PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Cần tư vấn mua xe máy đi loanh quanh + cuối tuần đi phượt gần!

vietneo
28-05-2011, 13:25
Em đang được các cụ duyệt mua 1 con xe để đi làm với mức ngân sách tầm khoảng trên dưới 20 triệu,định mua 1 con xe để đi loanh quanh trong HN + cuối tuần đi phượt gần gần vs ace( < 100km),băn khoăn mãi,đọc bài trên mạng mãi đau hết cả đầu mà vẫn không biết nên mua cái nào,thôi thì vào đây xin ý kiến ae.
Em xin mô tả trường hợp của em đơn giản ntn
1.Em: 21 tuổi,đang được trường phát cho 1 cái bằng và đuổi ra khỏi trường :help
2.thích xe : em thích hàng bền,nhìn không nữ quá + ăn xăng quá như xe ga là được (c)
3.đang băn khoăn : trước h vẫn nghe Honda là bền nhưng h lại có bác ý kiến là hàng xuống cấp,không bền bằng Yamaha nữa :shrug: ,chán hẳn :( !bác nào đi mấy con xe đời gần gần đây thì cho em xin ý kiến với ạ!
Ngồi chờ ý kiến của các bác! :((

nguyenhoangha
28-05-2011, 13:47
Yamha sirius bánh mâm , thắng đĩa là chuẩn nhất bạn ạ, nhưng chắc phải 21-22T , màu đen trắng hoặc đen vàng nhìn ngầu lắm, hay hơn jupite nhiều.

dontieudockiem
28-05-2011, 14:51
Thôi thế đừng hỏi nữa bác ạ cứ vừa tiền là mua thôi. Bác bảo bác đọc tài liệu đến đau cả đầu rồi thì hiểu biết về xe bác phải gấp mấy lần chúng tớ. Thế đã ngắm được những em nào rồi ?

conlele
28-05-2011, 16:15
SYM Wolf, tay côn. 125cc. Giá ra giấy tờ luôn hình như chừng 17tr-17,5tr, mới 100%.

thienson
28-05-2011, 19:35
Mỗi hãng đều có ưu nhược riêng không thể nói là Yamaha tốt hơn hay dỏm hơn Honda được.Vì như thế chả khác nào chửi những người chọn xe honda là ngu ngốc cả:D.

Vấn đề là bác phải xác định là mình thích đi xe nam hay xe nữ?Rồi sẽ tìm xe của bạn bè hoặc của hãng mà chạy thử rồi mới biết em nào vừa ý nhất.Chúc bác sớm lựa chọn được em xe ưng ý.

pntuananh
28-05-2011, 19:52
Sirius hiện đã 24 25tr cho bản mâm + đĩa rồi đấy. 1 cái giá hơi quá so với giá trị.
Hiện giờ nếu không chú trọng vào hình thức thì con Wolf 125 của SYM là ổn, xe nam + côn tay + 125cc, đi phượt tốt
Không biết bạn được đến 2x mà x bằng bao nhiêu, tham khảo suzuki Xbike cũng là lựa chọn tốt
dưới 1 chút thì các suzuki smash
Vì sao mình tư vấn dòng Su nhiều? do dòng su đi khá đầm, máy mạnh nhưng không hỗn ga, trường xe, bền máy. Và hiện giờ giá cũng rẻ

so_lonely2002
28-05-2011, 20:04
Kiếm con wave tàu 3 triệu + 1 triệu tiền nâng đời, bảo dưỡng + 2 triệu tiền .. sửa chữa trong các năm tiếp theo, đi tầm 6,7 năm tã hết rồi quẳng đi mua xe mới là vừa.

xiphe
28-05-2011, 20:35
Sirius hiện đã 24 25tr cho bản mâm + đĩa rồi đấy. 1 cái giá hơi quá so với giá trị<<< Giá SX thì thường chỉ tầm nửa giá bán (Iphone chỉ mất 199$ để SX thôi). Giá thị trường do cung cầu quyết định, thế nào là quá hả bác.
dưới 1 chút thì các suzuki smash <<< Con này xuống máy nhanh kinh khủng, bạn mình đi rồi.
Vì sao mình tư vấn dòng Su nhiều? do dòng su đi khá đầm, máy mạnh nhưng không hỗn ga, trường xe, bền máy <<< Lần đầu được nghe. Mình sẽ tham khảo :D
Bác chủ đau đầu nghiên cứu rồi lại lên đây thì đau đầu tiếp :D

meonho09
28-05-2011, 21:06
Đi con Jupiter thấy rất bốc và bền hơn con future Honda

donkiem
30-05-2011, 16:47
Ơ, có bác nào là thành viên của www.wolf.vn không vậy?
Mua Sirus đi em, a mua con R, thắng đĩa trước 14,6tr cày được 3 năm bán lại 14tr, lời chán. he.he...

Lantrailt
30-05-2011, 20:03
Làm em Si đi ku ơi. Chị vừa lấy 1 em, đĩa, chưa đến 20tr nhá. ^^. Đang dự tính cuối tháng 6 lượn 1 phát 400km thử xem sao :p.
Các xe như các bác tư vấn, em xem xét cả chiều cao - cân nặng của mình nữa nhé. Mấy dòng xe kia chị chả biết he he....

vietneo
31-05-2011, 15:21
Em xin hỏi các bác đã từng sd con wave S hay RSX 110 thấy sao ạ?em định làm 1 chú về cưỡi cơ mà sợ máy nó nhanh tã.Các bác có gợi ý về con Yamaha nào tương đương không ạ? Suju thì nói thật là cả họ nhà em chưa ai dùg + trc h nó vẫn đc tiếng là xe đi không bền,h về đề đạt mua hãng ý sợ xếp lại không cho tiền.

vietneo
31-05-2011, 15:23
Làm em Si đi ku ơi. Chị vừa lấy 1 em, đĩa, chưa đến 20tr nhá. ^^. Đang dự tính cuối tháng 6 lượn 1 phát 400km thử xem sao :p.
Các xe như các bác tư vấn, em xem xét cả chiều cao - cân nặng của mình nữa nhé. Mấy dòng xe kia chị chả biết he he....
Thanks chị,em thuộc loại cao to vừa tầm so vs dân số nhà ta hiện nay ạ,cao 1m7 thui chị ạ!

xiphe
31-05-2011, 17:05
Mặc dù giới thiệu cho Lantrailt mua Sirius, nhưng vote cho Taurus vì hiệu năng/giá. Honda giờ nội địa hóa nhiều nên rẻ mà nhanh lọc sọc (những thứ nội địa hóa) nên lâu dài không chắc xe bằng Ya. Có vẻ là nhà bạn kết Honda rồi thì mua đi thôi không lại cắt ... :D

trungcao
31-05-2011, 19:15
1m7 thì Wave 110 là lựa chọn hợp lí rồi. Cứ thế mà múc thôi.
Trc cũng loay hoay em Wave RSX100 (chưa có 110) vs Sirius, sau cùng thì chọn Wave vì ngồi Sirius thấy hơi nhỏ con, dù rằng chỉ cao 1m65, nặng 63kg mà thôi. đến giờ vẫn thấy lựa chọn mình là chính xác ! ^^
Còn về độ tã thì...cũng tùy. Mình mua con này đc 2 năm, đến giờ 50K km nhưng vẫn còn rất rất ok. Dĩ nhiên, Honda thì dàn nhựa ko tốt vs Ya hay Su - phải chăm em nó chút. Nhưng so về tiết kiệm xăng cũng như phụ tùng thì cạnh tranh hơn. Còn bền hay ko thì..."Của bền do người" thôi. :D

thienson
31-05-2011, 21:00
2.Thích xe : ,nhìn không nữ quá + ăn xăng quá như xe ga là được (c)

Nếu mà theo tiêu chí 2 của bạn thì nên mua xe nam.Tất nhiên xe nam thì phải có côn tay,chạy hơi vất vả tí nhưng bù lại dáng vóc trông hầm hố hơn nhiều.

Xe nam trong tầm giá trên dưới 20 triệu mà hàng mới thì không nhiều lựa chọn lắm.

Theo em thấy thì em Wolf của SYM giá khoảng trên dưới 18tr, cũng là 1 lựa chọn tốt,gầm cao,máy khoẻ,ghi đông cao chạy đường xa ít mỏi ,nhược là đầu trước nhẹ,tiếng ̉ pô rất dở:D,và không biết có nhanh xuống giá như em Bonus ngày xưa không?

Cao hơn 1 chút thì có em Master 125 của Honda Trung Quốc giá khoảng trên dưới 30tr ,sản xuất cùng nhà máy với SCR,xe này là phiên bản 1 máy của dòng xe CM125 ngày xưa,chạy rất tốt,dáng Cruise Classic đi đường xa thì khoẻ thôi rồi,nhược là xe này mấy em xì tin không chịu ngồi sau làm ôm:D.

Ở Hội An em các bác chở Tây đi Tour các cung đường HCM đa phần đều chạy xe này.Trong phượt mình ae chạy cũng nhiều.

Còn xe Win thì hình như em không còn thấy xe mới nguyên của Honda ngoài thị trường nữa chỉ toàn xe Win Tàu,chạy chán lắm

dontieudockiem
31-05-2011, 21:27
Hay mua GL 1600 đời máy trắng chạy ? tôi cũng đang nghiên cứu vụ này. Tuy xe cũ nhưng nghe nói ít hỏng vặt, máy khỏe, dáng dấp OK, to khỏe hơn Win và đẹp hơn Master 125 (ý kiến cá nhân). Có bơm tăng tốc nên nếu hay thốc ga thì cũng ngốn xăng, nhưng cũng khoảng 35km/l là nhiều chứ chả như mấy bác xe ga cùng phân khối. Cái Bajaj cũ phành phạch 150 2 thì mà chạy chỉ có 38km/l đường thành phố này bác, đi xe côn cũng tiết kiệm xăng lắm. Giá cả thấy dao động khoảng hơn 10tr đến gần 20tr.
Tôi đang suy nghĩ vụ mua GL 1600 hoặc 150 rồi thay máy 225cc của Jialing vào, nếu mua được xe rẻ (GL150 5tr) thì tổng thiệt hại chỉ dưới 15tr thôi. Bác cứ suy tính nhé.

vietneo
01-06-2011, 09:05
:D Em chưa đi xe côn bao h nên vụ xe côn em thấy cũng hơi run ạ.

nguyenhoangha
01-06-2011, 15:11
Theo tôi tầm tiền đó và bạn cao 1,70m thì mua wawe thôi, tôi thấp(1m56) nên chạy sirius hợp lý hơn. Có lẽ cũng chỉ loanh quanh 2 dòng này thôi!Chúc bạn sớm có xe mới!

xiphe
01-06-2011, 15:24
1m7 thì Wave 110 là lựa chọn hợp lí rồi. Cứ thế mà múc thôi.
Trc cũng loay hoay em Wave RSX100 (chưa có 110) vs Sirius, sau cùng thì chọn Wave vì ngồi Sirius thấy hơi nhỏ con, dù rằng chỉ cao 1m65, nặng 63kg mà thôi. đến giờ vẫn thấy lựa chọn mình là chính xác ! ^^
Còn về độ tã thì...cũng tùy. Mình mua con này đc 2 năm, đến giờ 50K km nhưng vẫn còn rất rất ok. Dĩ nhiên, Honda thì dàn nhựa ko tốt vs Ya hay Su - phải chăm em nó chút. Nhưng so về tiết kiệm xăng cũng như phụ tùng thì cạnh tranh hơn. Còn bền hay ko thì..."Của bền do người" thôi. :D
Bác nói rõ hơn được không. Theo mình biết Siri trước đây hơi bé, giờ thì khác rồi. Siri bây giờ khung và máy đều là Jupiter, to hơn trước. Chủ thớt nên chọn 2-3 mẫu kết nhất rồi ra hàng ngồi thử trực tiếp.

suong - Quy Nhon
02-06-2011, 08:22
e xài sirius dòng R/C chạy được 2 năm rồi rất ok đấy các bác ạ. lướt hơi bị "bốc" đấy. hjhj. e là nữ nhưng rất ưa tốc độ.
hôi trưước e có lướt con wave s rùi.. xuống hơi nhanh. hjhj

Long Kurt
06-06-2011, 08:32
:D Em chưa đi xe côn bao h nên vụ xe côn em thấy cũng hơi run ạ.

Chạy thử một thời gian có khi nghiện luôn... =))

Bác Chuẩn đang rao bán con Minsk dọn "đẹp" lắm...

Mua mất 7tr, 13tr còn lại đổ xăng đi dần... =))

rangia2602
07-06-2011, 17:02
Bạn nên tìm mua một chiếc Dream VN cũ tầm 8tr, hoặc Sirius cũ tầm 11-12tr đảm bảo bạn tha hồ đi fượt trong vòng 3-5 năm với chi phí thấp nhất.
Dream tui leo núi ầm ầm liên tục trong rừng mấy ngày liền ko hề bị sự cố nào, Sirius cũng vậy nhưng máy mạnh hơn và đương nhiên tốn xăng hơn.
Cá nhân tui thích Sirius hơn :)
Xe côn tay thì đi fượt hay leo núi đều mỏi tay lắm

htsang
09-06-2011, 11:24
vote Sirus 1 phiếu

phiêu du
28-09-2011, 10:05
honda fotuner 125cc
vô đối luôn

DepsKhin
28-09-2011, 13:10
WaseS110 Or WaseRC chạy tạm phượt đường trường thoải mái. giá mềm. 70-80km/H chạy đầm và ổn định hơn mấy iem khác ở dòng phổ thông. Mình chọn xe này hợp với nam ( TL xe 100kg), thay vỏ lốp lại thì bo cua hết vỏ thoải mái :D

langhe
28-09-2011, 13:13
Bác chủ tìm mua chiếc Wave S của Thái nhé. Máy cực kỳ ổn và lành.

EX8484
01-10-2011, 15:31
Yamaha Sirius hay Taurus bền khỏe rẻ đẹp ít hao xăng.

donkiem
02-10-2011, 19:08
Nếu mà theo tiêu chí 2 của bạn thì nên mua xe nam.Tất nhiên xe nam thì phải có côn tay,chạy hơi vất vả tí nhưng bù lại dáng vóc trông hầm hố hơn nhiều.

Xe nam trong tầm giá trên dưới 20 triệu mà hàng mới thì không nhiều lựa chọn lắm.

Theo em thấy thì em Wolf của SYM giá khoảng trên dưới 18tr, cũng là 1 lựa chọn tốt,gầm cao,máy khoẻ,ghi đông cao chạy đường xa ít mỏi ,nhược là đầu trước nhẹ,tiếng ̉ pô rất dở:D,và không biết có nhanh xuống giá như em Bonus ngày xưa không?

Cao hơn 1 chút thì có em Master 125 của Honda Trung Quốc giá khoảng trên dưới 30tr ,sản xuất cùng nhà máy với SCR,xe này là phiên bản 1 máy của dòng xe CM125 ngày xưa,chạy rất tốt,dáng Cruise Classic đi đường xa thì khoẻ thôi rồi,nhược là xe này mấy em xì tin không chịu ngồi sau làm ôm:D.

Ở Hội An em các bác chở Tây đi Tour các cung đường HCM đa phần đều chạy xe này.Trong phượt mình ae chạy cũng nhiều.

Còn xe Win thì hình như em không còn thấy xe mới nguyên của Honda ngoài thị trường nữa chỉ toàn xe Win Tàu,chạy chán lắm

tình hình hiện tại là không còn cơ hội sở hữu wolf zin nữa rồi . tội mấy thằng bạn, cho nó đi thử wolf

nhuamit
02-10-2011, 21:57
Bạn nên tìm mua một chiếc Dream VN cũ tầm 8tr, hoặc Sirius cũ tầm 11-12tr đảm bảo bạn tha hồ đi fượt trong vòng 3-5 năm với chi phí thấp nhất.
Dream tui leo núi ầm ầm liên tục trong rừng mấy ngày liền ko hề bị sự cố nào, Sirius cũng vậy nhưng máy mạnh hơn và đương nhiên tốn xăng hơn.
Cá nhân tui thích Sirius hơn :)
Xe côn tay thì đi fượt hay leo núi đều mỏi tay lắm

Bác này nói Dream với Si đi phượt ngon thì em đồng ý, nhưng bảo đi xe côn mỏi tay thì không đúng đâu nhé
Chắc bác chưa đi xe côn bao giờ hoặc đi phải xe có côn nặng quá nên phán vậy. Xe nào làm ngon thì côn bác bóp bằng 1 ngón vẫn được ạ!!!

quinxi
07-10-2011, 02:22
dưới 20 triệu thì mình khuyên bác nên chọn Taurus, máy bốc, tiết kiệm xăng ( 50-55km/ lít xăng trong đô thị, đường trường thì tiết kiệm hơn 1 chút ),

pajero87
03-05-2012, 00:39
bác chủ thớt cũng nghiên cứu nhiều rồi mà chưa chọn được thì có khi phải gửi câu hởi này tới học sỹ xoày trọng chấm :D .ý kiến của em là bác cứ múc con honda wave 110 rsx mà chạy.xe đi bốc lại đẹp (cảm nhận của e ) . . Mai bác ra đứng ở cổng trường mà ...đếm 100 cái xe rồi xem bao nhiêu người đi xe honda là có quyết định ngay.

Thu Cao Cao
05-05-2012, 10:14
Em đi con xe Wave S110 mua hồi nó mới ra tới nay cũng 2n rùi.1 năm phượt 4-5 lần từ sài gòn,phan thiết,đà lạt,nha trang,khắp miền tây mà cũng chưa có dấu hiệu tàn tạ gì.Chưa kể ngày em đi làm,đi chơi loanh quanh...Xe bền hay ko chủ yếu là do người chạy thôi bác ah :)

Sunlight
05-05-2012, 21:04
trên dưới 20 triệu thì có một số lựa chọn: Honda Wave, Yamaha Taurus hoặc Sirius, nếu cố thêm được 5-7 triệu nữa thì có thể tìm Exciter đã qua sử dụng

Cảnh Già
06-05-2012, 12:04
Jupiter 2010 kiểu dáng đẹp.máy khỏe chạy phê tít.jupiter là lựa chọn số 1 :D

bnhungvn
07-05-2012, 07:53
Quất con minks đi bác :D vừa phong cách vừa kinh tế :D lại rất hoang dại(c)

regforme
07-05-2012, 17:24
Như bạn, 1m7 chắc tầm hơn 60kg thì quất em wave 110 là đẹp, đỡ phải chọc ngoáy nếu là xe mới, woft đi ngon nhưng cũng phải chăm nó, wave 110 tuy ko bốc nhưng đi ổn định và gầm sướng hơn Yam ngồi cao hơn. Chịu khó số má tí, dầu và thay xích vì dòng này xích 7ly đi theo xe (lỗi sp). Không thì future 1 kiếm xe ngon hơi khó về tổng quan thì future 1 dáng thô nhưng chất khỏi chê. Xe côn là đi phải có hiểu biết và sành điệu chút ::) Đề pa thì Ya và Su đều hơn honda rồi. Xe bi h nó cũng làm máy êm hơn để tiết kiệm năng lượng í mà.

Tiểu Long
08-05-2012, 09:13
Cứ Wave hoặc Su thôi, 2 con xe được ưa chuộng nhất cho dân ít tiền. Về hiệu năng thì khỏi phải bàn :L