PDA

View Full Version : Ai là Phượt tử đầu tiên trong văn học Việt Nam?

vietopen
10-08-2008, 14:36
Mới tham gia diễn đàn và đọc một số blogs về Phượt, tôi chợt nhớ tới một nhân vật trong văn học mà có lẽ nhiều người đã biết, anh Dế Mèn.

Theo như cách mọi blogs miêu tả về Phượt, có lẽ đại gia Dế Mèn có rất nhiều cá tính và cả thân phận mà rất giống các Phượt gia.

Xin trích một phần trong chuyện Dế Mèn Phiêu Lưu Ký của văn hào Tô Hoài.
Dế mèn phiêu lưu ký

Cảm xúc về phong cảnh và quan điểm về du lịch

...
Lúc tỉnh dậy, xung quanh và đằng xa, chỉ có cái im lặng chập chờn buổi trưa. Lũ trẻ chắc đã về trong xóm. Nghĩ xa, nghĩ gần trong bụng tôi phân vân. Nửa muốn một phen đi chơi xa lại nửa muốn về thăm nhà. Dẫu sao, trong mấy ngày qua, tôi cũng nảy ra một ý nghĩ rất đẹp là đã được thấy qua mặt đất này bao la, không phải chỉ có cái bờ ruộng, cái đầm nước của quê mình. Có phải trong cảnh trói buộc lại hay có những ao ước phóng khoáng chăng? Chỉ biết lũ trẻ kia giam giữ mình, nhưng phong cảnh non nước thì bao giờ cũng chờ đón và thúc giục ta hãy vui chân lên, hãy cố đi cho khắp thế gian. Ðời trai mà không biết bay nhảy, không biết đó biết đây thì cuộc sống sẽ nhạt nhẽo lắm.

...

Đối thọai với người thân về phượt

Anh tôi không vui lòng, anh tôi vẫn to tiếng, hỏi giật giọng:

- Mấy năm nay chú đi đâu?

- Em đi du lịch.

- Du lịch? Ði du lịch, đi buôn bán?

Tôi cười:

- Chẳng buôn bán gì đâu. Du lịch là xem xét các nơi cho mở mang trí óc ra.

Anh tôi cười khẩy:

- Ði không kiếm được món ngon thì chỉ đi mỏi chân, có động dại mới đi như thế. Ði lang thang thất thểu thì ai ở nhà trông nom phần mộ tổ tiên, ai đèn hương cúng giỗ các cụ ? Thời bây giờ đứa nào cũng nống lên với đi! Quân bất mục bất hiếu là chú, chú biết không?

Tôi giận lắm, nhưng chỉ cười thầm. Ðáng lẽ mẹ tôi nói những câu ấy mới phải. Nhưng mẹ hiểu, mẹ đã vui mừng thấy con bay nhảy sông hồ. Tôi lại nghĩ giá tổ tiên tôi mà biết được việc này hẳn các cụ cũng phát chán cái thằng con cháu cứ khư khư ôm miếng đất đến mòn đời, chẳng làm được gì để lấy tiếng thơm cho cha ông, Anh này mới dúm tuổi mà lụ khụ hơn cả người già lẫn cẫn.

Ðằng nào tôi cũng cần nói rõ ý kiến của tôi. Tôi nói:

- Thưa anh, em cũng biết rằng trên đời này muốn mở mang trí óc thì phải bước chân đi ra bốn phương "một ngày đàng một sàng khôn", tổ tiên ta dạy thế chứ các cụ không khuyên ta ngồi xó đâu. Cho nên em về đây, trước thăm anh, sau muốn rủ anh cùng đi phiêu lưu với em.

...

Một vài nhận xét nhỏ, mong các Phượt cho ý kiến.

Butmang
10-08-2008, 14:55
Em thì nghĩ Phượt tử Việt Nam còn có lịch sử lâu đời hơn thế. Thời xửa thời xưa, từ đời Hùng Vương thứ ba, nàng Tiên Dung chẳng phải đã giong buồm rong chơi khắp nơi, một hôm hứng chí quây màn tắm chuồng mới lộ anh paparazi Chử Đồng Tử đang ẩn mình dưới cát hay sao.

Trích từ nguồn http://www.quehuong.org.vn/vi/nr050307131435/nr050307110202/nr050307153046/ns050819095912

Vua Hùng Vương thứ ba sinh hạ được một người con gái, đặt tên là Tiên Dung. Tiên Dung lên mười tám tuổi, dáng người xinh đẹp, chỉ thích ngao du thiên hạ, không muốn lấy chồng. Nhà vua yêu chiều nên cũng để nàng thỏa thích. Hàng năm, cứ vào khoảng tháng hai hoặc tháng ba, Tiên Dung sắm sửa thuyền bè, chu du ra tận ngoài biển, có khi mải vui quên cả ngày về.

vietopen
10-08-2008, 16:55
Một cá tính quan trọng nữa của Phượt có lẽ là tính cách mạnh mẽ, lãng tử và chấp nhận tử bỏ những tiện nghi đầy đủ để khám phá chinh phục những mới lạ.

Hao hao giống những thành viên của các nhóm cưỡi Harley bên Mỹ hay đi vòng quanh các bang ở Mỹ, giống các bác Phượt nhà mình lượn quanh Tây Bắc vậy ...

Chắc công chúa Tiên Dung mà bạn nói hồi ấy mà biết tới phong trào Phượt này thì tham gia ngay :D

alias.noodles
10-08-2008, 23:40
Liên quan đến phượt tớ thấy vua Bảo Đại cũng là một nhân vật cần nhắc đến. Hầu như danh lam thắng cảnh nào cũng có dinh, chòi hay lều của vua BĐ :D Đặc biệt những vị trí mà vua BĐ lựa chọn xây dinh thự, lều trại hay chỉ là nơi nghỉ chân cũng đều là vị trí đẹp nhất trong khu vực đó.

vietopen
11-08-2008, 13:20
Không!

Vua thì làm gì mà Phượt được. Xem post của mình ở trên, vua đâu có từ bỏ nhung lụa, quyền quý và nhất là các cung tần mỹ nữ để đi Phượt đâu.

Còn xây nhiều villa thì phải xếp vào hàng đại gia thôi... :LL

alias.noodles
11-08-2008, 13:45
Ra thế, thế tớ xin lỗi vì đã "xì pơm" vào chủ đề của bạn, xem ra để được gọi là "phượt gia" cũng khó nhỉ, mon men mãi mà cũng chỉ gần gần đến thôi :))

vietopen
11-08-2008, 13:57
Ra thế, thế tớ xin lỗi vì đã "xì pơm" vào chủ đề của bạn, xem ra để được gọi là "phượt gia" cũ khó nhỉ, mon men mãi mà cũng chỉ gần gần đến thôi :))

Đâu có gì mà phải xin lỗi. Đây là forum để chia sẻ ý kiến thôi mà :)

Take it easy.......;)

vntuyen
11-08-2008, 15:43
Sao bạn open mà không open gì thế? Dìm hàng bạn Mỳ thế?
Theo tớ thì ông vua này cũng có máu phượt đấy.
Chả nhẽ là vua hoặc bây giờ member nào đó lỡ giàu quá rồi không còn làm phượt gia được à?
Chi phí hoặc level cao thấp không quan trọng, quan trọng là phải có tinh thần phượt. Chứ phượt không đồng nghĩa với chi phí thấp, bèo, ....
Phượt thì phượt chứ có mỹ nữ đi cùng thì càng phê chứ đâu có sao. Nhờ? :)

vietopen
12-08-2008, 11:33
Sao bạn open mà không open gì thế? Dìm hàng bạn Mỳ thế?
Theo tớ thì ông vua này cũng có máu phượt đấy.
Chả nhẽ là vua hoặc bây giờ member nào đó lỡ giàu quá rồi không còn làm phượt gia được à?
Chi phí hoặc level cao thấp không quan trọng, quan trọng là phải có tinh thần phượt. Chứ phượt không đồng nghĩa với chi phí thấp, bèo, ....
Phượt thì phượt chứ có mỹ nữ đi cùng thì càng phê chứ đâu có sao. Nhờ? :)

Cũng OK luôn.

Mình chỉ muốn nhất dạ đế vương còn đế vương thì lại thích nhất dạ thường dân =))

Xem ra trên đời chẳng biết thế nào là đủ, cỏ luôn xanh hơn ở Đà Lạt... (wait)

Chitto
12-08-2008, 14:20
Thằng Tàu nó cũng bịa ra hai ông thần chuyên về đi lại, du hí, gọi là Du Dịch Linh quan và Duật Hành chân quân.

Các cụ như Nguyễn Trãi, Lê Quý Đôn cũng ngang dọc đất nước khắp mọi miền, nên mới viết được đủ Dư Địa Chí với lại Vân Đài loại ngữ...

vntuyen
12-08-2008, 14:43
Cứ đu theo bác Chitto thì chả mấy chốc là trên thông thiên văn, dưới tường địa lý thôi, :)
PS: còn ở giữa thì tớ không biết nhá, hỏi bác ấy :gun

batman
20-08-2008, 06:37
có lẽ mấy ông quan đi sứ nước mình là dân phượt đầu trong văn học đấy,mấy ông này nhiều thơ phú lăm, còn chú trọng thủy đâu nhở, sang tận nước ta lấy vợ cơ mà, nhưng đó là hồi chưa có chữ quốc ngữ, chứ tớ thì tớ khoái Cụ Hồ, cụ có máu phượt rất rõ, cụ chỉ cần có bàn tay và khối óc là chu du khắp toàn cầu luôn- cụ sinh ra trong nho giáo nhưng đầu óc cực kỳ cởi mở mà cấp tiến, lại còn "liều" nữa chứ, ở cái tuổi đó mà dám ra đi :D

taydoc
27-05-2009, 11:26
taydoc tui thì nghĩ khác, theo tui người Phượt tử đầu tiên trong lịch sử phải nói đến đó chính là đại ca TRẦN KHẮC TRÂN mới đúng. Thừa lệnh triều đình lập mưu cứu Ngọc Hân thoát chết theo vua Chế Mân, cứu ngưới ta được rùi thì rủ rê công chúa dong buồm ra khơi du hý, đủ đởn bặt tăm cả tháng, triều đình bó tay luôn.
Phượt như thế mới đáng mặt anh hào hehehhe

tunbo
27-05-2009, 12:02
taydoc tui thì nghĩ khác, theo tui người Phượt tử đầu tiên trong lịch sử phải nói đến đó chính là đại ca TRẦN KHẮC TRÂN mới đúng. Thừa lệnh triều đình lập mưu cứu Ngọc Hân thoát chết theo vua Chế Mân, cứu ngưới ta được rùi thì rủ rê công chúa dong buồm ra khơi du hý, đủ đởn bặt tăm cả tháng, triều đình bó tay luôn.
Phượt như thế mới đáng mặt anh hào hehehhe

Ối giời ôi, bác này tếu kinh! Bác nói chuyện ở đâu đấy ạh?

Chuyện Chế Mân, là Trần Khắc Chung (Thật ra là Đỗ Khắc Chung, được vua Trần ban cho Quốc tính, mới đổi là Trần Khắc Chung) đi cứu công chúa Huyền Trân.

Ngọc Hân - có công chúa Ngọc Hân, con vua Lê Hiển Tông, lấy ông Quang Trung Nguyễn Huệ.
Trần Khắc Trân - chưa tìm ra ông này là ở thời nào. Thời Trần có ông Trần Khắc Chung, người đi giải cứu công chúa Huyền Trân như đã nói, và một ông khác là Trần Khát Chân, danh tướng cuối thời Trần, từng đánh tan quân Chiêm Thành, khi quân nước này vào phá Thăng Long, sau chết thảm vì mưu sát Hồ Quý Ly bất thành.

taydoc
27-05-2009, 12:34
phuc bác tunbo, bác đúng số 1, xin lỗi đại ca TRẦN KHẮC TRÂN, EM NHẦM

hoaxoantrang
28-05-2009, 01:19
có lẽ mấy ông quan đi sứ nước mình là dân phượt đầu trong văn học đấy,mấy ông này nhiều thơ phú lăm, còn chú trọng thủy đâu nhở, sang tận nước ta lấy vợ cơ mà, nhưng đó là hồi chưa có chữ quốc ngữ, chứ tớ thì tớ khoái Cụ Hồ, cụ có máu phượt rất rõ, cụ chỉ cần có bàn tay và khối óc là chu du khắp toàn cầu luôn- cụ sinh ra trong nho giáo nhưng đầu óc cực kỳ cởi mở mà cấp tiến, lại còn "liều" nữa chứ, ở cái tuổi đó mà dám ra đi :D

Iem thì lại khoái bác Đường tăng cơ, bác ấy tu hoài chán quá mới bịa ra chuyện kinh kệ này nọ để trốn chùa ra đi.Ui giời, lại chỉ toàn là chọn non xanh nước biếc mà đi cơ, ...
Phượt thế thì còn gì bằng...(beer)

Chitto
28-05-2009, 07:26
Iem thì lại khoái bác Đường tăng cơ, bác ấy tu hoài chán quá mới bịa ra chuyện kinh kệ này nọ để trốn chùa ra đi.Ui giời, lại chỉ toàn là chọn non xanh nước biếc mà đi cơ, ...
Phượt thế thì còn gì bằng...(beer)

Nếu bạn tự coi bạn là một người Trung Quốc thì bạn có thể "bỏ phiếu" cho Đường Tăng làm "người nước ta".

Tôi là người Việt Nam, tôi không thể coi như thế.

hsbc
28-05-2009, 12:54
Sao lại gọi là "thằng Tàu" vậy nhỉ?

Syringa
28-05-2009, 13:12
Em thấy ông vua đầu tiên của nhà Lý này là "phượt" nhân VIP nhất. Ông ý phượt 1 quả ra Thăng Long thành mà lôi được cả triều đình xã tắc "phượt" theo, tạo ra chuyến "phượt" hoành tráng + danh tiếng nhất lịch sử còn gì =))

Ấn tượng dã man bài thơ tức cảnh màn trời chiếu đất của ông ấy, đúng phong cách nhà "phượt" nhỉ? ;)

Thiên vi khâm chẩm, địa vi chiên
Nhật nguyệt đồng song đối ngã miên
Dạ thâm bất cảm trường thân túc
Chỉ khủng sơn hà xã tắc điên

Trời làm màn gối, đất làm chiên
Nhật nguyệt cùng ta một giấc yên
Đêm khuya chẳng dám dang chân duỗi
Chỉ sợ sơn hà xã tắc nghiêng
Cái này em thấy còn hay hơn "Chiếu dời đô", đọc chả hiểu gì :">

Mà em thấy nhà Việt mình cha sinh mẹ đẻ đã biết phượt rồi. Chả phải ông Lạc Long Quân với bà Âu Cơ yêu nhau trên đường "phượt", lấy nhau sinh con rồi vẫn "máu" phượt đến nỗi chia nhau dắt con phượt tiếp cơ mà =)) =))

hoaxoantrang
28-05-2009, 15:49
Nếu bạn tự coi bạn là một người Trung Quốc thì bạn có thể "bỏ phiếu" cho Đường Tăng làm "người nước ta".

Tôi là người Việt Nam, tôi không thể coi như thế.

Sorry các bác ! Nhà cháu vừa xem CL vừa comment nên mắt nhắm mắt mở vừa nhìn đến chữ văn học là vội comment luôn ...
Hic, xin nằm xuống chịu roi ạ !:T:T:T
Cho phép nhà cháu đính chính lại cho đúng chủ đề, với văn học VN thì nhà cháu thích cặp bài trùng Ba Giai-Tú Xuất ạ .Thích nhất là các bác ấy cóc có tiền mà cũng đi khắp đồng quê thị thành đấy ạ !;)

Anw, nhân tiện cho nhà cháu ghé môi hỏi ké 1 nhời :" bác chitto có thể phân biệt được 1 cuốn truyện tàu đã được dịch sang tiếng việt và thay tên , khung cảnh , địa danh Việt Nam với 1 cuốn truyện do chính nhà văn việt nam viết mà không nhìn tên tác giả được không ?"

Hồng Thất Công
28-05-2009, 15:52
Bầu 1 phiếu cho chú Cuội. Phượt từ dưới đất lên tận Mặt Trăng. Bằng phương tiện hy hữu là Cây Đa.
Nhưng thật ra, theo giang hồ đồn đại thì là vì Cuội ở nhà ăn vụng, vợ về bắt gặp nên mới phải tìm đường tháo thân. Ai ngờ một đi không trở lại.
Cuối cùng lại đi vào lịch sử. Sợ vợ cũng có cái lý của nó!!!

xf4
21-03-2010, 14:15
Mình bầu cho Nguyễn Bính và những bè bạn của ông.

http://www.thanhnien.com.vn/news/Pages/201012/20100316001805.aspx

Bẵng đi bao nhiêu chục năm, khát vọng của số đông các bạn ở box Dulich/ttvnol và Phuot.com thực sự là những gì thế hệ Nguyễn Bính đã trải qua.

Tại sao lại là Nguyễn Bính, theo mình, ông là người có nhiều công nhất trong việc làm đẹp cho những chuyến viễn du bằng câu chữ, gần giống với cách mà các bạn đang làm.

Hai ta lưu lạc phương Nam này
Trải mấy mùa qua én nhạn bay
Xuân đến khắp trời, hoa rượu nở
Riêng ta với ngươi buồn vậy thay!

Lòng đắng sá gì non hớp rượu
Mà không uống cạn, mà không say?
Lời thề buổi ấy cầu Tư Mã
Mà áo khinh cừu không ai may
(Hành Phương Nam-NB)

http://music.vietfun.com/tauthor.php?author=Nguyễn+Bính

Cả đời phiêu lưu của Bính, đau nhất không phải là "Xuân tha hương" hay "Chiều quan tái" mà có lẽ là câu chuyện Bính lạc mất con gái ruột của mình đã được Tô Hoài đã kể trong "Cát bụi trần ai":

http://vnthuquan.net/truyen/truyen.aspx?tid=2qtqv3m3237nnnnn31n343tq83a3q3m323 7nvn

Ôi, tác giả của "Oan nghiệt"! Rong chơi như vậy biết có thỏa được không?

MEM
22-03-2010, 21:00
Em vote cho Cao Bá Quát, ngài đã cưỡi bò rong ruổi khắp nơi và coi thị phi thế gian như cái xx của bò ( thế nên mới lấy mo cau che lại) he he

trantin84
22-03-2010, 22:06

Người TQ thuở xưa di cư tứ phương, và phương tiện về hướng Nam nay Đông chủ yếu là tàu (thuyền / boat). Cũng có giai đoạn những người này được gọi là "thuyền nhân", nhưng cách gọi này có phần không tôn trọng và họ không thích được (bị) gọi như thế.

Đó là chữ "Tàu", còn chữ "thằng" thì thua, cái đó chắc do mình dùng với ý nghĩa căm ghét hay coi người ta vai vế thấp hơn, ..v.v.

songoku
22-03-2010, 23:25

1000 năm Bắc thuộc + Tàu thâm độc hiểm ác = Thằng Tàu (là nhẹ nhàng lịch sự lắm rồi đấy) :D

nhanchauchau
23-03-2010, 08:28
Em vote cho Cao Bá Quát, ngài đã cưỡi bò rong ruổi khắp nơi và coi thị phi thế gian như cái xx của bò ( thế nên mới lấy mo cau che lại) he he

Em thì lại được đọc một tích khác. Cụ Nguyễn Công Trứ (chứ không phải Cao Bá Quát) khi cáo lão, về quê, hàng ngày cưới bò đi chơi, lấy mo cau che đít bò và viết lên đó mấy chữ "che miệng thiên hạ"

nguyenhoaibao
23-03-2010, 08:37
Người TQ thuở xưa di cư tứ phương, và phương tiện về hướng Nam nay Đông chủ yếu là tàu (thuyền / boat). Cũng có giai đoạn những người này được gọi là "thuyền nhân", nhưng cách gọi này có phần không tôn trọng và họ không thích được (bị) gọi như thế.

Đó là chữ "Tàu", còn chữ "thằng" thì thua, cái đó chắc do mình dùng với ý nghĩa căm ghét hay coi người ta vai vế thấp hơn, ..v.v.

Bạn này giải thích chưa đủ, ngày xưa người Trung quốc di cư về phương Nam (để trốn tránh chế độ phong kiến Phương bắc), vào đến Việt Nam, trên ba chiếc tàu, nên người Việt mình gọi là "người ba tàu". Hoàn toàn không có nghĩa xấu hay miệt thị gì hết. Quen rồi thì gọi tắt lại là "người tàu".

còn chữ "thằng" thật ra không mang nghĩa xấu, đó là từ địa phương, đặc trưng của chữ Việt. Tiếng anh là HIM, tiếng Việt mình là anh ấy (lịch sự), thằng đó (không lịch sự lắm), như bạn bè thân hay gọi nhau là mày, tao, thằng đó, con nhỏ đó

1000 năm Bắc thuộc + Tàu thâm độc hiểm ác = Thằng Tàu (là nhẹ nhàng lịch sự lắm rồi đấy) :D

đúng là kêu Thằng Tàu là nhẹ nhàng thiệt, rất nhẹ nhàng. trong đầu tui có những từ còn dzữ dzội hơn, nhưng thôi :D (beer)

nguyenhoaibao
23-03-2010, 08:39
theo tui thấy nữ Phượt quái nhất và trí thức, lãng mạn nhất là bà Hồ Xuân Hương
xem ở đây nhé
http://www.vietnamsingle.com/p_tuabai.asp?TID=1013
ví dụ nè:
Đền Trấn Vũ

Êm ái chiều xuân tới Trấn đài
Lâng lâng chẳng bợn chút trần ai
Ba hồi chiêu mộ, chuông gầm sóng
Một vũng tang thương, nước lộn trời
Bể ái ngàn trùng khôn tát cạn
Nguồn ân trăm trượng dễ khơi vơi
Nào nào cực lạc là đâu tá
Cực lạc là đây, chín rõ mười.

Cảnh chiều hôm
Chiều trời bảng lảng bóng hoàng hôn,
Tiếng ốc xa đưa vẳng trống đồn.
Gác mái, ngư ông về viễn phố,
Gõ sừng, mục tử lại cô thôn.
Ngàn mai gió cuốn chim bay mỏi,
Dặm liễu sương sa khách bước dồn.
Kẻ chốn Chương Đài, người lữ thứ,
Lấy ai mà kể nỗi hàn ôn ?

Cảnh thu
Thánh thót tàu tiêu mấy hạt mưa
Khen ai khéo vẽ cảnh tiêu sơ
Xanh um cổ thụ tròn xoe tán
Trắng xoá tràng giang phẳng lặng tờ
Bầu dốc giang sơn, say chấp rượu
Túi lưng phong nguyệt, nặng vì thơ
Cho hay cảnh cũng ưa người nhỉ
Thấy cảnh ai mà chẳng ngẩn ngơ.

Chùa Trấn Bắc
Trấn Bắc hành cung cỏ dãi dầu
Ai đi qua đó chạnh niềm đau
Mấy toà sen rớt mùi hương ngự
Năm thức mây phong nếp áo chầu
Sóng lớp phế hưng coi đã rộn
Chuông hồi kim cổ lắng càng mau
Người xưa cảnh cũ nào đâu tá
Khéo ngẩn ngơ thay lũ trọc đầu

Thăng Long Hoài cổ
Tạo hoá gây chi cuộc hý trường,
Đến nay thấm thoắt mấy tinh sương.
Lối xưa xe ngựa hồn thu thảo,
Nền cũ lâu đài bóng tịch dương.
Đá vẫn trơ gan cùng tuế nguyệt,
Nước còn cau mặt với tang thương.
Nghìn năm gương cũ soi kim cổ,
Cảnh đấy người đây luống đoạn trường.

Động Hương Tích

Bày đặt kìa ai khéo khéo phòm
Nứt ra một lỗ hỏm hòm hòm.
Người quen cõi Phật chen chân xọc,
Kẻ lạ bầu tiên mỏi mắt dòm.
Giọt nước hữu tình rơi thánh thót,
Con thuyền vô trạo cúi lom khom.
Lâm tuyền quyến cả phồn hoa lại,
Rõ khéo trời già đến dở dom.

Đèo Ba Dội

Một đèo, một đèo, lại một đèo,
Khen ai khéo tạc cảnh cheo leo.
Cửa con đỏ loét tùm hum nóc,
Hòn đá xanh rì lún phún rêu.
Lắt lẻo cành thông cơn gió thốc,
Đầm đìa lá liễu giọt sương gieo.
Hiền nhân quân tử ai là chẳng
Mỏi gối chồn chân vẫ muốn trèo.

Đèo Ba Dội hay Ba đèo tên chữ là đèo Tam Điệp, thuộc huyện Tống Sơn, tỉnh Thanh Hoá. Không phải Đèo Ngang như có sách đã nhầm

Chùa Quán Sứ

Quán Sứ sao mà cảnh vắng teo
Hỏi thăm sư cụ đáo nơi neo?
Chày kình, tiểu để xuông không đấm,
Tràng hạt, vãi lần đếm lại đeo.
Sáng banh không kẻ khua tang mít,
Trưa trật nào ai móc kẽ rêu.
Cha kiếp đường tu sao lắt léo
Cảnh buồn thêm ngán nợ tình đeo!

bà Xuân Hương thể hiện cái Phượt quái ở mấy bài thơ, ví dụ 2 bài đọc chơi nghen :D(beer)

Đánh đu
Bốn cột khen ai khéo khéo trồng,
Người thì lên đánh kẻ ngồi trông,
Trai đu gối hạc khom khom cật
Gái uốn lưng ong ngửa ngửa lòng.
Bốn mảnh quần hồng bay phấp phới,
Hai hàng chân ngọc duỗi song song.
Chơi xuân có biết xuân chăng tá.
Cọc nhổ đi rồi, lỗ bỏ không!

Hang cắc cớ
Trời đất sinh ra đá một chòm,
Nứt làm hai mảnh hỏm hòm hom.
Kẽ hầm rêu mốc trơ toen hoẻn,
Luồng gió thông reo vỗ phập phòm.
Giọt nước hữu tình rơi lõm bõm,
Con đường vô ngạn tối om om.
Khen ai đẽo đá, tài xuyên tạc,
Khéo hớ hênh ra lắm kẻ dòm.

dibui1minh
23-03-2010, 09:39
@Hồng Thất Công: ý nghĩ của bạn thật độc đáo. (c)

nhanchauchau
23-03-2010, 09:39

Bạn xem hộ lại tí! Mình thấy có cả thơ của Bà Huyện Thanh Quan.

Chitto
23-03-2010, 10:11

Sao Hồ Xuân Hương lại đem cả ba bài của Bà huyện Thanh Quan vào thế này ????

Đọc giọng thơ khác nhau như rượu với trà thế mà ghép chung một chỗ được !

songoku
23-03-2010, 11:20
Em thì ko biết ai là Phượt tử đầu tiên trong văn học VN?

Nhưng em thích nhất văn bác Nguyễn Tuân, thích cái "chủ nghĩa xê dịch", thích tính cách ngông nghênh khinh bạc với đời, với thói đời của bác đấy.

Nguyễn Tuân cũng là 1 nhà văn Phượt lớn vào thời của bác đấy, những ai đã từng đọc và yêu thích văn Nguyên Tuân chắc hẳn đều biết điều đó.

"Chủ nghĩa xê dịch" của bác đấy chắc cũng ảnh hướng lớn đến 1 số bác Phượt tử ở đây?

KK172
23-03-2010, 11:27
Tớ nghĩ Phượt gia bắt buộc xong thành nghiệp luôn là Mai An Tiêm.
Nói chung tớ vote cho những vị nào vừa du hành vừa nghĩ đến ăn uống, không ăn thì đi thế nào được :P

have89
26-03-2010, 01:50
Chẹp em thấy chả đi đâu xa Cụ Hồ nhà mình ấy chắc không phải phượt đầu tiên nhưng mờ cụ ấy đi thì ...............

dembienlanh
30-03-2010, 12:43
công tử Bạc Liêu có dc tính ko mấy bác :):):):)