PDA

View Full Version : Vượt FAN dịp 2.9.2008!!!

digivina
17-07-2008, 00:45
Em nhờ MOD một tháng nhé. Thanks in advance./.

Kính chào tất cả các Phượt Tử của diễn đàn. Em mới tham gia diễn đàn và đã lên kế hoạch Vượt FAN vào mấy ngày đầu tháng 9 để đón Quốc Khánh trên đó. Rất mong cả nhà ủng hộ em và cho phản hồi về em càng sớm càng tốt.
Làm trai Việt một lần lên ngược
Chinh phục FAN thỏa chí anh hùng...

P.S: Phản hồi về cho em nhé. Cảm ơn nhiều.

Name: Vu Tuan Long
Nick: digivina
Mail: [email protected]
Cell phone: 0904 586.589
Work: VNPT

vnvirus
17-07-2008, 10:40
Bác ơi, bác cho plan chi tiết quả này đi ...

Chin
17-07-2008, 10:47
Em cũng muốn đi. Nhưng bác cho em lịch cụ tỉ nhá để em dưỡng sức giày cao nam hà nội (http://giayhn.com/giay-cao-nam), tầm bổ ngọc thể từ bây giờ ;)

vntuyen
17-07-2008, 15:08
Mình mê lắm nhứng đến tháng 9 vẫn còn bận. Dù sao thì bạn cứ đưa kế hoạch đi. Không phượt chân thì phượt mồm vậy.

Huyền Trang
17-07-2008, 16:17
Chi tiết đi BÁc ơi ??? mà đi đường nào ấy nhẩy

digivina
17-07-2008, 19:48
CHƯƠNG TRÌNH VƯỢT FAN 2/9/2008
- Tuyến leo núi: Lên đường Cát Cát - về đường Sín Chải hoặc Trạm Tôn
- Thời gian leo núi: 4 ngày 3 đêm.
- Tổng thời gian tính từ HN và khi về lại tới HN là 4 ngày 5 đêm.
Đêm 0: 30/8/2008
Ra ga Hà Nội lên tàu hỏa đi Lào Cai.
Ngày 1: 31/8/2008
05h sáng tới Lào Cai - Lên Sa Pa bằng xe khách
09h sáng xuất phát vượt FAN bằng tuyến Cát Cát (đường đẹp nhất để vượt FAN) Nghỉ đêm.
Ngày 2: 01/9/2008
Bắt đầu tiếp hành trình tới độ cao khoảng 2.900m hạ trại, nghỉ đêm.
Ngày 3: MỪNG QUỐC KHÁNH 2/9 TRÊN ĐỈNH FAN
Lên đỉnh FAN vào buổi sáng. Xuống bằng đường Sín Chải hoặc Trạm Tôn, nghỉ lại 1 đêm.
Ngày 4: 03/9/2008
Trưa về đến Sapa.
Nghỉ ngơi đến 17h tối ngày thứ 5 sẽ về Lào Cai và lên tàu. Ngủ trên tàu.
Ngày 5: 04/9/2008
Sáng đến Hà Nội.
Tùy tình hình thời gian lẫn lương thực tiếp tục ăn chơi tại Hà Nội./.

vuthanhminh
17-07-2008, 21:11
Các bạn đi dài quá. 3 ngày tối đa là ok với thanh niên sức dài vai rộng rồi. Nếu khỏe hơn thì 2 ngày cũng tốt.

digivina
17-07-2008, 22:42
Như thế chị em có thể tham gia cùng bác ah!

Anh Già
17-07-2008, 23:57
Chính mấy vụ Fan này phải rủ rê bên ttvnol mới gọi là đông khách , hình như bên đo ai chưa đi Fan thì chưa được coi là thành viên chính thức ?:LL

Chin
18-07-2008, 13:41
CHƯƠNG TRÌNH VƯỢT FAN 2/9/2008
- Tuyến leo núi: Lên đường Cát Cát - về đường Sín Chải hoặc Trạm Tôn
- Thời gian leo núi: 4 ngày 3 đêm.
- Tổng thời gian tính từ HN và khi về lại tới HN là 4 ngày 5 đêm.
Đêm 0: 30/8/2008
Ra ga Hà Nội lên tàu hỏa đi Lào Cai.
Ngày 1: 31/8/2008
05h sáng tới Lào Cai - Lên Sa Pa bằng xe khách
09h sáng xuất phát vượt FAN bằng tuyến Cát Cát (đường đẹp nhất để vượt FAN) Nghỉ đêm.
Ngày 2: 01/9/2008
Bắt đầu tiếp hành trình tới độ cao khoảng 2.900m hạ trại, nghỉ đêm.
Ngày 3: MỪNG QUỐC KHÁNH 2/9 TRÊN ĐỈNH FAN
Lên đỉnh FAN vào buổi sáng. Xuống bằng đường Sín Chải hoặc Trạm Tôn, nghỉ lại 1 đêm.
Ngày 4: 03/9/2008
Trưa về đến Sapa.
Nghỉ ngơi đến 17h tối ngày thứ 5 sẽ về Lào Cai và lên tàu. Ngủ trên tàu.
Ngày 5: 04/9/2008
Sáng đến Hà Nội.
Tùy tình hình thời gian lẫn lương thực tiếp tục ăn chơi tại Hà Nội./.

Tớ bảo, sao ko đi đêm 29.8 đi. Như thế những ai đi làm chỉ việc nghỉ sáng thứ 7, thứ 2 (1/9) và sáng 3/9 có thể đi làm rồi. Tiện lợi hơn. Thông cảm, tớ đang tiết kiệm ngày phép 1 cách triệt để. Muốn đi, nhưng ko nghỉ nhiều đc.
Tớ ném 1 cục bê tông nhá.

digivina
18-07-2008, 21:38
Okie, để mình tính toán lại đã. Xê dịch một hai ngày đều ok mà.

vespacoi
23-07-2008, 10:51
Fan làm mục tiêu tiếp theo của mình. Cho mình xin 2 chân nhé (cả thằng bạn cũng máu)

vespacoi
23-07-2008, 10:58
Em cũng muốn đi. Nhưng bác cho em lịch cụ tỉ nhá để em dưỡng sức, tầm bổ ngọc thể từ bây giờ ;)

Lại được đồng hành cùng còi rồi. Nào 2 còi cùng leo FAN nào :))

vntuyen
23-07-2008, 11:01
Máu đây, máu đây. Mình mê Fan lắm nên chắc chuyến này năn nỉ thái thái cho phượt cái. Mình cũng nghỉ đi từ đêm T6 thì mình bay ra sớm nhưng mà nếu thế thì ở đỉnh Fan ngày 1/9 à? Thế mất linh.
Các bạn xem lại nào, nhất là bác vuthanhminh đấy. Đi vầy được không?
Tớ bay SG-HN chiều T6 rồi nối tàu đi HN-LC luôn. Nhưng mà trên Fan ngày 2/9 nó mới phê. Còn thì xin phép Cty nghỉ vậy.
Confirm đê, đê để tớ còn xin: thái thái, chỗ làm và bác e nai.
:)

susu
23-07-2008, 11:12
Các bạn đi dài quá. 3 ngày tối đa là ok với thanh niên sức dài vai rộng rồi. Nếu khỏe hơn thì 2 ngày cũng tốt.

Bạn Minh thì sức dài vai rộng là chắc rồi,mọi người không so được.Đi đường Cát cát mà bạn bẩu ng ta đi 2 ngày thì múa à.Bạn đừng doạ các bạn í ...:))

movadoklx
23-07-2008, 11:16
Tớ bảo, sao ko đi đêm 29.8 đi. Như thế những ai đi làm chỉ việc nghỉ sáng thứ 7, thứ 2 (1/9) và sáng 3/9 có thể đi làm rồi. Tiện lợi hơn. Thông cảm, tớ đang tiết kiệm ngày phép 1 cách triệt để. Muốn đi, nhưng ko nghỉ nhiều đc.
Tớ ném 1 cục bê tông nhá.

Chin đi với ai thế , cho mình ôm cục bê tông với nhá .

betluckyman
24-07-2008, 20:31
Các bác cho thêm thông tin đi. Em chưa có lịch j cho dịp nghỉ 2/9.

Chin
24-07-2008, 21:24
Chin đi với ai thế , cho mình ôm cục bê tông với nhá .

Em chưa biết là đi với ai bác chân dài ạ. Mọi người đang động viên đi nhìu lắm. Em cũng đang muốn đi mà ngại chạy bộ tập thể dục quá. Đời em chưa biết tập thể dục là gì. Hồi đi trek ở Mai Châu mà em đã thở ra = mang rồi, ko biết Fan hùng vĩ thì em thế nào :shrug:

obimen26
24-07-2008, 23:38
hội nhà ta đi fan nhiều nhỉ.... cho em đặt hai chân nhé... đi cho co bạn có bè... ai muồn di tâp thể dục thì gọi mình.... mình đang tập chạy để leo fan đây....

digivina
24-07-2008, 23:51
Cả nhà ơi, em sẽ post giá cả chi tiết sớm, các pác xem xét và đăng ký nhé. Sau đó, chúng ta sẽ ọp ẹp để bàn bạc cụ thể. Vụ vé tàu em sẽ check ngay.

Name: Vu Tuan Long
Cell: 0904586589
YM: digivina

vntuyen
25-07-2008, 10:54
Cần nhất là thời gian và kế hoạch để tính tiếp. Vậy đi T6 hay T7 vậy digivina ơi. Tớ phải làm nhiều đơn xin phép lắm đấy. :(

Lona
25-07-2008, 13:31
Em, kẻ lơ ngơ về phượt, xin đăng ký 2 chân.

digivina
25-07-2008, 14:02
Cả nhà đăng ký gấp nhé. Đầu tháng sau em chốt danh sách rồi cả nhà ọp ẹp luôn. Em sẽ alo trực tiếp cho mọi người. Kể cả viết giấy mời và đóng dấu...

vespacoi
26-07-2008, 17:43
Hi, em com phơm 2 xuất nhé. Em và thằng bạn

obimen26
27-07-2008, 10:31
hihih... đầu tháng sau chốt đoàn a, cho minh đăng ký một chân nhé... đảm bảo sẽ đi nhiệt tình

pan
27-07-2008, 10:50
Tớ nghĩ bạn digivina cố gắng sắp xếp thời gian hợp lí hơn chút nữa, vì nhiều bạn xin nghỉ rất khó :(, có nhiều bạn lại từ Nam ra nữa.
Năm nay thì chắc tớ không đi được, nhưng sẽ luôn cổ vũ cho cả nhà.

Cố lên nào, là cố lên nào :LL

Chin
28-07-2008, 10:59
Conquer Fan si pan summit

Option 1:
This is an important goal for any adventurous travellers. Mountain Fan si Pan is the highest in Vietnam & Indochina (3143 m above Sea Level). Three days are required to trek to the summit and back. Tents, sleeping-bags and a local guide are essential. From the start we transfer by car to Tramton pass and start climbing up to the Fan si pan Mt. The jouney takes you thought thick forest where you will experience true adventure travel. The path is often steep up & down . We go back on a different trail of Black H'mong people in Sin Chai village where you we will meet the car to transfer to Sapa. The trek is hard but it is worth it to stand on the roof top of Vietnam!
Day 1: Departure from Sapa at 8:00 O’Clock. Having lunch at the altitude of 1500m. Camping at the altitude of 2400m (O/N)
Meals: L & D
Day 2: Start at 8:00 o’clock get to the top 3143m at noon having lunch there then back to the altitude of 2400m around 17:00 (O/N)
Meals: B; L & D
Day 3: Start at 8:00 get back to Sapa @ 16:00.
Meals: B,L

Option 2:

Day 1: Today the real climb starts. A jeep will take you to Cat Cat Village. From here you walk down to Cat Cat Valley at 1.100 m. You will cross a river and from here it is uphill on narrow trails and through small spectacular passes with a subtropical forest. Be aware of leeches on the first part of the trek. We will set up our camp at an altitude of around 2.000 m. and our guide and porters will prepare the food on a open fire.
( L, D).
Day 2: This day the trail becomes more steep and sometimes you will have to climb a bit by using the roots of the trees. You will walk through dense trails with bamboo. Today you will walk 6-8 hours. At the altitude of around 2.700 m. we will set up camp. (B, L, D).
Day 3: After breakfast we will continue uphill and after a couple of hours walk we reach a top (2.900 m) from where there is a nice view of Sapa and Fansipan. From here it is downhill to the camp in 2.600 m. We leave some of the porters to prepare the camp and continue up on trails through dense bamboo forest and small bushes. Suddenly we arrive to the top of Fansipan (3.143 m). If the weather is clear you can see all the way to China in the North and West and Lao in the South. The view is fantastic. From here it is straight back down to camp. (B, L,D).
Day 4: Today we will walk the same way back as we came up the mountain and will arrive to Sapa in the afternoon. ( B).

Include: English speaking guide, Tents, Sleeping-bags, Porters, permit, Meals.

Sorry, tớ copy tạm cái chương trình = tiếng Anh lên cho các bạn tham khảo. Đây là chương trình của đối tác bọn tớ trên Sapa. Nói chung đi cũng tốt. Giá cả cho khách Việt tớ chưa hỏi, fix là bao nhiêu ng thì tớ mới hỏi đc.
Mọi người nên confirm sớm để còn book vé tàu. Đi vào dịp này, mua vé trễ là rất khó.
Cục bê tông của tớ đang có dấu hiệu nứt, vì bạn làm cùng account ở cty cũng đi chơi dịp này. 2 đứa lại đánh nhau để đi mất thôi.
Dù sao bạn Long cũng nên sớm xếp lịch. Cụ tỉ đi ngày nào. Bạn nên lên lịch thì mọi người mới sắp xếp đc. Theo tớ nên đi từ tối 29.8. Mọi người đi làm, nên khó xin nghỉ mấy ngày lắm.

vespacoi
28-07-2008, 11:36
Về lịch trình hôm off sẽ lấy ý kiến, nếu thống nhất đi 29.8 thì sẽ như vậy. Còn về vụ vé tàu thì bác ấy nói không vấn đề. Hiện nick của bác ấy đang bị khóa, tối nay mới open. Khổ thân chắc nén đá nhiều quá ấy mà

digivina
28-07-2008, 15:03
Chủ nhật này ọp ẹp cả nhà nhé. Các pác nào đăng ký tiếp thì nhanh lên nhé. Em sẽ alo đến từng người để thông báo địa điểm và thời gian.
P/S: Em cũng nói trong topic trên ttvnol của em rùi.

Vu Tuan Long
digivina
0904586589

vntuyen
28-07-2008, 15:09
Tớ đăng ký nhé. Nhưng mà cho cái lịch sớm sớm, và các yêu cầu gì để tớ còn lo đi mua sắm.

digivina
28-07-2008, 19:46
9h sáng chủ nhật tuần này offline cạnh hồ Hale nhé, nhớ đến và mang theo $ để đóng góp mua vé.
Ai thắc mắc gì alo cho digivina em nhé.

Vu Tuan Long

betluckyman
28-07-2008, 21:28
có 3 đường lên Fan, không biết các bác đi đường lèo????? Bạn chủ topic chả thấy up thông tin cho anh em biết đã hẹn ọp ẹp. :(

vntuyen
28-07-2008, 21:32
có 3 đường lên Fan, không biết các bác đi đường lèo????? Bạn chủ topic chả thấy up thông tin cho anh em biết đã hẹn ọp ẹp. :(
Quá đúng (c)

betluckyman
28-07-2008, 21:51
Em chỉ là 1 thành viên mới biết đến phượt và trót ham hố với nó. Cũng bởi cái chuyến đi Bản Giốc vừa rồi. Được hòa mình cùng thiên nhiên hùng vĩ. Được vượt qua chính mình sau mỗi chuyến đi. Và hơn nữa là có được những người bạn đồng hành thật tuyệt vời đáng yêu.
Vì vậy mà cái cảm giác được đón quốc khánh trên đình Fan làm em thích lắm. :D
Cơ mà cũng lo lo... chưa có kinh nghiệm leo núi lần nào. :| Nó cao 3143m cơ mà :(

betluckyman
28-07-2008, 21:53
Hỏi thăm bác Google bác ấy bảo cần chuẩn bị:
Leo Fansipan

- Ba lô du lịch nhiều ngăn: Tốt nhất là ba lô chống nước, có dây cài ở bụng, để ôm sát lưng khi leo núi, đỡ tốn sức.

- Giầy: Loại thể thao đế cao su hoặc loại giầy vải cao cổ (Mềm, đỡ đau chân và bám chắc mặt đất).

- Tất: cotton cao cổ giữ ấm (2 đôi) và tất chống vắt

- Bọc khớp mắt cá và bọc đầu gối: Tránh chấn thương khi va chạm, đồng thời khi xuống núi nó giữ cho khớp xoay đúng vị trí, tránh trẹo khớp.

- Quần: Quần rộng ống, ở gấu có dây buộc túm cho gọn gàng.

- Áo: Khi leo thì nên mặc áo thun thấm mồ hôi dài tay. Khi dừng nghỉ thì khoác áo ấm tránh gió.

- Găng tay: Nên mua loại bảo hộ lao động dệt bằng vải sợi, có gai nhựa mặt trong (giúp thoải mái bám víu vào mọi nơi).

- Mũ: Có thể mua loại mũ của bộ đội biên phòng (có trùm kín tai cho ấm), giá 8.000đ.

- Đèn pin du lịch loại nhỏ

- Còi: Đeo cổ, đề phòng lúc cần báo động (như bị tai nạn, cần trợ giúp.. )

- Áo mưa: Tránh sướng, đỡ gió, đặc biệt trong điều kiện thời tiết không tốt

- Nilon: Che, quây đồ đạc

- Thuốc lặt vặt: Dầu cao, dầu gió, thuốc kháng sinh, thuôc cảm, đau bụng, sát trùng, băng urgo, salon gel chống mỏi cơ.

betluckyman
28-07-2008, 22:03
Một vài hình ảnh để cả đoàn quyết tâm hơn (Em lấy ở google):

Và đây là cái đích của sự sung sướng. Món quà giành cho người chiến thắng!

Tự tay phất lá Cờ đỏ Sao vàng trên nóc nhà Đông Dương.

vntuyen
28-07-2008, 22:05
Bé lucky cho anh cái số tài khoản, anh chuyển vào chú mua cho anh nhé. Chứ anh kiểm lại chỉ có cái quần đùi là có sẳn thôi. :))
PS: Nếu chú trẻ như cái hình thì thế, ngược lại: Sorry Bác. :)

betluckyman
28-07-2008, 22:10
Thêm vài hình ảnh nữa về đường đi:

1 đoàn lèo đó trước khi lên đường:

Em đồ rằng đây là đường đi dễ nhứt. (Đi đường có tay vịn):

Còn đây là đường khó nhất. (Leo vách dựng đứng) - Em ko thích đi đường này đâu :(
https://vietnam.vnanet.vn/VNP_Upload/News/2007-7/11/0707To02L.jpg

Bác chủ topic cho pà kon biết lịch trình cụ thể sớm nhé.
Các bác lèo có kinh nghiệm cho em xin được chỉ giáo ạ!

springtime
28-07-2008, 22:15
Đó là 2 đoạn trên cùng một đường thôi bạn ***.

skeleton288
28-07-2008, 22:16
Thêm vài hình ảnh nữa về đường đi:

Em đồ rằng đây là đường đi dễ nhứt. (Đi đường có tay vịn):

Còn đây là đường khó nhất. (Leo vách dựng đứng) - Em ko thích đi đường này đâu :(

Bác chủ topic cho pà kon biết lịch trình cụ thể sớm nhé.
Các bác lèo có kinh nghiệm cho em xin được chỉ giáo ạ!
Đường tay vịn kia là trạm tôn bác ạ, còn cái đoạn leo dây kia là dốc Cô Tây đấy. Trước có 1 em Tây (LD) ở đấy.
Tặng bác cái ảnh này :D

betluckyman
28-07-2008, 22:16
Bé lucky cho anh cái số tài khoản, anh chuyển vào chú mua cho anh nhé. Chứ anh kiểm lại chỉ có cái quần đùi là có sẳn thôi. :))
PS: Nếu chú trẻ như cái hình thì thế, ngược lại: Sorry Bác. :)

Hứt hứt. Em cũng không rảnh lắm bác ạ. :) Cái j mua được online là em mua liền :D Với cả làm *** em biết cỡ người bác để mà mua :|

betluckyman
28-07-2008, 22:19
Đó là 2 đoạn trên cùng một đường thôi bạn ***.

Hi hi. Thía ạ! Vậy là đường lèo cũng fai leo vách dựng đứng thía ạ? Thế em mong manh dễ vỡ. Làm *** đây! :help Kiểu này mỗi ngày đi làm em fai chạy 14 tầng cầu thang ở nơi em làm việc vài bận cho quen mất. :D

betluckyman
28-07-2008, 22:22
Đường tay vịn kia là trạm tôn bác ạ, còn cái đoạn leo dây kia là dốc Cô Tây đấy. Trước có 1 em Tây (LD) ở đấy.

Chú xì-ke leo oày hả? (c) Thía lần này đồng hành cùng anh tiếp đê! (beer)

anhminh
28-07-2008, 22:45
cho thêm cái ảnh này, khoe tí :D

đi trời đẹp nó sướng thế này ;)

https://i16.photobucket.com/albums/b10/hieukts/my%20life/maytrendinhfanxipan.jpg

digivina
29-07-2008, 00:13
Cả nhà ai quyết tâm đi, nhớ ọp tại Nguyễn Du, cạnh hồ Hale, 9h sáng chủ nhật nhé. Mọi thứ khác cả nhà yên tâm.

Vu Tuan Long

vespacoi
29-07-2008, 09:09
cho thêm cái ảnh này, khoe tí :D

đi trời đẹp nó sướng thế này ;)

https://i16.photobucket.com/albums/b10/hieukts/my%20life/maytrendinhfanxipan.jpg

Trời ơi! mấy cái ảnh này phê quá đi mất. Ngất vì phê mất!(c)

bonbon85
29-07-2008, 10:10
chào digivina, chào tất cả mọi người. Chương trình này nghe thật thú vị. Mình vừa mới đi Sapa về, nhìn đỉnh Fan hùng vĩ mà hem biết trèo lên kiểu gì. Thấy mọi người bàn luận sôi nổi mà xấu hổ quá, hihi tại mình thấy đi thế rất là mệt .... mình cũng đang tìm kế hoạch đi chơi 2-9 đây, vượt qua nỗi lười biếng để tham gia cùng mọi người

Chuối đây
29-07-2008, 10:14
Hỏi thăm bác Google bác ấy bảo cần chuẩn bị:
Leo Fansipan
.
Tưởng gì, hỏi ngay thím Linh trong này đã có thông tin từ 2006 hẳn hoi. Còn taybacgroup.com.vn thì có hẳn cả file exel đồ nghề cần chuẩn bị nhá!!!
Link đây (http://www.taybacgroup.com.vn/default.aspx?g=posts&t=50&p=2)

vespacoi
29-07-2008, 10:26
Tưởng gì, hỏi ngay thím Linh trong này đã có thông tin từ 2006 hẳn hoi. Còn taybacgroup.com.vn thì có hẳn cả file exel đồ nghề cần chuẩn bị nhá!!!
Link đây (http://www.taybacgroup.com.vn/default.aspx?g=posts&t=50&p=2)

Chuẩn bị kỹ là điều rất tốt. Nhưng các bác cũng đừng tâm lý quá, những thứ thiết yếu thì dĩ nhiên là phải có, còn những cái khác có hay không cũng không đáng ngại lắm (NT)

vespacoi
29-07-2008, 13:40
Và chúng ta nhất thiết cũng không phải mua tour, như vậy có cái gì đó rất gò bó, ý nhĩa của phượt sẽ không trọn vẹn. Tốt nhất là chúng ta thuê 1 guide, có nhiều guide cũng khá nhiệt tình, còn đường đi thì cũng không phải là quá khó. Chỉ cần các anh em quyết tâm và đoàn kết thì mọi thứ cũng dể thôi.

Về khoản vé tàu, bác trưởng đoàn sẽ đảm bảo cho chũng ta, chỉ chờ chốt danh sách là sẽ có vé tàu ngay.(NO)

anhminh
29-07-2008, 14:26
vác đồ nặng lắm, thuê porter đi, và thường là họ sẽ đến trước chuẩn bị đồ ăn cho mình, lúc đó mệt lắm rồi, chẳng muốn nấu đâu :)

Còi cọc
29-07-2008, 14:40
Tình hình thế nào rồi?Các bác nhà mình bàn bạc đến đâu về cái kế hoạch này rồi ạ?.Thông báo cho em biết tình hình cụ thể đi nào.Về thời gian chính xác và ngân sách để nhà các em còn chuẩn bị.Cảm ơn các bác nhiều lắm.

Chuối đây
29-07-2008, 14:42
Và chúng ta nhất thiết cũng không phải mua tour, như vậy có cái gì đó rất gò bó, ý nhĩa của phượt sẽ không trọn vẹn. Tốt nhất là chúng ta thuê 1 guide, có nhiều guide cũng khá nhiệt tình, còn đường đi thì cũng không phải là quá khó. Chỉ cần các anh em quyết tâm và đoàn kết thì mọi thứ cũng dể thôi.

Về khoản vé tàu, bác trưởng đoàn sẽ đảm bảo cho chũng ta, chỉ chờ chốt danh sách là sẽ có vé tàu ngay.(NO)

Các bạn quen với điều hòa máy lạnh thì ko thể ko mua tour được;););)

vntuyen
29-07-2008, 14:52
vác đồ nặng lắm, thuê porter đi, và thường là họ sẽ đến trước chuẩn bị đồ ăn cho mình, lúc đó mệt lắm rồi, chẳng muốn nấu đâu :)

Tớ cũng nghĩ thế. Nhiều người bảo mình không vác đồ nổi đâu, cũng không tự nấu ăn được vì còn phải chụp hình và thở nữa.

vespacoi
29-07-2008, 15:27
Tớ cũng nghĩ thế. Nhiều người bảo mình không vác đồ nổi đâu, cũng không tự nấu ăn được vì còn phải chụp hình và thở nữa.

Dĩ nhiên ghi mình liên lạc với Guide thì sẽ nhờ họ thuê Porter luôn, chứ mình có biết ai đâu mà thuê, mà lên đó mới thuê thì toi à. Em đã đưa số ĐT cho bác trưởng đoàn để liên lạc với 1 Guide nhiệt tình rồi.

Còn về cái vụ thuê Tour thì thực ra thuê hay ko thì mình vẫn phải đi bộ, vẫn phải mang đồ (porter chi mang giúp mình 1 số thứ, mình vẫn phải tự mang). Thế thì tội gì phải mất thêm 1 khoản tiền cho họ chứ? Các bác cứ yên tâm đi, cũng đơn giản như đan rổ thôi (có ai đan được rổ không?) :D

mihtua
29-07-2008, 15:44
Tiền tour tỉ lệ với chất lượng dịch vụ, bình thường thì trung bình 2 khách/1 porter , giá tour khoảng 1,1 tr (giá cách đây 2 năm) mua tour 2tr/người thì sẽ được 1 khách/1 porter ngay, lúc đấy thì chả phải mang gì, cứ người không mà đi thôi, nếu muốn có người khênh lên đấy nữa thì làm việc cụ thể với tour :LL . Còn muốn tự đi thì lên Sapa, ra chợ đặt vấn đề với bất kỳ bạn HMông nào dẫn đường lên Fan cũng đều được, giá trung bình 150k/ngày , kiếm vài bạn rồi chuẩn bị đồ 1 ngày, hôm sau là khởi hành .

Đồ đạc chuẩn bị thì cứ theo danh sách của TBG và nhu cầu thực tế của mình mà chuẩn bị thôi, chưa leo thì còn lo cái gì cũng thiếu chứ leo rồi thì thấy đơn giản ý mà. Balô thường giới hạn con trai đeo 5kg, con gái đeo 3kg, nhưng đợt bọn tớ đi con trai toàn 13-15kg tại chị em quá cẩn thận mua 1 đống hộp thịt hộp mà chẳng ăn tí nào :( :T:T

Chuối đây
29-07-2008, 15:47
Bạn mihtua nói chuẩn đấy, giá public mua tour là 1,9tr còn bạc cả đoàn đông thì giảm được mấy trăm, được cái nhàn tênh, thế thôi!
Đang có chương trình “Chinh phục đỉnh Fansipan” - tranh Cup Vietnam Airlines lần thứ II năm 2008

Trong buổi họp báo vào chiều 29/4/2008 tại Hà Nội, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Lào Cai Bùi Thị Kim Dung cho Fansipan” - tranh Cup Vietnam Airlines lần thứ II - 2008. biết, từ nay đến cuối năm 2008, Lào Cai sẽ tổ chức nhiều hoạt động văn hóa thể thao hấp dẫn; trong đó, có Giải leo núi “Chinh phục đỉnh
Giải leo núi “Chinh phục đỉnh Fansipan” - tranh Cup Vietnam Airlines lần thứ II - 2008 sẽ chính thức khai mạc vào sáng ngày 14/11/2008 tại bãi để xe Thác Bạc, huyện Sa Pa, tỉnh Lào Cai.

Giải sẽ qui tụ các vận động viên trong và ngoài nước tham gia. Đối với vận động viên người nước ngoài có tuổi đời từ 18 đến 45, không hạn chế số lượng, giới tính, có giấy chứng nhận sức khoẻ không quá 30 ngày tính đến ngày khai mạc Giải, có bảo hiểm của nước công dân đăng ký thi đấu. Đối với vận động viên trong nước: Mỗi tỉnh, thành, ngành được đăng ký tối đa 10 vận động viên, không giới hạn tỷ lệ nam nữ, tuổi từ 18 đến 45; có giấy chứng nhận sức khoẻ của cơ quan y tế có thẩm quyền, không quá 30 ngày tính đến ngày khai mạc Giải.

Các vận động viên sẽ tham gia tranh tài ở ba nội dung: giải chinh phục cá nhân nam, nữ với cự ly 14km (từ vị trí xuất phát Thác Bạc lên đỉnh Fansipan cao 3.143m); giải toàn năng cá nhân nam, nữ với cự ly 25,5km (từ vị trí xuất phát Thác Bạc lên đỉnh Fansipan cao 3.143m, sau đó quay trở về Trạm Núi Xẻ) và giải đồng đội nam, nữ với cự ly 25,5km (từ vị trí xuất phát Thác Bạc lên đỉnh Fansipan cao 3.143m, sau đó quay trở về Trạm Núi Xẻ).

Giải được tổ chức với qui mô cấp Quốc gia, nhằm mục đích giới thiệu với bạn bè trong nước và quốc tế về dãy núi Hoàng Liên Sơn có đỉnh Fansipan - nóc nhà Đông Dương, giới thiệu về Khu du lịch Sa Pa và Vườn Quốc gia Hoàng Liên - Vườn di sản ASEAN; đồng thời thúc đẩy, tăng cường giao lưu văn hóa - thể thao - du lịch giữa Lào Cai với các tỉnh, thành trong nước và quốc tế cũng như quảng bá về sản phẩm du lịch của vùng đất Sa Pa - Lào Cai nói riêng và du lịch Việt Nam nói chung. Tuy nhiên, việc tổ chức Giải phải đảm bảo tốt công tác an ninh, an toàn về người và tài sản; đồng thời đảm bảo an toàn, tiết kiệm, tích cực thực hiện xã hội hóa trong tổ chức Giải, không gây tổn hại đến hệ sinh thái và việc bảo vệ, bảo tồn Vườn Quốc gia Hoàng Liên.

Các đoàn vận động viên của các tỉnh, thành phố, ngành trong nước; tổ chức, cá nhân người nước ngoài muốn tham dự cần liên hệ với Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tỉnh Lào Cai (Địa chỉ: 258 Đường Hoàng Liên, Phường Kim Tân, TP. Lào Cai, tỉnh Lào Cai; Điện thoại: (84-20) 845 006; Fax: (84-20) 844 873 / 840 706).

Chin
29-07-2008, 15:51
Dĩ nhiên ghi mình liên lạc với Guide thì sẽ nhờ họ thuê Porter luôn, chứ mình có biết ai đâu mà thuê, mà lên đó mới thuê thì toi à. Em đã đưa số ĐT cho bác trưởng đoàn để liên lạc với 1 Guide nhiệt tình rồi.

Còn về cái vụ thuê Tour thì thực ra thuê hay ko thì mình vẫn phải đi bộ, vẫn phải mang đồ (porter chi mang giúp mình 1 số thứ, mình vẫn phải tự mang). Thế thì tội gì phải mất thêm 1 khoản tiền cho họ chứ? Các bác cứ yên tâm đi, cũng đơn giản như đan rổ thôi (có ai đan được rổ không?) :D

Thứ nhất: ko thông qua cty du lịch: ai xin giấy phép cho các bạn đi.
Thứ 2: đi 3-4 ngày, hàng chục bữa ăn, ai sẽ vác cái đống thức ăn đấy đi cho bạn.Leo lên đấy mệt rồi, chả ai muốn nấu đâu.Phải có porter.
Thứ 3: tour thì nó cũng chạy theo ý mình thôi, thời gian đi lại ntn là do mình thảo luận với họ trước khi đi. Họ đi nhiều, sẽ có kinh nghiệm. Lại có bao gồm lều bạt, đồ ăn ....
Theo tớ các bạn nên mua tour. Chả đắt hơn là mấy. Nhẹ nhàng!!!(c)

r0sy
29-07-2008, 15:52
Bạn chủ topic PM cho tớ cái email nhé, tớ gửi 1 chút thông tin cho.

Fan về cơ bản có 3 đường lên:
- Trạm Tôn là đường dễ nhất, ngắn nhất. Những người khỏe có thể leo lên đỉnh trong 1 ngày

- Sín Chải là đường ngắn thứ nhì. Đường này có vài đoạn khá dốc. Nếu ko muốn phải leo dây thừng như thế kia thì đi được 2/3 có thể vòng sang đường Trạm Tôn leo. Đường này cũng đẹp, được cái không có con vắt nào

Thông thường đi Sín Chải - về Trạm Tôn mất khoảng 3 ngày 2 đêm

- Cát Cát là đường dài nhất, xuyên qua rừng thảo quả, đỗ quyên, nhiều suối nên cũng đẹp nhất. Đường này đi thì lắm vắt. Thông thường đi Cát Cát về Trạm Tôn mất 4 ngày 3 đêm

Đi Cát Cát về Sín Chải mất độ 5 ngày 4 đêm

Về tour thì các bạn nên mua tour. Họ sẽ lo cho mình bảo hiểm, giấy phép vv, chỗ ăn, ngủ, guide. Còn chủ yếu thì mình vẫn phải tự leo cơ mà. Đối với 1 số bạn sức khỏe tốt thì có thể muốn tự dựng lều nấu ăn nhưng với đa số thì leo về đến trại đã là 1 kỳ tích và "mệt ko tả nổi" rồi, chả còn hơi sức đâu mà dựng trại với nấu nướng đâu

Trước khi leo thì nên luyện tập, chạy bộ, leo cầu thang... Leo Fan bi h dễ dàng hơn hồi trước, nhưng ko fải ngon xơi đâu ạ.

vespacoi
29-07-2008, 15:53
Bạn mihtua nói chuẩn đấy, giá public mua tour là 1,9tr còn bạc cả đoàn đông thì giảm được mấy trăm, được cái nhàn tênh, thế thôi!

Thời buổi giá cả tăng chóng hết cả mặt, lương lậu thì chả thấy tăng ở đâu mà các bác cứ tính chuyện mua bán thế này thì chắc chỉ có đại gia. Mình nghĩ, chúng ta toàn thanh niên, nên chắc vài Kg cũng không đáng ngại, đói một chút cũng không sao.

Mà thực sự đi du lịch bui mà sướng quá nhàn quá là em chả hề thích tí nào. Phải bụi bặm, phải đói khát, phải đổ mồ hôi thì ý nghĩa chuyến đi của mình sẽ càng lớn hơn nhiều, những kỷ niệm sẽ dài lâu hơn.

Híc còn nếu mua tour có lẽ cũng chả cần ọp ẹp làm gì cho tốn time

Em xin lỗi cả nhà

Chin
29-07-2008, 15:54
Thời buổi giá cả tăng chóng hết cả mặt, lương lậu thì chả thấy tăng ở đâu mà các bác cứ tính chuyện mua bán thế này thì chắc chỉ có đại gia. Mình nghĩ, chúng ta toàn thanh niên, nên chắc vài Kg cũng không đáng ngại, đói một chút cũng không sao.

Mà thực sự đi du lịch bui mà sướng quá nhàn quá là em chả hề thích tí nào. Phải bụi bặm, phải đói khát, phải đổ mồ hôi thì ý nghĩa chuyến đi của mình sẽ càng lớn hơn nhiều, những kỷ niệm sẽ dài lâu hơn.

Híc còn nếu mua tour có lẽ cũng chả cần ọp ẹp làm gì cho tốn time

Em xin lỗi cả nhà

Đi đi rồi sẽ đổ mồ hôi :D

Chuối đây
29-07-2008, 15:55
Cái bạn vespa còi này đấy là giá cho các bạn đi tua chớ đoàn này có ai đi tua đâu? :shrug:
Khổ mãi rồi, sướng quá léo chịu được...hehe.

vespacoi
29-07-2008, 16:04
Thứ nhất: ko thông qua cty du lịch: ai xin giấy phép cho các bạn đi.
Thứ 2: đi 3-4 ngày, hàng chục bữa ăn, ai sẽ vác cái đống thức ăn đấy đi cho bạn.Leo lên đấy mệt rồi, chả ai muốn nấu đâu.Phải có porter.
Thứ 3: tour thì nó cũng chạy theo ý mình thôi, thời gian đi lại ntn là do mình thảo luận với họ trước khi đi. Họ đi nhiều, sẽ có kinh nghiệm. Lại có bao gồm lều bạt, đồ ăn ....
Theo tớ các bạn nên mua tour. Chả đắt hơn là mấy. Nhẹ nhàng!!!(c)

Mình có nói không thuê Guide và Porter đâu. Cái này trưởng đoàn đang liên lạc rồi, họ sẽ mang giúp mình một số đồ và nấu nướng cho mình nữa.

vespacoi
29-07-2008, 16:06
Cái bạn vespa còi này đấy là giá cho các bạn đi tua chớ đoàn này có ai đi tua đâu? :shrug:
Khổ mãi rồi, sướng quá léo chịu được...hehe.

Thì từ đầu đã là vậy, nhưng có mấy bác khác cứ bảo đi tour. Em thì chả thích tua tí íu nào cả.....=))

Chuối đây
29-07-2008, 16:17
Thì từ đầu đã là vậy, nhưng có mấy bác khác cứ bảo đi tour. Em thì chả thích tua tí íu nào cả.....=))

Mấy bác ấy toàn là đi ròi, thi thoảng vào ném đá cho vui thôi:LL:LL:LL

skeleton288
29-07-2008, 16:29
Đoàn các bác có phụ nữ và trẻ em ko?
Nếu ko thì tự đi mang vác cho vui, chả cần guide hay porter làm gì.
Bọn em đi cũng tự mang vác xoong nồi, gạo, nước, lều bạt :D
Đây là cái lán bọn em ngủ qua đêm trên đường Sín Chải, chắc là của mấy bác trồng thảo quả. Lán có sẵn, bọn em đến chỉ việc căng bạt, kiếm củi, nấu cơm thoai.
https://i27.photobucket.com/albums/c173/skeleton288/IMG_2649_s.jpg
Còn đây là bữa ăn tối: canh cải mèo nấu với thịt hộp, lạc rang, muối vừng, ruốc, cà muối, dưa muối, măng rừng luộc. Dọc đường đi bọn em vặt được 1 đống măng, mang về luộc chấm muối ớt :D
https://i27.photobucket.com/albums/c173/skeleton288/IMG_2640_s.jpg

LinhEvil
29-07-2008, 16:31
Các bạn nên bảo em Chin liên hệ đặt dẫn đường và porter cho.

Các bạn có phải đi lấy thành tích đâu mà tự vác hết lương thực của 3 ngày trên núi. Nên mua tour và có HDV lẫn porter. Họ sẽ gùi đồ, lo dựng trại nấu cơm, trong lúc đó các bạn có thể giúp họ hoặc dành thời gian nghỉ ngơi, làm về sinh, nói chuyện.

r0sy
29-07-2008, 16:38

Mua tour thực ra cũng chỉ có porter và guide, và họ mang giùm mình đồ ăn, chăn màn, dựng trại hộ, chứ thân mình mình vẫn tự leo, đồ mình mình vẫn tự vác, lịch trình mình muốn đi thế nào là do mình cơ mà

Bạn Vespacoi chưa đi nên cũng đừng xem nhẹ việc leo Fan quá nhé. Rất mệt và ko hề dễ dàng đâu ạ

vntuyen
29-07-2008, 16:41
có ai đan được rổ không? :D

Đấy, vấn đề là tớ cũng dek đan rổ được. Thôi tớ nói thế cũng là cho chị em thôi, chứ tớ cũng ráng được mà. :)

vespacoi
29-07-2008, 16:51
Mua tour thực ra cũng chỉ có porter và guide, và họ mang giùm mình đồ ăn, chăn màn, dựng trại hộ, chứ thân mình mình vẫn tự leo, đồ mình mình vẫn tự vác, lịch trình mình muốn đi thế nào là do mình cơ mà

Bạn Vespacoi chưa đi nên cũng đừng xem nhẹ việc leo Fan quá nhé. Rất mệt và ko hề dễ dàng đâu ạ

Chưa đi Fan thôi, chứ đi kiểu vác 15-20 Kg trên vai, trèo đèo lội suối thì cũng chưa phải là ko có đâu nhé. Mà em còi thì có còi thật nhưng hơi bị khỏe đấy nhé
;)

ROAMING
29-07-2008, 16:59
Mình đang tìm lịch trình Saigon- Cam - Laos và bac google thả mình vào Phuot forum nay. Vô đây khám phá thây Forum này rất hay.Chuyến phượt Fan nay hấp dẫn quá. Chưa bao giờ đi phượt theo đúng nghĩa nên lần này rất muốn tham gia. Cho mình đặt một chân,các chân còn lại 2 ắt phải đi cùng roai keke. Ko biết cần thu tục gì không nữa, vì lần đầu nên mong các phuot tử chỉ giáo.

vespacoi
29-07-2008, 17:16
Mình đang tìm lịch trình Saigon- Cam - Laos và bac google thả mình vào Phuot forum nay. Vô đây khám phá thây Forum này rất hay.Chuyến phượt Fan nay hấp dẫn quá. Chưa bao giờ đi phượt theo đúng nghĩa nên lần này rất muốn tham gia. Cho mình đặt một chân,các chân còn lại 2 ắt phải đi cùng roai keke. Ko biết cần thu tục gì không nữa, vì lần đầu nên mong các phuot tử chỉ giáo.

Có số điện thoại của Trường đoàn ở trang đầu, bác liên hệ bằng mobile nhé. Cũng không có thủ tục gì phức tạp đâu. Hy vọng sẽ cùng bác đứng trên đỉnh Fan (beer)

ROAMING
29-07-2008, 17:19
yeah Thanks Vespacoi nha. Nhât đinh sẽ cheer từ dưới chân FAN, giữa FAN và Đinh FAN keke. Mình sẽ check và liên lạc với trưởng đoàn luôn.

vntuyen
29-07-2008, 19:45
Bạn roaming thế mà ngon, vào phát đi luôn. Tớ ngóng cái Fan này lâu lắm nhưng bây giờ chính thức toi rồi. Chiều nay đang tính ngon ngọt xin đi Fan thì bà xã nhắc vụ thôi nôi cho nhóc ngay tháng 9 này. Ui mẹ ui, nếu lỡ mồm nói trước 1 phút chắc con tiêu gồi. :T

vespacoi
29-07-2008, 20:41
Hic chia buồn cùng các vntuyen nhé. Cuối năm hẹn gặp lại bác vậy

susu
29-07-2008, 20:47
Ới các bạn,tớ xin giơ tay phát biểu tí !!

1- @ vespa coài : 15kg đường bằng và 15kg đường núi đường rừng khác nhau nhiều lắm.Ấy là chưa kể áp suất ko khí,độ ẩm .... ảnh hưởng rất nhiều tới sức khoẻ ==> nghe nhời cô giáo Quản,đừng chủ quan nhá !

Tốt nhất,các bạn nên mua tour.Guide,porter sẽ có trách nhiệm lo ăn ngủ nghỉ cho mình.
Đồ đạc chuẩn bị,các bạn nên tối giản nhất có thể.Chứ theo như danh sách thì vừa nhọc thân mà tính hữu ích chưa chắc cao!

Tỉ như đi mua tour dồi,chỉ phải mang tư trang cá nhân thôi !

- Tháng 9 mà đi đường cát cát thì ngày đầu tiên sẽ gặp vắt vắt,he he !! ==> chuẩn bị tất nilon,tất chống vắt .
- Găng tay hạt cao su : 2đôi = 24k/ng (loại tốt nhất đó.chả biết giờ giá xăng tăng thì giá găng có tăng theo luôn ko nhở :D)
- mỗi ng mang lấy chừng 3 đôi tất là đủ
-ai có giầy trekk thì quá tốt.Ko thì ra Lê Duẩn kiếm đôi giầy bộ đội í (trước 35k giờ chắc cũng tăng nốt)
-Áo phông dài tay (1 cái trên ng + 1 hoặc 2 cái dự phòng)
-Quần : nên mặc quần thụng hoặc co dãn cho mái thoải các bộ phận ;).1 cái mặ trên ng + 1cái dự phòng + 1 quần ngủ nữa,hé hé !!
-mũ : mũ kiểu tai bèo
- một áo khoác mỏng giữ ấm khi hạ trại
-các thứ linh tinh khác :
+ Mỗi bạn tự phòng lấy ít kẹo gừng hoặc loại kẹo ngậm mà mình thích.Kẹo cao su (quên chuyện đánh răng đi cho đỡ lằng nhằng):D
+ Thuốc thì bên tour chắc cũng có dưng mình cứ chủ động chuẩn bị là tốt nhất(bông băng,salonpas,thuốc cảm sốt,dầu xoa,ergo,thuốc xịt mũi,becberin,men tiêu hoá,.....)
+ túi nilon đựng riêng đồ sạch bẩn (nên buộc quần áo vào túi nilon ngay cả khi balô là loại chống thấm nước :D)
+ khăn ướt : lau chùi tất tật nhờ vào nó,he he !!giấy khô thì nhà tour chắc có luôn.cẩn thận mang theo 1 cuộn tha hồ mà tác nghiệp :))

Riêng với chị em thì kèm theo một sốt phụ tùng khác nữa,tuỳ theo nhu cầu.Dưng xin nhớ cho là dầu gội,sữa tắm để tất ở nhà nhá.Mùa này cũng chưa cần đến kem dưỡng da.Mấy bạn dùng chung 1 lọ nước rửa tay khô cỡ vừa là đủ (tớ thì chả dùng bao giờ)

Từ giờ tới lúc đi các bạn chịu khó bớt tí thời gian trong ngày mà luyện sức.Không hăng quá làm gì vì cũng chả khoẻ hơn đc đâu.Dưng chạy nhảy tích cực một tẹo cho cơ thể quen với cường độ hoạt động mạnh...

Áng chừng thế cũng tạm dồi.Bà con chớ hồi hộp ahy lo lắng làm gì.E thề là,đã mua tour thì kiểu gì bà con cũng bò lên tới đỉnh,he he !!
Đi nhanh không có vài năm nữa các bạn í vẽ gờ ráp fi ti kín cả đỉnh đới ạ !!

Thêm nữa,các bạn toán cho kĩ vào.đón 2/9 trên đỉnh cũng khoái.Dưng nếu mà phải chân co chân đứng,chen chúc nhau trên đỉnh thì tủi lắm í ..:))

susu
29-07-2008, 21:07
Tớ lải nhải thêm tị nữa !!

Chặng Cát Cát là chặng đẹp nhất trong 3 đường nhưng dài và mất sức khá nhiều.Phải cái mùa này cung xo phải là đặc sắc lắm như vào Đông
Trong khi đó đường xuống Sín Chải dốc đứng lên xuống rất mỏi.
Từ đỉnh xuống tới dốc Cô Tây,xuống tới suối Sín Chải chỉ có dốc là dốc.Cả tay,cả chân đều phải hoạt động tối đa sau 3 ngày Cát cát - đỉnh - cũng oải ra phết đới.

Sau một đêm nghỉ ở suối Sín Chải,hsau tung tăng về Sa Pa ngon lành ăn cơm trưa,he he !!

Dưng nếu lựa chọn Trạm Tôn - Sín Chải cũng hay.Rút thời gian xuống 1 đêm 2 ngày.Gặp thời tiết tốt,trời nắng trong thì cảnh cũng đẹp lắm.Và quan trọng là nó vừa sức với tất cả mọi người ạ !:D

ROAMING
29-07-2008, 21:24
vay la thieu mot thanh vien tich cuc tham gia tu dau roi. Minh van chua lien lac voi truong doan. Thoi sang mai dang ky chac chua muon dau cac ban nhay. Dang dinh loi keo them nguoi nua di cung....va mai chot ha luon the. Rat vui duoc lam quen voi cac ban o day :).

ROAMING
29-07-2008, 21:40
Thanks su su nhieu nha. Minh thi lan nay tham gia moi theo nghia Phuot nen ko co kinh nghiem. Thay Susu chu dao qua :) nen hoi Susu chut nha. Các đồ Susu noi o tren thi mua o dau Susu nhay? Thanks in advance keke

vntuyen
29-07-2008, 21:48
15kg đường bằng và 15kg đường núi đường rừng

Cứ tưởng susu của mình đi buôn đường :LL

Chuối đây
29-07-2008, 22:02
Sau khi cố giáo quản commnent leader đã chọn TRạm tấu là lên và xuống là Sín chải cho đỡ mất sức!!!

susu
29-07-2008, 22:19
Thanks su su nhieu nha. Minh thi lan nay tham gia moi theo nghia Phuot nen ko co kinh nghiem. Thay Susu chu dao qua :) nen hoi Susu chut nha. Các đồ Susu noi o tren thi mua o dau Susu nhay? Thanks in advance keke

Bạn chịu khó gõ tiếng Việt đi,ko các bác í lại mất công nhắc nhở,keke !!

- Găng tay thì mua ở các cửa hàng bán đồ bảo hộ lao động trên phố Yết Kiêu í ạ.Dưng vì đoàn có một số bé là học sinh của tớ nên tớ có thể tặng các bạn 20 đôi loại hịn.Còn thì các bạn tự mua nhá,keke !!
Tiện thì mua lấy mấy cái đèn pin ở đây.Tối còn rủ nhau đi "tâm sự" nữa :D

- Giầy bộ đội,mũ tai bèo,tất chống vắt cứ ra Lê Duẩn mà hỏi nhớ.Có lần tớ đi còn gặp một nhóm gần 10 bạn đồng phục đồ nhà binh,trông yêu phết,he he !!

- Các thứ linh tinh khác thì vào siêu thị và hiệu thuốc đều sẵn ạ ! :D

@ bạn Chuối cũng bò lên Fan đợt này ạ ?

vespacoi
29-07-2008, 22:25

Bác yên tâm, hôm nào ra HN alo cho mình, mình đưa đi trong vòng 30 phút là ok hết

ROAMING
29-07-2008, 22:33
Mấy cái đồ này thực sự mình rất lười đi mua. Có lẽ chủ nhật này sẽ cố gắng tham gia ọp ẹp cùng mọi người và ai có nhu cầu thi cùng đi mua la tốt nhất hoặc đóng quỹ và Susu đáng yêu mua hộ luôn giúp mọi người thì còn ze bằng nữa Susu nhảy :p

Susu thấy tiếp mình tiếp thu nhanh chưa? Giờ toàn tiếng việt có dấu keke.

------------------------
Dù tuổi cao sức ẹp ọp nhưng sẽ cố gắng Phượt để lấy lại sức xuân hehe

ROAMING
29-07-2008, 22:38
Bác yên tâm, hôm nào ra HN alo cho mình, mình đưa đi trong vòng 30 phút là ok hết

Thanks Vespacoi trước nhé. Vespacoi ở HN ah? Mình cũng ở HN nhưng tuổi ẹp ọp, sức om hem nên lười đi lại và ko biết chỗ nào để mua mấy thứ đó. Dang định vô hỏi mọi người thì thấy Susu hướng dẫn.

susu
29-07-2008, 22:40
dạ,cảm ơn bạn đã tin tưởng em.Dưng e nghĩ là ko cần thiết đâu ạ !! Bạn vespacoi là học sinh của em,dư sức làm ngon lành mấy việc đó ạ,nhờ !! :LL :LL

E nói lại ạ !! vì trong đoàn có mấy bạn là học sinh của em nên em tặng các bạn 20 đôi găng nhá.Còn thì các bạn tự mua nhá,keke !! :))

digivina
29-07-2008, 23:08
Những ai mua tour thì stop ở đây, digivina chỉ nghĩ nên đi theo kiểu du lịch bụi, làm phượt tử thôi. Chủ nhật cũng ọp ẹp rồi.
Pác nào đi thì nhớ đến và tập tành đi nhé.

ROAMING
29-07-2008, 23:16
Nhất trí với digivina, đã phượt thì phượt đúng nghĩa phượt. Dù tuổi ep ọp sức om hem nhưng mình sẽ luyện tập để lấy lại sức xuân tham gia cùng mọi người. Trưởng đoàn đây rồi cho mình xin đăng ký 1 chân trước nhé. Chủ nhật này sẽ họp và chốt hạ phải không Digivina?

vespacoi
30-07-2008, 10:33
dạ,cảm ơn bạn đã tin tưởng em.Dưng e nghĩ là ko cần thiết đâu ạ !! Bạn vespacoi là học sinh của em,dư sức làm ngon lành mấy việc đó ạ,nhờ !! :LL :LL

E nói lại ạ !! vì trong đoàn có mấy bạn là học sinh của em nên em tặng các bạn 20 đôi găng nhá.Còn thì các bạn tự mua nhá,keke !! :))

Ơ cô Oản Kim Su dậy em cái môn gỉ ấy nhỉ? Mà mình cũng có được bón sữa như bác Ducko đâu nhỉ? :help

vespacoi
30-07-2008, 10:35
Những ai mua tour thì stop ở đây, digivina chỉ nghĩ nên đi theo kiểu du lịch bụi, làm phượt tử thôi. Chủ nhật cũng ọp ẹp rồi.
Pác nào đi thì nhớ đến và tập tành đi nhé.

Hahaha. Em chờ câu nói này mãi của trường đoàn. Híc đỡ phải đấu tranh nữa. Nào hay phượt theo đúng nghĩa của phượt đi nào =))

mihtua
30-07-2008, 10:39
Hahaha. Em chờ câu nói này mãi của trường đoàn. Híc đỡ phải đấu tranh nữa. Nào hay phượt theo đúng nghĩa của phượt đi nào =))

Phượt theo đúng nghĩa của phượt là như thế nào thế :LL

Chuối đây
30-07-2008, 10:45
Phượt theo đúng nghĩa của phượt là như thế nào thế :LL

Là.... đi rồi khắc biết=))=))=))

vespacoi
30-07-2008, 10:50
Là.... đi rồi khắc biết=))=))=))

Bác chuối chỉ được cái nói quá đúng. Em hoàn toàn đồng ý (beer)

Chin
30-07-2008, 11:09
Hôm trước em ném cục bê tông vào box này. Hnay em xin phép bê cục bê tông về nhà để ạ. Em có nhiều việc, không bùng đc.
Nhưng nếu mọi người cần giúp đỡ như vé tàu, xe ô tô trên Sapa, guide, cty tour... thì em sẵn sàng giúp đỡ.
Đang tiếc hùi hụi đây :(

cuongtax
30-07-2008, 12:52
Cái vụ chinh phục Fan này các bạn chọn leo từ Trạm Tôn lên cho nó lành và vừa sức. Sau khi chinh phục Fan rồi lúc liên hoan buổi tối các bạn có uống ăn mừng thì nhớ đừng đầu trần ngoài trời, sương đêm độc lắm dễ bị cảm giống mình lần trước thì hơi bị nhọc đấy.

rui_8x
30-07-2008, 20:45
Chào các bác trong diễn đàn, đang lang thang tren google tim thong tin đi du lịch Hà Nội một chuyến, rất là may mắn khi lọt vào động của các bác,hehehehehe.
Dự định của e la đi bụi, muốn thử thách bản thân, sẵn dịp có phi vụ leo FAN, máy bác cho e tham gia dzơi....hien tại e đang ở Sai Gon, không biết làm sao để đăng kí nữa, các bác hướng dẫn dùm e.........xin cảm tạ trước, hậu tạ sau.

ROAMING
30-07-2008, 21:06
Vậy rui_8x gọi điện trực tiếp đến trưởng đoàn theo số liên lạc ở đầu trang để đăng ký và sẽ được hướng dẫn cụ thể. Mình cũng lạc từ google vô đây. Nhưng ở Hà nội nên chủ nhật này sẽ cố gắng ọp ẹp cùng anh em ngoài này rồi đăng ký và đóng $ luôn :). Hi vọng sẽ được cheer với bạn từ chân, giữa và đỉnh FAN keke

vespacoi
31-07-2008, 11:30
Chào các bác trong diễn đàn, đang lang thang tren google tim thong tin đi du lịch Hà Nội một chuyến, rất là may mắn khi lọt vào động của các bác,hehehehehe.
Dự định của e la đi bụi, muốn thử thách bản thân, sẵn dịp có phi vụ leo FAN, máy bác cho e tham gia dzơi....hien tại e đang ở Sai Gon, không biết làm sao để đăng kí nữa, các bác hướng dẫn dùm e.........xin cảm tạ trước, hậu tạ sau.

Cũng đơn giản hơn đan rổ nhiều. Bác alo cho trưởng đoàn, nộp xiền (qua TK) để bác ấy mua vé trước. Hôm nào chuẩn bị đi thì ra HN thôi.

Mong sẽ đồng hành cùng bác! (beer)

rui_8x
31-07-2008, 12:34
e cám ơn các bác nhiều, e chuẩn bị gọi điện cho bác trửong đoàn đây.......mong là gặp các bác vào cuối tháng 8 này, cám ơn roaming và vespacoi đã pm cho e,hihihi. Nếu ra HN e có thể liên lạc với máy bác đựoc hong, làm hứong dẫn viên du lịch bất đắc dĩ,hihihihihihi.
Xin hậu tạ, hậu tạ nếu máy bác đồng ý, kekekekeek

digivina
31-07-2008, 14:22
Đoàn mình đợt này khá đông đấy ạ, con số em có bây giờ là trên 25 người rồi???
Bác nào miền trung thân thương, miền nam ruột thịt thì cũng cứ liên hệ và gửi meo cho em nhanh đi....

Vu Tuan Long
ym: digivina
cell: 0904586589

digivina
31-07-2008, 23:59
CHƯƠNG TRÌNH OFFLINE NGÀY 03-08-08

1. Điểm danh và tự giới thiệu làm quen
2. Chương trình chính
- Chính thức thông qua tên nhóm: có thể thay đổi nếu trên đường đi nảy ra ý hay hơn.
- Thông qua lại lịch trình cụ thể.
- Phát lịch trình tàu và giá các loại vé, cũng như danh sách chi tiết đồ dùng theo cá nhân và theo nhóm, mọi người bổ sung.
- Lấy ý kiến về việc đoàn sẽ tự làm và thuê những gì?
- Đóng góp tiền mua vé tàu và góp quỹ để mua một số đồ dùng cho nhóm.
- Phân công trưởng đoàn, phó đoàn và các trưởng nhóm để tiện liên lạc và hỗ trợ nhau trong quá trình chuẩn bị cũng như toàn bộ hành trình.
- Khuyến cáo: có nên làm một ngày lên Ba Vì test không?
- Lưu ý: Chuẩn bị vài ảnh 4*6, chứng minh thư.
Không nên mang nhiều $ theo, trên đó ko sử dụng được Visa Card.

vuthanhminh
01-08-2008, 00:42
CHƯƠNG TRÌNH OFFLINE NGÀY 03-08-08

1. Điểm danh và tự giới thiệu làm quen
2. Chương trình chính
- Chính thức thông qua tên nhóm: có thể thay đổi nếu trên đường đi nảy ra ý hay hơn.
- Thông qua lại lịch trình cụ thể.
- Phát lịch trình tàu và giá các loại vé, cũng như danh sách chi tiết đồ dùng theo cá nhân và theo nhóm, mọi người bổ sung.
- Lấy ý kiến về việc đoàn sẽ tự làm và thuê những gì?
- Đóng góp tiền mua vé tàu và góp quỹ để mua một số đồ dùng cho nhóm.
- Phân công trưởng đoàn, phó đoàn và các trưởng nhóm để tiện liên lạc và hỗ trợ nhau trong quá trình chuẩn bị cũng như toàn bộ hành trình.
- Khuyến cáo: có nên làm một ngày lên Ba Vì test không?
- Lưu ý: Chuẩn bị vài ảnh 4*6, chứng minh thư.
Không nên mang nhiều $ theo, trên đó ko sử dụng được Visa Card.

Ko nên lên Ba Vì hay Yên Tử test. Lãng phí. Nhưng nên có 1 kế hoạch tập luyện chút xíu nhé. Tớ vừa đưa 40 người lên được hết mà, 1 nửa là con gái. Đoàn mình có 25 thôi, ko quá lo lắng, hoành tráng.(BB)

Chuối đây
01-08-2008, 10:55
Ko nên lên Ba Vì hay Yên Tử test. Lãng phí. Nhưng nên có 1 kế hoạch tập luyện chút xíu nhé. Tớ vừa đưa 40 người lên được hết mà, 1 nửa là con gái. Đoàn mình có 25 thôi, ko quá lo lắng, hoành tráng.(BB)

Hàng ngày đeo balo có con laptop nặng 2,5kg chưa kể xạc, và ba thứ linh tinh đi cầu thang bộ leo lên nóc tòa nhà Ocean park đào duy anh cafe là luyện được rồi phải ko thanh Minh?

ROAMING
01-08-2008, 11:03
Digivina cung cấp giúp mình chi tiết địa chỉ chỗ ọp ẹp với, và dấu hiệu nhận dạng nhóm phượt nữa nha. Giờ chỉ biết mỗi đến hồ Hale.keke

lovea7cva
01-08-2008, 12:12
Kính chào các bác.Em và bạn em cũng đi chinh phục Phanxi đợt này.Nhưng mà bọn em đi bằng xe máy sáng sớm 30.08.2008 tại Hà nội.Bác cho e xin đăng ký đi cùng gặp các bác trên Sapa cùng leo Phanxi đc ko ạ.Lịch từ Sapa leo là khi nào,bác cho e số để tiện liên lạc được ko ạ

vuthanhminh
01-08-2008, 13:00
Hàng ngày đeo balo có con laptop nặng 2,5kg chưa kể xạc, và ba thứ linh tinh đi cầu thang bộ leo lên nóc tòa nhà Ocean park đào duy anh cafe là luyện được rồi phải ko thanh Minh?

Chưa ăn thua. Vì đi Fan cần sức bền. Phải tăng thêm 7kg nữa.(BB)

vntuyen
01-08-2008, 13:03
Tớ hụt chuyến này nhưng vẫn quyết đi khi có dịp. Mỗi sáng tớ chạy 5km, nếu không bia bọt thì tuần đánh tennis 2 nhát, có OK chưa? . hay phải làm gì thêm hả bác vuthanhminh?

digivina
01-08-2008, 14:02
Cảm ơn nhé, hẹn gặp nhau trên đó. Đoàn mình tối 30 mới khởi hành. Mình là Long, 0904586589, ym: digivina.
Đoàn cậu đi xe máy thì cực hoành tráng đó.

ROAMING
01-08-2008, 16:23
Đề nghị ku digivina chuẩn bị một khẩu hiệu thật to ngồi waving o bên hồ Hale để anh em em nào đến sớm nhận dạng nhé, còn ai đến sau thì khỏi cần cũng biết nhóm phượt của ta ở đâu rùi. Chúc cho cuộc ọp ẹp của chúng ta thành công. hi'a hi'a

lovea7cva
01-08-2008, 17:14
Tks bạn,bọn mình chỉ có 2 người thôi

rui_8x
01-08-2008, 19:28
Sài Gòn đang mưa tầm tả,hic, ngập cả nhà,đang tranh thủ tác nước sẳn tập thể dục luôn thể hahhah, ...chuẩn bị cho leo Fan, không biết cuối tháng 8 ở HN có bị mưa không. Leo Fan ma bị trúng ngày mưa, hic

vuthanhminh
02-08-2008, 04:52
Tớ hụt chuyến này nhưng vẫn quyết đi khi có dịp. Mỗi sáng tớ chạy 5km, nếu không bia bọt thì tuần đánh tennis 2 nhát, có OK chưa? . hay phải làm gì thêm hả bác vuthanhminh?

Leo núi, các cơ vai, hông, bụng, đùi trước và bắp chân dưới quan trọng. Nên các bài tập như chạy đeo ba lô, hít đất, gập bụng cực kỳ quan trọng. Ngoài ra, khớp cổ chân mọi người cũng hết sức chú ý. Thường 1 bài tập Minh tập cho một số đội leo fan bao gồm:
1. Chạy 1 vòng tròn (khoảng 100m) 10 vòng, nghỉ 2', chạy tiếp 8 vòng, nghỉ 2 phút, chạy tiếp 5 vòng. Nghỉ 5 phút.
2. Đeo ba lô đi bộ nhanh (2km) ba lô nặng 7kg.
3. Gập bụng. Lần đầu 20 cái, nghỉ 2', 15 cái, nghỉ 2', 10 cái, nghỉ 2'.
4. Hít đất cũng giống gập bụng
5. Đeo ba lô nặng đứng lên ngồi xuống nhiều lần.
Đơn giản chỉ có vậy thôi. Quan trọng là quá trình leo cần 1 chút kỹ năng xử lý cổ chân, leo nhiều sẽ quen.
Trong quá trình trek trên Fan nên có kỷ luật, có tốc độ vừa phải, không nên thấy mình khỏe thì đi nhanh, phi ầm ầm. Dễ chết.

Fan đơn giản, ko có gì cả. 1 chút ý chí là đủ lên rồi. Sức khỏe chỉ là thứ yếu, xếp vị trí số 2. Chúc mọi người vui.

tamlc
02-08-2008, 09:00
Leo núi, các cơ vai, hông, bụng, đùi trước và bắp chân dưới quan trọng. Nên các bài tập như chạy đeo ba lô, hít đất, gập bụng cực kỳ quan trọng. Ngoài ra, khớp cổ chân mọi người cũng hết sức chú ý. Thường 1 bài tập Minh tập cho một số đội leo fan bao gồm:
1. Chạy 1 vòng tròn (khoảng 100m) 10 vòng, nghỉ 2', chạy tiếp 8 vòng, nghỉ 2 phút, chạy tiếp 5 vòng. Nghỉ 5 phút.
2. Đeo ba lô đi bộ nhanh (2km) ba lô nặng 7kg.
3. Gập bụng. Lần đầu 20 cái, nghỉ 2', 15 cái, nghỉ 2', 10 cái, nghỉ 2'.
4. Hít đất cũng giống gập bụng
5. Đeo ba lô nặng đứng lên ngồi xuống nhiều lần.
Đơn giản chỉ có vậy thôi. Quan trọng là quá trình leo cần 1 chút kỹ năng xử lý cổ chân, leo nhiều sẽ quen.
Trong quá trình trek trên Fan nên có kỷ luật, có tốc độ vừa phải, không nên thấy mình khỏe thì đi nhanh, phi ầm ầm. Dễ chết.

Fan đơn giản, ko có gì cả. 1 chút ý chí là đủ lên rồi. Sức khỏe chỉ là thứ yếu, xếp vị trí số 2. Chúc mọi người vui.

Cảm ơn Minh. Tớ đang lăn tăn vụ đi Fan vì sức vóc của mình, nhưng Minh nói vậy thì tớ sẽ đi chuyến này.

vespacoi
02-08-2008, 13:41
Theo mình một số thứ thiết yếu khi trekking cẩn phải có

- Balô: Với những chuyến đi dài ngày như thế này thì cái Balô có lẽ là quan trọng nhất. Nó chứa đựng tất cả những thứ cần thiết cho chuyến đi, do phải đeo trong suốt quá trình đi nên cân nặng và hình dáng balô sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến sức khỏe. Vì vậy nên chọn 1 cái Balô phù hợp.
Balô phải có khung cứng ở mặt tiếp xúc với lưng, có đệm lót dầy và êm, có dây để bó ôm sát với người

https://i276.photobucket.com/albums/kk27/vespacoi/Do%20Trekking/IMG_1720.jpg
https://i276.photobucket.com/albums/kk27/vespacoi/Do%20Trekking/IMG_1722.jpg
Cái này mua ở Chợ Đồng Xuân, chịu khó mà cả sẽ mua đc với giá phải chăng

- Nều: mua này dễ mưa, chắc sẽ không tránh khỏi. Một cái nều lúc đó thật có ích
https://i276.photobucket.com/albums/kk27/vespacoi/Do%20Trekking/IMG_1724-1.jpg

- Túi ngủ: Đêm trong rừng khá lạnh, không có túi ngủ hoặc chăn thì ôm nhau có chặt mấy thì vẫn lạnh
https://i276.photobucket.com/albums/kk27/vespacoi/Do%20Trekking/IMG_1723.jpg

- Tấm trải cách nhiệt: vừa êm, vừa giữ nhiệt, rất nhẹ và dễ gấp lại
https://i276.photobucket.com/albums/kk27/vespacoi/Do%20Trekking/IMG_1726.jpg

- Giầy dép: để bỏ tiền ra mua 1 đôi giầy trekking xịn thì hơi phí vì mình cũng không phải ra dân chuyên nghiệp mà. Cốt nhất ra Lê Duẩn cho giẻ. Cái đôi dép dọ cũng khá mềm, đi rất khít chân. Thích nhất đi trời mưa, nước sẽ không bị đọng lại, nếu mưa mà đi giầy thì hơi mệt đấy
https://i276.photobucket.com/albums/kk27/vespacoi/Do%20Trekking/IMG_1725-1.jpg

- Còn cái đền này, mua ở Chợ Đồng Xuân, giá rẻ bất ngờ mà lại rất sáng
https://i276.photobucket.com/albums/kk27/vespacoi/Do%20Trekking/IMG_1727.jpg

Giờ thì chuẩn bị lên đường thôi các bác nhỉ (beer)

titbeo
02-08-2008, 13:46
không di Fan vao 2-9 được đầu, bởi theo kinh nghiệm của tôi 2-9 trên đó vẫn đang là mùa mưa, đường rất trơn nên khá nguy hiểm, nhất là đi đường Cat Cat-Sín Trải. Di FẠN đúng mùa nhất phải đi vào đầu cuối tháng 10 đầu tháng 11 dương lịch hoạc đi vào màu xuân lúc đó đường khô ráo, đi khá tốt. Nếu muốn đi vào 2-9, lên Sa Pa vào khách sạn Hương Sen, gặp chú Thắng, báo chú bố trí cho

vespacoi
02-08-2008, 13:49
không di Fan vao 2-9 được đầu, bởi theo kinh nghiệm của tôi 2-9 trên đó vẫn đang là mùa mưa, đường rất trơn nên khá nguy hiểm, nhất là đi đường Cat Cat-Sín Trải. Di FẠN đúng mùa nhất phải đi vào đầu cuối tháng 10 đầu tháng 11 dương lịch hoạc đi vào màu xuân lúc đó đường khô ráo, đi khá tốt. Nếu muốn đi vào 2-9, lên Sa Pa vào khách sạn Hương Sen, gặp chú Thắng, báo chú bố trí cho

"Ăn chơi không sợ mưa rơi, mà chị sợ mưa rơi là ướt dân chơi" :LL

vntuyen
02-08-2008, 14:01
không di Fan vao 2-9 được đầu, bởi theo kinh nghiệm của tôi 2-9 trên đó vẫn đang là mùa mưa, đường rất trơn nên khá nguy hiểm... phải đi vào đầu cuối tháng 10 đầu tháng 11 dương lịch
Vậy ai hụt cú 2/9 này thì lo rèn luyện sức khỏe, sắm sửa đồ đạc, xin phép xin tắc rồi nằm chờ nhé.......:)

ROAMING
02-08-2008, 14:14
[QUOTE=vespacoi;55384]"Ăn chơi không sợ mưa rơi, mà chị sợ mưa rơi là ướt dân chơi" :LL[/QUOTE
keke.Ăn chơi sợ chi mưa rơi. Mai ọp ẹp roài, không biết các đồ cần chuẩn bị cho chuyến phượt này cần bao nhiêu $ để mình còn chuẩn bị nhảy? ah Vespa cho mình xin nick yahoo nhé. Thanks iu(c)

Còi cọc
02-08-2008, 22:29
Mai thống nhất ọp ẹp vào giờ nào ấy các bác nhẩy.Mai chủ nhật không biết có dậy được vào lúc 8h30 hay không nữa...Buồn ngủ!!!

digivina
02-08-2008, 22:58
Cảm ơn toàn thể anh chị em đã ủng hộ Long trong topic này!!! Theo đó cũng cảm ơn Mod của diễn đàn nhé. Do cần phải fix chương trình và thành viên nên topic sẽ đóng cửa sớm hơn dự định...nửa tháng!!!
Tự tin là đoàn ta sẽ thành công, nhiều kỷ niệm đáng nhớ và luôn bên nhau trong những chặng đường sắp tới!
Thân ái, digivina!!!

susu
02-08-2008, 23:06
Mùng 2/9 này,người ta leo Fan như trẩy hội đới.Cho nên các bạn ọp ẹp,tính giờ giấc cho kĩ nhé.

Nên mua vé chuyến sớm nhất là 8h40.Lên đến LC chừng 4h30,bắt chuyến xe sớm nhất lên Sa pa.
Sau khi ăn một bữa no nê cho chắc dạ,trong lúc nghỉ ngơi thì sắp xếp lại đồ đạc và liên hệ mua vé thăm quan rừng Quốc Gia Hoàng Liên - o có cái này đừng hòng qua đc cổng mấy anh Kiểm Lâm nhé !!
Cái này thì các bạn nhờ bạn Chin đi là tốt nhất !

Tại sao phải đi sớm ? vì chỗ nghỉ thì chỉ có một cái lán dưng cả mấy chục,thậm chí cả trăm mạng nhét vào thì o nổi.Thậm chí chỗ cắm trại cũng chả có đâu vì bãi đất bằng để có thể cắm trại cũng có diện tích khiêm tốn lắm !

Mà theo tớ,đừng vác lều làm chi cho nặng.Các bạn mua lấy 2 hoặc 3 tấm bạt khổ to nhất là 4.4 và ít dây thừng buộc.
Nếu đi đường Trạm Tôn - Sín Chải và đi sớm hơn các đoàn,sẽ xí đc chỗ trong lán 2.800m - Trạm Tôn

Hôm sau,về đến lán nghỉ ở Sín Chải có thể hơi muộn,dùng bạt dựng trại là đc hoặc ở ngay gần suối lớn,chỗ nương thảo quả (chỗ ku xì ke xâu ảnh á) có khoảng đất bằng ng ta dựng lán.Cắm trại ở đây rất phiêu,keke !! Cạnh suối,nước chảy nghe cũng vui tai,tiện lấy nước,đêm ngủ đom đóm lập loè,he he !!

Mỗi bạn nên vác thêm 2 chai nước loại 1,5l nhá ! Nước tinh khiết chứ đừng nước khoáng vì còn nấu nướng.

Ở lán 2.800m có suối cách đó 50m(có lối mòn) - chịu khó đi lấy nước chứ đừng hứng ở cái mọi ngay lán,bẩn lắm í !!
Bạn nào có túi nước thì mang theo.
Sáng hsau đi nên lấy đầy nước ở các chai đã hết và túi nước vì đường Sín Chải chỉ có một suối lớn là chỗ hạ trại tối thôi .

Đến đoạn ngã 3 (đỉnh - dốc Co Tây - Trạm Tôn) các bạn bỏ nước lại cho đỡ nặng cũng được (giấu vào cỏ í nhá o có đứa nó tiện tay bê hộ lại méo mồm,keke)

Đường xuống Sín Chải,có một số đoạn đất bằng,có thể hạ trại được.Nếu trời đã tỗi,o kịp về lán thì nên hạ trại (nước dự trữ rồi mà) cho an toàn.

Từ suối Sín Chải về Sa pa ko dài lắm dưng o có suối nữa.Mỗi bạn mang một chai đầy là thừa uống,keke !!

Nữa là đừng có thấy suối mát mà vục mặt xuống rửa nhá !! bạn vắt vắt bạn í chui tọt vào mũi thì chít đới .....:D

Cẩn thận,cẩn thận !! ;):)

@ quên mất : cái vụ o guide,o porter là khó xin xỏ lắm đới.Bọn tớ từng bị lố 4h vì chuyện này.Mãi sau ngồi kể lể tên tuổi cả đống các anh kiểm lâm cũ rỉn mới đc qua á .... (để cho chắc,sang bên ttvnol - box Du Lịch tìm anh chim_lac_viet nhờ giúp đỡ trước cho suôn sẻ,nhá :D)

skeleton288
02-08-2008, 23:56
Chị susu viết chuẩn quá (c)
Hôm bọn em đi cũng vì chuyện giấy tờ mà tận hơn 1 rưỡi chiều mới bắt đầu leo được. Phải đi cố lên 2800 lúc gần 8h tối :( Hôm sau lên đến ngã 3 cũng vứt hết balo vào bụi cây, mang ít đồ ăn lên đỉnh thôi :D
Mà nghỉ đêm ở lán thảo quả kia cực phê :D ngay bên cạnh suối, làm gì cũng tiện (NT)
chị su thấy cái balo da cam quen ko (beer)

lovea7cva
03-08-2008, 00:25
@susu and Skeleton2008:
-cái vụ o guide,o porter là khó xin xỏ lắm đới.Bọn tớ từng bị lố 4h vì chuyện này.Mãi sau ngồi kể lể tên tuổi cả đống các anh kiểm lâm cũ rỉn mới đc qua á .... (để cho chắc,sang bên ttvnol - box Du Lịch tìm anh chim_lac_viet nhờ giúp đỡ trước cho suôn sẻ,nhá

-Hôm bọn em đi cũng vì chuyện giấy tờ mà tận hơn 1 rưỡi chiều mới bắt đầu leo được. Phải đi cố lên 2800 lúc gần 8h tối Hôm sau lên đến ngã 3 cũng vứt hết balo vào bụi cây, mang ít đồ ăn lên đỉnh thôi

----->nghĩa là sao ạ.Cho e xin lời khuyên và chỉ dẫn cụ thể đc ko ạ vì e và bạn đi có 1 mình=xe máy ko liên hệ đc với mọi người

skeleton288
03-08-2008, 00:36
@susu and Skeleton2008:
-cái vụ o guide,o porter là khó xin xỏ lắm đới.Bọn tớ từng bị lố 4h vì chuyện này.Mãi sau ngồi kể lể tên tuổi cả đống các anh kiểm lâm cũ rỉn mới đc qua á .... (để cho chắc,sang bên ttvnol - box Du Lịch tìm anh chim_lac_viet nhờ giúp đỡ trước cho suôn sẻ,nhá

-Hôm bọn em đi cũng vì chuyện giấy tờ mà tận hơn 1 rưỡi chiều mới bắt đầu leo được. Phải đi cố lên 2800 lúc gần 8h tối Hôm sau lên đến ngã 3 cũng vứt hết balo vào bụi cây, mang ít đồ ăn lên đỉnh thôi

----->nghĩa là sao ạ.Cho e xin lời khuyên và chỉ dẫn cụ thể đc ko ạ vì e và bạn đi có 1 mình=xe máy ko liên hệ đc với mọi người

À, tại bọn mình đi ko mua tour, ko có guide, porter nên phải tự đi xin giấy tờ. May có người quen ở 1 khách sạn trên đấy giúp đỡ. Bọn mình có 4 người, 1 người giả làm guide, 1 người giả làm porter (bớt đc 1 chút tiền vào rừng :D), đến lúc vào trạm kiểm lâm trình giấy, bọn nó hỏi thẻ guide đâu, bọn tớ bảo em để quên ngoài balo, giả vờ ra ngoài lấy xong 4 thằng xách balo chạy 1 mạch vào rừng luôn (NT)
Nếu bạn mua tour thì chả phải lo chuyện này (beer)

susu
03-08-2008, 09:39
À, tại bọn mình đi ko mua tour, ko có guide, porter nên phải tự đi xin giấy tờ. May có người quen ở 1 khách sạn trên đấy giúp đỡ. Bọn mình có 4 người, 1 người giả làm guide, 1 người giả làm porter (bớt đc 1 chút tiền vào rừng :D), đến lúc vào trạm kiểm lâm trình giấy, bọn nó hỏi thẻ guide đâu, bọn tớ bảo em để quên ngoài balo, giả vờ ra ngoài lấy xong 4 thằng xách balo chạy 1 mạch vào rừng luôn (NT)
Nếu bạn mua tour thì chả phải lo chuyện này (beer)

Á à,cái vụ này là nghe chừng có vẻ có não nhá !!:D
Bọn chị thật thà nên khai báo tuốt tuột là em tự đi,tự sướng,keke !!

Thực ra,theo như 1 anh bạn tớ bảo thì các bạn Kiểm Lâm ko có quyền cho ai lên hay o lên.Vì khi đk giấy tờ với 1 e ở dưới BQL rừng (trước khi lên tới trạm Kiểm Lâm) thì e này đã nhất định o cho đk dồi.Cứ có giấy của e này thì là qua tuốt thôi.

Tốt nhất,các bạn nhờ Chin nó mua vé hộ hoặc nếu có thể thì liên hệ giúp cái vụ xin xỏ này !!
Đi theo tuour,có guide hoặc porter thì o sao.Chứ tự đi thì hơi rắc rối.Cái vụ này nên lo cho chu đáo,ko lại cụt cả hứng đi ấy !!

@ xì ke : chả nhẽ tao nói toẹt ra là cái balô ấy tao bị trấn à :D
Dưng bọn chị chỉ mất có gần 5h để bò lên tới 2.800 nhá !! ;)

L00s3r
03-08-2008, 09:55
Thực ra,theo như 1 anh bạn tớ bảo thì các bạn Kiểm Lâm ko có quyền cho ai lên hay o lên.Vì khi đk giấy tờ với 1 e ở dưới BQL rừng (trước khi lên tới trạm Kiểm Lâm) thì e này đã nhất định o cho đk dồi.Cứ có giấy của e này thì là qua tuốt thôi.

Đúng rồi đó bạn, hồi ngày mình nằm trên đó có nói chuyện với 2 bạn lái con xe u oát chở khách du lịch đi bản và fan đều khuyên không phải đi theo tour cứ lên bản thuê một anh dân tộc vác đồ và dẫn đường là đi.
Có một vài lần mình đi cùng mấy bác dân tộc ở đó đi trong rừng bẫy chim, các bác đó đi nhanh lắm, mà toàn đi đường rừng à. Tớ là tớ ngã lên ngã xuống nhưng vẫn đến đích được nếu quyết tâm.

Mà bác nào muốn gặp các bác kiểm lâm thì cứ lên nhậu Thịt Chó ở Quán Nhà Sàn gần hồ trên Sapa đó, chiều là các bác đó hay nhậu trên đó lắm, làm quen có khi lại được dẫn leo Fan miễn phí đó. (NT)

vespacoi
03-08-2008, 21:20
Đúng rồi đó bạn, hồi ngày mình nằm trên đó có nói chuyện với 2 bạn lái con xe u oát chở khách du lịch đi bản và fan đều khuyên không phải đi theo tour cứ lên bản thuê một anh dân tộc vác đồ và dẫn đường là đi.
Có một vài lần mình đi cùng mấy bác dân tộc ở đó đi trong rừng bẫy chim, các bác đó đi nhanh lắm, mà toàn đi đường rừng à. Tớ là tớ ngã lên ngã xuống nhưng vẫn đến đích được nếu quyết tâm.

Mà bác nào muốn gặp các bác kiểm lâm thì cứ lên nhậu Thịt Chó ở Quán Nhà Sàn gần hồ trên Sapa đó, chiều là các bác đó hay nhậu trên đó lắm, làm quen có khi lại được dẫn leo Fan miễn phí đó. (NT)

Em nghậu xong mấy với mấy bác ấy. Chắc lúc tỉnh dậy chỉ còn mỗi việc mua vé tàu về HN :D

vespacoi
03-08-2008, 21:55
@Susu: Tình hình là chúng ta hay cùng vỗ tay cám ơn Cô giáo Quản Kim Su nhỉ. Cô sẽ tài trợ cho đội chúng ta 20 đôi găng tay leo núi loại xịn. Hôm này chúng "cháu" offline trà đá thì Cô đi cùng cho vui nhé!

ROAMING
03-08-2008, 23:11
Ọp ẹp cũng đông vui đấy chơ' keke. Hôm nay đi cùng vespa và một số đồng chí nữa nên cũng đã sắm được những đồ thiết yếu. Thanks to all :). Ah mà bác Tú bảo có nick YM trên forum mà tìm mãi đâu thấy.uhm

digivina
04-08-2008, 00:13
@ all: cảm ơn cả nhà đã đến ọp ẹp nhé.
Em đã tạo một cái group trên google nhưng phải có gmail thì mới login được!!!
http://groups.google.com/group/fanabe
Hì... cả nhà tập tành ngon lành vào nhé.

susu
04-08-2008, 00:35
vậy cuối cùng là quyết định mua tour chứ ạ ??
Chuyến đầu đi tour cho biết.Chuyến sau có thể "bờ bụi" mà , nhỉ !!:)

vntuyen
04-08-2008, 10:35
vậy cuối cùng là quyết định mua tour chứ ạ ??
Chuyến đầu đi tour cho biết.Chuyến sau có thể "bờ bụi" mà , nhỉ !!:)

Tớ 1 chuyến còn bói không ra mà cái nhà cô susu này còn có cả chuyến sau nữa cơ đấy, hoang thế..:T
Tủi thân quá :(

susu
04-08-2008, 17:12
Tớ 1 chuyến còn bói không ra mà cái nhà cô susu này còn có cả chuyến sau nữa cơ đấy, hoang thế..:T
Tủi thân quá :(

E chả hoang tẹo nào nhá,nhá,nhá ... :LL

"chồng con chưa có,chó mèo không nuôi",không có chuyến sau,sau của sau thì ở nhà mốc mép ra ợ :LL :LL

Ai như bác ấy !! Ở nhà làm pa pa gương mẫu đi :LL :T

pan
04-08-2008, 17:22
E chả hoang tẹo nào nhá,nhá,nhá ... :LL

"chồng con chưa có,chó mèo không nuôi",không có chuyến sau,sau của sau thì ở nhà mốc mép ra ợ :LL :LL

Ai như bác ấy !! Ở nhà làm pa pa gương mẫu đi :LL :T

Ồi, cái nhà bạn 2xu này, ở ngoài chắc hẳn là nhí nhảnh :))

Ờ, thế trẻ lâu :LL

susu
04-08-2008, 17:28
Ồi, cái nhà bạn 2xu này, ở ngoài chắc hẳn là nhí nhảnh :))

Ờ, thế trẻ lâu :LL

Ờ,bạn cứ nghĩ thế đi dồi nhỡ mà gặp lại shock offline nhá,hí hí :LL
Lại chả gọi chị sái quai hàm đi chứ nị !! :))

lovea7cva
04-08-2008, 17:58
@Susu:LẦn này e cũng đi tập dượt xem thế nào.Lần sau đầu thágn 10 mà đi Mùa Căng Chải thì ới em

susu
04-08-2008, 18:22
@Susu:LẦn này e cũng đi tập dượt xem thế nào.Lần sau đầu thágn 10 mà đi Mùa Căng Chải thì ới em

Ối jời ơi !!
"Em" giai thì ok ngay.Chứ "em"gái thì suy nghĩ đã nhá,nhá nhá ... :LL :))

Chuối đây
04-08-2008, 21:00
Vậy có giai đây, tháng 10 hẹn chị susu hay 2x(ờ)....nhá!!! yên tâm chả sốc off line bao giờ, hí hí!

vespacoi
04-08-2008, 21:27
Hi
Hiện tại nhóm trưởng đang chuẩn bị đồ cho cả đội. Công việc này sẽ được tiến hành rất nhanh. Sau khi chuẩn bị xong sẽ thông báo cho cả nhà về những đồ cá nhân mọi người phải tự chuẩn bị. Mình cũng tính sơ qua rồi, không nhiều đâu nên mọi người cứ từ từ. Công việc quan trọng nhất bây giờ là tập luyện để cơ thể thích nghi với chuyến đi. Chúc cả nhà ăn nhiều, ngủ nhiều, tập luyện nhiều nhé!

vespacoi
04-08-2008, 22:02
Xin thông báo với cả nhà. Hiện tại trưởng đoàn của chúng ta đang liên hệ với 1 nhân viên của Công ty Du lịch. Người này sẽ tự đứng ra tổ chức, và nội dung còn hoành tráng hơn cả Công ty Du lịch tổ chứ. Mà chúng ta còn có thể tiết kiệm 20-30% chi phí.

Về lịch trình, hiện tại chưa có lịch trình cuối cùng. Nhưng chắc chắn chúng ta sẽ neo lên bằng đường Cat Cát (đường đẹp nhất). Còn đường xuống sẽ phụ thuộc vào tình hình cụ thể lúc đó. Và một điều chắc chắn rằng chúng ta sẽ về HN kịp thời gian để đi làm.

Còn về đồ cá nhân, chúng ta giảm thiểu về mặt khối lượng một cách tối đa (mỗi Balô không quá 5Kg, chỉ mang những thứ thật sự cần thiết). Những đồ cán nhân chỉ cần bỏ ra 1 buổi chiều chúng ta sẽ có đầy đủ. Nên mọi người không nên nóng vội về việc chuẩn bị đồ cá nhân nhé. Trưởng đoàn sẽ thông báo cụ thể những đồ cá nhân gì mọi người sẽ phải mua ngay khi có thể

FANABE

susu
04-08-2008, 22:43
Vậy có giai đây, tháng 10 hẹn chị susu hay 2x(ờ)....nhá!!! yên tâm chả sốc off line bao giờ, hí hí!

Á à,bạn Chuối gọi bạn 2su là chị nhá !! Đóng triện vào mồm luôn nhá !! Chít đi,keke !! =))

@ tớ đã liên hệ với bạn vespacoi,được ôm hôn từng bạn giai trong đoàn một,hí hí !! :LL :))

pan
04-08-2008, 23:24
Á à,bạn Chuối gọi bạn 2su là chị nhá !! Đóng triện vào mồm luôn nhá !! Chít đi,keke !! =))

Ồi, bạn Chuối đây, tớ biết ngay mà, bị bạn 2xu bắt xưng chị rồi, đã thế còn đóng chiện cấm khẩu nữa :(

Cơ mà offline nữa thì ......... tiêu roài :T

digivina
04-08-2008, 23:33
Long có cập nhật thông tin, nhưng ở group của nhóm theo link đã post mà (http://groups.google.com/group/fanabe). Thông tin vespacoi đưa lên là chính xác đấy. Cũng tại Long bận nhiều việc quá trời luôn!!!
P/S: Chỉ mong cả nhà FANABE tập nhiều nhiều vào cho cả nhà đỡ...khổ!!!

digivina
05-08-2008, 10:23
THÔNG TIN CHÍNH THỨC VỀ LỊCH TRÌNH VÀ ĐỒ DÙNG...
http://groups.google.com/group/fanabe/browse_thread/thread/1204294d88cd41a7#

vespacoi
05-08-2008, 11:00
Lịch trình mà Trưởng đoàn đã làm việc với người tổ chức:

"Fanxipang
Đại ngàn, rừng xanh và những bước chân không mỏi..."

Mục tiêu: "Bật rượu Sâm banh tại đỉnh FAN vào ngày quốc khánh
02.09.2008"

Dự kiến chương trình:
- 5 Nhóm : mỗi nhóm 6 người -> cần ít nhất 3*5=15 porter khuân vác. 2
HDV
- Khởi hành ngày 30/09/2008: 3 ngày đi (ngày 31/08/08), 1 ngày về
(03/09/2008).
- 7H Sáng ngày 31/08/2008 có mặt tại Sa pa, tắm giặt, nghỉ ngơi (Free)
và ăn sáng. (Xôi, phở).
Chuẩn bị đồ đạc khoảng 8h xuất phát ngay tại TT Sa Pa.
- Xuất phát từ thị trấn đi xe ôm xuống Cát Cát (3KM). Bắt đầu chinh
phục Fansipăng mất 3 ngày... Về bằng đường Sín chải (có xe đón tại
đây).
- Ngày 02/09/2008 có mặt tại đỉnh Fansipang.
- Chiều Ngày 3/9/08 có mặt tại TT Sa Pa. Tắm giặt, nghỉ ngơi (Free),
có thể ngủ 1 giấc và 6h chiều ra Ga lào cai ăn tối tại LC và tiễn ga.
Hẹn gặp lại.
__________________________________________________ ___________
- Lều trại: 2 người, 7 hoặc 10 người.
* Thực đơn của 3 ngày đi Fansipan:
Ăn sáng: - Bánh kếp hoặc mỳ tôm + hoa quả tráng miệng
Ăn trưa:
Bánh mỳ + trứng + pho mát + Dưa chuột cà chua.
Hoa quả: chuối + táo, lê, dứa.
Hoặc: Bánh gối + thịt hộp + phomát + hoa quả + cà chua + dưa chuột
Ăn tối: (Bữa chính)
- Thịt lợn xào nấm + Cà rốt;
- Thịt bò xào cần tỏi + Cà rốt;
- Đâụ sốt
- Nem rán
- Khoai tây chiên
- Rau cải mèo, cải xong
- Bí xào
- Hoa qủa tráng miệng: cà phê, hoặc chè Líp tông.
- Rượu (Táo mèo, gạo, san lùng...)
- Có mang dê hoặc lợn cắp nách để liên hoan. Thổ dân (H'Mong) họ biết
mổ luôn.
Các thủ tục thăm quan, HDV, porter, lều trại, ăn uống trong quá trình
đi Fansi là 4 ngày, 01 bữa ăn sáng tại Sa pa ngày đầu & 01 bữa ăn tối
tại Lào Cai.

vntuyen
05-08-2008, 11:02
Chảy nước miếng, không phải vụ ăn, mà là vụ bật sâm banh ở Fan hôm 2/9. Hic hic.

vespacoi
05-08-2008, 11:04
Về đồ dùng, trang thiết bị: Chuẩn bị kỹ từ Hà Nội.
LƯU Ý: CHUẨN BỊ ĐỒ THEO HƯỚNG DẪN DƯỚI ĐÂY NHÉ. KHÔNG MUA LINH TINH
TỐN KÉM ĐÂU!!!

1 - Giầy tốt nhất là giầy bộ đội ko nên đi giầy thể thao hay giầy da;
tất chống vắt. (Mua ở đường Lê Duẩn).
2- Găng tay bảo hộ có gai cao su. Găng tay vải mua ở những cửa hàng
bảo hộ lao động phố Yết Kiêu mang càng nhiều càng tốt vì chúng hỏng
liên tục mà nếu ko có rễ cây và những thứ bạn phải bám vào sẽ khiến
bạn bị thương. - Nên có đệm khớp cổ tay và mắt cá chân mua ở Trịnh
Hoài Đức (CÁI NÀY ĐOÀN ĐÃ CHUẨN BỊ 50 ĐÔI GĂNG TAY)
3 - Đèn pin, dép lê là những vật dụng ko hề lặt vặt (ĐÃ CHUẨN BỊ CHO MỖI ĐỘI 1 CÁI ĐÈN RỒI)
4- Áo mưa nên chọn loại bộ quần áo, còn ba lô có bọc riêng, loại áo
mưa liền rất vướng và cơ thể dễ bị ướt. Trong trường hợp gặp mưa
(Thường xuyên trên đỉnh fansi), nếu chọn đúng sẽ tiết kiệm rất nhiều
sức lực.
5- Ba lô dùng loại chia nhiều ngăn, trong ngăn to phân loại đồ vào các
túi lylon để bạn có thể nhớ khi cần không phải lục cả ba lô lên.
6 - Quần áo gọn nhẹ, đơn giản.quần áo nên dùng loại quần hộp nhiều
ngăn, túi để đặt đồ lặt vặt như khăn giấy, đồ trang điểm (he he...)kem
chống nắng, máy ảnh...Riêng đồ điện tử ít dùng (chỉ dùng khi về chỗ
nghỉ hoặc khi lên đỉnh gọi điện) thì để trong túi lylon phòng nước
chảy vào.
7- Tất lylon chống nước.Tất dài (4-5 cái).nên giữ một đôi tất sạch để
giữ ấm chân khi ngủ.
8- Giấy vệ sinh, khăn ướt dùng nhiều (vì phần lớn chuyến đi 4 ngày 3
đêm là trong rừng, vệ sinh cá nhân tại chỗ ít ng` đủ can đảm tắm suối
vì nước lạnh và sợ ko an toàn).
9. Mũ tai bèo, mũ bộ đội trùm tai (Chống côn trùng trên cây & rắn trên
cây)
10. Tấm trải chống thấm nước (MUA Ở TRẦN QUANG KHẢI, VỪA CHỐNG NƯỚC VỪA CÁCH NHIỆT, LOẠI DÙNG CHO Ô TÔ NHÉ)
11. Thuốc kháng sinh, thuốc đau bụng, cảm cúm, dầu gió, dầu xoa bóp, C
sủi, bông băng, urgo, deep heat, thuốc nhỏ mắt, nhỏ mũi (ĐÃ MUA VÀ SẼ PHẤT CHO MỖI NHÓM 1 TÚI THUỐC)
Thứ khác:
- Giấy vệ sinh cho cả đoàn, xà phòng, dầu gội đầu, dao ríp, bật lửa,
áo mưa, túi nilon, máy ảnh, pin, sạc pin, dép lê nhẹ ( buổi tối, hoặc
giầy ướt). Kem đánh răng, bàn chải,Khăn mặt , đèn pin.Dầu cao, dầu
gió, thuốc kháng sinh, thuôc cảm, đau bụng, sát trùng, băng urgo,
salon gel chống mỏi cơ

KHÔNG NÊN:
- Mang balô quá to so với người.
- Quá nặng
- Không nên ăn bánh kẹo vì sẽ rất khát nước
- Không nên ăn kẹo cao su vì gây mệt (chỉ dùng để ăn vệ sinh sinh răng
miệng vào buổi sáng thay đánh răng)
- Mang quá nhiều quần áo và đồ ăn

Có lẽ đã từng có nhiều người mong ước được đặt chân trên dãy Hòang
Liên Sơn để chinh phục chính mình ở độ cao 3.143m. Nhưng mong ước ấy,
chỉ được một số người dám thực hiện, bằng tất cả sức khỏe, ý chí và
tình yêu quê hương của mình.

Trích các blog đã chinh phục theo con đường cát cát
"Những con đường phổ biến lên đỉnh Fansipan bây giờ, thì lối đi từ bản
Cát Cát (Sapa), ở độ cao 1.245 mét là xa nhất, gian khổ nhất và cũng
thú vị nhất. Thời gian đi 4 ngày, 3 đêm; độ dài khoảng 37 km đường
núi. Nghe thông tin này, nhiều bạn trẻ trong đoàn cảm thấy thêm phấn
chấn, nhưng tôi đồ rằng, nếu họ biết những gì đang chờ ở sau những dãy
núi xa xanh kia thì chắc một số người đã bỏ cuộc!""

" Vách đá trơn tuột, dưới chân là vực sâu. Những đôi găng tay len phủ
gai và những đôi giầy bộ đội bắt đầu phát huy tác dụng. Chúng tôi phải
bấu vào từng gờ đá, cành cây, tìm chỗ đặt chân trước khi nhún mình vọt
lên. Đoạn rừng này, trúc và đỗ quyên chen nhau san sát."
Cảm giác đơn độc, mất phương hướng giữa mênh mông rừng núi thật đáng
sợ! Sau này, một số người lớn tuổi trong đoàn đã thú nhận với tôi, lúc
ấy họ đã tự xỉ vả mình, tại sao lại ngu ngốc chui vào nơi heo hút,
nguy hiểm như thế này làm gì? “Giá như có trực thăng rước xuống núi,
thì bao nhiêu tiền tui cũng trả!

"...Có một cô gái trong đoàn, khi xuống núi, dính mưa bị cảm, phải nhờ
các pót-tơ người Mông cõng. Cô kể lại, đã hai lần cô xin xuống để...
nôn vì chóng mặt. Cô chỉ biết bám chặt lấy cổ anh pót-tơ và nhắm
nghiền hai mắt vì anh ta đi nhanh tới mức cô cảm giác như ngồi trên
máy bay đang rơi!..."

"/Leo lên đó mình tưởng bị bay xuống vực đến nơi... Khi lên đến đỉnh
xong thì ai cũng muốn trở về càng nhanh càng tốt."

YÊU CẦU: quán triệt tinh thần trước khi đi và tính kỷ luật cao!!!

THÀNH CÔNG: hạnh phúc và tự hào, cái này trên mạng nhiều ae đã kể rồi.

vespacoi
05-08-2008, 11:54
Cả nhà ơi có ai gần khu vực Hồ Nghĩa Tân không? Nếu gần thì qua đấy tập cùng mình nhé. Nick YM: lukhalukhu, mình tập vào khoảng 5h45' chiều nhé.

lovea7cva
05-08-2008, 17:39
@Susu:e zai ạ
@vespacoi:nhà e gần đó,nhưng tập chiều thì chịu roài,lúc đó e đang chạy trên ghế roài,tiếc quá

vespacoi
05-08-2008, 21:25
Cập nhật với cả nhà một số thông tin nóng hổi:

Chiều nay em cùng bác Long và em Khuê đã lượn vượn ở Ga HN như những thằng bán vé chợ đen. Sau nhiều giờ luồn trên cúi dưới, đi hết từ cửa này đến cửa khác, hết ngồi lại đứng, hết tán gái chuyển sang ngắm gái chúng ta đã có đủ vé cho cả nhà với giá 168K/người/lượt. Nhưng có một chút thay đổi do chúng ta đi vào đúng dịp lễ nên vé giường nằm đã không còn. Nhưng bù lại chúng ta sẽ ngồi ở toa ghế mềm, có điều hòa và tất cả chúng ta sẽ cùng ngồi 1 toa (quả này vui thì phải biết).

Những thông nóng hổi sẽ được cập nhật tiếp tới cả nhà

Chúc cả nhà ăn ngon ngủ khỏe nhé!

vespacoi
05-08-2008, 23:54
Tin quan trong, vô cùng quan trọng

Cuối tuần này, đúng 3h chiều Chủ Nhật, 10.08.2008, cả nhà FANABE có mặt tại núi Nùng, trong vườn Bách Thảo, trên đường Hoàng Hoa Thám để tiến hành kiểm tra thể lực. Ai không có mặt sẽ phải chịu trách nhiệm hoàn toàn trước đội

Nội dung test: chạy việt rã 3 Km, đeo Balo lên dốc (10Kg). Đây là nội dung kiểm tra bắt buộc đối với mỗi thành viên. Và sẽ được tiến hành hàng tuần. Vì mục tiêu chung của đội là có mặt trên đỉnh FAN vào ngày 02/09/2008 (sẽ rất mệt) nên nếu ai không qua các bài test đó có lẽ sẽ phải ở lại HN và tiếp tục luyện thể lực cho chuyến sau vậy.

Chú ý: khi đi nhớ mang theo giầy thể thao để chạy nhé!

P/S các đội trưởng các nhóm nhớ thông báo cho các thành viên về thời gian và địa điểm test. Và lên kế hoạch tập luyện cho các thanh viên để đảm bảo cho các buổi test đạt kết quả cao.

@ Híc buồn ngủ lắm rồi, chúc cả nhà ngủ ngon nhé!

r0sy
06-08-2008, 00:37
Bạn vespacoi sáng có chạy ko thì tớ chạy cùng, dạo này béo quá hic

vespacoi
06-08-2008, 08:58
Bạn vespacoi sáng có chạy ko thì tớ chạy cùng, dạo này béo quá hic

Híc tớ toàn chạy chiều, tối ngủ muộn chả dậy được sớm. Khoảng 17h45 phút thì mình có mặt ở Hồ Nghĩa Tân. Nếu được thì qua đấy tập cùng cho vui

vntuyen
06-08-2008, 09:06
Cái này là khoa học nè, không phải spam đâu nhé.
Chạy buổi sáng giúp cơ thể thon thả
Chạy buổi chiều giúp cơ bắp rắn chắc

Đấy, r0sy chọn đi, đừng lăn tăn nhé :)

vespacoi
06-08-2008, 09:42
Cái này là khoa học nè, không phải spam đâu nhé.
Chạy buổi sáng giúp cơ thể thon thả
Chạy buổi chiều giúp cơ bắp rắn chắc

Đấy, r0sy chọn đi, đừng lăn tăn nhé :)

Hihi có lẽ Rosy nên chạy buổi chiều đi cho cơ bắp rắn chắc :LL

r0sy
06-08-2008, 11:43
Khồng, thế thì mình sẽ chạy buổi sáng. Sáng mai 5h dậy chạy vậy

Sorry xờ pam :D

vntuyen
06-08-2008, 11:44
Nếu thon thả thì ơn mình tư vấn đấy nhá r0sy. Sorry spam cái cuối :)

Chuối đây
06-08-2008, 12:47
Ồi, bạn Chuối đây, tớ biết ngay mà, bị bạn 2xu bắt xưng chị rồi, đã thế còn đóng chiện cấm khẩu nữa :(

Cơ mà offline nữa thì ......... tiêu roài :T

Tiêu làm sao được, nu pagadi nhé!:LL:LL:LL
Cứ 2x(sờ)u là ổn thôi(NT)

digivina
06-08-2008, 23:04
Một tuần nữa anh em đi phe vé chiều về ở Ga nhé, ai đi confirm với Long. Hehe...
Mọi thứ khá ổn, anh em tập tành chăm chỉ vào nhé...

vespacoi
06-08-2008, 23:29
Một tuần nữa anh em đi phe vé chiều về ở Ga nhé, ai đi confirm với Long. Hehe...
Mọi thứ khá ổn, anh em tập tành chăm chỉ vào nhé...

Bác cứ đưa lên Public thế này Công an đến bắt cả hội bây giờ :(

bm20042008
07-08-2008, 14:59
to nghi la leo Pan cũng không vất lám đâu, tó đi một lần 4 ngày 3 đêm, thấy cũng bình thường, nên chẳng phải tập nhiều thế đâu,

vuthanhminh
07-08-2008, 15:51
Ôi, cái phần KHÔNG NÊN
Nên ăn bánh kẹo, sô cô la. Rùi, ai bảo không nên thế. Phản khoa học quá.
Việc ăn giúp cung cấp năng lượng thường xuyên và liên tục. Biểu đồ năng lượng của các bạn (theo hình sin) sẽ không lên quá cao và xuống quá thấp. Nó sẽ ở mức luôn luôn đủ. Cứ 1 tiếng ăn 1 ít bánh kẹo là tốt nhất. Nhiều năng lượng nhất vẫn là sô cô cbn la.

vuthanhminh
07-08-2008, 15:52
Thường các đội khi ăn trưa trên đỉnh về đều yếu thấy rõ. Nên phần ăn tối không cần quán nhiều mà tăng phần ăn cho bữa trưa lên nhé.

vuthanhminh
07-08-2008, 15:59
Cho tớ hỏi công ty nào tổ chức cho các bạn? nếu ko phải cty thì ai, tên gì tổ chức? Vì trên Sa pa ko có cty nào tớ ko biết, cá nhân tổ chức nào mà tớ ko biết cả. Tớ check lại cho các bạn cho kỹ hơn. Nói là 1 chuyện làm lại là chuyện khác. Thanks.

vuthanhminh
07-08-2008, 15:59
Vui lòng cho biết giá các bạn mua. Vì nếu giá cao hơn giá tớ tổ chức thì tớ sẽ giúp tổ chức. Ko nên để bị chặt đẹp

vespacoi
07-08-2008, 16:21
to nghi la leo Pan cũng không vất lám đâu, tó đi một lần 4 ngày 3 đêm, thấy cũng bình thường, nên chẳng phải tập nhiều thế đâu,

Trời! Tớ thật là thần tượng bạn đấy. Bạn nói là bình thường? Ngay cả bác ThanhMinh là dân chuyên nghiệp còn phải nó là tập luyện chăm chỉ. Hôm nào phải diện kiến bạn mới được :)

mihtua
07-08-2008, 16:26
Thật ra leo Fan là bình thường thôi mà, đến 99% những người leo đều đến đích, trong đó có cả những người 60-70 tuổi, trong số đó khoảng 60-70% là những người chẳng tập luyện gì, vậy thì đâu phải vấn đề gì quá khó đâu?

Tập luyện chỉ là để giúp chính bản thân các bạn, để cho các bạn có thể thưởng thức chuyến đi của mình trọn vẹn hơn thay vì thường xuyên phải cắm mặt xuống đất và thở dốc :D

Những bạn nào hay chơi thể thao thì tớ nghĩ là đủ rồi :)

vespacoi
07-08-2008, 17:27
Thật ra leo Fan là bình thường thôi mà, đến 99% những người leo đều đến đích, trong đó có cả những người 60-70 tuổi, trong số đó khoảng 60-70% là những người chẳng tập luyện gì, vậy thì đâu phải vấn đề gì quá khó đâu?

Tập luyện chỉ là để giúp chính bản thân các bạn, để cho các bạn có thể thưởng thức chuyến đi của mình trọn vẹn hơn thay vì thường xuyên phải cắm mặt xuống đất và thở dốc :D

Những bạn nào hay chơi thể thao thì tớ nghĩ là đủ rồi :)

Vấn để là nếu chỉ mình bạn, minh tớ thì quá đơn giản. Nhưng trong nhóm có rất nhiều bạn nữ và số lượng rất đông (tổng 32 người), an toàn của chuyến đi được đặt lên hàng đầu. Bọn mình không muốn có bất kỳ một chuyện gì xảy ra trong hành trình cả. Hơn nữa hành trình lần này rất gấp so với quãng đường dài và vất vả nhất (3 ngày ba đêm, lên Cát Cát - về Sí Chải). Nên việc tập luyện là rất cần thiết.

Mong cả nhà chỉ giáo để chuyến đi được thành công

Chuối đây
07-08-2008, 17:33
bạn Thanh Minh cho tớ hỏi nếu cả đi và về mà liên tục 16 tiếng liệu có đi được không?
Nghe nói là dân (có) tập hàng ngày tỷ như nó chạy đều 2 tiếng mỗi ngày với 1,5kg chì hai bên chân, rồi này nọ nữa....nhưng cái vụ đeo chì chạy thì mình nhìn thấy rồi!!!

susu
07-08-2008, 17:56
bạn Thanh Minh cho tớ hỏi nếu cả đi và về mà liên tục 16 tiếng liệu có đi được không?

Được bạn Chuối ơi !! Chỉ sợ bạn chả có sức thôi í !! :)

vuthanhminh
07-08-2008, 17:59
Nghe nói là dân (có) tập hàng ngày tỷ như nó chạy đều 2 tiếng mỗi ngày với 1,5kg chì hai bên chân, rồi này nọ nữa....nhưng cái vụ đeo chì chạy thì mình nhìn thấy rồi!!!

Hoàn toàn được với điều kiện sự luyện tập hết sức kham khổ để tăng khả năng chịu đựng bản thân.
Tuy nhiên, với Fanxipan và dạng địa hình rừng như Fan thì không nên đi tối chứ đừng nói đi đêm. Rất nguy hiểm. Còn nếu bạn vẫn thích đi thì cứ tập là ok. Không ngủ trong 2 ngày là bình thường mà.

Chuối đây
07-08-2008, 20:58
Không phải có ý định đi và leo như thế, đó là một người bạn của tớ, dân sapa-lào cai chính hiệu đã đi và về như thế-trong 16h thôi!!!

anhminh
07-08-2008, 21:02
hồi trước có cái track log leo Fan, bây giờ mất rồi, tiếc thế. Nếu ko là có thể thống kê được các quãng đường.

L00s3r
07-08-2008, 21:58
Không phải có ý định đi và leo như thế, đó là một người bạn của tớ, dân sapa-lào cai chính hiệu đã đi và về như thế-trong 16h thôi!!!
Dạ thổ dân ở đó họ đi quen rồi, em ví dụ như nếu bạn bác nhà ở trên Victo ngày đi 3 lần, leo cầu thang đá tắt, thì đi leo Phan 16 tiếng hoàn toàn có thể. Em có quen mấy bác ở Trung Chải, em leo lên nhà mấy bác này mà phải dừng 3 chặng để thở vì nó dốc, nhưng với mấy bác ý thì quá quen rồi.

Còn tập thể dục các bác vừa tập chạy vừa tập gánh tạ (dùng tạ đòn để trên vai, đứng lên kiễng chân, ngồi xuống ).

Mà trên Sapa có 2 em guide người Mèo nhìn xinh đáo để các bác nhỉ? ;)
Giá mà leo Phan có 2 em đó đi cùng thì tuyệt.

bm20042008
07-08-2008, 22:40
Quote:
Originally Posted by bm20042008 Xem bài
Trời! Tớ thật là thần tượng bạn đấy. Bạn nói là bình thường? Ngay cả bác ThanhMinh là dân chuyên nghiệp còn phải nó là tập luyện chăm chỉ. Hôm nào phải diện kiến bạn mới được
Reply With Quote

to cũng bình thường, không bệnh tật gì, hôm đi trời hơi lạnh, khoảng tầm 0-2°C gì đấy nên chắc là không mất sức nhiều, các bạn nữ trong đoàn tớ đi đều ổn cả, có bạn chạy không được một vòng hồ bảy mấu, mà còn đi được mà, nhớ cầm mỗi người một cái đèn phin,
đi cho biết cũng vui phết, nếu còn khỏe thì chuẩn bị it tiết muc van nghệ thưc thâu đêm hát hò, đoàn tớ đi lạnh quá đổ lửa thưc đến sáng đi tiếp mà,
tớ không phải dân chuyên nghiệp gi, thể thao cũng chẳng tập bao giờ
nói vậy để các bạn cứ mạnh dạn mà đi

Chuối đây
08-08-2008, 10:19
Mà trên Sapa có 2 em guide người Mèo nhìn xinh đáo để các bác nhỉ? ;)
Giá mà leo Phan có 2 em đó đi cùng thì tuyệt.

Tò mó quá, bác cho xin cái địa chỉ để có thể liên hệ với 2 em ý được không?
Nếu có ảnh thì pm cho em nhá(NT)

vespacoi
08-08-2008, 11:01

Khiếp! mấy bác này nhân tiện quá há. Cho e hóng phát nhé! (beer)

L00s3r
08-08-2008, 13:10

Nhưng vẫn chưa hấp dẫn lắm đâu vì thi thoảng Sapa có những bóng hồng đẹp lắm, không biết nơi đâu đến chỉ gặp duy nhất một lần rồi biến mất (c) không bao giờ thấy mặt, cái này em thích nhất !

ROAMING
08-08-2008, 13:31
hehe, ta về ta tắm ao ta. Nhóm FANCIERS của mình okay lém. Chú ý: Mọi người phải chăm sóc tốt nhóm mình trước, khi nào còn sức thì hãy bon chen ra bên ngoài nhé keke. Vinh quang đang chờ ta....Jia you FANCIERS, FANABE.......

Còi cọc
08-08-2008, 14:57
Chuối ơi em có đấy.Em sẽ cho anh ảnh xịn của mấy cô bé đó và có cả số đt kèm theo,miễn sao anh phải cho em xem visa của Mụ vợ nhà anh đã.ha ha

Chuối đây
08-08-2008, 15:12
Chuối ơi em có đấy.Em sẽ cho anh ảnh xịn của mấy cô bé đó và có cả số đt kèm theo,miễn sao anh phải cho em xem visa của Mụ vợ nhà anh đã.ha ha

Nè a đâu có cần visa đâu, cái sổ hộ chiếu đã đóng phát nào đâu mà cần, trong nước thi cứ vô tư đi chú, cần quái gì visa cơ chứ:LL

Còi cọc
08-08-2008, 21:33
Nè a đâu có cần visa đâu, cái sổ hộ chiếu đã đóng phát nào đâu mà cần, trong nước thi cứ vô tư đi chú, cần quái gì visa cơ chứ:LL

Chú là dư lào.Bác cứ trốn vợ rủ em đi cafe mà lại gọi là chú.

L00s3r
08-08-2008, 21:39

Mà bác Chuối ơi mấy em Mèo còn chưa bằng mấy em Thái trắng ở Bản Phiệt đâu, nhìn thấy cái là .... ;)

TÍM
09-08-2008, 01:06
Vấn để là nếu chỉ mình bạn, minh tớ thì quá đơn giản. Nhưng trong nhóm có rất nhiều bạn nữ và số lượng rất đông (tổng 32 người), an toàn của chuyến đi được đặt lên hàng đầu. Bọn mình không muốn có bất kỳ một chuyện gì xảy ra trong hành trình cả. Hơn nữa hành trình lần này rất gấp so với quãng đường dài và vất vả nhất (3 ngày ba đêm, lên Cát Cát - về Sí Chải). Nên việc tập luyện là rất cần thiết.

Mong cả nhà chỉ giáo để chuyến đi được thành công

Chia nhóm ra bạn ạ, chia đều đặn nam nữ và người khỏe, yếu, mỗi nhóm 10 người, cử ra một Leader.

Cùng tập luyện đi bộ, đeo balo, leo cầu thang, mỗi ngày 1h-2h, ko cần phải tập quá sung, nhưng nên luyện tập đều đặn mỗi ngày từ nay đến lúc đi.

Hỏi các bạn xem có ai có vấn đề về sức khỏe ko? bệnh tim, rối loạn tiền đình, cao/thấp huyết áp, thiếu máu??? Dũng cảm cho nghỉ ở nhà luôn vì nếu ko sẽ phiền phức cho cả đoàn hic.

Nhiều các bạn nữ thì càng nên mua tour, đi lấy sung lấy sướng, ko phải đi lấy khổ, mua tour nhàn thân, chỉ mỗi cái việc leo (đủ ngỏm củ tỏi nếu ko đủ ý chí, lòng kiên cường và tình đồng đội đới ), + chụp ảnh + ăn, ngủ, chơi đêm, phục hồi sk là đủ rồi. Việc lều bạt, cơm nước để porter họ giúp, người Mông hiền lành, dễ thương, dễ gần, tình cảm, cho họ đi cùng, trước tiên vì mình, sau là vì họ, sau nữa lại vì mình... (NT)

Tạm thời tớ chỉ nghĩ ra thế :)

vespacoi
09-08-2008, 17:03
Vâng, cám ơn các bác. Sau rất nhiều sự tư vấn và giúp đỡ của các bác trong Phuot và TTVN. Chương trình của bọn em đã gần như hoàn tất, và chắc chắn sẽ đảm bảo tất cả các thành viên của FANABE sẽ lên đến đỉnh FAN an toàn đúng như lịch trình (4 ngày). Các thành viên giờ chỉ có mỗi việc tập luyện, ăn ngon ngủ kỹ nữa là ok thôi.

Xin nhấn mạnh với các thành viên của FANABE một lần nữa, mình đã có rất nhiều cuộc trao đổi với những người có nhiều kinh nghiệm leo FAN, việc leo FAN không hề đơn giản một chút nào cả, vô cùng vất vả, đợt này chúng ta đang hạn chế Porter để giảm chi phí, nên mọi đồ dùng cá nhân chúng ta sẽ phải tự mang (Trưởng đoàn sẽ post cụ thể mỗi cá nhân sẽ mang, và chỉ được mang cái gì). Nên hạn chế tối đa về mặt trọng lượng.

Mình cũng thấy có khá nhiều bạn nam hơi chủ quan về mặt sức khỏe, ở đường núi hoàn toàn khác với đường bằng (có cả vô địch chạy việt dã than gia thi leo FAN nhưng khi thi leo FAN chỉ đi được nửa đường Trạm Tôn là phải quay lại). Theo kinh nghiệm thì tập luyện bằng việc chạy bộ, hoặc bơi là có tác dụng tốt nhất.

Cả nhà chăm chỉ tập luyện nhé!

vespacoi
10-08-2008, 14:19
Lên đường đi test nào bà con!

vespacoi
11-08-2008, 19:53
Đã có thông tin đầy đủ chi tiết rồi nhé. Mời cả nhà vào đường link để tham khảo.
http://groups.google.com/group/fanabe

vespacoi
13-08-2008, 14:17
Đồ dùng cá nhân (tự chuẩn bị)

Balo: 01 chiếc, buộc vào người thật chắc chắn.
- Túi ngủ: 01 chiếc.
- Mũ len hoặc mũ chùm tai: 01 chiếc (tùy chọn).
- Mũ bộ đội rộng vành: 01 chiếc.
- Bộ quần áo thường để mặc: 02 bộ.
- Bộ quần áo giữ ấm về đêm: 01-02 bộ, khuyến cáo bộ nỉ rất tốt.
- Tất: 04-05 đôi để thay khi ướt và giữ ấm; 02 đôi tất bọc.
- Giầy và dép bộ đội: 01 đôi cho mỗi loại.
- Bọc khớp mắt cá: 01-02 đôi.
- Đồ ăn vặt: 04-06 gói Socola (M&M) loại 11.500 đ/gói.
- Áo thấm mồ hôi: số lượng tùy theo.
- Khăn mỏng để chùm khi ngủ (tùy chọn).
- Khăn quàng cổ để thấm nước.
- 0,5 lít nước trắng.
- 0,5 lít nước muối nhạt hoặc nước chanh hoặc đường gluco.

Lưu ý: Cá nhân có thể gửi đồ ở nhà khách của Công ty Tour, tuy nhiên,
mang lên núi chỉ 5kg.

Đồ dùng đoàn mua chung (trưởng đoàn và còi sẽ mua)
Ngoài những đồ dùng cho nhóm đã mua, nhà FANABE cần thêm:
- Găng tay hạt nhựa: thêm 20 đôi.
- Đèn đeo trên đầu: thêm 5 chiếc.
- Còi cho trưởng mỗi nhóm nhỏ: 05 chiếc.
- Áo có ngôi sao Việt Nam: 7 đến 10 chiếc.
- Khăn có ngôi sao Việt Nam: 33 chiếc.
- Áo mưa: mỗi cá nhân 01-02 chiếc, loại gói nhỏ, rất nhẹ và bền.
- 05 túi thuốc chung cho mỗi nhóm nhỏ: berberin, cảm sủi, C sủi, hạ
sốt, salonpas (2 loại), băng ugo, băng vết thương, thuốc xoa bóp…
- Kem đánh răng: 3 hộp.

Lưu ý: Đồ cho nhóm, Long và Thắng sẽ mua, mọi người có đề xuất gì thêm
hoặc có thể tham gia cùng thì rất biểu dương.

Lịch trình

LỊCH TRÌNH VÀ ĐƯỜNG ĐI (FIX)
1. Nhà tổ chức sẽ cung cấp các dịch vụ sau
- Porters: 12-15 người.
- Guiders: 3 người.
- Thức ăn: ngày 3 bữa, trong đó có ít nhất 6 bữa chính và 3 bữa phụ.
- Lều trại.
- Vé tham quan và bảo hiểm.
- Xe ô tô: Lào Cai – Sa Pa – Lào Cai.
- Xe ô tô: Sa Pa - Cửa rừng – Sa Pa.
- 3 phòng tắm rửa sau khi từ FAN về.
- Hàng đêm có đốt lửa.

2. Lịch trình của nhà FANABE
Khuyến cáo trước: Những ai có tiền sử về bệnh tim mạch, huyết áp thì
xin mời ở nhà cho, nhà FANABE sẽ hoàn trả tiền đầy đủ.

ĐI CÁT CÁT – VỀ TRẠM TÔN

Ngày thứ nhất (31/08/2008):
- Xe ô tô đón đoàn ở ga Lào Cai, về Sapa là 06h30.
- Chuẩn bị và đi ô tô đến cửa rừng (làng Cát Cát) để bắt đầu leo:
08h30.
- Chúng ta sẽ leo từ độ cao 1500m (tại Cát Cát) xuống độ cao 1300m và
đến tối, chúng ta sẽ ở độ cao 2400m để hạ trại, nghỉ một đêm tại đây.
- Lưu ý: Nhà FANABE sẽ mất khoảng 1h qua đoạn rừng có nhiều vắt.

Ngày thứ hai (01/09/2008):
- Đoàn ta sẽ xuất phát từ độ cao 1500m để đi đến độ cao 2900m và đến
tối, sẽ hạ trại ở độ cao 2700m.
- Lưu ý: Từ ngày thứ hai, chúng ta sẽ không còn bị vắt đe dọa nhiều
như trước nữa.

Ngày thứ ba (02/09/2008):
- Sáng dậy sớm, chuẩn bị đồ đạc và hành lý gọn gàng để chuẩn bị cán
đích là đỉnh FAN ở độ cao 3143m. Thời điểm lên đỉnh khoảng 11h trưa.
- Cùng nhau chia sẻ đỉnh vinh quang, cùng nhau đàn đúm chụp ảnh nhóm,
cá nhân và có thể có nhiều điều bất ngờ ngẫu hứng nữa tại đây.
- Sau đó, chúng ta xuống bằng đường Trạm Tôn và hạ trại ở độ cao
khoảng 2200m (không nhớ chính xác).
- Nghỉ đêm.

Ngày thứ tư (03/09/2008):
- Dậy thật sớm, anh chị nào thật khỏe, có thật nhiều động lực có thể
phi marathon từ độ cao 2200m trở lại đỉnh FAN để xem bình minh thế
nào… Khuyến cáo, những ai không đủ sức, không đảm bảo lịch trình của
đoàn xin mời ở lại và ngủ tiếp.
- Khoảng 8h chúng ta bắt đầu xuất phát để trở về cửa rừng.
- Tắm rửa tại nhà khách, có bữa tiệc buổi trưa do bên Công ty Tre xanh
chiêu đãi.
- Mọi người có thể đi chơi trong nửa ngày còn lại...
- Chiều tối, mọi người lên ô tô ra ga Lào Cai.
- Tối, tập trung tại ga Lào Cai để lên tàu về Hà Nội.

Lưu ý: Lịch trình khá chuẩn và chi tiết. Các thành viên nhà FANABE có
ý tưởng và đề xuất nào đặc biệt về lịch trình, giao lưu văn nghệ, buổi
chiều ngày 3/9 sẽ đi đâu... thì lên tiếng nhé.

lovea7cva
13-08-2008, 18:32
Hỏi bạn Vespa chút
Túi ngủ và chăn cá nhân fải tự chuẩn bị ah.Mình tưởng công ty du lịch sẽ chuẩn bị hộ?

elche
14-08-2008, 17:27
Kính chào các bác.Em và bạn em cũng đi chinh phục Phanxi đợt này.Nhưng mà bọn em đi bằng xe máy sáng sớm 30.08.2008 tại Hà nội.Bác cho e xin đăng ký đi cùng gặp các bác trên Sapa cùng leo Phanxi đc ko ạ.Lịch từ Sapa leo là khi nào,bác cho e số để tiện liên lạc được ko ạ

bác định đi thế nào, chi tiết đê, nếu được cho e tham ja với
buzz ngay nha [email protected]

digivina
17-08-2008, 05:34
Topic được một tháng roài, cảm ơn Mods nhé, có thể đóng cửa topic này roài.

nhiepphonghut
26-08-2008, 12:07
bác ơi cho em hỏi kinh phí hết khoảng bao nhiêu,em xin đăng kí 1 chân được ko ạ

tamlc
06-09-2008, 13:36
Chuyến đi thế nào rồi các bạn? không thấy thông tin gì cả, vespacoi kể chuyện vượt phan cho anh em nghe đê.

vntuyen
06-09-2008, 15:57
Mật báo là cả đoàn đã lên được đến đỉnh. (beer)
Nhưng mà đợi lâu quá không thấy ai báo cáo cả. Các bạn vespacoi, dgvina, ... báo cáo đê............

Chin
06-09-2008, 20:28
Mật báo là cả đoàn đã lên được đến đỉnh. (beer)
Nhưng mà đợi lâu quá không thấy ai báo cáo cả. Các bạn vespacoi, dgvina, ... báo cáo đê............

Các bạn đi về an toàn rồi, tin mật lọt ra, em biết có vài ng lại có tình í với nhau,hí hí (beer)

Còi cọc
07-09-2008, 15:00
Các bạn đi về an toàn rồi, tin mật lọt ra, em biết có vài ng lại có tình í với nhau,hí hí (beer)

Ối giời ơi!Thôi chết rồi,cặp nào thế Chin ơi?Dù sao thì cũng hoan nghênh đoàn đã về.(beer)

Chin
07-09-2008, 19:49
Ối giời ơi!Thôi chết rồi,cặp nào thế Chin ơi?Dù sao thì cũng hoan nghênh đoàn đã về.(beer)

ôi, em chỉ bit 1 tị thôi. nên hỏi bác Long và các bạn trogn đoàn(NT)

digivina
08-09-2008, 02:40
Nhà FANABE báo cáo nhanh: Vượt FAN an toàn và thành công với 29 thành viên (15 nam và 14 nữ). Trời hơi nhiều mây, mưa rừng lớn, gió đỉnh FAN sắc, tình người thì ấm áp vô cùng...
Long đang viết dở, xong sẽ gửi cả nhà cùng đọc!!!
Cảm ơn tất cả!!!