PDA

View Full Version : Thái Nguyên_ ATK, Hang Phượng Hoàng, Suối Mỏ Gà (ngày 1/5 - 2/5)

guidevn
19-04-2011, 14:54
Tình hình là 30/4, 1/5 này dự định có mặt tại Apachai - Điện Biên nhưng lại có việc ở HN nên bị bỏ rơi lại hic. Quyết định về nhà với mama và papa, nhưng mà chân vẫn muốn bước. Vậy xin mod lập topic này để rủ rê những bạn nào ở TN trên phượt về nhà lần này làm chuyến phượt ở Tỉnh nhà(hehe nói tỉnh nhà nhưng quá nhiều nơi mình chưa biết). Xin nói qua vài địa điểm như dưới đây ạ:

Dự kiến phượt 2 ngày:
+ Ngày 1: nơi xuất phát - Định Hóa thăm ATK. Trên đường đi thăm đền Đuổm (Phú Lương) sau đó thẳng tiến ATK. Quay về vùng đồi chè Tân Cương (mùa này là mùa hè, chè đang bắt đầu xanh) nếu ai đã từng vào nông trường chè ở Mộc Châu thì tại sao lại ko khám phá xem quê hương chè TN mình thế nào nhỉ;) . Tuy là gần nhà nhưng có lẽ chúng ta sẽ đi qua đêm nhỉ? nếu qua đêm thì chúng ta cùng nhau lang thang cảm nhận gió hồ và xem nhạc nước (hehe nếu có girl chắc sẽ romantic lám đây)

hehe bác nào thích thì mình nhích luôn(tiện đường mà): Cao Bằng -Hang Pác Bó -Thác Bản Dốc -Hang Ngườm Ngao.

+ Ngày 2: Xuất phát từ HNC(sau khi đã đón bình mình) - Đồng Hỷ - Võ Nhai: Thăm hang Phượng Hoàng, Suối Mỏ Gà. Và nếu bạn nào thích tìm hiểu về lịch sử thì chúng ta tạt qua Phú Bình(nếu còn time) để đi thăm những địa danh đã đi vào lịch sử.

Bạn nào biết các địa điểm khác cho ý kiến nha. Ai muốn join vụ này cùng mình contact nha.

Mr. Tùng
SDT: 0972 62 8868

Kinh phí: ai kinh nghiệm tính giúp;)
Phương tiện: tất nhiên là xe máy rồi

Một số bài báo giới thiệu về các nơi chúng ta sẽ đến:

ATK - an toàn khu kháng chiến
http://vnexplore.net/destination/435

Hang Phượng Hoàng, Suối Mỏ Gà
http://vnexplore.net/destination/432

Thêm thông tin một số địa điểm cần tới trong chuến này:

Điểm du lịch suối Tiên Sa - La Bằng

Vị trí: Xã La Bằng - huyện Đại Từ - tỉnh Thái Nguyên cách thành phố Thái Nguyên 35 km về phía Tây Bắc. Nằm trên con đường liên tỉnh Thái Nguyên - Tuyên Quang, cách thị trấn Đại Từ 4 km về phía Tuyên Quang.
Đặc điểm: Đến với suối Tiên Sa để chiêm ngưỡng, thưởng thức những gì mà thiên nhiên ban tặng.
Xin mời du khách hãy một lần đến với La Bằng, đến với nơi cội nguồn của lịch sử Cách mạng Thái Nguyên, đến với suối Tiên Sa để chiêm ngưỡng, thưởng thức những gì mà thiên nhiên ban tặng.
Xã La Bằng - huyện Đại Từ - tỉnh Thái Nguyên cách thành phố Thái Nguyên 35 km về phía Tây Bắc. Nằm trên con đường liên tỉnh Thái Nguyên - Tuyên Quang, cách thị trấn Đại Từ 4 km về phía Tuyên Quang.
Người xưa kể lại, Suối La Bằng ngày ấy rất đẹp, dòng nước trong xanh, hai bên cây cối xum xuê toả bóng mát, vào một tối đẹp trời có 4 cô Tiên xuống đánh cờ, mải mê đánh cờ trời sáng lúc nào không biết, không kịp về trời, 4 cô Tiên đã hoá thành đá, ở 4 góc của bàn cờ từ đó đến nay suối La Bằng có tên là Suối Tiên.
Khi tới La Bằng, từ của rừng, chúng ta đã gặp hai bên là thành đá dựng đứng, Kẹm La Bằng được thấy từ Kẹm Đỏm thuộc Huyện Sơn Dương Tỉnh Tuyên Quang. Từ Kẹm vào khoảng 500m. Đây là Suối Trơn, rải suối này có Đá rất Trơn và đi qua hay bị ngã nên gọi là Suối Trơn.
Từ Suối Trơn di tiếp vào khoảng 200m, đây là bàn Cờ Tiên, là nơi Tiên xuống đánh cờ, do mải mê đánh cờ trời sáng lúc nào không biết, nên không về trời được, 4 cô Tiên đã biến thành đá. Từ đó đến nay gọi là bàn Cờ Tiên .
Tiếp tục đi vào theo men suối chúng ta sễ đến Vực Thẳm. Từ Vực Thẳm đi vào khoảng 700m, là khu vực Sạt Đèo Khế. Từ Sạt đi khoảng 300m, chúng ta sẽ đến Chuôm đây là nơi cảng quan rất đẹp, có bãi đá liền khổng lồ được tự nhiên tôn tạo thành những cảnh quan kỳ thú, khí hậu mát mẻ, là nơi tắm và du lịch lý tưởng . Từ Chuôm đi vào là ngả Hai. Ngả Hai là nơi hai dòng nước lớn chảy dẫn về thành một suối to. Cứ theo dòng suối chúng ta sẽ đến Voi Dắt. Đi tiếp là Đá Hầm. Hòn đá to có hầm chứa được khoảng 20 – 30 người, rất chắc chắn. Thợ săn của đồng bào dân tộc thường lấy khu này là nơi nghỉ ngơi mỗi buổi đi săn.
Từ Đá Hầm, trở lại suối bằng, đi tiếp vào trong là cách rừng nguyên sinh được bảo vệ rất tốt, ở đây cớ những cây cổ thủ lớn như: cây Trò lâu có chu vi khoảng 5 người còng tay ôm và cây Đa Ba Luồng. (Ba Luồng là nơi có ba con suối đổ về tạo thành một luồng của con suối bằng đó gọi là Ba Luồng). Cây Đa này rất to và đẹp, xoè tán cả hai bên dòng suối, khí hậu mát mẻ. Cách cây Đa khoảng 50m là cây Gội (cây Sến) ngàn năm, đường kính của cây khoảng 3m, chu vi khoảng 6 người ôm mới hết, chiều cao khoảng 60 – 70m. Đây là cây gỗ quý thuộc gỗ nhóm 4. Đặc biệt khi mùa hè đến, nơi đây có nhiều loại phong lan khoe sắc, có thể bắt gặp những vườn hoa lan nhiều mầu, nơi đây có rất nhiều các loại thú rừng như: khỉ, hươu, sóc, chim muông, …

Động Linh Sơn

Vị trí: Động Linh Sơn thuộc xóm Núi Hột - xã Linh Sơn - huyện Đồng Hỷ - Thái Nguyên.
Đặc điểm: Khu di tích danh thắng được bao bọc bởi dẫy núi tai bèo và hồ Cao Lan.
Động Linh Sơn thuộc xóm Núi Hột - xã Linh Sơn - huyện Đồng Hỷ - Thái Nguyên. Cách trung tâm TP Thái Nguyên 6 km về phía đông bắc và cách thị trấn Chùa Hang 3 km về phía đông nam.Là một trong những thắng cảnh đẹp của TN, được bộ Văn hoá Thông tin xếp hạng di tích thắng cảnh lịch sử. Khu di tích danh thắng được bao bọc bởi dẫy núi tai bèo và hồ Cao Lan.
Thắng cảnh động Linh Sơn hàng năm thu hút hàng ngàn du khách đến tham quan, vãn cảnh và tìm hiểu về di tích lịch sử của động Linh Sơn.

Thác Nậm Rứt
Vị trí: Cách TP Thái Nguyên 30km, thuộc địa phận xã Thần Sa huyện Võ nhai.
Đặc điểm: Cách thác 80m Quý khách đã được nghe tiếng nhạc nước réo rắc, âm hưởng vang vọng của vách đá, như một bản nhạc rừng, cùng với bầu không khí trong lành, mát rượi, càng làm cho cảnh vật nơi đây trở nên kỳ ảo và hoang sơ tựa như Sa Pa hay Đà Lạt.
Thác Nậm rứt, với cách gọi của đồng bào Dân tộc Tày đó là: “Thác Mưa rơi ” một thắng cảnh ẩn hiện độc đáo cách TP Thái Nguyên 30km, thuộc địa phận xã Thần Sa huyện Võ nhai.
Nếu có dịp tới đây, cách thác 80m Quý khách đã được nghe tiếng nhạc nước réo rắc, âm hưởng vang vọng của vách đá, như một bản nhạc rừng, cùng với bầu không khí trong lành, mát rượi, càng làm cho cảnh vật nơi đây trở nên kỳ ảo và hoang sơ tựa như Sa Pa hay Đà Lạt. Khi những hạt bụi nước li ti phả vào mặt như sương khói lảng bảng, ngửa mặt lên, thác Nậm Rứt đã hiện ra rực rỡ, hàng chục ngọn thác từ vách đá cao trên 50m, trải dài khúc xạ ánh sáng mặt trời lung linh cầu vồng dọc xuống sông Thần Sa. Trong tiến chim hót, thác reo, gió mơn man rừng cây xanh lá, trái tim bạn sẽ thổn thức trước bản nhạc nước có cả điệu then, đàn tính, tiếng sáo mông với ánh trăng lan toả núi đồi.
Vào mùa hè, khi mùa mưa tới. Thác Nậm rứt như một nàng “Công chúa rừng xanh” hiện ra đôi ba ngày, rồi lại ẩn mình trong vách núi. Thác có nét đặc thù huyền ảo bởi sự đan xen giữa các dòng thác lớn với nhiều dòng thác nhỏ phun từ kẽ đá như vòi hoa sen rắc mưa bụi xuống hoa lá đầy vẻ quyến rũ thanh bình, cùng với bầu không khí trong lành mát mẻ, càng tạo lên vẻ đẹp hoang sơ của một nàng Sơn nữ với bản nhạc rừng chỉ có ở thác ... Mưa Rơi.

Giangptth
19-04-2011, 16:17
Mình dự định về Thái Nguyên vào 30/4 bằng xe máy. Hẹn Guidevn cafe để bàn bạc kỹ hơn nhé! Mình tên Giang. ĐT: 0948686998.

guidevn
19-04-2011, 16:22
Ok, mình cũng dự định về bằng xe máy mà. Có gì ọt ẹt nhỉ. Bạn ở đâu TN nhỉ. Mình ở ĐT

Giangptth
19-04-2011, 16:58
Vậy là đồng huyện rồi. Hẹn 30 ăn sáng ở Mỹ Đình nhá! Tối 29 mình mới về tới HN.:)

guidevn
19-04-2011, 17:02
Vậy là đồng huyện rồi. Hẹn 30 ăn sáng ở Mỹ Đình nhá! Tối 29 mình mới về tới HN.:)

há há vui đây, nếu muốn phượt thì riêng huyện mình cũng để đi vài ngày rồi nhỉ. Khi nào về HN alo

Littlefoot
19-04-2011, 17:05
Trên đường đi hang Phượng Hoàng thì ghé vào Thần Sa chơi ở thác Mưa Rơi và nếu quan tâm đến khảo cổ thì vào khu khảo cổ Thần Sa (trong khu này toàn đồng bào dân tộc, phong cảnh khá đẹp).

http://www.vietnamplus.vn/avatar.aspx?ID=27173&at=0&ts=300&lm=633952828753000000

Ở vùng Đại Từ, cách thị trấn tầm 10 km có Cửa Tử cũng hoang sơ và hợp với phượt. Bạn tham khảo ở đây:

http://vn.360plus.yahoo.com/sirmitsk14/article?mid=67&fid=-1

Nếu bạn chạy đi Ba Bể theo đường ATK vừa ngắn, không quá dốc lại đẹp.

Lantrailt
19-04-2011, 17:40
không đi Hồ Núi Cốc hả Tùng???????????

guidevn
19-04-2011, 20:42
Trên đường đi hang Phượng Hoàng thì ghé vào Thần Sa chơi ở thác Mưa Rơi và nếu quan tâm đến khảo cổ thì vào khu khảo cổ Thần Sa (trong khu này toàn đồng bào dân tộc, phong cảnh khá đẹp).

http://www.vietnamplus.vn/avatar.aspx?ID=27173&at=0&ts=300&lm=633952828753000000

Ở vùng Đại Từ, cách thị trấn tầm 10 km có Cửa Tử cũng hoang sơ và hợp với phượt. Bạn tham khảo ở đây:

http://vn.360plus.yahoo.com/sirmitsk14/article?mid=67&fid=-1

Nếu bạn chạy đi Ba Bể theo đường ATK vừa ngắn, không quá dốc lại đẹp.

Cám ơn bạn, mình cũng muốn tiện đường Phượt luôn lên trên đó, nhưng xem tình hình có bạn nào đồng hành ko.

guidevn
19-04-2011, 20:43
không đi Hồ Núi Cốc hả Tùng???????????

Hihi có đấy chứ, trong lịch trình có ngủ và xem nhạc nước tại Hồ Núi Cốc mà bạn(mặc dù nhà mình ngay cạnh hồ ;))

o0_pearl_black
19-04-2011, 21:23
Hehe! Cho em làm 1 chân với :D

guidevn
19-04-2011, 21:32

Tất nhiên rồi, đang thiếu cả ôm lẫn xế mà. Tìm hiểu về TN mình mới thấy địa điểm để đi ở tỉnh mình khá là phong phú. Về Hang động và Thác thì tỉnh TN mình có thể nói đúng là tuyệt cú mèo. Ngoài những địa điểm gần nhà mình như: Vai Miếu, Núi văn- Núi Võ, Suối Cái, Bom Bom, Cửa Tử, Hồ Núi Cốc ,... thì còn nhiều nhiều nữa giờ mình sẽ đi tiếp ;).

Ai muốn tắm tiên trong những con suối mát lạnh, ngắm những thác nước nằm sau trong rường với những khoảng nước phẳng lặng, trong vắt, ngồi trên những mỏm đá câu cá. Ngắm những đồi chè Tân Cương bát ngát, xanh mướt thì theo chân mình về TN nhé.

salem07
19-04-2011, 21:33
nếu ko rơi vào dịp 30/4 thì mình cũng đặt gạch rùi:D. Mình ko phải dân TN nhưng thường xuyên lên đấy chơi. Nếu có dịp lần sau sẽ đi:D

guidevn
19-04-2011, 21:34
nếu ko rơi vào dịp 30/4 thì mình cũng đặt gạch rùi:D. Mình ko phải dân TN nhưng thường xuyên lên đấy chơi. Nếu có dịp lần sau sẽ đi:D

Hẹn bạn lần sau, còn rất nhiều nơi để chúng ta đi hêê

trungk18
19-04-2011, 21:37
thứ 6 và 7 tuần này mình dự định làm một tour bằng xe đạp nên các bạn có thể gợi ý cho mình vài địa điểm được không ?

o0_pearl_black
19-04-2011, 21:41
He! Em cũng dân TN. Em ở Gang Thép! Để em rủ hội bạn xem có ai máu me k nhá :))

guidevn
19-04-2011, 21:52
thứ 6 và 7 tuần này mình dự định làm một tour bằng xe đạp nên các bạn có thể gợi ý cho mình vài địa điểm được không ?

Trên Topic của mình có ghi các địa điểm mình muốn đi, bạn có thể tham khảo. Nếu bắt đầu từ HN thì có 2 con đường bạn có thể đi:
+ 1 qua Đại từ trước(Rẽ ở Ngã 3 Phổ Yên đi Đại từ không đi qua Thành Phố), khoảng 40km bạn có thể bắt đầu:
1.1: thăm Đập Vai Miếu: thuộc xã Ký Phú. bạn đến nơi gửi xe đi thuyền vào trong, đi dọc theo con suối (hihi bạn nhó mang theo quần để tắm nhé, nước suối rất trong và mát lắm đấy). đi càng sâu vào trong thì càng nhiều thác nước cao tới vài chục mét, đẹp cực kỳ(Tuy nhiên để làm được điều này bạn cần phải có time và hứng thú với dòng nước). Chú ý là dòng suối cuối nguồn ko còn đẹp nữa vì do trận báo năm 2000 đã làm đất đá lấp đầy các vực nước
1.2: Điểm du lịch suối Tiên Sa : Xã La Bằng - huyện Đại Từ - tỉnh Thái Nguyên. Từ Trị trấn Đại Từ rẽ tay trái
1.3: Hồ Núi Cốc(tuy là nhân tạo, nhưng nếu vào buổi tối thì có lẽ gió hồ khá là mát, và đi dạo cùng ai đó có lẽ cũng rất thú vị)
1.4: Tân Cương: chè nổi tiếng của TN

+ Tiếp theo có lẽ là ATK thẳng tiến:
1.1: Bạn có thể thăm Đền Đuổn (ở Huyện Phú Lương) nơi thờ Dương Tự Minh
1.2: ATK :thuộc xã Phú Đình, huyện Định Hóa, tỉnh Thái Nguyên

+ Hang Phượng Hoàng, Suối Mỏ Gà:
1.1: Động Linh Sơn
Vị trí: Động Linh Sơn thuộc xóm Núi Hột - xã Linh Sơn - huyện Đồng Hỷ

1.2: Thác Nậm Rứt

1.3:Hang Phượng Hoàng, Suối Mỏ Gà: xã Phú Thượng, huyện Võ Nhai

*nếu đi qua Thành phố TN trước thì bạn đi ngược lại nhé: Qua Võ Nhai, Đồng Hỷ, ĐỊnh Hóa, Đại từ và xuống Phổ Yên về HN. hêê đi đường nào thì bạn cũng qua cửa nhà mình, nếu hết nước uống alo mình cho ít nha. Good luck!

Hihi một số thông tin mình mới liệt kê để theo tuyến đường tiền nhất, có gì bạn tham khảo nhé

o0_pearl_black
19-04-2011, 22:43
em ở Đại Từ ( em mượn tài khoản của bạn).hi. e thấy ở những chỗ anh chị, e thấy hay lắm. vừa thoải mái vừa là cảnh thiên nhiên. và ở Đại Từ nhiều chỗ đi chơi và đẹp, nếu theo đường qua Ba Hàng - Phổ yên thì qua Gò Vai miếu, Cửa Tử ( Hoàng nông)... đi xuống Cù Vân để sang Định Hóa qua đạp Phượng Hoàng, mới quy hoạch e thấy cũng rất đẹp... nếu hôm đấy rảnh cho em ké 1 chân nha.

o0_pearl_black
19-04-2011, 22:46
ak. sdt e là 01658665998

Lantrailt
20-04-2011, 08:08
Hihi có đấy chứ, trong lịch trình có ngủ và xem nhạc nước tại Hồ Núi Cốc mà bạn(mặc dù nhà mình ngay cạnh hồ ;))

Trước mình định đi Hồ Núi Cốc, sau lại không đi nữa vì muốn vừa đi chơi vừa kết hợp công việc nữa mà!
Giờ, có lẽ không trở lại TN nữa!
Chẹp, hoặc ít nhất trong vài năm nữa :(
Chuyến đi vui vẻ nhé!

guidevn
20-04-2011, 09:02
em ở Đại Từ ( em mượn tài khoản của bạn).hi. e thấy ở những chỗ anh chị, e thấy hay lắm. vừa thoải mái vừa là cảnh thiên nhiên. và ở Đại Từ nhiều chỗ đi chơi và đẹp, nếu theo đường qua Ba Hàng - Phổ yên thì qua Gò Vai miếu, Cửa Tử ( Hoàng nông)... đi xuống Cù Vân để sang Định Hóa qua đạp Phượng Hoàng, mới quy hoạch e thấy cũng rất đẹp... nếu hôm đấy rảnh cho em ké 1 chân nha.

Thì ra trên này cũng có nhiều người ở Đại Từ mình nhỉ. Thế này có khi nếu đợt này mà phượt cùng nhau có khi lại xuất phát từ Bưu Điện ĐT ;)

Giangptth
20-04-2011, 11:34
Yên Lãng báo danh :)

guidevn
20-04-2011, 13:14
Yên Lãng báo danh :)

Hehe vậy là cũng gần đây. Về cùng đường luôn nhỉ?

banhbaokonhan
20-04-2011, 20:15
Đoàn đi đúng ngày 30.4 và 1.5 hả chủ thớt? Muốn đi quá mà 1.5 chắc mới có mẹt ở Tn :(
1.5 mình nhập đoàn đc ko nhỉ ??? ^^

trungk18
20-04-2011, 20:57
Trên Topic của mình có ghi các địa điểm mình muốn đi, bạn có thể tham khảo. Nếu bắt đầu từ HN thì có 2 con đường bạn có thể đi:
+ 1 qua Đại từ trước(Rẽ ở Ngã 3 Phổ Yên đi Đại từ không đi qua Thành Phố), khoảng 40km bạn có thể bắt đầu:
1.1: thăm Đập Vai Miếu: thuộc xã Ký Phú. bạn đến nơi gửi xe đi thuyền vào trong, đi dọc theo con suối (hihi bạn nhó mang theo quần để tắm nhé, nước suối rất trong và mát lắm đấy). đi càng sâu vào trong thì càng nhiều thác nước cao tới vài chục mét, đẹp cực kỳ(Tuy nhiên để làm được điều này bạn cần phải có time và hứng thú với dòng nước). Chú ý là dòng suối cuối nguồn ko còn đẹp nữa vì do trận báo năm 2000 đã làm đất đá lấp đầy các vực nước
1.2: Điểm du lịch suối Tiên Sa : Xã La Bằng - huyện Đại Từ - tỉnh Thái Nguyên. Từ Trị trấn Đại Từ rẽ tay trái
1.3: Hồ Núi Cốc(tuy là nhân tạo, nhưng nếu vào buổi tối thì có lẽ gió hồ khá là mát, và đi dạo cùng ai đó có lẽ cũng rất thú vị)
1.4: Tân Cương: chè nổi tiếng của TN

+ Tiếp theo có lẽ là ATK thẳng tiến:
1.1: Bạn có thể thăm Đền Đuổn (ở Huyện Phú Lương) nơi thờ Dương Tự Minh
1.2: ATK :thuộc xã Phú Đình, huyện Định Hóa, tỉnh Thái Nguyên

+ Hang Phượng Hoàng, Suối Mỏ Gà:
1.1: Động Linh Sơn
Vị trí: Động Linh Sơn thuộc xóm Núi Hột - xã Linh Sơn - huyện Đồng Hỷ

1.2: Thác Nậm Rứt

1.3:Hang Phượng Hoàng, Suối Mỏ Gà: xã Phú Thượng, huyện Võ Nhai

*nếu đi qua Thành phố TN trước thì bạn đi ngược lại nhé: Qua Võ Nhai, Đồng Hỷ, ĐỊnh Hóa, Đại từ và xuống Phổ Yên về HN. hêê đi đường nào thì bạn cũng qua cửa nhà mình, nếu hết nước uống alo mình cho ít nha. Good luck!

Hihi một số thông tin mình mới liệt kê để theo tuyến đường tiền nhất, có gì bạn tham khảo nhé

rất cảm ơn đồng chí ;))
pm số điện thoại vào inbox cho mình nhá
hôm đấy định qua thành phố trước
lên trường y thăm thằng bạn là chính mà
nếu từ thành phố thi đi ngược lại ak ?
mà nhiều điểm thế kia thì đi bao h mới hết đây :(
mình định qua hồ núi cốc vs lên tân cương
bạn cho mình 1 vài địa điểm trong list bạn kể vs
để tiện cho việc đi lại ;)

nhjmcoi
20-04-2011, 22:23
vì làm dâu hụt TN nên ko like bạn ý lắm, cơ mà sau khi đọc topic của xế tự dưng thấy xốn xang muốn đi thăm thủ đô gió ngàn. Giá mà đi sau 30-4 1 tuần thì em cũng đu theo anh. Em nghĩ option quất thác Bản Giốc cũng là 1 ý kiến hay đó. Thế thì đêm thứ 1 có lẽ nên ngủ ở CB rùi, đằng nào hồ núi cốc khách sạn cũng hạn chế mà. Chúc xế chuyến đi vui vẻ và thành công nhé.

guidevn
20-04-2011, 22:59
rất cảm ơn đồng chí ;))
pm số điện thoại vào inbox cho mình nhá
hôm đấy định qua thành phố trước
lên trường y thăm thằng bạn là chính mà
nếu từ thành phố thi đi ngược lại ak ?
mà nhiều điểm thế kia thì đi bao h mới hết đây :(
mình định qua hồ núi cốc vs lên tân cương
bạn cho mình 1 vài địa điểm trong list bạn kể vs
để tiện cho việc đi lại ;)

1.4: thăm Đập Vai Miếu: thuộc xã Ký Phú. bạn đến nơi gửi xe đi thuyền vào trong, đi dọc theo con suối (hihi bạn nhó mang theo quần để tắm nhé, nước suối rất trong và mát lắm đấy). đi càng sâu vào trong thì càng nhiều thác nước cao tới vài chục mét, đẹp cực kỳ(Tuy nhiên để làm được điều này bạn cần phải có time và hứng thú với dòng nước). Chú ý là dòng suối cuối nguồn ko còn đẹp nữa vì do trận báo năm 2000 đã làm đất đá lấp đầy các vực nước
1.3: Điểm du lịch suối Tiên Sa : Xã La Bằng - huyện Đại Từ - tỉnh Thái Nguyên. Từ Trị trấn Đại Từ rẽ tay trái
1.2: Hồ Núi Cốc(tuy là nhân tạo, nhưng nếu vào buổi tối thì có lẽ gió hồ khá là mát, và đi dạo cùng ai đó có lẽ cũng rất thú vị)
1.1: Tân Cương: chè nổi tiếng của TN

Hihi mình để số phone ngay đầu mà bạn. Ban đi theo số thứ từ nhé, đi như vậy thì nếu đi 1.3 thì bạn sẽ phải quay lại thị trấn Đại Từ rồi qua đập vai miếu và về thẳng HN. Tiếc là 24 này mình chưa về nếu ko cho bạn ngủ ké nhà mình buổi tối đi lang thang bên kia Hồ Núi Cốc ;)

guidevn
20-04-2011, 23:01
Đoàn đi đúng ngày 30.4 và 1.5 hả chủ thớt? Muốn đi quá mà 1.5 chắc mới có mẹt ở Tn :(
1.5 mình nhập đoàn đc ko nhỉ ??? ^^

Mình cũng không rõ đoàn mình có ai join ko, nếu ko có thì mình sẽ độc hành từ nhà(Đại Từ) đi. Có gì bạn cứ PM nhé, vì chắc kiểu gì trong ngày 30-4 mình mới về thì chưa đi ngay được mà. Hẹn gặp bạn.

guidevn
20-04-2011, 23:04
vì làm dâu hụt TN nên ko like bạn ý lắm, cơ mà sau khi đọc topic của xế tự dưng thấy xốn xang muốn đi thăm thủ đô gió ngàn. Giá mà đi sau 30-4 1 tuần thì em cũng đu theo anh. Em nghĩ option quất thác Bản Giốc cũng là 1 ý kiến hay đó. Thế thì đêm thứ 1 có lẽ nên ngủ ở CB rùi, đằng nào hồ núi cốc khách sạn cũng hạn chế mà. Chúc xế chuyến đi vui vẻ và thành công nhé.

Hụt hay ko quan trọng gì đâu, nếu như em thì có lẽ đầy người chỉ ở một chỗ ko muốn đi đâu à hêê. Lần này anh sẽ cố gắng khám phá thêm một chút về TN để có dịp làm tour guide cho đoàn nhà mình nếu có dịp muốn lên chơi TN. Tuy TN ở gần HN nên mọi người ko mấy để ý, chứ anh thấy nếu xét về thác nước thì TN tuyệt đấy;)

guidevn
23-04-2011, 11:35
Tình hình là có khi phải độc hành vụ nà,hehe. Vậy nên bạn nào chắc chắn đi thì confirm giúp mình để mình còn có kế hoặch nhé. Thanks

trungk18
24-04-2011, 13:10
vừa làm 1 tour xe đạp về
đường bụi quá đi :(
tuy ko đi được nhiều nhưng cốt là được gặp thằng bạn
:))

guidevn
25-04-2011, 09:10
vừa làm 1 tour xe đạp về
đường bụi quá đi :(
tuy ko đi được nhiều nhưng cốt là được gặp thằng bạn
:))
hehe đạp quả xe đạp xa vậy ma không cố đi nốt mấy nơi nữa ;)

banhbaokonhan
28-04-2011, 10:47
Chuyến này có ai đi rồi hả chủ thớt?

guidevn
28-04-2011, 11:53
Chuyến này có ai đi rồi hả chủ thớt?
Tin buồn là có mỗi mình em độc hành. Anh em ở TN chắc không mấy mặn mà với vụ này bác ạ. Em định đi thẳng lên Cao bằng luôn. Bác biết chỉ dẫn em với.

banhbaokonhan
28-04-2011, 22:45
Tin cho bác thớt là em cũng chỉ mon men, chuyên gia ngồi sau nên tò te ko biết j :(
Thấy topic thăm thú quê nhà (mình cứ đi những đâu đâu mà về nhà cứ nằm bẹp, chẳng biết Tn có cái j sất) nên muốn tham gia cùng :-w
Bác đi Tn thì e đi cùng :D Ôm cũng đc, xế cũng đc :) Đường quê mình ngon mà :))
Bác đi CB thì e ngậm ngùi ở nhà vậy :(

banhbaokonhan
28-04-2011, 22:48
Cho em cái yahoo của bác nhỉ (nếu bác có onl).
Em là em vẫn muốn đi TN :(

khoaitaychien
29-04-2011, 01:30
Chào bạn, nếu bạn độc hành có thể tham gia vs bọn mình, bọn mình có 3 xe sáng t7 30/4 sẽ xuất phát từ HN qua TN đi hồ Ba Bể, Bắc Kạn. đến chiều CN 1/5 sẽ quay lại TN. kế hoạch ngày CN cũng chưa chắc chắn, có thể mấu lên thì đi Bản Giốc:) cái này không chắc chắn vì lần này bọn mình muốn làm 1 cung nhẹ nhàng thôi
Liên hệ vs mình nếu bạn có hứng thú nhé, Quốc Anh 0903401838, mình và 1 bạn khác trong nhóm cũng là người TN:)

guidevn
29-04-2011, 01:31
Cho em cái yahoo của bác nhỉ (nếu bác có onl).
Em là em vẫn muốn đi TN :(

Bạn cho mình số mình alo nhé, đi TN hết đã rồi tính tiếp bạn à.

leehyuntung
29-04-2011, 11:16
Chào bạn, nếu bạn độc hành có thể tham gia vs bọn mình, bọn mình có 3 xe sáng t7 30/4 sẽ xuất phát từ HN qua TN đi hồ Ba Bể, Bắc Kạn. đến chiều CN 1/5 sẽ quay lại TN. kế hoạch ngày CN cũng chưa chắc chắn, có thể mấu lên thì đi Bản Giốc:) cái này không chắc chắn vì lần này bọn mình muốn làm 1 cung nhẹ nhàng thôi
Liên hệ vs mình nếu bạn có hứng thú nhé, Quốc Anh 0903401838, mình và 1 bạn khác trong nhóm cũng là người TN:)

bọn mình vừa đi hồ ba bể về, mất khoảng 30km đường xấu vì đang làm đường rất khó đi. Động Phuông, thác đầu đẳng, ao tiên,... đến nơi ko có cả hứng chụp ảnh. Nên chuyển qua đi Thác bản giốc bạn ơi.

anbinhtn
01-05-2011, 14:29
Bạn chủ nhà ơi, chuyến đi của bạn thế nào? Mình cũng người TN đây, hè này mình cũng đang có ý định đi một vài điểm trong tỉnh mình, nhưng đang không có bạn đồng hành, hix...