PDA

View Full Version : Trốn chạy khỏi Koh Rong , hay " Koh Rong -Nàng Kiều lỡ bước"

maximilian
20-03-2015, 14:28
Những mệt mỏi và bực bội, khó chịu sau 5 ngày vật vã ở Koh Rong (KR) vẫn chưa tan biến , những cảm xúc thất vọng và bực bội vẫn còn nguyên , những dòng tâm sự này viết ra có thể đầy tính cá nhân, nhưng mình không là giám khảo của cuộc thi nào cả, mình là 1 ngưới di du lịch, và mình viết những điều mình nghĩ ....
Đọc bài viết của 1 bạn "Chạy trốn đến Koh Rong" trên phuot.vn khá là hay , hấp dẫn vô cùng, mình quyết tâm sẽ đi Koh Rong 1 lần xem sao , nhưng KR của bạn ấy năm 2012 và KR của mình năm 2015 quá là khác nhau , khiến mình không thể nào nhận ra KR nữa . 1 năm trước mình đã quá say đắm vẻ đẹp mặn mà và bình yên của cô em Thúy Vân -Koh Rong Samlon, nên khi đến KR-cô chị Thúy Kiều - lần này mình đã hoàn toàn sốc , mọi thứ hoàn toàn khác biệt so với mình nghĩ , quả là ......
Chọn Paradise Bungalow nằm trên làng Koh Tuich để nghĩ ngơi cho 5 đêm trên đảo , và sau đó là 5 đêm ở The Beach Island resort ở đảo Koh Rong Samlon, thế nhưng vừa đến Paradise Bungalow thì 2 người bạn đi cùng mình lập tức cancel bên đảo kia , họ quá thất vọng về cơ sở vật chất của KR và giá phòng trên mây ở đây, :
Đảo không có đường xá, chỉ là 1 bãi biển dài khoảng 800m và dân sống ôm theo đó, còn lại là rừng . Không có đường nên 2 người bạn già của mình phải vác va li to bự của họ trên cát để đi đến Paradise Bungalow, cũng khoảng 800m từ cầu cảng đến hotel , quả là 1 thử thách to lớn với họ, 2 người Tây già bị shock nặng , vì họ đang đi nghĩ dưỡng cơ mà, mình nhìn thấy 1 xe cút kít , nhờ dân làng đẩy xe hành lí về hotel , họ ra giá 5usd , mà còn bảo mình quyết định nhanh đi , chần chừ là tăng lên 10usd đó nhé, 1 thái độ hết sức thiếu thân thiện , nếu không nói là láo xược . Người dân Cam làm từ sáng đến tối mịt chỉ được có 3-5usd/cho 10 tiếng lao động cực nhọc mà bọn này đòi 5usd cho quãng đường bé xíu đó , thôi , bạn mình không muốn vác thì phải chịu thôi . 1 cậu thanh niên đến chất hết hành lí lên xe và đẩy, 3 phút sau là tới hotel rồi . Mình thì chỉ có ba lô nên tự mang .
Đến được hotel cũng chưa xong cái ải "hành lí" , Paradise là 1 dạng bungalow dựa lưng vào ngọn đồi , cứ dần thoai thoải lên cao , từ cửa hotel , còn phải vác hành lí lên 1 tí mới đến được nhà hàng , cũng là quầy tiếp tân . Ở cửa hotel có 1 cậu ngồi quầy bar bán nước cho khách , cậu chỉ lên trên check in , và cũng chẳng có ai giúp 2 người bạn già của mình vụ hành lí , mình phụ họ 1 tay , họ cung phải tự vác hành lí lên nhà hàng , 1 cách khệ nệ và khó nhọc cho những người đã ngoài 50 mùa xuân .
Paradise hoạt động như 1 kiểu nhà nghĩ family run , nên chẳng thể nào hy vọng có nhân viên phụ khách mang hành lí , không có bất cứ 1 dịch vụ gì gọi là tiêu chuẩn cho khách du lịch , tất cả đều theo phong cách backpacker (tự lo hết) , nhưng giá cả thì không backpacker chút nào , mỗi bungalow tối thiểu là 40usd/đêm , bọn mình 1 phòng 50usd và 1 phòng 60usd/đêm . 1và có vài bungalow giá 70,80 và cao nhất là 100usd/đêm . 1 cái giá mà sau khi ở xong 5 đêm mình cho rằng quá quá mắc , không đáng với số tiền đã bỏ ra .
Trong phòng không có ổ cắm điện , chỉ có 1 đèn và 1 quạt máy , nhưng điện chỉ có từ 6pm-6am mỗi ngày , ban ngày là không có điện , muốn sạc điện thoại hay laptop thì mời ra nhà hàng , wifi cũng chỉ có tại nhà hàng từ 8am-10pm nhưng vô cùng và cực kì yếu .
Mỗi bungalow có 1 ban công có thể nằm võng hay đọc sách , tùy theo giá mà có view biển hay vườn , bungalow của mình view toàn là cây gì gì đó và 1 tí view biển từ xa và có 1 nhà tắm open air nhìn cũng đẹp đẹp . Nhưng trong phòng tắm thì chẳng có gì ngoài 2 cục xà bông rẻ tiền nhất và 1 cuộn giấy vệ sinh , nhưng họ lại viết là :
"ở châu á , chúng tôi không dùng giấy vệ sinh để làm sạch , mà dùng vòi nước làm sạch ... sau khi đi vệ sinh , cho nên bồn cầu được thiết kế mà không có chức năng sxử lí được giấy vệ sinh và sẽ bị nghẹt nếu quý vị quăng giấy vào , xin vui lòng cho giấy vệ sinh vào sọt , đừng quăng vô bồn cầu nhé, xin cảm ơn"
Đây rõ ràng là 1 sự lí giải ngu ngốc và dối trá, nhà mình vẫn vứt giấy vệ sinh vào bồn cầu ào ào mà có sao đâu , ở Siemriep hay Phnompenh vẫn quăng giấy vào ào ào , ở đây có chăng là sự ngu dốt hay không cẩn thận trong khâu thiết kế /xây dựng của họ hoặc là do loại giấy rẻ tiền siêu cứng của họ thôi .
Bảo rằng "ở châu á chúng tôi không dùng giấy mà dùng nước" là 1 sự bịa đặt trắng trợn và đối với mình là không chấp nhận được.
Nhà nghỉ này do 1 ông người Đức xây và con trai , con gái của ông ấy quản lí , và 1 số nhân công người Cam phụ giúp việc .
Mà không chỉ nhà nghỉ này , mà đâu đâu trên đảo Koh Rong mình cũng thấy nhân viên phục vụ quán ăn , nhà hàng , ngay cả làm ở bến tàu , phục vụ trên tàu cao tốc ra đảo , tất cả đều là người Tây , và các nhà hàng quán ăn có chủ cũng là người Tây , điều này mình thấy không vui chút nào , có cảm giác như là họ đã xâm chiếm toàn bộ nước Cam , họ là chủ và dân Cam làm thuê .
Koh Rong bây giờ là đảo của dân bụi đời , đi bụi . Bọn Tây đi làm phục vụ trong quán để được ăn và ở miễn phí , cả đảo , nhất là khu làng Koh Touich rất hỗn tạp và dơ bẩn , ồn ào , bar chơi nhạc đến 5am , mình ở Paradise cách khu trung tâm ăn chơi đó khoảng 800m mà cả đêm vẫn nghe tiếng nhạc ầm đùng đến 5am . Khu trung tâm thì bà con hút cỏ, hút cần sa hay ma túy hay các thể loại của ma túy 1 cách công khai , biển ở khu trung tâm đó đã chuyền sang màu đen , xám đục, không thê tắm , mà phải ra đến khu Paradise mới có thể tắm được, khu trung tâm thì đã quá ô nhiễm rồi.
Mình ví von là KR giờ là đảo của dân Tây đi tị nạn , 99,9% trên đảo là Tây , dân địa phương giờ cũng không còn đi đánh cá, mà họ đã chuyển sang làm ông bà chủ của các nhà nghỉ , các bà các cô thì nấu nướng bán hàng quán cho khách .
Ở KR đâu đâu cũng là công trình xây dựng , họ phá rừng xây nhà nghỉ , xây khách sạn, bởi vị thế vốn có chỉ là bờ biển , giờ lấy đâu diện tích mà xây ? Phải phá rừng thôi .
Đối với mình việc phải mang vác hành lí ba lô là bình thường , vì mình đã quen đi bụi , nhưng 1 điều khiến mình quá kinh tởm đảo KR này là : muỗi
Chưa bao giờ mình bị muỗi tấn công kinh khủng như thế , 4 đêm mình không thể nào ngủ được ,suốt đêm phải chiến đấu với bọn muỗi và tiếng nhạc từ các quán bar ầm đùng ngoài kia . Đêm nào cũng phải 4am, 5am khi trời dần hừng sáng , muỗi rút đi thì mình mới có thể ngủ được .

thanhdoll
25-03-2015, 14:18
Có lẽ bạn đã quá kì vọng vào 1 hòn đảo hoang sơ rồi chăng ? Hoang sơ thì không đòi hỏi bạn đc phục vụ như kiểu thành thị được bạn ạ. Rất nhiều bài báo , bài viết về KR đã nói rõ rằng đến đây bạn chỉ nên mang theo đồ gọn nhẹ, hành lý thật gọn và không nên mang theo đồ quý giá nữa. 2 người bạn của bạn có lẽ chưa biết đc điều này nên đã mang vác quá nặng mà lại không đi nổi quãng đường 800m, có lẽ tuổi họ đã cao chứ mình thấy tây rất khỏe và mỗi cái hành lý của họ đeo trên vai còn to hơn người họ mà vẫn đi phom phom và 800m không thành vấn đề gì cả.
Bạn đến KR mà bạn nghĩ bạn đến Maldives hay sao vậy? Đa số các hòn đảo cũng đều như thế, mình đã đi khá nhiều : Koh Rong (Cambodia), Coron (Philippines), Kota Kinabalu (Malaysia) v.v... thì mình thấy những điều như bạn vừa bức xúc nó lại khá bình thường. Dịch vụ không chuyên nghiệp, hoang sơ sơ sài, muỗi nhiều v.v.... chính những điều đó mới làm cho những nơi đó được gọi là còn hoang sơ bạn ạ. Và tây mình thấy nó lại khá thích những nơi như vậy. Chứ nếu đã được đầu tư xây dựng, được đầu từ vào dịch vụ cơ sở vật chất thì những nơi như vậy sẽ mọc lên các resort 4-5 sao, và như thế sẽ mất đi cảnh thiên nhiên vốn rất đẹp của nó bạn ạ.
Vài dòng để bạn hiểu vì mình thấy những ý kiến của bạn khá cực đoan và phiến diện. Có lẽ bạn không hợp với dạng phượt hay đi bụi đâu. Bạn hợp với kiểu dạng như Six Senses hay Ninh Vân Bay gì đấy ... mà những nơi ấy bèo nhất cũng từ 600$/ đêm trở lên cơ.

maximilian
28-03-2015, 00:48
@thanhdoll và những bạn like thiếu ý thức : mình chả có vấn đề gì với vụ hành lí mang vác và cơ sở vật chất nghèo nàn của đảo này , nhưng bạn nghĩ sao khi mọi thứ rất "đơn sơ" mà nó thu tiền là 60usd/ đêm ? ở đây nếu ở phòng rẻ tiền 10usd/ đêm thì ok , chứ ở mấy cái bungalow 60usd mà điều kiện tồi tàn như thế là không đáng , mình đã đi hàng trăm cái đảo như thế và mình hiểu, nhưng không phải với cái giá trên trời cho những dịch vụ dưới đất như thế , còn các thể loại nghĩ dưỡng cao cấp mình không thích nhé, ở đây mình đang nói dùm cho nỗi lòng của 2 người bạn kia , quả thực là họ không hợp với cái đảo này , nói ra sẵn ai mà có cùng tư tưởng như họ thì tránh cái đảo này ra , với lại mình cũng chưa viết xong tất cả những suy nghĩ của mình , hãy chờ xem .
Nếu bạnchọn ở lại đảo 5 đêm mà không thể ngủ 1 đêm nào thì bạn sẽ ra sao ? nói cho rõ là cái Paradise Bungalow đó giá quá cao mà còn thua 1 hostel 8usd mình ngủ cũng trên đảo đó , có trục trặc nê mình đã ngủ 1 đêm tại 1 hostel/nhà nghĩ giá rẻ (5usd từ 12h đêm đến sáng) và họ có màng rất tốt , không bị 1 con muỗi nào đốt , chứ không như cái màng đầy lỗ của bọn Paradise mà lấy giá 60usd/đêm .
Túm lại , người ta sẽ vui vẻ khi trả 5-10usd/đêm cho Koh Rong , ngược lại 50-80usd/đêm thì hoàn toàn không đáng, tất cả khách mình gặp ở Paradise đều không hài lòng với hotel .
Koh Rong có khoảng 5 ngôi làng với 30 bãi tắm , mình có đi qua bãi Dài , long beach thì ở đây sạch sẽ và tuyệt hơn bên Koh Touich nhiều , rất nhiều , không có đông khách Tây tị nạn , nơi này gọi là Sok San village . Long Beach trải dài những 7km và rất rất đẹp, nhưng từ Koh Toich-ngôi làng tị nạn- phải trèo đèo lội suối 1 tiếng mới tới được Long Beach.đi dọc theo Long Beach 7km là sẽ đến làng Sok San có 1 số nhà nghỉ , ít hơn bên Koh Toich rất nhiều và vô cùng yên tĩnh. 1 tiếng băng rừng quả thực là mệt cho những ai không quen du lịch hành xác , có đoạn phải leo lên đả thẳng đứng cũng khá phê , nhưng chỉ cần trả 5usd là bạn có thể đi và về bằng thuyền, không phải leo trèo gì cả .
Túm lại là ai thích sạch sẽ và yên tĩnh thì Koh Rong vẫn đáp ứng đươc nhưng phải ở làng Sok San nhé, đi đến Sok San chỉ có tàu chậm , không có speedboat . Còn muỗi thì không ngủ đêm bên Sok San nên mình không biết , nhưng hứa hẹn là cũng nhiều muỗi .
ở đây có ai đã từng ngủ 5 đêm liên tục ở Koh Rong chưa ? nếu chưa thì xin dựa cột mà nghe , bạn đến đó ngủ 1 đêm rồi biến , dù có nhiều muỗi nhưnh cũng 1 hay 2 đêm rồi thôi , bạn cứ tưởng tượng là 5 đêm ở Koh Rong, rồi sau đó 5 đêm ở Koh Rong Samlon (phòng đã book) với hàng tì con muỗi thì bạn sẽ thế nào ? Dân Việt Nam đi du lịch chạy giặc mỗi đêm 1 thành phố thì sẽ có những cảm nghĩ khác , chỗ A tệ , xấu , nhưng thôi kệ, chỉ có 1 đêm, 2 đêm , nên cũng cho qua , và người ta cứ hay thích nói chuyện tốt đẹp thôi , có phải không ah ?
p/s : chẳng phải thằng Tây nào cũng khoái vác 20kg trên vai đi long nhong làng này làng kia , cũng chẳng phải đứa vn nào cũng la làng khi chỉ phải vác hành lí 800m .

hoangvanphuong75
28-03-2015, 16:44
Anh mới đi đảo Bình Hưng về hôm qua, cảnh đẹp tuyệt vời không chê vào đâu được, cả những mỹ từ trên báo, internet, phuot.vn đã đưa anh đến trước dự kiến, hòn đảo chỉ cách bãi kinh 10phút tàu.
Vừa đặt chân lên đảo là đặt hotel luôn, không đăn đo.
Khi được chủ hotel hướng dẫn bãi tắm ơ đâu, hải đăng.... v.v
Anh phi thẳng lên hải đăng khi vừa quăng balo vào phòng wwow quá đẹp, ăn bún rẻ (không vào quán sang nha)...và rồi ra bãi tắm...
Hỡi ôi, bãi chỉ dài 20-30m toàn lổn ngổn san hô, và vỏ nghêu so, đường xuống bãi biển hẹp bề ngang 1 mét toàn phân, ngay bãi cũng vậy... hú hồn, lên bờ xin bà chủ hotel cho check out sớm bye bye đẹp quá nhưng nhà cửa nghĩa trang sát bờ.
Bình Hưng đẹp thật, nếu ai đi view và thuê thuyền dạo đảo, tắm thì chính dân đảo bảo bờ bên đất liền (bãi kinh) sạch đẹp hơn, và đúng vậy vì bên đó không có dân cư.

dzianh
30-03-2015, 16:30
Haha, em thấy anh (chị) Max hơi cực đoan thì phải, em thì thấy nó thế này:
- Max (em gọi thế cho nhanh nhé, hope you don't mind) có thể mong đợi một cái giá tốt, và thử nói với họ về cái giá đó. Việ đưa ra giá dịch vụ và phục vụ như nào là quyền của họ, Max có quyền từ chối và đi tìm dịch vụ mình cho là tốt hơn và chấp nhận được.
- Đã đi du lịch đến một nơi mà mình chưa đi bao giờ thì Max đi nhiều cũng biết là có những điều không như là dự tính, mong muốn. Muỗi? Biển dơ? Nhạc ồn? Max có thể chuẩn bị kem chống muỗi trước ở nhà mà, yêu cầu host cung cấp màn chống muỗi mà. Max có thể tắm ở nơi sạch sẽ hơn mà. Còn chuyện nhạc to, ồn ào thì Max đi tìm nơi yên tĩnh mà.
- Tiêu chí nghĩ dưỡng của Max như nào em không biết nhưng, Max thử chọn chỗ thật yên tĩnh xem sao. Đâu phải khu đó là lựa chọn duy nhất. Nếu thấy phật lòng có thể góp ý, hoặc đổi hẳn lịch để tìm đến chỗ khác thích hợp hơn như Nam Du hay Phú Quốc gần đó.

maximilian
02-04-2015, 01:07
Vì sao mà mình phải châp nhận ở 5 đêm trong cái bungalow quái quỉ đó ? Vì họ làm rất pro và thu được tiền của khách từ khai khách chưa bước chân lên đảo :
Paradise không kết hợp với agoda hay web book phòng nào cả, chỉ có thể book qua email của họ, trong mail xác nhận book phòng có ghi rõ là phải có mặt tại văn phòng cùa nó 1 tiếng trước giờ tàu chạy để trả hết chi phí cho các đêm nghỉ , vì nó nói là chỗ nó rất Hot , có rất nhiều khách muốn đặt phòng, nên phải trả tiền hết trước khi lên đảo , vì trên đảo không có ATM nên sẽ không rút được tiền . nó giải thích rất chi tiết và nghe rất ngọt tai và logic . Vụ vé tàu nhanh lên đảo cũng khá là mắc cười , đó là khi book phòng thì nó sẽ đặt "dùm" mình vé tàu luôn, giữ chỗ cho mình , và khi trả tiền phòng thì mình trả tiền tàu luôn, nếu mình mua vé tàu ở nơi khác thì nó sẽ thu thêm 5usd/người vì nó đã book tàu cho mình rồi mà mình không lấy vé nó sẽ bị bên kia charge phí , nhảm nhí , ai mượn mà book vé tàu làm chi cho người ta, nhưng nó bảo đó là quy định của nó , chẳng qua là nó muốn ăn tiền cò trên mỗi vé tàu bán được mà thôi .
2 người bạn của mình rất rất là kiểu du lịch nghỉ dưỡng nên có nhiều điều không hay xảy ra, muốn book trước cho an toàn , chứ mình thì sẽ coi phòng trước mới tính tiếp .
nói chung là mình báo cho các bạn biết trước mà suy tính kĩ , lần trước đi Koh Rong Samlon mình rất rất rất mê nó . yên tĩnh và sạch đẹp , đẹp nhất trong các biển đảo mà mình từng đi.

thanhdoll
13-05-2015, 11:36
Vậy thì bạn Max vẫn chưa hiểu ra vấn đề rồi. Càng hoang sơ lại càng mắc đấy bạn. Vì sao à? Nguồn nước, nguồn điện, nguồn thức ăn, kể cả tất cả các cơ sỡ vật chất của các nơi mà họ gọi là "resort" ấy đều phải chuyên chở từ đất liền ra với giá cả không hề rẻ. Bạn đi tàu speedboat từ Sihanouk Ville ra Koh Rong hoac Koh Rong Samloem thì bạn thấy rồi đấy, 20$/ người / 2 chiều, giá không thể coi là rẻ được.
Chính vì thế giá cả ở đây đắt nhưng ko xắt ra miếng.

huept95
16-05-2015, 23:18
ôi nghe bạn nói mà cứ bị tò mò ấy