PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Thông tin du lịch Thụy Sĩ

TYYT
19-06-2008, 14:59
Các bác Phượt cho em hỏi về du lịch Thụy sĩ với a. Em có 2 đêm chơi bời ở Thụy Sĩ thì nên ở thành phố nào đẹp về phong cảnh? em không chơi kiểu chạy sô, chỉ muốn chọn 1 chỗ để wandering around.

Cũng hỏi tham khảo ý kiến các bác luôn là mùa nào thời tiết đẹp nhất a.

Xin cảm ơn các bác!

TYYT
19-06-2008, 15:00
Híc híc, tửu lượng Zero!

baxu
19-06-2008, 15:39
Theo mình, TS ko có thành phố nào quá đặc sắc cả. Chỗ nào cũng phong cảnh êm đềm, người ngợm thưa thớt (so với các thành phố du lịch châu Âu khác).

Nhưng 2 ngày thì cũng ko quá dài để chán. Bác có thể chọn hoặc Interlaken, Luzern, hoặc Zurich. Còn nếu xông xênh tiền và thời gian, thì lên núi. Nhiều lắm, ko kể hết đc: Zermat, Davos...

TS thì cũng như châu Âu, mùa xuân hoa nở, mùa hè nắng ấm, mùa thu lá vàng, mùa đông tuyết trắng. Nếu định lên núi tất nhiên nêu đi hoặc hè hoặc đông. Núi và hồ TS rất đẹp.

TS ít người, nhiều bò, ko nên expect sẽ có không khí vui nhộn như Italy hoặc TBN, cũng chẳng kỳ vọng bảo tàng, galery như Anh, Pháp.

Đi dưỡng lão thôi bác ạ!

Tennis
19-06-2008, 18:23
Đừng bao giờ đi Zürich! Chả có gì xem, thành phố buồn tẻ, đắt kinh người.
Đi Luzerne đi bác. Thành phố nhỏ nhắn, xinh xắn, êm đềm, 2 ngày lượn thoải mái. Thụy Sĩ chỉ là thiên đường của trượt tuyết nhưng bác đi mùa này thì chịu rồi. Không thì đi Interlaken hay Jungfrau gì đó nghe nói cũng đẹp (tớ chưa đi các thành phố đó)

Toet
19-06-2008, 18:28
Mời bác xem hướng dẫn chi tiết về tham quan bằng tàu hoả ở Thuỵ Sĩ trong bài của arvil77:

https://www.phuot.vn/showthread.php?t=126

Sông
19-06-2008, 18:38
Cho em hỏi ké 1 tí là giá cả , chi phí tất tần tật mọi thứ thế nào ạ.
Bởi vì năm tới em sang đấy học , nhưng còn phân vân vì chưa biết chi phí ,mức sống đắt đỏ thế nào.Có đọc qua mấy trang giới thiệu nhưng muốn nghe lời mọi người đi rồi vẫn hơn.

Em cảm ơn (:

Zorzo
19-06-2008, 22:18
Tớ mới chơi TS chưa lâu, sẽ mở topic ở Phượt (nếu được phép :P), nhưng xin cung cấp cho các bạn một ít thông tin cơ bản:

Thụy Sĩ, một địa điểm tuyệt vời trên thế giới: quang cảnh thiên nhiên có Di sản thiên nhiên thế giới khu núi Alps với đỉnh cao nhất châu Âu (Jungfraujoch - Top of Europe), Zurich: thành phố sạch sẽ nhất châu Âu, Lucern với cây cầu gỗ 660 năm tuổi, Bern, thủ đô, di sản văn hóa thế giới, Basel, ngã 3 biên giới Pháp và Đức, thành phố của bảo tàng và rạp hát...

Thông tin về du lịch Thụy sĩ thì quá tốt luôn, bọn tây (chẹp) họ cung cấp thông tin cực kỳ cực kỳ chính xác, chi tiết, đầy đủ đến nỗi chưa đi mà đã biết. Chủ yếu chúng tớ xem trên mấy trang sau:

http://www.swissbackpackers.ch/

http://www.myswitzerland.com/en

www.swisstravelsystem.ch

Chẳng hạn ở đây: http://www.myswitzerland.com/en.cfm/travel/trips xem thấy Thụy Sỹ phê quá, đến lại còn thấy phê gấp mấy lần.

Thụy Sỹ là một nước, tớ nói thật, là rất nhược tiểu nếu so sánh vài con số sau với Việt nam ta (thế mà rất đau lòng rằng họ phát triển ở tầm cao quá).

Thụy Sĩ thành lập hơn 700 năm trước, ngày nay liên bang Thụy Sĩ có 26 bang. Là một nước luôn luôn trung lập, nhất quyết khôn theo phe phái nào, Thụy Sĩ trở thành một điểm đến tin cậy cho tất cả các bên. Bởi vậy dù giáp Đức nhưng Thụy sĩ không hề bị ảnh hưởng bởi chiến tranh thế giới 2. Ngân hàng Thụy sĩ là một điểm tin cậy số 1 trên thế giới.

Dân số: khoảng 7,5 triệu người (chắc hơn TP HCM một tý, kém London)

Tiền: Swiss Frannc. Theo swissbackpackers thì 1 CHF = 0,61 E = 0,84 USD. Tuy nhiên do chúng tớ đổi tiền từ GBP (bảng Anh) thì 1 GBP = 2 CHF = 33.400 VND, tức là 1 CHF khoảng hơn 1USD. Nói chung là Thụy Sỹ đắt đỏ nhất nhì châu Âu. Thụy Sĩ thì đắt cả nước đều như nhau :(

Số ĐT: 117 cảnh sát, 144 cấp cứu, 118 cứu hỏa.

Thụy Sĩ không nằm trong liên minh châu Âu EU nên phải xin Visa riêng. Tuy nhiên Thụy Sĩ và Anh có một hiệp định chung nên có Visa Anh có thể đến Thụy Sĩ thoải mái và ngược lại. Tuy nhiên nghe nói tháng 11 năm nay Thụy Sĩ sẽ gia nhập Schengen.

Thụy sĩ không có hệ thống chăm sóc sức khỏe công, mọi thứ đều là dịch vụ tư nhân nên sang đây chớ dại mà bị ốm hay gặp tai nạn.

Thụy Sĩ dùng 3 thứ tiếng: Thụy sĩ- Đức, Pháp, Ý, và tiếng Anh hầu như dùng được ở tất cả mọi nơi. Trừ một số ít người già không biết tiếng Anh. Các biển chỉ dẫn cũng thường có 4 thứ tiếng.

Pháp luật và ý thức pháp luật ở đây rất nghiêm. Người đi bộ thấy đèn đỏ là dứt khoát đứng chờ kể cả phố không có cái xe nào.

Món ăn dân tộc Thụy Sĩ có 2 món Pondue và Rosti. Tớ sẽ giới thiệu sau.

Nước uống trực tiếp từ vòi.

Zorzo
19-06-2008, 22:21
Nghe nói trước chiến tranh thế giới 2, Thụy sĩ chỉ nổi tiếng (với mấy thứ đồ tạp nham như) dao gấp và đồng hồ, bò sữa và củi gỗ thông nữa. Nhưng chính thái độ trung lập nên được các bên dù đang đánh nhau vẫn yên tâm đổ tiền vào đây, nên ngân hành và thương mại tài chính lại phát triển. Bây giờ ngoài mấy thứ vớ vẩn kể trên, bán rất đắt và rất hấp dẫn, Thụy Sĩ còn rất nổi tiếng trong lĩnh vực du lịch nữa. Dịch vụ và thông tin của họ rất tốt. Bất kì nhà ga nào cũng có phòng thông tin (information) cung cấp cho khách bản đồ, sác vở, hướng dẫn cặn kẽ cách đi lại.

Người dân Thụy Sỹ cởi mở và tốt bụng đáng ngạc nhiên. Ở rất nhiều địa điểm, thấy chúng tớ ba lô trên vai, mắt ngơ ngác tìm đường, mọi người đều hỏi: tôi có thể giúp gì bạn. Và hỏi bất kỳ ai, họ cũng trả lời nhiệt tình, thậm chí giúp đỡ đưa đến tận nơi, giúp mở cửa xe, giúp bê hộ đồ, giúp nhắc về giờ giấc. Họ thực sự thân thiện và văn minh. Tuy nhiên nghe nói nếu vi phạm pháp luật ở đây thì việc phạt sẽ hết sức nghiêm khắc.

Một trong những thuận lợi của việc đi lại trong Thụy Sĩ là hệ thống giao thông công cộng CỰC KỲ hoàn hảo. Cái bọn tư bản trì trệ này hiện vẫn dùng rất phổ biến hệ thống xe điện chạy trên ray và xe điện bánh lốp, điều mà đất nước VN chúng ta đã loại bỏ từ năm 1989, nên trên bầu trời thành phố nhằng nhịt dây điện. Rất đa dạng với xe điện (Tram), xe bus, tàu hỏa (train hình như cũng chạy điện), tàu và thuyền (Thụy sĩ có nhiều sông hồ nên giao thông đường thủy khá nhiều), cáp treo... và chúng đúng giờ chính xác như một cái đồng hồ Thụy Sĩ. Đấy là lý do chúng tớ có thể lập một lịch trình đi lại rất khít khao vì hoàn toàn yên tâm ở tính chính xác của phương tiện. ĐIều này thì cả Châu Âu phải nể chứ chả phải mình tớ. Tuy nhiên cái giá cho việc đi lại thì cũng khá là xắt ra miếng.

Để cho rẻ hơn và thuận tiện, chúng tớ mua Swiss Pass, là mmột kiểu vé đi lại có thời hạn, có thể dùng được cho mọi phương tiện công cộng trừ những tuyến du lịch đặc biệt (lên đỉnh Top of Europe chẳng hạn sẽ phải trả tiền riêng). Có Swiss pass sẽ được giảm giá một ít cho các tuyến du lịch, và được miễn phí vào cửa cho khoảng 450 bảo tàng trên cả nước.

Ăn: có 1 hôm chúng tớ đi ăn hoành tráng ở Bern, còn các bữa khác thì hoặc là Macdonal, hoặc rẽ qua cửa hàng đồ ăn nhanh vừa đi vừa ăn, hoặc mua mấy cái bánh, hộp thịt, về Hostel tự nấu lấy cho rẻ.

Ngủ toàn là các Hostel, theo giới thiệu của Swiss Backpacker. Giá khoảng 35-38 CHF một người một tối, phòng có lúc được phòng đôi, có lúc phòng chung 6 giường, wc chung, có bếp chung và phòng ăn công cộng. Hôm trả 42 CHF/ng thì có bữa sáng.

baxu
19-06-2008, 23:59
Eo ôi, đọc bài của bác Zorzo xong mà mình xấu hổ quá. Từ trước tới giờ mình toàn nói xấu TS :LL

Nào là người ít bò nhiều, nào là Geneva thành phố ít người nhiều ma (toàn người già về hưu thì tụ lại đây chờ chết :)) ), rồi thì là người TS lịch sự nhưng ko funny, thành phố thì nhạt nhẽo... Mình cũng suýt làm cái tốp pic TS ít người nhiều bò :D

Hehehe, phong cảnh thì đúng là rất đẹp. Dưng cơ mà phong cảnh thì lúc nào cũng thế, năm nay đi cũng núi hồ, năm sau cũng hồ núi các bác ạ. Em là cứ thích chỗ nào có người, mà người hơi kì khôi như kiểu Ý tà lồ thì càng khoái :))

anhminh
20-06-2008, 00:00
suýt gì nữa hả baxu, làm luôn cái topic đấy đi, xem bò ntn :D

baxu
20-06-2008, 01:03
Cám ơn anhminh động viên. Nhưng mà làm thế mình thấy xấu hổ như khi lén lút nói xấu người bạn bấy lâu vẫn lịch sự và tử tế với mình vậy, hehe.

Mời bác Zorzo làm cái official topic về TS nhỉ, xong rồi nếu bác cho phép, mình vào "phản biện", haha

imim
20-06-2008, 08:59
Mời bác Zorzo làm cái official topic về TS nhỉ, xong rồi nếu bác cho phép, mình vào "phản biện", haha

Í tưởng này được đấy. Bạn Baxu có khiếu phản biện mà ;). Trong lúc đợi bạn Zorzo chính chuyên về TS, bạn Baxu tập trung bão lũ gì vụ Tibet cho thỏa lòng bạn Chitto đi kìa. Kẻo bạn Chitto zận lại xiên Việt với em thichdulich, để lại đình chùa chiền vắng hoe bây giờ :LL

PS: Ấn tượng của mình về TS cũng là buồn buồn (thích hợp với việc ấp trứng (NT) ), lại còn đắt chết đi được (làm mình đành phải trải nilon ngủ ga Geneve)

Toet
20-06-2008, 17:12
Hồi đấy bạn imim chưa có trạm ở Geneve hay sao mà phải ngủ ga vậy? Thương ghê cơ.

baxu
20-06-2008, 17:31
Hồi đấy bạn imim chưa có trạm ở Geneve hay sao mà phải ngủ ga vậy? Thương ghê cơ.

Dưng cơ mà ga Geneva sạch sẽ, thơm tho, vắng vẻ, an ninh an toàn cực tốt, mình thấy có khi còn hay hơn 1 số trạm í chứ. Ko như ga Ams, mình đã ngả lưng rồi mà ko ngủ đc, 12h đàng gói ghém ba lô đi tìm nhà trọ.

Mà ngay gần ga có youth hostel, bây giờ là 32 đồng/người, bạn imim thấy ga ok rồi nên ko muốn í chứ.

TYYT
21-06-2008, 13:19
Cảm ơn các bác nhiều nhiều ạ.

Nói ra thì loằng ngoằng, đại khái em chọn Thuỵ Sĩ là vì yêu thích phong cảnh thiên nhiên hơn những công trình kiến trúc và viện bảo tàng. Tham khảo trên mạng thì thấy nếu mà lên núi thì khoảng thời gian 3 ngày 2 đêm hơi bị eo hẹp vì hình như Thuỵ Sĩ chỉ có 3 cái sân bay QT.

Em bay từ Hà nội, định stop-over tại CDG.

oldhanoi
04-03-2009, 21:46
Ai đi Geneva rồi cho tớ hỏi nên đi những điểm nào ngoài cái đồng hồ hoa:D. Tớ chỉ đến Geneva vào cuối tuần thôi.
Có thể đổi từ tiền Eu sang tiền Thụy sĩ ở đâu thì tiện?

Thanks

aboakai
04-03-2009, 22:06
Cái đồng hồ hoa cũng đẹp nhưng mùa này hoa chắc cũng không còn tươi. Ở Geneve còn có Jet d'eau vòi phun nước giữa hồ, cái vòi đó phun cao lắm.

Mấy công viên cũng đẹp [just name one: Parc des Bastions] nhưng nói chung không có gì thật đặc sắc.

Đi thụy sĩ thì nên thử món fromage fondue [pho mát nỏng chảy trong cái nồi rồi quết bánh mì, nhắm với rượu]

Mua chocolate về làm quà :P

baxu
04-03-2009, 22:51
hehe, đúng rồi, mùa này đồng hồ hoa xấu lắm, ít hoa, toàn cỏ!

Ngoài ra có thể đi sang khu phố cổ (old town) ngó nghiêng 1 chút (rất bé, 1 tiếng là hết). Nếu thích có thể chạy ra ngắm trụ sở Liên hợp quốc (có mấy hàng cờ của các nước thành viên, và 1 cái ghế gãy chân rất to).

Nếu có thời gian và có nắng đẹp, có thể mua vé đi tàu trên hồ cũng tàm tạm vui: mua vé ngày có thể lên xuống tùy ý thích, ghé chơi các thành phố, thị trấn quanh hồ, chán lại lên tàu đi tiếp. Nên ghé Yvoire bên Pháp - rất xinh xắn, hoặc ghé Lausanne và Montreux - ghé cho biết thêm thôi chứ cũng không đặc sắc lắm. Cái tàu này mà đi 1 vòng hồ là mất 10 tiếng, kinh nghiệm lúc đi nên đi tàu thủy trên hồ, lúc quay lại thì lên bờ đi tàu thường cho nhanh, không thì buồn ngủ lắm.

Nếu có nhiều tiền cần giải ngân thì nên đi quanh các cửa hiệu ở phố 2 bên bờ hồ Geneve mua đồng hồ. Geneve là đất đồng hồ, nhiều loại đẹp lung linh, nhiều tên tuổi lâu đời mà lị độc đáo (ý là ở VN mình chửa nghe bao giờ), với cái giá mình cũng chưa nghe bao giờ luôn, hihi.

Mua chocolate ở TS cũng có phần rẻ hơn bên Pháp, Ý... khá nhiều. Tiện nhất là vào Manor (cửa hàng to, xịn, đủ thứ mua sắm, gần ga, hỏi ai cũng biết), giá cả phải chăng, và mỗi tuần 1 loại giảm giá! Nếu đến vào cuối giờ chiều, 15' trước khi đóng cửa rất hay được chén miễn phí các loại hoa quả tươi nhúng chocolate.

matador
04-03-2009, 23:18
Đúng là dân thổ địa có khác (c), hè này sang ăn hoa quả tươi nhúng sô cô la miễn phí cho đã đời thằng mục nhở ;)

Anh Già
05-03-2009, 02:36
Đồng hồ Swiss bán ở Swiss có rẻ hơn ở một số nơi khác ( giả dụ như Bắc Mỹ) không hả em Baxu ?

baxu
05-03-2009, 03:22
Đồng hồ Swiss bán ở Swiss có rẻ hơn ở một số nơi khác ( giả dụ như Bắc Mỹ) không hả em Baxu ?

Em nghĩ là rẻ hơn đấy, vì thấy ai có tiền sang TS cũng mua đồng hồ ;) Với lại đồng hồ là mặt hàng được hoàn thuế khá nhiều thì phải.

Ngoài ra, em nghĩ là nhiều cái thửa riêng, cẩn đá, mạ vàng này nọ kia cũng có bán nhiều trong các cửa hiệu tên gọi loằn ngoằn lạ hoắc (chứ không quen thuộc như swatch với lại tí-sọt đâu bạn imim nhá, tiếc là vừa rồi bạn đã ko ghé quê mình ;))

@ matador: cửa hàng xịn, hoa quả và chocolate xịn, ăn 2 hôm là chán ;)

imim
05-03-2009, 12:57
Em nghĩ là rẻ hơn đấy, vì thấy ai có tiền sang TS cũng mua đồng hồ ;) Với lại đồng hồ là mặt hàng được hoàn thuế khá nhiều thì phải.

Ngoài ra, em nghĩ là nhiều cái thửa riêng, cẩn đá, mạ vàng này nọ kia cũng có bán nhiều trong các cửa hiệu tên gọi loằn ngoằn lạ hoắc (chứ không quen thuộc như swatch với lại tí-sọt đâu bạn imim nhá, tiếc là vừa rồi bạn đã ko ghé quê mình ;))

@ matador: cửa hàng xịn, hoa quả và chocolate xịn, ăn 2 hôm là chán ;)

Mình ghé quê bạn để ăn hoa quả và chocolate miễn phí trước giờ đóng cửa cho nó péo à? :LL Thế mấy cửa hiệu đồng hồ trước giờ đóng cửa có cho đeo miễn phí ko bạn, để mình còn cố? (tay mình nhậy cảm, chỉ đeo được đồng hồ hịn thôi á:LL)

Bạn nào đi Geneve nhớ ghé chụp ảnh ở đồng hồ hoa nhé, been there là phải done that. Bạn Baxu cũng có cái ảnh chụp ở đấy, hoành tráng cực í, khoe hàng đê ;)

Anh Già
05-03-2009, 13:16
Bạn nào đi Geneve nhớ ghé chụp ảnh ở đồng hồ hoa nhé, been there là phải done that. Bạn Baxu cũng có cái ảnh chụp ở đấy, hoành tráng cực í, khoe hàng đê ;)

Đâu, đâu? Có thấy gì đâu ?:D

oldhanoi
05-03-2009, 19:46
ố, hóa ra bạn Baxu là dân thổ địa Geneva à? Bên đấy có tiêu được tiền eu ko hay nhất định cần đổi sang tiền TSi?

baxu
05-03-2009, 21:29
về cơ bản là tiêu được euro thoải mái đấy!

ví dụ như các khu mua sắm, siêu thị đều có thể thanh toán bằng eu được, nhưng mình không để ý tỉ giá ra sao, lợi hay thiệt?

ở máy rút tiền ATM bạn cũng có thể chọn eu hoặc franc.

Nếu sang vào cuối tuần alo mình, không vướng kế hoạch gì thì mình dắt đi chơi phố cổ miễn phí, keke

oldhanoi
06-03-2009, 14:59
hehehe, hohoho, mình sẽ sang Geneva vào cuối tuần 21-22.3. Nếu Baxu ko bận gì thì đưa mình đi chơi phố cổ nhé:). Thanks trước. Cho mình số điện thoại.
Mình search trên mạng, thấy bảo ở sân bay Geneva có loại vé bus free cho khách đến Geneva, đi được trong vòng 80 phút. Có nên tận dụng ko nhỉ?
Thứ 7 bên đấy các cửa hàng và bank có mở cửa ko?

CHIPCHIP
06-03-2009, 15:19
Ở Geneve tớ thấy có mỗi cái trụ sở Liên hiệp quốc mí lại cái chân ghế gãy thôi à :) Àh, lang thang phía sau, có cái catsle với bãi cõ xanh mướt, đẹp lắm!

Tớ thấy ở TS có món Swisspass hơi bị useful ^_^

Chúc vui.

baxu
06-03-2009, 19:51
Đúng là xuống sân bay thì có 1 cái máy (to như cái tủ), bấm vào đấy để lấy vé bus/tàu có giá trị 80' trong geneva. Nếu không có ai ra đón bằng ô tô, phải tự đi lại thì nên tận dụng quá đi chứ, ít nhất cũng đỡ tốn 1 lần vé đi vào trung tâm!

Sân bay rất gần, đi bus or đi tàu đều được, 10' là vào đến trung tâm.

Thứ 7 cửa hàng mở nhưng đóng sớm (6h), bank hình như không.

Hehe, 21-22/3 thì chưa có cỏ xanh mướt đâu! Lâu lắm rồi toàn mưa với mù thôi, xấu xí lắm, sao lại đi mùa này???

oldhanoi
06-03-2009, 21:45
Hix, trời mưa thì cũng vẫn phải đi thôi vì vé máy bay đã book rồi. Tớ đi mùa này vì tranh thủ tgian đang học ở đây thôi

liska
07-03-2009, 23:54
Mình sẽ đến Thụy Sĩ trong khoảng 11-13 tháng 4, vào dịp nghỉ lễ Phục Sinh. Có bạn nào cũng muốn đi trong thời gian này thì đăng kí chung với mình, nhờ bác Baxu thổ dân đưa đi 1 thể :LL

Mình sẽ chọn Geneve, Bern hoặc Zurich, nếu trừ cả thời gian di chuyển thì mình sẽ ở Thụy Sĩ trong 2 ngày 2 đêm, Bác nào có thể giúp mình lên cái lịch trình được không ? ;)

baxu
08-03-2009, 04:42
Hehe, 2 ngày 2 đêm đi 3 thành phố, khỏe kinh!

Nói thật là 3 thành phố này to và nổi nhất TS (Bern thủ đô có cái đồng hồ, Geneve nhiều tổ chức quốc tế, lắm hội nghị hội thảo, Zurich thủ đô tài chính, nhiều ngân hàng), nhưng mà về cảnh đẹp thì mình không thấy đặc sắc, đi cho biết thôi.

Đẹp như bưu thiếp thì nên đi Luzern, Jungfrau và Zermatt, có núi có hồ, đi cáp treo lên núi rất đẹp - mỗi tội hơi đắt.

liska
08-03-2009, 14:29
Hi!
Mình thử vạch 1 cung như thế này:
- Đi từ chỗ mình vào chiều thứ sáu (10/4 ), bằng bus.
- Đến Bern vào trưa thứ 7 (khoảng 12h30 )
+ Tìm chỗ ở, lang thang ở đây buổi chiều, tối ngắm Tp về đêm.
- Sáng chủ nhật tìm đường ra ga tàu, mua vé đi Lunzern, tàu chạy khá dày đặc, có chuyến chạy từ 7:37, đến Lunzern 9:03
+ Đi ngắm cảnh núi rừng Lunzern suốt ngày, chiều lại về ga đón tàu đi Zurich. Cũng có nhiều chuyến, xuất phát 16:35, đến Zurich 17:25 (hy vọng giờ này vẫn còn đủ sáng để ngắm cảnh 2 bên đường )
- Đến Zurich khoảng 5h30 chiều, ổn định chỗ ở, măm tối rồi đi dạo phố đêm. Sáng thứ 2 trả phòng rồi tiếp tục lang thang Zurich. Chiều về bến xe bus, có chuyến khởi hành 18:30,.
Về đến chỗ mình ở vào 7:45 sáng thứ 3, vẫn kịp đi học :P

Cám ơn bác Baxu đã góp ý >:D<

PS: Cũng có thể mình đổi lại chỉ đi Bern và phần lớn ở Geneve, vì mình khoái cái vụ đi tàu thủy trên hồ :X

baxu
08-03-2009, 16:04
Mình thấy lịch như vậy cũng hợp lý rồi.

Vụ đi du thuyền trên hồ cũng hay hay:
- Bờ bên TS: nên ghé Lausanne, Montreux cho biết
- Bờ bên Pháp: ghé Yvoire, làng thời trung cổ, bé thôi nhưng nhà toàn bằng đá, hoa leo trĩu trịt, xinh xắn lắm. Mọi người hay đi thuyền đến Yvoire vào buổi trưa hoặc chiều tối để ăn luôn ở đây, có món má con cá trên hồ rất nổi tiếng.

Nếu đi hết cả vòng hồ những 10 tiếng, cảnh 2 bên lại đều đều, rất buồn ngủ (mình kiếm ghế nằm ngủ nguyên cả buổi chiều), và phí thời gian. Lúc xuống Lausanne hoặc Montreux theo mình nên bắt tàu hỏa về lại Geneve cho nhanh (từ Yvoire thì không có tàu hỏa).

Ngoài ra, nếu đến Geneve, và nếu trời đẹp cực kỳ nên tranh thủ bỏ ra 1 or 2 ngày kiếm bus du lịch (vé bán ngoài hồ) hoặc tàu hỏa đi thăm Chamonix (thị trấn nhỏ dưới chân núi Mt. Blanc, cách Geneve 80km). Bản thân Chamonix cũng rất xinh xắn, hoặc nếu thích và rủng rỉnh có thể mua vé lên các tuyến cáp treo lên núi, cực kỳ đẹp. Chỉ e là tháng 4 đôi khi vẫn mưa mù, tuyết đã tan mà hoa cỏ lại chưa kịp toe toét ;)

(cái này đi tháng 8)
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1451&page=2

(cái này là Tết Tây)
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1451&page=10

gnartyuh
10-03-2009, 19:28
Ôi thật đi TS thì đừng đi 3 cái thành phố kia bác ơi, chán lắm.

Zurich thì có mỗi cái hồ ở trung tâm (nhỏ hơn hồ Geneva), khu oldtown đi mấy vòng là hết, phố mua sắm nữa thôi, hết.

Nếu đã đến Zurich thì chỉ cần đi 1 buổi chiều, sáng sớm lên tàu đi 1 tiếng tới Luzern, đi cable lên núi (ở đó có 2 núi Rigi và gì nữa em quên mất rồi, bác tra lại nhé). Hôm nào trời đẹp thì lên núi nhìn xuống rất đẹp. Đã tới TS thì phải đi hồ và đi núi bằng cable để thấy cảnh thiên nhiên hùng vĩ, xanh, sạch, đẹp. Hết.

Socola thì vào coop mua rẻ hơn manor (ở vùng Đức Manor ko bán thức ăn các bác ạ). Coop thì chỗ nào cũng có.

CHIPCHIP
14-03-2009, 14:54
Tớ cũng nghĩ nếu đi 3 thành phố đó thì sẽ ko thấy gì khác biệt cả. Nhưng mỗi người có 1 gu du lịch riêng.

Như tớ, tớ khoái đi Interlaken ^_^ Lúc đấy đi có lover bên cạnh nên cứ gọi là.... ^^

Nếu là tớ, tớ recommend:

- Interlaken
- Rhein waterfall
- Jungfraujoch

Nếu có bạn, buổi chiều rủ nhau ra bờ hồ làm bữa BBQ, cực kỳ relaxing luôn!!!

Chúc vui vẻ hen ^_^

saokicucvay
03-04-2009, 22:18
Về cơ bản thì mình thấy bạn baxu gợi ý khá chi tiết rồi, mình chỉ đóng góp thêm một địa danh nữa là gruyere. Từ geneva bằng ô tô mất khoảng 1,5 h. Ở đây phong cảnh đẹp lại là nơi nổi tiếng làm fromage nên các bạn có thể tham quan kết hợp thưởng thức món đặc trưng thụy sỹ này.

Chúc các bạn một chuyến đi vui vẻ.

P/S Hoa của đồng hồ hoa ở jardin anglais đã tươi tắn rồi.

hule
22-04-2010, 13:42
cho em hỏi Swiss Half Price Card (99 CHF or 60E giá trị 1 tháng), đc giảm 50% khi mua vé train, nếu 1 người trong nhóm mua rùi mua vé cho tất cả mọi người được ko ạ?

Ngoài ra nếu có người wen ở swiss nhờ mua vé giùm ( cũng đc giảm 50%) có đc ko ạ? khi lên tàu có phải trình giấy tờ gì ko?

du đãng
01-06-2010, 04:17
Em đang du học Hà Lan, tới cuối tháng này về VN và đầu tháng 8 thì bay trở lại. Nhưng mà cái hãng Quatar nó cho em quá cảnh ở Zurich tới 11h :(. Liệu mình có thể đi ra khỏi sân bay để vào trong thành phố chơi không nhỉ :)? Ra khỏi sân bay rồi có trở vô lại được không? Bác nào có kinh nghiệm mấy vụ chờ sân bay này tư vấn cho em với.
Thank in advance.

atuan
07-06-2010, 04:03
Mình nghĩ chắc được nếu như Hải Quan ở HL chưa đóng dấu xuất cảnh khỏi EU lên visa. Đằng nào thì cũng phải hỏi bọn ở hãng máy bay khi check in ở HL xem có ra ngoài được không. Nếu không nó cũng phải chỉ cho mình nơi "ngồi chơi" cho hết 11 tiếng transit. Đi từ sân bay về central Zurich bằng tàu chừng khoảng 15-20 phút. Đến trung tâm thì đi dạo lòng vòng quanh ngắm các cửa hàng danh tiếng và ngắm hồ Zurich dư sức.

TravelBug
02-07-2010, 12:24
Trong lúc tìm thông tin, Bác già thấy có điểm này có thể tiết kiệm tiền vé xe trên đất Thụy Sỹ: Vé Supersaver! Theo trang chủ của SBB, vé này bán trước ngày đi 14 ngày và chấm dứt ngày 22 tháng 8 năm 2010 (22 August 2010), không thấy ngày bắt đầu cho loại vé này vào tháng mấy nhưng có lẽ vào tháng 6. Ví dụ vé bình thường Basel đi Interlaken là 51 CHF, vé Supersaver chỉ có hơn 20 CHF, có thời điểm chỉ có hơn 18CHF/ lượt/ người nữa ! rẻ hơn vé áp dụng cho Half Fare Card!!! Bạn nào đi Thụy Sỹ thời điểm này chú ý!!!

Trích dẫn từ trang SBB:

""Supersaver ticket.

Supersaver tickets give you big discounts on selected train journeys. It’s worth buying early as there are only a limited number of supersavers for each train. Supersaver tickets are only available during the special offer period which ends on 22 August 2010.

Please note the special offer conditions:

A supersaver ticket is only valid on the selected train.
There are only a limited number of supersaver tickets per train.
You can buy supersavers for either 1st or 2nd class. However, 1st or 2nd class tickets won’t always be available.
You can buy supersaver tickets from no more than 14 days before your chosen day of travel until one day before your chosen day of travel.
Supersaver tickets are only available for single journeys. However, you can buy another supersaver ticket (if available) or a normal ticket for your return trip.
Supersaver tickets are only available for direct connections (no changes) on SBB’s long-distance routes (not regional network routes).
If you have a Half-Fare travelcard, you benefit from an additional discount on the already low supersaver price. However, this additional discount will be less than 50%.
You can only buy supersaver tickets online at the SBB Ticket Shop, either as an OnlineTicket that you print yourself (print@home) or as an MMS Ticket on your mobile phone.
With a supersaver ticket you are not allowed to change the class, route or designated train.
Supersaver tickets cannot be refunded or exchanged.
Junior and Grandchild travelcards can be used in combination with a supersaver ticket.
The last day you can buy a supersaver is 22 August 2010, and the last day on which you can travel with one is 05 September 2010.""

Chúc các bạn may mắn!

lazybee
26-09-2010, 20:15
Tháng 11 này mình định qua Thụy Sỹ chơi 1 tuần. Sau khi tham khảo các bài viết ở đây, mình rút ra lịch trình như sau:

Paris -> Bern -> Interlaker -> Grindelward -> Titlis -> Genever ->Zermatt -> Paris

Các bạn góp ý dùm mình xem trìnt tự đi như thế đã hợp lý chưa?

Mình định sẽ đi TGV từ Paris sang Bern và từ Zermatt về Paris. Còn trong Thụy Sỹ thì mua Swiss Pass, ma sao thấy giá mắc quá! Có cách nào tiết kiệm chi phí hơn không?

Cám ơn các bạn nhiều

TravelBug
27-09-2010, 04:19
Tôi chưa đi Thụy Sỹ nên kinhnghie65m thực tế thì chưa có :), nhưng Thụy Sỹ nằm trong chuyến đi của tôi trong lần kế tiếp nên tìm hiểu khá kỹ chi tiết cần thiết, có thể góp ý với bạn như sau:

- Hành trình của bạn không được hợp lý lắm, nói cách khác là bạn đang vẽ 1 hành trình số 8 - Thay vì từ Paris đi Bern, xuống Interlaken, qua Grindelwald (đoạn này thì xếp đặt hợp lý), đánh võng trở lên Luzern để đi Titlis, lại quẹo chếch xuống hướng bên dưới phía trái để đi Geneva, xong lại từ hướng trái đó chạy chếch xuống phía dưới để đi Zermatt. Tôi nghĩ sắp xếp lại như thế này:

- Từ Paris đi thằng xuống Geneva -> Zermatt -> Grindelwald -> Interlaken -> Titlis -> Bern -> Paris.

Về Swiss Pass, bạn tham khảo trang này :

http://www.myswissalps.com/swisspass.asp?lang=EN

Tôi thì tính toán cung đường mình định đi, tham khảo giá nguyên từ sbb, xong tính lại tổng giá nguyên và so sánh với tổng giá của Pass các loại; tôi thấy half fare card thích hợp và lợi cho trường hợp của tôi hơn (không đi nhiều cung dài, không xem nhiều bảo tàng, ngắm cảnh và thư giản là chính....)

Chúc bạn như ý.

lazybee
27-09-2010, 14:35
Cám ơn bạn nhiều. Mình sẽ nghiên cứu thêm về Half Fare Card xem sao

Eo ơi
14-10-2010, 05:10
Đang gà gật chợt loáng thoáng nghe câu được câu mất “mông...mông...”. Tưởng có xì căng đan nào trên máy bay nên tỉnh dậy rõ nhanh. Hóa ra mấy bác hàng trên ghế dưới đang chỉ trỏ vào dải Alps trước mặt. Bà khách ngồi cạnh cửa sổ cứ bấm tanh tách cái máy ảnh làm nó ngồi trong cũng chỉ chực hóng. Chả biết có phải Mont Blanc không nhưng cứ nhoài người sang bon chen cái đã, còn đúng hay không thì hậu xét.

Để caption chung chung là mây với núi thì sai vào đâu được

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=44622

Hết núi với mây rồi thì thấy rừng xanh nhà trắng

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=44624

Rồi thêm cả mấy cái ngoằn ngoèo này nữa

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=44623

Chắc Nho Quế cũng phượt sang TS

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=44625

Lại na ná một cái ảnh Mộc Châu

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=44626

Thế là sắp hạ cánh xuống Geneva.

botram
02-11-2010, 00:33
Bà già lại lọ mọ châu Âu à. Đi vừa thôi còn để sức mà chống lầy

luutquang
04-11-2010, 00:05
Chẳng là em đang sống ở Mannhei của Đức, và đang muốn đến Basell của Thuy sĩ với chi phí rẻ nhất, các anh chị em có kinh nghiệm du lịch bụi chỉ em đi bằng cái gì thì rẻ nhất. Rồi từ Basell đến ZuZIch đi bằng cái gì cũng rẻ nhất.
Cám ơn các anh chị em nhiều

vietnam0809
04-11-2010, 18:22
Này , Người đang ở Đức ơi !

Chưa biết thế nào ? Nhưng cứ đã là Người đang ở nước ngoài như thế kia , chắc là phải " Sang " lắm đấy ! Nên đây cũng thèm " Bắt quàng làm họ " quá . :D . Dưng mà Người hỏi thế kia ? Chẳng rõ Người muốn rẻ cái gì ? Thì đến " Bố cái muốn " của Đây cũng chẳng thể giúp gì được nhiều cho Người cả . :D . Thôi thì biết sao nói vậy à nha :

Không biết Mannhei ở xó nào của nước Đức , nhưng nếu đi từ Mannheim ( Đức ) đến Basel , rồi xuống Zürich ( Thụy sỹ ) có thể đi thế này này :

- Đang sống ở Đức . Nếu không có một chiếc xe hơi thì giẻ rách Người cũng phải là chủ nhân của một chiếc xe đạp chứ nhỉ ??? Đấy , quẳng mấy thứ đồ cá nhân vào giỏ xe mà đạp . Có điều , đường từ Mannheim xuống Basel và Zürich hầu như toàn qua những vùng rừng núi thôi . Cảnh vật đẹp và thơ mộng lắm lắm . Đi kiểu này rẻ Euro nhưng tốn sức khỏe và thời gian .

- Còn muốn rẻ về thời gian và sức khỏe thì Người cứ bắt quách một chiếc Taxi mà chạy cho đã . Chỉ tội kiểu này có hơi tốn Euro thì phải . =))

- Giải pháp giữa giữa là ra ga tàu hỏa . Mua vé đi đâu trong lục địa Châu Âu cũng đều có cả đấy . (c)

Ngoài ra có thể đi bộ . Ra các đầu đường cao tốc ( Autobahn ) chờ hay đi dọc quốc lộ ( Landstrasse ) vẫy xe hơi mà hỏi . Nếu may mắn cũng gặp được khối người cho đi nhờ đấy . ;)

Chúc Người sẽ tìm được một kiểu đi vừa ý ! ;)

Thân mến !

luutquang
05-11-2010, 12:13
Ho, to muon re moi khoan di lai thoi, nhanh nhat co the va re nhat co the do, cam on bac nhieu, xin them y kien nua tu bac

quantum
06-11-2010, 04:19
Cuối tháng 11 này mình từ Ams qua Zurich meeting, sau đó tranh thủ dành thời gian đi chơi: 2 ngày 1 đêm. Ngoài Zurich, mình định đi Luzern và Pilatus. Theo các bạn với thời gian như vậy nên đi những đâu, có điều gì cần lưu ý không?

Cảm ơn các bạn nhiều.

lilac
24-07-2011, 18:39
Chào mọi người,

Trong chuyến đi cuối tháng 10 này, em có dành 4 ngày cho Thụy Sỹ. Điểm đầu của em là Zurich, điểm cuối là Bern.
Lịch trình sơ lược ở Thụy Sỹ của em là thế này:

Zurich - Lucern - Interlaken - Bern

Lịch trình của em vậy có ổn ko ạ? Em thích khung cảnh thiên nhiên & đi vào cuối tháng 10 thì có nên thêm hay bớt hay điều chỉnh gì cho lịch trình này không? Mọi người có ý kiến gì thêm cho em không?

Em cảm ơn nhiều.

Zorzo
25-07-2011, 11:43
Lịch trình của bạn quá chuẩn về giao thông. Bạn sẽ không phải đi vòng qua lại một lần nào. Mà di chuyển giữa mấy thành phố như bạn đi không tốn quá nhiều thời gian, chỉ khoảng 2 tiếng mỗi lượt. Thực tế giao thông ở Thụy Sĩ tuyệt vời, cả đường bộ, đường sắt, đường thủy, cáp treo. Giờ giấc chính xác đến con số giây, thậm chí cả xe bus, đủ để bạn tính toán phương án di chuyển và chơi rất ngặt. Nhưng cũng vì thế mà đừng ỷ lại bản thân quá, kẻo có lúc chạy hộc tốc cho kịp giờ như tớ đã từng.

Thụy Sĩ bạt ngàn khung cảnh thiên nhiên. Với lịch trình như trên, bạn có thể ở lâu hơn tại Interlaker - Grindelward đi tầu lên đỉnh Jungfraujoch để tận hưởng rừng thông núi tuyết. Tại Zurich, Lucern có tầu thủy đi chơi trên các hồ nước lớn, đến các thị trần nhỏ hoặc các khu du lịch tham quan trên núi ven núi quanh hồ rất tuyệt. Tuy nhiên bạn cần kiểm tra vì mùa đông một số tuyến tầu thủy không chạy.

Bern, Zurich và Lucern là những thành phố thú vị, nhiều bảo tàng công trình cổ, xinh xắn, thanh bình. Những điểm đến như vậy là rất Thụy Sĩ rồi, bạn cố gắng tận dụng hết thời gian nhé.

lilac
25-07-2011, 14:06
@Zorzo: Cảm ơn bạn rất nhiều về những thông tin. :)

& Em còn 1 thắc mắc nữa ạ. Em nghe nói ở Thụy Sỹ có Daily Pass dùng cho tất cả các loại train, bus, tàu thuyền... trong 1 ngày. (có chỗ mua đc giá 30CHF / thẻ).
Cho em hỏi 1 tí về loại thẻ này với ạ:
1. Nó dùng cho tất cả mọi loại phương tiện nhưng chỉ trong 1 thành phố hay có thể dùng đc trong cả Thụy Sỹ & cả đi từ TP này qua TP khác??
2. Em nghe nói nó bán giới hạn cho người TSy nên phải nhờ mua, mình tự mua ko đc, thông tin này có đúng ko ạ?

Em cảm ơn,

baixinho
26-07-2011, 04:39
Bạn thích cảnh thiên nhiên mà bỏ qua Matterhorn ở Zermatt thì hơi phí, mình chỉ ko sure là tháng 10 tuyết đã phủ trắng chưa, rồi thì rất đẹp. Tuy nhiên nếu ở Interlaken bạn đi Jungfraujoch chắc cũng đẹp tương tự, chỉ có điều vé tàu đi Jungfraujoch rất đắt, nếu mình nhớ ko nhầm thì các loại pass/card đều ko dùng được cho chặng này.

TravelBug
26-07-2011, 08:51
Bạn thích cảnh thiên nhiên mà bỏ qua Matterhorn ở Zermatt thì hơi phí, mình chỉ ko sure là tháng 10 tuyết đã phủ trắng chưa, rồi thì rất đẹp. Tuy nhiên nếu ở Interlaken bạn đi Jungfraujoch chắc cũng đẹp tương tự, chỉ có điều vé tàu đi Jungfraujoch rất đắt, nếu mình nhớ ko nhầm thì các loại pass/card đều ko dùng được cho chặng này.
Nếu có half fare card vẫn được bớt 50% hay 30% cho các private/regional train - và cho các cable car cùng Post bus trong tất cả các vùng chứ! Half fare card holder cũng được bớt cho các vé đi tàu trên các hồ của Thụy Sỹ nữa!

Nếu định đi Jungfraujoch, hoặc Zermatt nên chú ý nếu có vấn đề về sức khỏe - Trên cao không khí loãng gây khó thở và sốc cho nhiều người!

Zorzo
27-07-2011, 16:44
1. Nó dùng cho tất cả mọi loại phương tiện nhưng chỉ trong 1 thành phố hay có thể dùng đc trong cả Thụy Sỹ & cả đi từ TP này qua TP khác??
2. Em nghe nói nó bán giới hạn cho người TSy nên phải nhờ mua, mình tự mua ko đc, thông tin này có đúng ko ạ?
,

Rất hân hạnh được giúp bạn những thông tin :P

Tớ không biết có thẻ đi lại trong 1 thành phố của Thụy Sĩ không, nhưng có thẻ đi lại trên toàn đất nước Thụy Sĩ. Thẻ này có rất nhiều lựa chọn 1 ngày, vài ngày, 1 tuần, 1 tháng, hoặc lại thẻ có thời hạn dài nhưng số ngày được sử dụng hạn chế vv, bạn thử kiểm tra và mua loại thẻ phù hợp nhu cầu.

Thẻ mà tớ nói đến có thể đi tất cả các phương tiện công cộng trong thời hạn còn giá trị của thẻ, kể cả tầu thủy, đường sắt, xe điện, xe khách, bus, linh tinh các loại trừ các tuyến du lịch hoặc taxi. Tuy nhiên khi có thẻ này bạn được mua nửa giá các tuyến đường sắt cáp treo du lịch lên núi (Jungfraujoch là một tuyến như thế - rất đắt) và được miễn phí hàng nhiều trăm bảo tàng trên khắp Thụy Sĩ. Tiết kiệm khá đấy.

Tớ, người nước ngoài mua thoải mái ở quầy tại sân bay.

Cái dở của cái thẻ này là mình phải cố đi càng nhiều càng lợi, thế nên phải cặm cụi đi chơi từ sáng sớm đến đêm khuya, rất mệt :)

lilac
27-07-2011, 17:34
@Zorzo:
Cái thẻ của bạn là Swiss Pass. Mình biết thẻ này rồi, có điều nó... mắc quá. :(

Còn cái thẻ mà mình đang nói đến là Flexicard "carte journalière commune", nghe nói phải nhờ người ở Thụy Sỹ mua trước & sử dụng ở những ngày định trước. Giá chỉ 30-35CHF / thẻ dùng được trong cả ngày.

Mình đang xem xét, nếu mua được cái thẻ này thì quá ổn. Mình sẽ dùng trong 3 ngày ở TS, giá 3 ngày cỡ 90-105CHF / người. Còn nếu mua Half Fare Card thì đã là 99CHF / thẻ dùng 1 tháng rồi, mà còn tốn thêm tiền mua vé.

CHính vì vậy mình đang tìm hiểu về thẻ này. Không biết có ai có thêm thôg tin gì về thẻ này ko? & thông tin về cái thẻ này liệu có đúng ko? :(

Đoàn Quỳnh Mai
31-07-2011, 03:06
@lilac: Ah,bây giờ đọc ở đây mới hiểu rõ câu hỏi của em Lilac, cái thẻ mà em nói đến ở đây đúng là Day ticket nhưng với giá đấy thì chỉ ai có half price pass của Swiss mới mua được giá ấy thôi vì lúc kiểm tra trên tàu người ta kiểm tra luôn cả cái half price pass kia nữa đấy ;)

Đoàn Quỳnh Mai
29-08-2011, 05:36
Mürren là một ngôi làng trên núi thuộc hệ thống dãy núi Jungfrau trực thuộc Canton Bern, cách Bern 1h40 phút xe chạy. Muốn lên núi thì có nhiều đường nhưng mình chọn đường rừng đi qua Interlaken. Thời tiết hôm nay thực sự rất đẹp và phù hợp cho chuyến đi dã ngoại như thế này. Đi ôtô từ Interlaken sẽ lên tới được Lauterbrunnen, từ đây phải đi cáp treo lên Grütschalp rồi đi 1 loại tầu nhỏ lên Mürren mất tất cả khoảng 20p với giá vé là 20.80CHF cả đi lẫn về. Ngôi làng này thu hút rất nhiều khách du lịch người Anh và châu Á, và cũng từ Mürren bạn có thế bắt tàu để đi tiếp lên đỉnh Jungfrau. Mürren là ngôi làng nhỏ xinh xắn với những ngôi nhà gỗ nhỏ đặc trưng của Thụy Sĩ được gọi la Chalet với những ban công nhỏ xinh được trang trì bởi rất nhiều hoa với đủ mầu sắc sặc sỡ...Bạn sẽ có một hành trình thú vị khi đặt chân tới ngôi làng này vì vừa chiêm ngưỡng được thiên nhiên hùng vĩ của Thụy Sĩ vừa tận hưởng đựơc không khí yên bình và ấm áp của môt ngôi làng trên núi :).

BGI
02-09-2011, 14:03
Nghe miêu tả mê quá đi, năm ngoái tôi đi Thụy sỹ chẳng biết gì bay luôn tới Geneve ở 3 ngày mua 2 cái đồng hồ sau đó ra sân bay chuồn.Biết thế đi thêm vùng quê như bạn nói thì tuyệt.
Ấn tượng của tôi về Thụy Sỹ là mọi cái đều ...chính xác
Cám ơn bạn

Eo ơi
07-09-2011, 11:12
Còn cái thẻ mà mình đang nói đến là Flexicard "carte journalière commune", nghe nói phải nhờ người ở Thụy Sỹ mua trước & sử dụng ở những ngày định trước. Giá chỉ 30-35CHF / thẻ dùng được trong cả ngày.

Post này lâu rồi nhưng mình cứ để vào đây cho có thêm thông tin.

Nếu bạn muốn mua thẻ trong ngày "carte journaliere" thì đúng là phải nhờ người đang sống ở TS mua, giá tiền thì tùy theo từng thành phố (Lần trước mình mua ở nơi mình đăng ký residence là 35CHF/ thẻ còn bạn mình mua ở nơi khác lại là 45CHF, nói chung là tùy nơi nhưng vào khoảng giá đó). Người mua không cần có thẻ 1/2 fare mà chỉ cần mang residence permit của mình tới UB thành phố (e.g Ville de Geneva) nơi bạn đăng ký địa chỉ để họ check xem có đúng là mình ở nơi đó không. Một người có thể mua max. 4 vé cho cùng 1 ngày hoặc trong vài ngày khác nhau. Nếu bạn dùng thẻ này thì cũng không cần phải có thẻ 1/2 fare. Thẻ này rất lợi nếu bạn đi các chặng xa vì quá rẻ so với vé tàu ở TS. Mà hình như giá vé ở TS mới/ hoặc đã tăng, không biết carte journaliere có tăng theo không :)

Còn thẻ 1/2 fare thì đương nhiên chỉ được giảm 1/2 giá vé thôi. Mình không nhớ đã đọc ở đâu nhưng có bạn nói là mượn được thẻ của người khác để dùng. Không biết cái này có được không nhỉ vì mình hay bị kiểm tra vé tàu + thẻ 1/2 fare + cả ID nữa. Còn cho khách du lịch thì không biết có bị kiểm tra thế không.

lilac
07-09-2011, 12:10
@Eo oi:

Chính nó ạ. Cái mình đang tìm chính là cái đó.
Vậy theo thông tin của Eo oi, mình chỉ cần dùng cái thẻ này là đi lại trong 1 ngày (bằng các phương tiện công cộng của TSy & các phương tiện - train, bus đi từ TP này qua TP khác) mà ko cần dùng chung với 1/2 fare, đúng ko Eo oi?

& mình đang tìm cách mua vì theo tính toán thì nó rẻ hơn hẳn so với mua vé tàu + 1/2 fare. :)

Thanks Eo oi nhiều lắm!

meomap2911
08-09-2011, 10:17
Post này lâu rồi nhưng mình cứ để vào đây cho có thêm thông tin.

Nếu bạn muốn mua thẻ trong ngày "carte journaliere" thì đúng là phải nhờ người đang sống ở TS mua, giá tiền thì tùy theo từng thành phố (Lần trước mình mua ở nơi mình đăng ký residence là 35CHF/ thẻ còn bạn mình mua ở nơi khác lại là 45CHF, nói chung là tùy nơi nhưng vào khoảng giá đó). Người mua không cần có thẻ 1/2 fare mà chỉ cần mang residence permit của mình tới UB thành phố (e.g Ville de Geneva) nơi bạn đăng ký địa chỉ để họ check xem có đúng là mình ở nơi đó không. Một người có thể mua max. 4 vé cho cùng 1 ngày hoặc trong vài ngày khác nhau. Nếu bạn dùng thẻ này thì cũng không cần phải có thẻ 1/2 fare. Thẻ này rất lợi nếu bạn đi các chặng xa vì quá rẻ so với vé tàu ở TS. Mà hình như giá vé ở TS mới/ hoặc đã tăng, không biết carte journaliere có tăng theo không :)

Còn thẻ 1/2 fare thì đương nhiên chỉ được giảm 1/2 giá vé thôi. Mình không nhớ đã đọc ở đâu nhưng có bạn nói là mượn được thẻ của người khác để dùng. Không biết cái này có được không nhỉ vì mình hay bị kiểm tra vé tàu + thẻ 1/2 fare + cả ID nữa. Còn cho khách du lịch thì không biết có bị kiểm tra thế không.

bắt đc thông tin này mình mừng quá, vậy là mua vé này mình có thể đi đc tất cả các loại phương tiện giao thông công cộng tại tất cả các tp của TS phại ko bạn? như thế sẽ đỡ đc tiền di chuyển rất nhiều.

Mình dự định sẽ đến zurich lúc sáng sớm, dành khoảng 3-4h để tham quan zurich thôi sau đó đi thẳng tới Lucerne luôn. Ở lại Lucerne 1 đêm, hôm sau khởi hành đến Interlaken, Zermatt, Geneva --> Paris.

Lịch trình như sau:

Ngày 1: ZRH--> Lucerne
Ngày 2: Interlaken --> Zermatt: đoạn này nghe nói có tàu hơi nước đi Zermatt thì phải (có ai biết giá vé và đi trong thời gian bao lâu ko :) có dùng thẻ carte journaliere đc ko?)
Ngày 3: Geneva -->paris (từ geneva có tàu đi Paris ko? vé tàu khoảng bao nhiêu? khoảng bao lâu thì đến Paris?)

Sorry các bạn mình hỏi hơi nhiều, tại lần đầu đi nên hơi lo nhiều thứ. Mình muốn hỏi nếu hành trình như thế này có ổn không, nếu hành trình như thế thì mình sẽ mua vé carte journaliere cho ngày 1 và ngày 2 có tiết kiệm hơn không? Vì đến Zermatt mình định đi tàu lên đỉnh núi Gorneratt chơi nữa :)

Một lần nữa cảm ơn các bạn rất nhiều (beer) ah mình đi khoảng cuối tháng 10, thời tiết thời đểm đó có quá khó khăn cho việc di chuyển và đi khám phá ko nhỉ :)

ntshai
14-05-2012, 04:12
Cả nhà yêu quý,
Này 14/05/2012 tức là ngày ngày mai, em đi Thụy Sĩ, nhưng tình hình là tối ngày 14/05/2012 em vẫn chưa kiếm được khach sạn để ngủ.
Mọi người có biết ai cho ngủ nhờ được thì báo cho em gấp nhé, cần lắm, không thì mai em nó ngủ ngoài đường với nhiệt độ 5 độ C.
Gửi mail giúp em [email protected]
Em cám ơn và xin hậu ta khi về tới Việt Nam.

ferreira0389
17-05-2012, 08:38
m đã có thời gian ở Thụy Sỹ 3 năm. mem nào du lịch bên đó cần hướng dẫn thông tin thì pm m nhé.

foot-print
13-06-2012, 19:42
Chào cả nhà ! Số là vào cuối tháng 07/2012 này mình có sang TS , định đi núi Titlis nhưng không biết vào mùa đó có tuyết hay không ? Nhờ bác nào biết chỉ hộ để em chuẩn bị đồ, xin cám ơn.

thechinhcdt
22-07-2012, 18:44
Xin chào anh chị em, cuối tháng 8 này em và gia đình đi Thụy Sĩ trong 7 ngày. Kế hoạch dự kiến là:

Tối 24: đến Geneva.
25-26: Geneva và loanh quanh(?)
27: Interlaken. Đi train lên đỉnh Jungfraujoch
28: Dạo chơi Interlaken
29: Luzern. Lên đỉnh Rigi.
30: Dạo chơi Luzern. Tối về Zurich
31: Chơi Zurich. Chiều lên máy bay về.

Geneva và Zurich em có bạn host, còn lại thuê hostel. Có vài câu hỏi nhờ các bạn tư vấn giúp:
1. Kế hoạch như vậy có ổn không ạ?
2. Ngày 25-26 em chưa biết đi đâu loanh quanh Geneva? Em thích phong cảnh thiên nhiên hơn nên định dành 1 ngày cho vùng xung quanh.
3. Nếu xuất phát sớm từ Geneva thì có thể đi Jungfraujoch trong ngày được không? Tour return từ Interlaken đi Jungfraujoch mất bao lâu? Mình có thể dừng chơi ở các trạm tùy thích miễn sao canh giờ đón được tàu tiếp theo, hay bắt buộc phải theo 1 tàu? Em thấy có vé one-way, chẳng lẽ có thể đi bộ từ trên đỉnh xuống được à?
4. Rigi và Pilatus, ngả nào đẹp hơn? (welcome ý kiến cá nhân)
5. Luzern lake và Geneva lake, chọn 1 trong 2 thì đi hồ nào?

Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ ạ!

baixinho
24-07-2012, 22:21
Mình đoán vé one-way chắc dành cho dân trượt tuyết từ trên đỉnh núi xuống -> họ chỉ đi tàu chiều lên.

lamdamtrau
17-05-2014, 10:31
Đầu tháng 6 tới bọn em có chuyến chạy xe máy qua Thụy sỹ với lộ trình bên dưới.

Day 9 Saturday 7-Jun-14 Nancy Zurich
Day 10 Sunday 8-Jun-14 Zurich
Day 11 Monday 9-Jun-14 Zurich Andermatt
Day 12 Tuesday 10-Jun-14 Andermatt Milan

Khi làm thủ tục visa bọn em đã đặt khách sạn qua booking.com nhưng giá chát quá. Bọn em có 10 người và giá phòng là Zurich 2 đêm x 3 phòng = 1600 USD, Andermatt 1 đêm x 4 phòng = 605 USD nên giờ muốn hủy đặt lại (free cancel)

Các bác giúp em thông tin:

- Nên ở lại Zurich 1 ngày hay là di chuyển luôn.
- Giá phòng như trên là hợp lý hay đắt đỏ và cần đặt lại
- Di chuyển trên đường có cần lưu ý gì không.

Em cám ơn,

Lâm,

Topic chuyến đi của bọn em
https://www.phuot.vn/threads/144166-Vespa-H%C6%B0u-tr%C3%AD-%E2%80%93-h%C3%A0nh-tr%C3%ACnh-ch%C3%A2u-%C3%82u-%C3%9D-%E2%80%93-Ph%C3%A1p-%E2%80%93-Th%E1%BB%A5y-s%E1%BB%B9

kimvanchinh
17-05-2014, 20:33
Xin chào anh chị em, cuối tháng 8 này em và gia đình đi Thụy Sĩ trong 7 ngày. Kế hoạch dự kiến là:

Tối 24: đến Geneva.
25-26: Geneva và loanh quanh(?)
27: Interlaken. Đi train lên đỉnh Jungfraujoch
28: Dạo chơi Interlaken
29: Luzern. Lên đỉnh Rigi.
30: Dạo chơi Luzern. Tối về Zurich
31: Chơi Zurich. Chiều lên máy bay về.

Geneva và Zurich em có bạn host, còn lại thuê hostel. Có vài câu hỏi nhờ các bạn tư vấn giúp:
1. Kế hoạch như vậy có ổn không ạ?
2. Ngày 25-26 em chưa biết đi đâu loanh quanh Geneva? Em thích phong cảnh thiên nhiên hơn nên định dành 1 ngày cho vùng xung quanh.
3. Nếu xuất phát sớm từ Geneva thì có thể đi Jungfraujoch trong ngày được không? Tour return từ Interlaken đi Jungfraujoch mất bao lâu? Mình có thể dừng chơi ở các trạm tùy thích miễn sao canh giờ đón được tàu tiếp theo, hay bắt buộc phải theo 1 tàu? Em thấy có vé one-way, chẳng lẽ có thể đi bộ từ trên đỉnh xuống được à?
4. Rigi và Pilatus, ngả nào đẹp hơn? (welcome ý kiến cá nhân)
5. Luzern lake và Geneva lake, chọn 1 trong 2 thì đi hồ nào?

Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ ạ!

tôi thích đỉnh Rigi hơn, thấy bọn tây nó cũng khen hơn
Hồ thì Luzern hơn hồ Genevo

kimvanchinh
17-05-2014, 20:37
Đầu tháng 6 tới bọn em có chuyến chạy xe máy qua Thụy sỹ với lộ trình bên dưới.

Day 9 Saturday 7-Jun-14 Nancy Zurich
Day 10 Sunday 8-Jun-14 Zurich
Day 11 Monday 9-Jun-14 Zurich Andermatt
Day 12 Tuesday 10-Jun-14 Andermatt Milan

Khi làm thủ tục visa bọn em đã đặt khách sạn qua booking.com nhưng giá chát quá. Bọn em có 10 người và giá phòng là Zurich 2 đêm x 3 phòng = 1600 USD, Andermatt 1 đêm x 4 phòng = 605 USD nên giờ muốn hủy đặt lại (free cancel)

Các bác giúp em thông tin:

- Nên ở lại Zurich 1 ngày hay là di chuyển luôn.
- Giá phòng như trên là hợp lý hay đắt đỏ và cần đặt lại
- Di chuyển trên đường có cần lưu ý gì không.

Em cám ơn,

Lâm,

Topic chuyến đi của bọn em
https://www.phuot.vn/threads/144166-Vespa-H%C6%B0u-tr%C3%AD-%E2%80%93-h%C3%A0nh-tr%C3%ACnh-ch%C3%A2u-%C3%82u-%C3%9D-%E2%80%93-Ph%C3%A1p-%E2%80%93-Th%E1%BB%A5y-s%E1%BB%B9

Tôi nghĩ đi xe máy thì nên vào các chỗ Camping mà ngủ hay hơn, phù hợp hơn, rẻ hơn.
nếu ngủ ở các dorm, giá cũng chỉ cỡ 40$/ người thôi, không nên ở chỗ đắt vậy.

lamdamtrau
18-05-2014, 07:27
Tôi nghĩ đi xe máy thì nên vào các chỗ Camping mà ngủ hay hơn, phù hợp hơn, rẻ hơn.
nếu ngủ ở các dorm, giá cũng chỉ cỡ 40$/ người thôi, không nên ở chỗ đắt vậy.

Mức bọn em đặt ra cho phòng ốc trên đường là 25-30 Euro (30-40 Usd) /người /đêm. Đoàn có 10 người và Hiện tại chỉ có Thuỵ sỹ là vọt xà với Zurich 80usd và Andermatt 60 usd bác ạ.

Dorm cũng chơi luôn. Bác có môi nào giúp bọn em.

Cám ơn Bác.

kimvanchinh
18-05-2014, 12:44
tôi cũng chỉ biết book trên booking hoặc hostelbooker thôi nưng giá dorm thường 30-35 eu. Ví dụ:
http://www.hostelbookers.com/property/prp/12074/arr/2014-06-13/ngt/2/ppl/10/

Cái hostel này gần hồ có view nhìn ra hồ được đấy, khu ngoại vi hay hơn ở trong thành phố

fresh_air
18-05-2014, 14:09
Chào bác,
Vì sao bác lại chọn vào Zurich? Thụy Sĩ nổi tiếng đắt đỏ và Zurich đắt hàng đầu TS. Các bác tự chủ về phương tiện đi lại thì chỉ nên vào thành phố thăm quan thôi, còn ngủ nghỉ (và cả ăn uống) thì nên đi ra khu vực khác.

Bác chịu khó vào trang du lịch của mỗi vùng, họ có danh sách đầy đủ các dịch vụ lưu trú. Bác tìm mấy cái bed & breakfast, gasthaus - guesthouse mà chọn. Vùng Andermatt http://www.andermatt.ch/en/sleeping-eating/search-and-book. Em tìm qua, thì thấy ở Hospental có 1 cái guesthouse $47/người bao ăn sáng

lamdamtrau
19-05-2014, 13:03
tôi cũng chỉ biết book trên booking hoặc hostelbooker thôi nưng giá dorm thường 30-35 eu. Ví dụ:
http://www.hostelbookers.com/property/prp/12074/arr/2014-06-13/ngt/2/ppl/10/

Cái hostel này gần hồ có view nhìn ra hồ được đấy, khu ngoại vi hay hơn ở trong thành phố

Chào bác,
Vì sao bác lại chọn vào Zurich? Thụy Sĩ nổi tiếng đắt đỏ và Zurich đắt hàng đầu TS. Các bác tự chủ về phương tiện đi lại thì chỉ nên vào thành phố thăm quan thôi, còn ngủ nghỉ (và cả ăn uống) thì nên đi ra khu vực khác.

Bác chịu khó vào trang du lịch của mỗi vùng, họ có danh sách đầy đủ các dịch vụ lưu trú. Bác tìm mấy cái bed & breakfast, gasthaus - guesthouse mà chọn. Vùng Andermatt http://www.andermatt.ch/en/sleeping-eating/search-and-book. Em tìm qua, thì thấy ở Hospental có 1 cái guesthouse $47/người bao ăn sáng

Cám ơn các bác. Bọn em đang vào các link đó để đặt lại phòng. Thụy sỹ đắt quá nên bọn em dự định chỉ ở Zurich 1 buổi sáng, chiều đi Andermatt luôn, để dành 1 ngày cho Alps hoặc Milan.

e Lâm,

namxit
29-08-2014, 19:17
Em chào mọi người.
15/9 em sang Thụy sĩ chơi. Em đi Geneva, Zermatt và Luzern.
Em đang chưa biết mua loại vé nào để di chuyển ở Thụy SĨ vì giá đắt quá.
Các bác có thể tư vấn giúp em với.
Em có tìm hiểu được 2 loại:
Swiss pass: http://www.swisstravelsystem.com/en/home.html
INterrail: http://www.interrail.eu/interrail-passes/one-country-pass/switzerland
Em cám ơn.

hoangbom2710
31-08-2014, 01:35
mọi người cho em hỏi đi từ Salzburg Áo sang núi Jungfrouch thì di chuyển như nào để rẻ nhất ạ???
Với lại cách đi lên núi đấy như thế nào nhé^^

keen_vt
10-12-2014, 23:22
Các bác ơi, em đang ở Thụy Sỹ 2 tuần muốn có cái sim để liên lạc với người thân, đổi vé máy bay và đặt phòng khách sạn ở Pháp khi chuẩn bị rời Thụy Sỹ nhưng hok biết nên mua của hãng nào vừa rẻ vừa tiện. Các bác có kinh nghiệm vui lòng chỉ bảo giúp em. Em xin cảm ơn và chờ tin các bác

Schweini
11-12-2014, 05:10
Các bác ơi, em đang ở Thụy Sỹ 2 tuần muốn có cái sim để liên lạc với người thân, đổi vé máy bay và đặt phòng khách sạn ở Pháp khi chuẩn bị rời Thụy Sỹ nhưng hok biết nên mua của hãng nào vừa rẻ vừa tiện. Các bác có kinh nghiệm vui lòng chỉ bảo giúp em. Em xin cảm ơn và chờ tin các bác

Bạn xem thử sim này, có bán ở chợ Aldi hoặc nhà ga, gọi từ TS sang Pháp hết 0.14/0.34 CHF
http://https://www.aldi-mobile.ch/telefonieren/ausland.html (https://www.aldi-mobile.ch/telefonieren/ausland.html)

ruby_88
17-12-2014, 20:38
Mọi người ơi, cho em hỏi chút thông tin với ạ.

Em tính đi từ Cologne - Đức sang Zurich để đi Interlaken. Rồi leo lên Junchfraujouch. Mà ko biết đi train thì như thế nào. Mọi người chỉ giúp em đường đi nước bước với ạ. Em có search đường bay từ Cologne (CGN) - Zurich (ZRH) của Germanwings là 1.067.833k, mất 1h5m. Cơ mà bay buổi chiều. E vẫn muốn đi train, có thể ngủ đêm trên tàu tiết kiệm đc thời gian.

Em cảm ơn các pác nhiều.

020786
27-09-2015, 15:33
http://www.sbb.ch/en/leisure-holidays/holidays--short-breaks-in-switzerland/swisstravelsystem/swiss-halffare-card.html
http://www.sbb.ch/en/leisure-holidays/holidays--short-breaks-in-switzerland/swisstravelsystem/swiss-travel-pass.html

Em đang lên plan đi định Thụy Sỹ khoảng 5-7 ngày, chủ yếu em đi tàu thủy ngắm hồ, tàu leo núi, tàu train các thành Phố (Interlaken, Zurich, Gevena ....) tham quan ngó nghiêng cầu và Thành phố thui, chứ ko ý định tham quan bảo tàng này nọ ...
Em nên mua vé nào cho hợp lý, bác nào có thông tin thì chia sẽ giúp em nhé

Thanks all

020786
27-09-2015, 15:53
Mürren là một ngôi làng trên núi thuộc hệ thống dãy núi Jungfrau trực thuộc Canton Bern, cách Bern 1h40 phút xe chạy. Muốn lên núi thì có nhiều đường nhưng mình chọn đường rừng đi qua Interlaken. Thời tiết hôm nay thực sự rất đẹp và phù hợp cho chuyến đi dã ngoại như thế này. Đi ôtô từ Interlaken sẽ lên tới được Lauterbrunnen, từ đây phải đi cáp treo lên Grütschalp rồi đi 1 loại tầu nhỏ lên Mürren mất tất cả khoảng 20p với giá vé là 20.80CHF cả đi lẫn về. Ngôi làng này thu hút rất nhiều khách du lịch người Anh và châu Á, và cũng từ Mürren bạn có thế bắt tàu để đi tiếp lên đỉnh Jungfrau. Mürren là ngôi làng nhỏ xinh xắn với những ngôi nhà gỗ nhỏ đặc trưng của Thụy Sĩ được gọi la Chalet với những ban công nhỏ xinh được trang trì bởi rất nhiều hoa với đủ mầu sắc sặc sỡ...Bạn sẽ có một hành trình thú vị khi đặt chân tới ngôi làng này vì vừa chiêm ngưỡng được thiên nhiên hùng vĩ của Thụy Sĩ vừa tận hưởng đựơc không khí yên bình và ấm áp của môt ngôi làng trên núi :).

Bạn cho mình hỏi bạn mua tour đi? hay tự bắt xe buýt đến đó? mua vé cáp treo khi đến đó?
Mình xuất phát từ Interlaken thì đi thế nào? đi từ đâu sẽ băng qua rừng như bạn?
Thanks all

sk8erboinhl
01-10-2015, 10:44
Bạn có thể xem bản đồ khu interlaken ở đây (trang 2), download về tham khảo thêm:
https://www.dropbox.com/s/c4y3knw5zmxumiz/Hiking%20Trails%20_%20%20Jungfrau.pdf?dl=0

Mình cũng đã đi từ lauterbrunnen đến Murren, rồi đi bộ đến Gimmelwald. Cảnh cũng khá đẹp nhưng nếu bạn thích cảnh thiên nhiên thì mình cũng giới thiệu thêm đoạn Schynige Platte (trail 60/61) và từ Mannlichen đến Kleine Scheidegg (trail 33)

phanson87
21-04-2016, 23:52
mọi người cho em hỏi chút: em dự định đi từ Zurich đến Interlaken vào ngày 13/5/2016 và trở về Zurich tối ngày 14/5/2016 mà tìm vé tàu khứ hồi thấy đắt quá 146 CHF /người. Bác nào cho em lời khuyên có cách nào giảm chi phí đi lại này xuống ko? Em cảm ơn

jadore77
05-05-2016, 13:34
mọi người cho em hỏi chút: em dự định đi từ Zurich đến Interlaken vào ngày 13/5/2016 và trở về Zurich tối ngày 14/5/2016 mà tìm vé tàu khứ hồi thấy đắt quá 146 CHF /người. Bác nào cho em lời khuyên có cách nào giảm chi phí đi lại này xuống ko? Em cảm ơn

Tớ cũng sẽ ở Thuỵ sĩ sau bạn đúng 1 tháng, mà giờ này cũng chưa biết cách nào tìm được vé rẻ từ Interlaken Ost lên núi Jungfrauch. Có các cao thủ nào giúp chúng tớ với ạ!

i_swear_all4one
11-05-2016, 14:30
Tớ cũng sẽ ở Thuỵ sĩ sau bạn đúng 1 tháng, mà giờ này cũng chưa biết cách nào tìm được vé rẻ từ Interlaken Ost lên núi Jungfrauch. Có các cao thủ nào giúp chúng tớ với ạ!

Muốn giảm giá vé thì chỉ có:
-Dùng vé targeskarte
-Dùng swisspass
-Đi chuyến goodmorning/good afternoon

bemap86
20-07-2016, 15:38
Cả nhà cho e hỏi, e đang bị loạn thông tin và hơi hoang mang. Em có 5 ngày ở Thụy sỹ ( thời gian thì có vẻ nhiều nhưng xiền lại k nhiều ạ)
Lịch trình như sau nhưng k rõ có thuận tiện và hợp lý không ?
27/09 Bay đến Basel từ Ams định đi loanh quanh Basel và chiều tối về Lausanne ( e có bạn host ở đây)
28/9 Chơi ở Lausanne
29/9 Mua vé Targskarte để đi đỉnh Jungfrauch ( vì ngày đi còn xa quá nên e chưa biết có mua dc vào ngày này hay ngày nào trong 5 ngày ở đây)tối về Luzen hay về lại Lausanne chỗ bạn e ở để tk chi phí ở tại Luzen
30/9: ở Luzen chơi
1/10: sáng đi Zurich vì 12h đêm e có chuyến bus sang Munich.
Các bác tư vấn giùm e sao cho hợp lý và tiết kiệm nhất với :(

ruby_88
20-07-2016, 16:05
Cả nhà cho e hỏi, e đang bị loạn thông tin và hơi hoang mang. Em có 5 ngày ở Thụy sỹ ( thời gian thì có vẻ nhiều nhưng xiền lại k nhiều ạ)
Lịch trình như sau nhưng k rõ có thuận tiện và hợp lý không ?
27/09 Bay đến Basel từ Ams định đi loanh quanh Basel và chiều tối về Lausanne ( e có bạn host ở đây)
28/9 Chơi ở Lausanne
29/9 Mua vé Targskarte để đi đỉnh Jungfrauch ( vì ngày đi còn xa quá nên e chưa biết có mua dc vào ngày này hay ngày nào trong 5 ngày ở đây)tối về Luzen hay về lại Lausanne chỗ bạn e ở để tk chi phí ở tại Luzen
30/9: ở Luzen chơi
1/10: sáng đi Zurich vì 12h đêm e có chuyến bus sang Munich.
Các bác tư vấn giùm e sao cho hợp lý và tiết kiệm nhất với :(

Tới Lausanne nếu được nàng nhớ ghé qua cả Montreux coi. Montreux hay ho phết, có hồ Léman khung cảnh xung quanh nhộn nhịp giống như bãi biển ở Nice í, mà hình như giới nhà giàu tập trung ở đó khá nhiều, toàn thấy siêu xe lượn ầm ầm... rồi cả tòa lâu đài Chillon được lấy cảm hứng trong film hoạt hình Nàng Tiên Cá...

Ngày 29 cậu tính đi Jungfrau từ Luzern hay Lausanne thì nhớ là đi sớm vì khoảng cách di chuyển cũng mấy tiếng đồng hồ, mà chuyến tàu cuối cùng từ đỉnh Jungfrau xuống núi là 4:30pm nhé. Tớ 2 lần lên đỉnh Jungfrau, thế mà lần thứ 2 vẫn ko rút kinh nghiệm vẫn nhởn nhơ chơi, đến lúc về cũng fai chạy cong đít. ^^

ruby_88
20-07-2016, 16:07
Bạn có thể xem bản đồ khu interlaken ở đây (trang 2), download về tham khảo thêm:
https://www.dropbox.com/s/c4y3knw5zmxumiz/Hiking%20Trails%20_%20%20Jungfrau.pdf?dl=0

Mình cũng đã đi từ lauterbrunnen đến Murren, rồi đi bộ đến Gimmelwald. Cảnh cũng khá đẹp nhưng nếu bạn thích cảnh thiên nhiên thì mình cũng giới thiệu thêm đoạn Schynige Platte (trail 60/61) và từ Mannlichen đến Kleine Scheidegg (trail 33)

2 lần lên đỉnh, lần nào cũng cố fai trek đoạn Mannlichen - Kleine Scheidegg mà đều bất thành, đau lòng quá đi :(

sk8erboinhl
21-07-2016, 10:44
2 lần lên đỉnh, lần nào cũng cố fai trek đoạn Mannlichen - Kleine Scheidegg mà đều bất thành, đau lòng quá đi :(

Haha, qua facebook to coi hinh cho do dau long :P

bemap86
21-07-2016, 11:36
Tới Lausanne nếu được nàng nhớ ghé qua cả Montreux coi. Montreux hay ho phết, có hồ Léman khung cảnh xung quanh nhộn nhịp giống như bãi biển ở Nice í, mà hình như giới nhà giàu tập trung ở đó khá nhiều, toàn thấy siêu xe lượn ầm ầm... rồi cả tòa lâu đài Chillon được lấy cảm hứng trong film hoạt hình Nàng Tiên Cá...

Ngày 29 cậu tính đi Jungfrau từ Luzern hay Lausanne thì nhớ là đi sớm vì khoảng cách di chuyển cũng mấy tiếng đồng hồ, mà chuyến tàu cuối cùng từ đỉnh Jungfrau xuống núi là 4:30pm nhé. Tớ 2 lần lên đỉnh Jungfrau, thế mà lần thứ 2 vẫn ko rút kinh nghiệm vẫn nhởn nhơ chơi, đến lúc về cũng fai chạy cong đít. ^^

Ruby ơi, Tớ tính đi từ Jungfrau từ Lausanne, cũng thử tra từ Lausanne đến Interken rồi mới có tàu lên Jung, rất rất xa luôn :(. Cũng chưa biết ở Lausanne có chi, để xem có sắp xếp đi được 2 điểm như bạn gợi ý không? thú thật là rất thích lâu đài :)), trong lịch toàn thấy đi các lâu đài của Pháp và Đức ý.

ruby_88
21-07-2016, 14:50
To bemap: Cậu đi Munich là đi Neuschwanstein đó hả??? hehehee... hồi tớ cũng cố bẻ cung để qua Munich đi Neuschwanstein lắm, cơ mà đọc thông tin thì cái viewpoint Mary's Bridge đang sửa chữa ko tới đc thế nên là thui ko đi nữa, mà cũng do plan dày đặc nên đành skip, tiếc lắm nhưng chả biết làm sao, cơ mà bù lại thì vẫn cố đi đc lâu đài Mont Saint Michel ở Pháp, sắp tới cậu đi lâu đài nào ở Pháp thế???

Về Lausanne thì tớ ko rõ địa điểm ăn chơi mấy, vì tớ chỉ tới station ở Lausanne để trở về Paris, cơ mà Montreux thì khá gần, cậu có thể kết hợp 2 điểm này. Còn vụ lên đỉnh Jungfrau, tớ check thấy cũng kịp đó, đi chuyến 06h20 từ Lausanne tới Interlaken OST 08h28' (duration 02h08'). Từ đó bắt tàu lên Jungfrau vẫn thoải mái. Được cái phương tiện đi lại bên đó rất là tiện, chính xác nên tính toán chút là tận dụng đc ối đó. hehehe,.....

TÍM
21-07-2016, 17:33
Tớ có dự định thuê xe tự lái từ Basel đến Lugano ( thực ra là từ Colmar đến tận Milan) trong 1 ngày, theo đường A2

Có bạn nào có kinh nghiệm thuê xe không và đã chạy kiểu này chưa? Và phí đường cao tốc phải trả ở Thụy Sỹ là bao nhiêu?

Search thuê xe ở Basel, trả ở Lugano số auto loại bé bé là 235CHF đắt quá nhưng chưa tìm ra giải pháp nào khả dĩ hơn, đọc kinh nghiệm thuê xe tự lái xuyên Thụy Sỹ cũng không nhiều nên chưa biết nên ntn. Có bạn nào tư vấn được gì không?

Mong muốn của tớ là được lái xe chinh phục đèo Furka và xuyên Thụy Sỹ một lần xem sao :), dự kiến có 2 người đi

bemap86
21-07-2016, 22:09
To bemap: Cậu đi Munich là đi Neuschwanstein đó hả??? hehehee... hồi tớ cũng cố bẻ cung để qua Munich đi Neuschwanstein lắm, cơ mà đọc thông tin thì cái viewpoint Mary's Bridge đang sửa chữa ko tới đc thế nên là thui ko đi nữa, mà cũng do plan dày đặc nên đành skip, tiếc lắm nhưng chả biết làm sao, cơ mà bù lại thì vẫn cố đi đc lâu đài Mont Saint Michel ở Pháp, sắp tới cậu đi lâu đài nào ở Pháp thế???

Về Lausanne thì tớ ko rõ địa điểm ăn chơi mấy, vì tớ chỉ tới station ở Lausanne để trở về Paris, cơ mà Montreux thì khá gần, cậu có thể kết hợp 2 điểm này. Còn vụ lên đỉnh Jungfrau, tớ check thấy cũng kịp đó, đi chuyến 06h20 từ Lausanne tới Interlaken OST 08h28' (duration 02h08'). Từ đó bắt tàu lên Jungfrau vẫn thoải mái. Được cái phương tiện đi lại bên đó rất là tiện, chính xác nên tính toán chút là tận dụng đc ối đó. hehehe,.....

Nói chắc cậu k tin chứ ở Đức có 1 ngày 1 đêm.đúng là để đi lâu đài Neuschwanstein, đến Munich lúc 3h sáng và rời đi lúc 1 đêm hôm ấy vì k thuê dc hostel/ airnb/ tìm cả CS nữa mà đúng dịp lễ hội bia ý :(.
Ở Pháp tớ đến Tour để đi lâu đài Chamboxrd ( chả biết viết đúng k), còn cái lâu đài mà cậu bảo như trong phim nàng tiên cá ấy, cũng ham hố đấy mà chưa liên lạc dc với bạn ở Lausanne xem dư lào.t đang tìm host ở Luceren mà cũng hơi khó :)

cuongap
21-07-2016, 22:25
Mình cũng vừa đi mấy điểm mà bạn định đi. Thấy bạn đi nhiều lâu đài vậy có vẻ sẽ bội thực mà chán. Ở Thụy Sĩ thì mình thấy Laussane là ko thích nhất trong những nơi mình đi: Bern, Zurich, Lucern, Zermatt, Murren, Thun, lauterbrunnen, Vevey, Laussane.

Mình cũng ở Munich rồi đi lâu đài Neusch và thấy cũng không được đẹp như tranh ảnh, mà đi lại rất xa từ Munich.

Mấy lâu đài ở Pháp mình cũng đã đi :)

ruby_88
22-07-2016, 10:07
To bemap: Hẳn là hành xác luôn nhi? Mà như bạn cuongap nói thì đúng là đi nhiều lâu đài quá sẽ cảm thấy bội thực, giống như nhà thờ vậy đó, nhiều đến nỗi ngán luôn. Thế nên cậu tìm hiểu cái nào đặc biệt hơn cả thì hãng đi, còn cái Chillon mà tớ bảo cậu ko đi cũng đc vì nó ko hề đồ sộ, hoành tráng, lấp lánh... chỉ có khung cảnh xung quanh thì khá okie, cơ mà nếu đi đc Montreux thì nên kết hợp ko thì skip cũng đc. ^^ Hồi ở Luzern tớ ở ibiz, tầm 29 CHF gì đó, nói chung ở Thụy Sỹ tớ ko thấy có cái gì là rẻ cả... Tiêu cái gì cũng sót hết cả ruột. Cho nên mãi hok kiếm đc host thì cậu xác định dần đi. ^^

Chị Tím sắp chinh phục đèo Furka ạ? Nhìn thấy cung đường thui đầy ấn tượng rùi. Em chỉ có nhảy train chứ chưa được lái xe nên ko có thông tin gì mà chia sẻ đc cơ mà... anw ngóng bài viết của chị sắp tới về cung đường này ^^

bemap86
22-07-2016, 11:47
Mình cũng vừa đi mấy điểm mà bạn định đi. Thấy bạn đi nhiều lâu đài vậy có vẻ sẽ bội thực mà chán. Ở Thụy Sĩ thì mình thấy Laussane là ko thích nhất trong những nơi mình đi: Bern, Zurich, Lucern, Zermatt, Murren, Thun, lauterbrunnen, Vevey, Laussane.

Mình cũng ở Munich rồi đi lâu đài Neusch và thấy cũng không được đẹp như tranh ảnh, mà đi lại rất xa từ Munich.

Mấy lâu đài ở Pháp mình cũng đã đi :)

Chời ơi, lâu đài Neusch k đẹp hả ??? Lịch của mình có 2 cái thôi, 1 ở Pháp và 1 ở Đức, nhưng vé đã book roài thôi thì cố đi xem sao vậy. Mình ở Lausasane 2 hôm là vì có bạn host nhưng vì chưa chắc chắn nên chắc sẽ đẩy sang ở 1 hôm và chuyển sang Lucern ròi qua Zurich để đi Munich.

bemap86
22-07-2016, 11:50
To bemap: Hẳn là hành xác luôn nhi? Mà như bạn cuongap nói thì đúng là đi nhiều lâu đài quá sẽ cảm thấy bội thực, giống như nhà thờ vậy đó, nhiều đến nỗi ngán luôn. Thế nên cậu tìm hiểu cái nào đặc biệt hơn cả thì hãng đi, còn cái Chillon mà tớ bảo cậu ko đi cũng đc vì nó ko hề đồ sộ, hoành tráng, lấp lánh... chỉ có khung cảnh xung quanh thì khá okie, cơ mà nếu đi đc Montreux thì nên kết hợp ko thì skip cũng đc. ^^ Hồi ở Luzern tớ ở ibiz, tầm 29 CHF gì đó, nói chung ở Thụy Sỹ tớ ko thấy có cái gì là rẻ cả... Tiêu cái gì cũng sót hết cả ruột. Cho nên mãi hok kiếm đc host thì cậu xác định dần đi. ^^

Chị Tím sắp chinh phục đèo Furka ạ? Nhìn thấy cung đường thui đầy ấn tượng rùi. Em chỉ có nhảy train chứ chưa được lái xe nên ko có thông tin gì mà chia sẻ đc cơ mà... anw ngóng bài viết của chị sắp tới về cung đường này ^^

Thế thì chắc tớ bỏ cái lâu đài Chillon đi vậy :), thực ra tờ đi từ Pháp sang Ams rồi đến Thụy sĩ và đến Munich tính đến thời điểm ở Đức thì chỉ có 2 cái lâu đài thôi mà :) cậu ở ibiz 29 CHF là rẻ rùi đó, t cũng xác định rồi mà hix hix, mà tại sao lại đặt vé ở đó tận 5 ngày làm chi k biết :((

oc huong
02-08-2016, 22:21
Các bác cho em hỏi, Em định đi Thụy Sỹ để ngắm lá vàng và mùa thu, vậy cuối tháng 9 ( khoảng 28/9) ở Bern đã có lá vàng chưa các bác nhỉ. :)
Việt nam chả bao giờ thấy lá vàng nên chuyến đi này em nôn nao quá !!!

medela
06-08-2016, 06:25
Tớ có dự định thuê xe tự lái từ Basel đến Lugano ( thực ra là từ Colmar đến tận Milan) trong 1 ngày, theo đường A2

Có bạn nào có kinh nghiệm thuê xe không và đã chạy kiểu này chưa? Và phí đường cao tốc phải trả ở Thụy Sỹ là bao nhiêu?

Search thuê xe ở Basel, trả ở Lugano số auto loại bé bé là 235CHF đắt quá nhưng chưa tìm ra giải pháp nào khả dĩ hơn, đọc kinh nghiệm thuê xe tự lái xuyên Thụy Sỹ cũng không nhiều nên chưa biết nên ntn. Có bạn nào tư vấn được gì không?

Mong muốn của tớ là được lái xe chinh phục đèo Furka và xuyên Thụy Sỹ một lần xem sao :), dự kiến có 2 người đi

Phí đường cao tốc được tính tự động bằng máy quét vào cái chip trên kính xe và hãng cho thuê Xe sẽ tính tiền của bác.

Bác lái xe nên chánh các đoạn hầm vì đi đường hầm thì chẳng thấy gì chán lắm.

saigonn_2
11-10-2016, 10:37
Muốn giảm giá vé thì chỉ có:
-Dùng vé targeskarte
-Dùng swisspass
-Đi chuyến goodmorning/good afternoon

Hi Bạn,

Hộp thư của bạn đầy rồi nên mình không trả lời thư của bạn được. :)

ng2kimson
23-10-2016, 15:26
Chào các bác, các bác cho em hỏi nhờ với, em muốn tìm tầu và tuyếnn tầu nào chạy ngắm cảnh vòng quanh nước Thụy sĩ trong cuối tháng 10 và đầu tháng 11 này. Bác nào có kinh nghiệm và thông tin xin vui lòng chỉ dẫn giúp đỡ ạ. Xin cảm ơn

020786
21-03-2017, 14:31

Cho mình hỏi đoạn này đi bộ hả? Hay là đi cáp treo, mình vẫn chưa hiểu
Nếu đi bộ thì bao lâu?

Chipdn
25-07-2017, 08:58
Nếu bạn có ý định đi Thụy Sỹ vào đầu tháng 10 thì gia nhập đội nhà mình cho vui.
Nhà mình dự kiến 2-3 người đi phượt quanh châu Âu=oto, ở Thụy Sỹ lâu nhất là 7 đêm, 8 ngày.

kimvanchinh
25-07-2017, 09:10
Chào các bác, các bác cho em hỏi nhờ với, em muốn tìm tầu và tuyếnn tầu nào chạy ngắm cảnh vòng quanh nước Thụy sĩ trong cuối tháng 10 và đầu tháng 11 này. Bác nào có kinh nghiệm và thông tin xin vui lòng chỉ dẫn giúp đỡ ạ. Xin cảm ơn

Vòng quanh sao được ở nước toàn núi non hiểm trở này. bạn cứ đi tàu theo bản đồ thôi, mua vé swiss pass 3 ngày khoảng 270Frn đi mệt nghỉ luôn hết các vùng, chú ý dừng chân ngủ đêm ở một vài nơi đáng nghỉ.

kimvanchinh
25-07-2017, 09:21
Cho mình hỏi đoạn này đi bộ hả? Hay là đi cáp treo, mình vẫn chưa hiểu
Nếu đi bộ thì bao lâu?

Vùng này nếu có thời gian 1 ngày, sau khi lên đỉnh Jung, nên đi bộ 1 đoạn. Ví dụ đoạn Klein về Grindelwarld hoặc từ Kleine về Wenggen. Tam giác Klein - Wenggen - Grindelwarld có tàu và cáp treo chuyên chở khách nhưng ai thích đi bộ thì đi cho thích, có khi chỉ đi bộ 1 ga thôi hoặc đi bộ (ga Kleine) quanh vùng khoảng 2-3 km rồi lại quay lại ga. Đường đi bộ Wenggen - Klein 7,5km , đoạn Klein - Grind 10,5km.

Có lẽ đẹp nhất là đoạn Kleine - Wenggen 2 ga đầu tiên từ Klein, vì từ đường đi bộ có thể ngằm cảnh quan thung lũng Launtenbraunnen sang tận Murren. Còn cảnh quan đoạn đi Grind bạn ngắm ở ga Kleine là đủ.