PDA

View Full Version : Thông tin đi Cao Bằng - Bản Giốc

DavisPhanh
23-04-2011, 00:29
Bọn e có mấy thằng định lang thang đi Bản Giooc 4 ngày lễ từ (29-30-1-2). Nhưng lần đầu đi đến vùng này nên chưa biết nhiều lắm ngoài 1 vài cung đường tham khảo các bác trên Phượt .
E làm topic định nhờ mod và a e đã từng đi Bản Giooc tư vấn cho bọn e lịch trình (khoảng 4 ngày hoặc dự phòng ngày thứ 5)
1/ Cung đường sẽ đi qua những thôn-bản nào ko thể bỏ qua ??? ngóc ngách chỗ nào cũng được trên cung đường đi , miễn là địa điểm đó bõ công mình đến ^^
2/ Các địa điểm ăn-nghỉ ngon-bổ-rẻ >_< ??? Bọn e toàn con trai nên ko quan trọng chỗ nghỉ - nằm đâu cũng được (vào buổi trưa, buổi tối thì chắc vẫn cần nhà dân để ngủ cho an toàn)- ăn thì chắc toàn mì tôm hoặc thức ăn mang theo
3/ Các địa điểm cần mua xăng trước khi đi tiếp ???
4/ Chi phí cơ bản cho chuyến đi trong thời điểm giá cả tăng như này ^^
5/ Cho e hỏi mùa này Bản Giooc có nên đi ko ah - hoặc có cung đường nào đẹp trong thời điểm này e cũng muốn tham khảo :D
........
Hi vọng nhận được kinh nghiệm của các bác @^___^@
e có cái lịch trình tham khảo được của mọi ng` như này

Ngày 1
Note: Khởi hành 18h30 tại Ciputra, HN- TN - BK - nghỉ đêm Cao Bằng. (~ 260km)

Ngày 2 : Cao Bằng - Pak Bó(70km)- Tổng Cọt - Trà Lĩnh - Trùng Khánh - Bản Giốc: khoảng 100km.
Động Ngườm Ngao có nghe nói nhưng e ko biết nó ở đoạn nào ???
Đường qua Tổng Cọt đã ngon chưa ah ???

Ngày 3 : Bản Giốc - Trùng Khánh - Cao Bằng – Đông Khê – Thất Khê – Lạng Sơn (Mẫu Sơn).
Khu du lịch Thăng Hen có nên vào ko ah (vì e có ngeh nói là nó đắt ^^ ) hay chạy về CB ăn rồi đi ???

Note: về sớm vào thành nhà mạc, động tam thanh chụp ảnh..... không để sáng hôm sau.

Ngày 4 : Mẫu Sơn – Lạng Sơn – Bắc Giang – Bắc Ninh - Hà Nội <- ngày 4 hơi buồn +___+

HOẶC lựa chọn thứ 2 là

Thác Bản Giốc - Mèo Vạc - Đồng Văn

Từ ngày thứ 3 : Trùng Khánh -> Quảng Uyên -> Cao Bằng -> Nguyên Bình -> Bảo Lạc -> Bảo Lâm -> Mèo Vạc -> Đồng Văn (cột cờ Lũng Cú) (Cao Bằng đến Mèo Vạc ~ 190km- Mèo Vạc đến ĐỒng Văn ~30km )
(Ghé vào Lũng cú, nhờ những người ở trạm, ngang Biên Phòng chỉ đường vào hang Sìn Mần Khang nằm ngày giữa ngọn núi Rồng chỉ vài phút là tới được. hang rộng và mát, rất đẹp. hang này rất ít người biết. Những đường nét hoa văn trên vách đá trong hang có thể hàng triệu năm bác ạ. đẹp mê hồn. ??? đi hàng Giang 1 lần nhưng chưa biết chỗ này - ko biết đã bác nào vào chưa )

Ngày 4 : Mèo Vạc - TT.Yên Minh - Hà Giang(~112km ?) – Tuyên Quang – Vĩnh Yên – Hà Nội. <= đoạn đường này e ko nhớ lắm nhưng hình như ~ 400km ??? , nếu tình hình ~400 km thì đi chả ngắm được gì nên chắc ngày 4 sẽ chỉ về được đến Hà Giang +___+ , từ HG mà về HN 325km mất toi cỡ 8 tiếng zồi

taophuongtao
23-04-2011, 00:45
Thác Bản Giốc mùa này chưa có nước, tầm tháng 9, 10 là mùa nước đổ mới đẹp bạn ạ. Tầm này cũng có mấy nhà đi cơ đấy, lại đông rồi. Bạn có thể tham khảo lịch trình của các đoàn khác mà, tính ra cung này cũng không đi nhiều ngày lắm đâu.

DavisPhanh
23-04-2011, 00:55
yess- yess bọn e cũng xác định đi ngắn ngày , chả biết Bản Giooc mùa này có cạn nước quá ko +___+ ... Các địa điểm trên đường đến Bản Giooc có những làng bản gì nên đi qua ko ah +____+ các proo chém gió nhiệt tình với

Chitto
23-04-2011, 12:48
Bạn ạ, diễn đàn có rất nhiều thông tin trong các topic. Bạn phải tự tìm lấy thôi.

Chỉ khi bạn đã có một lịch trình dự trù cụ thể, chi tiết rồi, thì mọi người mới góp ý vào lịch trình của bạn. Chứ thời gian chờ mong người khác làm hộ thì bạn có thể tự làm xong rồi.

Topic cứ liên tục bị bạn câu lên bằng bài ngắn ngủn được coi là spam đấy.

xiphe
23-04-2011, 16:17
1/ Cung đường sẽ đi qua những thôn-bản nào ko thể bỏ qua ??? ngóc ngách chỗ nào cũng được trên cung đường đi , miễn là địa điểm đó bõ công mình đến ^^
2/ Các địa điểm ăn-nghỉ ngon-bổ-rẻ >_< ??? Bọn e toàn con trai nên ko quan trọng chỗ nghỉ - nằm đâu cũng được (vào buổi trưa, buổi tối thì chắc vẫn cần nhà dân để ngủ cho an toàn)- ăn thì chắc toàn mì tôm hoặc thức ăn mang theo
3/ Các địa điểm cần mua xăng trước khi đi tiếp ???
4/ Chi phí cơ bản cho chuyến đi trong thời điểm giá cả tăng như này ^^
5/ Cho e hỏi mùa này Bản Giooc có nên đi ko ah - hoặc có cung đường nào đẹp trong thời điểm này e cũng muốn tham khảo :D

Cao Bằng mình đi vài lần rồi (không phải phượt) và năm nay chắc còn phải đi tiếp. Thác Bản Giốc chả bao giờ cạn và luôn đẹp. Cái này thì cam đoan, đi không phải hối tiếc.
1/ Bản làng thì không đẹp như HG hay Tây Bắc đâu, ruộng bậc thang cũng vậy.
2/ Ăn mì tôm, ngủ được nhà dân thì care gì nữa. Cùng lắm là chui đại vào 1 cái nhà nghỉ, giá 200k -300k là cùng, ngủ cả lũ thì share đáng bao nhiêu. Thích đâu ngủ đấy, có phải phượt thoải mái hơn không. Trùng Khánh khá phát triển, không cần vác nhiều đồ ăn quá.
3/ Cao Bằng - Trùng Khánh >60km. Thích mua xăng ở đâu thì mua. Trừ khi xe bác 50km đã hết xăng :D.
4/ Bác tự tính được mà. Ăn, ngủ, xăng xe, còn lại lẻ tẻ. Bác thích ăn cá hồi Phia Đén thì chịu không tính được.
5/ Thế nào là đẹp. Với mình thì đâu cũng đẹp nên đi: HG, Lào Cai, Lai Châu, Sơn La, Yên Bái ... Cao Bằng thì theo cá nhân mình ít chỗ đẹp hơn nhưng lại có cái Thác Bản Giốc cực đẹp. Bác chọn cái nào đi trước đi sau thôi.

Đi đường Lạng Sơn gần hơn, phẳng hơn và nhanh hơn.

viet.nguyen
24-04-2011, 15:58
Mình mới đi Cao Bằng đợt giỗ Tổ nên có mấy ý kiến như sau
1. Hồ Thang Hen mùa này đang cạn nước nên bé tý + thêm đang xây dựng nên cũng không có nhiều cái để ngắm. Vé vào cửa có 10k nhưng đi vào có đúng cái hồ không gì hơn. Hồ này trên đường từ CB đi Trùng Khánh (rẽ từ đường đi vào khoảng 15km). Tiện và nhiều thời gian thì đi không cũng được.
2. Thác Bản Giốc mùa này ít nước nhưng vẫn đẹp lắm
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=58940&d=1303188784
3. Động Ngườm Ngao ở ngay gần thác Bản Giốc. Qua 1 cái cầu rẽ trái 2km là Bản Giốc rẽ phải 1.5 km là Ngườm Ngao
4. Đợt mình đi CB đang có nhiều cánh đồng tam giác mạch + hoa trẩu. Rất đẹp
5. Nên ăn ngủ ở thị xa CB vì ở thị trấn Trùng khánh không nhiều hàng quán và nhà nghỉ
br

DavisPhanh
25-04-2011, 09:56
Các bác cho e hỏi từ Cao Bằng về
1/Nếu chọn tuyến đường qua hồ Ba Bể thì đi hết bao nhiêu lâu (nếu chỉ chơi ở hồ Ba Bẻ nửa ngày)
2/Nếu chọn tuyến đường đi qua Đồng Văn - Yên Minh - QUản Bạ ... thị xã Hà Giang thì đi có bị trội nhiều time so với lựa chọn đi qua hồ Ba Bể ko ah
Vì lịch trình bọn e chỉ có kịch kim là 4 ngày rưỡi nên rất cần chính xác time
Các phượt tư vấn cho e với , thứ 6 này bọn e đi zồi @___@

xiphe
25-04-2011, 10:23
CB - HN 270km
CB - Ba Bể - HN 370 km
CB - HG - HN 520 km (trong đó CB-HG 230 km đường núi, không phải là quốc lộ)
Bác chọn đi! Tự quyết không lại hối hận bảo anh em xui dại.

xiphe
25-04-2011, 17:20
Có 1 cách rất đơn giản là dùng bản đồ để đo đường, vietbando.com chẳng hạn. Bác không biết hay giả vờ thế.
Thú vui xem bản đồ rất hay nhá, nhiều khi muốn chuyển hướng cung đường thì cũng phải biết sơ sơ đường xá xung quanh. Như thế sẽ chủ động hơn. Bác có thể đi đường Bắc Kạn về đường Lạng Sơn (đường đều đẹp), trên đường còn sớm có thể tạt té thêm.
Tham khảo thêm điểm du lịch ở đây
http://caobangpro.com/thong-tin-du-lich/tuyen-diem-du-lich.html
Chúc các bác đi vui vẻ. Về cho xin vài xu ảnh nhá.

caco85
25-04-2011, 17:31
Tớ cũng lên nhà bạn ở Cao Bằng tầm này năm ngoái nên có chút góp ý.

Theo mình thì không nên vào Thang Hen vì mùa này hồ không có nước, du lịch dịch vụ thì xơ xài, cảnh quan ko thích lắm.

Đường vào Pác Bó hình như vẫn đang làm nên hơi khó đi. Dọc đường vào Pác Bó nếu qua thị trấn Nước Hai thì bạn nên dừng lại ăn bánh tráng ở đó. :D Bánh tráng khác hoàn toàn với với ở HN.

Thác thì hơi ít nước, nếu bác chụp ảnh thì vào đứng nhờ ở đồn biên phòng chụp xuống. Ở đấy nhìn xuống thích phết bác ạ.

https://i1089.photobucket.com/albums/i358/caco85/Landscape/Cao%20Bang/IMG_7225re.jpg

spring16k8
04-05-2011, 21:40
Nhóm bác này đã đi về chưa?
Mình cùng một người bạn cũng vừa lên đó bằng xe khách, chia sẻ thông tin với các bạn

Sau khi hụt xe, chờ đợi, mệt mỏi, mình đã rút ra một kế hoạch cho lần đi tiếp theo như sau:

-Chiều 29/4 đi lên Hn để 20h30 đi chuyến xe khách giường nằm Thanh Ly, hoặc Khánh Hoàn, nhiều lắm, tại bến xe Mỹ Đình. Nên gọi điện đặt trước vì xe rất đông (sđt trên có rồi :-D), các bạn cũng nên đi giường nằm cho đỡ mệt vì đường rất xa. Khoảng 5-6 giờ sáng xe đến Cao bằng, bạn có thể bắt xe Bằng Ca đi Bản Giốc luôn, (nhà xe Bằng Loan, sđt 0982.142.848, giá 80k), chỉ có hai chuyến đi Bản Giốc vào buổi sáng, tầm 6h30 và 7h30, quãng đường khá xa, khoảng 90km nhưng đường xấu nên phải đi mất 4tiếng. Chú ý nhé, buổi chiều k có xe đi bản giốc.

- Nên thăm thác trước rồi mới đi động Ngườm Ngao vì nếu đi động xong thì sang thác đã là giữa trưa rồi, nắng lắm (nhưng mà nắng thì chụp ảnh càng đẹp :-D). Ra đến thác có thể đi bè mảng ra chụp ảnh, 30k/người, còn đi dọc bờ sông thì 100k/người

- Chơi bời mệt nghỉ đến 13h30 lại lên xe khởi hành về thị xã Cao Bằng, rẽ qua Trà Lĩnh, nghỉ đêm để mai đi hồ Thang Hen và Cổng trời.

- Ngày 1/5: Sáng đi Cổng trời, chiều bắt xe về thị xã Cao bằng, gần xịt à, có 15km, để bắt xe Hà Quảng đi hang pắc bó, cách 50km, xe Thông Hoa, 0986.968.478, nói chung Pắc bó chỉ là khu di tích, đi để nhớ đến Bác hồ và thời kỳ gian khó của cách mạng, trên đường về có thể đề nghị lái xe cho vào chụp ảnh tượng anh Kim đồng

- Tối 1/5: 20h30 lại di chuyển về HN theo tuyến giường nằm như trên

Tổng thời gian là 3 ngày, 3 đêm, với điều kiện sức khỏe tuyệt vời vì hành trình chỉ có đi và đi , khà khà :-D

Nói chung, theo nhận xét của mình thì các dịch vụ cũng đã phát triển, giá cả cũng vừa phải, nhưng điều phàn nàn nhất là vấn đề vệ sinh. Khách du lịch xả rác vô tư, mà cũng hiếm lắm thì mới thấy thùng rác, bảo sao người dân giữ vệ sinh được, nhìn mà xót xa nghĩ đến cảnh chỉ 2-3 năm nữa thôi, cả khu du lịch này sẽ đầy những túi nilong, vỏ cam quýt, vỏ bánh kẹo. Ôi những cuộc liên hoan vui tới bến để lại dấu ấn sao mà đậm nét vậy

thỏ bông
04-09-2011, 12:21
Em định nghiên cứu 1 chuyến HN - BK - CB - LS - HN.
Cụ tỉ sơ sơ, thế này:

Hà Nội -Bắc Kạn- Thái Nguyên- Cao Bằng - Lạng Sơn - Hà Nội

Hà Nội - Bắc Kạn - Thái Nguyên - Cao Bằng :300km
Từ TX Cao Bằng -Nguyên Bình( Khu rừng Trần Hưng đạo) . : 55km
-Nguyên Bình - (Phia Đén, Nơi có trạm Phát thanh cao nhất Miền bắc. Có không khí trong lành rừng Nguyên sinh, trại nuôi cá Hồi ,... nghĩ đến ăn là phấn khích, hehe).:20 km
tiếp theo là tới Bảo lạc (ở đây có lắm thứ hay ho phết)- :80km
Bảo Lạc _nguyên Bình :100km
- Trở về Nguyên bình-( Minh tâm- Hồng việt-. Đoạn này đẹp hoang sơ luôn)- Hòa An : 15Km
Hòa an - Hà Quảng : 30km
- Hà quảng (Di Tích Pác Bó) - Nặm Nhũng, Tổng Cọt -( Đoạn này là kí đoạn Hoang sơ ,mát mẻ cảnh đẹp dã man.) :28km Trà Lĩnh (Hồ thang Hen+ Cổng trời) :25km
- Quảng Uyên ( làng rèn Phúc Sen, chỗ này tha hồ mà mua Dao nhá) 30km
- Trùng Khánh ( Thác Bản Giốc + Động Ngườm Ngao)-30km
Quảng Uyên- Phục Hòa (Cửa khẩu Tà Lùng)-30km
Đông khê- 20km.
Thất khê. -Lạng Sơn( Mẫu Sơn) - Hà Nội.

Chuẩn bị:
Phương tiện di chuyển : Xe Máy (2 Bánh^^)
Kinh phí dự tính: ???
Khoảng 10 - 16 thành viên bao gồm cả Leader.. hihi!
Time dự tính khoảng 7 ngày-6 đêm.

Xin các bác Góp ý cho kí Plan of nhà em nha. Thankssssss!!!