PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Thông tin hành lý mang lên máy bay

yuuhi.kage
26-09-2014, 16:04
Có đc để đồ ăn trong hành lý ký gửi ko ah, đóng hộp kỹ càng. Đồ ăn kiểu như : gà sống, bánh chưng, giò, chai nước 2.5l, đồ hộp, bánh mì, gạo, cần câu cá, lều. Anh chị nào có kinh nghiệm mang vác đồ kiểu đó thì cho e xin ý kiến với ah. Em chân thành cảm ơn quá nhiều luôn ^^

phmail
26-09-2014, 16:27
Không biết bạn đi chặng nào và hãng nào, nhưng thông thường thì các thứ đồ của bạn đều mang được trừ chất lỏng dễ bị giới hạn dung tích (ví dụ như 2 lit hay gì đó) và có thể hải quan bắt mở ra kiểm tra, cái này bạn nên xem lại quy định tuy nhiên nhiều lúc vẫn được châm chước khi bạn xin xỏ. Nếu bay nội địa thì dễ hơn

Có đc để đồ ăn trong hành lý ký gửi ko ah, đóng hộp kỹ càng. Đồ ăn kiểu như : gà sống, bánh chưng, giò, chai nước 2.5l, đồ hộp, bánh mì, gạo, cần câu cá, lều. Anh chị nào có kinh nghiệm mang vác đồ kiểu đó thì cho e xin ý kiến với ah. Em chân thành cảm ơn quá nhiều luôn ^^

yuuhi.kage
27-09-2014, 14:07
Mình bay chặng hn- chu lai của vietnamairline vào dịp tết, nên sợ các cửa hàng ở quảng ngãi chưa mở cửa để mua.

1/ Bà chị bay vnair có cho mắm vào chai dầu gội đầu và có qua chót lọt. Mình định mang theo cồn theo cách tương tự như vậy.

2/ " Các loại đồ uống có cồn, nước hoa do hành khách mang theo dưới dạng hành lý xách tay hoặc hành lý ký gửi phải có thể tích như sau: không vượt quá 5 lít đối với loại thức uống có cồn và không vượt quá 2 lít đối với nước hoa (trong đó quy định mỗi lọ không vượt quá 0,5 lít)."
=> nước lọc thì đc mang, vấn đề là áp suất không khí, mình sợ chai sẽ bị nứt và nước thấm ra hành lý, nên muốn hỏi bạn nào để nước trong hành lý thì có bị như vậy ko.

3/ Đồ ăn mang đc bt nếu bọc kỹ

4/ Hành khách không được mang những đồ vật dạng hành lý xách tay có chiếu dài >1,1 m lên cabin.
Quan trọng nhất là lều và cần, bọc kỹ thì đều ký gửi đc, nhưng ko được mang lên máy bay. Nên mình sợ bị lấy mất.
=> Có bạn nào từng mang lều hay cần thì cho mình hỏi kinh nghiệm bọc đồ của các bạn.

Cần câu thì có loại hộp đựng cần câu cứng, loại chuyên dụng để di chuyển xa ( Mình đang tìm hiểu mà chưa thấy chỗ bán, rẻ thôi )