PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Xin tư vấn tour phượt Châu Âu 15 ngày

Do Thi Bich Tram
05-01-2015, 12:24
Chào các bạn

Tình hình là mình sắp thực hiện 1 chuyến du lịch bụi Châu Âu trong 15 ngày (đã trừ 2 ngày đi về ngồi máy bay) vào giữa tháng 4 này. Tuy nhiên về lịch trình thì hiện tại đang còn 1 số khúc mắc nên mạo muội lên đây hỏi xin tư vấn các bạn có kinh nghiệm du lịch Châu Âu.

Lịch trình sơ khởi của mình như sau:
- Pháp (17,18,19/4): Paris: 3 ngày
Nice, Cannes, Monaco (20,21/4): 2 ngày
- Áo: Salzburg (22/4): 1 ngày
Hallstatt (23/4): 1 ngày (tham quan tới chiều, k ngủ lại)
- Hungary: Budapest (24,25): 2 ngày
- Czech: Prague (26,27): 2 ngày
- Hà Lan: Amsterdam, Rotterdam (28,29,30): 3 ngày
- Pháp (1/5): dạo loanh quanh, mua đồ lưu niệm

Đây là các điểm đến mong muốn của mình. Mình xin hỏi các bạn 2 vấn đề:
1/ Không biết theo các bạn thì lịch trình này có tham quá không tại mình sợ đi nhiều quá đuối? và có cần chỉnh sửa thời gian lưu lại giữa các điểm không?
2/ Mình đang gặp trục trặc về việc di chuyển từ Nice tới Salzburg vì chech vé máy bay thấy giá khá cao và mất tới 9-10h du chuyển nên có bạn có thể xem giúp em cũng với nhiêu đây địa điểm nhưng có cách sắp xếp lịch trình nào khác thuận lợi hơn về thời gian và phương tiện di chuyển không?
3/ Về vấn đề xin visa: mình đang cân nhắc giữa Bảo Minh và Gras savoye Willis Vietnam. Bên Bảo Minh họ nói nếu không đậu Visa sẽ hoàn lại 80% tiền đã đóng, Còn bên Gras thì báo hoàn lại 100% nhưng phải có thư xác nhận không đậu của lãnh sự quá (Pháp). không biết các bạn có kinh nghiệm nên mua bên nào và các bạn có biết nếu không đậu visa họ sẽ gửi thư (email) hay chỉ thông báo qua điện thoại không?

Mình cảm ơn các bạn.

Chúc các bạn năm mới vui vẻ.:)

daugaunhoibo
05-01-2015, 22:30
1. Lịch trình này không phải là không thể đi được, nhưng thực tình là... tham, có tham. Đặc biệt là cho mình có cảm giác bạn chưa tính đủ thời gian di chuyển giữa các địa điểm.

2. Nếu là mình, mình sẽ bỏ Nice, Cannes và Monaco. Như thế lịch trình sẽ dễ thở hơn và không "trên từng cây số" quá nhiều.

3. Với 15 ngày lưu trú, mình mua bảo hiểm toàn cầu của AIG khoảng 500k/người và chuẩn bị hồ sơ rất kỹ nên không để cho mình "cửa lui" hoàn bảo hiểm luôn :D

4. Với các điểm đến và thời gian ntn, bạn nên đổi đi Hà Lan trước vì dịp 1/5 là ngày lễ Queen day ở Hà Lan -> là dịp cao điểm, cái gì cũng đắt mà lại đông đúc chen chúc mệt lắm. Với lại đi Hà Lan ngay từ khi mới sang còn có hi vọng xem hoa tuy lip nở trên ruộng ở Lisse chứ để đến cuối tháng thì chỉ còn hoa luống trong vườn Keukenhof thôi.

5. Nếu bỏ bớt 3 thành phố Nam Pháp không thuận đường thì bạn có thể đi Pháp (Paris) - Hà Lan - Tiệp - Hung - (Tiệp) Áo - (có thể ngang qua Đức/ Thụy Sỹ) - Pháp -> cơ mà với 15 ngày thì cũng di chuyển nhiều mà không có thời gian thong thả dạo chơi điểm đến mấy đâu nhé.

Good luck

Do Thi Bich Tram
06-01-2015, 13:22
Mình cảm ơn bạn đã dành thời gian trả lời nhé.

Mình sẽ điều chỉnh lại lịch trình theo tư vấn của bạn.:)

hamacon
06-01-2015, 14:37
Mình tiếp 1 chút nhé, bạn tính ngày tới mà không tính thời gian di chuyển rồi.
Ví dụ như từ Salzburg tới Budapest cũng phải 5h train.
Còn từ Budapest tới Prague cũng phải hơn 7h train di chuyển rồi.
Nếu mà 15 ngày mình chắc chỉ đi khoảng 3-4 thành phố gần nhau là đẹp ví như Paris - Brussels - Bruges - Amsterdam ( nếu muốn thêm 1 số điểm đến nhỏ xinh của Pháp như Colmar, Strasbourg) hoặc là Paris ( 3) - Geneva ( 2) rồi qua Ý ( Roma, Florence, Venice ).
Ôi EU cái chỗ nào cũng đẹp, đúng là hạn hẹp thời gian cần phải cân nhắc thiệt đau đầu đó...

Mình dùng bh Gras savoye Willis Vietnam, mà mình chưa rớt Visa nên cũng ko biết nếu rớt thì sao nữa.

dinaty
06-01-2015, 15:05
Chào các bạn

Tình hình là mình sắp thực hiện 1 chuyến du lịch bụi Châu Âu trong 15 ngày (đã trừ 2 ngày đi về ngồi máy bay) vào giữa tháng 4 này. Tuy nhiên về lịch trình thì hiện tại đang còn 1 số khúc mắc nên mạo muội lên đây hỏi xin tư vấn các bạn có kinh nghiệm du lịch Châu Âu.

1/ Không biết theo các bạn thì lịch trình này có tham quá không tại mình sợ đi nhiều quá đuối? và có cần chỉnh sửa thời gian lưu lại giữa các điểm không?
2/ Mình đang gặp trục trặc về việc di chuyển từ Nice tới Salzburg vì chech vé máy bay thấy giá khá cao và mất tới 9-10h du chuyển nên có bạn có thể xem giúp em cũng với nhiêu đây địa điểm nhưng có cách sắp xếp lịch trình nào khác thuận lợi hơn về thời gian và phương tiện di chuyển không?
3/ Về vấn đề xin visa: mình đang cân nhắc giữa Bảo Minh và Gras savoye Willis Vietnam. Bên Bảo Minh họ nói nếu không đậu Visa sẽ hoàn lại 80% tiền đã đóng, Còn bên Gras thì báo hoàn lại 100% nhưng phải có thư xác nhận không đậu của lãnh sự quá (Pháp). không biết các bạn có kinh nghiệm nên mua bên nào và các bạn có biết nếu không đậu visa họ sẽ gửi thư (email) hay chỉ thông báo qua điện thoại không?

Mình cảm ơn các bạn.

Về vấn đề địa điểm thì các bạn trên đều đã đề cập nên mình cũng chỉ đưa ý kiến về vấn đề nếu xin visa mà không đậu thôi và áp dụng nếu xin ở ĐSQ Pháp nhé. Nếu bạn bị từ chối xin visa thì hôm đi nhận kết quả họ sẽ đưa cho bạn 1 cái tờ giấy từ chối cấp visa trong đó sẽ nêu rõ lí do tại sao họ không cấp (thường là lí do không rõ bạn liệu có rời khỏi quốc gia thành viên schenghen hay không sau khi hết hạn visa)

Schweini
06-01-2015, 16:58
Mình tiếp 1 chút nhé, bạn tính ngày tới mà không tính thời gian di chuyển rồi.
Ví dụ như từ Salzburg tới Budapest cũng phải 5h train.
Còn từ Budapest tới Prague cũng phải hơn 7h train di chuyển rồi.
Nếu mà 15 ngày mình chắc chỉ đi khoảng 3-4 thành phố gần nhau là đẹp ví như Paris - Brussels - Bruges - Amsterdam ( nếu muốn thêm 1 số điểm đến nhỏ xinh của Pháp như Colmar, Strasbourg) hoặc là Paris ( 3) - Geneva ( 2) rồi qua Ý ( Roma, Florence, Venice ).
Ôi EU cái chỗ nào cũng đẹp, đúng là hạn hẹp thời gian cần phải cân nhắc thiệt đau đầu đó...

Mình dùng bh Gras savoye Willis Vietnam, mà mình chưa rớt Visa nên cũng ko biết nếu rớt thì sao nữa.

Đồng ý với hamacon. Mình hiểu tâm lí mọi người, lâu lâu mới sang 1 lần nên muốn đi càng nhiều càng tốt, nhưng chính vì thế nên rất mệt và tốn thời gian di chuyển, thời gian để ngắm nghía cảm nhận còn lại rất ít

Chuyện Nhà Mộc
07-01-2015, 08:56
Sao giống mình thế, mình cũng lần đầu đi Châu Âu tháng 2 sắp tới và đang vật vã với lộ trình như sau , nhờ các bác ra tay cứu giúp tư vấn, ngàn lần đa tạ :

Ho Chi Minh - Oslo - Amsterdam - Paris - Bordeaux - Toulouse - Marseile - Lyon - Geneva - Zurich - Ho Chi Minh

Thời gian như sau :
14 Feb - 18 Feb : Oslo
18 Feb - 25 Feb : Amsterdam (bao gồm Rotterdam)
25 Feb - 28 Feb : Paris (bao gồm Strasbourg)
28 Feb - 02 Mar : Bordeaux
2 Mar - 05 Mar : Toulouse
05 Mar - 08 Mar : Marseille
08 Mar - 10 Mar : Lyon
10 Mar - 12 Mar : Geneva (bao gồm Montblanc )
12 Mar - 15 Mar : Zurich (bao gồm Jungfraujoch : top of Europe)

Vấn đề nan giải bây giờ là vé tàu ạ, mình không biết nên mua như thế nào (thẻ đi các nước Châu Âu hay mua riêng lẻ từng chặng của từng nước?) nên đang check lại lộ trình (nhưng vẫn chưa tìm thấy đáp án, hic ...)
Và thêm một vấn đề hoang mang cực độ (vì vừa đọc comment của 1 bạn ở bên topic Visa Châu Âu) là mình xin visa Schengen ở LSQ Pháp thì phải khởi hành đến Pháp đầu tiên hoặc phải ở Pháp lâu nhất (mình đã có visa loại C - Schengen).
Vì nếu lịch trình thay đổi mình có thể không ở Pháp lâu thì có sao không các bác? Và mình vào Oslo trước, với visa loại này có OK không ạ?
Đa tạ các bác nhiều nhiều ạ! (hồi hộp chờ đợi ... :( )

hamacon
07-01-2015, 09:30
Sao giống mình thế, mình cũng lần đầu đi Châu Âu tháng 2 sắp tới và đang vật vã với lộ trình như sau , nhờ các bác ra tay cứu giúp tư vấn, ngàn lần đa tạ :

Ho Chi Minh - Oslo - Amsterdam - Paris - Bordeaux - Toulouse - Marseile - Lyon - Geneva - Zurich - Ho Chi Minh

Thời gian như sau :

Vấn đề nan giải bây giờ là vé tàu ạ, mình không biết nên mua như thế nào (thẻ đi các nước Châu Âu hay mua riêng lẻ từng chặng của từng nước?) nên đang check lại lộ trình (nhưng vẫn chưa tìm thấy đáp án, hic ...)
Và thêm một vấn đề hoang mang cực độ (vì vừa đọc comment của 1 bạn ở bên topic Visa Châu Âu) là mình xin visa Schengen ở LSQ Pháp thì phải khởi hành đến Pháp đầu tiên hoặc phải ở Pháp lâu nhất (mình đã có visa loại C - Schengen).
Vì nếu lịch trình thay đổi mình có thể không ở Pháp lâu thì có sao không các bác? Và mình vào Oslo trước, với visa loại này có OK không ạ?

- Lịch trình của bạn theo mình thấy thì cũng không gấp gáp quá. Tuy nhiên có 1 số điểm mình không rõ như việc mới lần đầu tới Paris tuy nhiên bạn chỉ dành cho Paris 1 -2 ngày - là do bạn không thích thành phố lớn phải ko bạn, vì còn thời gian tạt qua Strasbourg nữa. Có gì đặc biệt phải tới Strasbourg như là đi thăm bạn bè thân nhân ko bạn ? Vì Nó cũng là 1 thành phố như mấy thành phố khác bạn đã đi phía sau thôi. Nó lại trái nẻo khi bạn chạy tới Bordeaux. Mình thì lại thích làng Colmar ở gần Strasbourg hơn, hoặc là thành phố thì thích Luxembourg hơn. Và bạn dành thời gian đi 1 vòng nước Pháp luôn nhỉ.
Paris để có thời gian đủ để ngắm cảnh cưỡi ngựa xem hoa chút ít thì cũng phải 3 ngày. Đợt đầu tiên tới Paris mình ở lại 8 ngày vẫn thấy thiếu thiếu.
Nhân tiện, tàu TGV đang có super deal từ đây đến 15/1 : http://en.voyages-sncf.com/en/?ectrans=1&prex=EML_WW_EN_20150106_tgv_promo_wwen_NOPerso_-1723010690&pid=c85bed500366ac234e7f0cf730d77a386329fdd1

- Đoạn cuối, Jungfraujoch là đi từ Interlaken lên chứ ha bạn ? Geneva - Interlaken ( Jungfraujoch) - Zurich.

Bạn cứ check kỹ cái topic Đi lại bằng tàu và bus ở châu Âu thế nào cho rẻ ( trang 1 ), là đã gần như đủ các phương tiện ở châu Âu rồi.
Ngồi check chặng phù hợp, giá vé và thời gian phù hợp, so sánh với tàu, bus, máy bay như thế nào cho phù hợp rồi book thôi. Mình cũng vừa book hoàn tất tất cả các chặng cho hành trình hơn 1 tháng đây. Vật vã phải 2 tuần mới xong, vừa phải canh chặng nào đang ko sale thì nấn ná chờ sale suy đi tính lại,..

Vụ visa, thông tin này cũng hên xui, lúc gặp hải quan khó hay hỏi vặn vẹo, mình đọc mấy thông tin này ở nhiều trang khác nhau trong phượt rồi. Có nhiều bạn đi bình thường không ai hỏi han gì tại sao visa nước này cấp lại vào nước khác đầu tiên, có bạn cũng bị hỏi han chút ít.
Xin Pháp mình vào Pháp, hải quan vẫn hỏi đủ thứ, từ bảo hiểm cho đến lịch trình, vé khứ hồi,.... show ra đầy đủ bạn í xem xem rồi mời vào thôi. Đợt xin visa công tác cũng vậy, mà xin visa du lịch cũng vậy.

mmit
07-01-2015, 10:56
Nhờ các bác tư vấn cho mình lịch trình đi Châu Âu tháng 6 tới với :
Bọn mình có 6 người, đi khoảng 23 ngày, dự định lịch trình sẽ như sau :

Hà Nội - Paris - Toulon (1 ngày 1 đêm) - Barcelona (3 ngày) - Aix En Provence (2 ngày) - Marseille (để di chuyển sang Ý) - Florence (3 ngày) - Rome (4 ngày) - Venise (3 ngày) - Paris (5 ngày) - Hà Nội

Giúp mình 1 vài thắc mắc sau nhé các bác :
1. Mình bắt buộc phải xuống Toulon (miền Nam Pháp) có việc, nên dự định đến Paris sẽ đi TGV thẳng xuống Toulon. Nhưng từ Toulon sang Barcelona hình như không có tàu/bus, phải di chuyển đến Marseille or Montpellier mới có Eurolines sang Barcelona?
Mình tính từ Paris bay thẳng sang Barcelona có được không? Có bắt buộc phải nhập cảnh vào Pháp rồi mới dc bay tiếp sang nước khác ko?

2. Mình muốn đi thêm Annecy nhưng chưa biết nhét nó vào đâu trong lịch trình?
3. Có nên đi Aix - En Provence tầm giữa tháng 6 ko, vì lúc đó hình như chưa có hoa lavandes? Có nên thêm thành phố nào thú vị trong lịch trình của mình ko?

Thanks các bác rất rất nhiều ạ. Nhà mình dg băn khoăn quá :-s

Chuyện Nhà Mộc
08-01-2015, 11:26
- Lịch trình của bạn theo mình thấy thì cũng không gấp gáp quá. Tuy nhiên có 1 số điểm mình không rõ như việc mới lần đầu tới Paris tuy nhiên bạn chỉ dành cho Paris 1 -2 ngày - là do bạn không thích thành phố lớn phải ko bạn, vì còn thời gian tạt qua Strasbourg nữa. Có gì đặc biệt phải tới Strasbourg như là đi thăm bạn bè thân nhân ko bạn ? Vì Nó cũng là 1 thành phố như mấy thành phố khác bạn đã đi phía sau thôi. Nó lại trái nẻo khi bạn chạy tới Bordeaux. Mình thì lại thích làng Colmar ở gần Strasbourg hơn, hoặc là thành phố thì thích Luxembourg hơn. Và bạn dành thời gian đi 1 vòng nước Pháp luôn nhỉ.
Paris để có thời gian đủ để ngắm cảnh cưỡi ngựa xem hoa chút ít thì cũng phải 3 ngày. Đợt đầu tiên tới Paris mình ở lại 8 ngày vẫn thấy thiếu thiếu.
Nhân tiện, tàu TGV đang có super deal từ đây đến 15/1 : http://en.voyages-sncf.com/en/?ectrans=1&prex=EML_WW_EN_20150106_tgv_promo_wwen_NOPerso_-1723010690&pid=c85bed500366ac234e7f0cf730d77a386329fdd1

- Đoạn cuối, Jungfraujoch là đi từ Interlaken lên chứ ha bạn ? Geneva - Interlaken ( Jungfraujoch) - Zurich.

Bạn cứ check kỹ cái topic Đi lại bằng tàu và bus ở châu Âu thế nào cho rẻ ( trang 1 ), là đã gần như đủ các phương tiện ở châu Âu rồi.
Ngồi check chặng phù hợp, giá vé và thời gian phù hợp, so sánh với tàu, bus, máy bay như thế nào cho phù hợp rồi book thôi. Mình cũng vừa book hoàn tất tất cả các chặng cho hành trình hơn 1 tháng đây. Vật vã phải 2 tuần mới xong, vừa phải canh chặng nào đang ko sale thì nấn ná chờ sale suy đi tính lại,..

Vụ visa, thông tin này cũng hên xui, lúc gặp hải quan khó hay hỏi vặn vẹo, mình đọc mấy thông tin này ở nhiều trang khác nhau trong phượt rồi. Có nhiều bạn đi bình thường không ai hỏi han gì tại sao visa nước này cấp lại vào nước khác đầu tiên, có bạn cũng bị hỏi han chút ít.
Xin Pháp mình vào Pháp, hải quan vẫn hỏi đủ thứ, từ bảo hiểm cho đến lịch trình, vé khứ hồi,.... show ra đầy đủ bạn í xem xem rồi mời vào thôi. Đợt xin visa công tác cũng vậy, mà xin visa du lịch cũng vậy.

Cám ơn bạn nhiều!
Mình chỉ có bạn ở Oslo và Ams thôi!
Về visa, mình đã check với những thông tin khác : khi xin ở LSQ nào thì lịch trình phải thể hiện thời gian ở nước của LSQ đó dài ngày nhất và là điểm đến đầu tiên.Còn khi đã có visa thì đi vào nơi nào trước cũng được.

vansumo
12-01-2015, 14:59
Tour dài ngày thì chắc em không giúp gì được bác nhưng nếu sau này bác có đi châu âu công tác cần city tour ở bất kỳ nước nào thì alo em ạ. Nhà e cung cấp city tour dành cho những bác đi công tác mà muốn kết hợp du lịch . Cây nhà lá vườn nên sẽ có giá tốt cho cả nhà ạ.

Janly
31-01-2015, 11:29
chị ơi, em cũng đi Châu ÂU vào giữa tháng 4, chị cho em xin đi ké với, email của em là :[email protected]

duongvannam
18-02-2015, 15:27
bạn ơi. Tuyệt quá. Bạn cho mình biết là bạn tính chi phí vé máy bay di chuyển ăn ở ks thường thôi khoảng bao nhiêu ko? cho mình đi ké với ạ :D

Vivian
27-02-2015, 09:52

Thời gian như sau :

Toulouse chẳng có gì, trừ khi có việc cần lại. Ko nhất thiết phải ở Pháp lâu nhất cho việc visa.

Vivian
27-02-2015, 09:56
Chào các bạn

Mình cảm ơn các bạn.

Hallstatt nửa ngày là được, sáng sớm đi Eagle's nest xong chiều đi Hallstatt là vừa.

anhngocvu
27-02-2015, 14:03
Bạn ơi! Mình cùng có ý định đi Eu vào tháng 6 năm nay. đội bạn cho mình join cùng đươjc không?

anhngocvu
27-02-2015, 14:07
Nhờ các bác tư vấn cho mình lịch trình đi Châu Âu tháng 6 tới với :

Hà Nội - Paris - Toulon (1 ngày 1 đêm) - Barcelona (3 ngày) - Aix En Provence (2 ngày) - Marseille (để di chuyển sang Ý) - Florence (3 ngày) - Rome (4 ngày) - Venise (3 ngày) - Paris (5 ngày) - Hà Nội

1. Mình bắt buộc phải xuống Toulon (miền Nam Pháp) có việc, nên dự định đến Paris sẽ đi TGV thẳng xuống Toulon. Nhưng từ Toulon sang Barcelona hình như không có tàu/bus, phải di chuyển đến Marseille or Montpellier mới có Eurolines sang Barcelona?
Mình tính từ Paris bay thẳng sang Barcelona có được không? Có bắt buộc phải nhập cảnh vào Pháp rồi mới dc bay tiếp sang nước khác ko?

3. Có nên đi Aix - En Provence tầm giữa tháng 6 ko, vì lúc đó hình như chưa có hoa lavandes? Có nên thêm thành phố nào thú vị trong lịch trình của mình ko?

Thanks các bác rất rất nhiều ạ. Nhà mình dg băn khoăn quá :-s

Bạn ơi. minhf cũng định đi EU vào tháng 6 này. đội bạn cho mình join cùng dược không? email mình là [email protected].

Bella1111
24-04-2015, 20:39
Bạn ơi. minhf cũng định đi EU vào tháng 6 này. đội bạn cho mình join cùng dược không? email mình là [email protected].

[QUOTE=mmit;1220459]Nhờ các bác tư vấn cho mình lịch trình đi Châu Âu tháng 6 tới với :

Thanks các bác rất rất nhiều ạ. Nhà mình dg băn khoăn quá :-s[/QU

Thoi gian o Ý các bác có cân xe đua đón và huong dan thi em có thê giúp ah....thuê xe đi se vui va tien hon nhieu neu đi nhóm nhu vây ah...mà lich trình bác di chuyen nhu vay bi mat time chut ít đó ah...tu Paris bác đi thang Barcelona hoac Roma...đay là 3 điêm bay chính se có nhieu chuyen ...
Em khong viet có dâu đuoc...nen bác có thê lien hê em neu sang Ý bác cân huong dan và xe nhe...