PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Hướng dẫn cách nấu cơm bằng củi khi đi phượt .

nhb281294s
22-04-2011, 11:52
Anh em trên forum ai biết nấu cơm bằng củi mỗi khi đi phượt cho em xin 1 vài cách đơn giản mà chỉ cần cơm nấu ra là có thể ăn đc là ok , xin anh em chỉ giáo .:D

dovesky
22-04-2011, 14:21
Nấu cơm bằng củi thực ra rất đơn giản, bạn chỉ cần có một cái nồi vừa với số người của bạn là ổn. Cách nấu thì giống nấu bằng nồi điện, bạn chỉ cần cho nhiều nước hơn một chút. Khi cơm sôi phải mở nắp nồi cho nước khỏi trào ra ngoài, nước cạn cần cho nhỏ lửa lại kẻo cháy nồi cơm. Sau 15 phút là có một nồi cơm ngon tuyệt rồi.

Có một số cách dân dã như: cơm nấu ống tre (cơm lam), cơm nấu bằng trái dừa, cơm đùm....

Cách nấu cơm ống tre như sau: chọn ống tre tươi dài khoảng 40-50cm, cắt bỏ mắt một đầu ống. Gạo ngâm nước 20 phút cho mềm, đổ đầy vào ống tre, cho vào một chút nước vừa với mực gạo, nước nên pha chút muối hoặc bột ngọt. Dùng lá cây làm nắp bịt chặt lại và cho lên bếp lửa hoặc than, xoay ống tre cho đều trên bếp. Khi thấy ống tre cháy xém là cơm đã chín, dùng dao bỏ lớp vỏ bên ngoài ra và thưởng thức.

Cách nấu cơm trái dừa: Dùng một trái dừa tươi bỏ bớt lớp vỏ bên ngoài ra, cắt bỏ một đoạn trên của quả dừa và dùng đó làm nắp, gạo ngâm nước cho mềm rồi đổ vào trái dừa, dùng nước dừa đổ vào cho bằng với mực gạo trong trái dừa. Đóng nắp lại, dùng vài que nhọn ghim nắp lại cho khỏi bung. Bỏ trái dừa vào đống lửa hoặc than hồn, khi vỏ dừa cháy xém là ăn được.

Cách nấu cơm đùm: Gạo cũng ngâm cho mềm, dùng lá sen, lá chuối.... gói gạo thành một túm, bọc vài lớp cho khỏi rách lá. Nếu có giấy bạc thì gói một lớp bên ngoài. Đào một hố sâu khoảng 30cm, lấy sỏi,đá lót dưới đáy và quanh thành hố. Đốt lửa dưới hố cho đến khi đá thật nóng, lấy củi ra để lại than. Cho túm gạo vào hố, lấy than phủ lên trên và lấp một lớp đất trên miệng hố. Sau một vài tiếng là cơm chín.

Những cách này cũng có thể nấu thức ăn. Tùy vào địa hình và môi trường mà mình có thể áp dụng các cách khác nhau.

nhb281294s
22-04-2011, 15:07
Thank anh từ trước tới h chỉ có phượt thì ăn mì gói nay bít cách làm rồi 30-4 đi phượt sẽ áp dụng :D

phuonggeo
22-04-2011, 16:51
Vo gạo.
Nấu nước.
Nước sôi bỏ gạo vào.
Bới một đống than nóng, tãi đều ra.
Cơm cạn nhắc ra đặt lên chỗ than nóng vừa tãi.
Trong lúc đợi cơm chín thì nấu thêm nồi canh.

nhb281294s
23-04-2011, 11:24
Thank nấu thêm nồi canh rồi kho cá luôn là coi đã có 1 bữa ăn đầy đủ ^^

Mèo Bay
25-04-2011, 22:34
Kho cá làm gì cho lích kích hở bạn. Có than đó bạn nướng cá khô và lạp xưởng là ăn được rồi.

darkdeath
25-04-2011, 23:07
Hi bạn. Hồi nhỏ mình ở quê toàn nấu bằng cơm củi, lớp 3 đã nấu thành thạo, muốn cháy có cháy, muốn vừa thì có vừa. Mấy lần đi rừng cũng toàn nấu lấy cơm ăn. Cũng không có bài bản chi hết, chỉ là những kinh nghiệm bản thân chia sẻ nhau thôi.

Bạn chọn một cái nồi dày dày một chút (khả năng cháy lớp cơm dưới đáy sẽ thấp hơn nồi đáy mỏng) có nắp đậy kín tránh bị hở nhiều vì sẽ bị bay hơi không giữ được nhiệt, vo gạo, đổ nước, nếu người có nhiều kinh nghiệm họ sẽ đổ vừa nước vừa gạo, đối với người ít kinh nghiệm nên đổ nước nhiều hơn bình thường 1 chút (cái này dễ so sánh lắm, nấu cơm điện đổ bao nhiêu nước thì nấu cơm củi bạn chỉ cần nhiều hơn chừng nửa đốt tay là ok rồi vì sao phải đổ nhiều hơn sẽ giải thích sau). Đun đến sôi, chừng 5-10 phút thấy hạt gạo có dấu hiệu nở ra, bạn chắt nước ra, banh đống lửa ra rồi đặt nồi cơm vào đó, đừng để lửa than quá già dưới đáy nồi vì lúc đó nhiệt độ nóng quá sẽ làm cháy lớp cơm bên dưới, bạn cũng đừng lo nó bị sống. Nếu chắc cú hơn bạn cho thêm 1 vài cục than hồng lên trên nắp nồi vì vậy cơm của bạn sẽ chín đều hơn (quá trình này mình gọi nó là dần cơm tuỳ kinh nghiệm mỗi người để lửa già hay nhỏ mà kéo dài từ 10-20 phút), nếu cơm bị cháy bạn gắp một cục than nguội hoàn toàn đặt lên trên lớp cơm đậy nắm lại cơm sẽ không bay mùi khét, cách đó giống như than hoạt tính vậy. Xong

Sở dĩ bạn đổ nước nhiều vì nước nhiều gạo nở đều hơn sau khi gạo bắt đầu nở chắt hết nước cho khỏi bị nhão, nếu bạn đổ ít nước gạo nở không đều rất khó xử lí.

darkdeath
25-04-2011, 23:11
Kho cá làm gì cho lích kích hở bạn. Có than đó bạn nướng cá khô và lạp xưởng là ăn được rồi.

Tuỳ thôi bạn à! Nếu bạn có thời gian thì nên kho cá cho nó phong phú bữa ăn trong rừng, nếu bắt cá suối đem kho sẽ nhiều điều thú vị lắm, chế biến các món ngon trong rừng cũng có cái thú của nó, bạn nấu cơm ngon tuy mệt nhưng cũng ăn được nhiều hơn, có sức còn đi tiếp nữa chứ! Đi rừng ăn uống ngon lành no nê là rất quan trọng.

trungcao
26-04-2011, 16:09
Tuỳ thôi bạn à! Nếu bạn có thời gian thì nên kho cá cho nó phong phú bữa ăn trong rừng, nếu bắt cá suối đem kho sẽ nhiều điều thú vị lắm, chế biến các món ngon trong rừng cũng có cái thú của nó, bạn nấu cơm ngon tuy mệt nhưng cũng ăn được nhiều hơn, có sức còn đi tiếp nữa chứ! Đi rừng ăn uống ngon lành no nê là rất quan trọng.

Đọc tới đây bụng kêu óc ách rồi... Khỏi cần sơn hào hải vị gì ráo ;)...
Vẫn chưa có dịp nào đi rừng nấu cơm như thế này, toàn là dã chiến cả - đem theo nồi thấy lỉnh kỉnh quá. Bới cơm nắm, cá khô, lạp xưởng rồi quất thôi... Ngon và nhanh gọn!!!

khongthudao
18-05-2011, 09:00
Bạn Darkdeath nấu cơm là đúng bài luôn ấy (c), hồi nhỏ thì toàn nấu bằng củi giờ toàn nồi cơm điện :D. Nấu cơm củi xong chắt nước cơm ra pha chút đường uống bổ lắm. Nhớ hồi xưa đang làm gì mà thấy mùi "khét khét" là biết sắp tới giờ cơm rồi đấy :).

Lantrailt
20-12-2011, 13:22
Anh em trên forum ai biết nấu cơm bằng củi mỗi khi đi phượt cho em xin 1 vài cách đơn giản mà chỉ cần cơm nấu ra là có thể ăn đc là ok , xin anh em chỉ giáo .:D
Với điều kiện là bạn có đồ nấu (xoong) chưa hả bạn????
Mình mới đi trekking 1 lần trên núi, do tìm hiểu trc nên mang cả gạo, rau sạch, thức ăn đi. Tới chỗ hạ trại, gần 1 mái nhà của dân nên mượn nồi nấu nhờ cơm.
Thế là bữa tối sau chuyến hì hục trên núi, bọn mình có 1 bữa cơm ngon và...đủ chất, chắc dạ.... Hôm sau lại đc bữa cơm rang nữa he he.... Tuy cơm rang không ngon nhưng.....cần cái chắc bụng thì đi đâu cũng đc!