PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Thông tin phượt Trà Vinh

MQT
01-09-2014, 16:37
Nhờ các Phượt gia gia thông thạo làm ơn chia sẻ chút kinh nghiệm giúp mình với nha.
Lần đầu đi Trà Vinh. Đến tận Cầu Kè.
Mình có hỏi xe Thanh Thủy nhận đón tận nhà.
Nhà xe chạy suốt đến tận 10pm.
Nếu các Phượt gia gia biết xe nào tốt hơn nhanh hơn thì cho mình xin tên nhà xe với.
Xe Thanh Thủy chỉ đi đến Tiểu Cần mà thôi.
Có nhà xe nào về đến Cầu Kè và đón tận nhà ở Saigon không ?
Nếu chỉ đến Tiểu Cần thì đi Cầu Kè bao nhiêu km nữa.
Đường đi có hoang vắng hiểm nguy không các bạn ui
Đang hoang mang run rẩy đây nè...hic hic.
Mình sẽ bắt xe ôm đi Cầu Kè chứ có biết xe bus xe đò nào đi Cầu Kè đâu..
Mình định đi về trong ngày, không biết có kịp không..
Cám ơn các bạn rất rất nhiều.

thinhduyquach
01-09-2014, 17:52
Nhờ các Phượt gia gia thông thạo làm ơn chia sẻ chút kinh nghiệm giúp mình với nha.
Lần đầu đi Trà Vinh. Đến tận Cầu Kè.
Mình có hỏi xe Thanh Thủy nhận đón tận nhà.
Nhà xe chạy suốt đến tận 10pm.
Nếu các Phượt gia gia biết xe nào tốt hơn nhanh hơn thì cho mình xin tên nhà xe với.
Xe Thanh Thủy chỉ đi đến Tiểu Cần mà thôi.
Có nhà xe nào về đến Cầu Kè và đón tận nhà ở Saigon không ?
Nếu chỉ đến Tiểu Cần thì đi Cầu Kè bao nhiêu km nữa.
Đường đi có hoang vắng hiểm nguy không các bạn ui
Đang hoang mang run rẩy đây nè...hic hic.
Mình sẽ bắt xe ôm đi Cầu Kè chứ có biết xe bus xe đò nào đi Cầu Kè đâu..
Mình định đi về trong ngày, không biết có kịp không..
Cám ơn các bạn rất rất nhiều.

Chào bạn.

Mình có thể trả lời câu hỏi này cho bạn, nhưng trước khi trả lời mình muốn hỏi đôi điều và có thể bạn cho mình là thứ nhiều chuyện.

Không biết bạn còn nhớ cách đây 1 tháng trước bạn đi Bến Tre và cũng hỏi thông tin đi Bến Tre và mình là người chỉ dẫn bạn thông tin không?.

Giờ hôm nay bạn lại xin thông tin đi Trà Vinh. Mình hơi khó hiểu là bạn là người yếu về khả năng đi lại, luôn muốn tìm xe có trung chuyển tận nơi. Mà thấy bạn thường xuyên và đi mấy chổ hoang vắng. Phần, lại đi một mình nữa chứ.

Chiều nay, lên mạng lại thấy bạn xin thông tin đi Trà Vinh. Mà lại đi Câu Kè. Chứ không phải trung tâm Trà Vinh.

Cầu Kè nằm bên mé giáp ranh với Trà Ôn - Vĩnh Long lận. Vậy nếu bạn đi xuống đó chỉ có thể đi xe huyện hoặc xe chạy tuyến xã. Ở bến xe Miền Tây rất nhiều xe chạy về Cầu Kè nhé bạn. Bạn cứ ra đó vào 8h sáng, thì bảo đảm trong vòng tới 12h trưa bạn đã lên xe bon bon về Cầu Kè. Còn bạn rất rất cần, mai mình chạy ra bến xe hỏi dùm bạn.

Về Cầu Kè nhớ mua dừa Sáp ăn nhá, ngon lắm. Ai cũng tưởng Bến Tre quê mình là cái nôi dừa Sáp, nhưng thật ra bên tân Cầu Kè- Trà Vinh kia.

P/s: Bạn làm mình nhớ cũng có 1 buổi chiều mưa tầm tả mình chạy trên con đường này.
Thơm mùi lúa trên những cánh đồng xa lắm.

MQT
01-09-2014, 19:44
@ Thinhduyquach, Cám ơn bạn rất nhiều...
Đương nhiên là mình nhận ra lần trước bạn đã giúp trả lời rất chi tiết về chuyến đi Bến Tre đó..(c)
Với lại không hiểu sao thấy tên bạn mình hình dung ra trái Quách ở Trà Vinh :)
Nhờ bạn chỉ đi xe Thịnh Phát mà sau đó mình còn đi 2 chuyến nữa cũng bằng xe TP, thấy ổn lém.
Chạy xe máy ra gửi ở bệnh viện 30/4 rùi đi bộ qua nhà xe TP leo lên xe TP đi Bến tre.
Ổn lắm, nếu lần sau mình có về Bến tre thì sẽ đi xe Minh Tâm ( cũng do bạn hướng dẫn ) vì thấy trạm xe MT đối diện ngay chổ BV 30/4 bước qua gần hơn.
Nhắc đến dừa sáp thì kỳ rồi mình đi BT có ghé mấy sạp mua ít kẹo chuối vv.. về làm quà, cũng tính mua dừa sáp mà rinh về không biết bổ ra nó có sáp hay không, thấy vỏ dừa dày quá, chắc què cái tay quá.Mình chưa lột dừa bao giờ.Nên không mua.
Mình rất nhát, khi đi đến các nơi lạ và vắng..hic..Nhưng vì công việc phải đi thôi bạn ạ, hông có chọn lựa nào khác.
Nên thực sự mình cũng sợ lắm.
Đi Bến tre còn tạm chứ Trà Vinh mình chưa đi bao giờ, sợ đủ thứ đây..
Rất cám ơn bạn đã có nhã ý giúp mình hỏi ngoài bến xe, nhưng mình chưa cần gấp lắm,lúc nãy mình có google xe đi thẳng về Cầu Kè thì thấy có 2 nhà xe Tấn Phát và Năm Bang thì phải, nhưng chưa tìm ra số phone của 2 nhà xe này.
Mình cũng dự tính sẽ đi TV nhưng có lẽ chờ qua Lễ cho vắng vẻ bớt đã.
Bạn dù là người BT nhưng sành các tỉnh miền Tây quá nhỉ.
Quê ngoại mình cũng ở BT nhưng rất rất lâu mình không có về đó trừ dịp vừa rồi đi công việc nhưng cũng không ghé thăm bà con nào cả vì chỉ là bà con rất xa thôi.
Đến Cầu kè mình còn phải đi vào ấp xã nữa.
Vào Châu Điền, không biết bạn đến nơi này chưa.
Đường xá có vắng vẻ hai bên đồng không mông quạnh xa xa 1 mái nhà tranh lấp ló chỉ mình ta với ta trên con đường với chú xe ôm. Nhỡ có cướp thì ...:(

thinhduyquach
01-09-2014, 20:03
@ Thinhduyquach, Cám ơn bạn rất nhiều...
Đương nhiên là mình nhận ra lần trước bạn đã giúp trả lời rất chi tiết về chuyến đi Bến Tre đó..(c)
Với lại không hiểu sao thấy tên bạn mình hình dung ra trái Quách ở Trà Vinh :)
Nhờ bạn chỉ đi xe Thịnh Phát mà sau đó mình còn đi 2 chuyến nữa cũng bằng xe TP, thấy ổn lém.
Chạy xe máy ra gửi ở bệnh viện 30/4 rùi đi bộ qua nhà xe TP leo lên xe TP đi Bến tre.
Ổn lắm, nếu lần sau mình có về Bến tre thì sẽ đi xe Minh Tâm ( cũng do bạn hướng dẫn ) vì thấy trạm xe MT đối diện ngay chổ BV 30/4 bước qua gần hơn.
Nhắc đến dừa sáp thì kỳ rồi mình đi BT có ghé mấy sạp mua ít kẹo chuối vv.. về làm quà, cũng tính mua dừa sáp mà rinh về không biết bổ ra nó có sáp hay không, thấy vỏ dừa dày quá, chắc què cái tay quá.Mình chưa lột dừa bao giờ.Nên không mua.
Mình rất nhát, khi đi đến các nơi lạ và vắng..hic..Nhưng vì công việc phải đi thôi bạn ạ, hông có chọn lựa nào khác.
Nên thực sự mình cũng sợ lắm.
Đi Bến tre còn tạm chứ Trà Vinh mình chưa đi bao giờ, sợ đủ thứ đây..
Rất cám ơn bạn đã có nhã ý giúp mình hỏi ngoài bến xe, nhưng mình chưa cần gấp lắm,lúc nãy mình có google xe đi thẳng về Cầu Kè thì thấy có 2 nhà xe Tấn Phát và Năm Bang thì phải, nhưng chưa tìm ra số phone của 2 nhà xe này.
Mình cũng dự tính sẽ đi TV nhưng có lẽ chờ qua Lễ cho vắng vẻ bớt đã.
Bạn dù là người BT nhưng sành các tỉnh miền Tây quá nhỉ.
Quê ngoại mình cũng ở BT nhưng rất rất lâu mình không có về đó trừ dịp vừa rồi đi công việc nhưng cũng không ghé thăm bà con nào cả vì chỉ là bà con rất xa thôi.
Đến Cầu kè mình còn phải đi vào ấp xã nữa.
Vào Châu Điền, không biết bạn đến nơi này chưa.
Đường xá có vắng vẻ hai bên đồng không mông quạnh xa xa 1 mái nhà tranh lấp ló chỉ mình ta với ta trên con đường với chú xe ôm. Nhỡ có cướp thì ...:(

Tại Phượt thì thượng vàng hạ cám cái gì cũng có. Nên mình thấy lạ nên phải hỏi dặn xem bạn có thiệt tình hôn đó mà.

Mình sống miền Tây, rồi cũng có thời mình đi viết báo về chuyên mục ẩm thực nên cứ lang bạt khắp nẻo đường sông Cửu Long.
Mình không biết Châu Điền vì đó là tên xã nhưng nhiều khi có thể đi qua mà mình không biết.

Ở đó, mình cũng có 1 buổi chiều khói nhuộm hoàng hôn. Mùi khói đốt đồng giữa chiều trưa hè làm mình có cảm giác khó tả lắm.

Lâu rồi mình không quay trở lại những cung đường đó, mình cũng thấy nhớ.
Chúc bạn có chuyến đi như ý.

MQT
01-09-2014, 22:28
@ Thinhduyquach, cám ơn bạn nhiều nha.
Suy đi tính lại mình xuống xe ở Cầu Kè sẽ hỏi tuyến xe bus nào đi vào Châu Điền, đi chung xe đông người cho chắc ăn, nghĩ cũng tốt hơn 1 mình 1 ngựa với chú xe ôm..:(

Linh nhi
01-09-2014, 23:08
Bạn thinhduyquach ơi, cho mình hỏi thăm dừa sáp ở Bến Tre và Trà Vinh có j khác nhau ko bạn?
Về giá cả nữa, có giống nhau ko.

Thanks bạn nhìu nghen.

thinhduyquach
01-09-2014, 23:53
Bạn thinhduyquach ơi, cho mình hỏi thăm dừa sáp ở Bến Tre và Trà Vinh có j khác nhau ko bạn?
Về giá cả nữa, có giống nhau ko.

Thanks bạn nhìu nghen.

Dừa Sáp Bến Tre hiện nay bán ở shop Thanh Long hoặc các shop từ ngã 3 Tân Thành đi tới cầu Rạch Miễu hầu như lấy từ bên Cầu Kè Trà Vinh.
Nói vậy, không có nghĩa là Bến Tre không có, nhưng sẽ ít vì ít người trồng và mới rộ cách đây không lâu.

Giá hiện thời mình thấy 2 năm về trước là 150k. Bây giờ trái nhỏ nhất cũng 270 ngàn rồi.
Cái đó chỉ say sinh tố, bỏ ít đậu phộng. Thật ra, ăn cho biết chứ ai nói ăn dừa Sáp ngon thì mình chưa từng nghe qua :D

@ Thinhduyquach, cám ơn bạn nhiều nha.
Suy đi tính lại mình xuống xe ở Cầu Kè sẽ hỏi tuyến xe bus nào đi vào Châu Điền, đi chung xe đông người cho chắc ăn, nghĩ cũng tốt hơn 1 mình 1 ngựa với chú xe ôm..:(

Bạn cứ yên tâm nhé. Dân miền Tây ít có làm hại ai lắm.

Bạn thử đi một lần đi rồi sẽ tự tin. Phá vỡ mọi ý nghĩ tiêu cực kia rồi bạn sẽ khá hơn cho lần sau mà.

Linh nhi
02-09-2014, 08:56
Dừa Sáp Bến Tre hiện nay bán ở shop Thanh Long hoặc các shop từ ngã 3 Tân Thành đi tới cầu Rạch Miễu hầu như lấy từ bên Cầu Kè Trà Vinh.
Nói vậy, không có nghĩa là Bến Tre không có, nhưng sẽ ít vì ít người trồng và mới rộ cách đây không lâu.

Giá hiện thời mình thấy 2 năm về trước là 150k. Bây giờ trái nhỏ nhất cũng 270 ngàn rồi.
Cái đó chỉ say sinh tố, bỏ ít đậu phộng. Thật ra, ăn cho biết chứ ai nói ăn dừa Sáp ngon thì mình chưa từng nghe qua :D

Thanks bạn nha. Mình mới mua 1 trái dừa sáp Trà Vinh, giá 230k. Lúc mình đem về nhà chặt thì cô bé hàng xóm nhìn thấy và bảo: mua thế là mắc rồi, dừa này ở Bến Tre bán có 50-100k làm mình confused quá :)
À, bạn ở Bến Tre nhưng bạn có vẻ rành Trà Vinh quá nhỉ, mình hỏi thăm thêm vài thông tin về Trà Vinh nữa dc ko?

thinhduyquach
02-09-2014, 09:19
Thanks bạn nha. Mình mới mua 1 trái dừa sáp Trà Vinh, giá 230k. Lúc mình đem về nhà chặt thì cô bé hàng xóm nhìn thấy và bảo: mua thế là mắc rồi, dừa này ở Bến Tre bán có 50-100k làm mình confused quá :)
À, bạn ở Bến Tre nhưng bạn có vẻ rành Trà Vinh quá nhỉ, mình hỏi thăm thêm vài thông tin về Trà Vinh nữa dc ko?

Bạn cứ hỏi đi. Biết gì mình nói nấy :D Không biết thì mình tìm cách giúp bạn :D.

Bến Tre với Trà Vinh cách có 1 dòng sông chứ có xa lắm đâu :D.

Àh, mà nghe người hàng xóm bạn cũng tào lao quá hén. ( Dừa bạn là dừa Sáp, còn dừa cố ấy mua là làm bằng Sáp nên giá 50k là đúng rồi :D )

MQT
02-09-2014, 21:46
@ Linh nhi, chừng 2 tuần trước mình đi BT giá 1 trái dừa sáp là 250K bạn nhé chứ không có giá 50K đâu :)
Chắc 2 cô hàng xóm mua từ năm một ngàn chín trăm hồi đó...hihi

MQT
03-09-2014, 11:35
@ Thinhduyquach, bạn cho mình hỏi chút.
Trà Vinh có các loại đặc sản từ thốt nốt không hén ?
Ở Saigon mình nhờ bác gú tìm món mứt thốt nốt mà không hề có.
Có 1 chổ bán mứt thốt nốt thì ở Hanoi.. :(
Đường thốt nốt thì đầy ra..nhưng mình không cần mua đường.
Nếu trên đường về mình ghé chợ Cầu Kè có lớn không, có bán đủ đặc sản Trà Vinh không?
Cám ơn bạn nha.

Linh nhi
03-09-2014, 22:01
Mình muốn hỏi địa chỉ bán món bún suông ở Trà Vinh đó bạn. Mình có search trên mạng nhưng chỉ chỉ chung chung, chẳng biết cụ thể đường nào hay quán tên gì. Mình cũng hỏi lễ tân lun rồi, họ cũng nói: "Đi về hướng Bến Tre có bán". Chỉ kiểu đó có nước mà thua thôi.

À với lại giá bánh tét Trà Cuôn bao nhiu thì đúng hở bạn? Mình có hỏi 1 cô quê ở Trà Vinh thì dc khuyên là, chỉ có người bản xứ dẫn đi mua thì mới đúng. Khách du lịch toàn mua phải loại để lâu, ăn vào đau bụng chết, làm mình hãi quá. Mà chẳng biết chỗ nào đáng tin cậy nữa.
Mình muốn hỏi vừa bánh tét Trà Cuôn vừa bánh tét cốm dẹp ấy. Nghe nói bây giờ chả ai bán bánh tét cốm dẹp, chỉ còn thông tin trên mạng từ ngày trước thôi.

MQT
04-09-2014, 00:34
@ Linh nhi, đúng rồi...có rất nhiều nơi rao bán bánh tét Trà Cuôn nhưng không biết chất lượng ra sao..hình như giá chừng 85K/đòn 900gr hay sao đó..mà phần mình thấy cái màu lá cẩm lên hình đậm đen, sợ phẩm màu chứ không phải lá cẩm thật, kể cả bánh tét lá dứa hay lá ngót,sao thấy màu cũng không tự nhiên..giờ nghe bạn bẩu có người quen biết rõ nếu mua nhầm loại bánh lâu thì chết..thông tin này bổ ích nè.
Mình chuẩn bị đi Trà Vinh để tìm bánh tét cốm dẹp xem sao. Mình cũng ưa cốm dẹp lắm, nếu ngon mình về post địa chỉ chổ mua
@ Thinhduyquach, mình hỏi mãi không ai biết xe Năm Bang, dò google cũng không có.
Mình gọi tổng đài 1080 Trà Vinh thì được cho số nhà xe Năm Bang tại Trà Vinh ( 074.3813.567 ) để hỏi trạm xe trên Saigon thì nhà xe bảo họ không có trạm, muốn đi thì ra Bến xe miền tây Quầy số 21. Hoặc gọi điện cho anh Hòa ( 0939364040 ) sẽ cho người đón ở BXMT, mình nghe mà mát ruột, hỏi thăm đường đi Châu Điền thì anh Hòa trả lời chi tiết cặn kẻ và còn nói khi mình đến Cầu kè sẽ gọi xe ôm quen chở đến tận nơi mình cần.
Nghe vậy cũng yên tâm, từ Cầu Kè về Châu Điền gần lắm bạn ạ.Chỉ có vài km mà thôi.

thinhduyquach
04-09-2014, 00:58
@ Thinhduyquach, bạn cho mình hỏi chút.
Trà Vinh có các loại đặc sản từ thốt nốt không hén ?
Ở Saigon mình nhờ bác gú tìm món mứt thốt nốt mà không hề có.
Có 1 chổ bán mứt thốt nốt thì ở Hanoi.. :(
Đường thốt nốt thì đầy ra..nhưng mình không cần mua đường.
Nếu trên đường về mình ghé chợ Cầu Kè có lớn không, có bán đủ đặc sản Trà Vinh không?
Cám ơn bạn nha.

Chợ Huyện thì thường không lớn và đa dạng nguồn bằng chợ tỉnh rồi. Nhưng hy vọng bạn sẽ tìm được một số quà ưng ý.

Còn Thốt Nốt là đặc sản An Giang mà. Bên Trà Vinh chỉ có Chà Là mà thôi. Thật ra, nếu tìm hiểu kỷ. Mình thấy ngoài đường Thốt Nốt, và dùng nó làm bánh bò thì mình cũng không biết Thốt Nốt có làm mức nữa. Tại nó ăn dỡ hơn Dừa ươớc quê mình.

Mình muốn hỏi địa chỉ bán món bún suông ở Trà Vinh đó bạn. Mình có search trên mạng nhưng chỉ chỉ chung chung, chẳng biết cụ thể đường nào hay quán tên gì. Mình cũng hỏi lễ tân lun rồi, họ cũng nói: "Đi về hướng Bến Tre có bán". Chỉ kiểu đó có nước mà thua thôi.

À với lại giá bánh tét Trà Cuôn bao nhiu thì đúng hở bạn? Mình có hỏi 1 cô quê ở Trà Vinh thì dc khuyên là, chỉ có người bản xứ dẫn đi mua thì mới đúng. Khách du lịch toàn mua phải loại để lâu, ăn vào đau bụng chết, làm mình hãi quá. Mà chẳng biết chỗ nào đáng tin cậy nữa.
Mình muốn hỏi vừa bánh tét Trà Cuôn vừa bánh tét cốm dẹp ấy. Nghe nói bây giờ chả ai bán bánh tét cốm dẹp, chỉ còn thông tin trên mạng từ ngày trước thôi.

Mấy bạn hỏi thông tin Trà Vinh nhiều vậy cũng vui. Làm topic này giống như ''Thông Tin Trà Vinh'' vậy. Vì mình thấy trên 4f này cũng ít thông tin về Trà Vinh.

Thứ nhất: Là Bún Suông ở Trà Vinh mình cũng đã tìm mà không găp. Hình như nó có 1 địa chỉ riêng nằm trong trung tâm thành phố thì phải.
Còn nếu thèm quá có thể buổi sáng chạy ra chợ Bến Thành có Bún Suông Thanh Mai nghe nói bán mấy chục năm rồi.

Thứ 2: Không biết mấy bạn có nghe nói bánh canh Bến Có không?. Năm ở đoạn vừa ra khỏi trung tâm thành phố để về Bến Tre đó. Qua khỏi ao Bà Om và nhà xe Thanh Thủy, gặp 1 cây cầu nhỏ nhìn bên tay phải là thấy. Ở đây người ta có bán đủ loại đặc sản, trong đó có bánh tét Trà Cuôn. Giá năm trước là 55k/1 đoàn. Nhìn chất lượng và bắt mắt lắm. Mình nghĩ ở chổ này chắc không làm giả đâu mọi người à.

Còn Cốm Dẹp mình thấy SG cũng có bán mà. Nếu mua ở Trà Vinh thì có thể vào chợ Trà Vinh. Đường nào cũng có hết. Mình nhớ tháng 12 năm trước đi lễ hội Ok-Om-Bok. Người ta Ok cốm Dẹp ăn vào rất ngon.

KleineWolke
04-09-2014, 02:29
Mình muốn hỏi địa chỉ bán món bún suông ở Trà Vinh đó bạn. Mình có search trên mạng nhưng chỉ chỉ chung chung, chẳng biết cụ thể đường nào hay quán tên gì.
Bạn ơi, tới chợ TV ngay bùng binh (vòng xoay) bạn chạy vào đường Điện Biên Phủ (hoặc còn gọi là đường Bệnh viện), chạy 1 đoạn vài trăm mét, qua ngã tư đường số 1 (k nhớ tên, khi nào nhớ mình bổ sung) thấy bên trái có cái nhà thu mua phế liệu, trước cửa nhà là gánh bún suông. Người ta bán buổi chiều thôi à. Xin lỗi vì mình k chỉ chính xác số nhà được vì toàn đi theo thói quen. Nếu bạn đi chiều tối thì chắc chắn sẽ thấy nó.
Còn 1 quán thì ở trên đường Hùng Vương, nếu chạy từ chợ / bưu điện về phía cầu Long Bình thì nó nằm bên tay trái. Mà mình chưa ăn ở đó, có hồi năm trước chạy ngang có thấy :)

thinhduyquach
04-09-2014, 06:17
Bạn ơi, tới chợ TV ngay bùng binh (vòng xoay) bạn chạy vào đường Điện Biên Phủ (hoặc còn gọi là đường Bệnh viện), chạy 1 đoạn vài trăm mét, qua ngã tư đường số 1 (k nhớ tên, khi nào nhớ mình bổ sung) thấy bên trái có cái nhà thu mua phế liệu, trước cửa nhà là gánh bún suông. Người ta bán buổi chiều thôi à. Xin lỗi vì mình k chỉ chính xác số nhà được vì toàn đi theo thói quen. Nếu bạn đi chiều tối thì chắc chắn sẽ thấy nó.
Còn 1 quán thì ở trên đường Hùng Vương, nếu chạy từ chợ / bưu điện về phía cầu Long Bình thì nó nằm bên tay trái. Mà mình chưa ăn ở đó, có hồi năm trước chạy ngang có thấy :)

Có ân nhân vào cứu mạng rồi kìa Linh Nhi ơi :D.

P/s: Bạn còn biết thông tin gì thì cung cấp thêm cho mọi người nhé :D

Mình bổ sung thêm nè:

1. Khách sạn trên đường Phan Đình Phùng rất nhiều. Trong mấy năm qua nếu có ghé Trà Vinh mình hay ở khách sạn Hoàng Ngọc. Phòng ốc tương đối ổn theo giá+theo địa phương. Nếu chỉ qua đêm thì các bạn nên chọn khách sạn này. Cô chủ nói chuyện bá đạo lắm. Nói chung nhà cũng giàu, có đứa con xinh đẹp đang học ngành tiếp viên hàng không.

Phone: 0749868839

2. Ăn trưa thì đến cơm Vị Hương đường Điện Biên Phủ nhé. Ngon hết biết luôn. Có món cá kèo kho rau răm. Họ kho hay lắm, sệt lại nhìn rất ngon.

3. Trước đây có ở chung đứa bạn có cha mẹ ở Trà Vinh bán Cà Ri Dê với tên là Ja cũng nằm đường Điện Biên Phủ. Mà sao xuống đó kiếm hoài chẳng thấy, chắc là nằm trong hẻm nào đó. Nếu ai không ăn được dê thì đến đây ăn cà ri Gà. Mỗi lần anh ấy về quê hay mang lên cho mọi người. Cũng ngon lắm.

Ai cần đi Trà Cú thăm Chùa Cò, Vàm Ray, Chùa Hang, Ok Om Bok, Làng Nghề Đan Lát, Làm Bún cứ cmt nhé. Sẽ có thông tin đấy :D

Linh nhi
04-09-2014, 08:01
Cảm ơn các bạn nhiều nhé. Bánh canh Bến Có, bún nước lèo, dừa sáp dầm đường đá, hủ tíu Sâm Bua mình ăn đủ hết rồi. Còn thiếu mỗi bún suông này thôi.
Mình mê đi làng nghề dưới quê lắm đó. Hoá ra Trà Vinh có làng nghề đan lát và làng bún hả bạn? Vậy mà mình ko biết, buồn quá.

KleineWolke
04-09-2014, 15:12
dừa sáp thì mình thích ăn nhất là kiểu xay sinh tố với sầu riêng. 1 ly nhỏ xíu mà mắc lắm so với các món khác. Quán bán sinh tố dừa sáp ngon nhất nằm đối diện Đài Phát Thanh (cũng ngay chợ, đoạn giữ Bưu điện và chợ), bên trái chỗ ngã 3, bán lề đường. Cứ chiều tối là sẽ thấy quán này đông lắm luôn. Cũng ngay chỗ này ban ngày căn nhà đó là tiệm bánh mì pate, chả lụa nổi tiếng nhất TV, chả lụa- pate (jambon) thơm lừng luôn. Nghe có vẻ rất khô, nhưng ăn thì rất rất ngon. Có dịp các bạn thử nhe.
Quán cari dê bạn thinhduyquach nói nếu mình nhớ k lầm thì cũng nằm đoạn quán bún suông, bên tay phải, ăn ngon lắm. Mà giờ k biết còn bán k. Lúc mình ăn cũng hơn 7-8 năm rồi.

MQT
04-09-2014, 15:45
Các bạn ơi, mấy địa chỉ khách sạn này là ở Trà Vinh thôi phải không..đang định nếu không về kịp trong ngày thì mình ở lại 1 đêm ..vậy ở Cầu kè có KS nào ổn không, rì viu cho mình tí ...Tks all.
@Thinhduyquach : cốm dẹp trên Saigon có nhiều..trong siêu thị cũng có bán bịt 500gr mua về trộn.
Nhưng ý Linh nhi tìm bánh tét gói bằng cốm dẹp đó.Nếu có mình cũng muốn mua loại bánh tét này.
Tiếc là mình đi công việc chứ không phải thong dong đi chơi nên chỉ có 1 đường rồi quay vìa.Hic.
Ủa, dừa nước ăn ngon hơn trái thốt nốt hả bạn... Mình cứ tưởng trái thốt nốt ăn sống nó dẻo ngọt và thơm chứ.. :(
Dừa nước mình có ăn rồi...nếu không già quá thì dẻo ngon.còn già quá thì nó cứng cứng và xơ xơ.

thinhduyquach
04-09-2014, 16:56
Cảm ơn các bạn nhiều nhé. Bánh canh Bến Có, bún nước lèo, dừa sáp dầm đường đá, hủ tíu Sâm Bua mình ăn đủ hết rồi. Còn thiếu mỗi bún suông này thôi.
Mình mê đi làng nghề dưới quê lắm đó. Hoá ra Trà Vinh có làng nghề đan lát và làng bún hả bạn? Vậy mà mình ko biết, buồn quá.

Cho mình địa chỉ hủ tiếu Sâm Bua đi nha. Nghe là thèm rồi đó. Cái tên đậm chất Khơ-Me quá hả mọi người.

Còn đi về làng Bún và Đan Lát phải chạy về phía Bến Tre đoạn gần phà Cổ Chiên. Một cánh đồng Lát bạt ngàn. Và có mấy nhà máy làm hủ tiếu, bún ở đó. Giao hàng cho tỉnh Trà Vinh vào độ mỗi sáng.

dừa sáp thì mình thích ăn nhất là kiểu xay sinh tố với sầu riêng. 1 ly nhỏ xíu mà mắc lắm so với các món khác. Quán bán sinh tố dừa sáp ngon nhất nằm đối diện Đài Phát Thanh (cũng ngay chợ, đoạn giữ Bưu điện và chợ), bên trái chỗ ngã 3, bán lề đường. Cứ chiều tối là sẽ thấy quán này đông lắm luôn. Cũng ngay chỗ này ban ngày căn nhà đó là tiệm bánh mì pate, chả lụa nổi tiếng nhất TV, chả lụa- pate (jambon) thơm lừng luôn. Nghe có vẻ rất khô, nhưng ăn thì rất rất ngon. Có dịp các bạn thử nhe.
Quán cari dê bạn thinhduyquach nói nếu mình nhớ k lầm thì cũng nằm đoạn quán bún suông, bên tay phải, ăn ngon lắm. Mà giờ k biết còn bán k. Lúc mình ăn cũng hơn 7-8 năm rồi.

Mình đi Trà Vinh nhiều lần rồi mà giờ mới biết thêm thông tin từ bạn. Rất cám ơn bạn vì những thông tin bổ ích này.

Phải nói 1 câu: Cà Ri Ja của anh bạn đó nấu rất ngon. Nếu ai thích Dê thì quả là một món khó mà cưỡng lại được. Mùi Dê thơm lừng, phả vào mũi, và len lõi vào từng khứu giác. Thơm lắm. Mình thèm rồi.

Bún Nước Lèo - Thanh Trà mà ai cũng biết, thì mọi người biết chổ nào bán ngon nữa không?.

Các bạn ơi, mấy địa chỉ khách sạn này là ở Trà Vinh thôi phải không..đang định nếu không về kịp trong ngày thì mình ở lại 1 đêm ..vậy ở Cầu kè có KS nào ổn không, rì viu cho mình tí ...Tks all.
@Thinhduyquach : cốm dẹp trên Saigon có nhiều..trong siêu thị cũng có bán bịt 500gr mua về trộn.
Nhưng ý Linh nhi tìm bánh tét gói bằng cốm dẹp đó.Nếu có mình cũng muốn mua loại bánh tét này.
Tiếc là mình đi công việc chứ không phải thong dong đi chơi nên chỉ có 1 đường rồi quay vìa.Hic.
Ủa, dừa nước ăn ngon hơn trái thốt nốt hả bạn... Mình cứ tưởng trái thốt nốt ăn sống nó dẻo ngọt và thơm chứ.. :(
Dừa nước mình có ăn rồi...nếu không già quá thì dẻo ngon.còn già quá thì nó cứng cứng và xơ xơ.

Nếu theo mình đoán thì MQT hiểu sai ý của Linh Nhi rồi. Vì Cốm Dẹp làm sao bọc được thịt và nhân vào lá chuối mà gói bánh Tét :D . Ý mình là vậy, chứ không biết có trúng ý của Linh Nhi không.

Có thể bạn ấy muốn mua:

1. Cốm Dẹp Trà Vinh ( nổi tiếng khỏi bàn cãi )
2. Bánh Tét Trà Cuôn ( mà chất lượng ).

P/s: Khách sạn huyện thì thưởng là nhà nghỉ. Mình tin là ở 1 thị trấn nào cũng phải có 1, 2 nhà nghỉ. Thường loại nhà nghỉ đó bạn phải xem thử là nhà nghỉ có gái mại dâm hay nhà nghỉ cho khách qua đường lưu trú ( mình nói thẳng, bạn đừng phiền ).

P/s: Mình xin phép đưa bài này lên admin, đổi thành '' Thông Tin Du Lịch Trà Vinh '' nhé mọi người.

Bạn MQT: Mình vừa đưa bài dẫn đến mod và xin đổi tiêu đề nhưng không được với lý do: Mình không phải là chủ topic. Bạn vui lòng dẫn bài viết này và gửi tin nhắn đến mod Chitto quản lý Box miền Nam nhé.

Linh nhi
04-09-2014, 21:18
Cho mình địa chỉ hủ tiếu Sâm Bua đi nha. Nghe là thèm rồi đó. Cái tên đậm chất Khơ-Me quá hả mọi người.

Bạn đi tới vòng xoay đài liệt sĩ, quẹo phía tay trái, đi thẳng tới ngã 4 sẽ thấy bảng hủ tíu Sâm Bua. Hoặc hỏi người ta ngã 4 Sâm Bua thì ai cũng biết hết.

thinhduyquach
04-09-2014, 23:44
Bạn đi tới vòng xoay đài liệt sĩ, quẹo phía tay trái, đi thẳng tới ngã 4 sẽ thấy bảng hủ tíu Sâm Bua. Hoặc hỏi người ta ngã 4 Sâm Bua thì ai cũng biết hết.

Bao nhiêu 1 tô và bán lúc mấy giờ vậy Linh?

MQT
05-09-2014, 00:48
@ Thinhduyquach, trời ơi mình quê 10 cục lận à.
Cứ tưởng tượng là thay vì gói bánh tét bằng nếp thì gói bằng cốm dẹp..ủa mà thấy có bánh cốm cũng dẻo dẻo vậy mà.
Thôi vụ bánh tét cốm dẹp hạ hồi phân giải.
Ối, cám ơn bạn nhắc nhở mình vụ nhà nghỉ có các cô gà mái dầu.
Vì mình đi xe Năm Bang chuyền chót về Saigon lúc 2:20pm tại Cầu Kè mình đi luôn đó.
Còn không kịp thì mình phải nghỉ 1 đêm, nếu vậy mình vù ra Trà Vinh nghỉ ở KS mà bạn rì viu đó cho chắc ăn hén.
Mình cũng không muốn ngủ lại 1 đêm ở KS làm gì.Để coi sao.
Tí nữa mình sẽ nhắn tin cho Mod Chitto nhờ đổi tiêu đề.
Hỏi thông tin đi Trà Vinh mà thu thập nhiều thông tin bổ ích quá.
Hy vọng nếu mình có đi Trà Vinh lần nữa có thời gian tham quan và ăn uống các chổ các bạn đã kinh qua.
Riêng cari dê thì mình không xơi được. Vì mình không biết ăn loại thịt này.. :(
Mình đi về chắc có thêm thông tin từ anh xe ôm, chứ mình cưỡi xe ôm vù vù xem hoa dọc đường chắc không thấy được nhiều..

thinhduyquach
05-09-2014, 06:58
@ Thinhduyquach, trời ơi mình quê 10 cục lận à.
Cứ tưởng tượng là thay vì gói bánh tét bằng nếp thì gói bằng cốm dẹp..ủa mà thấy có bánh cốm cũng dẻo dẻo vậy mà.
Thôi vụ bánh tét cốm dẹp hạ hồi phân giải.
Ối, cám ơn bạn nhắc nhở mình vụ nhà nghỉ có các cô gà mái dầu.
Vì mình đi xe Năm Bang chuyền chót về Saigon lúc 2:20pm tại Cầu Kè mình đi luôn đó.
Còn không kịp thì mình phải nghỉ 1 đêm, nếu vậy mình vù ra Trà Vinh nghỉ ở KS mà bạn rì viu đó cho chắc ăn hén.
Mình cũng không muốn ngủ lại 1 đêm ở KS làm gì.Để coi sao.
Tí nữa mình sẽ nhắn tin cho Mod Chitto nhờ đổi tiêu đề.
Hỏi thông tin đi Trà Vinh mà thu thập nhiều thông tin bổ ích quá.
Hy vọng nếu mình có đi Trà Vinh lần nữa có thời gian tham quan và ăn uống các chổ các bạn đã kinh qua.
Riêng cari dê thì mình không xơi được. Vì mình không biết ăn loại thịt này.. :(
Mình đi về chắc có thêm thông tin từ anh xe ôm, chứ mình cưỡi xe ôm vù vù xem hoa dọc đường chắc không thấy được nhiều..

Cũng vui hén.
Nhiều thông tin thì càng tốt chứ sao. Trà Vinh mình thích đi lắm. Có nhiều nơi gợi lại kí ức cho mình lắm.

À, con đường cà phê của Trà Vinh thì mình nghĩ chắc đường Nguyễn Thị Minh Khai để dẫn ra ao Bà Om quá. Rất nhiều quán cà phê decor rất đẹp.

1. Chùa Âng ( chùa rất cổ)

https://scontent-a-sin.xx.fbcdn.net/hphotos-xap1/v/t1.0-9/10632638_680406408696153_8269387041118288168_n.jpg ?oh=803479b3c7b694c17cf1b726d57193d8&oe=54634FBA

2. Làng Hủ Tiếu

https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xaf1/v/t1.0-9/10603215_680406222029505_3994791760603978655_n.jpg ?oh=536298b00b46b4616a15f5260f76f38b&oe=54754455&__gda__=1417710820_9165bb9b2eafbe32720c7168188bd19 9

3. Một nhà thờ quên tên nằm gần tới chổ qua phà Cù Lao Dung

https://fbcdn-sphotos-e-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpf1/v/t1.0-9/984172_680411938695600_2758848055225212940_n.jpg?o h=d4958aa8745f05c84c6c9245608cd45a&oe=545CEE9C&__gda__=1419409776_ca5ab20703c5d8fa8b3b24c2b3a4f16 a

4. Nhạc Lễ Khơ-me

https://fbcdn-sphotos-a-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpa1/v/t1.0-9/10612670_680412042028923_1139657102286473429_n.jpg ?oh=5cbe1323afc2f78260436c2e70e2b042&oe=548581F1&__gda__=1416040521_cb0473ee867ade15d70f419a1add0fe a

aboub
08-09-2014, 23:53
Sắp tới mình tính đi Trà Vinh vào dịp lễ Sen Đôlta. Đọc được những thông tin này của mọi người thật là quá mừng. Thấy Trà Vinh cũng có nhiều chùa và mỗi cái có những nét riêng nên đã lên sẵn 1 list các chùa sẽ ghé tham quan. Nhưng hiện đang có 1 khó khăn nhỏ về vị trí 2 ngôi chùa là Kom Pong (hay còn gọi là chùa Ông Mẹt) và chùa Kom Pong Ksan. Không biết mọi người có ai biết hoặc có thể hướng dẫn mình vị trí 2 ngôi chùa này được không? Search google map thì thấy Kom Pong ra đến 2 3 chỗ, còn Kom Pong Ksan thì không thấy :|. Cảm ơn mọi người trước :).

thinhduyquach
09-09-2014, 00:42
Sắp tới mình tính đi Trà Vinh vào dịp lễ Sen Đôlta. Đọc được những thông tin này của mọi người thật là quá mừng. Thấy Trà Vinh cũng có nhiều chùa và mỗi cái có những nét riêng nên đã lên sẵn 1 list các chùa sẽ ghé tham quan. Nhưng hiện đang có 1 khó khăn nhỏ về vị trí 2 ngôi chùa là Kom Pong (hay còn gọi là chùa Ông Mẹt) và chùa Kom Pong Ksan. Không biết mọi người có ai biết hoặc có thể hướng dẫn mình vị trí 2 ngôi chùa này được không? Search google map thì thấy Kom Pong ra đến 2 3 chỗ, còn Kom Pong Ksan thì không thấy :|. Cảm ơn mọi người trước :).

Chào bạn.

Nếu mình không lầm thì Kompong có thể là chùa nên khi viết bạn có thể viết dính lại hai từ này. ( Theo ý mình )

Phần, chùa Ông Mẹt và chùa Kompong Ksan sau khi tìm hiểu trên mạng thì đều ở thành phố Trà Vinh. Vậy thì quá dễ dàng cho bạn tham quan rồi con gì.

Thật ra, ở Trà Vinh rất nhiều chùa, nên khi bạn nói tên mình phải kiểm tra lại vì không biết đã đến chưa. Ngôi chùa ông Mẹt sau khi kiểm tra qua thì mình nghĩ đã từng đến đó từ dịp Ok-Om-Bok. Còn chùa Kompong Ksan thì chưa đến nhưng nếu xem đua ghe Ngo bên dòng sông Long Bình thì chắc bạn phải đến đó mà thôi.

Bạn nói kiểm tra thông tin trên mạng thấy nhiều địa chỉ dẫn đến chùa Ông Mẹt nhưng theo ý mình là nó được bao bọc bởi nhiều con đường nên có thể cổng đó không phải là công chính mà công chính là đường Lê Lợi.

1. Chùa KomPong Ksan hay còn gọi là Chùa Tri Tân, được xây dựng năm 1743, hiện tọa lạc Khóm 6, phường 6, Tp. Trà Vinh, tỉnh Trà Vinh ( Nguồn trên mạng).

2. Chùa Ông Mẹt ( đường Lê Lợi )

Nhưng theo mình nghĩ bạn nên đi xa tí để tham quan:

1. Chùa Hang
2. Chùa Vàm Ray
3. Chùa Cò
4. Chùa Âng

Ba ngôi chùa này rất thú vị, còn nếu muốn xa hơn nữa có thể theo quốc lộ 60 về với Cầu Kè, ở địa phận này có rất nhiều ngôi chùa Kh'mer mà mình cảm thấy rất đẹp và đáng để chiêm ngưỡng.

Thời đi học, trong các lễ hội người Kh'mer mà mình được học thì giờ này mình đã đi được 2 trong 3 lễ hội chính. Lễ hội Dolta tức ngày Tạ ơn ông bà này là mình chưa được đi. Tại vì hiện thời mình vẫn chưa tìm ra được 1 người bạn Kh'mer để xin ở nhà họ vào ngày này. Hy vọng trong chuyến đi này bạn sẽ hòa nhập vào cuộc sống của cộng đồng dân tộc Kh'mer. Khám phá những văn hóa đặc sắc của họ nhé.

Hồi xưa đi học mình khoái nhất bộ môn ''Dân Tộc Học'' nhất. Nó làm mình say mê đến tận bây giờ :D .

P/s: Có gì muốn hỏi cứ cmt bên dưới nhé.

MQT
09-09-2014, 02:21
@ Thinhduyquach,
Mình đã có chuyến đi Trà Vinh và không biết đến 1 tí ti gì về Trà Vinh..
Đi xe ôm ra BXMT rồi phóc lên xe Năm Bang đội cái khăn che mẹt trên đầu và ngủ mê mệt ( vì mình dậy từ 4am để đi ra BX cho kịp chuyến 6:30am ) cho đến gần về đến Cầu kè mới tỉnh dậy và từ đó nhảy lên xe ôm quen của nhà xe chở mình đi các nơi mình cần, thú thật không biết không thấy không ngắm được cái gì hết và cũng hụt luôn chuyến xe trưa về Saigon của Năm Bang.
Cậu xe ôm chở mình đi vòng vòng xong việc trên đường về ( mình thấy mình ở Vĩnh Long lận ) thấy xe trung chuyển của Phương Trang nên thảy mình xuống ngay chổ đó rồi mình mua vé từ VL về Saigon.
Kể lại chuyến đi của mình thấy lãng xẹt làm sao vì toàn di chuyển với cái sự hối hả..chứ không có mục ăn uống thăm thú mua sắm đặc sản để rì viu cho các bạn hết.. về đến Saigon lúc 8pm.
Tuy nhiên rút được kinh nghiệm là đi xe ôm cũng an toàn, đường xá cũng không đến mức vắng vẻ như mình tưởng tượng. Sau này có thể mạnh dạn mà đi tiếp.
Cám ơn bạn nhé. Vì bạn cũng từng bảo mình sau lần đi này thì sẽ hết sợ đó.
P/s Vé xe Năm Bang 100K còn Phương Trang từ VL về là 130K.

thinhduyquach
09-09-2014, 07:08
@ Thinhduyquach,
Mình đã có chuyến đi Trà Vinh và không biết đến 1 tí ti gì về Trà Vinh..
Đi xe ôm ra BXMT rồi phóc lên xe Năm Bang đội cái khăn che mẹt trên đầu và ngủ mê mệt ( vì mình dậy từ 4am để đi ra BX cho kịp chuyến 6:30am ) cho đến gần về đến Cầu kè mới tỉnh dậy và từ đó nhảy lên xe ôm quen của nhà xe chở mình đi các nơi mình cần, thú thật không biết không thấy không ngắm được cái gì hết và cũng hụt luôn chuyến xe trưa về Saigon của Năm Bang.
Cậu xe ôm chở mình đi vòng vòng xong việc trên đường về ( mình thấy mình ở Vĩnh Long lận ) thấy xe trung chuyển của Phương Trang nên thảy mình xuống ngay chổ đó rồi mình mua vé từ VL về Saigon.
Kể lại chuyến đi của mình thấy lãng xẹt làm sao vì toàn di chuyển với cái sự hối hả..chứ không có mục ăn uống thăm thú mua sắm đặc sản để rì viu cho các bạn hết.. về đến Saigon lúc 8pm.
Tuy nhiên rút được kinh nghiệm là đi xe ôm cũng an toàn, đường xá cũng không đến mức vắng vẻ như mình tưởng tượng. Sau này có thể mạnh dạn mà đi tiếp.
Cám ơn bạn nhé. Vì bạn cũng từng bảo mình sau lần đi này thì sẽ hết sợ đó.
P/s Vé xe Năm Bang 100K còn Phương Trang từ VL về là 130K.

Trước lúc đi Thịnh có nói với bạn rồi mà. Nơi bạn sắp đến rất hoang vắng nên đừng có nghĩ đến việc mua sắm. Nói chung, thành công việc của mình là tốt rồi. Còn sau này có dịp đi thăm thú, mua sắm sau cũng được mà.

Mình chưa biết Châu Điền ở đâu nhưng nếu xe ôm không chở bạn về TP. Trà Vinh để đi xe Kim Hoàng hay Thanh Thủy thì có lẽ địa điểm bạn đến rất gần TP. Vĩnh Long nên xe ôm mới đưa bạn qua đó cho gần. ( Thường Phương Trang trung chuyển trong vòng 12-15km )

MQT
09-09-2014, 07:54
Đặc Sản Trà Vinh
Bánh Bông Lan Giòn Giá bán:50.000VNĐ/Hũ 300gr
Về Cầu Ngang Trà Tinh hỏi ở đây có món gì lạ, người ta sẽ nói bánh Bông lan giòn của Bà Bảy Mu, loại bánh này đặc biệt làm từ đường và trứng gà, vị thơm, ngọt giòn, thơm mùi trứng gà, hương vị rất đặc trưng khó tả

Pa Tê trứng muối
Bên ngoài là 1 lớp chả lụa, được đổ trong khuôn thành hình con cá, con tôm. Bên trong có nhân là trứng muối, nấm mèo,….vị vừa ăn,có thể ăn với muối tiêu chanh, ngon không thể tưởng.

Lần sau có đi Trà Vinh sẽ ở thêm 1 ngày để thử vài món và mua về vài món như trên ..
Không biết vì sao không copy được hình.
Trông ngon lành lắm các bạn ạ.

thinhduyquach
09-09-2014, 09:36
Đặc Sản Trà Vinh
Bánh Bông Lan Giòn Giá bán:50.000VNĐ/Hũ 300gr
Về Cầu Ngang Trà Tinh hỏi ở đây có món gì lạ, người ta sẽ nói bánh Bông lan giòn của Bà Bảy Mu, loại bánh này đặc biệt làm từ đường và trứng gà, vị thơm, ngọt giòn, thơm mùi trứng gà, hương vị rất đặc trưng khó tả

Pa Tê trứng muối
Bên ngoài là 1 lớp chả lụa, được đổ trong khuôn thành hình con cá, con tôm. Bên trong có nhân là trứng muối, nấm mèo,….vị vừa ăn,có thể ăn với muối tiêu chanh, ngon không thể tưởng.

Lần sau có đi Trà Vinh sẽ ở thêm 1 ngày để thử vài món và mua về vài món như trên ..
Không biết vì sao không copy được hình.
Trông ngon lành lắm các bạn ạ.

Bánh Bông Lan Trứng Muối thì mình thấy rồi khi đi ngang quầy đặc sản ở bánh canh Bến Có. Còn Pa Tê Trưng Muối thì chưa thấy. Ở Vũng Tàu hoặc Bến Tre quê Thịnh vẫn có bán bánh bông lan trứng muối nhưng chỉ để được ít ngày như không bỏ vào hủ như bến Trà Vinh.

Nếu bạn có ghé Bến Tre thì vào buổi chiều trước trung tâm thương mại ( cửa đối diện với đình An Hội ) có 1 vài người bán bánh bông lan trứng muối. Giá 10 cái là 35 ngàn.

Mỗi vùng 1 đặc sản, rất vui vì chúng ta cùng nhau chia sẻ ẩm thực với nhau.

aboub
09-09-2014, 10:01
@thinhduyquach: Cảm ơn bạn rất nhiều. Do mình đi bằng xe đạp nên cũng giới hạn các chùa trong vòng bán kính khoảng 10km quanh trung tâm. Một số chùa mình tính đi là:
- Chùa Hang
- Chùa Âng
- Chùa KomPong (chùa Ông Mẹt)
- Chùa KomPong Ksan
- Chùa Giữa
- Chùa Phướng
- Chùa Lò Gạch
- Chùa Mạc Dồn
- Chùa Quý Nông
Hơi ngoài lê chút nhưng do mình đi xe đạp thường chỉ mặc quần ngắn nên không biết như vậy thì có được vào tham quan các chùa không?

thinhduyquach
09-09-2014, 14:52
Hơi ngoài lê chút nhưng do mình đi xe đạp thường chỉ mặc quần ngắn nên không biết như vậy thì có được vào tham quan các chùa không?

Mình nghĩ bạn nên bận quần dài là tốt nhất. Với lại dạo này chắc bạn cũng có đọc báo BBC hay VOA chắc cũng biết vài chuyện đúng không, thế thì mình càng tôn trọng người ta là tốt nhất.

Trong danh sách các chùa, mình chỉ thấy có chùa Hang là bạn phải đi xa nhất. Con bao nhiêu thì chỉ lòng vòng trong thành phố thôi đúng không?.

aboub
09-09-2014, 16:16
Đúng rồi bạn, tại muốn giành nhiều thời gian để tham quan và tìm hiểu nên phải hạn chế thời gian di chuyển nên chỉ đi những chùa gần lòng vòng nội thành thôi. Cảm ơn bạn nhiều.

Linh nhi
09-09-2014, 21:43
Ngay trung tâm TP có Phước Minh Cung, là 1 ngôi chùa theo kiến trúc người Hoa (mình thấy nó rất giống mấy chùa mình đi bên Đài Loan nhưng diện tích nhỏ hơn). Phước Minh Cung rất đông người đến cúng bái dù là ngày thường. Theo mình thì chùa này đẹp, dù nhỏ nhưng mình vào tham quan rất thích.

Mình thắc mắc tí này. Khi đi tìm đường tới chùa Vàm Ray (Vàm Ray hay Vàm Rai nhỉ?), người dân hỏi mình muốn đi chùa VR mới hay chùa VR cũ, làm mình ớ người ra luôn. Mình cứ tưởng chùa VR mới xây lại đây là xây trên nền của chùa cũ, tức là 2 chùa làm 1 chứ sao vẫn tồn tại 2 chùa mới và cũ khác nhau à?
Và 1 chỗ hơi tò mò tí, không biết người dân bản xứ có đến chùa VR mới để lễ bái không? Bữa mình đến là chủ nhật mà cả 1 cái chùa rộng lớn ko 1 bóng người, có mấy đứa tụi mình thôi, làm mình ngạc nhiên quá chừng. Mình biết là chùa có 1 số "sự tích" không được hay ho lắm nhưng có vẻ như người dân ở đây không thiện cảm nơi này hở các bạn?

thinhduyquach
09-09-2014, 22:19
Mình biết là chùa có 1 số "sự tích" không được hay ho lắm nhưng có vẻ như người dân ở đây không thiện cảm nơi này hở các bạn?

Thật ra, theo ý mình thì có thể ông Trầm Bê xây chùa mới ở 1 khuôn viên đất khác. Còn chùa Vàm Ray cũ vẫn được người dân và chính quyền địa phương ở đây giữ nguyên. Nên người ta hỏi bạn là muốn đi chùa cũ hay mới là vậy.

Còn sự tích mà bạn nói chắc là nơi nào chùa cũng do ông Trâm Bê đổ tiền vào và in hình khuôn mặt chà bá lửa cũng gia đình ổng đó hả :D .

Mà chuyện về ông Trầm Bê hay mấy cái sự tích vớ vẫn đó có thể đụng đến CT nên mình gác lại ở đây đi. Chia sẻ với nhau về chùa Cò nè, mấy cái nhà thờ, sự tích về quả Quách và Sake đi.

MQT
06-10-2014, 16:18
Ngày mai mình lại dong ruổi Cầu kè đây :)

hptn
08-04-2015, 15:31
tối thứ 6 này mình đi Trà Vinh. Có thể cho mình thông tin 1 vài khách sạn trung tâm thanh phố Trà Vinh, dễ đi dạo lòng vòng , giá cả khoảng 250k 1 phòng có giường đôi được ko? khách sạn ở Trà Vinh co cho thuê xe máy ko ? giá cợ bao nhiêu

Long_ga
22-04-2015, 17:20
Đi Trà Vinh các bạn có thể đi xe Thanh Thủy bên đường Trần Phú( gởi Xe máy bên BV An Bình)
Xe về đến Tx.Tra Vinh sẽ có xe đưa đi về các huyện như
+ duyên hải - ba động ( ra biển ),
+ cầu ke ( Hướng đi về Vĩnh Long , Cần thơ ), qua phà có thể đi về Sóc trăng( cung đường ngắn nhất cho các bạn đi xe máy từ Sài Gòn về Cà Mau)
+ Định An , trà cú cũng ra cửa biển. có thể đi đò qua sóc trăng cũng đc
Món ăn
- Bún nước lèo Chú Tiến ( Ngay đầu chợ trà vinh - chỉ bán buổi sáng )
- Bún nước lèo ( đối diện cổng Nhà hàng Hương lực - chổ này có tiếng hỏi ai cũng biết ) Bán từ 13h - 17 h
- Cơm cari Hamza ( người ấn độ chính gốc nấu, ăn rất ngon, mấy quán ở SG nháy theo ăn dở ẹc. )
- Bánh tét cớm dẹp.( ko làm bằng nếp mà làm bằng cớm dẹp ) Đặt sản cua người Khơme
- Bánh tét trà cuôn, hột vịt muối
- Phá lấu giò heo, của Dì Hoa, ở gần chợ lớn, có vịt quây nua, ( mua đúng chổ mới ngon, hoi ngươi ta chỉ, ko nhớ địa chỉ chính xác nửa
- Hủ tiếu rạp hát ( tên người dân gọi thế - chỉ bán buổi tối )
- Cơm thịt nướng quan cây mận ( ngay goc ngã tư) ăn rất ngon giá hữu nghị, chĩ bán buổi sáng
- Quán ăn trua thì ghé quán Cơm Ban Mai, cơm phần ngon mà rẽ.
- Gà hầm xã - bên đường Lò hột, quán nằm trong hẽm, một nơi rất bí hiểm, ko bản hiệu. ( muốn ăn ngon phải đi hỏi ngươi ta chỉ moi vào được )
- Dừa sáp ra Quán Hồng Hải có làm sẳn Coktail ăn ngon lắm

-