PDA

View Full Version : Singapore - Langkawi - Kuala Lumpur... Nhà mình đi du lịch bụi

win-nhatrang
24-09-2014, 09:20
Xin chào cả nhà Phượt,
Đã làm quen với phuot.vn được gần 4 năm, tham khảo và chắc lọc thông tin từ cả nhà cũng khá nhiều... vậy mà vẫn chưa chia sẽ được hành trình nào thú vị với cộng đồng, thật tình cũng thấy khó nghĩ. Sau 2 chuyến đi bụi qua được n Asean, N cảm thấy đã đến lúc nên đưa theo gia đình nhỏ của mình. Vợ thì muốn thấy đô thị hiện đại, con gái lớn thì muốn đến thăm "bạn sư tử phun nước" (sau khi thấy hình của Ba chụp đem về)... Vậy là một plan được nung nấu và phải mất đến 9 tháng để chuẩn bị, quyết tâm săn vé bay rẻ nhất, săn các chương trình khuyến mãi đặt hotel, mua deal giá rẻ... nhằm đảm bảo giành thắng lợi cao nhất với tổn thất thấp nhất. Mời các bạn xem qua bảng tổng hoạch toán bên dưới để hình dung được hành trình mà gia đình nhỏ của mình đã đi qua...

http://s1297.photobucket.com/user/win-nhatrang/media/SIN-LGK-KUL/Total_zpse0dec41a.jpg.html?sort=3&o=0

Mình xuất phát sáng ngày 13/8/2014 và về lại ngày 20/8/2014, tổng cộng là 8 ngày 7 đêm ở nước ngoài, và đã tiêu gần hết "con Honda Air Blade", đã bao gồm tất tần tật mọi chi phí kể cả mua quà về cho gia đình nội ngoại hai bên đồng nghiệp và bạn thân của hai vợ chồng, cũng như là cô giáo sắp nhỏ... Nói thật là nếu N kiên nhẫn thêm độ tháng nữa thì có thể săn vé bay chặn đi rẻ thêm 500k/vé, nhưng thôi cũng tự động viên là gia đình nhỏ đi vậy là cũng rẻ lắm rồi... Mà nhà mình ăn chơi cũng "xả lán" lắm, ko phải như 2 lần đi bụi một mình trước đó - N rất chắc chiu... Thôi vào nhật ký hành trình sẽ kể rõ ràng với các bạn nhé...
Nhóm của mình khi xuất phát có 12 người, 8 người lớn, 3 trẻ em và 1 baby (dưới 2 tuổi)... Trong đó có một người lớn chỉ đi SIN 3 ngày 2 đêm, một gia đình có 2 trẻ lớn thì đi thêm Johor Baru và Penang nữa (trước khi qua Langkawi nhập lại đoàn), vì những bạn đồng hành này tham gia sau và quyết định trễ hơn nhà mình nhiều tháng nên ko bay cùng hành trình mà đi vòng tí xíu.

http://s1297.photobucket.com/user/win-nhatrang/media/SIN-LGK-KUL/IMG_5460_zpsa5e85b2f.jpg.html?sort=3&o=11

Còn đây là gia đình nhỏ của mình... Ngoài ra còn có 3 đứa em vợ đi theo cùng suốt hành trình...

http://s1297.photobucket.com/user/win-nhatrang/media/SIN-LGK-KUL/IMG_5662_zps4ab41ce0.jpg.html?sort=3&o=12

N liệt kê cụ thể vì lâu nay đọc trên phượt thấy phần lớn là các bạn trẻ lập nhóm đi chung với nhau, hay các bạn độc hành hoặc cặp vợ chồng trung niên đi về rồi viết hồi ký, ít có thấy các gia đình đi chơi mà đưa trẻ con đi cùng rồi về chia sẽ kinh nghiệm với cộng đồng. Lần này nhà N chơi đặc biệt, có cả trẻ lớn và trẻ nhỏ. Các bạn cứ dựa vào đó mà tính toán chi phí. Sau đây là một vài "kinh nghiệm" đúc kết được khi săn dịch vụ giá rẻ...
+) Phân tích mới thấy SIN đắt đỏ ntn, 2 đêm hotel (1 sao) ở SIN ko bao gồm ăn sáng, ở khu lao động bình dân (gần phố đèn đỏ Geylang - nếu các em single có quốc tịch VN đặt phòng đi bụi ở khu này thì sẽ bị Hải Quan của bạn làm khó dễ, thậm chi có thể từ chối cho nhập cảnh)... mà lại đắt hơn 2 đêm ở KUL hotel 3 sao có ăn sáng ở cách trung tâm của China Town 300m đi bộ...
+) Tổng tiền đã trả cho các hãng hàng không là 13.6 triệu cho 2 người lớn, 1 trẻ em và 1 baby (dưới 2 tuổi)... với 5 chặng bay trong đó có hành lý ký gởi 20kg cho 4 chặng ở nước ngoài. Các hãng giá rẻ VIệt Nam miễn phí bay cho baby đi cùng ba-mẹ chặng nội địa, nhưng các hãng nước ngoài thì họ tính đủ và có giá cố định, bất kể người lớn đã mua vé theo chương trình khuyễn mãi nào. Trong các hãng nhà mình đã bay chuyến này thì "Jetstar là 'cắt cổ' nhất", phí thanh toán 145k/vé - trong khi Air Asia là $3 cho mỗi booking (10vé hoặc hơn cũng đc...), nước uống trên máy bay là 70k/chai 500ml - trong khi Air Asia là $2.5/Coca Cola, baby bay kèm người lớn là 700k/chặng - còn Air Asia là $15/chặng... Được mỗi cái thuế và phí sân bay Jetstar tính cho trẻ em bằng 50% của người lớn - còn các hãng khác tính đủ. Và các hãng giá rẻ thì tính theo chỗ ngồi nên trẻ em hay người lớn đều có giá vé như nhau.
+) Ấm ức nhất là vụ mua vé bay, đặt vé về trước (1/12/2013) rồi mới "rình vé đi", chờ đến 4 tháng rồi, cái bụng nó nôn nên quyết định dzớt của Jetstar Asia giá hơn 1tr3, vậy mà đến 3 tuần sau đó Vietjet khai trương đường bay mới SGN-SIN chỉ $2/vé (tổng khoảng 800k/vé), huyết áp nó tăng lên 180... Đã vậy thêm 1 tháng nữa, A A mở đường bay SGN-Johor KM $0 (giá tầm $36 ~ 750k/vé) miễn phí vận chuyển qua SIN nữa chứ... A.a.a.a... muốn cắn lưỡi...

Sau gần 9 tháng chờ đợi, ngày lên đường cũng đã gần kề, suốt ngày bọn trẻ con cứ hỏi "mấy ngày nữa thì đi Singapore vậy ba/mẹ?", nghe mà sốt ruột. Nhận được chương trình đi làm của tháng 8 mới biết là mình đến 11h sáng 12/8 vẫn còn phải đi làm, trong khi 7:30 sáng 13/8 là cất cánh rồi. Vậy là tối 11/8 cho mẹ nó với dì út dắt 2 đứa đi SGN trước, còn mình thì chiều 12/8 đi tàu vào SGN. Đến phút cuối (chiều 12/8) không thấy nhà nào bỏ chương trình là vui lắm rồi, hẹn gặp lại Sài Gòn, 7am - 14/8, Tân Sơn Nhất International Airport ...

win-nhatrang
25-09-2014, 10:32
Mod ơi... Làm sao cho hình hiển thị trên bài viết vậy? N đã tải hình lên album cá nhân và dẫn đường link qua mà vẫn chưa hiển thị... Ah, cho N hỏi thêm là, khi bài viết đủ dài nó sẽ tự sang trang hay là do người viết chủ động? (bằng cách nào?)...

Totono
27-09-2014, 21:00
Bạn có thể up hình lên trang nào đó để lưu trữ như là photobucket.com rồi lấy link sang đây là dc.

win-nhatrang
29-09-2014, 11:01
Bạn có thể up hình lên trang nào đó để lưu trữ như là photobucket.com rồi lấy link sang đây là dc.

Mình đã làm cách này ở 2 bài viết trước, nhưng bài viết cũng chỉ hiển thị link mà ko thấy hiển thị hình. Nên lần này mới upload lên album của phượt luôn, tưởng đâu dẫn qua nó sẽ hiển thị, ai dè còn khó coi cho người đọc hơn nên N quay lại cách cũ và làm theo tư vấn của bạn...:)). Ít ra thì click vô link thì hình nó cũng sẽ nhảy lên liền ở một tab khác...(NO)

deenguyen
01-10-2014, 16:24
Tiếp đi thớt ơi, lót dép hóng nè :)

Totono
02-10-2014, 20:32
Mình đã làm cách này ở 2 bài viết trước, nhưng bài viết cũng chỉ hiển thị link mà ko thấy hiển thị hình. Nên lần này mới upload lên album của phượt luôn, tưởng đâu dẫn qua nó sẽ hiển thị, ai dè còn khó coi cho người đọc hơn nên N quay lại cách cũ và làm theo tư vấn của bạn...:)). Ít ra thì click vô link thì hình nó cũng sẽ nhảy lên liền ở một tab khác...(NO)

Mình hướng dẫn bạn làm nhé, các mod thông cảm vì bạn win-nhatrang không úp hình được.:)

1/ Đầu tiên bạn úp lên photobucket, sau đó bạn view hình lên, bấm vào ô mình khoanh màu đỏ (trong khung Direct) nó sẽ tự copy link đó cho bạn.

https://i1038.photobucket.com/albums/a467/TqKhanh/HD1_zps9c8d54e4.jpg

2/ Trong diễn đàn phượt bạn paste link đó vào và đặt thêm thẻ IMG nhé.

Thẻ IMG : _LINK_CỦA_BẠN_

Lưu ý không có khoảng trắng trong thẻ

Đây là hình của bạn

[IMG] http://i1297.photobucket.com/albums/ag28/win-nhatrang/SIN-LGK-KUL/IMG_5460_zpsa5e85b2f.jpg

win-nhatrang
20-10-2014, 16:28
Tiếp đi thớt ơi, lót dép hóng nè :)
mình sẽ cố gắng, bữa giờ thằng nhóc bị bệnh, nghỉ ở nhà 2 tuần ko đi học nên phải chăm và mình có đoàn đi làm suốt tuần sau đó nên chẳng viết thêm được gì...

win-nhatrang
20-10-2014, 16:37
Có lẽ do bỏ lâu nên bài viết ko cho chỉnh sửa nữa... Mình viết thêm vậy. Bạn Totono đã tận tình chỉ bảo cách làm cho hình hiển thị lên bài viết, vậy để mình bắt đầu viết tiếp bằng cách cho các hình bên trên nổi lên đã nhé...

Đây là tổng chi phí của nhà mình
https://i1297.photobucket.com/albums/ag28/win-nhatrang/SIN-LGK-KUL/Total_zpse0dec41a.jpg

Hình nhóm mình đã được bạn Totono cho hiển thị lên rồi, mình chỉ khoe gia đình nhỏ của mình nữa thôi...
https://i1297.photobucket.com/albums/ag28/win-nhatrang/SIN-LGK-KUL/IMG_5662_zps4ab41ce0.jpg

win-nhatrang
02-12-2014, 18:31
Có 3 "kinh nghiệm thú vị" ở phi trường Tân Sơn Nhất mà mình muốn chia sẽ ở đây là:
1. Khi làm check-in nhà mình cũng lo là sẽ ko đc ngồi gần nhau vì lúc đặt vé ko có mua chỗ ngồi (tiết kiệm tối đa mà...!?), gia đình bạn đồng hành thì có mua nên ko sao... tuy nhiên khi nhận thẻ lên tàu thì mới thở phào, và các chuyến bay sau này cũng vậy. Khi bạn đi cùng trẻ em và baby thì cả một booking sẽ ngồi chung với nhau, nhà mình ngồi nguyên 1 hàng 6 ghế luôn.
2. Khi làm thủ tục xuất cảnh, thì khi đến lượt cả hai vợ chồng cùng ẵm 2 đứa tiến lên và đưa cả 4 passport cho chú Công An luôn... chú scan gì đó rất lâu rồi mình nói con bé "chào chú đi con", "chị Hai" ngoan lắm nên chào liền, làm cho thằng em thấy vậy cũng "ạ chú" theo. Sau tiến chào tự nhiên chú đóng dấu cộp cộp và mình qua. Đã vậy chị Hai mới nói "Cảm ơn chú" (cuối đầu đàng hoàng)... chú CA cười lại... Xong nó kêu "ba ơi... con đau bụng, con muốn đi..."... Nhìn cái khu kiểm tra an ninh đang xếp hàng rồng rắn lên mây vậy thì mình bó tay rồi, đành động viên "ráng được ko con, để qua đoàn đông đó đã"... Nó nói "ko ba ơi, con mắc lắm..."...:T Vậy là chú Công an vừa đóng dấu xong nói với theo "anh cho cháu đi chen qua đường nhỏ bên kia rồi xin mấy a/c an ninh linh động cho"... he.he... thấy "sức mạnh của sự tử tế" chưa? Dạy con ngoan cũng có lợi lắm đấy...(c)... Khi mình đang len người qua lối nhỏ giữa các cọc chắn thì chị ANSB nạt một phát "anh kia đi đâu? sao "chui" đường này?"... Thì chú CA XNC lúc nãy đứng dậy can thiệp xin cho cháu bé qua đi toilet... Vậy là mình 2 tay 2 đứa chạy qua trước, và vợ thì kéo hành lý xếp hàng vô sau.
3. Tiếp theo là chuyện làm sữa cho baby. Ai cũng biết ko được đem nước qua công kiểm tra an ninh, nhưng nhóc nhà mình tầm 9h là phải "quất" một bình 220ml nó mới chịu yên. Chuyến bay cất cánh 8:55, cứ nghĩ trên máy bay giá rẻ thì cái gì cũng phải mua và bán giá cao, nên mình quyết định đi kiếm nước nóng pha sữa trước khi lên tàu bay. Đi hỏi các quán cafe mấy em nhân viên cứ lắc đầu. Cuối cùng cũng hỏi thăm được một chỗ và họ đồng ý bán cho mình với giá 10k cho 250ml nước ấm. Lên tàu bay cu cậu phê hết bình xong thì tới lượt bố phải đi rửa chai, định vô toilet rửa thì cô tiếp viên trưởng chặng lại hỏi và kêu đưa cho cô ấy rửa vì bình của baby phải được rửa hoàn toàn bằng nước nóng, cô ấy rửa xong rồi trả lại cho mình mà không thấy đòi thu phí gì cả... Biết vậy để lên tàu bay Jetstar xin nước có phải đỡ tốn không....