PDA

View Full Version : Giúp tớ bập vào dSLR với

vntuyen
05-08-2008, 11:00
Quan tâm vụ này nên cám ơn tất cả các bác, mặc dù cũng không hiểu lắm. Với lại mình không có máy pro nên chỉ nghiên cứu để dành thôi.
Mình đang sử dụng Canon IXUS 75 thấy cũng tàm tạm. Định mua máy pro 1 tí để khi up mình lên phượt đỡ mắc cỡ. Các bác tư vấn cho em nên mua máy nào. Kinh phí <2kUSD. Thanks. :)

CVN
05-08-2008, 11:08
Các bác tư vấn cho em nên mua máy nào. Kinh phí <2kUSD. Thanks. :)Quạt ơi có khứa kìa, chuyển cả bộ sang cho bác VNT đi rồi làm quả M8 cho nó... gọn :D

Anh Già
05-08-2008, 11:11
Bạn làm con Canon 40D mới với cái ống 24-70mm L2.8 hoặc 16-35 L2.8 ( đồ 2 nd hand ) là tạm đủ , sau sẽ tính tiếp .:D

vntuyen
05-08-2008, 11:14
Sẽ tính tiếp là sao ạ? Là phải mua thêm hay phải đi tìm khứa để gã như CVN xuối Quạt? :))

Anh Già
05-08-2008, 11:16
Sẽ tính tiếp là sao ạ? Là phải mua thêm hay phải đi tìm khứa để gã như CVN xuối Quạt? :))

Từ từ rồi sẽ sắm thêm , tuỳ theo độ nghiện !:LL

CVN
05-08-2008, 11:21
Từ từ rồi sẽ sắm thêm , tuỳ theo độ nghiện !:LL Kiểu gì chả nghiện :))

Anh Già
05-08-2008, 11:25
Lại sắp có thêm 1 chiến sỹ bị đẩy xuống hố vôi .=))

vntuyen
05-08-2008, 11:53
Mấy bác tập trung vô xúi em phần chiên môn đi, phần nghiện ngập hố hiếc em biết rồi, nhà em nó mắng nhiếc em đủ rồi ạ :)

Babel
05-08-2008, 12:01
Đúng là có đờm vì xem cái ảnh bé tí nên cũng khó soi cho chính xác, tuy nhiên nhà Quạt mo nhìn kỹ lại cái khoanh tròn ở giữa đi xem có đúng không?

Hơn nữa lại còn ghép từ 7 cái ảnh dư là thế lào :T

Quat
05-08-2008, 12:09
Thì phải ghép từ nhiều cái thì mới có cái panorama chứ mày chưa ghép ảnh bảo giờ à???? . Có cái mây phía bên tay trái ấy thì đúng cái góc bị lệch đi một chút . Mà nói tóm lại ngồi xoi như mày thế để làm gì cho mệt :)) phải rộng tầm nhìn ra chứ ;););)

CVN
05-08-2008, 12:17
Mấy bác tập trung vô xúi em phần chiên môn đi, phần nghiện ngập hố hiếc em biết rồi, nhà em nó mắng nhiếc em đủ rồi ạ :)
Beginner (dạng cao cấp =)) ) thì Canon 40D + 1 trong 2 chú lens 16-35 /2.8L hoặc 24-70 /2.8L là chuẩn rồi. Mỗi tội sẽ phải chi hơn 2K tẹo. Đồ ảnh ọt thì không nên mua đồ cũ bác ạ, trừ khi mua của bạn bè biết chắc đồ không bị lỗi lầm gì.

Giá đồ mới hiện tại khoảng thế này:
1. Canon 40D: 970 Mỹ
2. 16-35 /2.8L: 1230 Mỹ
3. 24-70 /2.8L: 1250 Mỹ

Nên mua ở những của hàng có chút uy tín, có người quen là khách quen dẫn đi thì tốt hơn. Nói chung đồ ảnh ọt ở Việt Nam thì cũng vô cùng lắm. Nhiều khi tưởng mới mà không phải mới. Ở mình, hàng Quảng Châu, Hồng Kông về nhiều, công nghệ tút ở đó thì cực tinh vi rồi. Giá cả chỉ là một phần thôi. Mua được giá rẻ chưa chắc đã là rẻ.

Anh Già
05-08-2008, 12:21
16-35 mark II mà có giá rẻ thế sao cvn ?

CVN
05-08-2008, 12:24
16-35 mark II mà có giá rẻ thế sao cvn ?Mark I bác ợ.

Anh Già
05-08-2008, 12:25
Mark I còn đồ mới à ?

lymy
05-08-2008, 12:26
Thú thật là em chả thấy lỗi nằm ở đâu cả, híc, trình độ còi còi còi:((

Babel
05-08-2008, 12:26
Ối trời, buôn vừa vừa thôi 2 lão già.
Có mỗi một câu mà cũng không thèm pm :T

Anh Già
05-08-2008, 12:29
Thiếu hiệp : trao đổi thông tin ngoài public để bạn vntuyen còn nắm bắt chứ !:D

vntuyen
05-08-2008, 13:52
Các bác cứ thoải mái, nhà em mới duyệt chủ trương chứ chưa duyệt kinh phí đâu ạ. Em cần có chiên môn để lập dự toán và bảo vệ kỹ càng 2 lớp trước khi được giải ngân. :)

vntuyen
05-08-2008, 14:42
Tớ thấy thế này nên phân vân. Máy càng pro thì càng to, nặng không tiện. Máy Canon IXUS 75 của tớ nhét vào túi quần Jeans có khi tớ còn tưởng cái điện thoại. Đi với ai, đi đâu cứ tênh tênh. Thích thì móc ra làm cái tách. Dĩ nhiên là nó không pro rồi. Nhất là phong cảnh hay kiến trúc. Còn panorama thì càng bèo.

Nếu mua mấy con pro thì khi đi công tác chung, không phải trong phượt, thấy mình lỉnh kỉnh quá.

Vậy nên, tớ thích con nào cũng vừa pro mà đừng to nặng quá. :)

CVN
05-08-2008, 14:55
Tớ thấy thế này nên phân vân. Máy càng pro thì càng to, nặng không tiện. Máy Canon IXUS 75 của tớ nhét vào túi quần Jeans có khi tớ còn tưởng cái điện thoại. Đi với ai, đi đâu cứ tênh tênh. Thích thì móc ra làm cái tách. Dĩ nhiên là nó không pro rồi. Nhất là phong cảnh hay kiến trúc. Còn panorama thì càng bèo.

Nếu mua mấy con pro thì khi đi công tác chung, không phải trong phượt, thấy mình lỉnh kỉnh quá.

Vậy nên, tớ thích con nào cũng vừa pro mà đừng to nặng quá. :)Bác nen vẫn giữ P&S chứ. Ai cũng thế. Em cũng có 1 chú IXY 80IS gì đó. Cái to và nặng kia chỉ mang khi nào chủ tâm đi chơi bời chụp chọt thôi.

SonTT
05-08-2008, 14:58
Bác nen vẫn giữ P&S chứ. Ai cũng thế. Em cũng có 1 chú IXY 80IS gì đó. Cái to và nặng kia chỉ mang khi nào chủ tâm đi chơi bời chụp chọt thôi.

Mua thêm con M8 cũng được mà, chỉ ngại là chất lượng ảnh không bằng với lại MF :))

CVN
05-08-2008, 15:03
Mua thêm con M8 cũng được mà, chỉ ngại là chất lượng ảnh không bằng với lại MF :))Thực ra cũng định khuyên bác ấy thế, nhưng từ khóa M8 giừo nó hơi nhạy cảm. Động vào toàn mấy ông min/mod, các ông ấy lại xóa mị a nó bài của mình đi thì mất công gõ... nên thôi! :LL

vntuyen
05-08-2008, 15:28
Mình là tay mơ, các bác nói rõ M8 hay MF gì gì đi. Lơ mơ mà các bác càng múa máy làm em mệt. Hihi :)

CVN
05-08-2008, 15:31
Mình là tay mơ, các bác nói rõ M8 hay MF gì gì đi. Lơ mơ mà các bác càng múa máy làm em mệt. Hihi :)Bác xem tin nóng hổi ở topic "Sontt thử súng tập bắn" nhé! =))=)) Tin hot đấy, cẩn thận bỏng!

Quat
05-08-2008, 15:38
Theo em bác nên lấu cả bộ của em để em chuyển lên dạng nghiện cao hơn :)):)) là lăm dê

Bộ của em gồm canon 400D + grip + 2 pin xịn cụ nó lịn + Tamron 17-50 + Canon F4L 70-200 gì gì nữa ý chả nhớ .

alias.noodles
05-08-2008, 15:42
Bạn làm con Canon 40D mới với cái ống 24-70mm L2.8 hoặc 16-35 L2.8 ( đồ 2 nd hand ) là tạm đủ , sau sẽ tính tiếp .:D

Hihi về máy ảnh thì chả dám bon chen với các bác ở đây, nhưng bạn Già ơi nếu bạn vntuyen chưa dùng DSLR nào thì cấu hình trên có hơi cao quá không? Nên chăng bắt đầu với Nikon D70 hay Canon 350D rồi từ từ tính tiếp ...

vntuyen
05-08-2008, 16:23
Mình có vào SonTT tập bắn tập shop nhưng ở đó đã có súng rồi, chỉ còn bắn và về nhà shop thôi. Còn mình chưa có súng (pro, hehe, chứ súng thường em có :) ) nên mới được u đãi cái thớt này.

@ Quạt: bác có chài em thì kheo khéo cái, lộ thế em cứ nghi nghi
@ Mỳ: bạn Mỳ xê ra nha, tớ tay mơ nhưng quyết không đi sau thời đại đâu nhá, nhá :T

Babel
05-08-2008, 16:37
Còn một bộ Nikon D40 + ống 18-50 F3.5-5.6 + ống 50-200 F4.5-5.6 + kính lúp siêu rộng + gì gì nữa chả nhớ bác có cân không?

SonTT
05-08-2008, 16:38
Mình có vào SonTT tập bắn tập shop nhưng ở đó đã có súng rồi, chỉ còn bắn và về nhà shop thôi. Còn mình chưa có súng (pro, hehe, chứ súng thường em có :) ) nên mới được u đãi cái thớt này.

@ Mỳ: bạn Mỳ xê ra nha, tớ tay mơ nhưng quyết không đi sau thời đại đâu nhá, nhá :T

Xem cái tập 1 đê: SonTT thử súng - tập bắn ấy:))
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=312

Quat
05-08-2008, 16:42

Bac này hay nhỉ lộ cái gì chứ , ông CVN ông ấy mào hộ em rồi thì em phọt ra thôi . Người trong 4rum thì có gì mà phải giữ ý . Đấy là em nói thế chứ bác ko lấy đến lúc đủ đạn em vẫn bắn 5D mà , ko quan trọng lắm :)

anhandong
05-08-2008, 16:54

Em có con 40D (canon hàng công ty) + len canon 28-105 f3.5-5.6 huyền thoại =)), bác có ưng không, em giới thiệu chỗ đang cần bán gấp, kiếm tí ? :))

netwalker
05-08-2008, 20:52
Hay nhỉ tại sao M8 lại có nghĩa là M.......... F......... nhỉ =))

Có ai biết giải thích cho bạn vntuyen đi kìa, để người ta hỏi mãi mà các bác toàn Tám (beer)

Theo tớ nghĩ M8 tức là không có dùng để chụp ảnh mà dùng để "tám" thôi còn M.........F.......... là gì thì tớ chưa nghĩ ra để bạn SonTopTen bạn có kinh nghiệm dùng vào làm cái review :))

Anh Già
05-08-2008, 21:05
Hihi về máy ảnh thì chả dám bon chen với các bác ở đây, nhưng bạn Già ơi nếu bạn vntuyen chưa dùng DSLR nào thì cấu hình trên có hơi cao quá không? Nên chăng bắt đầu với Nikon D70 hay Canon 350D rồi từ từ tính tiếp ...

Gần 1 năm trước , mình cũng định bắt đầu với con S5I gì gì đó cho nhẹ nhàng , dự tính ngân sách khoảng dăm trăm đồng , sau rồi nghĩ lại , làm con 40D , lúc đó đã biết DSLR là gì đâu . Sau rồi từ từ tiện tay làm luôn mấy cái lens gì mà lờ lờ với cả IS :D . Túm lại là cho đến giờ vẫn ko hề ân hận , và thỉnh thoảng mình vẫn quay về dùng P&S , nhất là khi bạn Tinh Tướng nhà mình trưng ảnh do M8 chụp .:LL

alias.noodles
06-08-2008, 00:04
Hehe trăm ông vác Canon ông nào chả mê L =))

Còn em đang dùng máy còi Nikon D80 :D

netwalker
06-08-2008, 00:18
Đàn ông có cà nông không mê L mới là lạ (beer) . Ni lông làm sao mà có thể dùng L được :D

alias.noodles
06-08-2008, 01:33
Híhí tớ đang dùng Nikon nhưng cũng vẫn thích L nhá :)

Bạn Net lại châm ngòi cho cuộc chiến bất phân thắng bại rồi ;) Canon L của bạn có cái viền đỏ còn Nikon nhà tớ cũng có cái chữ VR đỏ bé bé xinh xinh, nói chung là "8 lạng nửa cưn" nhá :D

Tớ ném phát đầu mời các bác hai nhà Ca Ni vào choảng nhau đê :Dam

Canon 70-200mm F2.8 L IS USM (http://www.dpreview.com/lensreviews/canon_70-200_2p8_is_usm_c16/) $1700

Nikon AF-S VR 70-200mm F2.8 G (http://www.dpreview.com/lensreviews/nikon_70-200_2p8_vr_n15/) $1625

A comparison to Nikon's AF-S VR 70-200mm F2.8G (http://www.dpreview.com/lensreviews/nikon_70-200_2p8_vr_n15/) is particularly interesting. The two lenses are near-identical in specification and price, but their characteristics are substantially different. The Nikon lens clearly outperforms the Canon for sharpness on the smaller DX/APS-C format, however this comes at the cost of rather compromised performance on full frame, with significantly higher distortion, vignetting and chromatic aberration, plus extremely soft corners. This leads us to conclude that the two lenses were optimized differently, the Canon for full frame and the Nikon for DX, and illustrates how the different demands of the two formats appear difficult to reconcile in a single lens design...

http://www.dpreview.com/lensreviews/canon_70-200_2p8_is_usm_c16/page2.asp (http://www.dpreview.com/lensreviews/canon_70-200_2p8_is_usm_c16/page2.asp)

(http://www.dpreview.com/lensreviews/canon_70-200_2p8_is_usm_c16/)

Anh Già
06-08-2008, 01:36
Tớ mua rồi còn choảng nhau làm gì ? Đi choảng Leica M8 khoái hơn !=))

raklei
06-08-2008, 01:50
Các bác cho e hỏi máy e mới dính chưởng bụi trên cái sensor, nếu không dùng bóng thổi bụi thì có thể dùng chổi hoặc cái dung dịch gì để lau được không ?

nguyen
06-08-2008, 08:48
Các bác cho e hỏi máy e mới dính chưởng bụi trên cái sensor, nếu không dùng bóng thổi bụi thì có thể dùng chổi hoặc cái dung dịch gì để lau được không ?

Tốt nhất ko nên tự làm, mang máy ra cửa hàng cho dân chuyên phục vụ.
Nếu ở HN gọi số 0904263435 - Long

ntv1211
06-08-2008, 08:55
Đã là thần dân của Phượt thì chụp phong cảnh hơi nhiều. Đã chụp phong cảnh thì nên mua Nikon. Canon chụp studio hay hình ảnh có dính dáng đến người thì đẹp hơn. Tùy theo phong cách chụp mà mua. Trước giờ mình đơn giản vậy.

vntuyen
06-08-2008, 09:18
Đã là thần dân của Phượt thì chụp phong cảnh hơi nhiều. Đã chụp phong cảnh thì nên mua Nikon. Canon chụp studio hay hình ảnh có dính dáng đến người thì đẹp hơn. Tùy theo phong cách chụp mà mua. Trước giờ mình đơn giản vậy.

Các đại gia vô xác nhận vụ này đi. Nếu đúng chả nhẽ phượt tẩy chay Canon à? Chỉ mỗi Nikon làm bạn với phong cảnh sao???
Cái này quan trọng à nha, mổ xẻ đi các bác. :help

Quat
06-08-2008, 09:22
Mình chả biết dưng ở đây toàn chơi Canon còn Ni lông ít lắm có có thì cũng toàn đào tẩu cả thôi :)):))

Babel
06-08-2008, 10:02
Đào là đào thế lào, vuốt mặt phải nể trứng cá chứ!

alias.noodles
06-08-2008, 10:05
Mình chả biết dưng ở đây toàn chơi Canon còn Ni lông ít lắm có có thì cũng toàn đào tẩu cả thôi :)):))

Bạn Quạt ơi, Canon rõ là nổi tiếng, chất lượng tốt, dễ sử dụng nhưng cũng rất đắt đỏ ... Nikon có thể kém hơn tẹo (chỉ là theo quan niệm của các fan Canon thôi nhé) nhưng cũng không đến mức phải dùng từ đào tẩu đâu nhá :D

Tớ nghĩ đơn giản hơn, chả nhẽ cả thế giới đều phải dùng Intel, Windows, MS Office, IE, Nokia và Canon? Vẫn có AMD, Linux, Open Office, FireFox, Motorola và Nikon chất lượng ngang ngửa nhưng giá cả hợp lý hơn nhiều cơ mà :)

Quat
06-08-2008, 10:07
Bạn Quạt ơi, Canon rõ là nổi tiếng, chất lượng tốt, dễ sử dụng nhưng cũng rất đắt đỏ ... Nikon có thể kém hơn tẹo (chỉ là theo quan niệm của các fan Canon thôi nhé) nhưng cũng không đến mức phải dùng từ đào tẩu đâu nhá :D

Tớ nghĩ đơn giản hơn, chả nhẽ cả thế giới đều phải dùng Intel, Windows, MS Office, IE, Nokia và Canon? Vẫn có AMD, Linux, Open Office, FireFox, Motorola và Nikon chất lượng ngang ngửa nhưng giá cả hợp lý hơn nhiều cơ mà :)

Đào tẩu là từ chuyên môn của dân Nilông chạy sang Canon ấy :)):)) mình từ Phim Nilong chạy thẳng sang DSLR ca lông :)):))

mihtua
06-08-2008, 10:08
Hí hí, anh giai tớ dùng Cà nông nên tớ cũng lấy Cà nông, có gì còn mượn lens của nhau chứ bây giờ mà đi tìm bạn nào quen mà dùng Ni lông để mượn lens thì chả kiếm đâu ra .

alias.noodles
06-08-2008, 10:11
Đào tẩu là từ chuyên môn của dân Nilông chạy sang Canon ấy :)):)) mình từ Phim Nilong chạy thẳng sang DSLR ca lông :)):))

Oh thế à? mình lại tưởng bạn nói ngược lại vì trước mình dùng Canon nay chuyển sang Nikon. Mình có vài người bạn nữa cũng đào tẩu như vậy :)

vntuyen
06-08-2008, 10:13
Đồng hồ phải hiệu Seiko
Muốn chơi bật lửa Zippo khỏi bàn
Còn như phong cảnh miên man
Nên mua Cà nóng hay là Ny lông?

Xem ra cuộc chiến giữa Canon và Nikon bất phân thắng bại.
Làm cho mấy tay sắp sắm máy càng hoang mang. :(

CVN
06-08-2008, 10:17
Nikon khi xử lý ảnh trong máy đã tăng cường màu xanh lên, chính vì vậy ảnh của Nikon khi chụp phong cảnh ta thấy đẹp hơn. Đó là tất cả bí quyết "chụp ảnh phong cảnh đẹp" của Nikon.

Với Canon, khi chụp phong cảnh ta chuyển sang Picture Style "Landscape" thì cũng cho hiệu quả tương tự.

Tớ cũng bắt đầu bằng Nikon D70 (không s). Đi chụp Tây Bắc, chụp châu Âu về, đưa lên 4rum Otofun và gây nguồn cảm hứng cho thành viên bên đó... Từ đó hàng loạt mem bắt đầu biết đến và mua dSLR. Trong số đó có anhminh, Kận... đang ở đây. Sau này mới có Sontt... Thời gian đầu tớ là đầu mối duy nhất phổ biến kiến thức về nhiếp ảnh cho những người mới đó. Tuy nhiên sau này có một số kẻ "trở mặt" quay sang chê ảnh tớ xấu =)) (j/k)

Anh Già
06-08-2008, 10:19
Khồng , Canon chỉ đào tẩu qua Leica M8 thôi , nhưng mà cũng ko dám post ảnh vì xấu hơn P&S =))

alias.noodles
06-08-2008, 10:23
Khồng , Canon chỉ đào tẩu qua Leica M8 thôi , nhưng mà cũng ko dám post ảnh vì xấu hơn P&S =))

Bạn Già! tớ hóng hớt mấy chỗ thì thấy bẩu M8 chất lượng chỉ ngang 5D thôi dưng giá cả thì ... :LL (4800 USD cho body và 1600 USD cho lense)

Giang hồ bẩu là chơi M8 cũng như dùng Vertu thôi :D

Thế có đúng không?

Quat
06-08-2008, 10:24
Nikon khi xử lý ảnh trong máy đã tăng cường màu xanh lên, chính vì vậy ảnh của Nikon khi chụp phong cảnh ta thấy đẹp hơn. Đó là tất cả bí quyết "chụp ảnh phong cảnh đẹp" của Nikon.

Với Canon, khi chụp phong cảnh ta chuyển sang Picture Style "Landscape" thì cũng cho hiệu quả tương tự.

Tớ cũng bắt đầu bằng Nikon D70 (không s). Đi chụp Tây Bắc, chụp châu Âu về, đưa lên 4rum Otofun và gây nguồn cảm hứng cho thành viên bên đó... Từ đó hàng loạt mem bắt đầu biết đến và mua dSLR. Trong số đó có anhminh, Kận... đang ở đây. Sau này mới có Sontt... Thời gian đầu tớ là đầu mối duy nhất phổ biến kiến thức về nhiếp ảnh cho những người mới đó. Tuy nhiên sau này có một số kẻ "trở mặt" quay sang chê ảnh tớ xấu =)) (j/k)

Thế thì người ta gọi là "Qua cầu rút ván" chán nhờ . Bạn CVN chuyển qua chơi kiểu "Ném đá ao bèo đi" cái đấy cũng hay :)):))

CVN
06-08-2008, 10:26
Bạn Già! tớ hóng hớt mấy chỗ thì thấy bẩu M8 chất lượng chỉ ngang 5D thôi dưng giá cả thì ... :LL (4800 USD cho body và 1600 USD cho lense)

Thế có đúng không?
Bác có 2 cái chưa đúng trong bài trên!

1. Bác đã làm bạn nguyên và bạn devinci buồn vì đem 5D của các bạn ấy ra so sánh thế.

2. Cái lens không phải 1600USD mà là 16000 USD

:)):)):)):))

Anh Già
06-08-2008, 10:27

Thế có đúng không?

Bạn lại nhầm , so với P&S còn chả nổi , sao đòi so 5D ? À nếu bạn nói về cân nặng thì M8 nặng hơn Vertu nhiều !=))

devinci
06-08-2008, 14:09
Nghiêm túc, theo em nếu bác muốn bập vào DLSR, đầu tiên cứ sắm 400D, hoặc hình như bi giờ có con 450D, ống chỉ cần dùng 17-85 Không L liếc gì hết, L là cái thứ tốn kém vô cùng.
Bác cứ chơi một thời gian, nếu mức độ bệnh nghiện có chiều hướng gia tăng hoặc thuyên giảm thì tính tiếp
Cũng không nên đua đòi quá, ví dụ như em đây :))(hoặc như ông gì mua con M8 ấy =))) là không nên.

SonTT
06-08-2008, 14:12

Thế có đúng không?

Giang hồ dễ có mấy đứa dùng Vertu :))
Thèm rõ cả dãi ra ý chứ, không phải là không đủ tiền, mà ki, thích ngắm tiền cơ.

Như tay Anh Già kia là một điển hình tiên tiến về việc thích ngắm tiền mặt và đếm và tự dưng cười sằng sặc vì biết mình đang có bao nhiêu tiền:LL

vntuyen
06-08-2008, 14:21
Nghiêm túc, theo em nếu bác muốn bập vào DLSR, đầu tiên cứ sắm 400D, hoặc hình như bi giờ có con 450D, ống chỉ cần dùng 17-85 Không L liếc gì hết, L là cái thứ tốn kém vô cùng.
Bác cứ chơi một thời gian, nếu mức độ bệnh nghiện có chiều hướng gia tăng hoặc thuyên giảm thì tính tiếp
Cũng không nên đua đòi quá, ví dụ như em đây :))(hoặc như ông gì mua con M8 ấy =))) là không nên.

Tớ thấy cái này nghe êm êm, phải suy nghĩ vụ này nghiêm túc đa. :help

CVN
06-08-2008, 14:26
Tớ thấy cái này nghe êm êm, phải suy nghĩ vụ này nghiêm túc đa. :help
Tại bác bẩu bắt-dít của bác là 2K nên bác Anh Già mới mang L ra chuốc bác đấy chớ! =))=))

BTW, nhà devinci sau khi lên 5D với ống L đang dư ra 400D và lens 17-85 đó bác ;)

alias.noodles
06-08-2008, 14:53
Giang hồ dễ có mấy đứa dùng Vertu :))
Thèm rõ cả dãi ra ý chứ, không phải là không đủ tiền, mà ki, thích ngắm tiền cơ.

Như tay Anh Già kia là một điển hình tiên tiến về việc thích ngắm tiền mặt và đếm và tự dưng cười sằng sặc vì biết mình đang có bao nhiêu tiền:LL

Bác Thừa Thãi nói thế rất đúng, dễ có mấy tay dám dùng Vertu. Không rõ bạn Già sao chứ em thì thèm rỏ dãi (à bác viết "rõ cả dãi" là sai chính tả nhá) mà chả có xiền mua :(

Em cũng theo bác phản đối kịch liệt việc tích trữ tiền để ngắm và đếm, chưa kể là rất dễ bị tai nạn do tiền đè sưng chân :))

vntuyen
06-08-2008, 15:02
Em cũng theo bác phản đối kịch liệt việc tích trữ tiền để ngắm và đếm, chưa kể là rất dễ bị tai nạn do tiền đè sưng chân :))

Tớ cũng kịch liệt phản đối việc trữ tiền. Tớ cho vào thẻ hết. Nhưng mà bây giờ thẻ cả rổ rồi tối ngủ sợ thẻ đè...=))

hoankiem
06-08-2008, 15:10
Em thừa DSLR này. Hai bộ, 300D và 5D . Giờ chỉ muốn cầm PS thôi . Chả DSLR gì sất .

He he, nhưng em giữ làm kỷ niệm, già còn có cái giơ ra xem đồ chơi ngày xưa của mình . Chẹp mình chưa bao giờ bán đồ dùng cũ, chỉ bị mất thôi. Điện thoại còn hơn chục cái từ Motorola cục gạch đời đầu đến Vertu :)). Bác đảm bảo giữ gìn cẩn thận kô mất mát thì em cho mượn , à cho thuê :))

CVN
06-08-2008, 15:18
Em thừa DSLR này. Hai bộ, 300D và 5D . Giờ chỉ muốn cầm PS thôi . Chả DSLR gì sất .

He he, nhưng em giữ làm kỷ niệm, già còn có cái giơ ra xem đồ chơi ngày xưa của mình . Chẹp mình chưa bao giờ bán đồ dùng cũ, chỉ bị mất thôi. Điện thoại còn hơn chục cái từ Motorola cục gạch đời đầu đến Vertu :)). Bác đảm bảo giữ gìn cẩn thận kô mất mát thì em cho mượn , à cho thuê :))
Cho mượn cái Vertu đi cưa gái cái! :D

alias.noodles
06-08-2008, 15:40
...từ Motorola cục gạch đời đầu đến Vertu :)). Bác đảm bảo giữ gìn cẩn thận kô mất mát thì em cho mượn , à cho thuê :))

Em đang muốn tìm 1 cái Startac còn tốt, lùng ở đường Hùng Vương (SG) toàn đồ đểu thôi.

Bác có dư để lại cho em 1 cái, em nói nghiêm chỉnh :)

hoankiem
06-08-2008, 15:41
Cho mượn cái Vertu đi cưa gái cái! :D

Cụ thì mượn lãnh tụ nhá :))

He he, nhưng đúng là để đi cưa gái 100% thì tớ cho mượn. =))

À, tớ không dùng StarTac.

netwalker
06-08-2008, 21:52

Em ơi, từ ngày em bỏ Bắc Mỹ về đi với Ngô Thanh Vân thế nào mà lại lộn thế :))

Ống kính của Ni lông sắc nét hơn của Cà Nông cho nên chụp người cứ gọi là tackle sharp. Cực đẹp . Ống kính của Cà Nông thường bị chê là soft cho nên sau khi chụp về phần lớn phải cho chạy qua USM hết nếu không ảnh thường bị cho là không đủ nét. Ảnh của Ni lông có thể in thẳng từ máy ra luôn mà vẫn nét căng.

Vô tư mà nói dân amateur nếu mua máy Ni lông là có thể cắm card vào máy in thẳng được, còn Cà Nông là chỉ dành cho dân chuyên nghiệp =)) . Nói thế cho oách chứ thật ra là mất thêm một công đoạn tức là lại phải cho ảnh chạy qua PS thì mới được như ý và phần lớn là phải tăng độ nét của ảnh. Vì vậy các bạn chụp Cà Nông đừng có ngạc nhiên khi post ảnh thẳng sao ảnh là cứ mờ mờ như là chụp bị out nét. Đã mới chụp lại còn dùng Cà Nông cho nên ảnh nó vậy chứ mới chụp mà chụp Ni lông sẽ thấy sướng hơn vì ảnh nét hơn :D

Ni lông D3 bây giờ cũng là hàng khủng trong thể thao, đập chết Cà Nông mà trước đây có một năm thôi thì trong các sự kiện thể thao chỉ thấy thần công nòng trắng đầy sân, nay thì lại thấy nòng đen. Ảnh của Ni lông trước rất noise nhưng nay thì đẹp mịn màng như thiếu nữ mới "nhớn". Ảnh bắn ở ISO 15000 mà còn đẹp hơn cả Cà nông 3600 và cũng chỉ có Ni lông là máy duy nhất trên thế giới bắn ở tốc độ 25000 làm cho Cà Nông trở thành "cà giựt" .

Đã có rất nhiều dân chụp thể thao trước vì miếng cơm cho nên chuyển từ Ni lông sang Cà Nông nay lại phải bán hết dàn máy chuyển lại sang Ni lông. Nói chung cuộc chiến này nó vậy. Trâu bò đánh nhau ruồi muỗi chết . Tốt nhất là kệ m...xxx hai thằng Cà Nông với Ni lông kia nó làm gì, chuyển sang " em Tám" ( M8) là tốt nhất, thay vì chụp ảnh chúng ta "tám" với nhau, vẽ ảnh bằng mồm há chẳng sướng hơn sao =)) ( mượn lời Khổng tử) (beer)

netwalker
06-08-2008, 22:11
Bổ sung thêm chút, NTV ở trên là dân Cà Nông chuyển sang Ny lông.

Còn hành trình của mình đây (chỉ tính các máy hay dùng để chụp chứ không tính các em mà chỉ nằm tủ để ngắm.)

Máy đầu tiên Praktica với mỗi một nhõn standard 50mm, sau đó kiếm thêm được mấy em Pentacon lens

Sau đó có em Minolta X-300 hay còn gọi là X-9, rồi sau đó là Nikon F90, Nikon F4 rồi lại chuyển Canon EOS 1, Canon EOS 1n sau đó là digital Canon cho đến nay với các đời Canon D30, Canon 10D, Canon 1D, Canon 1Ds, Canon 1D MarkIII, Canon 1Ds MarkIII.

ntv1211
06-08-2008, 22:45
Bổ sung thêm chút, NTV ở trên là dân Cà Nông chuyển sang Ny lông.

Đính chính lại với bác Net là em từ Ni sang Ca rồi lại về Ni:D. Sau này chán Ni lại về Ca. Dăm năm lại đỗi 1 lần. Thế nên chị gì đấy cứ ra cửa hàng mà mua, thích súng trắng ống to thì Calong, thích nhỏ và đen thì Ni.=))

vntuyen
07-08-2008, 08:03
Thanks bạn Net nhé, bạn tư vấn nghe đã quá, rất là chiên môn. Tiếc là tớ vừa vote tay máy ấy nhất cho nhà Linh vồ trước khi đọc bài này. Thôi tớ vote tinh thần cho bạn nhé. :)

CVN
07-08-2008, 08:43
Em cop hộ bác cái tin rao vặt bên HHVN này:

Em cần bán 1 em Canon DSLR 400D tình hình như sau

Đẹp như mới, nguyên hộp, còn BH khoảng 11 tháng ở Techland , em mới shot có 900 kiểu thôi (hình như mang đi chụp có 2-3 lần gì đấy, còn toàn để ở nhà). Sạc mới sạc đúng 1 lần.

Đủ hết không thiếu gì, mua gì có nấy, mới chỉ bóc có Máy + Pin ra dùng, mấy đồ lặt vặt còn chưa bóc.
- Body + nắp che
- Dây cable
- Dây đeo
- Hộp sách giấy tờ linh tinh gì đó
- Pin
- Sạc
Ai mua em tặng thêm:
- thẻ CF 1gb

Em bán 530$ anh em ủng hộ nhé , cái này không dùng đến

Kèm theo 1 Lens Canon FIX 50mm/f1.8 - chụp chân dung thì số 1 trong tầm Lens dưới 300$ , chỉ bán Lens sau khi đã bán được Body hoặc bán cùng 1 lúc

Giá : 80$.

YM : hlphuong46pm1
Mobile : 09.4334.8888

nguyen
07-08-2008, 08:45
Ko mua 400D khuyên thật lòng, vừa bé màu xấu điên. Bằng tiền bác mua con 20D cho lành .

alias.noodles
07-08-2008, 08:45
Thanks bạn Net nhé, bạn tư vấn nghe đã quá, rất là chiên môn. Tiếc là tớ vừa vote tay máy ấy nhất cho nhà Linh vồ trước khi đọc bài này. Thôi tớ vote tinh thần cho bạn nhé. :)

Xời vote cho bạn Vồ sao không hỏi bạn í dùng cái gì rồi sắm cái cho nó giống thần tượng :D

Hihi hình như hôm qua bạn Vồ có hỏi thăm bạn vntuyen đới (NT)

vntuyen
07-08-2008, 09:10
Đọc cái của bạn cvn là thấy khoái rồi. Khoái chưa xong đọc tiếp của bạn Nguyen phân vân luôn. Đang phân vân đọc cái của bạn Mỳ làm bần thần nãy giờ. Tâm sinh lý lên xuống còn hơn chứng khoán. :T

mihtua
07-08-2008, 09:18
Em cũng đồng ý với anh Nguyên là chọn 20D second hand còn hơn là 400D mới.
Nếu bác dự kiến <2k thì lấy luôn 40D cho ngon, giá mới body khoảng 970 thằng Mẽo, công nghệ hơn hẳn :)

CVN
07-08-2008, 09:24
20D không tồi nhưng cá nhân em không chọn vì công nghệ cũ quá rồi, và đã discountinued từ lâu. Nói theo cách của lamchieu là: cứ Digic III mà dùng anh ơi.

20D giờ không có đồ mới, mà mua đồ chụp ảnh cũ không biết xuất xứ, không mua từ bạn bè thì rủi ro cao lắm.

Điểm em chỉ ghét nhất ở 400D là nó thể hiện thông số chụp trên LCD chứ ko có cái màn hình hiển thị riêng như những dòng khác. Có lẽ dùng rồi thì cũng sẽ quen thôi, ví dụ như nhà Quạt rất tâm đắc về cái "khả năng" độc nhất vô nhị đó :LL

Anh Già
07-08-2008, 09:28
Đã trả lời cho bạn Tuyen bằng kinh nghiệm bản thân ngay từ đầu rồi mà : trên dưới 2k làm con 40D mới với cái ống L , khỏi phải lăn tăn .

netwalker
07-08-2008, 09:34

Không thành vấn đề!

Chuyện nhỏ như con thỏ mà bạn. Tớ qua rồi cái thời tranh đua vote :)), qua rồi cái thời cố gắng post ảnh để lấy POW ( Photo of the week), POM, POY với SC.

Xin lỗi trước nếu chẳng may ném hòn sỏi vu vơ trúng ch..x..m bạn nào nhá :)) =))

Lúc nào anh em mình gặp nhau làm chầu bia rồi M8 là được (beer) :))

Mình cũng khuyên 40D+ L to :))

vntuyen
07-08-2008, 09:36
Vâng AnhGià, em nhớ ngay từ đầu. Nhưng càng nghe càng phân vân, chứ lăn tăn là còn nhẹ đấy ạ.
Theo mình nghĩ, cuộc chiến giữa Canon và Nikon sẽ không có hồi kết thúc, ít nhất là trong vòng 10 năm tới. Vụ này phổ biến mà, như là Kodak với Fuji, như Epson và HP,.... :) Mà thế người dùng mới được hưởng lợi chứ.

Em vẫn đang nghe, các bác cứ vào chỉ giáo đi ạ. :help

vntuyen
07-08-2008, 09:37
Lúc nào anh em mình gặp nhau làm chầu bia rồi M8 là được (beer) :))

Sao bảo Net đang ở Gia Nã Đại. Thế có về 7mẫu offline không để tớ thêm kiên quyết bay ra? (beer)

alias.noodles
07-08-2008, 09:39
Hay là D300 18 200 VR nhỉ :D

netwalker
07-08-2008, 09:41
Gia Nã Đại hay Tân Thế Giới thì cũng phải về quê hương chứ, năm nay hết quota thời gian rồi chứ không cũng bay về ngay , đành hẹn lần tới vậy :)

SonTT
07-08-2008, 11:39
Gia Nã Đại hay Tân Thế Giới thì cũng phải về quê hương chứ, năm nay hết quota thời gian rồi chứ không cũng bay về ngay , đành hẹn lần tới vậy :)

Năm sau nhớ về(beer)

TÍM
07-08-2008, 11:45
Sao bảo Net đang ở Gia Nã Đại. Thế có về 7mẫu offline không để tớ thêm kiên quyết bay ra? (beer)

Bay ra đê cớ gì phải Net :T, Toét cũng được, cùng âm Ét (c)

Nhân tiện bập vào dSLR, 40D giờ bao nhiêu tiền nhở các kaka? (NT)

nguyen
07-08-2008, 11:49
Bay ra đê cớ gì phải Net :T, Toét cũng được, cùng âm Ét (c)

Nhân tiện bập vào dSLR, 40D giờ bao nhiêu tiền nhở các kaka? (NT)

khoảng 950$ bảo hành 1 năm bạn Black ạ.

Kận
07-08-2008, 12:19
Bạn Lách định bỏ 30D để lên 40D hả,ai lại chơi thế, len thì lên 5D hay 1D luôn chứ

TÍM
07-08-2008, 12:25
Kân ơi, anh lên 5D nhé nhé nhé??? :D:D:D

anhminh
07-08-2008, 15:32
tớ khuyên thật là nên mua Canon, ko phải ai cũng có cá tính để dùng nikon trong thời buổi này như tớ đâu =))

CVN
07-08-2008, 15:39
tớ khuyên thật là nên mua Canon, ko phải ai cũng có cá tính để dùng nikon trong thời buổi này như tớ đâu =))Thằng này hư! Đừng bắt chước mấy đứa hư thân xưng "tớ" với các kụ như thế! :T:T

vntuyen
07-08-2008, 16:38
Tớ qua vnphoto đọc mỏi cả mắt. Bài nhiều nhưng vẫn thích bên này hơn vì nó có cái thực tế. Kỹ thuật là kỹ thuật nhưng cảm nhận của mỗi người mới quan trọng. Mình là tay mơ thứ thiệt nên phải qua đó học lớp mầm mới về đây ngóng chuyện được. Đơn giản các bạn cứ P&S hoài mà nhờ tốt nghiệp lớp mầm nên tớ mới biết đấy. Thề. :)

Butmang
02-09-2008, 21:01
Em đang tập tò máy ảnh, định chụp phong cảnh trên đường đi chơi, các bác bảo em nên mua cái nào dưới đây, cái nào phù hợp với beginner chụp ảnh dọc đường gió bụi với giá tầm 500$.

Canon EF-S 17-85mm f/4-5.6 IS USM
Canon EF 28-135mm f/3.5-5.6 IS USM

Cám ơn các bác

netwalker
02-09-2008, 21:05
Chụp ảnh phong cảnh không cần ống kính IS làm gì.

Mua một ống Canon EF 28-200mm là đủ rồi, gắn một ống là OK từ góc rộng đến tele, khỏi lo thay ống kính, khỏi lo bụi vô sensor. Ống này cũng rẻ tiền, chụp tốt, chỉ khoảng $200-$300 thôi.

Butmang
02-09-2008, 21:08
Tay em còn yếu, không vững, liệu có cần IS không bác Net. Có lẽ em nên bắt đầu với con EF 28-200 vậy. Em cũng chẳng biết có nên gọi là chụp phong cảnh hay không, đại loại là đi đường thấy cái gì hay hay thì chụp một phát vậy mà.

Cám ơn bác Net

giochuong
02-09-2008, 22:04
Em đang tập tò máy ảnh, định chụp phong cảnh trên đường đi chơi, các bác bảo em nên mua cái nào dưới đây, cái nào phù hợp với beginner chụp ảnh dọc đường gió bụi với giá tầm 500$.

Canon EF-S 17-85mm f/4-5.6 IS USM
Canon EF 28-135mm f/3.5-5.6 IS USM

Cám ơn các bác

Quan chọng là bác đang dùng bo đì gì cơ, fun fêm hay cờ rốp ?
Nếu cờ rốp thì nhặt con số 1, fun fêm thì con số 2.

netwalker
02-09-2008, 22:19
Nếu dùng Fullframe chắc đã không mua 2 ống đó rồi mà sẽ chơi L :)

Bạn Butmang cần ống cho beginner, mình nghĩ là body crop :) Sorry for my damn ignorance.

vntuyen
03-09-2008, 12:14
khoảng 950$ bảo hành 1 năm bạn Black ạ.

Cái này là chỉ mỗi cái body thôi đúng không bạn? nếu mua 1 cái len xài tạm liền thì phải khoảng bao nhiêu nữa vậy Nguyên?

Quat
03-09-2008, 14:09
Bằng từng ấy nữa làm con Lens 24-105mm F4 L bác Vntuyen ạ .

nguyen
03-09-2008, 15:01
Cái này là chỉ mỗi cái body thôi đúng không bạn? nếu mua 1 cái len xài tạm liền thì phải khoảng bao nhiêu nữa vậy Nguyên?

+ EOS 40D 10.1mega, LCD3.0", iso 100-1600..= 920 Body
+ EF 17-35mm/2.8L....= 750 - 850$ ( 2nd còn đẹp - hợp lý nhất ) hoặc + EF 28-105mm/3.5-4.5= 245$( second từ 160$-190$ ). Còn oách thì chơi luôn con EF 16-35mm/2.8L = 1230$ ( mkI) .

Nhưng mà theo ý em anh có 2000$ thì mua luôn body 5D+ grip của em + lens vừa vừa cũng ăn đứt máy của Quạt :)) ..nhá nhá ??? :)) em giải nghệ luôn ...

Quat
03-09-2008, 15:54
+ EOS 40D 10.1mega, LCD3.0", iso 100-1600..= 920 Body
+ EF 17-35mm/2.8L....= 750 - 850$ ( 2nd còn đẹp - hợp lý nhất ) hoặc + EF 28-105mm/3.5-4.5= 245$( second từ 160$-190$ ). Còn oách thì chơi luôn con EF 16-35mm/2.8L = 1230$ ( mkI) .

Nhưng mà theo ý em anh có 2000$ thì mua luôn body 5D+ grip của em + lens vừa vừa cũng ăn đứt máy của Quạt :)) ..nhá nhá ??? :)) em giải nghệ luôn ...

=))=))=)) Quạt thì đọ làm gì =))=))=)) mình thèm 5D quá hức hức

nguyen
03-09-2008, 15:56
=))=))=)) Quạt thì đọ làm gì =))=))=)) mình thèm 5D quá hức hức

...mua đi, mua đi mua xong em cho chịu con lens 35mm nhé ? :)

vntuyen
03-09-2008, 17:04
Hehe, dập dòm từ bữa trước đến bữa nay mà cũng chưa bửa được cái máy nào :)

anhminh
03-09-2008, 17:11
ko nên mua 5D, nếu mua rồi ko chụp được như nguyen thì ko có cái mà đổ tại :D.

SonTT
03-09-2008, 17:27
Thực ra cũng chỉ tại Nguyen nghĩ nếu mua 1Ds thì sẽ chụp được như mình nên chán 5D thôi :)

nguyen
03-09-2008, 21:30
Thực ra cũng chỉ tại Nguyen nghĩ nếu mua 1Ds thì sẽ chụp được như mình nên chán 5D thôi :)

Nói nhỏ với anh 1 câu thật lòng nhé :). Sau đợt giải tán này em sẽ mua 1 con 20D + 35mm f:2 thế là quá đủ. Số tiền dư ra em đăng ký học PS ở 1 TT xịn nhất HN rồi, học xong em sẽ dạy anh thề.

banmaitoahuong
03-09-2008, 21:40
Thế từ xưa tới giờ anh Nguyen không dùng PS mà sao ảnh của anh được bên kia, bên này khen dữ.(c)

SonTT
03-09-2008, 21:41
Nói nhỏ với anh 1 câu thật lòng nhé :). Sau đợt giải tán này em sẽ mua 1 con 20D + 35mm f:2 thế là quá đủ. Số tiền dư ra em đăng ký học PS ở 1 TT xịn nhất HN rồi, học xong em sẽ dạy anh thề.

Này, học nữa á ??? Tao học mày mỗi cái tô tô khoanh khoanh mà giờ có nhiều người muốn dạy lại cho rồi... học nữa thì chết à:D

nguyen
03-09-2008, 21:45
Này, học nữa á ??? Tao học mày mỗi cái tô tô khoanh khoanh mà giờ có nhiều người muốn dạy lại cho rồi... học nữa thì chết à:D

Em đang vờ ko biết PS chứ thật ra em lồng 8-9 lớp đó.

@ anh: he he em với học được chiêu độ K dùng để chụp đêm đảm bảo đẹp như ..chúng nó =))=)). Tự nhiên em nghĩ việc đếch gì phải dùng máy số nhiều tiền trong khi nạp được mấy chiêu K với PS rồi up lên site chơi hehe. Tìm con M4-p hay M6 anh nhỉ (c)(c) có khi lại hay!!!

Anh Già
03-09-2008, 21:46
Bạn Tuyên làm quả 40D với con 24-105 L 4 thì đảm bảo chỉ hết độ 1850 đổ lại mà toàn đồ mới .

Butmang
04-09-2008, 00:32

Ô, thế nữa cơ ạ. Em mới mua con 400D 2ndhand, thế là không mua con số 2 được ạ. Phức tạp nhỉ.

SonTT
04-09-2008, 00:35
Em đang vờ ko biết PS chứ thật ra em lồng 8-9 lớp đó.

@ anh: he he em với học được chiêu độ K dùng để chụp đêm đảm bảo đẹp như ..chúng nó =))=)). Tự nhiên em nghĩ việc đếch gì phải dùng máy số nhiều tiền trong khi nạp được mấy chiêu K với PS rồi up lên site chơi hehe. Tìm con M4-p hay M6 anh nhỉ (c)(c) có khi lại hay!!!

Đêm đặt 2000K hả

Anh Già
04-09-2008, 00:39
Nguyên có chiêu đặt độ K hay hay thì bốt lên đê !

netwalker
04-09-2008, 01:01
Cái đặt độ K mà không biết là do thói quen rất xấu của người Việt nam là không bao giờ đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng. Cái nữa là nhiều người mua máy ở Việt nam không có hướng dẫn luôn, nếu có thì là hướng dẫn tiếng Tàu hoặc tiếng Nhật cho nên có muốn đọc cũng không đọc được. Thật ra nếu chịu khó đọc hướng dẫn có nhiều cái hay phết.
:LL

netwalker
04-09-2008, 01:09
Hehe, dập dòm từ bữa trước đến bữa nay mà cũng chưa bửa được cái máy nào :)

Bạn đã quyết tâm chưa. Tớ có deal này cho bạn

Canon EOS 5D
Canon EF 24-105mm f/4 IS USM

Thế là có cả body fullframe lẫn ống kính L luôn. Đồ mới 100% còn nguyên trong hộp.

Giá ở B&H khoảng $3050
http://www.bhphotovideo.com/c/product/484816-REG/Canon_0296B113_EOS_5D_Digital_Camera.html

Bán $2800 bao gồm ship về đến Việt nam. Nếu bạn có người nhà sắp về Việt Nam có thể qua chỗ mình lấy thì chỉ có $2650. Thế này mà bạn không chơi được nữa thì thôi chứ còn gì :) AnhGia chơi 40D đã mất ngần ấy tiền =))

Butmang
04-09-2008, 01:13

Ô, thế nữa cơ ạ. Em mới mua con 400D 2ndhand, thế là không mua con số 2 được ạ. Phức tạp nhỉ.

giochuong
04-09-2008, 06:23
Cái con số 2 nó 28mm, lắp lên con crop 1.6 thì vưỡn xa lắm, đi loăn quăn chụp chủ yếu phong cảnh, đời thường. Thiếu wide thì chụp sẽ bức súc lắm chứ ko có gì là phức tạp cả.

vntuyen
04-09-2008, 12:35
Bạn đã quyết tâm chưa... $3050

Tớ đành kính nhi viễn chi thôi. :))
Để từ từ làm thêm công tác tư tưởng cho nội tướng đã

alias.noodles
12-09-2008, 13:51
Bạn vntuyen ơi có con D90 sắp ra đấy, body nhõn có 999$.

Model này đang gây sốc bởi không chỉ có nhiều cái hơn D80 mà còn có cả quay film nhá (c)

http://www.dpreview.com/previews/nikond90/

CVN
12-09-2008, 14:04
Bạn vntuyen ơi có con D90 sắp ra đấy, body nhõn có 999$.

Model này đang gây sốc bởi không chỉ có nhiều cái hơn D80 mà còn có cả quay film nhá (c)

http://www.dpreview.com/previews/nikond90/Úi đừng mua vì có quay phim bác nhé! Con D90 này qua giật lắm lắm. Được cái nó là thằng đi tiên phong :)

alias.noodles
12-09-2008, 14:22
Úi đừng mua vì có quay phim bác nhé! Con D90 này qua giật lắm lắm. Được cái nó là thằng đi tiên phong :)

Thì làm sao bằng máy quay chuyên được hả bạn CVN? Cơ mà giá ấy mà lại có thêm live view, quay phim ... thì rõ là xứng đáng :D

Chia buồn cùng 50D :(
Chia buồn cùng các fan Canon :(

(Híhí ở đây nhiều Canon lắm em chuồn ngay đây :)))

vntuyen
12-09-2008, 18:25
Tớ cũng thấy không nên mua cái có quay phim, phần vì tớ không mặn phim lắm, phần phàm cái gì không chuyên thì đúng là không chuyên :)
Sao Mỳ lại cản cái 50D, tớ chưa mua nhưng vẫn mơ về nó. Nói rõ xem nào bác Mỳ ơi.

alias.noodles
13-09-2008, 12:24
http://www.dpreview.com/news/0808/08082605canoneos50d.asp (http://www.dpreview.com/news/0808/08082605canoneos50d.asp)

À là tớ nói con 50D này giá khoảng 1300 quan Mẽo mà chả hơn D90 là mấy. Bạn vntuyen đừng nhầm với 5D full frame mà bạn Net đang giới thiệu nhá, con đấy tớ cũng thèm :)

netwalker
16-09-2008, 22:51
Các bạn này cứ đứng đó mà nói chuyện thì các hãng nó ra máy 60D với D95 mà vẫn chưa mua được máy .

Chụp ảnh tức là ghi lại khoảnh khắc, cho nên khoảnh khắc rất quan trọng cứ đứng đợi thì khoảnh khắc qua mất rồi.

Đi mua máy mà chụp đê :))

alias.noodles
17-09-2008, 05:57
Hoan hô bạn Net (beer)

"Mâu mần" mới là cái quan trọng phải không ạ?

Hôm qua anh em ở SG ọp ẹp tiếp đón bác CVN gần 20 người xúm lại mà vẫn chưa tư vấn được quả máy ảnh cho bạn vntuyen đấy ạ :D

Nhà vntuyen nom thế mà khó tính bỏ m ị a đúng kiểu lắm mối tối nằm không (vẫn chưa mua được máy ảnh =)))

anhminh
17-09-2008, 08:04
tại bác vntuyen cứ ngắm nghía mấy cái máy soi mụn ấy chứ!, như em, mua cái máy tàng tàng, chụp xấu còn đổ tại máy :D

vntuyen
17-09-2008, 16:25
tại bác vntuyen cứ ngắm nghía mấy cái máy soi mụn ấy chứ!, như em, mua cái máy tàng tàng, chụp xấu còn đổ tại máy :D

tớ cũng định thế, nhưng mà các chiên da ở đây đã tư vứn quá hóp, chả nhẽ lại mua máy còm thì ê quá :))

Quat
17-09-2008, 19:33
Ngày hôm nay đã có thông tin là tháng 11 5D mark II sẽ có mặt tại thì trường với giá là 2700 thằng Mỹ , đời này sẽ là 21.1 Mega pí sèo, liveview auto fó cụt, quay phim full HD luôn được 16 phút . Cần cần cbn nhắc bác vntuyen ạ . Chẹp chẹp chẹp

netwalker
18-09-2008, 01:46
Tháng 11/2009 sẽ có 5D MarkIII 35 Megapixel, quay video HD đấy các bác ạ và lúc đó giá của 5D MarkII sẽ chỉ còn $1500 :))

Các bác đợi sắp có con máy này ra này, mua con này dùng mới đã

Quat
18-09-2008, 07:28
Chắc chả có cái giá ấy đâu . 5D giờ vữn sấp sỉ đôi nghìn . À nhà Net lấy cái tin quàng quạc ấy ở đâu thế ?????

nguyen
18-09-2008, 09:03
mua thì mua đại đi ...ninh xương lâu quá thủng bà nó đít nồi áp suất Nga rồi chèm chẹp ..... cứ đợi, đợi hoài bé Phương Anh

Ducko
18-09-2008, 09:46
tớ cũng định thế, nhưng mà các chiên da ở đây đã tư vứn quá hóp, chả nhẽ lại mua máy còm thì ê quá :))

Em có ý này bác nvtuyen ạ. Bác nào tư vấn loại máy nào cho bác thì cũng nhiệt tình và tận tâm hết. Họ nghĩ cái đó tốt nhất thì mới chỉ bác mua. Mà có nhiều cái tốt nhất quá thì bác lại không biết mua cái nào. Theo em, tốt nhất cứ bác nào tư vấn loại gì thì bác nhờ bác ấy cho mượn đúng loại ấy xài thử một thời gian. Bác quay một vòng thì có khi cũng không cần mua máy nữa ạ =))

netwalker
18-09-2008, 19:15
Chắc chả có cái giá ấy đâu . 5D giờ vữn sấp sỉ đôi nghìn . À nhà Net lấy cái tin quàng quạc ấy ở đâu thế ?????

Đúng là Quạt Tai Voi =))

Đây này còn có cả hình ảnh của đời máy D0 ý chứ

http://www.pbase.com/eminilia/image/82103301

(beer)

anhminh
18-09-2008, 21:43
Tháng 11/2009 sẽ có 5D MarkIII 35 Megapixel, quay video HD đấy các bác ạ và lúc đó giá của 5D MarkII sẽ chỉ còn $1500 :))

Các bác đợi sắp có con máy này ra này, mua con này dùng mới đã

ơ. cái này vẫn chưa dùng vista à? PS thì hình như cũng loại cũ, ko phải CS3 :P

netwalker
19-09-2008, 01:41
Trời sao nhìn thế nào mà bảo là WinXP với PS CS2.

Màn xanh rờn của CS3 và chữ Win Vista Restart to đùng ở dưới gần ổ DVD Blueray mà. Xem lại đi :))

http://www.pbase.com/eminilia/image/82103301

Cái này là công nghệ tích hợp mới nhất, dream machine của tất cả các (n)hiếp ảnh gia, đặc biệt là chụp bằng mồm trong những chầu nhậu quên trời đất =))

anhminh
19-09-2008, 10:02
hàng này chắc sản xuất tại tàu, chữ ghi vista nhưng giao diện cũ. Còn PS3 thì ko sure :), thấy mỗi cái ảnh CS3 đang được xử lý, mà sao cái này vẫn dùng chuột à? tưởng phải dùng màn hình multi-touch chứ nhỉ? :)

dht
21-09-2008, 16:40
Kinh nghiệm đã trả giá: đã chơi dSLR thì phài tối thiểu 5D trở lên, nếu không thì chỉ cần dùng PnS thôi. Chớ dại mua các dòng 400D hay 40D để ân hận.

Anh Netwalker dag bá bộ 5D kèm ống kính giá dưới 3K, các bác liên hệ đi

oilman
22-11-2008, 05:46
Ở đây có bác nào sài DSLR hàng Sony giống em không? Dạo này Sony ra con fullframe đầu đời Alpha 900 với giá 3k. Em cứ phân vân vì dân pro toàn sài Canon với lại Nikon. Em không pro nhưng cứ phải theo dòng mà lội, đi ngược dòng chỉ tốn sức, tiếp tục đầu tư lens sau này hối hận. Phân vân quá.

Anh Già
22-11-2008, 05:53
Kinh nghiệm đã trả giá: đã chơi dSLR thì phài tối thiểu 5D trở lên, nếu không thì chỉ cần dùng PnS thôi. Chớ dại mua các dòng 400D hay 40D để ân hận.

Mình đang dùng 40D mà chả thấy ân hận gì cả là dư lào nhỉ ? Tất nhiên là cũng sẽ lên đời tiếp , nhưng vẫn giữ 40D lại chơi . :LL

greenline
22-11-2008, 06:59

Tớ đang dùng 30D và chẳng hề thấy hối hận tí nào. Đợt tới nếu mua thêm 5D nữa thì cũng chỉ là cắm ống wide chụp phong cảnh thôi. :LL

Ở đây có bác nào sài DSLR hàng Sony giống em không? Dạo này Sony ra con fullframe đầu đời Alpha 900 với giá 3k. Em cứ phân vân vì dân pro toàn sài Canon với lại Nikon. Em không pro nhưng cứ phải theo dòng mà lội, đi ngược dòng chỉ tốn sức, tiếp tục đầu tư lens sau này hối hận. Phân vân quá.

Ở đây chắc không ai xài Sony DSLR. Bên vnphoto.net hình như có alpham. Cá nhân em thì thấy xài nikon với canon chẳng khác gì xài honda, đi đâu cũng có đồ thay, thợ đâu cũng biết sửa, trao đổi kinh nghiệm hay đồ đạc thoải mái. Còn sony giống như chiếc xe độc, hỏng thì gửi xe nguyên con về hãng. Mua đồ thay hoặc đắt hoặc khó tìm. :D

Anh Già
22-11-2008, 07:05
Greenline đợt tới nhớ làm hẳn con 5D mark II nhá , nhá !(beer)

vntuyen
22-11-2008, 07:42
Sao vào cái thời điểm nhạy cảm này các bác lại hâm nóng cái topic này thế. Thôi chả nói gì đâu, cứ PM hay a lô thôi. :)

oilman
22-11-2008, 08:13
Ở đây chắc không ai xài Sony DSLR. Bên vnphoto.net hình như có alpham. Cá nhân em thì thấy xài nikon với canon chẳng khác gì xài honda, đi đâu cũng có đồ thay, thợ đâu cũng biết sửa, trao đổi kinh nghiệm hay đồ đạc thoải mái. Còn sony giống như chiếc xe độc, hỏng thì gửi xe nguyên con về hãng. Mua đồ thay hoặc đắt hoặc khó tìm. :D

Em cũng có post thử vài hình ở bên đó nhưng sau đó ít vào. Bữa nay bác nhắc tới em vào thử thì thấy có cả 1 topic cho Sony DSLR :). Ít ra cũng có vài người sài Sony giống em :)). Cho tới giờ em thấy hai nhược điểm lớn của Sony là noise và lens đắt. Ban đầu cứ tưởng cơ chế chống rung ở sensor sẽ không cần lens có cơ chế đó và do đó lens sẽ rẻ nhưng không phải vậy X(. Not recommend Sony DSLR cho bạn vntuyen.

kephieulang
22-11-2008, 08:26
Sao bác VNTuyen ko chờ đến khi đi thanh lý con vé thưởng của VN Airline ở Nhật Bủn, qua đó vác máy về xài chơi

vntuyen
22-11-2008, 15:45
Tớ thường không muốn mua máy ở nước ngoài vì mình chẳng rành rẽ gì, nhỡ có việc gì thì không biết bảo hành ở đâu. Với lại đã đi chơi mà quần quần cái này tốn thời gian lắm. Tóm lại cái vụ J thế nào hả KPL?

nnghia
22-11-2008, 23:19
Em vào từ khi cái thớt này được 10 trang, đọc xong làm lun con D80. chắc anh Tuyến vẫn phân vân phỏng. Ninh xương dữ quá,. Hic hic.

Quyết đi bác. Lên gác rồi vứt ụ nó thang đi, thế là xong, đỡ lăn tăn ợ. đến giờ em vẫn chả lăn tăn gì cả, (chỉ lăn tăn chọn L - lại mệt đọc đau hết cả mắt hic )

vntuyen
02-12-2008, 13:25
Báo cáo với các Anh Chị Em. Từ ngày mở cái topic này ra xin các bác giúp tớ bập vào dSLR, đến nay cũng đã hơn trăm bài. Thôi thì đủ cả, khuyên bảo, tư vấn, ném đá, khuyên đểu, thúc giục, giận dỗi,...nhưng nói chung cái nào cũng hữu ích, em cám ơn cả nhà nhé. (beer)

Có đứa nó rút cái thang nên bây giờ con 40D nó nằm đây mà tớ chưa biết làm gì X(

Thôi mấy bác đã giúp tớ bập vào thì giúp cho trót, tớ sẽ chụp đủ các loại bút viết bình bông chó mèo bàn ghế rồi up lên đây, xem như tập 2 của topic. Nếu sau này ai mới mua máy thì có thể lần theo cái sự ngỡ ngàng dại dột nhầm nhọt của tớ mà tránh được cái nào thì tránh. Thế đã nhé. :)

alias.noodles
02-12-2008, 13:48
Báo cáo với các Anh Chị Em. Từ ngày mở cái topic này ra xin các bác giúp tớ bập vào dSLR, đến nay cũng đã hơn trăm bài. Thôi thì đủ cả, khuyên bảo, tư vấn, ném đá, khuyên đểu, thúc giục, giận dỗi,...nhưng nói chung cái nào cũng hữu ích, em cám ơn cả nhà nhé. (beer)

Có đứa nó rút cái thang nên bây giờ con 40D nó nằm đây mà tớ chưa biết làm gì X(

Thôi mấy bác đã giúp tớ bập vào thì giúp cho trót, tớ sẽ chụp đủ các loại bút viết bình bông chó mèo bàn ghế rồi up lên đây, xem như tập 2 của topic. Nếu sau này ai mới mua máy thì có thể lần theo cái sự ngỡ ngàng dại dột nhầm nhọt của tớ mà tránh được cái nào thì tránh. Thế đã nhé. :)

Nghe tư vấn mua máy thôi đã bị ném đá tơi bời thì nghe bình ảnh cứ gọi là toác đầu :D

Ơ ơ tớ cứ nghĩ là sau 100 bài thì bạn vntuyen sẽ mua con Practika chụp phim chứ cuối cùng lại múc 40D à?

kephieulang
02-12-2008, 14:14

Chúc mừng bác đã có con 40D.
Ngoài ra đã có phụ tùng gì chưa?
Demo cái ảnh lên xem thía nào ạ

40D là mơ ước của các bạn mới bập vào dSLR đó(beer)

ViThanh
02-12-2008, 14:32
Bác có thể tham khảo 40D ở đây:

http://sohoa.vnexpress.net/News/Camera/May-anh/2007/08/3B9AED12/

Chơi em này là ngon rồi, giờ đến tiết mục mua thêm 1 đống ống bơ nữa là tha hồ bay nhảy.

greenline
02-12-2008, 16:54

Hê hê, lại có thêm một Canonian, chúc mừng. (beer)(beer)(beer)

Anh Già
02-12-2008, 23:12
Chúc mừng bạn Tuyến , giờ thì cứ mạnh tay mà sắm lens đi thôi .

vntuyen
03-12-2008, 13:30
Dạ thưa bác, em rước con này về từ hôm qua mà vẫn chưa mó máy được gì. Còn ống iếc hiện giờ em chưa nghĩ đến :)
@Mỳ: vụ ném đá tớ không ngán, vì tớ đã có kinh nghiệm của em Trym. =))

nnghia
03-12-2008, 14:46
Ờ. Em tưởng câu được anh Tuyến sang bên Ni Nông chứ, chỗ em toàn người dùng Ni Nông thôi. bố lào mới mua cũng bị em dụ mua D80 :)

anhminh
03-12-2008, 16:07
rõ là D80 gấp đôi 40D :D

vntuyen
08-12-2008, 11:09
Từ hôm tới giờ vẫn chưa sờ vào em í. Có vạch ra coi qua rồi để đấy. Chắc tại làm phòng kế hoạch lâu quá nên nó thế :)

CVN
08-12-2008, 11:19
Đã vạch ra xem rồi mà vẫn chịu đựoc cơ à??????

kephieulang
08-12-2008, 11:33
Đã vạch ra xem rồi mà vẫn chịu đựoc cơ à??????
Chắc tại chưa có L bác ạ.

Chờ bức ảnh đầu tiên của bác vntuyen đấy(wait)

giochuong
08-12-2008, 11:38
Mở ra xem tí rồi đậy lại thì rõ là tại không có L rồi, Canon là phải xờ L bác Tuyên ạ. Dư lày thì chắc hơm trăm bài nữa mới được ấy, hihi.

vntuyen
08-12-2008, 12:20
Mấy bác khủng bố quá chết em. Mấy tấm em shot đại nó xâu xấu thế nào. Mà cũng chưa thử cắm cáp lấy hình ra sao. Nhưng mà em có tốt nghiệp lớp do em Trym hướng dẫn, sắm thêm cái nón cối của Nguyên. Em nghĩ, các bác cứ tự nhiên đâm. À, mà chưa có hình thì đâm cái gì đây? :LL

chuotchitxu
08-12-2008, 12:29
xâu hàng mau mau đê bác vntuyen ới...
Bữa nào bác đi test hàng thì kiu iem mới...
Iem cũng mún đi làm vài phát (NT)

vntuyen
08-12-2008, 12:34
Vậy thì hôm nào anh xâu hàng, em test hàng xong thì mình làm vài phát đi, hê hê

chuotchitxu
08-12-2008, 12:38
Trùi... vậy vẫn chừng nào mới xâu hàng zị... (NO)
Nóng dzuột òi nà...

Birdy
09-12-2008, 23:05
Từ ngày vào phượt tự dưng cái tính bon chen của em nó lổi lên :T mí lại cái camera cũ của em cũng đang khật khừ nên em tính mua cái mới. Các bác cho em hỏi cái này dùng được không ạ?

Canon Rebel XSi (450D)

https://www.flickr.com/photos/croberts/2614492719/

Em xem cái review ở đây (http://www.digital-slr-guide.com/canon-rebel-xsi-guide.html)thì thấy ok nhưng hỏi chuyên gia phượt cho chắc :D

Em thì chỉ định dùng để chụp ảnh gia đình, đi chơi thì chụp phong cảnh thôi, chả có ý tưởng cao xa như đăng báo, gửi tạp chí hay làm poster gì đâu :D

Xin các bác vài lời khuyên ạ :)

nnghia
10-12-2008, 00:03
Em xin phép đc Khuyên Trym. là nếu với nhu cầu chụp hoa lá cành mà x biết sốp siếc gì thì cứ dùng máy NIKON, màu sắc tươi roi rói, chụp xong về cái là phang lên mạng đc luôn, ko phải chỉnh chiếc gì, Canon nó linh tinh lắm về nhà mất công hậu kỳ mệt thí mồ, mà nhất là các GATO về soft thì hơi bị mệt với nó ( em nó thế chứ em chưa dùng quả Can nào )

netwalker
10-12-2008, 00:18
Chưa dùng CANON nhưng nói đúng :) (beer)

Anh Già
10-12-2008, 01:19
Lói chung là ổn , nhưng nhà Trym thêm tý nữa lên con 40D ( giờ rẻ so với xưa nhiều rồi ) thì tốt hơn .

Birdy
10-12-2008, 02:12
Lói chung là ổn , nhưng nhà Trym thêm tý nữa lên con 40D ( giờ rẻ so với xưa nhiều rồi ) thì tốt hơn .

em có đi chợ (ebay) 1 vòng thấy ở Mỹ là rẻ nhất (rẻ hơn ở đây $200) lại còn kèm bao nhiêu là phụ tùng (lens, SD card..) nhưng shipping về châu Âu thì cũng quá tội nhỉ ;)

Anh Già
10-12-2008, 02:31
Mỹ thì bao giờ cũng rẻ hơn , tiền shipping cũng vài chục , ko nhiều , nhưng sợ về bên đó bị đánh thuế thì mệt .

raklei
10-12-2008, 03:08
em có đi chợ (ebay) 1 vòng thấy ở Mỹ là rẻ nhất (rẻ hơn ở đây $200) lại còn kèm bao nhiêu là phụ tùng (lens, SD card..) nhưng shipping về châu Âu thì cũng quá tội nhỉ ;)

Thường mấy cái thứ kèm theo nó hay tống vào kiểu như tripod, túi, lau kính, đầu đọc thẻ nhớ... đủ bộ luôn lúc đầu nhìn thì thấy ham nhưng rước về không tiện dùng đâu mà nó tính cả vào tiền rồi. Cứ mua máy không thôi.

SonTT
10-12-2008, 11:47
Hỏi CVN, nó bán 1D Max 3 giá vứt đi đấy

Birdy
10-12-2008, 16:40
Nhưng mà em có tốt nghiệp lớp do em Trym hướng dẫn, sắm thêm cái nón cối của Nguyên. Em nghĩ, các bác cứ tự nhiên đâm. À, mà chưa có hình thì đâm cái gì đây? :LL

hớ hớ... bác tuyến đánh giá em hơi cao đấy nhể. chứ em thấy trò thế này là hơn thầy roài (c)

Birdy
10-12-2008, 16:45
Hỏi CVN, nó bán 1D Max 3 giá vứt đi đấy

ôi bác CVN toàn xài hàng khủng, mang về em chả biết sử dụng nó cũng phí đi. em là em không biết gì về máy móc đâu, chỉ point & shoot thôi, PS em lại càng ngu :D

kephieulang
10-12-2008, 18:29
ôi bác CVN toàn xài hàng khủng, mang về em chả biết sử dụng nó cũng phí đi. em là em không biết gì về máy móc đâu, chỉ point & shoot thôi, PS em lại càng ngu :D

Point and shoot thì ko nên mua DSLR. Cứ mua con FinePix S2000HD cho lành
FinePix S2000HD là mẫu máy ảnh đầu tiên của Fujifilm có khả năng quay video HD. Máy được trang bị cảm biến có độ phân giải 10 Megapixel và ống kính có zoom quang học 15x.

Còn nếu bác xài dòng D-SLR, dù là beginner thì cứ theo bác Anh Già mua Canon 40D hoặc bạn Nghĩa mua Nikon D90 đi(NT)
Sắm thêm từ 2 đến 3 ống kính, 1 fix chụp chân dung, 1 tele để chụp xa, 1 ống rộng để chụp phong cảnh thì mới được(c)

Chúc sớm lựa chọn được máy đẹp

Birdy
12-12-2008, 02:34
sau khi tham khảo í kiến các bác + mong muốn của ôx em (chiều chồng nhờ) + giá sale giật mình ở 1 dây chuyền siêu thị cạnh nhà em = em quyết mua con này ạ

Vấn đề là sắp giáng sinh mà nó bán giá rẻ bất ngờ, em vẫn chưa mua được (hết hàng). mai em lái xe qua thành phố bên cạnh quyết ẵm 1 em về. hì. cám ơn các bác :D

Anh Già
12-12-2008, 03:13
Rít con này với ống kính nào hả Trym ?

Birdy
12-12-2008, 04:35
Rít con này với ống kính nào hả Trym ?

ơ. em chả biết =)) em tưởng cứ nguyên con thế này là được gồi. thế phải ống kính thế lào mới sành điệu ợ? :D

dù gì thì em cứ thấy máy rẻ thì múc trước còn ống kính tính sau :D

nnghia
12-12-2008, 09:23
Thế "Bạn" Trym mua về rồi để lên Nóc tủ ngắm nhỉ ,
Trong ngôn ngữ của .. ảnh thì mấy cái máy này được gọi là
DSLR. Tức là Máy ảnh ống kính rời.

Có nghĩa là "Bạn" Trym sẽ mua Máy (Tức là thân máy- Body ) --> Cái này chỉ để ngắm xem nó đẹp cỡ nào ( xem cái máy chứ ko phải dùng máy xem cái khác )

Hay mua Kit ( Tức là cả máy và một ống kính bèo nhèo, hoặc hơi bèo nhèo tí ) --> Cái này sẽ dùng được ngay.

Anh Già đang Băn khoăn về vụ đó nên hỏi "bạn" Trym xem mua ống bơ cỡ nào để bố í còn kiếm chác
=))

raklei
12-12-2008, 13:52
thế phải ống kính thế lào mới sành điệu ợ? :D

Ống kính sành điệu thì còn phải phù hợp với người dùng.
Chân ngắn thì ống dài mà chân dài thì ống ngắn, cứ thế mà chiến đảm bảo không ai phàn nàn gì.

kephieulang
12-12-2008, 14:22
ơ. em chả biết =)) em tưởng cứ nguyên con thế này là được gồi. thế phải ống kính thế lào mới sành điệu ợ? :D

dù gì thì em cứ thấy máy rẻ thì múc trước còn ống kính tính sau :D
Nếu múc ống kính, có thể tham khảo post trước của tớ rồi đấy
Chúc mừng 450D!!!

aivoges
12-12-2008, 16:02
Thành thật khuyên bạn Trym là đừng bập vào dSLR làm gì cho nhức đầu. Từ nhu cấu thực tế của Trym thì cứ PnS cho nó lành, chất lượng ảnh tương đối ngon mà không phải lăn tăn về ống dài ống ngắn. dSLR mà không đi cùng với ống tốt, không biết sốp siếc, chỉ biết mode auto thì ảnh không bằng được PnS đâu. Tiền ống bằng mấy tiền máy. Mà ống thì nó cấm có sale bao giờ. Chân thành đấy (NT)

nnghia
12-12-2008, 16:29
CHí Lý với bạn Aivoi

kephieulang
12-12-2008, 16:33
Cái này mình đã khuyến cáo rồi (mua PnS zoom quang 15x-20x), nhưng biết đâu bạn Chym xài dSLR sẽ thấy thích thì sao. Khi đó sẽ mua L về chơi cho sướng.

Tiền nong quan trọng giề

Birdy
12-12-2008, 17:13
công nhận nói chuyện với các cao thủ là em cứ chóng hết cả mẹt, lùng bùng hết cả lỗ tai, chả hiểu gì :D

em chỉ biết là con này có đi kèm với ống kính standard của nó, kèm SD card gì đấy.

em mua làm quà Giáng sinh tặng giai. dùng thế nào thì giai tự xử còn em thì chỉ biết làm hàng thôi =)) chơi mấy cái đồ chuyên nghiệp này em chắc chả có năng khiếu..hehe.. :D

CVN
12-12-2008, 17:17
công nhận nói chuyện với các cao thủ là em cứ chóng hết cả mẹt, lùng bùng hết cả lỗ tai, chả hiểu gì :D

em chỉ biết là con này có đi kèm với ống kính standard của nó, kèm SD card gì đấy.

em mua làm quà Giáng sinh tặng giai. dùng thế nào thì giai tự xử còn em thì chỉ biết làm hàng thôi =)) chơi mấy cái đồ chuyên nghiệp này em chắc chả có năng khiếu..hehe.. :DỜ, tặng giai thì được. Nó đã có ống kit đi kèm rồi, cả thẻ nữa thì chụp được ngay. Kệ giai, cứ tặng cái máy to tướng trông hoành tráng là ổn rồi, Trym nhể!

Birdy
12-12-2008, 17:28
Point and shoot thì ko nên mua DSLR. Cứ mua con FinePix S2000HD cho lành
FinePix S2000HD là mẫu máy ảnh đầu tiên của Fujifilm có khả năng quay video HD. Máy được trang bị cảm biến có độ phân giải 10 Megapixel và ống kính có zoom quang học 15x.

Còn nếu bác xài dòng D-SLR, dù là beginner thì cứ theo bác Anh Già mua Canon 40D hoặc bạn Nghĩa mua Nikon D90 đi(NT)
Sắm thêm từ 2 đến 3 ống kính, 1 fix chụp chân dung, 1 tele để chụp xa, 1 ống rộng để chụp phong cảnh thì mới được(c)

Chúc sớm lựa chọn được máy đẹp

cám ơn bác phiêu chỉ dẫn đâu ra đấy :) không ngờ xài D-SLR phức tạp thế nhỉ, gì mà lắm ống kính thế không biết. em đi phượt nhiều khi chỉ mang theo chai nước, máy ảnh bé tí nhét túi áo là xong :D hôm qua mới sờ vào máy suýt nữa thì rơi :)) sao nặng thế hả giời (NO)

LinhEvil
23-12-2008, 16:01
4 năm, em mới biết lock đo sáng đấy nhá

oách =))

SonTT
23-12-2008, 16:03
vụ đo sáng em cứ hỏi Nguyên, bọn anh chả thằng nào biết đo sáng cả :))

LinhEvil
23-12-2008, 16:30
Ko em biết đo sáng

Nhưng ko biết lock lại để lấy nét tiếp :)

Xời, tao nhã