PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Hỏi về vụ gửi xe máy lên otô khách.

snorlax
24-04-2011, 16:38
Các bác cho mình hỏi là đang định lên HG bằng xe khách và gửi 1 cái xe máy theo,nhưng không rõ là nó có lằng nhằng không nhỉ.Mình cứ mang xe ra bến Mỹ Đình rồi họ rút xăng tống xe vào gầm là xong à,có bao bọc gì không,sợ lên đến HG xe nó nát hết cả :D
Dịp 30.4 này đông,đi cả người cả xe thế họ có nhận không.

ndbaoanh
25-04-2011, 08:59
Không biết ở ngoài bắc thế lào, nhưng trong miền Nam, Trung thì vẫn thấy họ gửi xe máy bằng xe khách. Mỗi xe khách chắc chỉ gửi tối đa 2 xe máy thôi, vì nó chỉ có tối đa 2 hộc + còn đồ đạc của người khác nữa. Họ sẽ tháo bánh trước ra, đặt xe nằm xuống sàn, rồi đẩy vào cho nó trượt trên cái pô xe. Xe cũ thì k sao, nhưng xe mới thì đến đích sẽ có thêm vài vết trầy ở pô, tay cầm và có thể mốp méo do xe bị nẩy liên tục. Nếu không thể thuê xe máy tại đích đến, bạn có thể gửi xe máy lên tàu hỏa trước 1 tuần, an toàn và gọn gẽ hơn nhiều

snorlax
25-04-2011, 17:04
Cảm ơn bạn :)
Gửi xe bằng tàu hỏa thì hơi lâu với lại khá là đắt thì phải.Chưa kể khi gửi thì không có xe đi.

tisina
25-04-2011, 22:33
Các bác cho mình hỏi là đang định lên HG bằng xe khách và gửi 1 cái xe máy theo,nhưng không rõ là nó có lằng nhằng không nhỉ.Mình cứ mang xe ra bến Mỹ Đình rồi họ rút xăng tống xe vào gầm là xong à,có bao bọc gì không,sợ lên đến HG xe nó nát hết cả :D
Dịp 30.4 này đông,đi cả người cả xe thế họ có nhận không.

Về cơ bản là không có gì lằng nhằng. Khi bạn đặt chỗ - nhớ nói trước với nhà xe là bạn sẽ gửi xe máy kèm theo ô tô để họ chuẩn bị trước. Nếu không sẽ không đủ chỗ để xe. Thường thì 1 xe ô tô (như đợt mình đi HG đầu năm 2011 vừa rồi) họ cho gửi 2 xe máy.
Giá vé là 250K/1 xe (chưa tính vé người đâu nhé). Nếu mặc cả khéo thì may ra được 200K.
Xe máy gửi lên khoang gầm chở đồ, nhà xe sẽ yêu cầu rút xăng ra. Tất nhiên là rút hết thì sẽ an toàn, nhưng những lần mình đi luôn để lại 1 ít, để đến nơi còn chạy ra cây xăng. Nếu không thích thì bạn cho xăng vào 1 chai nhựa nhỏ để gửi kèm theo.
Các tuyến xe khác thì mình không biết, nhưng xe HG thì không có bao bọc gì hết, họ để xe nằm trên sàn của khoang gầm, trên 1 lớp thảm bé bé. Nếu bạn xót xe, thì những vị trí dễ tiếp xúc như tay lái, vỏ hông ..., bạn nên bọc lại hoặc xin nhà xe, hoặc tự mang theo vài tấm lót để tránh xe bị cọ trực tiếp vào sàn.

Gửi xe là như vậy. Gửi theo đường tàu hỏa, mình thấy giá có thể cao hơn, nhưng họ làm cẩn thận hơn. Tàu từ phía Nam ra, xe máy còn được đóng trong 1 cái lồng gỗ để không bị va quệt. Còn lần gửi xe đi tàu Lào Cai thì họ chỉ xếp đứng xe ở khoang chuyên xếp xe thôi, nhưng vẫn còn vững chãi và ít trầy xước hơn so với trong khoang gầm của ô tô.

Nếu gửi xe vào những dịp đông đúc, tốt nhất là nên hẹn trước với nhà xe.

Led3T
28-04-2011, 22:31
Các bác tiện cho em hỏi, xe lên Hà Giang thì mình ra bến xe Mỹ Đình hỏi là được ạ ? Hay có địa chỉ, contact gì thì các bác cho em xin.
Em cảm ơn các bác.

iam
30-05-2011, 16:09
Không biết ở Hà Nội thế nào, ở Miền Nam mình đi du lịch đến đâu thường thuê xe máy ở đó luôn cho tiện, trung bình khoảng 100k/ngày.

tieudaohiepkhach
20-03-2012, 17:00
Hà Giang hình như làm gì có tuyến tàu hỏa chạy từ hà nội lên nhỉ???

bisu.vn
24-03-2012, 11:06
deleted.................