PDA

View Full Version : Nhờ vả các phượt thủ, bọn em đang tranh luận về công nghệ ở các cửa khẩu.

Caterpillar
09-04-2011, 00:15
Kiến tha các Phượt thủ, em tham gia diễn đàn đã lâu nhưng chủ yếu đọc các bài của các cao nhân đi nhiều hiểu rộng chứ cá nhân em sở trường chỉ phượt trên mạng và trên giường. Hôm nay nhân dịp chém gió về phượt, em và mấy thằng bẹn beer ngồi tranh luận về thủ tục xuất nhập cảnh của VN trong đó có nói đến trình độ công nghệ ứng dụng tại của khẩu của mình. Em thì đi qua Hữu Nghị Quan đôi lần thấy các chú Bộ đội biên phòng nhà mình hiện đại ghê, đưa cái hộ chiếu của em quét cái roẹt như kiểu ở siêu thì là đã thấy mặt em trên màn hình máy tính rồi, em nghĩ trình độ cao thế đầu tư chắc nhiều tiền nên chỉ có cửa khẩu to mới có. Các bẹn beer của em thì lại bảo cái đấy đơn giản như đi đan rổ, phần cứng và phần mềm đều đơn giản nên ở cửa khẩu nào chả áp dụng được. Cãi nhau mãi chả đi đến đâu nên quyết định cá độ, phe nào thua mất 5 thùng Ken. Đặt độ xong rồi em hoang mang quá, chả nhẽ mấy cửa khẩu nhỏ xíu ở vùng sâu vùng xa cũng đc trang bị cái món đấy cơ à ? Đường truyền ở đâu ra, máy móc ai biết sử dụng, nó mà hỏng máy thì bao lâu mới sửa đc ??? Vì em thấy các phượt thủ đi về chụp nhiều cửa khẩu đến cái barie để giới hạn chủ quyền quốc gia còn làm bằng tre không có sơn cơ mà. Nhưng bọn nó quả quyết lắm làm em cũng chùn.
Giờ nhờ các phượt thủ đi nhiều hiểu rộng chỉ bảo cho em phát, nếu đúng như chúng nó nói thì em còn biết đường tiết kiệm tiền ăn sáng để trả beer cho chúng nó.
Em cảm ơn nhiều.

taophuongtao
09-04-2011, 08:05
Em ơi, mấy cái đó chỉ áp dụng cho cửa khẩu quốc tế thôi chứ còn mấy cái cửa khẩu tiểu ngạch bé tí thì chả có gì đâu, chỉ là 1 thanh tre dựng lên chắn qua đường. Muốn đi qua thì vô xin phép một câu là OK liền.

CVN
09-04-2011, 08:39
Mấy thứ đó đơn giản như đan rổ.

Caterpillar
09-04-2011, 08:46
Em ơi, mấy cái đó chỉ áp dụng cho cửa khẩu quốc tế thôi chứ còn mấy cái cửa khẩu tiểu ngạch bé tí thì chả có gì đâu, chỉ là 1 thanh tre dựng lên chắn qua đường. Muốn đi qua thì vô xin phép một câu là OK liền.

Hị hị, có 1 bác về phe em rồi. Bác cho em hỏi tên vài cửa khẩu nào như vậy đi để em còn dẫn chứng với bọn bạn ạ.

Mấy thứ đó đơn giản như đan rổ.

Bác Công Viên Nước chỉ bảo em thêm đi, bác làm 1 câu dư vậy em chả biết phải hiểu dư lào :D

CVN
09-04-2011, 08:56
Thì bạn của bạn chắc cũng đã giải thích cho bạn để chứng minh nó đơn giản rồi, bạn hỏi mọi người xác nhận thì tôi xác nhận là bạn bạn nói đúng thôi mà :))

taophuongtao
09-04-2011, 09:13
Ơ hóa ra CVN là công viên nước, dạo trước mềnh còn tưởng là cướp việt nam. Em đi mấy cái cửa khẩu tiểu ngạch có thấy phải xuất trình hộ chiếu hay cái gì đâu.

Caterpillar
09-04-2011, 10:35
Thì bạn của bạn chắc cũng đã giải thích cho bạn để chứng minh nó đơn giản rồi, bạn hỏi mọi người xác nhận thì tôi xác nhận là bạn bạn nói đúng thôi mà :))

Về công nghệ em nghĩ là làm được nhưng cái sử dụng công nghệ ấy dư lào nó lại là chuyện khác, đào tạo được con người để vận hành, sử dụng và sửa chữa một số lỗi đơn giản nó lại là chuyện khác.
Cái em muốn là thực tế hiện nay tại các cửa khẩu nhỏ lẻ có áp dụng công nghệ không thôi ạ.

taophuongtao
09-04-2011, 10:54
Mình đã đi đến cửa khẩu Loong Sập ở Mộc Châu, chạy sang bên Trung Quốc ở chỗ A pa chải, cũng từng chạy lạc sang Tung của 2km ở Simacai... toàn cửa khẩu bé, không có gì. hehe

thegioixe
09-04-2011, 12:33
Các cửa khẩu bé không chỉ tại Việt Nam mà cả trên thế giới nữa ko có trang bị máy quét hộ chiếu. Họ săm soi hộ chiếu, dùng cả kính lúp xem có phải hộ chiếu rởm ko ? Nếu ok họ cho qua và đôi khi là không thèm đóng dấu nữa là khác.

Việc trang bị máy quét thường chỉ có ở các cửa khẩu quốc tế lớn, đông khách qua lại.

Mà cãi nhau thế này phân định bằng trả lời của các phượt thủ thôi ah?

:D, phần cho bạn xin mấy lon ken với ít ngán nhé he he.

Littlefoot
12-04-2011, 22:03
Hị hị, có 1 bác về phe em rồi. Bác cho em hỏi tên vài cửa khẩu nào như vậy đi để em còn dẫn chứng với bọn bạn ạ.

Tớ đi qua chỗ Pò Peo ở gần Bản Giốc cũng chỉ thấy mỗi cái barie bằng tre, bên này chạy sang xin biên phòng bên kia một câu cho bọn tớ qua chơi một lát rồi về. Chả có giấy má gì sất. Buôn củ nâu thì đit hai ô tô tải chúc vào nhau, bên này tung sang cho bên kia thôi.

Caterpillar
16-04-2011, 15:24
Các cửa khẩu bé không chỉ tại Việt Nam mà cả trên thế giới nữa ko có trang bị máy quét hộ chiếu. Họ săm soi hộ chiếu, dùng cả kính lúp xem có phải hộ chiếu rởm ko ? Nếu ok họ cho qua và đôi khi là không thèm đóng dấu nữa là khác.

Việc trang bị máy quét thường chỉ có ở các cửa khẩu quốc tế lớn, đông khách qua lại.

Mà cãi nhau thế này phân định bằng trả lời của các phượt thủ thôi ah?

:D, phần cho bạn xin mấy lon ken với ít ngán nhé he he.

Cãi nhau nhiều quá hôm qua phi lên Bắc Phong Sinh chơi rồi, chả có máy móc gì luôn nên beer để ở nhà rồi, hôm nào về alo cái rồi beer ngán hay rượu ngán là tùy chú :D