PDA

View Full Version : Thành viên mới thắc mắc chữ "phượt" từ đâu có?

TYVN
23-03-2011, 01:11
Mình là kiều bào Mỹ, chào mọi ng :)

Mình rất thích du lịch, ban đầu đọc chữ Phượt chẳng hiểu nghĩa gì, dạo quanh diễn đàn 1 hồi mới đoán ra là phượt = du lịch nhưng hình như ám chỉ du lịch "bụi" ? Chữ này xuất phát từ đâu vậy các bạn?

taophuongtao
23-03-2011, 15:11
Phượt là gì? Phượt không phải là từ lóng của du lịch, nó vượt ra khỏi tầm kiểm soát của du lịch. Nó bắt đầu từ nhiều mục đích khác nhau: giải thoát bản thân, chụp ảnh, chơi bời... Nói chung là khi ta chán mọi thứ hiện tại, chán sự tiện nghi chăn ấm đệm êm của đô thị thì ta chuyển sang đi Phượt. Phượt là những chuyến hành xác đến những nơi thâm cùng quỷ cốc, không định hướng, không có sự xác định thời gian và mục đích lớn nhất là giải thoát tinh thần bằng những chuyến đi xa. Về mặt bản chất nó rất khác du lịch đơn thuần, nhưng hiện nay, có nhiều người coi Phượt là những chuyến đi có phần nhẹ nhàng hơn trước kia nhưng nhìn chung thì chỉ nên hiểu Phượt là Phượt mà thôi.
Dân Phượt, họ là những kẻ lãng du trẻ tuổi, ham phiêu lưu bằng xe máy, tới những vùng núi non hiểm trở. Hành trang mang theo mình rất đơn giản và giản dị trong phong cách, không cầu kì trong ăn mặc, năng động phiêu lưu. Họ tự nhận mình là " lượt phượt" hay nói gọn là dân Phượt.
Có người đã từng hỏi " Vất vả và nguy hiểm, vậy phượt để làm gì?" Trả lời rằng: " Tốt nghiệp đại học, công việc ổn định, mỗi ngày tớ tự hỏi giới hạn của mình là ở mức nào? Và một mình, một "chiến mã" lang thang trên các cung đường, tớ biết khả năng của mình vẫn còn là một mỏ quặng chìm!". "Bạn thử tưởng tượng cảm giác cả một rừng hoa mận trắng đột ngột hiện ra lưng chừng núi như trong mơ. Khoảnh khắc ngắn ngủi đã đền bù quá đủ cho những mệt mỏi". Cái được nhất, nói như Tùng tabalô: "Đi, để khám phá và biết yêu quê hương đất nước và chính bản thân mình".
Đoạn trên xin được trích từ phuotcafe.com, mình thấy rất hay và rất đúng. Nhiều khi cuộc sống quá nhàn rỗi và ảm đạm nên ra tìm đến phượt mà thôi nên cũng không cần tìm hiểu nhiều về nguồn gốc của nó, chỉ cần biết rằng đi về ta sẽ được gì và ta cảm thấy những gì là được.

mackhai
23-03-2011, 21:46
Phượt là gì? Phượt không phải là từ lóng của du lịch..... Về mặt bản chất nó rất khác du lịch đơn thuần, nhưng hiện nay, có nhiều người coi Phượt là những chuyến đi có phần nhẹ nhàng hơn trước kia nhưng nhìn chung thì chỉ nên hiểu Phượt là Phượt mà thôi.

Có người đã từng hỏi " Vất vả và nguy hiểm, vậy phượt để làm gì?" ... "Đi, để khám phá và biết yêu quê hương đất nước và chính bản thân mình".

Cho mình góp thêm thiển ý : Những cung đường ấy vất vả, gian nan... dân phượt đã đến được và mình cũng đến được và cái cảm giác ấy " trăm nghe không bằng mắt thấy, sờ được..." nó là cả một niềm kiêu hảnh của bản thân chỉ cảm nhận mà không biết diển tả thế nào. Cũng như từ phượt vậy.

TYVN
25-03-2011, 22:45
Cám ơn lời giải thích của các bạn, mình học đc thêm 1 từ mới :) Theo như bạn taophuongtao nói vậy thì Phượt có vẻ hạp với các bạn trẻ, vậy có thành viên nào lớn tuổi tham gia Phượt kô các bạn (nhóm Phượt dành cho tuổi trung niên)? Mình hỏi vậy vì mình lớn tuổi rồi đi theo kiểu mấy bạn trẻ (leo đồi vượt suối cả ngày) thì chắc là kô đi nổi.

taophuongtao
25-03-2011, 22:54
Có, theo tớ biết thì trong phượt có bác lớn tuổi nhất là sinh năm 56 hay 58 gì đó.
Tùy theo sức khỏe của từng người mà chạy cung đường cũng như cách chạy khác nhau cho phù hợp thôi.

waterseahp
25-03-2011, 23:33
Cám ơn lời giải thích của các bạn, mình học đc thêm 1 từ mới :) Theo như bạn taophuongtao nói vậy thì Phượt có vẻ hạp với các bạn trẻ, vậy có thành viên nào lớn tuổi tham gia Phượt kô các bạn (nhóm Phượt dành cho tuổi trung niên)? Mình hỏi vậy vì mình lớn tuổi rồi đi theo kiểu mấy bạn trẻ (leo đồi vượt suối cả ngày) thì chắc là kô đi nổi.

Phượt là để trải nghiệm ,để khám phá nên phượt ko phân biệt tuổi tác . Có phượt nhí tầm 2-3 tuổi ( phượt chung với bố mẹ ) có phượt trung niên ( tóc bạc ). Chắc ko có phượt già vì già rồi thì ở nhà chứ phượt gì nữa :D .
Phượt là để giao lưu , để kết bạn nên phượt ko phân biệt giới tính ( nam cũng phượt , nữ cũng phượt , giữa giữa cũng phượt ) :)).
Còn lớn tuổi hay trẻ tuổi còn tùy quan niệm , tùy thời đại , tùy .... Có 1 anh 70 tuổi nói với 1 chị 60 tuổi :" anh mong mình trẻ như cô ".Còn 1 em mới 25 tuổi nói với 1 em 20 " chị già thế này mà chưa có người iêu ":)) .Thế mới biết nhiều già -trẻ đâu phải do tuổi tác .
Lớn tuổi vẫn có thể phượt tốt tuy nhiên cần có sự chuẩn bị cẩn thận về thể lực , đồ dùng , thuốc men ...để bảo đảm an toàn cho bản thân , ko để " liên lụy " đến bạn phượt , và để có thể phượt dài dài :)).

Chúc bạn có ít nhất 1 chuyến phượt như ý !

iem_thik...
26-03-2011, 09:48
định nghĩa phượt mỗi người một khác
nhưng nói chung, nó là sự trải nghiệm, tìm tòi, học hỏi, thỏa mãn niềm yêu thích là chinh phục những cái mới :D

chumbao
26-03-2011, 17:44
Các bác tham khảo thêm: http://dantri.com.vn/c111/s111-222214/chuyen-phuot-voi-tac-gia-chu-phuot.htm

akayuki
29-03-2011, 16:07
cảm ơn mấy anh chị , thiệt ra cùng từng thắc mắc nghĩa chính xác của từ phượt , nhưng cho em hỏi có ai biết từ này xuất phát từ đâu , từ khi nào ko ạh :P

thienson
29-03-2011, 19:38
Cá nhân em thì nghĩ chẳng phải thắc mắc làm gi.:D

Có biết bao nhiêu cái mà ta không thể truy tận căn nguyên nguồn cội.

Thôi thì cứ thích lên thì vác xe đi,đi về rồi thì lại dành ra 1 ít thời gian mỗi ngày để viết,để chia sẻ và để sống lại thêm lần nữa cảm xúc đã qua.

Vậy đã gọi là phượt rồi.
̀

taophuongtao
29-03-2011, 23:30
Phượt xuất phát từ chữ "lượt phượt " đó, nó có từ thời Khang Hy vi hành cơ em à.

hoaivannhon
02-04-2011, 13:40
em cũng thắc mắc từ này. nói "phuot" dân mien trung ko hiểu

Rin Nhóc
24-05-2013, 08:31
Phượt là gì? Phượt không phải là từ lóng của du lịch, nó vượt ra khỏi tầm kiểm soát của du lịch. Nó bắt đầu từ nhiều mục đích khác nhau: giải thoát bản thân, chụp ảnh, chơi bời... Nói chung là khi ta chán mọi thứ hiện tại, chán sự tiện nghi chăn ấm đệm êm của đô thị thì ta chuyển sang đi Phượt. Phượt là những chuyến hành xác đến những nơi thâm cùng quỷ cốc, không định hướng, không có sự xác định thời gian và mục đích lớn nhất là giải thoát tinh thần bằng những chuyến đi xa. Về mặt bản chất nó rất khác du lịch đơn thuần, nhưng hiện nay, có nhiều người coi Phượt là những chuyến đi có phần nhẹ nhàng hơn trước kia nhưng nhìn chung thì chỉ nên hiểu Phượt là Phượt mà thôi.
Dân Phượt, họ là những kẻ lãng du trẻ tuổi, ham phiêu lưu bằng xe máy, tới những vùng núi non hiểm trở. Hành trang mang theo mình rất đơn giản và giản dị trong phong cách, không cầu kì trong ăn mặc, năng động phiêu lưu. Họ tự nhận mình là " lượt phượt" hay nói gọn là dân Phượt.
Có người đã từng hỏi " Vất vả và nguy hiểm, vậy phượt để làm gì?" Trả lời rằng: " Tốt nghiệp đại học, công việc ổn định, mỗi ngày tớ tự hỏi giới hạn của mình là ở mức nào? Và một mình, một "chiến mã" lang thang trên các cung đường, tớ biết khả năng của mình vẫn còn là một mỏ quặng chìm!". "Bạn thử tưởng tượng cảm giác cả một rừng hoa mận trắng đột ngột hiện ra lưng chừng núi như trong mơ. Khoảnh khắc ngắn ngủi đã đền bù quá đủ cho những mệt mỏi". Cái được nhất, nói như Tùng tabalô: "Đi, để khám phá và biết yêu quê hương đất nước và chính bản thân mình".
Đoạn trên xin được trích từ phuotcafe.com, mình thấy rất hay và rất đúng. Nhiều khi cuộc sống quá nhàn rỗi và ảm đạm nên ra tìm đến phượt mà thôi nên cũng không cần tìm hiểu nhiều về nguồn gốc của nó, chỉ cần biết rằng đi về ta sẽ được gì và ta cảm thấy những gì là được.

Cảm ơn bạn, đọc được bài này tinh thần mình tốt hơn nhiều lắm. Thêm yêu cuộc sống và bản thân :)

Luongphuong2001
11-07-2013, 19:48
Khoái đi Phươt, nhưng nhìu khi thấy chữ phượt nó hơi...xấu xấu, anh em đừng ném đá :))

hungpm
15-07-2013, 09:49
Ừ nhỉ, dùng riết thành quen, sao người ta ko dùng chữ đi bụi mà dùng chữ phượt nhỉ

favourite
23-07-2013, 16:45
cảm ơn mấy anh chị , thiệt ra cùng từng thắc mắc nghĩa chính xác của từ phượt , nhưng cho em hỏi có ai biết từ này xuất phát từ đâu , từ khi nào ko ạh :P

Từ này do 1 bác rất nổi danh trên box Du Lịch, mạng TTVNOL cách đây 1 cơ số năm "phát minh" ra :)) http://ttvnol.com/f_233

Tác giả của "Bóng anh hùng, Me Tây" ấy ;))