PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Con gái cần chú ý điều gì khi đi du lịch một mình?

doanhnghiepviet0
12-09-2014, 11:00
Đi du lịch một mình, bạn có thể tự do tự tại đi tới những điểm mà mình thích, ăn những món ăn khoái khẩu của mình mà không phải bận tâm tới người khác. Tuy nhiên, nếu là phụ nữ thì sao? Nếu bạn là con gái, khi đi du lịch một mình bạn cần phải chú ý vài cẩm nang để có một chuyến đi vui vẻ và an toàn:

1. Không hạ cánh xuống sân bay sau nửa đêm

Chuyến bay hạ cánh sau nửa đêm thường có chi phí rẻ hơn những chuyến bay hạ cánh ban ngày. Tuy nhiên, quá nguy hiểm để một cô gái một mình ở một nơi xa lạ, không thông thuộc đường xá và phải tìm đường về khách sạn lúc đêm khuya. Hãy tìm thông tin khách sạn nơi bạn đến qua tổng đài hoặc website và đặt khách sạn trước. Đừng để bản thân lâm vào trạng thái hoang mang, như vậy chuyến đi của bạn sẽ kém phần thú vị.

2. Mặc trang phục phù hợp

Đi du lịch thì việc ăn mặc thoải mái là cần thiết. Nhưng, bạn cần tìm hiểu về điểm đến để mặc trang phục cho phù hợp. Chẳng hạn, bạn không thể mặc quần sooc hay váy quá ngắn khi tham quan đền chùa hay nhà tưởng niệm những danh nhân văn hóa… Ăn vận trang phục phù hợp sẽ làm bạn đẹp hơn trong mắt mọi người, đặc biệt tránh được những ánh mắt không thiện cảm của người bản địa dành cho bạn. Khi đi xa một mình vào mùa đông, một bộ quần áo ấm sẽ giúp bạn không bị bệnh nếu chưa quen thời tiết. Tóm lại, hãy ăn mặc sao cho đẹp và khỏe khi chỉ có một mình chăm sóc cho mình.

3. Chuẩn bị phương án dự phòng

Chia nhỏ tiền của bạn và để vào quần, áo, lọ đựng mỹ phẩm, lọ đựng thuốc, nói chung tất cả những nơi nào bạn có thể cất được để tránh trường hợp bạn bị mất trộm hay cướp thẻ tín dụng.

Lưu những thông tin cá nhân quan trọng của bạn vào hòm thư hoặc vào một quyển số tay, hoặc có thể photo lại hộ chiếu để đề phòng mất hộ chiếu, bạn vẫn có đầy đủ thông tin cá nhân của mình. Đó là những điều không mong muốn, nhưng vẫn có thể xảy ra và bạn gái cần nên dự phòng.

4. Đề phòng người lạ, kể cả phụ nữ

Trên đường đi bạn vẫn có thể gặp gỡ nói chuyện với người khác, tuy nhiên hãy cẩn trọng khi tiếp xúc, đừng để quá thân mật, tránh bị lạm dụng hay làm hại trên đường, đặc biệt là nơi đất khách quê người.

5. Không để lại địa chỉ cho người khác

Bạn không nên cho người lạ biết những thông tin cá nhân của mình và địa chỉ bạn nghỉ lại, đặc biệt là không được để người khác biết bạn đi du lịch một mình.

6. Không đi taxi dù

Đi taxi dù khiến bạn có thể bị chặt chém, mất một khoản tiền kha khá. Thêm vào đó, bạn có thể lâm vào tình trạng nguy hiểm khi bị khống chế, cướp tài sản… hay là những bất trắc khác mà bạn không thể lường trước được.

7. Không diện trang sức đắt tiền

Bạn gái nào cũng thích được làm đẹp khi ra đường, nhưng ở nơi xứ lạ, đừng biến mình thành tâm điểm chú ý và mục tiêu của bọn trộm cướp con gái nhé. Hãy thật giản dị để an toàn cho cả tính mạng và tài sản của bạn.

8. Vượt qua nỗi sợ hãi của chính bản thân mình

Bạn muốn khám phá những cái mới, cái đẹp nhưng những nguy hiểm, bất trắc có thể xảy ra có thể làm bạn thấy sợ hãi. Nếu vẫn muốn trãi nghiệm thú vui của việc đi du lịch một mình, hãy chuẩn bị thật kỹ kiến thức về nơi bạn định đến, ghi nhớ những bất trắc để phòng tránh.

Và trên hết là vượt qua nỗi sợ hãi của chính bản thân mình để có một chuyến đi vui vẻ.

9. Trang bị những đồ dung cần thiết

Khi đến nơi xa, có thể cơ thể một người, đặc biệt là con gái sẽ không thích nghi kịp với thời tiết, thức ăn tại vùng đó nên có thể bạn sẽ bị cảm cúm, gặp những vấn đề về tiêu hóa hay những khó chịu khác. Ở một nơi xa lạ có thể bạn sẽ khó tìm được nhà thuốc đặc biệt là chỉ khi đi một mình khi cần khó tìm ai giúp đỡ, do vậy bạn nên chuẩn bị cho mình một ít thuốc dự phòng những bệnh nhẹ thường gặp khi đi xa như cảm cúm, tiêu hóa, say tàu xe, băng gạc, thuốc sát trùng… trong túi xách của mình. Không nặng nề lắm nhưng sẽ giúp được nhiều khi cần.

Tóm lại, con gái cần cẩn thận và bỏ vào túi những cẩm nang cần thiết khi đi du lịch xa. Hãy trãi nghiệm và tận hưởng thời gian của mình thật vui vẻ nhé!