PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Nghỉ học, lang thang châu Âu 9/2014 - 3/2015

Deen
23-03-2015, 16:50
Chào các bác và các ace (anh-chị-em) , sau một thời gian khá dài mà cụ thể là từ năm...ngoái vào đây thầm xem trộm ngắm bài viết của mọi người box Châu Âu, em cũng quyết định làm 1 chuyến cho nó hoành tá tràng ạ (K). Em vừa về được 1 tuần và vừa bắt nhịp lại với múi giờ ở đây thôi , cũng lười lắm nhưng vì hiện em đang quá... rảnh và ngứa tay nên thôi em xin mạn phép được giết thời gian 1 tí, mong các bác và ace đừng ném đá, chọi gạch tội em. Em xin được tự chọi gạch bản thân trong bài viết này luôn để mọi người đỡ mất công ạ :D .

Em xin trình cái CV của em lên để ai ko ghét em thì có thể làm quen, giao lưu học hỏi kinh nghiệm du lịch ạ :)

Em tên: Tùng (bạn Tây thì nhiều đứa gọi e là Deen) , sv học xong năm II khoa ngoại ngữ ĐH công nghiệp TPHCM (sn 93).

Hoàn cảnh trước khi đi: Từng lang thang 1 mình qua 3 bạn láng giềng Cam-Sing-Malay hồi tháng 3-4 năm ngoái. Nhà nghèo ko có điều kiện, đi học mỗi ngày mama cho được 2k gửi xe, thỉnh thoảng cần đổ xăng hay ăn uống bạn bè thì dc cho thêm từ 50-100k tùy độ hoành tráng. :go

Hoàn cảnh sau khi đi: Đẹp trai hơn, nhà nghèo hơn nhưng máu đi hơn và mơ mộng hơn (mộng đi khắp thế giới, lấy bút danh Tùng Chýp và viết cuốn sách của riêng mình "Sách dầu ăn lên và đi..." (fun) ) .

Thôi mơ đủ rồi em quay lại đây ạ ;) .

Trong thời gian như tiêu đề, em đã đi tới thêm 15 nước châu Âu (gồm 4 quốc gia mini) và 1 nước Bắc Phi (Ma Rốc), các bác có thể đọc bài về Ma rốc của em tại:
https://www.phuot.vn/threads/191659-Ma-r%E1%BB%91c-c%C5%A9-ng%C6%B0%E1%BB%9Di-m%E1%BB%9Bi-ta-2-th%C3%A1ng-h%C3%B2a-nh%E1%BA%ADp-cu%E1%BB%99c-s%E1%BB%91ng-m%E1%BB%9Bi-!?p=1254822#post1254822

Có nơi em tham quan trong 1 ngày, có nơi em ở vài tuần hoặc vài tháng. Lịch sử thì em ko rành nhưng em sẽ google thêm để chú thích cho những hình ảnh em post. Địa lý thì đã khá hơn vì đã có thêm nhiều thời gian ngồi nghịch google map. Ảnh ọt thì em amateur nên chỉ chụp bằng điện thoại thôi ạ.

Bài viết của em chia sẻ cảm nhận cá nhân em, mong các bác và ace đọc kĩ để khỏi mất công dìm hàng em, ai có lòng tốt chia sẻ thêm ảnh và thông tin hay kinh nghiệm thì em welcome ạ (beer)

Deen
23-03-2015, 17:05
Visa: Loại D (dài hạn) , xin làm tình...nguyện viên, được tổ chức viết giấy mời để đi xin visa .

Chia sẻ: Em trẻ (tuổi, thật ra nhìn già hơn tuổi ạ), sv ko thu nhập, độc thân, lần đầu xin visa đi nước phát triển.
Kinh nghiệm cá nhân em cho các bạn xin visa: Thành thật, biết mình đang làm gì, tự tin , thẳng thắn => Cả quá trình từ viết đơn đến lúc nhận visa thì người hành em nhất là...bà nội người Việt làm trong phòng LSQ Đức ở TPHCM chứ ko phải bác Tây già phỏng vấn.

Lần 1: "Em về bổ sung giấy tờ chứng minh tài chính rồi đặt lịch hẹn lại nha."
=> Ức chế em về mượn tiền mama bỏ vào tk khóa của vietinbank như các bạn đi du học luôn (lần đầu em in sao kê tài khoản ACB có tiện mượn mẹ em bỏ vào thì ko được chấp nhận) . Đặt hẹn lại trên web thì đông quá trời quá đất, phải 2-3 tuần sau đó mới có chỗ trống. Đặt xong bị lỗi ko xác nhận được em đành gửi mail cho lãnh sự trình bày bằng tiếng Anh: " Lần trước tao đặt hẹn rồi nên hệ thống nó ko cho tao đặt nữa, có điều LSQ bắt tao bổ sung giấy tờ nên giờ tao muốn đăng kí hẹn pv lại ngày / giờ này bay coi giúp tao đặt hẹn dc ko ? (NT) "
Hôm sau, LSQ trả lời: " Ok ngày này/giờ này mày có thể lên nộp hồ sơ lại, nhớ in email này ra làm bằng chứng..."

Lần 2: Em nghĩ bụng chắc tới lượt mình là chị trẻ đẹp kia nhận hồ sơ...ai ngờ xui thế nào tới lượt số thứ tự mình lại gặp phải bà già khó tính lần nữa. Ngay trước em là 1 chị lỡ đặt vé máy bay thật rùi mà chưa xin dc lịch hẹn bị từ chối nhận hồ sơ làm em cũng run run :(
- " Em tên gì? "
- " Dạ Sơn Tùng MTP ạ . Lần này em bổ sung cái giấy cm tài chính như yêu cầu ạ "
- " Giấy xác nhận cuộc hẹn của em đâu ? Không có tên em trong danh sách lịch hẹn em ơi, ko giải quyết dc"
- " Ủa sao ko có tên em hả chị. Hệ thống bị lỗi nên em có gửi mail hỏi rồi người ta bảo....:shrug:"
- " Ko có xác nhận cuộc hẹn ko giải quyết được đâu em, luật nó vậy rồi, em về đặt lại đi nha."
=> Trong giây phút này , đầu em như nổ tung : Mỗi lần đặt hẹn online là phải 2-3 tuần mới có chỗ trống, giờ mà phải về chắc trễ cơ hội đi luôn còn đâu . Nhớ lại trên phượt có bác chia sẻ gì đó em ko nhớ rõ , đại khái " họ là nhân viên VN làm cho ng` Đức thôi, các bạn ko phải run, cứ bình tĩnh trả lời thẳng thắn, người Đức pv các bạn mới là người quyết định các bạn có được cấp visa hay ko..."
- Tiếng xì xào của mấy người đang đợi tới số thứ tự phía sau đủ làm em thêm tức :" Tội thằng nhỏ kia ghê ", "thôi về đặt hẹn lại đi con" , "haha chắc lại chưa chuẩn bị đủ đây mà...."
Em bật luôn (lớn giọng đủ cả phòng nghe) : " Dạ hôm trước em có gửi mail cho LSQ báo lỗi hệ thống đặt hẹn. LSQ đã xác nhận cho em pv ngày hôm nay rồi, họ bảo " print this email as a proof " , em có email đây , giờ chị có giải quyết hay ko đây ? "
- Cả phòng im bật ko hiểu chuyện gì đang xảy ra , bà già xuống nước mở cái khe nhẹ giọng sau khi xem cái email em đưa: " Em bỏ hồ sơ vào đây cho chị đi. Chiều 2h em quay lại pv nha."
- " Dạ ok" :|

Em ra ngoài KFC gần đó ngồi ăn vội , kể lể tóm tắt cho thằng bạn cùng lớp đi cùng hỗ trợ giữ đồ và giữ bình tĩnh cho em. Xong em vào lại bên trong, chào bác Tây và được pv nhanh chóng. Hầu hết các câu hỏi em đã tập dợt sẵn với thằng bạn bên ngoài để ko bị bất ngờ. Duy có 1 câu bị xoáy làm em cũng hơi giật mình tí nhưng ko sao, em vẫn chém gió tốt.
" Ba mẹ cháu bán XYZ hả. Bác nghe nói bán XYZ thì thu nhập thấp lắm phỏng ?"
" Dạ không họ thu nhập cao lắm. Ý cháu là ít nhất cũng lo dc cho cháu cho chuyến đi 6 tháng này"
...XXXXXXX....
"ok cháu về đi, khi nào có kết quả chúng tôi sẽ gọi"
"ok, pp bác "
Về nhà thấp thỏm suy tư ... 7 tuần rưỡi thì nhận dc cuộc gọi lên nhận visa. Em nhận ra người gọi, vẫn là giọng của "người đàn bà ko đội trời chung" ấy =))
Lên nhận hàng sớm 1 ngày nhưng họ cũng ko để ý lắm nên ko sao ạ. 90 ngày, sau khi sang bên kia sẽ dc làm thẻ resident ( như gia hạn visa ). Cảm giác thật nồng nàn Enchanteur các bác ạ (kiss)

Deen
23-03-2015, 17:41
Di chuyển và lịch trình
*Di chuyển lượt đi và về giữa Á-Âu: HCM-Berlin (Qatar airlines) . Chất lượt Qatar nhìn chung là phục vụ tốt ạ. Em recommend cho mọi người cho những chặng bay xa ạ (beer)
*Di chuyển giữa châu Âu với nhau: Tàu (nhanh-chậm-sạch-dơ các loại đủ cả), Buýt, hãng bay giá rẻ Easyjet, ké xe hơi, đi bộ...
*Ăn ở: Thời gian làm tình nguyện thì tổ chức cho ăn ở trong nước Đức, thời gian rảnh đi du lịch các nước khác thì ăn uống em cũng cố gắng tiết kiệm hạn chế ăn hàng, ở thì em ở: hostel, couch surfing là nhiều, 1 lần ở nhà bạn quen làm cùng tổ chức. ( ở Ma rốc thì em còn ở cả nhà người lạ bản xứ hiếu khách cơ ạ)
*Phương châm: tiết kiệm, cưỡi ngựa xem hoa, amateur , kết bạn bốn phương, tìm hiểu ngôn ngữ, chia sẻ những câu chuyện, giúp đỡ, yêu thương người gặp khó khăn, cảm thông chia sẻ, làm việc gì có ý nghĩa lần đầu tiên cho đời, tìm ra niềm vui cuộc sống...

Chuyến đi ko chỉ đem lại cho em hơn 100 người bạn mới từ khắp 5 châu trên thế giới mà còn giúp em hiểu hơn về cuộc sống và con người 4 phương, quý trọng những gì mình có (cho dù ko có nhiều). Có cả những người bạn " đặc biệt " mà em giữ bí mật cho bản thân em thôi ạ :">

Mục lục:
Phần I: Iceland - Đảo "hải sản"
Phần II: Đan Mạch - Tươi đẹp Copenhaghen
Phần III: Thụy Điển - Malmö cách 1 cây cầu...
Phần IV: Đức - Những ngày tháng gắn bó và những trải nghiệm khó quên (Phần dài nhất cả về ảnh, nội dung, câu chuyện... ;) )
Phần V: Séc - Praha, nơi của những nghệ sĩ đường phố
Phần VI: Ba Lan - Porajów, Trải nghiệm kì lạ ở nơi kì cục
Phần VII: TBN - Sao ko phải là Malaga ?
Phần VIII: Andorra - Ấn tượng lớn nhất
Phần IX: Pháp - Những cô gái xinh đẹp
Phần X: Monaco - Nơi đại gia tụ tập
Phần XI: Ý - Mỗi tòa nhà là 1 nghệ thuật
Phần XII: Vatican - Ngày đông đúc
Phần XIII: San Marino - Đất nước yên bình trên những ngọn núi
Phần XIV: Serbia - Lang thang 1 ngày mưa
Phần XV: Croatia - Xứ say sưa

P/s: Em sẽ cố gắng viết bài đều đặn để hoàn thành topic của mình ạ . Em chỉ hi vọng là có người đọc cho em đỡ tủi thân thôi. :L

buibamdaica
23-03-2015, 17:59
Dear bạn "Sơn Tùng Mờ Tờ Pờ",

bạn có thể chia sẻ cho mình thủ tục xin visa Croatia không? Mình vừa có visa Schengen loại C.

Cảm ơn bạn

Schweini
23-03-2015, 18:38
Mới đọc qua phần giới thiệu, đã thấy thơm lừng hấp dẫn như...nồi lẩu mắm Cần Thơ rồi. Tiếp tục phát huy chú em nhé

HaHoi
23-03-2015, 18:41
Cháu viết vui lắm . Sao không bí mật chụp bà nội để lần sau ace còn né ? :)

hamacon
23-03-2015, 19:02
Viết hấp dẫn thật, ngồi chờ 500 đồng tiền hình, hình qua điện thoại qua gì gì cũng được nốt. Mà nhớ ráng kể tiếp hấp dẫn cứ như vầy đi hen em ui. Trời ơi cả 1 giấc mơ tuổi trẻ chứ ít đâu em nhỉ.

Deen
23-03-2015, 22:51
Dear bạn "Sơn Tùng Mờ Tờ Pờ",
bạn có thể chia sẻ cho mình thủ tục xin visa Croatia không? Mình vừa có visa Schengen loại C.
Cảm ơn bạn
Serbia và Croatia là 2 anh đang bon chen chơi với các bạn Schengen nên luật mới nhất của 2 anh này là có visa còn hiệu lực của 1 trong mấy nước schengen cấp thì sẽ dc vào nước nó ( tối đa 90 ngày ). Bạn có C visa rồi thì cứ tới thôi. Lưu ý bạn là vì luật cũng mới thôi nên nó sẽ hỏi mục đích nhập cảnh của bạn , thời gian ở dự kiến trước khi cho bạn vào ( như mình nó là nước cuối cùng mình vào trước khi visa D hết hạn nên nó hỏi cả vé máy bay về ) . Bạn có booking ks hay vé ra khỏi croatia gì cứ show ra nó xem 1 phút là xong ko lằng nhằng gì đâu :)

Mới đọc qua phần giới thiệu, đã thấy thơm lừng hấp dẫn như...nồi lẩu mắm Cần Thơ rồi. Tiếp tục phát huy chú em nhé
Vâng mai em sẽ cố gắng mần thêm ạ :D

Cháu viết vui lắm . Sao không bí mật chụp bà nội để lần sau ace còn né ? :)
Dạ khổ cái là đt cháu ko dc cầm vào bên trong nên ko chụp dc ạ. Mà thật ra lần vào pv buổi chiều vắng người ông bảo vệ lười chả kiểm tra đồ đạc gì cả, cháu mà ko tự giác thì cháu đem dt vào chụp hình bà ấy luôn rồi. Thôi cháu để mọi ng` đi pv tự nhận diện ạ. Ai "hành dân" nhiều nhất trong phòng ấy ko khó để nhận ra đâu ạ (c)

Viết hấp dẫn thật, ngồi chờ 500 đồng tiền hình, hình qua điện thoại qua gì gì cũng được nốt. Mà nhớ ráng kể tiếp hấp dẫn cứ như vầy đi hen em ui. Trời ơi cả 1 giấc mơ tuổi trẻ chứ ít đâu em nhỉ.
Cảm ơn anh( hay chị) đã ủng hộ ạ :p

Deen
24-03-2015, 10:07
Lên đường: Ngày thót tim

Thuyết phục mama cho em đi từ ngày 7/9 ko được vì mama có phần mê tín "chớ đi ngày 7 chớ về ngày 3" , thế là em đành phải đi từ ngày 8/9. Mà số em nó nhọ từ bé các bác ạ thế nên ngày nào với em cũng...như nhau x_x .
Ngẫm lại hôm đó em còn may khi thuyết phục được mama ra sân bay sớm 3 tiếng vì mama em cứ liên tục "2 tiếng là dư rồi, để mẹ đi làm tóc cái đã" :S .

Số là hôm đó em quyết định vào check in sớm để còn ra chia tay chia chân với đám bạn cùng lớp tới tiễn chân. Vào thì cũng thuộc top check in sớm nhất các bác ạ.
- " Em ơi visa của em được cấp lâu chưa?"
- " Dạ từ tháng 7 rồi ạ"
- " Thế em có để ý cái số hộ chiếu in trên visa bị thiếu mất 1 con số ko?"
Xem xong em đơ ú ớ vài giây - "Giờ sao hả chị?"
- " Để chị liên lạc với bên Qatar xem họ có chịu cho em qua ko rồi em cứ ra ngoài đi khi nào có thông tin chị gọi loa phát thanh kêu em vào."

Ra ngoài chụp hình chém gió với đám bạn mà như ngồi trên lửa các bác ạ. Giả sử mà ko dc đi do lỗi của LSQ thì cao lắm nó đền cho dc cái vé sang Đức trễ mấy hôm nhưng mình cũng mất toi mấy cái booking vé máy bay và hostel ở Iceland, Đan Mạch... : ((
Chia tay xong tụi bạn em về hết, mãi em chả thấy nó gọi gì em cả, toàn thấy loa phát thanh gọi Ngọc Trinh, Angela Phương Trinh...làm em càng thêm lo :( Mama mới đi vào trong cùng em để hối họ.
Cuối cùng thì phía các bác Ả rập cũng cho em qua ạ. Chị nhân viên nhanh chóng cho em check in hành lý kí gửi. Em chào mẹ xong đẩy cái xe đẩy chạy như bay vào cửa kiểm tra an ninh. Cuối cùng thì em cũng được ngồi trong phòng chờ . Cảm giác thật Yomost! các bác ạ.

Quá cảnh: 9 tiếng vật vã ở sân bay Qatar
Giờ giấc bắt đầu lung tung nên cảm giác sơ sơ của em là hơi mệt và buồn ngủ. Các bác ấy cũng giàu nên có nhiều cái giải trí ko giống ai trong sân bay ạ : ))
Chắc các bác cũng biết rồi nhưng em vẫn mạn phép xin up vì lần đó với em mấy thứ này khá là thú vị: Siêu xe, khủng long, gâu bông khổng lồ trong sân bay:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_0964_zpsf3ihoc44.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_0964_zpsf3ihoc44.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_0961_zps5zokbnnu.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_0961_zps5zokbnnu.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_0967_zpsdonmjigs.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_0967_zpsdonmjigs.jpg.html)

Đến châu Âu- "quá cảnh tập 2" ở Đức: Những điều thú vị :
Em tới Đức lúc 3 giờ chiều, dự tính gửi 2 cái balo lớn mấy ngày để đi chơi, khi nào trước khi về trại tập trung ở Đức thì lấy ra. Chuyến bay tới Iceland khởi hành lúc 10h30 tối cùng ngày nên em có kha khá thời gian ăn uống nghỉ ngơi trong sân bay. Đó cũng là lúc hai lúa em trải nghiệm một số điều mới mẻ mà em cũng muốn chia sẻ ạ:

1/ Xe đẩy:
Hành lý của em ko có cái vali kéo tiện dụng nào mà chỉ có 1 cái backpack lớn và 2 cái balo cỡ trung , như kiểu dân Tây balo ấy ạ. Tổng 3 món là 32kg, những ngày đầu này thì em vẫn còn chưa dai sức nên nếu thồ hết lên người em cũng ko chịu được lâu . Thế là em phải kiếm xe đẩy để bỏ lên cho tiện. Suy nghĩ của em về dân Đức ko thiện cảm cho lắm trước khi em đặt chân tới đây vì " dân thì ko thân thiện, ngôn ngữ thì nghe ko đẹp như tiếng Pháp " . Sau khi nhận ra phải bỏ xu 1 Euro vào mới lấy được xe đẩy ở sân bay, lúc đó em càng ko ưa chúng nó các bác ạ. "Tao mới châu Á sang thì làm *tít* gì có tiền xu mà lấy xe, toàn có giấy 50 thôi. Quấy đổi tiền thì không có trong này giờ tao phải mần chi ? " - Em khua tay múa chân giải thích với anh sờcurity đứng gần đấy. May thế nào anh ấy lấy chìa riêng ra mở khóa lấy cho em 1 chiếc free các bác ạ, lại ra hiệu "xuỵt" cho em giữ bí mật nữa chứ . Ít ra thôi thì tụi Đức cũng có...1 người tốt (c)

2/ Ăn uống:
Tầm 5h-6h em làm hẳn 1 phần ăn nhanh ở sân bay. Chị béo bán hàng có khác, ở nhà chả bao giờ quán xá bán hàng mà phần ăn to được như này ace ạ.
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_0969_zps8nlzxrah.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_0969_zps8nlzxrah.jpg.html)

Có 1 điều là em ko biết nước vòi (kể cả trong toilet) cũng uống được. Thế là cái chai nước trong hình em phải mua. Mà em có biết đâu là bên này nó có kiểu uống nước có sủi bọt (bubble) . Có 3 loại : nhẹ- medium (như trong hình) và nhiều bọt. Thế là đã tốn tiền mua nước rồi mà lại ko uống được các bác ạ. "Toshiba nhà chúng nó, đang khát nước rồi thì chớ, muốn uống 1 hơi cho đã khát mà cái nước gì toàn ga hay sủi bọt ko thế này hả trời X( " . Thế là em đành chịu khát ạ : (( .

3/ Tái chế: Tối hôm đó vào phòng chờ sân bay em phải cắn răn đầu tư 1 hộp trái cây và 1 chai nước táo nữa vì em thấy khô người quá. Trái cây thì cũng chả đặc sắc gì. Nước táo thì em mua đại vì " thôi chúng nó ko có nước uống tinh khiết bình thường thì uống tạm juice cho nó đỡ khát vậy" . Làm 1 chai cùng hiệu với cái chai nước buổi chiều em mua, chủ quan thấy hình trái táo thì cứ nghĩ là nước táo bình thường ạ. Và vâng, số em đã nhọ thì thôi nhọ cho trót luôn. Nước táo *tít* gì mà cũng ga với bọt ko vậy trời ??!!! Chắc tao điên với bay quá , huhu :(( . Thế là em ngồi nhấm nhấm mãi mới dc 1/4 chai vì tiếc tiền. Ức chế vì mất tiền oan 2 lần, em ngồi ngắm nghía tụi Tây xem chúng nó "enjoy" mấy cái thứ nước này tới đâu.
Thế nào em lại thấy lạ là có một vài đứa uống xong (độ enjoy bình thường) thì đem chai ra quầy thu ngân và nhận dc 1-2 đồng xu. Ngồi lâu hơn thì em thấy thêm nhiều người nữa cũng làm tương tự. Em bảo quái lạ tụi này yêu môi trường hay đang làm gì nhỉ. Em đánh liều cầm cái khay của em gom hết mấy cái chai mà "người giàu" bỏ lại quanh bàn em, đem ra thử quầy tính tiền : " hey can i give you these...?" Thế nào nó lấy hàng và trả em dc gần 2Eu thì phải, cảm giác thật hạnh phúc khi thu về dc 1 ít "tiền lẻ" khi đã đánh mất quá nhiều về tay chúng nó các bác ạ... :))

buibamdaica
24-03-2015, 11:08
Dear Deen,

Vậy mình đi Đức mình sẽ làm ngược ở VN. vô WC" hút nước thay vì xả nước cứu thận".^^

Deen
24-03-2015, 11:10
Phần I: Iceland - Đảo "hải sản"

Lý do em chọn Iceland (và 1 số nước khác trong danh sách đã đi của em) thực sự là vì em thích tới những nơi mà ít các bác VN đi du lịch chọn . Em muốn có những trải nghiệm mới hơn 1 tí , giới dìm hàng thì chắc cho là "thằng dở hơi này bày đặt làm trò khác người" ạ :D

Chuyến bay của em tới Reykjavik- thủ đô của băng đảo của Air Berlin ạ, hạ cánh lúc...nửa đêm cho rẻ ạ . Kinh nghiệm của em là những điểm du lịch mà độ phổ biến càng cao (Rome-Paris-Ams...) thì càng rẻ và dễ để tới vì có nhiều lựa chọn với nhiều phương tiện và tần suất chuyến/ngày cũng rất cao. Lúc em đi Reykjavik thì xem hãng giá rẻ ko có chặng từ Berlin thì phải nên em mua vé của Air Berlin (bay thẳng, rẻ nhất em tìm dc - hơn 3tr một tí ). Tới sân bay thì đã nửa đêm nên em phải ở lại sân bay chờ tới tầm 5h sáng mới có bus vào trung tâm ạ.

Sẵn tiện em làm quen với 1 chị người Đức đang ngủ vật vạ ở 1 góc, em tới xạc điện thoại ngay đó .
Em bảo là: " Em nghe nói sân bay này bá đạo lắm, chuyến bay tới thì hầu hết toàn đêm hoặc sáng sớm , mình thì làm gì cũng được, trừ...ngủ ! "
Chị ấy cũng biết thế nhưng vì đuối quá nên nhờ em ngồi canh hộ, thấy anh sờcurity nào đi ngang qua thì nhắc chị ...mở mắt ra.
Thánh nhọ em canh mãi thì chả có ma nào cả, đêm lạnh lẽo ngồi mãi chắc chết lạnh. Thôi khoác thêm cái áo đi vào shop 24h kia xem có gì hay ho ko. Cái shop cách có mấy chục bước chân , em mua được ít bánh mỳ với bơ sữa hay gì em cũng chả rõ nữa (sản phẩm toàn ngôn ngữ lạ của chúng nó mà) , ra thì 1 anh sờcurity độn thổ từ đâu lên nhắc nhở chị kia ko dc ngủ trong sân bay. x_x
Đêm thì đêm , vật vã lăn lê bò càng lê lết gì thì cũng ok, trừ "nhắm mắt" lại là ko được. Tụi này chắc nghiêm khắc kiểu...bị khùng :T
Sáng sớm ra chia tay chia chân với chị ây cũng lưu luyến lắm ạ :
" Cu mà ở đây lâu thì chị thuê xe Avis rồi đi chơi chung. Chị độc thân vui tính nên cũng...rảnh , đi chả chuẩn bị lịch trình gì đâu, tới đâu tìm đường tới đó..."
" Em chỉ ở đây 2 hôm vì ko có thời gian nhiều, lịch trình booking vé đầy đủ chi tiết cả rồi, thôi chúc chị may mắn !"

Di chuyển vào trung tâm thành phố thì có lẽ phổ biến nhất là Flybus, hãng này hay cái là có dịch vụ đưa đón từ sân bay <---> trạm buýt trung tâm hoặc các khách sạn/nhà nghỉ bất kì ở Reykjavik . Giá thì cũng đẹp, em đã book luôn từ ở nhà khứ hồi Sân bay <->
Reykjavík Backpackers Hostel nên chia tay chị kia xong là em ra buýt chuyến sớm nhất luôn, hình như là lúc 5h sáng , em ko ưa sân bay này rồi nên chả lưu luyến gì lâu hơn.

Về hostel gửi đồ xong em đi tham quan vòng vòng, dự tính chiều sẽ book tour Golden circle của FLybus để tham quan mấy điểm nổi tiếng của Iceland (Geysir-Gullfoss-Thingvellir National Park...) mà thế nào em ngủ quên khi vừa dc check in hostel ( trước khi dc check in em đã gục lên gục xuống ạ). Thế là chả kịp đi nữa, chỉ tham quan vòng vòng trung tâm chán ngắt thôi ạ. Tự hứa lần khác có dịp quay lại sẽ phải đi cho dc những điểm kia.

Mọi chuyến đi của em đều được hỗ trợ bởi Tripomatic (lập kế hoạch, chọn địa điểm tham quan), rome2rio.com (hướng dẫn đi lại giữa các điểm bất kì trên thế giới) , booking.com (cho hostel) , wikitravel+wikipedia+wikivoyage (cung cấp thông tin về đất nước, visa, lời khuyên...), google ( hỗ trợ thêm thông tin )

Những tòa nhà có kiến trúc đẹp dù mưa nhỏ làm tường trông ướt át 1 tí:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_0973_zpsc5hzepeb.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_0973_zpsc5hzepeb.jpg.html)

Về tối:

https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_0984_zps4j9fih79.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_0984_zps4j9fih79.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_0985_zpswkxiivsz.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_0985_zpswkxiivsz.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_0997_zpswup3i3ld.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_0997_zpswup3i3ld.jpg.html)

Đường phố sạch sẽ, thanh bình, dân du lịch và nhập không nhiều :
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_0974_zpshrybbpko.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_0974_zpshrybbpko.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_0982_zps87qgibsm.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_0982_zps87qgibsm.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_0980_zpsvbsnotrf.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_0980_zpsvbsnotrf.jpg.html)

Deen
24-03-2015, 11:19
Dear Deen,
Vậy mình đi Đức mình sẽ làm ngược ở VN. vô WC" hút nước thay vì xả nước cứu thận".^^
Bạn đừng ngại xả thân cứu nước, à nhầm, xả nước cứu thân :D . Có điều là nhớ mang theo cái chai không, vào bồn rửa của wc hứng nước lạnh uống thoải mái ko lo gì đâu, cũng có nhiều người rửa mặt rồi dùng tay hứng nước uống luôn ấy mà ;) . Nếu tiêu chuẩn cao hơn thì bạn có thể mua nước tiệm, nhưng nếu ko uống dc nước loại ga thì phải trình bày làm sao cho bán hàng nó hiểu ko lại mất tiền oan nhé :p

Deen
24-03-2015, 11:50
Tiếp tục hành trình ngắm nghía

Văn hóa Viking được thể hiện rõ nét ở đây, em cũng nghe nhiều nhưng chả rành lắm về lịch sử nên thôi bác nào cần biết thời kỳ viking nó như nào thì....google hộ em ạ :D

Shopping viking style: Em có mua được 1 bộ bài tây, 2 vòng đeo tay và 1 bịch...khăn giấy có trang trí đậm chất Iceland. Rổ giá thì em cũng chả nhớ nhưng ko tới nỗi quá chát đâu ạ.
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_0975_zpsi7cbhflk.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_0975_zpsi7cbhflk.jpg.html)

Con này nhìn em nghĩ là tàu tuần tra của họ, có rào bên ngoài thế nào em đi lăng quăng mém tí là vào trong đó rồi :go
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_0978_zpseamlo44o.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_0978_zpseamlo44o.jpg.html)
Đi xa thêm tí thì thấy có thêm nhiều tàu thuyền tấp nập, có cả dịch vụ ca nô hay tàu đi ngắm cá heo hay cá voi gì đấy thì phải:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_0981_zpszpu29piv.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_0981_zpszpu29piv.jpg.html)

Vòng ngược ra ngoài thì em thấy có cái đầu tàu như này, chả biết ý nghĩa nhiều, giờ em chỉ biết nó có tên của Jón forseti , nhà lãnh đạo của phong trào độc lập tại Iceland vào thế kỉ 19. Được đánh giá là người có công lao to lớn trong việc mang lại nền độc lập dù chưa hoàn toàn cho Iceland. (Theo wiki)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_0979_zps2mb2ekgb.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_0979_zps2mb2ekgb.jpg.html)

Cũng vì là 1 đảo quốc nên đánh bắt hải sản rất phổ biến ở đây. Trên các mệnh giá tiền xu khác nhau của Iceland có in hình các loại cá khác nhau. Tiền xu bạc của nước này ấn tượng của em là trông rất mới, chất lượng tốt, sạch sẽ, đáng để đem 1 ít về làm quà lưu niệm (c).
Ở đây có 1 quán Fish and Chips khá nổi tiếng ạ: https://www.facebook.com/icelandicfishandchips . Em mò mẫm 1 lúc thì biết em nó đã dời sang 1 địa chỉ khác cũng gần đó. Trưa em tới thì chả biết như nào lại đang đóng cửa em cũng ngại chả vào hỏi. Đi lang thang tìm chỗ ăn thì phát hiện 1 xe tải bán soup tôm hùm. Em là một fan của thủy hải sản nhưng ở nhà cũng chưa được ăn tôm hùm bao giờ. Sẵn tiện đây là xe tải bán hàng chắc cũng ko mắc(đắt) nên em làm luôn 1 phần. Trời lạnh, nhiều gió, soup cũng loãng thôi nhưng nóng và khá ngon , đặc biệt tôm hùm thì chả chê vào đâu được nên có dịp em cũng mời các bác ăn thử dù có phải đứng ở cái bàn như này ạ.
(Ảnh google- vì em ko chụp lại chỗ này):
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/LobsterHut001-e1403530136218_zpsvf8v4jjo.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/LobsterHut001-e1403530136218_zpsvf8v4jjo.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/10729410_732250813494680_1766249519_a_zpsleluu6fl. jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/10729410_732250813494680_1766249519_a_zpsleluu6fl. jpg.html)

Deen
24-03-2015, 12:17
Ở trong thành phố này thì có cái Church of Hallgrímur này là nổi tiếng nhất vì có kiến trúc khá độc đáo:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_0994_zpsjfbd2xcx.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_0994_zpsjfbd2xcx.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_0988_zpstcaxuf4m.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_0988_zpstcaxuf4m.jpg.html)

Phía trước nhà thờ có tượng của Leif Ericson- Nhà thám hiểm người Na Uy ( được tin là đã sinh ra tại Iceland ) , cũng được cho là người đầu tiên đặt chân tới Bắc Mỹ. Bức tượng này được Mỹ tặng cho Iceland dịp kỉ niệm lần thứ 1000 của quốc hội Iceland tại Þingvellir vào năm...930 ! Lưa thưa chỉ có vài người qua lại nên em cũng đành selfie 1 tấm với bác ấy gọi là cho có mặt ở đây ạ :LL
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1003_zpsr60cfdu1.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1003_zpsr60cfdu1.jpg.html)

Nói về chính quyền thì ở gần chỗ hostel em thấy có ngôi nhà to màu trắng này, ko rõ là nhà của bác tai to mặt lớn nào của Iceland nhưng có 1 lúc em đi ngang qua thì thấy cảnh sát và xe sang tập trung đầy trước cửa. Thường dân cũng tụ tập. Em đứng ngó 1 hồi thì bỏ đi vì đứng lâu nó cũng...chả cho mình được đồng nào :go
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_0977_zpsm9z9kv32.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_0977_zpsm9z9kv32.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_0998_zps1ajp9zl4.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_0998_zps1ajp9zl4.jpg.html)

Ngoài ra nếu bác nào có hứng thú với cái gì lạ lạ thì cũng có thể tham quan cái Icelandic Phallological Museum, bảo tàng trưng bày "của quý" nhiều kích cỡ khác nhau của rất nhiều loài động vật khác nhau. Bảo tàng nằm cùng con đường với cái hostel em ở luôn ạ ;)

Cảm nhận chung của em về nơi này: Thanh bình, sạch sẽ, phát triển (từng là 1 trong 5 nước giàu nhất thế giới trước khủng hoảng kinh tế 2008) , có nhiều khung cảnh thiên nhiên hùng vĩ ( nếu các bác đi xa hơn ra khỏi trung tâm) . Dân thì thuộc loại khỏe mạnh của thế giới (chắc vì dc ăn nhiều hải sản tốt cho sức khỏe hơn thịt, có nhiều loại hình thể thao đa dạng) , hạnh phúc ( đi bộ trên đường em không thấy có đông người, tâm trạng nhìn chung thì tươi vui, các cặp đôi khoác tay thì hạnh phúc-em cũng hơi GATO ạ) . Đặc biệt trên chuyến bay rời nơi này, dân Iceland trên máy bay cười nói rôm ra suốt chuyến không ngừng (già lẫn trẻ), kể cả bắt chuyện và nhờ tiếp viên chụp ảnh hộ. Mình không bắt gặp nhiều hình ảnh như thế này ở các nước khác.

Chuyến xe buýt ra sân bay của em ngày kia là lúc 3h30 sáng, đứng một mình trước hostel đêm hôm chỉ sợ bus nó ko tới đón chứ không có chuyện sợ tụi dân say xỉn hay trấn lột đêm như một số nơi khác. Chỉ có 1 anh kia tình cờ đi ngang qua chỉ hỏi mình 1 câu : " Are you ok? Do you need help?" mà thôi. Sau 1 lúc thì xe cũng tới, thôi , tạm biệt Ai xơ len tươi đẹp nhé , hẹn lần khác quay lại ta sẽ khám phá nàng kĩ hơn (c)

Deen
24-03-2015, 15:59
Phần II: Đan Mạch - Tươi đẹp Copenhaghen

Chuyến bay Reykjavik-Copenhaghen đưa em đến Đan Mạch từ sáng sớm. Em bay WOW air- hãng giá rẻ của Iceland. Đặt càng sớm vé càng rẻ ạ.

Sleep in heaven hostel , giá rẻ, ở khu Nørrebro nhưng được cái gần trạm Metro, có thể dễ dàng di chuyển vào trung tâm. Cách đó chỉ hơn 300m là nhà hàng Nha Trang, chủ VN (c)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1012_zpsw1pibvpi.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1012_zpsw1pibvpi.jpg.html)

Đường phố thì sạch đẹp văn minh, đặc biệt là có rất nhiều xe đạp. Em thì thích cái kiểu đèn đường treo lủng lẳng trên dây của họ, nhìn lạ và thú vị. Mọi người có thể dễ dàng thuê xe đạp ở nhiều nơi (chỗ hostel em nó cũng cho thuê tính giờ) . Thỉnh thoảng có một số dân chơi thôn bật nhạc sàn turn up max volume trong con Audi chạy vào mấy con hẻm nhỏ nhỏ gây chú ý :hit
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1004_zpskylu0lcr.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1004_zpskylu0lcr.jpg.html)

Quang cảnh Nørrebro bên hồ Peblinge. Nhiều người trẻ chạy bộ, thư giãn, đọc sách, tình tứ quanh bờ hồ ; người già thì túm năm tụm ba bàn tán chuyện 6700 cây xanh Hà Nội bị đốn hạ (NT)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1005_zpsf594iy9s.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1005_zpsf594iy9s.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1006_zps5stzwqy7.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1006_zps5stzwqy7.jpg.html)

Deen
25-03-2015, 11:24
Làm cái vé 24h đi Metro rất tiện (em khoái cái phương tiện này, đặc biệt ở CPH metro nối thẳng ra sân bay luôn (c) ). Tới trạm Kongens Nytorv là tới trung tâm, nơi tập trung nhiều hàng quán tấp nập, những tòa nhà lộng lẫy và phong cảnh đặc sắc.

https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1039_zpsrrzpvit5.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1039_zpsrrzpvit5.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1040_zps3pt4bddd.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1040_zps3pt4bddd.jpg.html)

Thấp thoáng loanh quanh thỉnh thoảng cũng có xe sang trông cho xứng với độ phát triển của đất nước nói chung và thành phố này nói riêng:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1047_zpsgn3haoug.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1047_zpsgn3haoug.jpg.html)

Còn đây là St.Ann's square, cái quảng trường này hình như ngày xưa từng là 1 con kênh đào, sau này được biến đổi thành khu thư giãn, nghỉ ngơi như kiểu công viên công cộng. Hôm em tới thì họ lại đang sửa sang gì đó nên nhìn cũng ko còn được thẩm mỹ lắm
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1046_zpsfspm4ydn.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1046_zpsfspm4ydn.jpg.html)

thuhangtrinhhp
25-03-2015, 11:25
Ảnh ọt không thấy gì chủ thớt ơi.
Bài viết của em rất thú vị.

Deen
25-03-2015, 11:48
Ở đâu cũng có làn cho xe đạp....
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1041_zpsserw1now.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1041_zpsserw1now.jpg.html)

Tất nhiên đã tới CPH thì em không thể bỏ lỡ Nyhavn, hay còn gọi là New Port of CPH. Cảng nhỏ tấp nập thuyền và được bao quanh bởi những tòa nhà rực rỡ màu sắc khác nhau. Đây chính là biểu tượng của thành phố ạ.

Để qua được cảng phải băng qua đường. Đoạn em sang thấy có một đám trai cùng phía em dòm sang phía bên kia ngắm nghía các đối tượng nữ, khi đèn xanh băng ngang qua giữa đường thì "ghẹo" các chị em . :Dam
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1042_zpsu3ifipe5.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1042_zpsu3ifipe5.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1043_zpsb2iwdiyd.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1043_zpsb2iwdiyd.jpg.html)

Thấy dân chúng tập trung ở dưới tự sướng em cũng mạn phép xuống nhờ một đôi kia chụp hộ cho tấm ảnh (beer)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1044_zpsymuqmovu.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1044_zpsymuqmovu.jpg.html)

Ban đêm thì hostel rất đông vui ạ. Em cũng ngồi nhâm nhi chém gió tí với mấy bạn Tây vì bàn bida đã có quá đông người chơi. Tiệc tàn ở hostel cũng phải 11-12h tối. Trẻ trẻ như em ở đây thì hợp chứ bác nào lớn tuổi hay có gia đình rồi thì nên ở phòng đơn/phòng đôi hay thuê căn hộ cho nó yên tĩnh ban đêm ạ ;)

Deen
25-03-2015, 12:04
Ảnh ọt không thấy gì chủ thớt ơi.
Bài viết của em rất thú vị.
Em xem bằng Lap thì ảnh ọt vẫn ok, phone thì load hơi chậm. Chị thử kiểm tra lại xem nếu ko dc tối em up lại ảnh trang khác (beer)

Deen
25-03-2015, 14:21
Phần III: Thụy Điển - Malmö cách 1 cây cầu...

Từ Copenhaghen các bác có thể dễ dàng đi sang Malmö một cách nhanh chóng bằng tàu hoặc bus.
Øresund Bridge - Cầu Øresund - cây cầu đường bộ và đường sắt dài nhất châu âu (8km). Nối CPH với Malmö - thành phố Thụy Điển từng nằm trong vùng đất thuộc kiểm soát của Đan Mạch trong quá khứ. Nếu đi bus các bác có thể ngắm cảnh đẹp hơn nhưng em chọn đi Metro ra sân bay rồi từ sân bay mua vé tàu đến ga Malmö central (viết tắt ở đấy là Malmö C - các bác chú ý để phân biệt với Triangeln, một ga khác ở Malmö )
Tàu đi chỉ mất 25 phút là đến nơi và cũng chỉ 20 phút là lại có 1 chuyến nên các bác ko cần phải lo lắng giờ giấc nhiều khi đến đây.

Em có quay lại 1 đoạn trên tàu:

https://www.youtube.com/watch?v=CfzDd35el6w&feature=youtu.be

Ra khỏi ga trung tâm thì em hơi ngạc nhiên là có nhiều dân nhập cư ăn xin hoặc nhếch nhác ngồi ngay bên ngoài ga .
Đi sâu hơn 1 đoạn thì thấy vắng vẻ yên tĩnh hơn CPH nhiều các bác ạ.
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1018_zps6g92f2he.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1018_zps6g92f2he.jpg.html)

Băng qua những cây cầu song song nhau như thế này là vào tới trung tâm :L
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1019_zpsybt1ufsr.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1019_zpsybt1ufsr.jpg.html)

Gió thổi tóc tai bù xù nhưng em vẫn nhờ được 1 chị chụp hộ 1 nháy :LL
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1038_zpshlm5a7uu.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1038_zpshlm5a7uu.jpg.html)

St's Peter church hiện ra từ xa trước mắt e. Nhà thờ kiến trúc Gothic này được xây từ thế kỉ thứ 14 là một trong những biểu tượng của thành phố
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1021_zpsrwywv1yf.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1021_zpsrwywv1yf.jpg.html)

thuhangtrinhhp
25-03-2015, 14:34
Em xem bằng Lap thì ảnh ọt vẫn ok, phone thì load hơi chậm. Chị thử kiểm tra lại xem nếu ko dc tối em up lại ảnh trang khác (beer)
Chị check lại thì thấy xem bằng IP vẫn được nhưng rất chậm, lap không xem được có lẽ do mở bằng mạng công ty nên nặng 1 tí là nó chặn luôn :)

Deen
25-03-2015, 18:33
Cuối cùng em cũng đăng nhập được Photobucket để up lại ảnh. Hi vọng là dung lượng bài viết đã nhẹ đi phần nào cho mọi người ạ (c)

Tình cờ em có bắt gặp được con này ở Malmö , ước chi lúc đó em mang được con Wave ghẻ ở nhà đem sang đây để lượn vài vòng thì cũng oách xà lách rồi. Ngắm xe máy mà cũng nhớ cảnh bon chen hằng ngày ở đường phố SG các bác ạ :hit
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1022_zpsiaeffwib.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1022_zpsiaeffwib.jpg.html)

Quảng trường Stortorget rộng 2500m² là trung tâm của thành phố. Nơi tập trung đông người tới tham quan (kiến trúc các ngôi nhà xung quanh thì khỏi chê ạ)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1023_zpssxxqukkq.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1023_zpssxxqukkq.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1025_zpsclsms63t.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1025_zpsclsms63t.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1031_zpsajwrzx4n.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1031_zpsajwrzx4n.jpg.html)

Kiến trúc cổ điển:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1027_zpsl7phndvd.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1027_zpsl7phndvd.jpg.html)

Quảng trường được "canh giữ" bởi tượng vua Karl X Gustav (1622-1660), từng là vua của vương quốc Thụy Điển từ 1654 đến lúc băng hà
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1028_zpspum6hptn.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1028_zpspum6hptn.jpg.html)

Đi thêm 1 đoạn thì thấy có nhiều hàng quán đông đúc khách ngồi uống bia, có cả 1 chợ trời mini bán đồ lưu niệm và đồ vặt em thấy cũng có nhiều người đến xem lắm .
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1035_zpswlozbfpk.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1035_zpswlozbfpk.jpg.html)

Nếu có dịp đến đây, các bác đừng quên tới thăm Turning Torso- tòa nhà cao nhất vùng Scandinavia , có kiến trúc xoắn ốc độc đáo
Ảnh này thì từ wiki ạ:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Turningtorso2011_zpshee8mfci.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Turningtorso2011_zpshee8mfci.jpg.html)

Lúc đi về đến trước ga Malmö central, sẵn có dư ít tiền xu lẻ mua đồ lưu niệm còn dư, em cho mấy bác ăn xin tới xòe tay xin. Hi vọng rằng họ sớm có việc làm khác ổn định để không bị nhiều ánh mắt định kiến, xa lánh của dân bản địa : )

Deen
25-03-2015, 22:16
Phần IV: Đức - Những ngày tháng gắn bó và những trải nghiệm khó quên

Có thể nói vài tháng sống tại Đức đã đem lại cho em khá nhiều cơ hội được khám phá văn hóa, lối sống và danh lam thắng cảnh ở các miền khác nhau của đất nước này. Việc làm tình nguyện viên ở đây cũng giúp em có được những trải nghiệm khác nhau ở các môi trường khác nhau mà em có thể nói rằng , không nhiều bạn trẻ khác đã được trải nghiệm như em :) . Dù kỉ niệm có cả vui lẫn...không vui lắm nhưng khi nhìn lại thì tất cả đủ tạo cho em một nỗi nhớ nho nhỏ và em nóng lòng ngày trở lại nơi em có "người thương" này :">

1/ Herrnhut: Town nhỏ này là nơi ở chính của em cùng nhiều bạn tình nguyện viên khác cũng là nơi em có kỉ niệm nhiều nhất ạ.
Vị trí : 10km từ ga tàu Löbau , cách biên giới với Czech và Ba Lan chỉ 20-30' đi xe
Đặc thù : Town thưa người (nhiều người già nghỉ hưu), có 1 khu rừng to gồm 1 dòng suối nhỏ ( dân bản địa cuối tuần hay đạp xe, dắt chó đi dạo hay cắm trại trên bãi cỏ nếu thời tiết đẹp)
Ở đây có gì hot? : 1 trường học, 1 bưu điện, 2 nhà thờ, 2-3 siêu thị , 2 nhà hàng (1 đắt tiền, chủ Đức , vào ăn kem thôi các bác ạ; 1 Döner Kebab của chủ người Thổ, phù hợp với túi tiền sv của tụi em mỗi khi ra ăn chơi tụ tập- có 1 bàn bida tính giờ luôn ạ (c) ) và 1 số cửa hàng dịch vụ khác nữa...
Chi phí sinh hoạt rẻ hơn nhiều nơi khác ở Đức nhưng "chán" sẽ là cảm giác chung nếu phải ở quá lâu.

Đầu thu khi em mới sang...
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1053_zpspgjdifcv.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1053_zpspgjdifcv.jpg.html)

Và cuối đông khi em gần về...
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1720_zpsdwvhsjmv.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1720_zpsdwvhsjmv.jpg.html)

View nhìn từ cửa sổ nơi em ở:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1111_zpsjn3mq6jm.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1111_zpsjn3mq6jm.jpg.html)

Phong cảnh xung quanh khu này:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1054_zpszpnxvioq.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1054_zpszpnxvioq.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1092_zpsjvzwmon1.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1092_zpsjvzwmon1.jpg.html)

Ốc sên khi em mới qua toàn loại ko có vỏ nhìn... tởm tởm. Suốt thời gian ở đây em em chỉ 1 lần tình cờ thấy 1 con nhà có điều kiện sắm mai để mang vào cho lịch sự ạ :Q
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1091_zpspxniz8jq.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1091_zpspxniz8jq.jpg.html)

Deen
26-03-2015, 10:34
Cuộc sống ở "làng" thì chỉ được cái gần gũi với thiên nhiên ạ :D

Về chiều, 2 đứa bạn e rượt nhau ra tận đằng xa...
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1197_zps8nm1utx1.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1197_zps8nm1utx1.jpg.html)

Bình minh lên, cừu và bò nhởn nhơ gặm cỏ, nhìn chúng nó tưởng hiền vậy thôi chứ thật ra chúng nó bá đạo lắm ạ- không ngán ai kể cả con người : )) . Không thiếu những câu chuyện của sv chúng em ở đây tối đi dạo với nhau về đụng mặt đàn bò bị chúng dí về tận nhà hay đang đá banh ở bãi cỏ này thì thỉnh thoảng có 1 số đôi cừu "làm chuyện phòng the" như chỗ không người ạ (c) .
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1203_zpssovnpxcs.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1203_zpssovnpxcs.jpg.html)

Tuần đầu tiên có ngày chủ nhật rảnh em và một số bạn đi vòng vòng khám phá khu này. Paraguay-VN-Ý-chụp ảnh: Faroe islands
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1067_zpshadkk2rb.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1067_zpshadkk2rb.jpg.html)

Trong rừng có một cây cầu lớn....
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1061_zpsjkqqgthm.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1061_zpsjkqqgthm.jpg.html)

Với độ...lì và chịu chơi của tuổi trẻ , em coi đó như là "Bridge to Terabithia" ạ, lần một lúc thì tìm được một chỗ đồi dốc cao và kết quả là em và một bạn nữ đã ...leo lên tới trên cầu để ngắm cảnh (beer)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1072_zpsjdfi6cmc.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1072_zpsjdfi6cmc.jpg.html)

Hóa ra trên cây cầu này có 1 đường tàu , nhưng có vẻ đã không còn được sử dụng từ lâu. Superman ăn rau má , phá đường tàu...
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1075_zpsa98fwvcs.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1075_zpsa98fwvcs.jpg.html)
...thật ra là thanh chắn cầu đã bị 1 siêu nhân nào đó bẻ cong ra tận đường ray từ trước, em chỉ vào xin 1 pô thôi ạ :LL

thichcovua
26-03-2015, 15:26
thích bài của bạn này quá. Hóng cật lực, tháng sau giờ này tớ cũng đc ở châu Âu, cơ mà chỉ đc 22 ngày, không hoành tráng như cậu

Deen
26-03-2015, 16:38
2/ Dresden: Thành phố lớn, đẹp nhất, đông đúc nhất của bang Sachsens này (Đông Đức).
Kiến trúc cổ điển chen lẫn hiện đại lại chen thêm con sông ở giữa lòng thành phố khiến nơi này thêm phần tươi đẹp:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1309_zpsaxrwccmb.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1309_zpsaxrwccmb.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1228_zpsynvdqdq1.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1228_zpsynvdqdq1.jpg.html)

Dịch vụ các kiểu kiếm ăn:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1312_zpsrpaaoaym.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1312_zpsrpaaoaym.jpg.html)

Thỉnh thoảng cuối tuần sv chúng em lại tổ chức đi đâu đó theo nhóm nhỏ vài người: lúc lái xe sang Ba Lan, lúc sang Praha , gần nhất thì đi Dresden bằng tàu chỉ mất gần 1 tiếng đồng hồ. Em thì ít tham gia với mọi người một phần vì lười, một phần vì không có tiền nhiều. Có một tháng trước giáng sinh thì chợ giáng sinh ở Dresden bắt đầu mở cửa. Một khu vực rộng lớn của thành phố được dựng nên bởi nhiều quầy chợ trời, khu vui chơi mua sắm công cộng.
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1310_zps0bmv0cja.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1310_zps0bmv0cja.jpg.html)

Cũng đèn đóm nhạc nhẽo sôi động nên cũng phần nào làm ấm thêm không khí giáng sinh sớm khi nhiệt độ bên ngoài là -2°C. Đi 1 lúc là em và bạn em phải vào trong siêu thị đứng sưởi ấm rồi mới đi tiếp được ạ ;)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1308_zpsiqusriyj.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1308_zpsiqusriyj.jpg.html)

Trang trí đơn giản bằng đồ gỗ nhưng cũng truyền đạt đủ ý nghĩa noel:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1315_zpsguzwscd2.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1315_zpsguzwscd2.jpg.html)

Deen
26-03-2015, 17:09
Nhiều gian hàng lưu niệm các loại và cũng nhiều quầy ẩm thực ạ.
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1306_zpssczpl1ca.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1306_zpssczpl1ca.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1311_zpskhufdi4i.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1311_zpskhufdi4i.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1304_zps8rvutxgg.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1304_zps8rvutxgg.jpg.html)

Nhắc tới ẩm thực em mới nhớ em không phải là một đứa biết uống rượu. Cơ mà em và bạn em tò mò cái loại rượu táo truyền thống gì đấy của dân Đức dịp giáng sinh. Nếu đi vòng vòng quanh đây thì không thiếu cảnh như này ạ, bàn được đặt giữa đường để ai đó đi qua làm ly đồ uống làm ấm người hay ăn nhẹ nhẹ cái gì đó rồi đi tiếp...
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1305_zps2mvm5jcs.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1305_zps2mvm5jcs.jpg.html)

-"Chị ơi kiếm cái gì uống cho ấm đi, trời lạnh quá !" (ý em là chocolate nóng chẳng hạn)
-"Ok . Chị thấy có cái affel drink gì đó có alcohol . Đang muốn làm thử một ly đây."
-"Tổ chức mình có cho uống rượu bia say xỉn đâu. Mà chị có hay uống ko?"
-"Chị nghĩ cái này đồ uống vị táo có pha chút rượu thôi, ko tới mức say đâu. Ở Mỹ thỉnh thoảng buồn buồn chụy cũng hay uống 1 mình..."
-"Ok, mỗi đứa 1 ly thôi ."

Ban đầu thì cũng nhấm nháp cố cho xong nhưng thấy tình hình này ko ổn, tốn thời gian quá, bỏ thì phí nên em ực một hơi sạch luôn
-" Vãi, cu uống ghê thế, chụy tưởng ko biết uống chứ."
-" Bình thường thôi hehe ;) "

=> 15 phút sau đầu em quay quay nên ảnh ọt Dresden đến đây là hết ạ. Lúc về băng qua đường còn lườm liếc lẩm bẩm cằn nhằn cả dân lái xe đang lao tới. Bỗng dưng cảm thấy hổ báo lạ thường các bác ạ. Mà thôi chuyện này em phải giữ bí mật ko là bị đuổi như chơi :LL

Deen
27-03-2015, 09:39
3/ Nürnberg: Thành phố lớn của bang Bayern . Em có dịp ở đây 1 tuần. khu em ở là Fürth có metro nối thẳng vào trung tâm Nürnberg nên rất tiện đi vào thành phố mỗi ngày (c)

Đêm đầu tiên khi vừa vai xách tay mang đến Fürth. Đây là cảnh ngay bên ngoài nhà ga ạ. Vắng vẻ yên tĩnh chứ ko dc náo nhiệt như Nürnberg:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1217_zpswivus2kc.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1217_zpswivus2kc.jpg.html)

Nürnberg: Trời thu cây chuyển lá vàng, khung cảnh thích hợp cho các bạn trẻ đang yêu:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1236_zpsxbh34iam.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1236_zpsxbh34iam.jpg.html)

Nhà thờ St.Lawrence được xây từ thế kỉ 13 là một điểm trung tâm của thành phố:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1227_zps3blqvqh5.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1227_zps3blqvqh5.jpg.html)

Lại gần thì hôm đó có 1 nhóm các bác đang "biểu tình" đòi "tăng lương giảm giờ làm":
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1224_zpscpem4bfz.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1224_zpscpem4bfz.jpg.html)

Cảnh tượng 1 phần giống Dresden khi xung quanh khá đông người qua lại, nhiều quầy hàng quán di động mọc ra để phục vụ các nhu cầu khác nhau:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1218_zpsydvvxqw2.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1218_zpsydvvxqw2.jpg.html)

Deen
27-03-2015, 09:49
Tối lên đèn nhìn khu vực quanh nhà thờ St.Lawrence càng thêm rực rỡ :
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1221_zpsrrco6rdw.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1221_zpsrrco6rdw.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1220_zpsapxvmeny.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1220_zpsapxvmeny.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1219_zps1shmtib7.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1219_zps1shmtib7.jpg.html)

Sông và cầu, một phần không thể thiếu của nét đẹp Nürnberg:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1222_zpsc4zihooc.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1222_zpsc4zihooc.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1223_zpswn6gvrt8.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1223_zpswn6gvrt8.jpg.html)

Deen
27-03-2015, 10:16
Một quầy hàng Ma rốc giới thiệu sản phẩm trà truyền thống, bánh trái và ấm chén cổ truyền. Duyên phận đẩy đưa em đến Ma rốc chỉ sau đó hơn 1 tháng. Nếu có dịp gặp quầy này em recommend các bác mua thử trà của ma rốc đem về làm quà, uống nghiện luôn ạ :L
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1225_zpslhpgctrp.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1225_zpslhpgctrp.jpg.html)

Một buổi sáng thanh bình khác phía trước "church of our lady" - 1 nhà thờ kiến trúc Gothic khác từ thế kỉ 14 với điểm nhấn là chiếc đồng hồ cơ khí và những chiếc chuông phát nhạc.
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1232_zpso59whmyg.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1232_zpso59whmyg.jpg.html)
(chú cún đáng yêu nằm trong bức ảnh hình như là trợ lý cho 1 bác ăn xin trong khu vực thì phải. Ở đây nghệ sĩ đường phố hay giới ăn mày thường hay dẫn theo cún cưng để dễ gây thêm "cảm xúc" cho người đi đường ạ ! )

The beautiful fountain: Nguồn nước được trang trí với nhiều bức tượng rực rỡ màu sắc. Ngồi đây nghỉ chân ngắm người qua lại cũng là 1 cái thú (c)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1233_zpsolpdqveh.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1233_zpsolpdqveh.jpg.html)

Ăn thử pudding xem nó như nào. Thật ra được cái to thôi chứ ăn không ngon bằng bánh Flan ở nhà đâu ạ (NT)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1212_zpszgj3vyy7.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1212_zpszgj3vyy7.jpg.html)

Em có ghé Starbucks ở gần đấy vào buổi chiều (cốt để xài ké wifi) , thấy có 1 bạn nhân viên để bảng tên Cuong, em đoán bạn này chắc đang học hoặc gia đình định cư tại đây. Thế nào lại chả đến lượt bạn ấy phục vụ em nên 1 chị tây khác ghi luôn tên của em thành như thế này đây ạ...
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1234_zpsqr51lvcn.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1234_zpsqr51lvcn.jpg.html)
(Tình trạng này cũng là tình trạng chung của em trong suốt thời gian ở châu Âu. Không đứa bạn nào đọc được chính xác chữ Tùng cả. Có đứa đúng dc 1-2 lần thì lần sau cũng gọi sai lại như bình thường. Ban đầu thì em ko quen nhưng sau cứ ai gọi tên nào nghe gần giống như các tên sau đây thì em biết chúng nó đang gọi em ạ: Tong Tóng Tòng Thùng, Thúng, Tom, Tóm, Tỏm... :T )

Sẵn tiện chủ nhật là ngày cuối cùng ở đây, em đi tàu xuống "làng" Neustad an der Donau cũng ở Bayern, cách Nurnberg chỉ khoảng 1 giờ tàu. Em ghé thăm nhà bác em 1 hôm. Cuối cùng cũng có được mời ly bia cái tô này mà em nói với em lúc đấy thì quý hơn vàng rồi ạ : ))
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1258_zpszpiiaoog.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1258_zpszpiiaoog.jpg.html)

Deen
27-03-2015, 10:43
4/ Quedlinburg: Em có 2 ngày ở thị trấn nhỏ ở miền trung nước Đức này . Ở đây có phố cổ Quedlinburg là nổi tiếng vì là di sản thế giới của UNESCO thôi ạ.

Một buổi sáng sớm mùa đông lạnh lẽo nhiều sương ở ga Quedlinburg:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1592_zpsghs4jumy.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1592_zpsghs4jumy.jpg.html)

Một góc của Old town:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1590_zps9qysz2ef.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1590_zps9qysz2ef.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1589_zps7906wjib.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1589_zps7906wjib.jpg.html)

Tòa lâu đài nằm trên ngọn đồi này là điểm thu hút khách du lịch của thị trấn. Dó không có thời gian nên em cũng lười đi sâu vào tham quan bên trong :)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1591_zpssxcfheq5.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1591_zpssxcfheq5.jpg.html)

Làm 1 pô kỉ niệm ở thị trấn đến rồi em mới biết tên này :LL
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1588_zps2zxxj1dd.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1588_zps2zxxj1dd.jpg.html)

Chuyencafe
29-03-2015, 10:09
@Deen ơi hay quá. Chị lót dép hóng tiếp hành trình của em. Hí hí :LL

Deen
29-03-2015, 17:35
Vì mai 30/3 là sinh nhật em nên hôm nay em bận ko viết tiếp được, ăn chơi sớm hôm nay, mai lại viết bài tiếp ạ. Cảm ơn mọi người đã ủng hộ ạ. (beer)

tracyowen
29-03-2015, 22:06
Em viết rất hài hước, dí dỏm, chị đọc mà cười lên thành tiếng lun.
Quả là một trải nghiệm tuyệt vời của tuổi trẻ mà chẳng mấy ai có được, chúc mừng em.

hamacon
30-03-2015, 10:36
Vì mai 30/3 là sinh nhật em nên hôm nay em bận ko viết tiếp được, ăn chơi sớm hôm nay, mai lại viết bài tiếp ạ. Cảm ơn mọi người đã ủng hộ ạ. (beer)

Chúc mừng sinh nhật em nhé ;) Tuổi mới tiếp tục chinh chiến các nẻo đường nghen em.

Deen
30-03-2015, 19:34
Sinh nhật vui ko quên nhiệm vụ ạ. Tối qua ăn chơi trác táng đã đời rồi, tối nay hết tiền em lại ngồi nhà viết bài đây ạ :D

5/ Neumünster: là thành phố thuộc bang Schleswig-Holstein,phía bắc nước Đức, cách Hamburg chỉ 40 phút chạy ô tô.
Em có 6 ngày ở đây và thật sự thì 6 ngày này em được trải nghiệm nhiều nhất

Ấn tượng đầu tiên của em khi tới đây là thành phố tuy nhỏ nhưng nhà cửa đường phố rất đẹp, kiến trúc giống như Bắc Âu, chỉ có điều là thời tiết hay mưa, âm u ảm đạm. Sau 8-10 tiếng đi từ tận Herrnhut đến đây thì em bị dính mưa lạnh và bị sốt nhẹ đêm đầu tiên. Cũng may là ngay ngày hôm sau em đã cảm thấy đỡ hơn và bắt đầu hành trình của mình ở đây. Em xin được chia sẻ một số trải nghiệm của mình ạ. Xin được nói thêm là dù không có nhiều thời gian cho mỗi nơi em tới trải nghiệm nhưng qua đây em hiểu thêm lý do thành công của nước bạn. Họ coi trọng thực tập. Dù chúng em là người lạ nhưng họ sẵn sàng tạo điều kiện để chúng em được thử sức trong các môi trường khác nhau. Ngẫm thì em cũng có phần hơi buồn cho các bạn trẻ tại quê hương, phần nhiều hoặc ko có cơ hội hoặc phải tự tạo cơ hội cho mình. Môi trường đôi khi có sự cạnh tranh bất bình đẳng hoặc ganh ghét, ma cũ bắt nạt ma mới... : )

Trải nghiệm 1: cũng ko có gì nhiều, tụi em đến thăm nhà của phụ nữ bị bạo hành. Đến nơi phụ giúp lau chùi dọn dẹp , nghe kể về tình hình hoạt động của ngôi nhà này và sau cùng là đi phát tờ rơi cho họ. Tuy tài chính cũng ko dư dả nhưng họ luôn rộng cửa đón tiếp những cô gái không may mắn là nạn nhân của nạn bạo hành các loại trong xã hội ( chủ yếu từ đàn ông/ chồng/ bạn trai...) . Họ được đảm bảo an toàn tuyệt đối khi ở đây. 1 tiếng đi phát tờ rơi cho họ, em và một số bạn chủ yếu tới từng nhà và bỏ vào hộp thư của họ, thỉnh thoảng thì phát cho 1 số phụ nữ trên đường. Kết thúc ngày làm việc của em: tay và tai tê cóng ạ : ))

Trải nghiệm 2: Phục vụ ở quán cafe cho người vô gia cư . Nhóm em có 5 người thì hôm đó tình nguyện ở 5 vị trí khác nhau: 1 phụ nấu bếp, 1 pha cafe, 1 đứng coi boutique (1 quầy đồ dạng giá rẻ/miễn phí cho người nghèo), 1 phụ xếp kho nguyên vật liệu, em thì làm trong tòa soạn của quán cafe này (họ có báo riêng , nhỏ dạng báo phường-xã của ta, 1 tháng xuất bản 1 lần). Em được 1 bạn nữ trong đó chỉ dẫn cách dùng phần mềm thiết kế trang bài , khá thú vị, làn đầu em được thử. Khi ấy đang là gần tháng 3, họ đang chuẩn bị bài cho số báo tháng 4 và nhóm em cũng vinh dự được xuất hiện trong 1 trang của họ, chia sẻ về trải nghiệm hoạt động của tụi em( 5 người tới từ 5 quốc gia khác nhau) ở thành phố Neumünster. Thấy bạn nữ chỉ dẫn cho em cũng xinh xắn hiền lành nên em chủ động giữ liên lạc luôn...tới giờ ạ (K). Mấy hôm nữa khi báo được phát hành bạn ấy sẽ gửi cho em 1 bản. Em preview cho các bác nghía qua thôi, nội dung em che lại vì ngại các bác thông cảm ạ :D
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Untitled_zpsnlmrxscx.png (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Untitled_zpsnlmrxscx.png.html)
Sau khi hoàn thành bài viết và hình ảnh, còn dư thời gian (người Đức cực kì chuẩn mực về giờ giấc, em sẽ chia sẻ thêm dần dần) , họ cho em ngồi một mình...làm bài tập thêm làm chơi chơi , mặc dù đối với em thì nghĩ có vẻ thừa thãi, chả có tác dụng gì vì em chỉ ở đây có 1 ngày và nghề tòa soạn cũng chả phải nghề tương lai mà em nhắm tới. Họ cho em lồng ghép hình ảnh với nhau, tập canh hàng , cột cho các ứng dụng bài viết...tới khi hết giờ làm. Sau khi hết giờ làm thì chúng em được shopping miễn phí trong quán của họ ở gian hàng boutique ( vì mọi nguyên vật liệu , thức ăn, hàng hóa các loại phục vụ cho quán đều do các tổ chức lớn nhỏ tài trợ miễn phí nên họ cũng xông xênh ). Theo lời chú chủ quán thì 80% khách là người thất nghiệp/vô gia cư hoặc nghèo của thành phố, còn lại là người có việc làm/có lương/có trợ cấp xã hội...nhưng đầu tháng vì dùng sạch tiền nên cuối tháng phải mò vào đây : D

Trải nghiệm 3: Một ngày kế tiếp chúng em được trải nghiệm dạy học ở 1 trường cho trẻ chậm tiếp thu . Buổi sáng nhóm 5 đứa chúng em dạy anh văn cơ bản cho 3 lớp: một lớp 6, một lớp 7 và một lớp 8 . Trong mỗi lớp ấy thì đều có 1 bạn sinh viên đang thực tập. Trưa thì chúng em được mời ăn trong văn phòng trường, có bàn bida và banh bàn giải trí luôn, học sinh 1 số em cũng được vào chơi (beer).Buổi chiều thì tụi em thành giáo viên...thể dục. Nghĩ ra các trò chơi vận động, chơi cùng các em ở sân bóng rổ trong nhà của trường. Em cũng "mạnh dạn" gợi ý trò "cướp cờ" truyền thống của ta, vừa chạy được nhiều mà vừa hào hứng ạ (bị cái người Đức quá đúng giờ nên 4h chiều dù "nhiệt" còn đang cao nhưng cũng phải ngưng để các bé về ạ ) . Giáo viên chính cuối giờ có khen hay và có bảo sẽ cho các em chơi trò này lần sau. Sau cùng chúng em nhận mỗi người một món quà của trường để chào tạm biệt. Em cũng xin phép làm vài tấm ảnh kỉ niệm :L

Cổng trường:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1708_zps0a29qhgy.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1708_zps0a29qhgy.jpg.html)

Trường nhìn từ ngoài:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1709_zps5kdfvbsf.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1709_zps5kdfvbsf.jpg.html)

Kỉ niệm với các em học sinh đáng yêu:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1706_zpsqh67auum.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1706_zpsqh67auum.jpg.html)

nguyenmai_2907
31-03-2015, 01:09
Lối viết của b rất dí dỏm và thu hút 😄😄 nhanh viết tiếp nhé. Mình đang rất hóng

hamacon
31-03-2015, 09:10
Thấy bạn nữ chỉ dẫn cho em cũng xinh xắn hiền lành nên em chủ động giữ liên lạc luôn...tới giờ ạ

Xong tới chốt topic có khi nào bạn Deen nhà ta lại lên đường qua thăm ẻm hông ta ;)

Deen
31-03-2015, 09:16
Lối viết của b rất dí dỏm và thu hút 😄😄 nhanh viết tiếp nhé. Mình đang rất hóng
Thanks bạn đã ủng hộ :D

Xong tới chốt topic có khi nào bạn Deen nhà ta lại lên đường qua thăm ẻm hông ta ;)
Dạ việc này tốn kém nên em phải đợi xin ý kiến các cấp lãnh đạo, các ban ngành đoàn thể từ trung ương tới địa phương, nắm bắt tình hình thực tế và ý kiến đóng góp của nhân dân rồi mới dám quyết định ạ (beer)

Deen
01-04-2015, 11:07
Em xin tiếp tục với vài cảnh thiên nhiên ở Neumünster:
Có một buổi rảnh , anh bạn người Nga ( bạn trai của nhỏ bạn trong cùng tổ chức ) có lái xe chở tụi em đi tham quan ngắm nghía thành phố. Cũng không có gì nhiều nên sau khi đi xong thì trực chỉ nhà bạn ấy để thưởng thức những món ăn Nga do mẹ bạn ấy mời ạ :).

Có một khu rừng ven thành phố trông như công viên, theo lời bạn ấy thì mùa hè dân tới đây đông, đặc biệt gần ở đây có 1 hồ bơi, hè luôn full người :
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1696_zpstdnlpqaq.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1696_zpstdnlpqaq.jpg.html)

Đi sâu vào trong thì có một khoảng sân có phần đất cho người dân đi dạo, thả chó...
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1697_zpsowmkdvia.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1697_zpsowmkdvia.jpg.html)

Tấm bia khắc tên những người lính Đức hi sinh trong thế chiến thứ II:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1698_zpsrujandxo.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1698_zpsrujandxo.jpg.html)

Nơi đặt vòng hoa tưởng nhớ những người lính xấu số:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1699_zpszvpoxegp.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1699_zpszvpoxegp.jpg.html)

Trại hè của thành phố. Nơi này mùa hè các bé thiếu nhi được bố mẹ đem tới cho sinh hoạt hè cả tuần hay cả tháng ở đây. Mùa đông nên chỗ nào cũng như chỗ nào, loe nghoe khắp nơi được mấy bóng người
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1700_zpsokzkkjfx.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1700_zpsokzkkjfx.jpg.html)

Deen
01-04-2015, 11:16
Vì là phía Bắc nên cũng có chút sông hồ lãng mạn ạ. Cũng theo lời anh bạn người Nga thì ở đây mùa hè thì có rất nhiều hoạt động hấp dẫn diễn ra: Trèo thuyền kayak, BBQ trên bãi cát, đi dạo hoặc đạp xe quanh bờ hồ, nhảy sông ban đêm tự tử ..v..v...
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1702_zpsy58j2m50.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1702_zpsy58j2m50.jpg.html)

"Phía bên kia hồ ta có thể thấy bóng dáng những ngôi nhà. Đấy là khu nhà giàu đấy. Lát tao chở bay vào đấy xem. Nhà có tuổi đời rất cao, vị trí đẹp nên đắt rất đắt. "- anh bạn người Nga từng làm công việc giao bánh pizza khu này chia sẻ. (NT)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1701_zps8kcr2hxm.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1701_zps8kcr2hxm.jpg.html)

Vâng em xin phép show ảnh 3 anh em hôm đi tham quan Neumuenster ngày hôm nay ạ:
Trái sang phải: Anh người Nga (sống lâu năm thành người Đức rồi ạ), thằng bạn TBN gốc Nam Phi và em Việt Nam gốc Mỹ...Tho ạ :D
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1714_zpszpisestn.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1714_zpszpisestn.jpg.html)
(Đùa chứ em dân SG ạ :LL)

Deen
01-04-2015, 11:43
6/ Hamburg: Thành phố cảng nổi tiếng nước Đức . Tuy nhỏ nhưng rất đông đúc sinh viên và lao động quốc tế đến học tập và làm việc. Tụi em lái xe hơn 40 phút đã tới nơi.

Đường phố Hamburg:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1625_zpsfdre2npb.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1625_zpsfdre2npb.jpg.html)

Tất nhiên là phải có sông có cầu (c) :
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1629_zpseiirh05h.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1629_zpseiirh05h.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1630_zpsyzfmll8v.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1630_zpsyzfmll8v.jpg.html)

Và tất nhiên cả tòa thị chính của thành phố ạ :L
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1631_zpsgtnoa34r.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1631_zpsgtnoa34r.jpg.html)

Deen
01-04-2015, 11:54
Tiếp theo là vào shop nhưng em chả mua gì vì phần nhiều toàn đồ TQ,Siri Lanka, Campuchia... mà giá thì đồ hiệu :T
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1635_zpsmxm4pgzk.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1635_zpsmxm4pgzk.jpg.html)

Bên trong shop thì thiết kế cổ điển xen lẫn ...Tàu Khựa ạ. Chả hiểu như nào nhưng nhìn cũng lung linh ra phết ạ :D
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1634_zpsxlhs272t.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1634_zpsxlhs272t.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1633_zpskui6gejv.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1633_zpskui6gejv.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1632_zpskxaysxx4.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1632_zpskxaysxx4.jpg.html)

Khách sạn hạng sang ở trung tâm:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1628_zpsehgyyiml.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1628_zpsehgyyiml.jpg.html)

Khung cảnh đối diện khách sạn này:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1627_zpsvktuf7eb.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1627_zpsvktuf7eb.jpg.html)

Nhà nghèo chả biết bao giờ mới có đủ tiền ở đây. Thôi em lượn nhanh và ngay cho nước nó trong , đứng lâu càng chết thèm các bác ạ :go
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1626_zpsg2yuvlsf.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1626_zpsg2yuvlsf.jpg.html)

Deen
01-04-2015, 12:03
Mãi rồi thì tụi em cũng được tới cảng biển để đi phà ngắm thành phố ạ. Phà rẻ chỉ hơn 2E thôi (c)

Khung cảnh cảng biển:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1641_zpswud039x3.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1641_zpswud039x3.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1640_zpsb0afq781.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1640_zpsb0afq781.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1639_zpsxinfdtr9.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1639_zpsxinfdtr9.jpg.html)

Chim mà có chân vịt , vừa bay vừa bơi bắt cá, em cũng chả biết là con gì. Ở VN mà mặt mũi lơ ngơ như này là bị bắt nấu cháo hay nướng trui ngay (beer)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1638_zpsprg37tru.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1638_zpsprg37tru.jpg.html)

Deen
01-04-2015, 12:56
Hoàng hôn nhìn từ trong phà:

https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1642_zps0obqutkd.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1642_zps0obqutkd.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1647_zpsucrk0qio.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1647_zpsucrk0qio.jpg.html)

Phà đi cũng có nhiều trạm dừng như metro nên thích chỗ nào tụi em lại xuống chụp hình ạ :L
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1643_zpsy6pe8smh.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1643_zpsy6pe8smh.jpg.html)

Cả nhóm tranh thủ làm 1 tấm kỉ niệm. :L
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/11107368_723592824416994_1080801565475318275_n_zps xgiyfk5j.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/11107368_723592824416994_1080801565475318275_n_zps xgiyfk5j.jpg.html)

NhatviD
02-04-2015, 13:57
Nhìn qua cũng thấy Deen đã có một chuyến đi thật thú vị và đầy ý nghĩa. Đọc mấy post của em làm chị muốn bỏ việc và đi tiếp, đi khi mình còn có thể :)

Chú chim trắng phía trên là con seagull hay tiếng Việt mình gọi là chim hải âu.
Tặng em một tấm hình cũng có mấy chú hải âu co ro, từ Tasmania.

Deen
03-04-2015, 19:59
Nhìn qua cũng thấy Deen đã có một chuyến đi thật thú vị và đầy ý nghĩa. Đọc mấy post của em làm chị muốn bỏ việc và đi tiếp, đi khi mình còn có thể :)

Chú chim trắng phía trên là con seagull hay tiếng Việt mình gọi là chim hải âu.
Tặng em một tấm hình cũng có mấy chú hải âu co ro, từ Tasmania.

Thanks chị. Đi lâu lâu cũng thấy mệt nhưng lâu không đi thì lại thấy nhớ. Em thì thỉnh thoảng chỉ muốn đi, đi đâu cũng dc, làng mạc châu Phi hay lâu đài châu Âu gì cũng thấy thích cả. Lần đi pv visa Đức em có thấy 1 anh kể là ảnh thấy tiếc vì dù nhà giàu ( chỉ nhận tiền từ việc cho thuê nhà Phú Mỹ Hưng để đi ăn đi chơi) , thế mà vì trước giờ vì ăn chơi ở VN phè phỡn chả buồn nghĩ là sẽ đi du lịch ra khỏi châu Á . Thế mà giờ có đứa bạn mời sang bên đó chơi cũng bị LSQ hành mãi vì ko nghề nghiệp (chứng minh thu nhập từ cho thuê nhà ko dc vì cho thuê miệng ko hợp đồng, ko đóng thuế). Thế đấy, đôi lúc em nghĩ mình vô sản nhưng được đi đây đi đó còn hơn là có tiền nhưng ko nghĩ xa, em cũng tức lắm vì em mà có điều kiện như nhà ảnh thì việc em sẽ làm là đi vòng quanh thế giới luôn rồi :D

NhatviD
06-04-2015, 14:43
Người mình xưa giờ vẫn vậy, thích tiền mặt cho đỡ lằn nhằn giấy tờ nhưng khi cần chứng minh xuất xứ mới vỡ lẽ. Bởi vậy làm công ăn lương cũng có cái hay, vừa có ngày nghỉ có lương với lại tiền vô account có chứng nhận có đóng thuế hẳn hòi. Hoặc là có tài khoản để tiết kiệm, để $10-$20 mỗi tháng thì dù gì cũng có để dành đến lúc cần vay thì thằng ngân hàng nhìn vào đó, aha bé này có thể tiết kiệm chắc cũng có thể trả nợ đây.
Book được một chiếc vé rẻ thì mừng cả tuần, còn book được chỗ ở rẻ lại sạch sẽ tiện việc đi lại mình vui cả chuyến đi. Hầu như sau mỗi chuyến đi chị đều có cảm giác này. Người có tài sản ít ỏi (chị hay gọi tài sản mi-ni :) ) thường vui và hạnh phúc đơn giản vậy đó. Mong là ước mơ chu du vòng quanh thế giới của em sẽ được thực hiện trong tương lai không xa lắm.

Chừng nào Deen mới chia sẻ tiếp những nơi còn lại đây ta?

Deen
06-04-2015, 16:23
Đúng là người nhà giàu đi thì suy nghĩ khác mà người "nghèo" thì nghĩ cũng khác. Ví dụ trước em thấy vé Ryan Air 23Euros , dù cuối cùng ko book nhưng lúc thấy vé đúng chặng mình cần mà giá bèo là đủ hạnh phúc rồi ạ :D

Mấy hôm nay có khách Couch Surfing tới nhà em chưa viết bài được. Bây giờ thì tiếp tục thôi (c)

Deen
06-04-2015, 17:16
Phần V: Séc - Praha, nơi của những nghệ sĩ đường phố

Praha xứng đáng là 1 nơi "phải đến" cho giới du lịch châu âu: kiến trúc đẹp, văn hóa-giải trí đa dạng. Dù chỉ cần 2-3 tiếng để đến đây từ Herrnhut nơi em ở nhưng mãi mới có 1 lần em "xí " được 1 trong 5 chỗ trong chiếc xe Opel con cóc của 1 chị bạn cùng tổ chức để đi cùng vào 1 ngày cuối tuần. Đáng lẽ em cũng chả đi như bao lần khác vì lười (tụi bạn em ở đây cuối tuần thường tụ nhóm tầm 5-10 mạng để đi Ba Lan, Séc hay Dresden thăm thú) nhưng lần này em quyết định đi cũng là đi chơi với chị ấy lần cuối vì chị ấy có công việc khác và phải rời công việc tình nguyện ở đây một cách dang dở, tiếc nuối với nhiều kỉ niệm. :)

Dự tính ban đầu của 5 đứa là chạy thẳng tới Praha bằng chiếc con cóc có đặc điểm "vui tính" là thỉnh thoảng chết máy đứng giữa đường tầm chục giây mới tỉnh này. Nhưng cũng may là phút cuối tính toán thế nào chị ấy lại quyết định chỉ chạy đến Varnsdorf - làng hay tỉnh của Séc nằm gần biên giới Đức , đậu xe ở đó rồi lên xe buýt đi Praha. May mắn không chỉ vì nguy hiểm (chiếc xe hay chết máy) mà còn vì sự cực khổ khi ngồi trong xe của em ạ :)) . Chị này có sở thích là lái xe nhanh mở nhạc dance-hip hop giật max volume, lái 1 tay tới khúc cua đường cong có cả xe chạy chiều ngược lại nhưng vẫn ko giảm tốc độ khi đánh lái. Ngồi ghế trước là 1 bạn gái khác cầm điện thoại có bản đồ dẫn đường, để lại 3 anh con trai ngồi sau chật ko nhúc nhích được. Cũng may là chỉ đi tới Varnsdorf nên em đã cầm cự ko nôn trên xe. Thiết nghĩ Vin Diesel nên mời chị ấy về đóng vai phản diện trong Fast & Furious 8 thì lại cháy vé toàn hệ thống chứ chả đùa ạ :D

Trời thương thế nào tới trạm xe buýt ở Varnsdorf thì xe đi Praha đang đón khách và chuẩn bị đi, tụi em đỗ xe xong là chạy vù tới giữ chân bác tài lại ngay ạ , nếu ko đã phải đợi cả hơn tiếng đồng hồ nữa mới có chuyến kế tiếp (c) .

Vì là buýt nội địa Séc nên giá rất rẻ ạ, chỉ chưa tới 5 Euro /1 vé trong khi nếu đi buýt từ Đức thì chắc chắn sẽ mắc hơn vì người ta gọi đó là vé buýt đi quốc tế rồi ạ. Vấn đề duy nhất hiện ra với chúng em khi chạy tới cửa lên xe buýt là...tiền Séc đâu !?!? . Trước khi đi chả ai nghĩ tới vấn đề này , cứ nghĩ tới Praha rồi mới đổi tiền vì dự tính đi thẳng bằng xe con. Giờ ở cái làng của Séc lưa thưa người này thì làm gì có chỗ đổi tiền. Bác tài thì kiên quyết ko nhận Euro. 2 chị em gái trong nhóm nhanh trí dùng mỹ nhân kế đứng trong xe buýt hỏi to bằng tiếng Anh xem có anh cute nào giúp đổi tiền hộ không và cuối cùng cũng thành công khi có 1...bà cụ ứng tiền mua vé hộ cả đám, mỗi đứa tới nơi gom 5 Eu trả lại là đẹp cả đôi đường (beer) .

Cảnh tĩnh mịch của làng Varnsdorf buổi sáng:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1116_zpsphsguuzn.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1116_zpsphsguuzn.jpg.html)

Deen
06-04-2015, 18:09
Đi khoảng tầm 2 tiếng thì xe đến nơi. Trạm buýt ở ngay ngoài trạm metro nên rất tiện. Việc đầu tiên tụi em làm là rút tiền Séc từ máy ATM. Sau đó leo lên metro đi tới ga trung tâm. Thân phận kẻ đi theo khù khờ như em , lên tới metro, chạy qua vài trạm là tới trung tâm nhưng vẫn phải hỏi thằng bạn cùng phòng là: Ủa sao tao ko thấy nhóm mình mua vé gì cả ? Anh bạn Bắc Ai len trả lời tỉnh queo: cái gì ở đây cũng "chùa" cả, đừng lo. Sau em nhận ra cái mấy cái máy quét vé ở đây hỏng từ khi nào họ chả sửa, người dân đi qua, vào metro dễ như đi chợ vậy. Thôi thì em ko biết ko có tội vậy :LL

Đội hình vui tính gồm 2 nữ người Đức, 3 nam từ trái sang phải lần lượt: Brazil- Bắc Ai len- Mỹ...Tho khi vừa tới trạm buýt ở Praha:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/1796689_641567419286202_4463086093273870931_n_zpsc lnhwif6.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/1796689_641567419286202_4463086093273870931_n_zpsc lnhwif6.jpg.html)

Khung cảnh khi vừa ngoi lên từ trạm metro trung tâm:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1117_zpsykak6c5b.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1117_zpsykak6c5b.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1118_zpsorg3wlbr.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1118_zpsorg3wlbr.jpg.html)

Đọng lại trong em về con người ở đây là : người đẹp ít ( ý kiến cá nhân em) , nhìn họ có vẻ khắc khổ, góc cạnh. Không như những thành phố du lịch khác khi em có thể nhìn thấy "người đẹp" ở khắp nơi. Được cái là chịu khó làm ăn bằng đủ hình thức. Em chưa thấy ở đâu mà có nhiều kiểu nghệ sĩ kiếm ăn trên đường phố như ở đây. Âu đó cũng là 1 phần khác ngoài vẻ cổ kính xinh đẹp của Praha mà em phải nhắc tới mỗi khi nghĩ về nơi này :L .

Bước được một đoạn từ trạm metro thì tụi em gặp anh (hay chú) này đang làm các động tác rô bốt, đứng tượng...và tuyệt đối không nói 1 lời nào, chỉ dùng tay ra hiệu, kể cả xin xu lẻ (BB)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1119_zpsbyfmudq9.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1119_zpsbyfmudq9.jpg.html)

HaHoi
07-04-2015, 00:11
Bạn trẻ này viết rất vui ! Điểm trừ là - chẹp ! sao khi đi không mượn ai cái máy ảnh, bé cũng được mang theo thay cho cái di động..
Nhưng hơn tất cả là có chuyến đi lạ đời thú vị.
Nhưng nhóm bạn gặp may đấy ! công an và tranh tra Séc rất rất hay kiểm tra đột xuất vé metro, xe bus khi vừa ra khỏi ga ở Prague. Tôi nhiều lần nhìn thấy nhiều người bị phạt, đa số dân da vàng mũi tẹt khoác balo hay bị hỏi. Vé tàu xe ở Séc cực rẻ, nhưng dễ ăn đòn khi mua vé mà quên không tự dập vé hoặc chủ quan như anh bạn bắc Ailen kia.

Deen
07-04-2015, 09:27
Vâng rút kinh nghiệm lần tới nếu đi em sẽ đầu tư một con máy ảnh ghẻ cho nó nâng cấp ảnh ọt 1 tí ạ :D
p/s: Công nhận nhóm em cũng may đấy ạ. Lượt đi lượt về đều ko đụng thanh tra, chứ ko thì vỡ mặt cả đám luôn ạ :D

humpty
07-04-2015, 10:04
Bài viết rất hay, Cuối tháng này 2 vc mình cũng phượt Châu Âu đang nghiên cứu trang lập kế hoạch tripomatic của MTP. Thanks

Deen
08-04-2015, 16:41
Tiếp tục với những hình ảnh đường phố Praha cổ kính nhưng quyến rũ:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1124_zpshflvfc4q.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1124_zpshflvfc4q.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1120_zps5nnwsktk.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1120_zps5nnwsktk.jpg.html)

2 thằng bựa cùng phòng trong shop đợi chị em shopping (Lưu ý ảnh 18+ cấm trẻ em (beer) ):
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1121_zpswi4e0xb4.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1121_zpswi4e0xb4.jpg.html)

Sự sáng tạo của giới nghệ sĩ đường phố là vô hạn ở đây. Anh bạn này vừa chơi đàn tốc độ cao âm thanh vui nhộn, thỉnh thoảng giả réo tiếng ngựa cực hài hước cộng với cái bảng "xin tiền mua nhẫn đính hôn" thì phải công nhận rất thu hút sự chú ý và cả tiền của người đi đường nữa ạ (c)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1126_zpsbkge5jid.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1126_zpsbkge5jid.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1125_zpsicstp5nv.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1125_zpsicstp5nv.jpg.html)

Deen
08-04-2015, 16:57
Với khung cảnh của Praha thì đến trẻ em cũng ...đứng ngồi không yên trong xe đẩy thế này đây ạ :
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1127_zpsresjdppq.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1127_zpsresjdppq.jpg.html)

Trò khinh công này có thể gây chú ý với nhiều người nhưng với thằng khoái ảo thuật như em thì trò này đã cũ rích rồi, clip giải thích đầy ở trên youtube, bác nào hứng thì cũng có thể search xem nhé (c)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1128_zps9gxiy9mk.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1128_zps9gxiy9mk.jpg.html)

Trời lạnh thì mau đói, ai bán đồ ăn thức uống chắc sẽ không bao giờ sợ ế :
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1130_zps5fpbbk3v.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1130_zps5fpbbk3v.jpg.html)

Đường phố tiếp tục đông vui náo nhiệt :
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1132_zps6h5up0q7.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1132_zps6h5up0q7.jpg.html)

Quầy của bác thợ rèn này là em thích nhất đây ạ. "Vũ khí" từ mini đến kích cỡ thật đủ loại đều có cả: Gươm, giáo, áo giáp, nón sắt... Từ bé đã mê coi siêu nhân nên tới đây em chỉ muốn hốt hết đem về nhưng mà ...mắc quá nên lại thôi ạ :go
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1131_zpsn38irypu.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1131_zpsn38irypu.jpg.html)

Món nào cũng hấp dẫn cả :((
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1133_zpsmlfyvqob.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1133_zpsmlfyvqob.jpg.html)

Kiếm gỗ và kiếm sắt :
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1129_zpsf2zkouyw.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1129_zpsf2zkouyw.jpg.html)

Deen
08-04-2015, 17:10
Chắc chỉ có ở Praha là em chụp nhiều ảnh nhất thôi ạ :L
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1138_zpsoqxqodmc.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1138_zpsoqxqodmc.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1139_zps7whmvkfv.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1139_zps7whmvkfv.jpg.html)

Từ nhà hát...
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1140_zps7fgiaa7h.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1140_zps7fgiaa7h.jpg.html)

... tới cái ngân hàng đóng cửa :D
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1137_zpsz3c0iofv.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1137_zpsz3c0iofv.jpg.html)

Ở đây ko chỉ có nhà cổ mà xe cổ cũng ko hiếm ạ (c)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1136_zpsgdfhyrr2.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1136_zpsgdfhyrr2.jpg.html)

Thấy mình mê xe và lười đi bộ nên có anh chàng tới mời mọc cả nhóm. Giá chát nhưng có tới 4/5 phiếu dơ tay đồng ý đi (bao gồm em), tuy nhiên ko thể bỏ 1 bạn nữ ở lại đi bộ 1 mình được nên đành tiếp tục đi bộ chiều ý nàng vậy :shrug:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1141_zpsu4051uin.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1141_zpsu4051uin.jpg.html)

uyendt114
08-04-2015, 17:44
Sữa ong chúa (http://suaongchua-tuoi.blogspot.com/)

Sữa ong chúa tươi (http://suaongchua-tuoi.blogspot.com/)

Deen
10-04-2015, 09:11
Tiếp tục với các nghệ sĩ làm bong bóng xà phòng :
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1134_zpsh6bxdtrs.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1134_zpsh6bxdtrs.jpg.html)

Old town square :
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1144_zpsnlb3pkn1.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1144_zpsnlb3pkn1.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1143_zps1t6jz6wv.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1143_zps1t6jz6wv.jpg.html)

Anh bạn đi cùng cũng tranh thủ mượn đồ nghề để tập tành kiếm ăn ạ (K)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1146_zpsp3tjhoc2.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1146_zpsp3tjhoc2.jpg.html)
(ở phía sau có 2 bác kia làm gì mà người trông như vàng vậy nhỉ :shrug:)

Đồng hồ thiên văn này là một trong những thứ thu hút khách nhất ở đây . Nó có từ thời trung cổ, được lắp đặt lần đầu năm 1410. Cứ tới đúng giờ mỗi ngày sẽ có màn biểu diễn của hình tượng 12 tông đồ của Chúa, thần chết cầm đồng hồ cát , chú gà trống bằng vàng xuất hiện. (c)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1147_zpsibgeljck.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1147_zpsibgeljck.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1149_zpsxwypyn85.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1149_zpsxwypyn85.jpg.html)

Deen
10-04-2015, 09:38
Cầu Charles ( cầu tình yêu ) : cây cầu từ thế kỉ thứ 14 này là cây cầu nổi tiếng nhất trong số 18 cây cầu nối 2 phần của thành phố Praha vốn bị chia cắt bởi dòng sông Vltava.
Ở đầu 2 cầu là 2 cổng vào cũng là 2 tòa tháp kiến trúc Gothic cổ kính được trạm khắc công phu:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1162_zpsv1wdfswb.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1162_zpsv1wdfswb.jpg.html)

Trên cầu có nhiều nghệ sĩ khác nhau. Các bác có thể bỏ vài chục phút để các họa sĩ vẽ ký họa chân dung hay bỏ vài Eu để mua 1 album của những "ban nhạc trên cầu" (c)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1152_zpspw0tzkiy.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1152_zpspw0tzkiy.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1150_zpsawkrndbv.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1150_zpsawkrndbv.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1156_zpsvskklj4b.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1156_zpsvskklj4b.jpg.html)

Deen
10-04-2015, 09:52
Sông Vltava nhìn từ cây cầu tình đẹp và lãng mạn
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1153_zpsnsh4evro.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1153_zpsnsh4evro.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1154_zpsiqvtih3t.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1154_zpsiqvtih3t.jpg.html)

Có rất nhiều bức tượng được xây trên cầu, nhiều du khách tới đây muốn được chạm tay vào các bức tượng để điều ước sớm thành hiện thực. Ước về tiền tài, tình duyên và cả cơ hội được quay lại Praha trong tương lai :)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1155_zps0vyxyldw.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1155_zps0vyxyldw.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1151_zpsjuvjyltw.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1151_zpsjuvjyltw.jpg.html)

Hồi mới sang châu Âu công nhận xấu trai dễ sợ , giờ em cũng đỡ rồi các bác ạ (beer)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1159_zpsrpqmpayz.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1159_zpsrpqmpayz.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1161_zpsewcnloea.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1161_zpsewcnloea.jpg.html)

Deen
10-04-2015, 10:03
Cùng lên đường tới địa điểm cuối cùng là lâu đài Prague thôi (beer)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1163_zpsnqkaqeti.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1163_zpsnqkaqeti.jpg.html)

Con đường chính này có nhiều ĐSQ của các nước tập trung , như Ý :
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1169_zpsmq2rajih.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1169_zpsmq2rajih.jpg.html)

hay Romania phía xa chẳng hạn (c)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1168_zpsqt2esrtx.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1168_zpsqt2esrtx.jpg.html)

Trên đường đi siêu quậy Ireland có mua 1 cây kẹo mút. Cứ nghĩ là kẹo thường có trang trí lá cần bên ngoài, mút được một lúc phát hiện bên góc trái bìa kẹo có chữ "Real Cannabis inside" thế là phọt ngay xuống cống bỏ chạy =))
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1167_zps2fb10wln.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1167_zps2fb10wln.jpg.html)

Chạy một mạch lên cả dốc và tới đường dẫn lên lâu đài Prague luôn ạ (c)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1170_zpshn2kfrem.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1170_zpshn2kfrem.jpg.html)

Schweini
10-04-2015, 17:54
Cô bé đi cùng Deen trông xinh thế nhỉ. Không biết có phải là người làm cho chú Deen tương tư không?
Hóa ra chú em cũng gốc ở Sơn Tây à. Cùng quê với anh đấy. Anh đẻ ở bệnh viện quân y 105

Deen
10-04-2015, 21:12
Không bác ơi, chị ở giữa thì U30 rồi còn bé ngoài cùng thì cũng khùng và quậy như anh chàng Ireland kia rồi :D .
Em thì lớn lên trong SG từ bé nhưng mà hầu như tết hay ra Bắc ăn tết thăm cả ông bà cô bác ace 2 họ nội ngoại ở Sơn Tây luôn ạ. Giọng em thì lơ lớ nửa nam nửa bắc ạ :D . Trong này chỉ có mỗi gia đình em nên tết ko về quê thì chán vì ở đây chả quen ai :shrug:
Về quê tết được cái lạnh trốn nắng SG ăn uống thích hơn , với lại nhà bà nội em ở phố Ngô Quyền sau lưng trung tâm TDTT thị xã nên tết bắn pháo hoa là lên sân thượng xem rõ nét luôn ko cần phải ra phố ạ (c)

Deen
11-04-2015, 10:14
Chết, đi vội quá em quên cả giới thiệu bảo tàng tượng sáp, làm tượng như người thật luôn, chẳng hạn như ngôi sao này chẳng hạn (c)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1142_zpsljpskycf.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1142_zpsljpskycf.jpg.html)

Dừng lại bên một tiệm Starbucks trên một cây cầu khác, view đẹp, lấy sức tiếp tục đi Tây Thiên thỉnh kinh :D
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1187_zps2jzix0nc.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1187_zps2jzix0nc.jpg.html)

Tiếp tục leo dốc hướng về phía lâu đài , chúng em phát hiện 1 "nghệ sĩ" đang mặc trang phục lính cổ và đặc biệt là có trang bị nón sắt và gươm giống của tiệm bác thợ rèn mà chúng em đã đi qua. Thôi thì ko đủ tiền mua từ bác thợ rèn thì tiện thể cho bác này vài xu để mượn gươm giáo múa máy cho nó đỡ thèm ạ (beer)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1175_zpss7azgkzi.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1175_zpss7azgkzi.jpg.html)
Hix, có 3 gói Vinacafe trong balo thế kia mà chúng nỡ xử em để chiếm :LL

Đường đi Tây Thiên gian nan vất vả vượt bao đồi dốc cao để có được những bức ảnh đẹp, ấy vậy mà "yêu quái" có thể xuất hiện bất cứ lúc nào nếu ta ko để ý =))
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1172_zpsjgfsncmc.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1172_zpsjgfsncmc.jpg.html)

Deen
11-04-2015, 10:28
Cuối cùng thì cả nhóm đã tới nơi, một tòa lâu đài lớn được bảo vệ nghiêm ngặt:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1178_zpsns9veymu.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1178_zpsns9veymu.jpg.html)

Khoảng sân phía trước lâu đài đủ rộng và cao để mọi người có thể chụp ảnh hoặc ngắm nhìn toàn cảnh thành phố...
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1177_zpsegf075ms.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1177_zpsegf075ms.jpg.html)

...hay làm 1 tấm selfie cùng người yêu với tháp Eiffel phiên bản Praha, tên thật là Petřín :">
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1186_zpshdxnij4a.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1186_zpshdxnij4a.jpg.html)

Lính gác lương cao có khác, chụp với gái cũng ko cười:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1182_zpsgc7shwt1.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1182_zpsgc7shwt1.jpg.html)

Hay cho siêu quậy ra chọc cười cũng ko cười :D
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1181_zpsov0uo0b4.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1181_zpsov0uo0b4.jpg.html)

Deen
11-04-2015, 10:56
Điểm dừng cuối cùng của cả nhóm ở Prague là nhà thờ St. Vitus kiến trúc Gothic từ thế kỉ thứ 10, nơi chôn giấu mộ những vị vua của Bohemia (tên của Séc trước thế kỉ 20)

Mặt trước nhà thờ:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1184_zps2tl2zemv.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1184_zps2tl2zemv.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1183_zpscjc8dkam.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1183_zpscjc8dkam.jpg.html)

Mặt bên hông nhà thờ:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1185_zpszrgjbozp.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1185_zpszrgjbozp.jpg.html)

Làm 1 tấm kỉ niệm trước khi rời Prague xinh đẹp (c) . Hẹn gặp lại khi có dịp nhé Prague :L
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/10304340_641554902620787_188769569291375576_n_zpsx f6fcvb7.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/10304340_641554902620787_188769569291375576_n_zpsx f6fcvb7.jpg.html)

NhatviD
13-04-2015, 20:31
Cái kẹo có tên rất kêu, "Góa phụ trắng" , kẹo loại này cũng đươc bán tự do bên Prague sao ta.

"Bridge band" này hình như là biểu diễn thường xuyên trên cầu, lần trước đi ngang chi cũng ngừng lại một lúc lâu.

Deen
14-04-2015, 10:00
Em chỉ nhớ là tụi em có vào một cửa hàng bán đồ lưu niệm, kẹo bày bán công khai tự do luôn em cũng chả hiểu :shrug:
Bridge band thì em nghĩ chắc cắm rễ trên cầu luôn rồi ạ :D

hamacon
14-04-2015, 20:28
@Deen : em có leo lên tháp chuông nhà thờ St. Vitus ko? hình ảnh về Praha của em nhìn là thấy thời tiết ảm đạm quá hen.

duhi
16-04-2015, 09:16
Đọc bài của em mà làm anh nôn nao quá............

Deen
16-04-2015, 10:51
@hamacon: Em đi tới đâu là thời tiết ảm đạm tới đó chị ơi , ít nơi được chỗ nắng lắm =))

p/s: Nghỉ ngơi khỏe rồi chiều nay em lại viết bài phục vụ ace cô bác (beer)

Deen
17-04-2015, 12:17
Phần VI: Ba Lan - Porajów, Trải nghiệm kì lạ ở nơi kì cục
Nhiều lần đi tàu trong nước Đức em có đi ngang qua đất Ba Lan rồi ( vì Herrnhut chỗ em ở nằm gần biên giới ) nhưng mà nhìn từ trên tàu thì mấy vùng gần biên giới của cả Đức và Ba Lan chả có gì đặc sắc lắm nên em cũng chả bao giờ buồn chụp lại ảnh. Ở trong tổ chức thì lâu lâu các bạn lại lái xe qua Ba Lan mua đồ, đổ xăng hay ăn uống vì giá rẻ hơn nhiều so với Đức. Ví dụ ăn beef steak to đùng 5 Euros chẳng hạn .
Một ngày cuối tuần đẹp trời, em quyết định mò mẫm "vượt biên" sang đất Ba Lan xem có gì hay ho không và quả thật là...chẳng có gì hay ho ạ :go
Lý do đơn giản là em đi bộ vượt biên sang cái làng mà mấy đứa bạn Ba Lan cùng tổ chức nghe tên còn chả biết nó nằm đâu nữa cơ ạ =))
Nếu các bác search "Porajów" trên google map sẽ thấy em nó nằm lọt khe khiêm tốn giữa Đức và Séc như một phần thịt thừa của Ba Lan vậy ạ :D
Nhưng dẫu sao đi đâu cũng sẽ đem lại cho người ta những trải nghiệm khác nhau, ko nơi nào giống nơi nào và ko ai cảm nhận hoàn toàn giống ai. Từ Herrnhut phần lớn các bạn em đều đi (tàu/xe) tới Görlitz rồi đi qua Ba Lan , có 1 cái town cũng ko lớn lắm nhưng cũng còn đầy đủ dịch vụ. Em thích mò mẫm nên cuối cùng steak còn chả có mà ăn ạ :D

Thông tin sơ bộ Porajow:
-Trước năm 45 vẫn là đất Đức.
-Không có tàu hay buýt gì để tới đây (có đường tàu nối Đức-Séc nhưng tàu ko dừng ở đây)
-Lòng vòng thì em thấy town khá hoành tráng: 1 trường tiểu học, 1 công viên công cộng (có thú nhún cho trẻ em hẳn hoi (c) ) , 2 tiệm tạp hóa (1 nhỏ, 1 lớn hơn kiêm cây xăng và nằm ngay biên giới Đức) , 1 nhà thờ , 1 tiệm hớt tóc, sửa xe , một cơ số nhà của dân địa phương , còn bưu điện thì hiện tại... em chưa thấy =)) )
-Town lớn gần nhất là Zittau (Đức): đầy đủ mọi thứ, có cả nhà hàng Việt Nam em vào ăn một lần.
Nhóm em có đi Zittau vài lần, có 1 lần được ghé thăm trại tị nạn của dân nhập cư , nhiệm vụ là trò chuyện, kết bạn và động viên họ. Quán cafe 1 Euro bên trong trại, có mấy anh da đen, mấy anh Pakistan và mấy đứa nhỏ Serbia...
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1330_zpsnoqeknpm.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1330_zpsnoqeknpm.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1329_zpstkhsakwx.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1329_zpstkhsakwx.jpg.html)

Deen
17-04-2015, 16:53
Ăn sáng xong thì em bắt xe buýt từ Hernhut đi tới trạm cuối cùng của Zittau cũng là nơi gần BL nhất , đi hết 25 phút.
2 cái trạm chờ màu hồng ở 2 bên đường:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1277_zpsrzfuzdpu.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1277_zpsrzfuzdpu.jpg.html)
đúng phong cách ĐỨc, cuối tuần tuyệt đối nghỉ ngơi, ai làm gì mà gây ồn họ báo công an , loe ngoe vài mạng người trên đường : ))

Cây cầu và con đường em đang đứng em nghĩ chính là đường ô tô nối với bên đó, có điều phải đi vòng tay trái xa hơn. Em đi bộ , dùng cái sim của cô họ dưới Bayern cho, có 3G, cứ cuối tháng cô lại nạp tiền mấy chục đồng cho xài. Google map dẫn đường em đi thẳng vào cái đường bộ nhỏ song song 2 hàng cây đối diện này đây:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1278_zpsg34q2xg9.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1278_zpsg34q2xg9.jpg.html)

Đi vào trong được vài căn nhà thì bắt đầu...hết nhà, xa khu dân cư thêm 1 đoạn thì chỉ thấy 2-3 công ty sản xuất hóa chất hay phân bón gì đấy mà đi ngang qua em phải nín thở một đoạn . Dẫn đường có khúc cua em cua lộn vào địa phận một công ty nào đó, xong thấy cái camera và biển cảnh báo cấm vào nên lại vội vàng lượn ra ngoài cua đoạn khác :go

Đi một hồi thì thấy một cây cầu nhỏ bắc ngang qua dòng sông để đi thẳng tới Porajow nhưng họ lại đặt những khối bê tông cao tới đùi ở cả 2 đầu cầu để chặn lại. Em thầm nghĩ chẳng lẽ lại đóng phim Bride to Terabithia lần nữa sao, một lần đã tìm dc đường lên cây cầu cao ở Herrnhut, bây giờ đã mò tới gần đất hứa rồi chẳng lẽ bỏ cuộc. Thế là em tính leo qua mấy cục bê tông đó đi luôn :D. Đứng suy ngẫm thêm một hồi thì cảnh vượt biên từ Mễ qua Mỹ hiện ra, em thấy mình giống thằng đang vượt biên, nghĩ là thôi lỡ đang leo dở súng ở đâu bắn đoàng một cái thì bỏ bú luôn :go .

Đang ko biết phải làm sao thì phía xa bên tay trái em có 1 cây cầu song song y chang nhưng em nghĩ chắc cũng bị chặn thôi, nhìn sang phía xa tay phải thì cũng có 1 cây song song như vậy nhưng có một vài công nhân vừa đi ra từ chỗ mấy công ty quanh đây và đang đi bộ về hướng ấy, em đành mò mẫm chạy theo hướng đấy (c)
Những mái nhà đã thấp thoáng phía bên kia, nhưng thay vì đi thẳng sang, bây giờ em lại đang đi theo hướng tay phải của hình này để đi vòng tay trái xuống chiếc cầu rồi mới đi
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1279_zpsncnsk4hq.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1279_zpsncnsk4hq.jpg.html)

cuối cùng đi tới cuối đường thì có một ít bụi cây chắn lại, có người đã bẻ cong vài bụi cây từ trước nên em chỉ việc lom khom đi ra. Ồ, cuối cùng cũng tới cây cầu nối Zittau và Porajow, kia là tiệm tạp hóa lớn của Porajow ,cả xe và người đều đi qua được, ko bị chặn nữa, thật là hạnh phúc dù bây giờ ngồi nhìn lại bản đồ thấy mình đi mua đường quá nhiều =))

https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Untitled_zpsqp4w9zg0.png (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Untitled_zpsqp4w9zg0.png.html)
(màu tím: đường xe ô tô đi, và đáng lẽ cả em nữa .
màu đỏ: đường "thần tiên" mà google map dẫn độ em đi.
đường xanh: đường em phải đi thực sự , ngang qua cả nhà máy phân bón bốc mùi :D )

Schweini
17-04-2015, 21:26
Chú em có chuyến vượt biên li kì mạo hiểm thế. Anh đang mò mẫm theo chú trên google đây. Thực ra thằng google nó chỉ đường màu đỏ là đúng đấy. Con đường này vốn giành cho người đi bộ và xe đạp. Sau trận lụt năm 2010 cây cầu bị hỏng, đến giờ vẫn chưa sửa chữa gì nên nó chặn lại
Còn con đường màu tim, năm 2007 khi BL gia nhập khối tự do đi lại Schengen, bà Merkel cũng đi bộ giống Deen qua cái cầu này sang BL đấy. Đúng là 2 tư tưởng lớn gặp nhau(beer)

Deen
17-04-2015, 21:44
Khi vào được đất khách rồi thì em hào hứng chạy vào tiệm tạp hóa to mua cái bánh gì nó phủ nhiều đường lên ấy, ăn tạm, lát kiếm nhà hàng ăn steak cho phê sau. Số nhọ vào mua cái bánh mà em cũng làm rớt cái tai nghe điện thoại, lúc đi dc một đoạn thấy có 1 chú í ới gọi lại từ phía sau, thấy tay giơ giơ cái gì em tưởng chìa khóa , em hét to lại là "Cảm ơn, tao ko rớt chìa khóa" . thế là một thời gian sau lại tốn thêm ít $ mua tai nghe :go

Cuối cùng em cũng tới được "miền đất hứa" =))
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1284_zpsdpz8i0ac.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1284_zpsdpz8i0ac.jpg.html)

Cảm nhận đầu tiên của em về cảnh: ko có gì đặc sắc
Cảm nhận đầu tiên của em về người: quá ngạc nhiên và bị sốc nhẹ, cũng là lý do duy nhất khiến em muốn quay lại (c)

Tại sao cách nhau chỉ có 1 đoạn mà Đức thì dân bình thường, chả quan tâm lắm về người nước ngoài thì vào tới đây, em cảm thấy như fan của Sơn Tùng MTP đang ở khắp nơi. Nghĩ cũng hợp lý khi mà có mấy ma nào mò tới nơi này, đặc biệt là 1 thằng da vàng mũi tẹt mặc áo măng tô dài , đeo ba lô và đội nón cao bồi đi loanh quanh :D
Tua lại khúc ở tiệm tạp hóa to có 4 thanh niên nam nữ trên 1 ô tô vừa đổ xăng xong thì lấy tay ra hiệu "Whassup !" với em. vốn bản tính gangsta có sẵn trong người em cũng ra dấu Westside lại cho các cháu biết dân chơi (c)

Sau khi đi qua khỏi bảng tên vùng , có một số thanh niên thôn khác chạy xe như dân chơi từ sau ngang vụt qua em. Một chú mũi lõ ló đầu ra cửa sổ xe nhìn ngược về phía em, tay giơ thẻ ID hét to "Policja" như kiểu cảnh sát dọa dân nhập cư lậu vậy. Mới đầu hơi bất ngờ chả hiểu chuyện gì, hiểu xong em chỉ biết cười vì mới đi 1 đoạn đã lắm người làm trò với mình :D

Qua tới đất này rồi thì sim 3G Đức hết hoạt động rồi, nhưng ko sao, chỗ này bé chả ai lạc đường được, em vừa đi vừa nhớ đường về vẫn ổn.
Nhà thờ duy nhất (chưa rõ tên) ở Porajow:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1281_zps00lbirwy.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1281_zps00lbirwy.jpg.html)
Em đang chụp ảnh thì có một đôi tầm tuổi cô chú đi ngang, ko rành tiếng Anh nhưng cũng bô lô " photo . Ok (c)" .

Deen
17-04-2015, 21:50
@Schweini: Cảm ơn bác vì thông tin hữu ích. Không ngờ tư tưởng của ruồi lại trùng tư tưởng bươm bướm ạ :))

Deen
17-04-2015, 22:25
Đi được 1 lúc, bao gồm cả đi theo người địa phương thì em cũng chỉ tìm thấy thêm 1 tiệm tạp hóa nhỏ. Em vào ngắm chả thấy có gì đáng mua nên lại đi ra. Nếu các bác search couchsurfing làng này thì kết quả cho ra toàn người ở Zittau gần đó thôi ạ. Sau 1 lúc em nhận ra là ở đây ko có nhà nghỉ/ks hay nhà hàng nào cả. Thế là vỡ mộng ăn bít tết siêu rẻ ạ :((

"Gạt đi nước mắt thôi ta biệt ly
Tình yêu non nước trong tim còn ghi
Quyết ra đi không nản lòng..." bỗng dưng em thấy nhớ phim Những Nẻo Đường Phù Sa ngày bé hay coi quá ạ :D

Đây là cái trường tiểu học duy nhất đây ạ. Hôm đấy chả biết trường làm lễ khai giảng hay gì (lúc này đầu tháng 9) mà có nhiều phụ huynh tới (nhiều so với ở đây thôi ạ) , có cả 1 vài phóng viên nhà báo tác nghiệp trông rất hoành tá tràng . (c)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1283_zpsm7rwjrik.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1283_zpsm7rwjrik.jpg.html)

Đi vòng quanh mãi cũng đói, em vào 1 siêu thị mini (gần nhà thờ) để mua đồ ăn. Thật ra có cái rẻ hơn cũng có cái mắc hơn Đức chứ chả phải cái gì ở đây cũng rẻ hơn. Làm ổ bánh mì thịt xong sẵn em mua ít đồ mang vể để tủ lạnh ăn dần: nước trái cây, bánh mì, thịt cắt lát, và đặc biệt là cá vì em thích hải sản (dù là phi lê đông lạnh nhưng cũng còn đỡ hơn Herrnhut, vào penny kiếm dc 1-2 loại cá là hết, chả có gì đặc sắc) , làm thêm vài hộp cá ngừ nữa cũng ko tệ (beer). Được cái đẹp trai lai Mỹ nên vào shop các em gái cứ nhìn nhìn làm em cũng ngại lắm ạ. Người lớn tuổi còn nhường lối cho tính tiền trước :">

Xách đồ lỉnh kỉnh mò lại con đường màu xanh lá để ra về sớm. Đang thong dong thì từ 1 cửa sổ của 1 căn nhà bên tay phải có 1 bé tóc vàng đang cố vẫy tay gây sự chú ý của em trong vô vọng. May sao ẻm có 1 chú chó cũng thò đầu ra cửa sổ sủa "M-T-P" làm em giật mình phát giác ra mình có thêm fan nữ . 1 tay chỉnh lại chiếc nón cao bồi, 1 tay vẫy vẫy lại bé ấy và cười , bé nhảy như điên vì mừng, sau em thấy bé còn cố gọi thêm người nào trong nhà ra cửa sổ với mình . Nhưng thôi, em rất tốt nhưng anh...rất tiếc. Anh phải về chở má đi bơi, à nhầm, nói chuyện hỏi thăm má rồi. Hẹn em và Porajow vào 1 lần khác, Romeo MTP sẽ ghé lại bên cửa sổ của Blonde Juliet nhé (BB)

-Hết chương :D -

HaHoi
19-04-2015, 01:09
Thằng cháu Deen viết bá đạo gớm ! Lúc con cún thò đầu ra sủa MTP, chú lại tưởng con cún bố láo văng bậy gì đó ! :D Hóa ra tên thằng cháu !
Hi hi, cho chú sorry nếu quá đà nha !

hamacon
19-04-2015, 12:30
hohoho đọc đoạn này không nín được cười Sơn Tùng ạ, bữa nào có họp fan thì cho chị hay chị đi xin chữ ký nghe hơm :D

Deen
20-04-2015, 23:01
Mấy hôm ni em tiếp khách Couch surfing mong các bác thông cảm. Trưa mai (21/4) rảnh chút em hi vọng sẽ có động lực gì đó để viết tiếp ạ (kiss)

hamacon
21-04-2015, 08:43
Cứ từ từ chia sẻ chứ có gì vội đâu em :)

Hóa ra em có đón CS à. Nhà chị ở gần sân bay & cũng có 1 phòng trống cho nên thỉnh thoảng chị cũng mời 1 số bạn tá túc vài ngày hihi dzui hen em.

chungviet992
21-04-2015, 19:09
bạn tây duyên thế :)

Deen
26-04-2015, 12:43
Phần VII: TBN - Sao ko phải là Malaga ?

Không biết cá mập biển VN sao ko ăn thịt cá khác lại đi ăn cáp quang suốt ngày làm em bây giờ nhắn tin FB với bạn cũng lúc được lúc không. Nản lắm nhưng em cũng cố viết bài hôm nay chứ để lâu pic trôi ra biển cá mập ăn mất :D

Tình hình là nhóm em quyết định đi Ma rốc bằng phà, thế là được dịp ghé TBN 1 tuần chơi trước khi đi. Ban đầu nghe thấy tin cả đám sẽ bay đến Malaga, em cũng chẳng vui vẻ gì, vì nói tới TBN em chỉ muốn đến Madrid hay Barcelona mà thôi. Nhưng thực sự thì Malaga rất đẹp và đáng để tham quan đấy ạ (c)

Tháng 12 thời tiết ở Đức bắt đầu lạnh, phải ngủ qua đêm ở sân bay Berlin để sáng bay sớm quả là chẳng dễ chịu chút nào. Ấy vậy mà khi chuẩn bị hạ cánh xuống Malaga, núi non 1 bên, biển Alboran 1 bên và trời xanh nhiều nắng gió ấm áp quả là điều mà chúng em mong ước. Chúng em ở villa ở khu đồi Torremolinos không xa sân bay, đường về nhiều cây dừa cây cọ làm em đang có cảm giác đang ở Vũng Tàu của VN vậy :L.

Villa này có tầng hầm nhiều phòng ngủ, tầng trệt có văn phòng làm việc hướng ra biển và sân thượng lộng gió để ngắm cảnh. Phia trước này là nơi ngồi ăn uống, thư giãn, tắm nắng.
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1336_zpsrco9tjpo.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1336_zpsrco9tjpo.jpg.html)

Có thể ngắm núi từ cổng villa, bên hông villa có thể ngắm xe chạy trên đường cao tốc, biển và máy bay cất cánh/hạ cánh xuống Malaga rất thú vị .
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1334_zpsj4neuc6e.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1334_zpsj4neuc6e.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1335_zpsm6gled9e.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1335_zpsm6gled9e.jpg.html)

Team đi Fes- Ma rốc, có 1 thằng nhỏ tuổi nhất lại phải trông nom 4 chị. Tranh thủ làm 1 nháy trong villa đã :D
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1566_zpsrcgyx5vx.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1566_zpsrcgyx5vx.jpg.html)

Deen
26-04-2015, 14:13
1 góc trung tâm Torremolinos buổi tối, khá yên tĩnh vắng vẻ so với trung tâm Malaga, kế tiệm đồ Mễ này là tiệm xxx toy đấy ạ (c)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1580_zpsmulh7lct.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1580_zpsmulh7lct.jpg.html)

Từ Torrlemolinos có thể đi tàu tới trung tâm Malaga. Đi dọc đường chính Paseo Del Parque băng qua công viên trung tâm rất rộng và đẹp
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1350_zps9u00zmmd.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1350_zps9u00zmmd.jpg.html)

Đường phố có chút cổ kính pha lẫn hại điện, à nhầm, hiện đại ạ :D
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1349_zpszefsrv3c.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1349_zpszefsrv3c.jpg.html)

Đường lên lâu đài Gibrafaro:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/DSC00814_zps4gjik4i8.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/DSC00814_zps4gjik4i8.jpg.html)

Lúc ở quanh khu vực lâu đài em nghe nhiều tiếng nổ như kiểu pháo diêm ở quê ngày trước hay chơi, lâu lâu lại giật mình không biết tiếng nổ từ đâu ra, đến giờ em vẫn chưa hiểu là người ta chơi pháo hay làm gì lúc đó trong thành phố nữa :shrug:

Deen
26-04-2015, 14:39
Phía sau lâu đài là khu quảng trường rộng với nhiều hàng quán:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/DSC00815_zpslj2nj5cf.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/DSC00815_zpslj2nj5cf.jpg.html)

Làm 1 pô với bác đẹp trai ở quảng trường chính:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1353_zpsphniubth.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1353_zpsphniubth.jpg.html)

Vì không chuẩn bị trước nên chúng em chủ yếu phải tự mò mẫm tìm nơi có view đẹp để tham quan
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/DSC00822_zpszkenilij.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/DSC00822_zpszkenilij.jpg.html)

Tòa nhà màu trắng là Banco de Espana, viên ngọc thực chất là ngân hàng này có mặt trước được làm bằng cẩm thạch quý hiếm (c)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/DSC00812_zpsvh2tbvdr.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/DSC00812_zpsvh2tbvdr.jpg.html)

Deen
26-04-2015, 14:50
Hoàng hôn Malaga từ xa...
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/DSC00820_zpsstenclm3.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/DSC00820_zpsstenclm3.jpg.html)

...đến gần:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/DSC00823_zpsgcc4hwbg.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/DSC00823_zpsgcc4hwbg.jpg.html)

Cảng Malaga từ xa:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/DSC00830_zps3pg3g5pc.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/DSC00830_zps3pg3g5pc.jpg.html)

Đường phố Malaga về đêm khi lên đèn, đông vui nhộn nhịp và đẹp ko kém nơi nào, đặc biệt thỉnh thoảng vẫn có tiếng pháo diêm hay cái gì đó nổ khá to mà em và các bạn cũng ko rõ là cái gì nữa. Cũng may đợt đó IS chưa được hình thành ạ (beer)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/DSC00836_zpsbv2f5xhd.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/DSC00836_zpsbv2f5xhd.jpg.html)

https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/DSC00837_zpsilhdhh3c.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/DSC00837_zpsilhdhh3c.jpg.html)

Deen
06-05-2015, 12:46
Dạo này em bỏ bê topic vì nhiều lý do, hôm nay nhân dịp có chút động lực để chuẩn bị nghèo hơn nên em viết tiếp mong mọi người thỉnh thoảng vào đọc cho pic em khỏi trôi ra biển cá mập ăn cáp quang nó xơi mất ạ. (beer)

https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/11026132_739889912787285_6910158714958363308_n_zps jf6qooz9.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/11026132_739889912787285_6910158714958363308_n_zps jf6qooz9.jpg.html)

Deen
06-05-2015, 13:59
Phần VIII: Andorra - Ấn tượng lớn nhất

Trong thời gian ở Ma rốc tình cờ ngồi nghịch Google map và em phát hiện ra Andorra. Sẵn cái tính của em: khoái nước mini, ít người đến, ít người biết ; em ngồi mò thông tin về quốc gia này 1-2 hôm và quyết định sẽ "chèn" em nó vào lịch trình trước khi tới Pháp.

Đât nước này có địa hình đồi núi, nằm trên ngọn Pyrenees , bị TBN và Pháp cho "lọt khe" :D . Không có nhiều lựa chọn về cách thức để đến đây nhưng đã đến thì đảm bảo các bác sẽ ko cảm thấy hối tiếc. Những ngọn núi phủ đầy tuyết, dịch vụ nghỉ dưỡng , trượt tuyết (chủ yếu phục vụ các gia đình từ TBN và Pháp lái xe sang chơi) rất phổ biến và cũng là mũi nhọn của kinh tế nơi này. Về lý thuyết thì dân ở đây nói tiếng Catalan (của Barcelona) nhưng thật ra thì phần gần Pháp thì tiếng Pháp được nói rộng rãi, tiếng BĐN cũng có phần và tiếng Anh phục vụ du lịch cũng phát triển ko kém (c)

Lên đường: Em quyết định bay từ Berlin đi Barcelona. Sân bay Qatar có gấu bông khổng lồ thì sân bay Barca có ngựa sắt khổng lồ, đang đẩy xe đồ nên em chụp run tay:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Andorra%201_zpsdeyynsvb.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Andorra%201_zpsdeyynsvb.jpg.html)

Để đến Andorra, ko có máy bay hay tàu, tất nhiên em phải chọn buýt (và số hãng cũng ko nhiều) . Em chọn buýt Novatel vì hãng này phổ biến nhất trong mấy hãng đi Andorra. Ngoài Terminal 3 có xe tuyến thẳng Barca airport -> Andorra La Vella (thủ đô). Cách 2-3 tiếng là có 1 chuyến. Đi tầm 3 tiếng là tới nơi.
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Andorra%202_zps4sffgkmi.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Andorra%202_zps4sffgkmi.jpg.html)

Em đến nơi là 11h đêm, mới đầu cứ nghĩ là ngủ tạm trạm trong trạm buýt mà ai ngờ đâu nó đóng cửa, trời thì lạnh, xung quanh thì vắng nên kế hoạch em bị phá sản. Đây là trạm buýt trung tâm Andorra, em chụp vào sáng hôm về chứ ko phải đêm hôm tới:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Andorra%203_zpsi6xes8e4.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Andorra%203_zpsi6xes8e4.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Andorra%202_zps4sffgkmi.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Andorra%202_zps4sffgkmi.jpg.html)

Vội vàng hỏi thăm xung quanh có chỗ nào rẻ để vào nghỉ tạm, em thấy người ta toàn chỉ tay đi đâu đâu không thế là băn khoăn một hồi em cũng quyết định leo lên taxi. Bảo bác tài biết chỗ nào ngon bổ rẻ gần đây thì đưa em đi. Cũng may ở đây không có nạn cò quéo như ở ta nên taxi dù cực đắt (đi có 5 phút = 4.75€) nhưng em vẫn thấy hài lòng cách phục vụ. Taxi dừng ở một đoạn đường có 2 ks nằm ở 2 bên hẻm. Em vào hẻm bên phải thì bị hét 50€/đêm phòng đơn, bao ăn sáng. Vội vàng chạy qua hẻm bên trái thì phòng tương tự chỉ 30€. Em vào luôn chứ đêm khuya mò mẫm đi đâu tìm cho ra giường tầng cho rẻ bây giờ :shrug: .

Khách sạn Festa Brava nơi em ở, sang trọng sạch sẽ lịch sự, phù hợp với củ giá (c)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Andorra%204_zps3sd7cxua.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Andorra%204_zps3sd7cxua.jpg.html)

Deen
06-05-2015, 16:03
Sáng ra sau khi ăn sáng ở ks xong, em tranh thủ có internet chụp ảnh google map trên điện thoại rồi bắt đầu tham quan.
Em gọi Andorra là ấn tượng lớn nhất vì với em, phong cảnh (núi tuyết bao quanh), kiến trúc nhà cửa ở đây (chủ yếu tường làm bằng đá), tạo cho em cảm thấy sự khác biệt rõ nét so với nhiều nơi châu Âu khác mà em đi.

Vì du lịch là trọng tâm kinh tế của quốc gia giàu có này nên nhà hàng-ks-dịch vụ các loại có mặt khắp nơi. Những con hẻm nhỏ tuyệt đối sạch sẽ, thanh bình, và kiến trúc tường đá thì căn nhà nào nhìn em cũng mê :L
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Andorra%205_zps1eef0rvk.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Andorra%205_zps1eef0rvk.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Andorra%206_zpsbzms1pvn.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Andorra%206_zpsbzms1pvn.jpg.html)

Tòa thị chính thành phố:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Andorra%207_zpsbqvvy4fx.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Andorra%207_zpsbqvvy4fx.jpg.html)

Church of St.Stephen, nhà thờ có từ thế kỉ thứ 11 này rất đáng để dừng lại ngắm nghía (NT)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Andorra%208_zpsrs82qpdu.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Andorra%208_zpsrs82qpdu.jpg.html)

Deen
06-05-2015, 16:40
Town square: Giống như một công viên công cộng dành cho mọi người. Một buổi sáng mùa đông, ghế nằm sẵn đấy nhưng không có người ngồi, hoàn hảo để em " Mình ta với ta. Gần gũi với thiên nhiên, hồn nhiên như cây cỏ." (K)

Sân bóng rổ gì quá trời rổ luôn, ném chừng nào phê thì về :D
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Andorra%209_zpsh4vq91ip.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Andorra%209_zpsh4vq91ip.jpg.html)

Ngồi ngắm bình minh trên núi nếu vẫn ko đã thì các bác ghé vào sắm con Infinity leo núi tạm cũng được (c)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Andorra%2010_zpsueumbryw.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Andorra%2010_zpsueumbryw.jpg.html)

Người buồn cảnh có vui đâu bao giờ ;)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Andorra%2011_zpsz9qqdweb.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Andorra%2011_zpsz9qqdweb.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Andorra%2013_zpsuvlcb3et.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Andorra%2013_zpsuvlcb3et.jpg.html)

Deen
06-05-2015, 16:50
Tiếp tục mò mẫm vào các ngóc ngách của phố phường:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Andorra%2012_zpsqsqdeaww.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Andorra%2012_zpsqsqdeaww.jpg.html)

Ngắm cảnh từ trên cao cũng là một cái thú. Duy có điều em ko hiểu là ý nghĩa của mấy cái tượng người ngồi co chân khắp nơi này:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Andorra%2014_zpsf2hxjanv.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Andorra%2014_zpsf2hxjanv.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Andorra%2015_zps9eaz2bgu.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Andorra%2015_zps9eaz2bgu.jpg.html)

Chả rõ chỗ này mần chi mà có tận 3 cờ phía trước, chắc "không phải dạng vừa đâu" :LL
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Andorra%2016_zps02nwyty4.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Andorra%2016_zps02nwyty4.jpg.html)

Bức tượng hổng hình khuôn người, em cũng không biết tượng trưng cho nghệ thuật hay là mang ý nghĩa nhân văn gì nữa :)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Andorra%2017_zpselpstycy.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Andorra%2017_zpselpstycy.jpg.html)

herrlee
08-05-2015, 15:40
Viết tiếp nưa nhé bạn!

Deen
10-05-2015, 09:43
House of the valley- tòa nhà quốc hội, bao quanh bởi một khu vườn
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Andorra%2018_zpsvahlhdxd.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Andorra%2018_zpsvahlhdxd.jpg.html)

Không thấy người đi qua để nhờ chụp hộ nên em cũng làm 1 tấm selfie trước tòa thị chính, hehe : D
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Andorra%2019_zpske8r1prm.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Andorra%2019_zpske8r1prm.jpg.html)

Bắt đầu hành trình mới bằng việc ra lại trạm buýt để đi buýt Novatel sang Toulouse-Pháp. Đường đi ngang qua rặng núi Pyrenees quanh co rất đẹp. Xe gia đình biển số Pháp đi ngược chiều để vào Andorra khá nhiều.
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Andorra%2024_zps3zraeoms.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Andorra%2024_zps3zraeoms.jpg.html)

Cáp treo đưa dân trượt tuyết lên núi:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Andorra%2020_zpsny22rhei.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Andorra%2020_zpsny22rhei.jpg.html)

Khu trượt tuyết (c)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Andorra%2022_zpsnqi9n9os.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Andorra%2022_zpsnqi9n9os.jpg.html)

Dịch vụ khách sạn , quán ăn các kiểu mọc ra, phía xa còn có cả McDonald Pyrenees (beer)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Andorra%2023_zpseufsng47.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Andorra%2023_zpseufsng47.jpg.html)

Dần ra khỏi địa phận Andorra, mọi thứ trông có vẻ yên ắng hơn nhưng những ngôi nhà thì ko thể mất đi vẻ đẹp của nó (BB)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Andorra%2021_zpsu3iomsaq.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Andorra%2021_zpsu3iomsaq.jpg.html)

thichcovua
11-05-2015, 15:07
@ Deen: bác ăn ở nàm sao mà bác đi tới đâu trời buồn tới đấy thế hở =))

Deen
11-05-2015, 20:57
Mình đi mùa đông cả người lẫn thời tiết đều ảm đạm (kiss)

bemap86
13-05-2015, 14:59
Lót tổ ong ngồi hóng bài viết của em, đừng để dang dở nhóe. Chị đọc lấy tinh thần sau này biết đâu có dịp mở tóp bíc Nghỉ việc xuất khẩu sang trời âu 1 tháng (beer)

Deen
15-05-2015, 15:14
Phần IX: Pháp - Những cô gái xinh đẹp
Thay vì nghĩ đến tháp Eiffel Paris, mục đích chính của em khi đi đến Pháp là để thăm chị bạn mà 1 năm trước tình cờ gặp và cuốc bộ khám phá Kuala Lumpur cùng em và để được nghe tiếng Pháp, thứ ngôn ngữ tình yêu mà em rất thích nhưng chưa có dịp học (c)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_0750_zps9ravs0n6.png (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_0750_zps9ravs0n6.png.html)

Novatel bus đưa em từ trạm buýt trung tâm Andorra tới thẳng ga tàu ở Toulouse-Pháp. Em đã mua vé online giá rẻ sớm cho chuyến đến Montpellier thăm bạn nhưng phút cuối mới biết chị ấy đang ở Anh cho dịp đặc biệt gì đó nên kế hoạch bị phá sản. Em đành mò mẫm lên couch surfing xin ở nhờ ở Montpellier và Aix-en-provence nhưng chỉ có host ở Aix là hồi âm nhanh nhất nên sau khi tới ga Montpellier, em tiến hành mua luôn vé đi Aix, chẳng buồn tham quan Mont.

Đang mày mò mua vé ở máy tự động ở ga Mont thì em bị vướng ngôn ngữ nên mới quay sang nhờ bé kế bên xem ẻm có giúp đổi sang tiếng Anh hộ em được không. Tuy máy không đổi được nhưng em này rất nhiệt tình, đưa em đi tìm phòng vé có nhân viên nói được tiếng Anh để em dễ mua, xong dắt em đi ra quán McDonald gần ga có wifi để em online xem lại địa chỉ host couchsurfing của mình. Cuối cùng em dắt em ra tận thang xuống của đường ray tàu em mới chịu chào tạm biệt kiểu Pháp (kiss) . Thấy nhiệt tình em tặng cho ẻm thanh Milka sẵn mang theo từ Đức và giữ liên lạc luôn tới giờ. Hi vọng sắp tới quay lại châu Âu em sẽ có dịp mời bé này ly cafe (beer).

Aix-en provence:
Thành phố này nhỏ, em ban đầu ko biết gì nơi này nhưng do chị bạn ở Mont đi vắng và giới thiệu em tới đây , sẵn có người chịu host nên em lặn lội mò tới. Khi em tới thì đã tối trễ, lại cộng thêm một vấn đề ko ngờ tới là khi ở Mont do bận tám với bé kute nên em đã ko chuẩn bị sẵn kế hoạch đi bộ bằng map. Bây giờ tới nơi ko có internet cho phone nữa, thành phố nhỏ tuy đẹp nhưng ko đông đúc nên đợi hoài em cũng chả thấy cái taxi nào đi ngang ga. Có 1 cái thì bác tài ra dấu cái gì đó ko tấp vào đón ?? Em nản nản đi bộ loanh quanh xem có chỗ nào khá hơn để bắt xe ko mà cũng rứa nên sau một hồi đành quay lại ga. May sao lần này sau 5 phút em đã bắt được 1 anh taxi :D

Taxi ở Âu nhiều nước khá giống nhau, dùng xe Mẹc E class hẳn hoi, em nhà quê ngồi lâu lâu được xe sang sướng mông ko muốn xuống, xuống rồi nhìn giá thì lại ko muốn trả tiền (fun)

Deen
15-05-2015, 15:34
Về tới địa chỉ cần tìm, may mắn là 3 nữ sinh (+xinh) Pháp vẫn đang đợi em để đón tiếp. May quá tối này em ko phải ngủ ngoài đường (NT).

Các bé sinh viên này đều đang học ở ĐH Aix, thuê ngay đây tuy nhỏ nhưng đi bộ đến trường rất tiện.
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1777_zps1kcyhd5t.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1777_zps1kcyhd5t.jpg.html)

Sáng hôm sau là chủ nhật, các bé mới bàn nhau đi chợ tối mở party , sẵn tiện em đi theo để các bé dẫn đi tham quan luôn (c)
Vì Aix nhỏ nên đi bộ tham quan cũng không tốn quá nhiều thời gian, đúng ý em thích, các tiny countries và tiny cities (beer) .
Tòa thị chính thành phố có từ thế kỉ thứ 17 với tài năng chụp ảnh hộ của 1 người đi đường , chụp còn tệ hơn em nữa, ko lấy được cả mấy lá cờ trên đầu :T
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1773_zpse6xvpcq8.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1773_zpse6xvpcq8.jpg.html)

Sau đó các bé dẫn em tới trường ĐH Aix nơi các bé học, à mà hôm nay dẫn em đi chỉ còn 2 bé, 1 bé sáng sớm đã mò đi trượt tuyết với bạn trai rồi. Theo lời kể của 2 bé này thì khi sống ở Aix đời sinh viên thì các bạn ấy chả dùng phương tiện gì, toàn đi bộ vì Aix khá bé.
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1774_zpsael881if.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1774_zpsael881if.jpg.html)

Ngay đối diện trường của các em là Aix cathedral, nhà thờ kiến trúc đẹp của tp. Ngay bên ngoài là nhiều nhóm tour từ cả âu và á đang tham quan.
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1775_zps8sxkmfav.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1775_zps8sxkmfav.jpg.html)

Deen
15-05-2015, 16:04
Cours Mirabeau, đại lộ đông đúc nhất của thành phố với chuỗi nhà hàng, khách sạn, cửa hàng đồ xa xỉ. Rất hoàn hảo cho mọi người tới tham quan, thư giãn, đặc biệt nhất sẽ là vào buổi tối khi lên đèn.
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1782_zpssolyiu5z.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1782_zpssolyiu5z.jpg.html)

Quảng trường Richelme, nơi có một nét duyên của tp với một chợ trời bán các mặt hàng địa phương, đặc biệt là nông sản. Trong lúc đợi các bé mua đồ thì em của kịp mua nửa con gà quay để trưa có cái mà chén (beer)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1776_zps1rxrnhvg.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1776_zps1rxrnhvg.jpg.html)

Sau đó do còn cần một số thứ khác cho bữa tiệc buổi tối, em cũng mò theo các bé tới một tiệm bánh và một siêu thị nữa. Theo bé kute ở Mont, khi đến Aix mọi người nên thử những đặc sản của vùng như bánh Calisson có hình cánh hoa, được làm từ hạnh nhận với rất nhiều hương vị . Tiếc thay khi đến đây em đã quên ăn thử :((
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/1024px-Calisson_zpsplvenylw.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/1024px-Calisson_zpsplvenylw.jpg.html)
(ảnh wiki)

Trước khi tới đây thì em nghĩ Đức kinh tế mạnh hơn nên chắc chi tiêu ở Pháp sẽ rẻ hơn. Ở một số vùng khác thì có thể là như thế , theo lời 2 bé, Aix là nơi tập trung người giàu tới sống nên chi phí sinh hoạt đắt như Paris. Kể ra cũng đúng, em vào siêu thị mua 1 số thứ nhưng nhìn chung đều mắc hơn Đức 1 tí. Thế nên nếu ai có ý định ghé thăm thành phố xinh đẹp này, đừng quên chuẩn bị túi tiền rủng rỉnh một tí nhé, và nếu được thì nên ở với CS để tiết kiệm, chứ em check giá phòng trên booking.com thì có vẻ ko có giá nào mềm cả đâu ạ (NT)

Deen
15-05-2015, 16:22
Buổi chiều em tự mò đi bộ ra ga để mua vé tàu cho ngày hôm sau. Giờ ngẫm lại cách đi cũng khá dễ nhớ nên em lại thấy tiếc tiền taxi hôm trước.
Buổi tối các bạn cùng lớp của 2 nữ sinh bắt đầu kéo tới làm chật cả căn phòng nhỏ. Nhạc nhẽo, ăn uống, hút thuốc lá do mình tự cuốn, uống rượu táo do mình tự nấu, chém gió đủ cả. Cũng may là chỗ nhỏ và các bạn ấy ko YOLO hết ga nếu ko chắc em cũng ra đường để mấy bạn có chỗ XYZ với nhau quá (NT).
Em vốn sẵn con ngoan trò giỏi, cháu ngoan bác Hồ 12 năm liền trước đây nên khi các bạn mời em lấy lý do mai phải đi sớm nên từ chối khéo. :D
Một buổi sáng tươi mát, thân còi em lại vác 1 balo lớn và 1 balo nhỏ cuốc bộ ra ga vì đã thuộc đường. Tổng thời gian đi (có dừng chân ở ghế đá 1 chút) là khoảng hơn 15 phút. Nhà nghèo đi bụi tiết kiệm âu nó cũng có cái cực và cả cái thú. Đôi khi ta tìm thấy những con người dễ mến giúp đỡ ta trên đường đi (như bé kute) và có thêm những người bạn mới (như 3 nữ sinh xinh) . Ngắm nghía những con người đang tham gia cuộc đua này ở Aix, em có thêm chút động lực để hoàn thành chuyến đi và tự tin rằng tuy có sút kí vì ăn ngủ ko điều độ nhưng độ dai sức (do mang vác đi bộ nhiều) và độ đẹp trai (chẳng biết lỗi tại ai) sẽ được tăng lên sau chuyến đi (c) . Nào, Monaco thẳng tiến (beer)

https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1783_zpsyebgnreh.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1783_zpsyebgnreh.jpg.html)

https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1784_zpsa6qdei2p.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1784_zpsa6qdei2p.jpg.html)

NhatviD
15-05-2015, 22:05
.. và độ đẹp trai (chẳng biết lỗi tại ai) sẽ được tăng lên sau chuyến đi (c) . Nào, Monaco thẳng tiến (beer)

Lại thêm " đôi mắt người Sơn Tây" cũng lấp lánh hơn, không biết có phải nhờ mấy bạn host xinh đẹp?? :)

Deen
15-05-2015, 22:49
Chắc là thế chị ạ :D . Gần đi tiếp nên dạo ni em khá lười viết bài . Chắc em gom chuyến kế tiếp update vào bài này luôn cho nó xôm (beer)

hamacon
16-05-2015, 10:57
[QUOTE=Deen;1278864

Trước khi tới đây thì em nghĩ Đức kinh tế mạnh hơn nên chắc chi tiêu ở Pháp sẽ rẻ hơn. Ở một số vùng khác thì có thể là như thế , theo lời 2 bé, Aix là nơi tập trung người giàu tới sống nên chi phí sinh hoạt đắt như Paris. Kể ra cũng đúng, em vào siêu thị mua 1 số thứ nhưng nhìn chung đều mắc hơn Đức 1 tí. Thế nên nếu ai có ý định ghé thăm thành phố xinh đẹp này, đừng quên chuẩn bị túi tiền rủng rỉnh một tí nhé, và nếu được thì nên ở với CS để tiết kiệm, chứ em check giá phòng trên booking.com thì có vẻ ko có giá nào mềm cả đâu ạ (NT)[/QUOTE]

Chị cũng thấy là giá cả ở Đức là hợp lý nhất. Ở Pháp đắt hơn. Muốn mua đồ mang về VN thì dành tiền qua Đức mua là ổn nhất, từ đồ hàng hiệu cho tới bình dân đều hợp lý :D

Chuẩn bị chuyến đi tháng 6 đến đâu rồi ? Lên tạo topic chia sẻ từ giai đoạn chuẩn bị đi em. Đi mấy tháng ?

Deen
16-05-2015, 11:06
Haha giờ em đang đợi tình hình, tầm cuối tháng em thông báo kế hoạch chính thức cho các chuyến đi kế tiếp cho mọi người có thêm chút thông tin về sự chuẩn bị luôn ạ . Hi vọng em sẽ có dịp kéo dài topic này như bác Schweini chứ ko chỉ dừng ở 15 chương như dự định (c)

Schweini
16-05-2015, 16:42
chú em kể chuyện là rất hay rồi. chuyến tới chỉ cần đầu tư thêm con máy ảnh (du lịch, rẻ rẻ thôi cũng đc) là pơ phếch

Deen
19-05-2015, 16:43
Phần X: Monaco - Nơi đại gia tụ tập
Những ngày nay em đang khẩn trương tăng kg để sắp tới đi đề phòng hao hụt. Chuyến đi vừa rồi thì Monaco lấy của em cũng kha khá mồ hôi, chạy lên dốc xuống dốc như các tay đua F1 giải Monaco mở rộng có điều chạy nhiên liệu 2 cẳng + cái balo gần 7kg (mang lên máy bay) khiến cho áo em ướt đẫm dù thời tiết rất đẹp.

Tất nhiên trước đó em đã phải dừng chân ở Nice để gửi cái backpack lớn của mình trước rồi. Phía trước Gare de Nice ville có 1 quán đồ châu Á đầy đủ đồ Thái, Tàu, Việt...
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1796_zpsdrw47fhb.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1796_zpsdrw47fhb.jpg.html)

Thông tin từ trên mạng thì nói là ga Nice có chỗ gửi hành lý nhưng mà tới nơi thì ngã ngửa là ko có. Bác bảo vệ chỉ em ra quầy tourist info . Tại đây có chị (hay cô) kute nhiệt tình cho em cái map và chỉ ra 1 khách sạn gần ga mà có dịch vụ gửi đồ. Em mò tầm 4 phút là tới. 5 Oi rô /túi. Nhà nghèo tiết kiệm ko dám gửi 2 túi thế là phải thồ túi nhỏ 7kg (gồm laptop bên trong theo) các bác ạ :((

Lên đường: từ ga Nice đi ga Monaco chỉ mất 20' , tàu rất đông, nóng nực và theo em đánh giá thì tàu cũ và dơ nhất trong các tàu em đã đi ở châu Âu. Mới vào toa đầu em cố vào cái toilet nhưng cửa ko hoạt động, em phải chạy xuống sang toa kế tiếp thì cửa toa cứng ngắt ko mở được, phải sang toa thứ 3 thì toilet mới mở dc cửa nhưng chỉ đóng lại được chứ ko có khóa được , cũng may là đủ ok để em xả nước cứu thân vội vàng :D . Ưu điểm của tàu này là chạy dọc bờ biển Côte d'Azur nên khung cảnh bên ngoài rất đẹp, em chỉ ước khi tàu dừng tại mấy ga nhỏ nhỏ có đủ thời gian để em nhảy xuống chụp mấy tấm hình mà ko dc :help

Khung cảnh xóm nhà giàu khi vừa tới nơi, thuyền du lịch cỡ nhỏ đến cỡ đại neo đậu tấp nập ở cảng Monaco:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1790_zpswpxlmsi1.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1790_zpswpxlmsi1.jpg.html)

Ngôi nhà ngói đỏ bên trái này gợi cho em về một số ngôi nhà từ thời Pháp ở trung tâm Sài Gòn, kiểu mái cửa sổ cũng giống như này:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1792_zpstwckr89t.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1792_zpstwckr89t.jpg.html)

Deen
19-05-2015, 17:22
Với tỉ lệ đầu người/ diện tích thuộc hàng top thế giới, tất nhiên ko phải ai cũng có đủ điều kiện sắm hẳn 1 căn nhà nơi này cho mình mà phần nhiều ở đây người ta tận dụng diện tích xây nhà cao tầng và chung cư, nhà nghỉ , ks cho thuê.
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1791_zpsltj1dvqd.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1791_zpsltj1dvqd.jpg.html)

Monaco là đất của các dân chơi chính hiệu (chứ ko phải dân chơi thôn như một số chỗ khác các thanh niên chạy xe thường thường mở nhạc max volume gây chú ý) . Không khó để các bác bắt gặp các con xe ngon khi đi vòng quanh Monte Carlo.
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1794_zpssehfc3qj.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1794_zpssehfc3qj.jpg.html)

Khi đã tới đây thì các bác nhớ ghé thăm Casino Monte Carlo, ảnh từ google cho nó rõ nét đây ạ:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Monte-Carlo-Casino_zpsqu1xytwd.jpeg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Monte-Carlo-Casino_zpsqu1xytwd.jpeg.html)

Một điều nữa em rất thích đó là sưu tầm stamp passport, khi tới Monaco, các bác có thể mò tới cái tourist office này để xin 1 cái stamp free nhé. Số em khổ phải chạy cũng là vì lạc đường, hỏi mãi đường mới tìm ra cái office thì lại là tourist office của Pháp tại Monaco, thế là phải chạy như bay kiếm chỗ này, thiệt là khổ quá đi :D
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1795_zps5z4kxttn.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1795_zps5z4kxttn.jpg.html)

Schweini
19-05-2015, 23:21
Cái quán ở ga Nice hình như là của người Lào. Mấy ngày ở Nice mình cũng ra đây ăn, hôm đi Monaco còn mua mấy cái gỏi cuốn ăn dọc đường nữa hihi. Deen đến Nice vào mùa đông tắm biển chắc thích phải biết;)

Deen
20-05-2015, 12:12
Lào mà ko bán đồ Lào à bác ? :))
Ở SG trời nóng mà tắm em cũng chỉnh nước hơi ấm ấm xíu chứ ko chơi lạnh hoàn toàn nói gì tắm biển mùa đông hả bác (kiss)

Deen
22-05-2015, 22:30
Phần XI: Ý - Mỗi tòa nhà là 1 nghệ thuật
Có lẽ ai trong chúng ta cũng ít nhiều từng nghe qua hay ít cũng nắm bắt được một số địa danh nổi tiếng của Ý: tháp nghiêng Pisa, đấu trường La Mã, thành phố trên sông Venice, quảng trường trung cổ, hồ Como... nước Ý nói chung có nhiều công trình kiến trúc cổ, độc đáo và nổi tiếng.
Em chọn Roma đơn giản vì 2 điều: Dễ đến dễ đi và tiện thể thăm được quốc gia nhỏ nhất thế giới Vatican. Ở đâu có tiny country, ở đó sẽ có em (c)
Đi tới Rome rồi thì người ta thường ko mất quá nhiều thời gian để nghĩ xem có địa điểm nào để tham quan hay ko mà người ta thường mất nhiều thời gian để chọn trong vô vàn điểm hấp dẫn của thành phố để ngắm nghía hơn. Với tripomatic em đã chuẩn bị sơ sơ lịch trình của mình rồi nhưng khi tới hostel thì em phát hiện ra cái này khá hay, phù hợp với đứa kém về phương hướng và đọc bản đồ như em (beer)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1816_zpsexrnmsla.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1816_zpsexrnmsla.jpg.html)

Hostel em ở khá tốt, Freedom traveller hostel, phải đặt sớm vì hay hết chỗ, ưu điểm giá rẻ và gần ga trung tâm Termini tiện đi lại. Phòng dorm ở khá vui, em làm quen được một số bạn Anh, Ý, Đài Loan, HQ chung phòng, mỗi người tới Rome với 1 lý do khác nhau nhưng đều có điểm chung là thân thiện và mỏ nhọn thích tám nên tối về phòng ngồi chém gió với nhau tới khuya luôn :D

Quyết là làm, hôm sau em nó mò đi tour Vatican 10h sáng. Nhưng vâng, đã kém về phương hướng + đọc hiểu thì vẫn còn khổ dài các bác ạ. Chỉ dẫn bảo là đứng đối mặt với Spanish step rồi quay (hẳn) đầu sang tay phải , nhìn xa xa sẽ thấy cột trụ tinh khiết Column of the immaculate. Em thì đứng đối mặt với Spanish step xong giữ nguyên đầu thẳng chỉ liếc mắt nhìn trái phải nên chả thấy cột nào đâu. Hỏi anh bán dạo và chú cảnh sát thì họ nhìn hình chắc nhỏ quá nên cũng ko biết rõ nó ở đâu. Đi vòng vòng 1 lúc thì em nó cũng vô tình nhận ra cái trụ thù lù đứng đó, thế là chạy lại... ko có ai vì đã 10h10 mất rồi...
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1817_zpsv6aq4g1f.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1817_zpsv6aq4g1f.jpg.html)

Ngồi ngay dưới chân trụ nghỉ mệt công sức chạy nãy giờ được tầm 5 phút, tình cờ em thấy 2-3 chị khác cũng đứng gần đó đang ngó nghiêng như tìm gì đó, chưa kịp hỏi thì thù lù bà nhân viên dẫn tour tới, xin lỗi vì "kẹt xe", má ơi người ta tới trễ mà ai trông mặt cũng mừng quá, ngày gì ai cũng xuất hiện trễ. Thật ra bây giờ ngẫm kĩ lại thì em nghiệm ra metro ở Rome có lẽ là lý do, bước ra khỏi metro là người dẹp lép như con mắm luôn, thở thì phải chậm vì tiết kiệm oxy và ko phải ai mùi cũng thơm các bác ạ (kiss)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/11193248_892853394089615_4858876657809309681_n_zps yhursbgk.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/11193248_892853394089615_4858876657809309681_n_zps yhursbgk.jpg.html)

Deen
22-05-2015, 22:59
Chị nhân viên đeo thẻ, có cây ăng ten gắn găng tay để dẫn đường, đoạn này chị ấy đang thuyết trình về quảng trường TBN-Spanish square và spanish steps. Tuy nhiên có đoàn nữ sinh đi ngang qua làm em lỡ mất bài học của chị vì mất tập trung :LL .
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1818_zpsdlvrlv3c.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1818_zpsdlvrlv3c.jpg.html)
=> Cái cột nhọn phía trên đằng xa kia ban đầu em cứ tưởng là điểm tập trung nên leo lên đấy ngắm , tiếc là ko phải :D

Cái bể nước này cũng là 1 phần của Spanish step, xung quanh đông người tập trung chụp ảnh tự sướng (c)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1820_zps2lxv4gsk.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1820_zps2lxv4gsk.jpg.html)

Column of Marcus Aurelius- tượng trụ có thân được khắc họa những chi tiết về cuộc chiến tranh Marcomanni, em chụp xa nên chi tiết thân trụ ko hiện chi tiết . Trụ dùng để tưởng nhớ hoàng đế Marcus Aurelius :)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1821_zpsk0nidqiz.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1821_zpsk0nidqiz.jpg.html)

Trụ nằm ngay đối diện của tòa nhà gì đó của quốc hội thì phải, có cờ, cảnh sát bảo vệ và cả quay phim đang làm tin tức gì đó (NT)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1822_zps3e2qhb5w.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1822_zps3e2qhb5w.jpg.html)

Deen
22-05-2015, 23:14
Nhờ 2 chị da đen trong đoàn chụp hộ em phát này. Đây là đền thờ của hoàng đế Hadrianus được xây từ tận thế kỉ thứ 2. Một công trình mang giá trị lịch sử và thời gian cực lớn, rất đáng để vào tham quan.
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1823_zpsj3a0djmp.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1823_zpsj3a0djmp.jpg.html)

Cách đó ko xa là Patheon, công trình kiến trúc được chính vị hoàng đế này xây dựng cùng thời điểm đó. Chúng em chỉ có 10 phút để tham quan bên trong, thế mà có chị 15-20 phút mới mò ra làm chị dẫn tour nổi quạu "chúng tôi bỏ thời gian làm free ABC, mà cứ lâu lâu lại có anh chị XYZ lại ko biết tôn trọng thời gian của người khác JKL gì cả,..."
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1825_zpsegjnhd9d.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1825_zpsegjnhd9d.jpg.html)

Em cứ ngỡ mình đã lọt vào toà thánh Vatican rồi ấy chứ, sao mà có nét giống thế...
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1828_zpsydlpqlbn.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1828_zpsydlpqlbn.jpg.html)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1830_zpsfbvviqie.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1830_zpsfbvviqie.jpg.html)

"Chụp hộ em nhanh phát ko bà dẫn tour lại đi mất (K)"
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1831_zpsa4fz5psk.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1831_zpsa4fz5psk.jpg.html)

Deen
23-05-2015, 13:50
Navona square, quảng trường rộng lớn có điểm nhấn là tháp Ai Cập:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1832_zpstjz8siyi.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1832_zpstjz8siyi.jpg.html)

Quanh khu vực Fountain of the Four Rivers, có nhiều nghệ sĩ đường phố bán tranh ảnh, kí họa...
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1833_zpsuymibbk5.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1833_zpsuymibbk5.jpg.html)

Phía bên kia đường là một trong số những cây cầu nối phần thành phố Roma với Vatican. Phía xa kia là lâu đài của thánh thần, ngày xưa hoàng đế Adrian xây dựng vừa làm lâu đài vừa làm ngục tù, bây giờ thì nó được trưng bày thành một bảo tàng:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1834_zpsv3tfn6tu.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1834_zpsv3tfn6tu.jpg.html)

Trên cầu người ta cũng trang trí bằng tượng của các thiên sứ:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1836_zpsmqvfr8lh.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1836_zpsmqvfr8lh.jpg.html)

Phía bên trái có thể trông thấy mái vòm tròn cao của Vatican, có cả một cây câu song song cũng nối liền 2 phần của thành phố:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1835_zps4fhmjg9d.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1835_zps4fhmjg9d.jpg.html)

Chị dẫn tour chụp lại ảnh của team để post lên trang web của công ty. Tour hôm nay ko hiểu sao chỉ có vài người, những lần khác hầu như lượng người đi thế này đông gấp từ 2->5 lần :shrug: . Từ trái sang: ca sĩ Sơn Tùng Ôm TV (bút danh Tùng Chýp), đôi già người Anh, 2 chị Brazil. Còn 2 chị đen nấp đằng sau ko dám lên hình, về cuối em mới nhận ra là 2 chị này keo quá ko muốn tip cho nhân viên nên kiếm cớ thoát tour khi gần tới cổng Vatican. :T
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_18362_zpsokz4r0pw.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_18362_zpsokz4r0pw.jpg.html)

Deen
23-05-2015, 14:14
Như người ta vẫn nói: "when in Rome, do as the Romans do" - tất nhiên sẽ là thiếu sót nếu đến Rome mà em ko đến nơi buộc phải đến này (c)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1861_zps6dfhdocr.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1861_zps6dfhdocr.jpg.html)

Arch of Constantine, bức tường vòm 1800 năm tuổi này mang cho chúng ta chút vẻ đẹp của kiến trúc thuở xa xưa của loài người:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1857_zpsffz9fxsz.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1857_zpsffz9fxsz.jpg.html)

Đi dọc theo Via Sacra, con đường quan trọng của lịch sử Roma cổ nối với đấu trường Colosseum, ta sẽ được tận mắt thấy được một bức tường vòm cổ kính khác- Arch of Titus :L
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1858_zps6daund6w.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1858_zps6daund6w.jpg.html)

Tiếc là đường đã bị khóa buổi tối còn em thì gà mờ đường nên ko đi sâu thêm để xem thêm các cột trụ và tường vòm ở bên trong nữa được. Dẫu đến đây buổi tối có điều bất lợi như thế nhưng bù lại, nó ko đông đúc như ban ngày và Colosseum theo em trông cũng đẹp hơn khi lên đèn, có không gian rộng rãi để tự sướng phát là vui rùi các bác ạ (beer)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1856_zpsdh7p3kiu.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1856_zpsdh7p3kiu.jpg.html)

Schweini
23-05-2015, 18:00
Buổi tối công nhận trông đẹp trai hơn hẳn, như tài tử Bô li út

Deen
23-05-2015, 18:15
Bác quá khen, hi vọng dịp tới quay lại Đức em có dịp diện kiến bác (beer)

Deen
25-05-2015, 17:23
Phần XII: Vatican - Ngày đông đúc
Hôm đấy là một buổi sáng thứ tư, với sự xuất hiện để trình giảng của đức giáo hoàng, Vatican trở nên đông đúc hơn bình thường. Chị dẫn tour tinh ý thay vì đi thẳng vào tới nơi thì đã dắt mọi người đi vòng đường hẻm nhỏ với lý do "lễ gần xong, người đổ ngược ra đường chính này sẽ rất đông..." (c)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1837_zpsczuefztp.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1837_zpsczuefztp.jpg.html)

Đến tới hàng rào chắn bên ngoài Vatican này thì chị dẫn tour hết việc, xin phép kiếu. Ngoài 2 chị da đen đã chạy trước thì những người còn lại gồm em đều tip mỗi người 5-10Eu cho chị ấy. Gọi là free chứ ko tip cũng ngại lắm các bác ạ, thôi thì người ta dắt mình đi mình đỡ phải mò đường vậy :D
Bên trong vẫn hãy còn đông, em đứng nắng đợi ngoài hàng rào cả 30 phút người ta mới mở lối vào.
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1838_zpsovmh5zgj.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1838_zpsovmh5zgj.jpg.html)

Vào sân trong 1 lúc thì người ta bắt đầu xếp hàng để vào tòa thánh Peter. 12 giờ cửa an ninh mới mở nên xếp hàng dài 1 lúc em mới qua được cửa scan an ninh. Các bác lưu ý là khi đi tham quan Vatican nhớ ăn mặc quần dài áo có tay lịch sự vì ở một số chỗ trong này họ ko cho ăn mặc thoải mái đi vào cho dù trời có nóng đi nữa :)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1839_zpsbsu5mfuv.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1839_zpsbsu5mfuv.jpg.html)

Được trang trí bới các chuyên gia nổi tiếng như Michelangelo và Carlo Maderno, khi các bác đích thân vào bên trong này, sự tĩnh lặng và vẻ đẹp thiêng liêng của nơi này các bác mới cảm nhận rõ nhất được (NT)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1840_zps8tkcspml.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1840_zps8tkcspml.jpg.html)

Ngay ở cửa các bác có thể mua tour có người hướng dẫn để đi được chi tiết hết toà nhà, và được skip the line khỏi phải xếp hàng từ bên ngoài cổng an ninh. Tuy nhiên nếu nhà nghèo ba má keo , ông bà lại ko nuôi heo như em thì tự túc là hạnh phúc :D
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1841_zpswj9kavjl.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1841_zpswj9kavjl.jpg.html)

Deen
25-05-2015, 17:56
Bên ngoài sân có Vatican post office nhỏ, em có mua tặng ba em 1 con tem thư Vatican có hình đức giáo hoàng , kèm với một đồng xu 50 cent euro phiên bản Vatican (ít phổ biến nhưng vẫn có giá trị sử dụng như phiên bản các nước khác).
Tuy nhiên, điều em tìm kiếm là 1 con dấu từ 1 vị trong tòa thánh Peter vào passport của em (ko phải ai cũng biết về cái dấu ấn kỉ niệm này). Theo trang kinh nghiệm này của một đôi phượt người nước ngoài , em cũng mò mẫm thử vận may: http://www.walkingwithawareness.com/romevf2feb05.htm
Đầu tiên các bác tìm cổng có chữ " Treasury" , nếu ko biết chỗ hoặc ko tìm thấy như em thì các bác có thể hỏi nhân viên hoặc bảo vệ họ sẽ chỉ. Khi đi thẳng vào trong sẽ lại có 1 bàn bán vé tham quan căn phòng gì đó. Em lại hỏi họ "Sacristy" ở đâu thì họ chỉ một lối nhỏ ngay kế bên (có dây chắn) và bảo 2h chiều mới có người làm việc.

Thế là em lại quay sang tham quan tiếp, buổi trưa mặt trời chiếu xuyên vào cửa sổ trên cao của tòa thánh vào bên trong to như 1 quả cầu sáng rực:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1842_zpstkebsldy.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1842_zpstkebsldy.jpg.html)

Dãy ghế dành cho những người cầu nguyện, xưng tội, tĩnh tâm... không được làm việc riêng, xài điện thoại khi đã vào ngồi :)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1843_zpssnrcrlsw.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1843_zpssnrcrlsw.jpg.html)

Cung thánh chính rộng lớn đẹp nguy nga như 1 cung điện :L :
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1844_zpsrzhsogb3.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1844_zpsrzhsogb3.jpg.html)

Deen
25-05-2015, 18:43
Mò mẫm ra ngoài ăn trưa, đi vòng quanh mãi mới tìm được chỗ ăn giá tạm được chứ hầu như quanh Vatican chỗ nào ăn uống cũng đắt hơn trung tâm Rome thì phải. Ăn xong thì em mò vào 1 siêu thị và tình cờ trông thấy 1 bó ra mồng tơi to gấp đôi bó ở siêu thị ở quê nhà, giá tính ra tầm 50k VND. Ôi bao tháng ngày xa quê, sắp tới ngày kết thúc và trở về để thỏa thích ăn các món em thích và bị "thèm" mất mấy tháng rồi ạ (beer)

Quay trở lại bên trong, cái khổ kế tiếp đó là lại xếp hàng chờ vào trong Peter Sasilica, lần này đông hơn lần trước, nắng nóng hơn lần trước các bác ạ :((

Sau hơn 40 phút xếp hàng dài như một con rắn từ bên ngoài St Peter square, cuối cùng em nó cũng được vào trong, lần này là đi thẳng tới "Treasury", và tiến vào lối "Sacristy", sợi dây chắn vẫn ở đó, may sao có 1 anh sờcurity tới hỏi "Em zai vào tính vào trong này làm gì?" -"Dạ em vào xin stamp ạ" - "Stamp của Vatican hả, bán ngoài bưu điện bên ngoài ấy, ra mà mua." thế là em đọc luôn thần chú như trong blog của đôi người Mỹ kia " Em là dân đi phượt bộ, em muốn gặp Don Bruno để xin một cái passport stamp ạ (beer) " .
Thế là anh zai mới mở dây cho mình đi vào xong lại đóng dây lại. Vào bên trong "căn phòng bí ẩn" , có 1 bàn như kiểu bàn travel information thì thấy có 1 bác già đang nói chuyện với một cặp khách, em đợi họ nói xong tới lượt mình thì tới trình bày, thế là đưa passport, bác ấy chuẩn bị đóng mộc vào thì lại ngắm nghía rồi chỉ tay vào cái sổ để bàn bảo em là luật mới ko cho đóng vào passport nữa. Thế là em lấy tạm mẩu giấy trắng đưa bác ấy đóng vào. Trông nó giống như thế này ạ:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/VaticanStamp_zpsyjzd0wdk.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/VaticanStamp_zpsyjzd0wdk.jpg.html)

Lòng hân hoan của kẻ thích sưu tập tiền xu và passport stamp đã được thỏa mãn. Về nhà em mới cắt mẩu giấy đấy vuông vắn và nhét vào mặt trong cái đồ bao của hộ chiếu. Nhưng mà số em nhọ, hôm rồi em đưa dịch vụ làm visa Trung Của , chủ quan ko bỏ đồ bao hộ chiếu ra, hôm nhận visa nó trả có cái passport ko tức muốn trào máu luôn các bác ạ :(

Quay lại Vatican, còn một điểm nữa các bác cũng có thể tham quan nếu thích, đó là bảo tàng Vatican:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1845_zpsszmgmaom.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1845_zpsszmgmaom.jpg.html)
Từ cửa tòa thánh Peter,các bác rẻ trái ra ngoài đi theo dòng người (họ cũng có nhiều bảng dẫn đường dọc đường đi), đi hết một vòng thành cũng khá dài, các bác sẽ tới được bảo tàng, nơi lưu giữ các tác phẩm nghệ thuật của đức giáo hoàng cũng như đạo công giáo. Dọc tường thành có nhiều người nhập cư châu Phi, Ấn, Bangladesh... bán đồ lề đường các kiểu: đồ handmade, gậy chụp ảnh tự sướng, túi xách LV, Gucci fake, đồ lưu niệm... Em cũng tiện mua vài món đồ lưu niệm để gửi qua đường bưu điện cho mấy bạn gái em gặp trong suốt thời gian qua và sẵn tiện để hỏi anh bán hàng gốc Á: trạm metro Cipro ở đâu để em còn về chở má đi bơi, à nhầm , alo cho má biết tin là em gần về , hehe :D

Deen
27-05-2015, 20:54
Hi vọng ngày mai em lại có động lực viết tiếp với cái laptop rùa bò của mình + mạng bị cá mập cắn đứt cáp định kỳ của VN :go

Deen
01-06-2015, 18:47
Phần XIII: San Marino - Đất nước yên bình trên những ngọn núi
Cộng hòa Đại bình yên San Marino - đất nước nhỏ thứ 3 trên thế giới và được cho là nước cộng hòa lâu đời nhất.
Lãnh thổ SM nằm trên những ngọn núi cao 657m so với mực nước biển. Lãnh thổ nằm trọn trong nước Ý, gần bờ biển.
Để đến đây, cũng giống Andorra, ko có nhiều lựa chọn. Từ Rome em tàu tới ga Rimini. Đối diện ga này có buýt tới thủ đô SM, giá 5E/ chiều.

Trên lãnh thổ Remini ngay trước khi vào tới địa phận SM , các bác sẽ được đi ngang qua museum of aviation, bảo tàng hàng không cực thú vị của Ý. Họ trưng bày máy bay, trực thăng, động cơ cổ các loại trên dốc núi. Ban đầu nhìn từ xa em tưởng họ trưng bày xác máy bay gặp tai nạn khi bay qua đây nên cũng hết hồn 1 xíu :D .Một số ảnh ví dụ từ trang chủ của bảo tàng này:

https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/AB.206w1_zpsdnohfree.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/AB.206w1_zpsdnohfree.jpg.html)

https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/Dc-3_zpsjcpqolmn.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/Dc-3_zpsjcpqolmn.jpg.html)

Một sáng mùa đông mờ ảo hơi sương từ trên cao khi vừa đến trạm buýt SM: https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1804_zpslu7n26vf.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1804_zpslu7n26vf.jpg.html)

Nhìn tấm này em cứ ngỡ xa xa là vạn lý trường thành của TQ, sắp sang TQ rồi nên em càng mong (c)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1803_zpsg8mhzobo.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1803_zpsg8mhzobo.jpg.html)

Deen
01-06-2015, 19:43
Khi đã tới đây thì các bác cứ chuẩn bị sẵn đôi chân khỏe để leo dốc xuống dốc là được. Xe 4 bánh hầu như chỉ đưa các bác tới con đường chính phía ngoài tường thành này thôi chứ ko thể len lỏi vào các con hẻm mini được.
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1807_zpsxdpoqkrc.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1807_zpsxdpoqkrc.jpg.html)

Những con hẻm quanh co như thân rắn cuộn tròn, để ko bị lạc thì em vừa đi vừa hỏi đường, kết hợp wifi chùa vào map xong để nó tự cập nhật định vị vị trí để đi theo bản đồ.
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1808_zpsgce1troe.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1808_zpsgce1troe.jpg.html)

Quảng trường thành phố cũng "lớn" thế này đây các bác ạ. Tòa nhà chính dc xây từ thế kỉ 19, nội thất bên trong cực đẹp (beer)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1810_zpshlbzjpnd.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1810_zpshlbzjpnd.jpg.html)

Deen
01-06-2015, 19:56
Guaita tower, một trong 3 ngọn tháp của ngọn núi , nơi đây đem lại cho ta một khung cảnh đẹp từ cao (có thể dùng cả ống nhòm để quan sát xa hơn), rất đáng để mỏi giò cuốc bộ lên đây các bác ạ (NT)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1813_zpskzcvihpn.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1813_zpskzcvihpn.jpg.html)

View từ tháp đây ạ:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1812_zps67iyxiuk.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1812_zps67iyxiuk.jpg.html)

Gần đó là một bảo tàng trưng bày vũ khí ko biết là canon hay gì. Sẵn tiện ở SM, ngoài đồ lưu niệm thông thường, họ còn bán cả vũ khí (kiếm, súng lục...) . Một số thứ khác như bia địa phương hay đồ tạp hóa giá rẻ hơn Ý và rất đáng để thử (beer)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1814_zps3puprbyy.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1814_zps3puprbyy.jpg.html)

Cuối cùng ở phía xa kia là Cesta tower- tòa tháp cao nhất kiêm luôn bảo tàng vũ khí cổ. Tháp đó cao nhất và ở xa trung tâm nhất nên em cũng ...hết xăng luôn chứ ko chạy dc nữa ạ :D
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1815_zpsexniyjzw.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1815_zpsexniyjzw.jpg.html)

Được cái leo thì mỏi nhưng xuống dốc sướng lắm các bác, em cao hứng chạy hết ga từ trên dốc tháp Guaita xuống, xong thắng chân xuýt húc vào người ta =))

Cơm Nắm Muối Mè
09-06-2015, 21:25
Lên đường: Ngày thót tim

Đến châu Âu- "quá cảnh tập 2" ở Đức: Những điều thú vị :
Em tới Đức lúc 3 giờ chiều, dự tính gửi 2 cái balo lớn mấy ngày để đi chơi, khi nào trước khi về trại tập trung ở Đức thì lấy ra. Chuyến bay tới Iceland khởi hành lúc 10h30 tối cùng ngày nên em có kha khá thời gian ăn uống nghỉ ngơi trong sân bay. Đó cũng là lúc hai lúa em trải nghiệm một số điều mới mẻ mà em cũng muốn chia sẻ ạ:

1/ Xe đẩy:
Hành lý của em ko có cái vali kéo tiện dụng nào mà chỉ có 1 cái backpack lớn và 2 cái balo cỡ trung , như kiểu dân Tây balo ấy ạ. Tổng 3 món là 32kg, những ngày đầu này thì em vẫn còn chưa dai sức nên nếu thồ hết lên người em cũng ko chịu được lâu . Thế là em phải kiếm xe đẩy để bỏ lên cho tiện. Suy nghĩ của em về dân Đức ko thiện cảm cho lắm trước khi em đặt chân tới đây vì " dân thì ko thân thiện, ngôn ngữ thì nghe ko đẹp như tiếng Pháp " . Sau khi nhận ra phải bỏ xu 1 Euro vào mới lấy được xe đẩy ở sân bay, lúc đó em càng ko ưa chúng nó các bác ạ. "Tao mới châu Á sang thì làm *tít* gì có tiền xu mà lấy xe, toàn có giấy 50 thôi. Quấy đổi tiền thì không có trong này giờ tao phải mần chi ? " - Em khua tay múa chân giải thích với anh sờcurity đứng gần đấy. May thế nào anh ấy lấy chìa riêng ra mở khóa lấy cho em 1 chiếc free các bác ạ, lại ra hiệu "xuỵt" cho em giữ bí mật nữa chứ . Ít ra thôi thì tụi Đức cũng có...1 người tốt (c)

2/ Ăn uống:
Tầm 5h-6h em làm hẳn 1 phần ăn nhanh ở sân bay. Chị béo bán hàng có khác, ở nhà chả bao giờ quán xá bán hàng mà phần ăn to được như này ace ạ.
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_0969_zps8nlzxrah.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_0969_zps8nlzxrah.jpg.html)

Có 1 điều là em ko biết nước vòi (kể cả trong toilet) cũng uống được. Thế là cái chai nước trong hình em phải mua. Mà em có biết đâu là bên này nó có kiểu uống nước có sủi bọt (bubble) . Có 3 loại : nhẹ- medium (như trong hình) và nhiều bọt. Thế là đã tốn tiền mua nước rồi mà lại ko uống được các bác ạ. "Toshiba nhà chúng nó, đang khát nước rồi thì chớ, muốn uống 1 hơi cho đã khát mà cái nước gì toàn ga hay sủi bọt ko thế này hả trời X( " . Thế là em đành chịu khát ạ : (( .

3/ Tái chế: Tối hôm đó vào phòng chờ sân bay em phải cắn răn đầu tư 1 hộp trái cây và 1 chai nước táo nữa vì em thấy khô người quá. Trái cây thì cũng chả đặc sắc gì. Nước táo thì em mua đại vì " thôi chúng nó ko có nước uống tinh khiết bình thường thì uống tạm juice cho nó đỡ khát vậy" . Làm 1 chai cùng hiệu với cái chai nước buổi chiều em mua, chủ quan thấy hình trái táo thì cứ nghĩ là nước táo bình thường ạ. Và vâng, số em đã nhọ thì thôi nhọ cho trót luôn. Nước táo *tít* gì mà cũng ga với bọt ko vậy trời ??!!! Chắc tao điên với bay quá , huhu :(( . Thế là em ngồi nhấm nhấm mãi mới dc 1/4 chai vì tiếc tiền. Ức chế vì mất tiền oan 2 lần, em ngồi ngắm nghía tụi Tây xem chúng nó "enjoy" mấy cái thứ nước này tới đâu.
Thế nào em lại thấy lạ là có một vài đứa uống xong (độ enjoy bình thường) thì đem chai ra quầy thu ngân và nhận dc 1-2 đồng xu. Ngồi lâu hơn thì em thấy thêm nhiều người nữa cũng làm tương tự. Em bảo quái lạ tụi này yêu môi trường hay đang làm gì nhỉ. Em đánh liều cầm cái khay của em gom hết mấy cái chai mà "người giàu" bỏ lại quanh bàn em, đem ra thử quầy tính tiền : " hey can i give you these...?" Thế nào nó lấy hàng và trả em dc gần 2Eu thì phải, cảm giác thật hạnh phúc khi thu về dc 1 ít "tiền lẻ" khi đã đánh mất quá nhiều về tay chúng nó các bác ạ... :))

Đồng cảm quá đi, bên mình ngta cũng mê cái nước bubble này lắm luôn, hồi mới qua mình cũng có biết đâu, thấy nước thì uống thôi, ai dè nó có gaz kỳ cục quái đản uống ko nổi :) có một số loại chai, vỏ lon bia, thì sau khi uống xong giữ vỏ để đem đổi lại cho cửa hàng (các cửa hàng đều có cái máy thu vỏ chai), thường là trên vỏ chai có in hình nhỏ nhỏ ký hiệu đây là loại được đổi vỏ kèm số tiền mình sẽ được trả cho cái vỏ đó :)
mình thấy các nước Bắc Âu đều có thể uống nước từ vòi bất cứ đâu thì phải. tới đâu mình cũng nếm thử nước và sữa nơi đó, tới giờ vẫn thấy nước và sữa Nauy là ngon nhất. chắc tại "nhà" nên được ưu ái, hi hi... nhưng bạn mình sống ở Hà Lan, đi du lịch loanh quanh châu Âu cũng khen là nước ở đây uống "ngon" :) nó bảo có thể do địa hình tuốt luốt trên này, nguồn nước toàn từ các hồ trên núi cao nên tinh khiết hơn chăng?

Cơm Nắm Muối Mè
09-06-2015, 21:43
Lúc đi về đến trước ga Malmö central, sẵn có dư ít tiền xu lẻ mua đồ lưu niệm còn dư, em cho mấy bác ăn xin tới xòe tay xin. Hi vọng rằng họ sớm có việc làm khác ổn định để không bị nhiều ánh mắt định kiến, xa lánh của dân bản địa : )

Ở bên này cũng bắt đầu có nhìu ng ăn xin khoảng 3 năm trở lại đây. Bạn biết ko, thật ra nhìu ng ko đáng thương như mình tưởng đâu. Ở chỗ mình, họ đi thành nhóm (và từ Romania sang) có xe chở tới trung tâm tp rồi thả đó sáng sớm, tối thì gom lại. họ có mobile, chia nhau chỗ ngồi rải rác trong trung tâm. mình là chúa đi chợ sớm và nhà cũng ngay trung tâm nên riết quen mặt họ luôn, có khi còn chào nhau. họ hoàn toàn khỏe mạnh (hơn cả mình) nhưng ngồi đó xin tiền thôi (và khi tiện thì ăn cắp vặt trong các cửa hàng). mình có quen 1 cửa hàng của ng Việt ở đây, họ kể cứ chiều tối tầm cửa hàng gần đóng cửa thì những ng digan này vào đổi tiền (từ tiền xu sang tiền giấy chẵn) với số lượng cả ngàn kroner/ngày. kinh khủng chưa? mình đoán cũng giống như bên VN mình mà báo chí từng phanh phui những làng đi vào SG hay HN ăn xin, trong khi ở quê thì cất nhà lầu, hi hi...
đây là vấn đề đau đầu cho cảnh sát bên này, vì bắt cóc bỏ dĩa, bắt ko cho họ ăn xin, tống về nước thì vài tuần sau họ lại xuất hiện trở lại. tiền chi phí đưa về nhà còn tốn gấp mấy. haiz...

Cơm Nắm Muối Mè
09-06-2015, 21:50
Phần IV: Đức - Những ngày tháng gắn bó và những trải nghiệm khó quên

Ốc sên khi em mới qua toàn loại ko có vỏ nhìn... tởm tởm. Suốt thời gian ở đây em em chỉ 1 lần tình cờ thấy 1 con nhà có điều kiện sắm mai để mang vào cho lịch sự ạ :Q
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1091_zpspxniz8jq.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1091_zpspxniz8jq.jpg.html)

trời ơi, nói mới nhớ, bên này có 1 loại ốc sên vào hè, nỗi khiếp sợ của tất cả những nhà có vườn. vì ko những nó khỏa thân (dù ko hề bảo vệ môi trường) nó lại còn có một cái nhơn sắc ko khác gì cục c*t cả. từ màu sắc đến hình dáng dài dài. tởm ko để đâu cho hết luôn bạn ạ. ngập cả vườn, bò luôn vô nhà.

Cơm Nắm Muối Mè
10-06-2015, 17:00
chia buồn với bạn về cái passport stamp Vatican, có lẽ số phận run rủi bạn sẽ có dịp quay lại đây để xin cái khác đó :D
thích mấy quốc gia nhỏ xíu quá :)

Deen
10-06-2015, 20:44
Cảm ơn chị cơm nắm đã đồng cảm và khủng bố like :D
Update mấy ngày bận rộn này của em ko post dc bài tiếp ạ (kiss)

https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/11390231_755358184573791_8204322425181949842_n_zps 205ukbqd.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/11390231_755358184573791_8204322425181949842_n_zps 205ukbqd.jpg.html)

https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/11391753_755358154573794_1659663570434513369_n_zps 2damrfp5.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/11391753_755358154573794_1659663570434513369_n_zps 2damrfp5.jpg.html)

echdomden
17-06-2015, 14:38
Bạn ơi, lâu rồi ko post bài j ah. Hóng quá đi mât. Lời văn dí dỏm, hài hước, đọc rất hấp dẫn. Mong bạn lại có thời gian vào đây chia sẻ cùng mọi người nhé.

Deen
22-06-2015, 06:07
Đã 3 tuần trôi qua, em vẫn đang trong thời gian 2 tháng ở Mỹ các bác ạ. Tranh thủ mần nốt phần còn lại của topic kẻo hư hết cơm cháo :LL

Phần XIV: Serbia - Lang thang 1 ngày mưa
Mặc dù em có update thông tin du lịch thường xuyên và biết Serbia đã chấp nhận người có visa châu âu nhập cảnh nhưng em ko đưa nó vào list tham quan của mình. Nhưng vì em bay từ Rome đi Zagreb của Air serbia quá cảnh ở Belgrade và vì hãng bay củ chuối dời chuyến của em khiến em phải ở lại cái sân bay củ chuối của thành phố ấy ngày hôm đấy nên em quyết định nhập cảnh và vác xác ra đường thăm thú.

Sân bay thưa thớt cả người lẫn máy bay, hải quan mặt lạnh như băng cả ông nhập cảnh lẫn xuất cảnh như vẻ ko welcome ai cả, chữ viết thì y như chữ Nga làm em cứ ngỡ mình nhập cảnh nhầm vào sân bay huyện của Nga vậy (NT)

Từ sân bay cứ 15 phút là có 1 chuyến minibus vào trung tâm, điểm cuối và cũng là điểm em dừng xuống là Slavija square. Vẫn đúng với phương châm của thánh nhọ em: đi mùa đông, em tới đâu là cảnh và thời tiết buồn + xấu tới đó :D

https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1896_zpsf59fwjaz.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1896_zpsf59fwjaz.jpg.html)

https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1897_zpspy7xkpsy.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1897_zpspy7xkpsy.jpg.html)

Đây là Kralja Milana, con đường dẫn tới trung tâm thành phố, dọc đường đi có nhiều điểm tham quan để nghỉ chân, ngắm cảnh...
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1898_zpsr4yep0d3.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1898_zpsr4yep0d3.jpg.html)

Những tòa nhà ở đây hầu hết đều khá cũ kĩ dù là thủ đô. Serbia có phần nghèo hơn so với các nước khối schengen, chi phí sinh hoạt em thấy cũng rẻ hơn (c)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1899_zpshddjtayc.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1899_zpshddjtayc.jpg.html)

Deen
22-06-2015, 06:27
Tượng đài của Ivo Andric, nhà văn của Nam Tư cũ, từng đạt giải nobel văn học năm một nghìn chín trăm hồi đó (beer).
Tượng được đặt tại công viên Andrićev venac gần toà nhà hoàng gia cũ
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1900_zpsmqybmhmj.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1900_zpsmqybmhmj.jpg.html)

Ngoài cờ Serbia thì trên đường phố ta cũng dễ dàng bắt gặp những là cờ của Belarus và Nga, trông có vẻ thân thiết không kém gì quan hệ anh em Việt Lào (kiss)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1901_zpsgny99blf.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1901_zpsgny99blf.jpg.html)

Còn đây là tượng đài của hoàng đế Nga Nicholas II tại công viên Devojački (đối diện công viên Andrićev venac), người ủng hộ serbia và có công với đất nước này. Tượng chỉ mới được đặt từ năm ngoái mà thôi (NT)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1903_zpshpn5wnaz.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1903_zpshpn5wnaz.jpg.html)

Một công viên khác nữa cũng nằm gần tòa nhà hoàng gia cũ là công viên Pionirski , rộng , xanh và đẹp (c)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1904_zps28bgf5q2.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1904_zps28bgf5q2.jpg.html)

Deen
22-06-2015, 06:44
Old palace, cung điện cổ này được xây vào năm 1884, từng là nơi ở của hoàng gia Serbia
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1905_zpsjllj0jyf.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1905_zpsjllj0jyf.jpg.html)

Tòa nhà quốc hội nơi dân chơi, à nhầm, lãnh đạo Serbia tụ họp (beer)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1906_zpsvxvahjm7.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1906_zpsvxvahjm7.jpg.html)

Còn tòa nhà to to kia là gì thì em cũng ko rõ nữa :shrug:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1907_zpsnygzesie.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1907_zpsnygzesie.jpg.html)

Đường mưa vắng bóng người :)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1913_zpsjbojfzjd.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1913_zpsjbojfzjd.jpg.html)

HaHoi
22-06-2015, 13:55
Còn tòa nhà to to kia là gì thì em cũng ko rõ nữa :shrug:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1907_zpsnygzesie.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1907_zpsnygzesie.jpg.html)

пошта là cái này mà https://freepost.dp.ua/i/200903041839490.jpg :D hi hi, nhớ mang máng tiếng Nga nó là vậy. Điện thoại của Deen không cùi bắp đâu nha. Cái gì cũng ảo, nhưng chữ Bưu điện quan trọng nhất lại nét .

Deen
22-06-2015, 21:55
Cảm ơn bác đã chia sẻ thông tin. Vâng em rất tự hào với cái điện thoại ấy , giờ em để ở nhà cho thằng em dùng rồi ạ, hi vọng các topic sau ảnh em sẽ ngon hơn với điện thoại xịn hơn :D

Schweini
22-06-2015, 22:26
Serbia trông có vẻ cũ kỹ nhỉ. Nhất là dưới quả thời tiết đặc trưng của chú Deen
@bác HaHoi: tưởng bác biết mỗi tiếng Đức+Pháp, giờ còn lộ ra đọc sắp thông viết gần thạo cả tiếng Nga nữa. Lội công bác thâm hậu thật:susel::Dam

Deen
22-06-2015, 22:30
Terazije Square, trung tâm thành phố. Quảng trường này tập trung nhiều nhà hàng, khách sạn và trung tâm mua sắm. Ở đây có cả siêu thị DM của Đức , em có ghé vào mua ít kẹo bánh làm quà . Hàng nội địa thì rẻ, hàng nhập các nước schegen khác thì mắc.

https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1915_zpstdpycy4c.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1915_zpstdpycy4c.jpg.html)

https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1916_zpsjfhpvvqj.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1916_zpsjfhpvvqj.jpg.html)

Xa hơn 1 đoạn là "đại lộ hàng hiệu" của Belgrade, đây là phố đi bộ và mua sắm nên ko có xe đi vào, ban đêm đèn đóm giăng lên như chợ đêm rất lung linh và nhộn nhịp. Còn trong buổi chiều mưa thì số lượng chân dài Serbia xải bước chỉ ngang bằng số lượng ăn xin, người phát tờ rơi và nghệ sĩ đường phố kiếm ăn (c)

https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1914_zpseslcdcrf.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1914_zpseslcdcrf.jpg.html)

Có chút không khí VN vào giờ tan tầm khi 5 rưỡi chiều ở đây cũng kẹt xe và tếu hơn là cũng có những tổ lái chạy lấn làn, thậm chí còn chạy vào làn của tàu điện (tram) , bon bon ngay phía sau tàu điện ở làn giữa của con đường , và tram kẹt xe với cả tram dồn ứ 2-3 cái trên đường ray nữa chứ . :hit
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1917_zpst7yt4q5m.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1917_zpst7yt4q5m.jpg.html)

Dừng chân ăn tối tại một túp lều gần phố đi bộ để kết thúc chuyến tham quan và nạp lại năng lượng. Ăn no nê ở đây chỉ tốn khoảng 3-4Eu mà thôi nên khi tới đây thích gì các bác cứ ăn nấy nhé (beer)

Deen
22-06-2015, 22:57
Serbia trông có vẻ cũ kỹ nhỉ. Nhất là dưới quả thời tiết đặc trưng của chú Deen
Vâng trời thì âm u mưa, cây thì ko còn 1 cọng lá, đi dưới mưa gặp gió thổi lạnh tê tái. Trái ngược với những hình ảnh xanh tươi, sáng sủa của những thời gian khác trong năm ạ :D

bemap86
23-06-2015, 13:57
Bạn đã lại đang ở Mỹ rùi à, hết topic thì chia sẻ xin visa Mỹ nhé (c)

thichcovua
24-06-2015, 16:20
Ước gì tui bị đuổi học và đc cơ hội đi như ông, chứ tự dưng nghỉ học đi thì tui hok dám. Cơ mà nhìn hình ô post t thèm đi nữa quá ;)

Deen
26-06-2015, 00:42
Bạn đã lại đang ở Mỹ rùi à, hết topic thì chia sẻ xin visa Mỹ nhé (c)
oK khi nào xong topic này và Ma rốc mình sẽ mở topic bên châu Mỹ :D

Ước gì tui bị đuổi học và đc cơ hội đi như ông, chứ tự dưng nghỉ học đi thì tui hok dám. Cơ mà nhìn hình ô post t thèm đi nữa quá ;)
Ok để tui email nhờ hiệu trưởng đuổi học để ông đi vậy (kiss)

Mèo lười BH
27-06-2015, 12:40
Bác Deen viết rất hay,tếu tếu,anh đọc mà cười hết mấy lần,hình ảnh tuy mờ mờ ảo ảo nhưng cũng có nét thú vị của riêng nó :D

Deen đang ở Mỹ ở tiểu bang nào vậy(Pennsylvania?),có dịp ghé xuống phương Nam Houston-TX thì nhắn cho anh biết nha! :)

Deen
30-06-2015, 01:22
Houston nhiều người Việt ghê, em ở PA khu toàn Puerto rico và Dominica thôi bác . Hi vọng em có dịp giao lưu với bác trong tương lai (c)

Deen
10-07-2015, 22:11
Phần cuối (XV): Croatia - Xứ say sưa
Dự định duy nhất của em lúc đầu khi tới Croatia là đến Zadar thăm chị bạn cùng tổ chức. Tuy nhiên khi kế hoạch đã lên hết thì chị ấy lại bận. Thế là em quyết định ko lên buýt đi Zadar nữa mà ở lại Zagreb, sau khi đã được 1 chị trên Couchsurfing đồng ý host.

Hãng bay củ chuối Air Serbia hành trình Belgrade->Zagreb chỉ sử dụng máy bay mini ATR-72. Đây cũng là lần đầu em được trải nghiệm bay loại này. :
Ưu điểm: Cất cánh hạ cánh êm , nhẹ nhàng hơn máy bay to
Nhược điểm:Cánh máy bay lộ thiên bên ngoài rất ồn, kể cả khi tiếp viên phát thanh ban đầu cách mặc áo phao, an toàn bay...em đều ko nghe được gì (mặc dù bay nhiều nghe nhiều rồi em cũng thật sự chả biết mần gì nếu có sự cố cả (NT) ) . Một điểm nữa là lần đầu tiên cái ba lô xách tay của em không đặt vừa ngăn để đồ phía trên đầu, phải đặt xuống gầm ghế trước mặt (thế mà để đẩy vào và lấy ra cũng tốn rất nhiều công vì chật khít)

Khi vào hải quan nhập cảnh thì em để mọi người qua hết trước rồi còn 1 mình em mới thong thả tiến tới. 2 chị hải quan ngồi cạnh nhau chung 1 buồng.
Chị 1 : Chào anh Sơn Tùng MTP (BB)
Em: Chào chị
Chị 1: Anh đi mần chi rứa ?
Em: Em đi thăm bạn thôi ạ
Chị 1: Thẻ tạm trú của anh hết hạn ngày 14...
Chị 2 xì xầm chị 1: Thôi đẹp trai cho qua đi bay (NT)
Chị 2: Bạn anh người Croatia hả :L
Em: Ừm cưng, anh ở vài hôm tới ngày 14 hết hạn thì anh bay về VN, vé về nè (c)
Chị 2 xem xem rồi quay sang chị 1: Mày làm ơn cộp 1 cái cho ảnh vào hộ tao cái đi
Chị 1: Bụp, xong rồi chúc anh vui vẻ (beer)

Ngoài sân bay Zagreb có buýt về trạm buýt trung tâm thành phố. Em đổi ít Eu ra kuna để dùng trước khi lên xe. Sau khi tới trạm buýt trung tâm thì em mới phát hiện là đường tối vắng tanh. Nói chung là ngoài cái địa chỉ của chị chủ nhà thì em chả có cái mô tê chi hết. Xộc xệch 1 ba lô lớn 1 ba lô nhỏ, đang lo lo ko biết đêm nay sẽ đi về đâu thì em nhìn thấy xa xa có 1 tòa nhà cao tầng, phía trước có 1 chiếc taxi. Vội vàng em tiến tới và hỏi...giá. Anh taxi với chút tiếng anh nồng nặc mùi rượu nhiệt tình bảo " chú đi bộ chắc cả tiếng mới tới, lên đi xe anh xe hãng có đồng hồ đảm bảo giá rẻ (beer)..." . Thôi thì đánh liều vào ông bợm nhậu này vậy, đừng mắc quá số kuna vừa đổi này là mừng rồi...:go . Ấy thế mà công nhận...rẻ thật ! Đi hết 5-6km chỉ hết mấy chục k vnd , chả mắc hơn vn là mấy (K).

Tới phòng (thuộc khu chung cư) của chị host thì có 1 anh người Ucraina đang ngồi chờ trước cửa. Chém gió 1 lúc mới biết là ảnh cũng đang ở ké, đáng lẽ hôm nay đi từ sáng rồi mà vì chưa bắt được xe nên xin ở thêm 1 đêm, mai lượn sớm. Còn chị béo chủ phòng thì đi làm bảo lát nữa mới về, phải ngồi ngoài đợi thôi. Rồi xong con ong luôn (wait).

Ngồi vật vã tới trễ tối mới thấy chị chạy về, kể lể là bà xếp cái nhau với ông chồng làm bả ko về được từ sớm như dự định. Thôi thì cuối cùng cũng dc vào phòng, thay cái đồ đi ngủ cho quên đi cái...đuối !

Deen
10-07-2015, 22:40
Ông người U có tính giống Nga ngố, tới ở xong bừa bãi bếp nhà người ta ra. Chị béo bức xúc kể cho em. Sẵn hôm sau thứ bảy chị ấy ko phải đi làm, em dậy rửa đống chén bừa bộn trong bếp sau khi ông U đi. Thế là chị béo vui vẻ lấy con xe ô tô làm tour guide chở em đi tham quan Zagreb, vừa tiện vừa tiết kiệm cho em. Bởi thế giang hồ luôn đồn rằng, bạn sẽ luôn có lợi khi khiến phụ nữ vui (beer).

Bên trái là Art Pavilion, tòa nhà bảo tàng nghệ thuật của Croatia:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1924_zps7jidjexk.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1924_zps7jidjexk.jpg.html)

Đường phố trung tâm sạch đẹp nhưng ít khách du lịch hơn so với các nước khác của vùng schengen. Em đi mùa đông nên các bác thông cảm cho cái âm u thời tiết đặc trưng này nhé :LL
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1925_zpsgiqqcpmd.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1925_zpsgiqqcpmd.jpg.html)

Chợ trời trung tâm, các mặt hàng tươi sạch mà giá lại rẻ hơn siêu thị nữa (c)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1940_zpsnwflkfzo.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1940_zpsnwflkfzo.jpg.html)

Ai mê sách thì cũng có cả cái chợ sách ngoài trời này luôn nhé. :)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1926_zpsamrkhl0l.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1926_zpsamrkhl0l.jpg.html)

Deen
10-07-2015, 22:52
Từ downtown có dịch vụ tàu leo dốc để đưa khách lên upper town- phần cao hơn của thành phố, để tham quan, ngắm cảnh:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1927_zpscq4krqvb.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1927_zpscq4krqvb.jpg.html)

Em và chị béo đều thuộc diện nhà nghèo hiếu học nên phải cuốc bộ lên. Mấy tháng lang thang ở châu Âu em đã quá quen với việc đi bộ nên chẳng còn thấy cực là bao so với những ngày đầu. Trong khi chị béo leo được nửa đường đã hổn hển rồi :D
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1933_zpsid1amdgv.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1933_zpsid1amdgv.jpg.html)

Ở công viên ở Malaga em quen được 1 bác, giờ em lại gặp thêm 1 bác nữa. Cả 2 đều rất cool, chẳng bao cần giờ phải nói chuyện để hiểu ý em muốn chụp 1 tấm lưu niệm cả, phong thái sẵn sàng luôn luôn (beer)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1934_zpstx8dltvz.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1934_zpstx8dltvz.jpg.html)

Bảo tàng với cái tên lạ "Bảo tàng của những mối quan hệ đổ vỡ" . Hình như bên trong ngoài trưng bày búp bê mặt buồn có cả dịch vụ tư vấn cho người đang buồn phiền vì "bị đá" thì phải (NT)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1936_zpse1fgdhb3.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1936_zpse1fgdhb3.jpg.html)

Deen
10-07-2015, 23:10
Cảnh thành phố cổ kính, xinh xắn:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1935_zpsis82lx6v.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1935_zpsis82lx6v.jpg.html)

St Mark's square, nằm ở khu phố cổ Zagreb, nơi có nhà thờ St Mark và 1 số tòa nhà chính phủ bao quanh (các tòa nhà chính phủ đều treo cờ) gồm : Tòa nhà quốc hội, tòa nhà chính phủ, tòa án hiến pháp Croatia.
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1937_zpsplxbsxvo.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1937_zpsplxbsxvo.jpg.html)

St Mark's Church, nhà thờ với mái lợp độc đáo từ năm 1880 !
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1938_zpsouur8fra.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1938_zpsouur8fra.jpg.html)

Deen
11-07-2015, 00:53
Một quán cafe với kiến trúc thiên văn độc đáo :L
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1939_zpsp951ce1n.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1939_zpsp951ce1n.jpg.html)

Nhà thờ Đức Bà Mary, bên ngoài là một khu quảng trường lớn nhộn nhịp:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1941_zpsqz3sb7ag.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1941_zpsqz3sb7ag.jpg.html)

Bên trong có phần yên tĩnh, trang nghiêm hơn:
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1942_zpsistzsex2.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1942_zpsistzsex2.jpg.html)

Dù là mùa đông trụi lá nhưng không khí trong 1 công viên vẫn giữ được vẻ sạch sẽ, trong lành và thoáng mát. (c)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1943_zpstmjbmzph.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1943_zpstmjbmzph.jpg.html)

Buổi tối hôm đó chị béo đi bar với bạn từ 11 giờ đêm tới 4h sáng hôm sau mới say khướt về tới nhà. Chị có nhiệt tình rủ em đi với lý do gọi 1 chai to 50$ là cả nhóm được khuyến mại thêm 1 chai miễn phí. Cơ mà em con ngoan trò giỏi cháu ngoan bác Hồ bao nhiêu năm đâu dễ dụ em vậy (K) .

Nhìn chung Croatia là 1 đất nước đẹp, con người cũng nhiệt tình. Trong tương lai khả năng họ sẽ gia nhập khối schengen 1 cách đầy đủ. Lúc đó hi vọng sẽ có thêm nhiều lựa chọn về đường bay tới đây. Trong lúc du lịch Croatia vẫn còn chưa ở đỉnh và chi phí sinh hoạt vẫn còn tương đối rẻ, anh chị em cô bác nếu có dịp đừng quên ghé thăm nơi này. Họ còn có Split và Zadar với những bờ biển đẹp đang chờ mọi người khám phá và viết bài chia sẻ trên phượt đấy (c)

----------------------------------------------------------------o0o----------------------------------------------------------------

Deen
19-07-2015, 06:30
Cuối tháng 8 là em lại trở lại nước Đức và tiếp tục tình nguyện thêm 2 năm. Hi vọng em sẽ có điều kiện đi thêm những nơi khác để tiếp tục chia sẻ bài viết với anh chị em và các bác ạ (K)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1561_zpsatnooe4j.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1561_zpsatnooe4j.jpg.html)

HaHoi
19-07-2015, 14:05
Siêu cầu thủ này đừng có bỏ bẵng topic của mình đó nhe ! chúc mừng cháu, trẻ nhưng đầy nhiệt huyết, công dân thế giới đó !

hamacon
19-07-2015, 17:32
Chúc mừng Deen nhen. Tuổi trẻ nhiệt huyết dâng tràn thích thật :)

Deen
19-07-2015, 21:31
cảm ơn lời động viên ý nghĩa của bác Hahoi và chị hama ạ :D

020786
25-08-2015, 08:52
bài viết của bạn thật sự hay và chi tiết, giúp rất nhiều cho những người lần đầu tiên muốn lên plan đi phượt Châu Âu
Mình cũng rất hoang mang và bỡ ngỡ cho plan sắp tới của mình.
Cảm ơn bạn đã cho mình 1 sự nhìn khái quát về các quốc gia

Schweini
25-08-2015, 12:00
Cuối tháng 8 là em lại trở lại nước Đức và tiếp tục tình nguyện thêm 2 năm. Hi vọng em sẽ có điều kiện đi thêm những nơi khác để tiếp tục chia sẻ bài viết với anh chị em và các bác ạ (K)
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/IMG_1561_zpsatnooe4j.jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/IMG_1561_zpsatnooe4j.jpg.html)
2 năm cơ à. thì thì phải làm câu tiếng Đức chúc chú cho nó máu
Genießt die Zeit. Viel Erfolg!
Có dịp ghé Er anh em làm cốc bia nhé

Deen
02-09-2015, 01:29
bài viết của bạn thật sự hay và chi tiết, giúp rất nhiều cho những người lần đầu tiên muốn lên plan đi phượt Châu Âu
Mình cũng rất hoang mang và bỡ ngỡ cho plan sắp tới của mình.
Cảm ơn bạn đã cho mình 1 sự nhìn khái quát về các quốc gia
Thanks bạn. Có gì thắc mắc bạn cứ liên hệ FB mình hoặc trực tiếp tại đây nhé (beer)

2 năm cơ à. thì thì phải làm câu tiếng Đức chúc chú cho nó máu
Genießt die Zeit. Viel Erfolg!
Có dịp ghé Er anh em làm cốc bia nhé
Er là đâu thế bác :D . Em vừa về đến làng hôm qua. Mùa thu gần tới cây cỏ chắc sẽ còn đẹp hơn bác ạ. Giờ em đang cháy túi chỉ dám loanh quanh ở đây. Hi vọng khi nào có $ và có dịp sẽ dc ghé bác uống ké ngụm bia :LL
https://i1381.photobucket.com/albums/ah210/TungNguyen1993/11949670_793648027411473_1397548053_n_zpsnppcygbq. jpg (http://s1381.photobucket.com/user/TungNguyen1993/media/11949670_793648027411473_1397548053_n_zpsnppcygbq. jpg.html)

Schweini
08-09-2015, 05:56
ER là Erlangen. Chú Deen chú ý không lại nhầm với Erfurt nhé:gun
Cần gì $, chú cứ giới thiệu là tình nguyện viên, đi cứu trợ người tị nạn. Có khi được đi cả máy bay miễn phí ấy chứ(HH)

yacongtu
27-09-2015, 13:02
Bài viết rất dí dỏm , mình đọc suổt từ tối đến sáng luôn . Thank chủ thớt , mà công nhận nhìn avatar chủ thớt quá giống Ronaldinho , thần tượng 1 thời của mình .

rita.nguyen79
05-03-2016, 10:43
Người trẻ nhiệt huyết, thấy ngưỡng mộ Deen quá
Bải viết rất dí dỏm và những thông tin chia sẻ hữu ích. Rita là mem mới cũng rất mê vụ xách ba lô lên và đi. Hy vọng được giao lưu với Deen ở sg vì Rita cũng đang ở đây. Nếu có bài chia sẻ về chuyến đi mỹ có thể gửi mail cho mình tham khảo với [email protected], rất là cảm ơn Deen và mong bạn tiếp tục chia sẻ nhiều bài hay và hữu ích hơn nữa, chúc bạn sức khỏe