PDA

View Full Version : Xin tư vấn phượt Tây Bắc 16.03.2015 (15 - 20 ngày)

nhimxu172nt
13-01-2015, 16:17
Mình 25 tuổi, nữ, ở Nha Trang.
Tháng 3-4 này mình nghỉ việc đi 1 chuyến phía Bắc (một mình)
Dự tính có mặt ở Hà Nội tầm giữa tháng 3 (Trước đó mình ghé qua Quảng Bình, Nghệ An, Thanh Hóa, Ninh Bình)
Vòng quanh Hà Nội 2 ngày, sau đó khám phá các tỉnh phía Bắc.
Mình dự tính đi vài nơi: Sơn La, Lào Cai, Hà Giang, Bắc Kạn rồi về Hà Nội (trong vòng 10 ngày hoặc nửa tháng).
Mình vốn định tham gia đội phượt Tây Bắc giai đoạn này nhưng chưa thấy chuyến nào tháng 3 cả. :(
Mọi người có biết đội phượt nào giới thiệu giúp mình nha.
Phương tiện đi lại: tàu lửa, xe khách
Đây là lần đầu mình ra Bắc nên xin mọi người tư vấn thêm cho mình:
- Chi phí cho chặng đi này mọi người tư vấn giúp: dự tính khoảng bao nhiêu?
Do ngân sách có hạn nên mình sẽ kiếm bạn bè hoặc ở nhờ nhà các bạn hỗ trợ phượt thủ, hoặc ở nhà nghỉ.
- Các địa điểm: Sơn La, Lào Cai, Hà Giang, Bắc Kạn mình nên đi cung đường như thế nào, ăn gì?
- Mình nên chuẩn bị những gì nếu đi phượt một mình trong thời gian này (Bạn bè ai cũng khuyên mình nên kiếm người cùng đi ~~ nhưng mình chưa kiếm được ai cả).

Cảm ơn mọi người nhiều.

VoAnh
14-01-2015, 01:47
Cung đường nếu từ tây sang đông thì bạn nên ghé luôn Cao Bằng và Lạng Sơn chứ không nên về Bắc Cạn.
Bạn nên đọc thêm để bổ tự đưa ra lộ trình rồi mọi người góp ý thì dễ hơn, thân.

KoPan
27-01-2015, 20:29
Đi toàn bộ = xe khách thì lại ko ngắm + thưởng ngoạn dc gì, mà tự thuê xe máy đi thì nguy hiểm cho bạn vì là nữ, chưa có kinh nghiệm gì nhiều. Mình thấy bạn kiếm đoàn mà đi theo cho an toàn :D, trên forum này tháng 3 kiểu gì cũng có đoàn thui :D

Tuyendv
02-03-2015, 14:04
Chuyện lập cung đường này cũng dễ nhưng Bạn có đủ sk để đi qua những địa điểm phía trên không ? như bạn KoPan nói là đi Oto từ điểm này sang điểm khác thì không ngắm đc cảnh nhiều.mà đi xe máy thì sợ bạn ko đủ sức khỏe.Phương án tốt nhất là tìm 1 nhóm rồi ghép cùng họ chạy từng cung 1,từng địa điểm 1.

pldhien
02-03-2015, 16:31
Mình có từng đi một mình theo chặng Hội An - Đà Nẵng - Huế - Ninh Bình - Hà Nội - Hải Phòng. Mỗi nơi mình ở lại khoảng 2 ngày, đi lại bằng tàu lửa hoặc xe khách. Chắc phần mình tiết kiệm nhất là mình ngủ ở hostel - khoảng 150- 200k/đêm ( đỡ sợ ma hơn ở hotel) , còn lại thì đi một mình khá tốn tiền.

Các khoản tiền tốn thêm ngoài ở là phần ăn uống ăn một mình khá tốn mà mình đi chơi lại hay đói nữa, xe khách, tàu lửa, xe ôm, chi phí tham quan điểm này điểm kia, chi phí linh tinh không tên khác .... Trung bình mình tốn hết 1tr/ngày.

Sau này mình đi tiếp chặng Hà Nội - Sapa vẫn tiếp tục tốn khoảng chừng đó một ngày.

Mình không biết tính và nên mới vậy, hy vọng bạn sẽ tiết kiệm hơn nếu từng chặng có join chung với đoàn khác, hoặc trên đường có bắt cặp với người khác, dân đi một mình cũng khá nhiều.

Nice trip, bạn :D