PDA

View Full Version : Xin hỏi về việc phượt Cambodia bằng xe máy

duongvannam
08-12-2014, 14:49
Mình định phượt Cambodia bằng xe máy. Từ Saigon đến Phnong Penh thôi. Các bạn cho hỏi là làm thủ tục mang xe máy qua Cambodia dễ dàng không ạ? Có bị bắt chẹt gì không và lái xe bên Cambodia thế nào? Có nguy hiểm không? Cho em hỏi thêm là tình hình an ninh chống người Việt mình bên đó có sao ko? Có ảnh hưởng gì ko ạ? Xin cám ơn!

duongvannam
08-12-2014, 22:05
các bạn giúp mình với. Xin cám ơn!

duongvannam
09-12-2014, 11:40
xin các bạn chia sẽ. Xin cám ơn!

Em_cha
09-12-2014, 11:53
Hi bạn, mọi ng ko reply vì hình như bạn đăng nhầm box đó. Anyway, mình có chút kinh nghiệm chia sẻ với bạn:
- Để đem xe máy qua biên giới thì bạn cần đăng ký với hải quan (cái này bạn tra google hoặc website hải quan chắc có) và bằng lái được chấp nhận bên Campuchia. Thật ra hồi trc mình chạy xe máy bên Cam suốt mà chả bao bị police hỏi bằng cả, vì bên đó đường xá ko đông như mình, ng dân đi lại cũng từ tốn lắm, police cũng ít đứng đường nên nói chung chạy xe máy chả có gì nguy hiểm cả. Nếu đen lắm gặp police thì bạn cứ cho hắn khoảng 2$ or 10.000 riel là xong (nhận tiền trắng trợn hơn VN mình nhiều).
- Tình hình an ninh chống ng Việt thì mình ko rõ đợt này ra sao, nhưng lưu ý nếu bạn đi xe máy đường xa bên Cam, hạn chế đi trời tối nhé (quốc lộ thường vắng hoe, hai bên chả có nhà cửa gì lắm)

strato
09-12-2014, 12:36
Cửa khẩu lớn nhu Mộc Bài có thể hoạch họe này nọ chứ các cửa khẩu nhỏ khác chả có gì đâu bạn, bên VIệt mình chỉ xem giấy tờ xe máy , qua bên Cam lúc mình làm thủ tục nhập cảnh, dựng cái xe đó nó cũng chả hỏi han gì cả, đóng cái bụp là chạy thôi :) Police bên đó ko như bên mình , chủ yếu đi xe oto đứng trực bên đường y như Mĩ vậy :)) mình chạy qua chạy lai mấy lượt, thấy mấy ông cứ ngó ngó mình chứ kho có kêu lại gì đâu, cứ yên tâm mà đi

duongvannam
09-12-2014, 21:33
Hi bạn, mọi ng ko reply vì hình như bạn đăng nhầm box đó. Anyway, mình có chút kinh nghiệm chia sẻ với bạn:
- Để đem xe máy qua biên giới thì bạn cần đăng ký với hải quan (cái này bạn tra google hoặc website hải quan chắc có) và bằng lái được chấp nhận bên Campuchia. Thật ra hồi trc mình chạy xe máy bên Cam suốt mà chả bao bị police hỏi bằng cả, vì bên đó đường xá ko đông như mình, ng dân đi lại cũng từ tốn lắm, police cũng ít đứng đường nên nói chung chạy xe máy chả có gì nguy hiểm cả. Nếu đen lắm gặp police thì bạn cứ cho hắn khoảng 2$ or 10.000 riel là xong (nhận tiền trắng trợn hơn VN mình nhiều).
- Tình hình an ninh chống ng Việt thì mình ko rõ đợt này ra sao, nhưng lưu ý nếu bạn đi xe máy đường xa bên Cam, hạn chế đi trời tối nhé (quốc lộ thường vắng hoe, hai bên chả có nhà cửa gì lắm)

Cửa khẩu lớn nhu Mộc Bài có thể hoạch họe này nọ chứ các cửa khẩu nhỏ khác chả có gì đâu bạn, bên VIệt mình chỉ xem giấy tờ xe máy , qua bên Cam lúc mình làm thủ tục nhập cảnh, dựng cái xe đó nó cũng chả hỏi han gì cả, đóng cái bụp là chạy thôi :) Police bên đó ko như bên mình , chủ yếu đi xe oto đứng trực bên đường y như Mĩ vậy :)) mình chạy qua chạy lai mấy lượt, thấy mấy ông cứ ngó ngó mình chứ kho có kêu lại gì đâu, cứ yên tâm mà đi

Xin cám ơn bài chia sẽ của 2 bạn. Vậy là mình cứ dựng xe máy cái rồi vô đóng dấu rồi qua phải ko ạ? Chứ mình đâu có bằng lái bên Cam đâu. Xin cám ơn bạn!
Vậy các bạn có ai biết tình hình chống VN đợt này sao ko ạ? Xin cám ơn!

strato
09-12-2014, 23:37
Ban ngày thì không sao đâu, dân Cam nói chung hiền lành, chân chất lắm , đi chơi thì hạn chế đi đêm và về khuya là được rồi ,ban ngày cứ vi vu thoải mái

duongvannam
26-12-2014, 15:36
trong bài viết này có viết như sau: https://duyvaban.wordpress.com/2013/03/14/6-ngay-4-quay-lai-phnompenh-phan-2/

Trước khi đi, chúng tôi được khuyến cáo rằng việc giữ xe máy bên CAM hãy cẩn thận. Vì có những địa điểm giữ xe nhưng không an toàn. Nếu du khách không biết thì sau khi gởi xe thì khi quay lại không thấy xe mình đâu và phải tốn một khoảng tiền chuộc.

em định đi bằng xe máy không biết như thế nào nghe thấy sợ quá!

duongvannam
26-12-2014, 16:27
trong bài viết này có viết như sau: https://duyvaban.wordpress.com/2013/03/14/6-ngay-4-quay-lai-phnompenh-phan-2/

Trước khi đi, chúng tôi được khuyến cáo rằng việc giữ xe máy bên CAM hãy cẩn thận. Vì có những địa điểm giữ xe nhưng không an toàn. Nếu du khách không biết thì sau khi gởi xe thì khi quay lại không thấy xe mình đâu và phải tốn một khoảng tiền chuộc.

mong được hướng dẫn ạ. Xin cám ơn!

duongvannam
27-12-2014, 13:03

xin các bạn chia sẽ. Xin cám ơn!

khuususan
27-12-2014, 16:09
Chào bạn.Mình mới đi về nè,bạn cứ chạy xe máy ko sao đâu,đến cửa khẩu HAI QUAN VN sẽ kêu bạn đưa giấy tờ xe cho họ xem,đến HAI QUAN CAM ho ko hõi gì hết,khi về thì HAI QUAN VN hỏi bạn như lúc đi thôi.
KHi bạn chạy xe qua CAM có công an bạn cứ chạy ko sao hết ,nếu bạn bị lỗi gì thì bạn cho họ 1usd la họ cho đi àh,bên CAM rất dễ ko cần nón bảo hiểm luôn.bạn cứ yên tâm ,bạn có gì cần muốn hỏi thì cứ pm cho mình.chúc ban có 1 chuyến vui vẽ.

mrkentick
18-01-2015, 17:27
Chào bạn.Mình mới đi về nè,bạn cứ chạy xe máy ko sao đâu,đến cửa khẩu HAI QUAN VN sẽ kêu bạn đưa giấy tờ xe cho họ xem,đến HAI QUAN CAM ho ko hõi gì hết,khi về thì HAI QUAN VN hỏi bạn như lúc đi thôi.
KHi bạn chạy xe qua CAM có công an bạn cứ chạy ko sao hết ,nếu bạn bị lỗi gì thì bạn cho họ 1usd la họ cho đi àh,bên CAM rất dễ ko cần nón bảo hiểm luôn.bạn cứ yên tâm ,bạn có gì cần muốn hỏi thì cứ pm cho mình.chúc ban có 1 chuyến vui vẽ.
Cửa khẩu Hà Tiên thì sao hả bạn? Có dễ v hk?

thesunny211
19-01-2015, 09:02
Mình qua cửa khẩu Tịnh Biên An Giang bình thường bạn ah. Mình đi vội không đăng kí trước nhưng họ vẫn cho qua. Các anh gác cổng khá niềm nở chỉ dặn dò chạy đúng luật giao thông thôi. :)

mrkentick
19-01-2015, 11:00
Mình qua cửa khẩu Tịnh Biên An Giang bình thường bạn ah. Mình đi vội không đăng kí trước nhưng họ vẫn cho qua. Các anh gác cổng khá niềm nở chỉ dặn dò chạy đúng luật giao thông thôi. :)
Đăng kí j v bạn?

elche
19-01-2015, 14:47
nói chung là cứ lên đường thôi, chứ lo sợ nhiều thế thì bao giờ mới đi được.
Cơ bản thì việc mang xe qua các cửa khẩu nhỏ không có vấn đề gì. Lưu thông bên Cam bình thường, chẳng ai hỏi, quá lắm mà bị hỏi thì 1-2$ là xong. Còn các vấn đề như gửi xe đâu an toàn, sửa xe chỗ nào tốt thì chắc ít bạn có thể tư vấn cho bạn tường tận như thế. Bên Cam có mấy trục QL thôi nên cũng khó mà lạc được.
Lên đường đi bạn

mrkentick
20-01-2015, 00:18
Xe không chính chủ , chủ là của vợ/chồng, hoặc của bố/mẹ thì có rắc rối nhiều k mấy huynh?

khuususan
24-01-2015, 19:08
Cửa khẩu Hà Tiên thì sao hả bạn? Có dễ v hk?
Chào bạn.cửa khẩu HT khó hơn mấy cửa khẩu kia.khi dến CAM hai quan VN sẽ kiểm tra giấy xe và cho bạn qua.khi đến HẢI QUAN CAm BẠN CHO HỌ 50k la họ tự làm dùm mình các giấy tờ luôn.Nếu ko cho 50k họ bắt mình chờ khó là chỗ đó đó.chuc bạn có chuyến vui vẽ

duongvannam
10-03-2015, 10:53
em gọi lên Mai Linh zí bên Hoàng Gia nó đã ngưng đi Cambodia rồi ạ, ko bit có phải do tình hình gì ko? hic hic

RuaHang456
25-03-2015, 14:25
cho minh hoi ban con y dinh di xe may qua cam khong.
to tham gia duoc khong ban

Mustafa
26-03-2015, 09:36
em gọi lên Mai Linh zí bên Hoàng Gia nó đã ngưng đi Cambodia rồi ạ, ko bit có phải do tình hình gì ko? hic hic

Ế quá nên dẹp, giờ cạnh tranh ko lại thôi mà. Tình hình vẫn bình thường.

doi_buon_co_don
27-03-2015, 19:31
camon ban vi nhung tin tuc hay

duongvannam
01-04-2015, 13:40
cho minh hoi ban con y dinh di xe may qua cam khong.
to tham gia duoc khong ban

tình hình là bị ba la huhu

Mustafa
01-04-2015, 14:51
tình hình là bị ba la huhu

Cứ đi thôi. Ba mới la đã lo. Có những thứ cần phải lớn bạn ơi!

locle106
03-04-2015, 10:21
Cũng xin chia sẻ thêm, mình mới đi nháp qua Cam hồi 20 tháng 3 vừa rồi.
- Đến cửa khẩu Mộc Bài, dựng xe bên lề phải,
vào phòng hải quan, để hộ chiếu lên bàn, đông người chờ thì cũng để hộ chiếu lên bàn cho nhân viên hải quan họ đóng dấu, không cần phải xếp hàng. Nhớ làm nổi bật hộ chiếu của mình lên để dễ nhận biết. Không cần phải đóng tiền. (Có nhiều người họ quen, họ kẹp 10 ngàn cho mỗi hộ chiếu)
Sau khi đóng dấu xong, đi cửa ra và lấy xe máy, dẫn bộ ra hết cổng của hải quan VN
Lên xe chạy tiếp khoảng 100m là đến hải quan Cam
Ở đây bắt buột đóng phí 30k VND cho mỗi hộ chiếu. Đi 2 người 1 xe, mất hết 60k, đóng dấu cộp cộp, là xong, dẫn bộ ra hết cửa hải quan Cam, thì lên xe chạy tiếp.
Xong thủ tục hải quan.

- hôm đó tui chạy thêm khoảng 19 km đến xã Chiphou thì về. Tình hình thì thấy cũng bình thường, ko gì bất ổn.
Chưa đến PHnom Penh nên ko biết bên đó sao.

....

duongvannam
08-01-2016, 09:27
Cũng xin chia sẻ thêm, mình mới đi nháp qua Cam hồi 20 tháng 3 vừa rồi.
- Đến cửa khẩu Mộc Bài, dựng xe bên lề phải,
vào phòng hải quan, để hộ chiếu lên bàn, đông người chờ thì cũng để hộ chiếu lên bàn cho nhân viên hải quan họ đóng dấu, không cần phải xếp hàng. Nhớ làm nổi bật hộ chiếu của mình lên để dễ nhận biết. Không cần phải đóng tiền. (Có nhiều người họ quen, họ kẹp 10 ngàn cho mỗi hộ chiếu)
Sau khi đóng dấu xong, đi cửa ra và lấy xe máy, dẫn bộ ra hết cổng của hải quan VN
Lên xe chạy tiếp khoảng 100m là đến hải quan Cam
Ở đây bắt buột đóng phí 30k VND cho mỗi hộ chiếu. Đi 2 người 1 xe, mất hết 60k, đóng dấu cộp cộp, là xong, dẫn bộ ra hết cửa hải quan Cam, thì lên xe chạy tiếp.
Xong thủ tục hải quan.

- hôm đó tui chạy thêm khoảng 19 km đến xã Chiphou thì về. Tình hình thì thấy cũng bình thường, ko gì bất ổn.
Chưa đến PHnom Penh nên ko biết bên đó sao.

....
chak làm thử. hihi

caffe_1minh
12-01-2016, 16:10
Mình Tết âm cũng chạy sang Cam này. Có bạn nào đi thì đi cùng mình cho vui nhé.

thichdulichbui71
14-01-2016, 08:31
Mình Tết âm cũng chạy sang Cam này. Có bạn nào đi thì đi cùng mình cho vui nhé.

Bạn tính đi mùng mấy vậy? Tính trốn tết tại Bokor và Sihanouk, ko biết có cùng cung đường và thời gian với bạn ko?

Kim Hoa bà bà
14-01-2016, 11:03
Chào bạn.cửa khẩu HT khó hơn mấy cửa khẩu kia.khi dến CAM hai quan VN sẽ kiểm tra giấy xe và cho bạn qua.khi đến HẢI QUAN CAm BẠN CHO HỌ 50k la họ tự làm dùm mình các giấy tờ luôn.Nếu ko cho 50k họ bắt mình chờ khó là chỗ đó đó.chuc bạn có chuyến vui vẽ

Vào Cam thì đúng là phải nói hên xui, như Mộc Bài có lần thì bên Cam cho vào có khi không cho xe vào thì vẫn phải quay về đi cửa khẩu khác đó bạn.

caffe_1minh
14-01-2016, 12:20
Bạn tính đi mùng mấy vậy? Tính trốn tết tại Bokor và Sihanouk, ko biết có cùng cung đường và thời gian với bạn ko?

Mình đi từ 7/2 và 17 về bạn ạ