PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Kinh nghiệm xin visa schengen lần 2

Longhe
24-11-2014, 11:30
Hi all,

Nhà mình có ai xin visa Schengen du lịch lần 2 thành công hoặc bị out chưa ạ, chia sẻ mình xin chút kinh nghiệm với. Mình xin lần 1 cách đây 5 tháng, xin đc multi entries, đã đi và về trong 2 tuần hồi tháng 9, nay muốn xin để đi trải nghiệm mùa đông châu âu, dự định đi vào tháng 2/2015, lần này sợ out vì mình định xin tự túc, lần trc có thư mời,hichic...
Thanks all

daugaunhoibo
24-11-2014, 13:25
Bạn tham khảo kinh nghiệm xin visa tự túc (không có thư mời) lần đầu của mọi người đi. Lần đầu bạn đi về đúng hạn và không vi phạm luật pháp trong thời gian ở bên đó thì sẽ thêm "uy tín" hơn trong mắt lãnh sự khi xét hồ sơ. Còn lại thì dù bạn có đi lần 2, 3, 4... hay n, hồ sơ cũng chỉ khác mỗi cái mục "đã từng có visa/nhập cảnh schengen trong vòng 3 năm trở lại đây" thôi.

Longhe
25-11-2014, 10:18
Dạ, cảm ơn chị. Cuối cùng em cũng phải tham mưu người bản xứ, hihi. Em vừa nói chuyện với bạn tối qua, bạn ấy nói tháng 2 khá lạnh cho baby và có lẽ kg đi Alps được vì bé nhỏ quá, di chuyển nhiều kg tiện. Nên e chuyển plan sang tháng tư rồi chị. Vừa được ngắm hoa tulip vừa đc tham gia lễ hội king day ở Hlan, sau đó đi vài nước khác. Một lần nữa cảm ơn chị đã chia sẻ!

Bạn tham khảo kinh nghiệm xin visa tự túc (không có thư mời) lần đầu của mọi người đi. Lần đầu bạn đi về đúng hạn và không vi phạm luật pháp trong thời gian ở bên đó thì sẽ thêm "uy tín" hơn trong mắt lãnh sự khi xét hồ sơ. Còn lại thì dù bạn có đi lần 2, 3, 4... hay n, hồ sơ cũng chỉ khác mỗi cái mục "đã từng có visa/nhập cảnh schengen trong vòng 3 năm trở lại đây" thôi.

Janly
25-11-2014, 10:21
Chị ơi tháng 4 là ngày mấy chị di vậy?

Longhe
25-11-2014, 11:18
Mình xuất phát khoảng giữa tháng 4 bạn ơi, đầu tháng 5 về, dự định là vậy :)

Chị ơi tháng 4 là ngày mấy chị di vậy?

Thanhthuy1213
25-11-2014, 16:24
Hello cac ban,
Cac ban du dinh vay nhung cac ban chua xin visa ha? Visa fai xin som nhat trc 3 thang thoi ma ...

daugaunhoibo
26-11-2014, 10:41
... Visa fai xin som nhat trc 3 thang thoi ma ...

Thời điểm vác hồ sơ visa lên nộp cho Đại sứ quán thì chỉ có thể đi sớm nhất là 3 tháng trước thời điểm dự kiến khởi hành... cơ mà để ra được cái bộ hồ sơ mà vác đi đó thì mất nhiều nhiều thời gian trước đó rất nhiều bạn ạ. Chủ top định đi tháng 4 sang năm thì giờ chuẩn bị làm hồ sơ visa cũng là vừa rồi, không bị sớm đâu.

Longhe
26-11-2014, 13:21
Suy đi tính lại thì bạn nhỏ nhà mình chắc it nhất phải 15 năm nữa mới đủ sức đi leo núi mùa đông, mà lúc đó chắc mình hết sức để đua chen rồi nên chốt lại là lần này đành để bạn nhỏ ở nhà, mình mình đi thôi, bù lại cho bạn nhỏ chuyến đi khác vậy, mình đi tháng 2, có thư mời, mọi thủ tục như cũ, lần này đỡ khoản giấy tờ visa cho bạn nhỏ. Cảm ơn mọi người đã quan tâm chia sẻ. Hi vọng lần này cũng suôn sẻ như lần trước. Nếu bị out mình sẽ thong báo để cả nhà rút kinh nghiệm :)

Thanhthuy1213
26-11-2014, 13:40
Mình lân đầu đi theo tour thi ok...
Lần 2 xin du lich tự tuc, không thư mời : Fail
Lân 3 xin du lich tự tuc, không thư mời như lần 2: đậu

Kinh nghiệm mình rút ra la : phải hết sức cẩn thận, hồ sơ chỉnh chu như lấn đầu xin Visa chứ không "ỳ y như kiểu :Đậu rồi lần sau xin dể", không phải vậy đâu nhé !!
Chúc bạn longhe thành cong

Longhe
26-11-2014, 14:03
Bạn Thanhthuy cả lần 2 và 3 đều xin tự túc 1 mình hay tự túc theo nhóm vậy? mình chẳng ỷ y gì, nhưng cũng không quá quan trọng hóa, vì nếu kg xin đc visa châu âu thì còn thiếu gì chỗ vui ở châu á để đi, đâu phải cứ phải châu âu mới vui :) nhưng lần này nếu mình bị out thì quả lai hơi bị bất ngờ, vì mình để bé ở nhà, chắc lãnh sự cũng đủ sáng suốt để hiểu là mình chắc chắn sẽ quay về, còn họ kg hiểu thì chịu thôi =))

Thanhthuy1213
26-11-2014, 14:08
Bạn Thanhthuy cả lần 2 và 3 đều xin tự túc 1 mình hay tự túc theo nhóm vậy? mình chẳng ỷ y gì, nhưng cũng không quá quan trọng hóa, vì nếu kg xin đc visa châu âu thì còn thiếu gì chỗ vui ở châu á để đi, đâu phải cứ phải châu âu mới vui :)
Mình đi 1 mình thôi, không theo nhóm gì cả, khi có Visa rồi mình mới rủ rê trên các bạn phuot đi cùng.
Mình đâu có nói bạn ỷ y, mình nói mình đó, vì lần trứoc tâm lý mình vậy đó, mình nghỉ "dể mà, mình đã đi rồi..." thế mà rới
chúc bạn thành công nhé

usranger
26-11-2014, 14:19
Mình lân đầu đi theo tour thi ok...
Lần 2 xin du lich tự tuc, không thư mời : Fail
Lân 3 xin du lich tự tuc, không thư mời như lần 2: đậu

Kinh nghiệm mình rút ra la : phải hết sức cẩn thận, hồ sơ chỉnh chu như lấn đầu xin Visa chứ không "ỳ y như kiểu :Đậu rồi lần sau xin dể", không phải vậy đâu nhé !!
Chúc bạn longhe thành cong

Bạn được visa hay ko ăn thua người xét đơn của bạn ngày hôm đó họ có vui vẻ hay ko, nó cảm tính cũng nhiều lắm.

-Hiện nay visa đi EU theo tour khá dễ, nhiều nơi bao đậu visa 100%. Chỗ cty du lịch mình gọi tới tính đi du lịch Úc hồi trước, tụi tư vấn nói "anh nên đi EU hay Nhật trước rồi hãy xin đi Úc dễ hơn", "visa EU, Nhật theo tour tỷ lệ đậu gần như tuyệt đối còn Úc thì tụi em ko dám chắc"

Mình nói là "sao EU, Nhật phát triển hơn Úc nhiều mà đi Úc khó xin visa hơn hả?"

Nó trả lời "Dạ, đúng rồi anh vì người VN mình ít ai qua EU, Nhật trốn bên đấy, còn Úc qua đó ở lại nhiều nên họ xét kỹ hơn"

Longhe
26-11-2014, 14:45
@usranger: một phần lí do là như vầy, nếu bạn mà đi du lịch qua nhật để trốn mà kg có người quen chỉ dẫn thì coi như that bại vì người nhật nói tiếng anh khó nghe, coi như bạn kg thể mưu sinh ở đó, ở châu âu cũng kg hơn, họ nói tiếng anh tốt nhưng không muốn nói, vả lại dân châu âu còn thất nghiệp thì bạn là ng nhập cư bất hợp pháp, dễ gì mưu sinh đc, còn ở Úc,, dùng tiếng anh, nên dốt dốt anh văn cỡ mình chắc cũng giao tiếp và tồn tại đc, chỉ cần chịu khổ chút là có cái ăn thôi, úc lại rộng bao la, người việt cũng kg phải là hiếm bên đó nên dễ tìm đồng hương đồng cỏ hơn. Những cty cam kết kg đạt visa âu, nhật hoàn phí 100% là các cty du lịch lớn, uy tín kg à, chứ công ty nhỏ, ngay cả dịch vụ làm visa họ cũng kg dám chắc cho mình đâu (NO)

Thanhthuy1213
26-11-2014, 14:49
Bạn được visa hay ko ăn thua người xét đơn của bạn ngày hôm đó họ có vui vẻ hay ko, nó cảm tính cũng nhiều lắm. ==> Mình không biết nữa, chắc là vậy :-(, nếu vậy thì giống xét Visa US quá chừng

-Hiện nay visa đi EU theo tour khá dễ, nhiều nơi bao đậu visa 100%. Chỗ cty du lịch mình gọi tới tính đi du lịch Úc hồi trước, tụi tư vấn nói "anh nên đi EU hay Nhật trước rồi hãy xin đi Úc dễ hơn", "visa EU, Nhật theo tour tỷ lệ đậu gần như tuyệt đối còn Úc thì tụi em ko dám chắc" ==> Chính xác vụ Visa Uc, Úc rất khó, lần trước khi đi EU lần 1 cũng vậy, cty tour nói mình nên đi EU trước đi rồi đi Úc. Mình làm y vậy, đi EU , xong về đi Úc, rồi lại xin UE lần 2 : Rớt :((

Smallgirl226
27-11-2014, 02:55
Kinh nghiệm xin lần 2 của e cũng k dễ thở hơn lần 1 là mấy, vì tình trạng của em ko thay đổi gì so với lần 1, em định không khai cái vụ em ăn hỏi và có hồ sơ bảo lãnh visa Mỹ ra cho nó đỡ lằng nhằng nhưng khi phỏng vấn họ hỏi đi với ai, đi làm gì thì phản xạ nói thật em khai tuột luôn là đi với fiance, fiance sống ở Mỹ, thế là họ bắt em nộp passport, vé máy bay của fiance và cả hotel đặt phòng có tên cả 2 đứa, haiz! Đến là mệt! Nhưng em nghĩ nếu lần 2 em không có những yếu tố này chắc e bị rớt luôn! Vậy nên em nghĩ là với lần thứ 2 hay 3 thì khả năng rớt vẫn k hề thấp nếu mình k trình bày cho họ đủ những lí do thuyết phục. Visa US thì tỉ lệ may rủi và cảm tính hơn nhiều so với Schengen. Cá nhân em thấy vậy!

Thanhthuy1213
27-11-2014, 13:46
Kinh nghiệm xin lần 2 của e cũng k dễ thở hơn lần 1 là mấy, vì tình trạng của em ko thay đổi gì so với lần 1, em định không khai cái vụ em ăn hỏi và có hồ sơ bảo lãnh visa Mỹ ra cho nó đỡ lằng nhằng nhưng khi phỏng vấn họ hỏi đi với ai, đi làm gì thì phản xạ nói thật em khai tuột luôn là đi với fiance, fiance sống ở Mỹ, thế là họ bắt em nộp passport, vé máy bay của fiance và cả hotel đặt phòng có tên cả 2 đứa, haiz! Đến là mệt! Nhưng em nghĩ nếu lần 2 em không có những yếu tố này chắc e bị rớt luôn! Vậy nên em nghĩ là với lần thứ 2 hay 3 thì khả năng rớt vẫn k hề thấp nếu mình k trình bày cho họ đủ những lí do thuyết phục. Visa US thì tỉ lệ may rủi và cảm tính hơn nhiều so với Schengen. Cá nhân em thấy vậy!

"Visa US thì tỉ lệ may rủi và cảm tính hơn nhiều so với Schengen. Cá nhân em thấy vậy" ==>Chính xác

nghoanglong
01-12-2014, 17:18
Bản thân mình 3 lần nộp hồ sơ xin visa Schengen đều đạt.
- Lần 1 nộp dạng du lịch tự túc, nộp T4/13 tại ĐSQ Pháp, có visa sau 2 tuần, đi T6/13.
- Lần 2 nộp dạng thư mời đi hội nghị, nộp T8/13 tại ĐSQ Ý, có visa sau 10 ngày, đi T9/13 nhưng không qua Ý, điểm đến đầu tiên ở Frankfurt, bị hải quan hỏi han nhưng có đầy đủ book phòng và phương tiện đi lại nên nhập cảnh bình thường.
- Lần 3 nộp dạng du lịch tự túc mặc dù có giấy mời, nộp T8/14 tại ĐSQ Pháp, có visa sau 1 tuần, đi T9/14, đặc biệt mình không ở Pháp ngày nào dù lịch trình khi xin visa là 5 ngày.
Ba lần hồ sơ mình nộp đều giống nhau, chỉ khác mỗi một số trang hộ chiếu có thêm visa và dấu xuất nhập cảnh, các giấy tờ tiếng Việt mình tự dịch mà không công chứng (có mang bản gốc để đối chiếu nhưng chưa bao giờ bị hỏi). Đến ĐSQ Pháp nộp hồ sơ lần 3 mặc dù anh Tiệp(?) nhận hồ sơ nhận ra mình nhưng vẫn kiểm tra hồ sơ như bình thường.

nghi0ranik
01-12-2014, 23:08
mình thì dự tính tháng 3 sẽ đi Âu châu chơi 1 chuyến cho biết,đi một mình,có lẽ sẽ qua vài nước trong khiangr 15 ngày

mình có người chú ruột sống bên Paris từ 1965 đến giờ.chú dĩ nhiên sẽ làm thư mời theo dạng thăm thân

Hiện tại công việc mình là hướng dẫn viên chuyên tour Singapore,đã có gia đình,có giấy kết hôn,hợp đồng lao động,giấy chấp thuận nghỉ phép làm dc hết

mình ko đứng tên nhà cửa gì cả,nhưng là chủ hộ khẩu nhà mặt tiền,2 xe ga đắt tiền mình đứng tên

Cho hỏi,khả năng mình dc visa oki ko

Chân thành cảm ơn

jelly_belly
07-01-2015, 11:36
Cả nhà cho em hỏi, 1 năm được phép xin visa Schengen mấy lần vậy? Em định đi 1 lần vào tháng 2, 1 lần nữa vào tháng 6. Tuy nhiên tháng 2 này thì là lần đầu xin nên em tính xin single thôi, rồi sau đó về xin tiếp lần 2, liệu có được ko ạ?

medela
29-01-2015, 18:47
Theo mình bạn cứ gộp vào xin cả hai lần. Có khi họ sẽ cấp cho bạn visa một năm, đi nhiều lần, mỗi lần ko quá 3 tháng.

Cả nhà cho em hỏi, 1 năm được phép xin visa Schengen mấy lần vậy? Em định đi 1 lần vào tháng 2, 1 lần nữa vào tháng 6. Tuy nhiên tháng 2 này thì là lần đầu xin nên em tính xin single thôi, rồi sau đó về xin tiếp lần 2, liệu có được ko ạ?

Longhe
10-03-2015, 11:18
Báo cáo cả nhà lần này mẹ con nhà tớ đc cấp visa 1 năm, lưu trú tối đa 90 ngày, dĩ nhiên ra vào nhiều lần, Hihi

like_traveling
12-03-2015, 17:14
Những bạn nào đã từng xin visa du lịch tự túc qua ĐSQ/LSQ Pháp cho mình hỏi việc này với:

Mình thấy một số bạn xin visa lưu trú Schengen 15~16 ngày sẽ được cấp visa 30 ngày, còn đã có trường hợp nào xin nhiều hơn 30 ngày chưa?, ví dụ 36 ngày chẳng hạn, thì được cấp là bao nhiều ngày? (sẽ là 36 ngày hay 60 ngày?)

Mấy năm trước mình đi châu Âu, xin visa qua DSQ Đức, thì xin đi ngày nào, trong bao lâu, thì họ cấp đúng ngày đó số đó, ví dụ xin 40 ngày cho đúng xoẳn 40 ngày, không hơn không kém.

Năm nay đang tính xin qua Pháp mà không rõ thế nào.

thichcovua
13-03-2015, 14:24
Nhóm mình đợt rồi xin visa tự túc ở lãnh sự Pháp, cùng lịch trình như nhau nhưng mình và 2 bạn khác và 1 em bé xin bao nhiêu được bấy nhiêu, còn 1 bạn còn lại xin đc hẳn 6 tháng (bạn này đã từng du học bên đức)
[QUOTE=like_traveling;1247131]Nh

like_traveling
13-03-2015, 15:16
Nhóm mình đợt rồi xin visa tự túc ở lãnh sự Pháp, cùng lịch trình như nhau nhưng mình và 2 bạn khác và 1 em bé xin bao nhiêu được bấy nhiêu, còn 1 bạn còn lại xin đc hẳn 6 tháng (bạn này đã từng du học bên đức)
[QUOTE=like_traveling;1247131]Nh

Bạn ơi cho mình hỏi cụ thể là bạn xin bao nhiêu ngày? (nếu không ngại public)
- Mình tưởng visa du lịch (ngắn hạn) của Pháp tối đa là 90 ngày chứ nhỉ

Longhe
13-03-2015, 15:45
Dear like_travelling: mình kg có kinh nghiệm xin ở cổng lãnh sự Pháp, hai lần mình xin đều xin ở lãnh sự HLan. Nghe các anh chị lão làng trên diễn đàn nói thì HLan được coi là 1 trong những cổng xin visa dễ thở nhất trong khối Schengen. Bạn có muốn đổi sang đây không, mình sẽ share những gì mình biết

like_traveling
13-03-2015, 16:38
Dear like_travelling: mình kg có kinh nghiệm xin ở cổng lãnh sự Pháp, hai lần mình xin đều xin ở lãnh sự HLan. Nghe các anh chị lão làng trên diễn đàn nói thì HLan được coi là 1 trong những cổng xin visa dễ thở nhất trong khối Schengen. Bạn có muốn đổi sang đây không, mình sẽ share những gì mình biết

Hello ban Longhe, chính ra ban đầu là mình tính xin qua cổng Hà Lan hoặc Ý đấy, vì lý do "to nhất" và thực sự là có thật khi mình xin đi châu Âu lần này là để đúng dịp đi ngắm công viên Keukenhof! Tuy nhiên, mình có 2 người bạn trong những năm qua đã vào cổng ĐSQ Hà Lan nộp xong rồi bị từ chối nhận và chỉ dẫn mang sang ĐSQ khác, lý do: lưu trú Hà Lan ít hơn những nước khác (mặc dù tới Hà Lan là nước đầu tiên trong hành trình).
Với tình huống của mình, gần như không thể vẽ ra cho nhiều ngày ở Hà Lan hơn những nước khác với số ngày định đi là 7~8 tuần.
Do đó mới chuyển hướng sang đi đường Pháp.

thichcovua
14-03-2015, 07:35
Gửi bạn like_travelling: bọn tớ 5 đều xin 20 ngày, mua bảo hiểm 22 ngày, 4 đứa được cấp 22 ngày, còn 1 bạn còn lại đã từng du học bên đức được cấp hẳn 6 tháng. Chắc đi xong về lại xin lần nữa để kịp đi chuyến sau với đứa bạn (beer)
Mà bạn đã đi châu âu và về đúng lịch rồi, chắc xin sẽ dễ hơn đó. Tớ nghĩ lãnh sự sẽ xét hồ sơ tổng thể để cấp visa cho bạn. Cứ tự tin lên, hì hì. Chúc các bạn thành công nhé.

like_traveling
06-04-2015, 11:03
Nhờ có các thông tin chia sẻ của mọi người, mình đã quyết định nộp 1 cái travel plan dài gần 60 ngày theo số ngày thực tế định đi để xin Visa qua cổng Pháp, cuối cùng đã có được Visa lưu trú 60 ngày, multi, rất là nhanh chóng, không bị hỏi han thắc mắc bất cứ câu gì, chỉ 5 ngày là có kết quả. :)

Longhe
07-04-2015, 15:56
Chúc mừng bạn nha, cầu được ước thấy rồi heng :D

Nhờ có các thông tin chia sẻ của mọi người, mình đã quyết định nộp 1 cái travel plan dài gần 60 ngày theo số ngày thực tế định đi để xin Visa qua cổng Pháp, cuối cùng đã có được Visa lưu trú 60 ngày, multi, rất là nhanh chóng, không bị hỏi han thắc mắc bất cứ câu gì, chỉ 5 ngày là có kết quả. :)

like_traveling
09-04-2015, 14:36
oh yeah...visa là điều kiện tiên quyết đó (c)

Chúc mừng bạn nha, cầu được ước thấy rồi heng :D

LinaTruong
24-07-2015, 13:05

Bạn có thể mail với mình giúp mình vài thông tin không? Mình cũng đang muốn xin visa Hà Lan. Mail mình là [email protected]

thichcovua
07-08-2015, 12:41
Tớ lắm mồm tí. Chủ top dạo này bận lắm ih, cậu PM thì may ra cô íh còn đọc, chứ còm trong đây hình như cô không lội vào đâu.

Bạn có thể mail với mình giúp mình vài thông tin không? Mình cũng đang muốn xin visa Hà Lan. Mail mình là [email protected]

koibito
26-02-2016, 12:56

Mình đang định xin visa qua Hà Lan, bạn có kinh nghiệm chia sẻ với mình chút thong tin nhé. Mình băn khoăn khoản booking máy bay và khách sạn, ko biết chỉ là booking thôi hay phải là đặt đã thanh toán mới được.

Longhe
26-02-2016, 15:26
Vé máy bay thì không cần trả thanh toán đâu, chỉ cần xác nhận đặt chỗ thôi bạn. còn khách sạn thì mình không biết có thay đồi không, vì lần 2 mình xin tự túc (tháng 2/2015) thì chỉ cần xác nhận đặt phòng, xác nhận này mình hủy sau khi có visa. Nhưng bữa mình có đọc thông tin bạn nào cũng xin visa du lịch ở LSQ HL, thì bắt phải thanh toán khách sạn mới đc. Bạn cứ nộp đi,nếu họ yêu cầu thì bổ sung.

Mình đang định xin visa qua Hà Lan, bạn có kinh nghiệm chia sẻ với mình chút thong tin nhé. Mình băn khoăn khoản booking máy bay và khách sạn, ko biết chỉ là booking thôi hay phải là đặt đã thanh toán mới được.

koibito
26-02-2016, 15:30
Bạn có thể cho mình contact để lien lạc hỏi them kinh nghiệm để hoàn tất cho đủ hồ sơ được không.
Mình nghe nói hiện tại xin visa vào châu âu khó hơn trước.

Longhe
26-02-2016, 15:33
bạn cứ gởi message vào phượt cho mình cũng ok, vì mình hiện không ở VN, nên bạn l.lac điện thoại chắc tốn khối tiền, hihi

pinky123
19-03-2016, 12:23
Cho e hỏi thủ tục xin Visa Phần Lan có khó ko ạh. E có thư mời bạn bè mời qua đi du lịch (do bạn e có nhà bên đó nên e ko booking ks lịch trình thì qua đó bạn e dẫn đi mới biết), sổ tiết kiệm 200tr, HDLĐ, bản lương, ngoài những giấy tờ đó ra thì e ko có tải sàn nhà đất. Do bạn e cũng đang trong thời gian thực tập nên không có bản lương. Vậy có ảnh hưởng hay khó khăn gì cho e khi phỏng vấn ko ạh?