PDA

View Full Version : Xuyên Việt (hoặc Sài Gòn-Hạ Long-Sapa) bằng xe bus 8/5/11

Nhân
25-04-2011, 17:34
Mình là nam, CNV, 32t, đang trong giai đoạn chuyển việc nên sẽ rãnh khoảng 10-15 ngày, định làm 1 chuyến xuyên Việt (hoặc chỉ đi lộ trình Sài gòn - Hạ Long - Sapa), khởi hành từ Sài gòn vào ngày 08/5/2011 bằng xe bus, xe ôm, đi bộ,... tùy thích.
Tôi muốn đi theo ngẫu hứng, thích đâu vi vu đó nên chưa đưa ra lịch trình cụ thể, nhưng dự kiến sẽ là:
Tour 1: Nếu đi xuyên Việt thì lộ trình sẽ là: Saigon-Đà Nẵng-Thanh Hóa-Hà Nội-Hạ Long-Sapa-Hà Giang-Hà Nội-Sài gòn.
Hoặc:
Tour 2: Saigon-Hà Nội-Hạ Long-Sapa-Hà Nội-Saigon.
Tôi muốn đi tour 2 vì hành trình đơn giản, sẽ có thời gian khám phá Sapa lâu hơn.
Chi phí mang theo chắc khoảng 5tr/người (sẽ tiết kiệm tối đa).
Vậy mem nào (nhất là bạn nam đã có kinh nghiệm xuyên Việt) có nhã ý đồng hành thì để lại email hoặc số điện thoại, tôi sẽ liên lạc đến từng người.

deny
27-04-2011, 12:15
E là kinh phí đó không đủ cho bạn nếu bạn muốn khám phá Sapa lâu hơn, với 15-18 ngày trong thời mất giá hiện nay, mỗi ngày bạn chi 250-300k là không ổn. Mình đi lúc xăng 16.400, không phải mùa du lịch mà còn giá cao thì bây giờ phải cao hơn ^^,
Thêm nữa, không đi xe máy sẽ không chủ động và đi ko được nhiều nơi.

Huong-Trang
29-04-2011, 20:39
Tour 1: Nếu đi xuyên Việt thì lộ trình sẽ là: Saigon-Đà Nẵng-Thanh Hóa-Hà Nội-Hạ Long-Sapa-Hà Giang-Hà Nội-Sài gòn.

chà, mình cũng đang băn khoăn cái cung đường Hà Nội- Sapa- Hà Giang - Hà Nội, đi bằng public bus là chính, xe máy/xe đạp/đi bộ là tùy hứng lúc chu du vùng sở tại mà thuê/tìm.

baptlap
30-04-2011, 21:37
e thay ke hoach cua a so sai` wa,voi ve may bay tp-ha noi bua nay da ngot ngget hon 1tr dong rui`do

Nhân
30-04-2011, 23:14
Mình thích đi chơi theo ngẫu hứng, thích nơi nào thì chơi ở đó lâu hơn, phương tiện di chuyển thì ko phải lo vì đến nơi có thể thuê xe máy ở địa phương được mà.
Nếu đi SG-Hạ Long-Sapa thì tôi nghĩ chỉ cần 500k/ngày là đủ, mình sẽ đi trên tinh thần bụi bụi 1 chút, vui chơi khám phá là chính.
Chỉ cần ít nhất 1 bạn đồng hành là ta có thể lên đường, mọi việc khó khăn phát sinh chúng ta sẽ cùng chung tay vượt qua.

baylenvietnam
09-05-2011, 10:01
E là kinh phí đó không đủ cho bạn nếu bạn muốn khám phá Sapa lâu hơn, với 15-18 ngày trong thời mất giá hiện nay, mỗi ngày bạn chi 250-300k là không ổn. Mình đi lúc xăng 16.400, không phải mùa du lịch mà còn giá cao thì bây giờ phải cao hơn ^^,
Thêm nữa, không đi xe máy sẽ không chủ động và đi ko được nhiều nơi.

Mình thích đi chơi theo ngẫu hứng, thích nơi nào thì chơi ở đó lâu hơn, phương tiện di chuyển thì ko phải lo vì đến nơi có thể thuê xe máy ở địa phương được mà.
Nếu đi SG-Hạ Long-Sapa thì tôi nghĩ chỉ cần 500k/ngày là đủ, mình sẽ đi trên tinh thần bụi bụi 1 chút, vui chơi khám phá là chính.
Chỉ cần ít nhất 1 bạn đồng hành là ta có thể lên đường, mọi việc khó khăn phát sinh chúng ta sẽ cùng chung tay vượt qua.

Đi open bus xuyên việt tầm đấy tiền khoảng 2 năm trước thì thoải mái. Nhưng tại thời điểm bây h với tầm đấy tiền muốn đi xuyên việt phải biết cách tiết kiệm và có nhiều thông tin không thì hơi khó đấy.

Koolinator
09-05-2011, 10:59
Khoảng đầu tháng 7 đi được thì mình có thể tham gia đấy!

so_lonely2002
09-05-2011, 11:04
Đạp xe đạp thì dư, cơ mà em dự là tiền sửa xe chắc cũng kha khá

ndbaoanh
09-05-2011, 11:19
Muốn ra dự toán tổng thiệt hại thì phải xé nhỏ ra từng món: ăn bao nhiêu 1 ngày, giá vé bus theo tuyến nào, ngủ bao nhiêu 1 đêm, thuê xe bao nhiêu ngày (chả lẽ bus + walk không), ... chứ nhắm mắt nói đại 5tr thì ko dc roi.
Chúc bạn có chuyến đi tiết kiệm tối đa mà vẫn ko lỡ các điểm đến cần đến

auvinhlong
09-05-2011, 19:16
Mình nghĩ 5 triệu cũng ok mà. Mình đi huế đà nẵng 5 ngày 4 đêm 2 người tốn 4tr5 ,năm ngoái 2 đứa mình đi đà lạt vũng tàu(festival ẩm thực) mà 2 dứa tốn có 3 triệu àh đi 1 tuần luôn đó, không biết tụi mình xài như thế nào mà ít xịu àh, tui mình ăn uống thoải mái, ngũ khách sạn, đi đủ chỗ luôn nên mình nghĩ đi tour đó 1 người khoảng 5 triệu là đủ.
Nếu tổ chức tháng 7 thì mình có thể tham gia. Vì bây giờ đang thi.

Nhân
09-05-2011, 22:02
Nhiều khả năng tôi sẽ dời lịch đi chơi qua tháng 7, sẵn đó tôi cũng muốn nghe ngóng thêm thông tin từ các anh chị đi trước và rủ thêm bạn đồng hành.

ductran
15-05-2011, 21:15
Hiện tại mình cũng giống như anh, cuối tháng 5 này là mình nghỉ việc và dự định chuyển sang công việc mới, nên có ý định đi xuyên việc 1 chuyến bằng xe máy.

Đầu tháng 6/2011 mình sẽ đi
Nếu các chiến hữu nào có cùng chí hướng, mời đồng hành trong chiến đi này.

nickyahoo của mình là: hoaiductran

Nhân
15-05-2011, 22:11
Mình cũng thích đi xe máy, nhưng dạo này va quẹt ngoài đường nhiều quá nên mình hơi ngán, cuối tuần rồi đi Nha Trang về thấy 2 vụ với mấy cái xác đắp chiếu... vì vậy mình quyết định đi bằng xe bus chất lượng cao (hoặc máy bay) sẽ an toàn hơn.
Mình sẽ sắp xếp đi tuyến Hạ Long, Sapa trước, nếu có thêm 1 bạn nam đồng hành nữa thì sẽ lên đường ngay.

czc
16-05-2011, 23:00
Hạ Long bác tính đi chỗ nào ? Nếu được em join luôn :P

Nhân
17-05-2011, 10:43
Hạ Long bác tính đi chỗ nào ? Nếu được em join luôn :P

Tôi chưa đến Hạ Long lần nào nên dự định đến tham quan cho biết. Có lẻ tôi sẽ mua vé open tour tuyến HN-Hạ Long, hoặc nếu có ai đó đã biết về Hạ Long thì xin chỉ giáo lộ trình, điểm ăn, nghỉ, tham quan..

czc
17-05-2011, 10:54
Hạ Long thì nói chung là hơi bị nhiều bác ạ :) Nó có resort , động và đảo . Quan trọng bác tính đi kiểu j thăm thú đảo tắm biển hay đi ra động thăm quan ... Đảo chỗ vịnh Hạ Long thì em đi gần đây nhất là Quan Lạn , trước em có đi qua Ngọc Vừng nhưng mà cũng ko nhiều thời gian nên chả chơi được đâu :|