PDA

View Full Version : [Cô Tô] Một trong những cung đường của cuộc đời!

hoanganh020891
03-09-2014, 11:26
Những cung đường của cuộc đời .

PHỦ LÝ - CÔ TÔ
Phương tiện: xe máy
Quãng đường: 266km theo google map.

Xăng 100%
Tiền mang theo người : 2tr tiền mặt

Chặng 1. Tp Phủ Lý => cảng Cái Rồng
Chúng tôi xuất phát từ Phủ Lý lúc 6 h chiều..chạy theo hướng Phủ lý- Nam định.. sau đó tới được Tp Thái Bình...tiếp tục chặng đường không ngừng nghỉ, băng qua thành phố cảng Hải Phòng...và khi tới được đất Quảng Ninh là 9h30. Vì đường rất đẹp, đường cao tốc nhiều nên tốc độ chạy xe trung bình vào khoảng 70-80km/h..theo hướng dẫn của Google map và qua sự truyền đạt của người dân ..chúng tôi đến được Cửa ông lúc 10h hơn. Chạy xe liền 1 mạch hơn 4h như thế nên khi tới đươc Cửa Ông chúng tôi đã rất mừng . Vì từ Cửa ông ra cảng chỉ còn khoảng 20km theo ng dân nói.. đến được bến cảng là 10h27 phút..
Tới đây mình đi thuê nhà nghỉ.. nhà nghỉ ở đây rất nhiều nên bạn không cần phải lo lắng về chỗ ở hay hết phòng.. Cái chính là phải biết mặc cả..mình đi 2 người. Giá phòng đôi ngày cuối tuần là 300k/ đêm( điều hòa, ti vi xem được, nước nóng...đầy đủ cả)- nói là phòng đôi chứ cần thiết thì 4 ng ở vẫn thoải mái. Sau này mình mới biết là 300k là đắt, người ta chỉ lấy cớ cuối tuần thôi chứ phòng nghỉ không hề thiếu.. câc bạn cứ mạnh dạn mặc cả và cần thiết thì từ chối thuê.
Nghỉ ngơi 1 giấc để sáng hôm sau bắt đầu chặng 2.

Chặng 2: cảng Cái Rồng - đảo Cô Tô

Mình dậy từ sớm để thu dọn đồ ,trả phòng và ăn sáng. Bạn nên ra cảng sớm để chọn tàu và mua vé..không thì sẽ rất vất vả và giá vé chui thì ko ổn tí nào..mình có thể nói qua như sau :
Tàu có 2 loại . Loại tàu gỗ và tàu cao tốc.. tàu gỗ đi mất 2h30 phút là tới đảo. Tàu cao tốc đi mất 1h30 phút..
Giá vé : tàu gỗ nếu đặt trước thì giá vé sẽ là 95k lượt đi..95k lượt về.
Và nếu ko đặt trước giá vé chui sẽ là 160k lượt đi..về nếu không đặt thì cũng là 160k. Và ngày cuối tuần thì đặt trước+ không đặt thì cũng chỉ khác nhau cái chỗ ngồi. Giá vé tàu cao tốc mình chưa tìm hiểu kĩ nhưng nghe dân ở đây bảo là 180k/lượt. Khác biệt về thời gian của 2 loại tàu là 1 vấn đề cần phải xem xét. Bên cạnh đó tàu gỗ còn cho phép mang xe máy lên đảo với giá cước là 40k và giá bốc xe lên tàu là 60k ( nho mặc cả ko là mất toi 100. Không chỉ thế ,tàu gỗ còn cho phép bạn leo lên nóc tàu chụp ảnh.. Và tất nhiên những điều đó không xuất hiện ở tàu cao tốc.. ( Hãy suy nghĩ nhé !)
https://i1050.photobucket.com/albums/s411/hoanganh020891/Mobile%20Uploads/2014-08/20140817_131803_zpscqat9xkz.jpg

Khoảng 8h tàu chạy..lên tàu mình tranh thủ chợp mắt 1 lúc.. cho đến khi có vào Vịnh thì mình tỉnh dậy và chụp choẹt đã tay
Trên tàu minh làm quen được 1 bạn tên Lương, sjnh năm 93.. và bọn mình đã rất may mắn khi được bạn ấy mời về nhà ở.. Khoảng 9h30 phút tàu cập bến. Minh lại mất 1 khoản phí bốc xe lên là 60k nữa. Nếu lúc trước chưa mua vé khứ hồi và phải dùng vé chui thì bây giờ bạn nên gặp chủ tàu và mua vé luôn..( nhớ nói rõ ngày về).
Theo xe bạn Lương.. mình đã đi qua con đường lát gạch mà dân phượt gọi đó là Con đường Tình Yêu.
Đi hết con đường là tới được quán nước của chị Tuyên- chị của Lương.
Cũng tại đây bọn mình được Lương giới thiệu với bố mẹ và anh chị như 1 người bạn thân thiết..Không phải người Cô Tô nào cũng hòa đồng nhưng hai bác đối xử với bọn mình rất tốt.. Nhà 2 bác có căn phòng cũng không nhỏ để cho khách. Và tại đây mình được ở nhờ mà 2 bác không lấy 1 xu nào mặc dù là bác mở dịch vụ cho thuê phong cho khách du lịch.
2 Ngày tại đây, tôi và người chị của tôi đã được Lương dẫn đi rất nhiều nơi dưới cương vị 1 người hướng dẫn viên, 1 người bạn. Không những thế, chúng tôi còn được bố Lương hứa dẫn đi lặn chụp ảnh San hô.. Nhưng tiếc thay là số chúng tôi không được may mắn , thời tiết không đẹp, thiếu nắng và nước hơi cao nên không làm được. Thế là bác hẹn chúng tôi lần sau, Bác rất tốt và nói thật là người nuôi con tâm lý và yêu thương con cái nên nói chuyện với thanh niên tụi mình rất hợp .
Vui vẻ tới mấy thì cũng có lúc phải tàn cuộc
2 Ngày trôi qua, đã đến lúc chúng tôi lên đường trở về
Đến giờ nghĩ lại : tai sao mình lại may mắn đến thế , quen được những người mà tôi gọi chung là bạn. Họ thật tốt khiến tôi muốn gắn bó mãi thôi.
Tạm biệt Cô tô, tạm biệt Lương và Gia đình, tạm biệt những ngày nghỉ ! Chúng tôi lại trở lại với cuộc sống vồn vã nơi thành thị
Nếu có dịp chắc chắn sẽ quay lại .
Dù ở đâu, ta vẫn có những người bạn đang chờ !

Thông tin cho những nhóm sau muốn đi Cô tô :
Sdt Chị của Lương : 01688537928
Gặp chị hãy nói là bạn của bọn mình ( Hoàng Anh-Vân)
Các bạn sẽ không phải hối tiếc vì điều đó
Chúc may mắn ..
Sau đây mình bonus thêm ít ảnh chưa fixx nhé : Chụp bằng LG G2

https://i1050.photobucket.com/albums/s411/hoanganh020891/Mobile%20Uploads/2014-08/20140817_105616_zpsab7h5eby.jpg

https://i1050.photobucket.com/albums/s411/hoanganh020891/Mobile%20Uploads/2014-08/20140817_123347_zpslafvppjq.jpg

https://i1050.photobucket.com/albums/s411/hoanganh020891/Mobile%20Uploads/2014-08/C360_2014-08-20-06-37-39-544_zpsffqlilii.jpg

- Hoàng Anh -

Mirake
03-09-2014, 13:52
hix, ảnh ko hiện rồi bạn ơi :'(
Đặt trước tàu gỗ thế nào bạn có biết ko, vì mình cũng định đi Cô Tô theo kiểu chạy đêm thuê nhà nghỉ rồi sáng sớm bắt tàu đi đảo. Với cả đảo Cô Tô con thì sao ạ :D

hoanganh020891
04-09-2014, 16:45
Nếu bạn chạy đêm thì sáng sớm dạy sớm khoảng 4h30 ra cầu cảng mua vé..lúc đó là lúc đặt vé..Hoặc nếu hôm trứoc đi sớm đến mà cảng vẫn còn mở thì bạn ra mua luôn..chứ nếu 5h sáng dậy mà vẫn còn nằm trên giường, rồi 6h mò ra cảng thì chỉ có mua vé Chui thôi ..cố gắng dậy sớm hoặc gọi dthoai đặt trước..
Cô tô con thì bạn lên đảo nghỉ ngơi, Tầu ra đấy sẽ bắt đầu đi từ đảo Cô tô lớn ,, nhưng ko fai là cái cảng mình đáp bến đâu nhá..lên đó ng dân sẽ chỉ chỗ cho bạn..vé thì thoải mái.. ko fai lo như vé kia bạn cứ yên tâm
p/s : Ảnh vẫn hiện bt mà bạn

methiennhien
09-09-2014, 11:03
Bạn đi hết 2trieu/người 3 ngày 2 đêm hả, xem bạn đi thấy bình yên quá, tự dưng thèm đi nhưng không có thời gian rảnh nhiều như vậy để đi :(

tungmin
09-09-2014, 14:49
Mình cũng vừa đi cô tô đợt 2/9 vừa rồi. Đi 4 ngày 3 đêm mà mỗi ng hết có 2tr3. Đoàn có 6 ng. Buổi tối dựng trại ngủ ở bãi biển cô tô con vui đáo để. 2 giờ sáng trời mưa to, ôm đồ đạc chạy nhiệt tình. haha.Nói chung là tuyệt :v.

tungmin
09-09-2014, 14:59
Tý nữa mình góp vài tấm ảnh

Vietthai
22-09-2014, 18:18
Mình mới đi cô tô về.
hôm 21-9-2014
tàu gỗ thì bạn gọi trc :Tàu Cao tốc Mạnh Quang: 0985351833
Mình đi hôm bão nên ở nhà 1 a ngư dân nên hk cắm trại hết đc.
Ở thị trấn mắc. mà cung chả có gì. gần được cầu my với tượng bắc(cái đó đi sau cũng đươc)2 tiếng là hết.Chỗ bắc vàn biển rừng tự nhiên hơn cảnh thì đẹp.gần nhiều bãi,nhà ngư dân.cắm trại hoặc trọ rất lý tưởng
các bạn nên hỏi đường ra cảng Bắc vàn. đi qua khu bãi thuyền đi cô tô con thì hỏi nhà anh long chạy thuyền ra cô tô con.
Nhà anh 10 người ở vô tư.
có 2 phòng riêng tắm nóng lạnh
giá 200k/1 ngày rẻ hơn thị trấn 200k lân
thuê xe nhà anh là 150k 1ngay, đi xíu thì mượn cũng đc.
Có thể nhờ anh mua hải sản dùm cho, a là ngư dân chắc chắn sẽ mua rẻ hơn và tươi hơn.
chiều mát mựợn anh kính lặ với đèn pin đi ra biển hồng vàn bắt ghẹ, nhiều cực(ốc thì thoy rồi)
Còn thích đi cô tô con thì 400k 1 lượt cả đi cả về. rẻ hơn thị trấn gthieu 200k nhé.LH09.8715.8717 mình tên thái

hoanganh020891
25-11-2014, 16:52
mình được nhà dân cho ở, và ko mất $ ăn như ngoài quán.. mình góp gạo thổi cơm chung vs chủ nhà nên tất tật chi phí là 1tr2 /1 ng
Quá rẻ đi