PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Mang đồ gì để vá xe ạ?

doanhminh87
16-03-2011, 23:54
Em chuẩn bị làm chuyến xuyên Việt. Điều em lo sợ là đang đi bị xịt lốp, vậy các pro cho em hỏi mang đồ nghề gì đi để vá xe ạ?
Em hồi trước có đổ keo vào lốp mà vẫn xịt như bt, bây giờ đi chẳng lẽ lại mag 1 bộ móc lốp, 1 cái bơm, 1 chậu nước... thì cồng kềnh quá nhỉ?! các bác có cao kiến gì giúp em ạ?:help

Zniper
17-03-2011, 03:43
Bạn không nên dùng keo tự vá, vì nó khá hại vành. Chỉ cần bộ đồ móc, vá xăm + bơm nhỏ (hoặc đoạn dây lấy hơi từ máy) thôi, và nên bỏ chậu ở nhà. :D

TAW
17-03-2011, 12:35
Tớ nghĩ nên thay chậu bằng nón bảo hiểm :D

doanhminh87
17-03-2011, 13:31

:)) hay hay !!!!

doanhminh87
17-03-2011, 13:32
Bạn không nên dùng keo tự vá, vì nó khá hại vành. Chỉ cần bộ đồ móc, vá xăm + bơm nhỏ (hoặc đoạn dây lấy hơi từ máy) thôi, và nên bỏ chậu ở nhà. :D

cái dây lấy hơi này mua ở đâu nhỉ?

Sonvc
17-03-2011, 14:03
Em chuẩn bị làm chuyến xuyên Việt. Điều em lo sợ là đang đi bị xịt lốp, vậy các pro cho em hỏi mang đồ nghề gì đi để vá xe ạ?
Em hồi trước có đổ keo vào lốp mà vẫn xịt như bt, bây giờ đi chẳng lẽ lại mag 1 bộ móc lốp, 1 cái bơm, 1 chậu nước... thì cồng kềnh quá nhỉ?! các bác có cao kiến gì giúp em ạ?:help

Bác chuẩn bị thế này: 3 móc lốp, 1 hộp nhựa (keo) vá săm, 1 hộp miếng vá nhanh, 1 bơm tay loại nhỏ, chậu nước thì kồng kềnh quá dùng lọ nước thui (mà bác kinh nghiệm rùi thì khỏi cần nước, dùng tay dò được mà), còn đoạn dây lấy hơi là đoạn nối từ bơm ra đến đầu van cần bơm, oto có hệ thống hơi nén sẵn nên có cái dây này, còn mình chỉ gọi nó là cái vòi bơm thui ạ, có bán ở các cửa hàng sửa chữa xe đạp là nhiều nhất. (Mà gì đi nữa tự vá thì phải chuẩn bị như vậy đối với loại lốp dùng săm, còn lốp không săm thì dùng keo vá)
Trường hợp rủi nhất là thay săm thì bác cần có ít nhất 1 săm kích cỡ phù hợp với vành và loại xe, các loại cờle, mỏ lết để vặn ốc tháo bánh luồn săm...

cafe37
17-03-2011, 14:15
Hình như bác ấy đi xe máy chứ không phải ô tô đâu bác Sonvc ạ.
Hiện em đang xài bộ đồ sau:
3 móc lốp.
1 tuốc nơ vít.
miếng vá, nhựa.
1 bộ Cờ lê đủ, cái nhỏ nhất vặn được tăng xích còn cái to nhất mở được ốc trục sau xe.
Mỏ Lết loại nhỏ.
1 cái bơm mini.
1 cái săm.
1 tấm nhám để mài săm.
1 bộ vặn lục giác để mở bugi
1 con dao gấp
1 cái kéo gấp
Về tìm lỗ thủng thì bơm căng, dùng tai hoặc tay để xác định vị trí sau đó dùng nước miếng để rửa chỗ thủng :))

Với từng ấy bác sẽ sửa được hầu hết các hỏng hóc thường gặp.

doanhminh87
17-03-2011, 19:06
Hình như bác ấy đi xe máy chứ không phải ô tô đâu bác Sonvc ạ.
Hiện em đang xài bộ đồ sau:
3 móc lốp.
1 tuốc nơ vít.
miếng vá, nhựa.
1 bộ Cờ lê đủ, cái nhỏ nhất vặn được tăng xích còn cái to nhất mở được ốc trục sau xe.
Mỏ Lết loại nhỏ.
1 cái bơm mini.
1 cái săm.
1 tấm nhám để mài săm.
1 bộ vặn lục giác để mở bugi
1 con dao gấp
1 cái kéo gấp
Về tìm lỗ thủng thì bơm căng, dùng tai hoặc tay để xác định vị trí sau đó dùng nước miếng để rửa chỗ thủng :))

Với từng ấy bác sẽ sửa được hầu hết các hỏng hóc thường gặp.
cảm ơn bạn! mình tính thế này, mang theo 2 cái săm, thủng là thay săm luôn vì ko fải dò và tháo lắp có vẻ nhanh gọn hơn là ngồi dò chỗ thủng. Nhưng vấn đề là mình không biết mang loại bơm gì đi, nhà có cái bơm dài dài , cho vào balo không vừa. Giờ có cái vòi như mọi nglười bảo thì ko biết dùng ntn . Bạn dùng rồi cho mình hỏi nó dùng ntn?

thienson
17-03-2011, 19:07
Đồ nghề thì em thấy bác Cafe 37 liệt kê chi tiết quá đủ rồi.
Nhưng em nghĩ mang theo 1 cái săm là hơi ít nếu chúng ta phượt những đoạn đường như xa lộ Hà Nội chẳng hạn:D,em thấy nhiều người chỉ đi vài chục km mà phải thay săm 3 lần.
Thay chớ không vá được vì cái miếng đinh ấy nó gặp ruột xe là xé toạt ngay.

@doanhminh87:

Cái vòi đấy nó gắn vào bugi bác ạ.Tháo bugi xe ra vặn cái đầu vòi vào và click nút đề mấy phát là xong ngay.

Còn có 1 loại gắn vào đầu ống pô nữa như thế không phải táy máy cái Bugi nhưng mỗi loại xe cái đầu ống pô khác nhau nên khá là rắc rối.
Với lại những xe cũ như xe em chẳng hạn đôi khi cái pô nó bể toang hoác nên hơi nó chả ra đầu đuôi tí nào cả:D.

Còn bơm thì em thấy mấy tiệm phụ tùng có loại dài 3 tấc khoảng 20-30 ngàn / cái,bơm cũng tốt rồi.Tuy không đủ căng nhưng vẫn đủ chạy tốt,khi nào gặp chỗ vá xe có máy hơi ta ghé vào bơm thêm vậy.

doanhminh87
17-03-2011, 20:42
mới tham gia diễn đàn nhưng thấy mọi người nhiệt tình quá, cảm ơn mọi người...

greenline
17-03-2011, 22:10
mới tham gia diễn đàn nhưng thấy mọi người nhiệt tình quá, cảm ơn mọi người...

Hình như ku em là người HP? Trong nhiều trường hợp, nếu có thể thì hỏi người quen sẽ có nhiều thông tin hơn là hỏi cộng đồng. Phượt HP cũng không xa cách và khó khăn gì. Nếu mua đồ sửa xe thì ra chợ Sắt, hỏi loại móc lốp đúc. Bơm xe thì hỏi mua loại tốt, đạp chân chứ đừng mua loại bơm tay hay đạp chân rẻ tiền. Chợ Sắt hay chợ trời phố Huế HN cũng có nhiều loại nhưng nên nhớ tiền nào của đấy thôi. Loại rẻ tiền thì vá xe đến lần thứ 2 là quăng. :shrug: Mua săm lốp thì qua cửa hàng Xuân Trường ngay cạnh bệnh viện Hồ Sen nhé.

doanhminh87
18-03-2011, 10:55
Hình như ku em là người HP? Trong nhiều trường hợp, nếu có thể thì hỏi người quen sẽ có nhiều thông tin hơn là hỏi cộng đồng. Phượt HP cũng không xa cách và khó khăn gì. Nếu mua đồ sửa xe thì ra chợ Sắt, hỏi loại móc lốp đúc. Bơm xe thì hỏi mua loại tốt, đạp chân chứ đừng mua loại bơm tay hay đạp chân rẻ tiền. Chợ Sắt hay chợ trời phố Huế HN cũng có nhiều loại nhưng nên nhớ tiền nào của đấy thôi. Loại rẻ tiền thì vá xe đến lần thứ 2 là quăng. :shrug: Mua săm lốp thì qua cửa hàng Xuân Trường ngay cạnh bệnh viện Hồ Sen nhé.

Vầng, em ng Hp ạ, chắc a cũng ở hp nên mới biết thế. :D

cafe37
18-03-2011, 12:31
Em dùng cái bơm đạp chân. Dài chừng 25cm và gần 0,6kg. Bơm cũng được bác à. Em gấp lại và bó chung với bộ đồ sửa xe khá tiện khi bỏ balo. Em mua 180k ko mặc cả. Mua khá lâu mà chưa dùng lần nào cả. Toàn thủng ở thị trấn, TP nghé tiệm làm cho nhanh :D
Về săm xe thì khi đi xa mua càng nhiều càng tốt, thay luôn tốt hơn vá :D. Nhưng hầu hết trường hợp em lựa chọn vá hơn là thay săm. Nhác mở cái bánh sau ra lắm :D

masara
23-03-2011, 15:04

Đi phượt mà đồ nghề thế này thì đi đâu mà chả tới. Nếu mang theo được thì thế này là quá đủ

thienson
23-03-2011, 16:01
Em thấy đồ nghề của bác cafe 37 thiếu cái Cờ lê 19 nhỉ?:D

Mấy xe đời cũ như dream về trước thì ốc trục sau 1 bên 17,một bên 19.

Còn các xe về sau phần lớn là 2 bên đều 19 và lực siết rất chặt.

Có mỗi 1 cái mỏ lết thế kia mà tháo trục sau thay săm thì vất vả nhở?

cafe37
23-03-2011, 18:30
Hế hế. Có nhưng nó rơi mất rồi :D
Thiếu 1 cái mở không khó đâu bác ạ. Khi mở vài vòng đầu tiên thì không cần giữ ốc bên ống xả, chỉ khi trục nó lỏng ra mới cần cờ lê giữ cho ốc nó khỏi xoay, khi ấy dùng cái thanh sắt bẹp chèn vào khoảng hở giữa ốc và khung máy là nó giữ được cái ốc không xoay nữa, mở rất đơn giản. Đồ nghề đầy đủ nhưng nó hơi nặng các bác ạ. Hôm M2 tết em vác cái balo chứa đồ sửa xe, 1 chai rượu, nước ngọt, đồ áo đi bộ gần 6km. :(

thienson
23-03-2011, 19:48
Chắc xe bác là xe mới nên dễ̃ tháo ,chứ cái xe Citi 17tuổi của em mỗi lần tháo là phải bặm môi bặm miệng vật nó toát mồ hôi mới được.

Nói chung đồ nghề như bác mang mà dành cho xe còn mới thì quá ổn rồi.

Chứ những xe như xe em hay 67,vespa thì còn phải mang theo 1 lô ,1 lốc nữa nào IC,Bobin,vít lửa...,mỗi lần em đi miền núi vào mùa mưa còn phải mang theo cả dây xích lốp,dây thừng để kéo rồi có khi mang theo cả xẻng quân dụng nữa:D

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=56102&d=1300884394

Tại cơ bản là em hay đi 1 mình nên phải thế.:D

Mà anh em cũng chú ý 1 tí là cái ống keo vá xe một khi đã khui ra xài rồi là nó rất mau khô,có khi vài tuần là phải vứt.Chả đáng bao nhiêu tiền nhưng đôi lúc không để ý tới khi hữu sự thì nó tèo là đi đứt.

cafe37
24-03-2011, 14:08
Hờ hờ. Bái phục bác. Em cứ tưởng em cẩn thận hóa ra bác còn hơn nhiều :D.
Vespa thì không có nên ko nói chứ từ khi lớp 8 bọn em đi Minks mang theo đủ cả bộ nặng trịch, búa, cái móc lôi ống Pô, đồ sửa xe, bugi đủ cả. heh em nhớ lúc ấy đi Minks toàn tháo ống pô ra :D. CSGT lúc ấy ở chỗ em làm gì có, chục năm rồi.
Mà bác lớn tuổi hơn em ắt cẩn thận hơn. Bọn em thanh niên mà :D để về lấy 1 ít đồ nữa của pa pa bỏ vào túi đồ của mình :D

trungcao
24-03-2011, 18:04
Mình cũng giống cafe37, nhưng có lẽ gọn gàng hơn.
- Bơm tay
- 1 hộp vá xăm
- 20cm lưỡi cưa sắt: thay thế giấy nhám nhưng tiện sử dụng hơn
- 3 thanh nạy
- Cờ lê: 14-17-19-23
- Mỏ lếch loại trung
Tất cả em bỏ vào 1 ngăn đựng bằng vải jean (tự thiết kế), rất gọn gàng vì bỏ vừa đủ vào cốp xe RSX (khuyến mãi đựng thêm 2 cái ruột trước - sau). Nhiêu đây cũng đủ để tăng sên, thay vỏ - ruột,...mấy bệnh vặt vãnh!!!
Lưu ý là nếu thay ruột thì vẫn phải kiểm tra xem có còn bị cái dăm nào ko? Không thì lại phải thay tiếp cái xăm thứ 2,...n

battramdao
25-03-2011, 16:50
Hãng Motul có một loại bình xịt vừa vá xe vừa bơm luôn dùng rất tiện. Một lọ có thể vá và bơm cho 1 bánh xe ô tô 4 chỗ. Tớ đã dùng thử để vá cho xe ô tô của tớ, bơm từ tết tới giờ chạy vẫn ngon ko ra hơi tẹo nào. Cái bình này cỡ chỉ như chai nước suối, rất gọn nhẹ, không phải làm gì cả, lắp vòi vào van và bơm là xong.

thienson
28-03-2011, 18:37
Chắc cái đó chỉ vá được cái lỗ thủng nhỏ bác nhỉ?Hay lốp Ôto nó khác?

Có lần em đi con xe ga Attila dù trong ruột có đổ cái keo gì mua của mấy salon Ôto mà các bác ấy quảng cáo là tốt nhất vào thời điểm 2007 mà em quên tên rồi:D.

Đang chạy bị đá cắt lốp 1 đường dài khoảng 3cm,em dừng lại quay lỗ thủng xuống dưới rồi nhìn cái keo nó theo cái lỗ chảy ra mà khóc ròng vì không có tác dụng gì hết.

Cuối cùng phải thuê xe tải nhẹ chở từ trên đường Trường Sơn xuống khu trung tâm gần 40km để thay lốp.Từ đó em cạch đến già không bao giờ chạy xe tay ga lên đường núi nữa.

quinxi
02-04-2011, 17:25
Chắc cái đó chỉ vá được cái lỗ thủng nhỏ bác nhỉ?Hay lốp Ôto nó khác?

Có lần em đi con xe ga Attila dù trong ruột có đổ cái keo gì mua của mấy salon Ôto mà các bác ấy quảng cáo là tốt nhất vào thời điểm 2007 mà em quên tên rồi:D.

Đang chạy bị đá cắt lốp 1 đường dài khoảng 3cm,em dừng lại quay lỗ thủng xuống dưới rồi nhìn cái keo nó theo cái lỗ chảy ra mà khóc ròng vì không có tác dụng gì hết.

Cuối cùng phải thuê xe tải nhẹ chở từ trên đường Trường Sơn xuống khu trung tâm gần 40km để thay lốp.Từ đó em cạch đến già không bao giờ chạy xe tay ga lên đường núi nữa.

cái keo tự vá đó nó hại vành lắm bác ơi, mà bác máu nhỉ, chạy xe scooter lên đường núi à :(

thienson
02-04-2011, 17:41
cái keo tự vá đó nó hại vành lắm bác ơi, mà bác máu nhỉ, chạy xe scooter lên đường núi à :(

Vâng cái này cũng đã có 1 Topic tranh luận nảy lửa:D về keo tự vá trên diễn đàn mình rồi.
Đây bác nè.
https://www.phuot.vn/threads/9714-Ai-đã-từng-dùng-keo-tự-vá-lốp-xe.

Hehe em chạy trên đường Trường Sơn bằng xe 81/50,rồi xe Attila,La 250,Win tàu:D và cuối cùng gắn bó với con CITI.Chỉ có Ôtô là chưa chạy bao giờ.

ballack1908
02-04-2011, 23:24
Hix , phượt chỉ ngại nhất là khoảng lủng bánh , đi đông còn đỡ chứ đi 1 mình mà k có đồ nghề có mà khóc tiếng i rắc , chắc phải nhờ bác nào chỉ dạy cách vá xe thôi :((

Thần Rùa
03-04-2011, 01:28

Bọc cái túi nilon vào nón bảo hiểm thế là thành cái chậu. Nhưng quan trọng lấy nước ở đâu nếu không có suối hay nhà dân => WC :D

outdoor
06-04-2011, 11:00
theo mình, nếu dùng lốp có săm thì có thể mang theo 1 săm dự phòng, cần là thay luôn. Khi nào đến nơi có cửa hàng ta lại mua hoặc vá cái săm kia.
Nếu dùng lốp ko săm thì dùng keo hoặc rút cao su vá ổn mà.

aboreal
08-04-2011, 09:06
chào các bác, em muốn mua 3 cái móc lốp thì ở Hà Nội mua ở đâu được nhỉ ?

thienson
08-04-2011, 17:48
chào các bác, em muốn mua 3 cái móc lốp thì ở Hà Nội mua ở đâu được nhỉ ?

Tiệm mua bán phụ tùng xe máy nào mà chả có hả bác?
Hay đơn giản hơn là bác ghé tiệm sửa xe nào quen ấy hỏi người ta chỉ cho.

rainynguy3n
18-04-2011, 14:36
hi...... Mang nhiều quá... nếu mang theo ruột (săm) & đồ nghề thay thôi thì sao ah.... cũng đang dự tính đi xa.. mà sợ nhất là bể bánh :(

hezman87
18-04-2011, 15:13
- Theo em nghĩ nếu vị xịt thì nên thay ruột và tìm ra đinh gắp ra đừng vá. giữ lại ruột đó vào thành phố rồi vá để dành.
- Thứ 2 là khi đi tới những vùng quá nóng keo sẽ tự bong ra và xì lốp chứ không cần đinh nên tốt nhất vẫn là xài ruột mới.
- Nữa là cái khó nhất là bơm xe có 2 cách :
+ dùng bơm đạp xe oto khu chợ kim biên có bán giá 90k 1 cái. Em đã dùng đạp chừng 50 - 70 cái thì bánh căng ( loại này có cả đồng hồ đo áp suất để tránh đạp sung quá bể bánh).
+ dùng dây nối vào buri và lấy hơi máy (cách này em chưa dùng nhưng bạn em đã dùng)

Ranger0126
13-12-2011, 16:03
Bộ của mình bao gồm:
1 Kim đa năng (cái này bao gồm kièm, dao, kéo trong 1)
1 Bộ đồ theo xe gắn máy (01 Tô vít hai đầu loại trung, 01 chụp mở buzy, 02 Cle 14-17, 01 Cle 10-12, 01 cle 08-12)
1 mỏ lết loại nhỏ (cỡ 23 đổ xuống)
01 bộ mở ốc đa năng của xe đạp
01 đánh lửa
Mong ae bổ sung thêm

ColorsOfTheWind
22-02-2012, 02:57
Bác mà đi xuyên việt thì thay săm luôn thôi, vá làm giề...đi xuyên việt đi suốt thế mà vá thì cứ vài trăm km nó lại xịt...đi đường trừong nóng quá nó tự bong ra ấy :D

nguyenhoangha
22-02-2012, 10:37
Kinh nghiệm của mình là thay chứ không vá (dĩ nhiên vẫn có miếng vá đề phòng khi cần) , luôn có 2 xăm sau và 1 xăm trước dự trữ nhưng xăm trước rất ít thủng . Khi thay hết xăm thì để ý có tiệm là vào mua ngay . Vào tiệm lớn mua để đảm bảo còn nếu không thì ở miền nam cứ Casumina và bắc thì Sao vàng . 50k/cái. Sau là 275 trước là 250.

Về bơm thì mua bơm chân 100k/cái , cũng nhỏ gọn chứ bơm tay khi ta tháo đồ đã mệt lại bơm mất sức lắm mà bơm non nguy cơ bị dập rất cao . Hôm kia (20/2) mới bị ở cao tốc Láng - Hòa Lạc chỉ 20 phút là ok lại lên đường!

nuamua
22-02-2012, 13:53
Về cách bơm xe dùng dây nối vào bugi hoặc ống xả:

Bác nào đã thực hiện cách bơm xe dùng đoạn ống dây, 1 đầu nối vào bugi hoặc ống xả, đầu kia nối vào chân van thì hướng dẫn chi tiết giúp nhà cháu với. Tò mò với cách này quá.
Nếu có hình ảnh minh họa là tốt nhất, vì nhà cháu đọc một số bài viết ở trên rồi nhưng vẫn chưa hình dung ra cụ thể cho lắm.

Cảm ơn các bác nhiều!

Tisina,

Bạn xem anh diengiadung hướng dẫn sơ bộ tại đây (https://www.phuot.vn/threads/24344-Madagui-%C4%90%E1%BA%A1-T%E1%BA%BBh-h%C3%A0nh-tr%C3%ACnh-t%C3%ACm-th%C3%A1c-v%C3%A0-%C4%91%C3%A8o?p=514467#post514467)
Thêm vài điều cần lưu ý:
1. Vòi bơm (chỗ gắn vào van bánh xe) làm bằng nhựa chất lượng không cao, dễ gãy. Nếu gãy thì gay go. Tớ bị 1 lần giữa rừng cao su Đắk Mil. Lúc ấy đành rút vòi bơm ra, cắm thẳng ống nhựa dẫn hơi vào đầu van xe bơm tạm.
2. Nên đợi máy nguội trước khi vặn đầu ống vào chỗ bu-gi.
3. Sau khi khóa xăng, thay vì để máy nổ, có thể xả xăng dư cho xăng trong bộ chế hòa khí chảy hết nhanh hơn và máy đỡ nóng. Tháo bu-gi, đạp thêm vài cái cho hết hơi xăng trước khi vặn ống vào.
Rất tiếc ổ cứng của tớ vừa bị tèo, không có ảnh minh họa cho bạn. Khất nhé.
P/S: Sau này tớ không dùng cái này nữa mà mang theo ống bơm.

tisina
23-02-2012, 10:08
Cảm ơn bác đã hướng dẫn.
Tisina bắt đầu hình dung ra cách làm. Giờ sẽ đợi hình ảnh minh họa của bác để thử thực hành xem sao.

Sau này tớ không dùng cái này nữa mà mang theo ống bơm.
Kết nhất là câu này của bác. :D

Balo_captui
23-02-2012, 11:49
Theo mình bạn nên mang theo săm ý! Bởi nếu bạn và nếu oki ko sao, tay nghề kém chút là đi đoạn nó lại xì ra đấy! Nếu keo không tốt, khi đi đường dài. Do lực ma sát nên chỗ miếng dán nso nóng lên. Cũng dễ bung! Khi đổ đèo mà nó xì ra thì :-ss x_X

vandat_gl
17-04-2012, 00:47
Các bác cho em hỏi mình có thể mua bộ đồ móc lốp ở đâu nhỉ? Em có vào của hàng đồ nghề sửa chữa xe máy nhưng không có. Bác nào ở Đà Nẵng biết chỗ nào bán mách em với nha.
Hành trang ngày trước của em là:
2 cái móc lốp (Đã tặng cho 1 người quen) cái này em mang 2 cây sắt phi 12 ra thợ rèn. H đang ở thành phố nên chịu
1 cưa sắt
1 bơm mini mua 35k bơm rất tốt gọn nhẹ
1 hộp keo+miếng vá
1 cờ lê 17
1 cờ lê 19
1 săm bánh sau
1 săm bánh trước
1 tua vít 2 đầu
1 bộ cờ lê típ mở bugi có sẵn của xe,
Chúc bác có nhưng chuyến đi an toàn và thú vị.

bukmop
08-05-2012, 23:36
Em mới có mối hàng săm của hãng Nhất Thành, máy móc theo công nghệ Nhật nên săm hơi bị dai và dầy luôn, đảm bảo hơn hẳn anh Sao vàng nhà mình, giá thì vẫn 50k/1 cái. Bác nào có nhu cầu thì alo em theo số 0984035547 hoặc qua 161 Xã Đàn 2 để sờ thử. Bảo hành 1 năm luôn
Ảnh em nó đây
http://farm9.staticflickr.com/8159/6962169072_3f8fdf3bf8_z.jpg (http://www.flickr.com/photos/25287060@N07/6962169072/)
samclc (http://www.flickr.com/photos/25287060@N07/6962169072/) by bukmop252 (http://www.flickr.com/people/25287060@N07/), on Flickr