PDA

View Full Version : Tây Tạng (EBC) - Nepal - 12 ngày, dự định 27/8 ---> 8/9/2015

hunguyen
08-01-2015, 11:14
Mình dự định lập đoàn 12 người đi Tibet (8 ngày) & Nepal (2 ngày) tầm 12 ngày vào mùa thu này. Vé máy bay mình chưa mua nhưng dự tính sẽ đi vào khoảng 26/8 - 7/9 để tận dụng 1 ngày nghỉ vào dịp 2/9. Như vậy ai đi làm sẽ xin nghỉ 8 ngày.

Total budget: ~ 1800USD (Tibet + Nepal), Tibet only : ~ $1600, trong đó:

1. Vé máy bay : ~ $750
- HCM – Thành Đô (Chengdu): $250
- Chengdu – Lhasa: $200
- Kathmandu (Nepal) – HCM: $290

2. Tour Tibet 8 ngày - đoàn 12 người : $850

3. Nepal 2 ngày: $200 (dự định là tự đi) - nếu đi tour là $220

Đây là budget sơ lược tại thời điểm hiện tại thôi nhé. Budget này có thể thay đổi. Còn vé máy bay là mình kiếm trên skyscanner

Lịch trình đi như sau:

TIBET

26/8 : HCM - Chengdu

Day 01, 28/8: Chengdu - Lhasa

Day 02 & 03: Lhasa Suburb - Highlights: Potala Palace, Jokhang Temple, Drepung Monastery, Sera Monastery, Barkhor Street, Norbulingka Park

Day 04: Lhasa - Namtso - Lhasa - Highlights: Namtso Lake, Yampachen Hot Spring

Day 05: Lhasa – Gyantse - Shigatse - Highlights: Yamdrok Lake, Karola Glacier, Pelkor Chöde Monastery with Gyantse Kumbum

Day 06: Shigatse– Tingri – Rongbuk - EBC - Highlights: Tashihunpo Monastery, Rongphu Monastery

Day 07: EBC – Zhangmu - Highlights: Everest Base Camp

Day 08: Zhangmu - Kodari - Kathamndu - Highlights: Bunjy jumping spot to see the Bunjy place; Dhulikhel mountain view point; Kathmandu Durbar Square

NEPAL

Kathmandu - Highlights: Swyambhunath Stupa (Monkey Temple), Bhaktapur, Nagarkot & Patan, Dubar Square, Golden gate, The palace ò 52 windows

Day 11 & 12: Kathmandu - HCM

Đương nhiên lịch trình này cũng chưa fixed & có thể thay đổi nhé. Mình đang trao đổi với 3 tours bên Tibet (Great Tibet tour, Tibet highland tours, Tibet tour CITS) về cái plan.

Lịch trình mình post lên đây là của CITS, mình thấy chương trình khá hay vì ngoài khoản visiting monasteries còn có thêm phần staying with local people, có qua đêm ở Everest base camp

Việc trước tiên mình muốn làm là tuyển đủ đoàn 12 người, nếu mọi người xuất phát được cùng nhau từ SG thì tốt, ko thì cũng ko sao, miễn sao cả đoàn có mặt tại Lhasa đúng ngày đầu tiên là OK. Mình chỉ tuyển những ai chắc chắn đi thôi nhé, ko dập dòm, ko 1/2 gạch. AI muốn join thì để lại Tên, tuổi, email, phone (Viber nếu có), facebook trên đây. Khi nào săn được vé máy bay rẻ mình báo trên Phượt để cùng book. Sau khi đủ 12 người book vé máy bay mình sẽ chốt đoàn & mở nhóm liên lạc tiếp trên facebook. Mọi người ko nhất thiết phải đi luôn Nepal nhưng phải cùng đi hết chuyến Tibet, sau đó nếu ai muốn đi tiếp Nepal thì đi, ko thì từ Tibet bay về thẳng VN luôn cũng OK

Vậy ha, welcome everyone! :)

hunguyen
12-01-2015, 10:39
Mình cập nhật lại giá cả chuyến đi vì có báo giá mới từ bên tour thì bớt đi được $200. Mà giá này mình vẫn chưa trả giá nhé. Mình cũng thay đổi lịch đi sớm 1 ngày để tiết kiệm $50 vé máy bay. Thời gian đi vẫn ko đổi là 12 ngày nhé

cachua2612
12-01-2015, 10:54
Mình cập nhật lại giá cả chuyến đi vì có báo giá mới từ bên tour thì bớt đi được $200. Mà giá này mình vẫn chưa trả giá nhé. Mình cũng thay đổi lịch đi sớm 1 ngày để tiết kiệm $50 vé máy bay. Thời gian đi vẫn ko đổi là 12 ngày nhé

Chào Hunguyen,
Mình đã xem qua plan của bạn nhưng không có Kailash, mình đăng ký một suất nhé:
Tên: Thùy An, 24 tuổi
Email: [email protected]
Viber: 0962.177.sáu hai không

hunguyen
12-01-2015, 12:43
Mình ko đi Kailash em nhé, vì ko đủ thời gian & thêm chi phí nữa

hunguyen
13-01-2015, 11:34
Vậy là có 4 người rồi. Mình cần thêm ít nhất 8 ng nữa nhé. Chỉ cần đi chung hết phần Tibet là OK nhé mọi người

cutybume
13-01-2015, 14:48
Chà, bạn định plan đi cả Nepal nữa à. Mình đang muốn lập nhóm đi Tibet vào giữa tháng 10. thời tiết lúc ấy sẽ ít mưa hơn.

hunguyen
13-01-2015, 15:41
Ủa mưa gì bạn? Mình đã check thông tin thời tiết thì cuối tháng 8 đầu tháng 9 là một trong những thời điểm đẹp nhất vì thời tiết ko quá lạnh (do đang sang thu) mà cũng ko nóng, trời lại ít mây nên chụp hình rất đẹp. Có thấy nói mây mưa gì đâu! Mà Tibet là xứ cold & dry nên mưa khá hiếm nhé.
Mình có trao đổi với bên tour thì giữa tháng 9 & tháng 10 nên đi lúc nào thì họ cũng recommend nên đi tháng 9

cutybume
13-01-2015, 16:22
Mưa ít nhưng đen thì vẫn dính bạn nhé. tháng 10 thì chắc cú hơn. mà cơ bản là mình tham lá vàng lá đỏ nên muốn lùi lại muộn 1 chút. tầm bạn dự định thì lá vẫn xanh. mà bạn thích qua Nepal à. mình thì thích ở hoàn toàn Tibet ko qua Nepal. nếu xé lẻ đoàn thì tiền tour sẽ khó tính bạn nhé. giá bạn đưa ra ở trên là tiền tour cho 12 người tới biên giới tibet/nepal. còn những người quay lại thì sao?

cutybume
13-01-2015, 16:46
Mà giá bạn đưa ra mình thấy là hơi cao. bạn có thể liên lạc với nhà tour này, chắc giá sẽ mềm hơn vì năm ngoái mình hỏi cho đoàn 9 người ở Tibet 10 ngày mà giá rẻ hơn. điểm trên tripadvisor cũng rất là cao nhé. năm ngoái bạn mình đã đi và đánh giá dịch vụ excellent
http://www.tripadvisor.com/Attraction_Review-g294223-d4367400-Reviews-Tibetan_Guide_Lhasa_Private_One_day_Tour-Lhasa_Tibet.html

hunguyen
13-01-2015, 23:48
Giá này chỉ là giá tham khảo thôi, chưa trả giá nên vẫn có thể thay đổi, mình đã ghi ở trên rồi, đọc kỹ lại nhé. Tibet là xứ cold & dry nên ngay cả vào mùa mưa thì vẫn ko có vấn đề gì. Mưa nhiều lắm là vào ban đêm hoặc 1h buoi chiều (info from China highlight web). Best season to visit Tibet là from May to October. Mình đi cuối tháng 8 đầu tháng 9 nên mưa ko là vấn đề nhé. Mình ko đi vào dịp lá vàng vì Tibet ko nổi tiểng vì lá vàng lá đỏ. Muốn ngắm sắc thu thì đi Nhật hoặc Châu Âu đẹp hơn gấp mấy lẩn. Đì thang 10 thì lại mất them 1 ngày nghỉ của mọi người.

sun_flower
14-01-2015, 01:06
Cho mình đăng ký 1 chân nhé, năm ngoái có nhóm đi thời gian này, lập xong nhưng bạn leader huỷ nên tan đàn, giờ vẫn mún đi. Ngày đi, ngày về cố định chưa ha? Đi sớm hơn qua đầu tháng 8 được không bạn? Còn fix ngày này mình đi cũng dc (sau lễ hơi khó nghỉ).

Tour bình thường người ta trả ở biên giới gần Nepal, qua Nepal rồi về sẽ tốt hơn là quay ngược lại Thành Đô. Mình đọc ờ đâu đó đường từ biên giới qua Nepal cũng xấu, khúc này chúng ta tự đi vì xong tour rồi, nhưng ko sao chúng ta sẽ tìm thông tin kỹ. Vé máy bay từ Chengdu lên Lhasa thì có hãng ở Trung Quốc như China air/southern nhưng mình ko tự mua dc vì đòi số phone bên TQ, cái này nhờ tour mua cho mình dc ko ha? hay ra đại lý ở HCM mua hoặc bạn có thể đi tàu (nhà tour có mua dùm vé cho mình dc) đi tàu tham quan cảnh từ từ cũng hay.

Mình tên Hoa, 0903952577, [email protected], đi từ HCM. bạn có facebook thì add mình nhé (email search thấy face của mình)!

selahnguyen
14-01-2015, 03:58
Mình cũng đăng ký tour này nhé, sẽ PM cho bạn thông tin cá nhân. Hình như tour từ Chengdu lên Lhasa hãng có nhận thầu vé máy bay hay train tùy mình chọn đó bạn.
Mình đang tính năm nay đi một mình qua đó join với Tây balo nhưng thấy chi phí hơi cao và hơi sợ ^^

cutybume
14-01-2015, 09:14
Giá này chỉ là giá tham khảo thôi, chưa trả giá nên vẫn có thể thay đổi, mình đã ghi ở trên rồi, đọc kỹ lại nhé. Tibet là xứ cold & dry nên ngay cả vào mùa mưa thì vẫn ko có vấn đề gì. Mưa nhiều lắm là vào ban đêm hoặc 1h buoi chiều (info from China highlight web). Best season to visit Tibet là from May to October. Mình đi cuối tháng 8 đầu tháng 9 nên mưa ko là vấn đề nhé. Mình ko đi vào dịp lá vàng vì Tibet ko nổi tiểng vì lá vàng lá đỏ. Muốn ngắm sắc thu thì đi Nhật hoặc Châu Âu đẹp hơn gấp mấy lẩn. Đì thang 10 thì lại mất them 1 ngày nghỉ của mọi người.

Hehe bạn mình vừa đi đầu tháng 9 năm ngoái này. qua biển hồ Namsto thì trời ko đẹp. âm u, mưa cả ngày nên phí cả cái quang cảnh ở hồ thiêng ấy :) đành rằng Tibet ko nổi tiếng vì lá vàng lá đỏ và nó cũng chả có nhiều nhưng nó vẫn có cái riêng của mình chứ :P

NGLIEN05
14-01-2015, 09:49
@Hunguyen: Hai năm trước nhóm di Tibet cung di vao giua thang 8, sang dau thang 9 (nhom ma Chi join nhung sau do khong di duoc) . thoi tiet dep ma

cachua2612
14-01-2015, 10:02
Mình ko đi Kailash em nhé, vì ko đủ thời gian & thêm chi phí nữa

Dear Hunguyen,
Có thông tin gì mới pm cho em qua FB: https://www.facebook.com/Cobecomalumdongtien, nhé!

hunguyen
15-01-2015, 09:24
Như vậy đến lúc này là mình nhận được 6 gạch rồi nhé. Mọi người chịu khó theo dõi thông tin trên này, khi nào có vé giá rẻ mình sẽ post lên đây nhé. Chịu khó check Phượt 1 lần/ngày là OK rồi. Tạm thời mình chưa add fb của ai nhé, khi nào mọi ng book xong vé máy bay, chốt nhóm mình sẽ liên lạc hết trên fb

Cho mình đăng ký 1 chân nhé, năm ngoái có nhóm đi thời gian này, lập xong nhưng bạn leader huỷ nên tan đàn, giờ vẫn mún đi. Ngày đi, ngày về cố định chưa ha? Đi sớm hơn qua đầu tháng 8 được không bạn? Còn fix ngày này mình đi cũng dc (sau lễ hơi khó nghỉ).

Tour bình thường người ta trả ở biên giới gần Nepal, qua Nepal rồi về sẽ tốt hơn là quay ngược lại Thành Đô. Mình đọc ờ đâu đó đường từ biên giới qua Nepal cũng xấu, khúc này chúng ta tự đi vì xong tour rồi, nhưng ko sao chúng ta sẽ tìm thông tin kỹ. Vé máy bay từ Chengdu lên Lhasa thì có hãng ở Trung Quốc như China air/southern nhưng mình ko tự mua dc vì đòi số phone bên TQ, cái này nhờ tour mua cho mình dc ko ha? hay ra đại lý ở HCM mua hoặc bạn có thể đi tàu (nhà tour có mua dùm vé cho mình dc) đi tàu tham quan cảnh từ từ cũng hay.

Mình tên Hoa, 0903952577, [email protected], đi từ HCM. bạn có facebook thì add mình nhé (email search thấy face của mình)!

Ngày đi thì chưa fix hẳn nhưng chắc ko dời xa quá được vì mình muốn tận dụng ngày lễ 2/9 để bớt đi 1 ngày nghỉ phép cho mọi người. Lúc xong phần Tibet bên tour họ sẽ đưa mình đến biên giới Tibet - Nepal. Sau đó mình phải tự đi bộ ~50m thôi, qua 1 cái cầu đến khu vực hải quan Nepal. Visa Nepal ($30) có thể xin upon arrival. Xong phần hải quan, nếu mình muốn đi Nepal qua tour thì sẽ có người nhà tour đứng chờ pick-up nhóm bên Nepal, còn ko thì mình mua vé bus tự về Kathmandu. Nói chung là tương đối đơn giản & từ đây đến tháng 9 mình vẫn còn rất nhiều thời gian để quyết định.
Đường từ Tibet -> Nepal là đi con đường Friendship highway, mình có nghe nói là đường đi ko tốt nhưng cảnh trên đường đi thì rất đẹp. Thêm vào đó, các địa danh mình visit trải dài trên đường đến Nepal nên đi về VN từ Nepal thì tiện hơn.
Vé máy bay thì mình thấy có option book online qua các đại lý ở nước ngoài. Lúc đi Nhật mình bay China Eastern, cũng book online qua 1 website ở Mỹ, giá vé vẫn rẻ như thường. Mình sẽ cũng gọi thử đại lý ở VN xem nếu mình mua vé nhóm đông vậy thì có lợi tiền hơn ko

Mình cũng đăng ký tour này nhé, sẽ PM cho bạn thông tin cá nhân. Hình như tour từ Chengdu lên Lhasa hãng có nhận thầu vé máy bay hay train tùy mình chọn đó bạn.
Mình đang tính năm nay đi một mình qua đó join với Tây balo nhưng thấy chi phí hơi cao và hơi sợ ^^

Từ Chengdu --> Tibet đúng là có option đi train (& đi train cảnh trên đường đi cũng đẹp) nhưng đi mất 43h lận bạn. Mà theo tour nói thì mua cái vé train đó cũng ko phải dễ. Tibet thì phải đi qua tour bạn ơi, ko tự đi được chứ ko mình cũng tự plan đi thích hơn. Trước giờ đi chơi xa mình toàn tự đi

Hehe bạn mình vừa đi đầu tháng 9 năm ngoái này. qua biển hồ Namsto thì trời ko đẹp. âm u, mưa cả ngày nên phí cả cái quang cảnh ở hồ thiêng ấy :) đành rằng Tibet ko nổi tiếng vì lá vàng lá đỏ và nó cũng chả có nhiều nhưng nó vẫn có cái riêng của mình chứ :P

Ngộ nhỉ vì mình cũng biết 2 nhóm đi cùng thời điểm năm ngoái & thời tiết đẹp rực rỡ. Còn nếu nói chuyện đen thì xin lỗi, đã xui xẻo rồi thì có đi giữa tháng 10 nó vẫn có thể mưa 1 trận tầm tã. Với tình hình climate change mấy năm qua thì làm quái gì có ai kiểm soát được thời tiết. Thật là quá dại dột nếu plan cái trip dựa trên 1 cái risk quá thấp (thậm chí là ko đáng kể) & mình have no control over!!!

cutybume
15-01-2015, 09:53
@hunguyen: bạn mình ở tibet 10 ngày, thời tiết đẹp, thỉnh thoảng cũng có tý mưa nhưng tạnh ngay. đen mỗi hôm ở biển hồ Namsto thôi. mình cũng muốn tham gia nhóm của bạn nhưng bạn lại sang cả nepal nên thời gian ở tibet sẽ bị rút ngan lại. nếu bạn chỉ ở tibet thôi thì mình sẽ join ngay nhưng chắc là mình phải lập 1 nhóm khác roài

thanhvienmoitoe
15-01-2015, 09:56
Mình muốn đăng ký, full option, both Lhasa & Nepan, nhưng mình đi từ HN, leader kiểm tra theo dõi cheap flight HAN-CTU và KTM-HAN giúp mình luôn được không ? mình check qua các chuyến bay KTM-HAN rất đắt và thường có 1-2 stopover. Leader tư vấn giúp mình phương án kinh tế nhất nhé. Thanks a lot.
Tên : Thai My Hanh
Tuoi : 43
Email : [email protected]
FB : Thai My Hanh
Viber : 0936 hai bay tam tam mot tam.

Susan_le
15-01-2015, 13:20
Chào leader,
Mình đăng ký 1 xuất nhé, đi từ SG, mình cũng nhờ leader book vé máy bay dùm luôn
Tên: Lê T Tố Quyên
Tuoi: 35
FB: To Quyen Le

tranhaithang
15-01-2015, 20:47
Chào leader,
Mình muốn đăng ký 2 xuất, đi từ Sài Gòn. Hiện tại thì chắc đi theo đến Tibet thôi. Có thể sẽ extend đi Nepal nếu đủ phép :D
Tên: Trần Hải Thắng & Trần Thị Lan Ngọc
FB tranhaithang
090667 nam mot nam bon

Cảm ơn bạn

hunguyen
16-01-2015, 09:09
Mình muốn đăng ký, full option, both Lhasa & Nepan, nhưng mình đi từ HN, leader kiểm tra theo dõi cheap flight HAN-CTU và KTM-HAN giúp mình luôn được không ? mình check qua các chuyến bay KTM-HAN rất đắt và thường có 1-2 stopover. Leader tư vấn giúp mình phương án kinh tế nhất nhé. Thanks a lot.
Tên : Thai My Hanh
Tuoi : 43
Email : [email protected]
FB : Thai My Hanh
Viber : 0936 hai bay tam tam mot tam.

Khi nào mua vé em sẽ check giá vé bay từ HN cho chị luôn. Thường thì bay từ HN sẽ rẻ hơn vì gần TQ hơn. Hình như có bạn cachua12 cũng bay từ HN thì phải

thanh.nc
16-01-2015, 11:04
Hi bạn,
Mình xin đăng ký 1 vé nha
Tên: Nguyễn Công Thành
Sdt: 0938799937
Tks!

hunguyen
16-01-2015, 13:28
Update info cho những bạn ko đi Nepal. Sau khi xong phần Tibet thì các bạn có 2 options:

1. Quay về VN theo đường Kathmandu -> VN. Có nghĩa là bạn vẫn qua biên giới Nepal (visa Nepal xin ngay tại border) sau đó bay về VN từ Kathmandu. Đây là option mà nhà tour recommend mình

2. Quay lại Lhasa để bay về VN. Nếu chọn option này thì sau khi đưa nhóm đi Nepal đến biên giới, tour sẽ đưa bạn về lại Lhasa. Từ biên giới về lại Lhasa mất 2 ngày. Chọn option này bạn sẽ mất thêm $50 tiền hotel cho 2 ngày, tiền xe thì free vì đằng nào bên tour cũng kéo xe về lại Lhasa nên cho mình đi free. Do những điểm mà mình tham quan ở Tibet nằm trải dài từ Lhasa đến biên giới Tibet/Nepal nên khi quay về theo đường này thì bạn ko xem được thêm điểm nào mới cả.

thanhvienmoitoe
16-01-2015, 15:50
Khi nào mua vé em sẽ check giá vé bay từ HN cho chị luôn. Thường thì bay từ HN sẽ rẻ hơn vì gần TQ hơn. Hình như có bạn cachua12 cũng bay từ HN thì phải

Cảm ơn bạn nhiều, add mình vào list có thông tin mới báo mình nhé.

tanhconinco
18-01-2015, 15:54
Cho mình tham gia với
[email protected]
sdt: 0903234845
Mình là nam ở tp HCM

Shingo
19-01-2015, 14:00
Cho mình đăng ký tour này nhé. Mình là nữ, bay từ HN. Nhờ bạn leader check giùm mình vé mb từ HN luôn ah. Thông tin cá nhân sẽ PM cho bạn. Cảm ơn bạn nhiều.

NGLIEN05
19-01-2015, 14:37
@ Hunguyen: Em ơi có đông thiệt đông người đăng ký cũng không được quyên Add Chị nhé. Cảm ơn Em

hunguyen
19-01-2015, 16:09
Ko quên đâu chị ơi :).

@ Hunguyen: Em ơi có đông thiệt đông người đăng ký cũng không được quyên Add Chị nhé. Cảm ơn Em

selahnguyen
19-01-2015, 18:31
Hihi
hình như bạn hiểu lầm ý mình, dĩ nhiên mình biết vào Tibet phải mua tour ý mình là bên tour người ta có lãnh mua vé train hay máy bay cho mình luôn í mà.

Btw, bạn đã tính luôn mình vào chưa vậy? Vì PM không thấy bạn trả lời :) Mình chỉ theo nhóm tới hết đoạn Tibet, rồi quay về Thành Đô chơi, nên không theo Nepal nhé bạn.

hunguyen
19-01-2015, 22:00
Ủa minh có reply cho ban rồi mà, bạn ko nhận duoc ah? Mình nhận gạch bạn nhé. Tour có option book ve may bay cho minh nhung mình thay các nhom khác toan tu book tu VN nen mình cung ko hoi tiếp

selahnguyen
21-01-2015, 11:22
Ủa minh có reply cho ban rồi mà, bạn ko nhận duoc ah? Mình nhận gạch bạn nhé. Tour có option book ve may bay cho minh nhung mình thay các nhom khác toan tu book tu VN nen mình cung ko hoi tiếp

Mình không nhận được inbox :( có lẽ mình sẽ từ Lhasa để bay về Chengdu chơi nên từ lúc đó trở đi là mình tự túc :v Bạn đã nhận đặt chỗ vậy mình yên tâm rồi, giờ chỉ còn cày để dành vi vu thôi hihi

tanhconinco
22-01-2015, 14:55
Mình dự định lập đoàn 12 người đi Tibet (8 ngày) & Nepal (2 ngày) tầm 12 ngày vào mùa thu này. Vé máy bay mình chưa mua nhưng dự tính sẽ đi vào khoảng 26/8 - 7/9 để tận dụng 1 ngày nghỉ vào dịp 2/9. Như vậy ai đi làm sẽ xin nghỉ 8 ngày.

Total budget: ~ 1800USD (Tibet + Nepal), Tibet only : ~ $1600, trong đó:

1. Vé máy bay : ~ $750
- HCM – Thành Đô (Chengdu): $250
- Chengdu – Lhasa: $200
- Kathmandu (Nepal) – HCM: $290

2. Tour Tibet 8 ngày - đoàn 12 người : $850

3. Nepal 2 ngày: $200 (dự định là tự đi) - nếu đi tour là $220

Đây là budget sơ lược tại thời điểm hiện tại thôi nhé. Budget này có thể thay đổi. Còn vé máy bay là mình kiếm trên skyscanner

Lịch trình đi như sau:

TIBET

26/8 : HCM - Chengdu

Day 01, 28/8: Chengdu - Lhasa

Day 02 & 03: Lhasa Suburb - Highlights: Potala Palace, Jokhang Temple, Drepung Monastery, Sera Monastery, Barkhor Street, Norbulingka Park

Day 04: Lhasa - Namtso - Lhasa - Highlights: Namtso Lake, Yampachen Hot Spring

Day 05: Lhasa – Gyantse - Shigatse - Highlights: Yamdrok Lake, Karola Glacier, Pelkor Chöde Monastery with Gyantse Kumbum

Day 06: Shigatse– Tingri – Rongbuk - EBC - Highlights: Tashihunpo Monastery, Rongphu Monastery

Day 07: EBC – Zhangmu - Highlights: Everest Base Camp

Day 08: Zhangmu - Kodari - Kathamndu - Highlights: Bunjy jumping spot to see the Bunjy place; Dhulikhel mountain view point; Kathmandu Durbar Square

NEPAL

Kathmandu - Highlights: Swyambhunath Stupa (Monkey Temple), Bhaktapur, Nagarkot & Patan, Dubar Square, Golden gate, The palace ò 52 windows

Day 11 & 12: Kathmandu - HCM

Đương nhiên lịch trình này cũng chưa fixed & có thể thay đổi nhé. Mình đang trao đổi với 3 tours bên Tibet (Great Tibet tour, Tibet highland tours, Tibet tour CITS) về cái plan.

Lịch trình mình post lên đây là của CITS, mình thấy chương trình khá hay vì ngoài khoản visiting monasteries còn có thêm phần staying with local people, có qua đêm ở Everest base camp

Việc trước tiên mình muốn làm là tuyển đủ đoàn 12 người, nếu mọi người xuất phát được cùng nhau từ SG thì tốt, ko thì cũng ko sao, miễn sao cả đoàn có mặt tại Lhasa đúng ngày đầu tiên là OK. Mình chỉ tuyển những ai chắc chắn đi thôi nhé, ko dập dòm, ko 1/2 gạch. AI muốn join thì để lại Tên, tuổi, email, phone (Viber nếu có), facebook trên đây. Khi nào săn được vé máy bay rẻ mình báo trên Phượt để cùng book. Sau khi đủ 12 người book vé máy bay mình sẽ chốt đoàn & mở nhóm liên lạc tiếp trên facebook. Mọi người ko nhất thiết phải đi luôn Nepal nhưng phải cùng đi hết chuyến Tibet, sau đó nếu ai muốn đi tiếp Nepal thì đi, ko thì từ Tibet bay về thẳng VN luôn cũng OK

Vậy ha, welcome everyone! :)

Không thấy bạn phản hồi đặt gạch của mình??? Có thông tin gì thì thông báo nhé: [email protected][/email]
DT: 0903234846 đi từ SG

linhlam
22-01-2015, 15:01
cho mình đang ký với nhé, mình tên Linh, sn 89, email của mình [email protected]. Thanks chủ top :)

hunguyen
23-01-2015, 09:28
Mình ko hiểu sao message mình gửi đi một số bạn ko nhận được. Mọi người đặt gạch mình nhận hết nhé, quan trọng là các bạn theo dõi topic trên này để đặt vé máy bay. Khi nào các bạn đặt xong vé thì mình sẽ chốt đoàn

matnau
25-01-2015, 15:26
Cho mình đặt gạch luôn nhé, sẽ theo dõi để book vé máy bay. Mình sẽ inbox cho bạn thông tin của mình. Cám ơn.

hunguyen
27-01-2015, 15:21
Update tình hình vé máy bay: theo mình hỏi thăm vòng vòng các nhóm đã đi Tibet thì vé máy bay hiện nay là ko rẻ. Mình nên chờ thêm vài tháng nữa thì giá sẽ hạ xuống. Mình đã tạo alert trên skyscanner để theo dõi giá cả, khi nào có giá rẻ sẽ book liền. Ngày đi & về tạm thời vẫn giữ như cũ. Mình liệt kê dưới đây ds các bạn đặt gạch, khi nào có giá rẻ mình sẽ post trên này + email mọi người nhé:

1. hunguyen (chủ thớt): [email protected]
2. Thùy An - [email protected]
3. Hoa, 0903952577, [email protected]
4. selahnguyen (đã PM thông tin cá nhân)
5. NGLIEN05 (đã PM thông tin cá nhân)
6. Thai My Hanh - [email protected]
7. Lê T Tố Quyên - [email protected]
8 + 9. Trần Hải Thắng & Trần Thị Lan Ngọc - [email protected] - FB tranhaithang - 090667 nam mot nam bon
10. Nguyễn Công Thành - [email protected] - Sdt: 0938799937
11. [email protected] - sdt: 0903234845
12. thanhvienmoitoe - (đã PM thông tin cá nhân)
13. shingo - (đã PM thông tin cá nhân)
14. linhlam - Linh, [email protected]
15. matnau - (đã PM thông tin cá nhân)
16. [email protected]

Bởi vậy nên cái post này trên Phượt sẽ hơi vắng comment 1 thời gian nhưng mình vẫn đi Tibet như dự định nhé. Thỉnh thoảng mình cũng sẽ vào đây check xem có ai đặt gạch ko. Có gì cần liên lạc mọi người cứ email cho mình hoặc post ở đây nhé

thaihlinh
27-01-2015, 20:06
Dear chủ thớt, mình muốn đặt gạch. Khi chuẩn bị đặt vé máy bay bạn vui lòng báo cho mình với nhé. [email protected]. Cảm ơn bạn rất nhiều!

sun_flower
27-01-2015, 23:27
Chủ thớt ơi, mình tạo thêm group trên facebook đi, facebook có ai post gì thì nó báo qua điện thoại nên dễ update hơn. Vé đi mình book bằng Air Asia dc đó, HCM qua KL rùi bay qua Thành Đô, HN bay thẳng qua Thành Đô thì có thể đi hãng khác. Về từ Kathmandu qua BKK rồi về VN. Quan trọng là ngày nào hẹn ở Thành Đô, ai qua sáng hay chiều thì tuỳ. Nếu đi tàu thì phải có mặt tầm chiều, còn máy bay thì hẹn nhau tối có mặt ở bên đó để hôm nay bay qua Tibet.

sun_flower
27-01-2015, 23:41
AA đang bán những chặng ngày chúng ta đi đó, chưa thấy fix chính xác ngày nên ko dám mua :)

HCM-KL 28/8 1:25pm 35usd rẻ đó (qua đó chờ nối chuyến đi Chengdu lun)

KL Chengdu 28/8 137usd

Kath - Kul 8/9 252USD (tới sân bay 22h, ngủ đêm ở sân bay) / Kath - BKK 321usd giá cao hơn vì quá cảnh ở KUL nên tốt hơn từ Kath về KL
Kath-Kul ngày thứ 6, CN hay T2 sẽ bay 21h và về KL 4h sáng ngày hôm sau, ai mún về VN luôn thì mua tiếp chuyến sau về.
-------------Mình có thể đi từ VN ngày 25/26 và về từ Kath ngày 6/9 (cũng tầm 12 ngày đó).

KL HCM 10/9: 20 hay 28usd ngày 10/9 quá rẻ còn gì

35+137+252+20=444usd (chưa hành lý) có 3 chặng có thể mua dc ngay vì giá đó là giá rẻ đó, trừ lại Kath-KUL chờ mua sau

hunguyen
28-01-2015, 09:24
Vé đó hình như chưa phải rẻ nhất đâu chị, vì em có nói chuyện với 1 bạn đi Tibet cuối tháng 8 năm ngoái thì vé bạn mua là thế này:

HAN-CTU khứ hồi: 192USD -> vé AA 1 chiều HCM - (KL) - Chengdu : $172
CTU-LXA một chiều: 180USD

Mà bạn đó còn nói là vé đó cũng chưa phải là loại rẻ nhất. Vé nội địa TQ thì càng gần ngày đi càng rẻ, bạn đó nói chỉ cần book trước 3,4 tuần ah. Vì mình còn nhiều thời gian nên mình có nên chờ thêm ko?

Kath - HCM : 252+20 = 272 => vé này cũng ko rẻ nha chị vì em check vé hãng khác tren skyscanner hiện tại cũng $278 ah

Về việc add fb thì em prefer là khi nào mọi người mua vé máy bay hết, chốt đoàn rồi lập nhóm trên đó luôn. Vì fb cũng có 1 số thông tin personal nên em ko muốn add nhiều người lạ vào, mà ds trên thì đảm bảo sẽ có 1 số ko đi. Còn nếu ai tình nguyện add mọi người vào rồi mở nhóm thì em OK :)

selahnguyen
28-01-2015, 16:34
Kath - HCM, nên check thử cleartrip, web này check nhiều hãng giá tốt lắm bạn à.
Mình bay Chengdu 2 lần đều là China Southern Airlines, có khi vé rẻ có khi không, quá cảnh QC nhưg bay hãng này thích lắm, ăn ngon mà phục vụ cũng thoải mái nên lần này chắc mình cũng tiếp tục đi hãng này.
Quan trọng là fix ngày, cũng còn xa nên chờ thêm tầm 1 tháng xem vé thế nào cũng chưa muộn :v

Violet123
28-01-2015, 18:11
Hi, cho chị đăng ký một vé đi Tibet, không đi Nepal, và đi từ Saigon nhé. Khi nào chốt danh sách và mua vé máy bay thì email cho chị qua địa chỉ: [email protected]. Thanks.

thaihlinh
29-01-2015, 13:30
Cam on chu thot. Minh se theo doi va cap nhat thong tin tu ban. Neu co gi can thong bao/email.vui long add minh vao group voi nhe. Thanks!

sun_flower
30-01-2015, 00:44
Mình có xem thời gian từ Kath-HCM nhưng giá rẻ nhất trên web thấy thời gian chờ dài qua. Nếu đi dc AA ngày chuyến tối thì về tới KUL 4h sáng, mình mua vé sáng sớm về HCM luôn. Kul-Chengdu bay 6h tối, chiều qua KUL chờ rồi bay tiếp, tiết kiệm thời gian. Khi nào nhóm fix lịch thì canh sau cũng dc, để khỏi lạc nhóm.

dochuyencam
30-01-2015, 13:58
Chào bạn, mình đã pm thông tin đặt gạch cho bạn rùi đấy :D. Có gì thông tin lại cho mình nhé. Cảm ơn bạn!

selahnguyen
30-01-2015, 15:01
Mình có xem thời gian từ Kath-HCM nhưng giá rẻ nhất trên web thấy thời gian chờ dài qua. Nếu đi dc AA ngày chuyến tối thì về tới KUL 4h sáng, mình mua vé sáng sớm về HCM luôn. Kul-Chengdu bay 6h tối, chiều qua KUL chờ rồi bay tiếp, tiết kiệm thời gian. Khi nào nhóm fix lịch thì canh sau cũng dc, để khỏi lạc nhóm.

Mình xem Kath - HCM mà đi 2 chặng thì giá cũng tương đương bay thẳng hichic. Với từ Kath về thẳng VN thì phải transit 2, 3 chặng. Mình cũng có ý mua chung để không lạc chuyến.

diong123
03-02-2015, 19:58
Có nhắn tin cho bạn chủ thớt, thấy mail báo lại là inbox bị đầy nên ko nhận được. Có thông tin gì cập nhật nhé.

hunguyen
03-02-2015, 22:37
Minh nhan gạch ban nhe. Hom bua reply ma ko duoc

selahnguyen
04-02-2015, 00:13
Bạn chủ thớt lập gr FB luôn cho dễ, vì đi TT cũng có nhiều thứ trao đổi, với làm quen luôn với nhau. :)

NGLIEN05
09-02-2015, 10:26
@Hungnguyen: Chị đặt thêm một suất nhé, em note giúp Chị. Cảm ơn em

Xinh
09-02-2015, 14:46
Bạn Hunguyen cho mình đặt 01 gạch nhé. Mình là nữ, đi cả Tibet & Nepal, xuất phát từ HN.
Chủ thớt gửi giúp mình thông tin nếu có vào email: [email protected] nhé

hunguyen
09-02-2015, 18:50
Bạn Hunguyen cho mình đặt 01 gạch nhé. Mình là nữ, đi cả Tibet & Nepal, xuất phát từ HN.
Chủ thớt gửi giúp mình thông tin nếu có vào email: [email protected] nhé

Ok ban. Minh nhan gạch ban nhe

selahnguyen
09-02-2015, 21:06
Ok ban. Minh nhan gạch ban nhe

Mình thấy hiện nay đoàn đã gần 20 người rồi, đông quá có bất tiện không vậy bạn?

hunguyen
10-02-2015, 10:35
Mình thấy hiện nay đoàn đã gần 20 người rồi, đông quá có bất tiện không vậy bạn?

Mọi người van chưa đặt vé mà ban. Với lại đi cái này có tour lo ma

diong123
14-02-2015, 09:48
Có thông tin gì về việc đặt vé chưa bạn ơi?

sun_flower
17-02-2015, 13:11
Chủ thớt có cập nhật gì mới ko? để còn đặt vé, book tour nữa, chuẩn bị trước 6 tháng là dc rồi đó.

hunguyen
17-02-2015, 13:40
Chua có gi moi nha, Ve van con dat lam. Nhu minh da noi o tren, phai 3,4 thang truoc khi di ve moi re lan. Cu bình tinh

parkstraat
24-02-2015, 11:47
Bạn chủ thớt cho mình đặt 1 gạch còn được không? Mình là nữ, đi cả chặng từ đầu Hà Nội, email: [email protected]. Có bạn nào đi đầu Hà Nội đặt vé thì chia sẻ thông tin nhé để xin nghỉ phép và chốt luôn. Mình thấy nhiều người đặt gạch chặng này quá thì đoàn đông hơi bị loãng nhỉ.

hunguyen
24-02-2015, 13:11
Mình tạm thời ko nhan gạch nua nhe

parkstraat
24-02-2015, 17:52
Ôi vậy bạn hunguyen có nhận gạch của mình không vậy? Mình còn một anh bạn cũng muốn đi cùng và toàn là gạch cứng, chờ sớm khẳng định ngày đi cả nhóm để bố trí công việc thôi.

hunguyen
24-02-2015, 18:10
@pakstraat: minh ko nhan gach ban duoc nhe, neu sau này co gi thay doi minh se bao

parkstraat
24-02-2015, 22:33
Thanks anyway.

Violet123
27-02-2015, 10:24
Hi hunguyen, đã có thong tin gì mới chưa? Chị có đăng ký ngày 28.01 mà không thấy e confirm.

hunguyen
27-02-2015, 13:11
Ai dang ky truoc khi em post cai tam ngung ngan gach kia deu Ok nha chi. Van chua có thong tim gi moi, ve may bay Van con dat lam

Tarja
01-03-2015, 14:46
Mình đánh dấu ở đây, nếu chủ top nhận tiếp thì thông báo nhé. Mình cũng chỉ đi Tibet. Thank bạn.

phuongtoan0
02-03-2015, 08:12
Nếu đoàn còn cho mình đăng ký 1 gạch cứng nha

hhuong06
03-03-2015, 08:11
Minh cung muon dang ky 1 cho neu doan con nhan nguoi. Minh da dang ky di Tibet nhung nhom khac di tu Hanoi ma minh lai o Sgn. Lich minh fix dc va k thay doi. Neu dc hunguyen add minh vao nhe. Tks ban.

Mèo Bay
03-03-2015, 12:59

Mọi người ko nhất thiết phải đi luôn Nepal nhưng phải cùng đi hết chuyến Tibet, sau đó nếu ai muốn đi tiếp Nepal thì đi, ko thì từ Tibet bay về thẳng VN luôn cũng OK

Khi thảo luận với nhà tour bạn nên làm rõ vấn đề này, vì permit Tibet rất cứng nhắc. Đến nỗi nhóm mình đi Tibet, ngày đầu tiên đến Lhasa - vì còn rất sớm (8.30AM) nên 1 nhóm muốn đi cung điện trên núi Yumbulakang, 1 nhóm nhỏ khác muốn về Lhasa để bảo dưỡng sức khỏe, từ ngày thứ 2 trở đi mới đi chung, như thế là phát sinh 2 cái permit khác nhau cho 2 nhóm đấy. Nếu chia tay ở biên giới Nepal, chia thành 2 nhóm cũng thế, các bạn cũng phải có 2 permit riêng, 1 cho nhóm sẽ quay về đường Nepal và 1 cho nhóm sẽ quay về Lhasa.

Ngoài ra, việc homestay với người bản địa nên xem lại xem có khả thi ko, vì nhóm mình chỉ đề nghị đến thăm một ngôi làng Tây Tạng truyền thống, vào thăm một ngôi nhà Tạng lâu lâu đời một chút để lấy không khí, uống một tách trà bơ rồi đi mà nhà tour vẫn ko thu xếp được vì chính quyền ko cho phép đấy.

Nếu trong 1 ngày mà đi từ Lhasa đến Shigatse, có ghé cả Yamdrok, Karola, Pelchor, Kumbum... sẽ rất vất vả và tham quan ko được thoải mái. Trừ khi phải khởi hành rất sớm và rất hạn chế thời gian tham quan, nghỉ ngơi, ăn trưa. Mà như vậy thì tiếc lắm :D vì vé tham quan ko rẻ, chưa chắc có cơ hội thứ 2 để đi lại nên nếu chạy như vũ bão cho kịp thời gian thì sẽ rất mệt và dễ bị bội thực hình ảnh cũng như cảm xúc!

Tương tự như thế, trong 1 ngày mà vừa đi thăm Tashilungpo, vừa chạy lên tận EBC thì cũng vô cùng chật vật về thời gian và tốn kém sức lực. Chỉ cần qua trạm kiểm soát bên ngoài Tingri (trước khi vào Friendship Highway) cả xe phải xuống xếp hàng trình giấy để người ta nhìn mặt từng người (những trạm khác Guide đi trình thay được), nhanh thì 30', chậm chả biết mất bao lâu.

Theo kinh nghiệm của bọn mình, lịch trình đi Tibet ko nên xếp quá sát, lịch tham quan quá dày, cung di chuyển hàng ngày quá dài vì tình trạng sức khỏe của các thành viên khi lên xứ ấy ko ai nói trước được, nhất là với những đoàn đông, đâu phải ai cũng hổ báo cả đâu :) Lịch trình thưa một chút có gì còn có khả năng xoay chuyển nếu có tình huống bất lợi xảy ra.

hunguyen
03-03-2015, 13:31
Thanks ban nhung cai lich trinh minh post ko phai la lich trinh Chinh thuc dau. minh chi liet ke ra nhung cho muon di thoi chu cai do ko phai la cai itinerary cuoi cung :)

BiNgoVT
03-03-2015, 15:46
HungNguyen ơi,
Bạn cho mình đăng ký đi chuyến này với nhé. Nếu bạn chưa chốt đoàn thì mình đăng ký luôn, nếu bạn đã chốt đoàn bạn cho mình vào danh sách chờ nhé.
Facebook của mình nè: https://www.facebook.com/nguyen.tuyen.98096. Mình tên Tuyền nhé, bạn add mình vào có gì thông báo giúp mình nhé.
Cám ơn bạn.

NGLIEN05
04-03-2015, 08:41
@Mèo bay: Cảm ơn Chị Mèo bay

ms.huong
05-03-2015, 14:48
NGLIEN05 @ Lâu rồi, hôm nay rảnh rảnh vô diễn đàn , thấy nàng đang hát hò ở đây - cung này ok á Liên, nhưng ở Nepal có 2 ngày - hơi ít - chắc các bạn không có nhiều thời gian - lúc rời Nepal về bảo đảm sẽ "nhớ thương" nó cho xem . Cần kinh nghiệm gì lúc ở Tibet và Nepal hỏi mình nhá NGLIEN05 :)) :)) :)) (sorry leader !)

NGLIEN05
06-03-2015, 15:17
@Ms. Hương: Em đang cầu trời khấn phật để em đi được chuyến này:-), chứ không như lần trước hết trục trặc về giấy phép Tibet rồi cá nhân em, etc.... . Em không ở lại Nepal mà sắp xếp đi Nepal ở một dịp khác cho thoải mái. KHi mọi người đã book vé và lịch hoàn chỉnh rồi sẽ gặp Chị để được chỉ giáo nhé, cảm ơn Chị. Có đi củ hành với em không, VNA đang khuyến mãi bay thẳng có 695- thui (đi hai tuần, thừa phép mà he he)

Hanoixanh
10-03-2015, 10:59
Chủ thớt Hunguyen ơi
Giờ này mình đăng kí với đoàn còn kịp không? mình ở HN và đăng kí đi Tibet thôi

dochuyencam
19-03-2015, 14:23
Bạn hungnguyen ơi, vé VNA khứ hồi chặng HN-CTU-HN ngày 28/8-9/9 đang là 4tr1, bạn xem đã chốt được chưa để mình mua vé với nha :D tks

angiephan
05-04-2015, 15:30
Hungnguyen oi, mình đăng ký muộn quá, nhiều người đăng ký quá rồi. Nhưng mình muốn đi chuyến này quá. Mình cần đi lắm. Sắp xếp cho mình đi chung với đoàn được không, giúp mình với nha
email mình: [email protected]
Cảm ơn Hungnguyen

dochuyencam
06-04-2015, 12:08
Sory chủ topic cho mình rao vặt 1 tý nhá :D
Các bạn nào mà chắc chắn đi từ 30/8 đến 9/9 mà bên này đông quá không đăng ký được thì có thể qua topic của bạn này, đang cần tuyển thêm 2-3 người nữa nhé.
https://www.phuot.vn/threads/189163-T%C3%ACm-b%E1%BA%A1n-%C4%91i-Chengdu-Tibet-ECB-28-08-2015-13-09-2015
Nhóm này đã có 3 người mua vé khứ hồi HN-CTU-HN rồi :D dự trù kinh phí độ khoảng 1800-2000$ cho 16 ngày đi. Tour 10 ngày (750$) chưa kể bữa trưa, bữa tối và vé vào thăm các điểm tham quan...Vé mb/tàu hết khoảng 700$ nữa
Bọn mình đàng có 2 opiton như sau:
1. Đi train: xuất phát từ HN ngày 28/8 đến 13/9, trong đó từ 31/8 đến 9/9 là hoàn toàn ở Tibet, phương án này thì đi train chiều CTU-LXA, chiều còn lại có thẻ đi train hoặc flight tùy sở thích
2. Flight: xuất phát từ HN ngày 30/8 đến 9/9, trong đó từ 31/8 đến 9/9 hoàn toàn ở Tibet. Phương án này thì bay 2 chiều CTU-LXA-CTU

glommy17
07-04-2015, 11:23
Em đăng ký 1 suất nhé
Tên: Minh Ngọc
Sinh năm:1991
Sđt viber: 0128.612.1991
Em chủ yếu hoạt động Viber nên vui lòng nhắn Viber cho em nếu anh chủ thớt thấy rep này nhé

hunguyen
17-05-2015, 22:49
Hi moi nguoi, tình hình là mình có chuyến cong tác cuối tháng 8 nên phải hủy chuyến này. Sorry mọi nguoi. Neu ai thay mình lead nhom thi contact minh nhe, minh se đua thong tin chuyen di cho

xera_xera
21-05-2015, 17:40
TÓM LẠI nhóm này có tiếp tục không bạn @hungnguyen ??? và nếu ai nhận làm lead nhòm thì tiếp tục điểm danh lại xem còn trống không để mọi người vào lên kế hoạch nhé :)
Thèm quá mà chưa chắc đi nên vào hóng hớt trước

mathayas14185
30-05-2015, 17:49
Hóng topic này quá.. Cbi 1 tour đi EBC và summit luôn ISLand Peak 1 lần cuối đời..