PDA

View Full Version : Bên lề chuyến đi Thoại Sơn - Hà Tiên

kozuky_hisa
17-05-2011, 21:11
Xin lỗi bác LengKeng, không hiểu vì sao bác lại có ác cảm với dân địa phương ở đây vậy?

...

Hy vọng là bác chán sẽ không đi lại Cô Tô , nếu bác mà quay lại coi chừng sơn thần nhổ hết răng bác , bác sẽ không còn cơ hội cười như tui đâu :D :D

thân chào bác

Thật ra đó là suy nghĩ riêng thôi chứ bác L.K có ác cảm j đâu. Mà Team bọn tớ chưa "lên đỉnh" nên sẽ còn đi típ, còn quay trở lại Cô Tô.

lengkeng1minh
17-05-2011, 22:27
Hy vọng là bác chán sẽ không đi lại Cô Tô , nếu bác mà quay lại coi chừng sơn thần nhổ hết răng bác , bác sẽ không còn cơ hội cười như tui đâu :D :D

thân chào bác

Ha...ha ...Sao bác căm tôi thế? Tại vì tôi nói đúng quá phãi không?
Mọi người có biết không? Hàng quán thì lúc nào cũng hù dọa khách! Đường còn xa lắm vào uống nước đi rồi hãy đi tiếp. Xe ôm thì chèo kéo liên tục. Sao ở núi Bà Đen người ta( Người già, người sùng đạo) nhất quyết thành tâm leo núi. Các bác là dân địa phương ắc cũng sẽ hiểu sự thành tâm ấy. Sao không lời động viên cho sự tín ngưỡng ấy mà chỉ chăm chăm báo giá xe lên chùa mà thôi! Thật kém văn hoá.
Các bậc thang lên chùa là củ hay mới thì bài của bạn Conlele đã giãi thích rỏ rồi, lời bác hay lời tôi đúng đã có người xác nhận rồi đấy.

lengkeng1minh
17-05-2011, 22:38
Sở dĩ đoàn quyết định dừng ở Vồ Hội mà không đi tiếp lên đỉnh là do tham khảo trên mạng thấy trên đỉnh không có chổ thích hợp để cắm trại và nghe nói Vồ hội ngắm cảnh rất đẹp. :D

Thật ra đoàn đi đợt này toàn dân yếu. Leo có ngọn núi hơn 600m mà nhiều người không vác nổi cái balo của chính mình. Biện minh không có chổ cắm trại thì thật là vớ vẩn. Dân Phượt mà đích chưa tới đã ngã mủ chào thua rồi.

lengkeng1minh
17-05-2011, 22:46
Thật kỳ lạ? Trên topic rủ rê thì yêu cầu những người tham gia phãi chuẩn bị võng, túi ngủ, lều.... Nhưng chính nhà Chim Nho lại ....Chẵng có cái gì hết. Bác phó đoàn không có lấy cái túi ngủ mới lạ. Trong khi những người mới đi lần đầu như Bích Huệ lại dám sắm cho mình 1 cái lều theo lời kêu gọi của trưởng đoàn.

Chuẩn bị lại tư trang để hạ sơn.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=61265&d=1305587800

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=61266&d=1305587800

giamahamvui
18-05-2011, 13:23
Xóa để giử hòa khí.

Summer_Flower44
18-05-2011, 13:41
Thật kỳ lạ? Trên topic rủ rê thì yêu cầu những người tham gia phãi chuẩn bị võng, túi ngủ, lều.... Nhưng chính nhà Chim Nho lại ....Chẵng có cái gì hết. Bác phó đoàn không có lấy cái túi ngủ mới lạ. Trong khi những người mới đi lần đầu như Bích Huệ lại dám sắm cho mình 1 cái lều theo lời kêu gọi của trưởng đoàn.

Mơ thì nghĩ thế này, anh L.K ạh!

Thật ra thì lời kêu gọi mang theo tủi ngủ, lều, võng,...phương tiện cá nhân là dành cho các bạn mới đi lần đầu đó ạh! Còn với những thành viên đã tham gia nhiều chuyến rồi thì tự khắc bạn ấy biết mình cần gì, và mình nên mang theo những gì,....

Anh Giamahavui ko đem theo võng or túi ngủ vì anh ấy biết mình ko cần, hoặc có thể chưa cần,...Cũng như Mơ đấy thôi, qua bao nhiêu chuyến, có khi nào phải chui vào lều or túi ngủ hay võng đâu,....vì hiếm khi Mơ ngủ trong những chuyến đi :)) :))

thamsansi
18-05-2011, 15:30
Mơ thì nghĩ thế này, anh L.K ạh!

Thật ra thì lời kêu gọi mang theo tủi ngủ, lều, võng,...phương tiện cá nhân là dành cho các bạn mới đi lần đầu đó ạh! Còn với những thành viên đã tham gia nhiều chuyến rồi thì tự khắc bạn ấy biết mình cần gì, và mình nên mang theo những gì,....

Anh Giamahavui ko đem theo võng or túi ngủ vì anh ấy biết mình ko cần, hoặc có thể chưa cần,...Cũng như Mơ đấy thôi, qua bao nhiêu chuyến, có khi nào phải chui vào lều or túi ngủ hay võng đâu,....vì hiếm khi Mơ ngủ trong những chuyến đi :)) :))

Hoàn toàn ủng hộ chị về vấn đề này. Khi xác định không mang gì thì người đó đã tính cần - đủ cho mình rồi.

Không nên để vấn đề này ảnh hưởng đến hồi ức của các thành viên. Quả thật, vấn đề này chỉ là quan điểm khác nhau, không nên đưa thành vấn đề lớn như vậy.

Nếu để ý một chút, chúng ta thấy rằng các chuyến đi trước, anh giamahamvui đều thích ứng với điều kiện môi trường và chấp nhận rủi ro nếu có và không ảnh hưởng đến các thành viên khác.

kuden
18-05-2011, 18:23
Tuy em không có mặt cùng chuyến đi, nhưng em là TV nhà CN và củng có tư vấn cho mọi người đi HT nên có đôi lời như sau:

Mỗi chuyến đi cần trang bị đủ các thiểt bị là yếu tố cần thiết, nhưng đôi khi mình cũng muốn pha chút sương gió lành lạnh hay muỗi chít mới có chút thú vị.

Qua việc này em nghĩ nhà Chim Nho sẽ xem lại cách tổ chức đi đâu nên có sự chọn lọc, không thể vì tình cảm riêng tư, thiếu hụt TV rồi dẫn đến trường hợp xảy ra ngoài mong muốn như vầy.

Đi phuot là để trải nghiệm chứ không phải đi về đầu càng nặng hơn các bạn ạ.

Mossa
18-05-2011, 22:02
Đi phượt là để trải nghiệm chứ không phải đi về đầu càng nặng hơn các bạn ạ.

Mossa cũng nghĩ như vậy, Mossa không phải là người phượt chuyên nghiệp như các anh chị và các bạn kỳ cựu nên trong các chuyến đi cũng còn nhiều thiếu sót:
Như chuyến này:
+ Thiếu sức khỏe: đêm đầu tiên xin ngủ trong chùa (không dám làm phiền ai), đêm thứ hai vì thì sợ trúng gió biển nên mượn lều của Ku Kòi,
Mặc dù cũng đã chuẩn bị chiếu và túi ngủ (của anh Leng Keng cho mượn)...để "sống sót" nhưng vẫn còn lo lo. Biết rằng phượt là bụi như vậy nhưng đôi khi khó mà biết trước được chuyện gì sẽ xảy ra.

Đây không phải là chuyến "bụi đời" đầu tiên nhưng bản thân Mossa tự rút kinh nghiệm cho những chuyến sau.

Dù sao đi nữa, đây vẫn là chuyến đi đáng nhớ của mình. (c)
Đặc biệt, ấn tượng Đảo Hải Tặc nhất!
Sau mỗi chuyến đi vất vả 1 chút nhưng những trải nghiệm về nó thật là ý nghĩa để khi về trở lại với công việc hiện tại tâm trạng mình làm việc vui vẻ là tốt rồi!^^ :D
Cảm ơn tất cả mọi người! ^^

Koudanshi
19-05-2011, 00:47
Thời điểm tập kết chuẩn bị leo núi Cô Tô, có vài chuyện phiền lòng và cực kỳ ngược đời. 1/3 thành viên trong đoàn.....đi tắm. Làm cho các người khác phải chờ đợi!( Tắm để rồi sau đó lại leo tiếp!????)
Mòn mỏi chờ đợi, sắp xếp người lên trước chuẩn bị bếp núc. Đùn đẩy nhau người đi trước người đi sau. Trời ạ! Thật là cáu! Quá mất thời gian, và cũng từ thời điểm này anh Yamahamvui phải thay thế Ku_Kòi quyền trưởng đoàn mới thu xếp xong các thứ.
Rồi cũng đến lúc đoàn tiến vào chân núi, thiếu mất 3 bạn đi xe ôm lên trước.
Thật ra là sinh hoạt cá nhân, em nghĩ không thể "gò ép" là phải này nọ cho đúng dân phượt, em mạn phép nói thẳng. Về thời gian thì trưởng đoàn kêu 8h30 khởi hành, trong khoảng thời gian này mọi người có thể sinh hoạt riêng miễn không vị phạm thời gian và thật sự em nhớ là 8h35 mọi người đã sẵn sàng và phó đoàn sắp xếp xe và đồ đạc lên đường, cũng không chậm hơn bao nhiêu.

Sở dĩ đoàn quyết định dừng ở Vồ Hội mà không đi tiếp lên đỉnh là do tham khảo trên mạng thấy trên đỉnh không có chổ thích hợp để cắm trại và nghe nói Vồ hội ngắm cảnh rất đẹp.Thực tề có lẽ đúng vậy!

Thật ra đoàn đi đợt này toàn dân yếu. Leo có ngọn núi hơn 600m mà nhiều người không vác nổi cái balo của chính mình. Biện minh không có chổ cắm trại thì thật là vớ vẩn. Dân Phượt mà đích chưa tới đã ngã mủ chào thua rồi.
Thật ra trưởng đoàn quyết định dừng ở đây nên mọi người tuân theo, thật ra chưa thấy thành viên nào "đòi" dừng lại, mặc dù mệt và thời gian cũng gần tối. Em không biết lúc đó bác L.K có phản đổi/góp ý với trưởng đoàn không.

Thay mặt C.N em có đôi lời, đúng là tụi em có thiếu 1 túi ngủ và đã mượn thêm, còn lại có 3 thành viên (2 mới + 1 cũ) đã ráng trang bị 3 túi ngủ mới nhưng có gặp trục trặc nhỏ nên chỉ thiếu 1, còn "Chính nhà Chim Nho..." thì hơi quá. Trong hình em thấy bác Giàhamvui "có túi ngủ" mà không thèm đắp thì phải.
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=61264&d=1305587800

Đây là những góp ý của em về chuyến đi vì cảm thấy "bức xúc" khi đọc về hồi ức, đúng là chuyến đi có những việc không vui nhưng có chăng mọi người offline gặp nhau góp ý hơn là để lại trong hồi ức.

Em cũng cám ơn mọi người đã góp sức tạo nên chuyến đi thành công.

lengkeng1minh
19-05-2011, 06:16
Rất cám ơn những nhận xét của anh dành cho các đồng đội của chính mình ! Qua đây tôi có cái nhìn rõ hơn và nhiều kinh nghiệm hơn với khái niệm BẠN.
.
Tôi và vài bạn nữa đi chung với nhà Chim Nho; Nhưng chính nhà CN lại trang bị rất kém, không ai biết nấu ăn! Lịch trình thì thay đổi liên tục. Nhưng chính anh Yamahom nói: Chúng ta không làm bảo mẩu cho ai hết. Vậy ai làm bảo kê vác đồ và chuẩn bị việc ngủ nghỉ cho chính anh và nhà CN của anh. Cũng chính anh làm quyển trưởng đoàn nhưng.....Không vác nổi cái balo của chính mình, kêu gọi thay đổi lịch trình và cũng chính anh bỏ đoàn giữa chừng. Vì sao? Vì anh đã hưởng thụ phần anh xong hết rồi; lên đảo ăn hải sản là chính, mà ăn rồi thì còn gì lưu luyến nữa, Hà Tiên anh đã đi rồi nên càng không muốn mất thời gian lưu lại HT. Cũng không có gì ngạc nhiên với cái SỰ ĂN LÀM CHÍNH. Nên cái bảng chủ quyền to tướng mà hơn mười mấy người không ai nhìn thấy! Và còn nhiều cái khác thật đặc biệt mà nhóm của anh chẵng ai quan tâm tới.
Phủ phàng hơn; CHÍNH ANH_ Đề nghị biểu quyết tập thể ở lại trên đảo thêm 1 đêm nữa, thế mà chỉ 12g sau lại quay ngắt 180độ. Tệ hại hơn, khi Phương và Thạch Sanh hỏi anh tại sao thay đổi chóng vánh và bất ngờ như thế? Anh lại đổ thừa là là do TÔI ĐÒI Ở LẠI ĐẢO nên mới có màn biểu quyết ở lại đảo thêm đên thứ 2.
Đáng trách hơn! Lên đảo thì hết lời nhờ cậy Biên Phòng từ : Bảo An cho đoàn, xin vào tắm nước ngọt.... Vậy mà khi rời đảo, không thèm chào 1 tiếng. Nhóm ở lại có trưởng đoàn Kukòi, khi về thì trưởng đoàn cũng không thèm vào chào. Khi bọn tôi vào cám ơn và chia tay. Họ hỏi về anh và Kukòi, thật XẤU HỔ QUÁ! Bản lỉnh trưởng và phó đoàn ở đâu vậy?Hành động kém "VĂN HOÁ" ấy vô tình gây hại cho các bạn khác khi đổ bộ lên đảo này.
Những điều này mình muốn nói chuyện vào buổi off, tiếc rằng trưởng đoàn, quyền trưởng đoàn, thủ quỉ.....đều vắng mặt. Mình đã sms cho trưởng nhóm CN để gặp mặt, nhưng đã không được hồi âm.
Bài viết này; L.K sẽ xóa sau 12g.

giamahamvui
19-05-2011, 09:13
Xóa để giử hòa khí.

lengkeng1minh
19-05-2011, 11:00
Thật sự chẵng muốn Topic mình mở ra bị "vẫn đục" vì những chuyện không đâu. Nhưng những phát biểu nhầm gây ngộ nhận, quy kết làm tràn lên nổi tức giận của mình.
Sory mọi người đã xem và tham gia hòa giãi. Sorry BQT vì những chuyện không đâu làm tốn tài nguyên diển đàn.

lengkeng1minh
19-05-2011, 13:26
Mình đã muốn nhịn, mà cứ bươi hoài.
Xin hỏi vì sao? Trưởng đoàn tuyên bố: Vé tàu về ai đi người ấy trã! Mà Kòy ở lại đảo lại gởi ví, balo cho người khác giữ_ Chẵng lẻ sợ những người ở lại lấy mất à? Vậy cậu ĂN VÀ VÉ TÀU thì mượn của người khác à? Lời nói và việc làm của trưởng đoàn đã thấy có khớp không?
Vì sao? Tối hôm trước tuyên bố ở lại đảo( Biểu quyết và vổ tay ủng hộ) mà trưa hôm sau thì lại nói ngang: AI Ở LẠI THÌ GIƠ TAY? Lý do lý trấu của nó tới giờ chắc cũng chẵng ai biết vì sao?( Trừ thành viên nhà CN).
Cậu không chối chính cậu đã nói câu đó chứ? Vậy tôi nói: Tôi xin cắt đoàn và tiếp tục ở lại đảo là sai à?
Vì sao? Cậu không về Hà Tiên mà lại ở lại với chúng tôi. Nhưng không tham gia những hoạt động của người ở lại đảo, mà nằm lì trên võng? Cách hành xử thật khó hiểu?
VÌ SAO? Bắt tôi phãi xin lổi những người không biết nấu ăn, chỉ biết gọt trái cây? Nhưng ăn lại xí chổ tốt mà đáng lý ra phãi dành cho những người cực khổ đun nấu chứ? Các bạn sợ ngộ độc khói than vậy những người làm bếp không sợ à?
Vì sao? Tái chính chuyến đi; thu chi, phần tài trợ rơi vào thinh không?

lengkeng1minh
19-05-2011, 14:55
Anh nhịn việc gì? Ai bươi?

Em đã để quên ví trong balo chị Hóa, mà bản chất hôm đó em ko mang balo.

Em đã trả tiền hẳn hoi mà, em đâu có xin xỏ, kể cả tiền ăn mặc dù em đâu có đặt chổ đó?

Bởi vì lúc đó đa số mọi người muốn về, em mới biểu quyết, đáng lý ra anh là là người hiểu rỏ chứ! Sự thật là đa số mọi người về đất liền.

Đúng, không sai. Do đó, anh Giamahamvui cũng không sai khi quyết định về nhà.

Bởi vì lúc đó, em rất buồn và mệt mỏi, với lại cái chân bị đau thì làm sao em đi được, ai cũng biết mà.

Òh, anh phải nói cho rõ, ai không biết nấu ăn. Có ai bắt anh xin lỗi đâu nhỉ?!

+ Nhiều bạn: Rỏngeu, Take....Đã khuyên mình không nên tranh cãi nửa.( Sorry vì đã nêu tên các bạn, nhưng các bạn là nhân chứng sống).
+ Mình đã sms cho nhiều bạn để xin số Minhmio, nhờ xóa bài dùm.
+ Kòy à! Chẵng lẻ phãi nhờ đến Bích Huệ và bạn cô ấy và vài bạn mới nữa xác nhân: Anh có mặt tại cái mái hiên nhà lúc ấy luôn sao? Anh đứng ngay đấy với cái bao PP chứa lỉnh kỉnh đồ mà. Những câu trao đổi thế nào đều nghe được cả.
+ Cậu không thấy lời nói và hành động không giống nhau sao? Tuyên bố tự trả mà cậu không để đồng nào trong túi. Cậu quên rồi sao? Uống cà phê ở cầu cảng í, ai trã tiền cho cậu vậy? Cậu đừng bảo với anh là cậu tự trã đấy nhé!

Em không hiểu rõ? Nếu liên quan đến tài chính, em đã post lên facebook, mà kỳ thực sao a không hỏi từ ban đầu hay qua điện thoại, mà đem lên diễn đàn?!
Xin đựoc tỏ tường dư luận:
+Nhiều bạn Phượt can mình và bảo thôi bỏ đi. Mình có cần nêu tên các bạn ấy không? Hãy hỏi Minhmio xem, hôm nay mình nhờ cô ấy việc gì?
+ Chắc phãi nhờ Bích Huệ, Long eke hay ai đó nửa xác nhận anh cũng đang đứng ở mái hiên, nên nghe rất rỏ những trao đổi về cái bóp tiền của Kòy.
+ Chắc cậu đã quên? Lúc uống cà phê ở cầu cảng, cậu đừng bảo là cậu tự trã NGAY LÚC ĐÓ nhe! Phương mua vé ngay trước mặt mọi người nên biết ai đưa và ai thiếu lại.
+ Về HT đi bằng BUS, còn ở lại trên đảo đi bằng CHÂN.
+ Nhớ không lầm, khi nghe: Ai ở lại thì giơ tay? Mình ngạc nhiên và hỏi: Sao không hỏi là ai về thì giơ tay. Sau đó thì mới mọi người đòi về. Xin hỏi? Mình cũng là 1 thành viên trong nhóm mà thay đổi lịch trình bắt mình phãi để ý những người khác nói gì thì VÔ LÝ QUÁ! Trên đảo còn phãi đi thăm thú nữa chứ? Tò tò đi theo các cô gái làm gì?
+Chuyến CĐ và chuyến này những bạn gái CN có nấu nướng không? Vậy mình nói sai à?
+ Hình post chuyến Long An ở nhà Kòy. Xin lổi mình cũng là người chụp rất nhiều ở nhà bếp. Ai nấu xin vui lòng xem lại. Không lẻ mình post lên đây để tỏ tường dư luận à?

lengkeng1minh
19-05-2011, 15:00
Chuyến đi này có post trong mục tìm "Bạn đồng hành", chuyến đi đã hoàn tất, việc đưa thu chi và sử dụng tài trợ như thế nào? Phãi được đưa lên cho mọi thành viên chuyến đi nắm bắt. Vì lý do nào không giãi trình thì trưởng đoàn đã vi phạm nội quy của diển đàn về việc tổ chức chuyến đi. Kòy nên hỏi lại Mod xem có qui định này không?

thamsansi
19-05-2011, 15:34
Admin kéo sang đây bàn cho xôm, chém cho thoải mái đi các bác. Em người ngoài cuộc, chẳng biết C&N là ai, nhưng biết bác Lengkeng qua rất nhiều bài hồi ức của bác. Xin có ý kiến thế này:

1) Chưa thấy ai có ý kiến tiêu cực về chuyến đi vừa rồi ngoài bác Lengkeng, kể cả chuyện tiền nong (có thể mọi người chưa lên tiếng) nhưng mà đã qua chuyến đi hơn 10 ngày rồi mà chưa lên tiếng thì cũng lạ. Chuyến này thì cũng tốt, tiền bạc công minh - ái tình dứt khoát, nhưng trước khi bác đưa lên diễn đàn thì nên hỏi chủ thớt, nếu nhận đầy đủ hồi âm thì thôi, không thì lên tiếng chưa muộn. Chủ thới hình như không ở TP nên việc đi off cũng khó, bác không nên đòi hỏi khắt khe quá.

2) Chuyện nấu nướng, ăn uống: Đi lại tự giác thế này thì mọi người cần tự giác (hoặc phân công từ đầu) việc nấu nướng cho khỏi thắc mắc, nhiều người không biết thì phải học hoặc phụ bếp. Còn nếu không nấu hoặc làm bếp thì ráng chịu ăn những gì cho người khác làm ra và miễn kêu ca, thích ăn thì lăn vào bếp, có vậy thôi.

ku kòy
19-05-2011, 16:06
Link facebook http://www.facebook.com/home.php?sk=group_105057942912955&ap=1
Link chi phí: http://www.facebook.com/home.php?sk=group_105057942912955&view=doc&id=113218562096893

(đơn vị tính: nghìn đồng)

29/4

Trâm đi chợ: 1.660

Thùng nước 24c: 140

Cafe tài xế: 10

30/4

Ăn sáng: 360

Cafe: 140

Di chợ: 872

Vé núi Sập: 48

bo ku nhóc: 10

cafe TX: 10

2 thùng 1,5l: 160

Vé Óc eo: 40

Nước chanh + trà xanh trên núi: 70

Trả tiền cơm Cúc: 15

Nước + cơm chân núi: 195 + 413

Bình nước: 45

Vé Coto: 80

Bo TX ăn ngủ: 150

dầu ăn: 25

xe ôm lên núi + Trid: 200

Mua: 75 (sorry không nhớ mua lúc nào ở đâu)

1/5

5 chai nước: 50

xe ôm xuống: 90

Tắm chân núi: 50

Tip hang Mosa: 150

Thay bình nước: 20

Gởi xe chợ Hà Tiên: 10

cơm tx: 25

Tip anh Ngọc hướng dẫn: 100

Chợ HT: 50

Vé tàu: 864

Xe ôm đăng ký CMND: 15

Ăn chiều: 1770 + 30

Công làm + ghẹ: 500

02 bình nước: 40

2/5

Vé + gởi xe TX: 240

Ăn trưa: 735

3/5

Ăn trưa: 834

cafe TX: 15

Tiền sn anh LK, mình thu 9ng x 20 = 180k chi 250 còn thiếu 70k. Lấy quỹ chung bù qua.

Xe 29c: 12.500 + 100 tip

Gởi trả Bờm + Mossa: 50 x2 = 100k (có lý do chính đáng thông báo trước).

Tổng chi: 23.076

Thu: 22ng x1000: 22.000

Hiền: 500 (bị tai nạn bất ngờ)

Thạch Sanh: 600 (ăn chay)

Tổng thu: 23.100

Còn lại: 23.100 - 23.076 = 24

Anh Rongreu tài trợ 300k:

Mua 3 vodka + 1 sting + 1ly: 210+ 10 + 2

2 rượu trắng + 02 7up: 50

Còn lại: 300 - 272 = 28k

Tiền caffe a LK trả dùm em 10.000đ trên đảo, em đã trả ngay hôm sau trên xe.

hiden
19-05-2011, 23:30
Admin kéo sang đây bàn cho xôm, chém cho thoải mái đi các bác. Em người ngoài cuộc, chẳng biết C&N là ai, nhưng biết bác Lengkeng qua rất nhiều bài hồi ức của bác. Xin có ý kiến thế này:

1) Chưa thấy ai có ý kiến tiêu cực về chuyến đi vừa rồi ngoài bác Lengkeng, kể cả chuyện tiền nong (có thể mọi người chưa lên tiếng) nhưng mà đã qua chuyến đi hơn 10 ngày rồi mà chưa lên tiếng thì cũng lạ. .

Chà chà sau vụ này và nhiều vụ khác nữa mà các bạn chưa biết ,bác lengkeng1minh lại càng được mọi người biết nhiều hơn chứ sao, bác ấy thật là nổi vì có nhiều tiếng .

Núi và Biển
20-05-2011, 01:00
Chúng tôi đang "quan ngại sâu sắc về tình hình căng thẳng giữa đôi bên" một lần nữa chúng tôi y/c hai bên hãy tự kềm chế.:)

Thôi huề đi, sau này còn gặp nhau nữa.:))

Ku_Bờm
20-05-2011, 08:28
Cái gì cũng có mặt tốt mặt xấu, nếu chịu khó để ý nhìu hơn đến mặt tốt thì Bác LengKeng sẽ thay đổi cách nhìn và cách nghĩ! Hãy thư giãn đi bác ạ, việc gì phải hà khắc với bản thân đâm ra hà khác mọi người thế!? Bác để ý thật, hay nói thẳng là nhựng tính toán quá nhỏ nhen! (sory nếu có hổn với bác) Chỉ vì bác ko nắm được liệt kê chi phí nên cho là không rõ ràng, bác nói tùm lum như thế được lợi ích gì!!?? Để che đậy sự tính toán trong bác hay chỉ làm tổn thương nhau!!?? Mong bác nghĩ thoáng hơn :)

Ku_Bờm
20-05-2011, 08:31
Bác nên góp ý đàn em với tinh thần xây dựng dạy bảo hơn là cay cú như thế! :)

giamahamvui
20-05-2011, 10:32
Trích lời anh LK
(Nhà Chim Nho tổ chức chuyến đi này với 24 thành viên tham gia. Trong 4 ngày 3 đêm đoàn đi qua 2 tỉnh An Giang và Kiên Giang. Từ Hà Tiên đoàn vượt biển ra đảo Hòn Đốc trong quần đảo Hải Tặc hạ trại.
Dù trong chuyến đi có xãy ra vài điều đáng tiếc từ vài bạn mới. Nhưng nói chung chuyến đi đã thành công tốt đẹp. Mọi người đã cố gắng vượt qua chính mình để chuyến đi được trọn vẹn.
Cám ơn Ku_Kòi đã nổ lực thực hiện chuyến đi này. Canh thời gian cho anh em cùng nhau vượt 3 ngọn núi ngay trong ngày đầu tiên của chuyến đi.)[/SIZE]

Đây là nhận định của anh LK khi mở bài , và sau đó tự mình phủ nhận tất cả.

]Ha...ha ...Sao bác căm tôi thế? Tại vì tôi nói đúng quá phãi không?
Mọi người có biết không? Hàng quán thì lúc nào cũng hù dọa khách! Đường còn xa lắm vào uống nước đi rồi hãy đi tiếp. Xe ôm thì chèo kéo liên tục. Sao ở núi Bà Đen người ta( Người già, người sùng đạo) nhất quyết thành tâm leo núi. Các bác là dân địa phương ắc cũng sẽ hiểu sự thành tâm ấy. Sao không lời động viên cho sự tín ngưỡng ấy mà chỉ chăm chăm báo giá xe lên chùa mà thôi! Thật kém văn hoá.
Thật ra đoàn đi đợt này toàn dân yếu. Leo có ngọn núi hơn 600m mà nhiều người không vác nổi cái balo của chính mình. Biện minh không có chổ cắm trại thì thật là vớ vẩn. Dân Phượt mà đích chưa tới đã ngã mủ chào thua rồi
Hành động kém "VĂN HOÁ" ấy vô tình gây hại cho các bạn khác khi đổ bộ lên đảo này.
Vậy ai làm bảo kê vác đồ và chuẩn bị việc ngủ nghỉ cho chính anh và nhà CN của anh. Cũng chính anh làm quyển trưởng đoàn nhưng.....Không vác nổi cái balo của chính mình[/SIZE]

Đáng ra tôi ko muốn nói thêm nữa vì chân tướng con người tôi đã nhìn ra, còn lại là nhận xét riêng của mỗi người đọc. tuy nhiên tôi rất bức xúc trước cách anh đối xử với Ku Kòy.
Qua các chuyến đi Kòy là người hết sức nhiệt tình,ko nề hà công sức, chuyến nào về cũng bị tắt tiếng. Vì vậy tôi chỉ tiếc là mình ko giúp sức em nó được nhiều hơn.Anh tự vắt tay lên trán suy nghĩ xem mình đã làm gì giúp cho em nó, giúp cho tập thể hơn là đi trách cứ.
Sau chuyến đi Kòy đã post chi phí rành mạch trên FB, mọi người đều ko có ý kiến gì.tới khi ko hài lòng anh la lối như thể Koỳ là tội phạm, đó có phải là cách cư xử của người anh lớn đối với em út ko ? đã đi chung thì tính đồng đội phải cao, Koỳ lo cho mọi người như vậy mà chỉ việc quên cái bóp , mượn tiền và trả đầy đủ trong vòng 24h , anh thắc mắc cái gì ? Anh có cho Koỳ mượn 1 số tiền lớn là 10 000đ để trả ly cà phê, Koỳ đã trả lại anh trên xe, anh còn thắc mắc ko ?

Về HT đi bằng BUS, còn ở lại trên đảo đi bằng CHÂN. [/SIZE]

Tôi ko hiểu anh muốn gì ở đây ? Koỳ phải thuê xe cho anh đi trên cái đảo bé tí đi chút xíu đã hết à ?

Chuyến CĐ và chuyến này những bạn gái CN có nấu nướng không? Vậy mình nói sai à?[/SIZE]

Mỗi người mỗi việc, đã đi chung mà so đo tính toán thì ích kỷ lắm, ở nhà đi. Các bạn gái có làm gì ko cả đoàn đều biết và hài lòng, so đo kể lể làm gì .Sau chuyến cực đông tôi đâu thấy anh complain ?
Có thể xem xét từ đầu tới giờ ko ai dùng những từ ngữ, kết luận ko hay về người khác chỉ duy nhất mình anh, từ kết luận người dân trên đường đi kém văn hóa, không vừa lòng các bạn mới tham gia , chê bai chửi bới cả đoàn và cá nhân đồng đội mình . Như vậy gần như cả thế giới kém văn hóa trong mắt anh ! :VÂNG, CHỈ CÓ MÌNH ANH LÀ SIÊU NHÂN, LÀ NGƯỜI “ CÓ VĂN HÓA “.
Anh xem lại có bao giờ anh mang vác 1 cái gì khác hành lí cá nhân anh ko ? Mọi người ai mang gì nấy đều biết, nói lên khác gì kể công , có gì hay đâu ? Có ai phải mang vác hành lý hay chuẩn bị việc ngủ nghĩ cho tôi ko ? hay cho nhà CN ko ? Chính hình anh chụp cho thấy tôi và Thạch Sanh đi đầu, ba lô trên vai. Khi đi được già nửa đoạn đường, một số bạn – vì các lí do khác nhau – quyết định đi xe lên và gọi mọi người gởi bớt ba lô. Hầu hết mọi người, trong đó có tôi và anh Tư Ếch gởi ba lô theo xe và tiếp tục hành trình.Anh thích vác ba lô của mình là quyền của anh, rất đáng khen, nhưng không vì vậy mà anh được buông lời xúc phạm người khác.Anh nói tôi cũng là nói gần hết cả đoàn, ai cũng gởi hành lý như tôi.

chính anh bỏ đoàn giữa chừng. Vì sao? Vì anh đã hưởng thụ phần anh xong hết rồi; lên đảo ăn hải sản là chính, mà ăn rồi thì còn gì lưu luyến nữa[/SIZE]

Anh ko phải là tôi sao anh biết được tôi nghĩ gì ? Với cách lập luận suy nghĩ của anh tôi có thể nói :

Ông LK luôn ngủ riêng, vì sao ? Vì miệng ông ấy hôi lắm.
Tới giờ này ông LK vẫn cô đơn , vì sao ? Vì ông ấy ích kỷ xấu tính lắm….[/SIZE]

Tôi tin rằng những lập luận vừa rồi là sai trái và ko đúng trong thực tế,vậy anh thấy lập luận của anh coi được ko ?
Việc nhờ vả và chào hỏi biên phòng là việc lo chung cho cả đoàn. Khi chúng tôi đại diện cho đoàn làm việc ấy tôi thấy rất bình thường, tôi ko hề thấy anh kém văn hóa khi ko chào hỏi. Khi tôi về còn có anh ở lại đảo và tôi tin tưởng hoàn toàn anh sẽ làm tốt việc đó. Chỉ có anh thấy mình làm chút việc thì quan trọng quá, những người khác không làm là kém văn hóa. Anh nên nhớ nhận định như vậy bao gồm luôn cả đoàn hơn 20 người.ai ko chào là kém văn hóa hết à ?
Nói cho rõ 1 chút về khúc mắc của cả đoàn, khi đặt chân lên đảo, choáng ngợp vì vẽ đẹp của bãi biển, tôi có tham khảo ý kiến 1 số anh em, trong đó có anh LK ( hoàn toàn ko có chuyện vì anh LK mà ở lại đảo, anh ko quan trọng thế đâu :D ) và trong buổi tối hôm đó đoàn biểu quyết với tuyệt đại đa số đồng ý, tôi có hỏi có ai ko đồng ý ko thì ko có 1 cánh tay nào đưa lên. Qua hôm sau do tình hình khó khăn về vệ sinh, đa số bạn quyết định thay đổi ý kiến và về đất liền. Cá nhân tôi thì thích ở lại đảo và tôi ko gặp bất kỳ khó khăn nào với việc thích nghi cuộc sống Robinson.Tôi hoản toàn bất ngờ với sự việc này và tôi có lựa chọn riêng của tôi là về sớm, ko ảnh hưởng gì đến đoàn cả.Lý do của tôi là đi để vui, khi cuộc chơi xuất hiện sự ko vui , trưởng đoàn ko kiểm soát được và tôi nhận ra mình ko còn tác động được để thay đổi tình hình thì tôi buồn, tôi quyết định về nhà.
Tôi nhận thấy trong 1 đoàn đông thì có nhiều ý kiến, có khi xung khắc với nhau và vượt ra ngoài sự kiểm soát của trưởng đoàn.Tuy nhiên đây là ý thích của mỗi người và trong chừng mực nào đó, ảnh hưởng tới các thành viên khác là có giới hạn, chấp nhận được.Khi ra về mọi người tương đối vui và bỏ qua các bực dọc, chỉ còn nhớ cái vui, cái hay.Cá nhân tôi có được 2 ngày đêm vui vẽ, tôi thấy phong cảnh trên đường đi hửu tình và có nhiều hình đẹp, tôi hài lòng về chuyến đi.
Chỉ duy nhất mình anh đem sự cay cú bực dọc vào bài viết, nói xấu hết thảy mọi người, cả thế giới này ko ai tốt, trừ anh !

PS ; Tôi trân trọng yêu cầu anh 2 việc :
1/ Đáng ra nếu anh có thắc mắc về tiền bạc nên PM hoặc gọi điện cho Ku Kòy, nếu anh đã đem lên diển đàn và ko có gì thì anh phải có lời xác nhận rõ.
2/Tôi nhắc lại cho người có văn hóa rõ quy định và văn hóa của người cầm máy là ko đưa hình ảnh người khác lên khi người ta ko đồng ý. Việc này chúng tôi nói với anh lần này là lần thứ 3.1 lần Koỳ điện thoại và 1 lần tôi viết rõ trên diễn đàn.
Sau lần nhắc nhở thứ 3 này nếu anh LK vẫn ngoan cố đề nghị các Mod xem xét việc vi phạm nội quy diễn đàn về post hình của anh LK.

Bich Hue
20-05-2011, 15:20
Em tha thiết mong mỏi những tranh cãi thôi không kéo dài nữa. Mỗi chúng ta đều có lúc đúng lúc sai, khi nóng giận không kiềm chế. Hãy nhớ đến những điều tốt mà chúng ta đã làm cho nhau thôi, có được không? Trước chuyến đi mọi người dành cho nhau sự tôn trọng nhất định, thì dù sau đó có phiền muộn gì chăng nữa cũng hãy giữ lại ít nhiều.
Bác Lengkeng đã luôn giúp đỡ mọi người trong chuyến đi, mang theo nhiều đồ đạc không chỉ đủ để sử dụng cá nhân mà còn để cho mọi người cùng đoàn mượn. Chắc ai cũng biết, đem nhiều thì đồng nghĩa mang vác nặng. Người mới có gì thắc mắc cũng được chỉ bảo giải thích cặn kẽ. Hôm mọi người về Hà Tiên trước, dù là người trong nhóm ở lại, anh Lengkeng vẫn đi bộ ôm đồ dùng và thức ăn còn lại của đoàn ra bến tàu. Tuy em mới đi chung trong 1 chuyến này, nhưng hôm vừa rồi gặp 1 bạn gái -sorry ko nhớ nick (bạn là designer cho nhóm sexy-banh thùng phi ở hội trại Đèo Nước Ngọt), bạn cũng kể về anh Lengkeng đầy trân trọng như thế, rằng có khi anh chỉ có một bộ đồ cho bản thân nhưng mang rất nhiều thứ cho mọi người.
Về phần tổ chức, em nghĩ ko ai trong đoàn ko ghi nhận công sức đóng góp lớn lao của Kukoy. Tuy nhiên ko khỏi có những thiếu sót, quyết định...ko kiên định hay đôi lúc cảm tính (mà em í cũng đã đưa lời xin lỗi khi lên xe rời Hà Tiên), ko thể làm mọi người hài lòng. Mong mọi người góp ý trên tinh thần xây dựng và nếu được, trong không gian phù hợp hơn.
Em nói những điều này chỉ mong mọi người hãy nhớ đến những cái tốt của nhau, quên đi những bực dọc, remove những gì...ko hay ra khỏi topic, khỏi đầu chúng ta và thôi không công kích nhau nữa. Chúng ta có thể gặp nhau ở nhiều nhiều chuyến đi khác nữa, hãy giữ tình anh em nhà phượt.

oe oe
20-05-2011, 16:55
Bich Huệ viết 1 bài hay quá.
Diễn đạt được ý kiến của hầu như mọi người trong nhóm.
Chúng ta đã từng giúp đỡ nhau, tôn trọng nhau, chơi đùa cùng nhau...
thì hãy chỉ giữ những gì tốt đẹp về nhau thôi. phần chưa được đẹp đã bỏ lại Đảo Hải tặc, ở Hà Tiên, ở Vồ Hội rồi.
Vậy nhé các anh!

giamahamvui
20-05-2011, 17:06
Thể theo lời yêu cầu của các bạn tôi quyết định dẹp những chuyện không vui này ra khỏi đầu và không nói đi nói lại nữa. Hy vọng phía anh LK cũng vậy.
Để thể hiện thiện chí tôi sẽ xóa các bài post ở các trang trước, chỉ để lại trang cuối cùng đợi anh LK thực hiện 2 yêu cầu hết sức hợp lý của tôi thì sẽ xóa nốt.
Tôi cũng đề nghị các thành viên khác làm như tôi, dẹp vụ này lại để ko làm phiền các bạn khác và BQT.

ku kòy
20-05-2011, 18:49
Em sẽ xóa hết tất cả các bài viết, chỉ để lại bài này + chi phí chuyến đi cho minh bạch. Chắc chắn những rắc rối liên quan, em nghĩ sẽ biến mất khi em sẽ gặp trực tiếp anh LK, chỉ có 02 người, như một người anh dạy em nhỏ, và thẳng thắng trao đổi.

Hy vọng tất cả sẽ có những kỷ niệm đẹp. Đây cũng là dịp cho mọi người hiểu nhau hơn.

lengkeng1minh
20-05-2011, 18:55
Sau 24g suy nghĩ nên tiếp hay ngừng.
Xin được nhận xét như thế này:
+ Chuyến Cực Đông: Người nấu ăn: Anhthu85+ Bliackred+ Sinh_ Phụ bếp: Phương sakura, Cagiao.
+ Chuyến này; Nấu ăn: _Đêm đầu: Phương sakura, Fankaa, anh Tư_ Phụ bếp Demi.
_ Đêm thử 2: Bích Huệ+ Ban BH+ hÀ+ 2 bạn nam( Sorry anh quên mất tên).
- Những người có tên ở trên chỉ mổi mình Demi thuộc nhà CN, vậy thì mình nói nhà CN không biết nấy ăn là phãi rồi.
Mình còn nhớ rất rỏ, mổi lần rủ rê đều nghe Kòy nói "Tụi mình" mà thôi, nhưng sau đó lấy lý do cực kỳ chính đáng: Giãm chi phí để tuyển thêm người. Và cả 2 chuyến; sự nhiệt tình của các bạn mới bị lợi dụng! Các bạn nhà CN khi người khác phãi nấu ăn thì làm gì?

lengkeng1minh
20-05-2011, 19:08
Anh Ya đã lớn mà phát biểu theo cái kiểu....Hình như mới học chử thì phãi?
Rất nhiều người biết tôi không vào được FB, ngô thiệt chỉ có anh và Kòy không biết?
Cái sự vắn tắt để nói về Kòy lấy lý lẽ đau chân nên ở lại đảo. Xin hỏi về Hà Tiên ngồi trên xe và có điều kiện lo cho sức khỏe tốt hơn lại không về? Còn ở trên đảo, mọi di chuyễn đầu phãi tự đi bằng chân_ Câu này mà anh hiểu trại ra cách khác thì.....!!!!
Tôi nói lúc Kòy ở trên đảo không có đồng xu nào trong túi, mọi thứ dùng đến tiền đều phãi vay mượn những người ở lậi_ Dù sau đó có trã_ Nhưng cái tôi muốn hỏi: Gởi bóp tiền cho người khác giữ còn chỉ mình ên là tại sao? Hình như cả anh và Kòy đều né tránh câu hỏi mà lại nại ra lý khác.
Đối với anh Ya; Xin thưa với anh; giai thoại về anh tôi nghe rất nhiều. Nhiều người đã khẳng định đi chung với anh là sai lầm_ Anh chỉ ăn, nhậu là chính, không có sức( Anh muốn tôi kể giai thoại về 1 người leo núi mà lên tới đỉnh chỉ còn cái......xx!)

lengkeng1minh
20-05-2011, 19:28
+ Việc chào Biên phòng được đá lại cho tôi lúc nào vậy nhỉ? Anh bán cái nhanh thật. Không nhận lổi mà đưa bóng vào chân người khác. Thật không hình dung được 1 người lớn như anh mà trở quẻ như thế.
+ Ở lại hay về; Thật ra thì hỏi để xem mọi người trã lời như thế nào? Tiếc rằng sau 24g vẫn không có! Sau 2 đêm lăn lóc ngoài trời, thấm thía cái sự lạnh, muổi mòng chít đốt thì việc trở về là tất yếu nhưng vì sỉ diên nên không ai trã lời ở đây. Nếu thú nhận điều đó thì hóa ra nhận định về trang bị kém của tôi là đúng à!
1 điều tôi lấy làm lạ! Có tuyên bố hùn nhau mua 1 cái nồi, mà sao không thấy liệt kê nhỉ? Cứ cái đà này chỉ vài chuyến thì nhà CN có đủ thứ hết mà không mất nhiều tiền để sở hữu.

Mossa
20-05-2011, 21:01
Anh Lengkeng cho em giải thích về cái nồi 1 chút.

29/4
...
30/4
Đi chợ: 872
...

[/I][/B]

Mossa và một số bạn nữ đi chợ Thoại Sơn tổng cộng: 872, trong đó là:

Nồi: 90k
3Kg Than: 27k
6 vĩ nướng: 36k
1kg cồn: 15k
thịt bò, dưa hấu, gia vị linh tinh: 704k

Còn cái nồi khi về bạn Trâm Nguyễn đã post lên Topic "- TRI TÔN - KIÊN LƯƠNG - HÀ TIÊN - CHÂU ĐỐC cho 04 ngày nghỉ" trên Facebook cách đây 1 tuần rồi ạ "Tram Nguyen
Tinh hình là em còn giữ một cái nồi bự, ai cần xài hay mún giữ thì liên hệ em nhé, bữa giờ quên báo cáo :D"

https://i154.photobucket.com/albums/s267/rocktoheaven/Thoai%20Son_Chau%20Doc_HaTien%20Apr2011/linhtinh.jpg

Theo em nghĩ, trưởng nhóm là nam nên không quá chi tiết như các bạn nữ nên có gì thắc mắc anh có thể hỏi trưởng nhóm và các bạn trong đoàn để mọi người cùng nắm thông tin lẫn nhau.
Em cũng hiểu là anh không cập nhật thông tin trên Facebook nên có thể không biết về việc này.

~~~~~
Mossa rất mong mọi người hãy quên đi những phiền muộn, để giữ lại những hình ảnh tốt đẹp nhất sau mỗi chuyến đi.
Thân,

together
20-05-2011, 22:10
Tôi hoàn toàn đồng ý với bài viết của bạn Bích Huệ và mong rằng topic này sẽ được đóng lại vào một ngày gần nhất. Khi đọc được bài viết gần đây nhất của 2 bác- trưởng và phó đoàn về sự giản hòa thì tôi cảm thấy nhẹ nhõm cả đi. Hai bên nhất trí bỏ qua những gì không vui và giữ lại những kỉ niệm đẹp của chuyến đi. Hãy nhớ lại những khoảnh khắc tốt đẹp về nhau, dừng lại việc từng li từng tí bắt lỗi nhau - việc này chẳng thể giải quyết được việc gì ngoài việc đôi bên tự làm tổn thương lẫn nhau ....để rồi có kẻ thứ ba đang đắt ý, hả hê.

A.Lengkeng và nhà CN đều là những người bạn đồng hành tuyệt vời, nhưng chỉ do một chút không hiểu ý nhau mà thôi, tôi mong rằng mọi người sẽ nghĩ thoáng và cho nhau nhiều hơn.

susu
21-05-2011, 00:28
Báo cáo các bạn em xin có ý kiến !!

Những vấn đề cần làm rõ như Tài chính hay 1 số vướng mắc cá nhân đều đã được các thành viên liên quan làm sáng tỏ. Và cùng với đó là các phản hồi mang tính xác minh của nhiều thành viên khác trong đoàn.

Hiện tại, topic đang có chiều hướng đi sâu vào các vấn đề cá nhân nhạy cảm nên em xin phép ngắt mạch ở đây.
Bạn nào cần xóa/sửa thông tin bài viết (mà gặp trục trặc trong vấn đề thao tác kĩ thuật) thì có thể liên hệ với em để được giúp đỡ! :)

Những gì không vui đã được trút trong topic này, mời các bạn trở lại với topic Hồi ức.

@ Cá nhân em tha thiết mong được xem càng nhiều ảnh phong cảnh càng thích !! :D

Cảm ơn các bạn đã quan tâm và cùng đóng góp ý kiến !!

Kính coong !! :)