PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Tư vấn lịch trình Venice- Tuscany- Rome

tieumuoi
05-04-2011, 10:06
Chào mọi người. em cũng dự định đi Châu Âu một chuyến, lịch trình cụ thể của em đây ạ, nhờ các bác tư vấn hộ em:

17/4: Từ Colmar đi tàu sang Venice
18/4: Venice- Burano
19/4: Venice
20/4: 9h20 lên tàu đi Pisa, chơi ở Pisa rồi bắt bus đi Tarvenelle thuộc Chianti
21/4: Chinati.
22/4: Chianti đi Pienza
23, 24/4: ở Pienza và sẽ đi Montepulciano và Montechielo,
25/4: xuống Chiusi chơi và từ Chiusi bắt tàu về Rome
26, 27, 28/4: Rome
29/4: Rome- Paris

Câu hỏi của em là:

1.Từ Colmar đi Venice em check vé tàu ở trang http://www.bahn.de và http://www.sbb.ch/en/ nó đều có tuyến nhưng cả hai bọn này đều không cho book online thì phải.Như vậy em phải đến tận ga ở Colmar mua vé ạ? Hay em check sai nhỉ?

2. Các bác cho em hỏi về vụ đặt vé tàu trên trenitalia. Em định đi từ Venice về Pisa, khi check vé nó ko hiển thị phần meno 15 hoặc meno 30 vì em đặt trước đúng nửa tháng mà?

3. Em định xuống Chianti chơi nhưng đang phân vân không biết nên đi thẳng từ Pisa xuống Tarvenelle hay Castellina in chianti hay Montalcino.Em muốn enjoy phần lớn thời gian ở Toscana nhất vùng Val d'Orcia. Chưa sang Ý bao giờ nên em chưa biết Val d'Orcia và Montepulciano, Montechielo có tương tự như nhau không? Nếu tương tự thì em sẽ ko đi nhiều mà sẽ tập trung ở một hoặc hai nơi thôi

4.Các bác recommend cho em mấy ks ở gần Ga trung tâm Rome với ạ, bugdet khoảng 20E/ng. E liên lạc với thương vụ thì chưa thấy trả lời :D

Cám ơn cả nhà ạ

baixinho
05-04-2011, 18:35
Theo mình hiểu Val d'orcia trải từ Montalcino qua Pienza đến Montepulciano. Mấy thị trấn ý gần nhau lắm, đại khái khoảng 10km cả thể.

charm
06-04-2011, 00:05
Nếu e ko lầm thì ở trang hiện giờ tàu chạy ở trentitalia sẽ ko có hiện vé meno15 hay meno30 mà bác phải chọn giờ tàu bác cần đi rồi nhấn Next thì nó mới hiện các loại giá vé khác nhau.

tieumuoi
06-04-2011, 07:17
Em chọn giờ tàu rồi next, mà nó vẫn chỉ hiện ra Base và Flexibile cho mình chọn thôi ợ, ko thấy cái meno 15 và meno 30 đâu

Bố Khỉ
07-04-2011, 03:45
Theo mình hiểu Val d'orcia trải từ Montalcino qua Pienza đến Montepulciano. Mấy thị trấn ý gần nhau lắm, đại khái khoảng 10km cả thể.

Đúng. Có thể hiểu trong khu vực thung lũng Orcia có nhiều làng mạc và thị trấn, mỗi nơi đều có cái hay riêng.

thuongmeomeo
07-04-2011, 22:28
1, Bạn k book được online như thế đâu, vì hệ thống nó chỉ cho bạn check lịch tàu thôi chứ theo tớ hiểu thì hệ thống book vé của các nước k link với nhau nên bạn k thể dùng trang web tàu của Đức để đặt vé đi nước khác. Ngày xưa tớ book vé trước cho chặng trong nước Đức thì được nhưng book ra nước Y là k được
2, HÌnh như bây h k còn có chương trình giảm 15 hay 30 nữa, vì ngày xưa ở trong mục promotion thì có nói đến cái này, bây h vào check đã k còn, tớ đoán là đã hủy chương trình
3, Theo tớ đừng xuống Chiusi vì ở đó k có j đẹp. Tớ 1 lần lỡ tàu vào lúc nửa đêm phải ở lại đó kiếm nhà nghỉ, xem quanh quanh thì thấy k có j đặc sắc nên bạn có thể chọn 1 nơi nào khác, xung quanh đấy có đầy nơi đẹp mà. Assisi chẳng hạn.
4, Bạn cứ vào hostelbookers.com hoặc hostelworld.com mà check thôi vì giá nó thay đổi theo thời điểm, xem review location hoặc các dịch vụ thấy tốt tốt là ok, cứ chọn cái nào gần termini là thuận tiện.

Chào mọi người. em cũng dự định đi Châu Âu một chuyến, lịch trình cụ thể của em đây ạ, nhờ các bác tư vấn hộ em:

17/4: Từ Colmar đi tàu sang Venice
18/4: Venice- Burano
19/4: Venice
20/4: 9h20 lên tàu đi Pisa, chơi ở Pisa rồi bắt bus đi Tarvenelle thuộc Chianti
21/4: Chinati.
22/4: Chianti đi Pienza
23, 24/4: ở Pienza và sẽ đi Montepulciano và Montechielo,
25/4: xuống Chiusi chơi và từ Chiusi bắt tàu về Rome
26, 27, 28/4: Rome
29/4: Rome- Paris

Câu hỏi của em là:

1.Từ Colmar đi Venice em check vé tàu ở trang http://www.bahn.de và http://www.sbb.ch/en/ nó đều có tuyến nhưng cả hai bọn này đều không cho book online thì phải.Như vậy em phải đến tận ga ở Colmar mua vé ạ? Hay em check sai nhỉ?

2. Các bác cho em hỏi về vụ đặt vé tàu trên trenitalia. Em định đi từ Venice về Pisa, khi check vé nó ko hiển thị phần meno 15 hoặc meno 30 vì em đặt trước đúng nửa tháng mà?

3. Em định xuống Chianti chơi nhưng đang phân vân không biết nên đi thẳng từ Pisa xuống Tarvenelle hay Castellina in chianti hay Montalcino.Em muốn enjoy phần lớn thời gian ở Toscana nhất vùng Val d'Orcia. Chưa sang Ý bao giờ nên em chưa biết Val d'Orcia và Montepulciano, Montechielo có tương tự như nhau không? Nếu tương tự thì em sẽ ko đi nhiều mà sẽ tập trung ở một hoặc hai nơi thôi

4.Các bác recommend cho em mấy ks ở gần Ga trung tâm Rome với ạ, bugdet khoảng 20E/ng. E liên lạc với thương vụ thì chưa thấy trả lời :D

Cám ơn cả nhà ạ

tieumuoi
08-04-2011, 22:51
Cám ơn bạn thuongmeomeo, chắc tớ sang bên đó rồi mua vé trực tiếp ở ga thôi. Tớ định sẽ ở Chianti, thuê xe chạy qua Montalcino vì Montalcino cách có hơn 10km, rồi có khi xuống thẳng Assisi. Tìm hiểu qua thì thấy Assisi cũng nhỏ nhỏ, xinh xắn.
Bọn trenitalia mà bỏ meno15 và meno30 thì tiếc quá, cái vụ mini option thì chắc cũng bỏ luôn rồi, tớ check chưa bao giờ thấy luôn.

charm
08-04-2011, 22:58
Cách đây khoảng 2 tuần mình mua vé trên trenitalia chiều Venice - Florence và Florence - Rome cho dịp cuối tháng 5 thấy có mini option đó tieumuoi.

tixt_forever
13-04-2011, 22:12
@nhắn bác Bố Khỉ: tớ vẫn chưa tìm được KS ở Venice phù hợp, bác có thể recommend địa chỉ nào không? Cám ơn bác.

Bố Khỉ
13-04-2011, 22:46
@bác tixt_forever:
Lâu quá cũng quên mất nhu cầu (chính đáng) của bác. Nếu không phiền bác có thể cho biết cụ thể hơn không? (bác đi mấy người, thời gian ước tính, yêu cầu khác...).
@all: Em chỉ dựa theo kinh nghiệm cá nhân thôi chứ không có bổng lộc gì đâu ạ.

tixt_forever
13-04-2011, 22:51
Cảm ơn bác Bố Khỉ, mình đánh giá cao sự nhiệt tình của bác lắm. Tớ vừa đặt 1 KS ở Venice rồi, gần ga chứ không được gần quảng trường. Thấy review cũng rất tốt, kiểu như 'check in xong là nhẹ gánh hành lý, đi tút lên phà đi chơi luôn chứ không như nhiều người vẫn còn phải vác hành lý lang thang tìm xem KS ở đâu' :-)

Nói chung về budget hợp với tớ hơn trong trung tâm kia, tiết kiệm khoảng 130$ cho 3 đêm bác ạ. Sẽ còn nhiều câu hỏi cho bác đấy nhé, mong bác tư vấn thêm sau này.

tieumuoi
14-04-2011, 08:36
Bạn Tixt đặt ks nào ở Venice đấy, cho tớ link của ks đc ko, tớ cũng đang tìm ks ở gần Ga đây cho tiện, vì còn chặng Venice-Pisa nữa mà. Cám ơn trước nhé

maihoang
14-04-2011, 10:28
Chào các bác.
Em đi từ Viên sang Venice mùng 06 tháng 05 tới này. Nhưng em thấy vé tàu chỉ đến ga Venizia Mestre thôi chứ không vào đến Santa Lucia. Các bác cho em hỏi ở ga đó có phương tiện gì đi và Trung tâm nhanh nhất ạ?

Bố Khỉ
14-04-2011, 15:32
@maihoang:
- Mestre là TP đảm nhiệm hậu cần (ăn, ngủ, nghỉ, giải trí) cho Venice vốn quá đông đúc, chật chội. Hai ga này cách nhau khoảng 10km. Thông thường một số chuyến tàu đêm hoặc tàu từ nước khác đến sẽ dừng lại ở Mestre thay vì ga Venezia S.L vốn không có nhiều line. Tiện nhất và nhanh nhất thì bác mua 1 vé tàu R (1,2€), khoảng 15' có 1 chuyến rồi nhảy tiếp vào S.L để đi thăm. Thời gian đi khoảng 10'.

Còn không thì trước cửa nhà ga Mestre luôn có bus vào quảng trường Roma. Bus đi chậm hơn 1 tí.

Vé tàu R hoặc bus này không có giá trị đi trong Venice nên bác mua luôn vé Hello Venezia ngay tại ga M cho tiện.

tixt_forever
14-04-2011, 21:55
@tieumuoi: Mình đặt KS tên là Guerrini. Hôm qua có promotion giá phòng đơn, shared bathroom là 60E/đêm, tổng cộng 260$/3 đêm. Bình thường giá ở đây thì phòng đơn có bathroom cho 3 đêm là 390$. Review cho KS này trên booking.com là 7.6 điểm, trên mức trung bình (Good). Lúc đầu mình cũng định đặt KS gần quảng trường trung tâm cũng khoảng 390-400$/3 đêm.

Thỉnh thoảng trên booking.com có khuyến mại, bạn để ý nhé. Mình lượn lờ mãi tới tận hôm qua mới kiếm được phòng giá đó đấy. Mình vừa vòng qua booking.com một lượt, thấy một số KS có giá 'smart price' nhưng chưa đủ hấp dẫn. Chúc bạn may mắn.

maihoang
14-04-2011, 22:47
Cảm ơn bác Bố Khỉ về thông tin bổ ích.

kitara
15-04-2011, 17:47
Đầu tháng 4 em cũng có đi venice, em ở ks ngay gần ga, cách ga có 3 phút đi bộ :D
http://www.hotel-florida.com/

Bọn em ở phòng 4 người, giá 240$/2 đêm, private bathroom, nói chung ok :D, giá vậy em thấy cũng ko quá đắt, Ở Rome hay Florence em đều chọn chỗ gần ga để đi lại cho tiện :D

charm
21-04-2011, 18:40
Hôm nay mình keen trang www.viator.com thì thấy có giảm giá 50% day tour đi Tuscany và Cinque Terre. Nếu muốn book phải nhanh chân lên vì promotion chỉ đến 21/04 thôi (ko hỉu 21/04 tính theo giờ Mỹ, Ý hay VN nữa).

trang 13
25-05-2012, 14:51
Bác bố khỉ ơi, em định đi từ Venice đến Dolomites (nghỉ 1 đêm), sáng hôm sau từ Dolomites đến Verona, chiều từ Verona về Venice.
Bác chỉ giúp em phương tiện đi lại với ạ (Nếu đăt vé online thì càng tốt ạ). Em chưa search được chỗ nghỉ ở Dolomites, bác có gợi ý nào cho em ko ạ?

Tks bác lần nữa ^^

calmy1987
28-05-2012, 19:09
Em cuối tháng 6 này định đi Ý với lịch trình Venice-Florence-Rome. Bác Bố Khỉ có vẻ như rành rẽ hơn cả dân bản địa Ý rồi nên em vô cùng tin tưởng là sẽ có được nhiều lời khuyên hữu ích từ đây. Bác cho em hỏi vài vấn đề:
1. Đường từ sân bay đến ga tàu điện trung tâm sẽ đi như thế nào? Hostel của e cách ga Santa Lucia 10' đi bộ thôi nên chỉ cần ra tới ga là được.
2. E ở Venice đến 5 đêm. Em muốn tận hưởng không khí nơi đó một xíu chứ không phải chỉ là tới vài điểm tham quan rùi về. Bác nghĩ có quá nhiều không ạ?
3. Mua mặt nạ ở Venice có thể trả giá được không và mua ở đâu là OK nhất?
4. Đi Florence em nghe rất nhiều về Tuscany, nhưng e đặt hostel ở Florence rồi, có thể đi tham quan những địa điểm nào để quay về Florence ngủ được ạ? Em nghe rất nhiều về đồng hướng dương và những cảnh đẹp.
5. Ở Rome có mẹo nào để vào được các khu tham quan nhanh nhất và tiết kiệm thời gian xếp hàng nhất ạ?
6. Từ Rome e sẽ đi sang Amsterdam, cách đi ra sân bay như thế nào ạ?
Xin cám ơn bác.