PDA

View Full Version : Xin tư vấn đi SG - ĐL vào ban đêm và tuyển người nếu có thể

Stars_Counter
14-01-2015, 05:32
Chào các anh chị em phuot.vn. Đầu tiên chúc mọi người 2015 thành đạt và nhiều may mắn, mình post bài này xin mọi người 1 ít kinh nghiệm về SG đi ĐL vào đêm và tuyển người đi cùng nếu có thể.

Tối nay 18h30 mình sẽ xuất phát từ SG đi Đà Lạt. Thật ra mình phải về quê ở Nha Trang ăn Tết, nhưng hôm qua vừa xích mích với ga tàu về vấn đề gửi xe máy + cảm thấy chán chán nên mình quyết định sẽ chạy xe thẳng về Nha Trang. Nhưng sau khi xem xét đường QL đang làm rất xấu + hiện tại đang là mùa đông, hiện tại ở Đà Lạt đang rất thú vị nên mình quyết định sẽ đi từ SG lên ĐL và từ ĐL về NT.

Còn việc đi ban đêm thì do sở thích thôi, muốn thử thách bản thân mặc dù biết là nguy hiểm hehe (mình cũng đi nhiều rồi nhưng tuyến SG - ĐL thì chưa đi bao giờ), với lại mình nóng tính muốn là phải làm liền, để lâu ko chịu đc :(

Sau khi xong việc lúc 17h30 thì 18h30 mình sẽ bắt đầu đi Đà Lạt, dự kiến hướng ra Xa Lộ HN (cao tốc Long Thành Dầu Giây xe máy không được lưu thông) và theo quốc lộ 20 để đi ĐL. Dự kiến sẽ đến ĐL trước bình minh, dành buổi sáng + chiều ăn uống nghỉ ngơi dạo mát này nọ, buổi chiều mình sẽ về Nha Trang (nếu không có gì phát sinh thêm).

Vì vậy mình muốn xin tư vấn cụ thể của các anh chị em phuot.vn về tuyến đường SG - ĐL (mình cũng mới chỉ google maps chứ tuyến đường này mình chưa đi bao giờ), các kinh nghiệm về các đoạn đường khó đi nguy hiểm, đoạn đường có công an, đoạn đường không có nhà dân, hoang vu...

Ngoài ra nếu ai có nhu cầu giống mình (đi Đà Lạt, về Nha Trang) thì có thể đi kèm nếu muốn. Hiện tại mới chỉ có 1 mình 1 xe 1 balo nhỏ để phía trước, giỏ quần áo mình tống lên Phương Trang gửi thẳng về Nha Trang rồi. Mình nghĩ chỉ có ai có công việc hoặc quê ở Nha Trang, hoặc quê ở Đà Lạt thì mới hợp yêu cầu, bởi vì sau khi từ Đà Lạt xuống Nha Trang thì sẽ tách ra ai về nhà nấy :D Mình ăn Tết xong mới về lại SG... hoặc nếu có đoàn nào đi ĐL vào tối nay hoặc ngày mai thì cho mình nhập chung cho vui. Mình có ý thức trách nhiệm cao và kinh nghiệm lái xe, khả năng chịu đựng tốt :D

Cảm ơn tất cả mọi người đã đọc bài của mình :)

thevuong88_pro
14-01-2015, 07:57
thân, bạn ko nên đi cung này vào ban đêm nếu đi 1 mình
từ SG đến ngã 3 dầu giây thì ko sao, nhưng QL 20 thì quá vắng, nếu xe xày ra sự cố thì chết, và lại đi đèo rất nguy hiểm, cướp giật nhìu lắm
ban đêm xe khách đổ đèo lên đèo rất ẩu
mình nghĩ bạn nên đi ở sg lúc 3h hoặc 4h sáng
để khj đến đường ql 20 trời hửng sáng thì đẹp hơn
mình đi ĐL nhìu wa rùi, và lại cũng đang đói nên ko đu theo bạn dc

jarvis
14-01-2015, 10:25
Chào các anh chị em phuot.vn. Đầu tiên chúc mọi người 2015 thành đạt và nhiều may mắn, mình post bài này xin mọi người 1 ít kinh nghiệm về SG đi ĐL vào đêm và tuyển người đi cùng nếu có thể.

Tối nay 18h30 mình sẽ xuất phát từ SG đi Đà Lạt. Thật ra mình phải về quê ở Nha Trang ăn Tết, nhưng hôm qua vừa xích mích với ga tàu về vấn đề gửi xe máy + cảm thấy chán chán nên mình quyết định sẽ chạy xe thẳng về Nha Trang. Nhưng sau khi xem xét đường QL đang làm rất xấu + hiện tại đang là mùa đông, hiện tại ở Đà Lạt đang rất thú vị nên mình quyết định sẽ đi từ SG lên ĐL và từ ĐL về NT.

Còn việc đi ban đêm thì do sở thích thôi, muốn thử thách bản thân mặc dù biết là nguy hiểm hehe (mình cũng đi nhiều rồi nhưng tuyến SG - ĐL thì chưa đi bao giờ), với lại mình nóng tính muốn là phải làm liền, để lâu ko chịu đc :(

Sau khi xong việc lúc 17h30 thì 18h30 mình sẽ bắt đầu đi Đà Lạt, dự kiến hướng ra Xa Lộ HN (cao tốc Long Thành Dầu Giây xe máy không được lưu thông) và theo quốc lộ 20 để đi ĐL. Dự kiến sẽ đến ĐL trước bình minh, dành buổi sáng + chiều ăn uống nghỉ ngơi dạo mát này nọ, buổi chiều mình sẽ về Nha Trang (nếu không có gì phát sinh thêm).

Vì vậy mình muốn xin tư vấn cụ thể của các anh chị em phuot.vn về tuyến đường SG - ĐL (mình cũng mới chỉ google maps chứ tuyến đường này mình chưa đi bao giờ), các kinh nghiệm về các đoạn đường khó đi nguy hiểm, đoạn đường có công an, đoạn đường không có nhà dân, hoang vu...

Ngoài ra nếu ai có nhu cầu giống mình (đi Đà Lạt, về Nha Trang) thì có thể đi kèm nếu muốn. Hiện tại mới chỉ có 1 mình 1 xe 1 balo nhỏ để phía trước, giỏ quần áo mình tống lên Phương Trang gửi thẳng về Nha Trang rồi. Mình nghĩ chỉ có ai có công việc hoặc quê ở Nha Trang, hoặc quê ở Đà Lạt thì mới hợp yêu cầu, bởi vì sau khi từ Đà Lạt xuống Nha Trang thì sẽ tách ra ai về nhà nấy :D Mình ăn Tết xong mới về lại SG... hoặc nếu có đoàn nào đi ĐL vào tối nay hoặc ngày mai thì cho mình nhập chung cho vui. Mình có ý thức trách nhiệm cao và kinh nghiệm lái xe, khả năng chịu đựng tốt :D

Cảm ơn tất cả mọi người đã đọc bài của mình :)
chào bạn !
Nều đi 1 mình thì bạn nên nghĩ lại vì đi đêm tuyến này nguy hỉm
1./ Có nhìu đoạn đang sửa
2./ Xe khách chạy đêm chạy rất nhanh
3./ đêm lạnh, đường rất vắng
...
nếu mún thử thách bản thân thì cố gắng kiếm thêm 1 người cùng đi nữa để có chuyện j còn giúp đỡ lẫn nhau.
:)
chúc bạn có chuyến đi thành công

Stars_Counter
14-01-2015, 11:57
chào bạn !
Nều đi 1 mình thì bạn nên nghĩ lại vì đi đêm tuyến này nguy hỉm
1./ Có nhìu đoạn đang sửa
2./ Xe khách chạy đêm chạy rất nhanh
3./ đêm lạnh, đường rất vắng
...
nếu mún thử thách bản thân thì cố gắng kiếm thêm 1 người cùng đi nữa để có chuyện j còn giúp đỡ lẫn nhau.
:)
chúc bạn có chuyến đi thành công

E chỉ ngại vấn đề cướp giật này nọ, còn giao thông chắc là k sao đâu, cứ nép sát vào lề đèn đóm đầy đủ thôi :D

thân, bạn ko nên đi cung này vào ban đêm nếu đi 1 mình
từ SG đến ngã 3 dầu giây thì ko sao, nhưng QL 20 thì quá vắng, nếu xe xày ra sự cố thì chết, và lại đi đèo rất nguy hiểm, cướp giật nhìu lắm
ban đêm xe khách đổ đèo lên đèo rất ẩu
mình nghĩ bạn nên đi ở sg lúc 3h hoặc 4h sáng
để khj đến đường ql 20 trời hửng sáng thì đẹp hơn
mình đi ĐL nhìu wa rùi, và lại cũng đang đói nên ko đu theo bạn dc

Hehe e cảm ơn, e cũng đi ĐL nhiều quá r nhưng vẫn thích cái không khí lạnh của nó :D

Stars_Counter
14-01-2015, 12:01
Mà sao bạn e mới đi SG - ĐL cách đây 1 tuần bảo đường ngon lành chạy đã lắm mà nhỉ? :v

Dochanh_sg
14-01-2015, 12:46
Hình như đường QL 20 sửa gần xong rồi thì phải.

digikei
14-01-2015, 13:54
Hồi đó mình đi mấy lần rồi , kinh nghiệm là bạn phải có áo mưa bộ ( mua khoảng 80k/bộ) để mặc ngoài cho sương không vào khi trời tối , vì
có lần mình đi trời tối lạnh vô cùng dù mặc mấy áo, 3 quần vì sương thấm vào đồ . Găng tay phải loại giả da 30k/đôi , găng tay len ko nên đeo
vì sương thấm lạnh lắm , hồi đó mình ko cầm lái ko được phải nghỉ chân mấy chặng 4h sáng mới tới , hôm sau bệnh luôn .
Mua 4 cọng thun buộc vào 2 ống áo và ống quần để sương và gió không luồn vào .
Bắt buộc phải có kính bảo hộ loại trong suốt ( nhưng tốt nhất mua cái mũ BH loại tốt có kính tốt - mình chuyên phượt mua mũ BH có kình tốt loại 500k , nhưng bạn mua khỏng 350k là có rồi , sau này xài mỗi ngày luôn , bảo vệ tính mạng mình) để sương/mưa đêm/mấy con côn trùng không vào mắt rất lạnh và khó chịu không chạy nổi .
Tốt hơn có tai nghe nhạc để không ù tai ( gió đêm mạnh ) và buồn ngủ . Vì chạy đêm ở rừng núi rất lạnh nên cơ thể mau mệt và buồn ngủ .( mình hay đi đêm đèo Omega nhưng ko mệt bằng đường 300km này )
Công an ít bắn xe máy ban đêm nhưng nếu bị chặn thì nhớ đòi hình chụp nếu ko hối lộ dc nhé .

Chúc bạn thượng lộ bình an .

khoikhang
14-01-2015, 14:52
Lưu ý mấy đoạn đang sửa, không có biển báo, đường mới và đường cũ chênh nhau khá lớn ( gần 10cm), cách đây khoảng 1 tháng đoàn mình đi cào cào có 1 anh bị ngã và người dân nói là mới vừa chở đi cấp cứu 1 người.
Nếu đèn xe quá tối thì phải làm sao cho thật sáng vì đường xấu và xe ngược chiều.
Lưu ý là khi lên B.Lộc - tới ĐL sau 12 giờ khuya là rất ít cây xăng còn hoạt động.
Còn lại cứ phi tuốt.

BlackBird
14-01-2015, 18:02
Biết là đường nguy hiểm nhưng đọc là biết không thể cản.
Thế cứ chạy theo ý thích mà bạn đã search. Trang bị thêm áo phản quang, vật dụng vá bánh xe, đèn pin thì ok. Lúc trước khi đi khuya mình thường mang theo cây gậy dài dài, phòng lúc phải dừng xe vì thủng bánh, có cần thì dùng.
Chúc bạn đi vui vẻ!
Nếu tối nay bạn không đi mà sáng mai bạn mới đi thì mình đi cùng với! Mình tuy máu ôm cua đèo nhưng chạy đêm thì chịu. Quáng gà mà =))
Skype nhé: [email protected]

cuongngocex2010
14-01-2015, 18:34
Mình cũng tư vấn cho bạn vài điều về xe.....Trước khi chuẩn bị 1 chuyến đi như vậy?
_Bảo trì, thay nhớt xe và kiểm tra hệ thống chiếu sáng phải tốt vì đi ban đêm điều này rất cần thiết nếu ko tốt thì chuyến đi của bạn sẻ bị ngưg va mất nhiều thời gian vì đườg lên ĐL ko fai đoạn nào cũng có đèn đường đâu nha bạn và xe khách chay ẫu lăm
_1 điều nưa mih khuyên bạn bánh xe nên dùng loại võ ko ruột và đc đỗ keo tự vá có như vậy thì mới yên tâm ko sợ lủng bánh xe giữa đường vì lên ĐL đườg rất vắn !
Chúc bạn thượng lộ bình an

TAP-DI
14-01-2015, 18:43
Mình thấy QL 20 đi DL hiện tại gần như đã xong những đoạn mở rộng. Đi khá tốt,mình hay đi DL bằng xe oto và thỉnh thoảng vẫn thấy có 1 chiếc honda chạy đêm mà không có ôm theo. Bạn cần áo phản quang, dụng cụ vá xe+ruột dự phòng. Hôm mình về 4/1 đoạn đèo BL đang được trãi nhựa lại. Bạn nên chú ý những đoạn đang trãi nhựa vì mặt đường sẽ 1 bên cao 1 bên thấp. Gia đình mình hay ghé vào 1 trạm dừng chân ở huyện Tân Phú - Đồng Nai( đoạn cuối huyện ,nằm bên tay trái nếu đi từ SG. CÓ BÃNG QUÃNG CÁO HD BANK). Đây là 1 trạm lớn, phục vụ 24/24 giá mềm và thức ăn khá ok Hình như do Đoàn Thanh Niên điều hành thì phải ( mình thấy trong toilet có để bảng hiệu của Đoàn Thanh Niên HCM ở khu vực lavabo rữa tay) vì mình không thấy xe của những nhà xe , chỉ toàn xe oto cá nhân vì có lẽ không có khoản phần trăm cho tài xế nên họ không đưa khách vào thành ra giá cả dể chịu.

xuanquyet1205
14-01-2015, 23:07
Chúc bạn thượng lộ bình an nhé...hehe...biết là sẽ ko cản được bạn rồi