PDA

View Full Version : Tuyển 4 bạn đồng hành cho TOUR HÀNH TRÌNH CUỐI NĂM PHAN RANG – ĐÀ LẠT (27-30/12/2014)

Birua2009
08-12-2014, 15:04
Thời gian hành trình : Tối 26/12/2014 – Sáng sớm 31/12/2014 (4 ngày 5 đêm)

Chi phí chuyến đi : 2,200,000/ người (Chi phí trọn gói) (Xem đoạn cuối bài viết để hiểu về chi phí này giúp mình nhé)
Số lượng thành viên tham gia : 10 – 12 thành viên. Hiện tại đã có 8 thành viên, nên chỉ tuyển thêm 4 bạn nữa thôi.

Thời gian chốt : 13/12/2014

1. Tối ngày 26/12/2014 (Thứ 6)

Dự kiến 20h tập trung tại bãi xe Lê Hồng Phong để di chuyển lúc 21h (thời gian nếu thay đổi, khi mình chốt được số lượng, mình sẽ thông báo cụ thể cho các bạn sau)

Từ TPHCM đi Phan Rang tầm 8 tiếng, chúng ta sẽ có mặt tại Phan Rang lúc hơn 5h sáng.

Ngày 27/12/2014 (Thứ 7) : PHAN RANG (Đi và về 120km)

Chúng ta sẽ thuê xe máy 4 ngày tại đây. Chỗ ngủ nghỉ mình sẽ báo chính xác cho các bạn sau, chúng ta sẽ thuê gần khu vực Ninh Chữ. Cất đồ đạc và thưởng thức đặc sản đầu tiên tại đây là món bánh canh chả cá nhé . Sau đó sẽ cho các bạn đi tham quan chợ Phan Rang, thiệt ra là sẵn tiện cho việc săn lùng hải sản, rau củ cho tiệc BBQ giữa rừng và thác
Điểm hành trình nổi bật nhất của ngày đầu tiên tại vùng đất “Gió như Phan, nóng như Rang” này là Chinh phục thác hoang dã CHAPER (hay Chapor).

Thác thuộc thôn Ma Lâm, xã Phước Tân, huyện Bác Ái, tỉnh Ninh Thuận, cách thành phố Phan Rang Tháp Chàm 60km.

Gửi xe nhờ tại nhà của người raglai, sau đó phải trekking đường rừng vào 3km, và từ đây men theo đường rừng, một bên là dòng suối đổ từ thác xuồng.

Sau khi chinh phục đỉnh thác Chaper, chúng ta sẽ vòng lại xuống dưới xíu, có 1 khu vực phù hợp cho cả đoàn tắm suối (ở và tiệc BBQ. Chắc chắc rằng các bạn sẽ thích thú với hoàn cảnh thế này

Trên đường hướng về Phan Rang, chúng ta sẽ ghé cụm di tích THÁP CHÀM POKLAONG GARAI

Tầm 18h có mặt tại thành phố Phan Rang, về phòng cho các bạn tắm rửa, nghỉ ngơi tý. Sau đó chúng ta sẽ ăn món đặc sản thứ 2 tại Phan Rang nhé : Đó là bánh căn và bánh xèo, hehe, ăn ghiền lắm đó. Sau khi ăn xong sẽ chạy dạo vòng quanh khu vực trung tâm, ghé quảng trường 16/04. Sau đó hướng ra biển Ninh Chữ ngồi dạo bãi biển và tiếp tục nếm thứ rượu nho đặc trưng tại vùng đất Ninh Thuận nhé. (P/s : Vụ tắm biển mình sẽ hẹn lại các bạn vào ngày thứ 4 hành trình, nên đừng nôn nóng là tại sao đến biển lại ko được tắm biển :D)

2. Ngày 28/12/2014 (Chủ nhật) : PHAN RANG – MA RỪNG LỮ QUÁN (Đi và đến 195km)

Ngày thứ 2 này sẽ là ngày “hành xác” nhất của các bạn, nhưng cái nó mang lại cho các bạn là một trải nghiệm không bao giờ quên được
Sáng 6h tập trung xuất phát, ngày thứ 2 sẽ di chuyển từ Phan Rang lên Đà Lạt (nhưng chưa được ngủ tại trung tâm thành phố đâu nhé )
Thử thách hành trình đầu tiên trong ngày hôm nay là vượt qua cung đèo Ngoạn Mục.

Kế tiếp rẽ hướng xuống Đức Trọng, tham quan THÁC PONGOUR (Thác 7 tầng) :

Dự kiến có mặt tại đây tầm 10h45- 11h. Được mệnh danh là Nam Thiên đệ nhất thác (55km), hùng vĩ với 7 tầng thác ào ạt tuôn trào trắng xóa, nước đổ ầm ầm suốt ngày đêm.

12h30 : Di chuyển đi điểm đến tiếp theo là THÁC VOI (thác Liêng Rơwoa)– CHÙA LINH ẨN TỰ

Tất nhiên giờ này là phải ăn trưa rồi, nên trên con đường đi, đến vòng xoay Liên Khương, tại đây có 1 quán bánh mì thịt nướng rất nổi tiếng và ngon, giá rẻ. Mình chỉ ăn tại đây có 1 lần, và vẫn chưa có dịp ghé thử lại, nên lần này là cơ hội

Tầm 14h có mặt tại Thác Voi :

Thác Voi được xem là ngọn thác đẹp và hùng vĩ nhất cao nguyên Lâm Đồng với chiều cao hơn 30m, rộng chừng 15m.

Tham quan chùa Chùa Linh Ẩn : tọa lạc tại khu thắng cảnh Thác Voi Thị Trấn Nam Ban Huyện Lâm Hà tỉnh Lâm Đồng.

15h30 : Di chuyển đi MA RỪNG LỮ QUÁN qua cung đèo thứ 2 là đèo TÀ NUNG (hay còn gọi đèo Dã Quỳ, hay Con đường tơ lụa)

Dự kiến 17h sẽ có mặt tại Ma rừng lữ quán, cũng là điểm dừng chân nghỉ ngơi cho mọi người vào ngày thứ 2, nơi biệt lập với khu vực bên ngoài. Từ thung lũng vàng chạy tầm 7km sẽ đến chốn “thâm sơn cùng cốc” này . Đường đi lổm chổm nhiều đá, xung quanh là rừng thông và thi thoảng sẽ bắt gặp những con suối chảy ngang qua đường đi

Tại đây, mọi người sẽ bắt gặp rất nhiều hình ảnh đẹp : một căn nhà màu tím lãng mạn, một cây cầu bắt ngang qua, một con suối nông chảy ngang qua ... và đặc biệt buổi hoàng hôn và và buổi bình mình ở đây để lên hình là tuyệt vời, bởi mảng sương sáng sớm bao quanh.

Buổi tối sẽ có 2 hình thức cho các bạn lựa chọn : Một là chúng ta sẽ tiếp tục BBQ giữa cái lạnh ngoài trời của Đà Lạt, hoặc sẽ nhờ chủ Ma rừng ở đây (chú Liêm) đặt thịt heo tộc nguyên con và làm món cho chúng ta luôn. (P/s : có thể chi phí ăn thịt rừng sẽ cao, nhưng sẽ đáng khi đến đây), có thể dùng rượu vang đà lạt nếu các bạn thích

Buổi tối chúng ta sẽ ngủ tại những ngôi nhà gần như sử dụng chất liệu gỗ. Việc sắp xếp chỗ ngủ mình sẽ báo cho từng ngày đi nhé. Kết thúc ngày thứ 2

3. Ngày 29/12/2014 (Thứ Hai) : MA RỪNG LỮ QUÁN – TP ĐÀ LẠT(40km)

Ngày thứ 3 cho chuyến hành trình là việc trekking chinh phục đỉnh núi LANGBIANG (đọc kỹ không nhầm lẫn nhé các bạn)

Sáng thứ 3, nếu bạn nào thức sớm được thì làm những slot hình vào buổi bình minh tại Ma rừng lữ quán, chỉ có thể nói là rất đáng và tiếc nếu không chụp vào khoảng khắc này. Còn những bạn dậy không nổi có thể ngủ nướng tý được ^^.

Tầm 7h30 gom đồ đạc di chuyển đến cho các bạn chút thời gian tham quan ĐẬP SUỐI VÀNG kết hợp giữa Đập Ankroet nhân tạo và Hồ Dankia tự nhiên. Nơi đây từng có nhiều clip nhạc và phim từng đến quay rồi nghe. Còn nếu sáng mọi người loay hoay ở Ma rừng quá thì mình sẽ bỏ cái này để theo đúng lịch trình.

Điểm đặc sắc nhất của ngày thứ 3 : là việc chinh phục ĐỈNH LANGBIANG . Thông thường các bạn đi từ chân núi (chỗ mua vé) dùng phương tiện xe Jeep lên đồi Radar và dừng tại đây. Nhiều người đã nghĩ đây thuộc đỉnh núi Langbiang, nhưng không phải. Chỗ chúng ta dừng chân tại đồi Radar, chỉ cao khoảng 1900m. Độ cao thật sự của đỉnh núi là 2167m

Sau đó chúng ta sẽ di chuyển về lại Đà Lạt. Cũng là điểm dừng chân nghỉ ngơi ngày thứ 3. Về tới thành phố, nhận phòng (mình đang tính toán việc cho các bạn thuê phòng hay thuê nguyên căn đây ,hehe, sẽ chốt chuyện này sau nhé) .

Chiều : di chuyển tham quan ĐƯỜNG HẦM ĐẤT SÉT vừa được hoàn thành trong năm nay. Đường hầm Đất Sét với chiều dài hơn 1km, đường hầm điêu khắc chủ yếu bằng chất liệu đất sét đã tái hiện lịch sử hình thành Đà Lạt, từ thuở hồng hoang đến một đô thị hiện đại.

Buổi tối : Thời điểm này là bắt đầu hướng đến ẩm thực nhé . Chúng ta sẽ thưởng thức món nem nướng Bà Hùng, bánh tránh nướng pizza, sau đó sẽ đi dạo quanh chợ Đà Lạt, dạo vòng bờ hồ Xuân Hương, sau đó có 2 lựa chọn cho mọi người : nếu thích thư thả, chúng ta sẽ cafe, còn nếu các bạn đói bụng tiếp sẽ thưởng thức quán lầu bò rất nổi tiếng với dân bản địa Đà Lạt, cực kỳ ngon luôn nha. Kết thúc ngày 3

4. Ngày 30/12/2014 (Thứ Ba) : TP ĐÀ LẠT – PHAN RANG (Đi và về 155 km)

9h sáng tập trung xuất phát di chuyển về phía trại Mát, trên đường chúng ta sẽ ghé qua CHÙA LINH PHƯỚC (hay còn gọi chùa ve chai) nơi có 11 công trình được xác lập kỷ lục
10h di chuyển và đến địa danh ĐỒI CHÈ CẦU ĐẤT (thôn Xuân Trường) có lịch sử gần 100 năm. Do ở độ cao trên 1.650m so với mặt nước biển, nên khí hậu ở đồi chè mát mẻ quanh năm. Vừa đến dưới chân đồi là sương mù giăng ngập lối đi nếu bạn đi vào sáng sớm hay chiều tối. Có thể coi đây là “sự bù đắp” khi chúng ta không ghé Bảo Lộc

Sau đó chúng ta sẽ thử thách với cung đèo thứ 3 của cuộc hành trình : ĐÈO DRAN

Đèo Dran là con đèo tiếp nối với đèo Ngoạn Mục để vào Đà Lạt. Dran cũng là tên của một thị trấn thuộc huyện Đơn Dương, tỉnh Lâm Đồng. Đèo Dran nằm cao hơn thành phố Đà Lạt và cũng là nơi lạnh nhất thung lũng, quanh năm sương mù bao phủ.

Qua hết đèo Dran là gặp lại con đèo Ngoạn Mục, chúng ta sẽ theo hướng này để về lại Phan Rang, dự kiến có mặt tại Phan Rang tầm 15h30 chiều.
Plan dự kiến 15h30 : Nếu thời gian về tơi đây kịp lúc, sẽ cho các bạn ghé qua VƯỜN NHO BA MỌI
17h : Tắm biển NINH CHỮ

Bãi biển Ninh Chữ là 1 trong 9 bãi tắm đẹp nhất của Việt Nam. Chúng ta sẽ tắm để rũ sạch hết cái mệt của 4 ngày hành trình
18h30 : Chúng ta sẽ đi ăn tối, sau đó đi tham quan chợ trung tâm Phan Rang. 19h30 đến một quán cafe để chuẩn bị đón xe khách về lại Sài Gòn, đi xe chuyến 9h tối, dự kiến có mặt tại Sài Gòn lúc 5h-6h sáng ngày 31/12/2014 (thứ Tư ) . Kết thúc hành trình.

CHI TIẾT VỀ CHI PHÍ CHUYẾN ĐI
Chuyến đi kéo dài bốn ngày và mình đã tính chi phí cho một bạn mang theo là 2,200,000. Chi phí này là trọn gói tất cả các hoạt động chúng ta sử dụng trong 4 ngày bao gồm : tiền xe khách 2 chiều đi và về, tiền thuê xe máy (chia đều cho 2 người), tiền xăng (chia đều cho 2 người), tiền thuê khách sạn, nhà nghỉ (cả phan rang, ma rừng, trung tâm đà lạt), tiền ăn uống “thoải mái”, phí dịch vụ tham quan. Có nghĩa là các bạn sẽ không phải bỏ thêm chi phí gì khác nữa trong chuyến đi (trừ khi các mua các vật dụng riêng tư). Và chi phí trên mỗi hoạt động mình đều để cho dư xíu, để không bị ảnh hưởng bởi các trường hợp phát sinh. Khi kết thúc, còn dư, mình sẽ trả lại phần dư cho các bạn.
Trong chuyến đi sẽ có thủ quỹ để nắm tình hình thu chi và thông báo rõ ràng đến cho các bạn, nên các bạn cứ yên tâm trong vấn đề này.

THỜI HẠN CHỐT DANH SÁCH và CHI PHÍ ĐẶT CỌC THAM GIA

Mình sẽ chốt danh sách đến 13/12/2014. Tất nhiên nếu danh sách chốt sớm hơn dự kiến mình sẽ ngưng sớm. Và các bạn phải lưu ý kỹ với mình một điều, là các bạn phải có trách nhiệm với lời nói và hành động của các bạn. Mình không yêu cầu các bạn hứng liền rồi trả lời liền cho mình. Khi nào các bạn chắc chắn được khả năng các bạn đi (về thời gian đi, tài chính) thì hãy báo với mình.Gọi trực tiếp mình sau 18h tối nhé. 0908 719 075 (Minh - Bi Rùa)

Về chi phí đặt cọc : Đến ngày offline các bạn sẽ đặt cọc trước với mình 700,000 để mình có thể yên tâm là các bạn sẽ tham gia, và còn một lí do rất quan trọng là mình phải thanh toán trước một số chi phí cho chuyến đi (mua vé xe khách đi và về cho các bạn, thanh toán tiền phòng khi bên khách sạn (nhà nghỉ) yêu cầu.

dn18
08-12-2014, 17:18
mình chỉ đi được từ tối 26. Mà thấy post lúc ghi 24 lúc ghi 26, bạn xác nhận lại thời gian được ko? Ngoài ra xe thuê đi 3 đèo như trong lịch trình thì rủi ro hơi cao do không quen xe và có thể xe không đủ độ tin tưởng, việc này mong bạn thớt để ý giúp mọi người :D

Nếu từ tối 26/12 đến sáng 31/12 mình đặt 1 gạch cứng

Birua2009
08-12-2014, 19:18
mình chỉ đi được từ tối 26. Mà thấy post lúc ghi 24 lúc ghi 26, bạn xác nhận lại thời gian được ko? Ngoài ra xe thuê đi 3 đèo như trong lịch trình thì rủi ro hơi cao do không quen xe và có thể xe không đủ độ tin tưởng, việc này mong bạn thớt để ý giúp mọi người :D

Nếu từ tối 26/12 đến sáng 31/12 mình đặt 1 gạch cứng

Hi, xin lỗi bạn vụ nhầm ngày ở trên ^^, hành trình sẽ lẽ xuất phát tối 26/12 ,và có mặt tại Sài Gòn sáng sớm 31/12. Hiện tại danh sách chắc chắn mình đang nắm là 8 bạn. Nếu bạn chắc chắn đươc với mình thì cứ gọi trực tiếp số dt 0908 719 075 nha.Thanks bạn

hoanganh89
08-12-2014, 22:10
Phai chi đi bữa 29.

Birua2009
08-12-2014, 23:10
Phai chi đi bữa 29.

Mình tổ chức từ 27, là để tránh thời điểm tết tây, lúc đó mọi người được nghỉ, ồ át đi sẽ mệt lắm, với lại ít nhiều "không khí" và " cảnh" cũng bị ảnh hưởng ^^

hat_mit
09-12-2014, 16:29
Tối 27/12 khai mạc lễ hội hoa Đà Lạt. Sao các bạn ko đi ĐL trước nhỉ

hanhngan1984
09-12-2014, 19:13
Chào bạn,

Mình muốn đăng ký 1 chân đi chuyến này, đã gọi điện và nhắn tin nhưng không thấy bạn phản hồi, bạn còn nhận gạch không vậy?

Birua2009
09-12-2014, 22:18
Tối 27/12 khai mạc lễ hội hoa Đà Lạt. Sao các bạn ko đi ĐL trước nhỉ

Ngày 29 mới khai mạc mà bạn. Còn 23 - 27/12 là bế mạc lễ hội văn hóa thôi . Với lại chủ yếu là mình hướng đến các điểm mới và trải nghiệm cho mọi người, lễ hội hoa là kết hợp thêm thôi :)

davidnguyen56
10-12-2014, 00:21
hi bạn, mình có thể tham gia từ ngày 26 đến hết 29/12 được không? Tối 29 mình về lại sai gòn từ đạt lạt, nếu được cho mình xin một chỗ nhé.
Thanks

Birua2009
10-12-2014, 10:20
hi bạn, mình có thể tham gia từ ngày 26 đến hết 29/12 được không? Tối 29 mình về lại sai gòn từ đạt lạt, nếu được cho mình xin một chỗ nhé.
Thanks

Hi bạn. Vậy thì hơi khó với mình, do kỳ này 4 ngày mình thuê xe xuyên suốt 4 ngày ở Phan Rang, nên nếu bạn không đi hết cùng mọi người thì việc sắp xếp xe cũng hơi khó. do mình muốn sắp xếp 2 bạn / 1 xe để tiết kiệm chi phí xăng xe và hỗ trợ sức cho nhau.

Birua2009
10-12-2014, 12:04
Hiện tại danh sách đã 10 bạn tham gia (6 nam + 4 nữ) , thành viên nữ mình đã chốt lại, chỉ còn tuyển thêm 2 bạn nam nữa thôi. Nêu bạn nào có hứng thú với chuyến đi này báo sớm nhé. Cám ơn mọi người

Birua2009
12-12-2014, 11:36
Mình chỉ còn tuyển duy nhất 1 bạn nam cuối cùng. Và bạn nam nào đăng ký cứ gọi trực tiếp cho mình luôn nghe 0908 719 075

hat_mit
14-12-2014, 12:47
Tiếc quá! 29 mình xuống NT mất rồi, ko gặp đc đoàn bạn

Birua2009
15-12-2014, 23:33
Đã đủ thành viên, mình xin chốt luôn. Cám ơn mọi người đã đọc bài topic của mình :)