PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Kinh nghiệm khi đi du lịch một mình?

VICA11
13-05-2011, 14:14
Em chào các anh chị (nếu xét về độ tuổi chắc e cũng chỉ là hàng em út thui nên em xin phép được xưng hô như thế ạ:D). Em mới khám phá ra forum này khi có ý định đi du lịch bụi thui, và vì là lần đầu tiên đi du lịch 1 mình nên em muốn tham khảo kinh nghiệm của các bậc tiền bối. Cả nhà giúp em với nhé!
Chả là e vừa kết thúc năn học, chưa biết nên làm gì nên định sẽ đi du lịch 1 mình trong khoảng 1 tuần với mục đích là để khám phá và để khuây khỏa đầu óc (hy vọng là khi đi về em sẽ giải quyết mọi việc dc tốt hơn). Để mọi người có thể giúp em dc tốt hơn, em xin được đặt 1 số câu hỏi cụ thể như sau:
1) Với 1 tuần, em nên đi đâu ạ? (em khởi hành từ HN ạ)
2) Em nên đi theo tour hay tự bắt xe khách ạ?
3) Em là con gái và chưa bao h đi xa 1 mình nên cũng thấy hơi run:( , mọi người có lới khuyên nào cho em để đi đảm bảo được an toàn ko ạ?
4) Em chỉ có khoảng 5tr cho chuyến đi này. Em nghĩ là chỉ nên mang khoảng 1tr tiền mặt, còn lại để trong TK, khi nào cần thì rút, phải ko ạ?
5) Chuyến đi này của em ko đơn thuần mang tính giải trí, đi chơi, mà em muốn mỗi một nơi e đến e sẽ làm được 1 việc j đó (chẳng hạn như giuớ đỡ trẻ mồ côi, người tàn tật...Nhưng với 1 tuần thì có ít quá ko ạ? Mọi người cho em lời khuyên nhé)
6) Về những vật dụng cần thiết cho chuyến đi: em nghĩ mình chỉ nên mang 2,3 bộ q/ao +1 vài vật dụng cá nhân thui. Em định ko mang trang sức, điện thoại j hết (vì con gái đi 1 mình mang theo nhiều đồ cũng nguy hiểm, em nghĩ thế ạ,hihh). Túm lại là chỉ cần 1 cái balo nhỏ nhỏ thui cả nhà nhỉ?
Hỳ,vì chưa có kinh nghiệm j nên có thể những câu hỏi của em còn ngây ngô lém,mong các pro chỉ dạy giùm e nhé. E cám ơn nhà mình nhiều nhiều ạ!
P/S: Có chị hoặc bạn nữ nào muốn đi cùng em không? :)

Bỷm
13-05-2011, 23:57
Hi, mình cũng là người thích đi du lịch bụi đây, cũng mới khám phá ra 4r này , đây hình như cũng là bài viết đầu tiên của mình =). Để mình tư vấn cho chút ít nha, mới khám phá ra 4r này nhưng mà cũng quan sát rất nhiều rồi ^^ .

Bạn em út vậy là bạn bao tuổi vậy. Chắc là mình bằng tuổi nhau đó. ^^
1. Cái điều này thì tớ cũng không biết trả lời ra làm sao =). Nói chung cậu cứ thik đi đâu thì đi thôi, chắc cậu cũng từng có ý tưởng về 1 địa điểm nào đó cụ thể rồi phải không, vậy thì tại sao không cụ thể hóa nó luôn vào cái lần đầu tiên này :D.

2. Đi du lịch bụi thì là đi 1 mình rồi còn gì nữa ^^. Còn đi theo tour thì không gọi là du lịch bụi

3. Tớ thấy để đảm bảo an toàn tuyệt đối thì cậu nên đi theo đoàn. Tớ cũng biết 1 số chị hay đi du lịch bụi, và còn nổi tiếng nữa là đằng khác. Nhưng gần như là họ đều có cơ sở cả rồi, nói theo ngôn ngữ võ hiệp Kim Dung thì là " căn bản võ công " =). Trong nhà có ace hay đi phượt để hướng dẫn, hoặc có bố mẹ làm bên ngàh du lịch, hoặc chí ít là sức khỏe cũng đảm bảo, và cái quan trọng là tính cách tự lập cao

4. Uk đúng rồi, nếu như bạn sợ bị móc túi hoặc trấn lột, bla bla bla.... , nhưng mà nếu đi lên vùng cao, thì mình nghĩ là sẽ có ít chỗ để rút tiền. Cái này dự đoán thế vì mình cũng chưa đi bao giờ ^^

5. Nếu bạn muốn gộp cả mục đích từ thiện nữa thì nên đi theo đoàn để thực hiện được tốt hơn. Vì đi du lịch bụi chủ yếu ta khám phá cái hay của nó là chính, giúp đỡ những người #khác chỉ là thứ yếu mà thôi, với cả cũng không giúp đỡ được nhiều. Vì sẽ phải chuẩn bị qần áo, sách vở cho các e, qần áo , các nhu yếu phẩm cần thiết cho người lớn. Cái này chẳng nhẽ lên trên đó bạn mới mua, mà chuẩn bị ở nhà, thì đi 1 mình sẽ vô cùng lỉnh kỉnh.

Hoặc là bạn xác định sẽ tình nguyện bằng những gì mình có, nghĩa là sức của mình, thế thì tớ không cmm ^^ (cmm là comment hay là gì vậy)

Cũng có nhiều đoàn đi với mục đích này. Ví dụ như nhóm "trái tim Việt" bên 4r muare

6. Nói chung là cũng nên có những vật dụng cá nhân. 1 số đồ tớ nghĩ là không thể thiếu như : tiền =) (of course ) , máy ảnh ( lưu lại những khoảng khắc đẹp ), 1 vài bộ qần áo, 1 số loại thuốc thông dụng , điện thoại thì chắc chắn là phải có chứ =.=".
Và còn 1 số đồ nữa tùy theo mục đích chuyến đi

Nói chung với lần đầu tiên, tớ thấy cậu nên đảm bảo an toàn tuyệt đối,hoặc chí ít cũng nên có 1 kế hoạch cụ thể và rõ ràng , bởi vì ấn tượng đầu tiên bao giờ cũng qan trọng nhất. Hãy để nó là ấn tượng đẹp cho những lần đi sau :x

P/s: Tớ cũng muốn đi đâu đó . Nhưng phải là t7 cơ, vs cả tớ cũng không phải con gái =). Cái này chắc không sao chứ ><"

+, Tớ cũng biết 1 nhóm mấy bạn nữ đang dự định đi xuyên Việt trong tháng 7 này đấy. Nhưng họ dự định chuẩn bị 10 triệu cơ =.=". Nếu bạn quan tâm thì bảo tớ kết nối cho 2 bạn rồi thương lượng vì tớ nghĩ là cũng không đến 10tr

Bỷm
13-05-2011, 23:59
Tớ trả lời dựa theo hiểu biết cá nhân thôi, chưa có kinh nghiệm thực tế. Anh chị nào thấy sai sót ở đâu thì bỏ quá cho em nha, hehe

VICA11
14-05-2011, 09:53
Hỳ, tks Bym nhiều nhé.Hiện tại tớ cũng chua có địa điểm nào cụ thể cả. Nhưng chắc sẽ ko đi 1 mình tới mấy vùng cao đâu (tớ sợ lắm) :) Bym gợi ý cho t với?

Bỷm
14-05-2011, 11:23
Big Daddy viết: Tôi khôi phục lại bài viết của bạn để bạn tự sửa cách viết, tránh vi phạm nội quy diễn đàn.

À, tôi đoán ts topic của c các ac không vào cmm rồi, có thể do những cái cậu ? đã có nhiều tp # đề cập đến rồi đây mà ;;) . C nên dạo 1 vòng qa tất cả các box ở 4r mình, sẽ tìm dc nhiều điều hay ho và bổ ích cho c

Nói chung là c phải dự liệu trc' trong đầu sẽ đi đâu, chứ c ? ntn thì thà ra mấy công ty làm du lịch mà ? =.=" , có khi còn dc trả lời chi tiết và cụ thể hơn

K thik đi lên vùng cao, vào rừng rú, săn bắt hái lượm .... =). Thì c có thể đi đến các tỉnh thành phố trong cả nc, 1 tuần đi tà tà chắc cũng thăm dc vài thành phố. Làm hẳn 1 cung từ HN - Huế cho hoành tráng ^^

Mục đích đi chủ yếu sẽ là thăm các danh lam thắng cảnh, măm măm các đặc sản từng vùng miền, và đi chơi biển nữa ^^

Từ cái mục đích đó, c dự liệu cho mình những thành phố có biển, có danh lam thắng cảnh, có những món đặc sản. Rồi lên lịch hành trình mà chiến thôi :gun:gun

Sau đó c tính là mình sẽ đi đâu rồi tìm các thông tin liên qan, không thì lại post cmm lên đây, t sẽ tìm cho c

Ví dụ đây là 1 tp hay cho c tham khảo nè
https://www.phuot.vn/threads/13301-H%E1%BA%A3i-Ph%C3%B2ng-nh%E1%BA%ADt-k%C3%AD-%C4%91%E1%BA%B7c-bi%E1%BB%87t-cho-d%C3%A2n-ph%C6%B0%E1%BB%A3t

p/s :
1. khi xd dc mình sẽ đi đâu rồi, c nên làm 1 cái bản đồ về khu vực đó, lên lịch trình cụ thể. Đó là 1 cách để ra đi an toàn và thanh thản =). Chứ t thấy cách nc về chuyến đi của c , mới thực sự là " nguy hiểm đó (NO)(NO)
Bản đồ thì xem ở đây
http://ttvnol.com/tangkinhcac/1304069

2. nếu xác định sẽ đi du lịch bụi dài dài, thì c sẽ phải bạo dạn hơn. Vì đi nt thì niềm tin của mình chủ yếu sẽ phải đặt vào những người lạ :D

darkdeath
14-05-2011, 16:58
@ VICA11: em dự định sẽ đi bằng phương tiện gì? 5 triệu và một tuần lễ thì thoải mái cho em rồi đấy! Mọi người ở diễn đàn này nhiều kinh nghiệm sẽ tư vấn cho em. Nhưng mà đi chơi tại sao lại không mang theo điện thoại? Nếu điện thoại em mắc tiền và sợ mất thì có thể đổi mượn 1 cái khác rẻ hơn, cái đó sẽ phát huy tác dụng lúc em gặp khó khăn đấy! Em nói rõ hơn về thời gian dự định khi nào em đi? Nha Trang, Phú Yên thì sao nhỉ? 1 tuần với số tiền đó có thể đi xa được đấy!

@ hai em: diễn đàn mình nội qui rất chặt chẽ, min mod rất nghiêm ngặt trong chuyện viết tắt, hai em nên sửa lại bài viết kẻo bị ban luôn cái nic thì khổ đấy!

Bỷm
14-05-2011, 21:57
Vâng, em xin rút kinh nghiệm =.="

trieuphiyen
15-05-2011, 14:08
Con gái đi du lịch 1 mình thì cũng hay nhưng chưa có kinh nghiệm mà đi thì không ổn trừ khi bạn thức sự có 1 đặc điểm để phong thân, và chuẩn bị tốt về khả năng phản xạ tốt về thiên nhiên cùng với những pha song xòe ở đường, với 1 đặc điểm mà rất hày là VÕ để phòng thân thì càng tốt.
Còn bạn định đi 1 tuần thì quàn áo trung bình 2 ngày 1 bộ, phụ kiện nhỏ to, điện thoại là vật bất li thân trong mọi chuyến đi, mà là du lịch bụi thì chỉ đi những chuyến rừng rậm hoang vu lên những bản làng heo hút thôi, đó là theo sở thích của tớ thôi, còn các thành phố lớn thì cũng ít người ham lắm
còn về phần làm tình nguyện thì tớ chưa đi bao giờ, bạn có thể hỏi LANTRAI chị ý hay đi và làm tình nguyện luôn.
Còn nếu không thì bạn có thể tham gia 1 nhóm tính nguyện đi lên các vùng đồi cũng ok.

trieuphiyen
15-05-2011, 14:10
Bạn cũng có thể đặt cẩu hỏi ở diễn đàn ttvnol.com http://ttvnol.com/f_233/1330270
đặt câu hỏi chi tiết, mọi người tập trung ở đây khá nhiều người đi cũng nhiều, có thể sẽ biết nhiều hơn.

VICA11
16-05-2011, 12:54
Em không có xe nên sẽ tự bắt xe khách thui ạ ( em định đi theo tour,nhưng bạn Bym bảo du lịch bụi ai lại đi theo tour:( ). Vâng, em sẽ mượn 1 cái điện thoại khác vì điện thoại em đnag dùng bây giờ là của mẹ em tặng, cầm đi xa 1 mình e sợ làm mất lắm). Anh darkdeath cho em hỏi với ạ: nếu em đi Nha trang thì em đi xe khách mất bao lâu ạ? Anh đã từng đi Nha trang hay đâu đó chưa ạ? Nếu rồi, anh có thể gợi ý cho em cụ thể về 1 điểm đến ko? À mà anh ơi, với 1 tuần thì em nên đi nhiều địa điểm hay chỉ đi 1 địa điểm thôi nhỉ? Em cám ơn anh nhiều nhé!

VICA11
16-05-2011, 12:57
Con gái đi du lịch 1 mình thì cũng hay nhưng chưa có kinh nghiệm mà đi thì không ổn trừ khi bạn thức sự có 1 đặc điểm để phong thân, và chuẩn bị tốt về khả năng phản xạ tốt về thiên nhiên cùng với những pha song xòe ở đường, với 1 đặc điểm mà rất hày là VÕ để phòng thân thì càng tốt.
Còn bạn định đi 1 tuần thì quàn áo trung bình 2 ngày 1 bộ, phụ kiện nhỏ to, điện thoại là vật bất li thân trong mọi chuyến đi, mà là du lịch bụi thì chỉ đi những chuyến rừng rậm hoang vu lên những bản làng heo hút thôi, đó là theo sở thích của tớ thôi, còn các thành phố lớn thì cũng ít người ham lắm
còn về phần làm tình nguyện thì tớ chưa đi bao giờ, bạn có thể hỏi LANTRAI chị ý hay đi và làm tình nguyện luôn.
Còn nếu không thì bạn có thể tham gia 1 nhóm tính nguyện đi lên các vùng đồi cũng ok.

Hic,nói thật alf mình chẳng có tí võ nào ấy, người lại gầy như que củi nữa. Chính vì thế, mình mới muốn tự đi du lịch khám phá 1 mình cho nó khôn người ra,vì mình cũng thuộc type hướng nội mà. Mình hy vọng là sau chuyến đi này cuộc sống của mình sẽ khác, bớt nhàm chán hơn, hỳ. Tks vì b đã chia sẻ :)

VICA11
16-05-2011, 12:58
Bạn cũng có thể đặt cẩu hỏi ở diễn đàn ttvnol.com http://ttvnol.com/f_233/1330270
đặt câu hỏi chi tiết, mọi người tập trung ở đây khá nhiều người đi cũng nhiều, có thể sẽ biết nhiều hơn.
Thanks bạn nhé. Mình sẽ qua cả bên đấy để thỉnh giáo nữa, hỳ:)

dontieudockiem
17-05-2011, 09:51
Du lịch bụi mí cả theo tour à ? thôi anh (không biết hơn tuổi không cứ xưng tạm như thế) nghĩ là em không đi được đâu, vì cảm giác em còn thiếu nhiều cả kinh nghiệm cũng như hiểu biết. Anh nghĩ 1 vài tháng chuẩn bị hay hỏi han kinh nghiệm trên diễn đàn chả đủ, sống thêm vài năm nữa cho chắc. 1 tuần, 5 triệu, đi tour, không điện thoại, tiền tài khoản, làm 1 việc "gì đó"... anh nghĩ không chỉ anh mà ối bác trên diễn đàn không đủ kinh nghiệm để chỉ cho em được, em hoặc phải chờ vài năm or may mắn gặp siêu cao nhân thôi.
Mới cả cái quan trọng nữa là tinh thần, tâm lý, lần đầu anh du lịch bụi là năm 19 tuổi, đi chưa đến 1 tuần, đi bộ và bắt ô tô. Ngày đầu tâm lý háo hức là thế, sức khỏe sung mãn là thế, vừa vác ba lô vừa ca hát líu lo là thế, mà ngày cuối về mệt quá bị chột (do cố đi cho hết lịch trình, không về sớm) sợ đến cả tháng, bảo du lịch 1 mình thế này mệt quá, ngại lắm, lại còn sợ nữa. Đó, nữa là em chưa đi mà sợ này sợ nọ, nhìn hành trang đoán chắc em cũng không có sức khỏe mấy.
Thế thôi nên tốt nhất đừng đi vội.

chocopi
17-05-2011, 10:07
Trên DD này có các topic rủ đi du lịch đó, sao e ko join vào nhóm nào đó? Đi 1 mình vừa bùn vừa chán vừa tốn tiền vừa sợ :)), nhất là e lại ko có kinh nghiệm nữa.

VICA11
17-05-2011, 10:14
Du lịch bụi mí cả theo tour à ? thôi anh (không biết hơn tuổi không cứ xưng tạm như thế) nghĩ là em không đi được đâu, vì cảm giác em còn thiếu nhiều cả kinh nghiệm cũng như hiểu biết. Anh nghĩ 1 vài tháng chuẩn bị hay hỏi han kinh nghiệm trên diễn đàn chả đủ, sống thêm vài năm nữa cho chắc. 1 tuần, 5 triệu, đi tour, không điện thoại, tiền tài khoản, làm 1 việc "gì đó"... anh nghĩ không chỉ anh mà ối bác trên diễn đàn không đủ kinh nghiệm để chỉ cho em được, em hoặc phải chờ vài năm or may mắn gặp siêu cao nhân thôi.
Mới cả cái quan trọng nữa là tinh thần, tâm lý, lần đầu anh du lịch bụi là năm 19 tuổi, đi chưa đến 1 tuần, đi bộ và bắt ô tô. Ngày đầu tâm lý háo hức là thế, sức khỏe sung mãn là thế, vừa vác ba lô vừa ca hát líu lo là thế, mà ngày cuối về mệt quá bị chột (do cố đi cho hết lịch trình, không về sớm) sợ đến cả tháng, bảo du lịch 1 mình thế này mệt quá, ngại lắm, lại còn sợ nữa. Đó, nữa là em chưa đi mà sợ này sợ nọ, nhìn hành trang đoán chắc em cũng không có sức khỏe mấy.
Thế thôi nên tốt nhất đừng đi vội.

Hic, anh chẳng động viên em gì cả. Nhưng những điều anh nói lại đúng mới khổ chứ:(. Em sẽ suy nghĩ kỹ lại việc này rồi. Tks anh nhiều nha :)

VICA11
17-05-2011, 10:17
Trên DD này có các topic rủ đi du lịch đó, sao e ko join vào nhóm nào đó? Đi 1 mình vừa bùn vừa chán vừa tốn tiền vừa sợ :)), nhất là e lại ko có kinh nghiệm nữa.

Vâng, em đã tìm hiểu rùi, nhưng e thấy toàn các chuyến đi cái thì dài ngày quá, cái thì không khởi hành từ HN, cái thì lại đi bằng xe máy mà e lại không có xe...Vì chưa tìm thấy chuyến phù hợp nên em mới không join được mà. Hic. ý tưởng du lịch 1 mình của em chết yểu vậy sao?

Mr Stone
17-05-2011, 10:21
Cùng chung ý kiến với các pác trên diễn đàn, mình nghĩ bạn chưa đủ kinh nghiệm để đi 1 mình đâu, :( Vì thế, tốt nhất là bạn nên đi theo tuor hoặc join cùng các ace trong diễn đàn để học hỏi kinh nghiệm cho bản thân trước đã. (c)
Để đi được 1 mình bạn phải học cách tự chăm sóc mình, khổ hơn nhiều chứ không phải sướng như ở nhà với mẹ đâu, =))
GoodLuck, !!!!!!!!!! :gun

co_gay
17-05-2011, 11:02
Sợ không dám đi, chờ hết sợ rồi mới đi. Mà biết khi nào mới hết sợ chứ. Haizz cứ đi đi mình ủng hộ bạn. Mình thấy thế này làm việc gì một việc thôi du lịch để khám phá để biết khả năng của mình tới đâu. Còn từ thiện bạn để tính sau, đã giúp thì giúp cho trót đừng dở dở ương ương với lại địa phương bạn cũng có đi đâu cho xa.:D
Cái đầu tiên là bạn cần lên kế hoạch rõ ràng đi đâu (địa phương nào), ở đâu (khách sạn hay nhà nghỉ), mấy ngày ở đó, và đi những chỗ nào. Cái này mới đầu bạn sẽ khó, nhưng đừng lo bạn nên tham khảo các tuor du lịch của công ty du lịch họ đã có sẵn lịch trình cho bạn rồi còn gì về xào lại cái nào hay thì đi, ko thích thì bỏ đi mỗi một tuor thì có nhiều điểm du lịch khác nhau mà.
Cái nữa là bạn nên mua một cuốn "non nước Việt Nam" của Tổng Cục Du Lịch trong đó có khá nhiều điềm đáng để tham quan tại một địa phương cụ thể. Nó giúp bạn hoạch định thời gian và điểm đến.
Tiền xài thì để một khoản tiết kiệm không được dùng đến, phòng lúc khi xài hết tiền còn cái chi phí để quay về, không thì toi.
Đây chỉ là bắt đầu plan thôi còn lúc đi bạn phải cần một vốn liếng sống nhất định (kỷ năng và bản lỉnh) nhưng cứ thử rồi mới biết. Điều quan trọng nhất đó là AN TOÀN bạn làm gì thì làm đi đâu thì đi việc giữ an toàn cho mình là trên hết.
Đừng tin bất cứ ai, đừng lang thang buổi tối quá khuya, nên gia nhập một nhóm đông khi có thể, tuy là đi bụi nhưng khi gặp những đoàn thì mình có thể đi chung.
Đây chỉ là một hạt cát trên sa mạc thôi bạn cần thêm nhiều kinh nghiệm hơn ở những người đi trước.
dù gì thì mình vẫn khuyên bạn nên đi ngắn ngày trước hoặc đi với đoàn để rút kinh nghiệm đã:D
Chúc bạn sẻ có chuyến đi thành công?

dontieudockiem
17-05-2011, 11:09
Hic, anh chẳng động viên e gì cả. Nhưng những điều a nói lại đúng mới khổ chứ:(. Em sẽ suy nghĩ kỹ lại việc này rồi. Tks a nhiều nha :)

Uh, anh cảnh báo thôi, chứ có gì đâu mà động viên. Mấy hôm trước cũng vào đọc topic của em nhưng thấy mình không có gì chia sẻ nên thôi, sáng nay đọc lại thấy vài bác khuyến khích, anh nghĩ là chưa chắc em đã dám đi đâu (trừ phi sv đi học xa, không chịu sự kiểm soát của các cụ) nhưng ai biết được tuổi trẻ máu nóng, nên cứ thả tõm một gáo nước cho nó an toàn.
Quên, 19 tuổi là lần đầu anh được đi vào rừng, còn đi du lịch 1 mình là năm 18 tuổi, cuối tháng 12 năm 2003. Anh đi tận gần 2 tuần, lần đầu thoát khỏi kiểm soát của các cụ mà, đi một thành phố lớn, ngủ nhờ ở chùa, cũng rất thoải mái. Anh không quan niệm du lịch là cứ phải è cổ leo lên núi hay lọ mọ chui vào rừng, miễn đi sao cho sướng, ngắm cho đã mắt, hít thở một không khí khác lạ là hay rồi. Rừng núi hay nông thôn, hay thành phố đều có cái đẹp của nó. Như bây giờ đi 1,2 ngày quanh HN, thăm cách khu di tích, ngủ ở ngoài 1 đêm cho có cảm giác em cũng thấy rất thú vị.
Cái chính là thoát ra được khỏi tp ồn ào này em sẽ thấy khác hẳn rồi, nên anh nghĩ em đi 2 ngày 1 đêm có lẻ là đủ, đi 1 tuần mà làm gì. Hoặc join vào nhóm nào thì an toàn hơn, em ngồi sau lưng người khác thì cần gì phải có xe, khối bác chả khuyên vậy còn gì. Bác Stone nói phải đấy, đi 1 mình khổ bỏ bố chứ sung sướng gì, tiểu thư như em đã đi làm sao được. Thế nhá.

LinhEvil
17-05-2011, 15:38
1) Với 1 tuần, em nên đi đâu ạ? (Em khởi hành từ HN ạ)
Là lần đầu tiên đi du lịch, không nhất thiết đặt ra tiêu chí du lịch bụi. Du lịch bụi hay theo tour miễn giúp mình mở mang khám phá đầu óc là cũng giúp mình rất nhiều rồi.
Theo chị thì em cũng có thể tự lo cho bản thân vì thế hoàn toàn có thể đi xe khách. Tuy nhiên yêu cầu đầu tiên là em phải nắm được địa lý, mua 1 quyển bản đồ hoặc tờ bản đồ vùng mình cần đi để tham khảo, nắm được lịch trình.

Với 1 tuần thì có nhiều lựa chọn lắm. Nhưng chị sẽ không lựa chọn các điểm sau:

+ Du lịch lên vùng núi bằng xe máy
+ Đi Hà Giang, Đồng Văn, Sapa vvv: Vì thực sự em ít kinh nghiệm đi 1 mình sẽ nhiều rủi ro
+ Đi các vùng biển đảo: Vì thực sự em sẽ ko enjoy được bãi biển, tắm biển và những trải nghiệm đơn độc trên biển như những người đã từng trải đâu.

Nếu là chị chị sẽ đi ntn nhé vì khá an toàn, chi phí vừa phải. Có nhiều cơ hội giao lưu với dân địa phương

Đi Huế - Đà Nẵng - Cù Lao Chàm: nơi có nhiều người tốt, dân cư thân thiện. Du lịch phát triển nên dễ tìm kiếm dịch vụ
+ Mua một vé xe buýt giường nằm đi vào Huế.
+ Đến Huế, đặt 1 phòng KS nhỏ (cái này em có thể search trên diễn đàn)
+ Thuê một chiếc xe đạp để đi chơi
Lịch trình để khám phá: vòng vòng thành phố Huế thăm chợ, thăm các di tích, đi ăn chè, ăn cơm hến, ăn các món Huế.
+ Đến một VP công ty du lịch mua 1 tour đi thăm các lăng tẩm ở xa. Hoặc thuê xe ôm chở đi. Người Huế vốn lành mà.
+ ở Huế 2 ngày. Mua vé xe buýt đi vào Hội An
+ Thuê một phòng ở trong phố cổ ở. Đi chơi phố, ăn uống, thăm thú, ghi chép lại hành trình
+ Bắt xe buýt đi ngược ra Đà Nẵng, đi bảo tàng, đi lang thang ăn uống.
+ Bắt xe ôm ra biển Cửa Đại, tắm hoặc đơn giản nằm đọc sách canh biển
+ Mua 1 tour ra Cù Lao Chàm ở 1 hoặc 2 đêm. ĐI lang thang và tìm hiểu cuộc sống của người dân trên đảo.
+ Quay về Hà Nội.

3) Em là con gái và chưa bao h đi xa 1 mình nên cũng thấy hơi run:( , mọi người có lới khuyên nào cho em để đi đảm bảo được an toàn ko ạ?

Để đảm bảo an toàn, em nên chú ý

+ Có thể kết bạn nhưng không share phòng đặc biệt với ngừoi nước ngoài
+ Khôgn đi chơi quá khuya sau 10j - 11h
+ Không uống bia rượu
+ Kết bạn nhưng không quá tin người.
+ Chọn xe ôm cẩn thận
+ Đồ đạc gọn gàng, quần áo không phô trương.
+ Mang ĐT rẻ tiền nhưng pin tốt và sóng tốt VD nokia 1100 có chức năng đèn pin.

4) Em chỉ có khoảng 5tr cho chuyến đi này. Em nghĩ là chỉ nên mang khoảng 1tr tiền mặt, còn lại để trong TK, khi nào cần thì rút, phải ko ạ?
5tr thì ngoài tiền mua vé em có thể cầm theo người 2tr. trong ví thì để ~300K tiền lẻ tiêu. Còn tiền khác thì cất ngăn khác. Nên có 1 túi bí mật cất giấy tờ, thẻ ATM và tiền.
Có thể rút tiền ở các thành phố lớn.

5) Chuyến đi này của em ko đơn thuần mang tính giải trí, đi chơi, mà em muốn mỗi một nơi e đến e sẽ làm được 1 việc gì đó (chẳng hạn như giuớ đỡ trẻ mồ côi, người tàn tật... Nhưng với 1 tuần thì có ít quá không ạ? Mọi người cho em lời khuyên nhé)

Hoàn toàn có thể. Ở Huế và Đà Nẵng em đều có thể dành 1/2 ngày đến thăm các địa chỉ từ thiện. Cô nhi viện hoặc đơn thuần là ăn ở nhà hàng support trẻ đường phố VD Blue Dragon ở Hội An.

Ở Hội An cũng có trung tâm bảo trợ XH cho các em mồ côi

6) Về những vật dụng cần thiết cho chuyến đi: em nghĩ mình chỉ nên mang 2,3 bộ q/ao +1 vài vật dụng cá nhân thui. Em định không mang trang sức, điện thoại j hết (vì con gái đi 1 mình mang theo nhiều đồ cũng nguy hiểm, em nghĩ thế ạ,hihh). Túm lại là chỉ cần 1 cái balo nhỏ nhỏ thui cả nhà nhỉ?

Em cần 1 ba lô không quá nhỏ và 1 túi cá nhân đeo chéo. Khi để đồ lại KS em có thể mang vật dụng vào túi cá nhân này.

Em nên mang vừa quần áo vì có thể mua 1 ít đồ rẻ hợp túi tiền ở Hội An chẳng hạn.

Em nên mang 1 ít thuốc khẩn cấp như thuốc đau đầu, chống muỗi, dầu gió, becberin vvv... vì thực ra mua thuốc khá dễ dàng ở các TP lớn nên không cần mang quá nhiều thuốc

Vậy há, chị nghĩ em cứ lên đường thôi. Du lịch về cơ bản là an toàn nếu mình cẩn trọng và cởi mở. Đừng quá lo lắng nhé

Bỷm
17-05-2011, 21:42
Mình nghĩ là bạn nếu đã suy nghĩ về việc này và lên diễn đàn? Xin kinh nghiệm thì nên xúc tiến đi ngay, ít nhất là trong năm nay. Đi du lịch bụi không có nghĩa là đi 1 mình, bạn vẫn có thể đi với 1 nhóm nhỏ cùng chung chí hướng, có rất nhiều nhóm như vậy trên diễn đàn mình cũng như các nơi khác.

Chứ không nên suy nghĩ như anh gì ở trên kia bảo là sống thêm vài năm nữa cho chắc, biết thế nào là chắc khi mà xã hội nó ngày càng phát triển như hiện nay - cái mình học ngày hôm nay sang ngay mai nó đã trở nên lỗi thời , đó là chưa kể càng về sau ghánh nặng cơm áo gạo tiền nó sẽ càng hiện rõ trước mặt bạn. Ah mà lại còn 20/12/2012 nữa =)

Ý kiến của mình là nên đi ngay khi có cơ hội, chưa có kinh nghiệm thì ta nên chuẩn bị chi tiết, cả về kiến thức cũng như sức khỏe, bạn có thể không biết võ, nhưng nên có 1 sức khỏe tốt, thử chạy 1 vòng Hồ gươm xem mất bao nhiêu ......tiếng :D

Nói chung cũng không nên quan niệm là nguy hiểm, bởi vì cái gì cũng thế thôi, điều bạn nghĩ nhiều thường nó lại trở thành sự thật :D.

Hãy suy nghĩ như 1 người mà tớ qen ý, độc hành xuyên hành tinh đấy ^^
"Sự thật là ở đâu cũng có người tốt người xấu và phần lớn mọi người đều không xấu vì được dạy để làm điều tốt từ nhỏ. "

KHÔNG thì để đến tháng 7 đi cùng tớ cũng được :P

nuamua
18-05-2011, 10:07
"Sự thật là ở đâu cũng có người tốt người xấu và phần lớn mọi người đều không xấu vì được dạy để làm điều tốt từ nhỏ. "

Đã trích thì trích nốt cho bé VICA11 lên tinh thần: "Phải nhiều kinh nghiệm? Suy nghĩ này giống như kiểu Phải học giỏi mới đi học được, trong khi sự thật là phải đi học mới học giỏi được. Ai cũng có giai đoạn bắt đầu. Nếu bạn sợ mình không đủ sức cho chuyến đi xa và dài, bạn có thể bắt đầu với những chuyến đi nhỏ..."

Bé VICA11 cứ theo lời cô LE khuyên là ổn.

Bỷm
18-05-2011, 20:55
Cậu có thể tham khảo cái chương trình tuyển tình nguyện viên của nhóm này xem sao nhé , tớ thấy nó rất là thú vị và cũng đã đăng ký rồi :D.
Thông tin chi tiết về nhóm thì search google nhé ;)

http://ftu-forum.net/forums/showthread.php?36144-%E2%80%9CH%C3%80NH-TR%C3%8CNH-XANH-XUY%C3%8AN-VI%E1%BB%86T-2011%E2%80%9D-TH%C6%AF-NG%E1%BB%8E-TUY%E1%BB%82N-T%C3%8CNH-NGUY%E1%BB%86N-VI%C3%8AN&p=382721#post382721

trieuphiyen
18-05-2011, 23:15

Đúng đây, tớ nghĩ bạn cũng nên join theo vài đoàn đi cho biết kinh nghiệm, rùi hẵng đi 1 mình
lần đâu tiên đi phượt mà đi 1 mình thì không ổn đâu, tớ nói thật đây, còn không thì hẵy đi cung nhẹ nhàng thôi, vùng đồng bắng ấy, có thể đi bằng ô tô trước đã.

VICA11
21-05-2011, 11:25
1) Với 1 tuần, em nên đi đâu ạ? (Em khởi hành từ HN ạ)
Là lần đầu tiên đi du lịch, không nhất thiết đặt ra tiêu chí du lịch bụi. Du lịch bụi hay theo tour miễn giúp mình mở mang khám phá đầu óc là cũng giúp mình rất nhiều rồi.
Theo chị thì em cũng có thể tự lo cho bản thân vì thế hoàn toàn có thể đi xe khách. Tuy nhiên yêu cầu đầu tiên là em phải nắm được địa lý, mua 1 quyển bản đồ hoặc tờ bản đồ vùng mình cần đi để tham khảo, nắm được lịch trình.

Với 1 tuần thì có nhiều lựa chọn lắm. Nhưng chị sẽ không lựa chọn các điểm sau:

+ Du lịch lên vùng núi bằng xe máy
+ Đi Hà Giang, Đồng Văn, Sapa vvv: Vì thực sự em ít kinh nghiệm đi 1 mình sẽ nhiều rủi ro
+ Đi các vùng biển đảo: Vì thực sự em sẽ ko enjoy được bãi biển, tắm biển và những trải nghiệm đơn độc trên biển như những người đã từng trải đâu.

Nếu là chị chị sẽ đi ntn nhé vì khá an toàn, chi phí vừa phải. Có nhiều cơ hội giao lưu với dân địa phương

Đi Huế - Đà Nẵng - Cù Lao Chàm: nơi có nhiều người tốt, dân cư thân thiện. Du lịch phát triển nên dễ tìm kiếm dịch vụ
+ Mua một vé xe buýt giường nằm đi vào Huế.
+ Đến Huế, đặt 1 phòng KS nhỏ (cái này em có thể search trên diễn đàn)
+ Thuê một chiếc xe đạp để đi chơi
Lịch trình để khám phá: vòng vòng thành phố Huế thăm chợ, thăm các di tích, đi ăn chè, ăn cơm hến, ăn các món Huế.
+ Đến một VP công ty du lịch mua 1 tour đi thăm các lăng tẩm ở xa. Hoặc thuê xe ôm chở đi. Người Huế vốn lành mà.
+ ở Huế 2 ngày. Mua vé xe buýt đi vào Hội An
+ Thuê một phòng ở trong phố cổ ở. Đi chơi phố, ăn uống, thăm thú, ghi chép lại hành trình
+ Bắt xe buýt đi ngược ra Đà Nẵng, đi bảo tàng, đi lang thang ăn uống.
+ Bắt xe ôm ra biển Cửa Đại, tắm hoặc đơn giản nằm đọc sách canh biển
+ Mua 1 tour ra Cù Lao Chàm ở 1 hoặc 2 đêm. ĐI lang thang và tìm hiểu cuộc sống của người dân trên đảo.
+ Quay về Hà Nội.

Để đảm bảo an toàn, em nên chú ý

+ Có thể kết bạn nhưng không share phòng đặc biệt với ngừoi nước ngoài
+ Khôgn đi chơi quá khuya sau 10j - 11h
+ Không uống bia rượu
+ Kết bạn nhưng không quá tin người.
+ Chọn xe ôm cẩn thận
+ Đồ đạc gọn gàng, quần áo không phô trương.
+ Mang ĐT rẻ tiền nhưng pin tốt và sóng tốt VD nokia 1100 có chức năng đèn pin.

5tr thì ngoài tiền mua vé em có thể cầm theo người 2tr. trong ví thì để ~300K tiền lẻ tiêu. Còn tiền khác thì cất ngăn khác. Nên có 1 túi bí mật cất giấy tờ, thẻ ATM và tiền.
Có thể rút tiền ở các thành phố lớn.

5) Chuyến đi này của em ko đơn thuần mang tính giải trí, đi chơi, mà em muốn mỗi một nơi e đến e sẽ làm được 1 việc gì đó (chẳng hạn như giuớ đỡ trẻ mồ côi, người tàn tật... Nhưng với 1 tuần thì có ít quá không ạ? Mọi người cho em lời khuyên nhé)

Hoàn toàn có thể. Ở Huế và Đà Nẵng em đều có thể dành 1/2 ngày đến thăm các địa chỉ từ thiện. Cô nhi viện hoặc đơn thuần là ăn ở nhà hàng support trẻ đường phố VD Blue Dragon ở Hội An.

Ở Hội An cũng có trung tâm bảo trợ XH cho các em mồ côi

6) Về những vật dụng cần thiết cho chuyến đi: em nghĩ mình chỉ nên mang 2,3 bộ q/ao +1 vài vật dụng cá nhân thui. Em định không mang trang sức, điện thoại j hết (vì con gái đi 1 mình mang theo nhiều đồ cũng nguy hiểm, em nghĩ thế ạ,hihh). Túm lại là chỉ cần 1 cái balo nhỏ nhỏ thui cả nhà nhỉ?

Em cần 1 ba lô không quá nhỏ và 1 túi cá nhân đeo chéo. Khi để đồ lại KS em có thể mang vật dụng vào túi cá nhân này.

Em nên mang vừa quần áo vì có thể mua 1 ít đồ rẻ hợp túi tiền ở Hội An chẳng hạn.

Em nên mang 1 ít thuốc khẩn cấp như thuốc đau đầu, chống muỗi, dầu gió, becberin vvv... vì thực ra mua thuốc khá dễ dàng ở các TP lớn nên không cần mang quá nhiều thuốc

Vậy há, chị nghĩ em cứ lên đường thôi. Du lịch về cơ bản là an toàn nếu mình cẩn trọng và cởi mở. Đừng quá lo lắng nhé

Em rất cám ơn chị. Bài chia sẻ của chị thật sự rất chi tiết, đã giúp em định hướng được rất nhiều. Em sẽ lên kế hoạch đi theo lịch trình này của chị ạ. Có j không hiểu em hỏi chị giúp em với nhé. Hy vọng là em sẽ có 1 chuyến đi thú vị để kể với các anh chị,hỳ^^

VICA11
21-05-2011, 18:01
Sau cả một buổi chiều ngồi nghiên cứu e đã quyết định đi tour Hà Nội - Huế- Đã Nẵng - Hội An trong 1 tuần. E sẽ khởi hành vào đầu tháng 6, đi open tour của Sinh cafe hoặc Camel từ Hà Nội đến Huế. Mỗi nới ăn chơi nhảy múa 2 ngày, Ngày thứ 7 lại bắt xe về HN. E đã tham khảo và thu thập dc nhiều thông tin về ăn uống, ở, đi lại ở cà 3 địa điểm trên rùi. Giờ việc còn lại chỉ là sắp xếp công việc và rủ thêm bạn đồng hành thui. Vật có bác nào muốn đi cùng em dịp này không ạ? Đi một mình e cũng thấy buồn nữa,hỳ:)

GnurtEl
22-05-2011, 05:00
Nếu anh là bố em thì chuyến di bụi này sẽ không có! :D Rủ thêm bạn bè đi cùng đi....

luisahanh
23-05-2011, 13:32
Hey chào bạn !!!!!!!!
Hè này tớ cũng đang tính đi một vòng Hanoi Hue Hoian Danang và nếu còn $ thì đi Saigon :)

Tớ sẽ rất vui nếu bọn mình có thể đi với nhau :)

Về chỗ ở, tớ là thành viên Couchsurfing và đã sắp đặt chỗ ở được với những bạn dân địa phương :X Ở mỗi nơi mình đến, tớ luôn muốn tiếp xúc và sống với bản địa để cảm được văn hóa của các bạn ý :)

Mình rất muốn đi với bạn :) đây là mail của mình : [email protected], có gì bm cùng bàn bạc thêm ^^
Luisa

dinhbeo
24-05-2011, 15:06
Chào bạn.
Đầu tháng 6 này mình cũng có dự định đi như bạn liệu có thể đi chung với nhau được không sđt của mình là 01632375721 có gì pm liên hệ nhé.

purple_snake
06-06-2011, 10:14
Ôi sao nhiều người đi cung giống mình quá, mình đang kêu gọi các bạn nữ bên topic miền Trung đi cùng nhau đây, các bạn có hứng thú thì chúng ta đi cùng nhau nhé!!!

Trích bên kia:

Các bạn ơi, cho mình hỏi là đi Hà Nội đến thẳng Lăng Cô có xe khách nào không? Trong các xe Hoàng Long, Kim Chi, Hưng Thành, Camel, Hải Vân thì xe nào đi từ HN mà nghỉ giữa chặng gần Lăng cô nhất nhỉ :-?
Hay mình phải đến Huế trước, rồi lại bắt xe (hãng nào nhanh & chất lượng & giá vừa?) ra Lăng Cô?
Hay là nên đi thẳng đến Đà Nẵng rồi lên xe khách lộn lại Lăng cô?

Mình đang muốn đi từ Hà Nội (ô tô nằm đêm) - Lăng Cô ( biển + ngắm đèo Hải Vân) - Đà Nẵng (biển Mỹ Khê + 1 số nơi như Sơn Trà, Bà Nà ....) - Hội An (1 ngày 1 đêm) - Cù Lao Chàm (1 ngày không đêm) - Hà Nội. Khoảng như vậy thì hết mấy ngày nhỉ. Mình tính sơ sơ 7 ngày là về đến Hà Nội có gấp quá không các bạn?

Mình với đứa bạn dự định đi Đà Nẵng - Hội An - Cù Lao Chàm xuất phát tối thứ 4 8/6 ô tô nằm từ Hà Nội. Lên đường về lại HN chắc 1 tuần sau. Bạn gái nào thích biển và ăn chơi vui vẻ yên bình cùng bọn mình thì join nhé. Như vậy sẽ tiết kiệm tiền phòng hơn. mà đi lại chia sẻ niềm vui cũng vui hơn ???

--------

Nhưng mình đang thèm Hội An hoa đăng vào đêm rằm (tức 16/6 dương) quá!!! Nhưng như vậy thì làm gì ở miền Trung cho hết 1 tuần đây??? Mà đi nhiều như vậy ko biết có đủ hứng thú trọn vẹn mỗi ngày không nữa. Huhu khó nghĩ quá!!

Armstrong
09-06-2011, 10:05
Tớ thì nghĩ đơn giản lắm. Nếu bạn đã quyết định làm một việc gì đó, hãy cứ mạnh dạn mà thực hiện, có đôi lúc cũng không cần biết là vì lí do gì, với bao nhiêu sự việc không lường trước được, nhưng hay cứ đến những nơi bạn muốn và làm những gì bạn thích, vì cuộc sống là không chờ đợi :) . Hãy tìm hiểu kĩ nơi bạn muốn đến nhé! như ai đó đã nói cuộc sống vốn là một hành trình... và bạn chính là người dẫn đường tốt nhất cho hành trình ấy :D

Leader
14-07-2011, 12:14
Theo toi thi di DL 1 minh ko hay lam. ..
Rất dị ứng với những bài không dấu kiểu này.... Bố mẹ biết chắc buồn lắm
Đây là chủ đề để mọi người chia sẻ những kinh nghiệm khi đi du lịch 1 mình chứ có phải là bàn luận việc Nên hay Không nên đâu?

Kinh nghiệm khi đi phượt 1 mình của tớ là cần chuẩn bị sức khỏe, tâm lý và quan trọng nhất là vật dụng trang thiết bị đầy đủ (Cứu thương, thuốc uống...tiền) Biết sử lý các tình huống có thể xảy ra như bơm vá móc lốp, biết sử dụng la bàn khi đi lạc trong rừng (cái này hay bị nè)

kira110692
28-04-2012, 10:14
Em chào cả nhà ạ :")
Cũng tình cờ biết dc 4r như bạn VICA11 thấy các anh chị chia sẻ nhiệt tình quá, em mạo muội hỏi mong các anh chị chỉ bảo giúp em với ạ.
Tình hình là còn ít ngày nữa là em dc 20 tuổi rồi mà chưa bao giờ đi bụi dài ngaỳ một mình cả (đi trong ngày thì nhiều nhưng chỉ loanh quanh HN thôi). Tại tính em thích đi một mình nhưng em cũng là con gái :( nên cũng lo lắng vấn đề an toàn ạ:D
Các tiền bối cho em hỏi với ạ, nếu đi du lịch như vầy thì chỗ nghỉ thế nào ạ???
1, ngủ khách sạn, nhà nghỉ thì có an toàn ko ạ ( dạ tại em cũng hơi hơi tự tin vào cái ngoại hình vit bầu của mình ạ)
ngủ nhà dân thì có dc ko ạ, em có vẻ nghiêng nghiên về cái này hơn vì đi bụi thì ở nhà dân cho dân dã dc ko ạ???
2, nếu đi đến vùng quê thì có nên thuê người hướng dẫn ko? (tại một lần về quê nhỏ bạn chơi, buổi tối thấy tình hình an ninh ko tốt lắm)
Em chưa đi bụi bao giờ nên hỏi hơi dở hơi monh các tiền bối thông cảm ạ.
P/s em cũng ko có võ vẽ j để phòng thân cả nên chỉ mong hạn chế tối đa rủi do thôi ạ

cafe37
28-04-2012, 19:58
Cũng tình cờ biết dc 4r như bạn VICA11 thấy các anh chị chia sẻ nhiệt tình quá, em mạo muội hỏi mong các anh chị chỉ bảo giúp em với ạ.
Tình hình là còn ít ngày nữa là em dc 20 tuổi rồi mà chưa bao giờ đi bụi dài ngaỳ một mình cả (đi trong ngày thì nhiều nhưng chỉ loanh quanh HN thôi). Tại tính em thích đi một mình nhưng em cũng là con gái :( nên cũng lo lắng vấn đề an toàn ạ:D
1, ngủ khách sạn, nhà nghỉ thì có an toàn ko ạ ( dạ tại em cũng hơi hơi tự tin vào cái ngoại hình vit bầu của mình ạ)
ngủ nhà dân thì có dc ko ạ, em có vẻ nghiêng nghiên về cái này hơn vì đi bụi thì ở nhà dân cho dân dã dc ko ạ???
2, nếu đi đến vùng quê thì có nên thuê người hướng dẫn ko? (tại một lần về quê nhỏ bạn chơi, buổi tối thấy tình hình an ninh ko tốt lắm)
P/s em cũng ko có võ vẽ j để phòng thân cả nên chỉ mong hạn chế tối đa rủi do thôi ạ

Em là con gái, lại còn trẻ và chưa có kinh nghiệm thì không nên đi 1 mình vì tất cả các lý do. Lý do dễ nhất là nếu biết em đi 1 mình thì rất nhiều gã trai địa phương sẽ đeo bám, ít nhất là để trêu đùa hay tò mò. Lựa chọn đúng nhất hiện nay là em nên đăng ký tham gia cùng 1 đoàn nào đó có cùng lịch trình hoặc gần giống để tham gia. Độc hành luôn cần người có kinh nghiệm và khả năng thích ứng trong nhiều tình huống, về vấn đề này thì anh nghĩ em chưa có. Mong em suy nghĩ kỹ trước khi quyết định.
Trả lời các câu hỏi: Anh cũng hay đi 1 mình, việc ngủ ở KS, Nhà nghỉ là khá an toàn. Vào phòng nên khóa trái lại ngay và hạn chế mở cửa cho người lạ.
Nếu đến các vùng quê thì em nên tìm kiếm người quen hoặc các HDV chuyên nghiệp để hướng dẫn tham quan, không nên tìm những người địa phương ko tin tưởng hay ko quen biết. Việc dạo chơi vào buổi tối tại các khu vực xa lạ là điều nên tránh với chúng ta và càng không nên với em khi em đi 1 mình. Anh thường chỉ đi dạo vào buổi tối tại các khu trung tâm như Quảng Trường, các khu chợ đêm, những nơi đông người ... hạn chế bộc lộ mình là khách du lịch để tránh bị chèo kéo mua hàng hay gây chú ý không cần thiết.

kira110692
03-05-2012, 20:24
em cám ơn anh nhiều ạ:D

lilgurl
04-05-2012, 08:04

Mình cũng thân gái có 1 ít KN đi bụi 1 mình nên xin phép để ít kn ở đây nha ~

1. Ngủ khách sạn, nhà nghỉ thì thường khá an toàn, nhưng nhớ lựa cẩn thận một chút. Khi ngủ đã khóa cửa mà chưa an tâm thì có thể kiếm bàn/ ghế dựa vào cửa đề phòng .

2. Mấy chỗ mình đi thật tình không có người hướng dẫn để thuê, có thì người ta dắt đi chơi miễn phí thôi :p. < Đùa đó >

Đối với bọn mình thì cách tiện + rẻ + an toàn nhất là

1. Trước khi đi tìm coi trong danh sách người quen gần xa ( bạn của bạn của bạn cũng đc =)) ) các thế loại hỏi coi có ai có quê ở đó không, ra làm quen trà chanh 1 bữa rồi xin ngủ nhờ.

2. Đến nơi tìm ra UBND phường, CA, dân phòng các thể loại mang CM ra thỏ thẻ " con là sinh viên, đang muốn đi du lịch để học hỏi và tìm hiểu đời sống " xin cô chú tìm cho con chỗ ngủ nhờ.

2 cách này giúp mình có : chỗ ở , ăn uống, hướng dẫn viên miễn phí và đảm bảo được chơi hết mình.

* Mình cũng có một con dao nhỏ phòng thân nhưng cũng may là chưa phải xài đến bao giờ hihi

sleepwalker
08-08-2012, 13:25
ơ, bác chủ thớt về chưa nhỉ, chia sẻ ít kinh nghiệm, mình cũng dự định đi miền trung trước năm học mới:D

yutaka89
20-08-2012, 23:37

1/ Nên vào nhà nghỉ khách sạn tử tế ở những nơi đông đúc 1 chút , giá cả có hơn nhau chút xíu nhưng vẫn ok . Lưu ý : nên hỏi giá và mặc cả trước khi nghỉ .Mang theo cả CMND hoặc bằng lái xe cũng được .Còn nhà dân .... trai tráng thì không sao , đêm nằm ngủ cũng chả lo gặp yêu râu xanh , Con gái thì không nên hạn chế mức tối đa , nếu nhà đó có phụ nữ thì được.
2/ Tìm hiểu kỹ nơi mình sẽ đi và lên lịch trình. Thuê hướng dẫn thì đi đông đông mới cần. 1 mình thì đi theo lịch trình rồi tìm hiểu giảm cân rất hiệu quả ;)) An nình vùng quê nào chả thế =)) tránh đi đêm nha . con zai nhiều lúc cũng hạn chế chứ đừng nói con gái

pipi1990
22-08-2012, 16:39
Mình đọc được bài tổng hợp này rất hay & bổ ích của Huyền Chip & Trần Thu Trang & chị Hằng Toe gì đấy : http://thebox.vn/Muon-Mau/Bi-quyet-thoat-hiem-cua-dan-phuot/15120.html

Mèo Bay
22-08-2012, 18:36
Theo mình, đi du lịch 1 mình cần nhất 2 thứ:

1-Kinh nghiệm: các bạn chưa có kinh nghiệm không nên thử; nên tập sự bằng cách tham gia với 1 nhóm nào đó từ vài lần cho đến nhiều lần (tùy theo khả năng học hỏi của bạn) trước khi tách ra đi riêng.

2-Tiền: đi 1 mình luôn tốn kém hơn đi 2 mình, đi 4 mình là đẹp nhất, tiết kiệm được nhiều chi phí. Lý do:

-Đi 1 mình, vì lý do an toàn phải sử dụng dịch vụ tốt hơn (KS tốt, an toàn, ở vị trí thuận lợi), 1 mình vẫn phải trả tiền cho cái phòng ở được 2 người;

-Nếu thuê xe phải trả tiền nguyên chuyến (trừ khi gan bạn khá to hay bạn chưa từng xem phim kinh dị của Mỹ nên rủ người khác đi chung để share tiền xe thì không tính);

-Tiền ăn khi đi 1 mình cũng cao hơn: để ăn 1 bữa cơm, ít nhất bạn phải gọi 2 món ăn (1 món mặn, 1 món rau), nếu đi 2 người thì chỉ thêm 1 món canh nữa là 2 người ăn no và ngon hơn, chi phí/ đầu người cũng ít hơn.

Ngoài ra cũng cần sự khôn ngoan, năng động và quyết đoán để có thể xử lý nhanh mọi tình huống bất lợi xảy ra trong trường hợp không có ai bên cạnh để giúp đỡ, hỗ trợ.

Mình cũng tạm có đủ những điều kiện để đi bụi 1 mình, cũng rất thích sống một mình nhưng khi đi du lịch, mình thường đi 2 mình (đi chung với em ruột) hay đi với nhóm bạn. Vì sao à? Vì ngay cả Bác Hồ khi quyết định ra đi tìm đường cứu nước cũng còn rủ bạn đi chung cơ mà "Tôi muốn đi ra ngoài, xem nước Pháp và các nước khác. Sau khi xem xét họ làm thế nào, tôi sẽ trở về giúp đồng bào chúng ta. Nhưng nếu đi một mình, thực ra cũng có điều mạo hiểm, ví như khi đau ốm... Anh muốn đi với tôi không?". Đến Bác Hồ mà cũng nghĩ đến chuyện đó, huống gì những kẻ tầm thường như chúng ta, có phải thế không? :D

flyingeagle
12-09-2012, 14:08
Đi du lịch 1 mình thì k thích lắm, nên rủ theo ng yêu nếu có, còn k thì rủ thêm 2,3 ng bạn nữa sẽ vui và ý nghĩa hơn

xoanxinh1989
28-04-2013, 01:27
bài này của chị hay quá chị ạ...thks chị

moonle
04-06-2013, 22:22
Mình tìm thấy những bài viết rất hay về việc lập kế hoạch du lịch, kinh nghiệm đi du lịch an toàn ở trang blog này, các bạn nên đọc để chuẩn bị tinh thần tốt nhất trước khi đi, nhất là nếu muốn đi du lịch một mình
http://shopbaohiem.wordpress.com/2013/06/04/lap-ke-hoach-du-lich/
http://shopbaohiem.wordpress.com/2013/04/28/mot-so-meo-hay-khi-di-du-lich-nuoc-ngoai/
http://shopbaohiem.wordpress.com/2013/04/24/bi-quyet-di-du-lich-an-toan-truoc-chuyen-di/
http://shopbaohiem.wordpress.com/2013/04/24/bi-quyet-du-lich-an-toan-khi-o-nuoc-ngoai/