PDA

View Full Version : TÌM BẠN LEO PU TA LENG “nóc nhà thứ hai của Đông Dương” 3049M

delphi2015
07-03-2015, 22:05
Lâu nay nhiều người vẫn luôn nhận định Fansipan hay Mẫu Sơn là vương quốc của hoa đỗ quyên. Nhưng mấy ai biết trên đỉnh núi cao thứ hai Việt Nam là Pu Ta Leng mới là nơi tuyệt vời nhất để ngắm loài hoa quý phái này.
Nằm trên dãy Hoàng Liên Sơn thuộc xã Tả Lèng, huyện Tam Đường, Pu Ta Leng theo tiếng H’Mông gọi là Pú Tả Lèng, với chữ “Pú” nghĩa là núi. Với độ cao 3.049m so với mặt nước biển, chỉ đứng sau đỉnh Fansipan (3.413m), Pu Ta Leng còn được mệnh danh là “nóc nhà thứ hai của Đông Dương”, cũng gọi ‘nóc nhà thứ hai của Việt Nam’.

delphi2015
07-03-2015, 22:09
Mặc định Giấc mơ Phu Ta Leng
8 giờ tối – Tôi đứng giữa bản Tà Lèng của người Dao, đôi chân đau nhức vì ngâm nước lạnh nhiều giờ liên tục – kết thúc chuyến hành trình bão táp chinh phục đỉnh núi Phu Ta Leng. Giấc mơ Phu Ta Leng của tôi…

Phu Ta Leng là ngọn núi cao 3100m nằm ở địa phận tỉnh Lai Châu, đoàn tôi 12 người, dự định sau 3 ngày 2 đêm sẽ chinh phục xong ngọn núi này. Nhưng đến bây giờ tôi vẫn gọi đỉnh núi ấy là 1 giấc mơ, bởi vì tôi vẫn chưa nhìn thấy nó

Chinh phục được đỉnh núi này là một thử thách lớn, lớn hơn cả cung đường khó nhất lên Fansipan. Vì sao ư? Câu trả lời bao gồm nhiều yếu tố, quan trọng nhất là chính bản thân mình – Bạn phải mạnh mẽ nhiều hơn nữa, phải gan góc hơn nữa, phải hiểu biết hơn và có phòng bị tốt hơn nữa!
Để tôi kể cho bạn nghe qua về hành trình Phu Ta Leng nhé...

Sau chuyến xe đêm, chúng tôi được thả xuống xã Hồ Thầu, Lai Châu...Này thì bịch to bịch nhỏ...sẵn sàng cho chuyến trekking

Lội suối
Phu Ta Leng là thiên đường của suối. Những ai thích suối xin mời tới Phu Ta Leng

Suối theo chúng tôi suốt chặng đường đi, suối ở bên chúng tôi cả lúc ngủ, suối ở mọi nơi! Hàng trăm con nước đổ xuống ào ào từ đầu nguồn, vừa mạnh mẽ, vừa hùng vĩ, tất nhiên cũng vô cùng nguy hiểm.

Bắt đầu chuyến đi là những con suối nhỏ, càng đi sâu vào rừng suối càng lớn và nước chảy càng xiết hơn.

Cảnh đẹp giữa đường

Phương pháp qua suối chủ yếu là…lội. Ở những nơi quá nguy hiểm chúng tôi làm cầu hoặc đi qua những thân cây to bắc ngang qua suối.

Tôi bé nhỏ giữa rừng cây cùng đá tảng, đằng sau là chiếc cầu bằng thân cây chúng tôi mới đi qua

Chúng tôi đi qua đại loại mấy chục con suối, nhiều đến nỗi không nhớ được nữa. Không ai trong chúng tôi mang theo ủng, kết quả là tất cả đều ướt hết quần và giầy dép mang theo.

Ăn trưa bên bờ suối

Băng rừng trong bóng tối
Tiến độ của chúng tôi bị chậm lại do xuất phát muộn và mất nhiều thời gian vượt suối, chiều tối vẫn chưa đến được chỗ hạ trại.

Đến 6h15 thì xung quanh đã tối đen. Và chúng tôi cứ thế theo chân porter mải mốt băng rừng. Một phần vì quần áo ướt đẫm nước, phần vì sương phủ dầy xung quanh, nên cứ dừng lại nghỉ một chút lại lạnh tê tái. Giữa chốn núi rừng cô liêu, 12 đứa tôi giống như đàn sinh vật nhỏ bé run rẩy hoang mang chạy thật nhanh tới nơi trú ẩn an toàn.

Từ điểm nghỉ 2000m chúng tôi leo lên 1 cái dốc thẳng tưng toàn bùn nhão, sau đó là đi xuống con dốc cũng thẳng đứng, toàn đá hộc, và dài miên man!
Vài ánh đèn pin được bật lên lấp lóa, suốt dọc lối mòn nhỏ là rất nhiều cây gai, đứa thì bám nhầm vào cây gai, đứa thì gai cứa ngang dọc, đứa bị trượt ngã.

Tôi chẳng nhìn thấy gì cả, đôi chân lần đường theo cảm giác, dốc đến nỗi đầu gối của tôi cứ run bắn lên, tuy có đèn trong ba lô nhưng bóng tối dầy đặc vây quanh khiến tôi không muốn ngừng lại phút giây nào, tôi mải mốt trượt dốc đuổi theo tiếng vọng người đằng trước…

Mưa rừng
Sau tất cả những cố gắng cuối ngày, chúng tôi đến được nơi hạ trại bên cạnh 1 con suối ở độ cao 2300m. Sương thấm đẫm tất cả, ước muốn đốt 1 đống lửa thật to không thực hiện được do củi quá ướt, cố gắng mãi mới được 1 cái bếp lửa nhỏ nhỏ

Bữa tối với nồi thịt kho mang từ nhà

Sau khi căng xong lều, ăn xong bữa cơm với nồi thịt mang sẵn từ nhà và uống 1 chút rượu thì tôi đã thấy ấm áp hơn, hong xong quần áo tôi lao vào lều ngủ 1 mạch … cho đến lúc mưa bắn vào mặt làm cho tỉnh giấc. Mưa đã đến

Mưa rừng là loại mưa khiến lòng người nẫu nhất Nhìn đồng hồ mới gần 2 giờ sáng, nước mưa lạnh buốt như nước suối, len lỏi chảy vào lều khiến tất cả đều phải bò dậy, chuyển từ tư thế nằm sang tư thế ngồi cho đến sáng

Lúc ấy tôi thấy nản lòng ghê gớm, tôi không muốn tiếp tục tình trạng này nữa. Tôi chưa bao giờ nghĩ mình bỏ dở một hành trình nào, nhưng đây là lần đầu tiên một đứa tôi lì lợm muốn bỏ cuộc giữa chừng, muốn về nhà ngay lập tức...
Nếu cứ thế này, ngày thì lội suối leo dốc, đêm thì chống chọi với mưa, với tất cả đồ đạc và toàn thân ướt át lạnh lẽo, chúng tôi không thể đảm bảo sức khỏe mà qua được đêm mai! Mặt khác, 4 porter chúng tôi thuê đều là người dẫn đường không chuyên, không thể dựa vào họ quá nhiều trong việc chống chọi với mưa và tình trạng thức ăn gần cạn kiệt....

delphi2015
07-03-2015, 22:13
LỊCH TRÌNH CHINH PHỤC PU TA LENG
(4 đêm 3 ngày)
- Đêm đầu tiên: 18 -20 giờ: Xuất phát từ bến xe Giáp Bát hoặc Mỹ Đình.
- Ngày thứ nhất: 7 giờ sáng tới thành phố Lai Châu, ăn sáng, thuê xe ôm chở lên trung tâm xã Tả Lèng cách 5km. Thuê porter người địa phương và bắt đầu trekking. Ngày đầu du khách cố gắng leo được đến điểm 2.422m cắm trại nghỉ qua đêm.
- Ngày thứ 2: Trek lên đỉnh Pu Ta Leng, chiêm ngưỡng phong cảnh thiên nhiên kỳ thú, chụp ảnh, ăn trưa, nghỉ ngơi, trek về điểm cao độ 2.422m nghỉ qua đêm.
- Ngày thứ 3: Trek về Trung tâm xã, thuê xe ôm chở về thành phố.
- Đêm cuối: 18-20 giờ đi xe khách về Hà Nội.

mabumap
08-03-2015, 17:10
Lịch trình cụ thể khi nào đi vậy thớt

loan23ra
08-03-2015, 22:11
Chưa có lịch trình ạ?

Ko.Di.Dau
08-03-2015, 23:18
Gạch 1 chân , đi càng sớm càng ok :d

funny_bhd
10-03-2015, 19:29
mình với 1 đứa bạn cũng đang muốn leo Pu, các bạn trong này đã bố trí được lịch trình chưa, nếu có cho mình tham gia cùng cho vui, mình cũng đã có kinh nghiem trek 4 đỉnh rồi

bactrieutien
11-03-2015, 15:35
sắp xếp chuyến này vào đợt nghỉ 30/4 đi chủ thớt ơi

rangchuot_xinh
11-03-2015, 15:58
Bạn đi bao giờ vậy. MÌnh với 2 bạn mình sẽ xp vào ngày tối ngày 27/3 này sáng sớm 31/3 có mặt ở bx và kịp đi làm. Nếu có nhã hứng thì đi cùng đoàn mình cho vui nhé. sđt mình : 0949. 956. 505 (beer)

Skull
11-03-2015, 16:10
Chào thớt,

Mình đặt gạch đi leo cùng nhóm nhé.

Số điện thoại của mình là 0943 720 266.

Nhóm sẽ ọp ẹp để phân công chuẩn bị thế nào bạn nhỉ?

funny_bhd
12-03-2015, 00:04
face của bạn rang_chuot_xinh là gì vậy, mình muốn hỏi thêm thông tin, nếu đc mình xin join cùng cho vui.

Pororo89
12-03-2015, 08:43
Đi với chuột ơi 😂

bactrieutien
13-03-2015, 10:03
Bác chủ thớt sắp lịch đi trong vòng mấy ngày từ 28/4 đến 3/5 được không? Cho em theo với ạ.

socnau201
13-03-2015, 12:44
Hi thớt, đặt một gạch hóng nè, khi nào có lịch trình cụ thể mình chuyển sang bê tông sau ợ :)

vietnam3979
17-03-2015, 12:28
Các bạn có thể tham khảo video này
Phần 1:Hành trình gian nan

https://www.youtube.com/watch?v=E_b6ktQtq2s
Phần 2: Niềm vui chiến thắng

https://www.youtube.com/watch?v=8gNf82uDqZk

vietnam3979
17-03-2015, 12:31
Bây giờ Putaleng cũng có chóp rồi đó các bạn
http://dulich.vnexpress.net/tin-tuc/cong-dong/dau-chan/hanh-trinh-gan-chop-tren-dinh-pu-ta-leng-huyen-thoai-3123765.html

fadine
18-03-2015, 15:21
Đường đi khó hơn leo Fan nhỉ. Mà bao giờ định đi vậy các bạn?

gautrang14
28-03-2015, 13:14
Có bạn nào muốn leo thứ 7 tuần sau 4/4 luôn ko nhỉ, tìm bạn đồng hành. Có bạn đi luôn đây.

Skull
29-03-2015, 14:09
Chào Gautrang14. Mình đăng ký 1 suất nhé.

Nếu bạn đi vui lòng báo dùm mình theo số 0943 720 266. Cảm ơn nhiều!

thao_vu
01-04-2015, 18:04
Có bạn nào muốn leo thứ 7 tuần sau 4/4 luôn ko nhỉ, tìm bạn đồng hành. Có bạn đi luôn đây.

lịch trình cụ thể đi bạn ơi. Liên lạc với bạn như thế nào? Ai làm thớt, tiền đi, buổi off,...?
ps: lót dép chờ bạn trả lời

noiay
02-04-2015, 10:23
nào có lịch trình và thời gian cụ thể cho mình nhắn mình cái tin nhé, mình đặt 1 gạch :01242281986

linhtinhkha
08-04-2015, 17:36
mình đặt gạch đi từ tới 26 hoặc ngày 27...hiện tại mình có 3 người nhé

doilaconsokhong
09-04-2015, 14:48
Nghe thớt ns m cũng thấy phấn khích dần r đó. Cho xin cái lịch trình cụ thể nào

Nê Su
14-04-2015, 21:50
CHo mình đặt 2 cục gạch đi trong dịp 30/4 nhé
Có lịch trình cụ thể và nhớ gọi mình nhé

sontranvu
30-07-2015, 17:08
Hu hu có ai sắp có chường trình leo Puta leng ko cho mình xin chân với mặc dù mùa này mưa