PDA

View Full Version : Tìm bạn đồng hành Đi châu đốc - An Giang 290, 30/11

daoduynguyenvn
28-11-2014, 14:03
Chào mọi người. Mình sẽ đi Châu Đốc An Giang vào 2 ngày 29 và 30 tháng 11 này. Tình hình là mình chưa biết gì dưới đó mà chỉ biết qua internet mà thôi. Mình đi 1 mình nên muốn tìm bạn đồng hành đi từ TPHCm hoặc bạn nào đó thổ địa dưới An Giang càng tốt. Lịch trình mình sẽ khởi hành tại TPHCM lúc 9h sáng ngày 29/11. Bạn nào có nhã hứng đi cùng hoặc tình nguyệt làm hướng dẫn viên cho mình thì alo mình nhé. 0908082142 (Mr Nguyên).

ShinLee
28-11-2014, 15:03
Chào bác ^^
Em là dân Vũng Tàu nhưng quê em ở đó (Núi Cấm) gần Châu Đốc ấy :) Nên em muốn tư vấn trước cho bác 1 ít thông tin trước nè ^^
- Ở đó trước tiên là bác chọn nơi nghỉ, nếu muốn vui thì Bác chọn nơi nghỉ ở Châu Đốc vì ban đêm ở Núi Sam khá buồn, chỉ có vài quán nhậu và vài tiểu thương trong chợ hoạt động. Còn đêm ở Châu Đốc thì vui hơn tí vì ở đây là thị xã, cũng thuộc diện đô thị rồi nên khang trang hơn, ban đêm người dân hay tập trung ở công viên vui chơi.
- Chọn Châu Đốc hay Núi Sam vì, từ Châu Đốc về Núi Sam khoảng 30-40 phút chạy xe, tuy ngắn vậy nhưng đây là vùng biên giới, và bạn là khách du lịch nên nếu không quen đường, thì đi ban đêm ở đây cũng có nhiều rủi ro. Và dân ở đây đi ngủ khá sớm :D
- Còn về du lịch, thì chắc bác cũng biết :
+ ở Núi Sam có Miếu Bà, là nơi tổ chức Lễ hội cấp quốc gia Vía Bà Chúa Xứ,
+ Bác có thể thuê xe ôm chạy lên tham quan Núi Sam, nơi còn bệ tượng đặt Bà Chúa xứ ngày trước (cảm giác ngồi xe ôm lên núi xem như bác được chơi thêm 1 trò thể thao mạo hiểm :))
+ Chùa Tây An hay còn gọi là Tây An Cổ Tự,
+ Tham quan Lăng Thoại Ngọc Hầu, người trực tiếp chỉ đạo công trình Kênh Vĩnh Tế. Ở ngay chân Núi Sam luôn.
=> Những điểm này nằm ở sát nhau hết nên bác thoải mái tham quan trong ngày hoặc buổi nếu bác không có nhiều thời gian.
- Nếu có thời gian thêm 1 ngày, em xin tư vấn bác 2 cung đường trong 1 ngày. Trước tiên, từ Núi Sam bác chạy theo hướng đi Nhà Bàn (cứ hỏi người dân hoặc tra maps), bắt đầu từ đây:
+ Cung 1: Từ Nhà Bàn đi theo hướng Tịnh Biên, sẽ tham quan được chợ biên giới Tịnh Biên, và mua được 1 số đồ khá rẻ ở Chợ biên giới Tịnh Biên, lúc trước thì có khu thương mại miễn thuế bên này, nhưng khoảng 1 năm trước em về thì nó bị đóng cửa, ko biết bây giờ thì sao, nhưng nó gần kế bên chợ nên nếu bác đi mà nó có mở cửa thì cứ vào. Khoảng trưa bác ăn trưa xong quay ra về hướng Nhà Bàn, hỏi người dân đường đi đến núi Ông Két (Anh Vũ sơn - 1 trong Thất sơn), núi có mỏm đá chất chồng nhau đưa ra nhìn rất giống 1 chú chim, khá gần Nhà Bàn, đến đó bác gửi xe, leo núi tham quan rồi canh giờ quay về Núi Sam-Châu Đốc.
+ Cung 2 : Từ Nhà Bàn, bác sẽ đi đến núi ông Két luôn, muốn lên thì lên, ko lên cũng được :D vì chúng ta sẽ đi theo hướng này đến đỉnh cao nhất của Thất sơn, đó là Thiên Cấm sơn hay gọi là Núi Cấm. Trình tự lộ trình : Nhà Bàn - Núi Ông Két - Vĩnh Trung - Chi Lăng (nhà em ở đây :D) - Núi Cấm. Đến Núi Cấm, bác cứ chọn cách lên núi tùy vào thời gian bác có : đi bộ (có thể tắm suối ở lưng chừng núi nếu vào mùa nước, muốn tắm thì hỏi trước thợ chụp ảnh hoặc người dân ở Núi Sam (tốt nhất là thợ chụp ảnh, vì khá nhiều thợ đã từng "công tác" trên Núi Cấm, sẽ biết rõ) để chuẩn bị đồ mang theo thay vì ko được tắm tiên đâu :)), cách thứ 2 lên núi là dùng xe (xe ôm hay xe 7 chỗ tùy bác). Nhưng nếu có thời gian em mong bác đi bộ, tuy mệt 1 chút nhưng rất bỏ công chinh phục đỉnh cao nhất của Thất Sơn. Trên đỉnh núi có khá nhiều công trình hùng vĩ: tượng Phật Di Lặc cao gần 34m, Tượng Quán Thế Âm Bồ Tát cao 26,5 m, Hồ Thủy Liêm-hồ nhân tạo rất lớn trên đỉnh núi, Chùa Vạn Linh, Bảo Các Quan Âm 9 tầng cao 35m (tầng trên cùng có Xá Lợi Phật). Cảnh quan trên núi theo mình nhìn nhận thì hùng vĩ và hoành tráng hơn trên Núi Sam. Nhớ canh giờ xuống và về lại nơi nghỉ nha bác.
- Ăn uống :
+ Buổi sáng bác nên tìm vào chợ, mua món Xôi Xiêm (nếp dẻo bên dưới, được phết lên 1 lớp xốt vàng thanh làm từ sầu riêng, đường thốt nốt và trứng, và thêm 1 lớp nước cốt dừa béo ngậy) bảo đảm ngon tuyệt.
+ Ở Núi Sam - Châu Đốc : có bún cá Châu Đốc, bánh cống.
+ Từ Núi Sam vào Núi Cấm : đi qua khỏi thị trấn Nhà Bàn, sẽ đến thị trấn Vĩnh Trung, ở đây ngay chợ có món bánh canh đặc sản Vĩnh Trung khá ngon và rẻ (lúc em còn ở quê là khoảng 20-25k/tô, thêm 2 cái giò chéo quẩy là no luôn 1 buổi), ngoài ra còn có thể thử 1 số món bò giá chỉ từ vài chục ngàn cho 1 người ăn.
+ Ăn vặt dọc đường thì hầu như khá dễ kiếm những món được coi là đặc sản: uống nước thốt nốt, ăn bánh bò thốt nốt,... trái thốt nốt ở đây nhiều lắm :))
- Mua sắm : ở đây đặc sản là mắm Châu Đốc rồi, bác có thể mua ở bất cứ đâu, nhưng muốn đảm bảo chất lượng nên mua ở 1 số sạp trong chợ Châu Đốc (mua ngày về là được rồi, lúc nào cũng có sẵn mà :D), ngoài ra đặc sản còn là Đường thốt nốt (có màu vàng) rất ngon dùng để nấu chè, kho thịt thì hết sẩy.

Ít điều chia sẻ cùng bác và bạn phượt.
Bữa nay rãnh rỗi viết hơi nhiều. Bác thông cảm :D

daoduynguyenvn
28-11-2014, 15:42
Cảm ơn bác nhiền nhé, thông tin rất bổ ích trước chuyến đi :)