PDA

View Full Version : Vấn đề nam nữ bình đẳng trong các chuyến đi

non_stop
25-04-2011, 11:45
Mình sắp bàn về chuyện tế nhị liên quan đến trách nhiệm và tiền bạc, nam lẫn nữ, nên không dám dùng nick thật, vì sự thật thì hay gây mích lòng.

Ngoài ra, vì mục góp ý này chủ yếu để góp ý với diễn đàn nhiều hơn là cá nhân thành viên, nên mình muốn gửi thông điệp tới mục giao lưu kết bạn hơn. Mong mod xem xét

Ok, vào vấn đề chính.

Thông thường,
Nam: mạnh me, nhanh nhẹn, ga lăng, nhiều tài lẻ ..
Nữ: đảm đang chu đáo, cần thận...
Điều này đã làm cho tính đoàn kết, phân công xế ôm trở nên rất thuận lợi. Nam nữ trong đoàn được phân công công việc rất phù hợp.
Kết luận: good. ko bàn chuyện tốt nữa. Bàn chuyện xấu

1. Phàn nàn với boys/men:

Có khi tiền bia bọt chiếm 1/4 tổng hóa đơn. Toàn boys/men uống, các chị em uống ít, chủ yếu nước ngọt.Kết thúc: tiền share đều.
Mình nghĩ nó không hay. Có thể nhiều người nói: "có bao nhiêu đâu", nhưng nhìn lại đi, đau phải phượt chỉ 1 2 lần, phượt hoài à

Kết luận: boys/men nên cân nhắc giữa vui và chia sẽ công bằng về chí phí dựa trên thực tế đã tiêu thụ (ăn, uống)

2. Phàn nàn với girls/ladies:

Đôi khi thiếu xe, các ôm luôn:
- Em không có xe.
- Vậy hàng ngày các ôm đi làm bằng gi?
- (cười) em mượn

Thực tế đều biết rằng, đa số các ôm đều có xe riêng, nhưng ... k muốn đi xe mình

Kết luận: trong t/h k đủ xe, các ôm nên xác định: chấp nhận đi thì phải chấp nhận đóng góp, k chỉ góp tiền, mà góp thêm phương tiện.

Tất nhiên, ý kiến cá nhân thì có thể k vừa ý mọi người. Hy vọng đây chỉ là sự chia sẽ, nên mong không bị đả kích thái quá.
Xin chân thành cám ơn

oneway0ut
25-04-2011, 13:29
Mình thấy bạn đóng góp hay :D. Ta có Girl phàn nàn và BOy cũng phàn nàn vậy tại sao không kệ nó diễn ra như thế đi, cái này bù cái kia thế là ta chẳng phải đau đầu cái gì nữa. mất cái này được cái kia mà!

_ Nói như bạn thì chia tiền bia kiểu gì khi đi tập thể: chẳng lẽ tính cốc /chai ra chia cho con trai,rùi tính nước ngọt chia cho con gái à???? thế thằng nào đứa nào diệt mồi nhiều diệt mồi ít thì cũng đếm từ khi bắt đầu ăn rùi chia à?....Nếu tính toán từng xu thế thì đi tập thể làm quái gì cho mệt, đứa nào có tiền thì khác đi mà ăn riêng! mình cũng chưa hình dung ra được nếu 10 người đi cùng nhau rùi lúc thanh toán mỗi người thanh toán của mình và đếm cái mình ăn,xong khác trả riêng => tổng cộng 10 cái hóa đơn. chắc nhà hàng cũng ngất =))
_ Còn về phần nữ thì có thể có người mang có người không, chứ không phải là hầu như đều vậy. Hy vong là các bạn vô tư , tự nguyện sẽ làm chuyến đi thoái mái hơn. Đúng là nếu đi phượt xe máy xa thì nam là người chịu khổ nhiều vì phải lái. có sức khỏe và dẻo dai thì còn phải làm nhiều việc khác nữa, tất cả đều phải do nam chủ động...nhưng mà thôi mình chịu khổ tí cũng có sao. miễn là Ôm của mình ôm chặt và quan tâm chăm sóc tận tình là vui rùi. Nói tóm lại là mình phải hy sinh vài thứ đều vì đam mê đi chơi du lịch bụi( phượt ) thôi^^!
Mình nghĩ nào nói vậy thui^^! Thanks!

Mr Stone
25-04-2011, 14:38
Mình thấy bạn đóng góp hay :D. Ta có Girl phàn nàn và BOy cũng phàn nàn vậy tại sao không kệ nó diễn ra như thế đi, cái này bù cái kia thế là ta chẳng phải đau đầu cái gì nữa. mất cái này được cái kia mà!

_ Nói như bạn thì chia tiền bia kiểu gì khi đi tập thể: chẳng lẽ tính cốc /chai ra chia cho con trai,rùi tính nước ngọt chia cho con gái à???? thế thằng nào đứa nào diệt mồi nhiều diệt mồi ít thì cũng đếm từ khi bắt đầu ăn rùi chia à?....Nếu tính toán từng xu thế thì đi tập thể làm quái gì cho mệt, đứa nào có tiền thì khác đi mà ăn riêng! mình cũng chưa hình dung ra được nếu 10 người đi cùng nhau rùi lúc thanh toán mỗi người thanh toán của mình và đếm cái mình ăn,xong khác trả riêng => tổng cộng 10 cái hóa đơn. chắc nhà hàng cũng ngất =))
_ Còn về phần nữ thì có thể có người mang có người không, chứ không phải là hầu như đều vậy. Hy vong là các bạn vô tư , tự nguyện sẽ làm chuyến đi thoái mái hơn. Đúng là nếu đi phượt xe máy xa thì nam là người chịu khổ nhiều vì phải lái. có sức khỏe và dẻo dai thì còn phải làm nhiều việc khác nữa, tất cả đều phải do nam chủ động...nhưng mà thôi mình chịu khổ tí cũng có sao. miễn là Ôm của mình ôm chặt và quan tâm chăm sóc tận tình là vui rùi. Nói tóm lại là mình phải hy sinh vài thứ đều vì đam mê đi chơi du lịch bụi( phượt ) thôi^^!
Mình nghĩ nào nói vậy thui^^! Thanks!

Mình Vote cho bạn, đã đi chơi thì vui là trên hết, nhiều khi biết thiệt đó nhưng tại sao các bạn nam vẫn cười?? Đó là luôn có các Ôm tươi cười bên cạnh. :) Còn tại sao các ôm luôn luôn cười, vì các xế luôn là những người galang nhất. (c)
Sống để hưởng thụ thì đừng nên chi li như thế quá, đừng đòi hỏi phải là 10, chỉ 9,9 là đủ rồi, =))

trungcao
04-05-2011, 21:39
Cái này cũng nhạy cảm nên bác chủ ko dùng nick thật cũng hay ^^
Cá nhân mình thấy ai cũng có lý. Nhưng mình nghĩ như vậy:
1. Ăn uống: Nếu nhậu nhiều thì không nên chia đều. Cứ tính bình quân 1 nam/1-1.5 lon bia = 1 nữ/ 1 nc ngọt thì đc, chứ gặp bợm thứ thiệt, cứ vô bàn là kêu bia, tiền đóng thì cũng vậy, nốc 3-4 lon, rồi "đoạn cuối cuộc tình" thiếu tiền, lại kêu mọi người đóng góp ah? Vô lý.
Cách giải quyết:
- Thủ quỹ canh me thấy nam uống nhiều thì nhắc, 1 ng chỉ uống 1 chai thôi. Thấy ko đc thì kêu tính tiền vì lúc này cũng đã xong các món chính. Ai muốn uống thêm cứ bỏ tiền túi ra. Ai nói không có bao nhiêu mà !!! ^^
- Nam uống bia nhiều tự bỏ thêm tiền. Hoặc lúc chia tiền tại bàn, tính mấy bạn nữ 1/2 giá là ok.

2. Đi xe: Cái này cũng có cái hay - khi xế đi xe của mình thì dễ vận hành hơn vì quen thuộc. Ngoài ra, xế cũng đã tốn một mớ "ngân lượng" để bảo đảm xe ko bị nằm đường. Cho nên, ôm cũng nên biết điều một chút khi tự giác chia sẽ tiền xăng, chăm sóc xế khi vô bàn hay lúc nghỉ dọc đường, chuyện trò,... Tuy nhiên, nếu xế ko có xe thì ôm cũng nên lấy xe của mình ra xài.

Cột lại, đi chơi vui vẻ là chính, đừng để chuyện tiền nong làm mình bận tâm quá - mất vui. Thành ra, mình cứ nói thẳng: "Em trả tiền xăng giùm anh đi nhaaaa!!!!" :))

To Mod: Mình nghĩ chuyển cái topic này qua chổ nào để nhiều người thấy, chứ "thỉng thoảng" có nhiều người phượt mà cứ nghĩ mình đang đi...TOUR. Đóng tiền một cục, rồi chẳng mần gì, ngồi rung đùi...!!!

metal
05-05-2011, 09:23
nhiều khi thấy xế đi 1 ngày mấy trăm cây số, ôm ngồi sau thấy tội
nhiều lần lang thang, xế thì nhíu mày căng vai tập trung cho hành trình dài, ôm đôi khi lại thả hồn vào cảnh, đôi khi trước những khoảnh khắc quá đẹp, ôm lại k thể cầm lòng, lại bắt xế phải dừng để lăn bò ra chụp cho bằng được
...
còn xế, nhiều khi lại giao cho ôm quá chi là nhiều việc, từ xem bản đồ, hỏi đường, đến chụp ảnh, ăn uống dọc đường, mua thứ này thứ kia,cột đồ, quản lý đồ đạc lỉnh kỉnh..việc cứ lặt vặt nhưng ui chao là mệt
là bạn đồng hành trong những hành trình xa, nhường nhịn nhau 1 xíu cho hành trình được tốt đẹp

Lantrailt
05-05-2011, 13:07
Nhắc đến chuyện này, mình lại nhớ đến hôm leo cột mốc 0.
Đoàn mình 2 nữ - 4 nam, đồ đạc mang lên cột (đồ ăn, nước,...) của ai người đó tự túc mang đi, chứ không bắt xế mang vác. (mỗi khẩu phần chia như nhau).
Đôi lúc, hì hục leo núi, balo to- nặng. nhìn các bạn nữ đoàn khác đi người không, cũng tủi 1 chút. Nhưng lại tự động viên mình: toàn đồ cho bản thân mình thì cố mà mang đi thôi!

Nếu trong bữa ăn/ nhậu, nữ ít hơn nam như đoàn mình, bạn chủ top sẽ chia tiền ntn??? Bọn mình thì chia theo cổ phần hết, dù sao ăn uống cũng phục vụ cho sức khỏe, tinh thần các xế. Các xế có sk tốt, vui vẻ thì ôm mới thấy yên tâm và vui vẻ đc.

Mình là con gái, đi trong đoàn nhiều nam ít nữ cũng nhiều, nhưng chẳng bao giờ bận tâm đến mảng bạn chủ top nghĩ tới. Nếu nhậu nhẹt ở ngoài, cũng có thể tự các bạn trai sẽ không để bạn gái góp tiền. Còn nhậu trong đoàn phượt, mình nghĩ các ôm cũng sẵn sàng vì xế, không tính toán này nọ đâu!

ChuDu09
07-06-2011, 10:15
Tự giác là chính, nhắc nhở nhiều lúc cũng ngại, nên các bạn vì tập thể để mọi chuyến phượt luôn vui vẻ

overnight
07-06-2011, 11:27
'Mất lòng trước được lòng sau'

huongkhvn
08-06-2011, 13:02
Mình sắp bàn về chuyện tế nhị liên quan đến trách nhiệm và tiền bạc, nam lẫn nữ, nên không dám dùng nick thật, vì sự thật thì hay gây mích lòng.

Ngoài ra, vì mục góp ý này chủ yếu để góp ý với diễn đàn nhiều hơn là cá nhân thành viên, nên mình muốn gửi thông điệp tới mục giao lưu kết bạn hơn. Mong mod xem xét

Ok, vào vấn đề chính.

Thông thường,
Điều này đã làm cho tính đoàn kết, phân công xế ôm trở nên rất thuận lợi. Nam nữ trong đoàn được phân công công việc rất phù hợp.

Có khi tiền bia bọt chiếm 1/4 tổng hóa đơn. Toàn boys/men uống, các chị em uống ít, chủ yếu nước ngọt.Kết thúc: tiền share đều.
Mình nghĩ nó không hay. Có thể nhiều người nói: "có bao nhiêu đâu", nhưng nhìn lại đi, đau phải phượt chỉ 1 2 lần, phượt hoài à

Kết luận: boys/men nên cân nhắc giữa vui và chia sẽ công bằng về chí phí dựa trên thực tế đã tiêu thụ (ăn, uống)

- Em không có xe.
- (cười) em mượn

Thực tế đều biết rằng, đa số các ôm đều có xe riêng, nhưng ... k muốn đi xe mình

Kết luận: trong t/h k đủ xe, các ôm nên xác định: chấp nhận đi thì phải chấp nhận đóng góp, k chỉ góp tiền, mà góp thêm phương tiện.

Tất nhiên, ý kiến cá nhân thì có thể k vừa ý mọi người. Hy vọng đây chỉ là sự chia sẽ, nên mong không bị đả kích thái quá.
Xin chân thành cám ơn

Mình vote cho bạn non_stop cái điều 1. Mình đi off ec nhiều thấy cái này chẳng công bằng, con trai uống nhiều, con gái không uống gì cũng bị share. Đi nhiều thành ra vỡ nợ luôn.

huonggiangf1
08-06-2011, 13:59
Mình đồng quan điểm với non_stop. Ở đây mình hiểu ý của bạn như thế này, ko biết các bạn khác hiểu thế nào:

1. Chuyện bia bọt là bạn nói đến trong các buổi off, chứ trong các bữa ăn trên đường thì hầu như ko thể uống bia/rượu vì đi xe máy sẽ nguy hiểm. Có đúng ko ạ?

Vậy nói về các buổi off thì vốn là một thành viên nhà Gà (nhóm có cường độ off ăn uống nhậu nhẹt 2 tuần/1 lần), lại đc giao cho trọng trách "thư ký" của nhóm, tức là sau mỗi bữa ăn thì lấy hóa đơn chia cho số người rồi thu tiền của mọi người trả cho nhà hàng, mình rất thấu hiểu vấn đề này. Có bữa Gà Trống uống rất nhiều, tiền đồ uống trội lên gần bằng tiền thức ăn, nhưng Gà Mái cũng có "nhấp môi" nên lại ko thể tính là "ko uống" cho nên đến lúc chia vẫn phải chia đều. Những lúc đó bản thân mình áy náy với Gà Mái và khó xử với Gà Trống. Bởi vì bảo rằng "các anh phải đóng nhiều hơn 1 chút vì các anh uống nhiều" thì cũng khó mở miệng. Hơn nữa trong số Gà Trống cũng có một số người ko uống đc chứ ko phải ai cũng uống. Vậy rất khó để yêu cầu ai đóng nhiều hơn ai :(. Nhưng nhiều lần rồi cũng có người có ý kiến, mặc dù tình hình chưa thay đổi đc. Tuy nhiên những người trong thành phần "uống nhiều" thì chưa thấy lên tiếng gì cả.

Mình ko đồng ý với ý kiến của onewayout, vì mình hiểu bạn non_stop khi nói đến vấn đề tế nhị này bạn ko đề cập đến chuyện quá chi ly tính toán như bạn onewayout nói, rằng tính từng chai bia, từng cốc rượu, ăn nhiều hay ít.... mà ở đây là chi phí hợp lý. Có những hôm sau khi tính toán chia tiền, một/hai thành viên thiếu tiền bọn mình cũng vui vẻ sẵn sàng chia đều số thiếu đó cho tất cả mọi người còn lại để bạn đó ko phải nợ ai, như vậy còn chẳng có vấn đề gì nữa là mấy cốc bia với mấy miếng thịt. Nhưng lâu rồi thì các bạn cũng phải hiểu đc điều đó để chia sẻ lại. Hơn nữa đâu phải khi uống rượu là các bạn ko ăn đâu, vẫn diệt mồi như thường chứ.

2. Vấn đề xe cộ và xăng xe:

Xăng xe thì vì bọn mình đi theo đoàn nên gộp luôn vào tiền đóng góp chung trong chuyến đi, tức là đổ xăng đồng loạt rồi thủ quỹ trả tiền 1 lần, cửa hàng xăng cũng đỡ bối rối. Như vậy thì cả xế cả ôm đều đã trả tiền xăng. Vấn đề chỉ còn là có xe tốn xăng hơn, có xe tốn ít xăng hơn. Tuy nhiên cái này dung hòa đc vì đều là tiền quỹ. Xe nào tốn quá như 1 xe cào cào duy nhất trong đoàn thì xe đó tự đổ rồi tính chi phí riêng. Tuy nhiên như thế thì cũng hơi thêm việc cho thủ quỹ :).

Thêm một việc nữa mà ngay từ đầu nhóm của mình cũng đã nhắc đến: đó là việc bảo dưỡng xe trước và sau chuyến đi. Vì đa phần là xe của xế. Ban đầu có ý kiến là xế và ôm cùng chia sẻ vấn đề này, hoặc là lại sửa xe đồng loạt... Nhưng các xế cũng chủ động gạt đi vì đằng nào chăm sóc xe cũng là việc các xế cần làm vì là xe của mình. Nên vấn đề này coi như được giải quyết. Tuy nhiên, các xế nhà Gà vẫn luôn biết rằng các ôm tuy ko nói ra nhưng vẫn rất áy náy và cám ơn các xế vì điều này.

Xe thì đúng là các bạn nữ nên biết đóng góp phương tiện trong những chuyến đi xa như thế. Bản thân mình đã từng "hiến xe" mấy lần như thế. Lần đầu là xế của mình đi xe phân khối lớn và khi đi kiểu này thì xe PKL trở thành vô tác dụng, nên lấy xe mình đi. Hoàn toàn vui vẻ. Mình còn rất tự hào vì em xe yêu quý của mình được đánh dấu ở một vùng đất mới :D.

Lần nữa thì xế của mình có xe, nhưng đoàn thiếu 1 xe do cả đôi xế/ôm kia đều đi xe ga. Thế là mình cũng hiến xe mình luôn. Chuyến đó là chuyến Tây Côn Lĩnh. Xe mình bị đổ 1 lần, bị thủng cổ bô, bị gãy ti giảm xóc.... Lúc về anh xế của xe đó cũng ngỏ ý chia sẻ với mình tiền sửa xe, nhưng mình cũng ko nhận.

Một lần khác thì mình ko đi, nhưng nhóm đi và cũng thiếu 1 xe, và mình lại cho mượn xe của mình. Lần đó xe mình bị mất chìa khóa. Về mình cũng tự đi thay ổ khóa và bảo dưỡng xe. Cũng chẳng vấn đề gì.

Một vài chia sẻ để mọi người cùng bàn luận thôi. Chúc các bạn có những chuyến đi vui và bổ ích.

vuthanhminh
08-06-2011, 20:27
Tớ hiếm khi đi đoàn hoặc với ôm lạ. Nên ba chuyện này gần như không gặp. Cũng chưa có cái cơ hội được ôm trẻ ngồi sau nó thế nào. Ôm của tớ toàn các mẹ già, chỉ có 2 ôm duy nhất. Đến giờ ôm già đi lấy chồng hết. Mình bơ vơ, muốn share tiền cũng chả được. Còn một ôm trẻ thì giờ tớ lấy rồi. Có chán không cơ chứ:( Bạn ôm nào trẻ trẻ bao giờ đi đâu rủ tớ đi với, để sống lại cái tuổi bổi hổi bồi hồi với.

chumbao
09-06-2011, 07:40
@Vuthanhminh: đáng chán thật, mới được ôm mà đã lấy rồi, đời chú coi như xong!!!:))

langbianoz
09-06-2011, 14:41
Vấn đề tế nhị, hihi. Mình xin góp tí ý kiến sau:

+ Về việc ăn uống: vấn đề là các bạn có muốn tính hay không và có thấy ngại khi phải tính hay không thôi. Chứ muốn tính cho "bình đẳng" và rõ ràng thì rất dễ. Mọi hoá đơn thanh toán đều có ghi rất rõ ràng số bia và số tiền bia, ví dụ cụ thể như sau:

Ken: 24 chai x 15.000đ = 360.000đ.

Đếm số nam trong bàn (số người uống bia), trừ đi mỗi người 1 chai, được thanh toán bằng quỹ chung (coi như mỗi người có 1 phần đồ uống), phần còn lại các bạn nam tự chia nhau. Ví dụ trong bàn có 5 bạn nam thì số tiền các bạn phải thanh toán riêng (ngoài tiền quỹ chung) là 19chai x 15.000đ = 285.000đ. Cứ như vậy mà các bạn nam cứ thoải mái kêu bia và uống với nhau, các bạn nữ cũng thấy thoải mái vì mình không thiệt thòi gì.

+ Về xế - ôm: dù đi bằng xe của ai thì xế và ôm cũng nên chia nhau tiền xăng. Mình thấy trả tiền xăng bằng tiền quỹ chung hơi bất tiện vì có xe đổ nhiều có xe đổ ít, có xe hao nhiều xăng có xe hao ít xăng, có xe đã đầy bình từ trước, có xe lại trống rỗng khi bắt đầu hành trình. Do đó, việc ai được hưởng phần êm ái của xe nào thì có trách nhiệm với chính xe đó vẫn là "bình đẳng" nhất.

- Nếu đi xe của xế, thì xế cũng tự thấy rằng, cái xe là cái chân cái tay của mình, mình bảo trì bảo dưỡng tu sửa thì cũng là cho mình chứ chẳng phải cho ai khác. Nó an toàn thì mình cũng được an toàn luôn. Nếu đi chơi có ôm thì được chia sẻ bớt tiền xăng, lại có bạn đường vui vẻ, coi như lợi cả đôi đường. Nếu không có ôm, thì xế với xe cũng phải tốn kém như vậy, vì mình đi chơi chủ yếu là cho mình, vì mình chứ không phải cho bất cứ ai khác.

- Nếu đi xe của ôm, thì ôm cũng tự thấy rằng, mình tu sửa, bảo trì bảo dưỡng xe của mình thì nó cho mình chứ không cho ai khác. Nếu không có xế thì hoặc là ôm không được đi chơi, hoặc là ôm phải tự chạy xe, đằng nào cũng không vui. Vậy phải thấy rằng mình vừa được đi chơi vui, vừa có người chở và chia tiền xăng là rất vui.

Gặp được bạn cùng sở thích, đi chơi chung vui vẻ đằng nào cũng lợi, chẳng thiệt thòi chỗ nào cả. Nếu muốn giữ gìn xe kỹ càng, không phải đi đường dài vì sợ hư hao thì tốt nhất không nên tham gia vào các cuộc đi phượt bằng xe máy, vì nếu mình không muốn hư hao xe mình thì mình cũng không nên góp phần vào làm hư hao xe của người khác. Và các xế khi cầm lái xe của người khác cũng nên sử dụng và giữ gìn như là xe của mình để khi kết thúc chuyến đi, ai cũng vui vẻ, hài lòng.

Trong trường hợp trên đường phượt có xảy ra sự cố làm hư tổn xe, xế và ôm cần hỗ trợ với nhau để khắc phục thiệt hại vì dù sao đó cũng là điều không mong muốn. Nếu mọi người tham gia chuyến đi với tinh thần phượt với mục tiêu: "cả nhà cùng hưởng lợi", thì thiết nghĩ, những chi phí hợp tình hợp lý phát sinh cần được chấp nhận như một phần của sự "cùng hưởng".

Chúc mọi mem Phượt có những cuộc ăn không phải... lăn tăn và những cuộc chơi không sợ... mưa rơi :).

mihtua
09-06-2011, 16:11
Với những nhóm mới đi, chưa thân quen nhiều thì rất cần vấn đề tài chính công khai, tuy nhiên rạch ròi quá cũng gây nhiều cái ngại khó xử. Ví dụ như tính chuyện ăn uống, tính tiền bia rượu cho các bạn giai thế còn các bạn gái uống nước ngọt fanta, coca thì thế nào :))

Rồi như chuyện xe cộ, nếu tính chi li thì ngoài chuyện xăng xe, còn thay dầu, bảo dưỡng xe, hao mòn vô hình tính kiểu gì :P

Thế nên nếu bạn giai nào đã tình nguyện lấy xe mình để đi thì cũng nên thoáng hẳn đi, xăng thì xe nào chia đôi xe đấy, hôm nay mình đổ thì ngày mai gái đổ, còn đến các bữa trưa bữa tối thì cứ share đều để dễ cho người quản lý, gái thiệt về phần nhậu nhẹt thì lại được bù về chuyện xe cộ, lại có người đưa đón tận nơi ;)

Walkman
10-06-2011, 16:35
Anh Minh tour ăn nói chí lý ghê nhá :D.
Nói chung, đã đi chơi là thoải mái. Cuộc đời đâu phải cái gì cũng có thể đưa lên bàn cân :D

Autum
10-06-2011, 22:22
Nhân dịp bạn non_stop đưa vấn đề nam-nữ bình đẳng, mình xin được tham gia với góc độ khác cũng tế nhị không kém, mà từ dịp 30/4 về, bức xúc nhưng không biết chia sẻ ở đâu.

Anh chị em trên Phượt chắc nhiều người đã từng một lần trải nghiệm xe giường nằm Hoàng Long hoặc Sinh, chị em nữ mà nằm tầng 1 thì OK rồi. Nếu phải nằm tầng 2, không biết có nhiều chị em thích vắt chân từ giường bên này sang giường bên kia giống các anh em không? Anh em mà vắt chân như thế, người tầng 1 dẫu có nằm, ngồi, đi qua lại cũng đã ngại rồi, nhưng tạm chấp nhận. Chị em có người mặc váy, quần soóc ngắn hết cỡ hoặc quần đũi màu phấn hồng, cứ vừa lên xe là gác chân sang giường bên, người dưới nhìn lên cứ thấy trong suốt... khó ăn khó nói quá. Như thế không biết có được liệt vào loại vấn đề "bình đẳng nam-nữ trên đường phượt" không, xin phép đưa ra đây để bà con ném đá.

Xe Lu
11-06-2011, 05:52
Vụ của bạn Autum, theo mình cứ nói thẳng (nhưng nhẹ nhàng khéo léo) thôi.
Anh chị em đi xe lần sau nhớ giữ ý!

fanfan1288
13-06-2011, 11:28
Ơ, em thấy vụ xe cộ thì anh em nên đầu tư là đúng rồi, lâu lâu đi nghìn cây chẳng nhằm nhò gì, với lại đi xe của các nàng toàn xe ga, mấy cụ chạy phượt coi sao được, vừa không phong cách vừa không sướng. Rồi thì có người ngồi sau ôm ai sướng giùm các cụ nào.?? Thiết nghĩ đi xe của xế là đúng rồi. Em đây mong có người ôm không được đây này, toàn đi 1 mình chán bỏ xừ ra, mấy cụ có không biết sướng còn tính toán xe cộ này nọ... :(, ai xung phong làm ôm của em em bao xăng luôn, chị em đã gọi là ôm thì chỉ cần ngồi sau phải có trách nhiệm...ôm là được :)

Còn vụ bia bọt em thấy đúng. Các cụ cứ vào bàn là kêu bia xong cụng thả phanh vô tư rồi tính tiền cũng vô tư nốt, chị em đã không uống rồi ăn cũng ít, chủ yếu các bợm miệng uống tay gắp, tính tiền thì share bằng nhau kể cũng bất công. Trời sinh ra phụ nữ là để được ưu tiên các cụ ạ.

Vote cho ý kiến của chị langbianoz, rất hay, vừa cả đôi bên rồi.

thik_di_choi
13-06-2011, 18:36
Hì hì. Thấy các bác bàn bạc xôm tụ quá cũng cho em góp đôi lời:
- Về việc xe thì xe của ai cũng được: tiền xăng chia đôi hoặc đóng vào đoàn trả tất, bình đầy bình ít vênh nhau không đáng kể
- Về vụ ăn uống, offline: em nói thật em sức dài vai rộng, lòng dạ thì mênh mông nên ăn uống là chưa mất lòng ai bao giờ. Ấy thế mà đi òf với đội em, em toàn thấy bị thiệt thôi :)). Quả là em cứ mải uống không chịu gắp (đĩa có 6 miếng em gắp được có 4) nên đến khi mọi người hòm hòm tính tiền thì mình vẫn đói.Nói vui vậy chứ các bạn nói ở trong topic này cũng đúng tuy nhiên mình vẫn có cách giải quyết mà. Thiển ý của em là lúc tính tiền nên cử 1 bạn nữ + 1 bạn nam cùng kiểm tra. Thường thường thì sẽ share đêu. Nếu lượng uống nhiều quá thì bạn nam tính tiền có thể chủ động share phần uống nhiều hơn cho các bạn nam là phù hợp.

Thực ra mỗi người trong chúng ta đều là người hào sảng & có ý thức. Việc lạm phát tí ti cũng do các bạn vui quá thôi. Quan trọng là đi với nhau cảm thấy hợp và vui vẻ thì những chuyện khác chỉ là chuyện nhỏ

thamsansi
13-06-2011, 19:32
Đi chơi thì không nói, vì ai cũng uống có mức độ để còn sức mà đi tiếp.

Còn đi off, thì nếu thấy có khả năng bội chi, các bạn nam hoặc tính riêng phần uống như trên, hoặc (cái này thấy hay hơn), chủ động gọi mấy chai rượu mạnh (vodka Hànội chẳng hạn), ngân sách vẫn được duy trì và lại phê lòi.

QC QC
15-06-2011, 08:02
Đọc chủ đề này vui thật. Nhưng nó cũng nhắc nhở em một số điều. Rút kinh nghiệm từ tất cả mọi người. :)

trieuphiyen
18-06-2011, 10:48
Vấn đề này tuy nhỏ nhưng có tầm ảnh hưởng khá lớn, những vấn đề ăn uống, xăng xe, những chuyện như thế hầu hết các bác đi nhiều thì họ ok hết,, nhưng cũng có 1 số bạn mới tham gia lần đầu thì hay để ý và có khi đi về lại không thấy thoải mái cho lắm, và thậm chí thấy không công bằng nên lần sau các vụ off hay nhậu nhẹt cùng hội lại không đi nữa
Lại bàn tới chuyện hiến xe hay không, như anh non_stop nói trên là ôm có xe nhưng không muốn mang đi, nói cho cùng thì hâu như các bạn nữ đi phượt đều có xe nhưng hâu như xe của các nữ là xe ga thì chỉ có thê chạy trên cũng nhẹ nhà nhành không xóc không len dốc, không gồ ghê, em có di với mấy chị cũng đã tự chạy xe của mình đi, nhưng những chuyến như thế chue yêu là chỉ đi 1 ngày và đường chủ yếu là đương cao tốc, đường nhựa không có gì đáng ngại, nhưng không phải ôm nào cũng có xe riêng
Còn chuyện share tiền xăng hay không thì cái này em nghĩ là do ý thức của từng ôm mà thôi, bàn 1 chút thì như thế này, xế mà chạy không có ôm thì cũng tốn chừng ấy xăng cũng chạy cùng trên 1 con đương, cũng ohari gồng mình lên để chạy như thế cả không có gì thay đổi hết, nhưng có ôm thì ôm sẽ là cho xế cảm hứng trò chuyện là người lắng nghe xế nói, là cái máy massge thư giản đầu óc cho xế đỡ căng thẳng hơn trên đường đi, nói tới đây thì mọi người có thể hiêu ra rằng có ôm thì xế sẽ lợi hơn, mà ôm cũng được ké cái lợi đó là có người đèo mình tới nơi về tới chốn thì các ôm nên làm hêt nhiệm vụ của mình là chăm sóc xê cho thật tốt là ok,

Laa-Laa
20-06-2011, 10:36
Còn chuyện share tiền xăng hay không thì cái này em nghĩ là do ý thức của từng ôm mà thôi, bàn 1 chút thì như thế này, xế mà chạy không có ôm thì cũng tốn chừng ấy xăng cũng chạy cùng trên 1 con đương, cũng ohari gồng mình lên để chạy như thế cả không có gì thay đổi hết, nhưng có ôm thì ôm sẽ là cho xế cảm hứng trò chuyện là người lắng nghe xế nói, là cái máy massge thư giản đầu óc cho xế đỡ căng thẳng hơn trên đường đi, nói tới đây thì mọi người có thể hiêu ra rằng có ôm thì xế sẽ lợi hơn, mà ôm cũng được ké cái lợi đó là có người đèo mình tới nơi về tới chốn thì các ôm nên làm hêt nhiệm vụ của mình là chăm sóc xê cho thật tốt là ok,

Mình không nghĩ vậy. Đương nhiên là nếu không có ôm thì xế vẫn phải tự chịu các chi phí cho xe, nhưng nếu nói lại thì phải nghĩ: không có xế mấy thuở ôm có người đu theo? Vậy không thể trông đợi vào ý thức của các ôm được. Mình nghĩ các ôm nên mặc định chi phí cho xe là phải chia với xế. Còn "chăm sóc xế cho thật tốt là ok" thì nói thật, mình không khéo, cũng chả chu đáo nên chả biết được phải chăm sóc thế nào mới là tốt; với cả chăm sóc quá nhiều khi xế cũng thấy ngại nữa í.

P/S: Mình chưa đạt được trình độ là "cảm hứng trò chuyện" cho xế. Hẹ hẹ... Theo đây thì thấy các xế đã từng thồ mình có sức chịu đựng rất phi phàm :P

code_fantasy
20-06-2011, 16:46
sao lại nói chuyện này nhỉ? đàn ông thiệt thòi 1 chút cũng không sao! bản chất Đàn ông VN mình là Galang và cao thượng mà!hihi
Mình đi xe 1 mình cũng tốn chừng đó xăng, thêm 1 người cũng vậy thôi, ko nên nhỏ nhặt chuyện này
- riệng chuyện ăn nhậu, minh thấy ông bà mình nói đúng : miếng ăn là miếng tồi tàn. cãi nhau mấy chuyện này mệt lắm! nên có thể mấy A, E nhậu nên share tiền beer để cho cả nhà cùng vui, vì có thể các bạn ko u bia ngại không noi ra....cứ thẳng thắn vô tư như vậy là OK nhất

chumbao
21-06-2011, 08:56
có ôm thì xế sẽ lợi hơn
Lợi hay không thì nhờ trời thôi em ạ.
Tham khảo: http://vn.360plus.yahoo.com/ivy_mode/article?mid=150&fid=-1

babyone
21-06-2011, 09:16
Đi đường xa, đã là xế-ôm thì cần và nên chăm sóc nhau một chút. Thứ nhất là tránh buồn ngủ. Đi đường trường, tiếng xe đều đều, trời mát hay trời nắng nóng thì nguy cơ buồn ngủ cũng cao như nhau. Lúc đó mà ôm im thin thít, ngồi xa cả mét, thì xế lim dim đến 60%. Xế lim dim thì ôm cũng từ từ lim dim, ngồi lắt lẻo sau xe, ngủ gật thì đúng là tai họa. Thứ nữa, cùng đi với nhau 1 chuyến mà khi dừng chân, ôm bỏ mặc xế, xế bỏ mặc ôm thì cũng buồn.

dontieudockiem
24-06-2011, 21:05
Lại bàn tới chuyện hiến xe hay không, như anh non_stop nói trên là ôm có xe nhưng không muốn mang đi, nói cho cùng thì hâu như các bạn nữ đi phượt đều có xe nhưng hâu như xe của các nữ là xe ga thì chỉ có thê chạy trên cũng nhẹ nhà nhành không xóc không len dốc, không gồ ghê, em có di với mấy chị cũng đã tự chạy xe của mình đi, nhưng những chuyến như thế chue yêu là chỉ đi 1 ngày và đường chủ yếu là đương cao tốc, đường nhựa không có gì đáng ngại, nhưng không phải ôm nào cũng có xe riêng

Bác gái này mơ ngủ trên cây đu đủ, đa số các bạn nữ chạy xe ga thì đúng, còn hầu như thì ... dân mình giờ mức sống cao quá nhỉ, cứ nói thẳng là một số bạn gái không muốn dùng xe của mình đi cho chính xác.
Chuyện xế và ôm thì nói thật là thế này, chạy 1 người tốn ít xăng bằng 2/3-3/4 đèo 2, tùy loại đường. Đi 1 dễ lái hơn đèo 2 nhiều, chắc bác gái chưa đèo ai bao giờ. Chạy xe cả trăm cây số mệt bỏ xừ chứ ít à, không nói tiền xăng, tiền bảo dưỡng sửa chữa xe, tiền hao mòn, công sức... số đó không phải là nhỏ. Cá nhân thì tôi lúc đang lái xe chả cần cảm hứng trò chuyện gì hết, thi thoảng trao đổi 1 vài câu thôi chứ sức đâu mà át hơi gió để nói ra rả cả quãng đường. Và lái xe thì cực ghét sờ soạng đấm bóp mát xa mát gần, lúc nghỉ nằm ngồi phè phởn thì có ai đấm cho đâu, lúc lái xe cần tập trung và trạng thái cân bằng thì dở trò đấm với bóp ra, ai cần ? tổ dễ tai nạn. Nên "có ôm thì xế sẽ lợi hơn" là một câu mà tôi hoàn toàn không đồng ý,
Nói vậy để đưa ra ý kiến của tôi rằng: chia đều hết đi, cả tiền xăng lẫn ăn uống, trong một nhóm, không giới nào được lợi quá nhiều đâu. Có chăng thì chỉ là cá nhân, mà cá nhân thủ lợi... thì tập thể sẽ nhận ra ngay.

sao lại nói chuyện này nhỉ? đàn ông thiệt thòi 1 chút cũng không sao! bản chất Đàn ông VN mình là Galang và cao thượng mà!hihi
Mình đi xe 1 mình cũng tốn chừng đó xăng, thêm 1 người cũng vậy thôi, ko nên nhỏ nhặt chuyện này

Có kiểu nghĩ đàn ông chịu thiệt thòi 1 chút không sao này thì các chị em tự hạ mình thành giới dựa dẫm và bám càng, lợi dụng vào tính ga lăng và cao thượng, thậm chí cả sĩ diện của người khác để chứng tỏ sự lười biếng và ích kỷ của mình.

4596006
24-06-2011, 23:04

Hi hi, tớ có một số điểm suy nghĩ không giống bạn. Tớ thường ở vai xế. Tớ chưa bao giờ để ý đến việc chia sẻ chi phí với ôm trong những lần phượt hoặc bất cứ đâu. Thế nhưng để nêu quan điểm cho nó bình đẳng nam nữ thì tớ có một vài ý thế này:
- Các bạn nữ nên chủ động chia sẻ những chi phí dọc đường. Ta nên là người bạn đồng hành, chia sẻ những chi phí trên đường, đừng nên tự biến mình thành một cái bao tải nặng sau xe. :(
- Khách quan mà nói, nếu các ôm tự nhận là " truyền cảm hứng cho xế" và " có ôm thì xế sẽ lợi hơn" thì đã tự đề cao mình quá chăng ? :)
- Theo tớ thì không nên nghĩ ai được lợi, ai làm cho ai lợi ở đây. Chúng ta là bạn đồng hành, bạn phượt, cái lợi sẽ đến với cả hai trong chuyến phượt, chứ không ai kiếm chác gì ở bạn phượt của mình.Thật lòng, có những ôm gây cảm giác rất khó chịu mà không dám ngắt lời. Tớ chưa từ chối một ôm nào trong mọi chuyến đi, nhưng chưa bao giờ chủ động mời ai ngồi sau xe của mình và không thích chở ôm là nữ giới. Không phải vì ác cảm với nữ, mà biết rằng trên đường đi, chở ôm là nữ sẽ khó lái hơn (thường là vậy) vì họ ngồi xa mình, lắc mông xe. Nếu có chuyện xảy ra dọc đường, thì 90% là õng ẹo chỉ làm mình vất vả thêm.
- Nếu muốn có sự bình đẳng, các ôm đừng tự đánh giá mình quá cao, hãy cư xử như những người bạn: chia sẻ , chia sẻ, chia sẻ...
Còn ai đó nói rằng : " đàn ông chịu thiệt thòi một chút có sao?" thì mình thấy cũng khó giải thích. Tại sao cứ phải là đàn ông chịu thiệt thòi ? Họ có tội tình gì chăng?
Nếu trong mọi tình huống bất chợt, đàn ông tự nguyện nhận phần thiệt về mình thì đó là cử chỉ đẹp. Nhưng nếu từ lúc bắt đầu chuyến đi, tớ mà thấy các bạn nữ đã xác định " đàn ông chịu thiệt thòi một chút có sao?" thì chắc chắn tớ sẽ không đi cùng với họ nữa.

À nói thêm chút, đồng ý với nhiều điểm của dontieudockiem đấy ( tớ nói mềm mại hơn chút cho đỡ bị ném đá :D)

Emil
24-06-2011, 23:25

Mình không dám bàn tới chuyện Ôm có xe (mà không muốn dùng) hay không có xe. Vì tùy từng tình huống thôi, thường là mặc định sẽ đi xe của Xế.

Nhưng cũng có trường hợp Xế không lo được xe thì đi xe của Ôm (do 2 bạn thỏa thuận, chia sẻ thông tin với nhau).

Và cũng có trường hợp Xế nữ, Ôm nữ..vv..

Nhưng chắc chắn mình không đồng ý với quan điểm share tiền xăng hay không là do ý thức của từng Ôm. Đó PHẢI là ý thức của tất cả Ôm(và xế).
Thường các bạn Xế (là nam) không hay so đo, hoặc có nghĩ tới cũng ngại nói ra. Nhưng rõ ràng là Ôm nên tự biết phải "cư xử" thế nào.

Không phải Ôm nào cũng "cho xế cảm hứng trò chuyện là người lắng nghe xế nói..."
Tùy từng lúc thôi (thường là lúc nghỉ), chứ đi đường mà cứ phân tâm chuyện trò thì không ổn.

Có nhiều Ôm rất dễ thương, nhưng cũng không ít Ôm tự nghĩ mình dễ thương - chứ Xế không hề nghĩ thế. Và ngược lại!
Đi cùng nhau đường dài, khó giấu cảm xúc lắm ạ!

Cho nên trước khi Ôm biết làm hết nhiệm vụ của mình là chăm sóc xế, thì hay đặt mình vào đúng vị trí ạ. Đừng nghĩ "lợi" và "hại" !

babyone
25-06-2011, 09:23
Hi hi, tớ có một số điểm suy nghĩ không giống bạn. Tớ thường ở vai xế. Tớ chưa bao giờ để ý đến việc chia sẻ chi phí với ôm trong những lần phượt hoặc bất cứ đâu. Thế nhưng để nêu quan điểm cho nó bình đẳng nam nữ thì tớ có một vài ý thế này:
- Các bạn nữ nên chủ động chia sẻ những chi phí dọc đường. Ta nên là người bạn đồng hành, chia sẻ những chi phí trên đường, đừng nên tự biến mình thành một cái bao tải nặng sau xe. :(
- Khách quan mà nói, nếu các ôm tự nhận là " truyền cảm hứng cho xế" và " có ôm thì xế sẽ lợi hơn" thì đã tự đề cao mình quá chăng ? :)
- Theo tớ thì không nên nghĩ ai được lợi, ai làm cho ai lợi ở đây. Chúng ta là bạn đồng hành, bạn phượt, cái lợi sẽ đến với cả hai trong chuyến phượt, chứ không ai kiếm chác gì ở bạn phượt của mình.Thật lòng, có những ôm gây cảm giác rất khó chịu mà không dám ngắt lời. Tớ chưa từ chối một ôm nào trong mọi chuyến đi, nhưng chưa bao giờ chủ động mời ai ngồi sau xe của mình và không thích chở ôm là nữ giới. Không phải vì ác cảm với nữ, mà biết rằng trên đường đi, chở ôm là nữ sẽ khó lái hơn (thường là vậy) vì họ ngồi xa mình, lắc mông xe. Nếu có chuyện xảy ra dọc đường, thì 90% là õng ẹo chỉ làm mình vất vả thêm.
- Nếu muốn có sự bình đẳng, các ôm đừng tự đánh giá mình quá cao, hãy cư xử như những người bạn: chia sẻ , chia sẻ, chia sẻ...
Còn ai đó nói rằng : " đàn ông chịu thiệt thòi một chút có sao?" thì mình thấy cũng khó giải thích. Tại sao cứ phải là đàn ông chịu thiệt thòi ? Họ có tội tình gì chăng?
Nếu trong mọi tình huống bất chợt, đàn ông tự nguyện nhận phần thiệt về mình thì đó là cử chỉ đẹp. Nhưng nếu từ lúc bắt đầu chuyến đi, tớ mà thấy các bạn nữ đã xác định " đàn ông chịu thiệt thòi một chút có sao?" thì chắc chắn tớ sẽ không đi cùng với họ nữa.

À nói thêm chút, đồng ý với nhiều điểm của dontieudockiem đấy ( tớ nói mềm mại hơn chút cho đỡ bị ném đá :D)

Mình đồng ý với cả hai ý kiến này.(Không có nút thanks cũng hơi vất vả. Min trả nút thanks lại sớm giúp)

LinhEvil
25-06-2011, 11:56
hí hí đọc cái này cứ như thấy trẻ hết cả lại...bồi hồi như kiểu sắp đi Phượt đến nơi...

Sao mình không bao giờ có vấn đề về xế và ôm thế nhể. Mà cũng giống VTM có 1 xế ngon thì cưới luôn mất rồi.

Đi chơi quan điểm đầu tiên là bình đẳng - nam nữ gì bình đẳng tất... nhưng dựa vào thế mạnh để phân công.

Xế lo việc xế là lái an toàn, ôm lo thu xếp ăn nghỉ... tạo điều kiện cho xế chợp mắt mình ngồi trông đồ đuổi muỗi.

Ôm thì phải tin tưởng xế, đừng kiểu ngồi lúc lẻo cách xế cả mét đi xe vừa mỏi vừa lắc làm xế khổ. Lúc dừng chân thì mỗi người một việc không nề hà gì. Mình đi chơi là lợi cho mình chứ có phải cho ai đâu

Tiền xăng xe nào chi xe nấy. hai người chia đều hoặc mỗi lần đổ full bình thì xế trả trước, lần sau đổ Ôm trả. Thằng nào về cuối mà chưa đổ tiếp thì thằng ấy lợi he he...

Tiền ăn uống thì thường bọn tớ hào sảng ( he he, hoặc đi nhóm nhỏ) nên hầu như ko vấn đề về bia rượu. Hơn nữa đi Phựot xe máy hầu như ko bia rượu mấy trừ bữa tối làm 1 chai/1 người. No vấn đề. Đi Phượt nước ngoài thì thấy thằng kia uống bia mình cũng không chịu kém, làm luôn lon co ca... khỏi phàn nàn.
Còn nếu uống nhiều thì thỏa thuận trước ai uống hơn mức 1 chai thì chai trở đi thứ 2 tự trả

Nhìn chung gặp người không có ý thức thì mới sinh bực bội, chứ mỗi người tự có ý thức một chút thì hầu như đi chơi sẽ không nảy sinh vấn đề gì nhiều.

rungram
25-06-2011, 12:43
Về vấn đề này thì mình mới gặp một trường hợp bức bối như thế này, mình bức xúc lắm nên có topic chia sẻ như thế này thì quả thật giống như trời hạn gặp mưa rào ý, chuyện là thế này:
Vừa rồi mình có tham gia 1 chuyến dã ngoại bằng xe máy, mình cũng đi nhiều rồi nhưng xe máy thì chưa đi bao giờ.Khi mà đăng kí với chủ thớt thì mình có nói la mình làm xế hay ôm cũng đều được hết.mình cũng đang chờ đợi không biết là thớt sắp xếp thế nào vì mọi người cứ quăng rồi rút gạch liên tục, đến cả chủ thớt còn không biết đâu mà lần nữa. mình chủ động hỏi thì thớt nói mình nên ở chế độ chuẩn bị để làm xế, mình thì đã sẵn sàng. vì cung đường có đi ngang qua nhà mình khi gặp đoàn thì thớt nói còn dư xế và thế là sắp xếp mình làm ôm. Vì đoàn thì có rất nhiều điểm nhập đoàn vì tất cả đến từ nhiều nơi khác nhau.chuyến đi bình an đến khi về thì có một vài thành viên có ý muốn đội cung đường khác không đi qua nhà mình nữa(mà những thành viên đó chỉ nhập đoàn ở điểm đến) còn những thành viên khác thì không có ý kiến gì(quyết định ở chủ thớt). bác chủ thớt thì quyết định về cung đường củ vì bác ấy biết mình không có xe về (vì ban đầu bác ấy xếp mình làm ôm mà) .vậy là một vài thành viên đó nòi với mình là nên hiểu và thông cảm vì mọi người ở xa, sao lại bắt mọi người đưa mình về. chuyện đi về đường nào thì đâu do mình quyết định mà sao các bạn ấy hồ đồ thế nhỉ. mà cung đường vế thì cũng tiện đường thôi. làm mình cảm thấy khó chịu trong khi các bạn ấy chỉ nghỉ cả đoàn vì mình, và còn lên hồi ức phàn nàn về chuyện "các ôm thì lúc nào cũng bảo là không có xe, thế thường ngày thì đi bằng gi?". câu chuyện như mình kể trên thì các bạn nghi thế nào? thật là hồ đồ khi những người đó chẳng biết gì hết mà lại khẳng định mình như thế...không chịu nổi.

nguyet_po
27-06-2011, 12:47
Oài, vậy các bác xác định vào Phuot.com và đi phượt là để làm gì ah? Sao phải lăn tăn mấy thứ nhỏ đó? Xởi lới thì trời gởi của cho, thì bạn đồng hành sẽ cho gửi 1 số thứ khi mình nặng quá, mang ko nổi, hihi...

hiden
27-06-2011, 14:23
Oài, vậy các bác xác định vào Phuot.com và đi phượt là để làm gì ah? Sao phải lăn tăn mấy thứ nhỏ đó? Xởi lới thì trời gởi của cho, thì bạn đồng hành sẽ cho gửi 1 số thứ khi mình nặng quá, mang ko nổi, hihi...

Đi thứ nhất là để tìm niềm vui cho chính mình ,cho nên quên cái từ "đàn ông phải galăng đi, không tính toán những cái lặt vặt như xăng xe ... ... đi" , mình chỉ đối xử ok với bạn đồng hành biết điều biết chia sẻ , vì đôi bên cùng có lợi còn cái loại mà chẳng biết mình là ai cứ chăm chăm xài xể dựa dẫm thì đi 1 mình cho lành .

nguyet_po
27-06-2011, 19:00
Đi thứ nhất là để tìm niềm vui cho chính mình ,cho nên quên cái từ "đàn ông phải galăng đi, không tính toán những cái lặt vặt như xăng xe ... ... đi" , mình chỉ đối xử ok với bạn đồng hành biết điều biết chia sẻ , vì đôi bên cùng có lợi còn cái loại mà chẳng biết mình là ai cứ chăm chăm xài xể dựa dẫm thì đi 1 mình cho lành .
Bác ơi, hỉu nhầm nhau rùi. Iem bẩu nà, ko lăn tăn tức là iem ko có ý dựa dẫm ý ah. Chứ đi mà biêt có 1 cái xe lu bám càng, cứ chực chờ mình lôi thì mới đi thì ngứt.

Sinh
30-06-2011, 00:13
Về vấn đề này thì mình mới gặp một trường hợp bức bối như thế này, mình bức xúc lắm nên có topic chia sẻ như thế này thì quả thật giống như trời hạn gặp mưa rào ý, chuyện là thế này:
Vừa rồi mình có tham gia 1 chuyến dã ngoại bằng xe máy, mình cũng đi nhiều rồi nhưng xe máy thì chưa đi bao giờ.Khi mà đăng kí với chủ thớt thì mình có nói la mình làm xế hay ôm cũng đều được hết.mình cũng đang chờ đợi không biết là thớt sắp xếp thế nào vì mọi người cứ quăng rồi rút gạch liên tục, đến cả chủ thớt còn không biết đâu mà lần nữa. mình chủ động hỏi thì thớt nói mình nên ở chế độ chuẩn bị để làm xế, mình thì đã sẵn sàng. vì cung đường có đi ngang qua nhà mình khi gặp đoàn thì thớt nói còn dư xế và thế là sắp xếp mình làm ôm. Vì đoàn thì có rất nhiều điểm nhập đoàn vì tất cả đến từ nhiều nơi khác nhau.chuyến đi bình an đến khi về thì có một vài thành viên có ý muốn đội cung đường khác không đi qua nhà mình nữa(mà những thành viên đó chỉ nhập đoàn ở điểm đến) còn những thành viên khác thì không có ý kiến gì(quyết định ở chủ thớt). bác chủ thớt thì quyết định về cung đường củ vì bác ấy biết mình không có xe về (vì ban đầu bác ấy xếp mình làm ôm mà) .vậy là một vài thành viên đó nòi với mình là nên hiểu và thông cảm vì mọi người ở xa, sao lại bắt mọi người đưa mình về. chuyện đi về đường nào thì đâu do mình quyết định mà sao các bạn ấy hồ đồ thế nhỉ. mà cung đường vế thì cũng tiện đường thôi. làm mình cảm thấy khó chịu trong khi các bạn ấy chỉ nghỉ cả đoàn vì mình, và còn lên hồi ức phàn nàn về chuyện "các ôm thì lúc nào cũng bảo là không có xe, thế thường ngày thì đi bằng gi?". câu chuyện như mình kể trên thì các bạn nghi thế nào? thật là hồ đồ khi những người đó chẳng biết gì hết mà lại khẳng định mình như thế...không chịu nổi.

Chào chị Rừng rậm có tật giật mình. Xin lỗi các bạn khác khi mình đưa các vấn đề ra tranh luận ở đây nhé. Nhưng để giải quyết vấn đề này xong mình cần phải lên tiếng khi thấy Rungram nói những vấn đề xéo có liên quan đến nhóm mình đi cùng như thế này:

1. Cái topic này các bạn ôm vầ xế cần tham khảo và ngay chính cả chị Rừng rậm cũng thế, chị thừa nhận chị chưa đi chơi bằng xe máy khi nào nhưng tôi không biết chị có hiểu biết về các vấn đề mà ôm cần biết và ý thức của mình khi đứng trước tập thể không nhỉ???

2. Đúng là chúng tôi là những người nhập đoàn ở điểm đến nhưng chị nghĩ sao khi chị nói mọi người là “… chuyện đi về đường nào thì đâu do mình quyết định mà sao các bạn ấy hồ đồ thế nhỉ…” … “thật là hồ đồ khi những người đó chẳng biết gì hết mà lại khẳng định mình như thế...không chịu nổi” ??? Tôi không biết ai hồ đồ hơn ai nhưng chúng tôi có chính kiến của mình khi nói chị bắt mọi người đưa chị về. Lúc mọi người xuất phát tôi có nghe nói là ghé đón chị ở nhà, khi đó chúng tôi không đi cùng đòan nên tôi không có ý kiến gì về vấn đề đón chị. Còn khi về, lúc dừng chân ở Long Thành, một số thành viên có ý kiến đi ăn nhưng một số nói mệt và nhà xa nên muốn vế sớm. Tiếp theo, tất cả có đề cập đến vấn đề đưa chị về và đã thống nhất chạy theo đường Quốc lộ 51 đến ngã 3 Nhơn trạch rồi rẽ vào Tỉnh lộ 25B để đưa chị về nhà. Nhưng thực tế thì sao? Chị dẫn mọi người đi đường nào, có theo kế hoạch ban đầu hay không? Chúng tôi là những người chạy trước, khi đi qua ngã 3 cũng đã dừng lại phía trên để chờ mọi người, cứ nghĩ khi đến đủ sẽ chạy lên nhưng thật không ngờ chi lại dẫn mọi người đi lòng vòng trong khu Nhơn Trạch. Khi đó chủ thớt cứ tưởng chúng tôi đã chạy trước rồi nên có nhắn chúng tôi đợi ở bùng binh Nhơn Trạch. May mắn chúng tôi thấy tất cả rẽ thì cũng cố gắng quay lại để đi cùng đòan cho vui và không bị lạc nhưng lại chứng kiến cảnh chị “mua đường” cho mọi người và dẫn mọi người đi cung đường không theo dự định ban đầu, khi đó là gần 6h tối.

Tôi không hiểu trình độ của chị tới đâu mà cách cư xử của chị quá kém. Lúc dừng chân ở Long Thành, nhiều thành viên trong đòan đã tỏ ra khá mệt mỏi khi chạy nguyên 1 ngày qua 1 số đoạn đường khá xấu, ngay cả chúng tôi cũng thế. Chị là người ngồi sau, nhà gần hơn mọi người liệu chị có cảm nhận về sự mệt mỏi của các xế cũng như các bạn khác khi nhà xa hơn chị (Có những bạn ở tận Bình Dương, Thủ Đức…)??? Trước khi chúng tôi nói với chị thì chúng tôi cũng đã hỏi ý kến chủ thớt là anh Deny về vấn đề này, sao lại đi sai cung đường đã định thì chủ thớt bảo phải đưa chị về, do đó chúng tôi mới chạy lên nói với chị “nên hiểu và thông cảm vì mọi người ở xa, sao lại bắt mọi người đưa mình về” thì tôi nghĩ chị sẽ nói cho chị xuống chỗ nào đó để chị tự đi xe ôm về hay nhờ người nhà ra đón do ở đó cũng khá gần nhà chị - nếu chị là người có đầu óc biết suy nghĩ, biết cảm nhận. Thật không ngờ chị bảo cứ đi tiếp. Các thành viên khác không có ý kiến gì vì tất cả gần như đều mới đi lần đầu và mọi người ngại va chạm không nói đến mà thôi.

3. Trên topic hồi ức chúng tôi chưa hề có 1 câu nào “phàn nàn” về chuyện "các ôm thì lúc nào cũng bảo là không có xe, thế thường ngày thì đi bằng gì?" – Chúng tôi chỉ nhắc nhở, góp ý nhẹ nhàng trong topic rủ rê, bởi vậy thiết nghĩ nếu chị có đầu óc tỉnh táo thì cũng cần dẫn chứng cho đủ chứ không cần “hồ đồ” quy kết như thế.

rungram
30-06-2011, 12:52
Mình cũng chẳng hiểu nếu một người chỉ biết nói cho đã cái miệng của mình mà chẳng coi ai ra gì thì có cần người khác tôn trọng lại không nhề? Chính vì thế nên chuyện tôn trọng nhau hay không thì chính mình cập nhật lấy thôi còn topic để chia sẻ này có cần bạn phải quảng cáo là bạn tôn trọng ai và không tôn trong ai ở đây không?
Sau những chuyến đi thì ai cũng có cảm nhận tốt cũng như bức xúc về những chuyến đi và mình có thể trao đổi để những người khác sau này tránh theo vết xe đổ của những bạn đi trước như vậy có thể nói là "biết suy nghĩ" không nhĩ?. Mình thì chỉ nói những gì mình cần nói thôi...Đến đây chủ đề này được đóng lại và hy vọng mỗi người chúng ta hãy dành 1 phút mỗi ngày để nhìn lại mình... hoàn thiện mình hơn để không phải nói những lời mếch lòng nhau như thế này...

Theo ý kiến của mod theo dõi thì mình đã cảm nhận được và theo tinh thần bão hòa nhiệt độ... Cảm ơn mod nhé.

*Sửa chính tả

Laa-Laa
30-06-2011, 14:28
Mình cũng chẳng hiểu nếu một người chỉ biết nói cho đã cái miệng của mình mà chẳng coi ai ra gì thì có cần người khác tôn trọng lại không nhề? Chính vì thế nên chuyện tôn trọng nhau hay không thì chính mình cập nhật lấy thôi còn topic để chia sẻ này có cần bạn phải quảng cáo là bạn tôn trọng ai và không tôn trong ai ở đây không?
Sau những chuyến đi thì ai cũng có cảm nhận tốt cũng như bức xúc về những chuyến đi và mình có thể trao đổi để những người khác sau này tránh theo vết xe đổ của những bạn đi trước như vậy có thể nói là "biết suy nghĩ" không nhĩ?. Mình thì chỉ nói những gì mình cần nói thôi...Đến đây chủ đề này được đóng lại và hy vọng mỗi người chúng ta hãy dành 1 phút mỗi ngày để nhìn lại mình... hoàn thiện mình hơn để không phải nói những lời mếch lòng nhau như thế này...

Theo ý kiến của mod theo dõi thì mình đã cảm nhận được và theo tinh thần bão hòa nhiệt độ... Cảm ơn mod nhé.

*Sửa chính tả

Ko biết ai đúng ai sai vì ai cũng có lý do riêng để cư xử như vậy; có điều bạn Rungram viết khó đọc (và cả khó hiểu) quá, với cả bạn là người nói những điều "mếch lòng nhau" trước mà (theo mình đọc hiểu ở đây là như thế).

Thêm nữa, topic đang bàn về nam nữ bình đẳng trong các chuyến đi, mọi người vẫn đang đưa ý kiến thì sao có thể đóng lại tại đây được? Topic của bạn khác mở mà, hị hị, bạn bớt nóng đi!

Nhân tiện, mình rất thích và cực kỳ đồng tình với ý kiến của bạn Emil (post số 29).

thik_di_choi
30-06-2011, 15:46
Mình nghĩ vấn đề trên giữa hai bạn là vấn đề nhỏ. Nó xuất phát từ việc hiểu chưa đúng về nhau đồng thời diễn ra lúc cuối ngày đi, lúc mọi người đã cảm thấy mệt mỏi nên dễ sinh ra việc không bình tĩnh lắm. Đây cũng là một việc đã từng xảy ra với nhiều đoàn và nên rút kinh nghiệm. Theo thiển ý của mình thì:
- Phân chia xế - ôm trước. Hai người tự thoả tuận với nhau về điểm đón và đưa
- Trưởng đoàn nếu nắm rõ đường về của những người không đi xe thì sẽ quyết định đường đi cho phù hợp. Mỗi người sẽ chịu "thiệt" đi một tí. Hoặc là người không có xe phải chủ động hỏi để biết đường về => điểm xuống hợp lý
- Nếu với đoàn ghép từ nhiều điểm xa nhau thì mọi người chủ động chia tay luôn sau khi kết thúc chương trình chính hoặc bữa ăn cuôi để mọi người chủ động tính đường về. Ví dụ từ Cam vê cả Lào & Việt nam thì cứ lôi nhau lên Bờ Y oánh một bữa rồi chia tay. Bạn Lào không phải tiễn tớ về Pleikan đâu =))

Mọi người cũng đã nói hết quan điểm rồi nên tớ đề nghị các bạn cũng dừng tranh luân thêm về việc này. Topic vẫn đang đợi những bài viết của các bạn về việc "bình đẳng" này. Tuần này tập trung vào chủ đề
- Nữ uống nhiều hơn nam, ăn khoẻ hơn nam
- Nam làm xế hay tách đoàn đi vào đường vắng
- Nữ chăm sóc nam hơi kỹ kiểu đứng bên phải cầm khăn nhưng lại lau bên trái
- Chuẩn bị đồ hậu cần toàn riệu bia (nam thích) mà không có hạt bí, bánh kẹo, hoa quả (nữ thích) và ngược lai
.........
Sau vụ này mình xem bên nào lợi hơn để cân nhắc lại vụ giới tính. :))

Sinh
30-06-2011, 16:51
Vấn đề nhỏ mà không nhỏ chút nào khi nó được đưa lên đây mổ xẻ như thế này. Mình cứ nghĩ chuyện thực tế nói xong rồi thôi, trên diễn đàn nhắc nhau 1 câu nhẹ nhàng là đủ, thế nhưng vẫn có những người thích mổ, thích xẻ ra đấy thôi???

dantocgoc
01-07-2011, 04:53
Đây là topic thảo luận mang tính chất xây dựng, vì mục đích CHUNG là để hình thành quyền BÌNH ĐẲNG nam nữ khi đồng hành. Mọi vấn đề chính CẦN nêu lên ở đây là gì...? thì chắc không cần tôi phải nhắc lại nữa.

Những vấn đề mà 2 thành viên rungram và Sinh đưa lên topic này là hoàn toàn và không phù hợp với nội dung chính. Đây là vấn đề nội bộ của riêng nhóm các bạn, đã không có sự ĐỒNG NHẤT Ý KIẾN nên mới sảy ra sự cố trên. Những vấn đề mà 2 bạn đưa lên đây thì chả liên quan gì
tới chủ đề chính ( Bình đẳng nam nữ ).

Bạn rungram thì chỉ nêu lên bức xúc mang tính cá nhân, bất đồng quan điểm với lộ trình do chính các bạn trong nhóm thay đổi. ( như lời bạn nói )

Còn bạn Sinh thì sao... Bạn nêu lên được 3 quan điểm tranh luận. Có nói lên được điều gì hay chia sẻ được gì không...?

Kết luận: Cả 2 Bạn đọc kỹ lại bài viết của mình xem có điểm nào nêu lên phù hợp với topic quyền BÌNH ĐẲNG nam nữ này không..? Ngoài việc là chỉ trích lẫn nhau thì còn lại chả nói lên được điều gì.

Diễn đàn là nơi giao lưu, gắn kết, chia sẻ những hiểu biết và tạo sự đồng cảm "bình đẳng" mọi thành viên với nhau. Mọi bài viết có tính chất xây dựng và phải phù hợp với nội dung tiêu đề của box. Những vẫn đề bức xúc mang tính cá nhân, thì mời các bạn PM giải thích riêng với nhau. Đây không phải nơi phù hợp để các bạn trình bày hay xả những bức xúc đó ( Không phù hợp với tiêu đề chính ).

Mong là các bạn hiểu và tự biết làm gì với bài viết của chính mình.

rungram
01-07-2011, 07:09
Ko biết ai đúng ai sai vì ai cũng có lý do riêng để cư xử như vậy; có điều bạn Rungram viết khó đọc (và cả khó hiểu) quá, với cả bạn là người nói những điều "mếch lòng nhau" trước mà (theo mình đọc hiểu ở đây là như thế).

Thêm nữa, topic đang bàn về nam nữ bình đẳng trong các chuyến đi, mọi người vẫn đang đưa ý kiến thì sao có thể đóng lại tại đây được? Topic của bạn khác mở mà, hị hị, bạn bớt nóng đi!

Nhân tiện, mình rất thích và cực kỳ đồng tình với ý kiến của bạn Emil (post số 29).
Bởi thế nên mình mới nói là mỗi người cần có 1 phút mỗi ngày bạn ạh!
Và chủ đề mình muốn đóng là chủ đề của mình đang nói đến đấy bạn àh không phải của chủ toppic đâu. Về vấn đề mà "mếch lòng" ý, thì cái gì cũng có lửa rồi mới có khói đấy bạn.Có lẻ bạn chỉ đọc thôi và bạn không phải trực tiếp chứng kiền nên chưa hiểu thì góp ý của bạn mình cũng cám ơn nhé.

xiphe
07-07-2011, 21:33
Xế nào không thích có ôm thì đi 1 mình. Ôm nào không ưa xế nhậu thì ôm chổi mà bay.
:D tớ thấy phần lớn người thích phượt đều khái tính. Cần thì nói thẳng trước với nhau. Nếu 1 đoàn lạ, ai cũng biết điều thì những người "khôn vặt" sẽ lòi ra ngay. Mà đã nổi rồi thì ... Không hài lòng nhau thì xem lại dòng đầu.

Sonata
19-07-2011, 10:08
Em muốn hỏi 2 chuyện

1 là, ôm chủ động muốn share tiền xăng mà xế từ chối thì làm sao.

2 là, ôm lạ và xế lạ lần đầu gặp nhau, các ôm có đấm bóp mát xa cho xế không, các xế có đòi hỏi không? Nếu quen thân rồi thì không sao, còn đi với nhau lần đầu xế đòi mát xa em không thoải mái vụ đó lắm, như thế có bị coi là không biết chăm sóc xế không?

mihtua
19-07-2011, 10:34
Quá đơn giản.
1. Xế sĩ diện hão thích từ chối thì ôm nhận luooooooooooooooooooooon, sau đấy nếu cảm thấy áy náy thì lúc dừng uống nước mời nước là được rồi :D

2. Việc gì phải matxa, thân quen lắm thì may ra nhờ sẽ giúp, không thì chả việc gì phải làm cả, đứa nào đòi được matxa em cứ chửi thẳng cho anh :D

huonggiangf1
19-07-2011, 11:28
Mình nghĩ việc massage đấm bóp vai lúc đang chạy xe rất nguy hiểm, gây mất tập trung cho xế.

Mình chỉ đấm lưng cho xế "ruột" lúc dừng nghỉ.

Mình rất ghét ôm lạ massage cho xế "ruột" của mình, nhất là những chuyến mình ko tham gia, và đặc biệt là khi đang đi trên đường. Chẳng biết các bạn thế nào. :(

duturi
19-07-2011, 12:29
Mát xa ở đâu chứ đang đi xe thì chắc chẳng ai thích đâu.
Hy vọng mình sẽ không bị.

Sonata
19-07-2011, 13:34
eheh vậy tốt, lần trước đi đường xế cứ than mỏi than mệt đòi bóp vai, từ chối rồi, bảo "anh mệt thì để em cầm lái cho" (đường Mộc Châu dễ đi mà) thì xế lờ đi rồi lúc sau lại than mỏi than mệt đòi bóp vai :-??
chắc là trường hợp cá biệt :D

thik_di_choi
19-07-2011, 13:50
Trên đường đi thấy chỗ nào có mát xa thì chỉ xế vào rồi mình đợi :))
Nói thật là việc hành xử của xế và ôm phải thật fair và tế nhị. Chuyện gallant của các xế luôn được khuyến khích cũng như việc chăm sóc của các ôm cũng phải tự nhiên. Quan trọng là chuyến đi nên dừng vì 3 vụ lẻ tẻ kia để làm mất vui cho mình cũng như mọi người. Ôm nào đi với tớ mà mệt thì yêu cầu xoa bóp chỗ nào tớ cũng làm hết á =))

SonTT
26-07-2011, 09:42
Cái này có nhiều cái hay ;)
Tuỳ cơ ứng biến và rút kinh nghiệm thôi.
Đây, 1 lần du ngoạn của đoàn tớ, xem xế và ôm nhé. Hố hố
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=65054&d=1311647985

Sonvc
26-07-2011, 10:31

Ok, vào vấn đề chính.

Thông thường,

- Em không có xe.
- (cười) em mượn

Xin chân thành cám ơn
Vấn đề bình đẳng, bình quyền mà chủ thớt nêu ra ở đây là "trách nhiệm" và "tiền bạc" nên em cũng chỉ nói vào 2 cái nầy thôi, không dây cà dây muống:
Ý kiến của các bác thì em cũng coi qua một lượt rùi, thấy chỉ nhắc đến "tài chính" là nhìu, đây là vấn đề "tiền bạc" thì em có ý kiến thế này:
- Hầu hết các chuyến đi đều kêu gọi đóng quỹ để chuẩn bị cho chuyến hành trình dài ngày, nhưng lại có vấn đề xe cộ, nhiên liệu, bảo dưỡng này nọ...với phương châm an toàn là trên hết...nên trách nhiệm này không phải là của một cá nhân mà là của những cá nhân đang vận hành phuơng tiện đó (cả xế và ôm)...nói là chia sẻ tiền xăng xe đó cũng chỉ là phần nào thôi...khi tham gia bất cứ chuyến hành trình nào...mục đích vẫn là vui vẻ...nên chia đều hay không chia đều thì xế - ôm tự bàn hoặc bàn trước đi, nhưng là xế (con trai) phải bản lĩnh hơn đấy nhé, thì hẳn chắc các chị em mới dám "trao thân, gửi thận..." trên xe mình...
- Ăn uống, đập...và nhậu cái này cánh đàn ông, mày râu xếp trên chị em là đương nhiên thùi, nên đừng có nghĩ chuyện tư lơi cá nhân gì hết nhé các bác, ý kiến của em chỉ là tinh thần của chúng ta "đương đầu với thử thách, khó khăn" thôi, như thế mọi người cũng đỡ ái ngại...
- Còn cái ý "đàn ông chịu thiệt thòi một chút có sao?" Họ có tội tình gì chăng (cái này trong bài thứ 28 trang 3 của bác 4596006) làm gì có thiệt thòi, tội tình gì ở đây? ai bắt tội, ai làm khó mà thiệt thòi? nếu vì cái tinh thần galang của cánh đàn ông thì không có gì hết, mà hầu hết các chuyến đi các xế - ôm đều chia sẻ bình quyền, ngang hàng cơ mà...
- Vấn đề nữa là các bác cứ chê "ôm lạ" thì có ai quen được nhau trước đâu mà, nên cứ từ từ tìm hỉu, bắt chuyện...đi sâu đi sát...thì lạ lẫm cái gì...(cái này các bác nào vợ hay ghen thì nguy hiểm thật)
- Ôm "không xe" có hay không thì dám nói một điều là không phải ai cũng dám...làm xế "phụ" chạy đường dài nhất là đường trường, nên cái này cũng phải thông cảm thôi, có khó khăn thì nêu lên để mọi người cùng chia sẻ, giải quyết...vì con trai luôn có một bờ vai vững chãi dành cho con gái mà...
Còn về trách nhiệm, thì nói chính là các xế chứ "ôm" ngồi sau có tội gì mà kêu họ, mệt thì kêu ôm ca cho nghe (nhưng đừng có đấm bóp hay ôm chặt xế mà ngủ, nguy hiểm chít...như thường)
- Xế chính đảm bảo an toàn cho xế "phụ"...
- Xế phụ (nếu có) không gây cản trở hoặc khó khăn cho xế chính (cái này mà có vấn đề là xế bị "tước" bằng lái đới...)
- Xế là nam, mà đã là nam thì có "đảm" vấn đề lương thực, thực phẩm hơn các "ôm" không? cái này trên cả chặng hành trình các ôm đều chung tay đảm bảo cho tất cả các xế đó nhé...
...
Tóm lại, đã đi cùng nhau không vì cái này, cái nọ mà mất đoàn kết, mất tinh thần...mọi vấn đề đều được giải quyết thông qua đối thoại trên tinh thần hợp tác...

NguoiNhaQue66
21-08-2011, 18:53
Ôm và Xế cần phải có những cách hành xử mang tính tự giác...

lambanghieu
21-08-2011, 20:20
Theo mình các ôm có lòng chăm sóc ôm một chút là được rồi. làm sao để các xế cảm thấy vui trên chặng đường dài. còn việc massage thì không ai có quyền yêu cầu.

Phiêu diêu
23-08-2011, 16:52
....
2. Việc gì phải matxa, thân quen lắm thì may ra nhờ sẽ giúp, không thì chả việc gì phải làm cả, đứa nào đòi được matxa em cứ chửi thẳng cho anh :D
Bác nầy chuẩn, nhưng cũng chưa chuẩn lắm. Nhà iem thấy: Một khi đã thân quen lắm thì "chưa nhờ đã giúp" rồi ạ:D

Mình nghĩ việc massage đấm bóp vai lúc đang chạy xe rất nguy hiểm, gây mất tập trung cho xế.
Mình chỉ đấm lưng cho xế "ruột" lúc dừng nghỉ.
Nhà iem vốn có "máu buồn" nên nếu có làm xế thì cũng không dám nhận được massage thì đang chạy đâu, buồn cười rụng rời hết cả tay chân, nguy hiểm chết. Lúc nghỉ ngơi mà được thế thì sướng quá, cảm thấy mình như ông vua con ấy.=))

Mình rất ghét ôm lạ massage cho xế "ruột" của mình, nhất là những chuyến mình ko tham gia, và đặc biệt là khi đang đi trên đường. Chẳng biết các bạn thế nào. (
Bác này rất kiên quyết "xác nhận chủ quyền" với xế ruột rồi đây.:T. Vậy nên:
1. Nếu bác cùng đi thì chắc chắn bác không được nhường "xế ruột" của bác cho bất kỳ ôm nào cho dù quen hay lạ. Lời góp ý này có vẻ thừa :LL
2. Nếu bác không tham gia chuyến đi thì bác nên khuyên Xế ruột cũng nên biết điều mà ở nhà.=))

Bản thân nhà iem thấy ôm - xế cứ thẳng thắn và vô tư với nhau, với mọi thành viên trong đoàn là vui nhất ạ, không kể lạ hay quen nữa.:L

TrungDaDieu
14-09-2011, 16:34
Mình cũng có chút trăn trở về vấn đề này.
Thú thật là nhóm mình cũng chưa ai phàn nàn gì về vấn đề bình đẳng , tiền bạc gì ở đây. Nhưng cũng chính vì không ai lên tiếng nên mình cũng khó xử. Tâm tình chút ở đây mọi người góp ý dùm mình với nhé.
Xe cộ : nhóm mình không bàn tới vì toàn thuê xe 16 chỗ. :D Share đều. Thoải mái
Ăn uống mới là vấn đề :
1. Đi Phượt có chút bia rượu cũng vui, nhóm thì phần lớn là nam , nên bia rượu là chuyện bình thường. Nhóm thường chia đều hết cho đầu người. Mình biết cũng có bạn hơi khó chịu chút khi uống nhiều bia hoặc gọi hơi nhiều thức ăn, bảo là phung phí. Nhưng bạn vẫn không có ý kiến gì về vấn đề chia tiền như nhau. Mình là thủ quỹ cũng khó xử.
2. Đi off: Chơi thân với nhau rồi, mấy anh nam vẫn thường trả tiền đi off cà phê, ăn uống cho cả nhóm. Toàn nhừng bill lên đến tiền triệu! Lúc thanh toán mấy anh cứ lấy Visa ra ký 1 phát là xong. Mình cũng không thu tiền các bạn trong nhóm được. Nếu cà phê thì rất dễ . chia đều là xong. Còn đi ăn thế này, khó xử quá.
Lúc khởi xướng đi off , chọn quán sang không ai ý kiến, nhưng đến lúc tính tiền thì cứ để cho mình chủ thớt thanh toán. Hic hic. Chủ thớt không nói gì, nhưng có điều các bạn trong nhóm cũng không lên tiếng gì về điều này. Mình cũng thấy hơi buồn.
Đành rằng chủ thớt vui vẻ trả tiền nhưng các bạn trong nhóm ....
Mốt lần không sao, nhưng đã hơn 3 lần như thế , số tiền không phải nhỏ...
Thiệt thòi cho chủ thớt và mấy bạn nam, còn thu tiền của mấy bạn trong nhóm thì có cảm giác rằng các bạn sẽ không vui

Mình là thủ quỹ mà chẳng biết phải xử lý thế nào :(

huonggiangf1
14-09-2011, 17:18
Oh sao lại phải băn khoăn chuyện đó nữa hả bạn? Các cụ nói đâu có sai: mất lòng trước được lòng sau. Chỉ là bạn "có cảm giác rằng các bạn sẽ không vui" nếu thu tiền của mọi người nhưng bạn có cảm giác rằng chủ thớt đằng sau nụ cười đó biết đâu bụng đau quặn lại vì xót tiền :)). Quá tam ba bận, đằng này những "hơn 3 lần như thế"... Chẹp! Ăn chơi phải sòng phẳng thì mới bền được chứ bạn.

Lần sau bạn cứ nói thẳng khi người ta mang bill ra rằng mọi người nên góp tiền để thanh toán cùng với chủ thớt, và cũng phải nói với chủ thớt là cần phải để mọi người cùng trả tiền để lần sau còn off tiếp. Nên nói khi bill được mang ra vì nếu bạn nói trước khi đi off thì sẽ có người xấu tính sợ phải trả tiền mà ko đi nữa, còn nói trước bữa ăn thì có đứa sẽ lẩn về trước khi gọi thanh toán (thể loại này nhóm mình đã gặp rồi, gọi là thằng "ăn chực").

Chúc các bạn vui hơn trong lần off sau.

TrungDaDieu
15-09-2011, 07:56
Oh sao lại phải băn khoăn chuyện đó nữa hả bạn? Các cụ nói đâu có sai: mất lòng trước được lòng sau. Chỉ là bạn "có cảm giác rằng các bạn sẽ không vui" nếu thu tiền của mọi người nhưng bạn có cảm giác rằng chủ thớt đằng sau nụ cười đó biết đâu bụng đau quặn lại vì xót tiền :)). Quá tam ba bận, đằng này những "hơn 3 lần như thế"... Chẹp! Ăn chơi phải sòng phẳng thì mới bền được chứ bạn.

Lần sau bạn cứ nói thẳng khi người ta mang bill ra rằng mọi người nên góp tiền để thanh toán cùng với chủ thớt, và cũng phải nói với chủ thớt là cần phải để mọi người cùng trả tiền để lần sau còn off tiếp. Nên nói khi bill được mang ra vì nếu bạn nói trước khi đi off thì sẽ có người xấu tính sợ phải trả tiền mà ko đi nữa, còn nói trước bữa ăn thì có đứa sẽ lẩn về trước khi gọi thanh toán (thể loại này nhóm mình đã gặp rồi, gọi là thằng "ăn chực").

Cảm ơn bạn. Mình sẽ cứng rắn hơn trong chuyện này. Được cái là nhóm mình không ai lẩn về trước hoặc đi Tolet khi thấy bill mang ra. Have a nice day !

chumbao
16-09-2011, 08:29
@Trứng: anh đồng ý với ý kiến của HươngGiangF1, mạnh dạn lên em.

caucom
16-09-2011, 16:35
Mình thấy tụi Tây đi phượt rất thoãi mái, đi off ngồi cùng bàn thằng nào ăn uống gì nấy kêu, xong ai nấy tự trả tiền (loại bỏ khả năng người này không thích món này, người kia không thích món kia, ăn mà cứ nhăn nhăn .... bực, trả đủa bằng cách ngày mai mặt hầm hầm, gặp ổ gà, ổ voi bang ầm ầm => hết vui)

Mình có 1 vài góp ý về bình đẳng giới:

- Về ăn uống: Phong cách người Việt mình khác tụi Tây, nên chuyện ăn chung, xài chung là chuyện đương nhiên xảy ra, nam uống bia, nữ uống nước ngọt thế thì nên quy định tiệc chung có định mức (mỗi người 1 chai, nhóm nào uống nữa thì vui lòng thanh toán phần phụ trội, cái này thông báo trước để moị người khỏi thắc mắc). Đã ăn chung thì phải chi chung như vậy ai cũng vui vẽ, còn "đại gia" nào bao thì nói trước: "Chầu này anh bao" để em út đi đông 1 chút =))

- Về Xế - ôm: Xế trước khi xuất phát đưa ôm 1 ít tiền "Anh hùn chi phí chuyến này" thế là ôm tự hiểu, còn ôm không hiểu nữa thì có nghĩa là "Ôm ... không muốn hiểu" =))

- Xế "mè nheo" tìm cách thông báo với đoàn.

- Dự phòng: tour luôn có 2 xế đi cùng 1 xe, nếu có vấn đề gì giữa ôm và xế thì đổi luôn

- Vấn đề xấu chơi: Luôn luôn có những kẻ thích ăn của người khác, thích xài của người khác, thích người khác phục vụ mình, nên thẳng thắng họp đoàn, và rõ ràng chi tiêu (mình đã gặp 1 trường hợp ăn cho đã, chơi cho đã xong .... em hết tiền rồi X_X)

Trên đây là với những vụ lớ ngớ thôi, chứ đã đi chơi thì được nhiều thứ lắm rồi lăng tăng chi mấy đồng bạc lẽ để mất đi cái tình, cái mối quan hệ xã hội, em cũng giống 1 bác ở trên : Ôm chỉ có nhiệm vụ ngồi .... ngắm xung quanh chỉ cho em chổ này đẹp, chổ kia hay, và phải là dân ... phượt (nhanh nhẹn, đúng giờ), chứ cái kiểu tiểu thư ... giả cầy, lúc nào cũng mồn chử O, mắt chữ A thì coi như ... xong

nguyenphu751
17-09-2011, 18:10
Hay la Ta choi nhu Tay di??? hihii...

nguyenphu751
17-09-2011, 18:17
Chơi như Tây thấy cùng hay hay..lựa cơm gắp mắm va tắm cũng tự di kiếm xà bông.hehehhe...xăng thì xế ôm cùng hùn..khách sạn tính theo dầu người.....dược không các bạn...nghỉ vậy không biết dúng không ta hhehhe

thamsansi
18-09-2011, 02:43

Trừ trường hợp có điện thoại gọi tới xong đi luôn (chỉ được 1 lần), chứ còn xin phép về trước cũng OK, người đi nhưng tiền ở lại :D (tạm tính thôi), thoái mái về trước, không vấn đề gì.

herovdc
29-09-2011, 22:13
Chủ đề hay đấy nhỉ, nhưng "nhân vô thập toàn" chín người mười ý. Nhà em nghĩ đi cũng nhau phải đưa tiểu chí "vui là chính" lên hàng đầu. Còn chuyện con người với con người nên thẳng thắn với nhau. Tất nhiên không phải thẳng ruột ngựa nhưng cũng không cần quá tế nhị với nhưng người cố tình không hiểu. Như mọi chuyến đi thường ôm và xế gặp nhau trước, ít ra là qua điện thoại hay chát để thống nhất chuyện đi ở rồi. Tất nhiên có vài con sâu bỏ rầu nồi canh cũng nên nêu ra để các bạn đi sau ruốt kinh nghiệm. Mình đi "phượt" toàn bị các bạn nữ bắt nạt, thì biết kêu ai đây.
Chúc mọi người có những chuyến đi vui vẻ...