PDA

View Full Version : Xin tư vấn chuyện luật lệ

Sangdth
16-06-2008, 14:17
Năm trước, em có về Cam Ranh chơi. Được người anh bà con ở đó dắt vào rừng chuối chơi, lên thác Tà Ngù (?!) :shrug: , trên đường đi, em thấy có bảng cấm lửa, lại còn thêm cái cấp độ cháy gì đó, không nhớ rõ, đại để là dù đốt lửa nhỏ xíu xiu thôi, cũng có khả năng gây cháy lớn, nên ai đốt lửa sẽ bị phạt rất nặng.

Sắp tới đang định làm một chuyến đi hoang dã, nhưng nghĩ đến đó lại sợ. Không biết những nơi như thế nào thì mình được phép chăng lều chăng bạt mà ngủ, nơi như thế nào mình được phép đốt một đống lửa, và nơi như thế nào mình chẳng được làm gì cả?

Và nếu như có bị cấm đoán, phạt vạ, thì ai sẽ có quyền ấy? Tỷ dụ như công an biên phòng, kiểm lâm, hay công an phường? Hay đơn giản là thằng mọi nào cũng có quyền :T mình ? Em mù mờ mấy cái này quá...

Chuyến đi em dự định, sẽ men theo quốc lộ 1A, ra đến Phan Thiết, nhưng không dừng ở những nơi dân cư đông đúc, mà là tìm và chụp ảnh, thăm thú những con sông, suối đẹp trong tầm Tân Minh tới Thuận Nam...

À, nhắc tới cái ra Phan Thiết mới nhớ, em hỏi luôn, mình được phép chăng lều ngủ ngoài bãi biển hay không? Bãi nào được, bãi nào không? Có ai hạch hỏi gì mình hay không? Công an địa phương, hay cán bộ gì sẽ làm khó mình lúc ấy?

Riêng về khoản này em mù mờ, vì mỗi nơi một lệ, em mong các bác đi trước cho em vài lời khuyên.

Chân thành cảm ơn. :D

zanghoang
16-06-2008, 22:30
theo thiển ý của em là những việc cấm trên rừng dưới bể nó cũng chẳng có nhiều đâu, em rất tâm đắc 1 câu của bọn Tây nhắc nhở người du lịch: đừng mang ra khỏi rừng cái gì trừ những bức ảnh, đừng để lại trong rừng cái gì ngoài những dấu chân

đi rừng thì theo em bác đừng dùng lửa, nhất là những khu du lịch, hoặc VQG, còn đi biển căng lều ngủ chắc chả ai cấm đâu

Sangdth
16-06-2008, 22:34
Bác zang nói thế thì em nghe thế vậy, mai đi rồi, thanks bác zang nhìu.

zanghoang
16-06-2008, 22:38
hay là bác cứ thử làm liều đê, bác cứ đàng hoàng mang lều ra bãi căng lên mà ngủ, nếu có bị ai đó " vịn " thì bác về tung hê lên cho bà con làng nước biết để còn tránh, hoặc nếu không thì cũng tung hê lên để các bác phượt có dịp đến Quy Nhơn thì nhớ mỗi người vác theo 1 cái lều

Toet
17-06-2008, 14:45
Bác gì (nick khó nhớ, hẹ hẹ) khi vác lều đi cắm trại thì cũng nên hỏi chính quyền địa phương. Bác đi ở khách sạn, người ta cũng phải đăng ký tạm trú cho bác (mà bác không phải làm vì đã trả tiền rồi). Vậy khi đi cắm trại trên đất địa phương khác, bác cũng phải thông báo cho chính quyền địa phương biết bác là người thế nào chứ.
Nhớ mang theo CMND, có giấy tờ gì chứng minh mình nghề ngỗng đàng hoàng, là sinh viên thì mang thẻ sinh viên đi, cho người ta thấy là mình muốn du lịch sinh thái, về với thiên nhiên chứ không phải lũ đầu trộm đuôi cướp đang trên đường chạy trốn. hẹ hẹ
Nên gặp tổ trưởng khu dân cư, trưởng thôn, trưởng bản, công an khu vực trước đã. Ở khu vực biên giới thì gặp bộ đội biên phòng.
Đại loại vậy.
Mang theo cút rượu làm đầu câu chuyện thì lại càng hanh thông.

Sangdth
17-06-2008, 22:03
Theo em nghĩ, nếu là bãi biển lắm người, thì chắc không ai vịn, gặp bãi cá hay bãi hoang, thì công an nó hỏi cũng đúng.

Bác Toet nói thế thì huề dzốn ùi, í em là mình chả gặp ai mà thông báo, thì khả năng bị làm khó nó cao bao nhiêu ấy mà, chứ khai báo thì nói làm gì...

Dù sao cũng thanks các bác nhiều, em đi xong về sẽ tung hê lên cho mọi người luôn. (Mình giống chuột lang quá =)) )

P/S: Cứ gọi em là Sang. Cái dth phía sau cho nó giống mail lun, khỏi phải nhớ, đặt nick trong các forum ko sợ trùng, forum nào cũng 1 nick 1 pass y xì như thế, y xì cả chữ ký luôn, khỏi phải ghi nhớ :D

Toet
18-06-2008, 01:51
Chủ động gặp người ta trước, thế là tỏ ý tôn trọng công việc của họ và cho họ thấy mình là người đàng hoàng, ai làm khó bạn đâu.
Nhớ mang theo cút rượu, vodka nước mắt chim câu gì càng quý, hị hị
Bọn này chuyên dùng Giấy giới thiệu nước mắt chim câu, ban bệ nào cũng khà khà bắt tay cười nói ríu rít, có mà cắm trại ngay khu vực biên giới cũng chả hề hấn gì, keke.