PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Lên Hà Giang ăn

thuyna
06-01-2015, 17:04
Kỳ nghỉ tết dương vừa rồi cả nhà em lên hà giang chơi, được chiêu đãi mấy món ngon lắm, chia sẻ với mấy bác, sẵn dịp nào lên đó chớ bỏ qua nhé!
Ở chợ đồng văn có rất nhiều món tha hồ cho các bác lựa chọn
Đầu tiên là món thắng cố ngựa, các bác ra chợ ĐV vào sáng sớm chủ nhật, món này làm em liên tưởng đến món phá lẩu của miền nam, ăn lạ mà ngon nhưng mà không được bắt mắt lắm. Ăn món này nhấp với rượu ngô là tuyệt nhất.
Thịt trâu gác bếp giai giai, cay cay, món này làm đồ nhắm rượu thì không còn gì bằng, vì để được lâu nên em mua về làm quà cũng tiện không lo hỏng giữa đường.
Cháo ấu tẩu, món này chắc các bác nghe nhiều rồi, có quanh năm nhưng nếu muốn ăn các bác phải dạo chợ và ghé quán vào chiều tối, ăn món này làm xua đi sự mệt mỏi và có giấc ngủ sâu hơn. (các bác hỏi quán chị Miên nhé, ăn ngon mà rẻ)
Còn một số món khác như thịt bò khô, bánh cuốn (hỏi quán chị Thái, đối diện cafe dãy nhà trình tường phố cổ, quán nằm khá kín phải đi sâu trong nhà), xôi ngũ sắc,lạp sườn, măng đắng, ...
Mua về làm quà thì có chè shan tuyết, cam sành hà giang, mật ong bạc hà giá cả cũng vừa phải.

chudutaithe
09-01-2015, 16:37
Em có biết món thịt trâu gác xép với món cháo ấu tuẩu, chớ còn thắng cố ngựa thì chưa hề hay qua, không thể tưởng tượng món đấy nó như thế nào

thuyna
16-01-2015, 14:32
Em có biết món thịt trâu gác xép với món cháo ấu tuẩu, chớ còn thắng cố ngựa thì chưa hề hay qua, không thể tưởng tượng món đấy nó như thế nào

Nồi thắng cố có thịt ngựa, lòng, tim, gan, tiết ngựa… và 12 thứ gia vị thảo quả, quế chi, sả, gừng và nhiều thứ gia vị gia truyền khác. Trong đó, cây thắng cố là gia vị thứ 12. Nhìn nó thì không được đẹp mắt lắm bác ạ, mùi cũng hơi khó chịu, dù sao thì lên đấy rùi cũng nên thử 1 lần cho biết bác ạ, ăn nó uống với rượu ngô cũng ngon lắm mùi nó bị lấn át bởi hương rượu ngô nên không cảm thấy gì đâu :)

meoden
31-01-2015, 09:43
mình thấy chợ đồng văn có phải thắng cố ngựa đâu nhỉ, toàn thắng cố bò mà, thắng cố ngựa ngon thì ở bên bắc hà, mường khương