PDA

View Full Version : Tìm thêm bạn cùng hành hương và khám phá Nepal - Ấn Độ từ 27/4 đến 08/5/2015

kiyohiii
16-01-2015, 22:21
TẠM CHỐT ĐOÀN.

Nhóm mình (1nam, 1 nữ) nổi máu du lịch bụi Nepal và Ấn Độ đợt 30/4 do đợt nghỉ dài chỉ cần phải nghỉ phép thêm ít ngày, muốn tìm thêm người đi cùng cho vui và an tâm. Vé bọn mình mới book hôm 14/1 và hiện tại vé giá tốt vẫn còn trên Air Asia.

Lịch trình đi dự kiến như sau:

Ngày 1 (Mon 27/04) : KL-Katmandu (17.35-19.45)
Tới Kathmandu, nếu có thể đến Dhulilkhel nghỉ đêm, không thì về Thamel.
Ngày 2 (Tue 28/04) : Kathmandu
Nếu ở Dhulikhel thì ngắm bình minh lên trên rặng Himalaya buổi sớm, thăm thú nhanh quanh vùng dân Newari bản xứ ở Dhulikhel. Thuê xe về Thamel, check in KS rồi thuê xe máy đi thăm quan Patan Dubar Square, đền Pashupatinath và tháp Boudhanath.
Nếu tối ngày 1 ở Thamel thì ngày 2 thuê xe đi Swayabou Temple, Patan DS, Dhulikhel, Pashupatinath và tháp Boudhanath.
Ngày 3 (Wed 29/04) : Kathmandu - Lumbini (Bus, 300km)
Sáng đi qua Kath DS tới New Road, đến bến xe Greenline, đi 8 giờ sáng, đến nơi 5 giờ chiều.
Đi xe buýt nguyên ngày, ngắm cảnh vật của Nepal trên đường đi. Tới Lumbini, nghỉ đêm ở Lumbini (Korean Temple).
Ngày 4 (Thu 30/04) : Lumbini – Gorakhpur - Varanasi
Thăm quan đền Mahamaya Devi, cột đá Asoka, hồ nước nơi Đức Phật đản sinh.
10-11am, đi buýt/cab (1,5 giờ) tới Sunauli để nhập cảnh vào Ấn Độ.
2pm, qua cửa khẩu, bắt xe buýt đi Gorakpur (3 giờ). Đi tàu hỏa chuyến 10-11pm (15004 or 55149) tới Varanasi.
Ngày 5 (Fri 01/05) : Varanasi
5am, tới Varanasi, đi thuyền trên sông Hằng quan sát hoạt động của dân theo đạo trên dòng sông.
Sau đó, tham quan Sanath, cách Varanasi 13km là nơi Đức Phật sinh sống và giảng đạo sau khi Giác ngộ. Tham quan các ngôi chùa Tây Tạng, có kiến trúc riêng biệt ở Sarnath.
8pm, đón tàu số 15110 tới Nalanda
Ngày 6 (Sat 02/05) : Nalanda - Bodhgaya – Gaya (13010) - New Delhi (12301)
5 am, tới Nalanda, tham quan nơi là trường dạy Phật giáo cổ xưa ở Ấn Độ.
Sau đó đi bus tới Bodhgaya tham quan quần thể đền Mahabodhi là nơi Đức Phật giác ngộ dưới gốc cây bồ đề.
Kết thúc chương trình hành hương, tới ga Gaya, 10pm lên tàu số 12301 tới New Delhi.
Ngày 7 (Sun 03/05) : New Delhi
10am, tới New Delhi. Tham quan đền Akshardham, Lăng mộ Humayun.
Tàu 12616 tới Agra. Nghỉ đêm ở Agra.
Ngày 8 (Mon 04/05) : Agra - Jalgaon (12716)
5am, đi xe thuê tham quan sunrise ở Taj Mahal, Fatehpur Sikri và bên ngoài Agra Fort nếu bị đóng cửa Thứ 2.
4.15pm có mặt tại ga để lên tàu đi Jalgaon.
Ngày 9 (Tue 05/05) : Ajanta Cave - Mumbai (12810)
5.30am, tới ga Jalgaon, đón xe buýt đi Ajanta Caves ngay ngoài ga tàu.
3pm, đón xe buýt về lại Jalgaon, đón tàu tới ga lớn Bhusaval Jc (30 phút)
9.10pm, lên tàu 12810 (9.10pm, 10 min stop) từ Bhusaval Jc đi Mumbai.
Ngày 10 (Wed 06/05): Mumbai
5.00am, tới ga trung tâm Mumbai. Thăm quan Central Station, Rajabai Clock Tower, Gateway of India, Taj Mahal hotel (next to Gateway of India), Nariman point. Shopping.
Ngày 11: Mumbai – Chennai – KL (5.50pm-0.20am, ngủ tại sân bay)
8am, đón taxi tới sân bay, đi qua cây cầu nối qua biển Bandra-Worli Sea Link, để bay Mumbai - Chennai (2 giờ).
2pm tới sân bay Chennai check in bay đi KL (5.40pm khởi hành đi KL)
Ngày 12: KL- HN/HCM (6.30/7.05 – 8.30)
0.30am, tới sân bay KL, ngủ tại sân bay, 4am check in để bay về VN. Kết thúc hành trình Nepal - Ấn Độ.

Mình rất mong những bạn đã có kinh nghiệm đi Nepal, Ấn Độ góp ý cho lịch trình của mình và welcome những bạn thích là nhích nhanh join vào đồng hành bất cứ đoạn nào của hành trình này. Cảm ơn các bạn quan tâm.

Nguyen Huy Hoang
16-01-2015, 22:36
bạn cho xin số điện thoại để liên lạc trực tiếp đi ạ, mình muốn join đoàn (:

kiyohiii
16-01-2015, 23:47
Mình rất mong ai đã đi những điểm từ Delhi về sau của mình góp ý thêm cho mình. Lịch trình hiện tại thấy hơi căng, mình dự kiến skip Jaipur và ở 1 đêm ở Delhi. Sau đó, từ Delhi sẽ đi Agra luôn, rồi đi Jalgaon.

minhtanvin
17-01-2015, 12:50
Total chi phí khoảng bn bạn?

kiyohiii
17-01-2015, 15:10
Quay cuồng với lập lịch trình nên mình chưa tính chi phí cụ thể, nhưng sơ bộ để các bạn tính toán thì sẽ như sau:

1. Chi phí vé máy bay: bọn mình book được khoảng 300 USD cho từ VN-Nepal và India-VN
2. Chi phí visa Nepal, Ấn: 25 + 40 USD.
3. Bảo hiểm du lịch: vài chục USD.
--> Tính vo là khoảng 400 USD đi.

Đi lại, ăn nghỉ ở Nepal: Tổng khoảng 150-180 USD.
Khách sạn: max 20 USD/pax/đêm x 3 đêm = 60 USD.
Thuê xe máy + xăng xe 1 ngày ở Kath: ~ 10USD/xe
Phí vào tham quan các điểm du lịch: 100-250 R/điểm --> khoảng 1.000-1.500R cho việc tham quan ở Nepal.
Xe bus Kath - Lumbini : 15 USD
Ăn: 20 USD/pax/ngày x 3 ngày = 60 USD.

Đi lại ăn nghỉ ở Ấn độ: Tổng xông xênh ~ 500 USD
Khách sạn max 10USD/pax/ngày x 6 ngày = 60-80 USD (tuy là toàn đi tàu đêm (có mỗi 1 đêm ngủ ở Agra), nhưng vẫn thuê phòng tiện nghi ở từng địa phương theo giờ để mọi người giải quyết nhu cầu tối thiểu)
Phí tham quan các điểm du lịch: 250R/điểm --> 2.000-2.500 R ~ 50 USD.
Ăn uống: 20 USD/pax/ngày x 6 ngày = 120 USD (tuy vậy, mình vẫn nên đề phòng mang theo lương khô, ruốc ,và bột nêm VN để nếu nhà hàng cho mình được phép tự vào nấu nướng, phòng việc không hợp khẩu vị thì sức khỏe sẽ yếu đi khi hành trình mình đi tối đa khả năng, tham lam đi nhiều nhưng phải vậy vì mỗi lần đi là mỗi lần khó).
Tàu hỏa: 7 chặng x 500-1000R (1st class AC) = 5.000 R ~ 90USD.
Vé máy bay Mumbai - Chennai ~ 70 USD.
Chi phí phụ đi lại đoạn đường nhỏ, giữa các điểm tham quan: ~ 20 USD

Như vậy, tổng chi phí là đi lại ăn ở nội địa Nepal và Ấn Độ là ~ 200+500 = 700 USD, mình đã tính dôi nên nghĩ là rất thoải mái cho toàn bộ chuyến đi. Tổng chi phí chuyến đi thì cộng thêm tiền vé quốc tế đến và đi, phí visa và tiền bảo hiểm du lịch nữa, như của mình là khoảng 1.100 USD/pax.

Mình rất muốn tìm thêm 2 bạn để đoàn được khoảng 4 người thì tốt quá.

kiboo
17-01-2015, 22:10
Nhóm mình (1nam, 1 nữ) nổi máu du lịch bụi Nepal và Ấn Độ đợt 30/4 do đợt nghỉ dài chỉ cần phải nghỉ phép thêm ít ngày, muốn tìm thêm người đi cùng cho vui và an tâm. Vé bọn mình mới book hôm 14/1 và hiện tại vé giá tốt vẫn còn trên Air Asia.

Tới Kathmandu, ăn tối rồi thăm quan đền Boudhanath buổi tối.
Thăm quan đền Pashupatinath, Patan Dubar square, Bhaktapur Dubar square, Ranipokhari, đi ngắm đỉnh núi Himalaya.
Đi 8 giờ sáng, đến nơi 5 giờ chiều.
Đi xe buýt nguyên ngày, ngắm cảnh vật của Nepal trên đường đi. Tới Lumbini, nghỉ đêm ở Lumbini.
2pm, qua cửa khẩu, bắt xe buýt đi Gorakpur (3 giờ). Đi tàu hỏa chuyến 10-11pm (15004 or 55149) tới Varanasi.
5am, tới Varanasi, đi thuyền trên sông Hằng quan sát hoạt động của dân theo đạo trên dòng sông.
Sau đó, tham quan Sanath, cách Varanasi 13km là nơi Đức Phật sinh sống và giảng đạo sau khi Giác ngộ. Tham quan các ngôi chùa Tây Tạng, có kiến trúc riêng biệt ở Sarnath.
Sau đó đi bus tới Bodhgaya tham quan quần thể đền Mahabodhi là nơi Đức Phật giác ngộ dưới gốc cây bồ đề.
Kết thúc chương trình hành hương, tới ga Gaya, 10pm lên tàu số 12301 tới New Delhi.

Chào bạn!
Xem lịch trình của bạn thì mình thấy phần này mình đã đi, vì thế mình chỉ góp ý tới phần này, còn những phần sau thì mình đi lịch trình khác nên ko có ý kiến. Mình là nữ, mới đi Nepal và Ấn 1m (29.09-5.11) nên có thể ý kiến của mình ko phù hợp với các bạn đi nhóm. Nhưng dù sao mình cũng đã đi qua những nơi này nên có mấy lời.

1. Kathmandu:
- Ngày 1: Các bạn tới Nepal buổi tối lúc 19g45 xuống sân bay. Tùy theo tình hình cụ thể khách đông hay vắng, thời gian làm visa Nepal có thể kéo dài tới vài tiếng. Như hôm trước mình đi, máy bay hạ cánh đúng 19g45 nhưng thực tế xếp hàng làm thủ tục tới 22g mình mới đổi tiền xong, ra gọi taxi để đi về Thamel. Vì thế, dự định đi thăm Bảo tháp Boudha của các bạn ko chắc đã thực hiện được ngay trong tối hôm đó, dù cho Boudha nằm gần sân bay. Nếu các bạn đi thẳng từ sân bay ra Boudha thì đồ đạc lỉnh kỉnh, mà về Thamel rồi mới quay lại Boudha có thể rất muộn, ko phải hôm nào cũng có thể vào đó buổi tối. Nên để sáng ngày 2 đi thì hợp lí hơn.
Vé vào cửa Boudha là 250Rs.

- Ngày 2: "Thăm quan đền Pashupatinath, Patan Dubar square, Bhaktapur Dubar square, Ranipokhari, đi ngắm đỉnh núi Himalaya"

+ Nếu các bạn giở bản đồ Kath Valley sẽ thấy, Pashupatinath nằm ngay gần Boudha, ở hướng Đông Bắc của Kath City, khoảng cách từ đó tới Patan và Bhaktapur ko hề gần. Thường mọi người đi Kathmandu sẽ tham quan Kathmandu Durbar Square trước. Mình ko thấy các bạn đề cập đến KathDS mà lại thấy chạy tuốt đi PatanDS và BhaktapurDS thì ko rõ lí do? Nếu chỉ tới nơi ngó 1 cái rồi quay ra cũng đã hết nửa ngày cho từng DS, các bạn đi ntn để bao trọn cả PatanDS và BhaktapurDS?
+ Ngắm dãy Himalaya có nhiều vị trí. Như mình đi Nagarkot thì cả đi và về từ Thamel cũng lại hết luôn nửa ngày.
Theo ý kiến của mình thì các bạn nên xem lại đoạn này. Nếu muốn đi cả 3 DS và ngắm Himalaya thì nên thêm thời gian, ko thì chỉ cần quanh quanh KathDS là được.
Vé vào cửa KathDS là 750Rs, PatanDS 750Rs và BhaktapurDS là 1500Rs.

- Ngày 3: "Đi 8 giờ sáng, đến nơi 5 giờ chiều.
Đi xe buýt nguyên ngày, ngắm cảnh vật của Nepal trên đường đi. Tới Lumbini, nghỉ đêm ở Lumbini"

Đường từ Kath tới Lumbini dù đi bus AC cũng ko đẹp tới mức có thể ngắm cảnh được đâu, hihi. Nếu ko kẹt xe, tới Lumbini là khoảng 3g chiều. Còn nếu các bạn đi tầm 5-6g chiều mới tới thì tức là đã trải qua 1 ngày vật vã trên xe rồi ý chứ. Nên theo lời khuyên của các tiền bối trên diễn đàn, vào Korean Temple mà đặt phòng. Giá hiện thời là 500Rs/ngày, bao gồm 3 bữa sáng, trưa, tối.

- Ngày 4-5-6: Mình chỉ có 1 lưu ý là chuyện mua vé tàu ở Ấn rất lôi thôi. Mỗi nơi họ đưa tờ khai có mẫu khác nhau, dù cùng phải điền cùng 1 nội dung. Mấy ga Gorakhpur, Gaya khu bán vé xếp hàng rất đông. Vì vậy các bạn nên đến sớm trước giờ tàu chạy tầm 4-5 tiếng để chắc chắn rằng: ko hết vé!
Ga New Delhi thì có hẳn 1 phòng rộng ở tầng 2 là nơi bán vé cho khách nước ngoài. Khi tới đó, các bạn nên mua luôn toàn bộ vé cho những hành trình tiếp theo để đi tới đâu khỏi phải mất công xếp hàng. Thực tế mình đã làm thế và thấy rất khỏe. :D Tàu 12301 từ Gaya đi Delhi là loại tàu chất lượng cao, chạy đúng giờ. Còn các tàu khác thì chậm trễ 3-4 tiếng là bình thường.

Dịp tháng 4-5 các bạn dự kiến đi, ở bên đó trời còn nắng nóng nhiều, cẩn thận giữ sức khỏe. Vài dòng chia sẻ như vậy, mong có thể giúp ích cho các bạn. Nếu cần thêm thông tin gì có thể PM cho mình. Chúc vui vẻ và may mắn!

kiyohiii
18-01-2015, 07:46
Chào bạn!
Xem lịch trình của bạn thì mình thấy phần này mình đã đi, vì thế mình chỉ góp ý tới phần này, còn những phần sau thì mình đi lịch trình khác nên ko có ý kiến. Mình là nữ, mới đi Nepal và Ấn 1m (29.09-5.11) nên có thể ý kiến của mình ko phù hợp với các bạn đi nhóm. Nhưng dù sao mình cũng đã đi qua những nơi này nên có mấy lời.

1. Kathmandu:
- Ngày 1: Các bạn tới Nepal buổi tối lúc 19g45 xuống sân bay. Tùy theo tình hình cụ thể khách đông hay vắng, thời gian làm visa Nepal có thể kéo dài tới vài tiếng. Như hôm trước mình đi, máy bay hạ cánh đúng 19g45 nhưng thực tế xếp hàng làm thủ tục tới 22g mình mới đổi tiền xong, ra gọi taxi để đi về Thamel. Vì thế, dự định đi thăm Bảo tháp Boudha của các bạn ko chắc đã thực hiện được ngay trong tối hôm đó, dù cho Boudha nằm gần sân bay. Nếu các bạn đi thẳng từ sân bay ra Boudha thì đồ đạc lỉnh kỉnh, mà về Thamel rồi mới quay lại Boudha có thể rất muộn, ko phải hôm nào cũng có thể vào đó buổi tối. Nên để sáng ngày 2 đi thì hợp lí hơn.
Vé vào cửa Boudha là 250Rs.

- Ngày 2: "Thăm quan đền Pashupatinath, Patan Dubar square, Bhaktapur Dubar square, Ranipokhari, đi ngắm đỉnh núi Himalaya"

+ Nếu các bạn giở bản đồ Kath Valley sẽ thấy, Pashupatinath nằm ngay gần Boudha, ở hướng Đông Bắc của Kath City, khoảng cách từ đó tới Patan và Bhaktapur ko hề gần. Thường mọi người đi Kathmandu sẽ tham quan Kathmandu Durbar Square trước. Mình ko thấy các bạn đề cập đến KathDS mà lại thấy chạy tuốt đi PatanDS và BhaktapurDS thì ko rõ lí do? Nếu chỉ tới nơi ngó 1 cái rồi quay ra cũng đã hết nửa ngày cho từng DS, các bạn đi ntn để bao trọn cả PatanDS và BhaktapurDS?
+ Ngắm dãy Himalaya có nhiều vị trí. Như mình đi Nagarkot thì cả đi và về từ Thamel cũng lại hết luôn nửa ngày.
Theo ý kiến của mình thì các bạn nên xem lại đoạn này. Nếu muốn đi cả 3 DS và ngắm Himalaya thì nên thêm thời gian, ko thì chỉ cần quanh quanh KathDS là được.
Vé vào cửa KathDS là 750Rs, PatanDS 750Rs và BhaktapurDS là 1500Rs.

- Ngày 3: "Đi 8 giờ sáng, đến nơi 5 giờ chiều.
Đi xe buýt nguyên ngày, ngắm cảnh vật của Nepal trên đường đi. Tới Lumbini, nghỉ đêm ở Lumbini"

Đường từ Kath tới Lumbini dù đi bus AC cũng ko đẹp tới mức có thể ngắm cảnh được đâu, hihi. Nếu ko kẹt xe, tới Lumbini là khoảng 3g chiều. Còn nếu các bạn đi tầm 5-6g chiều mới tới thì tức là đã trải qua 1 ngày vật vã trên xe rồi ý chứ. Nên theo lời khuyên của các tiền bối trên diễn đàn, vào Korean Temple mà đặt phòng. Giá hiện thời là 500Rs/ngày, bao gồm 3 bữa sáng, trưa, tối.

- Ngày 4-5-6: Mình chỉ có 1 lưu ý là chuyện mua vé tàu ở Ấn rất lôi thôi. Mỗi nơi họ đưa tờ khai có mẫu khác nhau, dù cùng phải điền cùng 1 nội dung. Mấy ga Gorakhpur, Gaya khu bán vé xếp hàng rất đông. Vì vậy các bạn nên đến sớm trước giờ tàu chạy tầm 4-5 tiếng để chắc chắn rằng: ko hết vé!
Ga New Delhi thì có hẳn 1 phòng rộng ở tầng 2 là nơi bán vé cho khách nước ngoài. Khi tới đó, các bạn nên mua luôn toàn bộ vé cho những hành trình tiếp theo để đi tới đâu khỏi phải mất công xếp hàng. Thực tế mình đã làm thế và thấy rất khỏe. :D Tàu 12301 từ Gaya đi Delhi là loại tàu chất lượng cao, chạy đúng giờ. Còn các tàu khác thì chậm trễ 3-4 tiếng là bình thường.

Dịp tháng 4-5 các bạn dự kiến đi, ở bên đó trời còn nắng nóng nhiều, cẩn thận giữ sức khỏe. Vài dòng chia sẻ như vậy, mong có thể giúp ích cho các bạn. Nếu cần thêm thông tin gì có thể PM cho mình. Chúc vui vẻ và may mắn!

Chào kiboo, cảm ơn bạn đã góp ý cho chương trình của mình. Những thông tin bạn cung cấp rất hữu ích.

Như vậy, ngày 1 mình sẽ chỉ tới nơi, lấy visa và về nghỉ ở KS ở Khu Thamel.

Mình ko nhắc đến Kath DS vì mình thấy Tripadvisor nói chỉ cần nói với bảo vệ là đi tới New Road là ko cần mua vé để vào và thực ra mình cũng không ấn tượng Kath DS để phải tham quan.

Một ngày ở Kath mình dự kiến lịch đi lại như sau: Đi lần lượt Patan Dubar Square (đẹp, không phát triển lộn xộn, không đông) - Nagarkot - Pashupatinath - Boudhanath rồi về lại Thamel (đi bằng xe máy) mình hy vọng đủ thời gian. Bạn nói có nhiều điểm ngắm rặng Himalaya thì làm ơn cho mình biết ngoài điểm Nagarkot có điểm nào để ngắm dãy Himalaya mà gần Kath City nữa ko thì mình sẽ đổi lịch trình đến điểm gần hơn.

Ngày 3, sáng sớm lúc này mới đi qua Kath DS cho biết để tới New Road, đi Lumbini mình đi Greenlines bus, 15 USD bao ăn trưa giữa đường ở Riverside resort gì đó, chắc cũng có thời gian nghỉ giữa đường một chút chứ không đi một lèo. Nếu đi máy bay vừa tốn kém, vừa thấy ăn năn vì sau mình dành thời gian cho Nepal ít quá, không ngắm cảnh vật được nhiều. Ở Lumbini mình sẽ nghiên cứu đặt phòng ở Korean Temple theo gợi ý của bạn.

Về vé tàu ở Ấn, mình định đặt mua vé trên mạng indiarail hoặc makemytrip, đặt vé ở đây có giống như mình đặt vé máy bay trên mạng không hay là chỉ là xác nhận giữ chỗ mình đến nơi vẫn phải đổi lấy vé mới lên tàu được, cái này thì mình vẫn chưa có thời gian tìm hiểu. Nếu bạn biết, vui lòng giải thích cụ thể thêm giúp mình. Ngoài ra ở New Delhi, mình có thể mua vé được cho các chặng mà điểm xuất phát không cần từ New Delhi hả bạn. Nếu được thế mình sẽ làm theo gợi ý của bạn. Để tránh việc xếp hàng đông, nếu phải đổi xác nhận lấy vé thì mình sẽ làm ngay khi đến ga để tránh bị chậm lúc đến ga để đi.

Cảm ơn bạn rất nhiều vì những góp ý của bạn. Mình rất mong nhận được thật nhiều góp ý của các bạn khác để chuyến đi được thuận lợi.

kiboo
18-01-2015, 09:28
1. Kath Valley có 3 DS, mỗi nơi đều có vẻ đẹp riêng. Mình ở Kath 10 ngày, đi cả 3 DS và có cảm nhận như vậy. Tuy nhiên, nếu bạn ko thích Kath DS thì nên đi Patan DS hoặc Bhaktapur DS. Ở mỗi nơi này, ngoài DS như trên bản đồ, nên dành thời gian lang thang vào những ngõ nhỏ. Ví dụ như Patan thì bạn có thể xem những nhà làm đồ gỗ mĩ nghệ, với những mặt hàng kích cỡ nhỏ họ làm ngay tại chỗ, bạn có thể đợi lấy mang về. Mình đã đợi để lấy 1 stupa gỗ theo cách như vậy, ngoài ra còn mang về 1 tượng gỗ khác, lúc mình đến họ mới làm xong phần thô và mình cũng đợi. Hoặc như Bhaktapur thì có thể lang thang vào làng gốm.

2. Gần Kath City thì chỉ có Nagarkot là nơi thích hợp để ngắm Himalaya. Ngoài ra, có nhiều vị trí để có thể ngắm toàn cảnh Kath Valley, ví dụ như Chovar, nơi có đền Adinath Lokeshwar xây dựng từ thế kỉ 15, trùng tu năm 1640, thờ Rato Macchindranath, Quan Âm "mặt đỏ". Đền là nơi thăm viếng quan trọng của cả tín đồ Hindu và Phật tử. Nhiều người tin rằng tới đây cầu xin... chuyện tình cảm thì sẽ được như ý nguyện. :D

Ở Kath city, mình nghĩ các bạn nên đến Swayambhu (chùa Khỉ), nơi có bảo tháp lớn thứ 2 của Kath City. Nói về phong cảnh thì chỗ này đẹp hơn Boudha nhiều, ở trên núi, từ chân bảo tháp Swayambhu cũng có thể ngắm toàn cảnh Kath.

Mình tới Kath ko quen biết ai, nhưng ngay ngày thứ 2 đến đó thì ra chợ Asan (chợ truyền thống lớn nhất Kath) nằm ngay gần Thamel thì tình cờ quen biết 1 gia đình Nepali là Phật tử. Họ đã giúp đỡ mình rất rất nhiều. Vì dịp mình đi là Dashain 2014 (Tết truyền thống của Nepal) nên anh con trai út trong gia đình họ được nghỉ Tết, có thời gian đã chạy xe máy chở mình đi toàn bộ Kath Valley. Đường ở Kath City thì ổn chứ chạy quanh quanh Kath Valley cũng ko tốt lắm. Khi nào có thời gian các bạn chạy thử tới Pamping hoặc Sankhu (2 thành phố cổ nhất ở Kath Valley) thì sẽ hiểu rõ điều mình nói.

Theo ý kiến của mình thì ngày 2 các bạn nên bắt đầu với Swayambhu từ sáng sớm (buổi sáng lững thững đi bộ theo lối bậc thang lên bảo tháp cảm giác rất thích). Sau đó chạy tới Patan DS và lang thang buổi trưa ăn uống ở đó. Chiều chạy về Nagarkot ngắm cảnh và rẽ ngang Pashupati. Buổi tối ở Pashupati có thể xem lễ cầu nguyện và... hỏa thiêu!

2. Greenlines bus chạy ổn, chất lượng phục vụ ko có vấn đề gì. Nhưng ý mình là dù nó có chạy ổn nhưng đường đông, kẹt xe thì nó vẫn chậm như thường. Chẳng qua nếu bạn ngồi xe AC, có wifi thì sẽ đỡ mệt hơn so với đi local bus mà thôi. ;)

3. Vé tàu ở Ấn, nếu mua online bạn phải mua trước 1 ngày. Ví dụ hôm nay 18.1 thì mua vé cho 19,20.1 chứ ko mua được vé của 18.1. Mình đi khá là ngẫu hứng, ko đặt mua online nên ko rõ cách thức thanh toán tiền ntn. Ở ga New Delhi, bạn vào thẳng cổng số 1, đi qua dãy đỗ taxi, tuk tuk sẽ thấy bảng chỉ dẫn phòng vé cho khách nước ngoài. Ngày thường và thứ 7 họ làm từ 8:00 AM tới 5:00PM nhưng CN chỉ tới 2:00 PM là nghỉ. Bạn cần mua bao nhiêu vé, cho bao nhiêu chặng thì lấy bấy nhiêu tờ khai, điền vào, đưa cho nhân viên. Họ sẽ bán cho bạn tất cả số vé mà bạn cần. Nhớ tra cứu mã tàu từ trước để tránh tới đó phải đợi họ tra cứu sẽ tốn thời gian hơn. Điểm xuất phát ko phải từ New Delhi cũng ko thành vấn đề, nhớ đổi đủ tiền Rs để trả họ là được. :P

kiboo
18-01-2015, 09:34
À, còn phí visa Ấn. Năm 2014 mình làm visa Ấn 2 lần: lần 1 vào tháng 1.2014, phí 43$ (double, 6 tháng); lần 2 vào tháng 9.2014, phí là 53$ (multi, 3 tháng). Thời gian làm visa ở ĐSQ tại HN là 3 ngày, điền form trên website từ trước, in ra giấy rồi mang tới, dán ảnh và nộp cùng lệ phí là được.

caf
18-01-2015, 09:44

Tới Kathmandu, nếu có thể đến Dhulilkhel nghỉ đêm, không thì về Thamel.
Nếu ở Dhulikhel thì ngắm bình minh lên trên rặng Himalaya buổi sớm, thăm thú nhanh quanh vùng dân Newari bản xứ ở Dhulikhel. Thuê xe về Thamel, check in KS rồi thuê xe máy đi thăm quan Patan Dubar Square, đền Pashupatinath và tháp Boudhanath.
Nếu tối ngày 1 ở Thamel thì ngày 2 thuê xe đi Patan DS, Dhulikhel, Pashupatinath và tháp Boudhanath.
Sáng đi qua Kath DS tới New Road, đến bến xe Greenline, đi 8 giờ sáng, đến nơi 5 giờ chiều.
Đi xe buýt nguyên ngày, ngắm cảnh vật của Nepal trên đường đi. Tới Lumbini, nghỉ đêm ở Lumbini (Korean Temple).
Ngày 7 (Sun 03/05) : New Delhi – Jaipur (19032)
10am, tới New Delhi. Tham quan đền Akshardham, Lăng mộ Humayun và Red Fort.
Ăn tối xong có mặt ở ga tàu đón tàu số 19032 chạy lúc 9.25pm đi Jaipur
Ngày 8 (Mon 04/05) : Jaipur - Agra
4.10am, tới Jaipur. Thăm quan Amer Fort (có thể thêm Jaigarh Fort), cung điện Hawa Mahal, City Palace, Rambagd palace.
3.00pm, có mặt ở ga để đi tàu 14854 (3.30pm) tới Agra Fort (8.05pm), hoặc tàu Train 12404 (3.20pm) tới Agra Cantt (9.10pm). Nghỉ đêm ở Agra.
Ngày 9 (Tue 05/05) : Agra – Jalgaon (11078)
6am, thăm quan Taj Mahal và Agra Fort.
Tới ga Agra Cantt lên tàu số 11078 (1.26pm, 5min stop) tới Jalgaon
Ngày 10 (Wed 06/05): Ajanta Caves – Mumbai (12810)
5.30am, tới ga Jalgaon, đón xe buýt đi Ajanta Caves ngay ngoài ga tàu.
3pm, đón xe buýt về lại Jalgaon, đón tàu tới ga lớn Bhusaval Jc (30 phút)
9.10pm, lên tàu 12810 (9.10pm, 10 min stop) từ Bhusaval Jc đi Mumbai.
Ngày 11: Mumbai – Chennai – KL (5.50pm-0.20am, ngủ tại sân bay)
5.00am, tới ga trung tâm Mumbai. Thăm quan Central Station, Rajabai Clock Tower, Gateway of India, Taj Mahal hotel (next to Gateway of India), Nariman point.
Đón taxi tới sân bay, đi qua cây cầu nối qua biển Bandra-Worli Sea Link, để bay Mumbai - Chennai (2 giờ).
2pm tới sân bay Chennai check in bay đi KL (5.40pm khởi hành đi KL)
Ngày 12: KL- HN/HCM (6.30/7.05 – 8.30)
0.30am, tới sân bay KL, ngủ tại sân bay, 4am check in để bay về VN. Kết thúc hành trình Nepal - Ấn Độ.

Mình rất mong những bạn đã có kinh nghiệm đi Nepal, Ấn Độ góp ý cho lịch trình của mình và welcome những bạn thích là nhích nhanh join vào đồng hành bất cứ đoạn nào của hành trình này. Cảm ơn các bạn quan tâm.

Hi bạn,

Bạn cho mình thông tin chuyến bay để mình thử check vé nhé, nếu vẫn còn vé rẻ mình muốn join cùng. Thanks bạn :)

kiyohiii
18-01-2015, 10:05
Cảm ơn kiboo rất nhiều, vậy mình sẽ đi như lịch trình bạn gợi ý cho ngày 2 ở Kath: 1. Swayambhu, 2. Patan DS (chắc sẽ thuê guide và mua đồ mỹ nghệ như bạn nói và ăn trưa ở garden cafe trong DS), 3. Mình nghĩ sẽ đi Dhulikhel vì ở đây cũng là làng Newari gốc dân Nepal và đường đi chắc thuận lợi hơn Nagarkot (nếu trời ko đẹp để ngắm được dãy Himalaya thì ít nhất cũng vẫn thăm được làng người Newari), 4. tối về Pashupatinath (xem lễ cầu nguyện và hỏa thiêu) và Boudhanath (nếu Boud mở cửa buổi tối).

Còn kế hoạch về greenline bus và rail của mình vẫn đang tạm ổn nhỉ. Mình sẽ nghiên cứu thêm về mua vé rail online ở Ấn rồi sẽ chia sẻ thêm ở trên này để những bạn đi sau cũng tham khảo được. Thanks kiboo again và mong một dịp nào đó được gặp và đi cùng bạn.

@caf: Mình book Air Asia, KL-Kath (27/4) mỗi ngày có 01 chuyến thôi bạn, Chennai - KL (7/5, chuyến khởi hành buổi chiều), mình check thấy 2 chuyến này vẫn còn vé rẻ như của mình book. Hôm nay là ngày cuối KM của AA cho vé từ đầu VN đi, mình ko biết còn vé rẻ ko. Bạn check sớm đi nhé.

caf
18-01-2015, 12:32
Mình thử check thì vé SG- Kul khoảng 131 $, chiều đi SG- Kul hết km rồi hay sao ấy. Nhóm có mấy người rùi bạn?

kiyohiii
18-01-2015, 13:34
Vẫn như ban đầu bạn ơi, hiện tại vẫn là 2 người (1 nam, 1 nữ) thôi. Bạn xem có rủ được bạn nào của bạn đi cùng bạn nữa là đủ 4 người đi là tiện nhất.

pinky2510
19-01-2015, 09:50
Về vé tàu ở Ấn, mình định đặt mua vé trên mạng indiarail hoặc makemytrip, đặt vé ở đây có giống như mình đặt vé máy bay trên mạng không hay là chỉ là xác nhận giữ chỗ mình đến nơi vẫn phải đổi lấy vé mới lên tàu được, cái này thì mình vẫn chưa có thời gian tìm hiểu. Nếu bạn biết, vui lòng giải thích cụ thể thêm giúp mình. Ngoài ra ở New Delhi, mình có thể mua vé được cho các chặng mà điểm xuất phát không cần từ New Delhi hả bạn. Nếu được thế mình sẽ làm theo gợi ý của bạn. Để tránh việc xếp hàng đông, nếu phải đổi xác nhận lấy vé thì mình sẽ làm ngay khi đến ga để tránh bị chậm lúc đến ga để đi.

Cảm ơn bạn rất nhiều vì những góp ý của bạn. Mình rất mong nhận được thật nhiều góp ý của các bạn khác để chuyến đi được thuận lợi.

Mua trên cleartrip thì có vé chính thức luôn đấy kiyohiii ơi. Nếu cần account để mua vé tàu trên cleartrip thì mình có thể cho bạn mượn account luôn nhé, khỏi phải đăng ký lòng vòng mất công. Tốt nhất là mua vé tàu trước, xong rồi xác định hành trình đi dựa theo giờ tàu chạy sẽ dễ hơn. Vé mở bán online trước 2 tháng, cứ canh mỗi ngày khi nào mở đến ngày mình cần đi là mua ngay sẽ có vé 2AC hoặc 3AC. Nhưng điều quan trọng hơn hết là phải chốt đoàn, biết rõ số lượng người trong đoàn thì mới mua vé chung cho cả đoàn được chứ.

Lịch trình của bạn từ Delhi đến Agra và trở về sau nữa mình thấy rất căng, mỗi nơi chỉ ở từ sáng sớm đến tối lại đi trong khi các thành phố ấy đều có rất nhiều điểm tham quan nên ghé qua. Chưa kể giờ tàu chạy bị trễ lại mất thêm chờ đợi là sẽ trễ lịch trình của ngày hôm sau ngay. Tiểu lục địa Ấn Độ quá rộng lớn, luôn phải xác định là 1 chuyến đi không thể nào gói trọn trừ khi đi luôn 2-3 tháng, nên dàn trải ra bớt để sau này còn có cớ để quay lại Ấn Độ nữa chứ :p

kiyohiii
19-01-2015, 10:06
Cảm ơn pinky. Mình cũng mới check thấy là vé tàu chỉ mua trước được 60 ngày, nên ra Tết mình sẽ canh mua vé để chắc chắn mua được 3AC hoặc 2AC.

Mình cũng lo lịch trình về sau căng nên đã quyết định skip Jaipur. Nghỉ 1 đêm ở New Delhi, rồi hôm sau đi Agra, nghỉ 1 đêm ở Agra rồi lại tiếp tục lịch trình như cũ, chùng lại đoạn này để đi căng nốt đoạn cuối.

Nếu có lần sau quay lại Ấn sẽ chỉ đi Ladakh và Kashmir thôi. Nhưng chắc mình sẽ prefer Tibet hơn là Ladakh vì còn đồng thời thăm thú được vài đoạn của Trung Quốc.

Đến lúc mình mua vé tàu, mình sẽ mượn account của pinky nhé. Thanks a lot :).

selahnguyen
19-01-2015, 18:37
Minh cũng muốn tham gia, bạn cho mình hỏi giờ mua vé còn kịp không, mình ở SG nhé.

kiyohiii
19-01-2015, 18:51
Với những bạn quan tâm về vé thì mình book vé của Air Asia nhé, vé KL- Kath 299MYR, vé Chennai- KL 5300INR, vé đầu VN đi về bình thường, ko phaỉ giá rẻ, nhg giai ở Huế nên mình xuất phát ĐN, giá rẻ hơn, đi trc 1 hôm chơi ở KL.

mayakora
20-01-2015, 11:06
Hi chủ thớt
Tớ thấy ý kiến của bạn kiboo rất sát thực tế. Tớ đi cả Ấn và Nepal rồi, mỗi năm 1 nước. Cá nhân tớ thấy mua vé tàu ở Ấn ko dễ, tìm đúng tàu và lên được tàu cũng ko dễ luôn :)) Tớ được dân bản địa Ấn dẫn ra ga mà còn tìm ko nổi tàu. Tớ nghĩ bạn nên đảo lịch trình 1 chút sẽ dễ di chuyển hơn. Đi theo chặng Vanasari - Agra - Jaipur - new delhi sẽ thuận lợi hơn. Từ Delhi bạn bay về Mumbai hoặc Kolkata rồi bay tiếp về Kul. Vé máy bay nội địa từ New Delhi đến Mumbai ko đắt, tầm 50-60$. Đi như vậy bạn sẽ tiết kiệm được thời gian và sức lực hơn.
PS: cá nhân tớ nghĩ 1000$ budget chắc ko đủ đâu, ít nhất chắc cũng phải 1700 :)) (vì năm tớ đi Ấn, tớ đi 8 ngày, 3 người, được free xe oto + driver tại tất cả các thành phố lớn, free 2 đêm khách sạn, bay 1 chặng nội địa, đi tàu 2 chặng, vé máy bay khứ hồi BKK - Kolkata hết 280$ => tổng budget tớ phải trả là 800$/pax.)

kiyohiii
20-01-2015, 12:51
Cảm ơn bạn mayakora đã góp ý. Theo mình tính toán thì hành trình của mình max chỉ khoảng 1200$ thôi bạn ạ, và mình sẽ phải cẩn trọng tối đa để hành trình diễn ra đúng theo kế hoạch.

Trong 6 hành trình đi tàu của mình thì 3 chặng là đi từ ga xuất phát, các chặng còn lại mình phải chọn điểm lên là ga chính một chút để thời gian dừng đỗ lâu để đảm bảo lên đươc tàu. Mình hy vọng mình sẽ keep control được hành trình đi tàu.

Hành trình này là hành trình fix cuối cùng và không thay đổi nữa. Nếu đến phút chót nhỡ nhàng thì xác định skip điểm đi cuối thôi chứ mình không muốn đảo hành trình. Mình chuẩn bị tối đa để hy vọng chuyến đi sẽ suôn sẻ, thuận lợi thôi.

April8o
20-01-2015, 15:21
Bị cô bạn bỏ rơi dịp 30-4 vì đi Bali nên mình đang đặt vé để join chuyến này cùng nhóm bạn nhé, một địa điểm nằm trong kế hoặch phải đến :) ( Mình cũng đã đặt vé đi Kul và Bali tử 12-18/11/2015 rồi nhé, bạn nào định đi dịp này cũng rủ mình luôn nhé )

kiyohiii
20-01-2015, 15:50
Chào mừng April8o :).

namaskar
20-01-2015, 16:01
Tớ có vài góp ý nhỏ:
-12 ngày cho Nepal và Ấn Độ theo tớ hơi ít, hơi phí,vì cả Nepal và Ấn Độ đều là 2 đất nước có rất nhiều điều, nhiều nơi để khám phá nhưng cái đó vẫn phụ thuộc vào quỹ tg, mục tiêu đi của mỗi ng. Nhưng theo mình nếu đi kết hợp 2 nước thì đi lịch trình giống các tour khám phá Ấn và Nepal thì phù hợp hơn.
-Và còn 2 vấn đề nữa là tg của các bạn ít , nhưng tại Ấn ,các bạn đi từ Varanasi đến Nalanda - Bodhgaya – Gaya rồi quay lại New Delhi thì hơi vòng tròn,mất nhiều tg. Rồi từ Agra xuống phía Nam qua Ajanta Caves – Mumbai đến Chennai khá là xa, tg dành cho tham quan ít, mình e có khi chẳng có, mà lịch trình k dư ra 1 ngày để phòng trường hợp bất chắc như nhỡ k đặt đc vé tầu ,xe thì cũng khá nguy hiểm.
Theo mình nên cân nhắc ưu tiên địa điểm đi , đừng nên đi tham quá, vì Ấn Độ khá rộng lớn, mình k lường hết đc mọi chuyện đâu.

kiyohiii
20-01-2015, 16:21
Cảm ơn Namaskar, những góp ý của bạn rất thực tế. Tuy nhiên, mình cũng đã cân nhắc rất nhiều khi đặt ra lịch trình như vậy.

Toàn bộ vé tàu mình sẽ đặt online ngay khi được mở bán nên việc không đặt mua được vé tàu xe mình cho là rủi ro thấp. Rủi ro mà mình lo ngại nhất là rủi ro chậm tàu thôi, nhất là chuyến tàu từ Jalgaon đi Mumbai. Tuy nhiên, mình sẽ tư vấn đứa bạn Ấn để biết những tàu nào đảm bảo đúng giờ, tàu nào hay bị chậm giờ để có thể chọn tàu phù hợp nhất.

Về thời gian tham quan:
Từ Gorakhpur đi Varanasi mình sẽ xuống tàu ở ga Sarnath tầm 6am, tham quan quanh đó rồi đi rickshaw về Varanasi tham quan các khu Ghats, xem lễ một chút buổi tối rồi nhanh chóng ra ga tàu để đi Nalanda.
Ngày tiếp theo, mình cũng có nguyên 1 ngày để thăm Nalanda và Mahabodi Temple, 10 giờ tối mới lên tàu về New Delhi.
Về New Delhi mình có nửa ngày đủ để tham quan 2 điểm mình cho là đặc sắc nhất.
Ngày sau đi Agra mình có chiều ngày một đi Fatehpur Sikri, hôm sau đi Taj Mahal buổi sớm và Red Fort, vậy là cũng đủ 2 buổi tham quan
Đến Jalgaon, mình có đủ thời gian để đi Ajanta Caves vì từ ga đến Caves chỉ mất khoảng 1,5 giờ
tàu chậm 2-3 giờ thì mình cũng có mặt ở Jalgaon tầm 8am, đi về tham quan muộn nhất là 5pm đã trở lại ga.
Do vậy mình nghĩ cũng đủ thời gian tham quan, lịch trình kín, nhưng mình ko có điều kiện về thời gian nên cũng ko dám để thời gian chết, cố tranh thủ đi đủ.
Do vậy mình chỉ lo tàu đi Mumbai chậm giờ thôi vì lịch tàu thì 5.30 am đến và lịch bay Mumbai-Chennai là 10am, nếu trễ 3 giờ vẫn ok, nhưng trễ 4 giờ là mình toi. Tuy nhiên, tớ sẽ check bạn tớ ở Ấn vì tàu đi tới ga trung tâm thường là tàu chất lượng cao và giờ giấc có thể đảm bảo, nếu đặt sang loại tàu đi đến ga ngoại ô thì có thể chậm giờ tàu kinh khủng.

Mà nói chung, mình có tâm hành hương và khám phá vùng đất này, hy vọng thần Phật sẽ phù hộ cho chuyến đi thuận lợi :).

pinky2510
20-01-2015, 16:37
Chấm các điểm trên bản đồ là sẽ biết được ngay thuận đường hay không í mà.

Nhớ nha kiyohii, gần sắp đến ngày mở bán vé tàu là phải canh mỗi ngày, khi vé của ngày mình cần đi được bán là lập tức mua ngay. Buổi sáng giờ VN là web IRCTC không mở, khoảng 12h trưa giờ VN là bên đó bắt đầu mở web bán vé. Đoàn của mình 9 người mà vẫn mua được vé 2AC/3AC dễ dàng theo cách kê ghế ngồi rình như thế.

Đánh nhanh rút gọn thì phải chủ động về mặt các điểm tham quan, không kề kà lê la, đi rickshaw cũng phải dứt khoát vì không có thời gian trả giá lâu :D

Có bạn ở Ấn là thuận lợi rất nhiều rồi, mặc dù thông tin về du lịch Ấn Độ cũng tràn ngập trên mạng nhưng được người sở tại tư vấn cho thì vẫn xác tín hơn.

namaskar
20-01-2015, 16:42
Mình nghĩ sao bạn k bỏ bớt 1 chỗ nào đó về Chennai sớm 1 ngày, dành ngày cuối đi tham quan nó, hoặc mau sắm..có phải an toàn hơn k?

kiyohiii
20-01-2015, 16:48
Ra Tết là tớ ngồi canh vé hàng ngày luôn pinky2510 ạ. Mình cũng chủ trương đánh nhanh, rút gọn, đi bằng gì, tới đâu thế nào cũng phải chuẩn bị sẵn để đỡ lơ ngơ mất thời gian. Cảm ơn pinky nhắc nhở nhé :).

kiyohiii
20-01-2015, 16:53
Mình nghĩ sao bạn k bỏ bớt 1 chỗ nào đó về Chennai sớm 1 ngày, dành ngày cuối đi tham quan nó, hoặc mau sắm..có phải an toàn hơn k?

Nếu bỏ bớt một điểm, chắc mình sẽ bỏ Fatehpur Sikri. Đi Delhi luôn từ đêm hôm trước, ko nghỉ lại Delhi nữa mà đi đêm đến Agra, tham quan 2 điểm Taj Mahal và Red Fort, lịch chặng sau sẽ dịch lên được 1 ngày. Nếu bỏ qua luôn Delhi thì mình tiếc cái Askshadam Temple quá.

caf
21-01-2015, 00:33
Hi Kyohii,

Mình đã book xong vé Kul- Kath, Chennai- Kul và Kul- Sg rồi nhé, chỉ còn vé SG-Kul đợt này hơi đắt, mình sẽ canh tiếp đợt km sau :)

kiyohiii
21-01-2015, 08:36
Caf PM cho mình thông tin cá nhân để tiện liên hệ nhé. Chào mừng caf đã chính thức gia nhập đoàn :).

kiyohiii
21-01-2015, 08:42

Cảm ơn Namaskar đã kiên trì về việc đề phòng rủi ro để mình think twice và mình đã có phương án dồn chương trình từ Dehli lên 1 ngày rồi :).

Đến New Delhi như chương trình cũ, mình vẫn tham quan Akshardham Temple và Humayan Tomb, tầm chiều tối ra ga đi luôn Agra, nghỉ đêm ở Agra. Hôm sau, thuê xe đưa đoàn đi từ sunrise đi Taj Mahal và Fatehpur Sikri, riêng Agra Fort hình như đóng cửa thứ 2 nên chỉ chụp hình sơ sơ bên ngoài thôi vậy. 4 giờ chiều ra ga Agra Cantt đi luôn Jalgaon tối hôm đó, kế hoạch thăm Ajanta Caves sẽ được đẩy lên 1 ngày và dù tàu từ Jalgaon đi Mumbai có bị trễ chuyến nhiều thì ngày đấy mình cũng ở Mumbai thăm quan và shopping thôi. Hôm sau mới bay từ Mumbai đi Chennai, nối chuyến bay về Kul.

Thanks alot, namaskar

selahnguyen
21-01-2015, 11:12
Mình rất muốn gia nhập chuyến này, nhưng có một vấn đề hơi tế nhị, mong bạn thông cảm bỏ qua nếu câu hỏi làm bạn khó chịu, vì mình là nữ, đi 1 mình, mà hình như bạn với đồng hành là couple, nếu mình theo đoàn liệu có trở ngại gì không? Cám ơn bạn lắm. Nếu được thì sẽ hẹn ở Kul, mình sẽ sang Kul trước vài ngày để chơi luôn.

kiyohiii
21-01-2015, 11:34
Chào selahnguyen, có bạn caf ở trong HCM đã book vé đi chuyến này cũng là nữ đấy bạn. Bạn liên hệ với caf đi rồi confirm chắc chắn lại với mình nhé. Còn bọn mình là vợ chồng già, cãi nhau như chém chả thì có được tính là couple không :))? Về phía bọn mình là không ngại nên mới lên đây kiếm đồng hành :).

Nếu selahnguyen ok đi cùng nhóm thì gửi mình thông tin liên hệ của bạn nhé.

namaskar
21-01-2015, 11:35
Cảm ơn Namaskar đã kiên trì về việc đề phòng rủi ro để mình think twice và mình đã có phương án dồn chương trình từ Dehli lên 1 ngày rồi :).

Đến New Delhi như chương trình cũ, mình vẫn tham quan Akshardham Temple và Humayan Tomb, tầm chiều tối ra ga đi luôn Agra, nghỉ đêm ở Agra. Hôm sau, thuê xe đưa đoàn đi từ sunrise đi Taj Mahal và Fatehpur Sikri, riêng Agra Fort hình như đóng cửa thứ 2 nên chỉ chụp hình sơ sơ bên ngoài thôi vậy. 4 giờ chiều ra ga Agra Cantt đi luôn Jalgaon tối hôm đó, kế hoạch thăm Ajanta Caves sẽ được đẩy lên 1 ngày và dù tàu từ Jalgaon đi Mumbai có bị trễ chuyến nhiều thì ngày đấy mình cũng ở Mumbai thăm quan và shopping thôi. Hôm sau mới bay từ Mumbai đi Chennai, nối chuyến bay về Kul.

Thanks alot, namaskar

Không có gì phải cảm ơn đâu bạn ah, hihi vì mình là ng đã bỏ rơi bạn mình là April8o vào đợt 30/4 tới, nên khi thấy April8o muốn tham gia nhóm bạn, mình rất vui, hy vọng chuyến đi sẽ tốt đẹp.

kiyohiii
21-01-2015, 16:23
Vậy mình cũng vẫn cảm ơn namaskar đã tạo duyên để April80 đến với nhóm :). Mình đã tìm thêm được 3 bạn trên Phượt, bạn caf và selahnguyen chốt lại chắc chắn bằng cách PM thông tin liên hệ cho mình nhé.

Mình xin tạm chốt đoàn ở đây ạ. Cảm ơn mọi người quan tâm đến thớt.

selahnguyen
22-01-2015, 08:30
Mình sẽ book vé vào sáng mai, vậy mình xin 1 chỗ đi cùng đoàn nhé.

kiyohiii
22-01-2015, 09:35
Chào mừng April8o, Caf và Selahnguyen cùng gia nhập đoàn :). Từ giờ mình sẽ trao đổi qua FB nhé.
Nhờ mod đi qua thông báo đã chốt đoàn ở thớt giúp mình nhé. Thanks mod.