PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Gửi xe đạp 1 chiều HN-Đà Nẵng...-HCM ntn

zinjin
25-11-2014, 16:12
Mình dự định khi có thời gian thuận lợi chút như đợt nghỉ 7 ngày sẽ đạp xe 1 chuyến hơi dài dài, dự định là Hà Nội- Đà Nẵng.
Mình check gmap thì hơn 700 km, mỗi ngày 100 km chắc cũng ko quá sức.

Nhưng mình dự định đạp 1 chiều thôi, chiều về sẽ đi máy bay.

Cho mình hỏi chi phí và cách vận chuyển xe đạp chiều DN- HN như thế nào ?
1. Máy bay (chắc là đắt)
2. Oto khách (có vẻ tiện)
3. Tàu hỏa (hơi phức tạp hơn oto ?)

Bạn nào có thông tin và kinh nghiệm cho mình xin nhé, càng chi tiết càng tốt.

samsik
02-12-2014, 11:23
Thường thì khi mua xe như Giant hay các hãng lớn sẽ có nguyên thùng các tông, nếu xe bác có thì cứ tháo ra đóng gói như cũ thì có thể chuyển theo dạng hành lý máy bay. :)

zinjin
03-12-2014, 09:36
Thường thì khi mua xe như Giant hay các hãng lớn sẽ có nguyên thùng các tông, nếu xe bác có thì cứ tháo ra đóng gói như cũ thì có thể chuyển theo dạng hành lý máy bay. :)

Gửi được MB ah bạn ơi, chi phí thế nào nhỉ ?
Liệu có bị tính thêm phí hàng kồng kềnh, dễ vỡ ko ??? Nếu có thì họ tính thế nào ? hay là tháo tung con xe ra nhỉ, 2 cái lốp tháo ra xếp chồng lên khung cũng ko quá to :), nhưng mình chưa gửi cũng chưa có kinh nghiệm gì về vụ này :(

ndquoc
03-12-2014, 13:49
bạn cứ tháo xe, đóng thùng. nhớ xả hơi 2 bánh rồi gởi theo dạng hành lý là OK. nếu bạn đi vietjet hay jetstar thi nen mua goi hanh ly 20kg truoc 1 ngay (khoang 165000 bao gồm VAT). Vi neu ban mua luc checkin thi giá rất cao. Đợt rồi mình mới đi Hà Nội 10 ngày cũng mang xe đạp theo bằng cách này.
Thân.

samsik
03-12-2014, 17:09
Gửi được MB ah bạn ơi, chi phí thế nào nhỉ ?
Liệu có bị tính thêm phí hàng kồng kềnh, dễ vỡ ko ??? Nếu có thì họ tính thế nào ? hay là tháo tung con xe ra nhỉ, 2 cái lốp tháo ra xếp chồng lên khung cũng ko quá to :), nhưng mình chưa gửi cũng chưa có kinh nghiệm gì về vụ này :(

Dưới đây là câu trả lời chính xác nè bác. Còn VN air hình như thêm phí gì tầm 200k thì phải. Mình ko nhớ rõ lắm.

bạn cứ tháo xe, đóng thùng. nhớ xả hơi 2 bánh rồi gởi theo dạng hành lý là OK. nếu bạn đi vietjet hay jetstar thi nen mua goi hanh ly 20kg truoc 1 ngay (khoang 165000 bao gồm VAT). Vi neu ban mua luc checkin thi giá rất cao. Đợt rồi mình mới đi Hà Nội 10 ngày cũng mang xe đạp theo bằng cách này.
Thân.

anhvu275
03-12-2014, 19:46
Vừa rồi mình có gửi ra HN, mình bay Vietjet. Nếu muốn gửi xe đạp ra, kiếm cái thùng xe đạp (ra những chỗ bán xe đạp đề nghị mua, nhớ nói xem xe bạn bánh cỡ nào để người ta đưa thùng đó, tránh trường hợp bánh 700 mà người ta đưa hộp cho bánh 26"). Về việc mua hành lý, nói thẳng ra bạn nên mua luôn 25kg bận đi và 30kg bận về. Vi lúc tới đó mà bạn dư cân là đóng phạt khá cao, còn thừa kg thì cũng không ảnh hưởng, nhất là bận về khi mà bạn mua quà về cho người thân. Chúc chuyến đi thành công.