PDA

View Full Version : Tìm bạn đồng hành phượt Gia Lai - Chinh phục núi rừng Tây Nguyên 14-17/10/2014

SouRyuu
23-09-2014, 09:05
Tìm bạn đồng hành phượt Gia Lai, lịch 14-17/10/2014. Hy vọng tháng sau bắt đầu có Hoa Dã Quỳ. Tel của mình: 01662989111. Fb: http://www.facebook.com/souryuuhanoi

* Các điểm đến dự kiến:

Chiều 14/10/2014 bay vào Gia Lai, lấy phòng, thuê xe tại KS. Tranh thủ đi:

- Biển Hồ hay còn gọi là Hồ Tơnưng (Ia Nueng) cách trung tâm thành phố Pleiku 6 km về hướng Bắc, gần quốc lộ 14.

Các điểm đi ngày: 15/10/2014:

- Thác chín tầng. Cách thành phố Pleiku 20 km, thuộc xã Ia Sao, huyện Iagrai, Thác Chín Tầng là dòng thác lớn bắt nguồn từ trên đỉnh núi cao đổ xuống, với dòng chảy mạnh quyện vào vách đá tạo nên âm thanh vang vọng giữa núi rừng.

- Chinh phục đỉnh Hàm Rồng. Cách thành phố Pleiku 11 km về hướng Nam, núi Hàm Rồng nằm ngay cửa ngõ thành phố Pleiku trên quốc lộ 14. Hàm Rồng được hình thành từ sự phun trào của núi lửa cách đây hơn một triệu năm. Núi đứng sừng sững ở độ cao 1.028m so với mặt nước biển, được người dân Pleiku ví như nóc nhà của thành phố.

Các điểm đi ngày 16/10/2014:

- Vườn Quốc gia Kon Ka Kinh. Cách thành phố Pleiku 50km về phía Đông Bắc, Vườn quốc gia Kon Ka Kinh nằm trên diện tích: 41.780ha, thuộc các huyện KBang, huyện Mang Yang, huyện Đắc Đoa. Do đặc điểm đa dạng về địa hình, khí hậu, thổ nhưỡng nên vườn quốc gia Kon Ka Kinh có nguồn động, thực vật khá phong phú, đa dạng về thành phần và chủng loại.

Các điểm đi ngày 17/10/2014 (chiều cùng ngày bay về HN):

- Thủy điện Ialy. Nằm cách trung tâm TP. Pleiku 30 km về phía Tây Bắc, Thác Ialy nổi tiếng xinh đẹp nằm trên dòng Sê San huyền thoại. Nay, chính trên dòng sông này đã được thay bằng cảnh đẹp của đập dâng, đập tràn xả lũ và một hồ nước rộng lớn trong xanh. Công trình nhà máy thủy điện Ialy có diện tích trên 20km2, nằm giáp ranh giữa 2 huyện Chư Păh (tỉnh Gia Lai) và huyện Sa Thầy (tỉnh Kon Tum). Đây là công trình trọng điểm Quốc gia, lớn thứ 2 sau thủy điện Hòa Bình.

- Còn thời gian đi thêm: Buôn Đôn, Hồ Đức An, Khu du lịch Đồng Xanh, Chùa Minh Thành

Bạn nào đã phượt ở Gia Lai chia sẻ kinh nghiệm cho mình với nhé. Tks all!

caonguyendom
23-09-2014, 09:22
Tìm bạn đồng hành phượt Gia Lai, lịch 14-17/10/2014. Hy vọng tháng sau bắt đầu có Hoa Dã Quỳ. Tel của mình: 01662989111. Fb: http://www.facebook.com/souryuuhanoi

* Các điểm đến dự kiến:

- Biển Hồ hay còn gọi là Hồ Tơnưng (Ia Nueng) cách trung tâm thành phố Pleiku 6 km về hướng Bắc, gần quốc lộ 14.

- Thác chín tầng. Cách thành phố Pleiku 20 km, thuộc xã Ia Sao, huyện Iagrai, Thác Chín Tầng là dòng thác lớn bắt nguồn từ trên đỉnh núi cao đổ xuống, với dòng chảy mạnh quyện vào vách đá tạo nên âm thanh vang vọng giữa núi rừng.

- Chinh phục đỉnh Hàm Rồng. Cách thành phố Pleiku 11 km về hướng Nam, núi Hàm Rồng nằm ngay cửa ngõ thành phố Pleiku trên quốc lộ 14. Hàm Rồng được hình thành từ sự phun trào của núi lửa cách đây hơn một triệu năm. Núi đứng sừng sững ở độ cao 1.028m so với mặt nước biển, được người dân Pleiku ví như nóc nhà của thành phố.

- Vườn Quốc gia Kon Ka Kinh. Cách thành phố Pleiku 50km về phía Đông Bắc, Vườn quốc gia Kon Ka Kinh nằm trên diện tích: 41.780ha, thuộc các huyện KBang, huyện Mang Yang, huyện Đắc Đoa. Do đặc điểm đa dạng về địa hình, khí hậu, thổ nhưỡng nên vườn quốc gia Kon Ka Kinh có nguồn động, thực vật khá phong phú, đa dạng về thành phần và chủng loại.

- Thủy điện Ialy. Nằm cách trung tâm TP. Pleiku 30 km về phía Tây Bắc, Thác Ialy nổi tiếng xinh đẹp nằm trên dòng Sê San huyền thoại. Nay, chính trên dòng sông này đã được thay bằng cảnh đẹp của đập dâng, đập tràn xả lũ và một hồ nước rộng lớn trong xanh. Công trình nhà máy thủy điện Ialy có diện tích trên 20km2, nằm giáp ranh giữa 2 huyện Chư Păh (tỉnh Gia Lai) và huyện Sa Thầy (tỉnh Kon Tum). Đây là công trình trọng điểm Quốc gia, lớn thứ 2 sau thủy điện Hòa Bình.

- Còn thời gian đi thêm: Buôn Đôn, Hồ Đức An, Khu du lịch Đồng Xanh, Chùa Minh Thành

Bạn có 24h để hoàn thiện chương trình, .... cho đúng qui định của BOX.
Tham khảo: https://www.phuot.vn/announcement.php?f=160&a=6

xuxixe
23-09-2014, 09:54
Bạn có điều chỉnh được thời gian đi không? Chênh mấy ngày với mình :(
14/10 là bay về HN rồi ạ!

https://www.phuot.vn/threads/166307-(R%E1%BB%A7-r%C3%AA-h%E1%BB%8Fi-han)Qu%E1%BA%A3ng-Ng%C3%A3i-Kon-Tum-B%E1%BB%9D-Y-Pleiku-Bu%C3%B4n-M%C3%AA-Thu%E1%BB%99t-(M2-10-14-10-14)

SouRyuu
24-09-2014, 17:23
Bạn có điều chỉnh được thời gian đi không? Chênh mấy ngày với mình :(
14/10 là bay về HN rồi ạ!

Tiếc quá, vé mình fix cứng ngày đi, về rồi. Ko chỉnh đc bạn ơi.

SouRyuu
27-09-2014, 16:01
Bạn nào phượt Gia Lai rồi có biết điểm nào có nhiều hoa Dã Quỳ chỉ mình với nhé. Tks all!

windmizi
28-09-2014, 16:43
Hồ Đức An, Đồng Xanh chẳng có gì đâu. Nếu dư thời gian qúa thì ghé chùa Minh Thành.
Đi Biển Hồ thì tiện qua đồi chè chụp choẹt ^^.

Wakamono
29-09-2014, 10:48
Hồ Đức An, Đồng Xanh chỉ là công viên nhân tạo thôi. Nếu bạn muốn ghé cho biết thì qua Hồ Đức An cho gần, có cái cầu treo nên còn chụp choẹt được. Hồ Đức An và chùa Minh Thành ghé xíu thôi, đừng tốn nhiều thời gian ở đây.Buôn Đôn ở Đaklak nha bạn.
Đi Biển Hồ, thì nhớ ghé Biển Hồ chè (đẹp, đáng để chụp ảnh đó)
Bạn cũng nên khám phá ẩm thực ở Gia Lai. 1.Phở khô - giá bình dân nhất là hàng đối diện trường chuyên Hùng Vương (chỉ bán vào buổi sáng cho học sinh), đường Hùng Vương (15k), nổi tiếng hơn thì tiệm Ngọc Sơn (Nguyễn Thái Học), Phở Hồng (Nguyễn Văn Trỗi) giá từ 25-30k. 2. Bún cua đặc trưng GL trên đường Phùng Hưng gần chợ nhỏ. 3. Nem, lụi đường Cao Bá Quát. 4. Bánh Bèo, cơm rượu, gỏi đu đủ nằm ở hẻm bên hông trường Lê Lợi, hẻm đối diện nhà thờ Thăng Thiên. 5. Cơm cháy chiên, gỏi vào buổi tối dọc theo đường Hùng Vương. 6. Bánh bột lọc gần trường CĐ Sư Phạm, mình ko nhớ địa chỉ => Bạn có thể hỏi những món ăn này ở các em học sinh là hay nhất, các em nắm rất rõ,hihi...còn nhiều món mình ko nhớ địa điểm)
Ngoài ra có một món đặc trưng của người dân tộc Gia Rai là rượu cần, cơm lam và thịt nướng. Nhưng hiện tại mình chưa biết địa chỉ nào. Để mình hỏi rồi chỉ cho bạn sau.
Buổi tối bạn nhớ đi uống cà phê nhé, nằm trên đường Wuu rất nhiều, hay quán cafe Đắng gần Hồ Đức An (theo mình thì cũng tạm gọi là đẹp), nếu muốn mua về làm quà thì vài gói cafe Thu Hà là oki.
Hoa dã quỳ thì đường đến Biển Hồ và ven hồ có rất nhiều, đường lên đỉnh Hàm Rồng, đường lên thủy điện Yaly, thác 9 tầng; còn vườn QG Kon Ka Kinh mình chưa đến.

Mơ móm
29-09-2014, 21:09
Đồng Xanh là công viên tư nhân, ở đây có đền thờ vua Hùng và tượng các vua Hùng (mô phỏng theo đền thờ chính ở Phú Thọ thì phải) nhưng tượng rất đẹp, có điều cách xa trung tâm Pleiku, chắc khoảng hơn chục cây . Hồ Đức An cũng đẹp mà, uống cafe ở quán ven hồ nhìn xuống hồ cũng thấy hay mà. có quán cafe Đen gần hồ có kiến trúc bằng than và gỗ từng đc lên TV vì độc đáo nhưng lâu r mình ko đến nên k biết giờ thế nào. Gần Biển Hồ có một khu vực trồng chè xanh và có ngôi chùa khá nổi tiếng, mình ko nhớ rõ tên và đường đi nhưng hỏi chắc nhiều ng biết vì chùa lớn do ở đó có tượng Phật nằm rất lớn (dài bằng cả căn nhà luôn đó bạn). Chùa Minh Thành cũng đẹp, khuôn viên rộng,nếu được các sư cho phép vào trong điện chụp hình thì còn thấy bên trong rất đẹp nữa, sợ là ko cho thôi. Có đợt Tết mình đến đó chụp xong rồi post ảnh lên nhiều ng tưởng mình đi TQ chơi ^^. Có gà nướng ở làng dân tộc nữa nhưng mình ko nhớ đường đi, nó cũng gần khu Biển Hồ và cái chùa có tượng Phật nằm kia thì phải. Có một nơi có cánh đồng cỏ bạt ngàn luôn, hồi mình về tháng 11 năm trước thì cỏ chuyển sang màu vàng rất đẹp, bây giờ thì chắc đang màu xanh nhưng đường đi thì mình cũgn k biết rõ (do có ng chở) nhưng gần trườgn Nguyễn Văn Linh, chắc hỏi mọi người ở đó thì họ biết.
Buôn Đôn thì ở Đăk Lăk cơ, đường Gia Lai - Đăk Lăk hơi xấu, ổ gà nhiều nên đi cũng mất nhiều thời gian mặc dù cách chỉ khoảng 100 -120km thì phải.

SouRyuu
30-09-2014, 10:40
Cám ơn các bạn: windmizi, Wakamono, Mơ móm nhiều nhé!

MaxMan
01-10-2014, 09:42
bạn thuê xe máy ở đâu vậy, cho mình xin thông tin nhé? theo mình tìm hiểu thì Gia Lai chưa có chỗ cho thuê xe máy.

hongthiengialai
05-10-2014, 09:09
Thời điểm các bạn đi thì dã quỳ chưa nở đâu, có một số điểm đẹp nữa của Gia Lai mà các bạn chưa biết đến: Thác Phú Cường và rừng cao su ở Chư Sê, đồi cỏ và rừng thông non ở xã Gào, rừng thông Đăk Đoa,...đó mới là những điểm đẹp của Gia Lai mà ít người biết đến. Còn vấn đề thuê xe máy ở Gia Lai là hơi khó vì ở đây chưa có dịch vụ thuê xe. Có một số khách sạn có cho thuê với số lượng ít, nhưng với điều kiện mình phải ở đó cơ.

SouRyuu
13-10-2014, 10:24
Mình thuê xe của Ks luôn MaxMan àh

MaxMan
13-10-2014, 13:09
@SouRyuu: cho mình xin thông tin khách sạn nơi bạn thuê xe dc k...tên ksan, sô đt, giá thuê... tks bạn nhiều. Nghe nói hình như khách sạn Tre Xanh đường Trần Phú cũng có cho thuê xe phải không @hongthiengialai?