PDA

View Full Version : 27/11 - 7/12 : tuyển xế và ôm đi 3 đèo và 1 đỉnh

xilu
30-10-2014, 01:03
NGÀY 1: 27/11: HÀ NỘI – t.x. NGHĨA LỘ (~ 200km)
Sáng ngày 27/11 có mặt tại Hà nội, chuẩn bị xe, đổ xăng, dọn đồ
Ăn trưa, 12 h khởi hành, đi đại lộ Thăng Long, - QL 21 – QL 32 – đến Nghĩa Lộ khoảng 7h tối
Nhận phòng, ăn tối nghỉ ngơi

Q1: Nên ở lại Nghĩa Lộ hay chạy tiếp qua đêm ở Tú Lệ?
Q1.1: nên đi chuyến máy bay sớm nhất từ sg ra hà nội vì thgian di chuyển từ sân bay nội bài về HN cũng đã 1 tiếng.

NGÀY 2: 28/11: t.x. NGHĨA LỘ - (~50km) TÚ LỆ - (~4.2km) đèo KHAU PHẠ - (~34km) LA PÁN TẨN – (~7km) MÙ CĂNG CHẢI. (theo QL 32)
Sáng 6h dậy, ăn sáng, chuẩn bị đồ đạc, 7h khởi hành theo QL 32 đến các điểm, dọc đường tham quan ruộng bậc thang
Ăn trưa tại La Pán Tẩn
Chiều chạy xe ra Mù Căng Chải, qua đêm

Q2: ăn trưa ở La Pán Tẩn, cần chuẩn bị đồ ăn mang theo? Hay đến Tú Lệ mua đồ trưa cho LPT?
Q3: lịch trình ngày 2 có rộng rãi quá không? Đến MCC khoảng mấy giờ, làm gì ở MCC đêm?

NGÀY 3: 29/11: MÙ CĂNG CHẢI – (~56km) THAN UYÊN – (~77km) đèo Ô QUY HỒ (HOÀNG LIÊN SƠN) – (~23km) t.t. SAPA
Sáng 6h dậy, ăn sáng, chuẩn bị đồ đạc, 7h khởi hành theo QL 32 đến Than Uyên, ăn trưa
Chiều tiếp tục QL 32, đến ngã 3 QL4D thì quẹo QL4D đến đèo Ô Quy Hồ
Chạy tiếp đến Sapa qua đêm

Q4: Đến Than Uyên ngay giờ trưa, ăn trưa ở Than Uyên đc ko?
Q5: Book phòng ở Sapa? Nên book ks Hoa Đào để tiện việc leo Phanxipan?

NGÀY 4 & 5:30/11&1/12: leo núi PHANXIPAN cung Trạm Tôn – Trạm Tôn, tour 2 ngày khoảng VND 1.100.000/ người
Ngày 4:
8:00: xe đón khách lên Trạm Tôn, bắt đầu leo núi
11:30: ăn trưa tại độ cao 2.200m
17:00, đến độ cao 2.800m, dựng trại, ăn tối, giao lưu, nghỉ ngơi
Ngày 5:
6:30: ăn sáng, 9:30 đến đỉnh phanxipan
11:00: quay lại độ cao 2.800m ăn trưa.
16:00: về lại Trạm Tôn, Sapa

Đến đây có thể tách đoàn, ai tiếp tục chặng 2 thì đi, ai không tiếp tục thì tour sẽ đưa ra ga Lào Cai, trở về Hà Nội.
Ai tiếp tục thì qua đêm ở Sapa, nghỉ ngơi, massage, chuẩn bị xăng xe, tiếp lương thực.

NGÀY 6: 2/12: SAPA – (~45km) MƯỜNG HUM – (~28km) Y TÝ – (~3.5km) NGẢI THẦU – (~35km) LÙNG PO – (~56km)t.t. CỐC LẾU
Tổng quãng đường khoảng 200km
6h dậy ăn sáng, 7h khởi hành, ngược lại QL4D, đến ngã 3 TT 155, quẹo trái
Ăn trưa ở Y Tý hoặc Lùng Pô
Chiều ghé ngang Trịnh Tường, chạy về t.t. Cốc Lếu, qua đêm
Q6: có chỗ ăn trưa ở Y Tý hay Lùng Pô không?
Q7: có ai biết thông tin qua đêm ở Cốc Lếu? trạm đổ xăng, quán ăn?

NGÀY 7: 3/12: t.t. Cốc Lếu – (~65km) chợ Bắc Hà – (~78km)HOÀNG SU PHÌ – (~81km)TP. HÀ GIANG
Chỉ có sáng CN có phiên chợ Bắc Hà?
5.30 dậy, ăn sáng di chuyển QL4D – quẹo QL70 – quẹo trái QL 153, chạy tiếp khoảng 8h đến chợ Bắc Hà
Ăn trưa sớm, 11h khởi hành đi Hoàng Su Phì theo QL 153 – TL 178, ăn chiều dọc đường, theo QL 2 đến Hà Giang, qua đêm.

Q8: đến HG mấy giờ, cung đường khó?

NGÀY 8: 4/12: HÀ GIANG – (~56km) QUẢN BẠ - (~58km) t.t. YÊN MINH – (~26km) SỦNG LA – (~6km) ĐỒNG VĂN - (~38km) LŨNG CÚ – ĐỒNG VĂN

6h dậy ăn sáng, chuẩn bị đồ đạc, 7h khởi hành theo QL4C thăm núi đôi, cổng trời Quản Bạ, ở xã Sủng La đi thăm ngôi nhà đóng phim Chuyện của Pao, Dinh nhà họ Vương
Ăn trưa, di chuyển tham quan Cao nguyên đá Đồng Văn (trải dài 4 huyện Quản bạ, Yên minh, Đồng văn, Mèo vạc), chinh phục cột cờ Lũng Cú.
Qua đêm ở Đồng Văn

Q10: Nghỉ đêm ở Lũng Cú được không? Nếu vậy thì chặng sau đi Nguyên Bình kịp không?

NGÀY 9: 5/12: ĐỒNG VĂN – (? km) MÃ PÍ LÈNG – (~14km) MÈO VẠC – (~159km) NGUYÊN BÌNH

6h dậy ăn sáng, 7h khởi hành tới đèo thứ 3 Mã Pí Lèng qua TL182, quẹo trái QL4C, tiếp tục qua QL4B đi t.t. Mèo Vạc ăn trưa
Chạy về qua đêm ở Nguyên Bình

Q11: đoạn từ Mèo Vạc đi Nguyên Bình có chỗ nghỉ ngơi, trạm xăng? Chỗ ăn ở Nguyên Bình cần đặt trước?
Q12: có cần thiết đi qua Cao Bằng, đèo Mã Phục ghé thác Bản Giốc không? Cần lưu ý tình hình thực tế lúc đó ntn?

NGÀY 10: 6/12: NGUYÊN BÌNH – HÀ NỘI: 260km
6h ăn sáng, xuất phát về Hà nội,
Qua đêm ở Hà Nội

Q13: đến Hà nội khoảng mấy giờ, kịp giờ để gửi xe máy (trả xe) và ra sân bay không?
Q14: đặt vé mbay HN – SG và SG – HN có cần mua hành lý ký gởi không? Vì nếu không thì 7kg hành lý xách tay có đủ?

Ngày 11: 7/12: HÀ NỘI – SÀI GÒN
Tham quan Hà nội, mua sắm, trả xe máy, trở về SG

Chi phí:
1. Vấn đề xe/ di chuyển:
- Nên thuê xe hay mang xe từ SG ra, chi phí có rẻ hơn không? Có chỗ thuê xe chất lượng ở HN không?
- Xăng: trạm xăng trên đường di chuyển là có? Có cần dự trù bình xăng riêng? Các thị trấn có chỗ sửa xe? Tin cậy?
Chi phí: gửi xe bao nhiêu? Thời gian nhận xe bao nhiêu? So với thuê xe bao nhiêu tiền 1 ngày?
Thuê xe: ~150k/ngày xe tốt x 10 ngày ~ 1.500.000k
Gửi xe: 550k/ chiều x 2 ~ 1.100.000k ( ko rõ thgian vận chuyển)
Xăng: toàn chặng khoảng ~1500km, ước chừng 35km/ lit xăng, giá 25k/ lit xăng  ~ 1tr70k tiền xăng cho 1 xe (~535k / người)
Vé máy bay, jetstar 1 chiều giá bình thường: 1.100.000k x 2 = 2.200.000k (ko biết thuế chưa?)
Tổng phí di chuyển ~3.500.000k / người (phí này có thể thay đổi do thgian leo phanxipan ko phát sinh xăng)

2. Vấn đề ăn uống, nghỉ ngơi:
- Như bình thường: sẽ ăn sáng, trưa và tối, ngoài ra chắc chắn sẽ phải mua quà vặt linh tinh: kẹo, bánh ăn dặm, café các kiểu (tự túc)..
- Ăn sáng 30k, trưa 40k, tối 60k: 130k/ngày/ người x 10 ngày = 1.300.000k
- Nhà nghỉ tại các chặng: ~100k / đêm x 10 ngày = 1.000.000k
Tổng phí ăn nghỉ ~ 2.300.000k / người (phí này có thể thay đổi do thgian leo phanxipan ko phát sinh ăn uống, nhà nghỉ (đã bao gồm))

3. Tour leo Phanxipan: ~ 1.100.000k / người

Tổng dự kiến: 6.900.000k + 1.000.000k phát sinh = ~7.900.000k
Phát sinh: mua kẹo, bánh ăn dặm, cafe, đồ lưu niệm, hư xe v.v.

Do lịch trình dài, mình xin nhận 5 - 6 xe là đẹp, mình ưu tiên anh, chị, bạn nào có thể đi toàn chặng, sức khỏe tốt, bản thân mình cũng chưa có kinh nghiệm đi xe đường đèo nhưng cũng không khuyến khích chỉ nhận bạn nào đã từng đi cung này, chủ yếu vẫn là để các bạn nào chưa đi thì có cơ hội được đi, chỉ cần tinh thần cầu tiến, ko ngại khó, hy sinh và sẽ chia nhiệm vụ cho từng bạn . Nếu tình hình tuyển mem không như ý, mình sẽ nhận đăng ký đi 1 chặng (ít nhất là được 2 xe, và phải tự túc di chuyển khi tách và nhập đoàn)
Để tiện việc các bạn sắp xếp thgian, mình chia làm 2 chặng:
Chặng 1: ngày 1 – đến hết ngày 3 (hoặc hết ngày 5 nếu muốn leo phanxipang)
Nếu đi 1 chặng thì ngày hôm sau có thể đi xe máy về lại Hà Nội.
Chặng 2: từ ngày 6 đến hết ngày 10 (hoặc từ ngày 4 nếu muốn leo phanxipang)
Mình cũng không khuyến khích đi chặng 2, vì nếu đi thì vấn đề là các bạn phải tự nhóm lại đi xe máy từ Hà Nội – Sapa để có thể nhập đoàn.

Từ h đến lúc đi còn khoảng 1 tháng, mong các anh, chị sắp xếp thgian, và đọc kỹ lịch trình, câu hỏi còn vướng mắc để thảo luận chung.

Nhận đặt gạch từ bây giờ, sẽ off khi số lượng đủ, thảo luận các thắc mắc và chia nhiệm vụ

Thông tin: mình tên Sinh, sn 1987, số dt: không chính không 3131 sáu 8 hai

P/S: lần đầu lập post, có gì sai sót mod nhắc nhở giúp nhe, cám ơn:)

dammanhtu
30-10-2014, 16:12
Nếu bạn chưa có kinh nghiệm nhiều mình xin đưa ra một số góp ý nhỏ:
1. Xe nên là xe tốt có thể thuê tại Hà Nội. Bạn nên biết sửa xe cơ bản và có đầy đủ dụng cụ (Cờ lê, bộ vá săm, bơm tay, buri dự phòng, săm dự phòng) như Tăng Xích hoặc thay lốp đề phòng có sự cố. Đi đường xa nên hạn chế hành lí để giảm tải cho xe đạt được tốc độ tốt.
2. Nên có bình mua xăng đề phòng (dù hiện nay các điểm đổ xăng đại lý và lẻ của dân cũng khá nhiều).
3. Một ngày bạn đi hơn 200km đường đèo thì rất mệt, nếu có cả ôm rất dễ bể cung này. Bạn nên cân nhắc 1 người 1 xe nếu quyết tâm đi hết cung này. Thực tế vừa rồi mình đi nếu có cả ôm rất khó để đạt lịch trình này, trừ khi bạn chạy đêm trong suốt hành trình.
Mình góp ý nhỏ.
Chúc bạn an toàn trên đường đi.

humour
30-10-2014, 21:12
Bạn chắc chắn ko thể đi cung này trong thời gian như vậy, đặc biệt là ngày 3 vì đường đi rất xấu (gặp mưa nữa thì ....). Những ngày còn lại là quá đốt sức, nếu muốn đi như thế thì phải dư xế ra để còn gánh cho nhau những lúc mệt, lại còn leo Fan nữa chứ!!! Mình đoán bạn chưa đi phượt miền Bắc thì phải???

Vo_thuong
31-10-2014, 00:23
Mình xin góp chút ít ý kiến như sau :
- Q1: Thời gian như vậy bạn dư sức chạy Hà Nội - Nghĩa Lộ. Tùy thời gian của đoàn ( tốc độ, quen đường,...) mà quyết định ngủ ở Nghĩa Lộ hay Tú Lệ.
- Ngày 2 và ngày 3 bạn có thể gộp lại : Chạy thẳng dọc QL32 từ Nghĩa Lộ ( hoặc Tú Lệ thì tốt hơn ) - Mù Cang Chải - Than Uyên - SaPa. Có thể không vào La Pán Tẩn, vì thời gian này, ruộng bậc thang đã không còn có lúa. Đoạn đường Than Uyên - Ngã 3 rẽ đi QL4D rất đẹp, xấu mất một số đoạn trên đèo Khau Phạ và đặc biệt đoạn MCC- Than Uyên. Tầm chiều tối hoàn toàn có thể tới SaPa. Theo mình ngày 2,cố chạy tới Sapa, ngày 3 nghỉ ngơi, thăm thú nhẹ nhàng Sapa để ngày 4 leo Fan.
- Q6: Bạn có thể ăn trưa ở Y Tý ( khu vực chợ Y Tý ). Một ngày chạy Sapa - Y tý - Lũng Pô - Cố Lếu có thể chạy được nhưng cũng không quá thong dong.
- Q7: Cốc Lếu là địa danh sát biên,thuộc tp.Lào Cai rồi nên không lo lắng về vấn đề xăng xe hay ngủ nghỉ nhé. Tốt nhất là về trung tâm tp.Lào Cai ăn ngủ nghỉ.
- Ngày 7: Rất khó để bạn có thể hoàn thành cung Cốc Lếu - Bắc Hà - Hoàng Su Phì - tp.Hà Giang trong một ngày. Ngày 7 bạn có thể chạy Cốc Lếu - Bắc Hà ( dinh vua Mèo Hoàng A Tưởng, chợ phiên Bắc Hà chỉ ngày chủ nhật nhé ) - tt.Cốc Pài - Hoàng Su Phì. Ngủ tối ở Cốc Pài hoặc Hoàng Su Phì tùy thời gian. Hôm sau(ngày 8) chạy Cố Pài ( Hoàng Su Phì ) - tp. Hà Giang - Quản Bạ- Yên Minh. Ngủ ở Quản Bạ hoặc Yên Minh tùy thời gian.
- Ngày 9: Chạy Quản Bạ ( hoặc Yên Minh ) - Sủng Là - Dinh Họ Vương - Lũng Cú - Đồng Văn. Lũng Cú có nhà nghỉ nhé, nhưng tốt nhất bạn nên chạy tới Đồng Văn ngủ. Thời gian 1 ngày cho cung này là ok.
- Ngày 10: Có thể chạy thẳng Đồng Văn - Mèo Vạc - Nguyên Bình - tp.Cao Bằng. Ăn ngủ ở tp.Cao Bằng.
Nếu có thời gian bạn nên dành thêm 1 ngày tiếp theo nữa chạy tp.Cao Bằng - thác Bản Giốc- tp.Cao Bằng. Đã lên tới tp.Cao Bằng rồi mà k đi Bản Giốc thì tiếc quá.
- Chạy tp.Cao Bằng - Hà Nội theo QL3 cũng mất nguyên ngày nhé. Tầm chiều tối về tới Hà Nội.
- Thời gian lịch trình như trên bạn bị chệch cả 2 phiên chợ là Bắc Hà và Đồng Văn.
- Theo mình bạn nên thuê xe ở Hà Nội, giá cả tầm 150 - 200k/ng. Xăng xe không cần thiết pải mua dự trữ mang theo, tuy nhiên nên chú ý, căn chỉnh, cứ gặp thị trấn là tấp vào đổ xăng là ok nhất.
- Chạy một cung dài ngày thế này thì đòi hỏi sức khỏe cực tốt, không là rất dễ bể cung, và nên có thời gian dự bị nữa.

xilu
31-10-2014, 11:32
Cám ơn mọi người, mình vẫn đang tham khảo để hoàn thiện cung đường :)

chumeo_di_hia
01-11-2014, 00:56
bookmark để tham khảo hành trình, nếu ổn e sẽ đi xe đạp :D

xilu
04-11-2014, 23:00
vẫn đang tuyển mem, vì mình rảnh trong khoảng thgian từ 26/11 đến 10/12 nên có thể linh hoạt điều chỉnh cung đường cho phù hợp nhé, mong tin các bạn

fóthườngdânNambộ
06-11-2014, 13:56
Bạn từ Sg ra Tây Đông Bắc là dịp khó, sao đoàn bạn không sẵn tiện thêm 2-3 ngày đi đủ 4 đèo (Khau Phạ + Pha Đin + Ô Quy Hồ + Mã Pí Lèng) , 2 cực Tây (Apachải) + Bắc (Mốc 428 Lũng Cú) luôn. Từ Sg ra rất khó có dịp nữa nên đi luôn 1 lèo thật hay. Về fương tiện tôi nghĩ đoàn nên mang theo x era ( xe mình chắc ăn hơn xe thuê không biết ruột gan nó như thế nào? Tuy chủ cho thuê luôn đảm bảo miệng nhưng trục trặc mình chịu hết + đi nhiều ngày tiền thuê xe mắc hơn tiền mang xe ra. Điều quan trọng nhất là nếu chỉ 1 xe gặp trục trặc thì bể cung ngay uổng fí bao công lao). Tháng 4/2014 tôi đi xe giường nằm + xế gữi theo người tổng giá 1.500k bao ăn ngày 3 bữa (xe Phượng Hoàng chạy khá tốt, giờ không biết bao nhiêu?). Tiền ăn ngoài Tây Đông Bắc hơi đắt đỏ sáng 30k/ trưa+tối 50k/ bữa cũng chỉ vừa đủ. Nên ấn định thêm những nơi nhiều du khách nên ăn tối 100k/ bữa như Sa Pa, Hà Giang…Nhà nghỉ nhiều nơi có thể trao đổi chấp nhận fòng 4 người cũng ok đó (fòng 2000-250k/ đêm)
Ngày 6 (02/12) Sapa – Y Tý – Lũng Pô – Lào Cai hơi khó hoàn thành; theo tôi đường cung này hơi khó đi và nhiều cảnh đẹp nên dành 02 ngày : ngày đầu Sa Pa – Y Tý nghỉ đêm để săn mây buổi hoàng hôn và bình minh. Ngày 2 Y Tý – Lũng Pô – Lào Cai.
Đã đến Lũng Cú nên khám fá luôn mốc Cực Bắc 428 (thuê chủ tịch xã làm dịch vụ). chứ leo cột cờ không thì hơi tiếc!
Và điều cần lưu ý nhất là thời tiết lạnh giá ở Đông Tây bắc tháng 12. Đoàn miền Nam không quen chịu lạnh nhiều, nên đoàn cần mang theo quần áo, găng tay, áo mưa giày chống rét. Hihi có lần tôi đi vào dịp Tết Nguyên Đán fải mặc 5 áo (3áo thun + 1 áo gió + 1 áo mưa bộ + khăn trùm đầu) nhưng vẫn tê buốt tay vì găng không đủ ấm. Tuyệt đối không mang giày ướt (Có áo mưa cho giày).
Chúc đoàn có cuộc trải nghiệm lý thú nhiều kỷ niệm đẹp.

xilu
08-11-2014, 23:45
hihi, đi nhiu đây đã bị gọi là sợ bể cung, đi luôn cực tây chắc chẳng ai thèm đi wa' :)

gautrang14
11-11-2014, 01:24
Cho em 1 slot nhe. Em co xe nhung chua tim dc om di cung :( ma co lui lai may ngay dc ko anh de con lay luong cuoi thang.

xilu
13-11-2014, 18:15
Cho em 1 slot nhe. Em co xe nhung chua tim dc om di cung :( ma co lui lai may ngay dc ko anh de con lay luong cuoi thang.

cho mình dt hoặc fb để liên lạc nhé :)

kris17
14-11-2014, 08:02
Cho mình nick/fb hay cái gì liên lạc để tiện trao đổi nha b ! Cũng đang quan tâm cung này !

Mình thấy dời lại cuối tháng 11 ,đầu tháng 12 là hợp tí ! Sát quá cbi ko kịp ! Nhất là bạn nào có ý định leo núi nữa :(

Fb mình : Kỳ Stephi
Zalo : 0126 654 0099

xilu
16-11-2014, 10:58
Cho mình nick/fb hay cái gì liên lạc để tiện trao đổi nha b ! Cũng đang quan tâm cung này !

Mình thấy dời lại cuối tháng 11 ,đầu tháng 12 là hợp tí ! Sát quá cbi ko kịp ! Nhất là bạn nào có ý định leo núi nữa :(

Fb mình : Kỳ Stephi
Zalo : 0126 654 0099

mình đã add facebook bạn nhé, fb mình : sinh trần
hiện có 1 anh đang rủ đi xe máy từ saigon ra hanoi rồi nhập cung luôn, đang thảo luận với ảnh, khởi hành 27 là cuối tháng 11 rồi đó,

xilu
23-11-2014, 10:42
ad vui lòng close topic, do tìm không đủ thành viên nha. :( :(

Thanks ad nhìu

fóthườngdânNambộ
24-11-2014, 10:27
Đã từ SG ra cung Tây Đông Bắc 3 đèo 1 đỉnh, sao không rang them 1 chút làm luôn Tứ đại đỉnh đèo luôn cho khỏi hối tiếc? Đã cất công 1 lần đi đủ luôn cho đáng? Theo đường 32 Mù Cang Chải tới ngã 3 Mường Kim rẽ trái qua thuỷ điện Bản Chát vào QL 279 qua cầu Pá Uôn rẽ trái theo TL 107 vào Quỳnh Nhai ra QL6 rẽ fải qua đèo Pha Đin (đèo còn sót lại nếu bạn đi theo lịch trình 3 đèo) đi ĐBP, rồi Mường Lay - TL 128 qua Sìn Hồ - Lai Châu đèo Ô Quy Hồ - Sa Pa. Theo cung đường này chắc mất them chừng 2 ngày, nhưng bạn sẽ hoàn tất được Tứ đại đỉnh đèo và trải nghiệm Điện Biên Phủ. Hai nữa là ban thuê xe ở HN với giá 150-200k/ngày thì tốt nhất bạn gữi xe theo xe khách ra HN, xe cũa mình đi yên tâm hơn xe thuê và còn rẻ hơn, tôi đi xe giường nằm kèm theo xe gắn máy giá xe máy #500k người #1.000k bao ăn 3 bữa/ngày. Chúc đoàn bạn hành trình nhêều niềm vui. Cẩn thận quần áo, gang tay chống rét.

voi_beo
24-11-2014, 13:55
ngay từ chặng đầu bạn đã chọn sai rồi,
* chặng đầu
- ở lộ trình, bạn chọn đại lộ thăng long đi là đã xa hơn đường 32 cầu diễn mất 12km, nhưng cái đểu hơn đó là đường 21 hiện nay vẫn đang làm chưa xong cho tới hết viện 105 thị xã sơn tây, bạn đi vừa xa lại vừa mệt và vừa phải hít bụi mù mịt, thay vì chọn đường 32 (mĩ đình-cầu diễn rất đẹp )
- kế đó là thời gian, bạn chạy những 6 tiếng cho 200km là quá lãng phí thời gian, trong khi bt chỉ 3 tiếng hay 4h là quá an toàn vì đường rất đẹp, nhưng có lẽ liên quan đến yếu tố thời gian mà bạn đáp ra hà nội, cái nước đi ban đầu rất quan trọng, nó có thể tiết kiệm cho bạn rất nhiều, tiền bạc, thời gian.
tại sao thì mình nói với bạn thế này, cung bạn chọn là rất đẹp, lộ trình vào khoảng 430km, nhưng nếu chạy một mạch lên thị trấn thì bạn xẽ bỏ lỡ nhiều điểm và không an toàn, thường bọn mình ở Hn thường chạy từ hà nội tầm 15-16h chiều hôm trước, đi làm về té luôn thế là tiết kiệm được thời gian, lên tới nghĩa lộ tầm 7h30 và nghỉ tại nghĩa lộ, sáng hôm sau chỉ còn phải đi 230k, qua đèo khau phạ an toàn vừa đảm báo tốc độ, quan trọng là đảm bảo được ánh sáng cho ngắm cảnh và máy ảnh, vừa đi vừa ngắm bắn thoải mái, cứ thế cho tới đèo ô quý hồ, bạn xẽ ngắm được toàn bộ đèo khau phạ và ô quy hồ vào thời gian đẹp nhất, khi lên tới thị trận còn rất sớm bạn có thể chơi hàm rồi, vừa đủ đến tối bạn xuống ăn uống đặc sản và đi tắm nước nóng.....quá ok.
- trong trường hợp xấu nhất bạn phải thuê xe máy (quá lãng phí và xa xỉ) và các thứ lằng nhằng khác song, thì tốt nhất là phi ra bãi đá sông hồng bạt ngàn hoa cỏ ngắm bắn thoải mái (30k/người) mang theo đồ ăn ra đó, ăn xong nằm luôn ra bãi cỏ mà ngủ, đến tầm 3h thẳng kim mã - cầu giấy- cầu diễn =>32 thẳng tiến, thế là lãi rồi nhé, lại được chơi sông nước thủ đô bạt ngàn hoa cỏ, nghỉ ngơi thoải mái trước khi đi chứ bạn lang thang ở đâu hn cho tới 12 cái giờ buồn ngủ bỏ bà đi được để lên xe.

* chặng y tý lũng pô, bạn cũng chọn sai thời gian và lộ trình :
đường vào lũng pô từ thị trấn sapa qua mường hum..ngải thầu....rất khó đi nhưng không đi không được vì nó rất đẹp, thường bọn mình nghỉ lại đây 1 đêm nhưng quan trọng là sáng hôm sau còn săn mây, sau đó xuống cốc lếu qua trình tường thì đường đi lại rất đẹp (bạn lại chọn giải pháp qua đêm ở đây làm gì có cái khỉ gì ở thành phố lào cai đâu, mà cốc lếu nó lên phường thuộc thành phố lào cai rồi còn TTcái gì đâu)

* chặng sang hà giang, trong khi sáng sớm hôm sau bạn phi từ Trịnh tường ( thảm nhựa đẹp ngon rồi) thẳng qua thành phố lào cai đi Mường khương (đường rất đẹp cực kì hùng vĩ ) => si ma cai => vòng xuống bắc hà => hoàng su phì =>thành phố hà giang
.....................thế thôi để các bạn sau tư vấn tiếp.