PDA

View Full Version : Lễ 30/4 - 1/5: Từ Vũng Tàu đi Angkor Wat --> Phnom Penh --> back to Vietnam

ntlvn
03-03-2015, 09:24
Xin chào mọi người,

Vào dịp lễ 30/4-1/5 này mình được nghỉ khá nhiều nên muốn làm một chuyến đi thăm đền Angkor Wat, trên đường về ghé qua Phnom Penh chơi rồi về nhà thôi. Mình muốn đi tour đổi gió nhẹ nhàng không đặt nặng khám phá gì đâu.
Mình thích đi xe máy và đang tính đi một mình. Kinh nghiệm đi phượt của mình là rất ít. Bạn nào có kinh nghiệm có thể cung cấp cho mình một số thông tin sau được không:
- Lộ trình từ Vũng Tàu đến Angkor phân bố như nào thì hợp lý. Mình thấy đường khá dài và mình cũng không chạy nhanh nên phân bố sao cho có thể tìm được chỗ nghỉ dễ dàng. Mình nghĩ mình sẽ tốn cả ngày mới tới được biên giới quá, mình không có rành đường. Ở cửa khẩu có nhà nghỉ không nhỉ?
- Điều kiện đường xá có tốt không. Mình dự định đi tay ga cho thoải mái (xe mình là PCX).

Mình ngại nhất là không tìm được các điểm dịch vụ thôi. Chất lượng tốt là Ok. Còn chi tiết thì mình có thể tìm hiểu. Mình dự tính mang theo khoảng 400USD, như vậy có ổn không nhỉ.

Cảm ơn các bạn tư vấn cho mình nha!

Anewday
03-03-2015, 10:26
Xin chào mọi người,

Vào dịp lễ 30/4-1/5 này mình được nghỉ khá nhiều nên muốn làm một chuyến đi thăm đền Angkor Wat, trên đường về ghé qua Phnom Penh chơi rồi về nhà thôi. Mình muốn đi tour đổi gió nhẹ nhàng không đặt nặng khám phá gì đâu.
Mình thích đi xe máy và đang tính đi một mình. Kinh nghiệm đi phượt của mình là rất ít. Bạn nào có kinh nghiệm có thể cung cấp cho mình một số thông tin sau được không:
- Lộ trình từ Vũng Tàu đến Angkor phân bố như nào thì hợp lý. Mình thấy đường khá dài và mình cũng không chạy nhanh nên phân bố sao cho có thể tìm được chỗ nghỉ dễ dàng. Mình nghĩ mình sẽ tốn cả ngày mới tới được biên giới quá, mình không có rành đường. Ở cửa khẩu có nhà nghỉ không nhỉ?
- Điều kiện đường xá có tốt không. Mình dự định đi tay ga cho thoải mái (xe mình là PCX).

Mình ngại nhất là không tìm được các điểm dịch vụ thôi. Chất lượng tốt là Ok. Còn chi tiết thì mình có thể tìm hiểu. Mình dự tính mang theo khoảng 400USD, như vậy có ổn không nhỉ.

Mình đã từng phượt Angkor và Phnom Penh chia sẽ vs bạn như thế này.
Xuất phát từ Vũng Tàu bạn nên đi tầm 5h sáng,chạy tà tà tầm 6 tiếng khoảng 11h là có mặt cửa khẩu Mộc Bài rồi.Làm thủ tục check out+ăn uống+nghỉ ngơi.Khoảng 14h tiếp tục chạy thêm 4 tiếng nữa sẽ đến Phnom Penh(170km).Dự tính khoảng 18h là có mặt ở Phnom Penh.Book phòng ăn chơi nghỉ dưỡng ở đây.
Sáng hôm sau tiếp tục hành trình lên đường đi Siem Riep để tham quan Angkor(320km).Đến tối sẽ có mặt ở Siem Riep.Nghỉ đêm,ăn chơi đập phá phố tây ở đây.
Buổi sáng mua vé tham quan Angkor.Tối về massage 1usd hoặc bar,club ở phố tây tiếp tục.
Sáng hôm quay về Phnom Penh.Ở Phnom Penh thì tùy thời gian và sở thích của bạn mà quyết định chơi bao lâu ở đây.
Bạn đi vào dịp lễ đông đúc thì tốt nhất nên book trước chổ ở.Đi 1 mình thì ở dorm là thượng sách,vừa tiết kiệm,vừa vui.
Nếu ngủ Dorm thì tầm 8usd/ngày.Ăn uống thì rất rẻ,giá cả = VN.Nếu ăn uống bình thường(ko ăn bào ngư,vi cá)thì chi phí tầm 200usd là max.

ntlvn
03-03-2015, 19:44
Mình đã từng phượt Angkor và Phnom Penh chia sẽ vs bạn như thế này.
Xuất phát từ Vũng Tàu bạn nên đi tầm 5h sáng,chạy tà tà tầm 6 tiếng khoảng 11h là có mặt cửa khẩu Mộc Bài rồi.Làm thủ tục check out+ăn uống+nghỉ ngơi.Khoảng 14h tiếp tục chạy thêm 4 tiếng nữa sẽ đến Phnom Penh(170km).Dự tính khoảng 18h là có mặt ở Phnom Penh.Book phòng ăn chơi nghỉ dưỡng ở đây.
Sáng hôm sau tiếp tục hành trình lên đường đi Siem Riep để tham quan Angkor(320km).Đến tối sẽ có mặt ở Siem Riep.Nghỉ đêm,ăn chơi đập phá phố tây ở đây.
Buổi sáng mua vé tham quan Angkor.Tối về massage 1usd hoặc bar,club ở phố tây tiếp tục.
Sáng hôm quay về Phnom Penh.Ở Phnom Penh thì tùy thời gian và sở thích của bạn mà quyết định chơi bao lâu ở đây.
Bạn đi vào dịp lễ đông đúc thì tốt nhất nên book trước chổ ở.Đi 1 mình thì ở dorm là thượng sách,vừa tiết kiệm,vừa vui.
Nếu ngủ Dorm thì tầm 8usd/ngày.Ăn uống thì rất rẻ,giá cả = VN.Nếu ăn uống bình thường(ko ăn bào ngư,vi cá)thì chi phí tầm 200usd là max.
Cảm ơn bạn nhiều nhé!
Hix mạng cty không reply được :(
Bạn có gợi ý gì về chỗ ăn ở không. Mình chưa làm thẻ Visa nên book qua mạng hơi bất tiện.
Mình có đọc một topic khuyên là Sim điện thoại nên đến Phnom Penh rồi mua. Mình muốn dùng 3G, không có mạng tù túng lắm. Không biết mấy dịch vụ cắt Sim bên đó có phổ biến như bên mình không nhỉ.

Thêm một băn khoăn muốn hỏi mọi người là. Có một chị cty mình mới đi Cam hồi tết tây, bả nói cửa khẩu Mộc Bài không cho đem xe máy quá, chỉ có cửa khẩu gì ở Kiên Giang là cho qua dễ. Bà thấy qua bên Cam nó chăn xe lại hết phải thuê xe. Có thiệt không hay là bả chém :(. Mọi người confirm giùm mình cái.

conma
04-03-2015, 19:26
Mình cũng định đi, nếu được thì ae đi chung cho vui, tiết kiệm, nam 30t

smallstar
05-03-2015, 13:16
bọn m có 3 nữ từ Hà Nội bay vào sài gòn đih đi Phnompenh với Siemriep ,nếu trùng lịch bọn m join cùng cho vui nữa nhé

ntlvn
05-03-2015, 22:22
Mình gà lắm không tổ chức được đâu :D, chắc đi một mình thôi.

tuankiet99
07-03-2015, 13:46
bạn ở khúc nào Vũng tàu vậy? mình cũng ở VT, nếu bạn có kế hoạch cho mình xin với nhé.

fightingdrea
07-03-2015, 16:02
Nhóm em có 4 nam cũng sẽ xuất phát đi vào tầm này. Xe máy. Nếu được thì qua bên đó tụi em xin hẹn gặp bác nhậu nhẹt cho vui

pioggia
07-03-2015, 16:18
Nếu ngày đi bạn đi thằng SiemRiep thì nên đi cửa khẩu Xamat tiện hơn nhiều. Ngày về từ Pnomphenh thì đi cửa khẩu Mộc Bài. Cả 2 cửa khẩu đều mang xe máy qua được. Có thông tin là từ 15-03 là phải làm thêm thủ tục xuất nhập cho xe (cũng đơn giản như người thôi).
Về việc đặt phòng: bạn có thể đặt ngay trên trang booking.com mà không cần thẻ VISA.

ntlvn
07-03-2015, 20:35
bạn ở khúc nào Vũng tàu vậy? mình cũng ở VT, nếu bạn có kế hoạch cho mình xin với nhé.
Mình không có kế hoạch cụ thể. Mục tiêu cố định là đến chơi Angkor rồi tiện cái nào chơi cái đó, rồi về Phnom Penh loanh quanh. Mình đi đổi gió là chính. Just wanna go far away .

ntlvn
07-03-2015, 20:43
Nếu ngày đi bạn đi thằng SiemRiep thì nên đi cửa khẩu Xamat tiện hơn nhiều. Ngày về từ Pnomphenh thì đi cửa khẩu Mộc Bài. Cả 2 cửa khẩu đều mang xe máy qua được. Có thông tin là từ 15-03 là phải làm thêm thủ tục xuất nhập cho xe (cũng đơn giản như người thôi).
Về việc đặt phòng: bạn có thể đặt ngay trên trang booking.com mà không cần thẻ VISA.

Cảm ơn bạn nhiều lắm,

Vì mình đi kiểu lang thang tới đâu thì tới nên không muốn đặt phòng cố định. Mục tiêu rất đơn giản, mình cho khoảng thời gian rất là thoải mái. Ví dụ mình tính sau 2 ngày đi thì mình tới được Siem Riep, chơi nếu thấy chán quá thì mình về thẳng khỏi chơi lâu ở Phnom Penh :D.
Không biết bên đó có chém như bên mình không nhỉ :((. Nó mà chém giống Vũng Tàu mấy ngày lễ chắc khô máu TT_TT

ntlvn
07-03-2015, 20:45
Nhóm em có 4 nam cũng sẽ xuất phát đi vào tầm này. Xe máy. Nếu được thì qua bên đó tụi em xin hẹn gặp bác nhậu nhẹt cho vui
Nếu có cơ hội thì rất vui được gặp các bác:D

locle106
03-04-2015, 13:28
Dịp lễ này 2 VC mình cũng đi như bạn vây đó SG - PP - SR - SG
Cũng với mục tiêu đổi gió, tèn tèn là chính.
Đã từng đi nháp qua cửa khẩu Mộc Bài hồi 20/3, bên phía hải quan VN thì ko van đề gì, bên phía Cam thì đóng 60.000 VND cho 2 ngừoi 1 xe máy.

namnhihn
03-04-2015, 15:34
Xin chào mọi người,

Anh đi từ 25-4 đến 03-5 về, xuyên Cam sang Thái luôn, chú có theo thì 7h sáng 25-4 hẹn ở BX An Sương nhé.

tungduongodyxeux
04-04-2015, 09:41
Mình cũng ở Vt nè, mai mốt vài người tụ lại off 1 bữa bàn bạc đi

ntlvn
13-04-2015, 00:09
Anh đi từ 25-4 đến 03-5 về, xuyên Cam sang Thái luôn, chú có theo thì 7h sáng 25-4 hẹn ở BX An Sương nhé.
Máy hư em tăng ca suốt, mình đi sớm quá chắc em theo không nổi :((

oakoisura
14-04-2015, 10:57
Chào bạn !
Siemreap thì mình không biết để tư vấn cho bạn. Nhưng Phnom Penh thì được.
Về chuyện book phòng. Bạn cứ lên booking mà tham khảo. Mượn cái thẻ của ai cũng được, không cần phải có tiền trong thẻ đâu.
Miễn có số, tiên họ, hạn sử dụng là book ok. Mình hôm trước book mà ghi nhầm số CCV mà cũng được kìa.
Mình thì hay ở Capitol GH ngay chợ Orussey đó. Nhưng bất tiện là không có chổ gởi xe.
Không thì bạn cứ ra khu phố tây gần hoàng cung. Chỗ ở thì đầy.
Ăn uống thì nếu ở ngay chợ Orussey thì ăn hủ tiếu nam vang chính gốc cho biết chơi. Nó là Orussey Restaurant ăn ngon. Giá chừng 3 đô ah
Còn ăn uống ngoài tiệm quán dọc đường cũng không mắc lắm đâu. Chừng 1 - 5 đô cho 1 phần ăn thôi. Tùy bạn ăn ở chỗ sang trọng hay bình dân.

dara
15-04-2015, 09:24
Mình cũng ở Vt nè, mai mốt vài người tụ lại off 1 bữa bàn bạc đi

Có nhận thành viên nữ ko bạn? Mình cũng ở VT, đi Cam cũng mấy lần. Nếu được thì mình đặt 1 gạch mềm ^_^

Lequyentn
15-04-2015, 15:58
Vc mình ở Tây Ninh,lễ này cũng muốn làm chuyến phượt sang Cam,ace nào có ý định thì cùng nhau bàn bạc đi chung 1 chuyến cho vui nha cã nhà.

Lequyentn
15-04-2015, 17:52
Vc bác locle106 có nhã hứng thì vc em cùng đi với vc bác nhá,vc e ở Tây Ninh nên cũng gần xa mát và mộc bài.ace nào có tua xe máy cam-Việt Nam! 28/04 bắt đầu đi add zalo cho vc e đi chung với nha.0933.262.262

Chjckyz
15-04-2015, 23:19
Vc bác locle106 có nhã hứng thì vc em cùng đi với vc bác nhá,vc e ở Tây Ninh nên cũng gần xa mát và mộc bài.ace nào có tua xe máy cam-Việt Nam! 28/04 bắt đầu đi add zalo cho vc e đi chung với nha.0933.262.262

Mình cũng đi khoảng thời gian đó mà xuất phát từ Cao Lãnh Đồng Tháp lận,neesu không mình tham gia cho zui

monkeyvn29
21-04-2015, 13:16
độ tuổi tham gia có qui định không vậy , mình 4x rồi có tham gia duoc không ?