PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Tư vấn cung đường từ SG về Cà Mau nhanh nhất

hiepga
17-04-2011, 21:29
thân chào các bác!!!!!!
dịp lễ 30/4 này e định về cà mau chơi 4 ngày nhưng không biết đi đường nào về nhanh nhất. Mong các bác tư vấn cho em
P/s: ở CM nên đi tham quan những đâu

Cảm ơn các bác nhiều lem!!!!

trungctu
17-04-2011, 22:42
Nếu đi bằng xe khách thì ra BXMTây, mua vé đi Cà Mau của Mai Linh, Phương Trang..., nằm khoảng 8h trên xe là tới.

namy2k
18-04-2011, 12:10
Hơ sao nhiều chiến hữu đi Cà Mau thế nhỉ, bạn có thể tham khảo bài hỏi của mình bên này nè, cùng đi Cà Mau https://www.phuot.vn/threads/17287-T%C6%B0-v%E1%BA%A5n-%C4%91i-C%C3%A0-Mau-trong-3-4-ng%C3%A0y-(30-4-3-5)
Đường Cà Mau mà đi nhanh nhất thì cứ QL1A mà thẳng tiến thôi :)
Tham quan Cà Mau thì thường đón tàu cao tốc ra Đất Mũi tham quan, ra Hòn Khoai, tham quan rừng U Minh Hạ...bạn cứ tìm trên diễn đàn đã có rất nhiều rồi đó

Núi và Biển
18-04-2011, 15:55
Tp HCM _ Long An _ Ngã 3 Trung Lương _ thẳng qua cầu Mỹ Thuận xuống cầu quẹo trái vào Vĩnh Long, tới ngã 3 lớn lớn, quẹo phải đi thẳng qua cầu Cần Thơ, đi thẳng qua cầu Cái Răng, tiếp tục đi thẳng tới Sóc Trăng rồi Bạc Liêu, ko vào cổng chào của TP B.Liêu mà cua cua hướng bên phải, đi thẳng khoảng 60 km là tới Cà Mau.

Đến Cà Mau gặp ngã tư đèn xanh đèn đỏ, có chú xe ôm đậu chờ sẵn, hỏi đi tham quan ở đâu? thì chú đó sẽ lời (đó là ng quen của tui, tui dặn đón bạn đó!!!)

xichlobmt
18-04-2011, 17:05
Tp HCM _ Long An _ Ngã 3 Trung Kiên _ thẳng qua cầu Mỹ Thuậ
he...he... bắt giò được 1 bác : ngã 3 đó i la ngã 3 ... Lương. :))

namy2k
18-04-2011, 17:12
Uh cái ngã 3 ngay cổng vào thành phố Mỹ Tho là ngã 3 Trung Lương mà :),

Núi và Biển
18-04-2011, 23:07

Uh cái ngã 3 ngay cổng vào thành phố Mỹ Tho là ngã 3 Trung Lương mà :),

He he, sỉn quá, quên chút xíu, sửa rồi. thks.Các chú này. hôm nào đi nhậu nhé!

tqvinh0101
01-07-2012, 12:25
Cà Mau thì đi thẳng từ QL1 tới Cần Thơ , qua cầu Cần Thơ đên Ngã Bảy ( Hậu Giang):
- Có thể tiếp tục chạy thẳng QL1 nếu muốn tham quan Sóc Trăng, Bạc Liêu, Sau đó sẽ tới TP Cà Mau.
- Hoặc có thể từ Ngã Bảy rẽ sang Quản Lộ Phụng Hiệp, đường này vắng xe, ít khi bị kẹt, phong cảnh tuyệt đẹp với những cánh đồng lúa ở Bạc Liêu, tiết kiệm dc hơn 30km... chạy thẳng là tới đường Trần Hưng Đạo, tp Cà Mau.
Ngoài ra từ Cần Thơ, chạy vào cổng chào tỉnh Hậu Giang - qua Kiên Giang - sau đó tới Vĩnh Thuận chạy thẳng là tới huyện Thới Bình Cà Mau.
Còn 1 đường nữa là từ QL1 tới cầu Mỹ Thuận rẽ sang hướng Sa Đéc ( Đồng Tháp ) - qua phà Tắc Cậu ( An Giang) - Rạch Giá ( Kiên Giang) - chạy xuyên qua U Minh Thượng rồi sẽ tới Vĩnh Thuận ( Kiên Giang) chạy thẳng sẽ tới Trí Phải ( Huyện Thới Bình, Cà Mau)
P/s: theo kinh nghiệm của mình, dân Cà Mau. :D. đã đi thử tất cả các đường trên, thấy đường qua Quản Lộ Phụng Hiệp là nhanh nhất.

nacachua
18-04-2014, 11:33
Chào các bạn!
Mình có ý định đi Cà Mau bằng xe máy lần đầu nên có vấn đề cần hỏi:

Ghi chú: Mình đi bằng xe Lead 2011.
Mình đi 1 mạch luôn nên không cần thiết về việc ghé tham quan đâu cả.
Đi lúc 10h đêm (29/04) hoặc đi 3h sáng (30/04)
Ngày 03/05 mình sẽ chạy lên Sài Gòn.

Hỏi: Đi đường nào hợp lý và tiện lợi nhất trong 2 thời gian trên?
Khoảng thời gian đi là bao nhiêu giờ?
Hoặc là đi như thế nào là tiện lợi nhất ?
Trên đường đi thì ghé nghỉ ngơi ăn uống ở đâu?

Vì lần đầu tiên cầm láy đoạn đường xa như vậy nên có vài câu hỏi trên.
Cảm ơn các bạn nhiều! 

korando0035
18-04-2014, 14:56
Cứ theo QL1 mà đi, đường đẹp.

nguoilun
18-04-2014, 20:55
Tuyến đường từ Hà Nội đến Cà Mau đều có cầu hết rồi bạn ơi, ko phải đi qua phà. Nếu từ Sài Gòn thì bạn đi đến Tân An, sau đó đến Mỹ Tho, rẽ phải chạy đến cầu Mỹ Thuận đến Vĩnh Long, sau đó qua cầu Cần Thơ đến Cần Thơ. Có thể dừng ở đây một chút để ngắm cảnh. Sau đó qua Cần Thơ đến tp Vị Thanh, vượt qua Vị Thanh thì đến Cà Mau rồi. Từ Cà Mau đến mũi Cà Mau khoảng hơn 50km nữa. CHúc bạn đi vui vẻ.

Ngân Hoàng
18-04-2014, 22:41
trc mình chạy từ Cần Thơ xuống Cà mau bằng đường Phụng Hiệp thẳng tuốt là xuống Tp rồi, chú ý đoạn Bạc Liêu phải qua nhiều cầu nên đi từ từ đỡ e mông :D

nguoilun
19-04-2014, 02:09
Đến Cà Mau nhớ ăn cua, cua Cà Mau rất ngon và nhiều gạch.

nacachua
19-04-2014, 12:53
trc mình chạy từ Cần Thơ xuống Cà mau bằng đường Phụng Hiệp thẳng tuốt là xuống Tp rồi, chú ý đoạn Bạc Liêu phải qua nhiều cầu nên đi từ từ đỡ e mông :D

Chào bạn Ngân Hoàng, cảm ơn vì câu trả lời của bạn, con đường bạn nói có phải là đường này?

https://i831.photobucket.com/albums/zz231/NaCaChua/1_zpse7230bb4.jpg

Theo bạn nói thì đoạn Bạc Liêu qua nhiều cầu, vậy cho mình hỏi là đoạn đường qua Bạc Liêu này nhỏ hay lớn ( bao nhiêu m)?

Ngân Hoàng
19-04-2014, 14:52
bạn muốn hỏi đường Phụng Hiệp này rộng hay k ah, đây là hình ảnh mình đi năm 2012 nhé. Nhỏ hơn quốc lộ 1 chút, trải nhựa đẹp nhưng rất vắng người (nếu đi 1mình bạn cần cbị đồ sửa xe, đồ ăn cẩn thận). t cũng k nhớ là có bao nhiêu cầu nhưng nhiều nhất là đoạn qua Bạc Liêu chắc khoảng hơn chục km gì đó qua rất nhiều kênh rạch nhỏ. Bản thân là ng Bắc vào nên ban đầu khá bất ngờ, nhiều khúc trung bình cứ hơn 1km/cầu - lỡ mà đang đi nhanh là nhảy tưng tưng luôn :). Đi đường này b sẽ rút ngắn đường từ Cần Thơ - Cà Mau khoảng 40km so với đường 1A , thấy ngta bảo vậy.https://i1255.photobucket.com/albums/hh630/hkimngan/Mien%20Tay%20he%202012/8de227c4.jpg (http://s1255.photobucket.com/user/hkimngan/media/Mien%20Tay%20he%202012/8de227c4.jpg.html)

Ngân Hoàng
19-04-2014, 14:57
hehe, đường vắng nên chạy khá thoải mái, nhưng chú ý an toàn nhé. Thỉnh thoảng mới có mấy chỗ xấu như này. Mua liên tục nên hơi bị sụt lún. Gần đến Cà Mau gặp thêm mấy biển "đường đang theo dõi lún" :)
https://i1255.photobucket.com/albums/hh630/hkimngan/Mien%20Tay%20he%202012/f282a08b.jpg (http://s1255.photobucket.com/user/hkimngan/media/Mien%20Tay%20he%202012/f282a08b.jpg.html)

Ngân Hoàng
19-04-2014, 15:10
Chào bạn Ngân Hoàng, cảm ơn vì câu trả lời của bạn, con đường bạn nói có phải là đường này?

https://i831.photobucket.com/albums/zz231/NaCaChua/1_zpse7230bb4.jpg

Theo bạn nói thì đoạn Bạc Liêu qua nhiều cầu, vậy cho mình hỏi là đoạn đường qua Bạc Liêu này nhỏ hay lớn ( bao nhiêu m)?

ah, mình có đi qua thị trấn ngã 7 đi tiếp quản lộ PH xuống thị trấn ngã 5 - xuống CM. Theo như google thì xa hơn so vs đường trên ảnh của bạn khoảng 8km. Tổng đường CT- CM 140-148km, nãy mình k để ý lắm. Đường PH rất vắng, rất ít, thậm chí mình chả gặp đc 1 xe ôto nào hết. Giống cung của bạn từ đoạn ngã 5- CM ấy. Bạn tham khảo thêm xem

nacachua
19-04-2014, 16:37
ah, mình có đi qua thị trấn ngã 7 đi tiếp quản lộ PH xuống thị trấn ngã 5 - xuống CM. Theo như google thì xa hơn so vs đường trên ảnh của bạn khoảng 8km. Tổng đường CT- CM 140-148km, nãy mình k để ý lắm. Đường PH rất vắng, rất ít, thậm chí mình chả gặp đc 1 xe ôto nào hết. Giống cung của bạn từ đoạn ngã 5- CM ấy. Bạn tham khảo thêm xem

Cảm ơn bạn Ngân Hoàng rất nhiều vì sự tư vấn nhiệt tình của bạn.
Mình đi bằng xe Lead 2011 của honda nên có hư hỏng gì chắc cũng không biết sửa, giờ nhờ bạn mình có thể an tâm đi theo cung đường trên bảng đồ luôn!
Cảm ơn bạn nhiều lắm nha! :)

Ngân Hoàng
19-04-2014, 17:27
hihi, nói là đường dễ đi, trên đg từ SG- CT là có nhiều container thôi, càng xuống mấy tỉnh dưới - CM rất ít. Trước khi đi nên bảo dưỡng xe đầy đủ, nên hỏi thêm ng dân đi đg đoạn nào bắn tốc độ :). Nên cbi áo mưa bộ cho gọn, trc mình đi bị mưa bất thình lình trở tay k kịp. Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ, an toàn.

thuthanh9xtiger
20-04-2014, 00:43
Mình cũng đi từ Sài Gòn đến Cà Mau đêm 29/4. Nhiều khi sẽ gặp nhau trên đường nếu có duyên heng.

nacachua
20-04-2014, 09:23
Mình cũng đi từ Sài Gòn đến Cà Mau đêm 29/4. Nhiều khi sẽ gặp nhau trên đường nếu có duyên heng.

Vậy là cũng có người đồng hành với mình trong đêm đó, hehehe. Bạn đi Cà Mau có ra cột mốc không? Nếu có thì cho mình đi theo từ Cà Mau.

adidas113
25-04-2014, 16:23
1 slot từ sg về ca mau dây, nhưng minh sẽ đi xe mày từ can tho - ca mau. sg - ct se ngồi xe

adidas113
25-04-2014, 18:50
từ cần thơ minh chay thằng xuống theo quốc lộ 1a tới ngã ba minh queo trái hương tiếp quoc lố 1 a thì chạy thẳng lat cũng ra quộc lo phụng hiệp, thi cần gi chay tới ngã 7

thuthanh9xtiger
28-04-2014, 18:07
xin lỗi bạn chủ thớt nha. mấy hôm nay không online nên giờ mới trả lời. theo dự định thì nhóm mình sẽ ra cột mốc. nhưng còn tuỳ vào thực tế sức khoẻ, thời gian có đúng như kế hoạch hay không. Tuy không phải lần đầu đi nhưng đi chặng xa thì chưa có nhiều kinh nghiệm. Mong là sẽ gặp nhau tại Cà Mau và cùng ra cột mốc. Nhóm mình có 4 người (2 xe), xe có dán giấy phản quang màu xanh lá cho dễ nhận biết nếu gặp nhau nha.
Số dt của mình này: 0919539640 (dễ liên lạc khi đến CM). Mình tên Hoàng, 23 tuổi. Rất vui làm quen với bạn.

nacachua
01-05-2014, 21:56
xin lỗi bạn chủ thớt nha. mấy hôm nay không online nên giờ mới trả lời. theo dự định thì nhóm mình sẽ ra cột mốc. nhưng còn tuỳ vào thực tế sức khoẻ, thời gian có đúng như kế hoạch hay không. Tuy không phải lần đầu đi nhưng đi chặng xa thì chưa có nhiều kinh nghiệm. Mong là sẽ gặp nhau tại Cà Mau và cùng ra cột mốc. Nhóm mình có 4 người (2 xe), xe có dán giấy phản quang màu xanh lá cho dễ nhận biết nếu gặp nhau nha.
Số dt của mình này: 0919539640 (dễ liên lạc khi đến CM). Mình tên Hoàng, 23 tuổi. Rất vui làm quen với bạn.
Hiện tại mình đang ở Cà Mau, đọc comment của bạn hơi trể, dự định cùng 1 người bạn ra cột mốc mà xuống đây ông anh nhậu liên tục nên không có thời gian đi, mình được biết là từ TP Cà Mau đến cột mốc là 109km (từ TP Cà Mau đến Năm Căn là 52km), đi có thể mất 1 ngày nên thôi.

Kinh nghiệm cho bạn nào dự định đi Cà Mau là không đi đêm đoạn Quản Lộ Phụng Hiệp nhé, nhất là độc hành, dể bị chặn đường xin tiền lắm (dân Cà Mau họ nói). Mình xuất phát từ Quận 9 ở SG lúc 12h đêm, chạy đến cầu Cần Thơ lúc 4h sáng, đến QL Phụng Hiệp là đã 5h nên cũng không có chuyện gì đáng tiếc xảy ra.