PDA

View Full Version : Thông tin du lịch quanh TP Hồ Chí Minh

yen_hương
09-06-2008, 14:27
Chào các bác,em là dân mới
Em đợt vừa rồi mua đc vé máy bay giá rẻ của bọn Jetstar bay vào SG. 415K khứ hồi HN-SG-HN trong 4 ngày
Bọn em dự định 2 ngày sẽ đến Mũi Né ở, còn 2 ngày còn lại bọn em định lang thang ở SG và Miền Tây,
Các lão làng về phượt có thể tư vấn hộ em là nếu 2 ngày em ở SG thì nên đi những đâu ko ạ?
hoặc là 1 ngày ở SG và 1 ngày đi miền Tây,
thanks (beer)

alias.noodles
09-06-2008, 16:11
Hehe nên dành 2 ngày chơi loanh quanh SG thôi. Miền Tây mà đi 1 ngày thì chỉ đến được cầu Mỹ Thuận rồi quay về, đi 2 ngày thì xuống được đến Cần Thơ là hết giờ :D

Quãng đường Sài Gòn - Mũi Né là > 200km đi mất 4h đấy bạn ạ!

Câu trả lời "phổ thông" nhất là nên đi Địa đạo Củ Chi, Dinh Độc Lập, Suối Tiên, Công viên Đầm Sen, mấy cái Chùa Tàu và khu phố cổ Chợ Lớn. Chiều đi shopping mấy cái siêu thị ở trung tâm Q1, tối lang thang nhậu nhẹt cua ốc, hải sản ở mấy phố đêm ... thế là hết SG :))

nhocdenthui
12-06-2008, 16:41
SG - Mũi Né đi 4 giờ là theo lý thuyết hoặc đi xe riêng.

Đi xe của Sinh cafe hoặc các xe bus khách thì mất bét nhất cũng là 5 - 6 tiếng.

Đi miền Tây một ngày thì chọn tour Sinh cafe đi Vĩnh Long là hợp lý nhất. Vì đi từ 8h sáng, 3h hơn là nó lùa mình lên xe để về. Về SG đâu đó gần 6h. Coi như có cả đêm để lang thang SG ăn uống, nhậu nhẹt.

1 ngày còn lại thử đi tour của các bạn CityLook (bác tham khảo ở đây: http://dulich.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=233405&ChannelID=100)

blackhat_1008
05-08-2008, 20:49
Hehe nên dành 2 ngày chơi loanh quanh SG thôi. Miền Tây mà đi 1 ngày thì chỉ đến được cầu Mỹ Thuận rồi quay về, đi 2 ngày thì xuống được đến Cần Thơ là hết giờ :D

Quãng đường Sài Gòn - Mũi Né là > 200km đi mất 4h đấy bạn ạ!

Câu trả lời "phổ thông" nhất là nên đi Địa đạo Củ Chi, Dinh Độc Lập, Suối Tiên, Công viên Đầm Sen, mấy cái Chùa Tàu và khu phố cổ Chợ Lớn. Chiều đi shopping mấy cái siêu thị ở trung tâm Q1, tối lang thang nhậu nhẹt cua ốc, hải sản ở mấy phố đêm ... thế là hết SG :))
Kì vừa rồi em cũng đi sg về.:) Nhưng mà hông ở chơi SG đc mấy. Đi theo đoàn, làm 1 tour SG-Đà Lạt-Cần Thơ-Vũng Tàu. Nhưng mà cũng chỉ là cưởi ngựa xem hoa thôi á. Hông làm ăn được j.:(
Vào SG khoái nhất vẫn là vào Saigon Square. Không biết ở HN có chỗ nào tương tự Saigon Square không ha? Các bác chỉ giúp em với. Đa tạ nhiều nhiều.(beer):D

come back
06-08-2008, 05:06
1 ngày còn lại thử đi tour của các bạn CityLook (bác tham khảo ở đây: http://dulich.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=233405&ChannelID=100)

Tính vào giới thiệu city look bác này làm nhanh quá :D

Mình nghĩ chơi 1 ngày là quá ít với ai thích du lịch và tranh thủ kiếm mối làm ăn mỗi khi có dịp tới các thành phố hay vùng miền nào đang phát triển kinh tế.

Các bạn sau khi đi tour thăm thú về chỉ nên ghé Đầm Sen hoặc Suối Tiên thôi, 1 ngày đi cả 2 nơi là quá nhiều (Đầm Sen mưa lớn sẽ bị ngập rất kinh, ngập 2 đầu nhiều khi cả xe 7 chỗ ra không được, thoát thân may ra có xe tải)

SG sầm uất mỗi khu trung tâm như quận 1, quận 3, quận 5. Các khu khác như mọi nơi. Các chỗ vui chơi như Diamond, Zen, ... đều tập trung ở đây. Giá cả, hotel, mọi thứ tất nhiên mắc và chất lượng hơn những quận khác.

Ô nhiễm, bụi bặm, thời gian này đang là mùa mưa nên chuẩn bị tinh thần khi mưa ập tới. Bạn có thể mặc áo mưa không kịp đã ướt hết đồ và mặc xong thì có thể hết mưa :D

Mình sống ở SG 13 năm nói thế sơ sài quá không nhỉ ? Ở lâu nên nhiều cái cũng không chú ý, vẫn đi lạc đường thường xuyên :(

P/s Bạn yen_hương làm sao mua vé của Jetstar vậy ? Mình vào website của nó toàn bảo hết vé, hết chỗ.

footprints
06-08-2008, 07:10
Mũi Né đi về hết một ngày, ở chơi được một ngày một đêm.
Tour gần nhất đi Mekong Delta là Mỹ Tho, sáng đi chiều về.
Ở Sài Gòn, cũng tùy sở thích của bạn.
Có thể đi Cần Giờ xem khỉ, cá sấu, rừng ngập mặn, chiến khu rừng Sác...(cũng mất cả ngày)
Shopping thì tớ thấy các bạn gái nơi khác đến hay đi Saigon Square, chợ An Đông.
Đi xe buýt số 1 từ bến xe chợ Bến Thành vào Chợ Lớn thăm các chùa Tàu, chợ Bình Tây...(đường phố đang đào bới lung tung cũng chán)
Hay đi xe buýt số 102 cũng từ chợ Bến Thành vào Phú Mỹ Hưng tham quan cho biết khu đô thị mới.
Hoặc loanh quanh khu trung tâm mua sắm, ăn uống, cafe thôi cũng thích.
Suối Tiên, Đầm Sen thích hợp với trẻ em hơn, người lớn đi không thích lắm, theo tớ thì thế.

movadoklx
19-08-2008, 11:01
Tính vào giới thiệu city look bác này làm nhanh quá :D.

City look dẹp roài bác ạ, vì vắng khách quá. ML chịu không nỗi.

Tuanmap
04-09-2008, 22:00
Nếu có 2 ngày thì đi loanh quanh SG ý, nhiều chỗ hay cực.
Nên đi phố người Hoa, nếu khoẻ thì đi bộ, đừng đi xe nhìn ngó vì chả thấy gì cả.
Phố người Hoà này được bọn Pháp xem là khu người Hoa lớn nhất thế giới (về số dân tộc người Hoa cũng như số dân, diện tích, kiến trúc và kinh tế).

Wcee
14-09-2008, 10:56
bạn đi loanh quanh SG cho vui :D vào SG square mua đồ,đi ăn ở khu người Hoa,tối đi cafe,2 ngày nhoắng cái hết lẹ lắm

ACUVINH
02-12-2009, 08:37
thiết nghĩ nếu bạn đến SÀI GÒN thì thật ra cũng chỉ đi có 2 khu vực là khu SÀI GÒN (q1) và khu CHOLON (q5-6) mà thôi. vì thế nếu đi mình nghĩ bạn nên chọn cho mính 1 chủ đề du lịch ví dụ như mình thì mình thích đi du lịch ẩm thực (SÀI GÒN là tổng hợp của nhiều miền trong nươc nên món an cũng khá đa dạng. khu CHOLON thì các món ăn của người hoa cũng rất là ok...bạn có thể tìm hiểu về các món ăn ở khu vực mính đến), hay là thử tham quan các chùa của SÀI GÒN??/ ở đây nhiều chùa của người hoa, người việt.... hoặc bạn sẽ phải đi chơi các tỉnh lân cận như đi chơi sông nước miền tây chẳng hạn... theo mình rất là zui nếu di bằng xe máy vừa vui vừa rẻ ( đúng tinh thần ngon bổ rẻ ) khi nào mệt thì nghỉ lại. muốn dừng đâu cảnh đẹp thì dừng lại anh e tha hồ mà "đè nhau" ra mà chụp hình....^^.. mình đã từng đi một vòng về AN GIANG CHÂU ĐỐC ở đây có món bún cá rất ngon lại rẻ nữa...heheheh..... sau đó đi chợ biên giới TỊNH BÊN mua đồ là ok luôn đồ ở đây bán khá là rẻ... mà lại tốt..^^.. khá là zui..... còn nếu đi tour thì mình cũng không rành nữa vì trước nay mình ít khi đi tour ..^^ .. mà chắc là đi tour thì chẳng có j khó cả ...hehehh nhưng được cai thuận lợi. còn nhiều cái khác nữa...... heheheh nếu muốn đi du lịch cafe SÀI GÒN thì rủ mình nhé.....tất nhiên chi phí hướng dẫn là cafe thôi..(nói trước là ko re đâu nhé...hahahahah)

Survive
25-12-2009, 21:48
Chào mọi người ,

Ngày 30/12 sắp tới là sinh nhật thằng bạn nhóm em,và chúng em muốn tổ chức 1 buổi picnic để củng cố tình đoàn kết của cả nhóm.

Nhưng khổ nỗi bọn nó chỉ đi được có 1 ngày nên em cũng khó thiết kế chương trình :D.

Em muốn hỏi các bác là trong 1 ngày (sáng đi chiều về) thì nên đi đâu để đảm bảo các yêu cầu sau :

Phong cảnh đẹp : bọn con gái nó thích chụp hình còn em thì chỉ thích ngắm hihi.

Chi phi thấp (hoặc vừa phải -chấp nhận được) : SV mà :).

Được mang theo thức ăn : Tiết kiệm chi phí.

Các bác nào có cao kiến gì giúp em với nhé.

Thanks so much !

nguyenhoaibao
25-12-2009, 22:02
Nhiều! kể quài không hết:

xa xa trong ngày về thì có Thác Đá Hàn, thác Giang Điền, Bò cạp vàng (Đồng Nai), khu du lịch Đại Nam (Bình Dương), - khoảng 60km

gần gần trong ngày thì có câu cá Bình Quới (Thanh Đa), hoặc gần như xịt luôn là khu Văn Thánh (chỗ này cuối tuần thì bạn gọi điện đặt trước ở khu dã ngoại, rồi mang đồ ăn theo, cả đồ ăn để nướng như thịt bò, gà, heo ướp sẵn ờ nhà rồi ra đó mua than nướng thịt (tuyệt vời) rồi ra hồ bơi bơi suốt buổi chiều hoặc chơi trò chơi vận động cũng thú vị.

kupopopo
26-12-2009, 01:39
E bỏ 1 phiếu cho thác Giang Điền (có xe buýt đến tận cửa), 1 phiếu cho Vườn Xoài (gần Giang Điền nhưng 0 có xe buýt)
Cả 2 khu này đều rộng, đẹp, chụp hình thoải mái
Bò Cạp Vàng chủ yếu là tắm sông thôi, không rộng, cũng không đẹp = 2 khu trên đâu

tichuot
26-12-2009, 08:35
Vô Thảo Cầm Viên đi bạn, vừa gần, vừa tiện lợi.

Mang thức ăn vào vô tư, có dư thì chia cho các bạn thú trong đó, có cả bảo tàng để xem, có sông, có cây, có cỏ..... vừa cổ kín vừa hiện đại. =))

Survive
26-12-2009, 12:10
khu Văn Thánh (chỗ này cuối tuần thì bạn gọi điện đặt trước ở khu dã ngoại, rồi mang đồ ăn theo, cả đồ ăn để nướng như thịt bò, gà, heo ướp sẵn ờ nhà rồi ra đó mua than nướng thịt (tuyệt vời) rồi ra hồ bơi bơi suốt buổi chiều hoặc chơi trò chơi vận động cũng thú vị.

em cũng kết cái khu DL Văn Thánh này,nhưng nghe nói là "thiệt hại" cũng cao lắm :D.

Ai đi rồi thì cho em xin cái list chi phí từng cái nha.

P/S Cũng nghe giang hồ đồn rằng Văn Thánh hay kẹt lều :) vào cuối tuần,không biết thứ 4 tụi em đi thì thứ 2 đặt lều được không ạ.

Mấy bác giúp em với nhé.Thanks so much.

Vô Thảo Cầm Viên đi bạn, vừa gần, vừa tiện lợi.

Mang thức ăn vào vô tư, có dư thì chia cho các bạn thú trong đó, có cả bảo tàng để xem, có sông, có cây, có cỏ..... vừa cổ kín vừa hiện đại.

Nhưng mà ở TCV bẩn lắm anh ơi,em vào mấy lần rồi -toàn bị mất cảm hứng thôi :P

khi3mkp
15-01-2010, 10:21
Nói đên Củ Chi người ta nghĩ ngay đến địa đạo và đền thờ, nhưng ngoài cái đó ra còn có gì để giải trí cuối tuần (chẳng hạn địa điểm ăn uống, câu cá, các trò chơi giải trí ...) . E định làm một chuyến vào cuối tuần nhưng không có thông tin gì nhiều cả, bác nào đã đi qua rồi có thể cho em vài địa chỉ tham khảo được không?
Cám ơn.
(beer)

Chu6CuChi
18-01-2010, 00:59
Từ TPHCM qua khỏi chợ Sáng Tân Phú Trung chừng nửa km qua nhà thờ xứ Sơn Lộc thì tới Ngã Tư Bến Đò quẹo phải chừng 200 m có chỗ câu cá đàng sau vườn rau sạch, ráng câu đi rồi nướng nhậu nhớ mời tui tới phá mồi nghen :)

khi3mkp
18-01-2010, 10:02
Nghe bà con nói Củ Chi có khu du lịch sinh thái khu dân tộc thiểu số có đua heo nên cuối tuần em chạy lên đó làm một chuyến xem thế nào đến nơi thấy thất vọng quá, cơ sở vật chất xuống cấp và xa quá.

trantin84
18-01-2010, 15:46
Nếu vào địa đạo và đã chán với trò chui chui, thì sao không thử trò Geo Caching? :D

http://www.geocaching.com/seek/cache_details.aspx?guid=1e0faaaf-2548-4aec-aac4-74e06726570c

Hay hôm nào anh em quan tâm GPS làm 1 quả cho vui và tìm hiểu thêm nhi?

Madscientist
18-01-2010, 22:14
Nghe bà con nói Củ Chi có khu du lịch sinh thái khu dân tộc thiểu số có đua heo nên cuối tuần em chạy lên đó làm một chuyến xem thế nào đến nơi thấy thất vọng quá, cơ sở vật chất xuống cấp và xa quá.

thiệt tình mà nói là chỗ khỉ đó ko có gì mà chơi cả, bạn bị dụ roài

mà nếu đã đi Củ CHi thì chạy lên Tây Ninh luôn sẽ có nhiều chỗ chơi hơn, bà Đen, tòa Thánh Cao Đài ...cửa khẩu ... vv....vv

dohuythiep
19-01-2010, 19:32
thiệt tình mà nói là chỗ khỉ đó ko có gì mà chơi cả, bạn bị dụ roài

mà nếu đã đi Củ CHi thì chạy lên Tây Ninh luôn sẽ có nhiều chỗ chơi hơn, bà Đen, tòa Thánh Cao Đài ...cửa khẩu ... vv....vv

Lên Tây Ninh là 60km nữa chứ có phải đơn giản đâu :)).

Red_Dao
20-01-2010, 12:57
Nói đên Củ Chi người ta nghĩ ngay đến địa đạo và đền thờ, nhưng ngoài cái đó ra còn có gì để giải trí cuối tuần (chẳng hạn địa điểm ăn uống, câu cá, các trò chơi giải trí ...) . E định làm một chuyến vào cuối tuần nhưng không có thông tin gì nhiều cả, bác nào đã đi qua rồi có thể cho em vài địa chỉ tham khảo được không?
Cám ơn.
(beer)
Đúng là nhắc đến Củ chi là ngta nghĩ ngay đến địa đạo, đến bến Đình, bến Dược
Theo em củ chi ko có cái chơi,vì địa danh đó ko phải là nơi để chơi cho vui, nếu đến đó với mục đích vui chơi giải trí thì dĩ nhiên là ko thấy vui rồi
Tên Củ Chi gắn liền với các di tích lịch sử
Nếu muốn tìm hiểu về lịch sử,trãi nghiệm sự gian khổ của người xưa thì hãy đến Địa đạo Củ Chi (cách Thành phố Hồ Chí Minh 70 km về phía Tây Bắc).
Địa đạo Củ Chi có hai điểm:
Địa đạo Bến Dược: Căn cứ Khu ủy & Quân khu Sài Gòn – Gia Định được bảo tồn tại ấp Phú Hiệp, xã Phú Mỹ Hưng, huyện Củ Chi, Thành phố Hồ Chí Minh.
Địa đạo Bến Đình: căn cứ Huyện ủy huyện Củ Chi được bảo tồn tại ấp Bến Đình, xã Nhuận Đức, huyện Củ Chi
Khi đến Củ Chi nên thăm Mô hình “Vùng giải phóng” thời kỳ 1960 – 1965 rộng 13ha nằm trong Dự án Tái hiện nông thôn Củ Chi thời chiến tranh (gồm Vùng giải phóng, Vùng tranh chấp, ấp chiến lược trên khu đất rộng 50ha
Vào đây có các huớng dẫn viên trong trang phục du kích, cán bộ xã ấp, bà con nông dân đi lại, xem tráng bánh, nấu rượu, họp chợ như thường ngày… Chúng ta như thấy được cuộc sống của bộ đội, người dân thời chiến. Có rất nhiều món ăn, cây trái sản vật địa phương...vật dụng...mà ngày nay mình ko còn thấy nữa.
Em thấy kiểu trưng bày, tái hiện lịch sử đó rất sống động, ko nhàm chán, hay hơn chui vô bảo tàng xem.
Tham quan chán thì có thể thử cảm giác mạnh với các loại súng mà du kích Củ Chi đã từng sử dụng như AK, M16, Carbine, trung liên M30...Đạn M16 la mắc nhất : 30k/viên, rẻ nhất là Đạn Cabin, Đạn AK : 24 k/viên, ko biết bây giờ có lên giá chưa

Còn nếu ai có tâm hồn ăn uống, muốn tìm hiểu cuộc sống người địa phương thì chui vào các làng nghề làm bánh tráng, 1 đặc sản khá nổi tiếng của Củ Chi

Chơi chán, ghé vào XUÂN ĐÀO ăn bò tơ củ chi :bò hấp bánh tráng, bò tươi nhúng giấm( hoặc nước dừa), bò nướng vỉ , bò nướng mọi, cháo dựng bò đậu xanh, da bò xào nghệ tươi (ăn với rau thơm và bún), pín bò tiềm thuốc bắc, sườn bò nướng, lẩu bò...
Món này nổi tiếng quá rồi và đã có quán ở Sài Gòn
Em nhớ lúc còn đi học, thầy giáo dạy kèm rủ về quê ở Củ chi chơi, nhà thầy làm đủ loại bánh tráng , bỏ mối nên tụi e tha hồ thử tay nghề tráng bánh, phơi bánh...Chả nhớ khu đó tên gì chi biết là đứng ở nhà này hét vỡ họng nhà kia cũng ko nghe thấy, nền đất toàn là cát
vì heo hút quá nên sáng thức dậy ko thấy ai bán đồ ăn, cả đám toàn con gái cứ nhao nhao khi nghe thầy nói nhịn về SG ăn trưa luôn.
Vừa lúc mẹ thầy bưng lên mấy dĩa bánh trắng nõn, bốc khói + thịt nạc ram mặn xắt lát mỏng + chén nước mắm nhĩ nổi ớt xanh đỏ.Ở SG ăn bánh cuốn hay bánh ướt toàn ăn với nước mắm pha chua ngọt, thấy nước mắm nhĩ đậm đặc tụi em ko dám nhúng đũa, nhưng khi nhúng vô ăn rồi thì ko muốn dừng.
Trong cái se lạnh của Củ chi những ngày giáp tết gắp 1 dây bánh thơm phức, kẹp miếng thịt ram, chấm chút nước mắm nhĩ...ăn vào ko thể quên
Thì ra cái bánh trắng nõn, dày dặn, mượt mà đó cũng từ bột bánh tráng mà ra, thay vì lam bánh tráng ngta tráng mỏng rồi để lên vĩ đem phơi thì bác ấy tráng 2-3 lớp cho dầy lên để tụi em ăn cho ngon, cho no. Đến bây giờ em vẫn ko biết gọi cái đó là món bánh gì, nhưng cứ ước gì được ăn lại món đó 1 lần nữa
Em đã tìm đến nhiều quán Bánh ướt của SG mong tìm lại chút hương vị đó nhưng ko thể, bánh ướt chổ tráng quá mỏng, miếng bánh rách te tua, chổ tráng dầy quá làm cứng miếng bánh, cũng có thể do kỹ thuật tráng, do chất lượng bột...mà ăn ko thấy ngon.Với lại chả toàn bột, hàn the và gia vị ko thể bằng thịt heo nhà quê.
Ah,em thấy có nick "chusaucuchi", hổng biết có phải do chú ở củ chi, nếu đúng vậy thì nên nhờ chú tư vấn, các thứ về củ chi, ai rành = thổ địa phải ko :)

haiausg
22-01-2010, 11:42
ở Sài Gòn chủ yếu tận hưởng nét sống đô thị, loại hình nào cũng có, giá nào cũng có. Nếu ở xa đến Sài gòn thì nên đi Bar và các quán cafe đặc trưng hoặc nhà hàng. Mỗi khu ở Sài gòn là mỗi lối sống khác nhau, gần như là một hợp chủng quốc nho nhỏ.
Quán bar, cafe, vũ trường ở Sài Gòn cũng thuộc loại tốt nhất và đẹp nhất Việt Nam.
Vũ trường loại hình nhạc đùng đùng House, Trance vv...có thể kể đến: Gossip, Liquid, America, Pink Cadilac, Shadow...
Vũ trường loại hình nhạc sống có: Signature (Tầng 23 Sheraton), Hifi, The factory...
Bar biếc thưởng thức nhạc và thức uống: Saigon Saigon Bar, QBar, CHU bar, underground, 17 saloon...
Bar biếc Hip Hop RnB: Lush, Velvet...
Ngoài ra, có thể đi lang thang về khu Cholon Chinatown để ăn uống chè chiếc, sang quận 8 nhậu vài món hải sản làm là lạ. Ban ngày có thể đi mua sắm chợ truyền thống hoặc làm 1 tour qua Phú Mỹ Hưng (sáng sớm tinh khôi) cũng hay...
Nói chung chơi ở Sài Gòn muốn đi đầy đủ hết ít nhất phải 3 ngày, chứ không phải 1 ngày.

hiepdinh
04-05-2010, 21:42
Em sắp off biển Cần Giờ nhưng không biết nên nghỉ qua đêm ở đâu, giá cà như thế nào, ăn uông ra sao, đặc biệt là mấy món đồ biển đấy. Em định tổ chức lửa trại ở ngaòi biển luôn. Mấy bác cho em ý kiến nhá. Ngoài ra mình có thể tham quan nơi nào nữa?....Thanks!

thienson
06-05-2010, 12:10
Cần giờ thiếu gì chỗ cắm trại hả bạn.năm ngoái cũng tầm tháng này mình vác xác xuống lúc đó đường đang làm khói bụi mịt mù,cái đoạn chạy qua rừng đước lúc đầu thấy đẹp quá dừng lại chụp hình tá lả tới chừng chạy hoài nó không hết lúc đó hết thấy đẹp mà lại thấy buồn ngủ.hehe.xuống tới bãi biển nó vắng hoe ko 1 bóng người 2 thằng vô nhà hàng hàng dương làm mấy chai bia xong lên đường về bị xẹp lốp xe dắt bộ hơn 1 tiếng đồng hồ mới có chỗ vá.mệt phờ râu.Ấn tượng cần giờ là vắng và buồn hiu hắt...chúc bạn đi vui vẻ

DUNG_BTT
06-05-2010, 18:39
Cần Giờ, vùng đất kỷ niệm....
Bạn nên bắt đầu đi từ buổi sáng tầm 7-8h là tốt vì trời mát và bạn có thể thưởng thức cảm giác chạy xe giữa con đường xẻ dọc rừng (thích lắm nhé...) và chụp ảnh lúc này cũng đẹp hơn...
Về nhu cầu ăn ở thì đình đám nhất vẫn là KDL 30/4, (hết đường quẹo trái), trong ấy có cả chợ thức ăn và chợ hàng lưu niệm, nhưng là giá ...du lịch ạh X(, được cái là đầy đủ các tiện nghi và phù hợp nếu có nữ.
Đi chơi thì bạn có thể đi tham quan Chiến khu rừng Sác, đảo Khỉ....
Theo công thức là thế thôi nhưng giờ đây khi đi Cần Giờ mình thích những khu vực hoang vắng khác cơ:)):)), đó là lý do mình yêu Cần Giờ đến vậy, hoang sơ, yên bình,....

DUNG_BTT
06-05-2010, 18:52
Cuối đường mình thường rẽ phải (rẽ trái là ra KDL 30/4), chạy dạo một vòng... tham quan...nhìu thứ...
Bí mật 1, rẽ phải khoảng 1,5 cây số sẽ có một khu nhà mới đập, sau khu nhà ấy là bãi tắm rất hoang sơ, có thể tắm tiên ấy... Đẹp và hoang sơ là lời đầu phải nói, có cả những con tàu đi cào nghêu qua lại (thỉnh thoảng thôi - và nếu đang tắm tiên thì cũng nên.... đứng dậy chào...=)))
Tớ không có hình chụp cụ thể khu ấy nhưng gần đấy thì có bụi hoa Bò cạp nước rất đẹp...

Mình không có hình bãi biển, thông cảm nhé (thật ra là có mà lúc tiên đang tắm, có dám xem không...:)))
Bí mật 2: Về ăn uống thì mình recommend cho cái quán không tên, nhưng dễ tìm, chủ quán tên Tùng, quán nằm ngay ngã ba lúc rẽ, dễ thấy ( Ơ, sao mà là bí mật...??) Vâng ghé quán thì nhớ hỏi thăm cô bé Cháu chủ quán giùm mình, nhớ nói anh Dũng-nhà báo gửi lời thăm, ( Đừng khai là tớ làm ở Tòa Sạn Báo... Đời nhé), bí mật nhé, cơ sở 2 của mình đới....:D. Đùa thui, chủ quán vui vẻ nhiệt tình, cô bé í cũng thiá...:D - Có thể mượn chỗ để tắm nước ngọt... Quên mất số ĐT rùi, để mình lục lại sau...
Buổi chiều bạn có thể chạy ngược con đường ấy để ngắm Ruộng Muối rất đẹp, con đường đẹp và yên tĩnh...

https://i717.photobucket.com/albums/ww179/dung_btt/Panorama1NHO.jpg

DUNG_BTT
06-05-2010, 18:56
Chỗ bạn nên đi,
Đảo Khỉ: Vô đó cho Khỉ nó ...ngắm mình:)), Chiến Khu rừng Sác.....
Bạn cũng có thể shot được những khoảnh khắc rất đáng iêu:

QingXian
08-05-2010, 08:20
Bọn em có 2 người, định từ HN vào SG trong mấy ngày tới. Lạ nước lạ cái, lần đầu Nam tiến nên còn nhiều bỡ ngỡ quá. Các bác miền Nam cho bọn em hỏi thăm tình hình 1 chút được ko ạ?
Bọn em định đi khoảng 1 tuần. Hiện tại có nhà người quen ở Thủ Đức nhg em thấy hơi xa trung tâm. Hik, em có xem giới thiệu mấy khách sạn ở Phạm Ngũ Lão khu Tây balô nhg ko biết ntn, rồi cả chuyện ăn ở đi lại nữa ạ. Mọị người cho bọn em tham khảo ý kiến với ạ :( vì kinh phí cũng ko đc dư dả, tự túc hết nên cũng có nhiều vấn đề :( rồi thuê xe máy nữa ạ.....
Từ SG đi miền Tây thì có những gì ạ? Ở SG có khu nào ăn uống ngủ nghỉ rẻ rẻ ko ạ?
Em cám ơn nhiều !

tichuot
08-05-2010, 20:39
Sài gòn....ăn ở ngủ nghỉ theo nhận xét của tớ thì không quá lo lắng lắm.

Từ Thủ Đức vào khu trung tâm thì cũng không xa lắm chỉ khoảng 15-20km thôi tùy thuộc vào nhà người quen của bạn ở khu vực nào của Thủ Đức.

Khu vực Phạm Ngũ Lão - Đề Thám thì việc ăn, ở và đi lại thì khá ok và không cần bàn tới vì nó là khu dân Bpk ở nên giá nào cũng có và phải chịu khó tìm kiếm và trả giá thôi bạn ạ.

Nếu ngân sách của bạn hạn chế, bạn có thể tìm các khách sạn xa khu vực trung tâm như khu Sân Bay, Khu Quận 10, Bình Thạnh hay Q.7 thì giá cả cũng bình dân khoảng 150 - 350k.

Về Miền Tây thì bạn nên tham khảo rất nhiều topic của bác Barandom, Hailuamientay....nói rất rõ về từng con đường, từng nơi ăn chốn ở, nên tôi không viết ở đây.

Chúc bạn có kỳ nghỉ ở Sài gòn thật vui vẻ.

tuấn béo
08-05-2010, 22:29
Riêng ở SG thì chuyện ăn ở bạn khôg phải lo, KS thì nhiều vô kể giá cũng đủ loại trên trời dưới biển.
-Về KS thì theo mình gia vào khoảng 150k / ngày máy lạnh internet . . . ở khu vực đường Cộng Hòa rất nhiều gần sân bay.
-Ăn uống thì lại nhiều vô kể quán cơm bình dân thì bạn có thể thấy ở mọi nẻo đường giá tầm 15.000 đồng/dĩa
còn ăn nhà hàng thì tùy.
Riêng khoản thuê xe máy thì em chỉ biết khu vực Phạm Ngũ Lão còn khu khác thì em tèo
bạn cần tư vấn gì thì alo cho mình mình ở khu vực Tân Bình
Tuấn 0989071879

fididulich
11-05-2010, 14:35
Không phải là tín đồ của “phượt” để mạo hiểm, cũng không khoái theo tour vì hình thức lại thiếu chủ động, quanh Sài Gòn không thiếu những điểm thú vị cho bạn. https://afamily.vn/images/family/spacer.gif

Về Cần Giờ hào hùng

Cần Giờ sẽ là lựa chọn của nhiều nhóm bạn trẻ đi du lịch (http://********.com/) bằng xe máy với tinh thần vui là chính chứ không mang nặng tính mạo hiểm trong kỳ nghỉ lễ này. Bởi đây không chỉ là nơi hội tụ du lịch (http://********.com/) “2 trong 1” vừa xuống biển, vừa lên non mà nơi đây còn có chiến khu Rừng Sác, địa danh gắn liền với cuộc kháng chiến chống Mỹ.

https://images1.afamily.channelvn.net/Images/Uploaded/Share/2010/05/01/Du20lich20SG201.jpg

Lướt cano trên chiến khu rừng Sác

Từ trung tâm TPHCM về Cần Giờ khoảng 60 km, chạy xe (thêm thời gian tắc đường và qua phà) hết chừng 2 tiếng đồng hồ.
Biển Cần Giờ không quá “long lanh” nhưng lại hấp dẫn bởi vẻ tự nhiên. Vào chiến khu Rừng Sác, bạn sẽ được thả mình trên những ca nô luồn lách giữa các các kênh rạch sau khi chơi đùa ở Đảo Khỉ.
Kết thúc kỳ nghỉ, chắc chắn bạn sẽ còn có thêm một lô lốc kiến thức về địa danh hào hùng này cũng như những dấu ấn lịch sử trong cuộc kháng chiến chống Mỹ.

Chơi ở Hồ Tràm

Bên cạnh sự sầm uất và là nơi nghỉ dưỡng sang trọng, khu du lịch (http://********.com/) này có có những “góc” hết sức bình dị, đặc biệt lý tưởng cho các đôi uyên ương hợp gu lãng mạn. Hơn nữa, ngoài đường bộ, bạn cũng có thể đi đường thủy để tới đây.
Tại đây, bạn có thể cùng “người ấy” tha hồ thả hồn mình vào biển trời non nước, thư giãn trên bãi biển cát trắng. Thú vị nhất, là những khu đất cỏ lau luôn dập dềnh trong gió chiều sẽ đưa các đôi yêu ương như lạc vào thế giới của công chúa, hoàng tử. Mùi sữa của những bó hoa cỏ lau sẽ vương vấn theo bạn về thành phố.

Thác Giang Điền

Thác Giang Điền (thuộc huyện Trảng Bom, tỉnh Đồng Nai) cách TPHCM trên 50 cây số, phù hợp cho những nhóm đi tập thể. Điều thú vị nhất là nơi này có hẳn một khu vực rất lớn để tổ chức cắm trại.

Đừng quên mang theo đồ bơi vì chắc chắn bạn không thể cưỡng lại việc muốn lao mình xuống dòng thác thỏa sức bơi lội.

Hình ảnh long lanh nhất là khi bình minh “đổ” xuống thác Giang Điền. Con thác lớn, thác đôi cùng quyện vào trắng xóa, tinh khiết trong sương mai. Tiếng nước đổ trong vắt sẽ xóa mờ những tiếng ồn ào, náo nhiệt của thành phố.

Về Tiền Giang thả mình với thiên nhiên

Thú vui này đang được rất nhiều bạn trong cộng đồng mạng truyền tai nhau trong dịp lễ này. Điều hấp dẫn nhất phải kể đến là bạn sẽ không thấy không khí “đi du lịch (http://********.com/)” gì tại đây. Tất cả chỉ là đồng ruộng và đồng ruộng.

https://images1.afamily.channelvn.net/Images/Uploaded/Share/2010/05/01/DulichSG3.jpg

Chèo ghe thả mình trên sông nước Tiền Giang

Chẳng phải lo chặt chém vì… về những vùng quê này, đôi lúc muốn mua đồ ăn cũng không dễ vì không có hàng quán. Thêm một điều, trong những ngày nghỉ của mình bạn có thể có thêm rất nhiều bạn bè là những người nông dân, những em nhỏ ở làng quê.
Hơn nữa bạn còn cơ hội lướt mình trên những ghe xuồng, đi câu cá hay tìm đến những hồ hoa sen bạt ngàn.

Đâu cần quá tốn nhiều tiền, cũng đâu cần những nơi quá “đẳng cấp”, chỉ quanh quẩn ở Sài Gòn bạn vẫn có thể tìm ra nhiều địa điểm “độc” cho kỳ nghỉ của mình. Bên cạnh những “học lỏm” về những trải nghiệm từ người khác, thêm chút cảm hứng, sáng tạo của bản thân thì đến đâu bạn cũng sẽ mang về cho mình những dấu ấn khó quên.

thienbinh_dn83
12-05-2010, 20:25
Cám ơn.
(beer)

Đúng là nói đến Đất thép thành đồng , mọi người thường nghĩ ngay đến Địa đạo Củ Chi. Nhưng nếu bạn không thík thì vẫn còn nhiều lựa chọn khác:
Với lịch trình 1 ngày từ SG, bạn có thể đi như sau

Sáng. KDL Một thoáng Việt Nam
ĐC: ấp Phú Bình, xã An Phú, huyện Củ Chi.
Rất dễ đi, cách SG khoảng 55km, Một thoáng VN nằm giữa bến Đình và Bến Dược.
Là một quần thể làng nghề thủ công truyền thống với diện tích 22,5 ha đất bưng biền, nằm cạnh rạch Bò Cạp, gần sông Sài Gòn. Khu du lịch bao gồm 30 hạng mục với: đền thờ đất nước, sa bàn nước Việt Nam, lầu vọng, ba khu tiêu biểu cho ba miền đất nước. Bên cạnh là khu văn hóa ẩm thực, đảo nuôi chim thú tự nhiên, khu chợ hàng tiểu thủ công nghiệp, chợ trên sông, vườn cây ăn trái...

Ở đây, những người thợ thủ công, nông dân, nghệ nhân ... thuộc nhiều dân tộc khác nhau, đến từ những miền quê khác nhau cùng lao động sản xuất bên nhau trong một số nghề truyền thống tiêu biểu như : đan lát mây tre, dệt tơ lụa và thổ cẩm, gốm sứ, chằm nón, thêu ren, làm giấy dó, in khắc tranh, điêu khắc đá, điêu khắc mộc, chế biến mía đường, canh tác lúa nước, nuôi trồng thủy sản, ươm trồng hoa lan, cây cảnh, chăn nuôi gia súc, gia cầm...

Bạn xem thêm tại đây nhé:
http://www.phunuonline.com.vn/dulich/2009/Pages/mot-thoang-viet-nam.aspx

Lúc TB tới giá vé là: 100.000 VNĐ/người lớn. 60.000 VNĐ/ trẻ em.
Nếu là SV, HS, hãy nhớ đem theo thẻ SV, sẽ được ưu đãi tiền vé.
Nếu đi theo nhóm, bạn hãy liên lạc trước với Bộ phận kinh doanh, họ sẽ có hỗ trợ riêng cho nhóm của bạn.

Chiều. KDL Bình Mỹ
Tỉnh lộ 9, Bình Mỹ, Củ Chi
Với mô hình không khác Dìn Ký (Bình Dương), hay Bò Cạp Vàng (Đồng Nai) mấy, nhưng chỉ cần nhìn 1 khung cảnh khác ngày thường thì bao nhiêu stress cũng giãm đi. Trên đường ghé vào đây, 2 bên đường người ta hay bán bắp luộc vừa mới hái, xong đem ra nấu ngay, nên rất ngon, đặc biệt giá rất rẻ.

Không thích KDL Bình Mỹ, bạn có thể ghé Tràm Chim
Một quán ăn miệt vườn hết sức thú vị, các món ăn đậm chất miệt vườn, bạn sẽ thấy xe hơi, xe máy đậu choáng hết một quảng đường của con tỉnh lộ nhỏ, nhưng giá thức ăn ở đây rẻ. Hãy ăn thử món gà nướng muối ớt tại quán, rất tuyệt; mỗi tội muốn ăn ngon thì chờ hơi lâu, vì chờ họ tẩm ướp gia vị.

Tối. Trên đường về lại SG, hãy ghé Hòa Phú, xã Hòa Phú, H. Củ Chi ăn lẩu rắn. Món này cực kỳ ngon, nấu cùng đậu xanh và khoai môn, ăn kèm với rau mùng tơi. TB đặc biệt thích món này nên đã ăn ở nhiều nơi, nhưng chưa thấy nơi nào nấu món này ngon như chỗ này. Giá cũng thường khoảng 400.000VND/kg/Tùy loại.

Nếu bạn thik săn ảnh đẹp, hãy chạy về phía sau KCN Tây Bắc, ở đây có 1 cây cầu hết sức độc đáo là bắc qua một cánh đồng, không thấy xe cộ hay ai qua lại trên đó cả, TB chưa hiểu lắm công dụng của nó nhưng thấy cây cầu làm rất kiên cố, lúa thì xanh mơn mởn bên dưới, ... nói chung cảnh tuyệt vời lắm.

Thế nhé, Củ Chi vẫn còn đó nhiều nơi đáng để đến lắm. Chúc bạn có chuyến đi vui.

thienbinh_dn83
12-05-2010, 20:49
Em sắp off biển Cần Giờ nhưng không biết nên nghỉ qua đêm ở đâu, giá cà như thế nào, ăn uông ra sao, đặc biệt là mấy món đồ biển đấy. Em định tổ chức lửa trại ở ngaòi biển luôn. Mấy bác cho em ý kiến nhá. Ngoài ra mình có thể tham quan nơi nào nữa?....Thanks!

Tranh thủ đi sớm một chút, nếu đi bằng xe máy thì gần tới phà Bình Khánh (hay Khánh Bình ?) ghé vào Miếu bà Chúa Sứ một chút chụp ảnh sông nước, xem nhiều người phóng sinh mấy chú cá be bé hay lắm.

Hãy chụp vài bức ảnh trên đoạn đường mà Dung_BTT nhắc đến, bạn sẽ thấy điều đó hoàn toàn đúng.

Đến CG, hãy cắm trại ngoài biển, tha hồ la hét, phải tranh thủ ăn hải sản, vì loại nào cũng rẻ. Đợt lớp TB lửa trại ở đây tuyệt vời, nhất là các bạn nam bắt được rất nhiều ngêu lên nướng ngay trên biển với tí cồn "chôm" ở phòng thí nghiệm, mỗi tội hơi cát. Người dân nuôi ngêu ở đó, thấy SV bắt nhưng họ cũng không phiền gì, nếu nhóm bạn may mắn như lớp mình còn được tặng thêm một ít.

Đừng đi Đảo Khỉ nhé. Đến đó 1 lần TB sợ tới chết. Mấy con khỉ ở đó nó ranh lắm rồi. Tới đó toàn lo sợ, dè chừng, chả còn tâm trí ngắm nghía gì cả. Vào cổng mất phí vô ích.

Hãy đi Rừng Sác. Không biết nói thế nào, chỉ biết là rất tuyệt. Hãy trải nghiệm.

barandom
13-05-2010, 08:24
Đúng là nói đến Đất thép thành đồng , mọi người thường nghĩ ngay đến Địa đạo Củ Chi. Nhưng nếu bạn không thík thì vẫn còn nhiều lựa chọn khác:
Với lịch trình 1 ngày từ SG, bạn có thể đi như sau

Sáng. KDL Một thoáng Việt Nam
ĐC: ấp Phú Bình, xã An Phú, huyện Củ Chi.
Rất dễ đi, cách SG khoảng 55km, Một thoáng VN nằm giữa bến Đình và Bến Dược.
Là một quần thể làng nghề thủ công truyền thống với diện tích 22,5 ha đất bưng biền, nằm cạnh rạch Bò Cạp, gần sông Sài Gòn. Khu du lịch bao gồm 30 hạng mục với: đền thờ đất nước, sa bàn nước Việt Nam, lầu vọng, ba khu tiêu biểu cho ba miền đất nước. Bên cạnh là khu văn hóa ẩm thực, đảo nuôi chim thú tự nhiên, khu chợ hàng tiểu thủ công nghiệp, chợ trên sông, vườn cây ăn trái...

Ở đây, những người thợ thủ công, nông dân, nghệ nhân ... thuộc nhiều dân tộc khác nhau, đến từ những miền quê khác nhau cùng lao động sản xuất bên nhau trong một số nghề truyền thống tiêu biểu như : đan lát mây tre, dệt tơ lụa và thổ cẩm, gốm sứ, chằm nón, thêu ren, làm giấy dó, in khắc tranh, điêu khắc đá, điêu khắc mộc, chế biến mía đường, canh tác lúa nước, nuôi trồng thủy sản, ươm trồng hoa lan, cây cảnh, chăn nuôi gia súc, gia cầm...

Bạn xem thêm tại đây nhé:
http://www.phunuonline.com.vn/dulich/2009/Pages/mot-thoang-viet-nam.aspx

Lúc TB tới giá vé là: 100.000 VNĐ/người lớn. 60.000 VNĐ/ trẻ em.
Nếu là SV, HS, hãy nhớ đem theo thẻ SV, sẽ được ưu đãi tiền vé.
Nếu đi theo nhóm, bạn hãy liên lạc trước với Bộ phận kinh doanh, họ sẽ có hỗ trợ riêng cho nhóm của bạn.

Chiều. KDL Bình Mỹ
Với mô hình không khác Dìn Ký (Bình Dương), hay Bò Cạp Vàng (Đồng Nai) mấy, nhưng chỉ cần nhìn 1 khung cảnh khác ngày thường thì bao nhiêu stress cũng giãm đi. Trên đường ghé vào đây, 2 bên đường người ta hay bán bắp luộc vừa mới hái, xong đem ra nấu ngay, nên rất ngon, đặc biệt giá rất rẻ.

Không thích KDL Bình Mỹ, bạn có thể ghé Tràm Chim
Một quán ăn miệt vườn hết sức thú vị, các món ăn đậm chất miệt vườn, bạn sẽ thấy xe hơi, xe máy đậu choáng hết một quảng đường của con tỉnh lộ nhỏ, nhưng giá thức ăn ở đây rẻ. Hãy ăn thử món gà nướng muối ớt tại quán, rất tuyệt; mỗi tội muốn ăn ngon thì chờ hơi lâu, vì chờ họ tẩm ướp gia vị.

Tối. Trên đường về lại SG, hãy ghé Hòa Phú, xã Hòa Phú, H. Củ Chi ăn lẩu rắn. Món này cực kỳ ngon, nấu cùng đậu xanh và khoai môn, ăn kèm với rau mùng tơi. TB đặc biệt thích món này nên đã ăn ở nhiều nơi, nhưng chưa thấy nơi nào nấu món này ngon như chỗ này. Giá cũng thường khoảng 400.000VND/kg/Tùy loại.

Nếu bạn thik săn ảnh đẹp, hãy chạy về phía sau KCN Tây Bắc, ở đây có 1 cây cầu hết sức độc đáo là bắc qua một cánh đồng, không thấy xe cộ hay ai qua lại trên đó cả, TB chưa hiểu lắm công dụng của nó nhưng thấy cây cầu làm rất kiên cố, lúa thì xanh mơn mởn bên dưới, ... nói chung cảnh tuyệt vời lắm.

Thế nhé, Củ Chi vẫn còn đó nhiều nơi đáng để đến lắm. Chúc bạn có chuyến đi vui.

1/- Khu du lịch "Một thoáng VN" chỉ dành cho ai chưa đi chơi nhiều , vì trong khu này chẵng có gì đến nơi đến chốn.

2/- Khu Tràm Chim ở Bình Mỹ khá tốt , giá cả đúng là rẻ .

3/- Ở Hòa Phú còn có "cháo môn lươn" , còn muốn ăn rắn thì về xã Trung An giá rẽ hơn nhiều chỉ khoảng 300.000đ/kg thôi . Trung An còn có những vườn trái cây ven sông Sàigòn.

4/- Ai thích đi xa hơn thì lên Bùng Binh (Bến Dược lên khoảng 6Km nữa theo tỉnh lộ 6) : ở đây bạt ngàn cao su , có vài khu di tích lịch sử. Khu bia liệt sĩ "Rừng Tre" với khoảng rừng còn lại không nhiều nhưng rất "âm u" và đặc biệt là người ta nói có "ma" . Vùng này có quán bò "Trần Hiền" với các món bò rất ngon và giá cực rẽ .

5/- Từ Bùng Binh lên khoảng vài Km nữa là Sóc Lào với những vườn sầu riêng trĩu quả . Sầu riêng ở đây không ngon bằng sầu riêng Cái Mơn nhưng ăn tại vườn cũng thú vị chán.

6/- Ai thích đi bờ đê thì đến Phú Hòa Đông (hoặc Trung An) vượt qua bên kia sông sẽ đi trên đê sông Sàigòn lên đến tận Bến Cát (bờ bên này là An Nhơn Tây - Củ Chi ) . Muốn tìm cảm giác mạnh thì đi đò Bò Cạp từ Bến Cát về lại An Phú

@Thienbinh : Cầu em nói là cầu máng nằm ở xã Trung Lập Hạ, một đoạn của kênh N31a trên hệ thống kênh Đông. Cầu này đặc biệt là không dành cho xe hay người qua mà dùng để chuyển nước từ ngọn đồi này qua ngọn đồi kia .

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1184&pictureid=29320

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1184&pictureid=29321

thienbinh_dn83
13-05-2010, 15:27
[QUOTE=barandom;190437]1/- Khu du lịch "Một thoáng VN" chỉ dành cho ai chưa đi chơi nhiều , vì trong khu này chẵng có gì đến nơi đến chốn.

--> Không biết anh, chị Rắn đến đây khi nào? Lớp TB đến đây đợt vừa rồi thấy rất tốt, một nơi giữ chân TB được thì thiết nghĩ cũng không đến tệ. Có lẽ tùy suy nghĩ mỗi người thôi. Thích nhất là xem người ta làm giấy dó, ngồi trò chuyện với chị ấy một tăng còn được tặng cho 1 tấm đem về. Còn nơi nuôi cấy hoa lan trong đó là cả một câu chuyện mà nếu có dịp TB sẽ kể lại cho mọi người nghe.

3/- Ở Hòa Phú còn có "cháo môn lươn" , còn muốn ăn rắn thì về xã Trung An giá rẽ hơn nhiều chỉ khoảng 300.000đ/kg thôi . Trung An còn có những vườn trái cây ven sông Sàigòn.

---> Anh, chị chỉ cụ thể hơn một chút được không, TB sẽ mò qua thử xem sao, gần UBND xã Tr. An không?

@ Barandom : Bây giờ thì TB có đáp án cho cái công dụng của cây cầu rồi. Lúc ghé nhà đứa bạn chơi, nhà nó trên đoạn đường đó, hỏi nó mà nó còn không biết nữa. Tks "Rắn" nhiều.

thienbinh_dn83
14-05-2010, 10:10
if cắm trại ngoài biễn thì e thuê lều ở đâu a? có bị XXX hỏi thăm hok?

Không biết giờ có thay đổi gì không, nhưng lúc lớp TB đi thì có làm một cái giấy Giới thiệu của Đoàn khoa trước. Lều ngủ thì thuê trước mang theo tới đó trãi; còn lều ngồi nghỉ, ăn uống thì có dịch vụ sẳn ở đó. Nhưng chả thấy ai hỏi han gì, nên cái giấy cũng chả có sử dụng ở biển. Chỉ có lúc vào đảo khỉ vì có giấy gt nên được giảm 50%.

barandom
22-05-2010, 15:55

---> Anh, chị chỉ cụ thể hơn một chút được không, TB sẽ mò qua thử xem sao, gần UBND xã Tr. An không?

1/- Cháo môn lươn ở quán Hai He trên đường Bến Than đoạn từ Hòa Phú về Tân Thạnh Đông - cách ngã tư Hòa Phú khoảng vài trăm mét bên tay phải. Nếu từ UBND xã Trung An thì em đi ra TL8 , đi về xã Hòa Phú đến 1 cái ngã tư có nhà bia liệt sĩ thì rẽ phải sẽ đến .

2/- Quán rắn ở xã Trung An thì anh không nhớ tên . Từ UBND xã Trung An ra ngã ba trước UBND đi lên nhánh rẽ bên phải (lấy đường Trung An làm chuẩn) khoảng 100m có 1 con đường bên phải rẽ vào và đi hết đường cắt qua con đường Sông Lu , rẽ trái vào đường Sông Lu 1 đoạn rồi rẽ phải vào con đường đất quanh co một hồi nữa mới tới . Tốt nhất là hỏi thăm thôi vì ông chủ quán này khá lập dị , ông bảo rằng quán nấu ngon thì người ta tự tìm tới khỏi quảng cáo. Bó tay . (Nhưng cũng đúng - bọn anh lần nào cũng lạc mà vẫn phải kiếm quán để ăn )

3/- Vườn trái cây thì đi hết đường Trung An về ấp Bốn Phú sẽ có , khá nhiều vườn .

Em có rảnh đâu mà đòi đi . :LL

keen_vt
24-05-2010, 21:21
Không biết có bạn nào đã từng đến nơi này chưa? Mình đọc bài này trên http://tuvanonline.com/tintuc/giai-tri/dia-chi-thu-gian/16535/19.tuvanonline
Đang muốn đi lắm mà chưa có bạn đồng hành, cũng chưa hình dung ra con đường. Ai đi rồi có thể chỉ đường bằng bản đồ cho mình với được không?

Dạo vườn cây ăn trái và ngắm thảo nguyên

TVO- Theo tỉnh lộ 15 từ thị trấn huyện Hóc Môn đến ngã tư Tân Qui (gần 20km) quẹo phải về Uỷ ban Nhân dân xã Trung An (Củ Chi), men theo con lộ đất đỏ, khu vực nhà vườn cây ăn trái năm nay “xôm tụ” chưa từng thấy.

Chú Út Rô, chủ nhà vườn rộng 16.000m2, hóm hỉnh: “Muốn chơi từ sáng đến chiều cũng được, giá tính theo bụng thôi, ăn được bao nhiêu tùy khách”. Nếu muốn mua về bạn cũng tha hồ lựa chọn đem cân ký trả tiền với giá khá “mềm”.

Những ngày cuối tuần đường về xã Trung An lại dập dìu từng nhóm bạn chạy xe vào vườn cây ăn trái. Nếu nhóm bạn đi picnic nên mang theo đồ ăn bởi ở đây chưa có dịch vụ ăn uống cho du khách nhưng nếu cần, bạn cũng có thể “nhờ vả” chủ vườn nấu giúp nồi cháo gà, cháo vịt với “giá bình dân

Còn nếu muốn ngắm thảo nguyên trên quê hương Củ Chi, mời bạn tiếp tục dong ruổi theo tỉnh lộ 15, đến con đường nhựa gần cổng Công ty Bò sữa (đường đi Bến Dược), chạy vào một đoạn trước mắt bạn sẽ hiện ra đồng cỏ xanh rì, trải dài ngút ngàn. Chiều về, nhìn đàn bò nhởn nhơ gặm cỏ bạn sẽ thấy cảnh thảo nguyên trên đất anh hùng không khác gì cảnh thảo nguyên trong phim.

Cảm ơn các bạn rất nhiều

buidoi00
10-06-2010, 03:57
Nếu muốn đi thác Giang Điền thì lại ngay cái ngã 4 Hàng Xanh hướng đi về cầu Sài Gòn đó ha.Ở ngã 4 sẽ có 1 trạm xe bus , đón chuyến xe số 12 và chỉ cần 15k là nó sẽ chở đến tận cổng KDL thác Giang Điền luôn.Pàkon nèo chưa biết thì vào KDL đó 1 lần cho biết.Vé vào cổng dao động 20 - 30k / vé tùy theo ngày thường hay thứ 7 , chủ nhật.KDL thác Giang Điền thích hợp cho đi cắm trại vui chơi chứ trong đó ko có gì gọi là đi bụi cả.

Tuy nhiên đi theo tuyến xe bus số 12 từ ngoài đường lộ , khi đến sẽ gặp cổng chào đón của KDL thác Giang Điền và xe bus sẽ quẹo phải vào.Xe chạy 1 đoạn khoảng 1km sẽ gặp ngã 3 , nếu quẹo trái sẽ vào KDL thác Giang Điền.Bạn hãy bảo lơ xe cho xuống tại ngã 3 đó và bắt đầu cuốc bộ phiêu lưu đi thẳng.Cứ đi thằng vì chỉ có 1 đường mà thôi , ban đầu sẽ đường nhựa sau đó là đường đất đỏ.Vừa đi vừa hỏi người dân " chùa đèn cầy " ở đâu ? Đi 1 khoảng đường đất đỏ thì bắt đầu đi vào đường rừng , nếu được thì nên đi nhóm chứ nơi khỉ ho cò gáy đó kẻ xấu xuất hiện thì tùy theo độ mạo hiểm của mỗi người hen.Vào đường rừng thú vị lém hen , có tiếng chim hót , có chim cò , chim đủ màu sắc , có ao hồ , có suối , đủ thứ cả.Cuốc bộ chừng nào mà mồ hôi ướt hết cả áo thì cũng là lúc gặp ngã 3 đường rừng.Bạn sẽ thấy 1 khoảng không gian rộng lớn ở đó chứ không còn như con đường rừng âm u kia nữa.Nhìn về bên phải sẽ thấy 1 tu viện rộng lớn nằm phía bên kia con kênh nhỏ.Hãy đi vào đó nhìn bên trái liền , bạn sẽ thấy ngay 1 bức tượng bà Quan Thế Âm đứng dưới cây liễu.Khung cảnh rất đẹp giữa chốn rừng âm u như vậy.Đi qua 1 cái cầu nhỏ rồi đến trước tượng bà Quan Thế Âm đó mà quì lạy thành khẩn đi.HÃY NHỚ KĨ lời tui là phải quì lạy thành khẩn vì.......chỗ tượng bà Quan Thế Âm ở nơi đó lúc nào cũng có sẵn 1 dĩa trái cây lê , táo :D kekeke.Sau khi quì lạy thành khẩn thì cứ thế mà măm măm dĩa trái cây đó thui :D ( cuốc bộ nãy giờ mệt gần ngủm oy ).Cứ thong thả ngồi nghỉ mệt dưới cây liễu mát rượi vừa măm măm trái cây vừa ngắm cảnh vật xung quanh ( để ý sẽ thấy cá lóc ăn bóng dưới cây cầu nhỏ nhiều lém ).

Sau khi quất xong dĩa trái cây thì bắt đầu đi vào tu viện.Trước mặt sẽ thấy ngay 1 tượng bà Quan Thế Âm khác to và cao lắm , đương nhiên là sẽ có dĩa trái cây khác cũng bự lém kekeke :D nhưng đừng có dại mà đụng vào vì từ phía trong sảnh đường của tu viện cũng có nhiều ông thầy chùa lém hehe.Hãy rẻ về bên trái thì bạn sẽ không còn cảm giác mệt mỏi gì nữa vỉ cả rừng cây xanh , cây dừa kiểng gì mà cao vài chục mét , cái gốc cây 3 - 4 người ôm không hết , nhiếu cây khác cũng đẹp lắm mà tui ko biết cây gì.Có cây hoa bò cạp ( có người gọi là cây hoa hoàng hậu thì phải ) từng chùm hoa vàng cả cây.Nhưng con đường nhỏ xinh xinh , hòn non bộ cá bơi lội tung tăng , khu vườn nhỏ với tảng đá khắc chữ ( câu kệ nhà phật tui quên oy :D ).Kế bên là......không biết gọi đó là gì nữa , nó là 1 cái nhà bé nhỏ làm bằng tre nứa có 1 gác nhỏ.Ở dưới có bộ bàn ghế nhỏ dùng để uống trà......Tất cả những thứ đó tui thấy nó mang đậm chất nghệ thuật rất hay giữa nơi rừng rậm âm u.Cảm thấy bất ngờ vì lại xảy ra ở 1 tu viện.

Tạm gác điều ấy lại , hãy nhìn về bên trái 1 lần nữa sẽ thấy dãy nhà nghỉ của các thầy tu.Đi về hướng đó sẽ thấy nơi tắm rửa , nước mát lạnh trên cả tuyệt vời.Tắm 1 cái cho mát trời ông địa cái nèo.Xong xuôi thì trở ra và đi thẳng lại sảnh đường tu viện nhìn bên trái sẽ thấy nhà ăn và khu bếp.Đi vào đó và " nam mô ai di đà phật " rồi......xin cơm chay măm măm hehe.Sau khi no bụng rồi thì vòng ra phía sau của tu viện bạn sẽ thấy 1 tệ xá.....không tệ 1 chút nào cả , nhìn rất đẹp và nghệ thuật.Hàng dây leo nhỏ li ti thả lỏng từ trên giàn xuống khoảng 1/2 mét là chạm đất y như 1 tấm màn che....có rất nhiều thứ rất đẹp trong tệ xá đó NHƯNG hãy cẩn thận vì có bầy thần khuyển luôn canh giữ ngày đêm cái tệ xá đó keke.Nếu lỡ bước đến trước tệ xá mà nguyên 1 bầy thần khuyển đi ra thì bạn đừng có chạy mà hãy đứng im.....tuột wần quì xuống " nam mô a di đà phật " rồi âm thầm lặng lẽ quay trở ra ( tùy theo độ hên xui :D )......hãy dành thơi gian ở tu viện đó bạn sẽ ko hối hận đâu hen.

Trở ra ngã 3 đường rừng rẻ trái ( lúc nãy rẻ phải vào tu viện ) sẽ thấy ngay 1 cái cầu bắt ngang con suối.Còn chờ gì nữa mà không thử ?

( Thui đi khò khò....hồi sau viết tiếp :D ) [/B]

AndyRoyal
25-06-2010, 15:52
Bọn em có 2 người, định từ HN vào SG trong mấy ngày tới. Lạ nước lạ cái, lần đầu Nam tiến nên còn nhiều bỡ ngỡ quá. Các bác miền Nam cho bọn em hỏi thăm tình hình 1 chút được ko ạ?
Bọn em định đi khoảng 1 tuần. Hiện tại có nhà người quen ở Thủ Đức nhg em thấy hơi xa trung tâm. Hik, em có xem giới thiệu mấy khách sạn ở Phạm Ngũ Lão khu Tây balô nhg ko biết ntn, rồi cả chuyện ăn ở đi lại nữa ạ. Mọị người cho bọn em tham khảo ý kiến với ạ :( vì kinh phí cũng ko đc dư dả, tự túc hết nên cũng có nhiều vấn đề :( rồi thuê xe máy nữa ạ.....
Từ SG đi miền Tây thì có những gì ạ? Ở SG có khu nào ăn uống ngủ nghỉ rẻ rẻ ko ạ?
Em cám ơn nhiều !

Nếu bạn dự định đi Miền Tây thì bạn có thể ở khách sạn của gia đình mình, nó nằm ở Q7 rất gần Lotte Mart giá khoảng 260k. Tụi mình có dịch vụ đưa đón tại sân bay, đặt vé xe đi miền tây. Nếu bạn cần có thể liên hệ số điện thoại mình: 0918146147 - Hằng (mình sẽ nói rõ hơn)

vjtbau
15-08-2010, 20:19
mình lên mạng tìm chẳng thấy có bài nào về "chùa đèn cầy" mà bạn nói ngoài "chùa đèn cầy'" ở Sóc Trăng. mình muốn tìm hiểu về ngôi chùa đó trước khi đi. bạn cho mình biết thêm thông tin nha. cảm ơn.

tigerk40
16-08-2010, 10:56
Vẫn mông lung quá các bác ạ.

Nếu có 6 ngày để đi chơi trong Tp.HCM thì lên đi đâu ạ? (em không thích chơi trong nội thành) Em có xe máy và muốn chạy xa xa.
Các bác giúp em với!

vjtbau
18-08-2010, 18:59
bạn cho mình hỏi " chùa đèn cầy " bạn nói như thế nào vậy? mình lên mạng kiếm chỉ thấy "chùa đèn cầy" ở Sóc Trăng thôi à. mình muốn kiếm thêm thông tin trước khi làm một chuyến đến chùa.

kongfuson
18-08-2010, 20:02
Chùa đèn cầy ở SG đây. http://www.hkt.vn/du-lich/danh-lam/3616-Chua-An-Phu-Ngoi-chua-co-tai-Thanh-Pho-Ho-Chi-Minh.html

Chú ý là khúc này có 2 cây cầu Ng Tri Phương và Chánh Hưng nối liền sát nhau. Đi từ hướng Ngã 6 ra Bình Chánh, "chùa đèn cầy" vừa qua hết cầu Ng Tri Phương là tới.

anhuynh
18-08-2010, 21:45
Nếu bạn ở lại Sài Gòn và thích cafe thì ghé qua Thủ Đức mình có thể dẫn bạn đi các quán cafe tại làng cafe Thủ Đức. hân hạnh ^-^

Hoàng Phong
26-08-2010, 10:19
Dịp 2/9 tới đây mình đc nghỉ 4 ngày. Vô Sài gòn chơi. 4 ngày có đủ để tham quan 1 vòng sài gòn, đi miền tây và Vũng Tàu k các bác nhỉ? Có lẽ em hơi tham quá! :) Bác nào phượt gia tư vấn giùm em nha. Nhìn lịch mãi mới tranh thủ đi được dịp nghỉ này thôi các bác ah. Lúc có xiền thì ko có time, lúc có time thì chẳng có xiền. Khổ thế đấy. Hic!

rollingstone
27-08-2010, 09:19
Bạn nào biết khu du lịch sinh thái có nhiều cây xanh , yên tĩnh , có hotel , nhà hàng ok , để cuối tuần nghỉ ngơi an dưỡng thì cho mình vài địa chỉ đi , thanks many !

dangkhoaquan
27-08-2010, 09:57
- KDL Vườn Xoài :http://www.vuonxoai.vn/vn/
- KDL sinh thái Thác Giang Điền :http://www.giangdien.com.vn/
Chúc bác vui

trungctu
27-08-2010, 11:01
- KDL Bò Cạp Vàng .

BM
27-08-2010, 11:26
Khu du lịch sinh thái Cao Minh (Vĩnh Cữu, Đồng Nai)
Đồng Trường - Đảo Ó (Vĩnh Cữu, Đồng Nai)

rollingstone
27-08-2010, 14:14
Khu du lịch sinh thái Cao Minh (Vĩnh Cữu, Đồng Nai)
Đồng Trường - Đảo Ó (Vĩnh Cữu, Đồng Nai)

khu này mình có nghe nhiều người giới thiệu , nhưng chưa có bài viết về khu này , chỉ nghe nói rất hay

newcomer1026
01-09-2010, 11:08
Mình đã đi khu du lịch Cao Minh, đây là khu du lịch còn mới và nguyên sơ. KHu du lịch này nằm khuất trong một con hẻm nhỏ. Từ ngã ba Trị An rẽ trái đi khoảng 10 km là tới. (theo hướng từ TPHCM lên).
Nghe nói đây là khu du lich của ca sỹ Cao Minh (tên này lạ)
Gửi tặng các bạn hình ảnh khu du lịch Cao Minh. Ảnh chụp tháng 2/2010. Mình đi dịp qua Tết, khu du lịch chỉ có tầm 10 người. hic. Đi dạo 1 vòng, uống ly cafe là hết.
Nhìn chung là cũng có cảnh đẹp, nhưng chưa có nhiều dịch vụ đi kèm.
https://lh5.ggpht.com/_xSujfUrnt1Y/TH3LG_NcuFI/AAAAAAAAEaY/90S1IMQiBq4/s640/IMG_2408.JPG
Hồ nước lớn

https://lh4.ggpht.com/_xSujfUrnt1Y/TH3LUpNoC_I/AAAAAAAAEak/t1myPF_yrKU/s640/IMG_2411.JPG
Con đường rợp bóng cây

https://lh6.ggpht.com/_xSujfUrnt1Y/TH3LvYSvwJI/AAAAAAAAEa8/foQARSqSHCo/s640/IMG_2416.JPG
Một ngôi nhà cổ. Nếu ở thì có một số nhà sàn ở gần hồ, nhà rất nhỏ, bẳng gỗ...

https://lh5.ggpht.com/_xSujfUrnt1Y/TH3MTLm7DsI/AAAAAAAAEbk/B9aKQvAaEEQ/s640/IMG_2425.JPG
Ở giữa có nuôi khỉ

newcomer1026
01-09-2010, 11:09
https://lh6.ggpht.com/_xSujfUrnt1Y/TH3N3FZMjmI/AAAAAAAAEdM/hxc1_VFzRDo/s640/IMG_2451.JPG
Một tòa lâu đài

https://lh4.ggpht.com/_xSujfUrnt1Y/TH3NEl44HrI/AAAAAAAAEcU/Kqlzlz_J_bc/s512/IMG_2437.JPG
Ở đó có Romeo and Juliet

https://lh4.ggpht.com/_xSujfUrnt1Y/TH3NWsFAvWI/AAAAAAAAEco/bxmWROjyVas/s640/IMG_2442.JPG
Pháo đài

https://lh5.ggpht.com/_xSujfUrnt1Y/TH3NnaGO6zI/AAAAAAAAEc4/j2G3oOD0SqA/s640/IMG_2446.JPG

https://lh3.ggpht.com/_xSujfUrnt1Y/TH3Mvm_TGwI/AAAAAAAAEcA/-wHezSbkrEU/s640/IMG_2432.JPG
Đứng trên 1 cây cầu treo.

https://lh4.ggpht.com/_xSujfUrnt1Y/TH3ODhF8IQI/AAAAAAAAEdc/xUpaKpFw4xQ/s640/IMG_2454.JPG
Trên đường ra khỏi khu du lịch.

Có một quán ăn uống ở đó, ở đó chơi trò phi tiêu :D. Đồ uống khá rẻ.
Chúc bạn có chuyến đi thú vị.

tonybeckham
01-09-2010, 15:13
Tui đã nghỉ ở khu resort này nè, chỉ cách SG chừng 65km thôi, (nhưng tìm đến hơi khó nha) mời các bạn tham khảo:
Green Eye Resort – Khu nghỉ dưỡng Mắt Xanh – Đúng như tên gọi của mình, toàn bộ khu nghỉ dưỡng rộng hơn 40ha nằm giữa một thung lũng bốn mùa xanh mát bởi rừng cây. Dòng Sông Bé hiền hoà chảy dọc 1,3km quanh khu nghỉ dưỡng như hàng mi dài cong vút đầy quyến rũ của người thiếu nữ.
Green Eye Resort là khu nghĩ dưỡng tuyệt vời, hài hoà với thiên nhiên nằm giữa vùng rừng xanh bạt ngàn thuộc huyện Tân Uyên, tình Bình Dương.
Chỉ hơn 1h30’ đi bằng ôtô từ Thành phố Hồ Chí Minh (khoảng 60km), bạn sẽ hoàn toàn bỏ xa những ồn ào và bận rộn của đô thị sau lưng. Tại Green Eye Resort bạn sẽ đắm mình trong bầu không khí trong lành, thoáng đãng, yên bình của cây cỏ, hoa lá, chim muông. Những dịch vụ vui chơi, giải trí, chăm sóc sức khoẻ như bể bơi, tennis, bida, bóng bàn, câu cá, spa, sauna,… hay du ngoạn bằng thuyền trên sông. Bạn sẽ thực sự thụ hưởng cảm giác thư giãn, tươi mới khiến cho bạn nhanh chóng lấy lại sức sống trẻ trung.
Khả năng đáp ứng các tour du lịch kết hợp hội thảo, hội nghị (MICE- Meeting (hội họp), Incentive (khen thưởng), Convention (hội nghị, hội thảo) và Exhibition (triển lãm)) là một lợi thế của Green Eye Rerost bởi không gian rộng lớn, hệ thống phòng chức năng đa dạng, rất phù hợp cho việc tổ chức các buổi hội thảo, hội nghị dài ngày hay các hoạt động tập thể như sinh nhật công ty, nghỉ lễ, tập huấn cho các tổ chức, doanh nghiệp trong và ngoài nước.

Địa chỉ:

Xã Tân Định, Huyện Tân Uyên, Tỉnh Bình Dương
Điện thoại: 065. 3686 157/160 Fax: 065. 3686 158
E-mail: [email protected]
Số ĐT: 0907.821122 - 0918.947323 ==> Mr Nam (TP Kinh Doanh Green Eye Resort).
Thông tin các bác tham khảo thêm ở website: www.greeneyeresort.com

thienbinh_dn83
01-09-2010, 15:44
Du lịch sinh thái CLB Xanh

Phước Tân-Long Thành-Đồng Nai, nằm cách TPHCM khoảng 35km về hướng Long Thành. Ẩn nấp duyên dáng trong khuân viên rộng gần 10 hecta là 150 phòng nghĩ và bungalow rất tiện nghi với khung cảnh hồ thơ mộng hữu tình và bao quanh bởi những vườn hoa va cây xanh.

Một khu trò chơi trượt cỏ đặc sắc riêng biệt , công viên nước , khu vườn cổ tích, trò chơi cho trẻ em, các môn thể thao như leo núi, bóng dá, bóng chuyền bãi biển, mini golf ...

thienbinh_dn83
01-09-2010, 15:46
Tui đã nghỉ ở khu resort này nè, chỉ cách SG chừng 65km thôi, (nhưng tìm đến hơi khó nha) mời các bạn tham khảo:
Green Eye Resort – Khu nghỉ dưỡng Mắt Xanh – Đúng như tên gọi của mình, toàn bộ khu nghỉ dưỡng rộng hơn 40ha nằm giữa một thung lũng bốn mùa xanh mát bởi rừng cây. Dòng Sông Bé hiền hoà chảy dọc 1,3km quanh khu nghỉ dưỡng như hàng mi dài cong vút đầy quyến rũ của người thiếu nữ.
Green Eye Resort là khu nghĩ dưỡng tuyệt vời, hài hoà với thiên nhiên nằm giữa vùng rừng xanh bạt ngàn thuộc huyện Tân Uyên, tình Bình Dương.
Chỉ hơn 1h30’ đi bằng ôtô từ Thành phố Hồ Chí Minh (khoảng 60km), bạn sẽ hoàn toàn bỏ xa những ồn ào và bận rộn của đô thị sau lưng. Tại Green Eye Resort bạn sẽ đắm mình trong bầu không khí trong lành, thoáng đãng, yên bình của cây cỏ, hoa lá, chim muông. Những dịch vụ vui chơi, giải trí, chăm sóc sức khoẻ như bể bơi, tennis, bida, bóng bàn, câu cá, spa, sauna,… hay du ngoạn bằng thuyền trên sông. Bạn sẽ thực sự thụ hưởng cảm giác thư giãn, tươi mới khiến cho bạn nhanh chóng lấy lại sức sống trẻ trung.
Khả năng đáp ứng các tour du lịch kết hợp hội thảo, hội nghị (MICE- Meeting (hội họp), Incentive (khen thưởng), Convention (hội nghị, hội thảo) và Exhibition (triển lãm)) là một lợi thế của Green Eye Rerost bởi không gian rộng lớn, hệ thống phòng chức năng đa dạng, rất phù hợp cho việc tổ chức các buổi hội thảo, hội nghị dài ngày hay các hoạt động tập thể như sinh nhật công ty, nghỉ lễ, tập huấn cho các tổ chức, doanh nghiệp trong và ngoài nước.

Địa chỉ:

Xã Tân Định, Huyện Tân Uyên, Tỉnh Bình Dương
Điện thoại: 065. 3686 157/160 Fax: 065. 3686 158
E-mail: [email protected]
Số ĐT: 0907.821122 - 0918.947323 ==> Mr Nam (TP Kinh Doanh Green Eye Resort).
Thông tin các bác tham khảo thêm ở website: www.greeneyeresort.com

Hi BẠN,
Chỉ rỏ đường đi một chút được không? nếu ngay chợ Tân Uyên thì đi tiếp hướng nào vậy bạn?
Mến

dung
04-10-2010, 10:23
Chào bạn. Cho Dung hỏi ở Quận Tân Bình có khách sạn nào 3 sao không? thanks
ym: tuyetdungha

Mr KOP
16-07-2011, 15:59
Hi các bác, tình hình là em nó muốn đổi gió 1 ngày,sáng đi chiều về. đi xe máy, mấy bác tư vấn đi đâu gần gần Saigon được không ạ? cạn ý tưởng rồi

Can Khuong
16-07-2011, 20:32
Bác thích lên rừng? xuống biển? hay đi miệt vườn? ên rừng thì có Cát tiên, loanh quanh Định quán, thác Giang Điền, Tây Ninh, ... Xuống biển thì có Cần Giờ, Vũng Tàu, ... đi về miệt vườn thì có Bến tre, Vĩnh Long, Củ chi, Trảng Bàng, ...

nguyenhoangha
16-07-2011, 21:23
Câu hỏi này mình đã thực hiện rất nhiều lần rồi, bạn cứ giở bản đồ ra, Tiền Giang, Bến Tre,Cần Gìơ, Vũng Tàu, Chiến Khu D....tất cả đều đi trong ngày, các điểm thì cứ xem GL là ra thôi!

vn88
10-09-2011, 08:04
Em với gái định đi chơi 1 chuyến nhưng chưa chọn được địa điểm. Mời các bác tư vấn giùm ah.
Em du lịch bụi, đi xe máy ah. Dự định Sáng thứ 7 từ TP.HCM đi, chiều tối CN về lại TP.HCM

tichuot
10-09-2011, 08:23
Bạn muốn chơi kiểu gì? chơi như thế nào? thích kiểu bụi bờ hay kiểu quý tộc thì bạn phải nói ra chứ bạn chỉ quăn 1 câu như đánh đố tất cả mọi người thì chẳng ai trả lời cho bạn.

Do đó mà nên chỉnh sửa lại bài viết trong 24h tới để mọi người có thể hình dung ra câu hỏi và dễ giúp bạn hơn.

Bonus cho bạn 1 địa điểm vừa có biển, vừa có núi, vừa có khách sạn 5 sao, vừa có thể ngủ lều là bạn đến Vũng Tàu đi cho nó lành.

namy2k
10-09-2011, 08:50
Hỏi chung quá bạn à...
Đi Biển thì Vũng Tàu sôi nổi, Tân Thành Gò Công hoang sơ
Đi Mỹ Tho Bên Tre tham quan sông nước
Đi Đồng Tháp mùa nước nổi...

vn88
10-09-2011, 09:12
Thanks bác, em đã edit bài viết, ko biết dã đủ nội dung yêu cầu chưa?

vn88
10-09-2011, 09:14
Em hỏi trong khoảng thời gian đó, vì em chưa có kinh nhiệm phượt mong bác thông cảm, thanks bác.

long_vinasun
10-09-2011, 09:22
Nếu biển thì có Vũng Tàu, Long Hải, Hồ Cốc, Lagi, Hàm Thuận, kê Gà, Tân Thành Gò Công, Cần Giờ.....
Nếu rừng núi, thác thì có Thác Mai, Thác Giang Điền,....
Nếu th1ich bạn có thể ra đến PT, chạy vô tư...
Hoặc Miền Tay sông nước: Cần Thơ, Bến Tre, Đồng Tháp mùa nước nổi....

namy2k
10-09-2011, 09:25
Có nhiều chổ để đi mà mình đã từng đi :
1/ Đi Vũng Tàu chắc cái này ai cũng rành rồi, Vũng Tàu không thuộc dạng đi bụi nhưng đi chơi cũng khá vui, đông đúc, nhiều cái để chơi, có cả biển cả núi...có thể thay đổi các điểm gần đó như Long Hải, Lộc An, Bình Châu...
2/ Cũng đi biển nhưng đi về vùng biển ngập mặn ở Miền Tây như biển Tân Thành Gò Công, giống như Cần Giờ ở TP.HCM. Khu này không đông đúc như VT, biển cũng không đẹp bằng. Nhưng hoang sơ, dân dã, nhiều cái mới lạ, có thể kết hợp nhiều nơi để đi
3/ Không đi biển thì bạn có thể xuống Mỹ Tho là gần nhất, đi Mỹ Tho bạn có thể tham quan các điểm như Chùa Vĩnh Tràng, Trại rắn Đồng Tâm, Cồn Phụng...nói chung là tham quan kiểu sông nước, nghỉ ngơi ở TP.Mỹ Tho ban đêm cũng khá vui, nhiều thứ ăn uống vui chơi...
4/Chịu khó đi xa tí xuống Bến Tre, Trà Vinh có đặc điểm là chùa Miên, nhiều ngôi chùa rất đẹp, lạ. Thưởng thức nhiều món ăn mới như bún nước lèo, bánh canh Bến Có...
5/ Cái này phải có ng quen hay là có chổ đi trước giới thiệu, bạn đi xuống Đồng Tháp mùa này rất tuyệt, nước đang lên, đi cắm câu là vui nhất, đi cái này có thể đi tự phát, đi tới đâu nghỉ tới...
Và còn nhiều nữa, bạn cứ tham khảo trên diễn đàn, xem thik đi như thế nào, kinh phí ra sao....thì sẽ có bài hướng dẫn kỹ hơn về đường đi, ăn ở, vui chơi...

tuanxipo
10-09-2011, 12:53
Mình gợi ý bạn đi Mộc bài qua Campuchia đánh bài :)

medopac
29-09-2011, 16:13
Chào cả nhà, em là mem từ HN vào SG định cư trong 2 tháng. Em đi học t7 và chủ nhật. Từ t2 đến t6 rất chi là rảnh rỗi. Thế nên đang muốn khám phá Sài Gòn và các vùng lân cận. Các bác cho e cao kiến về các địa điểm với. Nếu bác nào đã có cung thì up lên cho em tham khảo càng tốt nhé. Em đi 1 mình bằng xe máy ạ! Thanks các bác ^^

lambanghieu
02-10-2011, 17:00
Ai lại xúi người ta đánh bài như vậy! làm chảy máu tiền qua nước ngoài rồi. bạn muốn tham gia các chuyến du hành 2 ngày cuối tuần các địa điểm quanh tp.HCM thì liên hệ với mình nhé. Mình có 1 nhóm đang ở sài gòn và thường xuyên tổ chức các chuyến đi 2 ngày cuồi tuần. fone cho mình nha: 0976 76 76 không 4 (Mr. Nhân)

nalitadangyeu
08-10-2011, 22:05
Mến chào cộng đồng Phượt,...
Chả là ngày 20/10 sắp tới,lớp Đại Học năm cuối của mình muốn tổ chức chuyến đi chơi xa,ngoài TPHCM,nhưng phải đi về trong ngày...Có thể là sáng đi,chiều cỡ 4-5h gì đó thì về.Vì các bạn trong lớp mình đều đi làm hết.Không thể bỏ việc được.Muốn đi xa 2 -3 ngày lắm,nhưng điều kiện không cho phép.
Lớp mình đã đi Khu sinh thái Hương Đồng,Đảo Dừa Lửa rồi.Nay muốn đi một nơi khác,không gian rộng,có nhiều điều kiện để vui chơi sông nước.
Mong mọi người góp ý giùm mình nhé!
TB: Mình định chọn khu du lịch Vườn Xoài.Mà phân vân quá,nghe nói chỗ đó nắng lắm,không giống như quảng cáo.hihi.
Thác Giang Điền và Bọ Cạp Vàng thì lớp mình không đi 2 nơi đó nha các bạn.
Mong tin sớm và cảm ơn các bạn rất nhiều. :D :D

tuankhoa1987
08-10-2011, 22:29
Ở Bà Rịa có núi gì mà có nhiều chùa trên ấy ấy! Có 1 con suối và hồ rất đẹp! Rất thĩ hợp dã ngoại!

photods
08-10-2011, 23:28
Đúng rồi,ở Bà Rịa có Núi Dinh,có Suối,tắm rửa thoải mái,ăn nhậu hả hê,xong về trong ngày vô tư.Chúc các bác đi vui vẻ.

vkkhongtien
10-10-2011, 17:12
Theo tui, đi Cần Giờ là số 1. Có cảnh thanh bình của đồng quê miền Tây, có biển của Vũng Tàu, hok tắm biển thì ngồi nhậu hải sản. Tui vừa mới đi CG về, ăn cua gạch rang me với 1 lon Ken đến bây giờ còn thèm.

fansi
11-10-2011, 21:27
Đã là chuyến đi của lớp thì bạn nên đặt nặng hơn phần chơi, giao lưu (hơn là đi kiểu 'tham quan', 'cưỡi thuyền ngắm bờ', hay là
ăn uống say khướt rồi...đi về). Vì vậy sự thành công phụ thuộc rất nhiều vào tài 'dàn cảnh' của bạn.

Những địa điểm để bạn lựa chọn là:
- Cần giờ-rừng sác: rất hay, nhưng nên tìm hiểu lịch sử và sinh thái trước khi đi; thiết kế tour cho phù hợp.
- Củ chi: ngoài địa đạo có nhiều nơi cắm trại rất phù hợp. Có lửa trại ban đêm sẽ hay hơn nhiều.
- Di tích núi Minh Đạm-Long Hải: vừa có thể thăm di tích chiến khu Minh Đạm, leo núi, rồi xuống biển thư giãn, ăn hải sản...

nalitadangyeu
14-10-2011, 23:07
hihi,cảm ơn ý kiến của các bạn.Rất mong nhận thêm nhiều ý kiến nữa. :D

trandinhanh88
29-01-2012, 19:56
Chả là e tính làm hết tháng 2 thì nghỉ vào sài gòn chơi rồi ra làm ở chỗ khác. mà chỉ có tầm 10tr, trong sài gòn thì có ông a ở đó rồi ko phải lo chỗ nghỉ lắm. Nhưng e lăn tăn cái khoản vào trong đấy thì nên đi những chỗ nào để cảm nhận hết cái đẹp của sài gòn và nếu có thể cũng muốn vi vu vào miền tây (vì có tầm 10tr thôi) nên ko biết có đủ ko nữa. E thấy bà chị e nói là lúc đi thì đi máy bay còn lúc về thì đi tầu, ko biết như thế có hợp lý ko ạ? và muốn mua vé máy bay giá rẻ thì làm cách nào ạ? or đặt vé tàu..... Nói chung là mún đi nhưng ko biết làm như thế nào :(:(:( vì thế đành mạo muội lên đây nhờ các a chị có kinh nghiệm chỉ giúp cho ạ!
Ah! E ở hà nội ạ :D
Thanks các a các chị rất nhiều ạ

ruby_88
29-01-2012, 21:43
Em cũng sắp vô đó 1 tuần , mà giờ cũng đang trong tình trạng ko biết ăn gì , chơi gì , nên đến đâu ... các pác tư vấn dùm nha . ^^

Lữ khách
29-01-2012, 22:59
Chả là e tính làm hết tháng 2 thì nghỉ vào sài gòn chơi rồi ra làm ở chỗ khác. mà chỉ có tầm 10tr, trong sài gòn thì có ông a ở đó rồi ko phải lo chỗ nghỉ lắm. Nhưng e lăn tăn cái khoản vào trong đấy thì nên đi những chỗ nào để cảm nhận hết cái đẹp của sài gòn và nếu có thể cũng muốn vi vu vào miền tây (vì có tầm 10tr thôi) nên ko biết có đủ ko nữa. E thấy bà chị e nói là lúc đi thì đi máy bay còn lúc về thì đi tầu, ko biết như thế có hợp lý ko ạ? và muốn mua vé máy bay giá rẻ thì làm cách nào ạ? or đặt vé tàu..... Nói chung là mún đi nhưng ko biết làm như thế nào :(:(:( vì thế đành mạo muội lên đây nhờ các a chị có kinh nghiệm chỉ giúp cho ạ!

Du lịch Sài Gòn thì mình ko có nhiều kinh nghiệm vì ko phải dân Sì Gòn chứ nếu muốn du lịch miền Tây thì có thể tham khảo ý kiến của mình trong topic phượt về Cà Mau:

Từ Hà Nội đi du lịch Cà Mau, có thể đi theo cách sau đây:

1. Bay từ Hà Nội vào TP Hồ Chí Minh, mất khoảng 2 giờ bay và 1 giờ làm thủ tục.

2. Đến sân bay Tân Sơn Nhất, đi taxi đến Bến xe miền Tây. (ở TP HCM, người miền Bắc vào nên đi taxi cho an toàn. Recommend nên đi của Mai Linh taxi 08.38 262626, giá khoảng 150k)

3. Đặt mua vé về Bến xe Tiền Giang. Đi thăm chợ nổi Tiền Giang - Cái Bè (nửa ngày)

4. Đón xe về Bến Tre, qua Cầu Rạch Miễu. Tới Bến Tre thăm Cồn Phụng, tham quan xứ dừa. (nửa ngày)

5. Qua Trà Vinh, tới Ao Bà Om. Ghé Bến Có ăn bánh canh. Nếu thích thì chạy ra Duyên Hải chơi Biển Ba Động. (1 ngày)

6. Đi xe ra Vĩnh Long, ghé Công viên Sông Tiền chơi chút.

7. Về Cần Thơ, đi chơi khu du lịch Phù Sa, dạo Bến Ninh Kiều, ghé vườn trái cây... (1 ngày)

8. Về Kiên Giang, thăm Hà Tiên mến yêu, xem Hòn Phụ tử ở Hòn Chông (chỗ em trai mình công tác), đi tàu hoặc máy bay ra Phú Quốc... (2 ngày)

9. Theo QL 63 về Bạc Liêu, ghé thăm Tháp cổ Vĩnh Hưng và đền thờ Bác Hồ, ra Giồng Nhãn ăn bánh xèo, vào vườn chim BL xem chim (2 ngày)

10. Dọc theo QL 1A về Cà Mau, ra Hòn Đá Bạc ngắm sông nước ăn bún mắm, ra Hòn Khoai chơi... (2 ngày)

11. Lên xe về TP HCM từ Bến xe Cà Mau. Tới TP HCM trở về Hà Nội (1 ngày).

Tuy nhiên lịch trình trên phải đi bằng xe gắn máy mới thấy được sự hấp dẫn, nhanh gọn và thoải mái, vì chủ động được thời gian. Đi bằng xe ôm hoặc đón xe đò đi rất lâu và giá rất mắc. Do đó nếu đến TP HCM có tìm được 1 người bạn nam, có xe máy riêng và có thời gian đi như thế thì thú vị hơn rất nhiều.

Nếu đi bằng xe gắn máy, thời gian đi từ TP HCM qua các tỉnh như thế chỉ mất khoảng 4-5 ngày.

Đi du lịch nhìn chung lúc đầu nên đi bằng máy bay, về thì đi tàu để ngắm cảnh, vậy là hợp lý rồi. Vé máy bay giá rẻ, bạn có thể xem và đặt chỗ trên website JetStar.com - Lần trước đi Hà Nội mình cũng bay bằng máy bay của hãng JetStar đó - tầm 1tr4. Vé tàu qua Tết mua cũng rất dễ, cứ đến ga là có vé, không cần phải chờ hay đặt trước.

Du lịch tầm 10tr thì cũng khá ổn, nhưng nếu có "thổ địa" đi cùng thì ổn hơn :)

trandinhanh88
30-01-2012, 21:50
Thanks bác lữ khách nhiều ạ!
Các a chị cho e hỏi thêm tý nữa là e muốn qua đà lạt rồi về thì làm thế nào nữa ạ! xem tivi thấy đà lạt đẹp tuyệt mà ko vào đấy thì thấy tiếc quá ạ! Ah! cao nguyên Lang - biang nữa

Thanks bác mod đã chuyển giúp e bài qua bên này ạ

Nghiêng
31-01-2012, 00:04
Ở SG bạn sống kiểu thường dân cũng được mà sống kiểu giàu sang cũng được. Nói chung nó không đắt đỏ như HN nhưng chính vì thế mà bạn có nhu cầu tiêu xài nhiều hơn HN ^^

- Nếu đã có kế hoạch cụ thể thì bạn nên book vé từ bây giờ, để có giá rẻ có thể book ở Jetstar hoặc là Vietjet Air nhưng tớ thấy VietJet rẻ hơn 1 chút bạn ạ ^^

- Tới SG bạn có thể xem qua bản đồ nếu đi 1 mình nhưng nên hỏi mấy bác xe ôm thì nhanh hơn vì thực tế nó cũng khác lắm, nếu có thổ địa rồi thì khỏi hỏi :-j

- Các nơi tham quan du lịch ở Sài Gòn:

1. Bưu điện TP HCM - Nhà thờ Đức Bà - Dinh độc lập: đây là công trình kiến trúc của kiến trúc sư đã thiết kế tòa tháp Effel. Từ bưu điện TP bạn có thể đi qua Nhà thờ Đức Bà. Buổi sáng ra Nhà thờ cho bồ câu ăn và uống cafe bệt thì rất ok. Từ nhà thờ bạn ngó sang đối diện bên phía đường Hàn Thuyên sẽ thấy công viên gọi là công viên 30/4 (theo tớ nó có tên đó vì nó đối diện Dinh Độc Lập). Uống cafe bệt ở đây xong bạn có thể đi bộ hết đường Hàn Thuyên sẽ gặp Nam Kỳ Khởi Nghĩa và thấy Dinh Độc Lập. Vì SG được quy hoạch theo hình bàn cờ nên bạn có thể để ý thấy đường Hàn Thuyên song song với Đại lộ Lê Duẩn ( được bầu chọn là con đường đẹp nhất Sài Gòn), đại lộ này húc thẳng cổng Dinh độc lập, nếu muốn húc bạn đi đường này cũng đc ^^

Mình cũng nói thêm là cafe bệt ngắm phố phường, nhà thờ là một trong những thói quen chung nhất của giới trẻ Sài thành. Họ thường nói "Ra Hàn Thuyên để hàn huyên đi", đến đây sẽ có người phát cho bạn 1 tờ báo và hỏi bạn uống gì, giá cafe bệt bây giờ là 12k/ly, nước ngọt thì mình ko rõ. Trong khi uống bạn cũng có thể ăn: bánh tráng trộn - bánh tráng nướng (nhất định phải ăn thứ này ở SG đấy) hoặc bánh mì - bánh dày ...

Thường thì cafe bệt đông đúc vào cuối tuần, kể cả sáng lẫn tối. Nếu bạn đi xe thì nên gửi xe bên bưu điện (nếu là buổi sáng) hoặc là tòa văn phòng đang xây ở trên đường Hàn Thuyên ( đi qua ngã ba với đường Nguyễn Du) phía tay trái nếu là tối. Còn dựng xe trên vỉa hè thì chuẩn bị tinh thần mà phóng zút zút ^^

2. Cầu Thủ Thiêm. Cầu Thủ Thiêm nối quận Bình Thạnh với quận 2, ngày trước CSGT không rượt khu vực này nên nhiều người buổi tối thường ra đây ngắm cảnh, view về phía Bến Thành, bây giờ đi hay gặp CSGT, nếu họ có chạy lại bắt thì cũng phóng đi, đừng có đứng lại nha ^^

3. Cầu Phú Mỹ. Cầu Phú Mỹ cách khá xa trung tâm thành phố, nối quận 7 với quận 2, từ trên đây bạn có thể nhìn gần như toàn bộ thành phố, ban đêm thì nhìn SG bé tẹo và lung linh như kiểu mình đang là bà phù thủy nhìn thành phố trong quả tú cầu ấy. Còn ban ngày bạn sẽ nhìn rõ một SG khác với vẻ hoa lệ lung linh, một SG với những cây dừa mang hơi hướm miền Tây sông nước.

4. Cầu Bình Triệu. Cầu này không có gì đẹp, cũng không đặc biệt nhưng đi qua đây bạn có thể thấy rõ bán đảo Thanh Đa như thế nào, còn khi nghe người ta nói thì bạn khó tưởng tượng ra nổi ^^

5. Phú Mỹ Hưng:đây là khu đô thị cao cấp của SG, bạn nên đi vào khoảng 3h chiều rồi chờ nán lại tới tối để ngắm cầu Ánh Sao lung linh - địa điểm hẹn hò mới của giới trẻ. Từ Phú Mỹ Hưng bạn đi qua cầu Phú Mỹ cũng rất gần :D

6. Hồ Con Rùa. Ở HN bạn có Hồ Gươm với cầu Thê Húc, Hồ Tây gió mát vi vu thơm ngát mùi sen hay Hồ Trúc Bạch...nhưng ở SG thì chỉ có Hồ Con Rùa thôi ( ngoài ra còn Hồ Bán Nguyệt ở Phú Mỹ Hưng ấy, nhưng nó như thế nào thì tớ ko biết, nó thuộc khu du lịch chứ ko liên quan j tới lịch sử cả). Sau khi đi Hồ Con Rùa về thì bạn sẽ biết Hồ ở SG hay như thế nào :D (nếu không hỏi đc lịch sử tên gọi của nó thì về google hè hè)

7. Khu du lịch Bình Quới: tớ nghĩ bạn thích thì có thể hỏi thăm tới đây tham quan, tớ ko thích các khu du lịch lắm nên tớ cũng chưa đi bao giờ cả ^^

8. Chợ Bến Thành: chợ Bến Thành vào dịp lễ Tết thì có bật đèn nhìn xinh lắm, còn bình thường thì tớ ko rõ ngày nào nó sẽ bật đèn đâu bạn ạ :">, trong chợ chủ yếu bán đồ cho Tây nhiều, ban đêm thì chợ dọn ra ngoài.

9. Bến Nhà Rồng: nằm sát bên cầu Khánh Hội, đối diện ĐH Luật tp hcm, bên cạnh tòa nhà của Cảng SG. Nay nó là Bảo tàng Hồ Chí Minh đấy kẻo đi tới đó ko thấy nó ghi Bến Nhà Rồng lại đi về hì hì

10. Hầm Thủ Thiêm: Từ cầu Khánh Hội nhìn xuống bạn có thể thấy ĐL Nguyễn Văn Kiệt ( tức là ĐL Đông Tây trước đây) và hướng đi hầm Thủ Thiêm). Đến đây hỏi người dân quanh đó thì họ chỉ cho nghe.

11. Ban đêm bạn đi dạo trên đường Bến Vân Đồn (con đường phía dưới cầu Khánh Hội) sẽ thấy thành phố long lanh lung linh rực rỡ lắm :D

12. Đến Sài Gòn bạn nên đi ăn mấy món này:

- Lẩu cá kèo (tớ hay ăn ở 18 Bà Huyện Thanh Quan, khoảng 120 - 150k/lẩu)
- sake chiên (chỉ 1 số quán có)
- lẩu mắm ( món này của miền Tây)
- ốc ( ốc SG khác nhiều so với ốc HN nên nhất định phải ăn, tớ hay ăn ở Ốc Đào trên đường Nguyễn Thái Học - Quận I, trung bình khoảng 30 - 40k/dĩa)
- hủ tiếu gõ ( từ 8k - 25k)
- cơm tấm ( từ 15k - 25k)
- canh bún (15k - 20k)
- bánh canh ( 15k - 20k, có hai loại là bánh canh bột gạo và bánh canh bột gì đó tớ cũng ko biết, có 1 quán bánh canh bột gạo rất ngon trên đường Xô Viết Nghệ Tĩnh, phía tay phải hướng gần hàng xanh, tớ ko nhớ địa chỉ chính xác :">)

Tạm thời mới nhớ được bấy nhiêu thôi :">

Nghiêng
31-01-2012, 00:14
À quên, từ TP HCM bạn có thể đi xe Phương Trang lên ĐL, có xe ban đêm, giá vé chắc dao động khoảng 200k. Lên trên đó bạn có thể lên Lang Biang nhưng để chuyến đi thú vị thì nên leo bộ lên Lang Biang vui hơn là chạy xe Jeep lên, đi xe Jeep mà ko đủ người thì nên chờ người đi du lịch để kết cặp với họ cho đủ ( 1 xe Jeep đi 5 ng) bớt chi phí.

Đà Lạt chỉ có đồ len, trái cây là rẻ, các thứ còn lại không rẻ ( đắt hay không thì tùy người, nhưng đối với người HN thì có lẽ là không đắt :D). Tớ mới đi Đà Lạt 2 lần mà lên nhà họ hàng nên cũng chưa khám phá được gì hay ho hết. Nếu bạn đi vào cuối tháng 2 thì tớ nghĩ bạn kịp ngắm hoa mai anh đào và phượng tím. Hai loài hoa này chỉ có ở Đà Lạt thôi, còn trễ hơn thì chắc là ko có. Đà Lạt cũng như khí hậu Tây Nguyên nói chung, 1 ngày 4 mùa nhưng mùa đông thì khá là lạnh vì nó nằm trên cao nguyên cao nhất trong các cao nguyên của Tây Nguyên.

Lên đây bạn nên đi thác như thác Cam Ly, thác Prenn vì thác mới chính là điểm đặc biệt nổi bật của Tây Nguyên bạn ạ.

pe_nhoc16
31-01-2012, 11:42
Mình xin góp vài lời chia sẻ với chủ thớt :D

1. Hà Nội - Sài Gòn:
- Tùy thời gian nhiều hay ít mà di chuyển bằng tàu hay máy bay, nếu muốn rẻ thì đặt vé Jetstar trước ~ 3 tháng (nghe nói thế :D). Bạn có thể thử liên lạc với vài bạn phượt trong Sài Gòn để nhận sự giúp đỡ về ăn - ở - vui chơi...
- Lượn lờ Sì Gòn thì có khá nhiều địa điểm hay ho cho người chưa vào SG bao giờ :)), chẳng hạn như: đi bộ loanh quanh cafe Bệt - nhà thờ Đức Bà khám phá dân sinh SG, qua Q7 ngắm cầu Ánh sao - khu Phú Mỹ Hưng... Dành 2 ngày là bạn đã chu du hết Sài Gòn rồi, chi phí ở khách sạn + ăn uống tầm 500k cho 2 ngày 1 đêm.

2. Sài Gòn - Đà Lạt:
- Di chuyển: bạn search sđt xe Phương Trang (đường Lê Hồng Phong, Q10) đặt chuyến đêm lúc 22h, giá vé tầm 200k để 5h sáng hôm sau là đến Đà Lạt. Có thể thuê xe máy ~ 70k/ngày để dạo quanh Hồ Xuân Hương, LangBiang thả bộ leo núi, tham quan thác Datanla, Prenn, hồ Tuyền Lâm... Ăn uống thì có thể ghé quán ăn đầu đường Nguyễn Văn Trỗi hoặc khu ngã 5 Đại học, nên ghé cafe Tùng hoặc quán ven đường thử cafe Đà Lạt xem sao. Bạn vào đây (https://www.phuot.vn/threads/2717-C%E1%BA%A9m-nang-du-l%E1%BB%8Bch-%C4%90%C3%A0-L%E1%BA%A1t-cho-d%C3%A2n-ph%C6%B0%E1%BB%A3t) tham khảo sẽ chi tiết hơn. Đến Đà Lạt ở 3 ngày là vừa, lúc về đi chuyến đêm như lúc đi. Chi phí cho giai đoạn này ~ 1,5tr là ổn, nếu mua thêm đặc sản, ăn uống phủ phê thì ~2tr.

Về miền Tây thì giai đoạn này khá yên ả, chưa có gì thú vị lắm ngoài ruộng lúa, sông nước, cây ăn trái...

Runner
31-01-2012, 12:16
SG như mấy bạn nói ở trên là khá đủ rồi (chỉ sợ lạ đường đi không hết).

Bạn có người quen rồi thì nhờ họ đưa đi vài chỗ.

Còn lại thì mượn cái xe máy + cái ĐT cài Google Maps của bác nữa là đi thôi (chú ý đừng lấn tuyến + vượt đèn vàng).

uttchan
31-01-2012, 22:04
Mình có viết 1 bài blog mấy điểm đi chơi của SG ở đây, bạn có thể đọc thêm nha http://lapetitemeo.wordpress.com/2011/12/20/sai-gon-co-gi-ch%C6%A1i-va-co-gi-vui/ (Sài Gòn có gì chơi và có gì vui/)

Thiệt ra nó là 1 cái message dài của mình cho 1 chị bạn ở HN nên cũng hơi ngại post lên diễn đàn

HTH
01-02-2012, 15:07
Bạn trandinhhanh88: ngoài vé của Jestar, thì bạn có thể liên hệ các đại lý của Vietnamairlines để mua vé chuyến bay đêm giá chỉ có 1.199.000đ/chiều, đi như vậy cũng không mắc hơn vé tàu là bao nhiêu. Nếu có chỗ ở ở Sài Gòn rồi thì ngân sách như vậy có thể đi SG và Đà Lạt hoặc Miền Tây rồi :). Chúc bạn có chuyến đi thành công nhé!

Lữ khách
01-02-2012, 17:32
Bạn trandinhhanh88: ngoài vé của Jestar, thì bạn có thể liên hệ các đại lý của Vietnamairlines để mua vé chuyến bay đêm giá chỉ có 1.199.000đ/chiều, đi như vậy cũng không mắc hơn vé tàu là bao nhiêu. Nếu có chỗ ở ở Sài Gòn rồi thì ngân sách như vậy có thể đi SG và Đà Lạt hoặc Miền Tây rồi :). Chúc bạn có chuyến đi thành công nhé!

Vé bay đêm Vietnam Airline rẻ thế sao bạn? Đi tàu bây giờ là vé 1 triệu rồi đó (tàu SE4), cơm trên tàu đắt lắm 1 suất 30k, đi 2 ngày 1 đêm thì hơn 200k tiền ăn là cái chắc! Đi máy bay vừa nhanh vừa rẻ.

kephanxet
10-02-2012, 13:51
SG như mấy bạn nói ở trên là khá đủ rồi (chỉ sợ lạ đường đi không hết).

Bạn có người quen rồi thì nhờ họ đưa đi vài chỗ.

Còn lại thì mượn cái xe máy + cái ĐT cài Google Maps của bác nữa là đi thôi (chú ý đừng lấn tuyến + vượt đèn vàng). Đồng ý với ý kiến của bạn Runner, lưu ý bạn một điều nữa là - nếu đi xe máy thì nên chấp hành luật giao thông, đội mũ bảo hiểm và ko đc vượt đèn đỏ, CSGT ở đây khá nghiêm và " dữ ", ko hiền giống như ở HN - nhìn thấy vi phạm mà ngó lơ đâu :D
Chúc bạn có một chuyến đi vui vẻ nhé :D

HỎA MỘC
11-02-2012, 17:19

Nếu đi tham quan hết các điểm trong thành phố mình nghĩ chắc khoảng 2 ngày thôi. :D Và nếu bạn đi sau ngày 15 tháng 3 hoặc trước ngày 8 tháng 3 thì mình tình nguyện làm xế cho bạn đi City tour, vì tiện thể kết thêm bạn mới, sau này có dịp đi ra Bắc thì dễ nhờ giúp đỡ hơn :D kkk

daoviethai_78
11-02-2012, 23:59
hic, vào Sài gòn mò đường đã đủ mệt rồi đừng nói đi chơi
Bạn nào đi đường SG thấy 1 thằng đi chậm, ngã tư nào cũng đứng xem bản đồ, biển số lạ, lúc nào kè kè bản đồ ở gác xe thì đó là ....tớ

chúc bạn vui vẻ

thuy_greeapple
12-02-2012, 01:46
hic, vào Sài gòn mò đường đã đủ mệt rồi đừng nói đi chơi
Bạn nào đi đường SG thấy 1 thằng đi chậm, ngã tư nào cũng đứng xem bản đồ, biển số lạ, lúc nào kè kè bản đồ ở gác xe thì đó là ....tớ

chúc bạn vui vẻ
Nếu bạn đi thạo đường Hà Nội thì mình nghĩ đường Sài Gòn bạn đi cũng đơn giản thôi, có một cái bản đồ là điều tất yếu khi đến một nơi xa, và SG khác HN cái là có nhiều người dân cả nước về sống, nên biển số lạ cũng ko ảnh hưởng gì đâu bạn. Nói chung là mình đi tham quan là việc của mình, miễn là đừng để công an túm là được thui mà.
Mình vào SG lần đầu đã vi vu bằng xe máy rồi nhé, tự đi một mình, rất ok, chú ý làn đường là được mà.
Nghĩ đến xe máy lại nhớ đi từ SG về Bến Tre, mới đầu đi đường giống như Quốc lộ 5A Hà Nội đi Hải Phòng, thế là cứ lấn làn đường theo thói quen xuýt thì bị tông vào mông, sau rồi chú ý, bên trong họ đi rất chuẩn làn, thế là chẳng có gì khó khăn cả.

Kim Hoa bà bà
21-02-2012, 17:52
Du lịch Sài Gòn thì mình ko có nhiều kinh nghiệm vì ko phải dân Sì Gòn chứ nếu muốn du lịch miền Tây thì có thể tham khảo ý kiến của mình trong topic phượt về Cà Mau:

Từ Hà Nội đi du lịch Cà Mau, có thể đi theo cách sau đây:

1. Bay từ Hà Nội vào TP Hồ Chí Minh, mất khoảng 2 giờ bay và 1 giờ làm thủ tục.

2. Đến sân bay Tân Sơn Nhất, đi taxi đến Bến xe miền Tây. (ở TP HCM, người miền Bắc vào nên đi taxi cho an toàn. Recommend nên đi của Mai Linh taxi 08.38 262626, giá khoảng 150k)

3. Đặt mua vé về Bến xe Tiền Giang. Đi thăm chợ nổi Tiền Giang - Cái Bè (nửa ngày)

4. Đón xe về Bến Tre, qua Cầu Rạch Miễu. Tới Bến Tre thăm Cồn Phụng, tham quan xứ dừa. (nửa ngày)

5. Qua Trà Vinh, tới Ao Bà Om. Ghé Bến Có ăn bánh canh. Nếu thích thì chạy ra Duyên Hải chơi Biển Ba Động. (1 ngày)

6. Đi xe ra Vĩnh Long, ghé Công viên Sông Tiền chơi chút.

7. Về Cần Thơ, đi chơi khu du lịch Phù Sa, dạo Bến Ninh Kiều, ghé vườn trái cây... (1 ngày)

8. Về Kiên Giang, thăm Hà Tiên mến yêu, xem Hòn Phụ tử ở Hòn Chông (chỗ em trai mình công tác), đi tàu hoặc máy bay ra Phú Quốc... (2 ngày)

9. Theo QL 63 về Bạc Liêu, ghé thăm Tháp cổ Vĩnh Hưng và đền thờ Bác Hồ, ra Giồng Nhãn ăn bánh xèo, vào vườn chim BL xem chim (2 ngày)

10. Dọc theo QL 1A về Cà Mau, ra Hòn Đá Bạc ngắm sông nước ăn bún mắm, ra Hòn Khoai chơi... (2 ngày)

11. Lên xe về TP HCM từ Bến xe Cà Mau. Tới TP HCM trở về Hà Nội (1 ngày).

Tuy nhiên lịch trình trên phải đi bằng xe gắn máy mới thấy được sự hấp dẫn, nhanh gọn và thoải mái, vì chủ động được thời gian. Đi bằng xe ôm hoặc đón xe đò đi rất lâu và giá rất mắc. Do đó nếu đến TP HCM có tìm được 1 người bạn nam, có xe máy riêng và có thời gian đi như thế thì thú vị hơn rất nhiều.

Nếu đi bằng xe gắn máy, thời gian đi từ TP HCM qua các tỉnh như thế chỉ mất khoảng 4-5 ngày.

Đi du lịch nhìn chung lúc đầu nên đi bằng máy bay, về thì đi tàu để ngắm cảnh, vậy là hợp lý rồi. Vé máy bay giá rẻ, bạn có thể xem và đặt chỗ trên website JetStar.com - Lần trước đi Hà Nội mình cũng bay bằng máy bay của hãng JetStar đó - tầm 1tr4. Vé tàu qua Tết mua cũng rất dễ, cứ đến ga là có vé, không cần phải chờ hay đặt trước.

Du lịch tầm 10tr thì cũng khá ổn, nhưng nếu có "thổ địa" đi cùng thì ổn hơn :)
Hi,
Theo lịch như thế này là ok lắm đó..mình đồng ý với bạn là bằng xe máy thì cảnh đẹp và vui hơn...thêm nửa nếu bạn lên Đà Lạt mà thích leo thác khám phá tìm cảm giác thì bạn nên thăm Thác Voi ở Nam Ban- Đức Trọng...ăn thì ở Liên Hoa -Phan đình Phùng...không mắc mà thức ăn khá chuẩn...cafe thì lại Mei ở bên hồ có tầm nhìn tương đối đẹp...

KHBB

hacon
22-02-2012, 21:17

Ô, bạn đi chưa bạn ơi. :). T cũng đang định đi 1 chuyến nè :)

linhphoenix82
25-02-2012, 21:25
04/03/2012 mình có mặt ở sài gòn , cũng chưa biết đi đâu. mình định mua tour đi miên tây của sinhcafe.

lonesomestar17
27-02-2012, 16:35
Bạn nên xuống Miền Tây chơi. Nhưng chú ý là đi chơi chứ đừng mua vé theo tuor, bị chém mà chẳng có j vui

Trần Bắc
29-02-2012, 01:12
tớ cầm 10 triệu trong tay là tớ đi tới luôn... hihi

fastspeed
05-03-2012, 11:49
Em nghĩ bác chủ nên đi tầu hay hơn, vì sẽ giúp bác tiết kiệm chi phí, lại ngắm được quang cảnh nhiều nơi, biết đâu bác lại nhận ra một miền đất hứa. Hihi. Em đi Sài Gòn em ngại nhất là giao thông. Thú thực là em vào đó, em đi ra đường mà em k biết em đang đi đâu và làm thế nào để qua đường. Nhưng con người ở miền đất mang tên Bác này thì tuyệt vời lắm, vui vẻ và nồng hậu. Đặc biệt, em khoái nhất mấy món nhậu trong đó thui ;))
Chúc bác chuyến đi nhiều thú vị nhé! :)

thinhduyquach
15-03-2012, 17:06
Nếu bạn nào vào tới SÀi Gòn , minh se cho ngu nhờ tại nhà mình 1 đêm , mình se làm hướng dan viên tại điểm cho các bạn . mình là sinh viên năm cuối nghành HD . Mong tin các bạn , Minh co thể tư vấn cho bạn diem ăn choi miền tay , nhất là bến tre . Thịnh : 0925948962

suachuada
23-03-2012, 01:49
24/3 mình vào SG chơi khoảng 1 tháng, có bạn nào đồng hành không nhỉ? Ace có chưong trình gì ở SG hoặc các tỉnh xung quanh cho em tham gia với :)

kub4undre
23-03-2012, 07:55
27/3 mình mới vào SG nhưng 28/3 đi campuchia luôn, đến 4/4 về. Các bác tụ tập ở đâu cho mình xin 1 chân nhé.

Sacmaucuocsong
23-03-2012, 23:29
Vô SG tốt nhất là có bạn dẫn đi ăn chỗ này chỗ kia, ngon rẻ dù không được quảng cáo.
Ở SG bạn sống kiểu thường dân cũng được mà sống kiểu giàu sang cũng được. Nói chung nó không đắt đỏ như HN nhưng chính vì thế mà bạn có nhu cầu tiêu xài nhiều hơn HN ^^

- Nếu đã có kế hoạch cụ thể thì bạn nên book vé từ bây giờ, để có giá rẻ có thể book ở Jetstar hoặc là Vietjet Air nhưng tớ thấy VietJet rẻ hơn 1 chút bạn ạ ^^

- Tới SG bạn có thể xem qua bản đồ nếu đi 1 mình nhưng nên hỏi mấy bác xe ôm thì nhanh hơn vì thực tế nó cũng khác lắm, nếu có thổ địa rồi thì khỏi hỏi :-j

- Các nơi tham quan du lịch ở Sài Gòn:

1. Bưu điện TP HCM - Nhà thờ Đức Bà - Dinh độc lập: đây là công trình kiến trúc của kiến trúc sư đã thiết kế tòa tháp Effel. Từ bưu điện TP bạn có thể đi qua Nhà thờ Đức Bà. Buổi sáng ra Nhà thờ cho bồ câu ăn và uống cafe bệt thì rất ok. Từ nhà thờ bạn ngó sang đối diện bên phía đường Hàn Thuyên sẽ thấy công viên gọi là công viên 30/4 (theo tớ nó có tên đó vì nó đối diện Dinh Độc Lập). Uống cafe bệt ở đây xong bạn có thể đi bộ hết đường Hàn Thuyên sẽ gặp Nam Kỳ Khởi Nghĩa và thấy Dinh Độc Lập. Vì SG được quy hoạch theo hình bàn cờ nên bạn có thể để ý thấy đường Hàn Thuyên song song với Đại lộ Lê Duẩn ( được bầu chọn là con đường đẹp nhất Sài Gòn), đại lộ này húc thẳng cổng Dinh độc lập, nếu muốn húc bạn đi đường này cũng đc ^^

Mình cũng nói thêm là cafe bệt ngắm phố phường, nhà thờ là một trong những thói quen chung nhất của giới trẻ Sài thành. Họ thường nói "Ra Hàn Thuyên để hàn huyên đi", đến đây sẽ có người phát cho bạn 1 tờ báo và hỏi bạn uống gì, giá cafe bệt bây giờ là 12k/ly, nước ngọt thì mình ko rõ. Trong khi uống bạn cũng có thể ăn: bánh tráng trộn - bánh tráng nướng (nhất định phải ăn thứ này ở SG đấy) hoặc bánh mì - bánh dày ...

Thường thì cafe bệt đông đúc vào cuối tuần, kể cả sáng lẫn tối. Nếu bạn đi xe thì nên gửi xe bên bưu điện (nếu là buổi sáng) hoặc là tòa văn phòng đang xây ở trên đường Hàn Thuyên ( đi qua ngã ba với đường Nguyễn Du) phía tay trái nếu là tối. Còn dựng xe trên vỉa hè thì chuẩn bị tinh thần mà phóng zút zút ^^

2. Cầu Thủ Thiêm. Cầu Thủ Thiêm nối quận Bình Thạnh với quận 2, ngày trước CSGT không rượt khu vực này nên nhiều người buổi tối thường ra đây ngắm cảnh, view về phía Bến Thành, bây giờ đi hay gặp CSGT, nếu họ có chạy lại bắt thì cũng phóng đi, đừng có đứng lại nha ^^

3. Cầu Phú Mỹ. Cầu Phú Mỹ cách khá xa trung tâm thành phố, nối quận 7 với quận 2, từ trên đây bạn có thể nhìn gần như toàn bộ thành phố, ban đêm thì nhìn SG bé tẹo và lung linh như kiểu mình đang là bà phù thủy nhìn thành phố trong quả tú cầu ấy. Còn ban ngày bạn sẽ nhìn rõ một SG khác với vẻ hoa lệ lung linh, một SG với những cây dừa mang hơi hướm miền Tây sông nước.

4. Cầu Bình Triệu. Cầu này không có gì đẹp, cũng không đặc biệt nhưng đi qua đây bạn có thể thấy rõ bán đảo Thanh Đa như thế nào, còn khi nghe người ta nói thì bạn khó tưởng tượng ra nổi ^^

5. Phú Mỹ Hưng:đây là khu đô thị cao cấp của SG, bạn nên đi vào khoảng 3h chiều rồi chờ nán lại tới tối để ngắm cầu Ánh Sao lung linh - địa điểm hẹn hò mới của giới trẻ. Từ Phú Mỹ Hưng bạn đi qua cầu Phú Mỹ cũng rất gần :D

6. Hồ Con Rùa. Ở HN bạn có Hồ Gươm với cầu Thê Húc, Hồ Tây gió mát vi vu thơm ngát mùi sen hay Hồ Trúc Bạch...nhưng ở SG thì chỉ có Hồ Con Rùa thôi ( ngoài ra còn Hồ Bán Nguyệt ở Phú Mỹ Hưng ấy, nhưng nó như thế nào thì tớ ko biết, nó thuộc khu du lịch chứ ko liên quan j tới lịch sử cả). Sau khi đi Hồ Con Rùa về thì bạn sẽ biết Hồ ở SG hay như thế nào :D (nếu không hỏi đc lịch sử tên gọi của nó thì về google hè hè)

7. Khu du lịch Bình Quới: tớ nghĩ bạn thích thì có thể hỏi thăm tới đây tham quan, tớ ko thích các khu du lịch lắm nên tớ cũng chưa đi bao giờ cả ^^

8. Chợ Bến Thành: chợ Bến Thành vào dịp lễ Tết thì có bật đèn nhìn xinh lắm, còn bình thường thì tớ ko rõ ngày nào nó sẽ bật đèn đâu bạn ạ :">, trong chợ chủ yếu bán đồ cho Tây nhiều, ban đêm thì chợ dọn ra ngoài.

9. Bến Nhà Rồng: nằm sát bên cầu Khánh Hội, đối diện ĐH Luật tp hcm, bên cạnh tòa nhà của Cảng SG. Nay nó là Bảo tàng Hồ Chí Minh đấy kẻo đi tới đó ko thấy nó ghi Bến Nhà Rồng lại đi về hì hì

10. Hầm Thủ Thiêm: Từ cầu Khánh Hội nhìn xuống bạn có thể thấy ĐL Nguyễn Văn Kiệt ( tức là ĐL Đông Tây trước đây) và hướng đi hầm Thủ Thiêm). Đến đây hỏi người dân quanh đó thì họ chỉ cho nghe.

11. Ban đêm bạn đi dạo trên đường Bến Vân Đồn (con đường phía dưới cầu Khánh Hội) sẽ thấy thành phố long lanh lung linh rực rỡ lắm :D

12. Đến Sài Gòn bạn nên đi ăn mấy món này:

- Lẩu cá kèo (tớ hay ăn ở 18 Bà Huyện Thanh Quan, khoảng 120 - 150k/lẩu)
- sake chiên (chỉ 1 số quán có)
- lẩu mắm ( món này của miền Tây)
- ốc ( ốc SG khác nhiều so với ốc HN nên nhất định phải ăn, tớ hay ăn ở Ốc Đào trên đường Nguyễn Thái Học - Quận I, trung bình khoảng 30 - 40k/dĩa)
- hủ tiếu gõ ( từ 8k - 25k)
- cơm tấm ( từ 15k - 25k)
- canh bún (15k - 20k)
- bánh canh ( 15k - 20k, có hai loại là bánh canh bột gạo và bánh canh bột gì đó tớ cũng ko biết, có 1 quán bánh canh bột gạo rất ngon trên đường Xô Viết Nghệ Tĩnh, phía tay phải hướng gần hàng xanh, tớ ko nhớ địa chỉ chính xác :">)

Tạm thời mới nhớ được bấy nhiêu thôi :">

HSGHN
25-03-2012, 18:03
Du lịch Sài Gòn thì nên đi ăn :">
Sài Gòn cảnh để chụp hình đẹp cũng có, nhưng theo mình cứ đi ăn, vừa ăn vừa ngắm cảnh là chuẩn nhất
Món phải ăn:
Ốc, ốc ở SG đa dạng hơn ngoài Hà Nội
mấy món của người Hoa khu Q5
Bánh tráng trộn khô bò, bánh tráng nướng

Đồ ăn vặt SG nhiều lắm, mình ko thể kể ra hết được
Mong bạn có một chuyến đi vui vẻ hehe

ITlady
27-03-2012, 15:35
Em kéo chủ đề này lên nhờ các bác phuot tư vấn gấp:
Nếu chỉ có nửa ngày ở HCM thì đi thăm quan Củ Chi có được ko ạ? Nếu không có địa điểm nào khác mà buổi trưa đi, chiều tối về ko ạ? (trừ Đầm Sen, Suối Tiên... vì e đi rồi các bác nhé!).
Mong các bác tư vấn giúp em với ạ. Tks nhiều:)

Dcd
27-03-2012, 16:43
Em kéo chủ đề này lên nhờ các bác phuot tư vấn gấp:
Nếu chỉ có nửa ngày ở HCM thì đi thăm quan Củ Chi có được ko ạ? Nếu không có địa điểm nào khác mà buổi trưa đi, chiều tối về ko ạ? (trừ Đầm Sen, Suối Tiên... vì e đi rồi các bác nhé!).
Mong các bác tư vấn giúp em với ạ. Tks nhiều:)

Với nửa ngày thì Đảo Dừa lửa cũng là 1 lựa chọn khá thú vị đó bạn, 1 chút miền tây, 1 chút hương đồng gió nội, 1 chút ăn nhậu ....

Nghiêng
05-04-2012, 11:32
Không sửa bài được, đành viết thêm cái cmt nữa vậy.

Các bạn tới 246 Xô Viết Nghệ Tĩnh - Quận Bình Thạnh ăn bánh canh bột gạo thử xem nhé. Quán ruột của mình :">

hmquang1977
27-04-2012, 19:49
Hiz. Lần sau tới sg thì đến ở ks bhg nhé. Nếu bạn là người hanoi tớ sẽ tình nguyện làm hướng dẫn viên free nhé.

hmquang1977
27-04-2012, 19:56
Quê tớ ở phố Quán Thánh -Ba Đình - Hà Lội nhưng định cư ở Sài Gòn cũng lâu lém rồi. Bạn nào cần hướng dẫn du lịch sề ghềnh và miền đông-miền tây nam bộ thì cứ liên hệ với tớ nhé. Nick của tớ: kunxinh2006.

mrj
31-05-2012, 22:55
Không sửa bài được, đành viết thêm cái cmt nữa vậy.

Các bạn tới 246 Xô Viết Nghệ Tĩnh - Quận Bình Thạnh ăn bánh canh bột gạo thử xem nhé. Quán ruột của mình :">

Bổ sung giá bánh canh cá 20k, có giò heo thêm 7k; còn nếu đã kêu bánh canh, sau đó kêu thêm giò thì là 10k :))

jindowin
06-06-2012, 20:17
Địa đạo thì phải mất 1 ngày chứ 1 buổi ko đi dc đâu. đoạn đường từ tp lên 70km đi cũng khoảng 1h20".

246 Xô Viết Nghệ Tĩnh phường 25 hay 21 vậy bạn. Mình ko biết nằm chỗ nào hết

EarlLin
28-08-2012, 21:29
Chào mọi người, sắp tới dịp lễ 1/9 mình định làm 1 chuyến lên HCM với thằng bạn, mà chưa tìm đc thông tin về khách sạn j cả, mọi người có thể tư vấn 1 vài ks nằm ở gần gần trung tâm á, chất lượng ok với giá cả phải chăng tí đc không ạ? Với dịch vụ cho thuê xe gắn máy lun, vì mình chỉ đi 2 ngày nên mún tham quan hết SG mà đi bộ thì k thể ùi, mình vẫn chưa tìm đc chỗ cho thuê xe, mọi ng tư vấn giùm nhé, TKS nhìu

kolgate1001
27-12-2012, 00:30
Chào các bác. Em mới vào SG định trong vòng từ h đến cuối năm 1 ngựa xuống vùng miền Tây mở mang đầu óc nhưng ngặt nỗi chưa tìm được chỗ nào thuê xe. Em muốn tìm 1 chiếc ngon ngon để chạy cho yên tâm, bác nào biết thì chỉ cho em với. Thời gian cũng khá là gấp rồi ạ

thanhhero69
29-12-2012, 22:31
Bác cứ mua đại con xe mới tầm chục chai là chạy ngon rồi , đi đã xong bán lại , còn rẻ hơn mình đi thuê xe , mà lại chất lượng hơn nữa chứ .

jinnynhungoc
08-01-2013, 08:17
Nếu bạn cần thuê xe bạn nên ra khu quận I đường Phạm Ngũ Lão hay Bùi Viện ở đó có rất nhiều chỗ cho thuê xe máy. Có thể thuê theo ngày hoặc tháng nếu bạn thuê lâu. Giá cả thì mình không rành. Chỉ nhớ thuê ngày là 100k đến 150k. Còn thuê tháng không rõ.

kolgate1001
08-01-2013, 11:55
Cám ơn bạn. Mình về đến HN rồi ^^. Kinh nghiệm cho 1 số bạn thuê xe ở khu phố tây là nếu bạn có Hộ chiếu nước ngoài thì đặt hộ chiếu, còn ko thì vẫn phải đặt cọc 5m/1 xe.

dulichdanang
19-02-2013, 13:54
Chào các bạn !
Mình là ng Đà Nẵng sắp đến mình chuẩn bị vào Sài Gòn :
1 - Là để tìm nguồn hàng thời trang ( Sài Gòn là Trung Tâm mà )
2 - Là để kết hợp đi chơi ,du lịch .

Mình đã tìm kiếm nhiều trên google rồi . Nhưng đâu cũng không bằng thổ địa . Mình có vài câu hỏi muốn nhờ mấy bạn thổ địa ở đây chỉ giúp với :

1 - Xuống sân bay Tân Sơn Nhất thì nên thuê khách sạn ở đâu ?(Giá cả sinh viên 1 tí )
2 - Taxi ở Sài Gòn có chặt chém không ?
3 - Ở đấy thì thuê xe ở chỗ nào và giá xe thì như thế nào là vừa ?
4 - Những điểm du lịch tham quan ở Sài Gòn là chỗ nào ?

Bạn nào có góp ý gì thêm thì mình xin đón nhận nhé (à ! thời gian mình đi là 1 tuần nên cũng thoải mái )
Rất cảm ơn các bạn đã đóng góp ý kiến !

Thu Cao Cao
19-02-2013, 14:19
Chào mừng đến với Sài gòn.
Về khoản ks,bạn muốn ở khu nào,gần sân bay hay muốn ở gần trung tâm Sài gòn???Mình thì biết mấy ks ở đường Bùi viện,Cống quỳnh q1(khu phố Tây) có thể đi bộ ra nhà thờ Đức bà,trung tâm Sài gòn.Giá thì dao động từ 200-400k,khu này có cho thuê xe luôn,nhưng mình ko nắm giá.Chắc tầm 150k thôi,khoảng đấy :D Taxi ở Sài gòn thì nên đi hãng Vinasun, số 08 27272727 thì sẽ ko sợ bị chặt chém nhé.
Ở Sài gòn thì chỗ đi cũng ko nhiều.Có thể đi nhà thờ Đức bà,Bưu điện tp,Sở thú,Đầm sen,Suối tiên,xa hơn nữa thì Đại nam ở Bình dương.Mua sắm thì ghé Diamond,Vincom A,B,Thương xá Tax,Parkson...Tối nên thử uống cafe Bệt ở ngoài lề đường gần nhà thờ Đức bà.

dulichdanang
19-02-2013, 14:44
Cảm ơn bạn Thu Cao Cao rất nhiều . Mình chủ yếu là đến mấy chợ lớn . Hoặc là gần Sân Bay cũng được .
Bạn có thể giới thiệu cho mình một khách sạn nào đó được không .
Thanks

Lang_Tu_Anh
05-03-2013, 15:18
Em đang trên đường vào sg, còn 150km nua. Bác nào chỉ giúp e chỗ thuê xe máy vs nhà nghỉ giá rẻ vs ạh. Hic , giúp e gấp với:(( . Pm thẳng vào sdt e ạ 0919 246 188 or 0902638668. . Giúp e gấp vs ạ

Lang_Tu_Anh
06-03-2013, 12:46
Chả có bác nào nhiệt tình :( . Em chui vào phạm ngũ lão ở. Bạn nào đang đi phượt ở sg thì alo đi chung cho vui ha, bọn mình có 2 người

jinnynhungoc
07-03-2013, 12:50
@Lang_Tu_Anh: Mọi người không thường xuyên ghé lên trang thông tin nên không biết thông tin bạn cần. Nhưng hiện tại bạn cũng ở đúng khu vực rồi. Giá ở Phạm Ngũ Lão là khá tốt cho dân phượt Ta ba lô và Tây.
Bạn có thể tìm bạn bè nào trên trang phượt tìm bạn đồng hành các chuyến đi trong nước chắc sẽ gặp được các bạn cùng chí hướng.
Chúc bạn chuyến đi thú vị nhé!

Lantrailt
11-03-2013, 12:38
@Lang_Tu_Anh: Mọi người không thường xuyên ghé lên trang thông tin nên không biết thông tin bạn cần. Nhưng hiện tại bạn cũng ở đúng khu vực rồi. Giá ở Phạm Ngũ Lão là khá tốt cho dân phượt Ta ba lô và Tây.
Bạn có thể tìm bạn bè nào trên trang phượt tìm bạn đồng hành các chuyến đi trong nước chắc sẽ gặp được các bạn cùng chí hướng.
Chúc bạn chuyến đi thú vị nhé!
Bác có sdt nhà nghỉ nào ở PNL không ạ??? Cho em xin với nhé!

jinnynhungoc
11-03-2013, 12:45
Nhà nghỉ thì mình không biết nhưng mình thường xuyên book ks cho các bạn ở xa tới. Xem trên agoda rồi gọi trực tiếp tới KS book phòng rẻ hơn giá cũng không mắc tầm 350k xuống 200k/1 đêm phần lớn sẽ nằm trên đường Nguyễn Quang Đẫu khu trung tâm tụi tây hoặc tìm thêm thông tin dorm như tụi tây hay thường ở giá tầm 100k/1 đêm.

Thu Nguyễn
13-03-2013, 07:00
sắp tới bọn e cũng vào sg đi chơi kết hợp tìm nguồn hàng
do k thuộc đường xá cho lắm nên em tính đi xe bus, các bác cho e hỏi là đi xe bus ở SG có tiện lợi vs an toàn ko, có lo tình trạng mất cắp mất trộm như ngoài bắc mình ko a

jinnynhungoc
13-03-2013, 10:01
Đi xe buýt SG rất tiện có rất nhiều tuyến, điểm trung tâm tập trung ngay trước Chợ Bến Thành. có thể tỏa đi khắp nơi chỉ cần bạn có bản đồ các tuyến xe và vị trí bạn cần đến thì bạn thoải mái đi. Trong trung tâm hiện tại có 1 tuyến City bus đi vòng vòng các điểm trong trung tâm thành phố nữa. Bạn yên tâm nhé! Chúc bạn có chuyến săn hàng thú vị trên đất Sài Thành.

stubborn
17-04-2013, 23:01
Tình hình là dịp 30/4 và 1/5 được nghĩ những 5 ngày lận..e định vào Sài gòn 1 chuyến cho biết (chưa vào lần nào) mà ít người quen trong đó quá..không biết có anh em nào rãnh rỗi e nhờ làm hướng dẫn viên giúp e kái (e là nam nhé):help

Bạn ơi, có thông tin j mách mình với nhé. Kế hoặc của mình là tháng 6 tới sẽ vào đó 5 ngày. Mình đi 1 mình nên cũng lo lo :)

deltahung
19-04-2013, 21:32
Em đang ở HN. Chẳng là vừa rồi hốt được 2 vé máy bay giá rẻ đi Sài Gòn.
Em định làm chuyến du lịch bụi Sài Gòn - Vũng Tàu
Bác nào có kinh nghiệm đi SG rồi tư vấn hộ em với.
Đây là lần đầu tiên em đi SG. Em đi 4 ngày (tối 26/9 vào, tối 30/9 ra)
Lịch trình dự định của em như sau, mọi người xem qua và tư vấn hộ:

- Ngày 1: Chiều 6h vào đến SG, taxi đến khách sạn, 7h đi ra chỗ thuê xe máy sau đó đi ăn và lượn lòng vòng
- Ngày 2: Sáng 5h30 xuất phát đi Vũng Tàu bằng xe máy qua đường Cát Lái.
9h đến VT check in khách sạn.
10h qua Bãi Sau tắm biển.
11h đi ăn hải sản.
Chiều 13h đi leo tượng Chúa dang tay.
Chiều 18h đi ăn mấy món địa phương

- Ngày 3: Sáng đi tham quan Khu DL Hồ Mây.
11h về chuẩn bị check out khách sạn.
13h đi xe máy về Sài Gòn
16h về đến Sài Gòn. Chưa biết đi đâu cần tư vấn
- Ngày 4: Cần tư vấn
- Ngày 5: Cần tư vấn

Các bác tư vấn giúp em 3 chỗ màu đỏ kia nhé. :help
Chúc mọi người những ngày nghỉ lễ vui vẻ

contacke121
09-05-2013, 10:01
Sài Gòn thì có nhiều chỗ, mình thì thích mấy ngôi đình chùa:

- Miếu nổi ở Gò Vấp
- Chùa Phật Cô Đơn ở Bình Chánh
- Chùa Hội Sơn ở Q. 9
- Chùa 1 Cột ở Thủ Đức

boy_popping
09-05-2013, 15:52
Hi all
Sắp tới mình vào TP HCM du lịch khoảng 4 ngày, mình không có xe máy nên chắc chỉ đi loanh quanh TP HCM thôi.

Mình muốn tìm 1 khách sạn ở gần ngã 4 Bảy Hiền, khu vực này để tiện cho việc bắt xe buýt đến các khu trung tâm khác.

Thực ra thì $ cũng có giới hạn nên cũng muốn tìm 1 phòng nào có điều hòa mà giá tầm khoảng <200k thôi, nếu có tủ lạnh luôn thì càng tốt.

Nếu không có khách sạn thì mình cũng rất vui lòng ở nhà nghỉ, miễn là sạch sẽ và có tiện nghi tạm đủ (nhất thiết phải có điều hòa)

Rất mong được mấy bạn/anh/chị có hiểu biết tư vấn giúp mình chọn khách sạn hoặc nhà nghỉ nào đó ở gần ngã tư Bảy Hiền.

Cảm ơn rất nhiều!

P/s: mình đi gồm 2 người lớn và 1 trẻ em.

hminh2005
31-05-2013, 15:02
Mình có kế hoạch đi TP HCM từ tối thứ năm (18h tới sân bay) đến sáng CN (11h30 bay). đã vào nhiều lần nhưng do đi công tác nên cũng chỉ loanh quoanh khu Trung tâm (Bến Thành, Nhà thờ lớn ...). Nay đi có hai tuổi teen (lớp 11) đi cùng nên muốn cho đi thăm thú quanh SG. Dự kiến sẽ mất hơn 1 buổi đi đại Nam, còn lại free. Nhờ mọi người tư vấn ?

homichan
14-07-2013, 19:24
Mình với hai đứa bạn nữa sẽ vào Hcm đợt tháng tám, ngày cuối cùng ở Hcm mình có buổi sáng đến đầu h chiều tr khi ra sân bay, 4h kém 15 cất cánh nên phải có mặt ở sân bay tầm 2r, liệu trong một buổi sáng có đi kịp ra Củ Chi ko các bạn? chi phí và cách đi ntn là tiết kiệm và dễ dàng an toàn nhất vậy?

nhtphong
15-07-2013, 16:46
mình với hai đứa bạn nữa sẽ vào Hcm đợt tháng tám, ngày cuối cùng ở Hcm mình có buổi sáng đến đầu h chiều tr khi ra sân bay, 4h kém 15 cất cánh nên phải có mặt ở sân bay tầm 2r, liệu trong một buổi sáng có đi kịp ra Củ Chi ko các bạn? chi phí và cách đi ntn là tiết kiệm và dễ dàng an toàn nhất vậy?

Mình nghĩ là ko kịp, cu chi theo mình cũng ko co gì hay.
Bạn chưa noi là mấy ngày đi bạn dự định đi đâu, nên mình ko tư vấn dc

nhtphong
15-07-2013, 16:53
Mình có kế hoạch đi TP HCM từ tối thứ năm (18h tới sân bay) đến sáng CN (11h30 bay). đã vào nhiều lần nhưng do đi công tác nên cũng chỉ loanh quoanh khu Trung tâm (Bến Thành, Nhà thờ lớn ...). Nay đi có hai tuổi teen (lớp 11) đi cùng nên muốn cho đi thăm thú quanh SG. Dự kiến sẽ mất hơn 1 buổi đi đại Nam, còn lại free. Nhờ mọi người tư vấn ?

2 teen kia là B hay G, nếu là G thì em dẫn đi cho , hihi
SG thì ko có gì đặc biệt
Bác thử dành thêm 1 ngày đi Cần Giờ bằng xe buýt. Xuất phát từ chợ bến Thành
hoặc 1 ngày đi Vũng Tàu cũng dc
Tham quan Dinh Thống Nhất.

homichan
17-07-2013, 07:49
MÌnh đi 5 ngày 4 đêm, sáng sớm mùng 5/8 bay vào và chiều mùng tầm 4h bay về HN. Lịch trình thì đã lên hết rồi nhưng mình vẫn muốn đi Củ Chi, việc đến đó có hay hay ko thì tùy ý kiến mỗi người, mình thích tìm hiểu về lịch sử ở đó nên muốn đi, nhưng kì này ko đi dc thì kì sau vào đi cũng được vậy:( Mình có chiều tối mùng 5, sáng mùng 6, chiều tối mùng 8 và sáng mùng 9 ở TP HCM, nên vẫn muốn đi CỦ Chi để tận dụng thời gian. CÒn từ chiều mùng 6 đến sáng mùng 8 thì ở Phan Thiết:D mình tìm thì thấy rất nhiều tour nửa ngày nhưng toàn sáng từ 8h30- 1430 :( tìm dc chuyến đi chiều kiểu từ 2h-8,9 h thì tốt:D

Linhnau
29-07-2013, 12:10
Mình thấy địa đạo Củ Chi cũng có nhiều cái thú vị mà, hấp dẫn nhất là cái địa đạo ^^. Đối với những ai thích tìm hiểu lịch sử thì nơi đây là điểm đến khá tốt. NGoài ra trong đó còn có dịch vụ bắn súng sơn, nếu đi theo nhóm thì có thể chơi, trò này dạo này cugn4 đang hot nữa ^^

phiacuoiconduong
17-02-2014, 21:50
Chào đại gia đình phượt

Em sống ngoài Bắc, vừa rồi em có book vé vào Sài Gòn chơi. Em đi tối thứ 6, tối CN về HN, tính ra ở Sài Gòn được 2 ngày.

Em tháng 4 mới đi nên chưa lên kế hoạch cụ thể đi chơi 2 ngày như thế nào.

Em nhờ các anh, các chị đang ở Sài Gòn hoặc đã đi rồi tư vấn cho em địa điểm đi chơi, ăn uống nghỉ ngơi ntn hợp lý ạ.

Em đi 1 mình nên cũng hơi lo.

Em cảm ơn mọi người.

linhnam
17-02-2014, 22:11
Chào!

Nếu tháng 4 thì giờ bạn book phòng là vừa! Bạn ở các khách sạn khu trung tâm cho dễ đi chơi, đặc biệt là khám phá về đêm!
Khách sạn ở được 2 sao khoảng 500.000 là cao! Còn 3 sao có ăn sáng tự chọn khoảng 900,000 là cao!

Bạn muốn đi lanh quoanh Sài Gòn hay vùng phụ cần để biết tứ vấn chứ?

phiacuoiconduong
18-02-2014, 11:38
Chào!

Nếu tháng 4 thì giờ bạn book phòng là vừa! Bạn ở các khách sạn khu trung tâm cho dễ đi chơi, đặc biệt là khám phá về đêm!
Khách sạn ở được 2 sao khoảng 500.000 là cao! Còn 3 sao có ăn sáng tự chọn khoảng 900,000 là cao!

Bạn muốn đi lanh quoanh Sài Gòn hay vùng phụ cần để biết tứ vấn chứ?

SG có nhiều chỗ để đi nên mình chưa lên kế hoạch chi tiết đi những nơi nào, chắc chắn mình sẽ đi thăm Địa đạo Củ Chi, đây là nơi mình muốn đến.
Căn bản là lần đâu tiên mình đi chơi xa 1 mình nên cũng lo nữa :-s

ntlinh161
20-02-2014, 14:44
Chào bạn,

+ 115 Bùi Thị Xuân Q1 ( ngay góc ngã ba Bùi Thị Xuân - Cống Quỳnh ) 10 nghìn/tô chất lượng
+ 19bis Trần Cao Vân Q1 ( ngay gần ngã tư Hai Bà Trưng - Trần Cao Vân ) 8 nghìn/tô nhỏ , 9 nghìn/tô lớn chất lượng

+ 110a Nguyễn Du ( chính giữa báo công an và nhạc viện thành phố ) 10 nghìn/tô

+ 1241 Mùng 3 Tháng 2 Q10, 10 nghìn/tô chất lượng như vàng

+ Bùi Viên-Đỗ Quang Đẩu (cách đây 3 năm 11000) chổ này ngon hơn ở chỗ BTX)

Xôi gà 111 Bùi Thị Xuân Q1 ( gần bún bò ) giá dao động từ 6 nghìn - 12 nghìn

Bánh mì 122c Bùi Thị Xuân Q1 . Ngon cực . Giá chỉ 4 nghìn/ổ

Cơm tấm Ba Ghiền trên đường Đặng Văn Ngữ ( đối diện trường Phú Nhuận ), miếng sườn to như cái dĩa , ăn phê mún chít . 11 nghìn/dĩa

Mì gõ bên cạnh trường Đồng Khởi . Giá ( chưa cập nhật )

Mì dzịt tiềm (món khoái khẩu) :

-Dìn chón mì gia trên đường Phan Đình Phùng ( gần chợ Phú Nhuận ) . 26 nghìn 1 tô chất lượng

-1 tiệm trong hẻm ở đường Nguyễn Tri Phương gần ngay ngoài đường . Giá rất sinh viên 11 nghìn 1 tô ( hồi đầu chỉ 10 nghìn )

Bánh bèo Thanh Nga ( đúng gốc Huế ) nằm trong hẻm 45b Kỳ Đồng ( đối diện hồ bơi Kỳ Đồng ) ngon nhất trong những tiệm bánh bèo đã ăn . 8 nghìn/dĩa

Phá lấu

+bờ kè , chạy từ ngã tư Nguyễn Thị Minh Khai - Hai Bà Trưng tới cầu Thị Nghè thì rẽ trái vào bờ kè đi 1 xíu sẽ thấy ngã 3 . Rẽ trái vào sẽ thấy toàn bán phá lấu . Ăn ở tiệm trong cùng là ngon nhất . 5 nghìn/chén

+Cô Oanh 200/20 Xóm chiếu, P.14, Q.4, TP. Hồ Chí Minh . Điện thoại 9000384 . Vào Q.4 hỏi đường xóm chiếu, chợ 200, tới chợ hỏi quán phèo hoặc phá lấu cô Oanh

- Khu ăn uống tổng hợp nằm trong 1 cái hẻm trên đường Võ Văn Tần ( gần ngã tư Võ Văn Tần - CMT8 ) có rất nhiều món để lựa chọn

Hủ tíu Nam Vang Hoàng nằm ở ngay ngã tư Vĩnh Viễn - Nguyễn Tri Phương . Giá 8 nghìn/tô , ăn ngon lém

Phở -Phở gà hẻm 14 Kỳ Đồng , đi vào trong sẽ gặp 1 tiệm phở rất đông , ăn ngon vãi . 8 nghìn/tô

Bún riêu cua ốc

-Trong hẻm 14 Kỳ Đồng đi sâu vô hơn nữa là gặp . 8 nghìn 1 tô ăn phê lắm

Bánh canh cua ngay góc Trần Đình Xu - Cao Bá Nhạ . Cách đây 1 năm mấy 8000/1 tô

Súp cua : đối diện chợ bà chiểu buổi chiều , 3000 1 tô, nếu thích mua thêm 2000 cua , ăn một chén thoải mái

Súp óc heo : đâu đó gần khu đại học ktế NGUYEN TRI PHUƠNG , 3000 chén súp , 7000 bộ óc heo :-SS

Gà nướng Dziệt Nam , nằm dọc theo đường Vĩnh Viễn từ Ngô Gia Tự - Vĩnh Viễn tới Nguyễn Tri Phương - Vĩnh Viễn có 3,4 tiệm bán gà nướng phết mật ong ăn rất phê . 40 nghìn/con (cái này anh em để nhậu thì hết ý )

Cháo mực Thanh Sơn 144 Nguyễn Đình Chiểu f6 q3 . 5 nghìn/tô

Bít tết

+Hoả Diệm Sơn 41 Võ Văn Tần và 102 Cao Thắng 20 nghìn/phần

+Nam Sơn ( 2 chi nhánh ) 200Bis Nguyễn Thị Minh Khai và 188 Nam Kỳ Khởi Nghĩa 20 nghìn/phần

+1 tiệm đối diện hồ bơi Kỳ Đồng trên đường Kỳ Đồng , ngon mà rẻ lắm . Chỉ 13 ngàn 1 phần ( gần bánh bèo Thanh Nga )

+1 tiệm mà họp lớp A4 được 3-4 lần đều ăn ở đó (thật nhiều kỉ niệm) . Nằm trên đường An Dương Vương thì phải . 15 ngàn 1 phần

Bánh khọt Cô Ba Vũng Tàu 59b Cao Thắng

Bánh xèo Đinh Công Tráng ( ngay ngã ba Hai Bà Trưng-Đinh Công Tráng quẹo vào ) . Giá mắc

Sủi cào , há cảo , cảo chạp nằm trên đường Hà Tôn Quyền, ngay góc ngã 3 Hà Tôn Quyền - mùng 3 tháng 2

Đồ chay : cuối đường Trần Đình Xu . 3000 1 tô phở chay, mì chay , hủ tiếu chay . Đừng khinh thường nhá , hơi bị nổi tiếng đó . Có lúc ngày rằm , ca sĩ Thu Minh đi chiếc xe hơi lại đó ăn luôn đó , ngon lắm (theo bé P nói )

Đồ tàu cơm gà Đông Nguyên ở góc Nguyễn Trãi với Châu Văn Liêm , bán đủ từ mấy món bình thường tới mấy món đặc biệt . Trước khi đi có ăn óc heo tiềm thuốc bắc ở đó, ngon lắm. Giá thì tùy món , từ 8000->60000

Ngân Hà – 0909.819.086
Yahoo: ****tour.touronline13
Email: nganha@****tour.com

LittleStefanie
21-02-2014, 16:20
Dear Anh Chị Phượt,

Em ở Hà nội, dự định đi 5 ngày 5 đêm ( thời gian k cho phép ), mà lại tham lam muốn đi nhiều + k có kinh nghiệm j, em mong Anh Chị giúp đỡ em để có đc 1 chuyến đi đáng nhớ ạ. Dưới đây là dự định của em , sai đâu AC đánh đấy:P và cho e thêm 1 số địa điểm khách sạn/ nhà nghỉ, ăn uống ngon bổ rẻ ạ. Em dự tính đi bằng máy bay vào HCM, vào đó đi bus hoặc tàu đi các tỉnh lân cận
26/03 : HN- HCM, bay chuyến tối, nghỉ 1 đêm tại HCM

27/03: HCM- 1 ngày

28/03 : Tour miền tây 1 ngày, về HCM khoảng 18.30
Chiều bắt xe bus đi Phan Thiết, em tìm hiểu có xe Phương Trang 6.00-20.00 60' 1 chuyến hàng ngày,
Tối đến nghỉ tại Phan Thiết.

29/03: thuê xe máy hoặc xe bus đi Mũi Né, trên đường thăm 1 số nơi :Bãi rạng,trường Dục Thanh, lầu Ông Hoàng, Hòn Rơm, tháp chàm Poshanu, hòn ghềnh... nghỉ 1 đêm tại Mũi né hoặc về tp phan thiết ??
Thuê xe máy có ổn hơn k ạ:(

30/03: Phan Thiết - Nha Trang bằng bus???
K biết có j hay ngoài Vinpearl k ạ:(

31/03 : Cam ranh- Nội bài chuyến đêm.

Đây là lịch trình của em ạ:(
Không biết có ổn k ạ. Thật lòng là em rất thích Ninh Chữ và Vĩnh Hy nữa:(( Theo các bác Nha Trang hơn hay Ninh Chữ hơn ạh
Mong tin AC sớm ạ :L

chipmasteri
23-02-2014, 17:24
Chào bạn,

+ 115 Bùi Thị Xuân Q1 ( ngay góc ngã ba Bùi Thị Xuân - Cống Quỳnh ) 10 nghìn/tô chất lượng
+ 19bis Trần Cao Vân Q1 ( ngay gần ngã tư Hai Bà Trưng - Trần Cao Vân ) 8 nghìn/tô nhỏ , 9 nghìn/tô lớn chất lượng

Cơm tấm Ba Ghiền trên đường Đặng Văn Ngữ ( đối diện trường Phú Nhuận ), miếng sườn to như cái dĩa , ăn phê mún chít . 11 nghìn/dĩa

-Dìn chón mì gia trên đường Phan Đình Phùng ( gần chợ Phú Nhuận ) . 26 nghìn 1 tô chất lượng

-1 tiệm trong hẻm ở đường Nguyễn Tri Phương gần ngay ngoài đường . Giá rất sinh viên 11 nghìn 1 tô ( hồi đầu chỉ 10 nghìn )

Bánh bèo Thanh Nga ( đúng gốc Huế ) nằm trong hẻm 45b Kỳ Đồng ( đối diện hồ bơi Kỳ Đồng ) ngon nhất trong những tiệm bánh bèo đã ăn . 8 nghìn/dĩa

Phá lấu

+bờ kè , chạy từ ngã tư Nguyễn Thị Minh Khai - Hai Bà Trưng tới cầu Thị Nghè thì rẽ trái vào bờ kè đi 1 xíu sẽ thấy ngã 3 . Rẽ trái vào sẽ thấy toàn bán phá lấu . Ăn ở tiệm trong cùng là ngon nhất . 5 nghìn/chén

+Cô Oanh 200/20 Xóm chiếu, P.14, Q.4, TP. Hồ Chí Minh . Điện thoại 9000384 . Vào Q.4 hỏi đường xóm chiếu, chợ 200, tới chợ hỏi quán phèo hoặc phá lấu cô Oanh

- Khu ăn uống tổng hợp nằm trong 1 cái hẻm trên đường Võ Văn Tần ( gần ngã tư Võ Văn Tần - CMT8 ) có rất nhiều món để lựa chọn

Hủ tíu Nam Vang Hoàng nằm ở ngay ngã tư Vĩnh Viễn - Nguyễn Tri Phương . Giá 8 nghìn/tô , ăn ngon lém

Phở -Phở gà hẻm 14 Kỳ Đồng , đi vào trong sẽ gặp 1 tiệm phở rất đông , ăn ngon vãi . 8 nghìn/tô

Bún riêu cua ốc

Súp cua : đối diện chợ bà chiểu buổi chiều , 3000 1 tô, nếu thích mua thêm 2000 cua , ăn một chén thoải mái

Súp óc heo : đâu đó gần khu đại học ktế NGUYEN TRI PHUƠNG , 3000 chén súp , 7000 bộ óc heo :-SS

Gà nướng Dziệt Nam , nằm dọc theo đường Vĩnh Viễn từ Ngô Gia Tự - Vĩnh Viễn tới Nguyễn Tri Phương - Vĩnh Viễn có 3,4 tiệm bán gà nướng phết mật ong ăn rất phê . 40 nghìn/con (cái này anh em để nhậu thì hết ý )

Bít tết

+Nam Sơn ( 2 chi nhánh ) 200Bis Nguyễn Thị Minh Khai và 188 Nam Kỳ Khởi Nghĩa 20 nghìn/phần

+1 tiệm đối diện hồ bơi Kỳ Đồng trên đường Kỳ Đồng , ngon mà rẻ lắm . Chỉ 13 ngàn 1 phần ( gần bánh bèo Thanh Nga )

+1 tiệm mà họp lớp A4 được 3-4 lần đều ăn ở đó (thật nhiều kỉ niệm) . Nằm trên đường An Dương Vương thì phải . 15 ngàn 1 phần

Bánh xèo Đinh Công Tráng ( ngay ngã ba Hai Bà Trưng-Đinh Công Tráng quẹo vào ) . Giá mắc

Sủi cào , há cảo , cảo chạp nằm trên đường Hà Tôn Quyền, ngay góc ngã 3 Hà Tôn Quyền - mùng 3 tháng 2

Đồ chay : cuối đường Trần Đình Xu . 3000 1 tô phở chay, mì chay , hủ tiếu chay . Đừng khinh thường nhá , hơi bị nổi tiếng đó . Có lúc ngày rằm , ca sĩ Thu Minh đi chiếc xe hơi lại đó ăn luôn đó , ngon lắm (theo bé P nói )

Đồ tàu cơm gà Đông Nguyên ở góc Nguyễn Trãi với Châu Văn Liêm , bán đủ từ mấy món bình thường tới mấy món đặc biệt . Trước khi đi có ăn óc heo tiềm thuốc bắc ở đó, ngon lắm. Giá thì tùy món , từ 8000->60000

Ngân Hà – 0909.819.086

thời này mà còn giá này hả chị.
chị cho em theo với :D

myglass
05-03-2014, 10:18
Về phần ăn uống thì bạn đừng lo,vì giá cả SG với HN cũng như nhau thôi,nếu ăn bún cơm ngoài đường vỉa hẻ thì giá tầm 25-30 còn trong quán thì yêu cầu cái menu,
2 ngày bạn đi cũng là dịp cuối tuần nên nhóm tên tập trung rất đông ở khu vực nhà thờ đức bà buổi sáng,còn buổi tối bạn có thể tới khu vực đường bùi viện để ngồi nhâm nhi chai bia ly giá rẻ thôi 15 ngàn.nếu thích lên là lên là lên thì vào 2 quán Lepub hay Hutca( tự nhiên quên tên quán này nên có lẽ viết sai chính tả,) 2 quán đối diện nhau,
Mỗi buổi sáng thứ 7 và chủ nhật tầm 8h trước nhà hát thành phố có biểu diễn văn nghệ (free nhá.cố gắng đi để cảm nhận) mà còn tùy có hôm nhà hát có tổ chức sự kiện thì sẽ ko biểu diễn đâu nha.
Vì bạn chỉ có 2 ngày.mình nghĩ bạn nên đi SG chứ ko nên chú ý mấy cái tour mêkong hay củ chi.
Buổi tối thì ghé cầu ánh sao bên hồ bán nguyệt quận 7 gần siêu thị cresent mall để thấy vẻ đẹp của ánh đèn và nước.bạn có thể search để biết chính xác giờ phun nước.rồi đi cho đẹp nha,(đi cái này trước rồi qua khu bùi viện,bùi viện đông vui từ lúc 9-10pm)
Sau khi trên đường từ quận 7 về quận 1 bạn đi ngang quận 4,ở đây là thiên đường quán ăn giá bình dân,khu dân cư mà,ốc thì bao la,nếu mê ốc thì thử ốc tô đi,nằm trên đường xóm chiếu,nếu từ hướng nguyễn tất thành thì đầu đường xóm chiếu có trường cấp 2 hay cấp 3 Nguyễn Trãi,chạy thẳng hoài sẽ thấy bảng hiệu ốc tô( quán trả lại tiền giũ xe nha)
Gần chợ bến thành có quán bún mọc Thanh Mai rất ngon giá 45-50,gốc đường trương định với phan châu trinh hay phan bội châu ( lộn hoài 2 đường này).
Đây là số điện thoai của mình 0975808522 nếu bạn muốn hỏi thêm gì thì gọi mình trước 3pm nha,vì sau giờ đó mình đi làm( nếu gọi ko được thì nhắn tin) mình tên Ly

Xedaumalai
05-03-2014, 11:15
Chào bạn,

Phá lấu

Bún riêu cua ốc

Bít tết

Ngân Hà – 0909.819.086

Tầm bậy tầm bạ ko ah!

boygirl1996
05-03-2014, 14:20
Khi có nhu cầu thuê xe máy tại sài gòn ( http://thuexemaysaigon.com/cho-thue-xe-may-lead.html), các bạn có thể vào địa chỉ http://thuexemaysaigon.com/ , là địa chỉ cung cấp dịch vụ thuê xe máy uy tín hàng đầu tại Sài Gòn.

khanhvlxd
15-03-2014, 21:44
Em ở đà nẵng các bác ạ. Cuối tuần sau em định vào sài gòn thăm người yêu. 2 đứa định dành 3 ngày cuối tuần đi chơi vs nhau. em muốn đổi gió tý, đi chơi quanh quanh xa xa sài gòn cho thoải mái. Bác nào biết địa điểm nào hay hay giới thiệu em vs ạ ( càng gần sg càng tốt ạ, đỡ tốn công đi về). Cảm ơn các bác nhiều. :)

pinky2510
08-04-2014, 13:09
Em ở đà nẵng các bác ạ. Cuối tuần sau em định vào sài gòn thăm người yêu. 2 đứa định dành 3 ngày cuối tuần đi chơi vs nhau. em muốn đổi gió tý, đi chơi quanh quanh xa xa sài gòn cho thoải mái. Bác nào biết địa điểm nào hay hay giới thiệu em vs ạ ( càng gần sg càng tốt ạ, đỡ tốn công đi về). Cảm ơn các bác nhiều. :)

Vườn Xoài ở Đồng Nai được đó bạn.

Hungbkct
18-09-2014, 15:58
Chào cả nhà! Sắp tới mình và cả gia đình đi du lịch tự túc vào TP. Hồ Chí Minh mình có điều này muốn hỏi anh chị em hội ta với. Theo kế hoạch nhà mình sẽ dành 1 ngày để đi Củ Chi - Lái Thiếu, chương trình là sáng đi thăm quan địa đạo Củ Chi, ăn trưa rồi về Lái Thiêu thăm vườn cây, thưởng thức hoa quả. Các bạn tư vấn cho mình bữa trưa ở cung đường này có quán ăn nào ngon, rẻ khung cảnh gần gũi với thiên nhiên không? Đặc biệt mình rất muốn thưởng thức món "gà quay lu ăn với xôi chiên phồng", các bạn tư vấn giúp mình có quán làm nào ở trên cung đường này không? Cảm ơn anh, chị, em đã tư vấn ^_^

Betapchoilo
07-04-2016, 04:29
Mình cung. Ở hn hnay bay về sg1 mình lại chưa bok dc phòng nữa huu

boq
16-08-2016, 17:10
Mình nghĩ là ko kịp, cu chi theo mình cũng ko co gì hay.
Bạn chưa noi là mấy ngày đi bạn dự định đi đâu, nên mình ko tư vấn dc

Mình có ngày Thứ bảy tới chiều thứ Hai tháng 10 ở TPHCM, U40, Nam giới, 1 mình, từ Hà Nội bay vào.
Liệu TPHCM có chỗ nào để mình ghé ko nhỉ?

Muốn tìm hiểu con người, thành phố, thị trường, kể cả tìm hiểu để định cư ...