PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Đi đường trường nên chọn xe nào?

lehamc
18-03-2011, 00:48
Em tính mua xe máy mới và đã ngắm được 2 em sirius và wave rsx.Em đang phân vân không biết cưới em nào.Nhu cầu em thì đi học trong tp thỉnh thoảng đi phượt cùng bạn bè.Theo các bác hay đi phượt thì nên chọn em nào,em nào chạy đường trường thích hợp hơn.Em cao 1m72 thì đi xe nào hợp hơn,thoải mái hơn khi đi xa.

Tuanbeo4488
18-03-2011, 01:21
Xe tăng :D

thienson
18-03-2011, 06:18
Hay đi đường trường thì nên mua PKL đi bạn.Kiếm 1 em khoảng 400phân khối đổ lên tha hồ mà cưỡi.:D
Đùa chứ xe nào mà chả được, 9 người 10 ý mà!Cứ mượn vài em cưỡi thử xem em nào cảm giác tốt nhất thì mua thôi!

Đầu Lõm
18-03-2011, 20:21
Nên mua đồ của yamaha vì ít bị hỏng vặt, máy bền, bảo hành tốt, đồ hơi khó thay. Honda thấy nhiều người thích dùng nhưng mình gét hay hỏng vặt mặc dù dễ thay thế.
Theo mình thì bạn nên bỏ thêm ít vốn mua béng con jupiter là lành nhất. Ngon, khoẻ, bền, ít hao săng. Vừa ròi đi Mộc Châu tính trung bình khoảng 2 L /100km ( Đi 400km = 150k tiền săng :-j )

zanghoang
18-03-2011, 22:17
Theo em bác nên mua Sirius nếu bác đắn đo giữa em nó và em Wave RSX.

Xe Yamaha máy khoẻ, chạy đường trường tốt, trường xe lắm. Sirius còn có thêm lớp chắn ở dưới, đi đường xa không bị đá văng đập vào máy...

Nếu bác cố được thì thêm chút mua con Ju mới mà chạy, vì bác cao 1m72 mà chạy Sir thì hơi bé. Em cũng cao như bác và đang chạy Ju, hài lòng lắm ạ.

Em Ju của em đấy ạ:

https://i210.photobucket.com/albums/bb30/zanghoang/moc%20chau/IMG_2307.jpg

Vietbackpackers
19-03-2011, 15:29
Em tính mua xe máy mới và đã ngắm được 2 em sirius và wave rsx.Em đang phân vân không biết cưới em nào.Nhu cầu em thì đi học trong tp thỉnh thoảng đi phượt cùng bạn bè.Theo các bác hay đi phượt thì nên chọn em nào,em nào chạy đường trường thích hợp hơn.Em cao 1m72 thì đi xe nào hợp hơn,thoải mái hơn khi đi xa.

Sirius thì máy ngon hơn chạy đầm hơn, nhưng vấn đề là bác cao 1m72, thế nên nếu 1 trong 2 để đi phượt thì nên lấy wave rsx.

Trừ khi bác cao 1m72 nhưng chân và tay ngắn như 1m65.

He he ...

darkdeath
19-03-2011, 18:15
Có một đề xuất cho em X-BIKE 125 của Suzuki thì sao nhỉ? Em X-BIKE NR 22,8 triệu (chưa bao gồm giấy tờ). Chạy máy êm, ít hao xăng. Hãng ghi là 58km/lít ổn định ở vận tốc 60km/h, nhưng em chạy đường Tp HCM thì chỉ có 50km/lít thôi. Chạy đường xa thì cũng rất ổn định. Chỉ riêng đường dốc rừng rú thì em chưa mang nó ra test thử. Coi như là thêm 1 lựa chọn thêm cho bác chủ thớt vậy.

Còn riêng về Sirius và Wave RSX mỗi xe có 1 ưu điểm riêng không thể nói là xe nào hơn xe nào được. Si có 1 đặc điểm khiến mình cực kì khó chịu đó là việc sang số, sang số phải hạ hết ga để côn nhả ra rồi mới ăn số. Người chạy không quen thì dễ nản lắm! Còn về Wave RSX mình chưa chạy, nhưng má mình đang chạy chiếc Wave S, chắc bọn nó cũng na ná nhau cả thôi. wave S chạy ở tốc độ cao 90km/h dàn áo nhựa kêu rất khó chịu, cứ như đang có cảm giác các ốc vít bắt không chặt vậy đó, trong khi Sirius chạy ở tốc độ cao rất êm. Hình như Sirius tồn xăng hơn wave thì phải, leo dốc thì Ya có vẻ nhỉnh hơn Hon.

Thôi chúc bác có sự lựa chọn sáng suốt và hãy tìm hiểu thật kĩ trước khi cưới em nó về.

NTB 33
19-03-2011, 22:28
Em đã cưỡi thằng Taurus phanh đĩa vành nan đi phượt vài nghìn km với cả đống đồ nghề cùng hành lý mà chưa bị sao cả. Xe đi gần 2 vạn rồi mà chưa vá săm và thay lần nào. Nếu bảo dưỡng theo định kỳ tốt thì khá ổn với loại xe này của Yamaha, Sirius hay Ju cũng vậy, máy khỏe, chạy êm, dàn nhựa chắc chắn hơn mấy ông Honda.

thienson
20-03-2011, 10:48
Đấy em đã bảo 9 người 10 ý mà:D.
Mỗi người khuyên 1 xe ,hehe bác chủ thớt biết đâu mà lần.

Vietbackpackers
21-03-2011, 12:00
Đấy em đã bảo 9 người 10 ý mà:D.
Mỗi người khuyên 1 xe ,hehe bác chủ thớt biết đâu mà lần.

Thống kê lại, cái nào nhiều phiếu hơn thì chơi cái đó.

Cho nó công bằng !

Lantrailt
21-03-2011, 13:07
Mình cũng thấy dòng Yamaha đi khỏe hơn Honda!

nuamua
21-03-2011, 15:32
Câu hỏi này quen lắm. Bạn sang đây tham khảo thêm:
https://www.phuot.vn/threads/3143-Ch%E1%BB%8Dn-xe-m%C3%A1y-chu%E1%BA%A9n-b%E1%BB%8B-cho-chuy%E1%BA%BFn-xuy%C3%AAn-vi%E1%BB%87t

pntuananh
21-03-2011, 18:47
Trong tầm tiền khoảng 2x Triệu VND thì Su X-bike rất thích hợp. máy êm xe đầm chắc. Kế đến là jupiter. Về độ hao xăng thì nói thật có chênh nhau cũng chả đáng là bao so với cảm giác thích thú khi điều khiển xe.
vote nhiệt tình cho x-bike

Hùng Thái
22-03-2011, 01:20
Vote 1 phiếu cho Si. Xe đi khỏe máy, bốc nhanh, trường xe, ít hỏng vặt, dễ sửa, xăng uống vừa phải. Tuy nhiên có cái bệnh khó đề sáng sớm hoặc khi trời lạnh, dàn đầu hơi nhẹ nên đi tốc độ cao xe hơi bay bay. Mình đã từng đi Si và rất hài lòng với em nó trong các chuyến phượt.

Theo mình nếu tầm tiền chỉ mua được hai xe trên thì nên chọn Si, nếu chấp nhận xe cũ thì mua lại 1 em Ju đi là ngon.

vietnguyen
22-03-2011, 08:52
Em sirius cùi của em theo em xuyên việt và xuyên thoải mái tình giờ vẫn ầm ầm và hứa hẹn... xuyên tiếp.

masara
22-03-2011, 10:49
Vừa rồi em chạy con RSX đi Ngọc Linh, xe chạy tốt, nếu bác cao 1m72 mà đang tầm ngắm 2 con này thì bác nên chon con RSX máy chạy mạnh, cho giảm sốt, và nếu tauy lái cứng thì bác chọn con này là ok. Vì độ trường gió rất khỏe.

vantruongvpc
23-03-2011, 11:45
mua cào cào mà chạy đường trường. bánh to, gai to bó vỉa tốt---> an toàn

Long Kurt
26-03-2011, 17:58
Em thì lại thích kiếm mấy con xe cũ: Fu đời đầu, Dreams thái...
Trước chạy con Fu 1 đi tưng bừng, xe đầm, leo khỏe, ngồi thoải mái (em 1m73)...
Thả 2 tay ôm cua ngọt sớt... :D
Cũng tầm tiền như 1 con Si hoặc Wave mới...
Về sau mất, mua Dreams...
Giờ thì hay chạy cào cào...
Mấy con xe Nhật với Thái kiếm đc xe ông nào giữ gìn thì còn quý gấp mấy lần xe mới... :D
Đang rình con Fu của ông cậu xem bao giờ ông ý muốn bán mà chả thấy nói gì... :|

SHEN-LONG
11-04-2011, 18:35
Future Neo FI đi bạn , vừa tiết kiệm xăng , xe đầm , lại bền bĩ với thời gian nữa !!!!!!!!!!!!!!!!

TruongSonNam_37
11-04-2011, 18:57
Mình đi con Ju RC 2010 này khỏe lắm. Xe dài chở đồ thoải mái, đi đường trường xăng ăn vừ phải. Nếu bạn mê tốc độ tý thì Ju này đêpa là nhất đấy!;)

hpvexpress
11-04-2011, 22:29
Iem xin có ý kiến ạh
Si vs RSX thì Si hơn là chắc, khỏe & bốc hơn, cốp cũng đựng đc kha khá đồ
Nhưng mà để chạy đường trg thì Exciter 135 có lẽ là lựa chọn tốt hơn. So vs 2 em trên thì ex vượt trội hơn hẳn, đề pa & hậu đều hơn cả, nhưng giá hơi chát và k để đồ đc :(

vanvinhnb
12-04-2011, 16:38
hii.hay chọn Fx 125 thử đi bạn. xe chạy tốc độ cao rất đầm, chạy khoảng 90 - 100km/h tiếng máy kêu rất phấn khích. nếu bạn kiếm 1 con nào còn cứng và biết bảo dưỡng tốt thì chạy đường trường tuyệt vời. không thua EX chút nào mà giá thì chỉ bằng 1/3 thôi.

hector87
12-04-2011, 22:05
Em đi Si đời 2006 đến nay, bốc, ít ngốn xăng, nhưng đầu hơi nhẹ (e nghĩ do phuộc sau yếu nên thay cái phuộc dầu của ju đi ngon lắm)

Quỷ-Lệ
16-04-2011, 07:10
Si đi bạn, mình cũng đang đi Si, máy khỏe leo núi tốt (mới leo núi Sam An Giang về), dàn nhựa chắc chắn, chạy tốc độ cao vào đường gồ ghề không kêu.

donkiem
17-04-2011, 15:30
Chọn Wolf 125cc đi bạn, giá cỡ 17tr bao giấy.
vào diễn đàn này tìm hiểu nè www.wolf.vn
Chắc chắn sẽ hối tiếc "Tại sao mình không mua wolf sớm?":))
https://www.sym.com.tw/admin/upload/mo/moccmp_e/20080924060159.jpg
Chống chỉ định đối với ae nào chưa có bồ hoặc đang muốn bỏ, Vì e Wolf này khá kén "ôm", mà "ôm" nào đã chịu ngồi thì hỏng muốn ngồi xe khác=))

thienson
17-04-2011, 16:00
Chọn Wolf 125cc đi bạn, giá cỡ 17tr bao giấy.
vào diễn đàn này tìm hiểu nè
Chắc chắn sẽ hối tiếc "Tại sao mình không mua wolf sớm?":))

Em đồng ý với bác chọn em xe SYM này.Em đã chạy thử gầm cao,tăng tốc tốt hơn Win nhưng có nhược là kéo lên tốc độ cao phuộc trước hơi yếu bo cua dễ bị sàng .Nhưng lội nước cực tốt .

Mùa mưa năm trước ở Đà Nẵng em thử trên đường Nguyễn Văn Linh nước ngập gần lút bánh, gần như tất cả các em xe dân dụng khác đều dắt bộ nhưng em về số 2 vẫn phi ầm ầm.:D

So với cùng tầm tiền em này không có đối thủ.(c)

donkiem
18-04-2011, 13:57
Em đồng ý với bác chọn em xe SYM này.Em đã chạy thử gầm cao,tăng tốc tốt hơn Win nhưng có nhược là kéo lên tốc độ cao phuộc trước hơi yếu bo cua dễ bị sàng .Nhưng lội nước cực tốt .

Mùa mưa năm trước ở Đà Nẵng em thử trên đường Nguyễn Văn Linh nước ngập gần lút bánh, gần như tất cả các em xe dân dụng khác đều dắt bộ nhưng em về số 2 vẫn phi ầm ầm.:D

So với cùng tầm tiền em này không có đối thủ.(c)

Về chuyện dễ bị sàng khi cua ở tốc độ cao thì nhiêù AE cho rằng do đâù wolf nhẹ, thay lốp trước to hơn 1 chút là cua Ok. (Riêng mình thâý nó phi tốc độ cao qua mâý cái gờ giảm tốc rất nhẹ, không như em Sirius, phải thay dàn nhựa đâù mâý lần vì gãy chốt khi chạy qua gờ giảm tốc).
Còn về phượt thì đã được các ACE hôị wolf test ở các tuyến đường (có ảnh ngươì thật việc thật).
Nó cân bằng đi làm, đi dạo, phượt... trừ tán gái:D
Vơí mức tiêu hao trung bình 50km/1 lít thì quá (c)

Especen
19-04-2011, 01:57
hii.hay chọn Fx 125 thử đi bạn. xe chạy tốc độ cao rất đầm, chạy khoảng 90 - 100km/h tiếng máy kêu rất phấn khích. nếu bạn kiếm 1 con nào còn cứng và biết bảo dưỡng tốt thì chạy đường trường tuyệt vời. không thua EX chút nào mà giá thì chỉ bằng 1/3 thôi.
Đúng là đi đường dài từ trước đến nay em thấy FX 125 vẫn là phê nhất.
Nhưng mà phải xử lý lại cái đèn vì đèn nguyên bản của FX thời gian dầu rất sáng nhưng sau đó lại... rất tối. Có khi phải thay bóng xenon Tàu vào đi đêm cho yên tâm.
Ngoài ra FX thì phải thường xuyên bảo dưỡng tử tế thì mới ngon được.

outdoor
19-04-2011, 08:55
Như mình thì trước đi bằng em wave rs. Giờ chuyển sang em fortune-wing rồi. Đi xe côn tay cũng có cái thú vị đấy; phân khối hơi thấp 1 tí (125) nhưng được cái là vác đi đâu cũng tiện.

GaDocHanh
03-05-2011, 02:51
Về chuyện dễ bị sàng khi cua ở tốc độ cao thì nhiêù AE cho rằng do đâù wolf nhẹ, thay lốp trước to hơn 1 chút là cua Ok. (Riêng mình thâý nó phi tốc độ cao qua mâý cái gờ giảm tốc rất nhẹ, không như em Sirius, phải thay dàn nhựa đâù mâý lần vì gãy chốt khi chạy qua gờ giảm tốc).
Còn về phượt thì đã được các ACE hôị wolf test ở các tuyến đường (có ảnh ngươì thật việc thật).
Nó cân bằng đi làm, đi dạo, phượt... trừ tán gái:D
Vơí mức tiêu hao trung bình 50km/1 lít thì quá (c)

Em đi em này về Châu Đốc 1 chuyến, đi 1 mình ở tốc độ 60km/h thì cảm giác xe nhẹ, không đầm, hơi phiêu phiêu. Mới đi Vũng Tàu đợt lễ vừa rồi thì khá ngon, cảm giác đầm hơn vì có ôm. Còn về uống xăng thì em đã test, đường trường khoảng 60km/lít (em dã trừ 10% trên công-tơ-mét vì em nghĩ công-tơ-mét hơi già).

leegjee
03-05-2011, 09:51
mua RSX đi,xe đó chạy khỏe mà dáng lại hợp với bác hơn đấy,1m72 mà đi sirius thì hơi lùn

Người Nhà Quê
03-05-2011, 10:22
Ui trời, xe nào chẳng được, miễn là đi tới nơi mình đến. Mình đi em SY90 mua hồi cửa khẩu còn cho nhập xe nghĩa địa thế mà vẫn chạy tốt. Chạy khoảng 400 cây số mỗi ngày chẳng sao cả. Xe mới bây giờ chạy đường trường rất tốt, vượt đèo cũng khá. Đường "địa hình" chưa đi lần nào nên hok biết. Chứ những chiếc giá 20M leo núi (đường nhựa) vẫn tốt chán. Như vậy là đủ điều kiện để phượt. Đừng quá bận tâm...
Chúc bạn có những chuyến đi "đã".

tranduyninh
18-05-2011, 14:40
Em có con AirBlade ...không biết đi Phượt có bất tiện không hủ các bác :( , em có thể đổi qua con SIRIUS theo các bác nên chọn con nào :)

trungcao
18-05-2011, 16:21
Tay ga, nói chung, chỉ có khó khăn nếu gặp cung băng rừng - vượt suối, hay những cung đang làm, đá hộc bự bự thì...hơi tiếc xe chút. Ngoài ra, phượt tốt hết. Cho nên tùy cung mà sử dụng vậy. Còn ko, cứ xe số cho lành hết !!! ^^

baolam1905
17-10-2011, 12:56
Mình góp thêm vài ý kiến :minh đi phượt mới chừng hơn 10.000km thôi, đi bằng xe Wave RS 100cc mua được gần 3 năm, mình thấy đi đường trường không vấn đề gì, chạy đầm xe và ngốn xăng cũng vừa ( chở 2 người). Nhưng nó có bệnh là lên khoảng 65km/h thì bửng trước rung khá mạnh và kêu to, nhưng đi 60 hoặc lên 70 thì êm lại, chắc do cộng hưởng gì đó với tốc độ 65km/h, hôm vừa rồi đi con RSX mới mua cũng có hiện tượng giống vậy.
Còn khi đi đèo, leo dốc nhiều (dốc đường nhựa thôi, chưa có điều kiện thử đường rừng) thì dòng wavw rs máy hơi yếu. Nhưng cũng có thể là do cách đi, đi Đà Lạt lần đầu leo đèo hụt hơi nhưng mấy lần sau có kinh nghiệm hơn đi khá thoải mái.
Nhìn chung mấy chiếc wave RS hay RSX của Honda trong mấy năm gần đây mình đi thấy cũng không khác nhau mấy, RS 100cc hay RSx 110cc đều na ná nhau thôi, xe mình đi 3 năm 3 vạn mà giờ chạy đường trường vẫn tốt chán, nếu không cần leo trèo gì nhiều thì bác có thể chọn wave đi cho lành.
Góp ý thêm: mình thấy biển báo tốc độ có bao giờ cho phép xe gắn máy chạy quá 60km/h đâu, chỉ là gặp đoạn đường tốt, vắng, nhích lên 70-80 một đoạn cho đỡ mỏi, rồi cũng về 60 mà chạy cho lành. Nên không cần đòi hỏi xe bốc, chạy tốc độ cao 90-100 làm gì, test xe thì lên thử vậy thôi, chạy xa đi 80 là mệt rồi, phải tập trung cao, sẩy một cái là tiêu. Bác đi phượt là tính chuyện ngồi trên xe ít thì vài tiếng, nhiều vài ngày nửa tháng, đi cỡ đó sức nào chịu nổi!!

reno
21-11-2011, 16:04
Suzuki ViVa đời đầu đi đường xa thì rất tuyệt, càng chạy càng đầm, ko ăn xăng mà lai bền nữa

regforme
22-11-2011, 15:01
tốt nhất là có xe nào chạy xe đó
Yaha khỏe đề pa nhưng nói thật là ngồi không sướng với những người to, hàng họ mà buộc thì thua Honda về thiết kế
Fx mà đi đường sóc mà nặng thì chán lắm, tay lái rung ầm ầm, ngoài ra phải chăm bảo dưỡng hơn các dòng xe khác
Thấy có Xbike có vẻ ổn nên thay bánh căm khi đi đường sóc.

colour308
22-11-2011, 21:08
Em đang định mua con Minsk và đang độ lại để đi phượt cho vui

*vui lòng viết hoa đầu câu

duongthanhtuan
22-11-2011, 22:27
Theo mình thấy nên tìm chiếc cùi bắp là được rồi, quan trọng là bạn phải nhờ thợ làm xe lại, chạy thật tốt không gặp sự cố là OK rồi, chúng ta đi phượt cũng như trải nghiệm cuộc sống, xe đẹp đi thì cũng tốt nhưng mình thấy xót sao. Cũng có nhiều ý kiến rồi giờ banh hãy tự quyêt định đi.

ChuDu09
23-11-2011, 09:46
- Những chiếc tay ga như Novou, AB, Mio, Hayate có thể chạy đường trường đc, một số ng nói đi xa thì đi gas cho khỏe, nhưng mình thấy hơi bị xót chiếc xe, đi chừng 1-2 chuyến là máy xe bị ì liền, để dành đi dạo trong thành phố có vẻ tốt hơn. Các bạn phượt thường đi 1 đoàn từ 5 - 10 xe nên tốc độ chung ko đc cao, vì thế nếu bạn có chọn chiếc xe có tốc độ cao thì cũng vậy thôi, chạy cho nhanh rùi cũng đứng đợi. Với lại phượt thì đi khắp địa hình, từ đồng bằng bằng phẳng đến đồi núi cheo leo thì chọn những chiếc tầm tầm như Sirus, Wave RSX, X-bike loại bánh căm thắng đĩa nhé thì tha hồ mà cày bừa, ko sợ hao xe, xót xe. Còn ham thix tốc độ, khá giả tí thì làm chiếc EX2011 phóng cho nó sướng (c).
- Nếu bạn nào có để ý khi đi phượt ở các vùng đồi núi từ Bình Phước lên các tỉnh Tây Nguyên, bao gồm cả Đà Lạt - Lâm Đồng thì mọi người ở khu vực này sử dụng xe của Yamaha như Sirius, Jupiter, Exciter, Nouvou rất là nhiều, xe của Honda cũng có nhưng hơi ít, lý do chắc ai cũng hiểu hén.

P/S: Mình chạy Sirus đời 2006 bánh căm, thắng đĩa, đi đc 88000km rùi, đến giờ máy móc vẫn còn khá OK.

phulam1965
23-11-2011, 13:54
Xe ga chỉ nên dùng trong thành phố, đi đèo dốc kiểu phượt thì bó tay ( tay ga mình chỉ dùng đi làm, đợt trước đi Núi Dinh có người dùng tay ga chở 1 chạy không nổi)
Mô tô cũng chỉ nên đi theo đoàn, hỏng còn có người trợ giúp ( mình dùng Rebel 250 khi đi với AE mô tô)
Xe số thì theo AE Bikers bình chọn: nhất Exciter, nhì Xbike, nhưng E X cũng rất khó cột đồ trong trường hợp phượt dài ngày, vì vậy có lẽ X Bike hợp hơn cả. Cá nhân mình đã dùng Su Shogun 125 ( đời trước X Bike) phượt Tây Bắc khi xe đã đi 50.000 km và vẫn rất ổn

Vũ Quốc Hiệp
21-12-2011, 09:32
Chào các bác, em có 30 triệu, muốn mua con xe vừa có thể đi làm trong thành phố, vừa có thể đi phượt được. Em lựa chọn ra được Jupiter RC 2011 với cả X-bike 125cc của Suzuki. Em thấy thì:
- Mẫu mã: vẫn thích jupiter hơn.
- Giá tiền: sàn sàn như nhau.
- Chất lượng xe: X-bike > 125cc

Cân đo đong đếm thì em quyết định chọn X-bike, nhưng xin tham khảo 1 số vấn đề nếu đi phượt bằng X-bike:
1) X-bike chạy trên đường trường, đường nhựa thì vô đối. Còn khả năng chạy trên các loại địa hình như đồi dốc, đá hộc, đường đất bùn thì sao?
2) Nghe nói độ sáng mạnh, yếu của đèn X-bike phụ thuộc vào ga => Việc này có ảnh hưởng rất lớn trong điều kiện chạy đường rừng buổi tối; vì nếu chạy nhanh thì dễ gây tai nạn, chạy chậm thì ... ko nhìn thấy đường.
3) Đồ Suzuki hiếm. Vậy nếu hỏng hóc trên các cung đường đó liệu có thể đưa vào các cửa hàng ven đường sửa chữa được ko, hay phải tự mang đồ của mình theo?

Các bác X-biker, và đặc biệt các bác nào hay đi phượt bằng X-bike cho em ý kiến đóng góp với nhé. Thanks !!!!

scarface
21-12-2011, 10:50
1 phiếu cho X-bike vì mình cũng đang chạy......trong cùng tầm giá thì vô đối luôn.
Q1 : Xe nữ thì khả năng offroad như nhau thôi, đừng kỳ vọng gì.
Q2 : Đèn xe được nuôi bằng điện từ máy thì xe nào cũng như nhau, sáng tối phụ thuộc vào ga....nhưng nó cũng không chênh lệch nhau đáng kể. Cẩn thận thì bạn mua thêm cái đèn pin xịn gắn vào xe (VD con này (http://denpinfenix.com/42-en-pin-fenix-tk35-xm-l.html) còn sáng hơn đèn xe)
Q3 : Đồ Su hiếm hơn hãng khác (ko có hàng fake)nhưng ngoài lọc dầu ra thì bạn có phải thường xuyên thay đồ đâu. Đi đường trường thì mang theo bugi, lọc dầu sơ cua là đủ.

kenryvo
25-12-2011, 22:55
Nếu bằng tiền mua Sirius khuyên bác nên cố thêm ít tiền mua Suzuki X-bike 125 vì những lí do sau:
-Xbike 125cc mạnh mẽ hơn Sirius rất nhiề.Nhà mình đã từng đi Sirius,chạy mau xuống máy kinh,đi đường xa cực nóng máy
-Xbike có hệ thống cân bằng động cơ nên đi đường trường rât êm,chạy đầm,xe khỏe
-Xbike nhìn nam tính hơn Si rất nhiều
-Xbike là đối trọng của Jupiter và Future nhưng giá thì cực kì mêm hơn nhiều (26triệu luôn giấy tờ) nhưng chất lượng và độ bền thì hơn hẳn chứ đừng nói gì Sirius 110cc
chúc bạn chọn xe ưng ý
PS: nếu muốn cá tình và ít tiền thì tìm 1 em Win 100 của Honda (hàng cũ mua lại thôi chứ k còn hàng mới),đảm bảo đi phượt cứ vi vu

hoaiviet
26-12-2011, 14:58
Cứ Ware 110 mà chiến thôi bác ạ !

Ex_langthang
27-12-2011, 01:38
Em xin vote một phiếu cho Exciter ạ !

hungtks
27-12-2011, 11:23
Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ chút về EX với, Cả loại côn tay và tự động.
Mình tham khảo thì thấy động cơ nó là 135cc nên có thể nói là khỏe cho việc đi phượt, nhưng đi đường dài và dài ngày thì dáng ngồi cũng cần thoải mái mới trụ được chứ bò ra như FX thì cũng bó tay...
Cảm ơn!

Hà Phương
27-12-2011, 14:52
Ju ngon nhất mà lành nhất. Vote 1 phiếu cho Jupiter

tantit1982
28-12-2011, 17:10
đi cào cào cho nó sướng các bác ạ!

Hùng Thái
28-12-2011, 18:07
Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ chút về EX với, Cả loại côn tay và tự động.
Mình tham khảo thì thấy động cơ nó là 135cc nên có thể nói là khỏe cho việc đi phượt, nhưng đi đường dài và dài ngày thì dáng ngồi cũng cần thoải mái mới trụ được chứ bò ra như FX thì cũng bó tay...
Cảm ơn!

Xin ý kiến bác về cái đoạn bò ra như FX hộ em với ?? em đang đi FX cũng một số cung khá xa rồi, em cao 1m7 mà ngồi xe cũng thấy bt ( không mỏi như ngày trước đi Si), cũng vài cung chạy cùng mấy xe chạy Ex mà chỉ thấy các xế đi Ex oải trc khi xe em oải thôi.
Cá nhân em thấy đi FX xe bốc, máy khỏe, leo dốc tốt và chạy đường trường rất ổn. Chỉ có nhược điểm là nổ hơi to, gầm hơi thấp, và nếu hỏng thì đồ sửa hơi khó tìm.
Đã chạy nhiều cung bằng FX và nhận thấy xe này phù hợp đi phượt ở VN vì : đầu tư thấp ( giá mua xe ban đầu rất thấp) máy khỏe, ít hỏng vặt nếu biết cách chăm sóc.

hungtks
31-12-2011, 13:54
Mình cũng chưa từng đi FX, thấy khi đi xe này người lái có xu hướng đổ người dồn trọng lượng thân trên lên tay lái nên khi đi đường dài sẽ mỏi tay.
Nếu EX mà mỏi hơn có lẽ quay về Future cho lành. Mình cao 1.75 thấy ngồi Fu dễ chịu...

mrsimple1311
31-12-2011, 16:57
Bạn cao 1m72 thì làm 1 con FZ16 hoặc CBR150R chạy cho nó hoành tráng. Bạn lên mạng tìm 2 con này thì biết. Miễn bàn luôn.

*Vui lòng không viết màu, tô đậm toàn bộ bài viết.

Ha Sonata
02-01-2012, 08:00
Mình 51 tuổi, cao 1m65 nặng 74kg, chơi tốt 1 vài môn thể thao tay không, không thích mô tô phân khối lớn nhưng thích xe mạnh máy chạy bốc, ít hư vặt. Mình đã xài qua Su sport RGV từ đời 2000, sau đổi qua Dilan từ 2004 đến nay. Giờ mê phượt, đang tìm chọn xế 2b để phượt. Vừa qua khỏa sát thấy
- Ya Fz16S: Lái ôm cái bình xăng to quá, dừng chống chân bị nhón, sợ mệt khi đi đường trường, vướng khi xoay trở trong T.phố.
- CBR 150 : vẫn nhón chân và chúi quá.
- Ya Exiter 135 5 số tay côn: kiểu dáng thon nhỏ, cảm thấy thích thì lại vướng cái ... không biết để đồ vào đâu, bất tiện khi đi xa
lăn tăn quá?? Đang nhắm vào Honda Future 2011 chả biết có phù hợp nhu cầu phượt hay không?
Các bác tư vấn giúp với!

hieudd
03-01-2012, 14:24
Mình 51 tuổi, cao 1m65 nặng 74kg, chơi tốt 1 vài môn thể thao tay không, không thích mô tô phân khối lớn nhưng thích xe mạnh máy chạy bốc, ít hư vặt. Mình đã xài qua Su sport RGV từ đời 2000, sau đổi qua Dilan từ 2004 đến nay. Giờ mê phượt, đang tìm chọn xế 2b để phượt. Vừa qua khỏa sát thấy
- Ya Fz16S: Lái ôm cái bình xăng to quá, dừng chống chân bị nhón, sợ mệt khi đi đường trường, vướng khi xoay trở trong T.phố.
- CBR 150 : vẫn nhón chân và chúi quá.
- Ya Exiter 135 5 số tay côn: kiểu dáng thon nhỏ, cảm thấy thích thì lại vướng cái ... không biết để đồ vào đâu, bất tiện khi đi xa
lăn tăn quá?? Đang nhắm vào Honda Future 2011 chả biết có phù hợp nhu cầu phượt hay không?
Các bác tư vấn giúp với!
Em tư vấn cho bác Future 2012 mới ra. Xe chạy ổn định, ít hao xăng, cốp rộng, bình xăng lớn, xe cao ráo. Chạy đường trường thì đầm, chắc. Theo em nghĩ đó là lựa chọn số 1.

immortel
04-01-2012, 18:53
2 xe đều cực kì ổn định, vận tốc mức độ tiết kiệm xăng, độ thoải mái xêm xêm nhau, bác thix con nào thì múc con đó thôi. àh mình đi wave thì thấy trọng tâm nó ko ở giữa mà hơi dồn về phía trước nên ko ổn định = con sirius.

ngontrong
30-01-2012, 10:55
mình tính đi bằng chiếc honda cub 81 không biết có ổn không, các bạn tư vấn giúp mình nha :)

thanhkhaoco
30-01-2012, 13:48
Cub 81 đi tốt bác ạ, hôm em đi Hà Giang gặp 2 bác gái đèo nhau + hành lý leo Mã Pí Lèng ầm ầm - mà bằng Cub Đài Loan 50cc chứ ko phải cub Nhật ạ. Em đang chạy Ex nhưng mà thấy 1 nhược điểm nữa của xe này là bình xăng nhỏ, đi đường trường khá bất tiện vì cỡ ngoài 100km lại phải ngó chỗ đổ xăng. Nếu các bác hay đi tour xa nên kiếm mấy em xe côn bình xăng lớn hơn như Wolf hay mấy dòng 125cc của Honda như Fortune hay Master.

Runner
01-02-2012, 12:00
Mình thấy xe đời cũ thì FX, đời mới thì Exciter chạy rất trâu.

nml1234
01-02-2012, 21:23
Cứ Minsk mà chơi,anh ạ.
em rất kết con này. Hôm nọ đi Sapa thấy anh em dân tộc cứ lướt gọi là, he he.
đèo dốc thôi rồi,bình xăng cũng khá,đi bốc. mỗi tội hay hỏng vặt.
đang tìm một em phượt vi vu cho vui.

kub4undre
09-02-2012, 15:07
em vote 1 phiếu cho FZS or FZ16 vì cũng cưỡi em này rồi, thích hợp đi phượt. Còn nếu bác kinh tế khá thì làm mấy em naked biker mà cưỡi như Dugatti Street Fight or 796

huynhthanhsang14
18-02-2012, 14:39
nên chọn ex khi đi đường trường
1. Nếu có dk thì bạn hay chọn 1 chiếc ex với giá 40~43tr (giá ex cao hơn sir, fu, wave...) nhưng động cơ 135cc hơn hẳn những chiếc kia...
2. Côn tay đi đường trường là khỏi chê...hehe, những cung đường vắng chạy ~ 120 km/h hoặc hơn...
3. Kiểu dáng rất menly...
4. Ex chạy 1l xăng đi được 50~55 Km đường trường ...động cơ 135 cc mà đi được thế là qáu chuẩn rồi...
5. Bánh size lớn + thằng đĩa trước sau cực kỳ an toàn ( chiếc nào đủ 2 đĩa với giá 43 tr...?)
6. Nhiều bạn nói ex cốp nhỏ, cốp nhỏ vì ex dùng phuộc giữa rất thể thao...(muốn cốp lớn thì AB mà mua , 40km/1l, chạy banh xe ko tới 110km/h)
7. phụ tùng thì quá nhiều từng chính hãng=> hàng độ malay, thailand, nhật, Taiwan, Italy...
Còn PKL là một đẳng cấp khác rồi...

Em nói thế vì em đi EX....hjhj (ko PR cho EX...)mua đi ko ôối hận đâu...

golden dust
19-02-2012, 17:37
nên chọn ex khi đi đường trường
1. Nếu có dk thì bạn hay chọn 1 chiếc ex với giá 40~43tr (giá ex cao hơn sir, fu, wave...) nhưng động cơ 135cc hơn hẳn những chiếc kia...
2. Côn tay đi đường trường là khỏi chê...hehe, những cung đường vắng chạy ~ 120 km/h hoặc hơn...
3. Kiểu dáng rất menly...
4. Ex chạy 1l xăng đi được 50~55 Km đường trường ...động cơ 135 cc mà đi được thế là qáu chuẩn rồi...
5. Bánh size lớn + thằng đĩa trước sau cực kỳ an toàn ( chiếc nào đủ 2 đĩa với giá 43 tr...?)
6. Nhiều bạn nói ex cốp nhỏ, cốp nhỏ vì ex dùng phuộc giữa rất thể thao...(muốn cốp lớn thì AB mà mua , 40km/1l, chạy banh xe ko tới 110km/h)
7. phụ tùng thì quá nhiều từng chính hãng=> hàng độ malay, thailand, nhật, Taiwan, Italy...
Còn PKL là một đẳng cấp khác rồi...

Em nói thế vì em đi EX....hjhj (ko PR cho EX...)mua đi ko ôối hận đâu...

Thế thì bạn đang sử dụng chiếc ex 2011 rồi đúng không. Về chiếc này thì đúng là vô đối. Nói vô đối có nghĩa là không có đối thủ cạnh tranh vì ngoài nó ra không còn chiếc nào có giá trị động cơ 135. Chiếc này về ưu điểm thì nhiều, đặc biệt là chiếc côn tay. Đi rất lợi xăng, tốc độ tốt. Tuy nhiên có một vài nhược điểm nho nhỏ trong đó theo kinh nghiệm của mình là lốp sau không bám đường ở tốc độ cao, cái này có thể xem xét thay lốp.
Nhược điểm nữa là treo và chất một núi đồ đạc lên xe. Đang nghiên cứu để làm cái túi treo 2 bên cho chiếc này.

luviastq
20-02-2012, 11:55
Các bác thấy con dream Thái cũ liệu có đi được ko? E vừa đượcc nhượng lại xe ko biết có nên dùng con xe này để đi đường xa hay ko?

Sóng bạc đầu
20-02-2012, 15:18
Xe đạp còn đi phượt được thì Rim thái ngại à bác. Nếu là dream cao thì đi đường trường sướng phết bác ạ. Trước mỗi chuyến phượt nhớ kiểm tra lại em nó 1 lần vì em nó chắc tuổi cũng cao roài

Dinh Luu
23-02-2012, 21:09
Cái này khó đấy. Bạn phải cân nhắc xem mình sẽ có bao nhiêu thời gian cho đi phượt, địa điểm phượt đấy là gì?
Nếu dành phượt xa nhiều: Yamaha số 1.
Nếu phượt nội thành-như Hà Lội chẳng hạn: Xe nào cũng ổn.
Với giá tầm vậy thì chọn Trâu Rùa cũng được: Rẻ+Trẻ+Khỏe.
Tuy nhiên hãy dành thời gian thêm kiếm thêm ít xiền để chuyển sở thích lên Ju thì hay hơn.
Một là hãy mua xe giá thật rẻ để khi vứt đi không tiếc hoạc là nằm gai nếm mật, kiên nhẫn đợi thòi cơ để huy động thêm vốn chọn con xe mượt hơn chứ đừng chọn con ở tầm trung.
Xe tầm thấp: Vứt thẳng tay không có gì hối tiếc.
Xe tầm trung: Vứt thì tiếc, đi thì chán-mẫu hơi không đẹp.
Xe tầm cao: Không có gì để bàn.

chickenboy
26-02-2012, 01:58
Các bác thấy con dream Thái cũ liệu có đi được ko? E vừa đượcc nhượng lại xe ko biết có nên dùng con xe này để đi đường xa hay ko?
Theo mình dream thái là số một đó. Dream hệ thống thăng bằng rất tốt, khung máy chắc chắn, và với dream thái thì đặc biệt lợi xăng vô địch . Xe mình đường bằng là 70 km/ lít. Còn đường đồi núi( chạy từ SG lên Pleiku) là 65 km/ 1 lít. Càng nóng máy chạy càng khỏe. Hì lăng xê vợ em chút.

samsik
26-02-2012, 09:46
trong tầm <=25T mà mua xe mới thì X-Bike vô địch về giá và chất lượng.

P/S: bây giờ fụ tùng Suzuki dễ mua và dễ thay rùi bác ạ, cũng ko có mắc. Nếu đi đường đèo, dốc thì đừng bao giờ mua xe Fu Neo, FuX của honda, chạy lỡm lắm, Fu1 thì lại ngon

Ducpham4790
03-03-2012, 10:42
Theo mình bạn cứ chạy chiếc xe thân quen thường xuyên chạy ấy, bạn cứ cảm thấy nó ổn định, dễ sửa chữa và làm chủ dc nó thì xài thôi :D

lang tu
03-03-2012, 20:47
đi đường trường chỉ có juperter là lợi xăng nhất :D

Estonque
05-03-2012, 15:36
Em thì em thích wave srx hơn bác ạ :D

anhduy1905
19-03-2012, 20:24
1 phiếu cho sirius. Máy khỏe. Bứt tốc tốt. Leo dốc miễn chê. tiết kiệm xăng nữa. Hôm 19-2 em đi Mộc Châu leo vô tư.
Nhưng có 1 nhược điểm đó là bánh quá sát vào chắn bùn nên đi những đoạn đường lầy lội rất vất vả. Thỉnh thoảng lại phải dừng lại lôi bùn đất ra.

trungcao
22-03-2012, 10:01
Nếu đi đường trường nhiều mà khỏe thì thấy:
1. Có điều kiện Ex côn tay là số 1 rồi + 700K mua cái thùng xe gắn phía sau nữa là giải quyết vụ cốp kiếc.
2. Ko đk thì X-bike là vô địch. Giá 25tr mà 125cc, có cốp. Máy càng nóng, chạy càng khỏe. Nhược điểm là giả sử hư dọc đường vắng thì...ak ak (tuy nhiên, xác xuất này cực kì thấp - ko phải lo). Duy chỉ có leo đèo thì hạn chế của dòng Su - theo mình biết.
Mới mua con Ex. Chạy tầm gần 60km/l. Chưa thấy hối hận gì. Hà hà...
Nói thật, trước mình cũng lăn tăn lắm. 2 opt trên phải cân nhắc rất nhiều. Cuối cùng thì chọn Ex vì muốn được cảm giác "trên bóp, dưới móc" đó mà. He he...

golden dust
22-03-2012, 12:37
Theo mình dream thái là số một đó. Dream hệ thống thăng bằng rất tốt, khung máy chắc chắn, và với dream thái thì đặc biệt lợi xăng vô địch . Xe mình đường bằng là 70 km/ lít. Còn đường đồi núi( chạy từ SG lên Pleiku) là 65 km/ 1 lít. Càng nóng máy chạy càng khỏe. Hì lăng xê vợ em chút.

Quớ làng xe chi mà chạy 70km lít xăng rứa???? QUả là lợi! Đổi ex lấy rim ngay

highway1vn
22-03-2012, 16:39
Tớ nghĩ leo đèo khỏe hay không thì cũng tùy cách đi, chạy mà bị mất đà thì cũng mệt

FEAR
22-03-2012, 21:22
em thì vẫn phang dream đều đều, thỉnh thoảng thay nhớt là lại vi vu ngay

sondien
22-03-2012, 21:38
Mới mua con Ex. Chạy tầm gần 60km/l. Chưa thấy hối hận gì. Hà hà...
...

Gần 60km/l là 51km/l hay 59km/l vậy bác ????

Tôi cũng đã test 2 xe Ex 1 chiếc côn tay, 1 chiếc côn tự động mà không có chiếc nào quá 50km/l. Test bằng cách rút hết xăng ra đổ vào đúng 1 lít bằng chai nhựa, xong lại cầm theo 1 chai 0,5l để đổ vào lúc hết xăng. Thế là cả 2 chiếc xuống đường chạy có nhanh, có chậm, có đèn đỏ, lên dốc xuống dốc.

Chiếc chạy côn tự động hết xăng lúc đồng hồ chỉ 48km, đổ chai xăng sơ cua vào chạy theo chiếc kia được 4km nữa là chiếc côn tay đứng bánh, vị chi là 52km/l, tương đối phù hợp với công bố của nhà sx!

Vậy bác chạy bằng cách nào mà lợi thế ạ?

thanhtungle85
22-03-2012, 21:49
Mình ôm con này đi suốt, chưa hối hận bao giờ:
https://lh4.googleusercontent.com/-dUus-S9Nvvs/T2stQ4aZmeI/AAAAAAAACA8/oL8uiqqMmTw/s800/_MG_0353.JPG

Zuzu Nguyen
27-03-2012, 16:11
Không ai chọn Min khờ nhỉ?????

regforme
27-03-2012, 16:44
Chạy con Minsk này phải thêm 1 khóa huấn luyện cơ bản về máy móc, tay phải to để móc lốp, thay săm,
Chơi côn tay đời cũ là vất lắm, được cái bay nhảy cũng thua chút xíu với cào cào mà giá thì quá ổn.

LopBop
29-03-2012, 10:54
Mình ôm con này đi suốt, chưa hối hận bao giờ:
https://lh4.googleusercontent.com/-dUus-S9Nvvs/T2stQ4aZmeI/AAAAAAAACA8/oL8uiqqMmTw/s800/_MG_0353.JPG
e nghe nhiều về con này ,cũng kết kiểu dáng của nó,đang lăn tăn e ý với e RR150 ( cao tiền hơn nên hơi tiếc) bác tư vấn e xem bỏ ra thêm từng đó xiền ( hơn gấp rưỡi ) để thêm 25CC thì có ổn không?

trungcao
29-03-2012, 15:41
Gần 60km/l là 51km/l hay 59km/l vậy bác ????

Tôi cũng đã test 2 xe Ex 1 chiếc côn tay, 1 chiếc côn tự động mà không có chiếc nào quá 50km/l. Test bằng cách rút hết xăng ra đổ vào đúng 1 lít bằng chai nhựa, xong lại cầm theo 1 chai 0,5l để đổ vào lúc hết xăng. Thế là cả 2 chiếc xuống đường chạy có nhanh, có chậm, có đèn đỏ, lên dốc xuống dốc.

Chiếc chạy côn tự động hết xăng lúc đồng hồ chỉ 48km, đổ chai xăng sơ cua vào chạy theo chiếc kia được 4km nữa là chiếc côn tay đứng bánh, vị chi là 52km/l, tương đối phù hợp với công bố của nhà sx!

Vậy bác chạy bằng cách nào mà lợi thế ạ?

Mình thì ko làm như bạn, mất công mà cũng chẳng để làm gì. Mình đổ 80k A95 = 3.42L chạy khoảng 200km (canh đại khái thôi ah). Vậy chi 200/3.42 = 58.5km/L, nếu khó tính thì cho 55km/l cũng chẳng sao. Canh 3 lần 80K, lần nào cũng cho tầm cỡ ấy.

Cách chạy thì ko nẹt ga, ép côn, cứ nương theo lực máy mà chạy. Thế thôi!

golden dust
02-04-2012, 16:34
đang chạy ex 11 côn tay. rất lợi xăng. Đi đường trường rất tốt. đã canh xăng có thể lên đến 57km/1lit. Tuy nhiên cũng có thể là do mỗi người điều khiển cũng ảnh hưởng. Cụ thể đối với xe tay côn, nếu đề pa mà nẹt máy thì xuống rất nhanh. đồng thời mức xăng trên canh được lúc đang đi một mình. khi toàn tải thì hao hơn một chút. cũng khoảng tầm 55km.

justtheguy
03-04-2012, 23:34
Giờ đang nhiều thanh niên chọn chạy ex côn tay quá trời rồi :))

LopBop
05-04-2012, 15:28
Ngựa của mình đây, máy cực yếu, nhưng đi được hết!

dung_6990
10-04-2012, 12:25
Đi đường trường thì nên tin tưởng yamaha bác ạ, chạy đầm, với tốc độ phù hợp và đường tốt thì cũng ko tốn xăng đâu ạ.

doi_phieu_du
10-04-2012, 14:38
Theo mình thấy thì cứ Dream mà phang :) , vừa đỡ tốn xăng , máy cũng không yếu , còn về yamaha thì mình không thích hãng này lắm , thấy hao xăng + đi không bền bằng honda

Ducpham4790
10-04-2012, 15:48
Sau một thời gian mình đi phượt minh có kinh nghiệm này muốn chia sẻ với các bạn: với các bạn hay đi đường đồi núi, đường đất, đường mòn vào rừng nên sử dụng xe có lắp máy đứng với xe phổ thông như exciter và các dòng xe nam. Vì khi đi đường đất nhất là sau mưa và chưa khô, đất rất bết và bám rất chắc có thể làm bugi ở máy ngang + sỏi đá cứng có thể va đập mạnh với đầu bò của máy (future, wave, jupiter....) hỏng ko khởi động dc xe.

thienson
10-04-2012, 22:07
Sau một thời gian mình đi phượt minh có kinh nghiệm này muốn chia sẻ với các bạn: với các bạn hay đi đường đồi núi, đường đất, đường mòn vào rừng nên sử dụng xe có lắp máy đứng với xe phổ thông như exciter và các dòng xe nam. Vì khi đi đường đất nhất là sau mưa và chưa khô, đất rất bết và bám rất chắc có thể làm bugi ở máy ngang + sỏi đá cứng có thể va đập mạnh với đầu bò của máy (future, wave, jupiter....) hỏng ko khởi động dc xe.

Cái này hoàn toàn đồng ý với bạn. Ngoài những vấn đề như bạn nói tôi còn thấy các loại xe máy đứng đều lội nước tuyệt vời vì bugi, bộ lọc gió và chế hòa khí thường bố trí nằm rất cao so với máy nằm.

trungcao
11-04-2012, 16:20
Cái này hoàn toàn đồng ý với bạn. Ngoài những vấn đề như bạn nói tôi còn thấy các loại xe máy đứng đều lội nước tuyệt vời vì bugi, bộ lọc gió và chế hòa khí thường bố trí nằm rất cao so với máy nằm.

Nhưng sao em nghe nói - thấy cũng hợp lý - là xe Exciter giải nhiệt bằng nước nên khi đi rừng, nếu bị sình dính vào thì có mà toi?... Cơ bản là cũng chưa test em nó chuyến nào hành xác cả, chủ yếu là đường trường thấy rất là ok. Thêm cái cốp sau lưng nữa là ổn.
Nhưng nghe anh nói lội nước ok hơn thấy cũng hợp lý. SG mùa mưa cũng sắp tới rồi, để xem có qua được con Wave cùi của em hok? ^^

thienson
11-04-2012, 20:26
Nhưng sao em nghe nói - thấy cũng hợp lý - là xe Exciter giải nhiệt bằng nước nên khi đi rừng, nếu bị sình dính vào thì có mà toi?... Cơ bản là cũng chưa test em nó chuyến nào hành xác cả, chủ yếu là đường trường thấy rất là ok. Thêm cái cốp sau lưng nữa là ổn.
Nhưng nghe anh nói lội nước ok hơn thấy cũng hợp lý. SG mùa mưa cũng sắp tới rồi, để xem có qua được con Wave cùi của em hok? ^^

Làm mát bằ̀ng nước đâu có liên quan gì nhiều đến việc dính sình đâu bác? Cơ chế của làm mát bằng két nước là nước có pha glucose để nâng cao điểm sôi. Nước đó sẽ tuần hoàn quanh những khe rãnh trong đầu qui lat, xi lanh rồi dùng quạt gió cưỡng bức để làm mát. Trừ trường hợp bị sình bám kín những khe tản nhiệt chứ nếu chỉ bám dính thì không ảnh hưởng nhiều lắm. Không đến nổ̉i toi máy đâu. Chỉ nóng thái quá nên mau loãng nhớt thôi.

Còn xe Exciter lội nước như thế nào bác phải chứng kiến mấy thấy nể. Tôi đã thấy nó chạy khi nước ngập lút bánh.

vungcao
12-04-2012, 22:08
@ Thienson: Đúng là EX lội nước rất đáng lể bác ạ ! xe em đời 2006. đến nay máy cũng đã kém nhiều,làm lại côn. tuy nhiên có 1 điều lưu ý với anh em đi EX: Phía sau cái két nước có 1 cái quạt gió chạy điện, nước ngập là dễ toi cái quạt đấy. nó hoạt động nhờ 1 cảm biến nhiệt, khi đến 1 nhiệt độ nhất định quạt sẽ hoạt động, và cảm biến này không bền, khoảng 2 vạn km là hỏng. bác nào đi EX thì xem lại xem xe mình đã hỏng chưa? nếu quạt không hoạt động có thể hỏng cảm biến hoặc hỏng mô tơ quạt.
Xe em sau mấy lần lội nước (bất dắc dĩ) quạt đã hỏng và em không thay, chạy liên tục 500km chưa thấy vấn đề gì.

tachu86
13-04-2012, 21:31
mới nhất hôm giỗ tổ, 1 xe Sirius và 1 xe RSX cùng đi từ HN, qua Thung Nai, sau đó đi lên Mộc Châu, tiền xăng chênh nhau khoảng 30k (RSX= 270k= 450km; Siri: 300k) đó là không tính được xăng còn lại như thế nào. nhưng ưu điểm là Siri có bình xăng lớn hơn, nó đổ 3 lần mỗi lần 100k thì RSX phải 5 lần.
nhưng khi đổ đèo, đoạn Hòa Bình lên Mộc Châu-Sơn la, xe Siri tỏ ra yếu hơn hẳn máy ì, trong khi RSX thì vô tư, mình vít lúc nào cũng kịch kim 80km chạy ngon lành.
còn về em Ju thì không biết, chưa thử, nhưng nó đắt hơn Siri 5 ,6 tr cơ mà. chắc ngon hơn. (ai đã thử xin cho ý kiến về vấn đề này). mà h lại ra con RSX mới nữa nên cũng khó chọn.
mình chỉ thấy 2 con đi đều ê mông như nhau, cộng thêm đau lưng do ôm nữa :))

regforme
14-04-2012, 17:18
Sirius xét về mặt toàn diện tất cả thì đúng là ko thể bằng RSX được, độ cao gầm, thế ngồi, cột đồ, đời cũ có thể máy khỏe hơn thôi. Dòng RSX 100 máy hình như vẫn làm mát bằng gió và côn khô nên không êm như dòng 110. Su và Ya hình như làm mát đều bằng gió và là côn ngâm dầu hết. Đề pa- gia tốc ban đầu thì Su và Ya cùng tầm mấy dòng xe nhỏ ăn đứt Honda rồi.

thienson
14-04-2012, 19:02
. Dòng RSX 100 máy hình như vẫn làm mát bằng gió và côn khô nên không êm như dòng 110. Su và Ya hình như làm mát đều bằng gió và là côn ngâm dầu hết.

Không đúng đâu bác ạ. Tất cả các xe Honda hiện tại đều là côn ngâm dầu hết, không có xe nào dùng côn khô đâu. Chỉ khác chút là mâm điên xe Su, Ya thường ngâm trong dầu còn xe Honda thì không. Hay bác nhầm giữa 2 vấn đề này? :)

regforme
14-04-2012, 20:19
Nhầm chút, he he điện xe ngâm dầu, Su và SYM hay Ya trước thì điện vẫn ngâm dầu nên máy êm, honda giờ cũng bắt chước rồi.

Ngọc Ka Ka
15-04-2012, 00:04
Em có con Fu Neo vành đúc, chạy tỹ tã. Vừa rồi đi chuyến Xa Mứm cả đi và về hơn nghìn km. Xăng uống khoảng 1.8/100km. Máy em nó êm, bền bỉ. Lúc mới mua đi chưa được vạn đã phải thay bộ nhông xích. Từ đó tới nay chưa phải thay gì. Em mơi chạy được có hơn bốn vạn. Nói chung là ok.
Em nghe nói là đồ mới bây giờ rởm lắm mà lại đắt đỏ ( ĐK mới thì thôi rồi Hà Nội chém cho 2triệu tiền biển vỡ hết mồm các bác ạ)

bisu.vn
16-04-2012, 18:11
Bạn nên đi Honda vì đồ đạc phụ tùng dễ kiếm.
Mình đang sài Yamaha, ngon, nhưng sửa chữa hơi phiền

regforme
21-04-2012, 09:22
RSX 110 đi, về thay lại bộ nhông xích 9li, dầu ngon là ổn

Vũ Quốc Hiệp
11-05-2012, 10:16
Em đã mua X-bike từ cuối năm ngoái. Đến năm nay đã 2 lần chạy được cung Hà Giang. Đợt trước tết thì offroad 1 chút khi chạy vào Mậu Duệ - Du Già. Giờ thấy ko hối hận chút nào. Một số đặc điểm của X-bike khi đi phượt như sau:

- Chạy đầm xe và bốc hơn các xe số thường như Ju, wave, dream, Si. Đặc biệt là lúc leo đèo và dốc cao.
- Xe nặng, 111kg khi đổ đầy bình; so với 101kg của Wave. Và có cơ chế cân bằng động, nên khi chạy đường trường tốc độ cao ko bị lạng xe, đầm.
- Phuộc sau và yên xe hơi cứng, nên khi chạy vào đường đá hộc thì hơi ... e mông. => Khắc phục bằng thay mono-shock.
- Chạy vào đường bùn nhão thì hơi trượt bánh, do kiểu dáng chỉ thiết kế cho chạy đường trường tốc độ cao => Sau khi nâng phuộc sẽ lắp bánh xe win, chạy ofroad cho nó sướng.
- Ko bị hư hỏng vặt, chạy đồi núi ít hao xăng hơn các xe khác.

So với cái giá 26 triệu (cả đăng ký) cho 1 con xe số 125cc, thì có thể nói là quá ổn. Chứ mình ko dám so sánh với FX125 hay Exciter côn tay.

Tiếc là mình lỡ mua X-bike rồi, vì mình thích dòng côn tay hơn. Cho nên khi biết sắp tới Suzuki đưa ra dòng Shogun Axelo 125cc phiên bản côn tay để cạnh tranh với Exciter của Yamaha, nghĩ hơi chạnh lòng. Chẳng lẽ vừa mới cưới lại viết đơn ly dị với em xe x-bike của mèng (BB)

Mình up lên đây 1 số hình của x-bike, cho anh em nào ngắm nghé mua xe tham khảo nhé:

Chuẩn bị lên đường:
https://i300.photobucket.com/albums/nn32/vuquochiep1986/x-bike%20and%20trips/x-bike.jpg

Cột mốc 0 Hà Giang:
https://i300.photobucket.com/albums/nn32/vuquochiep1986/x-bike%20and%20trips/x-bike-1.jpg

Người yêu & xe:
https://i300.photobucket.com/albums/nn32/vuquochiep1986/x-bike%20and%20trips/THUY2012.jpg

Một phút nghỉ ngơi:
https://i300.photobucket.com/albums/nn32/vuquochiep1986/x-bike%20and%20trips/NGHINGOI.jpg

Đón hoàng hôn tại rừng thông Yên Minh:
https://i300.photobucket.com/albums/nn32/vuquochiep1986/x-bike%20and%20trips/HOANGHONX-BIKE.jpg

thanhtungle85
11-05-2012, 11:53
Em đã mua X-bike từ cuối năm ngoái. Đến năm nay đã 2 lần chạy được cung Hà Giang. Đợt trước tết thì offroad 1 chút khi chạy vào Mậu Duệ - Du Già. Giờ thấy ko hối hận chút nào. Một số đặc điểm của X-bike khi đi phượt như sau:

- Chạy đầm xe và bốc hơn các xe số thường như Ju, wave, dream, Si. Đặc biệt là lúc leo đèo và dốc cao.
- Xe nặng, 111kg khi đổ đầy bình; so với 101kg của Wave. Và có cơ chế cân bằng động, nên khi chạy đường trường tốc độ cao ko bị lạng xe, đầm.
- Phuộc sau và yên xe hơi cứng, nên khi chạy vào đường đá hộc thì hơi ... e mông. => Khắc phục bằng thay mono-shock.
- Chạy vào đường bùn nhão thì hơi trượt bánh, do kiểu dáng chỉ thiết kế cho chạy đường trường tốc độ cao => Sau khi nâng phuộc sẽ lắp bánh xe win, chạy ofroad cho nó sướng.
- Ko bị hư hỏng vặt, chạy đồi núi ít hao xăng hơn các xe khác.

So với cái giá 26 triệu (cả đăng ký) cho 1 con xe số 125cc, thì có thể nói là quá ổn. Chứ mình ko dám so sánh với FX125 hay Exciter côn tay.

Tiếc là mình lỡ mua X-bike rồi, vì mình thích dòng côn tay hơn. Cho nên khi biết sắp tới Suzuki đưa ra dòng Shogun Axelo 125cc phiên bản côn tay để cạnh tranh với Exciter của Yamaha, nghĩ hơi chạnh lòng. Chẳng lẽ vừa mới cưới lại viết đơn ly dị với em xe x-bike của mèng (BB)

Mình up lên đây 1 số hình của x-bike, cho anh em nào ngắm nghé mua xe tham khảo nhé:

Chuẩn bị lên đường:
https://i300.photobucket.com/albums/nn32/vuquochiep1986/x-bike%20and%20trips/x-bike.jpg

Cột mốc 0 Hà Giang:
https://i300.photobucket.com/albums/nn32/vuquochiep1986/x-bike%20and%20trips/x-bike-1.jpg

Người yêu & xe:
https://i300.photobucket.com/albums/nn32/vuquochiep1986/x-bike%20and%20trips/THUY2012.jpg

Một phút nghỉ ngơi:
https://i300.photobucket.com/albums/nn32/vuquochiep1986/x-bike%20and%20trips/NGHINGOI.jpg

Đón hoàng hôn tại rừng thông Yên Minh:
https://i300.photobucket.com/albums/nn32/vuquochiep1986/x-bike%20and%20trips/HOANGHONX-BIKE.jpg

Đi xa hay gần cũng cần giáp bảo hộ như thế này, nhìn bạn chất quá :D

Serguei Kouzmic
12-05-2012, 22:28
Nên chọn xe nào để đi phượt đường trường? - Mặc định option là đường trường nhưng đường nhựa - onroad, cũng có đường xấu nhưng vẫn có đường. Vậy thì tiêu chí để chọn xe đi phượt sẽ tập trung vào một số điểm sau:
- Động cơ (2 kỳ hay 4 kỳ, hãng nào, kiểu ly hợp - tự động hay dùng tay điều khiển)
- Kiểu dáng - thể thao tốc độ hay thẳng lưng.
- Hệ thống treo - giảm xóc.
- Truyền lực tự động hay xe số điều khiển bằng cơm, có xích tải hay không có xích tải...
- Trang bị lốp, có săm hay không săm, kèm theo nó là vành (niền) xe.
- Khả năng chở đồ nhiều hay ít
...
Nhìn chung, theo kinh nghiệm của mình, loại động cơ nên ưu tiên 4 kỳ (hầu hết những loại xe thông dụng trên thị trường Việt Nam hiện nay), vì 2 kỳ chủ yếu chỉ còn Minsk. Với điều kiện khí hậu Việt Nam ta thì 2 kỳ chạy đường xa rất nóng, trong khi đó mùa đông miền Bắc lạnh thường khỏ nổ hơn. Đồng thời, 4 kỳ cũng tiết kiệm xăng hơn 2 kỳ, vì hiệu suất động cơ cao hơn.

Về kiểu dáng, đi xa nên chọn những kiểu xe thẳng lưng, đi xa đỡ mỏi, không bị dồn vào tay và vai. Những kiểu xe như Dream 2; Future (1, 2, Neo...)... là những mẫu xe thiết kế ngồi khá thẳng lưng. Trong khi đó, các mẫu của Yamaha như Exiter trông có vẻ bò hơn.

Về hệ thống treo, thì với kinh nghiệm 20 năm xe máy từ 67 đến đủ các thứ, thì xe Suzuki thường có hệ giảm xóc rất khá, khỏe nhưng vẫn êm. Honda, YAMAHA kém hơn. Ví dụ, giảm xóc trước của Dream Thái rất khá, đôi giảm xóc sau thì không thể bằng Suzuki FB 100... giảm xóc trước của Jupiter R thì tàm tạm, nhưng đôi sau thì rất cứng vì hành trình giảm xóc ngắn, rất xóc. Tuy nhiên, vẫn có ngoại lệ, như xe FX, đi đường trường thì rất thích, động cơ thuộc loại khá, có làm mát dầu bôi trơn nhưng giảm xóc cả trước lẫn sau dù chất lượng tốt nhưng do được thiết kế đi đường thành phố nên hành trình giảm xóc ngắn, đi rất xóc... Tương tự với giảm xóc sau của Future Neo, đi 2 người thì yếu, đi một mình thì cứng. Giảm xóc trước cũng cứng, không êm như Future 1.

Về truyền lực, đương nhiên nên chọn xe số, nếu có côn tay càng tốt. Nếu xe số, thường là xe truyền lực xích tải, nên mình không đề cập nhiều. Chắc ít người dùng Vespa (Sprint, Standard) để đi phượt.

Về lốp (vỏ) xe, theo kinh nghiệm của mình - do ngại móc lốp thay săm nên đã từ chục năm nay hoàn toàn dùng vành đúc (mâm đúc) và lốp không săm (tubeless). Hồi đầu mình thường mang theo bộ vá dùi, thủng cái rút đinh, dùi và bơm, đi tiếp, chưa chắc đã hết đến 10 phút. Gần đây còn lười không thèm vá, vì thủ theo mấy con vít bắt gỗ mũ hình nón, dài 1cm, và một tuýp keo chó, bôi keo vặn luôn vít vảo lỗ thủng. Chưa mất hết 5 phút.

(Còn tiếp)

Serguei Kouzmic
12-05-2012, 22:42
Nên chọn xe nào để đi phượt đường trường?

Tiếp theo

Vậy thì với những xe không có vành đúc (vành / niền căm) thì sao? - không sao cả! Vì thường xác định đi phượt là đi đường xấu, do đó nên mua sẵn cho mình một đôi lốp dày, loại 6 lớp bố (6 ply-rating), hoặc thậm chí chọn được loại có mành thép thì càng tốt (steel-ply). Những lốp như Yokohama, Bridgestone là những lốp tốt, giá tiền vừa phải. Nên chọn loại gai to, cao càng đỡ ăn đinh, mặc dù ồn, đi tốn xăng; nhưng tiêu chí của chúng ta là đi an toàn, chứ không phải là tiết kiệm vài chục ngàn tiền xăng, đúng không các bạn?

Riêng với xe Dream, vì thiết kế nguyên bản là vành trước 1,20-17 và vành sau 1,40-17, theo nó là lốp 2.25-17 / 2.50-17. Đây là cặp lốp thông dụng nhưng đi đường trường thì không đảm bảo, vì cỡ đó thường là lốp mỏng và mềm, đi trong thành phố thì tốt. Nên đầu tư cặp vành 1,40-17 (trước) và 1,60-17 (sau) của Future, Wave RS... và lắp lốp cỡ 2.50-17 trước và 2.75-17 sau. Lắp như vậy đi sẽ bí hơn, không bốc bằng và chắc chắn sẽ tốn xăng hơn, nhưng sẽ có cảm giác xe rất vững chãi, phanh ăn, bám đường, tải trọng tốt.

Về vấn đề chở đồ, thường những xe đời mới thiết kế kiểu dáng thể thao nên chở đồ, buộc đồ khá khó khăn. Hiện nay trên thị trường người ta sản xuất sẵn nhiều loại poócbaga, nên mua về, thay vào cái tay dắt gin của xe, đem cất đi. Poócbaga có thể lắp thêm thùng, vừa đựng đồ, vừa tựa lưng rất tốt. Nhưng một mình nó, chưa đủ, vì buộc đồ lên đó chỉ nên buộc dưới 3kg, nếu không xe sẽ lắc lư. Hầu hết các loại xe của chúng ta đều có cặp gác chân sau cố định vào khung xe (trừ những kiểu như Dream II loại cao của Thái Lan, hay xe Cub gắn vào càng (gắp) sau). Chúng ta có thể đem ra ngoài hàng thuê chế hai chiếc rack hai bên để buộc túi. Thêm một chiếc balô để phía trước đã là khá ổn.

(Còn tiếp)

Serguei Kouzmic
12-05-2012, 22:55
Nên chọn xe nào để đi phượt đường trường?

Nốt!

Vậy thì đề xuất của mình là gì?

- Win 100. Chiếc xe xuất hiện ở Việt Nam tầm năm 1993 này vẫn còn nguyên tính thời sự, bằng chứng là bà con dân tộc trên các vùng cao vẫn chuộng và các hãng xe tàu vẫn sản xuất ra nó. Mua một chiếc Win 100 còn khá chắc tầm 20 triệu. Cần đảm bảo các yếu tố như giảm xóc, nhông, xích tốt mới đi xa được.
- Dream Thái, Future 1. Hiện nay đã có một số cửa hàng ở Quận 5 thành phố HCM nhập về những bộ côn tay cho Dream, Future để độ, khi mà Win khó mua, thì độ côn tay cho hai bác này không phải là một ý tồi.
- Các mẫu của Suzuki, do thiết kế ưu việt về kỹ thuật, đến mức cầu kỳ, nhưng do đó khi đã cũ, thì hay hỏng vặt, chỉ nên dùng phượt lúc nó mới.
- Các mẫu mới của Honda, chắc do mình kỹ tính nên không vừa ý với loại nào về chất lượng cả của động cơ lẫn phụ tùng giàn ngoài, không nên chọn loại nào cả. Mình có thời gian phụ trách sản xuất xe máy của một công ty có tiếng nên nhận thấy chất lượng của YAMAHA tốt hơn, bền hơn. Được cái phụ tùng của HONDA do đồ trôi nổi sẵn nên người ta vẫn chuộng.
- Xe YAMAHA những thế hệ mới gần đây thì không biết thế nào, nhưng chiếc Jupiter R mình mua hồi năm 2002 thì bây giờ vẫn chạy ầm ầm, rất tốt, chưa thay thế gì trừ săm lốp và nhông xích.
Mình rất có cảm tình với Exiter côn tay, thế hệ 2011, 2012; dù nhiều người chê đời 2012 lốp to, không bốc nhưng nó lại hợp với quan điểm của mình, không cần tốc độ quá cao (đi đường trường cần bền bỉ, cả của người lái và xe). Giảm xóc trước khá. Động cơ làm mát bằng chất lỏng, đi đường xa chắc tốt, nhưng đòi hỏi chăm sóc nhiều hơn những xe khác một chút. Giảm xóc sau hành trình ngắn, chắc chắn sẽ gây mỏi, nhưng trên thị trường có một số loại thay thế khá tốt, có thể nghiên cứu thay được.

Những loại xe hiểm hóc như Suzuki GN125, hoặc xe PKL đã bắt đầu nghiện ngập nên tránh xa.

mrtranthu
23-06-2012, 22:36
có cào cào ax1 cho bác đây

SinAra
24-06-2012, 22:17
https://media.tinhte.vn/photo/var/resizes/Anh-Bai-/Suzuki%20EN150A%2C%2018-06-2012%20%282%29.jpg?m=1340003458

Suzuki Việt Nam vừa ra con EN 150Fi,bình xăng 14 lit,phun xăng điện tử,tiêu hao 50~55km/l đường trường,giá 49tr5,bác nghiên cứu thử xem

tuan1989vnn
27-06-2012, 21:37
@thanhtungle85 : Nhà bác gớm chửa, nguyên quả bàn tọa =))

Tiểu Long
28-06-2012, 02:53
1 phiếu cho Su En110, mình nghĩ nó xứng đáng thay thế cho chiếc FX huyền thoại. Đi trong nội thành cũng ok mà ngoại thành thì càng ok.

HCMC
28-06-2012, 21:33
Em chạy chiếc Future đời củ. Ok ko các bác?

lehaininh
29-06-2012, 10:41
Xe bạn thì chỉ bạn mới biết chứ hỏi thế chịu :)). Bạn đi rồi tự cảm nhận chứ, xe mỗi người mỗi khác mà. Tùy xe bạn chăm đến đâu. Mình hồi xưa cũng future đời đầu, xác nặng đầm máy phóng xe thích vãi không rung không lắc đỡ mệt. Nhưng cũng con đời như thế của bạn mình thì lại ỳ do phá quá, không bảo dưỡng không thay dầu đều đặn, lên dốc Tam Đảo đi một mình mà số 2 máy còn ì kêu rầm rầm, lên Tam Đảo mà phải dừng 3 lần do máy quá nóng :|.

Đi đường trường thì em nghĩ xe nào cũng ok thôi. Đừng nát là được =). Đường trường chỉ dài thôi chứ có phải lội nước băng rừng vượt đèo đâu mà khó khăn.

VKK
29-06-2012, 10:49
Mình thấy cánh xe ôm Tam đảo hay làm bọc nước và dây tuy-o dẫn xuống đầu bò máy cho mát . Cái này nếu đi xa học tập kinh nghiệm đó cũng hay .

chumeo_di_hia
05-07-2012, 20:22
thớt hay quá, đánh dấu...

Dexom79
07-07-2012, 22:06
https://media.tinhte.vn/photo/var/resizes/Anh-Bai-/Suzuki%20EN150A%2C%2018-06-2012%20%282%29.jpg?m=1340003458

Suzuki Việt Nam vừa ra con EN 150Fi,bình xăng 14 lit,phun xăng điện tử,tiêu hao 50~55km/l đường trường,giá 49tr5,bác nghiên cứu thử xem

Đang kết em này lắm!

congphuong
09-07-2012, 21:17
Em thích Exciter nên em vote cho nó, xe em 2012 rodai dc 68km đi về hơn 230km hết 3,2 lít xăng A95 ~ 1lit/70km (đường trường lẫn tp) tốc độ đường trường 50-60km/h. không biết sau này thế nào chứ tính xong em rất thích :D :D

loaingocbich123
11-07-2012, 14:27
quan trọng là xe thông dụng và phải có săm và đồ nghề vá xe, còn khỏe yếu không quan trọng l

quoclo1
13-07-2012, 13:51
Nói thật ra thì cứ honda wave là dễ đi dễ dùng dễ sửa nhất :))

nhuquynh2232
16-07-2012, 10:10
Em đang xài một em Wave RSX mà thấy mấy bác ít vote cho em này quá,
Nhưng mà trình phượt của em cũng ko phải là cao, thôi thì em này cũng khá ổn rồi :), ít hao xăng, nhỏ gọn dễ thương mà ko quá lùn ^^

mlinhcntt
19-07-2012, 07:02
67 trên khắp nẻo đường bác ơi

Justin
24-04-2013, 08:08
em đợt này đi chuyến dài cũng chạy em honda rsx cho em nó thử đường trường-đồi núi xem thế nào - sợ nhất là các em nóng máy, bó vào thì toi.
......

LopBop
27-08-2013, 08:53
em đợt này đi chuyến dài cũng chạy em honda rsx cho em nó thử đường trường-đồi núi xem thế nào - sợ nhất là các em nóng máy, bó vào thì toi.
......

Bây giờ các loại xe mới dùng tốt lắm, bó máy chỉ xẩy ra ở 1 số loại xe đời cũ hoặc 2 thì thôi, do công nghệ hồi đó chưa tốt lắm, máy nóng dẫn tới hiện tượng co giãn không đều giữa pit tông và xi lanh bác ợ!
Còn Rsx là ổn rồi, ngại mỗi là mấy con này đi về đường xấu tí là nhựa nó long xòng xọc ( 1 số xe)

LopBop
27-08-2013, 09:15
Lâu không vào, chia sẻ đôi chút về kiến thức xe 1 tí, gọi là chia sẻ nhưng chủ yếu là nói về những điều mình làm với con xe của mình!
Chọn xe nhé: nếu bạn đam mê 1 dáng xe cổ quái hoặc lạ nào đó thì mình không bàn, chứ nếu theo quan điểm ngon bổ rẻ thì cứ các dòng xe phổ thông là được.
Câu hỏi là xe nào bắt đầu là được??? trong các dòng xe bây giờ có lẽ yếu nhất là con Dream 100, nó yếu là yếu theo khả năng leo đèo dốc bởi trong mấy con Wave hay xe của yamaha, su thì nó có công suất yếu nhất, tức là con Dream đi được thì các con khác đều okie.
https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn2/971128_484378638320665_239963763_n.jpg

Đây là con xe của mình, mình đã làm lại 1 số thứ để nó có thể đi được, Công tơ mét trên em nó giờ là 8xxxx, cũng khá già;

https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn1/31613_484379661653896_917184906_n.jpg

Con này có kích thước lốp khá bé, nhỏ hơn mấy em Wave 110 và future 1 cỡ, bạn nên thay lốp to để đi đầm hơn, và tất nhiên, Sẽ tốn xăng hơn và ì hơn!
Sau khi thay lốp bạn thay hệ thống nhôm xích để thay đổi hệ số truyền, bình thường là 14x36, bạn thay thành 13x36 hoặc 14x40 là ổn, bạn ra bên Mạnh quang là có đủ nhông!
Cách này cũng có thể áp dụng với 1 số xe mạnh hơn nhưng muốn leo mạnh hơn nữa!

Lốp nên chọn lốp gì? sau nhiều lần thử và trả giá, mình dừng lại ở con lốp không săm Maxxi, lốp này rất dầy và bám đường nhựa (nhựa chứ k phải là đường đất nha, cái gì cũng có 2 mặt của nó) nên lâu lắm rồi không bị ăn đinh, giá thành rẻ!
Tiện thì mình cũng thay vành luôn, cỡ 1.2 và 1.4 thay bằng 1.4 và 1.6 , cái này không ép nhưng hồi trước dùng cái bành cũ thì thấy đi cung nào điên 1 tí là ở chân van rất nóng, bị đứt chân van 1 lần, có lẽ là do lốp bị ép, co lại nên sinh nhiệt @@
Sau đó bạn thêm 1 lọ keo tự vá là okie, cái này mình theo phương châm là an toàn, có thể nó cóc vá được các vết to, nhưng nó sẽ làm chậm quá trình xì hơi, đủ để bạn tap vào lề khi đi tốc độ cao
Ngoài ra bạn có thể kiếm 1 bộ lốp gai địa hình cỡ 17 đi vào cho nó chuẩn, tất nhiên sẽ ì và tốn xăng hơn nhiều

Cần làm gì với 1 xe già nua?? xin thưa là bạn chỉ cần làm lại côn là ổn, đừng có nghe các bác thợ vườn kêu xoáy nòng , lên cos làm gì mà hỏng con xe, về nguyên tắc, khi 1 con xe già và hỏng do làm việc nhiều thì bộ phận đầu tiên bị hỏng là côn sau đó mới là hơi (cái này google hộ cái ^^) sau khi làm lại bạn đã được tới 85% so với nguyên bản. Nếu muốn máu hơn thì bạn thay 1 bộ séc măng xịn (hay gọi là Bạc), cái này làm cho kín hơi, thường thì các sẽ cũ cái này sẽ bị trước, sau đó mới tới cái lỗ. Bằng mọi giá tránh xa việc lên Cos
, mà bác nào hỏi lên cos là gì thì em xin thưa, lên cos là làm cho cái lỗ nó rộng ra, rồi tìm quả pit tông vừa. Lớp mạ của cái lỗ nó có giới hạn nên làm nó rộng ra thì lớp mạ đó cũng bay, mỏng hơn, sau khi lên cos 1 chẳng mấy chốc lên cos 2

CÒn 1 cái nữa mà m nghĩ nên làm đó là con IC, không rõ sp khác có bị hãm tua không nhưng con mình thì bị, khi lên tới 1 vòng tua nào đó, nó sẽ tự động dừng ở đó, làm cho con xe có vẻ giật giật, rất nguy hiểm khi bạn đang vượt xe lớn, cần tốc độ. Cái này cũng có 2 mặt, mặt tốt như kể trên, phóng k bị hãm, còn sức là còn lên, 1 con la già gặp thời tiết bt có thể lên 100 hơn tí (cái này k khuyến khích, ý nói là lên đc) , mặt xấu là máy sẽ có thể bị xuống do làm quá sức và ic có thể bị sao đó vì dù gì thì con này cũng k phải chính hãng Honda!

Đấy là mấy vấn đề căn bản nhất, còn lại mình sẽ viết tiếp!

LopBop
27-08-2013, 09:21
CÒn 1 cái nữa mà m nghĩ nên làm đó là con IC, không rõ sp khác có bị hãm tua không nhưng con mình thì bị, khi lên tới 1 vòng tua nào đó, nó sẽ tự động dừng ở đó, làm cho con xe có vẻ giật giật, rất nguy hiểm khi bạn đang vượt xe lớn, cần tốc độ. Cái này cũng có 2 mặt, mặt tốt như kể trên, phóng k bị hãm, còn sức là còn lên, 1 con la già gặp thời tiết bt có thể lên 100 hơn tí (cái này k khuyến khích, ý nói là lên đc) , mặt xấu là máy sẽ có thể bị xuống do làm quá sức và ic có thể bị sao đó vì dù gì thì con này cũng k phải chính hãng Honda!

ninhtiki
02-09-2013, 02:43
xbike là quá đẹp rồi cũng tầm giá như 2 con trên nhưng ngon hơn nhiều, bạn cũng có thể chọn viva fi mới rất tiết kiệm xăng :)

bbmaiiu
03-09-2013, 18:31
Có một đề xuất cho em X-BIKE 125 của Suzuki thì sao nhỉ? Em X-BIKE NR 22,8 triệu (chưa bao gồm giấy tờ). Chạy máy êm, ít hao xăng. Hãng ghi là 58km/lít ổn định ở vận tốc 60km/h, nhưng em chạy đường Tp HCM thì chỉ có 50km/lít thôi. Chạy đường xa thì cũng rất ổn định. Chỉ riêng đường dốc rừng rú thì em chưa mang nó ra test thử. Coi như là thêm 1 lựa chọn thêm cho bác chủ thớt vậy.

Còn riêng về Sirius và Wave RSX mỗi xe có 1 ưu điểm riêng không thể nói là xe nào hơn xe nào được. Si có 1 đặc điểm khiến mình cực kì khó chịu đó là việc sang số, sang số phải hạ hết ga để côn nhả ra rồi mới ăn số. Người chạy không quen thì dễ nản lắm! Còn về Wave RSX mình chưa chạy, nhưng má mình đang chạy chiếc Wave S, chắc bọn nó cũng na ná nhau cả thôi. wave S chạy ở tốc độ cao 90km/h dàn áo nhựa kêu rất khó chịu, cứ như đang có cảm giác các ốc vít bắt không chặt vậy đó, trong khi Sirius chạy ở tốc độ cao rất êm. Hình như Sirius tồn xăng hơn wave thì phải, leo dốc thì Ya có vẻ nhỉnh hơn Hon.

Thôi chúc bác có sự lựa chọn sáng suốt và hãy tìm hiểu thật kĩ trước khi cưới em nó về.

Ya áp dụng công nghệ của xe đua nên phải đúng tua máy mới chuyển số được bác ạh
Theo em đánh giá thì ở phương diện nào đó Ya nhỉnh hơn Honda, mặc dù mọi so sánh là khập khiễng, Ya vào số êm chứ không nghe tiếng cạch cạch như Honda ;)
Em có chạy qua con Fu 125 Fi 2013 của ông già cả đường trường lẫn đường núi, đánh giá con này ngồi thoải mái, nhẹ xe, cực tiết kiệm xăng, max speed ăn đứt Ju (ju chỉ 117,3 cm3)
Ju đi xa bị ê đít, nhưng đi đèo núi khỏe, kéo đã tay, gia tốc lớn ^^

Em đang đi Ju Rc 2010 :v

Dàn nhựa thì nhìn Honda có vẻ mỏng manh hơn Ya. Phụ tùng Ya bây giờ ở 3S bán đầy :v

Honda thì em không biết, chứ xe Ya ôm cua dễ úp vỉa lắm, từ khi em thay cặp vỏ không ruột của Ex 2011 về ôm cua phê vãi :3

mr_thai
04-09-2013, 00:35
Chơi con này đi bác.
https://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Honda_Hornet_900_1.jpg

LeeTrung
30-09-2013, 01:43
Mình chưa đc đi 2 loại đấy nhưng nghe nói lâm tặc/kiểm lâm ở Sảng Mộc - Võ Nhai - TN đều chạy jupiter. Chắc có lý do của nó đấy :)

LopBop
18-11-2013, 14:30
Chơi con này đi bác.
https://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Honda_Hornet_900_1.jpg

Con của bạn rất ổn, tốt, đi đường miền trung và Nam rất thích! Nhưng với đồi núi phía bắc và các loại địa hình đường đất rất không phù hợp!

Huy_tran
05-03-2014, 20:24
Em mới đi 6 tỉnh miền tây về với em nó,giá em no là 15tr thôi.

Runner
25-03-2014, 21:23
1 phiếu cho Viva cũ.

Dù phụ tùng giá hơi cao, kén thợ. Nhưng nếu chịu khó đầu tư 1 lần thì rất hiếm khi hỏng vặt....

Tuyendv
28-03-2014, 14:25
Các Bác cho Em hỏi chút,E đang định mua Túi treo đồ ( Túi Đôi) cho Xe Jupiter Anh Em nào biết nơi bán chỉ giùm E.

haanhdon
31-03-2014, 10:20
Nên mua đồ của yamaha vì ít bị hỏng vặt, máy bền, bảo hành tốt, đồ hơi khó thay. Honda thấy nhiều người thích dùng nhưng mình gét hay hỏng vặt mặc dù dễ thay thế.
Theo mình thì bạn nên bỏ thêm ít vốn mua béng con jupiter là lành nhất. Ngon, khoẻ, bền, ít hao săng. Vừa ròi đi Mộc Châu tính trung bình khoảng 2 L /100km ( Đi 400km = 150k tiền săng :-j )

Đi hàng của yamaha sướng hẳn, sờ vào mấy đồ ông honda chan chán ra, mua jupiter là okie.

tranhoanne
02-04-2014, 02:36
mấy bác cho em gà em hỏi ké cái : đi phượt thì exciter tay côn đi có ngon không ? hay là xe số thường không tay côn thì đi ngon hơn ạ

Sonvc
05-04-2014, 16:59
Em tính mua xe máy mới và đã ngắm được 2 em sirius và wave rsx.Em đang phân vân ...

Cũng một nỗi băn khoăn như chủ thớt... :D

alekuwan
06-04-2014, 20:58
có xài mới biết hàng yamaha ngon hơn honda nhiều. honda thời ngày xưa thì ngon chứ bây giờ máy móc VN sản xuất được nhiều rồi nên chất lượng chán lắm. Thực sự mình thấy xe Trung Quốc thời năm 199x, 2000(Jialing, Loncin, Lifan, mingxing,...) còn ngon hơn Honda bây giờ. Có gì sai sót mong ACE góp ý. Xin cảm ơn!

Justin
18-04-2014, 22:37
em đã đi từ hồi tháng 4 năm ngoái, con rsx của em chạy ngon, đi hết các tỉnh phía bắc hết 1300km - đi đà nẵng 900km đi giờ xe vẫn ngon lành, có thay mất 2 đôi lốp, công tơ mét vài cái, đổ giầu liên tục :)

cubi99
13-05-2014, 22:01
Mới biết tí chút về " Phượt " nhưng rút ra được một số kinh nghiệm về phương tiện 2 bánh dùng cho phượt :

1- Xe phải nhẹ < 120kg thì càng tốt : để dể dàng dựng dậy một mình khi bị xòe - Phượt thường là đi đường không tốt lắm , vắng , hay bị xòe ; nên nhẹ để có thể tự xử được .Hiện tại , phiên bản thương mại các hảng xe > 250cc là " bó tay " rồi ( Vượt khá xa 120kg )
2- Máy phải đủ mạnh : để dể dàng leo đèo dốc cao khi xe mất hẳn trớn - đường xấu không thể tăng tốc lấy trớn như đường QL được . Điều nầy dể dàng thực hiện khi tăng tỉ số truyền nhông/dĩa - Giảm số răng nhông hoặc tăng số răng dĩa , việc tăng nầy có lợi về momen ( tạm hiểu là độ mạnh ) nhưng bất lợi về vận tốc ( xe không thể chạy nhanh như ban đầu ) , điều nầy không hề gì bởi dân " Phượt " đâu có cần đi nhanh vì còn phải ngắm cảnh , chụp hình nữa chứ .
3- Gầm phải đủ cao : không bị vướn bùn đất khi đi đường lầy lội - Xe không có mỏ cày thì càng tốt .
4- Khoảng cách vè - bánh phải đủ rông để không bị kẹt bùn đất vào giữa - Có thể xử lý bằng cách mang theo một thanh sắt để cạy bùn hoặc tháo vè khi đi vào đường lầy lội .
5-Xe có Pô bố trí trên cao để dể dàng lội ngầm , lội suối . Hệ thống dây điện , nhứt là jack nối , chụp bugi phải chịu được điều kiện ngập nước , nếu không tốt xe sẽ nắm nghỉ dưới suối thôi .
6- Yên xe phải thấp , chân phải dể dàng chòi , đạp khi đi vào đường trơn chợt , không thì bị xòe liên tục thôi .( với người có chiều cao > 1m75 thì điều nầy không quan trọng nữa ) . Dòng offroad ( cào cào ) yên quá cao - Bó tay luôn !
7-Hạn chế dùng xe làm mát bằng nước , nếu có thì két nước phải đặt cao ( như dòng offroad ) , két đặt thấp khi chui vô bãi bùn nhão là toi luôn - Hết làm mát !
8- Vỏ xe nên chọn loại đi được đường trơn trợt - Loại vỏ có gai to chút , tuy nhiên sẽ bất lợi khi đi đường nhựa nhứt là khi vào cua ở tốc độ cao > 60km/h ( tốc độ bình thường khoảng 40km/h thì không vấn đề gì ) . Nếu không ,có thể dùng xích cam hoặc dây thừng quấn bánh như mọi người thường làm cũng ok .
9- Xe phải có suất tiêu hao nhiên liệu thắp ( ít tốn xăng ) . Xe uống xăng nhiều quá lấy tiền đâu để đi nữa chứ !
10- Điều quan trọng nhứt là xe phải THẬT TIỆN DỤNG - DỂ DÀNG SỬA CHỮA . Xe tay ga , tay côn cũng có thể nhưng không được tiện dụng cho lắm ! Xe dể sửa để tự mình có thể xử lý được những bệnh thông thường , những tiệm sửa xe miệt vườn cũng có thể làm được , phụ tùng thay thế cũng dể tìm .

Với những tiêu chí trên , đa phần dòng xe phổ thông là phù hợp - Chỉ cần hiệu chỉnh một tí là ok thôi !
Còn đối với xe PKL thì chỉ có dòng có phân khối khoãng 175 - 200-225 -250 cc - dòng một máy - thì có thể chọn một vài loại . Nếu > 250cc thì chỉ dùng để đi " Phượt " theo kiểu " biker " thôi - Chọn đường đẹp mà đi , lở gặp đường xấu thì quay lại - Nếu cố chui vào thì hết đường chui ra luôn !
Đã từng dùng xe PKL vào Y Tý ngắm mây ( Đi từ Sapa vào ) , xong đi ra tay chân nhẹ như " mây với gió " . Một lần lở dại !

Trên chỉ là những điều rút ra được từ thực tế bản thân - Xe lớn , đã từng lăn lóc với nó ; mới đi đúng nghĩa " Phượt " bằng xe phổ thông - có chỉnh sửa tí chút - với bậc Đàn anh , Đàn chị trên Phượt được một , hai lần thôi . Mà lần nào cũng có " cảm giác mạnh " !!!
Xe PKL cũng có cái hay của PKL , Xe PKN cũng có cái hay , cái tiện dụng của xe nhỏ .

Mong rằng anh chị em chọn cho mình một phương tiện thích hợp . Để trên những cung đường Phượt - với mọi loại địa hình -MÌNH CỞI XE chứ đừng để XE CỞI MÌNH thì mệt lắm !

congatrong
15-05-2014, 16:41
Mình thì Ếch xai tơ, đc cái ưu điểm lốp ko săm vá nhanh gọn :)

Đinh Thế
24-05-2014, 11:28
Đi chơi xa , sướng nhất chạy Sirius , khỏe , bốc , ôm cua thoáng đầu , tớ khoái cái con này

anhbonle
24-05-2014, 16:23
Win100! Thích nghi tốt với mọi cung đường, mọi điều kiện thời tiết :))

ChuKbw430l
24-05-2014, 16:25
Đăng Ký: Sungames (http://www.cado-vn1.com/2014/04/dang-ky-138-sun-games/) - ******** (http://www.taotaikhoan.com/home/********/) - W88 (http://www.*******.com/w88/)

Ha Sonata
25-05-2014, 10:14
Mới biết tí chút về " Phượt " nhưng rút ra được một số kinh nghiệm về phương tiện 2 bánh dùng cho phượt :

1- Xe phải nhẹ < 120kg thì càng tốt : để dể dàng dựng dậy một mình khi bị xòe - Phượt thường là đi đường không tốt lắm , vắng , hay bị xòe ; nên nhẹ để có thể tự xử được .Hiện tại , phiên bản thương mại các hảng xe > 250cc là " bó tay " rồi ( Vượt khá xa 120kg )
2- Máy phải đủ mạnh : để dể dàng leo đèo dốc cao khi xe mất hẳn trớn - đường xấu không thể tăng tốc lấy trớn như đường QL được . Điều nầy dể dàng thực hiện khi tăng tỉ số truyền nhông/dĩa - Giảm số răng nhông hoặc tăng số răng dĩa , việc tăng nầy có lợi về momen ( tạm hiểu là độ mạnh ) nhưng bất lợi về vận tốc ( xe không thể chạy nhanh như ban đầu ) , điều nầy không hề gì bởi dân " Phượt " đâu có cần đi nhanh vì còn phải ngắm cảnh , chụp hình nữa chứ .
3- Gầm phải đủ cao : không bị vướn bùn đất khi đi đường lầy lội - Xe không có mỏ cày thì càng tốt .
4- Khoảng cách vè - bánh phải đủ rông để không bị kẹt bùn đất vào giữa - Có thể xử lý bằng cách mang theo một thanh sắt để cạy bùn hoặc tháo vè khi đi vào đường lầy lội .
5-Xe có Pô bố trí trên cao để dể dàng lội ngầm , lội suối . Hệ thống dây điện , nhứt là jack nối , chụp bugi phải chịu được điều kiện ngập nước , nếu không tốt xe sẽ nắm nghỉ dưới suối thôi .
6- Yên xe phải thấp , chân phải dể dàng chòi , đạp khi đi vào đường trơn chợt , không thì bị xòe liên tục thôi .( với người có chiều cao > 1m75 thì điều nầy không quan trọng nữa ) . Dòng offroad ( cào cào ) yên quá cao - Bó tay luôn !
7-Hạn chế dùng xe làm mát bằng nước , nếu có thì két nước phải đặt cao ( như dòng offroad ) , két đặt thấp khi chui vô bãi bùn nhão là toi luôn - Hết làm mát !
8- Vỏ xe nên chọn loại đi được đường trơn trợt - Loại vỏ có gai to chút , tuy nhiên sẽ bất lợi khi đi đường nhựa nhứt là khi vào cua ở tốc độ cao > 60km/h ( tốc độ bình thường khoảng 40km/h thì không vấn đề gì ) . Nếu không ,có thể dùng xích cam hoặc dây thừng quấn bánh như mọi người thường làm cũng ok .
9- Xe phải có suất tiêu hao nhiên liệu thắp ( ít tốn xăng ) . Xe uống xăng nhiều quá lấy tiền đâu để đi nữa chứ !
10- Điều quan trọng nhứt là xe phải THẬT TIỆN DỤNG - DỂ DÀNG SỬA CHỮA . Xe tay ga , tay côn cũng có thể nhưng không được tiện dụng cho lắm ! Xe dể sửa để tự mình có thể xử lý được những bệnh thông thường , những tiệm sửa xe miệt vườn cũng có thể làm được , phụ tùng thay thế cũng dể tìm .

Với những tiêu chí trên , đa phần dòng xe phổ thông là phù hợp - Chỉ cần hiệu chỉnh một tí là ok thôi !
Còn đối với xe PKL thì chỉ có dòng có phân khối khoãng 175 - 200-225 -250 cc - dòng một máy - thì có thể chọn một vài loại . Nếu > 250cc thì chỉ dùng để đi " Phượt " theo kiểu " biker " thôi - Chọn đường đẹp mà đi , lở gặp đường xấu thì quay lại - Nếu cố chui vào thì hết đường chui ra luôn !
Đã từng dùng xe PKL vào Y Tý ngắm mây ( Đi từ Sapa vào ) , xong đi ra tay chân nhẹ như " mây với gió " . Một lần lở dại !

Trên chỉ là những điều rút ra được từ thực tế bản thân - Xe lớn , đã từng lăn lóc với nó ; mới đi đúng nghĩa " Phượt " bằng xe phổ thông - có chỉnh sửa tí chút - với bậc Đàn anh , Đàn chị trên Phượt được một , hai lần thôi . Mà lần nào cũng có " cảm giác mạnh " !!!
Xe PKL cũng có cái hay của PKL , Xe PKN cũng có cái hay , cái tiện dụng của xe nhỏ .

Mong rằng anh chị em chọn cho mình một phương tiện thích hợp . Để trên những cung đường Phượt - với mọi loại địa hình -MÌNH CỞI XE chứ đừng để XE CỞI MÌNH thì mệt lắm !
Bài quá hay và đúng!

Ha Sonata
25-05-2014, 10:16
Win100! Thích nghi tốt với mọi cung đường, mọi điều kiện thời tiết :))

Chuẩn nhưng ngày nay khó kiếm xe tốt!

luluna
25-05-2014, 10:36

Bài viết hay quá. Cho a 1 like! E cũng đang tính mua 1 xe mà đọc xong bài này thấy "sáng" hẳn!

chaidiecnoong
25-05-2014, 11:00
chơi ex đê! côn tay đi phượt thì đừnghỏi

cubi99
25-05-2014, 15:39
chơi ex đê! côn tay đi phượt thì đừnghỏi

Xe Ex , máy móc thì good nhưng có 2 nhược điểm cần chú ý :
- Khoảng cách vè trước và bánh quá gần : đi đường lầy lội đôi khi phải tháo vè trước ra .
- Vì là tay côn , ở tốc độ cực thấp < 10km/h ( điều nầy thường xuyên gặp ở những cung lấy lội ) , số 1 vẩn không đáp ứng được , phải sử dụng côn liên tục nên rất mỏi tay và bố nồi dể bị " chai " - mất độ ma sát . Tốn tiền thay bố mới ! . Nếu cung đường nầy kéo dài , chắc một điều rằng bạn phải " lếch " con xe của bạn về nhà thôi , chứ không gọi là chạy được .
Để giảm bớt việc sử dụng côn hơn , bạn có thể tăng tỉ số truyền lên kha khá một chút là tạm ổn , nhưng điều nầy có một bất lợi là maxspeed xe của bạn sẽ giảm , và khi chạy đường trường bạn sẽ bị khó chịu , xe bị " rần " do dư máy .
Bạn có thể mang con ex chiến của mình vào BGM , hoặc 722 thử xem sao ! Mùa mưa đang tới , rất thuận tiện cho việc thử nghiệm đó bạn .
Chúc bạn thành công !

boychinakm
20-07-2015, 11:08
Bác còn chạy em Xbike này không?
Mình cũng định tìm 1 em Xbike cũ để đi phượt cho nó nuột, chứ đi xe ga thì không hợp lắm.

Vu Dinh Lang
11-12-2015, 16:46
Đọc hết 15 trang thấy rất bổ ích,ai đang lựa chọn xe để đi phượt thì đọc bài này sẽ hiểu được rất nhiều.

svit90
25-12-2015, 15:17
nói thật chứ em thích đi bằng em Mink nhất ạ !

hoangphi85
03-01-2016, 18:40
wave đi cho tiện bác chủ! :)

quangluong123
13-01-2016, 00:02
- Khoảng cách vè trước và bánh quá gần : đi đường lầy lội đôi khi phải tháo vè trước ra .
- Vì là tay côn , ở tốc độ cực thấp < 10km/h ( điều nầy thường xuyên gặp ở những cung lấy lội ) , số 1 vẩn không đáp ứng được , phải sử dụng côn liên tục nên rất mỏi tay và bố nồi dể bị " chai " - mất độ ma sát . Tốn tiền thay bố mới ! . Nếu cung đường nầy kéo dài , chắc một điều rằng bạn phải " lếch " con xe của bạn về nhà thôi , chứ không gọi là chạy được .
Để giảm bớt việc sử dụng côn hơn , bạn có thể tăng tỉ số truyền lên kha khá một chút là tạm ổn , nhưng điều nầy có một bất lợi là maxspeed xe của bạn sẽ giảm , và khi chạy đường trường bạn sẽ bị khó chịu , xe bị " rần " do dư máy .
Bạn có thể mang con ex chiến của mình vào BGM , hoặc 722 thử xem sao ! Mùa mưa đang tới , rất thuận tiện cho việc thử nghiệm đó bạn .
Chúc bạn thành công !

Không ngờ Phượt lại thú vị đến vậy. Nhờ phượt mà bác tìm hiểu cặn kẽ những vấn đề này luôn ah? Mỗi lần nói phượt là mình xách xe số mình lên rồi chạy thôi. Lần nào đi cũng hư tùm lum tùm la đồ. Thấy bác comment mới thấy mình dùng từ "phượt tử" có vẻ hơi bị gượng...

KoPan
13-01-2016, 05:50
Chúc bạn thành công !

Nếu nói như bạn thì chẳng có xe nào đáp ứng hoàn hảo hết cả, tùy điều kiện thời tiết, cung đường, địa hình di chuyển mà lựa chọn thui

daicamaugiao
09-05-2016, 13:46
Em chọn axelo 125, đi thấy khá bốc, ổn định chả có vấn để gì. Bữa có đọc bài viết xe máy đi phượt (http://muaxemaycu.vn/tu-van/dan-di-phuot-nen-chon-mua-xe-may-gi-146.html) bên muaxemaycu thấy khá hay, a e vào đọc thử

Dzungdg
18-05-2016, 22:36
Suzuki sắp ra em gd110 độ trâu bò đừng hỏi luôn giá cực hạt dẻ dưới 30tr

Vsc128mt1
26-05-2016, 12:16
Thay mặt kính iPhone 7 (http://skmobile.vn/thay-mat-kinh-man-hinh-cam-ung-iphone-7.html)
Chiếc điện thoại iPhone 7 đang trong quá trình lắp ráp hoàn thiện được đưa ra✧✓♗♥ Chúng ta có thể thấy rõ được cả màn hình khởi động của máy✴♨♖ cũng như các linh kiện bên trong như pin✶❥♛♥ các module camera❇₪♔ cảm biến vân tay… và bo mạch của máy✧ʊ♚
1❇₪♖ Nếu không may điện thoại iPhone 7 của bạn bị vỡ màn hình cảm ứng bên ngoài✷✤✕♔ cảm ứng hoặc các vấn đề về màn hình bạn nên Thay màn hình iPhone 7✸✤❦♘ Thay mặt kính iPhone 7✷✤回♔ Thay cảm ứng iPhone 7
Hoặc các vấn đề gặp phải như:
☛ Cảm ứng iPhone 7 bị vỡ lỗi hoặc hỏng bạn cần thay cảm ứng của máy❋❦♘ == Thay cảm ứng iPhone 7
☛ LCD bị nhiễu✱✤❦♜ đen hoặc trắng✻✤ʊ♜ không hiển thị như bình thường✧✓♘ === Thay mặt kính iPhone 7
☛ LCD iPhone 7 bị tối hay mất đèn nền✴❦♚ === Thay màn hình iPhone 7
☛ LCD của thiết bị hiển thị sai màu sắc✷✤✓♛♥ === Thay màn hình iPhone 7
☛ iPhone 7 bị rơi vỡ mặt kính === Thay mặt kính iPhone 7
☛ Cảm ứng iPhone 7 bị chết điểm✴✓♚ không hoạt động bình thường✦✤✕♛♥ === Thay cảm ứng iPhone 7
2. Hãy alo cho chúng tôi để Thay màn hình iPhone 7, Thay cảm ứng iPhone 7, Thay mặt kính iPhone 7 chính hãng CHẤT LƯỢNG số 1 tại Hà Nội.
SKMOBILE Hệ thống bán lẻ và sửa chữa điện thoại uy tín
Hotline: 0123.83.66666 – 0938.269.866

justin_vn
31-05-2016, 15:10
thấy mấy thằng tây balo nó cứ toàn chọn xe Win thì phải

Jee007
14-06-2016, 23:53
wave tàu có đi được không ạ :(

tieuphong0619
18-06-2016, 08:31
Theo mình thấy xe tầm <30m thì xài axelo hoặc ju là ngon .

Hiện mình dag chạy e ju thấy rất ok . Tiết kiệm xăng tốt , đường trường từ 65>70km/l , còn chạy trog tp thì từ 60>65 , tùy theo ng chạy .
Bạn nào muốn ngon nên thay bánh sau = bánh ex 135 xe ko bị chao đảo nữa