PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Ninh Chữ có gì vui? Bà con góp ý dùm.

caped
26-05-2011, 07:23
Tui tính đi một chuyến Đà Lạt - Ninh Chữ, nhưng không biết chút nào về Ninh Chữ. Bạn nào là thổ địa, hay đã đi rồi thì góp ý dùm. Thí dụ như ăn ở đâu, ngủ ở khách sạn nào, tắm biển ở đâu, đặc sản là gì.
Cám ơn nhiều.

VTF
26-05-2011, 14:26
Mình xin đóng góp một chút hiểu biết về Ninh Chữ:
trước hết, có thể nói NC là một vùng đất có rất nhiều danh thắng mà chắc chắn 1 ngày sẽ ko thể đủ. Vườn quốc gia Núi Chúa, biển NC, vịnh Vĩnh Hy, làng gốm Bầu Trúc, làng dệt Chăm Mỹ Nghiệp, tháp Chăm Poklong Garai, cồn cát đỏ Nam Cương nơi 1 bên là cát trắng 1 bên là cát đỏ, vườn nho đặc biệt là vườn nho Ba Mọi với rượu vang Ba Mọi khá nổi tiếng có bán ở các siêu thị, tại đây bạn có thể tham quan vườn nho và qui trình tạo thành rượu vang, bãi tắm Bình Tiên, thác Cha Pơ (cách Phan Rang 60km), bãi rùa đẻ nơi vào mùa sinh sản thì rùa biển lên bờ đẻ trứng vào những đêm trăng rằm, rạn san hô cổ triệu năm tuổi...

VTF
26-05-2011, 15:03
Bác nên nói rõ thời gian dự tính lưu lại cũng như kinh phí, khả năng tài chánh dự trù, sở thích phượt, số lượng người đi... của bác tại Phan Rang Ninh Chữ thì mình và những ace khác mới có thể tư vấn sát hơn được vì ở Phan Rang Ninh CHữ thì kiểu gì cũng có, hihihihi :D

diengiadung
26-05-2011, 15:35
Ninh Chữ là tên gọi bãi biển tại thành phố Phan Rang thuộc tỉnh Ninh Thuận. Từ Đà Lạt, bạn sẽ về PR theo QL27 qua đèo Ngoạn Mục để đến xứ "nắng như phang, nóng như rang" nhưng rất nhiều cảnh đẹp này - các điểm tham quan bạn VTFclub đã nêu ở trên. Ngoài ra bạn có thể ghé thăm cồn cát Phước Dinh, hải đăng Mũi Dinh...
Chuyện ở hay ăn uống tại Phan Rang thì mình nghĩ giá mềm chứ không "căng thẳng" như Nha Trang Mũi Né đâu, list KS thì có (nếu bạn muốn xem thì đây (http://dulichgo.blogspot.com/2010/09/cam-nang-du-lich-bui-phan-rang.html)) nhưng mình cho rằng cứ tới PR lựa chọn nơi nào mới, sạch sẽ và có giá tốt.
Có lẽ một hai tuần nữa mình cũng sẽ có chuyến đi Phan Rang, cũng không cần chuẩn bị gì trước.

nuamua
26-05-2011, 16:25
Từ Đà Lạt, bạn sẽ về PR theo QL27 qua đèo Ngoạn Mục để đến xứ "nắng như phang, nóng như rang" nhưng rất nhiều cảnh đẹp này

- Hiện nay, đi QL27 từ Đà Lạt về Phan Rang là 1 cực hình. QL27 đang được cải tạo, nâng cấp, mở rộng mặt đường, nắn lại các đoạn cua cùi chỏ... Đường xấu toàn tập từ Phi Nôm đến Tân Sơn. Khi làm xong đường đẹp hơn nhưng có lẽ bớt phần "ngoạn mục".
- Trên đường Yên Ninh, chạy dọc bờ biển Ninh Chữ có nhiều KS nhỏ nhưng dịch vụ và chất lượng phòng ốc kém. 1 số khách sạn mới xây trên đường 16/4 và Ngô Gia Tự khá hơn, giá như nhau. Trong 1 số KS đã từng ở, mình thích KS Phương Đông hơn (Lô 3-4, dãy N3 đường 16/4).
- Ăn uống thì ngoài cơm gà (Khánh Kỳ, Hải Nam) thì trước chợ Phan Rang có nguyên khu ăn uống. Bán đến khuya. Nhiều món nhưng không đặc sắc.
- Hải sản thì chiều chiều, lần mò ra bờ biển, bên trái KS Sài Gòn Ninh Chữ (hường nhìn ra biển) có nguyên 1 khu vực bán hải sản. Quán san sát nhau, ngay trên bãi cát. Giá cả dễ chịu. Vừa nhâm nhi vừa ngắm biển cũng thú vị. Mình thường ngồi quán Sơn Ca.
- Muốn lẩu bò thì đến hẻm 45 Ngô Gia Tự. 100k có thể đủ no say cho 2-3 người.

P/S: cách hỏi của bạn chủ topic không mang phong cách phuot.com gì cả. Phê bình!

caped
27-05-2011, 02:31
Cám ơn mấy bạn nhiều.
Mình post trong forum phuot thi dĩ nhiên là có ý phuot rồi. :)

Bác nên nói rõ thời gian dự tính lưu lại cũng như kinh phí, khả năng tài chánh dự trù, sở thích phượt, số lượng người đi... của bác tại Phan Rang Ninh Chữ thì mình và những ace khác mới có thể tư vấn sát hơn được vì ở Phan Rang Ninh CHữ thì kiểu gì cũng có, hihihihi :D

Mình đi gia đình 5 người, có ý định đi bình dân, không cần ở sang trọng, an uống cũng bình dân. Quan trọng là đi gia đình với nhau. Có 2 người lớn tuổi nên không ăn nhậu được. :) Thành ra những chổ vui chơi gia đình là thiết yếu. Mình định đi giữa hoặc cuối tháng sáu.

- Hiện nay, đi QL27 từ Đà Lạt về Phan Rang là 1 cực hình. QL27 đang được cải tạo, nâng cấp, mở rộng mặt đường, nắn lại các đoạn cua cùi chỏ... Đường xấu toàn tập từ Phi Nôm đến Tân Sơn.

Nếu QL27 mà không nên đi thì đi đường nào? Đoạn từ Phi Nôm đến Tân Sơn dài bao nhiêu vậy bạn? Nếu ngắn thì mình cắn răng đạp luôn, vi mình có đi đèo Ngoạn Mục một lần rồi và thấy rất đẹp cho nên muốn gia đình thưởng thức. Mình nhớ là Đà Lạt qua Ninh Chữ là xấp xỉ 100km. Có đúng không vậy?

langbianoz
27-05-2011, 09:02
Bạn này muốn đi Ninh Chữ mùa này nên xem xét lại cẩn thận. Theo thông tin mới nhất mình nhận được, đèo Sông Pha vẫn chưa sửa xong, đang rất ngổn ngang và nguy hiểm.

Nếu trời nắng, đất bụi đỏ dày, chạy xe máy yếu tay rất dễ xìa bánh, nguy hiểm.

Nếu gặp trời mưa thì nước trên cao đổ xuống + sình bùn càng nguy hiểm hơn.

Việc đi lên xuống đèo Ngoạn Mục hiện nay là việc dành cho người bắt buộc phải đi, chứ nếu được lựa chọn thì không nên đi.

Với khoảng cách 110 km từ Đà Lạt đi Ninh Chữ tại thời điểm này, sao bạn không chọn tuyến Đà Lạt - Nha Trang 140km, biển NT đẹp hơn, đường đi cũng đỡ vất vả hơn.

VTF
27-05-2011, 11:16
Bạn vẫn chưa nói rõ số lượng ngày dự kiến ở tại Ninh Chữ để ace tư vấn thật hợp lý.
Biển Ninh Chữ rất đẹp, nhưng nếu chỉ dành cả ngày để tắm ở đó thì khá là phí thời gian, trong chuyến Ninh Chữ mà nhà NCG vừa đi vào tháng 3 thì theo thiển ý của mình: sáng ngày 1 có mặt ở Phan Rang, ăn & uống cf sáng, đi tham quan tháp Poklong Garai, làng nghề, làng dệt, vườn nho Ba Mọi. Tắm biển, ăn uống, nghỉ trưa tại biển Ninh Chữ, không phải mất tiền thuê KS :D. Chiều đi vịnh Vĩnh Hy, dọc đường đi bạn có thể tham quan rạn san hô cổ triệu năm tuổi, bãi rùa đẻ (c), đến Vịnh bạn ghé tham quan suối Lồ Ồ, sau đó đến nhà hàng Vĩnh Tiến, gặp anh Công chủ nhà hàng kiêm chủ đội tàu đáy kính Vĩnh Tiến hoặc hỏi dân ngay tại đó để thuê tàu chở ra bãi, giá rổ đi + về = 300K hoặc rẻ hơn nếu thương lượng. Buổi tối ngoài bãi thì thôi rồi nhé: khung cảnh hữu tình, vắng vẻ, hải sản tươi sống đủ loại có sẵn, biển xanh cát trắng thoai thoải, nước trong vắt lặng như mặt hồ tắm đêm an toàn vô tư, khuya có thể thuê ghe đi câu mực giá rất sinh viên: 200K. tại bãi đã có sẵn nhà tranh thoáng mát lộng gió (vì đâu có cửa và vách gì :LL) và võng treo sẵn, chỉ việc leo lên phi nước kiệu thôi không phải tốn tiền gì hoặc bạn nên đem theo tấm trải. Sáng sớm tinh sương mà tắm biển, thư giản và ngắm cảnh thì tuyệt vời không gì bằng, núi, biển tất cả đều hoang sơ và trong lành. Tàu chở bạn trở về đất liền, trở ra Phan Rang, vù đi Đà Lạt chơi tiếp...

Chi phí mình nêu ở trên là chuyến đi trước của nhóm mình, nhưng bạn đi chỉ có 5 người cho nên tốt nhất bạn phải thỏa thuận giá tất cả các dịch vụ tàu đưa đón, giá hải sản, ngủ, câu đêm....trước khi xuống tàu ra bãi nhé.
Đợt mình đi mười mấy người ăn hải sản hàu ốc ghẹ nhum cá uống vodka phủ phê căng bụng ở bãi mà bill chỉ có 1.7 Mil.

caped
27-05-2011, 13:12
Bạn này muốn đi Ninh Chữ mùa này nên xem xét lại cẩn thận. Theo thông tin mới nhất mình nhận được, đèo Sông Pha vẫn chưa sửa xong, đang rất ngổn ngang và nguy hiểm.

Nếu trời nắng, đất bụi đỏ dày, chạy xe máy yếu tay rất dễ xìa bánh, nguy hiểm.

Nếu gặp trời mưa thì nước trên cao đổ xuống + sình bùn càng nguy hiểm hơn.

Việc đi lên xuống đèo Ngoạn Mục hiện nay là việc dành cho người bắt buộc phải đi, chứ nếu được lựa chọn thì không nên đi.

Với khoảng cách 110 km từ Đà Lạt đi Ninh Chữ tại thời điểm này, sao bạn không chọn tuyến Đà Lạt - Nha Trang 140km, biển NT đẹp hơn, đường đi cũng đỡ vất vả hơn.

Cám ơn bạn chỉ dẩn. Mình đi xe hơi.
Nếu bạn nói vậy thì mình sẽ suy nghĩ lại. Mình chỉ nhớ hồi đó đèo Ngoạn Mục rất đẹp, mà ngồi cho người ta lái nên không biet. Mình nghĩ là đi thêm 100 cây thì đi đường ngang để lúc về cho gần, thay vì đi thêm 100 cây nữa, lúc về thành thêm 200 cây. Bạn nói vậy thì mình sẽ hỏi ý gia đình.

Buổi tối ngoài bãi thì thôi rồi nhé: khung cảnh hữu tình, vắng vẻ, hải sản tươi sống đủ loại có sẵn, biển xanh cát trắng thoai thoải, nước trong vắt lặng như mặt hồ tắm đêm an toàn vô tư, khuya có thể thuê ghe đi câu mực giá rất sinh viên: 200K. tại bãi đã có sẵn nhà tranh thoáng mát lộng gió (vì đâu có cửa và vách gì :LL) và võng treo sẵn, chỉ việc leo lên phi nước kiệu thôi không phải tốn tiền gì hoặc bạn nên đem theo tấm trải.

Mình cũng có ý đi như vậy chứ! Vợ mới cưới mà! :) Nhưng mà có hai người già đi theo, không ăn bờ ngủ bụi được.

caped
27-05-2011, 13:16
Bạn vẫn chưa nói rõ số lượng ngày dự kiến ở tại Ninh Chữ để ace tư vấn thật hợp lý.

Mình tính ở Ninh Chữ hai đêm. Mình đã nói rồi, đi có hai người lớn tuổi cho nên không ăn nhậu được. :) Với lại mình là tài xế nữa.

langbianoz
27-05-2011, 13:33
...Mình đi xe hơi.
Mình nghĩ là đi thêm 100 cây thì đi đường ngang để lúc về cho gần, thay vì đi thêm 100 cây nữa, lúc về thành thêm 200 cây.

Theo cảm nhận của mình, đi xe hơi xuống đèo sợ hơn đi xe máy vì dù sao xe máy cũng nhỏ gọn và linh hoạt hơn. Đèo đang trong tình trạng như thế mà đi xe hơi, lại không quen đường... hơi bị ghê. Nên suy nghĩ lại...

Àh, hình như bạn này muốn đi Đà Lạt về SG bằng đường vòng thì phải. Nếu vậy thì chạy thẳng xuống Đức Trọng, tới Ngã 3 Ninh Gia rẽ trái, chạy theo đường qua đèo Bắc Bình cũng xuống tới biển, rồi thẳng ra Mũi Né chơi bời ở Mũi Né luôn cho tiện. Đường đèo Bắc Bình cũng hoang sơ và đẹp, không thua kém gì bên đèo Ngoạn Mục đâu :).

Có điều phải đổ đầy xăng và tu bổ xe kỹ càng trước khi đi kẻo nằm lại bên đường không biết gọi ai.

optimist
27-05-2011, 16:25
Ẹc! Phượt bằng xe hơi thì hỏi thông tin làm gì nhỉ? Dân phượt xe máy toàn ăn bờ ngủ bụi là chính. Vác xe hơi vào mấy địa điểm được tư vấn thì chỉ tổ bị chém thôi.

nuamua
27-05-2011, 17:53
Nếu QL27 mà không nên đi thì đi đường nào? Đoạn từ Phi Nôm đến Tân Sơn dài bao nhiêu vậy bạn? Nếu ngắn thì mình cắn răng đạp luôn, vi mình có đi đèo Ngoạn Mục một lần rồi và thấy rất đẹp cho nên muốn gia đình thưởng thức.
Phi Nôm - Tân Sơn ~ 75km. Nhưng nếu đi Đà Lạt - Phan Rang thì không cần qua Phi Nôm. Đến Đơn Dương rẽ phải lên Đà Lạt. Vậy nên chỉ phải đi đường xấu khoảng 40km mà thôi. Đường này xe vẫn chạy vô tư, chỉ có điều đường xấu và cảnh quan đã bị mất. Một số xe khách vẫn chạy.

Mình nhớ là Đà Lạt qua Ninh Chữ là xấp xỉ 100km. Có đúng không vậy?
Vẫn thế.

Àh, hình như bạn này muốn đi Đà Lạt về SG bằng đường vòng thì phải. Nếu vậy thì chạy thẳng xuống Đức Trọng, tới Ngã 3 Ninh Gia rẽ trái, chạy theo đường qua đèo Bắc Bình cũng xuống tới biển, rồi thẳng ra Mũi Né chơi bời ở Mũi Né luôn cho tiện. Đường đèo Bắc Bình cũng hoang sơ và đẹp, không thua kém gì bên đèo Ngoạn Mục đâu :).Có điều phải đổ đầy xăng và tu bổ xe kỹ càng trước khi đi kẻo nằm lại bên đường không biết gọi ai.
Đèo Bắc Bình bạn langbianoz nhắc đến thường được gọi (trên phuot.com) là Đèo Đại Ninh vì được mở để phục vụ cho hoạt động của thủy điện Đại Ninh. Đường dài 75km nối QL20 và QL1A. Bắt đầu từ QL20 tại ngã ba Ninh Gia, Đức Trọng và gặp QL1A tại thị trấn Lương Sơn, huyện Bắc Bình, Tỉnh Bình Thuận. Đường lớn, quanh co uốn lượn và có nhiều cua cùi chỏ không thua gì đèo Ngoạn Mục. Đi đường này để gợi nhớ cảm giác đi đèo Ngoạn Mục cũng tốt. Nếu đi đường này, tổng quãng đường từ Đà Lạt đi Phan Rang khoảng 200km.

VTF
27-05-2011, 18:02
Ack, giờ bác mới cho biết là phượt bằng xế hộp, hì hì. Nếu đã phượt = xế hộp và lại đi cùng với 2 người lớn tuổi thì bác cứ chọn resort tầm 2,3 sao, giá ko cao đâu: Long Thuận, Hoàn Cầu. Bác có thể nghỉ 1 đêm ở đó, 1 đêm ở bãi trên vịnh Vĩnh Hy, hoặc cả 2 đêm ở biển Ninh Chữ cũng được,

caped
27-05-2011, 22:44
Đèo Bắc Bình bạn langbianoz nhắc đến thường được gọi (trên phuot.com) là Đèo Đại Ninh vì được mở để phục vụ cho hoạt động của thủy điện Đại Ninh. Đường dài 75km nối QL20 và QL1A. Bắt đầu từ QL20 tại ngã ba Ninh Gia, Đức Trọng và gặp QL1A tại thị trấn Lương Sơn, huyện Bắc Bình, Tỉnh Bình Thuận. Đường lớn, quanh co uốn lượn và có nhiều cua cùi chỏ không thua gì đèo Ngoạn Mục. Đi đường này để gợi nhớ cảm giác đi đèo Ngoạn Mục cũng tốt. Nếu đi đường này, tổng quãng đường từ Đà Lạt đi Phan Rang khoảng 200km.
Nếu đi theo đường đèo Đại Ninh thì tới biển là biển nào? Thuộc địa phận nào? Biển đó đẹp không? Đường có tốt không? Có phải biển Mủi Né không? Hay là vòng ngược lên Phan Rang - Ninh Chữ lại?

Ack, giờ bác mới cho biết là phượt bằng xế hộp, hì hì. Nếu đã phượt = xế hộp và lại đi cùng với 2 người lớn tuổi thì bác cứ chọn resort tầm 2,3 sao, giá ko cao đâu: Long Thuận, Hoàn Cầu. Bác có thể nghỉ 1 đêm ở đó, 1 đêm ở bãi trên vịnh Vĩnh Hy, hoặc cả 2 đêm ở biển Ninh Chữ cũng được,
Có hai người lớn tuổi mà, đi xe gắn máy sao được? Với lại có người bạn cho mượn xe thì ngu gì không đi :D. Thành ra mang tiếng là đi xe hơi mà cũng phải tiết kiệm tối đa. Tính ra tiền xăng 5 người 3 chiếc xe gắn máy cũng vô đó, mà cực hơn nhiều.

Vậy theo mấy bạn, mình nên đi thẳng lên Nha Trang luôn hay quẹo ngang qua Ninh Chữ (Phan Rang)? Mình có nghe nói biển Dốc Lếch đẹp lắm, cũng muốn đi. Chủ yếu là mình muốn đi một chuyến lên núi (Đà Lạt) xuống biển (chưa biết biển nào).

conlele
27-05-2011, 23:24
Chủ yếu là mình muốn đi một chuyến lên núi (Đà Lạt) xuống biển (chưa biết biển nào).
Đi như vầy vừa núi vừa biển luôn nè:

1.Biển: SGN - Long Hải - đường ven biển - Kê Gà: nghỉ 1-2 đêm tại các Resort dọc Kê Gà (có biển rồi đó). Còn nếu chê Kê Gà thì đi thẳng Phan Thiết - Mũi Né luôn.

2. Núi: Từ Kê Gà chạy thẳng Phan Thiết - đi Ma Lâm - leo đèo Gia Bắc - lên Di Linh - chạy thẳng Đà Lạt: thế là có núi.

Vòng về nếu còn thời gian mà thích biển nữa thì: từ Đà Lạt thẳng đèo Hòn Giao xuống Nha Trang. Sau đó chạy QL1 từ Nha Trang về Sài Gòn (có đi ngang qua Phan Rang - Ninh Chữ nữa đó!. Không bị trùng đường!

caped
28-05-2011, 00:28

1.Biển: SGN - Long Hải - đường ven biển - Kê Gà: nghỉ 1-2 đêm tại các Resort dọc Kê Gà (có biển rồi đó). Còn nếu chê Kê Gà thì đi thẳng Phan Thiết - Mũi Né luôn.

Vậy là mình đi đường ra hướng Vũng Tàu (ngã ba Vũng Tàu quẹo phải) phải không? Biển Kê Gà có đẹp không bạn?

nuamua
28-05-2011, 13:44
Nếu đi theo đường đèo Đại Ninh thì tới biển là biển nào? Thuộc địa phận nào? Biển đó đẹp không? Đường có tốt không? Có phải biển Mủi Né không? Hay là vòng ngược lên Phan Rang - Ninh Chữ lại?
Đến Lương Sơn, băng qua bên kia QL1A, theo đường DT715 đi khoảng 16km sẽ đến Bàu Trắng. Rẽ phải tại ngã ba Hòa Thắng theo DT716 chạy khoảng 30km sẽ đến Mũi Né. Đường tốt, chạy vô tư.

2. Núi: Từ Kê Gà chạy thẳng Phan Thiết - đi Ma Lâm - leo đèo Gia Bắc - lên Di Linh - chạy thẳng Đà Lạt: thế là có núi.

Vòng về nếu còn thời gian mà thích biển nữa thì: từ Đà Lạt thẳng đèo Hòn Giao xuống Nha Trang. Sau đó chạy QL1 từ Nha Trang về Sài Gòn (có đi ngang qua Phan Rang - Ninh Chữ nữa đó!. Không bị trùng đường!
Nếu em là bác caped chuyến này em sẽ không đi đèo Gia Bắc. Đường đèo quá hẹp cho ôtô, cảnh trí không ngoạn mục bằng Đại Ninh lại xa hơn đường Đại Ninh vài chục km.

Vậy là mình đi đường ra hướng Vũng Tàu (ngã ba Vũng Tàu quẹo phải) phải không? Biển Kê Gà có đẹp không bạn?
Đây là lý do tớ nói bác hỏi không mang chất phuot.com. Ít ra bác giở bản đồ xem qua đường đi; lướt web nghiên kíu những điểm đến, chọn trước cho mình 1 cung sơ bộ rồi hẵng hỏi mọi người về chi tiết. Tất cả đều có trong ô "hỏi phượt".
Bản đồ đường đi có thể tham khảo vietbando.com.

caped
28-05-2011, 21:51
Cám ơn bạn nhiều. Mình mới tập đi phuot thôi, nên không biết hết mọi tài nguyên trên mạng. :)

ken2207
30-07-2011, 10:03
Hãy đến PHAN RANG - NINH THUẬN để cảm nhận sự khác biệt,giá cả dịch vụ rât rẻ,chi phí đi lại phù hợp túi tiền lại còn được ngắm cảnh đẹp với nhiều tài nguyên thiên nhiên . kekekeke

comput
01-03-2012, 11:53
Mình không phải dân phuot nhưng muốn tham khảo ý kiến các bạn.
Các bạn cho mình hỏi 1 gia đình có 2 con nhỏ có nên đi chơi từ Đà lạt xuống biển Ninh chữ 2 hôm không? Mình nghe nói qua đèo nguy hiểm nên có chút băn khoăn.

taodan
02-03-2012, 18:42
Hãy đi đi và thưởng thức, tặng cho bác tấm "bình minh biển Ninh Chữ" em mới đi về đây.

https://i613.photobucket.com/albums/tt214/taodan56/XHVN/THU_5680.jpg

https://i613.photobucket.com/albums/tt214/taodan56/XHVN/THU_5719.jpg

https://i613.photobucket.com/albums/tt214/taodan56/XHVN/THU_5763.jpg
Cảng cá Hải Chữ.

phongdu
12-03-2012, 11:10
Đường đèo Ngoạn Mục(đèo Sông Pha) hiện tại rất xấu. 5g cho 110km hành trình.Nếu đi bằng 4 chỗ thì nên đi đường đèo Khánh Vĩnh bọc xuống 230km nhưng đường đẹp hơn.

comput
12-03-2012, 14:41
Đường đèo Ngoạn Mục(đèo Sông Pha) hiện tại rất xấu. 5g cho 110km hành trình.Nếu đi bằng 4 chỗ thì nên đi đường đèo Khánh Vĩnh bọc xuống 230km nhưng đường đẹp hơn.

Từ ĐL - Ninh chữ. ô tô 45 chỗ thì có đường nào dễ đi không bạn? Có cả trẻ con nữa. Sorry vì hỏi kỳ thế! Đoàn của mình ở ngoài Bắc vào, lại chưa đi bao giờ.

Nhìn ảnh taodan post, biển đẹp quá.

da dieu
12-03-2012, 14:53
Bạn đi chơi ở Đà Lạt thì nên đi qua Nha Trang, đường đẹp cảnh cũng đẹp hơn. Ở Ninh Chữ không có nhiều điểm chơi nhất là bạn có em bé.

Mình không phải dân phuot nhưng muốn tham khảo ý kiến các bạn.
Các bạn cho mình hỏi 1 gia đình có 2 con nhỏ có nên đi chơi từ Đà lạt xuống biển Ninh chữ 2 hôm không? Mình nghe nói qua đèo nguy hiểm nên có chút băn khoăn.

duturi
12-03-2012, 15:01
Đường từ Đà Lạt đi Ninh Chữ xấu đến đoạn xã Đắc Nhơn, huyện Ninh sơn luôn. Tức là xấu đến gần Tháp Chàm. Nói là xấu vì đường bị đào lên vài chỗ, lấp lại vài chỗ, vỡ ra vài chỗ rồi sau đó hình như không có tiếp kinh phí nên chưa làm tiếp. Tức là nếu các bác chạy xe thì không bon bon được thôi chứ đi thì vẫn bình thường (thỉnh thoảng bị xóc nảy người lên một tí thôi). Mình vừa ở đó về hôm cuối tháng 2 đây.

Phan Rang nói chung và Ninh Chữ khá rẻ và cũng đáng đi (nếu chưa đi). Nếu thích có thể ở hẳn chỗ Hoàn Cầu hay Sơn Long Thuận. Cũng không đắt lắm đâu, chắc chắn là rẻ hơn Đà Lạt. Hôm mình ở Sơn Long Thuận họ lấy tiền phòng là từ 280-350K/phòng đôi (mình ở hôm tết tây đấy), 13 phòng nên nhiều loại giá quá. Có ăn sáng nhưng không được ngon. Có bãi biển riêng (nhưng nửa phía tay phải không được đẹp).

Còn phòng rẻ hơn thì nhiều lắm, chạy lại phía gần KS Ninh Chữ Sài Gòn (đi qua Hoàn Cầu nhé).
KS Ninh Chữ chắc là đắt nhất khu đó, cũng có ăn sáng nhưng cũng dở như Long Hải mà thôi (có khi dở hơn).
Nếu không thì ở khu trung tâm Phan Rang như KS Thống Nhất (chỗ cầu Ông Cọp) cũng được, khoảng 300K phòng đôi, giường to, nệm Kimđan đàng hoàng, có ăn sáng (cũng như mấy chỗ kia thôi) nhưng ở đấy thì có thể đi loanh quanh ăn bánh canh cá hay các món ăn (linh tinh) của Phan Rang được.

Nên đi Vĩnh Hy chơi, không ngắm được rùa đẻ thì ăn tôm hùm (baby) và cá tươi, ốc vú nàng nhé.
Nói chung thì nếu đi được thì nên đi.

yinyang
12-03-2012, 16:12
Quê mình đây, nói về du lịch thì do làm du lịch chưa tốt nên chủ yếu là đi tự khám phá, các khu Đầm Nại, vịnh Vĩnh Hy hoặc tham quan các đồng muối, là những nơi mà dân photographer khoái. Tóm gọn lại là nếu đi gia đình và cần dịch vụ cao, thì nên đi Nha Trang.

dangA95
15-03-2012, 14:12
Các bạn cho mình hỏi:
1. Biển ninh chữ tắm an toàn ko, có cứu hộ ko?
2. Giữa 3 vùng biển: vũng tàu, mũi né, ninh chữ thì vùng biển nào an toàn nhất.
3. Giá phòng ở đây như thế nào, có nhà nghỉ sân vườn nào rộng giá rẻ và nằm sát biển ko?
4. Một đoàn cỡ > 100 người thì nên tham quan ở đâu.
5. An ninh ở ninh chữ có đảm bảo ko.
Vì sắp tới mình tổ chức cho 1 đoàn khoảng >100 em từ 12-18 tuổi đi cắm trại nên rất cần 1 nhà nghỉ có không gian rộng, an ninh và nằm sát biển để tiện sinh hoạt, trong đó vấn đề tắm biển an toàn là quan trọng nhất nên mình lên đây hỏi các bạn mong có ý kiến chính xác để lên kế hoạch.
Và ngoài 3 vùng biển vũng tàu, phan thiết, ninh chữ thì có vùng biển nào đáp ứng đc những tiêu chí trên ko.
Thanks các bạn nhiều.

kidi179
25-04-2013, 11:28
các anh chị cho mình hỏi là dự định cuối t7, đầu T8 mình cũng định tổ chức cho cả nhà đi Ninh chữ. Nhà mình khoảng 15 người có cả người già và người nước ngoài nữa. nhưng chỉ kiếm KS nào rẻ thôi. gần biển thì tốt. Mọi người tư vấn giúp mình 1 số KS và địa chỉ nhé. Chỗ nào tham quan và ăn uống thì thế nào?
Mình có đọc ở trên thấy có nói là thuê tàu đáy kính 300k, tàu câu mực 200k. số tiền này là tính theo đầu người hay tính 1 chuyến tham quan ?

Thanks các anh chị nhiều
Thanks các

Chibo2006
05-04-2014, 19:12
Cho nhà mình hỏi bọn mình có 7 người bay từ Hà nội vào Đà lạt rồi đi Phan rang sau đó quay lại Đà lạt để bay về Hà nội. Bọn mình đi khoảng 10 ngày cuối tháng 7 tới này. Tư vấn hộ bọn mình nên đi bằng phương tiện gì từ Đà lạt đi Phan rang? bọn mình rất thích đi bằng xe máy, ko biết có chỗ nào cho thuê xe máy ở Phan rang không? nên thuê xe máy từ Đà lạt đi Phan rang hay đi PR bằng xe đò sau đó thuê xe máy ở PR? Mình sẽ chơi ở Phan rang cả tuần ngắm nghía chơi bời thật kỹ nơi cảnh đẹp mê hồn này mà mình mới chỉ chiêm nghưỡng qua những bức ảnh. Các bạn có kinh nghiệm phượt PR chia sẻ cho bọn mình chỗ chơi bời ăn uống ngủ nghỉ ơ PR nhé. Tiêu chí của bọn mình "ngon, bổ, rẻ". Thanh kui Vinamilk các bạn nhìu.

CVPhuongLinh
28-04-2014, 16:00
Bạn có 7 người mà có xế nam thì thuê xe máy đi cho thích. Tuy nhiên mình không chắc ở Đà Lạt họ đồng ý cho bạn thuê xe để đi xa vậy không. Nếu có chỗ mà lại có xế nam thì đi xe máy cho thích. Vì trên đường đi có đi qua đèo gì đó khá đẹp mình không nhớ tên, nhưng đường cũng khá xấu nếu tay lái ko vững thì ko an toàn lắm.
Còn ở Phan Rang có chỗ cho thuê xe máy.
Phía Nam Phan Rang bạn có thể đi:
Bạn đi tháng 7 có thể có lễ Kate của người Chăm. Tham quan vườn nho ( mình ko rõ tháng 7 nho thành quả chưa :D ). Đi vào trang trại nuôi cừu. Hoặc chạy xuống biển Cà Ná.
Phía Bắc Phan Rang và ở Phan Rang: có biển Ninh Chữ. Đầm Vua. Hang Rái. Chạy xa hơn xíu là cung đường ven biển từ Vĩnh Hy ra Bình Tiên đẹp như nước ngoài :D. Có time bạn có thể ở qua đảo Bình Hưng chơi ( cạnh Bình Ba nhưng chưa đông đúc dân du lịch như Bình Ba )

opop20121989
21-07-2014, 12:35
Ninh Chữ là tên gọi bãi biển tại thành phố Phan Rang thuộc tỉnh Ninh Thuận. Từ Đà Lạt, bạn sẽ về PR theo QL27 qua đèo Ngoạn Mục để đến xứ "nắng như phang, nóng như rang" nhưng rất nhiều cảnh đẹp này - các điểm tham quan bạn VTFclub đã nêu ở trên. Ngoài ra bạn có thể ghé thăm cồn cát Phước Dinh, hải đăng Mũi Dinh...
Chuyện ở hay ăn uống tại Phan Rang thì mình nghĩ giá mềm chứ không "căng thẳng" như Nha Trang Mũi Né đâu, list KS thì có (nếu bạn muốn xem thì đây (http://dulichgo.blogspot.com/2010/09/cam-nang-du-lich-bui-phan-rang.html)) nhưng mình cho rằng cứ tới PR lựa chọn nơi nào mới, sạch sẽ và có giá tốt.
Có lẽ một hai tuần nữa mình cũng sẽ có chuyến đi Phan Rang, cũng không cần chuẩn bị gì trước.
chú ở gần nhà ra mua đồ điện hoài giờ mới biết