PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Tất tật về Barcelona và Tây Ban Nha (Spain)

Toet
02-06-2007, 05:44
Nhà em đã mua vé máy bay đi Barca, Seville, Madrid vào tháng 10. Còn chưa book khách sạn. Các phượt thủ có kinh nghiệm gì mấy thành phố đấy không ạ? Cho em xin ít thông tin như là ở đâu thì rẻ (tầm 50EUR/phòng đêm cho 2 người), ăn ở đâu thì bổ và cũng rẻ, chơi ở đâu thì hợp lý.
Em chã dòm thấy chỗ nào quy hoạch cho các dịch vụ khác ngoài dịch vụ vận chuyển nên cứ để đại vào đây vậy. Nếu cần chuyển thì các bác bê đi đâu giúp em cũng được, miễn là giả nhời cho em thí thông tin. hẹ hẹ
Em cảm tạ ah.

hoankiem
02-06-2007, 09:16
Có cần tiện nghi gì không? 50E ở Spain là tạm chấp nhận được . Nhất là khu WC ở ngoài ??? :P Thì được ngay trung tâm .

Toet
02-06-2007, 18:25
Thế á? Vậy mà em thử tra mấy trang đặt phòng thì tuyền giới thiệu khách sạn từ 100EUR/người trở lên, choáng quá.
Bác có link nào ngon gửi cho em với.

TheOne
03-06-2007, 06:57
đây em có chút kinh nghiệm gửi bác, giá phòng là 20 EU nhé ( rất hợp với dáng eheheheheeh). bác có thể đăng ký online tại website: www.hostelworld.com

địa chỉ: RC Miguel Angel - Plaza de Celenque No 1,4 Izq - Madrid

Tuấn Nguyễn
30-09-2007, 02:46
Bác Toét ơi, khi nào bác về nhớ post kinh nghiệm lên nhẹ
Em cũng đang chuẩn bị đi, nhưng mà check trên hostelworld.com thì toàn thấy share bathroom hoặc Mixdorm, thấy có vẻ không thích lặm

arvil77
06-10-2007, 00:25
Bác Toét ơi, khi nào bác về nhớ post kinh nghiệm lên nhẹ
Em cũng đang chuẩn bị đi, nhưng mà check trên hostelworld.com thì toàn thấy share bathroom hoặc Mixdorm, thấy có vẻ không thích lặm

Bác này xa xỉ ghê, trên hostelworld, nhiều bọn bác vẫn tìm được single or double room ko share bathroom mà, tất nhiên đắt hơn

Bạn Thắng sumi báo cáo lại cho tớ là bạn ý ở Cat's Hostel ở Madrid http://www.catshostel.com/ khá sạch sẽ và tiện lợi

Tuấn Nguyễn
06-10-2007, 22:10
Bác này xa xỉ ghê, trên hostelworld, nhiều bọn bác vẫn tìm được single or double room ko share bathroom mà, tất nhiên đắt hơn

Bạn Thắng sumi báo cáo lại cho tớ là bạn ý ở Cat's Hostel ở Madrid http://www.catshostel.com/ khá sạch sẽ và tiện lợi

Hic hic, oan cho em quá, chẳng qua là trước giờ em chưa nghe thấy cái kiểu Mix Dorm với cả share bathroom bao giờ, cứ lăn tăn mãi liệu nó có bất tiện và mất an toàn không mà thội
Nhưng sau nhiều ngày trau dồi kinh sử ở Việt Đú Chấm Cơn, thấy nhiều bác ở Mix Dorm mãi mà chẳng sao nên em cũng quyết định làm thử một phát Mix Dorm xem nó ra sao rội :D

Toet
06-10-2007, 22:30
Đây, Toét đây.
Bác Tuấn Nguyễn chắc là zai, ở MixDorm vô tư đi, lại vui nữa ấy chứ. Các Hostel ở Tây Ban Nha hầu hết là trong các nhà xây từ thế kỷ 19, muốn vào bên trong phải qua một lần cổng to và bạn cần có chìa khóa cổng, sau đó lại gặp người trực cạnh thang máy (ban đêm thì không có ai trực cả). Muốn vào khu ở của hostel cũng phải qua 1 lần cửa nữa, ban ngày thì không khóa, nhưng ban đêm phải có chìa mới mở được.
Ở phòng Mix thì bao giờ cũng có locker hoặc để trong phòng hoặc để cạnh lễ tân, dùng để cất đồ đạc đắt tiền, tiền bạc...
Khu vệ sinh chung có nhiều ngăn, nước nóng nước lạnh chan chứa và an toàn. Khu vệ sinh thường ở ngay cạnh phòng ở.

Nếu bác Tuấn Nguyễn đi 1 mình và không muốn tiêu nhiều tiền thì tốt nhất là ở dorm, giá cũng khoảng 18EUR trở lên/người/đêm.
Còn bác ở phòng riêng, phòng cũng bé tí thôi, mà vẫn share bathroom nhá, cũng phải ít nhất 40EUR/người/phòng đêm rồi.
Phòng riêng không share bathroom thì từ 50EUR trở lên.
Đấy là giá chung ở hostel Barcelona & Madrid. Đi tỉnh khác giá thấp hơn và chất lượng tốt hơn.

Toet
08-10-2007, 03:38
Toét xin post những ghi chép sau chuyến đi Tây Ban Nha vừa rồi, hy vọng sẽ có ích cho ai đó.

Đầu tiên là lịch trình 10 ngày ở Tây Ban Nha.
Chúng tôi chọn tuyến bay đến Barcelona trước.
Barcelona (3 đêm) - Sevilla (2 đêm) - Granada (1 đêm) - Madrid (3 đêm)

Các link cần thiết cho di chuyển ở TBN:

Máy bay nội địa (nhiều chuyến xuất phát từ Barcelona vì là hãng của Barcelona mà): www.vueling.com

Tàu: www.renfe.es

Xe bus: www.alsa.es
http://www.continental-auto.es/index.do

Di chuyển:
Barcelona bay đi Sevilla bằng máy bay giá rẻ của hãng Vueling - Tây Ban Nha, giá khoảng 20EUR cho chặng bay nội địa, trong khi đi tàu rất xa (998km), mất thời gian mà còn đắt hơn (12h và giá là 55EUR/lượt/hạng tourist, loại 8h giá là 86EUR, còn có loại tàu đêm nữa).

Từ Sevilla đi Granada bằng tàu, mất khoảng 3h (khaỏng cách tầm 200km mà tàu chạy như một con rùa, chả hiểu sao, chán đới lắm í). Giá vé tàu là 20.80EUR/lượt. Tàu sạch sẽ, giá để đồ rộng rãi.
Tàu TBN được cái khoang rộng, ít bị lối vẽ bằng sơn xịt graphic tấn công như ở Đức, nên khá sạch. Nhân viên nhà tàu nghiêm khắc, không cho để đồ cạnh lối đi, kiểm tra vé liên tục và còn có số ghi chép số người lên xuống.

Từ Granada đến Madrid bằng xe bus, vì sân bay xa thành phố, đường bay không tiện; đi bằng tàu thì thời gian cũng tương tự xe bus, giá vé đắt hơn (60EUR/lượt), một ngày chỉ có 2 chuyến, trong khi xe bus cứ 1h lại có 1 chuyến, giá vé 15EUR/lượt.
Xe bus của hãng Continental rất ngon, êm ru, là xe của Đức nhợn sản xuất, mới coong, đầy đủ tiện nghi trên xe. Chạy hết 5h30 thì tới Madrid, tính cả một lần nghỉ dọc đường khoảng 30 phút.
Có hai bến xe bus chính ở Madrid, nên xuống bến gì mà America thì gần trung tâm hơn. Rồi đi bằng tàu điện ngầm về trung tâm rất tiện.

Nếu mọi người chọn điểm đến đầu tiên là Madrid cũng ok, thì làm chiều ngược lại với lịch trình của Toét.
Có nhiều thời gian hơn thì trong ngày đi thêm Toledo, thành phố gần Madrid rồi về ngủ đêm ở Madrid. Nhiều người gợi ý tranh thủ đi Cordoba ở gần Sevilla, cũng là một lựa chọn hay.
Valencia thì Toét chưa đi, nên không dám ý kiến gì. Tuy vậy, các bạn thổ dân ở TBN có nói rằng, ai say mê kiến trúc thì nên đến đó, còn nếu không có thể bỏ qua, hoặc dành cho lần sau.
(còn tiếp)

Toet
08-10-2007, 18:22
Những gợi ý về lưu trú:

Ngoài các trang đặt phòng nổi tiếng và quen dùng như:
www.hostelworld.com
www.hostelsclub.com
bạn có thể đặt phòng ở Tây Ban Nha qua trang này:
www.reaj.es

Lưu ý rằng nếu có thể book ở hostal thì thích hơn là hostel; hostal tiêu chuẩn khách sạn từ 1 đến 2 sao, phòng ốc lịch sự, sạch sẽ, nhân viên lễ tân nói tiếng Anh, có locker gửi hành lý nếu check out sớm, phòng rộng rãi hơn hostel.

Một số hostel hoặc hostal ở Barcelona:

Hostal Grau
C/Ramelleres, 27 08001 Barcelona (Spain)
Tel. +(34)933018135 -Fax +(34)933176825
http://www.hostalgrau.com/php/index.php

Hostal Centric
C/Casanova, 13
08011 Barcelona
Tel: + 34 934 267 573
Fax: + 34 934 250 347
[email protected]
http://www.hostalcentric.com/

http://www.hostelbarcelona.com/findabed.php/ChosenCountry.Spain/ChosenCity.Barcelona

Một số hostels và hostals ở khu La Ramblas như là Le Parisien... tuy ở đấy khí ồn ào, mặc dù vị trí cực kỳ trung tâm.

Tôi thích ở khu L'Example hơn vì yên tĩnh, giá phòng rẻ hơn mà vị trí cũng đẹp, đi lại thuận tiện.
Nên chọn nơi ở gần ga tàu điện ngầm là tốt nhất.

Một hostel ở khu này:

Mediterranean Youth Hostel
C/ Diputació 335
p. +34 93 244 0278
f. +34 93 3480529
[email protected]

Toet
08-10-2007, 18:51
Những gợi ý khi ở Barcelona:

Barcelona là thành phố lớn thứ hai của Tây Ban Nha (sau Madrid), có rất nhiều thắng cảnh đáng xem, lại có vùng bờ biển đẹp đẽ, biết chọn điểm nào trong quỹ thời gian hạn hẹp của du khách?

Tôi tạm lấy lịch trình tham quan của chúng tôi khi lưu lại Barcelona 4 ngày 3 đêm làm ví dụ nhé.

Ngày 1: chiều tới sân bay chính, chúng tôi chọn đi tàu về trung tâm thành phố, giá vé là 2.5EUR/lượt. Có thể mua ở máy tự động và bấm vé vào máy trước khi lên tàu. Nhớ tên ga mình cần xuống để chuẩn bị sẵn sàng ra cửa trước (vì trên tàu từ sân bay về rất đông người và hành lý ngổn ngang).

Buổi tối dạo đại lộ lớn nhất và duyên dáng nhất thành phố La Rambla, ngắm nghía các quầy bán lưu niệm, các nghệ sĩ đường phố, đi tuốt từ đại lộ Catalunya ra đến cảng, nơi có tượng Columbus đứng sừng sững chỉ tay ra đại dương.

Ngày 2: Ngày dành cho Gaudi
Ông được mệnh danh là Kiến trúc sư của Chúa Trời. Có nhiều công trình của ông tại Barcelona nên người ta cũng gọi Thành phố của Gaudi.
Lần lượt đến Nhà thờ Sagrada Familia (nên xếp hàng để leo lên tháp nhà thờ - rất bõ công xếp hàng cả tiếng và mất 2EUR để sử dụng thang máy lúc lên, nhưng lúc xuống nên dùng thang bộ để ngắm nghía các tháp ở phía ngoài), Casa Battlo (vé vào cửa 16.5EUR/người - nhưng so với các công trình khác của Gaudi thì giá vé đó là quá cao), Casa Mila - còn gọi là La Pedrera (cực kỳ đáng xem, là di sản thế giới do Unesco công nhận), khu phố quanh quận L'Example theo phong cách kiến trúc Art Nouveau.
Tối lượn bar ở khu phố cổ Bàrri Gotic, chén các loại Tapas, uống vang TBN và thưởng thức không khí sôi nổi trong các bar.
Đi bộ khuya ngoài phố cũng thú, thiên hạ vẫn sinh hoạt sôi nổi như ban ngày, có phần lâng lâng hơn.

Ngày 3: Sáng đi công viên Park Guell - cũng là một công trình đồ sộ của Gaudi - được Unesco công nhận là di sản thế giới, sau đó đi khu Montjuich xem đủ công trình ở đấy như các loại bảo tàng nghệ thuật quốc gia, bảo tàng dân tộc học, bảo tàng đủ loại chuyên ngành... lượn lên đồi đến Sân vận động Olympic, có thể đi cáp treo lên Lâu đài nằm trên đỉnh đồi cao.
Vào mùa hè từ 21.30 đến 23.00 có show nhạc nước ở Đài phun nước kỳ diệu ở ngay lối lên MNAC (Catalan National Art Museum). Rất đáng xem màn trình diễn của nước, của đèn màu, của âm nhạc.

Ngày 4: Sáng lượn đại lộ La Rambla, xem chợ cá tươi và hoa quả, ra cảng ngắm thuyền buồm, rồi rẽ sang Barrio Gotico vào thăm Cathedral, các bảo tàng quanh đó, các lối ngõ phố nhỏ cổ kính với đầy rẫy quầy bán lưu niệm hấp dẫn. Các cửa hàng quần áo cũng là nơi thu hút khách khứa.
Ai khoái Barca thì có thể đến thăm sân vận động của đội bóng và mua đồ lưu niệm. Nếu không có thời gian tới Nou Camp, có thể tới cửa hàng chính thức của Barca ở ngay quảng trường Catalunya, bán đủ thứ từ quần áo thi đấu, áo khoác, bộ pijama, các đồ lặt vặt khác có in phù hiệu đội bóng.

Toet
08-10-2007, 18:52
Nếu có 1 ngày thì nên thăm nhà thờ Sagrada Familia, dạo trên đại lộ Passeig Gràcia (chú ý đèn đường và gạch lát vỉa hè - đều do Gaudi thiết kế), ngó bên ngoài Casa Battló và Casa Mila và thiết kế của các ngôi nhà trên đại lộ này. Đi dọc đến quảng trường Catalunya (có thể ngó nghiêng cách trưng bày rất đẹp và độc đáo của các cửa hàng thời trang trên đại lộ này), rồi bước vào đại lộ La Rambla. Sau đó tham quan khu Barri Gotic, thăm nhà thờ lớn Cathedral, toà thị chính, các khu phố và quảng trường quanh đó.
Buổi tối đi chén Tapas với các loại hải sản tươi, uống vang và ngồi bar.

Có hai ngày thì ngày hôm sau đi khu Montjuic, Park Guell và xem 1 hoặc 2 ngôi nhà của Gaudi.

Có thêm ngày nữa có thể ra vùng ngoại ô như đồi Montserat hay đi thăm Bảo tàng Dali ở Figueres, hoặc ra nằm ườn ở bãi biển.

Nói chung là ở Barcelona có nhiều trò hay, hải sản thì tươi mà rẻ, cẩn thận vụ móc túi thôi!

arvil77
09-10-2007, 00:19
Theo kế hoạch 1 năm trước thì trong cả tháng này mình sẽ đi TBN đây nhưng rồi thì quyển LP Spain vẫn nằm yên đó

Ở Barca tớ thích đi shopping ở các outlet nữa :)

Tuấn Nguyễn
09-10-2007, 09:14
Cám ơn bác Toét nhiều lắm lắm lắm lặm
Em có 4 ngày và em sẽ chỉ ở Barcelona thôi, mặc dù em cũng muốn lên Madrid để tè một bãi vào cái sân Bernabeu của bọn Real Madrid. Haha.

À mà bác Toét cho em hỏi là bác có đặt phòng qua hostelworld khổng nếu có thì bác có thể share cho em cái mã giảm giá không? hì hì tiết kiệm đồng nào hay đồng đấy mà.

arvil77
09-10-2007, 12:16
Ái chà, tớ cổ động viên trung thành của Real đấy nhá :)

Bạn qua topic này của tớ và thử đi https://www.phuot.vn/showthread.php?t=907&page=2
nhưng chỉ là giảm serrvice fee có 1.5e gì đó thôi :) Còn ko thì ko có thể loại giảm gì nữa đâu :)

Ở Barca ko thôi cũng đáng lặm Bản thân tớ thích Barca vì Gaudi.

(tớ ấn nhầm Sửa bài của Tuấn Nguyễn trước đó, sozi nhá :) )

Toet
09-10-2007, 17:17
Về các phương tiện công cộng ở Barcelona:

Tàu điện ngầm không nhiều tuyến và cũng ít bến. Xe bus nhiều hơn, mạng lưới phủ rất rộng.
Nên mua loại vé 6EUR/10 lượt đi được cả xe bus lẫn metro, và xin bản đồ metro, xe bus ở quầy bán vé để theo dõi cho tiện.

Đi cáp treo đến Montjuic cũng lằng nhằng, đi bộ cả đoạn mới tới bến, giá cũng cao mà chỉ đi được đoạn ngắn cũn.

Và nhất định là không nên mua Barcelona Card, đầu tư vào đó hớ to.
Các điểm tham quan chính phần lớn đều có thể đi bộ loanh quanh trong một khu vực. Một ngày chúng ta cũng đi khoảng 4-5 lượt tàu xe là cùng. Mua loại vé 10 lượt là đi nhoè.
Trong khi loại card kia chỉ được giảm giá khi mua vé một số điểm tham quan, giảm 10 -20%, còn những chỗ miễn phí thì thường là không mấy người vào xem.

Đi taxi nên yêu cầu bật đồng hồ tính km, hoặc hỏi trước giá tiền cho chặng đi của mình với nhân viên khách sạn mình ở.
Dân Tây Ban Nha không nói tiếng Anh, nên chuẩn bị một số câu cơ bản để giao tiếp.

Bigbird
10-10-2007, 14:24
Sửa bài chị Toet tí nhỉ :D

1. Đi từ sân bay về trung tâm có cách khác rẻ hơn là ra trước Terminal C mua vé Bú thông thường lên xe số 46, hoặc nửa đêm thì NitBus N17 đều chạy về trung tâm cả.(Plaza Espana)
2. Vé 10 chuyến ở đây là 6.9€. Chị cứ bớt 90cents của em :(
(Bạn nào mua vé này thì để ý là đổi từ metro sang busvà ngược lại hay đổi bus khác chuyến thì ko bị tính thêm trong vòng 75ph, tính toán làm sao để mình ko phải đi vòng lại bus hoặc chui ra khỏi bến metro rồi thì lợi được 1 lần).
3. Trên đồi Montjuic là pháo đài chứ không phải lâu đài. Muốn không đi bộ nhiều thì ra Metro Paralel (L2) rồi đi Funicular lên thẳng bến cáp treo chứ leo bộ từ dưới MNAC lên lại chẳng lằng nhằng. (Nhưng nếu leo bộ thì được thăm thêm sân Olimpica còn gì nữa ạ)
4. Nếu có thêm 1 ngày ở Barcelona thì nên đi Gỉona hoặc Sitgets hoặc Tarragona chứ không nên đi Montserat hay đi thăm Bảo tàng Dali ở Figueres làm gì cả.
5. Taxi ở đây đắt hơn HN tí thôi mà. Có cái là nó tính tiền theo cả thời gian ngồi trên xe nên nhiều khi tắc đường mình cũng phải trả tiền. Đi chơi đêm mà về muộn các bạn cứ vẫy Taxi cho mình. Không quá 5€ nhiều đâu nếu KS các bạn đặt không ở ngoại ô.
6. Ai bảo chị là Barce nhở hơn Madrid? Hay Mad chẳng có gì để chơi nên em thấy nó nhỏ nhỉ:D
7. Nhắn bạn Arvil là Outlet ở trong Barce bán tòan đồ TrungQuốc, tởm hơn cả mấy cái đồ hiệu QuảngChâu ở nhà mình. Shoping thì bạn cứ đồ mới mà chơi (bọn TBN có Zara với MNG bán đồ cho con gái vừa rẻ vừa đẹp) còn Outlet thì phải bắt bus ra ngoại ô cơ. Có 1 làng tên "Roca Village" tung tăng 1 ngày thì mua phải biết, hình như thành phố nào lớn ở châu Âu cúng có 1 làng như thế này thì phải.

arvil77
10-10-2007, 15:28
7. Nhắn bạn Arvil là Outlet ở trong Barce bán tòan đồ TrungQuốc, tởm hơn cả mấy cái đồ hiệu QuảngChâu ở nhà mình. Shoping thì bạn cứ đồ mới mà chơi (bọn TBN có Zara với MNG bán đồ cho con gái vừa rẻ vừa đẹp) còn Outlet thì phải bắt bus ra ngoại ô cơ. Có 1 làng tên "Roca Village" tung tăng 1 ngày thì mua phải biết, hình như thành phố nào lớn ở châu Âu cúng có 1 làng như thế này thì phải.

Tớ vào outlet của MNG cơ mà :), thực ra là shop như bình thường, tớ thấy biển ghi outlet :) Ko dám nói ra trước, sợ bảo khoe khoang :D Nhưng hồi đó tớ chưa được cập nhật Zara, chỉ mua MNG thôi, giờ vẫn còn mặc 1 số đồ mua hồi đó vì thích :) Giờ mà được quay lại Barca thì Zara chết với tớ :)) cả cái làng Roca bạn chỉ Cảm ơn nhé

Tuấn Nguyễn
11-10-2007, 15:36
Không có cái icon nào để diễn tả cái cảm giác thèm nhỏ dãi của em lúc này nên em dùng tạm cái này (K)

Hic hic, còn tới hai tháng nữa mà ực ực.

Cám ơn các bác nhiều.

À mà còn vấn đề thời tiết. Cái thời gian em sang bên đó sẽ là vào tháng 12, liệu có bị lạnh quá không các bác?
Em xem cái guide của hostelworld thì bọn nó nói là nhiệt độ vào khoảng 10 độ C, nhưng mà chẳng biết là liệu mình có phải sắm giày cao cổ để đi không nữa?

Toet
11-10-2007, 17:09
Sửa bài bigbird tí nhỉ :LL
(vừa mới ti toe ở Barce có vài hôm, dám sửa bài của thổ dân, hố hố)

1. Đi từ sân bay về trung tâm có cách khác rẻ hơn là ra trước Terminal C mua vé Bus thông thường lên xe số 46, hoặc nửa đêm thì NitBus N17 đều chạy về trung tâm cả.(Plaza Espana): cách này tốt, nhưng dành cho thổ dân hơn là các bạn khách du lịch mắt nhắm mắt mở, hành lý lỉnh kỉnh, chưa thạo các tuyến xe bus, rồi loay hoay lại bị lừa hay móc túi.
Với các bạn khách du lịch thông thường (không phải là cáo như bigbird) cứ tàu mà táng.

2. Vé 10 chuyến ở đây là 6.9€. Chị cứ bớt 90cents của em: Công nhận là 6.9 đồng, chị nhẫn nhộn với thành phố khác.

3. Trên đồi Montjuic là pháo đài chứ không phải lâu đài: Ở châu Âu, các lâu đài cao trên núi cũng là pháo đài, mà pháo đài luôn là lâu đài đồ sộ. Nói là pháo đài hay lâu đài đều được, tốt nhất là gọi rõ lâu đài - pháo đài, hết tranh luận. hô hô

4. Nếu có thêm 1 ngày ở Barcelona thì nên đi Gỉona hoặc Sitgets hoặc Tarragona chứ không nên đi Montserat hay đi thăm Bảo tàng Dali ở Figueres làm gì cả. Đi thăm mấy điểm kia cũng ok, nhưng tuỳ vào sự quan tâm của từng người. Vì nghe theo lời khuyên của nhà ngươi, mà bạn đồng hành của ta vẫn tiếc hùi hụi không đến Montserat lần này đấy, hmm hmm. Còn Bảo tàng Dali thì nhất định lần sau ta phải đến bằng được.

5. Taxi ở đây đắt hơn HN tí thôi mà. Có cái là nó tính tiền theo cả thời gian ngồi trên xe nên nhiều khi tắc đường mình cũng phải trả tiền. Đi chơi đêm mà về muộn các bạn cứ vẫy Taxi cho mình. : Đồng ý hoàn toàn )à, ở HN hay SG tắc đường cũng vẫn phải trả tiền theo thời gian, đồng hồ tự nhảy số)

6. Ai bảo chị là Barce nhở hơn Madrid? Hay Mad chẳng có gì để chơi nên em thấy nó nhỏ nhỉ:D Không ý kiến gì thêm

ĐỒng ý với vụ mua sắm. Thêm tí là mua sắm ở TBN có vẻ rẻ hơn nước khác ở châu Âu, nên dành thời gian mua sắm nghiêm túc.
Tớ thì lại không ham rẻ nên cuối cùng chả mua được gì, hô hô

Toet
11-10-2007, 17:14
Cái vụ mùa đông ở Barce thì phải để bigbird lên tiếng. Mình đến vào mùa thu nên chả dám bình luận.

Nhưng so với tình hình thời tiết nói chung ở Nam Âu, có giày cao cổ và nhất là đế cứng, phần da giày chống thấm là tốt nhất. Đế cứng và cao ít nhất là 3cm, chống lạnh và trơn trượt hữu hiệu. Nhà cháu đi chơi mùa thu tháng 9 quần đùi áo cụt mà vẫn đi giày cao cổ, thấy vẫn thoải mái.
Barce cạnh biển, gió rất kinh. Cần có áo lớp ngoài chống gió, chống thấm, bên trong mặc áo len giữ nhiệt. Nên có khăn quàng cổ và mũ che tai, che thóp.
Còn gì thêm thì nhờ bạn Trym to bổ sung.

pioneervn77
08-11-2007, 21:03
Ơ, tớ cũng định đi Marca vào dịp Noel này đấy! Có bác nào liên doanh không nhi? từ 23 đên 27.12 đó. Bác Trymto confirm cho anh em cái vụ thời tiết cái, chắc là cũng không lạnh đâu nhỉ? Hay là phải mang thêm quần sooc!

Bigbird
10-11-2007, 01:47
Bố khỉ. Cứ tưởng đọc báo Marca của các bạn Real hóa ra là tên thành phố nhà mình.

Chẳng lạnh đâu mà.
Bà Toét bà ý đến chơi đem theo gió bão đấy chứ bình thường gió chẳng to đến thế đâu :D
Lạnh kịch kim là -2º còn thì loanh quanh 4º-6º thôi. Mặc quần bò dày tí thì chẳng phải mặc quần len ở trong. Quần sooc mang thêm mặc trong chăn lúc đi ngủ cũng tốt. Giày thì đi giày da với đôi tất dày tí là đủ ấm, cao cổ hay ko thì tùy nhu cầu thời trang. Barca chẳng có tuyết nên chẳng cần giày chống trơn trượt đâu.

Từ 23-27 là quá nhiều thời gian ở Barca đấy. Noel chẳng có gì chơi đâu, bỏ bớt 2 ngày mà đi thành phố khác đi.

lctarch
08-04-2008, 12:06
Các bác khuyên mình đến Barcelona nên đến sân bay nào thì tiện hơn nhi? GIRONA hay REUS

Toet
08-04-2008, 16:48
Sân bay Girona cách trung tâm Barcelona khoảng 100 km, và nếu đi bằng tàu mất 1h20. Đi taxi tốn khoảng 120EUR.

Sân bay Reus cách trung tâm Barcelona khoảng 80km về phía nam, đi xe bus cũng mất độ 1h.

Bác đọc thông tin ở link dưới để biết thêm chi tiết đi lại từ hai sân bay nhỏ đấy nhé:
http://www.barcelona-tourist-guide.com/en/airport/barcelona-airport-transfer.html

Bác nên chọn chuyến bay nào đến sân bay quốc tế Barcelona có tên gọi là El Prat ấy, cách trung tâm thành phố có 10km thôi, di chuyển rất tiện lợi.

lctarch
08-04-2008, 17:09
Sân bay Girona cách trung tâm Barcelona khoảng 100 km, và nếu đi bằng tàu mất 1h20. Đi taxi tốn khoảng 120EUR.

Sân bay Reus cách trung tâm Barcelona khoảng 80km về phía nam, đi xe bus cũng mất độ 1h.

Bác đọc thông tin ở link dưới để biết thêm chi tiết đi lại từ hai sân bay nhỏ đấy nhé:
http://www.barcelona-tourist-guide.com/en/airport/barcelona-airport-transfer.html

Bác nên chọn chuyến bay nào đến sân bay quốc tế Barcelona có tên gọi là El Prat ấy, cách trung tâm thành phố có 10km thôi, di chuyển rất tiện lợi.

Ohh la la, xa quá là xa nhỉ! Mình định mua vé máy bay của RyanAir, vì chỉ còn nó là giá rẻ, anh EasyJet hay Vueling gì cũng quá đắt!
Mình định đi Barce 3 ngày 2 đêm, nhưng thời gian từ Paris-Beauvais và Girona-Barce cũng hết...1 ngày rồi!!?!!!!
Theo các bạn có nên đi như thế không?

duongg7
16-07-2008, 10:56
Chào các bác. Tôi sắp có một chuyến đi công tác ngắn ngày tại thành phố Vigo - thủ phủ xứ Galicia. Bác nào đã đến nơi này xin chia xẻ một số thông tin về danh lam thắng cảnh, dịch vụ ăn uống, giao thông, ... Cảm on các bác nhiều.

don quijote
17-08-2008, 23:28
Chào các bác,
Hai tuần nữa bọn tôi sẽ đi Barcelona vài hôm. Đã có 1 vài thread về Barcelona rồi nhưng vì chúng tôi dạo này bận quá nên muốn có thông tin "ăn liền" để đỡ công search :D. Cụ thể là:
- Địa chỉ apartment (2 bedroom) cho 4-5 người giá mềm, ở gần trung tâm và các địa điểm tham quan, nếu có bếp càng tốt.
- Những điểm ăn uống hay tại Barcelona, hợp khẩu vị người Việt và tất nhiên giá cả hợp lý.
- Ngoài chuyên trộm cắp ra thì cần chú ý gì ở Barcelona không?
Bác nào mới đi Barcelona cho chúng tôi xin các thông tin trên :help. Xin đa tạ (beer)

arvil77
18-08-2008, 00:48
Nhân tiện rì viu cái booking.com, tớ xem hộ bạn apartment ở Barca cho 5 người và tớ chọn MH Apartments Sagrada Familia, 0.2km từ điểm DL nổi tiếng của Barca nhà thờ Sagrada Familia, giá khoảng 186euro/phòng (36euro/người) Có thể giá cao so với tiêu chí của bạn ?

Nếu bạn vào venere.com hay booking.com thì bạn có thể chọn những cái rẻ hơn chút, trang booking.com nhiều apartment hơn . Ko mất thời gian mấy đâu vì sợ đợi người đã từng ở apartment cho 4-5 người trả lời bạn thì hơi lâu . Vùng nên chọn là Ciutat Vella - Barri Gôtic (main railway station gần đó thì phải) và L'Eixample Dreta - Sagrada Famillia

2 câu hỏi còn lại của bạn tớ ko rõ lắm

Toet
18-08-2008, 05:10
Ăn uống ở Barcelona tốt nhất là ngả lung tung vào ăn tapas, nhiều loại dễ chọn dễ ăn. Khẩu vị dân ở đấy cũng khá hợp với người Việt, chẹp, hải sản tươi rói.

Mấy câu hỏi của bác thì nói chung là nên tự tìm cách trả lời cho chính mình, hehe. Tự mình chọn vẫn hợp ý mình hơn.

crocoteeth
20-08-2008, 20:44
Em vừa ở 3 đêm ở Barcelona. Chia sẻ với bác kinh nghiệm ăn uống nếu có đồ nấu (chỉ cần có 1 nồi cơm điện mini). Cái chợ nằm trên đại lộ đông nghìn nghịt người La Ramblas bán đồ rất là rẻ, thịt bò 4e/kg, thịt băm 3,6e/kg. Có 1 cái quầy nhỏ nằm ngày ở cổng vòm đi vào chợ phía tay phải ( cổng này phía bên trái của cổng to đùng) bán bình nước 1.5lits có 0,45cent, cola 0.90cent, gạo, mì, đồ rất rẻ tha hồ nấu, chứ nếu ăn nhà hàng thì không rẻ tí nào, thành phố du lịch mà. Ở trên đại lộ La Ramblas bọn nó bán 2e 1 bình nước 1.5 lit trong khi đấy chỉ có 0,45 cent, tất nhiên là chúng nó làm lạnh mới dám bán 2e, tuy thế vẫn quá đắt.

Đến barcelona em như lạc vào thiên đường của gái đẹp, La Ramblas như 1 dòng sông người chảy suốt đêm ngày ( choáng váng ) ở đây cứ gọi là ăn chơi đập phá bét nhè. Tiền nhiều thi tha hồ đi club với gái đẹp nhìn cứ thè lười ra mà thèm :D

Chỗ ở 36e 1 người thì cũng ko rẻ lắm, nên lấy từ 20 đến 30 thôi. Bác vào google.com gõ hostel barcelona là nó ra 3 cái site nổi tiếng hostelworld, hostelclub, hostelbookers, tha hồ tìm, đặt càng sớm càng rẻ. Chỗ em ở là Rey Don Jaime ngay sát metro cũng tiện, 3 người 3 đêm hết có 215e. Ở barcelona đi bộ 'phê' thật, riêng cái đại lộ đã dài 1,25km, đi ngắm người, ngắm các nghệ sĩ đường phố là cái chân cũng phê như con dê luôn (dọc đường có 2 điểm metro nhưng đi bộ mới thích).

Giờ đang ngồi ở Rome mất tiêu rồi, chắc chắn noel phải lại barca 1 phát nữa, tranh thử bóc phét tí thôi. Chúc các bác đi chơi vui vẻ.

Còn 1 điều nữa là bác nào định mua Bus Tour thì mua cái bus 2 tầng có hình con mắt nhé, điểm đỗ nhiều mà lại liên tục, chứ đừng có mua cái nào khác ( có 1 công ty riêng cạnh tranh nhưng lởm lắm )

3 ngày ở barca ko hiểu kiểu gì ngày nào cũng phải ngồi ăn uống ở sân nu camp mới chịu về :)) công ty Pan bán kem ngon lắm có 1e/cái, ở sân thì 1.5e :D ngoài ra các thứ khác đắt

Bigbird
24-08-2008, 22:57
1. Khách sạn
Giá khoảng 20-30 la chuẩn rồi.(beer)
2. Những điểm ăn uống hợp khẩu vị người Việt thì nhiều vì khẩu vị TBN khá giống mình. Đi hết La Rambla rẽ phải khoảng 100m có cái quán Buffe tàu rẻ thối, vào đấy ăn căng bụng kèm chai bia thì chỉ 5eu. Tớ thì cứ hải sản mà bụp, rẻ mà ngon, 2 đứa ăn tối lãng mạn có nến có hoa có nhạc có kem tráng miệng k quá 50eu, tối về lại lâm xung. Tội gì ;)
3. Chú ý gì ngoài trộm cắp
Tớ trót làm vài bài thôi mà dân tình nghĩ xấu Barce của tớ quá :(. Đọc hết topic đấy thì chẳng có thằng nào ăn cắp được gì của cậu nữa đâu.
Barce nổi tiếng nhất là phố La Rambla, các điểm du lịch cũng như vui chơi giải trí về đêm tập trung dọc 2 bên phố. Cố mà đi thăm hết các công trình của Gaudi bạn tớ với sân Camp-nou là đủ. Thừa thời gian thì cứ làm cái khăn tắm ra biển mà ngắm gái, nhớ mang kính râm để bọn nó không biết mình đang nhìn gì nhé :D

Paris
30-08-2008, 04:39
Cho Bro một vài gợi ý ở Tây Ban Nha vì hồi tháng 5 vừa rồi mình cũng đã ở Barcelona và Madrid.
1. Nhà ở thì Bro có thể reserver trong web hihostel.com. Đi lại Châu Âu giá rẻ tôi toàn ở đây. Chỗ này thường xuyên phát thêm bản đồ du lịch miễn phí. Đặc biệt ở Geneve ( Thụy Sỹ) còn cho vé đi lại miễn phí 24h ( vé ngày). Nếu Bro đặt phòng ở trang này cho thành phố Barcelona thì nên chọn cái nhà nghỉ nằm ngay gần khu phố Rambla( nó sẽ giới thiệu đặc điểm nhà nghỉ khi reserver). Khu phố này nằm ngay gần quảng trường Catalunya đi lại rất thuận tiện. Nếu không đặt được cái nhà gần khu phố Rambla thì chắc bạn sẽ phải ở một cái nhà ở trên quả đồi rất cao nhưng đi lại cũng rất thuận tiện( vì nó cũng nằm gần 1 đường metro). Mà thực ra mình cũng dùng nhà trọ chỉ để ngủ thôi. Cái nhà trên đồi này rất sạch sẽ. Ăn sáng miễn phí.
2. Quán ăn tàu ở Barcelona rất nhiều. Ngay ở khu phố Rambla gần quảng trường trung tâm bác đi dọc 1 tí là thấy 3-4 quán. Nấu rất ngon, giá khoảng 17 Eu/2 người ( Nhưng chắc 3 người ăn vẫn thấy no).
3. Nếu bác để tiền hớ hênh quá thì ở đâu cũng mất, còn cất trong túi cẩn thận thì cũng không nhiều khả năng mất đâu. Hôm tôi đang lang thang tối ở khu phố Rambla thì có chuyện xảy ra thế này: Lúc đó khoảng 20h, có một thằng Rệp cầm cái bản đồ ra hỏi tôi vớ vẩn địa điểm du lịch. Tôi không biết nên cũng tưởng nó là khách du lịch nên hướng dẫn nó. Đang hướng dẫn thì có một người đàn ông trông như người bán hàng rong đi đến kéo tôi và thằng Rệp kia ra 1 góc. Ông ta chìa ra cái thẻ đề chữ " Policia" và hỏi tôi và thằng kia xem có phải là đi cùng nhau không ? Khi tôi nói không đi cùng nhau, ông ta chỉ mặt thằng kia và bảo: you, go. Và nói với tôi cẩn thận đừng có bắt chuyện với người lạ vì nguy hiểm. Kể chuyện này để bác thấy là không phải Barcelona an ninh không đảm bảo đâu. Bác cứ để tiền cẩn thận thì không vấn đề gì cả. Dù sao Barcelona là thành phố du lịch nên họ cũng phải giữ khách.
4. Tôi đánh giá rất cao điểm nữa ở Barcelona là ở mỗi nhà ga lớn đều có nhân viên hướng dẫn bạn cách mua vé , chỉ đường rất tận tình cho bạn và phát bản đồ du lịch miễn phí.
5. Đến Barcelona ở ngay khu phố Rambla có thể bạn cũng sẽ gặp các cô gái kéo tay và chào mời bạn ngay giữa đường. Tôi thấy nhiều cô gái da đen hơn cả.
PARIS

Paris
30-08-2008, 05:15
Điểm du lịch thì vài chỗ gợi ý cho bác:
Bác vào đây có 10 cái địa điểm du lịch nên đến và nó chỉ dẫn cả cái điểm metro và ligne để đi đến luôn
http://www.barcelona-tourist-guide.com/fr/generalities/attractions-barcelone.html
Mấy chỗ chú ý nên đến là:
1.Nhà thờ La Sagrada Familia
2.Cửa biển Barcelona( Port de Barcelone). Gần ngay cái quảng trường có tượng đài Columbo chỉ tay sang Châu Mỹ
3.Sân vận động Noucamp
4. Quảng trường trung tâm Catlunya và khu phố đi bộ Rambla.
5. Bảo tàng nghệ thuật ( Musée des Arts). Chố này có mấy tầng nhạc nước rất đẹp.
6. Công viên Olympic.
7. Cái Arc de Triump của Barcelona. Kiểu như Khải Hoàn Môn của Paris, tuy nhiên không được hoành tráng bằng. Gần ngay chỗ này có 1 cái trường đầu bò tót nhưng khi Bro đến chắc nó vẫn đang sửa.
8. Cái Castle Baltic thì phải: vừa là lâu đài và vừa là bảo tàng ngay gẫn quảng trường Catalunya.
Chúc vui vẻ
PARIS

whynot
30-08-2008, 08:08
Nói về trộm cắp thì có nhiều thủ đoạn tinh vi lắm. Hớ hênh đương nhiên sẽ mất, không hớ hênh nó sẽ có cách làm cho mình hớ hênh. Nhân đây mình thuật lại 2 trường hợp được tận mắt chứng kiến mà người bị hại là bạn đồng hành, mong rằng các bạn có thêm ít kinh nghiệm để đề phòng.

Lần ở Barcelone xảy ra trong ga tàu điện ngầm lúc lên tàu. Khi bước lên tàu thì 1 tên ở đằng trước dừng lại ở gần cửa mà không bước sâu vào trong khiến cho cả đám ở ngoài bị kẹt. Tàu lai kêu ầm lên chuẩn bị đóng cửa, thế là phải cố chen lấn xô đẩy nhau để trèo lên. Chỉ trong 1 tích tắc phân tâm vì sợ lỡ tàu và lạc nhau thì cái ví nhét ở túi trước quần jean đã ko cánh mà bay. Cũng may bạn tớ phát hiện ra ngay nên hét toáng lên, còn tớ lại vào sau cùng (ngay sau lưng đứa móc túi) đứng chặn ngay cửa nên nó không nhảy xuống tàu được. Nó liền thả ví xuống sàn, 1 tên đồng bọn đá văng ra xa để phi tang. Nếu nó nhảy xuống tàu kịp thì có phát hiện cũng bó tay vì tàu chạy mất rồi.Trong vụ này bọn chúng có ít nhất 3 đứa, phối hợp rất nhịp nhàng: 1 tên gây lộn xộn, 1 móc túi, 1 cản địa cho đồng bọn chạy thoát hoặc giải vây khi cần thiết.

Lần khác ở khu La Defense, Paris. Bạn tớ để ví ở túi hông quần kaki, thò luôn tay vào giữ cho chắc ăn. Phi vụ diễn ra trên thang cuốn,1 tên đằng trước giả vờ rơi đồ rồi cúi xuống nhặt khiến cho những người phía sau không bước ra ngoài được. Thang thì vẫn cuốn,mọi người đổ dúi dụi vào nhau, phải dùng cả 2 tay bám chặt vào thành thang. Chỉ chờ có vậy, tên phía sau móc ví rồi phi xuống cầu thang, bay vèo qua bức tường bằng kính cao khỏang 1m50. Tớ đuổi theo đến đấy thì dừng lại vì chưa đủ võ công bay qua bức tường! Tên phía trước cũng nhanh chân lủi theo 1 hướng khác mất tăm.

Paris
31-08-2008, 03:30
Dù sao những cái không may bạn gặp phải ở Barcelona và Paris cũng chỉ là những trường hợp đơn lẻ thôi, rất không may là rơi vào bạn. Nhìn chung thì tôi thấy là an toàn cho các bạn muốn du lịch đến đây.

nq19832005
04-09-2008, 19:35
Nghe các bác kể kinh quá, chuyên nghiệp cứ như phim vậy, thôi em chả dám đi nữa

YenN
23-09-2008, 16:14
Chào bác Toet,
Em đọc thấy thông tin bác đã mua được vé máy bay đi Tây Ban Nha mừng quá. Chia vui với bác nhé!
Giờ bác làm ơn chỉ giúp cách mua vé từ VN sang đó với, rẻ và an toàn ạ.
Cám ơn bác nhiều nhiều!

Toet
24-09-2008, 09:14
Cơ khổ, nhà tớ đi Tây Ban Nha từ năm ngoái rồi, bạn Jenny đọc bài không kỹ. Với lại bọn này di chuyển trong châu Âu nên cũng đơn giản và có nhiều hãng hàng không discounted.

Theo kinh nghiệm của bạn bigbird đi Barcelona từ Vn thì thấy bạn ấy hay bay với Vietnam Airlines. Tất nhiên là không bay thẳng một mạch được rồi. Bạn nên hỏi các phòng vé máy bay quốc tế để chọn chuyến và hãng thích hợp với lịch đi cũng như túi tiền của bạn.

YenN
24-09-2008, 15:42
Dạ, em sẽ xin thông tin về vé máy bay theo gợi ý của bác. NHưng còn vấn đề nữa em muốn xin được chỉ giáo:
Vì em có bạn là người Tây Ban Nha nên đi theo dạng gì là dễ xin được visa trong khoảng thời gian 3 tháng nhất ạ? Em nghe mang máng là có thể đi theo dạng thăm thân nhưng chưa biết thủ tục nó phức tạp đến đâu? Có khó không? Bác có biết không cho em xin thông tin hoặc cho em vài đường chỉ giáo để làm được việc nhanh nhất!
Em cám ơn bác rất nhiều!

Toet
25-09-2008, 11:55
Tôi nghĩ là xin visa đi thăm để nhập cảnh bất kỳ quốc gia trong Liên Minh châu Âu đều cần giấy mời của người đứng ra bảo lãnh.
Thủ tục cũng không có gì phức tạp đâu. Mời bạn vào đọc các bài trong topic về Kinh nghiệm xin visa trong Box này nhé, sẽ tìm được thông tin cần thiết cho trường hợp của bạn đấy.

Bigbird
25-09-2008, 19:15
@Toét: Chị sang lại bển chưa? Rủ cafe cuối tuần mà cứ im ỉm thế nhỉ. Trả lời lại sai rồi, em chưa bao giờ đi VNA sang TBN cả. Toàn AFR thôi nhé, tư bản trả tiền cho thì việc gì phải tiết kiệm.
@Yến Vi: Sang tbn có nhiều kiểu nhiều hãng nhưng từ VN đi thì kiểu gì cũng phải transit 2 lần trở lên.
Sành điệu nhiều tiền tiêu không phải nghĩ như tớ thì cứ AFR mà phang. Vé tầm 1300 (cách đây 1 năm) dừng lại ở BKK đón khách 1h15ph bay đến CDG rồi đổi máy bay sang TBN tiếp. Hoặc có thể đi Luthanssa của Đức nhợn thì dừng ở Franffut rồi sang TBN sau (Chị Toét check hộ em cái chính tả cái, lười)
Tiết kiệm hơn thì bay của Sing (Malaii) vòng vèo hơn tí. Đi Hn-Sing-Rome-Tbn. Cái này chẳng ngại mà ngại là chờ ở Sing và Rome đâu như 5h 1 lần thì phải. Tớ nghe thấy thế đã chạy mất dép chẳng hỏi giá. Nhưng chắc chắn rẻ hơn kha khá.

Đi trong 3 tháng là đi kiểu gì? Bạn người TBN là bạn kiểu gì? Chi tiết mới biết.
Đi tầm 3 tháng thì hồi trước tớ tư vấn bạn tớ đăng kí 1 khóa học tiếng TBN rồi sang thôi. Cái khó là bạn tớ biết tiếng TBN sẵn rồi.
Bạn sang chơi mà không có liên hệ gì thì cũng khó, hay là bảo nó cưới đi. Sang theo diện đoàn tụ gia đình dễ hơn :D

baxu
26-09-2008, 02:23
Xin visa du lịch 3 tháng là khó rồi.

Nếu trình bày là đang không đi làm thì nguy cơ 90% là bị từ chối vì sứ quán thấy khả năng không về quá cao. Nếu đang đi làm thì phải có giấy cho nghỉ của cơ quan, thông thường rất ít nơi cho nhân viên nghỉ chơi 3 tháng, và có xin được giấy cơ quan, sứ quán cũng thường vặn vẹo vì nghi là giấy giả.

Đăng kí 1 khóa học như bạn bird tư vấn là hợp lý nhất, nhưng cũng phải làm thủ tục với trường và chứng minh tài chính.

Vé máy bay đi từ VN thì cứ ra mà hỏi đại lý vé là chuẩn và nhanh nhất, các đại lý vé nắm rõ ctrinh khuyến mại của các hãng từng thời điểm.
Có 1 cách nữa là chịu khó search vé từ BKK đi châu Âu, nhiều khi khá rẻ, rồi tự mua vé từ VN sang BKK, tuy nhiên như thế này phải check in - check out 1 lần nữa tại BKK, hơi lằng nhằng, hơi mệt.

YenN
27-09-2008, 21:30
Em cám ơn các bác rất nhiều, chưa đi xa lắc lư thế nầy nên lo ghê cơ. Dạ thưa các bác, anh bạn người TBN này chư thể cưới được vì cũng chưa hiểu rõ thế nào. Em sang chuyến này với mục đích tìm hiểu hoàn cảnh sống, khả năng kiếm việc nếu định cư bên đó. Nếu ok thì sẽ ... ở lại bên đó. Và em chưa biết tẹo tiếng TBN nào thì đi theo kiểu tư vẫn của bác Bigbird xin visa ko biết được hay không nữa? Khó ghê... Lại giúp em nữa đi nào?

Birdy
06-12-2008, 01:11
em đang ở Barcelona nên update tình hình phát:

2. Vé 10 chuyến ở đây là 6.9€. Chị cứ bớt 90cents của em

vé 10 chuyến bây giờ là 7.2 eur :D

ăn hải sản ở chợ La Rambla đắt vãi nhưng tươi ngon và có không khí. mấy hôm nay ngày nào em cũng ra chợ ăn hải sản, trung bình 1 bữa trưa ăn ở đây cũng hết 30 eur :Dam

đắt nhưng mà đã (beer)

TrangKen
17-12-2008, 07:39
Chào mọi người, hihi, T sẽ đi Barcelona từ 8/1 đến 11/1. Em đã đọc hết cái thread này,chỉ muốn hỏi thêm là em muốn đi cái factory outlet của Zara và MNG thì đi thế nào từ city centre ạ? Mọi người recommend cho em 1 chỗ ăn hải sản với... vì em đi 1 mình nên tốt nhất là biết chỗ vào ăn cái rồi về thôi :p

Thanks a million :x

Bigbird
20-12-2008, 16:06
1. Mua đồ Zara với MNG thì cần gì phải đi outlet làm gì. Outlet toan đồ xấu thôi.
Đi từ 8-11 thì khỏi phải đi đâu, từ mùng 7 là sale rồi, tha hồ mà mua. Cứ trong trung tâm mà mua thôi em ạ.
2. Ăn thì vô cùng lắm. Thành phố biển nên nhà hàng nào chẳng có đồ hải sản :D. Quán ngon mà rẻ thì phải đi cùng thổ dân, em cứ tương vài cái ảnh của em lên đây rồi anh thu xếp cho;)

thegioixe
23-12-2008, 08:47
Các bác cho em hỏi tí. Sang năm em có qua Spain vài ngày, định bụng thuê xe tự lái chạy vòng vòng chơi nhưng ko biết bằng lái VN công chứng và dịch nó có cho sử dụng ko ạ ?

Đa tạ các bác :)

anhtuyetnguyen
23-12-2008, 09:38
Xin hỏi chi phí TBN 10 ngày là nhiêu? Thks.

TrangKen
24-12-2008, 07:31
1. Mua đồ Zara với MNG thì cần gì phải đi outlet làm gì. Outlet toan đồ xấu thôi.
Đi từ 8-11 thì khỏi phải đi đâu, từ mùng 7 là sale rồi, tha hồ mà mua. Cứ trong trung tâm mà mua thôi em ạ.
2. Ăn thì vô cùng lắm. Thành phố biển nên nhà hàng nào chẳng có đồ hải sản :D. Quán ngon mà rẻ thì phải đi cùng thổ dân, em cứ tương vài cái ảnh của em lên đây rồi anh thu xếp cho;)

:D Nếu anh Bigbird rảnh thì dẫn em đi với ạ :D Em sẽ vô cùng cảm ơn (Ảnh thì em có ở avatar rồi đấy ạ (K) )

Bigbird
27-12-2008, 09:54
Bé quá anh không nhìn thấy gì em ạ
Gửi cho anh 3 cái: 1 ảnh thẻ, 1 ảnh trang phục tụ chọn và 1 ảnh áo tắm nhé (ưu tiên bikini)

toeooc
27-12-2008, 13:13
Thôi anh Bigbird khẽ khẽ với chị Ken, chứ gái ra đến Rambla mất 1' là định hướng hết ngóc ngách shopping rồi anh cũng ko còn cửa nào mà dẫn đi đâu nên đừng làm quá kẻo mất cả chì lẫn chài :P :P

Cơ bọn em đang hỏi thuê xe lái ở Barca có dùng bằng lái VN công chứng đuợc ko kià? Trả nhời giúp em đê :D

Bigbird
31-12-2008, 07:42
Uh... Anh khẽ khẽ vậy. Ken ơi...... em gửi 3 cái ảnh như trên photo công chứng cũng được

Anh không chắc bằng lái xe ô tô có dùng được không. Ngày xưa anh dùng bằng xe máy thì lái được metro các em ạ :D

TrangKen
01-01-2009, 18:52
lol... anh ơi, em cũng muốn gửi ảnh apply lắm nhưng e đang đi du lịch, mạng cùi quá chưa up đc ạ... thôi, anh đồng ý làm guider đi ạ :P

Bigbird
04-01-2009, 21:22
Uh... làm guider thì đơn giản. Nếu em có ý định thăm khu phố cổ Hà Nội :D
Cố ở đến mùng 6, buổi tối có lễ "Los Rayes Mangos" vui cực. Sáng mùng 7 lại có sale, có cửa hàng nó sale ngay sau 12h ngày tối mùng 6 cơ. Mua ít thôi kẻo giống con bạn anh, ra đến sân bay còn 60€ trong tài khoản còn có quẹt để lấy cái kính :))
Vụ bằng lái xe thì anh chịu. Có lần đi chơi cùng hội bạn bằng ô tô bảo chúng nó là không biết lái xe chúng nó trố mắt ra ngạc nhiên như anh hồi SV năm 4 nhìn thấy thằng bạn anh không đi được xe máy ý. Kết quả là vụ phượt với các bạn ý mình ngủ ở băng sau cho các bạn gái lái :D

nq19832005
06-01-2009, 22:01
Tình hình là em đã mua vé đến Barcelona giữa tháng 2 này.

1. Các bác cho em hỏi cái phố Las Rambas nổi tiếng mà các bác rất thích thú là có phải là phố tên là "Rambla del Estudis" rồi nối tiếp là "Rambla del Caputxins" kéo dài từ bến tàu điện ngầm Catalunya về phía tây nam ra biển không ạ? Tên phố trên là em nhìn trên Google maps.

2. Em định thuê budget hotel hoặc dorm ở gần Catalunya cho tiện vì nghe nói xe bus từ sân bay đi đến đây, theo ý các bác thì khu vực này có tiện đi chơi và an toàn không, vì em mang khá nhiều đồ cồng kềnh máy ảnh, laptop, đàn guitar !!!

3. Em ở đó 5 đêm, 4 ngày vậy có nên đi chơi thêm chỗ nào gần đó không, kiểu day-trip ý ạ, các bác có chỗ nào hay giới thiệu em với nhé.

Cám ơn các bác trước nhé

saigonzoomtoday
06-01-2009, 23:06
http://www.hostelworld.com/hosteldetails.php/MamboTangoBackpackersHostel-Barcelona-18559

Lần trước mình ở đây.

Chủ là các bạn trẻ, ACE từ nam mỹ sang thuê rồi tự trang trí chỗ này, nên có phong cách phóng khoáng nghệ sĩ, thích giúp đỡ mọi người, có cả gian xem fim giải trí, ăn tối free, có walking tour luôn.

Nếu bạn thích 1 chỗ balo vui vẻ, văn hóa, thì đây có thể là 1 lựa chọn

Cách trạm metro chừng 200m thôi

Bigbird
07-01-2009, 10:23
1. Các bác cho em hỏi cái phố Las Rambas nổi tiếng mà các bác rất thích thú là có phải là phố tên là "Rambla del Estudis" rồi nối tiếp là "Rambla del Caputxins" kéo dài từ bến tàu điện ngầm Catalunya về phía tây nam ra biển không ạ? Tên phố trên là em nhìn trên Google maps.

Đúng rồi. Cái tên kia là tên Catalan. Phố Rambla nổi tiếng nhất là từ quảng trường Plaza Catalunya dọc ra tượng đài Colombo ở biển (cạnh đấy là Port Vell). Ở Barce còn 1 phố nữa tên Rambla de Catalunya nối từ Diagonal về Gran Via, cái này chỉ phục vụ các cô có nhu cầu shopping nhưng mà khối lượng hàng hóa cũng chỉ ngang trong khu Bario Gotico thôi.

2. Em định thuê budget hotel hoặc dorm ở gần Catalunya cho tiện vì nghe nói xe bus từ sân bay đi đến đây, theo ý các bác thì khu vực này có tiện đi chơi và an toàn không, vì em mang khá nhiều đồ cồng kềnh máy ảnh, laptop, đàn guitar !!!

Thuê luôn gần trung tâm là tốt nhất. Đi đâu thì cũng bắt đầu từ trung tâm. An toàn hay không là ở mình bác ạ. Nói chung ở châu âu em chỉ sợ mất cắp móc túi chứ chưa sợ cướp bao giờ, hình như chúng nó không có ý định cướp thì phải. Có lần ở Pháp trong bến metro em với 1 thằng bạn rút dao ra dọa 2 thằng đen, chúng nó chạy mất dép. Còn ở Barce thì sau khi bị móc túi không thành em chửi mắng dọa đánh không biết bao nhiêu thằng rệp (việc đ gì phải viết hoa) thì toàn thấy chúng nó chạy mất. Chúng nó vẫn sợ cảnh sát và chỉ giỏi dọa khách du lịch thôi chứ nếu nó đánh lại thì 3 em chưa đấm nổi 1 thằng, cũng có thể bọn đấy nghĩ thằng tàu nào cũng biết kungfu các bác nhỉ :D

3. Em ở đó 5 đêm, 4 ngày vậy có nên đi chơi thêm chỗ nào gần đó không, kiểu day-trip ý ạ, các bác có chỗ nào hay giới thiệu em với nhé.

Nên đi thêm 1 chỗ nữa nhưng biết giới thiệu chỗ nào bây giờ nhỉ.
1. Girona là 1 thành phố gần biên giới Pháp, đi train mất khoảng 3h, phố nhỏ, cnahr đẹp, bảo tàng đẹp.
2. Tarragona là 1 thành phố biển trên đường xuống phía Nam (thường tàu đi Valencia hay dừng ở đấy) có phố nhỏ, biển, các công trình kiến trúc Roman cổ, thành phố như 1 cái bảo tàng lộ thiên kiểu ở Rome ý. Nếu có tí máu kiên trúc trong người nên đi.
3. Sigtet. Ở đây có pháo đài cạnh bờ biển, phố nhỏ, hay nhất đây là cái làng của bọn pede. TBN cũng là 1 nước cho phép kết hôn đồng giới mà. Tàm này chúng nó hay có lễ hội lắm, xe tải chở đầy loa trên có sàn di động nhảy nhót ầm ĩ từ tối đến sáng. Vui cực. Năm nào em với 1 thằng bạn nữa cũng đi. 2 bọn em là đôi Á duy nhất ở đấy :D. Muốn đi bác cứ ra bến Barcelona Sant mua vé tầm 10h đêm rồi đến sáng lại có tàu về Barcelona (6E)
PS: Em và thằng bạn đi nhảy và ngắm gái, có nhiều đứa khác như bọn em. Các bác nghĩ thẳng đi :(
4. Monserat. Cái này là khu núi đá rất hay với các hình thù ngộ nghĩnh. Em sợ nhất là đi cáp treo ở đây nó kéo em lên gần 1 góc 90, kinh nghiệm là đứng cuối tàu và sau mấy cô mặc váy. Đi lại thì em không nhớ vì toàn đến đây bằng ô tô với các bạn.
5.6.7.8......... Em không nhớ nổi :D

nq19832005
07-01-2009, 19:39
Thanks các bác nhiều lắm.
Tiện thể mà bác nào có guide book của Barcelona thì cho em với nhé (Rough guide, Lonely planet...)

Angela82
12-01-2009, 01:24
Dạ, em sẽ xin thông tin về vé máy bay theo gợi ý của bác. NHưng còn vấn đề nữa em muốn xin được chỉ giáo:
Vì em có bạn là người Tây Ban Nha nên đi theo dạng gì là dễ xin được visa trong khoảng thời gian 3 tháng nhất ạ? Em nghe mang máng là có thể đi theo dạng thăm thân nhưng chưa biết thủ tục nó phức tạp đến đâu? Có khó không? Bác có biết không cho em xin thông tin hoặc cho em vài đường chỉ giáo để làm được việc nhanh nhất!
Em cám ơn bác rất nhiều!
chao ban,neu ban muon qua ben nay theo thu tuc visa 3 thang ban phai noi voi anh ban cua ban la nguoi Tay ban nha la phai lam thu tuc giay to moi ban qua ben nay choi 3 thang,chi can day du nhung giay to do ban xin visa o dai su quan tay ban nha o vietnam rat la de.Minh hoi truoc di qua day cung vay do,vi lam thu tuc ket hon rac roi qua nen minh lam theo dien du lich roi qua day lam giay to dang ki ket hon va song den gio gan duoc 2 nam roi. Neu co gi can biet gui email cho minh nhe. [email protected].. do la dia chi email cua minh.Chuc ban may man.

Lưu ý : bạn nhớ viết bằng tiếng Việt có dấu cho mọi người dễ đọc

Angela82
12-01-2009, 01:35
Hi.khong biet ban co nhan duoc tin nhan cua minh khong,nhung ma minh cung gui thu xem vi doi voi may van de nay minh cung khong ranh cho lam. Minh noi cho ban biet theo kinh nghiem cua minh nhe,luc truoc minh cung tinh giong nhu ban qua ben nay 3 thang de xem tinh hinh the nao roi tinh nhung ma kho lam khong di duoc dau,nen tot nhat ban noi voi nguoi ban cua ban lam giay to bao lanh ban qua du lich 3 thang,anh ta dung ra bao lanh ban qua voi truong hop anh ta co cong an viec lam va du dieu kien dung ra bao lanh cho ban la dai su quan cua tay ban nha o ben vietnam cap visa cho ban rat de dang,minh hoi truoc chi 4 ngay minh co visa va di sang day do. Qua day lam giay to ket hon sau do minh du dieu kien song va sinh hoat nen song den hon gan 2 nam roi,con tim viec lam ben nay khong de dau,qua day 2 nam ma minh chua co viec lam vi khong biet tieng ben nay kho lam. Thoi co gi cu lien lac can giup do hay viet email cho minh nhe. Dia chi email cua minh la- [email protected]. Chuc ban may man.

Angela82
12-01-2009, 01:39
Chao cac ban,,minh xin hoi co ai la nguoi Vietnam nhung dang song o Tay ban nha khong,neu co xin tra loi minh nhe.Minh thi dang song o madrid..neu ai muon hoi gi lien he minh nhe..chuc cac ban may man.

Loi chuc suc khoe tu Madrid.

akinori
02-03-2009, 05:40
Hi cả nhà,

Sắp tới em làm 1 tour Barcelona (chiều 14 - sáng sớm 16/03, Ryanair ạ), các 'thổ dân' như BigBird cho em hỏi là không biết ở sân bay Girona có cho ngủ qua đêm ở đấy không nhỉ (chuyến bay của mình lúc 6:20) để còn liệu book hostel 1 hay 2 đêm?

Em đang nhăm nhe book ở khu Ramblas, không biết nên đi từ sân bay Girona về thế nào, có nên tạt qua Girona không?

Mọi sự 'hảo tâm' xin gửi về [email protected] hoặc chat qua y!m càng tiện ạ! :)

Cảm ơn các bác rất nhiều! :help
Akinori

Pinkyhcm
02-03-2009, 10:47
Với sự hỗ trợ của các bác em đã book được K.sạn Balmes ở Barca từ 7-10/3 giá 190E - có bác nào ở Barca có hứng thú hẹn hò ko ạ, lịch của em rảnh hoàn toàn, dự kiến chỉ tuyền đi lòng vòng.

Với thấy có trận bóng ngày 8/3, em đang nhắm nhe mua vé, nhưng thấy mua trên web của nó hơi đắt, có cách nào kiếm được vé rẻ hơn ko nhỉ, ai tốt bụng giả nhời giúp em tiếng.

Bigbird
05-03-2009, 19:08
@Akinori: Chiều 14 đến và sáng sớm 16 đi em e bác không đủ thời gian thăm hết Barce chứ nói gì đến Girona. Sân bay Girona cũng như mọi sân bay khác thôi. Bác cứ ngủ ở đấy như bọn tây balo khác có ai đuổi đâu.
Đi từ sân bay Girona về Barcelona hay ngược lại thì bác cứ bắt bus ở ngay ngoài sân bay và nó về bến Barcelona Nord, không thể lạ được. Bến Nord này đã là trung tâm rồi đấy ạ. Đi bộ 15ph ra Plaza Catlunya mà.
Theo em thì bác nên book khách sạn 1 đêm thôi. Đêm còn lại bác cứ lang thang chơi ở Barce rồi bắt bus ra sân bay và ngủ trên bus là ổn. Bọn Ryanair có cái hay là cứ mỗi chuyến bay thì nó có 1 chuyến bus phù hợp. Bác cứ ra bến Barcelona Nord xem giờ trước, gửi hành lý ở đấy rồi căn giờ lang thang (gửi ở bến xe đâu như mất 3E). Sát giờ quay lại lấy đồ và lên bus ngủ, yên tâm ngủ vì bến cuối là sân bay mà.
@Pinkyhcm: Tiếc là em không còn ở Barce chứ không lang thang với bác ngay. Vụ sân bóng thì nếu muốn mua rẻ chỉ có nước mua của phe. Ra sân cứ thấy mấy thằng rệp thì bác hỏi. Tiếng Anh, pháp, tbn... chúng nó chơi hết. Bác đừng bảo là Tầu. Bác bảo tao là Việt Nam, tao là Việt Cộng thế nào cũng được giảm giá.
Chúng nó bán rẻ là thế này. 1 vé thì chỉ có 1 ghế và 1 thằng ngồi. Nó bán nhưng vẫn dẫn người khác vào được vì vé cả năm là 1 cái card, nó canh ti cả bảo vệ rồi, vào vô tư. Mỗi tội vào trong bác không có ghế mà phải ngồi xổm ở khán đài hoặc đứng. VD trận Barca-Real em xem vé chính thức được ngồi là 800E, thằng thứ 2 nó dẫn vào nó lấy 400, thằng thứ 3 thì 200 thôi. Em toàn đợi trận đấu diễn ra rồi mới mua vì mặc cả được sát giá.
Ôi... Nhắc tới sân bóng lại nhớ ngày xưa, cứ 1 trận của Barce-Real là 1 tháng tiền ăn. Em các bác tự hào là 3 năm ở đấy là xem 3 trận Classico, các trận lìu tìu khác em cóc thèm nhớ :D

Zorzo
21-04-2009, 14:42
Tớ mừng quá khi nghiền cái topic này và cái TBN toàn ăn cắp, tự vì đúng lúc bạn Thế giới xe ẵm quyển LP Spain đi, thì bọn tớ lại quyết định làm chuyến 4 ngày 3 đêm ở Barcelona. Tớ dự định thế này

- Ngày 1: hạ cánh xuống Girona tầm trưa. Chơi ở đây đến chiều tối thì bắt xe về Barcelona. Ngủ ở Barcelona. Tuy nhiên để mở khả năng ngủ ở Girona.

- Ngày 2. Barcelona với Nhà thờ Sagrada Familia, Casa Mila, chơi phố (Catalunya, La Rambla, Barri Gotic), các nhà thờ và ăn tapas cho đủ mười mấy đĩa :P

- Ngày 3: Park Guell, khu Montjuich,

- Ngày 4: mở, có thể đi các bảo tàng (Dali?), đồi Montserat, cảng biển, ra sân bay Barcelona để về.

Tuy nhiên ấn tượng nhất lại là cảnh giác móc túi :). Các bác cho hỏi vài điều:

1. Chơi tầm nửa ngày ở Girona thì có gợi ý gì hấp dẫn? Chỗ đó có nên ở lại 1 đêm không vì nếu ở sẽ mất thêm buổi sáng vốn định dành cho Barcelona. Nếu ở thì nên ở đâu? Bọn tớ 2 người nên chắc không tính kê đồ ngủ ở sân bay.

2. Vé 7,2E 10 lượt / người ở Barcelona đó có giá trị trong ngày hay nhiều ngày? Tại sao ko nên mua Card gì gì đó để di chuyển.

3. Đi chơi phố, bến cảng, đồi núi Monserat có cần chuẩn bị gì đặc biệt hay chỉ cần giầy thể thao nhẹ. Cần bao nhiêu thời gian cho Monserat? Bọn tớ đi bộ đều rất tốt.

4. Các bạn gợi ý chỗ ở nào? Bọn tớ chỉ tính ở hostels giá rẻ thôi, khoảng 20E, nếu được yên tĩnh an toàn thì thích hơn ngay giữa phố đông. Thấy bạn Toét gợi ý khu L'Example và Mediterranean Youth Hostel. Có nên đặt trước?

5. Những chỗ chơi cần thêm bớt gì không nhỉ, nên ưu tiên theo thứ tự nào để đi được nhiều, kĩ mà lại thuận đường. Tớ thấy có nhiều địa danh được giới thiệu trong topic này quá nên ko biết nên ưu tiên cái gì.

Toet
22-04-2009, 19:16
Tớ mừng quá khi nghiền cái topic này và cái TBN toàn ăn cắp, tự vì đúng lúc bạn Thế giới xe ẵm quyển LP Spain đi, thì bọn tớ lại quyết định làm chuyến 4 ngày 3 đêm ở Barcelona.

Các bác cho hỏi vài điều:

1. Chơi tầm nửa ngày ở Girona thì có gợi ý gì hấp dẫn? Chỗ đó có nên ở lại 1 đêm không vì nếu ở sẽ mất thêm buổi sáng vốn định dành cho Barcelona. Nếu ở thì nên ở đâu? Bọn tớ 2 người nên chắc không tính kê đồ ngủ ở sân bay.

Vụ ở Girona thì Toét chưa đi nên không ý kiến gì. Nhưng có thể lúc lang thang ở Girona rồi quyết định xem có ở lại hay không.

2. Vé 7,2E 10 lượt / người ở Barcelona đó có giá trị trong ngày hay nhiều ngày? Tại sao ko nên mua Card gì gì đó để di chuyển.

Loại vé rời đó dùng thoải mái mà, không có giới hạn ngắn ngày đâu. Do bác mua nhiều 1 lúc thì có giá tốt. Loại card Barcelone 24h hay là 72h hay là 48h gì đấy khá tốn tiền và theo bọn Toét thì không hời. Ở các thành phố khác, vé vào cửa tham quan có thể được miễn phí hoặc giảm 50% nếu có card này, nhưng ở Barca thì chỉ giảm đến 30% là cùng, phần lớn là 10%. Mà mỗi ngày mình chỉ đi lại nhiều nhất là 4 lượt/người là cùng, đúng không? Vé đi ra sân bay là loại riêng rồi.

3. Đi chơi phố, bến cảng, đồi núi Monserat có cần chuẩn bị gì đặc biệt hay chỉ cần giầy thể thao nhẹ. Cần bao nhiêu thời gian cho Monserat? Bọn tớ đi bộ đều rất tốt.

Giầy nào các bác thấy đi bộ lâu không đau chân là được. Không nên đi giày đế mỏng dính, dễ bị đau chân. Gái hay thích đi giày kiểu ballerina cho điệu, nhưng kiểu này chỉ điệu mà thôi, hihi. Đi cả ngày là hôm sau có khi không muốn cho chân vào bất cứ đôi giày nào cả. Và 1 loại giày hết sức vớ vỉn là giày Converse loại giày vải đế mỏng thông thường của họ. Không thể đi bộ lâu với loại đó được.

4. Các bạn gợi ý chỗ ở nào? Bọn tớ chỉ tính ở hostels giá rẻ thôi, khoảng 20E, nếu được yên tĩnh an toàn thì thích hơn ngay giữa phố đông. Thấy bạn Toét gợi ý khu L'Example và Mediterranean Youth Hostel. Có nên đặt trước?

Tháng 7 hình như cũng là tháng đông khách ở TBN và Ý, hí hí. Cái hostel Toét gợi ý có bếp và tự nấu được. Phòng nhỏ và không sạch lắm. Nhưng đi loanh quanh TBN và Ý thì thấy chất lượng phòng ốc 2 nuoc này rất chán. Toilet thuong xuyên bốc mùi trào lên. Nói chung là tình trạng chung, không như ở Đức, hostel rẻ tiền mà vẫn sạch thơm tho như khách sạn nhiều sao.

5. Những chỗ chơi cần thêm bớt gì không nhỉ, nên ưu tiên theo thứ tự nào để đi được nhiều, kĩ mà lại thuận đường. Tớ thấy có nhiều địa danh được giới thiệu trong topic này quá nên ko biết nên ưu tiên cái gì.

Vụ này thì tùy bác thôi, keke.

Nhưng đi TBN mà đến mỗi Barca thôi ha bác? Thêm vùng Andalusia đi, cực thích í. Em khoái nhứt Sevilla và Granada. Nhứt định sẽ quay lại Andalusia oanh tạc lại.

Em trả lời bác theo các câu bác đã oánh số.

Zorzo
22-04-2009, 23:33
Em trả lời bác theo các câu bác đã oánh số.

Bạn Toét làm tớ vội vàng hỏi bác Gúc về địa danh Andalusia, đọc được một câu đại khái đây có một sức hấp dẫn huyền thoại đối với khách du lịch nước ngoài, cùng vô số ảnh những khu làng trên núi. Tuy nhiên nó cách Barcelona tới gần 1,000km, và với 4 ngày 3 đêm (đã đặt vé máy bay) tớ không đi nổi. Biết thế, để còn vấn vương mà mong một ngày quay lại.

Tớ không đi tháng 7, tháng 7 dành cho Dresden :P. Độ 2 tuần nữa là tớ đi rồi, vẫn chưa có khái niệm gì về phòng ốc ở đó cả. Giá tới 30 - 40 E/ người thì cũng chát đấy.

Tớ cũng không dùng Converse. Tớ cũng thích hostels có bếp ăn rộng thoáng, nơi mà anh em giang hồ khắp châu lục luôn luôn đông vui tán chuyện, khoe ảnh, nấu nướng, uống, rủ nhau đi pub, mời thử thức ăn của nhau, thành như một văn hóa của những chuyến đi backpack.

Bạn Toét còn nghĩ ra gì nữa thì bổ xung giúp tớ nhé.

Noch einmal, ich danke Ihnen sehr, Frau.

matador
23-04-2009, 01:28
Noch einmal, ich danke Ihnen sehr, Frau.

Hí hí hay vãi, mình vẫn còn phải học nhiều =))

Bigbird
27-04-2009, 09:25

Girona nếu đi cho đủ thì phải đi cả ngày. Có gì cứ vào đây mà xem qua này:www.ajuntament.gi/web/eng/index.php
Riêng vụ đi từ sân bay về trung tâm Girona rồi lại đi về Barcelona thì khá lằng nhằng đấy. Cố lắm mà giờ em cũng chẳng nhớ nổi để giúp bác.

Bà Toet giải thích rồi. Mua Card thì lỗ hơn chứ sao :D

Em vẫn chân thành khuyên 2 bác k nên đi Monserat làm gì cả. Ngày 4 bác cứ ra biển nằm phơi nắng ăn hải sản rồi về cho em. Cảng biển bác kết hợp lú dạo phố ngày thứ 2 là ổn rồi. Biển thì hoặc bác bắt tầu đi ra ngoại ô 1 tẹo (biển vắng đồ ăn rẻ) hoặc bác đi hẳn lên Taragona mà tắm, 1 ngày lang thang ở đây kết hợp tắm biển còn hay gấp vạn lần đi Monserat.

Theo em thì tháng 7 này bác nên đặt trước vì mùa du lịch khá đông khách đấy. Tầm 20€ tất nhiên là có nhưng mức độ phục vụ cũng chỉ 20€ thôi. Tháng 7 năm trước em thuê cho bà gì mà cũng 45€ phòng đôi trả trước 1 ngày.

Đấy, em nói rồi. Tùy xem ngày cuối mấy giờ bác ra sân bay không thì để ngày 3 đi Taragona đi rồi ngày cuối thong thả ở Barcelona cũng được.

PS: Đối với em cứ phơi nắng ăn hải sản là ngon rồi. Thăm thú mấy thứ kia xếp hàng thứ nên có thể tư vấn không hợp lý lắm cho bác :D

nhaimat
04-05-2009, 19:42
topic này hình như chỉ chuyên về Barcelona thôi nhỉ... :(

không biết nhà mình có ai đến Madrid rồi thì có thể chia sẻ một ít kinh nghiệm được không ạ? (wait)

Pinkyhcm
19-05-2009, 23:37
Chào cả nhà, em thật áy náy quá từ hôm đi về tới giờ chưa báo cáo, tình hình là em đã về nhà an toàn, haha, em sợ vụ móc túi đến nỗi đi ng không, chỉ mang tiền với máy ảnh nhet túi áo, tay cho vào luôn, vừa giữ đồ, vừa ấm:). Cảm giác thích nhất là barcelona rộng rãi, kiến trúc rất đẹp. Cơ mà em không thích đồ ăn của nó lắm ạ, đồ ăn Pháp ngon hơn.

Zorzo
20-05-2009, 14:17
PS: Đối với em cứ phơi nắng ăn hải sản là ngon rồi. Thăm thú mấy thứ kia xếp hàng thứ nên có thể tư vấn không hợp lý lắm cho bác :D

Cảm ơn bạn Toét và bạn Bigbird vì những thông tin giá trị. Chúng tớ vừa có những trải nghiệm tất tần tật những gì được đề cập ở topic này tại Barcelona và Girona. Rất là tuyệt với Girona rực rỡ như hoa, độc đáo những công trình của Gaudi, nhộn nhịp La Rambla, ngon lành hải sản ngập răng bên bờ biển Địa trung Hải rực nắng, mơ màng với rượu pha Sangira (?) và kì vĩ Monserat,

Nhưng cũng có ít nhất 4 lần thoát hiểm mất cắp với tổng cộng 2 đội móc túi đã thực sự ra tay (và đều bị hóa giải), 1 lần bị "bao vây" nhưng phòng thủ đầy đủ nên đối phương quay lui, và một lần được tặng hoa xin tiền nhưng được từ chối thẳng thắn.

Vậy thì, một lần nữa xin khẳng định: Barcelona toàn điều hay, ngoại trừ những thằng ăn cắp.

LinhEvil
20-05-2009, 14:28
Viva de lô ca Tây ban Nha kha kha

https://inlinethumb03.webshots.com/2050/1259465202046678282S600x600Q85.jpg (http://travel.webshots.com/photo/1259465202046678282DLhbJO)

Bigbird
21-05-2009, 14:48
Thế này mà đã loca Espana á bác? Thế cái này nó phải là locisima à?

Bigbird
21-05-2009, 14:56
Em ngàn lần xin lỗi vì đã bắt các bác xem ảnh xxx. Em thề là em không chụp, vợ em nó chụp đấy ạ. Hôm ấy em mua lens thì vợ nó nghịch, vợ con gì mà nghịch dại thế không biết.
Còn vài cái nữa em tương nốt lên vậy :D

dulichchauau
22-05-2009, 01:39
Chào các bác có kinh nghiệm ở TBN
tháng 6 tới tụi em. 1 lũ con gái đi du lich TBN. Em đưa ra cái lịch trình các bác tư vấn giúp em nhé
ngày 1 : đến sân bay Girona lúc 23h30---> liệu có phải book hostel đêm nay ko? hay bắt bus về thẳng Barcelona?
ngày 2 : ở barcelona đến tận tối hôm sau--->nên book hostel nào cho rẻ mà tiện đi chơi?
ngày 3 : ở madrid rồi --> các bác có hostel nào rẻ cũng tiện mà an toàn ko chỉ giúp tụi em

tụi em ko có nhiều thời gian nên đi cũng hơi nhanh, các bác nào đã đi rồi có kinh nghiệm, chỉ giúp tụi em cho tụi em đi đứng được hiệu quả! Các bác có thêm lời khuyên nào thì càng tốt
tks các bác nhiều!!

Ringo
12-07-2009, 21:05
Chào mọi người,

Mình đang định tới thăm Barca vào đêm 19 - 07 - 2009. Định chơi tới sáng ngày 21 - 07 thì bay qua Granada và ở Granada 2 ngày 1 đêm. Sau đó bay về London.

Mình đang tìm chỗ ở tại Barca và Granada. Có bạn nào biết chỗ nào thuê hợp lý và tiện thì giới thiệu cho mình được ko?

Rất cảm ơn mọi người,

Gacoi
14-03-2010, 22:25
Các bạn chủ yếu tám về Barcelone nhỉ.
Em định làm tour Barcelone- Valencia - Madrid - Sevilla - Lisbon - Porto, các bác có kinh nghiệm về mấy thành phố đó chém gió cho em tí kinh nghiệm.
:D

Gattuso
16-03-2010, 14:56
Barcelona, chốt lại một câu: đẹp vô cùng.

bienho
20-03-2010, 01:59
Có bác nào ở Barcelona hay đi Barcelona vào cuối tháng 5 này không ạ?

pitovi
21-03-2010, 03:08
cụ thể thời gian thế nào ? tớ đang định đi dầu tháng 6. Từ chỗ tớ đi TBN có hơn 2 hr thôi.

baixinho
31-03-2010, 06:36
Đợt Easter sắp tới em các bác định qua TBN. Em tính khoảng 3,4 ngày ở Barcelona, 3 ngày cho Madrid và Castilla. Còn độ 4,5 ngày em định đi vùng Andalucia, lướt sơ sơ qua mấy topic bên tathy thấy các bác ý recommend Seville, Cordoba và Granada, em search ảnh thấy Ronda cũng đẹp. Bác nào thông thạo TBN tư vấn hộ em phát: nên chọn đi chỗ nào trong mấy options kia, và sắp xếp thời gian cho mỗi nơi thế nào thì hiệu quả? Ví dụ có nên bỏ qua Seville không, nếu đi thì bao ngày là vừa? Cordoba và Granada mỗi nơi nên ở bao lâu? (em hỏi vì xem sơ qua ảnh thấy mấy cái này có vẻ na ná nhau)

Mà các bác có gợi ý thêm cho em điểm nào ở TBN nữa không. Vì time không quá fix, trường hợp thấy có cái nào sexy quá thì em co kéo thêm 1,2 ngày, bỏ qua Madrid hoặc thu ngắn Barca cũng được.

Thank you in advance (beer)

baixinho
31-03-2010, 06:48
Oái xin lỗi các bác em không để ý đã có một topic tổng hợp cho TBN. Bác mod nào chịu khó chuyển topic này của em vào cái kia với. Sorry

Bigbird
12-04-2010, 11:41
Đợt Easter sắp tới em các bác định qua TBN. Em tính khoảng 3,4 ngày ở Barcelona, 3 ngày cho Madrid và Castilla. Còn độ 4,5 ngày em định đi vùng Andalucia, lướt sơ sơ qua mấy topic bên tathy thấy các bác ý recommend Seville, Cordoba và Granada, em search ảnh thấy Ronda cũng đẹp. Bác nào thông thạo TBN tư vấn hộ em phát: nên chọn đi chỗ nào trong mấy options kia, và sắp xếp thời gian cho mỗi nơi thế nào thì hiệu quả? Ví dụ có nên bỏ qua Seville không, nếu đi thì bao ngày là vừa? Cordoba và Granada mỗi nơi nên ở bao lâu? (em hỏi vì xem sơ qua ảnh thấy mấy cái này có vẻ na ná nhau)

Mà các bác có gợi ý thêm cho em điểm nào ở TBN nữa không. Vì time không quá fix, trường hợp thấy có cái nào sexy quá thì em co kéo thêm 1,2 ngày, bỏ qua Madrid hoặc thu ngắn Barca cũng được.

Thank you in advance (beer)

Tự nhiên sang đầu tuần chưa có lịch làm việc ngồi đần mặt ra nhớ Barce.
Lọ mọ vào đây ôn lại kỷ niệm cũ :D
Bài bên tathy tớ viết cho bà Toét vì bà ý đi 10 ngày cả TBN, nếu định đi TBN 10 ngày thì như thế là chuẩn nhất rồi. Nếu còn có 4,5 ngày để đi vùng Andalucia thì tốt nhất em đi Sevilla với Granada thôi. Đừng bỏ Sevilla nhé.
Sevilla đi chậm khoảng 3 ngày là đủ, Granada cũng thế. Đi nhanh thì 2 nơi đấy 5 ngày. Ngày xưa 10 ngày tớ đi Andalucia bao gồm cả Cordoba với Malaga nữa cơ.

nhim020408
14-04-2010, 10:50
Chào các anh chị. Sắp tới em qua Barcelona công tác mấy ngày. Biết các anh chị ở đây chủ yếu nói về du lịch nhưng em cũng xin mạo muội hỏi. Em tính tranh thủ mua mấy thứ đồ dùng vì em đang xây nhà mới. Ở Tây Ban nha mua hàng online có an toàn không ạ? Các anh chị nào có kinh nghiệm về vần đề này chỉ giáo giúp em với ạ. Em muốn mua ổ khóa cửa bên đây thì nên mua ở trang nào cho uy tín, và Brand nào cho tốt ạ? Cảm ơn trước ạ.

danngoc
14-04-2010, 10:53
Sao em giống bác Trym quá. Em thì cứ thần mặt ra nhớ Nhật Bản.

Gattuso
14-04-2010, 11:11
@nhim020408: Bạn mà mua đồ nặng thế đến khi lên máy bay mà quá cân rồi bên hàng không nó cứ charge 30E/1kg thì quá tội.
Đi châu Âu hưởng thụ đi bạn, mua đồ ở Việt Nam vẫn có nhiều lựa chọn thích hợp hơn.

danngoc
14-04-2010, 11:13
Cứ thử đi rồi rút kinh nghiệm nhím ơi, đời mà chưa phải trả giá thì chưa phải là đời hehe

nhim020408
14-04-2010, 13:35
@nhim020408: Bạn mà mua đồ nặng thế đến khi lên máy bay mà quá cân rồi bên hàng không nó cứ charge 30E/1kg thì quá tội.
Đi châu Âu hưởng thụ đi bạn, mua đồ ở Việt Nam vẫn có nhiều lựa chọn thích hợp hơn.

Cảm ơn bác ạ. Thật tình là cái phôi khóa em muốn mua nó nhỏ xíu à, cỡ 100gr/cái thôi. Mua ở Việt Nam thì em chỉ sợ trả tiền thật mua đồ giả thôi ạ. Nhân tiện đi thì em mua thôi, xây nhà mới để an cư lạc nghiệp mà bác. Với lại, cái công ty em nó tệ lắm, chỉ cho đi Barca thôi, mà chỉ đi đúng theo lịch công tác, nên chuyện đi chơi hưởng thụ là xa xỉ.

Gattuso
14-04-2010, 16:17
Mình sang đó chuyên đẩy tiến độ công việc lên nhanh hơn plan, sau đó ngày áp cuối tuần làm vẻ mặt rất chú Cuội lên phòng sếp xin cho nghỉ thêm 1 ngày để đi Barcelona, sếp vuốt râu gật cái rụp cười khà khà rồi hỗ trợ 1/2 tiền vé máy bay, tư bản tàn ác bóc lột trông thế mà nhiều gã tốt bụng lắm, bạn thử cách giống mình xem sao đi.
Còn cái khóa, sao bạn không thik dùng khóa từ à? Loại dùng thẻ ấy, văn minh, rẻ, chắc chắn và dễ đổi model nếu muốn. Bên đó toàn dùng loại này thôi.

baixinho
14-04-2010, 20:06
Tự nhiên sang đầu tuần chưa có lịch làm việc ngồi đần mặt ra nhớ Barce.
Lọ mọ vào đây ôn lại kỷ niệm cũ :D
Bài bên tathy tớ viết cho bà Toét vì bà ý đi 10 ngày cả TBN, nếu định đi TBN 10 ngày thì như thế là chuẩn nhất rồi. Nếu còn có 4,5 ngày để đi vùng Andalucia thì tốt nhất em đi Sevilla với Granada thôi. Đừng bỏ Sevilla nhé.
Sevilla đi chậm khoảng 3 ngày là đủ, Granada cũng thế. Đi nhanh thì 2 nơi đấy 5 ngày. Ngày xưa 10 ngày tớ đi Andalucia bao gồm cả Cordoba với Malaga nữa cơ.

Hic em vừa đi về. Trót ở lại Barca thêm để xem Messi đại náo Arsenal nên cuối cùng em chỉ đi Cordoba và Granada, lỡ mất Seville. Riêng em lại rất thích Cordoba bác ạ, dù không có cái gì hoành tráng nhưng Cordoba thân thiện đáng yêu. Vẫn nhớ cái sự thích thú khi ngồi ăn đuôi bò hầm Rabo del torro trong quán rượu nhà quê TBN, đồ ăn rượu chè đặt trên thùng gỗ, dân địa phương chen chúc đứa nào cũng lăm lăm một cốc vang Motilla, mà rẻ vãi cả lúa. Ngõ nhỏ phố nhỏ ở Cordoba sạch sẽ, ngó vào bất cứ căn nhà nào bên đường đang mở cửa cũng thấy một khuôn viên xinh xắn.

Granada hóa ra lại là chỗ em thất vọng nhất: khu Arab thì toàn kít, Alhambra vé phải book trước cả tuần mới có mà thật sự em thấy cũng xoàng, ăn uống chán mà lại đắt. Em lại gặp mấy phốt không vui ở đây.

Toledo và Madrid với em nhạt nhòa, ấn tượng còn lại chắc chỉ có Bocadillos Calamares ngon bổ rẻ. Có lẽ do em ở đây hơi ngắn.

Barcelona trừ đoạn móc túi nhan nhản trên metro thì tuyệt vời. Cảnh quan đẹp, nhạc đường phố nhiều và hay. Dân Catalonia cởi mở hơn bọn phía dưới, cơ mà em cảm tưởng gái Catalan xấu hơn bọn ở Castilla và Andalucia.

Gattuso
14-04-2010, 22:17
Vé trận Barca-Arsenal bao xiền Baxinho?

baixinho
15-04-2010, 02:39
Từ 75 đến 180. Nou Camp đâu khoảng 90 nghìn chỗ, bọn nó thu đậm

baixinho
15-04-2010, 02:46
Mà ở Granada có bác nào trèo lên khu hang động không? Hôm trước em leo bộ lên đến nơi, thấy đúng có người ở thật, nhưng bọn nó có cả SUV bóng loáng. Đang định mò hẳn vào trong hang thì 3 con chó xông ra làm em chạy té kít. Sau mấy đứa chủ nhà xích chó lại nhưng bọn nó không biết tiếng Anh toàn nói Espanol nên em chả hiểu chúng nó mời em vào chơi hay tiễn chân em, thành ra đành quay đít đi, vẫn tiếc chưa được liếc qua bên trong.

Gattuso
15-04-2010, 17:04
Uầy, vé cho khách vãng lai đáng bao nhiêu, mấy nghìn vé cùi, toàn ngồi tít trên cao.
Vé VIP có vé tận 250~430E, ngồi chính giữa, đắt lòi.
Baxinho hôm đó xem trực tiếp trên sân nhỉ?

baixinho
15-04-2010, 20:08
Thì em ngồi tít trên cao mà :D. Nhưng em xem trên website thấy vé bán cho hội viên cũng giá đấy. Năm sau chắc kiểu gì em cũng phải xem một trận AC đá C1, trận gặp MU vừa rồi đã định mò sang mà bận quá đành phải bỏ.

baixinho
15-04-2010, 20:13
Trận Classico vừa rồi mới vãi hàng, site của Real không thấy bán. Em check thử trên mấy site khác thì vé sau gôn là 870. Hết hồn

danngoc
15-04-2010, 20:21
Các bác tán về bóng bánh mà nhí nhảnh wá

vuxuan_huyen
01-06-2010, 15:25
Các bác ơi em muốn hỏi là có chỗ nào hotel hay hostel ở TBN có cho đặt phòng mà không cần phải trả tiền trước không ạ? Em chỉ cần cái giấy đặt phòng thôi ạ :((
Bác nào biết giúp em với... Em cảm ơn các bác rất rất là nhiều ấy!!!

thichthevuithe
04-06-2010, 08:32
Mình thấy khi đặt phòng thì thường phải trả deposit mà, khoảng 10%, nhưng mà không thấy có chỗ nào bắt trả tiền trước hết cùng một lúc. Ý bạn là không phải đặt cọc? Hình như không có đâu.

danngoc
04-06-2010, 09:57
Nên đóng đặt cọc, nếu không đến không có phòng mà nhận đâu bác ạ. Lúc đó bác khóc còn to hơn ấy chứ. Em đóng tiền rồi mà tụi nó còn tìm cách đẩy đi nữa là. Hôm đó cãi nhau với thằng quản lý đến vui.

Mgz
10-06-2010, 15:06
mình là tín đồ của FC Barcelona nên phải đi hành hương về thánh địa Mecca - Camp Nou 1 lần trong đời (và phải vẽ bậy , nhổ nước bọt lên sân Bernabeau của MAdrid cho nó biết tay =)) , tiếc là chưa có điều kiện, hix, hè đang rảnh mà Barcelona hết đá rồi nên đành chờ dịp khác vậy.

có điều nghe nói ở Barca trộm cắp lừa đảo như rươi nên cũng chùn :(

cuachua
28-06-2010, 23:22
Cuối tháng 8 em định làm chuyến Barcelona. Em định đi 5 ngày, và đang cân nhắc xem có đi Mallorca không? Có ai đi Mallorca rồi cho em ý kiến với ạ, nên ở 5 ngày ở Barcelona, hay 3 ngày Barca, 2 ngày Mallorca ạ. Em gúc gồ nhưng mà không thấy ai có kinh nghiệm đi Mallorca mấy. Em cám ơn trước ạ!

Gacoi
29-06-2010, 17:12
Em dẫn ông bà già đi chơi thì ngoài Barcelona thì nên đi thêm 1-2 thành phố, vùng nào trước khi về Pháp nhỉ??? Dạ em đi từ Paris. :D

Mẹ Mìn
29-06-2010, 19:49
Em dẫn ông bà già đi chơi thì ngoài Barcelona thì nên đi thêm 1-2 thành phố, vùng nào trước khi về Pháp nhỉ??? Dạ em đi từ Paris. :D

Tùy thuộc vào sở thích của các cụ nữa chứ bạn? Nếu muốn mới, hiện đại thì Valencia cho gần, còn nếu ưa cổ kính thì Salamanca, Toledo kết hợp với Madrid! Gì thì cũng cẩn thận móc túi nha!

Mẹ Mìn
29-06-2010, 19:54
Cuối tháng 8 em định làm chuyến Barcelona. Em định đi 5 ngày, và đang cân nhắc xem có đi Mallorca không?

Dù không như đa số, mình ko ấn tượng lắm với Barca (do bọn ở đây kẹo khét tiếng hay sao í!), nhưng Barca đủ rộng để ở lại đó cả 5 ngày đới (trừ phi bị ... móc túi). Hãy dành cho lần sau đến thăm "thành phố TBN của người Đức" - Mallorca!

Gacoi
30-06-2010, 15:51
Tùy thuộc vào sở thích của các cụ nữa chứ bạn? Nếu muốn mới, hiện đại thì Valencia cho gần, còn nếu ưa cổ kính thì Salamanca, Toledo kết hợp với Madrid! Gì thì cũng cẩn thận móc túi nha!

Dạ em thích cổ kính ạ, nên chắc sẽ đi Madrid và Toledo vậy, Salamanca có vẻ xa Madrid quá, đi lại chắc bất tiện. :)

Ballsoc
05-09-2010, 09:19
Các bạn phượt thân mến,
Mình không có điều kiện để được lang thang du lịch nhiều như các bạn nên chỉ thỉnh thoảng vào đây đọc bài của các bạn cho đỡ thòm thèm thôid9e661n lần này mới đăng ký vào để muốn nhờ các bạn cho xin một số thông tin ở Barcelona:
- Số là đầu tháng 10, mình sang tham dự một hội nghị ở Barce, đi với 5 khách hàng vip, trong khi đó mình chưa đi Barce bao giờ. Các lần trước đi với khách hàng thường đi đông nên hay thuê agency, lần này đi tổng cộng cả mình có 6 người, mà phần lớn thời gian lại tham dự hội nghị rồi, chỉ rảnh có 1/2 ngày đầu tiên và 4buổi tối thôi, nên mình quyết định tự sắp xếp lấy, ko nhờ tour nữa, nhưng bây giờ lại thấy lo vì ko biết có xoay xở được ko. Vậy nhờ các bạn tư vấn giúp nhé :
- Đoàn của bọn mình tham dự hội nghị từ ngày 10-13/10 tại CCIB (Centre Convencions Internacional Barcelona), Plaça de Willy Brandt, 11-14, 08019 Barcelona
Bọn mình đã book khách sạn ngay cạn tiện tham dự hội nghị, nhưng mình nghe nói ở đây không gần trung tâm phải không, vậy các bạn có biết có dịch vụ thuê xe nào đưa đoàn vào trung tâm ăn tối và đi dạo không, cũng như một số nhà hàng nào cũng tươm tất một chút, khoảng 30E/người cả uống để ăn tối trong trung tâm ko, cho mình xin vài chỉ dẫn nhé.

Cám ơn các bạn nhiều

Zorzo
05-09-2010, 19:05
Tớ vừa xem bản đồ Barca. Địa chỉ 08019 Barcelona cũng hơi xa, cách những điểm tham quan trung tâm của Barca tầm 4-5km. Nhưng địa chỉ này chỉ cách ga tầu điện ngầm Selva De Mar độ 100m. Nếu một buổi tối vào khu trung tâm thương mại (VD World Trade Center) hoặc đường La Rambla (chỉ nên đi bộ), hoặc đến một nhà hàng nào đó ngồi cả buổi, thì tớ nghĩ taxi hoặc tầu điện ngầm là hợp lí.

Ballsoc
06-09-2010, 11:33
Tớ vừa xem bản đồ Barca. Địa chỉ 08019 Barcelona cũng hơi xa, cách những điểm tham quan trung tâm của Barca tầm 4-5km. Nhưng địa chỉ này chỉ cách ga tầu điện ngầm Selva De Mar độ 100m. Nếu một buổi tối vào khu trung tâm thương mại (VD World Trade Center) hoặc đường La Rambla (chỉ nên đi bộ), hoặc đến một nhà hàng nào đó ngồi cả buổi, thì tớ nghĩ taxi hoặc tầu điện ngầm là hợp lí.

Cam on Zorzo nhieu nhe. CHo tớ hỏi thêm một chút nữa được không? Thế WTC có gần La Rambla không bạn? Với lại đi metro ở Barca có dễ như ở Paris ko, mình muốn mua sẵn như la carte ở Paris thì có ko? Mà mình mua vé thì cần lấy receipt không biết họ có ko nhỉ, chứ nhiều khi mua vé metro ở các nước chẳng mấy khi mình có được receipt. Mà nếu đi metro như thế thì mất bao lâu vào được đến trung tâm.
Cám ơn Zorzo lần nữa. Nếu các bạn có thêm lời khuyên gì thì giúp mình với nhé. Cám ơn nhiều nhiều

Zorzo
10-09-2010, 00:43
WTC ở Barca có thể coi là nằm ở một đầu của La Rambla. Nhưng cái "đầu đường" này là một khu vực rất rộng, nhiều ngã rẽ lớn, tượng đài, công trình lắm. WTC theo tớ nên đi chơi vào buổi chiều, để chụp được ảnh biển, bến cảng và những công trình hiện đại trên mặt nước.

Bản thân La Rambla đã khá dài và rộng rồi, khu vực nhộn nhịp hạng nhất ở Barca mà. Đường này buổi tối đông vui vô cùng, khách du lịch đông nghịt. Chú ý móc túi hay một vài trò "mèo" với du khách.

Metro ở Barca không phức tạp như Paris đâu. Có một tip rất hay, ở Barca, nếu bạn mua vé T10 và đi trong những khoảng ngắn sẽ rất lợi thế. Một vé cho phép người vào rồi chuyền cho người đứng ngoài vào tiếp (hình như trong vòng 75') vẫn tính là một lượt!!! Trên vé có thông tin về giá rồi mà.

Khoảng cách ngắn thế, đi chắc độ 15-20'.

Mẹ Mìn
11-09-2010, 07:01
mình quyết định tự sắp xếp lấy, ko nhờ tour nữa, nhưng bây giờ lại thấy lo vì ko biết có xoay xở được ko.
Cần tour làm chi cho tốn kém và gò bó bạn? Barcelona lượn dễ dàng cực.

- Đoàn của bọn mình tham dự hội nghị từ ngày 10-13/10 tại CCIB (Centre Convencions Internacional Barcelona), Plaça de Willy Brandt, 11-14, 08019 Barcelona
Từ khu này đi bộ tí tẹo là ra metro (Googlemap xem điểm nào gần nhất nhé). Metro ở Barca rất tiện (tiện hơn Paris nhiều, nhưng xấu hơn). Như bác Zorzo nói đó, mua vé T10 cho thuận tiện, mua trên máy ở mọi ga, tiếng Anh rõ ràng lắm. Nói kĩ hơn cho bạn hình dung, T10 (giá cỡ 7 euros) là vé bạn đi được 10 lần metro, ko nhất thiết phải là bạn sử dụng, mà ai cũng đc. Tức là tra vé vào máy soát, 1 người vào; đưa vé cho người kia tra tiếp, vào... Hết 10 lần thì lại mua cái T10 khác... Tiết kiệm cực (1 người mỗi lần có khoảng 70 cents à). Giống như mọi nơi, nếu phải đi nhiều tuyến metro mới tới điểm đến thì bạn ko phải ra khỏi trạm trung chuyển, mà chỉ tìm lối đến line kia. Như vậy là chỉ mất 1 vé cho cả chặng mấy lines liền.

Taxi cũng tiện, nhưng nếu ko biết tiếng TBN thì cũng bất tiện. 6 VIP cả bạn là 7 thì phải gọi 2 xe, chả tiện bằng metro đâu. Mà VIP ở đó cũng đi metro như dân thường thôi.

...vào trung tâm ăn tối và đi dạo không, cũng như một số nhà hàng nào cũng tươm tất một chút, khoảng 30E/người cả uống để ăn tối trong trung tâm ko, cho mình xin vài chỉ dẫn nhé.
Mình ko nhớ tên nhà hàng, nhưng khoảng 30E thì cũng ko khó tìm restaurant ở Barca lắm. Tránh xa restaurants ở khu Ramblas nhé (một số nổi tiếng lừa đảo đó). Bọn bạn khoai Tây nó vào nhà hàng, chả ngại, hỏi menu, nếu đắt/ko hợp nó đi ra. Nhưng VIP nhà ta có vẻ ko hợp nhể. Sao không "cất" VIP ở ngoài, mình bạn vào, đc thì hú vào - thử cách đó xem sao?

Nhắc bạn cẩn thận móc túi (rạch túi ở nhà ta thì vô địch, nhưng móc túi thì chưa chắc bằng mấy bạn ở Barca đâu nhé). Nếu để đồ quý giá ở khách sạn cũng phải sử dụng safebox, chứ ko để trên bàn hay giường mà có ngày khóc đó (bạn Hàn của tớ ko chịu nghe đã phải hối hận). Photo cái passport cho từng người đề phòng...

Nói vậy ko phải dọa, chứ cẩn thận 1 chút thì ban tối lượn lờ ở Barca cũng thú vị lắm. TIP: nếu mấy VIP muốn đi discotheque VIP gần bãi biển ;) thì phải diện bộ củ với giày bóng loáng và đến rất sớm (trc 21:00) hoặc đặt chỗ trước nhé. Chúc bạn có 1 tour Barca ưng ý! Đợi post của bạn sau chuyến đi đó!

Ballsoc
11-09-2010, 21:20
Mấy ngày hôm nay mình đi công tác nênkho6ng vào mạng check mail được.
Cám ơn Zorzo và Mẹ Mìn nhiều nhé ( tên vậy chắc ko phải vậy đâu nhỉ:)
Thế thì mình định thế này, ngày 10/10 bọn mình đến buổi trưa, vào khách sạn nhận phòng, nghỉ ngơi một chút 3-4 h đi lấy metro T10 như các bạn chỉ cho cả đoàn đi lên WTC, đi ngắm vào dạo bãi biển, cảng và ăn tối luôn ở khu vực đó luôn ( mình vẫn lăn tăn vụ ăn lắm, các bạn mà nặn óc ra được cho mình cái tên nhà hàng nào thì quí hóa quá, mà cứ thấy các bạn nói cái vụ ăn patas hay tatas gìi gì đó, mình quên mất rồi, là món gì vậy các bạn)
Rồi ngày hôm sau, hội nghị tan lúc 5h30, 6h bọn mình lại bắt metro đi vào khu Rambla đi dạo và ăn tối ( thế Mẹ Mình bảo đừng ăn ở đây thì mình ăn ở cho nào cho tiện và ăn toàn, chứ đã lên khu này cho các bác đi dạo mà lại ko ăn tối luôn thì sợ các bác buồn)
Còn tối 12 và 13 tạm biệt Bacra để sáng sớm 14 về lại rồi, các bạn cho mình cao kiến xem làm gì cho hợp lý nhất và thấy được Barca nhất nhé.
Ngày 13 vì ko có topic của mình nên mình được free ( ối chao ơi là đã) các bạn xúi cho mình cho nào tham quan Barca 1 mình với. Ko biết có nên đi Outlet ko, có hàng để mua được ko hay toàn window shopping cho cái túi tiền hạn hẹp của mình.
Cám ơn mọi người nhiều nhiều

Mẹ Mìn
20-09-2010, 00:19
Cám ơn Zorzo và Mẹ Mìn nhiều nhé ( tên vậy chắc ko phải vậy đâu nhỉ:)
Oh, tên vậy chắc vậy thật đó, đề cao cảnh giác nha, nhiều Bố Mìn ở Barca lắm đới :D

... ngày 10/10 bọn mình đến buổi trưa, vào khách sạn nhận phòng, nghỉ ngơi một chút 3-4 h đi lấy metro T10 như các bạn chỉ cho cả đoàn đi lên WTC, đi ngắm vào dạo bãi biển, cảng và ăn tối luôn ở khu vực đó luôn ( mình vẫn lăn tăn vụ ăn lắm, các bạn mà nặn óc ra được cho mình cái tên nhà hàng nào thì quí hóa quá, mà cứ thấy các bạn nói cái vụ ăn patas hay tatas gìi gì đó, mình quên mất rồi, là món gì vậy các bạn)
Ko ko bác ơi, cái vé T10 bác đi được từ sân bay về trung tâm đới. Nên lúc check out, ra hỏi nhân viên xem bắt tàu về TT ở đâu nhé (có thể phải đi bus sang terminal kia 1 chút). Đến bến tàu thì bác mua ngay T10 trên máy bằng credit card hoặc xếp hàng mua ở quầy. Tính toán cho cả trip xem khoảng bao nhiêu lần cần đi mà mua vài cái T10 cho nó tiện luôn.
Tàu từ sân bay về TT cứ 30min/chuyến. Lúc mình quay lại tháng 4 vừa rồi, tàu mới thay thích cực, chạy êm, sạch bóng. Đây là link bác tham khảo đi (http://www.tripadvisor.com/Travel-g187497-c1131/Barcelona:Spain:Train.From.Barcelona.Bcn.Airport.T o.City.html), search bác Google xem cần chuyển metro ở đâu (nhắc lại là chuyển metro tại các điểm giao nhau, bác ko mất tiền mua thẻ mới nhé!). Đây map metro nè (http://www.barcelona-tourist-guide.com/sp/mapas/barcelona-metro-mapa.html).

Rồi ngày hôm sau, hội nghị tan lúc 5h30, 6h bọn mình lại bắt metro đi vào khu Rambla đi dạo và ăn tối ( thế Mẹ Mình bảo đừng ăn ở đây thì mình ăn ở cho nào cho tiện và ăn toàn, chứ đã lên khu này cho các bác đi dạo mà lại ko ăn tối luôn thì sợ các bác buồn)
Tớ rất ít khi ghi lại tên quán ăn. Cứ thấy cái nào có vẻ dân địa phương vào nhiều (chứ ko phải tourists) là tớ xà vào. Ngon, bổ và ... (phần lớn) rẻ (hơn). Ớ Ramblas có quán lừa đảo, tức là kiểu chém như ở VN nhà mình ý. Du côn của nó cũng đầy. Còn cái món "đặc sản" của bọn TBN thì có Paella (2 chữ ll liền nhau đọc như j nhá, tức gần như là "paê-ja", tapas, pinchos,... (bác google hình ảnh xem đi). Tớ ko phải fan của món TBN, và cực ghét fastfood (chỉ thèm cơm Việt thui - mà cơm Việt ở đây có khi đắt gấp vài lần cơm Tây đới - (NO)).

Ngày 13 vì ko có topic của mình nên mình được free ( ối chao ơi là đã) các bạn xúi cho mình cho nào tham quan Barca 1 mình với. Ko biết có nên đi Outlet ko, có hàng để mua được ko hay toàn window shopping cho cái túi tiền hạn hẹp của mình.

Outlet ở Barca mình ko rõ, nhưng mà có thì hầu như chỉ có đồ cho chị em là có thể kiếm được thôi. Chứ đồ cho nam, quần áo vẫn cứ to đùng so với ta. Chú ý chủ nhật đóng cửa, thứ 7 thì nhiều cửa hàng chỉ mở đến 13-15h. Bọn TBN vừa lười, vừa học dốt lắm, chỉ toàn nhảy nhót, fiesta suốt ngày ấy mà. Nó cậy có nắng, bãi biển (đẹp là so với bắc Âu thôi), nên chả cần học, chả cần làm vẫn có cái ăn.

Nếu bác thích đồ điện tử thì ghé tham khảo PCcity (ở trên Ramblas đó) hoặc Mediamart, có thể mua đc đồ khuyến mại rẻ (và xịn) hơn ở nhà đới. À, muốn mua iPad thì đến TBN là đúng, vì đồ đầy ra (ở Mediamart nhá), chả cần xếp hàng đặt trước. Giá cũng rẻ hơn ở các nước Âu khác vài chục đới. Tham khảo bác nè: iPAD 64GB WIFI - 670euros (giá Đức, Pháp 699). Đang khủng hoảng kinh tế (cho bọn lười này chết đi), nên nó khuyến mại theo ngày nhiều thứ lắm đới.

cam choe
08-10-2010, 05:27
Tháng 2 này mình đi Barcelona và 1,2 thành phố nữa của Tây Ban Nha trong khoảng 7,8 ngày.
Không biết có bạn nào cũng có cùng ý định không thì join cùng nhau cho vui.
Thời gian cụ thể có thể linh hoạt trong khoảng từ 11/2 - 28/2 vì đó là thời gian nghỉ giữa kì của mình. Hiện nay mình vẫn chưa book vé do hơi lăn tăn về tình hình an ninh, trộm cắp. Con gái đi 1 mình cũng hơi sợ :D
Ngoài ra các bác có kinh nghiệm cho em hỏi tháng 2 ở Tây Ban Nha có những gì đặc sắc và nên đi những đâu không ạ? Em cảm ơn nhiều!

spatz
15-10-2010, 16:08
Cho em hỏi về Mallorca
Ngoài các bãi biển đẹp, nhà thờ gotic, tháp đá thì Mallorca còn có gì độc đáo nữa hả các bác. Em sắp tới phải tháp tùng cả họ nhà zai đến cái nơi bon chen tập trung đầy khách du lịch ấy. Em thì muốn tìm mấy nơi yên tĩnh của dân bản địa, càng xa mấy cái nơi tiếng Anh, tiếng Đức xì xồ càng tốt. Túm lại xem gì độc ăn gì ngon ở đâu ngoài mấy nơi trên và thuê xe máy thì như thế nào hả các bác ?

hoanglz
16-10-2010, 02:39
Em xin đóng góp bức ảnh đội bóng Barca mà em yêu quí.
Nếu bác nào thăm Barcelona, gắng sắm vé xem 1 trận nhé :).

EOM
01-01-2011, 10:42
Em xin phép được update, giá vé 10 lượt hiện nay là 7.9E, đi tòe luôn.

langit
02-01-2011, 16:36
Xin giới thiệu với các bác hai nhà hàng khá tốt tại Barcelona, chuyên về hải sản nhé
http://www.laparadeta.com/eng/paradeta.htm
http://www.mariscco.com/index.php?lng=eng&c=3
Hai vợ chồng em thuê một căn hộ của Hosteria Grau. Nói chung là khá hài lòng. 2 phòng ngủ, có thể ở được đến 5 người. Cực kỳ trung tâm luôn nên vợ chồng em đi bộ đến hầu hết các điểm du lịch nổi tiếng của Barcelona
Một note khác cho các bác mang theo con nhỏ khi đến Barcelona là: Nên mang theo bỉm và đồ ăn sẵn cho con vì ở Barcelona không có bỉm Pampers và Hipp đâu. Bỉm khác bán tại Barcelona đều rất đắt và dùng rất chán, đồ ăn sẵn cho con nhỏ thì chỉ có Nestle nhưng ít vị lắm và 1 loại khác là Hero gì đó cũng rất lèo tèo.

cuachua
02-01-2011, 18:39
Xin chia sẻ với bác nào đi Barcelona cái Apartment này: http://www.homelidays.co.uk/barcelona/apartment-flat-231571en1.htm
Căn hộ nằm ở tầng 2 của tòa nhà gần trung tâm, gần bến Metro (cách 7 phút đi bộ), gần siêu thị (bên kia đường), tầng 1 là cửa hàng hoa quả. Trong nhà đầy đủ tiện nghi, sạch sẽ, đặc biệt treo rất nhiều tranh của Việt Nam, do bà chủ hay đi du lịch, đã đến VN và rất thích. Bà chủ tốt bụng, không cần tiền đặt cọc, không cần kiểm tra nhà trước khi trả. Tóm lại bác nào ở đây thì cứ yên tâm, thoải mái, chỉ có điều sạch sẽ, gòn gàng tí để còn lấy uy tín cho ACE VN đi sau :D

vuongvien
04-01-2011, 22:50
Kính chào các tiền bối,
Tôi chuẩn bị đi Barcelona vào tháng 2 (14/2-20/2). Ở Barce đến 16/2, sau đó định đi làm 1 tour Barce --> Madrid -->Paris--Rome--> Barce. Xin các tiền bối chỉ giáo giúp:
1. Thời tiết tháng 2 tại các thành phố trên thế nào?
2. Cty cho đi Vietnam --> Barcelona và từ Barcelona về Vietnam. các tuyến còn lại thì tự túc, vậy xin các tiền bối hỗ trợ thông tin, tàu xe, máy bay, ăn ở... sao cho tiện và... rẽ.
Xin chân thành cám ơn các bậc tiền bối.

vuongvien
04-01-2011, 23:05
Cho em hỏi về Mallorca
Ngoài các bãi biển đẹp, nhà thờ gotic, tháp đá thì Mallorca còn có gì độc đáo nữa hả các bác. Em sắp tới phải tháp tùng cả họ nhà zai đến cái nơi bon chen tập trung đầy khách du lịch ấy. Em thì muốn tìm mấy nơi yên tĩnh của dân bản địa, càng xa mấy cái nơi tiếng Anh, tiếng Đức xì xồ càng tốt. Túm lại xem gì độc ăn gì ngon ở đâu ngoài mấy nơi trên và thuê xe máy thì như thế nào hả các bác ?

Tháng 2 này mình đi Barcelona và 1,2 thành phố nữa của Tây Ban Nha trong khoảng 7,8 ngày.
Không biết có bạn nào cũng có cùng ý định không thì join cùng nhau cho vui.
Thời gian cụ thể có thể linh hoạt trong khoảng từ 11/2 - 28/2 vì đó là thời gian nghỉ giữa kì của mình. Hiện nay mình vẫn chưa book vé do hơi lăn tăn về tình hình an ninh, trộm cắp. Con gái đi 1 mình cũng hơi sợ :D
Ngoài ra các bác có kinh nghiệm cho em hỏi tháng 2 ở Tây Ban Nha có những gì đặc sắc và nên đi những đâu không ạ? Em cảm ơn nhiều!

Chào bạn,
Mình cũng sắp đi Barcelona vào tháng 2 (14/2-19/2), và cũng muốn đi Paris hoặc một vài thành phố khác nhân dịp này nữa. bạn có thông tin gì thì chia sẽ cho mình với nhé. Đoàn mình đi 3 người, nếu bạn đi cùng thời điểm thì hay nhĩ.

Tình hình là em đã mua vé đến Barcelona giữa tháng 2 này.

Tháng 2 thời tiết Barcelona thế nào hả bạn? mình chuẩn bị đi, cám ơn nhiều nhé.

cam choe
05-01-2011, 06:26
Ôi may quá, em đã mua vé đi Tây Ban Nha từ 15 đến 22/2. Em đến Barcelona vào chiều tối ngày 15 và ở đó tầm 3 ngày rồi sẽ đi Granada hoặc Malaga rồi sau đó sẽ đi Seville. Ngày 22 em sẽ từ Seville bay về Đức ạ.
Riêng về lịch trình của bác thì có lẽ nên bỏ Madrid và ở Barcelona thêm 1 ngày nữa (có quá nhiều điều để khám phá ở thành phố này). Thời gian còn lại quá ngắn (3-4 ngày) bác chỉ nên đi thêm khoảng 1 đến 2 thành phố nữa (Rome hoặc Paris tùy bác) chứ đi theo lịch trình của bác thì chủ yếu là thời gian chạy ra sân bay và ngồi trên máy bay là hết ngày rồi ạ.
Rất mong gặp lại các bác ở Barcelona :)

Chào bạn,
Mình cũng sắp đi Barcelona vào tháng 2 (14/2-19/2), và cũng muốn đi Paris hoặc một vài thành phố khác nhân dịp này nữa. bạn có thông tin gì thì chia sẽ cho mình với nhé. Đoàn mình đi 3 người, nếu bạn đi cùng thời điểm thì hay nhĩ.

nowandforever05
07-01-2011, 05:54
Toàn thấy bà con đi Barca, :( các phượt thủ cho em hỏi ở Madrid có dịch vụ cho thuê xe máy (loại rẻ tiền) không ạ, em check toàn thấy cho thuê loại phân khối nhớn, sợ chết đi được, cho em xin cái giá nữa...thanks in advance.

cam choe
17-01-2011, 19:59
Em đã book xong hostel và các loại ticket đi Tây Ban Nha tháng 2 tới. Lang thang google em tìm thấy trang web này rất đáng để tham khảo. Không biết đã có bác nào chia sẻ chưa. Đó là trang của Spainbooker. Bạn chỉ cần đăng kí thành viên rồi chọn thành phố cần đi, ngày giốn sẽ hiện ra 1 loạt các hoạt động và các loại vé (có cái ưu đãi, có cái chả giảm gì)

http://euro.wwte7.com/pub/agent.dll?qscr=tshw

Chẳng hạn như vé ArtBCN giá 22eu dùng để tham quan 7 bảo tàng lớn nhất ở Barcelona (có bảo tàng Picasso-9eu, Antoni Gaudí Museum La Pedrera (Casa Mila)-10eu, Museu d’Art Contemporani de Barcelona (MACBA)-6eu, Museu Nacional d’Art de Catalunya (MNAC)-9eu...). Nếu bạn nào say mê các loại bảo tàng thì vé này quả đáng đồng tiền bát gạo ạ. Mà nếu không tham quan 3 cái là cũng lời rồi ạ.

http://euro.wwte7.com/pub/agent.dll?qscr=tsdt

Hoặc vé tham quan sân vận động Noucamp và bảo tàng của CLB Barcelona giá 12eu (trong khí vé mua trực tiếp là 17eu - tiết kiệm được 4eu mà lại không phải xếp hàng)

http://euro.wwte7.com/pub/agent.dll?qscr=tsdt

Hoặc bác nào muốn xem các show biểu diễn Flamenco thì đây ạ. Chọn thành phố, chon show diễn rồi book vé thôi ạ. Em đi Granada và Seville nên để dành để xem Flamenco ở xứ sở của nó - Andalucia. Nhờ trang này mà em tìm đc show diễn có kèm đồ uống có 15eu ở Granada ạ.

http://flamencotickets.com/

Chấn
19-01-2011, 22:36
Chào các bạn, cái thread này dài quá mình là người mới nên chưa kịp đọc hết nhưng tạm đặt một post ở đây trước, tháng 3 này sẽ ở Barcelona từ 14/3 đến 21/3. Không biết có ai ở đó dịp này không nhỉ? Mình là sinh viên ở Đan Mạch.

Saadi
24-01-2011, 03:27
Ryanair dạo này rẻ quá, em vừa book vé TBN, lộ trình của em định thế này ạ:

15/2 bay từ Marseille đến Sevilla. Em có 7 ngày để loanh quanh Sevilla, Ronda, Cordoba, Granada, Malaga.

Chiều tối 22/2 bay từ Malaga về Barcelona. Chắc em sẽ lê la Barcelona khoảng 2 ngày, rồi đi bus từ Barcelona về Marseille.

Mục đích chuyến này là quanh quanh vùng Andalusia, đi tìm dấu Garcia Lorca yêu quý ;)

Uhm, lần đầu tiên đi phượt bụi một mình, em chưa có kinh nghiệm gì. Nhờ các bác tư vấn cho cung Ronda - Cordoba - Granada - Malaga ạ. Các bác có thông tin giá hostel rẻ, bus hay train trong vùng Andalusia thì chỉ giùm em với. Thankx các bác nhiều.

Saadi
24-01-2011, 06:49
Ôi vừa đọc bài của Cam choe, thấy em với bác tới TBN cùng ngày nhưng hành trình thì ngược nhau :-( Tiếc ghê, em cũng là con gái, đi một mình, mong có người join cùng cho đỡ buồn. Cam choe nói rõ hành trình xem, từ 15 - 22/2 em vẫn loanh quanh Andalusia đấy, có khi gặp Cam choe ở Granada hoặc Malaga. ^^

baixinho
24-01-2011, 20:49
Năm ngoái mình cũng định đi Ronda mà rồi thời gian chả đủ, vẫn tiếc. Đi giữa Cordoba và Granada có bus đấy, bạn cứ ra ga hỏi mua, như năm ngoái mình đi vé rất sẵn. Ở Cordoba bạn nên thử món đuôi bò hầm Rabo de Toro là đặc sản chỗ đấy. Cordoba nhỏ tí, các điểm đáng xem tập trung cả một chỗ.
Ở Granada bạn muốn thăm cái cung điện trong Alhambra thì nên book vé online trước, đến nơi mới xếp hàng mua thì chắc chỉ có quay về thôi. Mà bọn đấy cũng lắm trò: cái cung điện nổi tiếng nhất thì chúng nó hạn chế lượng khách mỗi ngày nên bán vé riêng, rất khó mua, còn toàn bộ quần thể Alhambra thì lại vé khác, đến nơi xếp hàng là có. Xem flamenco thì hình như ở khu hang động là hay nhất. Khu Albayzin của bọn Rệp bẩn khủng khiếp, điểm du lịch gì mà toàn kít chó, mà chắc toàn chó dăm sáu chục cưn :D.

hinchan
15-02-2011, 05:42
Chào các bác. Bọn em nhóm 5 người đi Madrid, Barca từ 23/2 - 2/3. Bọn e đã book xong hết vé máy bay, hostel nhưng gặp vấn đề với bus. Bọn em định đi bus từ Madrid dến Barca vào đêm 25, đến nới sáng 26 nhưng không thể book được trên trang chủ của Alsa. gọi điện đến số đt trên web thì báo invalid number bó tay luôn. trường hợp này nên xử lí thế nào các bác góp ý cho bọn e với.

Quạ già
19-02-2011, 22:26
@hinchan: Bạn không nên lo lắng quá, theo tôi nhớ thì tại bus station từ Madrid đi barca có bán vé ngay tại điểm. Cứ 30 phút lại có 1 chuyến đi, nếu không thì đi train.
Trước đây ở Barca, em có làm việc cho cong ty cho thuê apartment này, các bác mà đặt vào last minute là rẻ lắm đó: www.habitatapartments.com

cam choe
23-02-2011, 16:19
Mình vừa từ TBN trở về sau 7 ngày ở Barcelona - Granada và Seville. Hoàn toàn bị chinh phục bởi đất nước xinh đẹp và ấm áp này, còn 1 chút nuối tiếc sẽ dành cho 1 ngày nào đó.
Gặp được Saddi tại Granada cũng là 1 cái duyên thú vị. Chúc em chặng đường còn lại gặp nhiều thuận lợi, về nhà sớm up ảnh viết bài kể về xứ Andalusia tươi đẹp nhé!

Saadi
25-02-2011, 04:46
Chào các bác. Bọn em nhóm 5 người đi Madrid, Barca từ 23/2 - 2/3. Bọn e đã book xong hết vé máy bay, hostel nhưng gặp vấn đề với bus. Bọn em định đi bus từ Madrid dến Barca vào đêm 25, đến nới sáng 26 nhưng không thể book được trên trang chủ của Alsa. gọi điện đến số đt trên web thì báo invalid number bó tay luôn. trường hợp này nên xử lí thế nào các bác góp ý cho bọn e với.

Mình thấy xe bus ở đây rất thuận lợi, nhiều chuyến một ngày, lại rẻ. Mình toàn đi bus khắp vùng Andalusia, cứ ra station và hỏi mua thôi, bạn không cần quá lo lắng chuyện book vé bus từ Madrid đến Barca đâu ^^

Hôm nay là 24 nhỉ, mai 25. Tớ vẫn đang ở Barca, đến khoảng trưa 26 thì đi bus từ Barca về Marseille. Chúc nhóm bạn nice trip.

Chị Cam choe ơi, một điều tiếc tiếc là chị em mình không lên dãy núi Sierra xem tuyết. Buổi sáng chị đi Sévilla, em ra estacion bus nhìn thấy đỉnh núi Sierra phủ tuyết trắng, có bus từ granada lên núi chỉ mất 25 phút thôi, tiếc nhỉ. Lần nào đó chị em mình sẽ lại gặp nhau :-)

cam choe
25-02-2011, 06:49
Hihi, chị có biết nhưng hôm ở Granada mọi thứ cứ rối tinh cả lên, đầu óc mụ mị nên chả nhớ ra phải làm gì cả. Granada là trung tâm thể thao mùa đông của TBN với đỉnh núi phủ đầy tuyết trắng.
Cuối tuần này chị ở Đức cũng đi Winterberg trượt tuyết :D
Hẹn gặp lại ngày nào đó, có thể là ở Marseille mùa lavender!

haibacninh
12-03-2011, 22:49
Mình đọc hết cả Topic mà không có 1 dòng nào viết về Valencia. Có ai có kinh nghiệm đi Valencia không ạ? Mình có mặt ở Valencia từ 23 - 26/3. 27 là mình về rồi ( Mình đi Hội Nghị về Loãng Xương và Thấp Khớp). Mình nên ở Valencia thôi hay có thể đi thêm thành phố khác được không? ( Madrid hoặc Barcelona chẳng hạn). Các anh chị và các bạn giúp mình với nhé. Mình muốn biết về hàng ăn, điểm du lịch ở Valencia nữa.
Hơi tham, nhưng mong mọi người thông cảm vì đây là lần đầu tiên đi châu Âu nên mọi người giúp nhé.

baixinho
13-03-2011, 06:32
Mình chưa đi Valencia, nhưng xem ảnh thấy tpho này khá đặc sắc về kiến trúc hiện đại, không đơn giản chỉ là mấy khối thép với kính. Thông tin cơ bản bạn tham khảo ở đây: http://wikitravel.org/en/Valencia

Thời gian eo hẹp thế theo mình nghĩ chỉ nên ở Valencia thôi, vì chắc ban ngày chủ yếu bạn phải đi hội thảo rồi, còn lại mấy để thăm thú đâu. Barca rất đáng đi, với điều kiện bạn có thêm 4 ngày nữa dành cho nó :D

Saadi
13-03-2011, 08:08
Em chưa đi Valencia nhưng đọc thông tin thì thấy thành phố này cũng đáng yêu lắm. Haibacninh không có thời gian thì loanh quanh Valencia cũng được rồi :-)

tn193
13-03-2011, 21:12
Chào các bạn, rất cảm ơn các thông tin hữu ích của các bạn đi trước sẽ giúp bọn mình rất nhiều trong chuyến đi sắp tới. Nhờ các thông tin bổ ích mình đã mua xong vé máy bay và Hostel. Mình up lịch trình đi của mình lên để biết đâu có bạn đồng hành nhỉ
02.04: Frankfurt - Barcelona
06.04: Barcelona - Valencia
08.04: Valencia - Frankfurt

haibacninh
17-03-2011, 15:25
Cảm ơn Baixinho và Saadi nhiều. Mình chưa biết nhấn thanks ở chỗ nào nên đành post bài để cảm ơn. Thông cảm nhé.

tn193
17-03-2011, 20:43
Bạn haibacninh đi Valencia về viết vài dòng kinh nghiệm chia sẻ nhé, bọn mình đi sau đấy 2 tuần mà. Chúc bạn khám phá TBN vui vẻ

tn193
29-03-2011, 01:52
Hic hôm 6.4 mình vẫn ở Barca định mua vé trận Barca với SHAKHTAR DONETSK mà không có thẻ thành viên kô mua được, chắc phải sang tận nơi đến sân hỏi mất. Có bạn nào VN sống ở Barca mà có thẻ thành viên để mua vé được không, giúp mình với?

ngocketit
29-03-2011, 15:59
Bạn tn193 đã mua được vé chưa? Mình cũng muốn mua vé trận này mà không phải là member nên không mua được. Vé giành cho public phải đến 1/4 mới bán. Chắc phải sang Barca rồi vào 1 quán cafe nào gần Nou Camp xem thôi, hic. Mình đang tính là nếu không mua được vé trận này thì mua vé trận Barca-Almeria, bạn có đi xem cùng không?

baixinho
29-03-2011, 18:43
Bạn cứ đến sân mua thôi, họ vẫn bán cho khán giả tự do. Lên website của Barca mà check lịch bán vé. Năm ngoái mình đi buổi sáng xếp hàng 2h đồng hồ, sắp đến lượt thì họ tbao hết vé, lúc đi về mấy lần suýt bị siêu lòng bởi cò chợ đen, may mà trung kiên bất khuất ko mua. Chiều quay lại chơi thì phát hiện ra họ bán tiếp, nhưng ít người biết nên xếp hàng 5 ph là có. Bạn nhớ mang theo credit card và hộ chiếu, ko là ko mua dc đâu.

tn193
30-03-2011, 03:01
Bạn tn193 đã mua được vé chưa? Mình cũng muốn mua vé trận này mà không phải là member nên không mua được. Vé giành cho public phải đến 1/4 mới bán. Chắc phải sang Barca rồi vào 1 quán cafe nào gần Nou Camp xem thôi, hic. Mình đang tính là nếu không mua được vé trận này thì mua vé trận Barca-Almeria, bạn có đi xem cùng không?

Bạn Ngocketit sống ở Barca hay cũng đến đấy chơi dịp đấy. Nếu được mình đi xem chung đi, bọn mình đi 2 người (1 nam 1 nữ). Ngày 1.4 mình sẽ thử trên web tiếp xem có mua được không?

Bạn cứ đến sân mua thôi, họ vẫn bán cho khán giả tự do. Lên website của Barca mà check lịch bán vé. Năm ngoái mình đi buổi sáng xếp hàng 2h đồng hồ, sắp đến lượt thì họ tbao hết vé, lúc đi về mấy lần suýt bị siêu lòng bởi cò chợ đen, may mà trung kiên bất khuất ko mua. Chiều quay lại chơi thì phát hiện ra họ bán tiếp, nhưng ít người biết nên xếp hàng 5 ph là có. Bạn nhớ mang theo credit card và hộ chiếu, ko là ko mua dc đâu.

Cám ơn thông tin của bạn. Hình như bạn là dân ở Barca hả, tối hôm đấy đi xem bóng đá cùng tụi mình kô? Kô vào sân thì cũng quán Bar cho khí thế?

langit
31-03-2011, 17:39
Mọi người cho tớ hỏi, anh chị tớ bay từ HN sang Frankfurt lúc 6h30 sáng sau đó muốn đi Barcelona luôn thì đi từ sân bay nào cho ngon bổ rẻ và tiện lợi. Từ Frankfurt main chỉ có Lufthansa là có chuyến đi thôi mà vé đắt quá không đi nổi

haibacninh
01-04-2011, 10:05
Bạn haibacninh đi Valencia về viết vài dòng kinh nghiệm chia sẻ nhé, bọn mình đi sau đấy 2 tuần mà. Chúc bạn khám phá TBN vui vẻ

Xin lỗi là mình không chia sẻ ngay khi mình về được vì công việc bận quá. Mình sẽ chỉ cho bạn được những nét cơ bản nhất của Valencia.

Valencia là 1 thành phố tương đối thanh bình ( có lẽ khi mình đến chưa phải là mùa du lịch). Mình không gặp phải bất cứ trở ngại nào mà các bạn đi du lịch tại Barcelona gặp: tặng hoa mất tiền, hỏi giấy tờ.... mặc dù sau thời gian hội nghị, mình và 1 chị nữa vác balo trên vai đi các nơi mà được nhân viên khách sạn giới thiệu. Tuy nhiên, bạn phải cẩn thận vì trong thành phố, kiếm nhà hàng ăn hơi bị khó. ( Trừ khu phố cổ La Lonja). Mình sẽ chia Valencia làm 2: khu thành phố cổ (khu La Lonja) và khu thành phố hiện đại. Người dân ở đây khá thân thiện và cởi mở, hỏi đường rất dễ nhưng ... họ chỉ nói tiếng TBN thôi nhé. Cố mà hiểu, ngôn ngữ hình thể phát huy tối đa là ok.
Có những nơi sau bạn có thể đi:

- Chợ lụa La Lonja ( Dân bản xứ đọc là La-long-kha): thật ra đây là khu phố cổ, có 1 vài cửa hàng lụa thôi, nhưng bạn có thể khám phá các phố có kiến trúc cổ độc đáo, có nhiều nhà thờ cổ, khu pháo đài cổ, đấu trường ( để đấu bò tót nhưng chỉ diễn ra vào tháng 7 thôi),.... Bạn có thể mua các sản phẩm của Tây Ban nha tại đây. Mình đi bằng xe bus số 61 từ khách sạn của mình ở Campanar tới đó và về cũng bằng xe đó. Xe bus ở Valencia rất tiện lợi, vấn đề là bạn phải nhớ khu phố nơi bạn đến là gì. Giá xe bus đồng giá là 1.3 E.
- Sân vận động Mestalla, sân nhà của FC Valencia: Mình là tín đồ của bóng đá nên rất hứng thú khi đến đây. Nhưng khi mình đến thì thất vọng tràn trề. Tất cả chỉ là 1 khối sắt thép bê tông khổng lồ.... vì không có trận đấu, tất cả đều đóng cửa, cũng chẳng có cửa hàng bán đồ lưu niệm gì cả... Nhưng sắp có trận đấu của Barca - R. Madrit tại đây đấy ( Tháng 4). Hy vọng là bạn có cơ hội hơn mình. Bạn có thể đến đó bằng nhiều tuyến xe bus khác nhau, miến là tuyến xe bus đó đi qua đường Blanco Ibanéz và Mestalla nằm ở đó.
- City of Art and Science: là khu phức hợp vui chơi giải trí đẹp tuyệt vời. Bạn sẽ dành 1 ngày ở đây rất thú vị đấy. Nhưng hôm mình đến, họ đang tu sửa lại 1 số hạng mục nên có 1 số nơi mình không vào được như khu Hải Dương Học, ngôi nhà hình Mắt Robot... Mình sẽ up ảnh lên cho bạn xem. Mình đi bằng xe bus số 95, và đây là bến cuối cùng của xe bus 95 nên không lo nhé.
- Bãi biển của Valencia: biển ở đây xanh ngắt, nhưng bãi biển và cát ở đó là do họ phải đổ thêm mới đẹp. Khi mình đến, biển rất đẹp, xanh trong. Nhưng khi thò chân xuống thì.... nước lạnh ngắt, khoảng 4 độ. Chỉ nhìn ngắm thôi, không bơi được. Họ bảo mùa hè rất đẹp.
- Khu vườn Hoàng Gia: cũng đẹp nhưng mình chỉ đi qua thôi mà không còn thời gian để vào.

Một điều lưu ý bạn là thứ Bảy và Chủ Nhật, các cửa hàng nghỉ rất nhiều. Cẩn thận không có nước và đồ ăn nhé.

Mình có giữ 1 tấm bản đồ Valencia, 1 bản đồ khu City of Art and Science. Nếu bạn muốn xem trước thì nói với mình nhé.

Mình chưa biết cách up ảnh lên nên bạn chờ mình tìm hiểu xong sẽ up cho bạn xem trước.

ngocketit
02-04-2011, 04:24
Bạn Ngocketit sống ở Barca hay cũng đến đấy chơi dịp đấy. Nếu được mình đi xem chung đi, bọn mình đi 2 người (1 nam 1 nữ). Ngày 1.4 mình sẽ thử trên web tiếp xem có mua được không?

Mình cũng là dân du lich thôi. Mình sẽ sang barca từ ngày 5/4 và ở đó đến 11/4. Hôm nay mình đã mua được vé xem trận Fcb-Xakhtar. Bạn tn193 đã mua được chưa?

tn193
02-04-2011, 04:50
@haibacninh: Cám ơn bạn haibacninh nhiều nhé, bài chia sẻ của bạn rất có ích cho bọn mình đấy. Chỉ ở đấy 2 ngày với cả kô có thứ 7 CN nên chắc không sợ chết đói hihi. Nếu tiện thì bạn up bản đồ cho mình nhé, còn không đến nơi mình đi mua (miễn phí thì xin hihi) cũng được.

Nếu chỉ có 1 ngày để đi thì bạn khuyên bọn mình đi những điểm nào (ban ngày và buổi tối).

tn193
02-04-2011, 05:47
Mọi người cho tớ hỏi, anh chị tớ bay từ HN sang Frankfurt lúc 6h30 sáng sau đó muốn đi Barcelona luôn thì đi từ sân bay nào cho ngon bổ rẻ và tiện lợi. Từ Frankfurt main chỉ có Lufthansa là có chuyến đi thôi mà vé đắt quá không đi nổi

Bọn tớ bay Ryanair từ sân bay Frankfurt Hahn, có Bus đi từ sân bay Frankfurt chính đến Frankfurt Hahn đấy, vé 13€/1 người 1 lượt, chạy mất khoảng 1h30. Mình bay 6h sáng cơ, bạn tìm trên trang ryanair xem có chuyến muộn hơn kô, đến Reus (Barcelona) hoặc Girono (Barcelona). Sang 1 trong 2 sân bay kia lại đi Bus thêm 1 tiếng nữa (vé tầm 12€ 1 lượt) thì sẽ đến đc Barca. Ưu điểm rẻ, nhược điểm quá mất thời gian nên anh chị bạn phải cân nhắc giữa 2 yếu tố rồi quyết định nhé. Mua Ryanair thì càng sớm càng rẻ nhé bạn. Bay sang Barca từ Ffm còn nhiều hãng mà đâu chỉ Lufthansa bạn thử tra ở đây xem http://www.skyscanner.de/

heocon23
19-04-2011, 12:41
Gia đình em có 6 người dự định sang thăm Barcelona trong 3 ngày 20-23/05/2011. Anh chị nào ở Barcelona có thể hướng dẫn hay giúp em sắp xếp để cho đoàn 6 người này đi tham quan 1 số nơi tại Barcelona ko ạ? Vì đoàn gồm mấy người trong đó có mẹ em nên cũng ko rành rẽ lắm về cách đi lại hay tham quan du lịch ở những địa điểm nào. Nếu có bạn sinh viên nào hay dân thổ địa ở đó sẵn sàng giúp đỡ (với một chi phí hợp lý) thì xin hãy email giúp em theo địa chỉ: [email protected]. Cám ơn mọi người ạ.

LeeBobo
04-05-2011, 00:09
Chào mọi người, em có việc phải ở Madrid trong thời gian từ 1/7-16/7. Có anh/chị/em nào là du học sinh ở đây không, cho em làm quen. Và em cần book vé từ Nice (France ) -Madrid thì không biết nên book hãng nào cho rẻ? Merci

noi_la_lam
09-06-2011, 06:05
@LeeBobo: Em xem auberdesjeunesses bên Madrid cũng rẻ mà, tầm 11 euro 1 đêm thôi, còn book vé em xem của vueling là hàng không giá rẻ của Tây Ban Nha đó, có thể book trên edreams.fr, hay xem thử tuị easyjet cũng được tuy hãng này hơi lởm tí^^. Chúc e đi vui.

lizzie267
10-06-2011, 09:24
Chào mọi người, cho em hỏi chút về visa vào TBN
Mua vé sang Madrid cho 2 lựa chọn là qua Paris và qua Moscow
Vậy nếu đi qua Paris thì có visa vào Schengen rồi
Nhưng vé bay qua Moscow lại rẻ hơn thì k biết em có phải làm visa vào Moscow không??? Hay chỉ là quá cảnh nên không cần visa?
Lệ phí visa vào Schengen bn tiền vậy các bác?

Rome
17-06-2011, 22:06
Mua vé sang Madrid cho 2 lựa chọn là qua Paris và qua Moscow

Qua đâu còn tùy bạn đi hãng hàng không nào, kô nhất thiết phải qua Paris hay Moscow. Ví dụ đi LOT sẽ quá cảnh ở Warsaw.

Nếu bạn chỉ transit ở Moscow thì kô cần visa.

bluegirl196
18-06-2011, 17:41
Em chào mọi người,

cho em hỏi các bác có kinh nghiệm đi máy bay giá rẻ vueling thì chỉ giáo giúp em: em đã đặt vé nhưng nó không có cho in ra eticket, chỉ có booking confirmation. Vậy nếu ra sân bay thì mình sẽ chỉ trình báo thông tin cá nhân là được lên máy bay ạ? Em đặt vé đi Rome ngày 4/7 lúc 16h chiều ạ.

Em cảm ơn mọi người

milandini
19-06-2011, 14:43
@bluegirl196: bạn vào website của vueling để check-in online sau đó in boarding pass ra. Mình ko nhớ quy định của vueling là đc check-in trước bao nhiêu ngày nữa, bạn kiểm tra lại xem :)

alceste
14-10-2011, 02:52
Cả nhà cho em hỏi với, em định tháng 12 đi Barca, chắc chỉ đi 3 ngày thôi, thì nên đi những đâu ạ? Thời tiết tháng 12 ở Barca có lạnh lắm ko (trước em ngây thơ non dại tưởng Nam Âu thì mùa đông vẫn nắng, vẫn tắm biển được :(() ?
Ngoài ra, ko biết đi vào đúng tầm lễ có sợ đông hay phải đặt trước lâu ko ạ?
Vì lúc về, bay sớm lắm nên em định tối hôm trước ở sân bay luôn, ko biết ở sân bay thế nào, có chỗ ngủ lại ko, vì em đi có papa nên ko lê la quá được. Ngoài móc túi ra, ở Barca có sợ tệ nạn hay gì ko ạ?
Cảm ơn cả nhà nhiều!

Auzuzi
27-01-2012, 19:37
Hi cả nhà,

Cuối tháng 3 nhà em sẽ có lịch trình thăm TBN, dự định là đi Barcelona và Seviile, mỗi nơi ở tầm 4 đêm. Có đứa bạn kêu nếu đến Seville rồi thì ghé qua Granada ở 1 đêm, không biết có chật vật về thời gian lắm không cả nhà nhỉ. Cuối tháng 3 đầu tháng 4 thời tiết ở TBN ko biết có lạnh lắm ko, nhà em đi còn có một cái đuôi kèm theo mới 4 tuổi thôi nên muốn hỏi rõ vụ thời tiết còn chuẩn bị quần áo hành lý cho phù hợp.

Mọi người có kinh nghiệm du lịch TBN cho em vài gợi ý về khách sạn và ăn ở ở Barce và Seville được không? Nên thuê ks ở khu vực nào trong thành phố vừa tiện đi lại, ko quá xa nhưng giá cũng ko quá cắt cổ (vì em có ngó qua vài ks ở khu Ramblas thì giá quá trời cao). Thời gian ở Barce có một buổi tối hai vc sẽ tổ chức ký niệm ngày cưới ở đó, các bác có recommend cho em nên ăn ở nhà hàng nào đẹp, lãng mạn, phù hợp với cả em bé và ko quá đắt ko ạ? Hi hi sorry vì em hỏi nhiều câu hơi lởm khởm, nhưng sắp đi roài mà thông tin đọc nhiều quá nên cứ loạn cào cào cả lên ko biết đằng nào mà lần cả :)

BGI
02-02-2012, 08:57
Cả nhà cho em hỏi với, em định tháng 12 đi Barca, chắc chỉ đi 3 ngày thôi, thì nên đi những đâu ạ? Thời tiết tháng 12 ở Barca có lạnh lắm ko (trước em ngây thơ non dại tưởng Nam Âu thì mùa đông vẫn nắng, vẫn tắm biển được :(() ?
Ngoài ra, ko biết đi vào đúng tầm lễ có sợ đông hay phải đặt trước lâu ko ạ?
Vì lúc về, bay sớm lắm nên em định tối hôm trước ở sân bay luôn, ko biết ở sân bay thế nào, có chỗ ngủ lại ko, vì em đi có papa nên ko lê la quá được. Ngoài móc túi ra, ở Barca có sợ tệ nạn hay gì ko ạ?
Cảm ơn cả nhà nhiều!

Barcelona rất đông vào cuối tuần và ngày lễ nên bạn phải book khách sạn trước đi, đặc biệt là khu trung tâm Ramblas. Đại lộ này lúc nào cũng đặc kín du khách.
Sân bay Barcelona mình thấy đông, hơi lộn xộn nên có lẽ không ngủ được đâu bạn ơi.
Nhớ ăn món cơm rang hải sản pauela nhé?
Chúc đi vui vẻ nào.

baixinho
02-02-2012, 20:46
Chắc bác BGI định nói món Paella :). Theo ý kiến mình và cả một số ng bạn thì món đó bình thường, nhưng cũng nên ăn cho biết, anyway giá cả ăn uống ở Barca cũng tương đối rẻ. Đồ ăn TBN nói chung khá giống đồ VN, dễ ăn. Đồ uống đặc trưng TBN có Sangria. Thông tin cụ thể về nhà hàng ăn uống bạn nên xem Lonely Planet, tripadvisor hoặc wikitravel, mình nghĩ là ít người nhớ được tên, địa chỉ quán ăn để mách bạn. Thông tin trong guide books & sites bao giờ cũng đầy đủ chính xác hơn ;)

Vaniste
02-02-2012, 21:29
Mình thì khoái đi tapas vì nó thể hiện đúng phong cách sống của người Tây Ban Nha. Cứ mỗi lần mình sang đó, mình hay làm quen với mấy cậu ở reception hostel rồi mon men mời cả mấy đứa cùng phòng đi làm một ly rượu vang Rioja và nhắm tapas. Trời!!Cuộc đời còn gì đẹp bằng

baixinho
02-02-2012, 22:16
Mạn phép bác vaniste giải thích thêm cho bạn gì trang trước tapas ko phải một món ăn cụ thể mà là đồ nhắm rượu bia hoặc món khai vị nói chung :D. Cũng là một nét văn hóa hay, nên thử cho biết.

Vaniste
02-02-2012, 22:29
ừ sorry mình quên giải thích:D

BGI
05-02-2012, 21:31
Chắc bác BGI định nói món Paella :). Theo ý kiến mình và cả một số ng bạn thì món đó bình thường, nhưng cũng nên ăn cho biết, anyway giá cả ăn uống ở Barca cũng tương đối rẻ. Đồ ăn TBN nói chung khá giống đồ VN, dễ ăn. Đồ uống đặc trưng TBN có Sangria. Thông tin cụ thể về nhà hàng ăn uống bạn nên xem Lonely Planet, tripadvisor hoặc wikitravel, mình nghĩ là ít người nhớ được tên, địa chỉ quán ăn để mách bạn. Thông tin trong guide books & sites bao giờ cũng đầy đủ chính xác hơn ;)
Uh mình viết sai chính tả rồi- Paella chứ nhỉ?
Ở bên chuyên mục Ẩm thực mình có nói rõ và chụp ảnh món này. Nói chung nhìn là thấy hấp dẫn rồi? Hay là bởi con tôm hùm to quá?
Ở VN mình đã đến nhà hàng Latino ở Hà Nội nổi tiếng về món ăn TBN mà họ làm món paella này không ngon. Cũng chẳng hiểu thế nào nữa.

Saadi
06-02-2012, 06:01
Hi cả nhà,

Cuối tháng 3 nhà em sẽ có lịch trình thăm TBN, dự định là đi Barcelona và Seviile, mỗi nơi ở tầm 4 đêm. Có đứa bạn kêu nếu đến Seville rồi thì ghé qua Granada ở 1 đêm, không biết có chật vật về thời gian lắm không cả nhà nhỉ. Cuối tháng 3 đầu tháng 4 thời tiết ở TBN ko biết có lạnh lắm ko, nhà em đi còn có một cái đuôi kèm theo mới 4 tuổi thôi nên muốn hỏi rõ vụ thời tiết còn chuẩn bị quần áo hành lý cho phù hợp.

Séville không có mùa đông nên tháng 4 chẳng lạnh đâu. Thành phố sáng trưa nắng ấm, sẩm tối mưa, đêm trời trong sao sáng, cam ngọt trĩu cành, phố cổ tưng bừng đêm thâu. Séville là một trong hai thành phố em yêu nhất ở TBN. Bác đã xuống đến tận Séville rồi có thể đi vài thành phố lân cận trong vùng Andalusia đẹp tuyệt, có thể Cordoba nhỏ nhắn thanh bình, có thể Granada buổi tối xem show flamenco trong khu abayzith, hoặc có thể đi tuốt lên xứ núi cao Ronda ngắm cây cầu bắc qua vực sâu và nhìn thị trấn yêu kiều chênh vênh bám hai triền núi. Ở Séville bus và tàu rất sẵn, giá cả lại rẻ bèo. Từ Séville bác đi tới Granada cũng được, mất 1 ngày để xem cung điện Alambra hoành tráng. Còn sở thích cá nhân em thì nếu có thêm một ngày ở Andalusia em sẽ leo lên Ronda thanh bình, Ronda yêu kiều, Ronda trên núi cao, Ronda đặc biệt độc đáo vực sâu thăm thẳm, cây cầu cũ, Ronda của một trong những đấu trường cổ nhất Châu Âu, Ronda của những ngôi nhà màu trắng lấp ló trong những đường phố nhỏ hẹp, Ronda của đồi xanh, thảm cỏ, của cao nguyên hùng vĩ mà đứng nhìn panarama lòng nhớ day dứt Hà Giang xa xôi, Ronda của trường dạy cưỡi ngựa, những cô gái TBN xinh xắn mạnh mẽ, chàng trai TBN trẻ trung mắt sâu gương mặt cương nghị cầm dây cương tập tành theo bước người xưa. Ôi Ronda, nơi bố già Hemingway đã dừng chân và đã mê mẩn cảnh sắc để viết nên tác phẩm Chuông nguyện hồn ai, Ronda nơi nhà thơ nổi tiếng Rilke yêu mến, em cũng thế, em yêu Ronda. Ronda, thành phố nhỏ thanh bình mà 2h đêm em đi một mình trên phố cũng không hề sợ hãi, Ronda của trầm lặng, của không khí man mác vùng cao, Ronda của tách biệt, của những cung đường ngoằn ngoèo, của những hẻm núi, của những bông hoa vàng nở ra từ đá.

Ronda, tình yêu TBN của em ;D

Hehe, tự dưng nhớ nhung Andalusia nên em viết linh tinh, cơ mà có vài gợi ý cho bác như thế, còn chọn nơi nào thì còn phụ thuộc vào thời gian, sở thích của bác và bến tàu sân bay để bác bay từ TBN về nữa.

Chúc bác có những ngày đáng nhớ ở Andalucia ;-)

BGI
06-02-2012, 08:48
Bạn saadi viết như nhà văn ấy. Mình cũng thử vài dòng về Barcelona xem sao?
Tôi đã đi hàng trăm thành phố lớn trên thế giới nhưng chưa từng thấy nơi đâu sôi động và mê đắm như thành phố biển Địa Trung Hải này. Tôi đi dọc đại lộ Ramblas để mặc cho mình hòa lẫn vào đám đông vui nhộn, mải mê ngắm những gian hàng lưu niệm để rồi chợt giật nảy mình khi vô tình va vào một nghệ sỹ đường phố đang hóa trang thành nhân vật yêu thích...Tôi say sưa khám phá những con ngõ nhỏ xây bằng đá ngoằn ngoèo như em bé lạc vào chốn thần tiên trong truyện cổ tích mà ở nơi đó những bậc đá lên xuống, những quán bar bí hiểm lôi cuốn tôi đi, đánh thức, níu kéo cái chất ngang tàng của gã trai xa xứ trong tôi khiến cho đêm như dài hơn, nhịp sống trở mình háo hức hơn...

Auzuzi
06-02-2012, 09:05
Bác Saadi viết hay quá làm em nôn nao hết cả người, chỉ mong ngày mai bay luôn đi Seville thôi hi hi. Nghe bác tả em cũng thấy thích Ronda, hi vọng từ Seville có 1 day trip đi đến Ronda vì em đã book phòng ở Seville 4 đêm rồi. Từ Seville em bay đến Venice luôn nên sẽ ở Seville luôn để ra sân bay cho tiện, ko muốn di chuyển chỗ nghỉ nhiều vì thời gian thì bị giới hạn mà còn con nhỏ nữa.

Em ở Barce trước rồi mới bay đến Seville, ngòii tìm hiểuthoong tin để lên lịch trình cho chuyến đi thấy TBN đẹp quá chỉ ước gì ví tiền rủng rỉnh ở mỗi nơi vài tuần cho đã, để khám phá hết vẻ đẹp của nó. Thôi đành hi vọng khi về già saving đc một khoản lớn lúc đấy hai vc chỉ nắm tay nhau đi du lịch và hưởng thụ thôi :))

baixinho
11-02-2012, 16:29
Bạn Saadi cho mấy xu ảnh Ronda nữa thì tuyệt vời nhỉ (beer)

Saadi
11-02-2012, 22:01
Ôi bằng giờ này năm ngoái em đi TBN 2 tuần này. Hồi đó có kỷ niệm buồn nên cả năm trời em không động đến ảnh ọt lần ấy, những hình chụp cũng có rất nhiều tấm chưa xem lại. Em chụp bằng máy ảnh còi, hồi đó chưa quen tay nên ảnh không đẹp bác Baxinho ạ. Khi nào em có thời gian và có cảm hứng, em sẽ kể lể đôi dòng và up ảnh về Andalusia tươi xinh quyết rũ.

Bây giờ thì em đang đi làm với bận học hành rapport rồi :(

littlehanoi
17-02-2012, 23:43
Em share một bài về Barcelona ạ: http://hospitality.vn/news/new_id/1167/nguoi-tinh-barcelona

Auzuzi
16-03-2012, 11:20
Bác Saadi cho em hỏi từ Seville đi Ronda bằng phương tiện gì thì tiện nhất và có thể đi về trong 1 ngày được ko? Em thử tìm xem có one day trip của các cty du lịch đi Ronda từ Seville thì ko thấy có, tàu cũng ko nốt, hình như chỉ mỗi bus hoặc thuê xe tự lái mà thôi. Mà đọc trên Trip Advisor thì thấy thiên hạ bảo đường đi Ronda rất khó và nguy hiểm. nên phương án đi bus là tốt nhất. Nhưng trạm bus thả khách (ở Ronda) cũng ko thuận tiện lắm thì phải, từ bến thả cũng phải đi bộ khá xa mới vào được trung tâm. Bác chia sẻ em ít kinh nghiệm nếu dành 1 ngày đi Ronda thì nên làm gì, ăn gì ở đâu được ko? Thanks bác nhiều nhiều.

Saadi
19-03-2012, 19:32
Em nhớ là bến bus của Ronda nằm rất gần center mà, bác yên tâm, đi bộ cũng chỉ tẹo tèo teo thôi à.

Em ở Ronda có mỗi buổi tối và buổi sáng, trưa thì em đi bus từ Ronda về Marbella, với lại em ít lê la ăn uống restaurant nên em không tư vấn cho bác được hàng ăn quán nọ đâu ;-)

Ở Ronda đi bộ rất thích, đấu trường cổ, cầu cũ, nhà thờ, ngắm núi đồi, bình nguyên bao quanh làng, thiên nhiên rất rộng rãi và khoáng đạt, bác cứ tưởng tượng khung cảnh hùng vĩ cỡ Hà Giang trở lên ấy, say đắm lắm, hehe.

1 ngày đi từ Séville đến Ronda rồi về thì cũng mệt đấy, em nghĩ là đường xa, hồi trước em đi bus lang thang từ séville đến cordoba, granada, malaga rồi mới đến ronda do em đọc trên net thấy dân tình vẫn khen lấy khen để cung đường malaga - ronda là cung đường cướp biển hiểm trở đẹp đẽ hùng vĩ nên em tò mò muốn đi xem, ai dè đi đúng đêm hôm, chả nhìn thấy gì, chỉ thấy lái xe cua tay áo nhiều lần, nếu ngồi đầu xe thì phê phết :d

http://www.losamarillos.es/venta/servicios.jsp?fasdf

http://www.gomarbella.com/ronda/ronda-bus-station.htm

Có 2 trang web check giờ bus, bác đọc xem sao nhé.

Em xem ctrinh discovery thì thấy bọn nó hay cưỡi ngựa hoặc đi xe đạp thong dong trên những hẻm núi ở ronda, nhưng bác có 1 ngày ở đấy thì chỉ đi bộ, chụp ảnh, ăn uống trong center đã hết time rồi, hi hi.

Nếu nhà bác đi cùng bố mẹ già, sợ các cụ mệt thì thôi, đừng cố đi từ séville đến ronda xa xôi quá, bác chuyển sang đi cordoba cũng được, thành phố này bé nhỏ êm đềm, cũng kha khá đáng yêu, hoặc bác đi từ sévilla đến tp biển cadiz, biển Mediterranéen ở đây cũng độc đáo xanh ngát.

;-)

baixinho
19-03-2012, 23:11
Bạn Saadi lang thang khắp vùng Andalucia nhỉ. Lúc nào có time bạn giới thiệu về Malaga, Cadiz cả Sevilla nữa nhé (c), trên này ít thông tin về mấy chỗ ý lắm.

Auzuzi
20-03-2012, 00:30
Cám ơn bác Saadi về các thông tin rất hữu ích của bác. Nhà em đi có 2 vc và cái đuôi mới 4t nên cũng đang cân nhắc lại vụ one day trip từ Seville. Ban đầu cũng định đi Cordoba cho gần, hoặc Cardiz nhưng trót lỡ search hình ảnh của Ronda qua lời giới thiệu của bác thấy mê quá nên cứ ấp ủ định đi. Vì thời gian lưu trú ở Seville của nhà em những 5 ngày, nếu ko vì đã book phòng cả masy đêm ở Seville rồi thì nhà em sẽ dành hẳn 2 ngày để đi Ronda, ngủ lại một đêm ở đấy để enjoy khung cảnh hùng vĩ. Ko biết giá thuê phòng ở Ronda có chát quá ko bác nhỉ, kiểu phòng trọ đơn giản ngủ 1 đêm thôi ý, nếu giá cả hợp lý thì em hi sinh 1 đêm ở Seville để ở lại Ronda.

Saadi
20-03-2012, 04:31
Hi bác Baixinho, Malaga em đi qua chứ không dừng lại, Cadiz thì em đi với bạn từ chiều tối rồi về luôn, lại dính trận mưa nhớ đời nên thành phố ấy em không quan sát được nhiều :D Thông tin thì cứ search đọc của bọn khoai tây chiên thôi :D Cơ bản cũng tại bệnh lười của em, trước kia chăm viết lắm, càng ngày càng lười rồi. (BB) Đợi khi nào có hứng và có time và tâm trạng thoải mái vậy.

Chị zuzi, khách sạn ở TBN rẻ hơn bên Pháp nhiều, em nhớ rằng buổi đêm đến Ronda, em đi bộ từ bến bus vào center khoảng hơn 10 phút, tìm khách sạn San Francisco, hỏi bà lễ tân phòng rẻ nhất, bà ấy đưa key bảo 25e, hi hi, chăn êm nệm ấm, mỗi tội không có wifi ;-)

Chị bị Ronda bỏ bùa rồi, thôi thì cố lên chị ;D à mà có tàu từ séville đến ronda đấy, nhưng hình như phải đổi chặng, tức là chị đi tàu từ sévilla đến cordoba, rồi đi từ cordoba đến ronda ^^ em search thấy bọn khoai tây chiên bảo thế.

Auzuzi
20-03-2012, 08:48
Thanks Saadi nhé, hi hi ko biết sn bao nhiêu để tiện xưng hô nhỉ? Mình năm nay tròn đầu ba rồi, đi chơi chuyến tới để giã từ đầu 2 yêu dấu chuẩn bị bước vào thời kỳ hậu "cách mạng" :D

Chắc mình vẫn sẽ đi Ronda, tham khảo trên Trip Advisor chúng nó cũng khuyên là nên đến Ronda. Đến đấy lang thang, hỏi phòng mà tiện và hợp lý thì sẽ ở lại luôn ko thì lang thang một tí rồi đi về trong ngày cũng được. Đời là mấy tí, nhỉ :))

Saadi
20-03-2012, 14:40
Em sn 88, gọi chị là đúng rồi :D Chị yên tâm, kiểu gì đến Ronda cũng có phòng rẻ tầm 28, 30e thôi, ở lại một đêm xứ núi cũng thích.

Khi về chị up ảnh Ronda lên nhé, đống ảnh của em chụp xấu quá, lâu rồi em chẳng ngó lại ấy :D Chúc nhà chị đi may mắn, vui chơi hết mình ^^

haikeu
14-06-2012, 22:30
Ngày mai, bọn mình có vé giá rẻ bay qua Barcelona, ở đó 1 ngày rồi quay lại FRF, có bác nào người Việt mình ở đó không ạ? tụi em có 3 người, muốn giao lưu với đồng hương quá.

phituyet25
25-06-2012, 13:14
Các bạn ơi cho mình hỏi một chút, mình định qua Barcelona chơi, ngủ lại 3 đêm, có vợ chồng một người bạn nhiệt tình mời đến nhà họ, hiềm nỗi nhà họ cách Barcelona những 40km mà họ lại nói xe bus đi lại rất thuận tiện, không hiểu mình có nên đồng ý không vì sợ mình chỉ đi chơi là chính chứ bay đến đấy muộn tìm nhà họ thì quá tội.

Có bạn nào ở Barcelona góp ý cho mình với, đi lại ở đấy thế nào, 40km thì hết tầm mấy tiếng? hic

lolita88
13-07-2012, 00:50
Bạn ơi cuối tháng 7 mình đi Barca, bạn chỉ cho mình nơi ăn tápas và quán hải sản của dân địa phương ăn nhé, không muốn bị chặt chém như khách du lịch...cảm ơn..

lolita88
13-07-2012, 01:35
Mình vừa kiểm tra vé tàu đi từ Barcelona về Madrid mà toàn 120e/ người tàu AVE (3 tiếng đến), còn có mỗi 2 chuyến khác thì đi 8 tiếng mới tới (giá khoảng 60E), bạn nào tư vấn giúp mình là có nên đi máy bay không vì giá tàu đắt quá...

gaymedao
06-08-2012, 19:11
Em share một bài về Barcelona ạ: http://hospitality.vn/news/new_id/1167/nguoi-tinh-barcelona

Cảm ơn bạn vì bài viết rất hay này. Mình cảm ơn tất cả các bạn. Tháng 9 này mình ghé qua Barcelona hai ngày. Hy vọng sẽ có những ngày trải nghiệm thú vị như những gì các bạn đã kể

gaymedao
07-08-2012, 21:28
Em định đặt chỗ hostel ở Barca, vi6 trí cũng gần khu trung tâm, giá cả mềm nhất trong các hostel ( 10 eu so với ít nhất 20 eu của những hostel khác). Ngại nhất là chưa thấy có cái rating, không biết chất lượng ra sao. Bác nào rành tư vấn em phát.

Hostel thấy biển đề là

St Christopher's Barcelona
Carrer de Bergara, 3, Barcelona, Catalonia, Spain
Info | Rates | Map & Directions | Facilities

Photos
Not Yet Rated
No Overall Rating
From 0 ratings
0Character
0Security
0Location
0Staff
0Atmosphere
0Cleanliness

Property Information:
The very first St Christopher's Inn backpacker hostel and Belushi's bar will be opening in Barcelona in the summer of 2012! ...

We asked you - where to next - you said Barcelona and voila!

The new hostel and bar is located in the centre of the city, minutes away from the Universitat and Catalunya Metro stops, seconds away from Las Ramblas, and a short walk away from the beach.
Read More
2012

lethebao
03-09-2012, 17:30
Những gợi ý về lưu trú:

Ngoài các trang đặt phòng nổi tiếng và quen dùng như:
www.hostelworld.com
www.hostelsclub.com
bạn có thể đặt phòng ở Tây Ban Nha qua trang này:
www.reaj.es

Lưu ý rằng nếu có thể book ở hostal thì thích hơn là hostel; hostal tiêu chuẩn khách sạn từ 1 đến 2 sao, phòng ốc lịch sự, sạch sẽ, nhân viên lễ tân nói tiếng Anh, có locker gửi hành lý nếu check out sớm, phòng rộng rãi hơn hostel.

Một số hostel hoặc hostal ở Barcelona:

Hostal Grau
C/Ramelleres, 27 08001 Barcelona (Spain)
Tel. +(34)933018135 -Fax +(34)933176825
http://www.hostalgrau.com/php/index.php

Hostal Centric
C/Casanova, 13
08011 Barcelona
Tel: + 34 934 267 573
Fax: + 34 934 250 347
[email protected]
http://www.hostalcentric.com/

http://www.hostelbarcelona.com/findabed.php/ChosenCountry.Spain/ChosenCity.Barcelona

Một số hostels và hostals ở khu La Ramblas như là Le Parisien... tuy ở đấy khí ồn ào, mặc dù vị trí cực kỳ trung tâm.

Tôi thích ở khu L'Example hơn vì yên tĩnh, giá phòng rẻ hơn mà vị trí cũng đẹp, đi lại thuận tiện.
Nên chọn nơi ở gần ga tàu điện ngầm là tốt nhất.

Một hostel ở khu này:

Mediterranean Youth Hostel
C/ Diputació 335
p. +34 93 244 0278
f. +34 93 3480529
[email protected]

Chị Toét cho hỏi làm sao (dấu hiệu) để book được hotel gần ga Metro? em chỉ dùng được mỗi Google map và thấy nó cũng khó khó.
Cảm ơn chị Toét trước.

lethebao
03-09-2012, 18:46
Những gợi ý khi ở Barcelona:

Barcelona là thành phố lớn thứ hai của Tây Ban Nha (sau Madrid), có rất nhiều thắng cảnh đáng xem, lại có vùng bờ biển đẹp đẽ, biết chọn điểm nào trong quỹ thời gian hạn hẹp của du khách?

Tôi tạm lấy lịch trình tham quan của chúng tôi khi lưu lại Barcelona 4 ngày 3 đêm làm ví dụ nhé.

Ngày 1: chiều tới sân bay chính, chúng tôi chọn đi tàu về trung tâm thành phố, giá vé là 2.5EUR/lượt. Có thể mua ở máy tự động và bấm vé vào máy trước khi lên tàu. Nhớ tên ga mình cần xuống để chuẩn bị sẵn sàng ra cửa trước (vì trên tàu từ sân bay về rất đông người và hành lý ngổn ngang).

Buổi tối dạo đại lộ lớn nhất và duyên dáng nhất thành phố La Rambla, ngắm nghía các quầy bán lưu niệm, các nghệ sĩ đường phố, đi tuốt từ đại lộ Catalunya ra đến cảng, nơi có tượng Columbus đứng sừng sững chỉ tay ra đại dương.

Ngày 2: Ngày dành cho Gaudi
Ông được mệnh danh là Kiến trúc sư của Chúa Trời. Có nhiều công trình của ông tại Barcelona nên người ta cũng gọi Thành phố của Gaudi.
Lần lượt đến Nhà thờ Sagrada Familia (nên xếp hàng để leo lên tháp nhà thờ - rất bõ công xếp hàng cả tiếng và mất 2EUR để sử dụng thang máy lúc lên, nhưng lúc xuống nên dùng thang bộ để ngắm nghía các tháp ở phía ngoài), Casa Battlo (vé vào cửa 16.5EUR/người - nhưng so với các công trình khác của Gaudi thì giá vé đó là quá cao), Casa Mila - còn gọi là La Pedrera (cực kỳ đáng xem, là di sản thế giới do Unesco công nhận), khu phố quanh quận L'Example theo phong cách kiến trúc Art Nouveau.
Tối lượn bar ở khu phố cổ Bàrri Gotic, chén các loại Tapas, uống vang TBN và thưởng thức không khí sôi nổi trong các bar.
Đi bộ khuya ngoài phố cũng thú, thiên hạ vẫn sinh hoạt sôi nổi như ban ngày, có phần lâng lâng hơn.

Ngày 3: Sáng đi công viên Park Guell - cũng là một công trình đồ sộ của Gaudi - được Unesco công nhận là di sản thế giới, sau đó đi khu Montjuich xem đủ công trình ở đấy như các loại bảo tàng nghệ thuật quốc gia, bảo tàng dân tộc học, bảo tàng đủ loại chuyên ngành... lượn lên đồi đến Sân vận động Olympic, có thể đi cáp treo lên Lâu đài nằm trên đỉnh đồi cao.
Vào mùa hè từ 21.30 đến 23.00 có show nhạc nước ở Đài phun nước kỳ diệu ở ngay lối lên MNAC (Catalan National Art Museum). Rất đáng xem màn trình diễn của nước, của đèn màu, của âm nhạc.

Ngày 4: Sáng lượn đại lộ La Rambla, xem chợ cá tươi và hoa quả, ra cảng ngắm thuyền buồm, rồi rẽ sang Barrio Gotico vào thăm Cathedral, các bảo tàng quanh đó, các lối ngõ phố nhỏ cổ kính với đầy rẫy quầy bán lưu niệm hấp dẫn. Các cửa hàng quần áo cũng là nơi thu hút khách khứa.
Ai khoái Barca thì có thể đến thăm sân vận động của đội bóng và mua đồ lưu niệm. Nếu không có thời gian tới Nou Camp, có thể tới cửa hàng chính thức của Barca ở ngay quảng trường Catalunya, bán đủ thứ từ quần áo thi đấu, áo khoác, bộ pijama, các đồ lặt vặt khác có in phù hiệu đội bóng.

Điểm du lịch thì vài chỗ gợi ý cho bác:
Bác vào đây có 10 cái địa điểm du lịch nên đến và nó chỉ dẫn cả cái điểm metro và ligne để đi đến luôn
http://www.barcelona-tourist-guide.com/fr/generalities/attractions-barcelone.html
Mấy chỗ chú ý nên đến là:
1.Nhà thờ La Sagrada Familia
2.Cửa biển Barcelona( Port de Barcelone). Gần ngay cái quảng trường có tượng đài Columbo chỉ tay sang Châu Mỹ
3.Sân vận động Noucamp
4. Quảng trường trung tâm Catlunya và khu phố đi bộ Rambla.
5. Bảo tàng nghệ thuật ( Musée des Arts). Chố này có mấy tầng nhạc nước rất đẹp.
6. Công viên Olympic.
7. Cái Arc de Triump của Barcelona. Kiểu như Khải Hoàn Môn của Paris, tuy nhiên không được hoành tráng bằng. Gần ngay chỗ này có 1 cái trường đầu bò tót nhưng khi Bro đến chắc nó vẫn đang sửa.
8. Cái Castle Baltic thì phải: vừa là lâu đài và vừa là bảo tàng ngay gẫn quảng trường Catalunya.
Chúc vui vẻ
PARIS

Kết hợp bài của đại ca và đại tẩu vào thì đủ thông tin xem gì ở đâu rồi. Cảm ơn

lethebao
04-09-2012, 14:21
Nhóm em vé đã booked. Khách sạn (Hostel) cũng đã book...

Từ 7-9 đến 9-9 nhà mình có ai bên Barca không gặp nhau giữa trời thu Barca nào ...

san68
18-04-2013, 16:08
Cho em xới topic nayg lên với, gia đình em se đến Barcelona vào 6-9/06/2013 vậy các Bác có biết căn hộ nào thuận tiên và hợp lý không ạ. Gia đình em có 4 người và hai cháu nhỏ cho nên muốn thuê căn hộ để tiện đi lại và sinh hoạt.

Thuhua
22-04-2013, 16:47
Mình cũng đi Baca từ 11 đến 15/5, mình đi từ Belgium, vì ngày 11 mình bay muộn định lưu lại trong sân bay ko thuê hostel nữa, theo mọi người có nên như vậy ko, cảm ơn cả nhà

Thuhua
22-04-2013, 16:49
Cho em xới topic nayg lên với, gia đình em se đến Barcelona vào 6-9/06/2013 vậy các Bác có biết căn hộ nào thuận tiên và hợp lý không ạ. Gia đình em có 4 người và hai cháu nhỏ cho nên muốn thuê căn hộ để tiện đi lại và sinh hoạt.
Bạn vào booking.com mà tìm, mình tìm thấy nhiều chỗ cho gia đình thuê đấy, bạn thử search xem

san68
04-05-2013, 11:30
Em có lên lịch trình cuả gia đình em ở Barcelona như sau mong các Bác đã đi Barcelona và các chuyên gia tư vấn và cho ý kiến, cảm ơn các Bác.

Ngày 06/06/2013

-Đến Barcelona từ NICE chuyến bay EasyJet 1697 lúc 16:45.
- Nhà ga đến là Barcelona Airport ( Terminal 2B)- các Bác cho em xác nhận lại là EasyAir sử dụng sân bay BCN ( tức là Barcelona El Prat International) cho các chăng bay đúng không ạ?)
- Di chuyển về Trung tâm:
+ PA1: Đi bằng tàu : tới trung tâm sẽ xuống tại ga Barcelona Sants, Passeig de Gràcia or Clot ( mất khoảng 25’) sau đó lên Metro hoặc taxi về khách sạn.
Nếu đi bằng tàu sẽ mua ngay vé T10 ( EUR 9.8) ngay tại cổng vào tàu và dung để đi tàu và metro.Khi đã có vé T10 thì khi chuyển sang Metro từ tầu sang Metro sẽ không phải mua thêm vé lẻ)

+ PA 2: di chuyển bằng Aerobus ( cứ 6- đến 15 lại có một chuyến ngay bên ngoài cửa T1 hoặc T2) ,xe thường dừng ở Plaça Espanya hoặc Plaça de Catalunya.
Giá vé là EUR 5.75/ 1 chiều hoặc EUR 9.95/ 2 chiều có hiệu lực 9 ngày kể từ ngày đi.
Lưu ý : Nếu đi chiều từ trung tâm về lại sân bay thì Xe chạy về Termial 1à A1 còn về Termial 2 là A2 ( cùng các điểm đỗ).
Mua vé tại máy bán vé tự động như hình ( nếu mua ở trên xe thì note phải nhỏ hơn EUR 20) . Lên xe A2 tại trạm lên bên ngoài Terrminal 2 như trong hình)

- Làm thủ tuc check in khách sạn, tùy tình hìng sức khỏe sẽ đi dạo tại Đại lộ La Rambla hoặc ở khách sạn.

Ngày 07/06:
- Thăm quan nhà thờ Sagrada Famillia ( đi bằng Metro hoặc xe buýt ) .Xếp hàng lên tháp nhà thờ . Vé vào nhà thờ là EUR 13.
- Đi dạo đại lộ Passeig Gracia
- Ẳn trưa
- Ngó nghiêng bên ngoài Casa Battlo
- Vào thăm Casa Mila : vé vào cửa là EUR 16.5
- Đi dạo tới Quảng trường Catalunya - Tới Đại lộ La Rambla.- Thăm nhà thờ lớn Cathedral

- ăn tối rồi về lại khách sạn

Ngày 08/06
- Đi thăm công viên Park Guell ( đi bằng xe metro xuống ở bến Lesseps-đi bộ 20 phút tới park; đi băng xe buýt số 24 từ bến Plaça de Catalunya, sẽ tới thẳng cổng công viên).
- Ăn trưa tại khu vực này.
- Thăm khu đồi Montjuich ( không biết có nên cho các cháu đi cáp treo lên đỉnh khu này nơi có Pháo đài không?
- Quay về ra khu cửa biển chơi và đi dạo.
- Ăn tối rồi về khách sạn.

Ngày 09/06:
- ăn sáng check out ra sân bay bay chuyến 10:40 đi Venice
- Di chuyển ra sân bay bằng dịch vụ của TransferAmigo của RyanAir. ( cho em hỏi là thông thường đi bằng RyanAir chúng ta sẽ phai có mặt ở sân bay trước bao lâu để không bị cập dập ạ?

big_piggy
06-05-2013, 09:47
bác Săn ơi, cho em hỏi dịch vụ của TransferAmigo của RyanAir là sao vậy ạ:help .còn cái công viên Parc de la Ciutadella bác có đi ko

Bravemaen
06-05-2013, 13:26
@San68: để đi lại ở Barca bác nên mua Barcelona Transport Card cho 3 ngày, nên mua tại sân bay trước khi lên tàu về trung tâm tp. T10 năm ngoái khi ở bên đó em mua khoảng 16,5E vé này bao gồm vé tàu để đi từ sân bay Barca về trung tâm và ngược lại từ trung tâm ra sân bay (không giới hạn số lần đi trong 3 ngày nhé) và đi được tất cả các loại mêtro + bus + tram trong nội thành Barca, cũng ko giới hạn số lần đi luôn nên tính ra rất rẻ. Tàu, metro, tram bus ở TBN nói chung và Barca nói riêng rất đúng giờ, cực kỳ sạch sẽ và tiện lợi.

big_piggy
06-05-2013, 15:30
@Bravemaen: bạn ơi, mình đang plan lịch cho barcelona như thế này, bạn xem có cần mua card như bạn nói nhê, có loại 1 hay 2 ngày ko và góp ý giúp cái plan bên dưới nhé(c)

Barcelona:
em đi tàu Eurolines đến lúc 5h45 sáng tại bến Barcelone Norte(ESTACION DE AUTOBUSES NORTE 80 CALLE ALI BEI 80 - LOCAL
26
OFICINA VIAJES EUROLINES
08013 BARCELONE NORD)

và book khách sạn
Pension Peiro
Adresse: Lafont, 1-3, 1 Izquierda
Région / Ville / Pays: Sants-Montjuïc/Barcelona/Spain
cho em hỏi là đi gì về khách sạn và mất khoảng bao lâu ạ
- em định ngày hôm đó đi
1. Vương cung thánh đường Sagrada Familia
từ khách sạn em ở đi phương tiện gì ra chỗ này và mất bao lâu ạ, nếu lâu chăc em mua vé online
2. tòa nhà Mila Casa,Casa Batllo
3.khu phố cổ Barri Gotic,,Nhà Thờ Barcelona ,quảng trường Plaça del Rei

4. ăn trưa rồi bắt xe bus ra làng zara outlet shopping: bắt bus số mấy ạ

5. chiều ra biển phơi mình tí xíu cho biết
6. tối đi dạo , ăn Tapas(nhà hàng Els Pescador gần biển, nhà hàng Pla, Tragaluz, Passatge de la Concepció 5 hoặc bình dân hơn là El Pinotxo ở khu chợ Boqueria- nhà hàng nào được ạ)

7. Phố đi bộ La Rambla

* sáng hôm sau
1.Khu đồi Montjuic và công viên Guell,Bảo tàng nghệ thuật quốc gia Catalunya: công viên mở cửa lúc mấy giờ ạ, nên đi cáp treo hay đi bộ
2.Parc de la Ciutadella: công viên này có nên đi không các bác
- trưa trả phòng lúc mấy giờ , đi phương tiện gì ra sân bay Girona (Barcelona) để kịp chuyên bay lúc 15h40

Bravemaen
06-05-2013, 20:43
@big-piggy:
- Để đi hết số địa điểm mà bạn nêu, bạn nên mua Barcelona transport card cho 2 ngày để đi lại trong tgian bạn ở đó. Giá bây giờ là khoảng 13,5E theo mình là rất rẻ cho quãng đường sẽ đi mà chất lượng phương tiện lại rất tốt.
- K sạn bạn ở rất gần ga metro Paral-lel, nên đi lại sẽ rất tiện.
- Khi đến tại bến Barcelona Norte, bạn đi bộ khoảng 5 phút đến ga metro Arc de Trilomf bắt metro line L1 về ga Catalunya sau đó chuyển sang line L3 về ga Paral-lel xuống đi bộ về ks. Nếu ko rành bạn có thể bắt taxi về ks, nhưng sẽ mất khoảng 15E cho quãng đường này.
- Từ ks của bạn đi Sagrada Familia rất tiện, xuống ga metro Paral-lel, bắt metro line L2 chọn ga Sagrada Familia, ngoi lên khỏi mặt đất là thấy nhà thờ này ở trước mặt, đây là 1 trong những nhà thờ đẹp và nổi tiếng nhất tg, hiện nhà thờ vẫn đang trong quá trình xây dựng, và theo kế hoạch thì đến tận năm 2026 mới xong.
- Mấy địa điểm khác bạn cứ lấy 1 bản đồ chọn ga metro hay bus mà đi.
- Lúc mua vé máy bay nếu bạn chọn sân bay Barca el prat thì có thể dùng thẻ Barca transport này đi luôn ra sân bay mà ko mất thêm tiền, nhưng vì bạn chọn Girona thì phải đi bus ra và sb này khá xa Barca centre, khoảng 100km. Bạn phải đi lại bến Barcelone Norte(ESTACION DE AUTOBUSES NORTE) bắt bus khởi hành tại đây lúc 12h30 để đến Girona airport lúc 13h40 chuẩn bị cho chuyến bay của bạn, vé bus này phải mua riêng, trước đây là 12E, mình ko biết bây giờ có thay đổi hay ko.

big_piggy
07-05-2013, 09:09
@Bravemaen: cảm ơn bạn nhé, cho mình hỏi thêm
- mua Barcelona transport card ở đâu nhỉ
- nhà thờ Sagrada Familia đang trong quá trình xây dựng thì mình có nên vô và leo lên tower ko, hay ở ngoài nhìn thôi
:L

Bravemaen
08-05-2013, 23:50
@big_piggy:
- Bạn có thể mua vé metro và Barca Transport card ở tất cả các ga metro. Ở Barca, tất cả vé này đều bán bằng máy bán vé tự động đặt ở của vào của metro, nếu bạn gặp khó khăn gì thì hỏi nhân viên túc trực ở đó họ sẽ giúp bạn.
- Nhà thờ Sagrada Familia vẫn mở cửa để cho khách tham quan bên trong nếu bạn muốn vào và khách vào cũng rất đông. Nhà thờ này đã khởi công cách nay 100 năm và đến giờ vẫn còn đang trong quá trình xây dựng và kế hoạch là xong vào năm 2026, vì vậy nếu thích thì bạn nên vào trong tham quan chứ chờ đến lúc nhà thờ xây xong e là hơi lâu. Mình nói vậy để khi bạn đến thăm nhà thờ bạn khỏi bất ngờ khi thấy xung quanh tua tủa dàn giáo và cần cẩu cao ngất.

Bumxiu
24-07-2013, 22:50
Chào cả nhà,
Trrong chuyến đi châu Âu tháng 9 tới, mình có 2 ngày 2 đêm ở Barcelona. Ks đã book ở Meson Castilla, Valldonzella, gần Plaza de Catalunya. Xin hỏi các bạn mấy câu sau:
1. Mình đến và đi đều từ BCN apt, một bằng Veuiling, một bằng Easyjet, theo như trong topic này,dân nghiệp dư như mình nên đi tàu từ sân bay về trung tâm, vậy vé tàu này là mua ngay tại sân bay hay mua trước online được? Nếu mua T10 như các bạn nói ở đây thì có dùng được cho tàu đi/về sân bay không ạ?
2. Các điểm tham quan ở BCN là mở cứa tất cả các ngày phải không ạ? Đọc từ đầu đến cuối ở đây ko thấy nhắc đến ngày đóng cửa.
3. Vì không có nhiều thời gian nên không biết có đủ để đi cả Park Guel và Monjunct không? Nếu chỉ chọn một thì nên đi đâu hơn ạ?
4.nếu đi xem Flamenco thì nên đặt show nào ở đâu ạ ( mình thấy có trang đặt online nhưngkhông biết nên chọn cái nào và theo tiêu chí nào). Ai có kinh nghiệm gì chia sẻ cho mình với,
Cảm ơn cả nhà nhiều,

Ren
24-07-2013, 23:09
Chào cả nhà,
Trrong chuyến đi châu Âu tháng 9 tới, mình có 2 ngày 2 đêm ở Barcelona. Ks đã book ở Meson Castilla, Valldonzella, gần Plaza de Catalunya. Xin hỏi các bạn mấy câu sau:
1. Mình đến và đi đều từ BCN apt, một bằng Veuiling, một bằng Easyjet, theo như trong topic này,dân nghiệp dư như mình nên đi tàu từ sân bay về trung tâm, vậy vé tàu này là mua ngay tại sân bay hay mua trước online được? Nếu mua T10 như các bạn nói ở đây thì có dùng được cho tàu đi/về sân bay không ạ?
2. Các điểm tham quan ở BCN là mở cứa tất cả các ngày phải không ạ? Đọc từ đầu đến cuối ở đây ko thấy nhắc đến ngày đóng cửa.
3. Vì không có nhiều thời gian nên không biết có đủ để đi cả Park Guel và Monjunct không? Nếu chỉ chọn một thì nên đi đâu hơn ạ?
4.nếu đi xem Flamenco thì nên đặt show nào ở đâu ạ ( mình thấy có trang đặt online nhưngkhông biết nên chọn cái nào và theo tiêu chí nào). Ai có kinh nghiệm gì chia sẻ cho mình với,
Cảm ơn cả nhà nhiều,

1. Theo mình bạn nên mua luôn cái Barcelona card 2 ngày đi cho tiện, T10 ít lắm.
2. Hầu hết là mở cửa tất cả các ngày, bạn có thể kiếm tra trên trang web của các điểm đó, nhớ lưu ý thời gian đóng cửa.
3. Nếu có kế hoạch tốt (chọn đúng metro, đúng bus) và k la cà thì vẫn được. Chọn cái nào trong 2 thì do sở thích của bạn thôi.
4. K rõ nên k biết :)

Pingpongpanda
17-08-2013, 14:22
Có phượt thủ nào ở Barcelona trong 2 ngày 12 và 13 tháng 9 không nhỉ, mình đi solo đây

chimenfr
21-10-2013, 14:36
Mình Định đi TBN và Ý vào mùa hè 6/2014. Dự là đi 4 ngày TBN và 3 ngày ở Ý

Mọi người Cho mình xin 1 số lịch trìnH chi tiết đi TBN và Ý để mình nộp đon xin visa với .

nhotay
26-03-2014, 16:44
hi các bạn!
Mình sẽ đi Barcelona và tháng 4, mình đọc hết các trang chủ đề này, nhưng mình vẫn không tìm được cái mình muốn biết, mấy bạn đã đi xin chỉ giáo dùm :) . Tình hình là mình có 2 con nhỏ : 6,9 tuổi, nên mình định mua vé skip the line để đi thẳng vào Sagrada Familia nhưng vào trang chính thức thì nó không bán sớm hơn 7 ngày. Còn order vé qua mấy trang agent thì nó luôn có tourguide đi cùng, vì thế giá cao mà nhu cầu thì mình không có, mình chỉ cần không xếp hàng thôi. Cả nhà tự đi tự nghía tự nghỉ mệt... và thêm điều nữa là trong trang chính thức thì bảo trẻ em dưới 10 tuổi không cần mua vé, mà qua agent thì luôn phải mua vé. Bạn nào biết chỉ dùm mình, có cách nào mua vé không? Thanks in advance

nhotay
03-04-2014, 03:51
Trong lúc chờ đợi ai nấy trả lời dùm thì mình cũng tự vận động, là mình viết thư hỏi thẳng http://visit.sagradafamilia.cat/?lang=en#tickets , họ viết email trả lời trong vòng 2 tiếng, là họ sẽ đổi hệ thống bán vé khác. Hôm nay, mình vào lại trang thì thấy hệ thống bán vé hoàn toàn mới, rất dễ dàng, đầy đủ thông tin... cứ thế mà book thôi, mua online, vạch định giờ cần tham quan, trả tiền, thanh toán. Mình là luôn ủng hộ mua vé online vì mình có con nhỏ và không có thời gian đứng xếp hàng, bạn cứ nghĩ đi thời gian đi chơi thà ngồi quán cóc ngắm đường xá người qua lại còn hơn cứ đứng trong một đường dài chờ hết người này đến người khác mới được vào mua vé rồi mới được tham quan. Bạn nào đi Châu Âu thì ráng nhớ nhé, mình khuyên thật đấy, vào Vatican cũng vậy, cứ mua online có mắc hơn cũng đáng đồng tiền. :-)

HDK
12-04-2014, 17:08
Mình Định đi TBN và Ý vào mùa hè 6/2014. Dự là đi 4 ngày TBN và 3 ngày ở Ý

Mọi người Cho mình xin 1 số lịch trìnH chi tiết đi TBN và Ý để mình nộp đon xin visa với .

Mình cũng đi ANh, Tây Ban nha, Pháp Ý vào tháng 6 này. Đang có 3 ngày ở Tây Ban nha Madrid , Barcelona và 4 ngày ở london chưa biết đi đâu. Các bạn chỉ dẫn giúp. Bay từ London - Madrid, sau đó đi tàu Madrid-BCN. Bạn nào có lịch trình cùng đi cho vui

kimvanchinh
13-04-2014, 06:07
3 ngày ở Barcelona thì bạn nên đi khu phố Gotic và cảng 1 ngày; 1 ngày đi Tu viện Montreserat; 1 ngày thăm mấy công trình của Gaudi. Nhớ thăm bảo tàng Picasso ở ngay khu phố Gotic.

HDK
13-04-2014, 10:20
3 ngày ở Barcelona thì bạn nên đi khu phố Gotic và cảng 1 ngày; 1 ngày đi Tu viện Montreserat; 1 ngày thăm mấy công trình của Gaudi. Nhớ thăm bảo tàng Picasso ở ngay khu phố Gotic.
Theo bạn thì 3 ngày ở Tây ban nha nên ở Madrid 1 ngày và BCN 2 ngày hay nên ở BCN cả 3 ngày? Thanks

kimvanchinh
13-04-2014, 14:25
Theo bạn thì 3 ngày ở Tây ban nha nên ở Madrid 1 ngày và BCN 2 ngày hay nên ở BCN cả 3 ngày? Thanks

3 ngày thật là quá ít cho Tây ban nha rất nhiều chỗ cần xem. đối với tôi 3 ngày cho riêng Bacerlona là vừa đủ ít và phải khá căng thẳng mới đi hết được. Nếu bạn đi khỏe có thể dành cho Mardrit 1 ngày cũng OK. Vậy 2 ngày chỉ nên xem quanh thành phố Barcelona thôi.

Bachduong65
18-04-2014, 22:01
Tháng 7 này em có dự định đến Barca. Các bác cho em xin lịch trình tham quan hợp lý ở Barca với. Em tính sẽ đi tàu từ Paris đi Barca, khoảng 13.30 đến Barca. Sẽ ở Barca 3 đêm, đến ngày thứ 4 bay về Rome. Em có nguyện vọng vào tham quan sân vận động. Bác nào đã đến Barca cho em xin địa chỉ thuê căn hộ hợp lý với hoặc link để tìm cũng được. Em xin cảm ơn mọi người trước.

kimvanchinh
19-04-2014, 03:47
Tháng 7 này em có dự định đến Barca. Các bác cho em xin lịch trình tham quan hợp lý ở Barca với. Em tính sẽ đi tàu từ Paris đi Barca, khoảng 13.30 đến Barca. Sẽ ở Barca 3 đêm, đến ngày thứ 4 bay về Rome. Em có nguyện vọng vào tham quan sân vận động. Bác nào đã đến Barca cho em xin địa chỉ thuê căn hộ hợp lý với hoặc link để tìm cũng được. Em xin cảm ơn mọi người trước.
Barca là thành phố du lịch chuyên nghiệp nên chỗ trọ rất dễ, hãy vào các trang mạng để chọn hotel, hostel hay apartment tùy túi tiền, sở thích. Theo tôi nên ở gần phố Ramblas là đẹp.
Nửa chiều ngày đầu tiên đi thăm sân vận động
ngày 2 đi thăm cảng và khu phố Gotic
Ngày 3 đi thăm 3-4 công trình của Gaudi nhà thờ, nhà tư...

Bachduong65
19-04-2014, 19:55
Đi gia đình 5 người nên em nghiêng về book căn hộ hơn là book KS. Theo chỉ dẫn của bác em đã book được 1 căn hộ khá ổn là Apartamentos Macba cách Las Ramblas có 5 phút đi bộ, giá 190$/night cho 5 người qua booking.com nên khá linh hoạt trong việc cancel. Một số trang khác lại bắt deposit trước 200 EURO nên cũng ngại. Em là tour guide bất dắc dĩ trong gđ nên sẽ phải lọ mọ tìm hiểu tiếp mấy chỗ bác chỉ ở trên, tks bác đã chỉ giùm :)

HDK
20-04-2014, 07:38
3 ngày thật là quá ít cho Tây ban nha rất nhiều chỗ cần xem. đối với tôi 3 ngày cho riêng Bacerlona là vừa đủ ít và phải khá căng thẳng mới đi hết được. Nếu bạn đi khỏe có thể dành cho Mardrit 1 ngày cũng OK. Vậy 2 ngày chỉ nên xem quanh thành phố Barcelona thôi.
Cám ơn bạnkimvanchinh đã chỉ dẫn, Vì lịch trình của mình ở châu âu 16 ngày mà muốn đi 5 nước : Ânh-Tây Ban nha-Pháp-Ý, tiệp nên thời gian ở Tây ban nha chỉ có 3 ngày, Madrid 1 ngày và Barcelona 2 ngày, chưa kể thời gian đi tàu từ Madriddeeens BCN. Nếu đi 1 mình thì nghỉ ở khách sạn nào ở BCN giá rẻ, gần ga tàu trung tâm hả bạn. Mình chỉ biết tiếng ANh, không bết tiếng Tây ban nha có ổn ko nhỉ?Thanks

kimvanchinh
20-04-2014, 10:51
Cám ơn bạnkimvanchinh đã chỉ dẫn, Vì lịch trình của mình ở châu âu 16 ngày mà muốn đi 5 nước : Ânh-Tây Ban nha-Pháp-Ý, tiệp nên thời gian ở Tây ban nha chỉ có 3 ngày, Madrid 1 ngày và Barcelona 2 ngày, chưa kể thời gian đi tàu từ Madriddeeens BCN. Nếu đi 1 mình thì nghỉ ở khách sạn nào ở BCN giá rẻ, gần ga tàu trung tâm hả bạn. Mình chỉ biết tiếng ANh, không bết tiếng Tây ban nha có ổn ko nhỉ?Thanks

Hostel gần ga ở kiểu dormitory thì co KS này:
http://www.hostelbookers.com/propertymap/prp/3465/arr/2014-04-27/ngt/2/ppl/1/

KS trên ở ngay khu cổ Gotic rồi, đi thăm toàn bộ khu gotic và cảng đi bộ. Còn đi thăm nhà thờ Gaudi phải đi metro. Metro ở Barcelona rất dễ đi và rẻ, bạn có thể ở các khu du lịch như gần quảng trường Catalunia, phồ đi bộ Ramblas rồi đi tàu điện ngầm metro ra ga rất thuận lợi. Đi sân bay thì xe suttle xuất phát từ quảng trường Catalunia.

Tiếng anh ở TBN rất tốt, Barce là thành phố du lịch mà.

HDK
23-04-2014, 15:11
thanks kimvanchinh.

A2D
26-04-2014, 16:37
cảm ơn các bác trên phượt,đọc qua mấy topic e thấy thật bổ ích và thú vi.12/5 này e có cơ hội sang bacre :d

nhotay
29-04-2014, 14:23
Hi các bạn!
Địa chỉ dành cho các fan của Tapas, hơn cả tuyệt vời, nằm gần phố đi bộ La Rambla, Taverna Basca Irati, Barcelona

C/ Cardenal Casanyes 17
08002 Barcelona, Spain

Phone +34 933 02 30 84
http://www.gruposagardi.com/marcas/23/irati/taverna/basca

Mỗi miếng Tapas có kẹp 1 que nhỏ, hay nằm trên 1 cái dĩa kiểu be bé, bạn cứ lấy dĩa chọn miếng Tapas, thưởng thức, sau khi ăn xong hết cả thảy, bạn ra quầy tính tiền, người ta tính tiền theo cách đếm que trên dĩa bạn. Mình mê lắm, tiếc là ăn chừng 5 miếng là mình no rồi. hic hic

lonelyplanet_tam
06-05-2014, 19:47
Nếu hostel thì ở Hello BCN cũng ổn, giá tương đối hợp lý hơn các nơi khác, sạch và có locker, đi bộ ra La Rambla mất khoảng 10p.

Đến BCN thì phải ăn tapas là đúng rồi. Mỗi miếng từ 1-3E, cách làm như Sushi kẹp bánh mì thay cơm vậy, khi lựa món nên lựa những loại hải sản vì họ chế biến đồ hải sản khá ngon. Mỗi lần ăn chắc cũng khoảng 20-25E. Quán tapas thường đông vui vào lúc 18-21h, nhất là những ngày có bóng đá.

SinTrau
05-06-2014, 11:35
Các bác ơi, cho em hỏi với ạ huhu
Em định đi TBN mùa hè này (cụ thể là em sẽ đến Barcelona), em muốn hỏi 1 chút về vấn đề visa ạ. Em chỉ đi TBN nên lúc xin visa ko cần phải xin Schengen chỉ xin TBN thôi, hay là xin visa TBN chính là Schengen luôn ạ?
Em đi du lịch nên người ta yêu cầu có số dư tài khoản phải ko các bác? với cả booking khách sạn, nhưng e có bạn nên định ở nhà bạn, vậy có ảnh hưởng đến việc xin visa ko ạ?
Em cảm ơn trước ạ.

cavang8781
11-06-2014, 14:26
Các bác cho em hỏi em định ở Barcelona khoảng 4 ngày 3 đêm , nhưng rất mơ được xem bóng đá ở đây ( giải cỏ cũng dược ạ ) thì các bác có kinh nghiệm hay trang web nào ko ạ , em đội ơn hehe

N2D
31-08-2015, 12:11
Em xin phép được lôi thớt này lên ah.
Tháng 11 tới em có dư khoãng 10 ngày để loanh quanh Tây Ban nha & Bồ Đào Nha. Đây là chuyến đầu đến TBN+BĐN, xin các cao thủ tư vấn cho em lịch trình + các điểm đến phù hợp với ạ.
Em bay đến Barcelona, bay về từ Lisbon ạ.

Lịch em định thế này:
Barcelona: 2 đêm ăn chơi + 4 đêm họp
Valencia: 2 đêm
Sevilla: 2 đêm
Marid: 3 đêm
Lisbon: 3 đêm

Nhờ các bác tư vấn điểm nên đến ở mỗi nơi cũng như phương tiện di chuyển. Các trang trước có thông tin, nhưng từ hồi 2010 lận, nên em mạn phép hỏi lại, kính nhờ các bác cập nhật. Chân thành cảm ơn.

GenieLeo
04-09-2015, 21:29
Tháng 11 tới em có dư khoãng 10 ngày để loanh quanh Tây Ban nha & Bồ Đào Nha. Đây là chuyến đầu đến TBN+BĐN, xin các cao thủ tư vấn cho em lịch trình + các điểm đến phù hợp với ạ.

Lịch em định thế này:

Nhờ các bác tư vấn điểm nên đến ở mỗi nơi cũng như phương tiện di chuyển. Các trang trước có thông tin, nhưng từ hồi 2010 lận, nên em mạn phép hỏi lại, kính nhờ các bác cập nhật. Chân thành cảm ơn.

2 đêm thì mình thấy đi mấy chỗ nổi tiếng như familia, catalunya, ralambla, cái chợ gần ralambla hoặc camp nou hay nếu bạn đi vào mấy ngày cuối tuần thì buối tối nhớ đến khu espanya đường reina maria cristina để xem magic fountain rất đẹp :D
Bonus cái hình Magic fountain :3

N2D
07-09-2015, 10:58
2 đêm thì mình thấy đi mấy chỗ nổi tiếng như familia, catalunya, ralambla, cái chợ gần ralambla hoặc camp nou hay nếu bạn đi vào mấy ngày cuối tuần thì buối tối nhớ đến khu espanya đường reina maria cristina để xem magic fountain rất đẹp :D
Bonus cái hình Magic fountain :3

Bác nhận xét giúp lịch trình cũng như cập nhật giúp em thông tin đi đứng đc ko ah? Thanks

like_traveling
07-09-2015, 20:39

Lịch em định thế này:

Ôi Spain & Portugal yêu dấu của tôi…
Hola...Nếu bạn đã chặn đầu Barcelona và chặn đuôi Lisbon và có những điểm đến đúng như thế, thì mình gợi ý cho bạn như sau:
Về tuyến đường đi: Từ Barcelona đi Valencia (bằng tầu hỏa), tiếp đến từ Valencia đi Madrid (bằng tầu hỏa), rồi từ Madrid đi Sevilla (bằng tầu hỏa), từ Sevilla sang Lisbon (bằng ô tô- Coach, tiện hơn đi tầu).
Trong đất nước Tây Ba Nha, đi tầu khá thuận tiện, giá cả không đắt. Cá nhân mình là người không hâm mộ máy bay :D nên không khuyên bạn đi máy bay giá rẻ, một phần là thế, phần khác vì mình thấy tổng thời gian di chuyển khi đi máy bay với đi tầu không khác nhau là mấy, (tính từ lúc rời k/sạn ra sân bay đi, đến lúc về tới k/sạn nơi đến cất đồ), chi phí vé máy bay nếu bạn đi cùng hành lý to và nặng trên 10kg thì chẳng bao giờ có giá thực rẻ, vé tầu ngồi class 2 mua sớm online cũng không đắt, chưa kể phiền nhiễu kiểm tra an ninh hải quan sẽ không có khi đi tầu (tức là thoải mái đóng đồ lỉnh kỉnh, dao kéo, đồ ăn). Đi đường bộ xuyên qua các vùng miền của Tây Ba Nha – Bồ Đào Nha cũng thú vị, nhiều cảnh đẹp, nhiều sắc thái.
Về số ngày ở mỗi nơi: Nếu 4 đêm họp ở Barcelona chỉ ở trong khu khách sạn/phòng họp mà không hề đi đâu khác, thì 2 đêm cho Barcelona e hơi ít, có thể bớt 1 ngày ở Madrid chuyển sang cho Barcelona. Đấy là mình cân đối trong quỹ thời gian của bạn thôi, chứ hè rồi mình chơi ở Madrid 4 ngày vẫn thấy chả thấm gì.
Về mấy cái thành phố bạn định đến, thì Sevilla của vùng Andalusia với cá nhân mình thấy tuyệt vời nhất. Chỗ nào ở vùng Andalusia cũng tuyệt hết. Valencia mình chưa đến (đã định nhưng rồi lược bỏ để đến những chỗ khác theo nhiều người đánh giá là hay hơn).
Bên Bồ Đào Nha, đến Porto mình thấy thích hơn Lisbon. Ở Lisbon, bạn có thể thu xếp đến mũi cực Tây của lục địa châu Âu nhìn ra Atlantic.
Ở mỗi thành phố bạn chỉ có 2~3 ngày thì chỉ cần vào TripAdvisor xem Things to do, Places to go, cho thành phố đó là đủ điểm xem và chơi phổ biến tiêu hết thời gian rồi. Hoặc nhảy lên mấy cái xe Hop on-Hop off là đơn giản nhất.
Khi mình lần đầu đi Spain & Portugal, mình có hơn 3 tuần ở đó, mà bạn đi 10 ngày thì mình không biết tư vấn cho bạn sao cho hợp lý để chơi được nhiều, thấy hết cái đẹp, phải chờ cao thủ khác.
Nói gọn lại: Spain & Portugal hội đủ ngon-bổ-rẻ, con người nồng nhiệt, cứ đi chẳng cần tính nhiều đâu.

N2D
08-09-2015, 09:01
Ôi Spain & Portugal yêu dấu của tôi…
Hola...Nếu bạn đã chặn đầu Barcelona và chặn đuôi Lisbon và có những điểm đến đúng như thế, thì mình gợi ý cho bạn như sau:
Về tuyến đường đi: Từ Barcelona đi Valencia (bằng tầu hỏa), tiếp đến từ Valencia đi Madrid (bằng tầu hỏa), rồi từ Madrid đi Sevilla (bằng tầu hỏa), từ Sevilla sang Lisbon (bằng ô tô- Coach, tiện hơn đi tầu).
Trong đất nước Tây Ba Nha, đi tầu khá thuận tiện, giá cả không đắt. Cá nhân mình là người không hâm mộ máy bay :D nên không khuyên bạn đi máy bay giá rẻ, một phần là thế, phần khác vì mình thấy tổng thời gian di chuyển khi đi máy bay với đi tầu không khác nhau là mấy, (tính từ lúc rời k/sạn ra sân bay đi, đến lúc về tới k/sạn nơi đến cất đồ), chi phí vé máy bay nếu bạn đi cùng hành lý to và nặng trên 10kg thì chẳng bao giờ có giá thực rẻ, vé tầu ngồi class 2 mua sớm online cũng không đắt, chưa kể phiền nhiễu kiểm tra an ninh hải quan sẽ không có khi đi tầu (tức là thoải mái đóng đồ lỉnh kỉnh, dao kéo, đồ ăn). Đi đường bộ xuyên qua các vùng miền của Tây Ba Nha – Bồ Đào Nha cũng thú vị, nhiều cảnh đẹp, nhiều sắc thái.
Về số ngày ở mỗi nơi: Nếu 4 đêm họp ở Barcelona chỉ ở trong khu khách sạn/phòng họp mà không hề đi đâu khác, thì 2 đêm cho Barcelona e hơi ít, có thể bớt 1 ngày ở Madrid chuyển sang cho Barcelona. Đấy là mình cân đối trong quỹ thời gian của bạn thôi, chứ hè rồi mình chơi ở Madrid 4 ngày vẫn thấy chả thấm gì.
Về mấy cái thành phố bạn định đến, thì Sevilla của vùng Andalusia với cá nhân mình thấy tuyệt vời nhất. Chỗ nào ở vùng Andalusia cũng tuyệt hết. Valencia mình chưa đến (đã định nhưng rồi lược bỏ để đến những chỗ khác theo nhiều người đánh giá là hay hơn).
Bên Bồ Đào Nha, đến Porto mình thấy thích hơn Lisbon. Ở Lisbon, bạn có thể thu xếp đến mũi cực Tây của lục địa châu Âu nhìn ra Atlantic.
Ở mỗi thành phố bạn chỉ có 2~3 ngày thì chỉ cần vào TripAdvisor xem Things to do, Places to go, cho thành phố đó là đủ điểm xem và chơi phổ biến tiêu hết thời gian rồi. Hoặc nhảy lên mấy cái xe Hop on-Hop off là đơn giản nhất.
Khi mình lần đầu đi Spain & Portugal, mình có hơn 3 tuần ở đó, mà bạn đi 10 ngày thì mình không biết tư vấn cho bạn sao cho hợp lý để chơi được nhiều, thấy hết cái đẹp, phải chờ cao thủ khác.
Nói gọn lại: Spain & Portugal hội đủ ngon-bổ-rẻ, con người nồng nhiệt, cứ đi chẳng cần tính nhiều đâu.

Cảm ơn bạn rất nhiều.
Về thời gian ở Barce, ngày họp, đêm giải lao nên mình nghĩ dành 6 đêm cho nơi đây chắc ok hen.
Có lẽ mình cũng cắt Valencia để dành thời gian cho những điểm khác.
Gần đây năm nào mình cũng 1 lần mò mẫm Châu Âu, thấy Ok, lần này đi TBN BĐN cũng thấy tự tin, nhưng thật tình có hơi ngại chút vì họ ko nói tiếng Anh. Mình tiếp tục xin tư vấn của các phượt thủ, nhất là khoãn di chuyển giữa các điểm đến. Thanks.

like_traveling
08-09-2015, 12:34
Thời gian ở Barca vậy thì đủ ngon rồi.

Chỗ nào chưa đi thì đều hấp dẫn cả, Valencia chắc cũng hay, nhưng gợi ý bạn có thể tìm hiểu thử mấy điểm đến sau cho 1 chuyến nào đó: Granada (highly recomment), Cordoba (gần Sevilla), San Sebastian (ở phía Bắc TBN), Toledo (gần Madrid), và Porto ở BĐN.

Bạn đừng ngại về sử dụng tiếng Anh, có thể ở TBN-BĐN dân tình không phổ thông tiếng Anh như ở Hà Lan hay Bỉ hay Thụy Sĩ, nhưng mức độ sử dụng cũng không khác mấy như bạn đi Ý hay Pháp đâu, đặc biệt là những điểm du lịch. Ở đâu cũng có người nói ngoại ngữ tốt, có người dở hoặc không biết. Mình cũng toàn đi một mình, tiếng Anh dùng thoải mái ở các nơi đó, không trôi chảy như mong đợi nhưng không có vấn đề chi cả, không hỏi được người này thì tìm người khác hỏi, hỏi không được người bản địa thì hỏi dân cũng đi travel, thế nào cũng có người giúp mình được ít nhiều. Mà chính ra những tình huống mỗi người nói 1 ngôn ngữ mà chung cuộc lại hiểu được vấn đề mới hết sức thú vị nhé, lại là những kỷ niệm đáng nhớ sau chuyến đi.

Di chuyển giữa mấy thành phố bạn dự định đi, hoặc đi phương tiện công cộng nội đô, đều đơn giản lắm. Bạn đi C.Âu nhiều rồi thì không có gì phải bận tâm. Chú ý, riêng ở Sevilla có đến 2 bến xe khách trung tâm ở 2 chỗ khác nhau. Và lưu ý quan trọng: thẻ tín dụng phát hành tại việt nam (kể cả ngân hàng nước ngoài như HSBC, ANZ) đều không dùng được để mua online vé tầu xe ở TBN nhé (không tính vé máy bay), cũng thẻ đó mua tại bến thì OK, mình check với mấy bạn Tây phương Bắc cũng đều bị thế, hệ thống nó chỉ chấp nhận thẻ local thì phải, cho nên bạn nên nhờ dân bản xứ nếu định mua online (nhiều lựa chọn vé rẻ hơn khi mua tại quầy).

daica10a
19-10-2015, 09:12
Dear bạn N2D,

Bạn đã tìm hiểu xong về lịch trình tháng 11 của bạn tại TBN/BĐN chưa, mình cũng dự tính T06/2016 mình đi: Barcelona-Mallorca-Madrid-Lisbon (mình đi gia đình có 2 nhỏ) nếu bạn có thông tin gì hay post lên cho tham khảo nhé.

@like_traveling: cho mình hỏi đi từ Madrid-Lisbon bằng phương tiện gì thuận lợi nhất và các chặng dự tính của mình (nếu bạn có thông tin).

br.

Cảm ơn bạn rất nhiều.
Về thời gian ở Barce, ngày họp, đêm giải lao nên mình nghĩ dành 6 đêm cho nơi đây chắc ok hen.
Có lẽ mình cũng cắt Valencia để dành thời gian cho những điểm khác.
Gần đây năm nào mình cũng 1 lần mò mẫm Châu Âu, thấy Ok, lần này đi TBN BĐN cũng thấy tự tin, nhưng thật tình có hơi ngại chút vì họ ko nói tiếng Anh. Mình tiếp tục xin tư vấn của các phượt thủ, nhất là khoãn di chuyển giữa các điểm đến. Thanks.

anhlq
05-04-2016, 14:11
Các bạn nào đi Barcelona có thể tham khảo kinh nghiệm tổng hợp tất tần tật ở bài viết này nhé: http://travelpx.net/travel/europe/tong-hop-kinh-nghiem-du-lich-bui-barcelona.html

oc huong
02-09-2016, 05:52
Chuyến bay của em vào ngày 11/9 từ Tp HCM tới Barcelona: Đến CDG Paris - Terminal 2E lúc 17:10
Chuyển sang máy bay khác để bay Barcelona tại Terminal 2F CDG (Check in lúc 21:00) Tới sân bay ES AIRPOST Barcelona Terminal 1 lúc 22:40 ngày chủ nhật 11/9

Như vậy em sẽ phải làm thủ tục hải quan để vào khối Châu Âu tại Barcelona phải không? Hay ở Paris ạ?
Vào giờ đó, em nên ngủ qua đêm ở Sân bay Barcelona rồi đợi sáng về Hotel hay là Đi vào trung tâm rồi tới Hotel luôn để an toàn ạ?
Tại vì ở Việt nam đi ra ngoài vào giờ khuya như vậy thì không an toàn nên em gần như chưa ra ngoài một mình vào giờ khuya, không biết ở Barcelona thì sao ạ?
Hotel em book ở trung tâm: Khu Plaza de Espana có dịch vụ 24h.

Cảm ơn các bác nhiều!

boy_quyet
02-09-2016, 16:57
Theo mình, bác sẽ phải làm thủ tục vào khối Châu Âu tại Paris, vì bác phải ra ngoài lấy hành lý tại CDG Paris - Terminal 2E, sau đó lại phải check-in chuyến bay tiếp theo đến Barcelona lúc 21:00 pm.

Ở Barcelona khá an toàn, nếu bác book hotel thì cứ đi thẳng về hotel ngủ chứ tội gì ngủ tại SB.

kimvanchinh
02-09-2016, 19:42
Chuyến bay của em vào ngày 11/9 từ Tp HCM tới Barcelona: Đến CDG Paris - Terminal 2E lúc 17:10
Chuyển sang máy bay khác để bay Barcelona tại Terminal 2F CDG (Check in lúc 21:00) Tới sân bay ES AIRPOST Barcelona Terminal 1 lúc 22:40 ngày chủ nhật 11/9

Như vậy em sẽ phải làm thủ tục hải quan để vào khối Châu Âu tại Barcelona phải không? Hay ở Paris ạ?
Vào giờ đó, em nên ngủ qua đêm ở Sân bay Barcelona rồi đợi sáng về Hotel hay là Đi vào trung tâm rồi tới Hotel luôn để an toàn ạ?
Tại vì ở Việt nam đi ra ngoài vào giờ khuya như vậy thì không an toàn nên em gần như chưa ra ngoài một mình vào giờ khuya, không biết ở Barcelona thì sao ạ?
Hotel em book ở trung tâm: Khu Plaza de Espana có dịch vụ 24h.

Cảm ơn các bác nhiều!

Tôi vừa đi Bacelona và Madrid về nửa tháng nay. Nói chung là tuyệt, mỗi tội nóng quá (tháng 8), sang tháng 9 chắc đỡ hơn.
Sân bay bace có tên là El Prat, rất tiện để về TP, nếu bạn đến vào 22h, nên bắt taxi cho kịp giờ về KS, hôm tôi đến cũng gần 12h đêm bắt taxi 27EU vé cộng 5EU ban đêm. Giá v ậy là phải chăng. Nếu đi bus về quảng trường Catalunya mất hàng tiếng rồi lại lần mò về KS nữa...
Giá tham quan ở TBN tăng giá quá so với hồi tôi đi năm 2012, ví dụ vào Sagrada Familia 20Eu (không tour) mà phải mua trước trên mạng chứ không thể mua tại chỗ, vào nhà phố Gaudi 25EU... Bảo tàng nhà Picaso hơn 10EU... Vé tham quan mấy cái sân đội Bace và Real toàn 15-20EU...
Cung điện Madrid thật ấn tượng bởi sự xa hoa và cầu kỳ bậc nhất trong các cung điện, mỗi tội họ không cho chụp ảnh bên trong mới tức.
Tôi mua vé tàu qua trang của tàu hỏa du lịch renfe vẫn bằng thẻ visa debit VN bình thường mà. Tàu của họ rất tốt kiểu tốc độ cao rồi. metro và bus cũng khá chuẩn và rẻ so với các nước. Ngôn ngữ tiếng Anh dùng như các nước phi ngôn ngữ anh thôi, họ là đất nước du lịch chuyên rồi mà.

oc huong
02-09-2016, 21:01
Tôi vừa đi Bacelona và Madrid về nửa tháng nay. Nói chung là tuyệt, mỗi tội nóng quá (tháng 8), sang tháng 9 chắc đỡ hơn.
Sân bay bace có tên là El Prat, rất tiện để về TP, nếu bạn đến vào 22h, nên bắt taxi cho kịp giờ về KS, hôm tôi đến cũng gần 12h đêm bắt taxi 27EU vé cộng 5EU ban đêm. Giá v ậy là phải chăng. Nếu đi bus về quảng trường Catalunya mất hàng tiếng rồi lại lần mò về KS nữa...
Giá tham quan ở TBN tăng giá quá so với hồi tôi đi năm 2012, ví dụ vào Sagrada Familia 20Eu (không tour) mà phải mua trước trên mạng chứ không thể mua tại chỗ, vào nhà phố Gaudi 25EU... Bảo tàng nhà Picaso hơn 10EU... Vé tham quan mấy cái sân đội Bace và Real toàn 15-20EU...
Cung điện Madrid thật ấn tượng bởi sự xa hoa và cầu kỳ bậc nhất trong các cung điện, mỗi tội họ không cho chụp ảnh bên trong mới tức.
Tôi mua vé tàu qua trang của tàu hỏa du lịch renfe vẫn bằng thẻ visa debit VN bình thường mà. Tàu của họ rất tốt kiểu tốc độ cao rồi. metro và bus cũng khá chuẩn và rẻ so với các nước. Ngôn ngữ tiếng Anh dùng như các nước phi ngôn ngữ anh thôi, họ là đất nước du lịch chuyên rồi mà.

Cảm ơn hai bác Boy-Quyet và Kimvanchinh: Được các bác trả lời em mừng quá chứ em đang tính mua cái túi ngủ để vạ vật ở sân bay.
Vì đọc bên topic "Barcelona toàn ăn cắp" nên em sợ (sợ ăn cắp kèm cướp giật ạ :P ) dù Hotel em đã book chỉ cách trạm dừng PL Espana có 200m thôi.

boy_quyet
17-09-2016, 21:19
Cảm ơn hai bác Boy-Quyet và Kimvanchinh: Được các bác trả lời em mừng quá chứ em đang tính mua cái túi ngủ để vạ vật ở sân bay.
Vì đọc bên topic "Barcelona toàn ăn cắp" nên em sợ (sợ ăn cắp kèm cướp giật ạ :P ) dù Hotel em đã book chỉ cách trạm dừng PL Espana có 200m thôi.

Barcelona là điểm đến tuyệt vời, bác oc huong tham khảo thêm bài viết về Montserrat của mình nhé: https://www.facebook.com/notes/v%C3%B5-c%C3%B4ng-quy%E1%BA%BFt/ch%C3%A2u-%C3%A2u-45-ng%C3%A0y-25-th%C3%A0nh-ph%E1%BB%91-10-qu%E1%BB%91c-gia-2-ng%C6%B0%E1%BB%9Di-montserrat-must-see-t%E1%BA%A1i-barcelo/10157466117300158

Chúc một chuyến đi vui vẻ.