PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Kinh nghiệm đi Italy thứ 7 tuần này (26.03.2011) an toàn?

kiki
21-03-2011, 03:42
Chào cả nhà,

Tình hình là em nó thứ 7 tuần này sẽ đi Ý một mình, điểm đến đầu tiên là Venice, lịch trình của em là:

Venice
Verona
Milan
Roma
Florence
Pisa

Em có rất nhiều câu hỏi muốn được hỏi, nhưng có lẽ cần nhất bây giờ là những kinh nghiệm làm sao để có 1 chuyến đi gần 2 tuần an toàn.?!?

Em ở Đức, ở 1 vùng rất là thanh bình, ko trộm cắp, ko khủng bố (trộm vía) nên khi nghe em đi Ý một mình rất nhiều người đã thông báo trước là ở Ý trộm cắp, ko an toàn. Em cũng hoang mang lắm, thế nên vào đây để hỏi những người "trộm cắp" "ko an toàn" ở Ý là như thế nào ạ? và cách phòng tránh nào là tốt? (ví dụ như cách để tiền, để điện thoại, lựa chọn hostel - em chưa book hostel ở Venice và Rom ạ T_T, các chỗ khác em đã có chỗ ở rồi ạ, etc.)

Thanks cả nhà nhiều ạ

Ps. Tiêu chí của em an toàn là hàng đầu, rẻ là thứ 2 và cuối cùng là đi càng nhiều càng ít :D và ngày đi sắp đến gần T_T mong cả nhà giúp đỡ em ạ. :X

Bố Khỉ
21-03-2011, 04:46
Bác kiki hỏi thế này thì khó cho em lắm.
Bác là nữ, sợ "trộm cắp" + "không an toàn" + đã "nghe nhiều người thông báo" mà nhất quyết đi một mình thì đúng là lạ.
Em mà là đối tượng "trộm cắp" và "không an toàn" thì em sợ nữ đi một mình nhất. 2, 3 nữ đi bấu víu nhau dễ bề hoạt động hơn.
Nữ độc hành không bao giờ là tay vừa (tâm lý học tội phạm nó khẳng định điều này ạ).

Cách đây mấy tháng có em gái Laura Dekker 15 tuổi người Hà Lan lênh đênh 3 tuần vòng quanh thế giới bằng thuyền buồm, sắp tới có bác kiki người Việt Nam một mình sang Ý dù biết độ nguy hiểm. Nói chung toàn hàng dữ!

Nhưng bác đã hỏi, dù với mục đích thế nào, em cũng xin giả nhời:
- Các thành phố du lịch khắp thế giới đều có thể có tệ nạn, nhiều hay ít mà thôi. Nếu ở Ý, nhiều người bị "trộm cắp" đến mức "không an toàn" chắc hẳn sẽ không có được hơn 40 triệu khách/năm; các bản tin thời sự sẽ đầy rẫy cảnh cướp bóc, trấn lột hoặc hãm... một số thứ.
- Người lữ hành thông minh là người chuẩn bị trước cho mình mọi tình huống, kể cả xấu nhất, cho bất cứ điểm đến nào chứ không riêng gì nước Ý. Em có cơ may đến nơi yên tĩnh, không khủng bố bác đang tạm trú, em vẫn phải nghiên cứu trước. Biết đâu yên tĩnh quá lại chết vì... đói.

Em nghĩ, đối với bác kiki hiện giờ cần nhất:
- Chuẩn bị tốt kế hoạch đi đứng, nơi thăm thú, ăn ngủ nghỉ đúng giờ, tránh bị động về thời gian.
- Đọc kỹ tất cả các topic trước đây để quyết định chương trình, nơi ăn ở, đi lại hợp lý với riêng mình.
- Tốt nhất là rủ rê thêm 1 thằng bạn Đức đi cùng cho yên vui, an toàn và quan trọng là sẻ chia phí tổn.
- Còn khó khăn vấn đề gì thì bác nêu thẳng ra để mọi người hỗ trợ.
-
Chúc bác một chuyến đi an toàn và ấn tượng!

kiki
21-03-2011, 05:15
Hii thank "bo khi" ạ

Tinh hình em phải nêu rõ là em ở Đức thanh bình nên em ko có thói quen đề phòng, ko có kinh nghiệm đề phòng thế nên mới hỏi kinh nghiệm ạ. Và cũng kể lể rõ hơn là trước khi quyết định book vé các loại thì em có đi cùng 1 bạn nữ khác nhưng cuối cùng (mua xong hết) bạn ý cancel nên em đành đi thôi, dù thực sự em có lo lắng, và lo lắng nhất là đêm đầu tiên ở Venice vì thứ nhất là em chưa book được chỗ ở, thứ 2 là em chưa biết Ý như thế nào. Chứ sau đấy đi Verona, Milan, Rom, Florence, và Pisa đều có người Việt ở đấy nên em ko sợ lắm.

Em cũng công nhận là câu hỏi hơi chung chung, nhưng giờ thì nếu có vấn đề gì thì em nên làm gì ạ. Cảnh sát thì hay ở đâu ạ?

Nếu sang Ý em muốn mua sim điện thoại để liên lạc thì đây có phải là phương án rẻ ko ạ, nếu ko thì có phương án nào khác? em bây giờ muốn hạn chế tối đa việc lôi ví, lôi tiền ngoài công cộng T_T

Em còn chưa biết Ý như thế nào, mơ hồ là trộm cắp thì em cũng ko nghĩ ra được câu hỏi gì cụ thể hơn. To be honest T_T

kitara
21-03-2011, 05:23
Vì em sợ tình hình ở hostel nên em toàn kiếm cái hotel rẻ rẻ 1 chút có phòng private. Ở cho thoải mái vì mang hơi nhiều đồ. Bác đi 1 mình lại là con gái thì ở hostel mấy đồ có giá trị nên mang theo người, chứ thằng bạn Philipines của em năm ngoái cũng ở hostel bị mất 1 cái D80+lens ở Barca :D, nó bảo từ giờ nó cạch hostel cho dù giá rẻ :D.

Mà em đợt này cũng đi Ý cùng với 3 đứa còn gái nữa, bác sang Ý sớm hơn em 1 ngày. Nhưng tiếc là em lại đi Rome trước :D
27-29/3: Rome
30/3: Florence
31/3-1/4: Venice

Bố Khỉ
21-03-2011, 05:40
@kiki:
Thực ra mấy vấn đề bác quan tâm cũng không đến nỗi lo quá.
Nhìn chung ngoại trừ Napoli (không có trong chương trình của bác) thì các thành phố còn lại móc túi thì có, cướp và rạch túi thì cực ít. Đối phó với nạn móc túi, lừa đảo bác cần chú ý:
- Hạn chế để tất cả tiền bạc, giấy tờ vào 1 ví. Hộ chiếu và các loại giấy, thẻ quan trọng khác để riêng vào một túi áo trong (mùa này áo quần nhiều túi rồi), tốt nhất là sắm loại kẹp nách, bó bụng chuyên dùng cho người du lịch.
- Trước mỗi điểm đến cần chuẩn bị 1 số tiền lẻ đủ chi tiêu trong ngày. Lúc cần dùng không phải lôi ví ra đếm (mà tốt nhất là không cần ví), tránh sự nhòm ngó của kẻ xấu.
- Tuyệt đối không để những người mặc thường phục kiểm tra giấy tờ. Nếu có người tự xưng CS thì bác yêu cầu được đến đồn gần nhất mới cho kiểm tra.
- Tại những điểm công cộng như bến tàu, xe, lúc lên xuống cần nhớ hành lý, ba lô luôn trong tầm kiểm soát của mình, kể cả khi có người nhờ giúp đỡ, chỉ dẫn...
- Hành lý tư trang của mình thì do mình bảo quản, báo cảnh sát không giúp ích được gì nhiều ngoài chuyện có thể có cơ may tìm lại giấy tờ nhưng rất mất thời gian, mệt mỏi.

Nói chung là nguy cơ thường ở những nơi đông người, lúc bận rộn nhất khó kiểm soát . Nếu nghi ngờ hay cẩn thận thì bác đeo ngược ba lô giống mấy bạn khác.

- Mua sim điện thoại là phương án tốt nếu bác ở Ý những 2 tuần và thường xuyên nghe điện.
- Cuối cùng: cẩn thận, đề phòng là tốt nhưng nếu lo nghĩ quá sẽ mất hết thú vị cho cả chuyến đi.

kephieulang
21-03-2011, 08:37
Đi Milan rồi đi tàu xuống Florence rất gần, ở đó vài ngày rồi sang Pisa chơi 1 buổi sáng, về ghé Cinque Terre ngủ. Sau đó mới đi Rome.
Lịch của bác đi Rome trước là ngược đường đấy...

gaconlonton177
21-03-2011, 08:58
kitara muốn giữ đồ thì cất passport với cards và các giấy tờ quan trọng vào một cái money belt rồi mặc phía trong người, cho áo ra ngoài. Nó cũng mỏng lắm nên gái cũng sợ to bụng được :))

cam choe
21-03-2011, 16:38
Mình thấy bạn cũng không cần quá e ngại lắm đâu.
Tháng trước mình đi Tây Ban Nha, tuần trước mình đi Ý, nói chung là có qua các thành phố nổi tiếng trong danh sách đen của box Châu Au này như Barcelona, Granada, Rome nhưng không biết do mình gặp may hay sao mà chả gặp vấn đề gì. Mình cũng là con gái, đang ở Đức và đi 1 mình như bạn chủ thớt, ngoài ra mình còn có bộ mặt mà bạn bè hay bảo ngây thơ, trông rất dễ bị lừa nữa cơ :))
Kinh nghiệm của mình thì cũng như các bạn trên đã nói
- Mua một cái túi nhỏ (có thể đeo trước bụng hoặc là đeo vai luồn trong áo khoác) các loại giấy tờ và tiền bạc quan trọng. Nhớ là không được rời nó 1 giây dù đi vệ sinh hay đi tắm. Cái túi này khi nào cũng đeo sát người, che dưới lớp áo khoác ngoài, nhất là những lúc chen lấn tàu xe.
- Tiền chia làm 2,3 phần nhỏ, 1 phần để trong túi đeo người, 1 phần nhỏ để trong túi quần trước để tiện lấy ra trả lúc ăn uốn, mua hàng lặt vặt,1 phần nhỏ nữa để trong balo (hạn chế cái này).
- Tránh để tiền bạc và giấy tờ vào túi áo khoác vì đôi khi vào quán ăn hoặc trưa nóng bạn sẽ cởi ra và trong phút lỡ đễnh là tiêu.
- Nếu hostel có tủ khoá thì nên để các loại giấy tờ quan trọng như passport ở nhà trừ khi phải dùng vào việc mua vé gì đó.
- Hostel giá rẻ cũng không vấn đề gì, nó giúp mình tiết kiệm được 1 khoản kha khá nhưng nhớ chỉ để lại hostel những thứ linh tinh như quần áo, đồ ăn còn tiền bạc và các thứ có giá trị là luôn phải cầm theo.
- Tránh xa mọi lời mời mọc nhất là của các bạn Thổ và các bạn da màu. Cứ lắc đầu bảo không hết.
- Ăn mặc trông bẩn thỉu lôi thôi 1 tí, mặt mày cau có, trông hình sự thì càng ổn :D
Noí chung tình hình cũng không quá kinh khủng quá đâu. Cảnh giác và tận hưởng chuyến đi bạn nhé! Chúc may mắn!

Chỗ ở Venice thì tuần rồi mình có ở 1 cái hostel chắc thuộc loại rẻ nhất Venice, chỗ ngủ cũng ổn, ví trí cũng khá tốt chỉ có điều là không có bếp ăn và nước uống thôi. 15eu/ đêm. Địa chỉ đây nếu bạn cần:
http://www.hostelworld.com/hosteldetails.php/Antico-Capon/Venice/3825

Còn sim điện thoại thì bạn không cần mua, sang đến Ý bọn nó tự động chuyển sang mạng của Ý cho mình, trả thêm chút tiền roaming nữa thôi. Nếu không nghe gọi nhiều thì cứ xài sim Đức cũng được.

charm
21-03-2011, 18:30
May có topic này, em cũng có cùng thắc mắc tương tự như bạn chủ topic vì em cũng định đi Ý 1 mình tháng 5. Thật sự là cũng hơi lo nhưng thấy mọi người đi ko vấn đề gì, em thêm yên tâm phần nào.

Mọi người cho em hỏi 1 câu là nữ đi 1 mình thì có nên tránh đi chơi buổi tối ko ạ?

Bố Khỉ
21-03-2011, 18:49
Đi một mình buổi tối chắc không sao, có điều cẩn thận những chỗ vắng vẻ (ngoài khu du lịch) và tránh về quá muộn.

tixt_forever
21-03-2011, 22:45
@bác Khỉ: ở Ý chỉ có nạn móc túi hay có cả nạn cướp đồ hả bác? Móc túi thì em chẳng sợ, dưng mà mình đang đeo balô hay máy ảnh mà nó phóng scooter làm vèo cho một nhát thì cũng sợ đấy bác nhể. Trước em cũng nghe kể bác nào đó tới ga tàu đang loay hoay nó xách cả vali đi mất, hãi quá cơ!

Nai
21-03-2011, 22:59
Các bác đi Ý, Pháp, TBN cứ đề phòng như ở Sài Gòn, Hà Nội; đừng hớ hênh quá là được rồi. Tất nhiên tội phạm nó có mánh để nếu mình không hớ hênh thì thành hớ hênh, kiểu như giả vờ hỏi đường, giả vờ làm rơi đồ...v.v.. Các bác nhớ chú ý!! :)
Tránh những chỗ quá heo hút, vắng vẻ vào buổi tối & tăng cường cảnh giác ở những chỗ quá đông đúc nhộn nhịp (bến tàu, bến xe...).

Ngoài móc túi thì thường bọn nó lừa mình sơ hở thì trộm túi đồ rồi chạy, cùng lắm là giật đồ rồi chạy; đi xe máy giật đồ hình như không có/rất hiếm có ở châu Âu. Xe máy phổ biến ở các thành phố miền nam, nhưng vẫn ít hơn nhiều so với VN, khó mà lạng lách trà trộn được như trên các đường SG, HN...

Riêng điện thoại đắt tiền như iPhone phải rất cẩn thận khi nghe máy trong các bến Metro ở Paris. :(

Bố Khỉ
21-03-2011, 23:22
@ bác tít: có móc túi, lừa đảo và cầm nhầm thì em nghe nhiều, cướp trắng trợn thì chưa thấy bác ạ.

Đối phó với móc túi, các bác cứ tiêu tiền lẻ, ba lô không vướng bận đồ hi-tech thì chả sao.

Lừa đảo, kiểu xưa như trái đất là giả CS chìm kiểm tra thì em có dặn bác kiki đừng bỏ chung giấy tờ với tiền trong ví rồi đấy. Cách này có thể vô hiệu hóa khá ổn. Nhà ga bến tàu mà hỏi han vớ vỉn rồi "xách nhầm" vali thì bác cứ kẹp vào 2 chân, nhìn là nó biết các bác có chuẩn bị nên không dám manh động đâu ạ.

Cái dạng phóng scooter làm vèo một cái thì em chưa nghe bao giờ, trừ Napoli. Mà ở đó nó đâu cần phóng cái vèo, nó ra đứng trước mặt bác luôn ấy chứ.

Những du khách vừa đi vừa nhìn bản đồ, ngơ ngơ ngác ngác là thành phần dễ bị để ý nhất. Phá tan được cảm giác bỡ ngỡ cũng là một biện pháp hay.

Nói chung là muốn xem bản đồ, hỏi han đường sá thì cứ tấp vào một góc, luôn giữ khoảng cách an toàn ở những nơi đông người (nếu có thể).

tixt_forever
21-03-2011, 23:23
Cảm ơn Nai. Vụ đi scooter là mình đọc trên Lonely Planet, ở Rome (và Napoli), nghe hơi khiếp. Hoàn cảnh thật đấy, đi du lịch mà lấm lét quá cả thằng trộm hihi :D

kiki
22-03-2011, 21:32
Cảm ơn cả nhà ạ, đọc comment mọi người xong em cũng hình dung ra đôi phần, đã bớt lo lắng rất nhiều rồi :">

Tình hình em muốn hỏi là giữa 2 nơi để nghỉ đêm ở Venice thì mọi người thấy option nào được hơn ạ
1. http://www.hostelworld.com/hosteldetails.php/A-Venice-Fish/Venice/22108 (Vi co female dorm, nhưng đọc comment thì có vẻ chỉ là chốn đi ngủ)
2. http://www.hostelworld.com/hosteldetails.php/B-and-B-Rota/Venice/1554 (đắt hơn, lại ko có female dorm T_T)

Em đọc trên topic của chị Baxu thấy có nhắc đến nhà nghỉ của nhà thờ, nhưng liên lạc với chị ý hỏi thì ko thấy chị ý hồi âm ạ.
Vào đêm 26 và đêm 27 tháng 3, nếu các bác biết chỗ nào khác ở Venice rẻ hơn + ok (thực ra em chỉ cần chỗ để ngủ + lúc 8-9h tối xuống bến Bus ở P. Roma là có thể tìm được đến ngay)

Em cũng tính xuống đến bến bus thì mua vé waterpass 24h, để nếu phải đi ra ksan bằng tầu thì em đi được @@ nhưng em ko rõ là ở bến bus có bán waterpass ko?

Thanks các bác nhiều,

kiki
22-03-2011, 21:36
Thêm 1 câu hỏi cho nhà nghỉ ở Roma:

Em liên lạc với thương vụ VN ở đây nhưng ko thấy hồi âm, theo mọi người thì nên ở đâu ở Roma ạ? *em đến Roma ngày 31/03 lúc 5h sáng (ở đên từ 31/3 đến 2/4)

maihoang
22-03-2011, 23:29
Mình sẽ ở Venice ngày 7 May và Rome ngày 8-11 May. Paris 11-14 May.
Bạn nào có cùng hành trình thì ới cho vui nhé.

Bố Khỉ
22-03-2011, 23:30
@kiki: nếu chỉ tính độ tiện lợi thì cái 1 tiện hơn. Mới đến, bác không cần mua vé mà đi bộ từ ga S.Lucia là đến. Theo như bản đồ chỉ thì ra khỏi ga, rẽ trái và cứ đi theo con đường nào to nhất (strada nova). Hôm sau bác mua vé 12h cũng được.

Muốn mua luôn vé 24h cũng được. Vé có bán tại các đầu bến, giờ đó không phải xếp hàng.
Mấy vụ đắt/rẻ, nam/nữ em không có ý kiến ạ.
Tại Rome, ban thử k/t lại mail xem sao, chắc chắn sẽ ok đấy.

thuongmeomeo
23-03-2011, 02:21
Ở ROme bạn nên chọn hostel ở gần ga Termini cho tiện. K nhất thiết phải ở Thương vụ đâu, vì tớ thấy hostel ngoài cũng rẻ mà nhiều lắm.

Các bạn đi Ý k cần lo lắng quá về vụ mất cắp với trấn lột đâu. Hồi trước khi đến Ý tớ cũng sợ như thế, nhưng sau rồi mới thấy là mình cẩn thận tí thì chẳng bố con thằng nào làm j được mình. Ở Ý có móc túi, nhưng chưa thấy cướp giật bao h. Đề phòng móc túi thì các bạn đeo 1 cái túi nhỏ ở trước người là ok. k đưa tiền mặt đi nh theo mình.

Có đợt bọn tớ đi Bỉ chơi, ta đây mình là dân từ Ý sang, nổi tiếng trộm cắp lắm rồi, nên lơ là. Ai dè nó nẫng ngay cái Iphone, nhưng nghĩ lại là do lỗi cô bạn tớ hớ hênh bỏ trong túi áo ấm dễ lấy. Chứ ở Ý đi khắp nơi chả mất cái j. Kể cả các bạn da đen kêu vòng friendship free đây, mày đeo vào đi. Hôm đầu tiên tớ k biết cũng cầm lấy, vì sợ nó kêu friendship mà mình lắc đầu nó lại oánh cho vì tội phân biệt chủng tộc. Ai dè nó lẵng nhẵng bám theo đòi buộc vòng cho tớ, tớ bảo k, tao tự đeo được, nó cứ bám theo tớ, tớ bực quá lườm cho 1 cái, nó biết chả làm ăn j được con bé này, nên nó kêu: Trả vòng tao đây. Tớ trả luôn, nó cũng chả làm j. Nên các bạn cứ mạnh dạn mà đi. Gặp cướp oanh luôn! hehe

ktsb
23-03-2011, 04:10
Mình đang ở Ý đây các bạn. Nói chung khi đi ra công cộng bạn đừng để tiền hớ hênh là đc. (thực ra tớ vẫn vứt ví và máy ảnh trong ba lô đi chơi khắp, nhiều lúc ví còn thòi ra mà chưa đến lúc mất, nhưng đấy là ở trong thành phố chỗ tớ ở, còn lại đi chỗ khác tớ cứ để trong người cho yên tâm).

Thêm nữa ở đây tớ có đi chơi về muộn - tầm 12h đêm thì đợi bus hay đi 1 mình vẫn thấy an toàn cả. Mà tớ là gái nhé. Về hành trình thì bạn cứ nghiên cứu các topic, đã đầy đủ lắm rồi. Mình chỉ có đôi lời vậy thôi!

MrDarcy
23-03-2011, 09:36
Chỗ ở Venice thì tuần rồi mình có ở 1 cái hostel chắc thuộc loại rẻ nhất Venice, chỗ ngủ cũng ổn, ví trí cũng khá tốt chỉ có điều là không có bếp ăn và nước uống thôi. 15eu/ đêm. Địa chỉ đây nếu bạn cần:
http://www.hostelworld.com/hosteldetails.php/Antico-Capon/Venice/3825

Còn sim điện thoại thì bạn không cần mua, sang đến Ý bọn nó tự động chuyển sang mạng của Ý cho mình, trả thêm chút tiền roaming nữa thôi. Nếu không nghe gọi nhiều thì cứ xài sim Đức cũng được.

Cái ks này mình check thì thấy 4 Bed Mixed Dorm Ensuite đã là 27E/ng rồi. bạn cam choe sao book được rẻ thế, book online hay tới đó book trực tiếp vậy?kS đó có gần ga ko bạn?

thuongmeomeo
23-03-2011, 13:53
Không biết tớ đã nói với Darcy chưa, các hostel ở Ý thay đổi giá liên tục. Bạn book sớm hoặc may thì được phòng rẻ, còn k thì chịu phòng đắt. Ngày xưa tớ book hostel ở Milan, cũng 1 phòng đó 3 ngày liền nhau, nhưng mỗi ngày 1 giá khác nhau.

trangcua
01-04-2011, 03:15
Chào các bạn, mình đang ở Roma.Nếu có khó khăn trong việc tìm chỗ ở thì các bạn cứ liên lạc với mình theo nick deconlonton1511 @yahoo.com. MÌnh có thể cho các bạn share phòng với giá rẻ.

kitara
02-04-2011, 05:07
Em cũng mới đi Ý đợt rồi xong, may mắn là không bị sao, nhưng hôm đầu tiên (27-3), em cùng 3 người bạn gái đi metro từ Termini->Colosseo, thì được 1 chị gái sờ túi của cả 3 bạn, may mà cảnh giác và ko mất gì. Có vẻ mấy chị này rất chuyên nghiệp :)), khi cầm áo khoác trên tay để che tay rồi móc túi đeo trước bụng các bạn lúc đông người, chúng dễ làm đánh lạc hướng bằng cách nói chuyện với đồng bọn gồm khoảng 1,2 người nữa. Bạn em còn có lúc nhìn thấy 1 anh nói chuyện với người yêu (? hoặc đồng phạm) rồi móc túi người khác cơ :)). Còn ở Florence và Venice thì em chưa thấy vấn đề gì hết :D.

kiki
08-04-2011, 23:56
Cảm ơn cả nhà rất nhiều, chuyến đi du lịch Ý của em đã an toàn và thành công tốt đẹp, dù em vẫn bị móc túi ở Venice (mà em ko biết mất lúc nào) 1 cái vé tầu 6eu T_T, làm em có mất vui mấy phút :">, hy vọng lần tới có cơ hội quay lại Ý ^^

tixt_forever
09-04-2011, 23:59
Cả nhà cho mình hỏi: ở Rome nếu đặt KS gần Vatican có thuận tiện không? Mình có nhu cầu ở KS chứ không ở dorm, mặc dù cũng đi 1 mình thôi. Vì thế cũng hơi lăn tăn về giá, mình tìm thấy KS ngay gần Vatican giá cả hợp lý hơn chỗ ga Termini mà mọi người hay chọn.

Mấy bạn mới đi Venice về có thể recommend giúp mình KS được không, mình chọn ở phòng đơn.

Cảm ơn mọi người rất nhiều.

Bố Khỉ
10-04-2011, 02:59
@tixt-forever:
- Bác ở chỗ nào trong Rome cũng được, miễn là tiện tàu xe đi lại và giá cả hợp lý. Nghĩ là ở Vatican xa nhưng thực tế khoảng cách từ Vatican về đến Termini chỉ 4km. Trường hợp thật cần thiết, bác từ khu Vatican đi taxi ra ga không quá 10 EUR đâu ạ.
- Tại Venice, với đặc thù của bác thì nên chọn càng gần quảng trường San Marco càng tốt.

ilu_MC
17-04-2011, 15:04
Hồi mình mới sang Ý cũng được mọi người dặn dò rất cẩn thận mấy vụ trộm cướp lừa đảo này nhưng nhìn chung cũng chỉ có vài trò giật túi giữa phố, móc túi, giả vờ là cảnh sát hỏi hộ chiếu và mời ăn uống ở 1 nhà hàng tít trong ngõ rồi lấy giá cắt cổ... Chị em đi thì tốt hơn hết là nên để tiền và passport trong 1 cái túi nhỏ nhét vào người, không để đồ gì quý giá ở balo hay túi quần :D.
Mình nhớ có lần (ở Pháp) đi metro cùng nhóm bạn tự dưng thấy 1 nhóm khác vừa lên ga trước đã xuống luôn, anh bạn mình giật mình sờ lại túi quần phía sau hóa ra đã mất ví rồi. May cuối cùng bọn mình quay lại ga chúng nó xuống rồi tìm hết thùng rác ở đó cũng ra cái ví đã hết sạch tiền may mà giấy tờ còn nguyên :x