PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Kinh nghiệm xin nghỉ phép

co_gay
25-05-2011, 10:17
Bạn mê phượt, bạn khoái đi phượt, Tháng tới có một chuyến phượt mà bạn ấp ủ lâu nay bạn sẽ tham gia. Lên kế hoạch, đặt phòng, mua sắm... Bất chợt bạn quên, phép mình đã hết, mà xin nghỉ thì vô cùng khó khăn :gun. Haizz phải làm sao đây? chẳng lẽ thôi, hẹn lần sau... mà lần sau là lần nào?... Nhất quyết phải xin nghỉ nhưng bằng cách nào cho đôi bên vẹn toàn?
Mong các acer chia sẻ kinh nghiệm cho bà con có thêm nhiều bí kíp "trốn việc" để thỏa mản thú phượt.
Các bạn học sinh, sinh viên thì không nói rồi, còn các phuoter đã đi làm thì...

@mod nếu mở không đúng chỗ hay bị coi là spam thì xin nhẹ tay:gun :Dam

Pinkpup
25-05-2011, 10:45
Một năm 2 kỳ nghỉ dài (~12-15 ngày) là điều mình thỏa thuận trước khi nhận việc, còn lại mình hay báo bị tiêu chảy cho những chuyến đi ngắn.

co_gay
25-05-2011, 11:52
xin nghỉ bệnh phải có giấy của bệnh viện nếu không có thì đâu có được. Làm cty nước ngoài việc nghỉ phép không lương còn khó hơn. Haizz mọi người có cao kiến gì không?

trungcao
25-05-2011, 13:29
Nghỉ dài ngày thì lựa lúc vui rồi nói và phải nói trước cả 3-4 tháng để sắp xếp. Quan trọng là phải đảm bảo tiến độ công việc. Không thì cũng khó.
Nghỉ ngắn 1-2 ngày thì dễ - nhiều khi...khỏi báo. ^^

Mèo Bay
25-05-2011, 18:57
Theo Mèo, nghỉ phép được hay không, có bị làm khó hay không chung qui vẫn là sếp có quí mình hay không thôi. Nếu sếp quí, lý do rất chuối vẫn được cho phép đi; nếu sếp không ưa, có vắt óc ra lý do gì sếp cũng có cách để từ chối; nếu sếp ghét thì bạn càng mua sẵn vé máy bay, đặt sẵn khách sạn thì càng không được phép đi :D

co_gay
25-05-2011, 20:17
(Theo Mèo, nghỉ phép được hay không, có bị làm khó hay không chung qui vẫn là sếp có quí mình hay không thôi. Nếu sếp quí, lý do rất chuối vẫn được cho phép đi; nếu sếp không ưa, có vắt óc ra lý do gì sếp cũng có cách để từ chối; nếu sếp ghét thì bạn càng mua sẵn vé máy bay, đặt sẵn khách sạn thì càng không được phép đi )
Cái vấn đề ở chổ này. Làm sao xếp khó mà vẫn xin được. Thấy mọi người xin giấy bệnh, xin giấp này giấy nọ... haizz cái này Cò bó tay.

Mossa
25-05-2011, 21:01
Mỗi lần muốn phượt, ngoài chuyện chi phí, sức khỏe thì chuyện xin nghỉ phép đối với mình khá quan trọng, thậm chí là rất quan trọng.
Ngày trước chỉ cần xin nghỉ phép trước 2 ngày cho những chuyến ngắn ngày.
Bây giờ vì tính chất công việc nên phải xin nghỉ trước 1 tuần, còn chuyến đi nào từ 1 tuần trở lên thì phải xin trước 2,3 tuần.

Theo mình, để Sếp cho đi mình phải xin phép lúc tâm trạng Sếp vui vẻ, nói lý do rõ ràng nếu viện cớ này nọ sau này biết ra còn "mệt" hơn nữa!
Có một lần, xin nghỉ phép mà Sếp không cho, mình bảo là "em đã lỡ đặt vé rồi chị ơi", cũng may, sau đó sếp suy nghĩ lại mà cho đi.
Và dĩ nhiên trước khi nghỉ phép phải sắp xếp việc cho tốt để sau này còn được xin nghỉ phép tiếp ;)
Nếu ham hố đi nhiều rồi hết phép thì phải chịu nghỉ không ăn lương (trong khoảng thời gian cho phép) chứ biết làm sao bây giờ? :D

chocopi
25-05-2011, 21:13
Bí quyết bạn hãy tạo 1 mối quan hệ tốt đẹp với sếp!

trungcao
26-05-2011, 11:35
Cái vấn đề ở chổ này. Làm sao xếp khó mà vẫn xin được. Thấy mọi người xin giấy bệnh, xin giấp này giấy nọ... haizz cái này Cò bó tay.

"Cò" mà còn bó tay nữa thì ai mà làm đc...^^

Lý do nghỉ thì nên nói thật: cái này em book từ năm ngoái lận, giá rẻ quá trời, em chưa bao giờ đi xxx, nghe nói đẹp lắm...^^. Chốt thêm câu cuối: Em sẽ lựa món quà thật hót tặng sếp, sếp yên tâm...Ho ho...!!!

iam
28-05-2011, 10:27
đi vài ngày thì mình xin trước 1 tháng là chắc ăn

meonho09
28-05-2011, 20:44
Cứ xin trước một tháng, nếu hết phép xin nghỉ không lương :D

sieunhan_gao
08-06-2011, 23:14
Em thì ốm đau triền miên vào ngày cuối tuần,,,hehehe,,, Khi thì bận thi nữa, sếp em thương em chăm học nên cho nghỉ hết

Lantrailt
11-06-2011, 16:52
Mình được cái xin nghỉ cũng dễ! Nghỉ ngày nào mất lương ngày đó he he..... sếp lại mừng vì đỡ đc 1 khoản :))

Man in black
19-06-2011, 15:33
Em nghĩ tốt nhất nên quen 1 y tá trong viện. Vì như vậy phải xin 1 giấy ốm và xin được điều trị tại nhà. Sau đó là về quê điều trị cho nhanh khỏi vì ko khí trong lành( tránh bị mọi người đến thăm mà lại ko có nhà).

Mèo Bay
19-06-2011, 17:53
Cách của bạn Man in Black cũng rất ổn nhưng nhiều khi rất khó áp dụng. Anh họ của Mèo là bác sĩ mà Mèo còn không dùng được vì nhà của mình cách nơi làm việc có hơn 5' đi xe máy; vì vậy nếu ốm nặng tới mức phải nằm nhà vài ngày thì chuyện đồng nghiệp trong nhóm đến tận nhà thăm là không tránh được :( Còn về quê thì... sếp mình biết rõ quê mình ở Hà Nội và không có ai phải từ TP.HCM phải đi tận HN để dưỡng bệnh cả :((

caped
20-06-2011, 01:05
Có khi nào chủ topic là chủ một công ty nào đó không ta? Vô đây thu thập kinh nghiệm để đối phó với nhân viên mình. Heheh.

co_gay
21-06-2011, 17:15
Có khi nào chủ topic là chủ một công ty nào đó không ta? Vô đây thu thập kinh nghiệm để đối phó với nhân viên mình. Heheh.

Nghi ngờ quá ta. Chủ topic này cũng là nhân viên thôi chưa lên sếp được :D. Tại xin nghỉ phép khó quá nên tạo cái ni để học hỏi thêm kinh nghiệm của mọi người thôi. Xếp của mình rất khó tính nên... Lúc nào cũng phải có lý do đoàn hoàn. Mỗi lần xin nghỉ phép "đi bụi" là phải đắn đo suy nghĩ mệt hơn cả làm (trừ trường hợp khẩn cấp). Hic

demsaoroi88
22-06-2011, 08:54
Việc nghỉ phép dài đúng là quá khó đối với mình :)

----------------------------

Tin tuc (http://www.thanhnien.com.vn)
Tin Giao duc (http://www.thanhnien.com.vn/Pages/Giao-duc.aspx)

co_gay
22-06-2011, 15:55
Cáo bệnh hồi hương ;))

Xếp rõ hoàn cảnh của nhân viên lắm. Mà ai dè lại cứ chờ tới cuối tuần lại bệnh bao giờ.

thanh1985
22-06-2011, 22:22
Nếu quen với bác sĩ nào đấy thì khỏe, xin cái giấy chứng nhận. :D

hung226
22-06-2011, 22:24
Xin ra quê cúng kỵ gì đấy, đi phượt , ko có mặt ở đấy cũng hợp tình thế :))

thanh1985
22-06-2011, 22:29
xin ra quê cúng kỵ gì đấy, đi phượt , ko có mặt ở đấy cũng hợp tình thế :))

Chiêu này mình hay sử dụng :))
đến gặp sếp, cầm sẵn giấy, mặt buồn buồn ra vẻ nhớ nhà, hôm nay cúng kỵ ... lớn , cả nhà tập trung đầy đủ, các cô chú ở xa cũng lần lượt kéo về, em cũng muốn ra góp mặt tiện thể thăm bà , thăm cô chú luôn, mấy khi có dịp tu tập đông đủ để cúng kỵ ông bà , sếp cho phép em xin nghỉ vài ngày nhé, xong việc em vào làm liền :(

hung226
22-06-2011, 22:30
chiêu này mình hay sử dụng :))
đến gặp sếp, cầm sẵn giấy, mặt buồn buồn ra vẻ nhớ nhà, hôm nay cúng kỵ ... lớn , cả nhà tập trung đầy đủ, các cô chú ở xa cũng lần lượt kéo về, em cũng muốn ra góp mặt tiện thể thăm bà , thăm cô chú luôn, mấy khi có dịp tu tập đông đủ để cúng kỵ ông bà , sếp cho phép em xin nghỉ vài ngày nhé, xong việc em vào làm liền :(

:)):)) cao thủ cao thủ :)):))

thanh1985
22-06-2011, 22:31
Phải có chiêu chứ, nhưng còn nhiều chiêu nữa chứ 1 chiêu ko có xài hoài được, sếp cũng tinh lắm :))

thong78910
23-06-2011, 07:53
Mình thì cứ viết đơn xin nghỉ phép , bảo nhà có việt bận , tại mấy chỗ mình làm sếp cũng khỏe

sushie
26-08-2011, 00:39
Hic, sao 10 bác thì 9 bác khuyên là nhờ bác sĩ nào thân làm cho cái giấy thế nhỉ?

Theo em thoạt tiên đi dài ngày thì nên plan sơm sớm, không chỉ tiện việc đăng ký ngày nghỉ đâu mà còn dễ mua vé máy bay giá rẻ, đặt phòng, tìm hiểu thông tin...tức là muôn phần có lợi.

Còn nếu mọi vấn đề chỉ còn là xin nghỉ thì vừa dễ mà vừa khó. Như công ty trước của em cực kỳ bận, by nature là nó nhiều việc mà mỗi người 1 dự án, khách hàng riêng nên rất khó nhờ người khác thay thế trong thời gian đi vắng. Ở những cty như thế thì nghỉ quá 5 ngày đã là vấn đề, còn phép hay không và sếp yêu quý hay ghét bỏ không quan trọng. :D. (sếp cũ của em cứ được việc là quý!)

Khi việc lúc nào cũng bận thì nghĩa là mình không biết quản lý thời gian tốt. Còn nếu mình đã quản lý tốt mà việc vẫn đổ về thì nên chuyển công ty khác để mình còn enjoy cuộc sống.

Năm trước em làm thế này: Em xin nghỉ luôn.

Sếp thăm hỏi có việc gì, em bảo là em có việc riêng phải về Hà nội 1, 2 tháng. Sếp bảo thế thì đừng nghỉ, cứ lúc nào xong việc riêng thì trở lại làm. Nó là ở expectation bác ạ. Nếu xin nghỉ phép năm thì với khái niệm "nghỉ phép" nói chung, không ai vui vẻ cho đi 1, 2 tháng như thế. Nhưng nếu xin nghỉ hẳn vì "nghiêm túc là bận" thì việc trở lại làm sau khi bận nghe giống như là Giải pháp!.

Ngoài ra, cũng không phải công ty nước ngoài nào cũng khó cho nhân viên nghỉ không phép đâu. Như bên em yếu tố nước ngoài lại là ví dụ tốt, các bạn expat mỗi lần nghỉ là đi mất đất, không mọc mũi sủi tăm gì cả nó thành quen, chỉ có điều nhà mình ít khi đi nghỉ quá 7 ngày thì phải.

Nói chung Đảm bảo hiệu quả công việc + sự hợp lý + cộng cả sự dám dứt khoát của bác nữa nhé là nghỉ được ngay. Dám dứt khoát thể hiện ở 2 điểm là bác dám dứt việc ra để đi (lắm người đi chơi lại phập phồng lo việc ở nhà bể, bể kệ nó, CEO nghỉ còn thay thế được, cứ yên tâm), sau nữa là ...không biết bác thế nào chứ, plan đi chơi mình lên cả năm, mà công ty nhất định không cho đi (hoặc tính chất công việc phải có người theo suốt, nên phải tuyển người mới) thì em cứ NGHỈ. Khi nào về thì sang công ty khác làm. Chuyển môi trường mới nhiều khi cũng tốt.

Còn nếu bác nào vừa muốn nghỉ để đi chơi vừa muốn được trả lương thì em bó tay rồi!

xaquehuong
26-08-2011, 09:44
Xin nghỉ luôn thì như con dao hai lưỡi , có khi phản tác dụng và chỉ sử dụng được 1 lần thôi.
Mình thì thường sử dụng phép năm nhiều hơn, nghỉ thứ 7 hay thứ hai, còn những chuyến dài ngày thì xin nghỉ không lương và cũng thường xin cái giấy bệnh viện ở khúc giữa những ngày nghỉ ấy ( lấy lý do còn mệt nên muốn tịnh dưỡng) còn một chiêu nữa là tham gia công tác đoàn hay đảng gì đó trong quận, huyện, rùi lấy cái giấy triệu tập là ok (mấy công ty nước ngoài thường hay quan tâm cái này và mỉm cười vui vẻ ký cái rẹt ). Tich cực tham gia công đoàn kím cái chức chủ tịch hay ủy viên công đoàn gì đó cũng thuận lợi ác .ke ke ke. Mình làm nhân sự nên mấy cái vụ này mình thường chơi chiêu ..ke ke ke

thik_di_choi
26-08-2011, 10:09
Thấy các bạn xin nghỉ phép khó quá nhỉ. Theo mình đi chơi nên có kế hoạch cả năm để điều tiết ngày phép. Còn những chuyến đi cuối tuần nghỉ thêm chiều thứ 6 hoặc sáng thứ 2 thì vô số cách. Cơ quan tớ mà nghỉ phép khỏi xin kể cả 3 tuần luôn. Hôm sau đi, chiều hôm trước làm thông báo cho Sếp và admin team để theo dõi, không cần approval nếu còn đủ phép

Bi Yêu
09-11-2011, 21:20
Thấy các bạn xin nghỉ phép khó quá nhỉ. Theo mình đi chơi nên có kế hoạch cả năm để điều tiết ngày phép. Còn những chuyến đi cuối tuần nghỉ thêm chiều thứ 6 hoặc sáng thứ 2 thì vô số cách. Cơ quan tớ mà nghỉ phép khỏi xin kể cả 3 tuần luôn. Hôm sau đi, chiều hôm trước làm thông báo cho Sếp và admin team để theo dõi, không cần approval nếu còn đủ phép
Thích nha. Nghỉ thế là thiên đường rồi :(
Bên công ty này, nghỉ hên xui lắm :|

Z A
25-12-2011, 21:26
Chà vấn đề này cung phức tạp nhỉ, chắc chỉ khó mỗi cái là xin nghỉ dài ngày thôi. Em thì nghĩ là nếu đã có kế hoạch nghỉ dài ngày thì phải chuẩn bị những thứ như vầy:
- Công việc: dù j thì mình cũng nên có trách nhiệm một tí cho công ty, em thấy cứ làm thiệt tốt vs cả chăm chỉ overtime và cố gắng xong việc hay sắp xếp cho người khác xong xuôi thì nghỉ cũng dễ lắm.
- Ngày nghỉ: nên sắp sao cho nó trùng vs những ngày Lễ, Tết, j j đó, thì cũng dễ hơn nhiều nếu quất luôn một, hai tháng.
- Thời điểm: cái này cũng nên xin nghỉ trước khoảng 1 hay 2 tháng (để nếu có đứa khác cũng xin nghỉ vào dịp đó thì mình đã đc đồng í trước ròi, vì có hồi bên em nghỉ nguyên đám, sáng vô đi làm còn có mình mấy ông sếp, sau vụ đó về ổng chửi quá chừng luôn, he he).
- Lí do: theo em thì nên nói thiệt, em thấy mấy sếp nước ngoài mà nghe cái vụ đi phượt như vầy mấy ổng khoái lắm, có ông còn kể cho mình thời trai trẻ cũng rứa mà dừng chân tại Sài Gòn đó chứ, học được cả nùi kinh nghiệm, còn sếp VN thì em nghĩ là cũng ít nhiều sẽ trào lên một tí khâm phục cho cái máu này của anh em mình thôi. Với lại em nghĩ là cái kim trong bọc lâu ngày cũng lòi ra, mà em thì ko thick quanh co.
Cuối cùng nếu mà đã chuẩn bị kĩ càng, tình vs lí đầy đủ như vầy ròi mà còn ko chịu cho nghỉ để mình tự sướng thì chắc chỉ còn mỗi cách là chuyển công ti khác thoi, dù j thì mình cũng phải tận hưởng cuộc sống chứ nhỉ. =))

kinh_van
25-12-2011, 22:54
Đúng là tùy tính chất công việc của từng bạn mà xin nghĩ khó hay dễ.
Nên lên kế hoạch mục tiêu cho năm sau đi đâu,thời gian nào cho dễ xin phép. Còn không sẽ bị động lắm.
Vacation, thăm ông bà ốm là những lí do sếp khó mà từ chối

Imquoc
27-12-2011, 13:36
Câu chuyện muôn thuở, mình nghĩ anh em ở nhiều ngành nghề khác nhau nên việc xin nghỉ cũng khác nhau, mỗi đặc điểm một cách xin khác nhau, mình nghĩ hãy làm một nghề thoái mái đúng nghĩa của diễn đàn( trường hợp này không nhiều). Chỉ cần có kế hoạch là ta set thôi. Mình mới chuyển chỗ làm tháng nghỉ 3-5 ngày cộng với ngày chủ nhật, đợt trước nghỉ 2 tuần để vô chuyến Đà Nẵng-QUảng Nam, Nha Trang, Đà Lạt. > Tìm công việc phù hợp thôi

kimhoa
27-12-2011, 13:42
Công ty bạn dễ quá vậy :(

kimlientravel
07-07-2015, 16:44
Công ty mình làm về lĩnh vực tour du lịch. Mình muốn đi du lịch cùng bạn nhưng dạo này công ty mình bận quá, nên không biết xin sếp kiểu gì để nghỉ 3 ngày. mình vẫn chưa có phép. :((. Muốn đi tour du lịch trong nước (http://kimlientravel.com.vn/tour-00/tour-trong-nuoc-56.html) cùng bạn gái à. :))

Thao_Mai
16-07-2015, 12:04
ôi cái topic này sao giờ mới biết. sếp em có nghỉ 0.5 ngày cũng khó khăn chứ đừng nói là 1-2 tuần.

bên em có 1 bé đi châu âu nghỉ 1 tháng sếp ko giải quyết .. nhưng plan đã lên nó ko huỷ đc sếp nhân đạo kí cho xác nhận công tác + nghỉ phép để xin visa. xong khi đi xong về bàn giao nghỉ việc.

Mình cũng lên Plan tháng 9 đi ấn nhưng trước đó cả hơn 5 tháng đã lên nói trước với sếp, sếp lấy lí do sao ko đi lễ 2-9 để giảm ngày nghỉ rồi hẹn sẽ suy nghĩ. đợi hôm sn sếp mang tờ phép lên (xin trước 2 tháng) sếp nói cứ để đó suy nghĩ tới này đc 8 ngày rồi chả bik sếp suy nghĩ xong chưa? chỉ biết từ hôm xin nghỉ phép đến giờ bất kì cuộc ăn nhậu vui chơi nào cũng fai có mặt nếu vắng là sếp sẽ ghim. sếp tớ có vụ nhớ zai thù lâu ai mà cũng vắng mặt (kể có có lí do chính đáng) cũng bị ghim

Mình cũng khai thật với sếp em đi Ấn Độ =))

p/s thấy một sô anh/chị/bạn làm ở các cty sao mà sướng thế nghỉ 1 cách thoải mái chả cần fai lo sắc mặt của sếp :)

nobita8x
16-07-2015, 12:24
Có gắng phấn đấu để làm sếp, rồi tha hồ nghỉ :v :v

Thao_Mai
17-07-2015, 15:07
làm sếp rồi còn khó đi hơn =))

InewPhone
22-07-2015, 16:04
Bạn nói chuyện với gia đình hoặc ông xã về cuộc sống sẽ thay đổi như thế nào khi bạn không còn làm việc toàn thời gian. Điều đó có nghĩa là sẽ phải hạn chế một số chi phí xa xỉ không cần thiết và trách nhiệm đối với gia đình của mọi người sẽ nhiều hơn