PDA

View Full Version : Tuyển xế gấp đi Y tý - 09/04 - 12/04

binhhut1985
14-03-2011, 23:20
Ngày 0 (Tối thứ 7 - 9/4):
+ Tập trung tại ga. Gửi xe và người lên tàu đi Lào Cai .
Bạn nào được nghỉ thứ 7 thì có thể đi xe máy lên LC nhé .
Ngày 1 (CN - 10/4):
+ Sáng sớm có mặt tại Lào Cai, ăn sáng
+ Lào Cai - Bát Xát - Trình Tường - Lũng Pô (nghỉ trưa tại đồn biên phòng, thăm Cột mốc 92 - nơi con Sông Hồng chảy vào đất Việt) - A Mú Sung - A Lù - Ngải Thầu - Ý Tý.
+ Ngủ đêm tại Ý Tý
Ngày 2 (T2 - 11/4):
+ Sáng dậy sớm, ăn sáng
+ Y Tý - Hồng Ngài - Mường Hum - Ô Quý Hồ - Mù Cang Chải - Tú Lệ
+ Ngủ đêm tại Tú Lệ
Ngày 3 ( T3-12/4)
Tú Lệ - Hà Nội

Danh sách đã đăng kí đi Y Tý :
1_A Sơn
2_Gà Trưởng
3_Đè
4_Súng và bạn
5_Bình và bạn (Giang)
6_Đức
7_Út
8_Chọi
9_Ốc
10_Mít
11_Ruồi
12_Mèo mâp

( Còn ai chưa có tên trong danh sách tớ quên chưa oánh thì ới 1 tiếng nhá )

Tham khảo thêm :
Ngày 0 : Hà Nội - Phố Lu ( ngủ đêm tại Phố Lu )
Ngày 1 : Phố Lu - Bắc Hà ( chơi chợ Bắc Hà ) - Lào Cai ( ngủ đêm tại LC - hoặc thik thì lên Sapa)
Ngày 2 : LC - Y Tý
Ngày 3 : Y Tý - Hà Nội ( thik thì lên tàu quay về - tùy )

Xu_iu
14-03-2011, 23:34
Topic gì mà vừa lập đã chốt đoàn thế ????=))

Chủ thớt cho em xin một chân lên tàu tối ngày 25/03 nhá :))

binhhut1985
14-03-2011, 23:58
^^ Có về cùng ko :-? sang xiền để mua vé nhanh =)) vé nằm nhá ^^

Xu_iu
15-03-2011, 00:04
^^ Có về cùng ko :-? sang xiền để mua vé nhanh =)) vé nằm nhá ^^

Chả nhẽ lại ở lại LC lấy anh dân tộc luôn!!!

trungquana69h
15-03-2011, 02:07
Sao topic gì lạ thế bác? Lập phát chốt đoàn luôn rồi à ???

vava
15-03-2011, 09:09
Lập được 2 cái đều chốt đoàn luôn =))....lạ quá lạ quá

(D) Tigo
15-03-2011, 09:14
Y Tý danh bất hư truyền, làm mình dậm dựt chân tay rồi :(( hạn mua vé tàu là khi nào Chích Hút Hít ơi.

(D) Tigo
15-03-2011, 09:35
Chả nhẽ lại ở lại LC lấy anh dân tộc luôn!!!

XU mà lấy anh tông dật thì cả ngày cứ là chim kêu vượn hú =))

binhhut1985
15-03-2011, 10:19
Thứ 5 tuần này nhé :) Để còn mua vé ^^

Xu_iu
15-03-2011, 11:07
Một tin ko vui, nhưng vẫn muốn share !! :(
http://www.thanhnien.com.vn/Pages/20110314/Noi-dau-song-Hong.aspx

banhbaokonhan
15-03-2011, 11:20
khiếp quá, lập topic chốt đoàn luôn để bà con thòm thèm hả a? Hay là chiêu hút "view" mà dân tình chưa biết:))

huonggiangf1
15-03-2011, 11:52
Thay mặt binhhut chủ topic em mạn phép trả lời các mem vào đọc topic này để các bác hiểu và thông cảm cho việc tại sao lại lập một topic mà đã chốt đoàn như thế này để làm gì. Rằng thì mà là như này: chúng em là Nhóm Gà Đi Bụi (https://www.phuot.vn/forums/102-Nhóm-Gà-Đi-Bụi-VN) được BQT diễn đàn ưu ái dành cho một khoảnh đất riêng trên 4rum để hoạt động, cho nên những buổi offline, những chuyến đi trong nhóm gần như đều được lên chương trình tại đây (https://www.phuot.vn/threads/13472-Gà-8-3-Những-Kế-Hoạch-Chinh-Phục-Chữ-S?p=330537#post330537) vì thành phần tham dự chủ yếu là thành viên trong nhóm. Tuy nhiên theo nội quy của diễn đàn thì mọi chương trình kế hoạch bàn bạc cho chuyến đi đều phải được trao đổi trên một topic dành riêng cho chuyến đi lập trên box "Tìm bạn đồng hành" để tiện sàng lọc thông tin và các đoàn đi sau có thể tham khảo khi cần. Topic trên "Tìm bạn đồng hành" ko chỉ có giá trị về mặt tổ chức một chuyến đi để kêu gọi các mem trong diễn đàn tham gia mà còn có rất nhiều giá trị về mặt thông tin thông qua quá trình trao đổi và sự góp ý của các mem đã có kinh nghiệm chia sẻ mà.

Tương tự như vậy đối với hồi ức của các chuyến đi, sau khi đi về đều lập topic hồi ức trên box tương ứng.

Chúc cho đoàn có chuyến đi vui vẻ và thành công.

binhhut1985
15-03-2011, 12:50
@F1 : Uầy ... Min , mod là cha là mẹ :))
@Má mì : đi đợt 18-20/3 rồi ... còn vào xem nữa ... độ hóng hớt cứ gọi là =))
@all : Thứ 6 tuần này offline đóng xiền mua vé tàu nhá bà con ^^ ai ko đi tàu ra chém gió luôn

oneway0ut
15-03-2011, 13:22
A Bình ới là anh bình ơi...hehe, giảm giá vé xuống 7 lít đê... như vụ simacai ý... hehe.:D

binhhut1985
15-03-2011, 13:39
@ Trung Vô Lại : E đi theo phương án - đi xe máy lên đi ^^ còn xiền thì tiêu bao nhiêu của từng người thì đóng bấy nhiêu thôi :) thừa trả - thiếu bù :)

nem_162
15-03-2011, 16:15
Có mua đồ dùng gì trước cho cả đoàn ko anh binhhut, kiểu như bọc nilon hay gì gì đó ... chống bẩn cho quần áo :D

Ối_zời_ơi
15-03-2011, 16:21
Thay mặt binhhut chủ topic em mạn phép trả lời các mem vào đọc topic này để các bác hiểu và thông cảm cho việc tại sao lại lập một topic mà đã chốt đoàn như thế này để làm gì. Rằng thì mà là như này: chúng em là Nhóm Gà Đi Bụi (https://www.phuot.vn/forums/102-Nhóm-Gà-Đi-Bụi-VN) được BQT diễn đàn ưu ái dành cho một khoảnh đất riêng trên 4rum để hoạt động, cho nên những buổi offline, những chuyến đi trong nhóm gần như đều được lên chương trình tại đây (https://www.phuot.vn/threads/13472-Gà-8-3-Những-Kế-Hoạch-Chinh-Phục-Chữ-S?p=330537#post330537) vì thành phần tham dự chủ yếu là thành viên trong nhóm. Tuy nhiên theo nội quy của diễn đàn thì mọi chương trình kế hoạch bàn bạc cho chuyến đi đều phải được trao đổi trên một topic dành riêng cho chuyến đi lập trên box "Tìm bạn đồng hành" để tiện sàng lọc thông tin và các đoàn đi sau có thể tham khảo khi cần. Topic trên "Tìm bạn đồng hành" ko chỉ có giá trị về mặt tổ chức một chuyến đi để kêu gọi các mem trong diễn đàn tham gia mà còn có rất nhiều giá trị về mặt thông tin thông qua quá trình trao đổi và sự góp ý của các mem đã có kinh nghiệm chia sẻ mà.

Tương tự như vậy đối với hồi ức của các chuyến đi, sau khi đi về đều lập topic hồi ức trên box tương ứng.

Chúc cho đoàn có chuyến đi vui vẻ và thành công.

Có một vấn đề thế này: Việc nhà Gà có một Box riêng thì ró ràng rồi. Không chỉ là nhà gà mà còn có cả những nhà khác nữa. Việc thảo luận bóng bàn.....trong Box của các nahf rồi sau đó lập thành Topic trên Box rủ rê cho mỗi chuyến ọp của các nhà cũng là một điều dễ hiểu và không có gì sai cả. Tuy nhiên, việc lập Topic chỉ để thông báo "Đã chốt đoàn" là không đúng với tinh thần rất Open của diễn đàn đối với mọi Member đâu nhé. Ví thử, cứ sau mỗi chuyến thì các bạn lạ xin lập 1 nhóm. Rồi sau đó nhóm nào cũng cứ có chuyến đi lại bóng bàn và chốt đoàn trước khi lập topic như vậy thì........????? Đành rằng là không vi phạm và không sai gì nhưng CŨNG KHÔNG HOAN NGHÊNH VIỆC TÁI DIỄN HIỆN TƯỢNG NÀY NHIỀU LẦN. Như vậy sẽ biến diễn đang thành một sân chơi với nhiều sân nhỏ cục bộ và mất đi tính cộng đồng mở của diễn đàn nhé các bạn.
Chúc các bạn có chuyến đi như ý.
Nice

wit_eyes
15-03-2011, 17:54
Có một vấn đề thế này: Việc nhà Gà có một Box riêng thì ró ràng rồi. Không chỉ là nhà gà mà còn có cả những nhà khác nữa. Việc thảo luận bóng bàn.....trong Box của các nahf rồi sau đó lập thành Topic trên Box rủ rê cho mỗi chuyến ọp của các nhà cũng là một điều dễ hiểu và không có gì sai cả. Tuy nhiên, việc lập Topic chỉ để thông báo "Đã chốt đoàn" là không đúng với tinh thần rất Open của diễn đàn đối với mọi Member đâu nhé. Ví thử, cứ sau mỗi chuyến thì các bạn lạ xin lập 1 nhóm. Rồi sau đó nhóm nào cũng cứ có chuyến đi lại bóng bàn và chốt đoàn trước khi lập topic như vậy thì........????? Đành rằng là không vi phạm và không sai gì nhưng CŨNG KHÔNG HOAN NGHÊNH VIỆC TÁI DIỄN HIỆN TƯỢNG NÀY NHIỀU LẦN. Như vậy sẽ biến diễn đang thành một sân chơi với nhiều sân nhỏ cục bộ và mất đi tính cộng đồng mở của diễn đàn nhé các bạn.
Chúc các bạn có chuyến đi như ý.
Nice

Em thấy thế này :
Việc lập ra 1 Topic trong Box tìm bạn đồng hành trước mỗi chuyến đi để bàn bạc tập trung về các vấn đề chuẩn bị, tập hợp những thông tin liên quan,... góp phần xây dựng thành công cho chuyến đi ==> vì vậy việc lập topic cho chuyến đi là cần thiết
Theo quy định của diễn đàn, các nhóm ko lập topic chuyến đi trong subbox của nhóm mà phải đưa về Box chung (cũng như Box Hồi Ức, hay gì khác ...) ==> vì vậy, bạn này đang cố làm theo quy định
Việc vừa mở 1 topic ra đã chốt danh sách như vậy rất buồn cười, nhưng kì thực ko phải là ko Open hay mang tính cục bộ mà là danh sách đã có, đã chốt, các bạn ấy muốn bàn bạc tập trung và thu thập các thông tin, ý kiến liên quan online mà ko muốn nhận thêm người nữa thì phải làm như vậy thôi
Tinh thần ở đây ko phải là "ko vi phạm, ko sai" mà em thấy bạn ấy đang cố gắng để ko bị vi phạm dù nó ko hợp lí cho lắm
Nếu lần sau lại có 1 chuyến đi của nhóm, các bạn trong nhóm lại đã đăng kí đủ quân số, ko thể nhận thêm, và các bạn muốn lập topic để chuẩn bị cho chuyến đi - vậy theo bác sẽ làm thế nào ???

@BinhHut1985 : em ko nên có những câu khiêu khích Min, Mod vậy nữa , chẳng giải quyết được việc gì cả !

binhhut1985
15-03-2011, 18:17
@ Ối_Zời_Ơi :

Xin thưa topic e lập đầy đủ rõ ràng nội dung , lịch trình và chi phí đi lại chứ không phải là chỉ thông báo " Đã chốt đoàn " .

Còn cái tinh thần rất Open của diễn đàn với mọi member thì xin phép cho em hỏi : các min , mod đi chơi toàn chơi kiểu riêng mình ta solo
( hoặc là vài mình , toàn các bô lão với nhau ) ... có bao giờ thấy lập topic rủ rê đâu ta :-? ko hiểu cái tinh thần gọi là Open với tất cả các members đấy ở đâu đây ^^ đừng bảo với e là min , mod chỉ quản lý thôi ... còn chả đi đâu chơi đấy nhá ^^

CŨNG KHÔNG HOAN NGHÊNH VIỆC TÁI DIỄN HIỆN TƯỢNG NÀY NHIỀU LẦN
Không hoan nghênh liệu có phạt thẻ :-? có ban nick không ta ? Luật là luật , còn việc ai hoan nghênh hay ko , căn bản là e cũng không để ý lắm ^^

@ Út : cái đấy đã có người lo ^^ e ở xa chỉ cần lên đúng giờ tàu chạy cho a là được rồi
@ Gà Trưởng : nói thực là e ko khoái min , mod ở diễn đàn phượt lâu rồi ^^ suỵt ... bí mật nhá ...

kesanruoi
15-03-2011, 20:09
1.Kính thưa bác Ối_zời_ơi
Sở dĩ vì nhà gà lập cái threads mới mà đã ghi ngay "đã chốt đoàn" nó cũng có cái nguyên do của nó, bắt nguồn từ hồi nhà Gà lên kế hoạch đi HG, do nhiều mem đã quen vào subbox của Gà (tất nhiên đó cũng là điều không nên) nên để tiện cho bàn bạc và các mem Gà nắm bắt thông tin, bọn Gà mới bàn luận vụ này trong subbox và đã được bác CVN nhắc nhở tại link:
https://www.phuot.vn/threads/9540-G%C3%A0-8-2-Nh%E1%BB%AFng-K%E1%BA%BF-Ho%E1%BA%A1ch-Chinh-Ph%E1%BB%A5c-Ch%E1%BB%AF-S/page73
và nội dung là vầy "Bạn này hiểu sai về mở topic ở đâu cho đúng. Xin nhắc lại với các bạn nhóm mình là các bài tìm bạn đồng hành, hồi ức... đều phải được post ngoài 4rum. Sub-box chỉ để thông báo những việc rất riêng của nhóm ví dụ như cà phê cà pháo họp nhóm, bảng kế hoach hoạt động chung của nhóm (kế hoạch chung chứ không bàn chi tiết từng chuyến)... thôi nhé!
(Nếu chuyến đi nào chỉ giới hạn các thành viên của nhóm thì viết ngay trong topic đầu, và chọn pre-fix cho topic là "Đã Chốt Đoàn")"
mình ko trích dẫn lại được chắc do topic đã khoá, nên các chuyến đi sau bọn Gà nhà em mới cứ đưa ra tìm bạn đồng hành nhưng lại ghi "đã chốt đoàn" là như vậy, mong bác thông cảm...Vậy, để giải quyết những trường hợp tương tự thế này về sau thì rất mong các bác cho bọn em 1 cái thống nhất cuối cùng để bọn em thực hiện, dễ cho các bác mà cũng dễ cho cả bọn em. Cảm ơn bác.

2. Binhhut không nên có thái độ thái quá như vậy, không thích không ưa ai là quyền của bạn, các bác ấy thích đi với nhau, thích đi ít, thích đi 1 mình cũng là quyền của các bác ấy và như thế không có nghĩa là các bác ấy không Open và bạn không có quyền phán xét điều đó

binhhut1985
16-03-2011, 08:02
Update tý thông tin nhá bà con : lùi lại 1 tuần cho phù hợp với lịch của mọi người ^^

Ối_zời_ơi
16-03-2011, 09:07
Gửi tất cả các thành viên trong topic.

Về việc thành lập nhóm và chốt đoàn ngay mình có mấy ý kiến thế này. Đây cũng là lần cuối mình comment trả lời về những việc như thế này với các bạn thôi. Mong các bạn đọc comment cảu mình với tinh thần xây dựng nhé.

- Thứ nhất: Như mình nói ở trong comment trước "Việc thảo luận bóng bàn.....trong Box của các nahf rồi sau đó lập thành Topic trên Box rủ rê cho mỗi chuyến ọp của các nhà cũng là một điều dễ hiểu và không có gì sai cả". Vì vậy các bạn cũng không cần phải có những pahnr ứng thái quá với comment của mình. Hơn nữa, mình luôn comment rất nhã nhặn và không hề có câu từ kê kích bất cứ ai. Việc này các bạn nên tôn trọng.
- Thứ hai: "nhóm nào cũng cứ có chuyến đi lại bóng bàn và chốt đoàn trước khi lập topic như vậy thì........????? Đành rằng là không vi phạm và không sai gì nhưng CŨNG KHÔNG HOAN NGHÊNH VIỆC TÁI DIỄN HIỆN TƯỢNG NÀY NHIỀU LẦN" Mình mong các bạn có suiy nghĩ cởi mở hơn về việc này. Nếu sau mỗi chuyến lại có một nhóm đề nghị được lập nhóm. Rồi sau đó cứ mỗi chuýen đi laiọ chốt ngay thì thử suy nghĩ một chút xem liệu chúng ta có càn cần Box rủ rê nữa hay không....Điều này tuy không vi phạm nhưn lại có thể tạo ra những góc nhìn trái chiều. Đây mới là điều mà TUY KHÔNG SAI NHƯNG LẠI KHÔNG HOAN NGHÊNH. Mình nói như vậy là nói trên tinh thần để xây dựng cho một diễn đàn mở và việc không chốt đoàn ngay cũng là một cơ hội cho Nhóm có thêm emmber mới cũng như các member khác có cơ hội join vào nhóm. Đồng thời không gây ra những góc nhìn phảm cảm từ những member ngoài nhóm.

Có mấy lời như vậy, Mong các bạn nhìn nhận một cách cởi mở và góp sức xây dụng diễn đàn.

nice

wit_eyes
16-03-2011, 10:13
Update tý thông tin nhá bà con : lùi lại 1 tuần cho phù hợp với lịch của mọi người ^^

Cảm ơn chủ thớt !
Nhưng tối qua có nhắc đến chuyện này thì a Gà Đè ko thu xếp đc vào thời gian đó :shrug:

Anh Đè cố gắng, mọi người cố gắng đi đầu tháng 4 đi

binhhut1985
16-03-2011, 10:29
^^ Min nói 1 kiểu , Mod nói 1 kiểu là sao ta :-? Trời đã sinh ra Min , sao còn sinh ra Mod ...

1) Luật là luật ... phiền các Min , các Mod cứ theo luật mà làm cho em nhờ :) Luật thành văn đã nhiều , theo được luật ( thành văn ) đã khó ^^ đây còn luật ko thành văn , e biết hiểu sao , làm sao ? ... Min , mod là cha là mẹ ... phiền giải nghĩa cho em cụ thể tý , chứ Min nói 1 kiểu , Mod nói 1 kiểu thì member nhỏ nhoi như em biết phải làm sao :-? có oan biết kêu ai ?

2) Em hứa sẽ suy nghĩ cởi mở về comment của bác , nhưng làm ơn bác cũng suy nghĩ cởi mở về vấn đề " Đã chốt đoàn " của em .

Cứ mỗi chuyến đi lại chốt đoàn ngay - Bác mới nhìn ở góc nhìn của bác , chứ chưa dòm tới góc nhìn của em , xem nó tròn méo ra sao :) bác có nghĩ câu này của bác là quy chụp ? kết tội quá vội vã cho em không ? Những chuyến đi em muốn chỉ có thành viên trong nhà thì phải làm sao ?

3) Members khác có cơ hội join vào nhóm : hình như nhóm có topic tuyển thành viên trong Sub-Box rồi thì phải bác ạ :) Còn có " Đã chốt đoàn " hay không là quyền của bọn em , như thế không có nghĩa là bọn em không Open ( Phải không Gà Ruồi )

4) Em không khoái kiểu " đây là lần cuối cùng mình comment trả lời ..... " - em thích mọi việc phải rõ ràng , để lần sau em còn biết đường làm theo ... chứ cứ lập lờ chả đúng , chả sai thì em không dám chắc nó có phát sinh thêm một lần nữa hay không . Đã góp ý , đã xây dựng thì nên làm đến cùng để tất cả các members cùng hiểu một cách hiểu .

5) Có thể cách diễn đạt , cách comment của em - theo như mọi người nói thì nó có phần quá thái - nhưng cũng xuất phát từ nhiệt tâm đóng góp cho diễn đàn . Đó là quyền của em - còn có phạt thẻ , ban nick hay không thì ... hình như không phải là quyền của em ^^

P/S : Bác Ối viết sai chính tả hơi nhiều , nếu như là em thì có thể đã nhận 1 thẻ phạt và 1 thư nhắc nhở với nội dung như sau :

Chào bạn binhhut1985,

Bạn đã nhận một lời nhắc nhở tại Phuot.com - The Real Phuot.

Lý do:
-------
Viết không dấu; sai chính tả, ngữ pháp (ví dụ: không viết hoa đầu câu, ngôn ngữ méo mó...)

-------

Bài viết gốc:
........
Lời nhắc nhở này nhằm mục đích nhắc lại cho bạn về nội quy của diễn đàn mà bạn phải hiểu và tuân theo.

chidung79
16-03-2011, 11:04
Định chơi hay nghỉ đây ????hahaaaahaaaaahaaaaaa

Ối_zời_ơi
16-03-2011, 11:23
Binhhut1985@

- Mình không comment tiếp là vì không muốn biến topic rủ rê cẩu bạn thành một topic tranh cãi thôi bạn ạ.
- Hiến pháp còn đang phải chỉnh sửa bổ xung thì nói chi đến những quy định, nội quy của diễn đàn mà bạn gọi là luật. Vì vậy còn cần nhiều ý kiến đóng góp của AE nữa để nó nagỳ một tốt hơn. Mà ngay cả khi có luật rồi thì trên diễn đàn này BQT cũng vẫn phải điều hành sao cho có tình có lý. Vì vậy nên mình mới dùng từ là "Không hoan nghênh" đối với sự việc trên.
- Mình có viết sai lỗi do đánh máy thì không phải là cố tình viết méo mó sai quy phạm được bạn ạh.
- Mình lại nó lại là mình khôgng muốn biến topic rủ rê của bạn thành một topic tranh cãi. Hi vọng bạn hiểu điều này.
Mình dừng comment nhé.
Nice

binhhut1985
16-03-2011, 11:25
@ a Dìm : Đầu tháng 4 1/4-3/4 đi ko a :-?

@ Ối_ Zời_Ơi : hiến pháp còn phải chỉnh sửa bổ sung ... nhưng cái gì đã được ký , đã được nêu lên trong hiến pháp ... mà chưa được sửa đổi thì vẫn có giá trị hiệu lực bác ạ :) e hiểu cái gọi là 100 cái lý không bằng 1 tý cái tình rồi ạ ^^ xin cảm ơn và hẹn gặp lại bác :) Hi vọng diễn đàn sớm ra quy định mới để ae chúng em được tuân thủ và làm theo ạ

chidung79
16-03-2011, 16:24
Binhhut1985@

- Mình không comment tiếp là vì không muốn biến topic rủ rê cẩu bạn thành một topic tranh cãi thôi bạn ạ.
- Hiến pháp còn đang phải chỉnh sửa bổ xung thì nói chi đến những quy định, nội quy của diễn đàn mà bạn gọi là luật. Vì vậy còn cần nhiều ý kiến đóng góp của AE nữa để nó nagỳ một tốt hơn. Mà ngay cả khi có luật rồi thì trên diễn đàn này BQT cũng vẫn phải điều hành sao cho có tình có lý. Vì vậy nên mình mới dùng từ là "Không hoan nghênh" đối với sự việc trên.
- Mình có viết sai lỗi do đánh máy thì không phải là cố tình viết méo mó sai quy phạm được bạn ạh.
- Mình lại nó lại là mình khôgng muốn biến topic rủ rê của bạn thành một topic tranh cãi. Hi vọng bạn hiểu điều này.
Mình dừng comment nhé.
Nice
May quá !!!

huonggiangf1
16-03-2011, 16:53
Thôi xong rồi. Nếu quyết định đổi ngày thì Binhhut pm mod đổi lại thời gian trên tên topic đi để tiện theo dõi.

loay_hoay
16-03-2011, 17:58
(c) cảm ơn bạn Binhhut đã hi sinh vì ý đảng lòng dân! :D
Hi vọng lịch mới sẽ thuận lợi cho cả đoàn!

oneway0ut
17-03-2011, 11:11
anh Bình đổi lịch và người thế nào thì sửa đi anh Hút à, để gà qay em và những người khác còn tiện theo dõi biết thông tin chính xác , kịp thời
p/s : à mà cũng ghê gứm nha, có khi em cũng phải học anh mới được. mới có vài lời nói thế này mà đã được "lòng dân" rồi, cũng nguy hiểm đó nha =))

tungittl
17-03-2011, 22:07
Y Tý có rệu Sim San, vụ Bắc Hà ở nhà ngóng rệu mà bị thằng chủ thớt nó xù, haiz

binhhut1985
18-03-2011, 09:54
@ Tùng : Ko đi thì đừng mong nhá ^^ loằng ngoằng là tôi cho one hit nằm luôn đấy :))
@ Trung Vô Lại : chú có nick là gà quay bao giờ thế ... đã thống nhất chú là " Trung Vô lại " rồi cơ mà ^^ thế chú có đi ko :-? mà vào chém như đúng rồi thế :)) à quên ... chú nên viết hoa đầu câu :-? ko bị ban nick , phạt thẻ cấm kêu đấy nhá =))

nguyenvantete
18-03-2011, 12:21
Topic này vui thật đấy,muốn đi Y tý quá,nhưng nhà Gà chốt rồi à???Có thể xê dịch tý được không?

(D) Tigo
18-03-2011, 13:43
Topic này vui thật đấy,muốn đi Y tý quá,nhưng nhà Gà chốt rồi à???Có thể xê dịch tý được không?

Chốt để còn mua vé tàu sớm mà bác.

(D) Tigo
18-03-2011, 13:57
Đọc bài viết này thấy háo hức, thổn thức trong tim...

Giống như một giấc mơ, khi tôi quay lại chốn ấy lần thứ 3, đều đặn mỗi năm một lần, đến lúc cảm thấy cần là khoác balô lên vai. Chuyến tàu đêm xình xịch, lâu lắm mới thấy thổn thức với tiếng còi hú lanh lảnh và tiếng bánh xe kin kít xiết vào đường ray, tạo cho người lữ hành một cảm giác hồi hộp khó tả: ngày mai, mình sẽ trở lại chốn ấy - chốn mù sương.
Mùa khô, và lúa đã gặt lâu rồi mà trời thì lạnh tê tái, nhiệt độ có lúc xuống tới 4-5 độ C. Con ngựa sắt chậm chạp đi trên con đường lúc lổng chổng đá cuội, lúc mịt mờ cát bụi, xuất phát từ ga Lào cai, ngược dòng sông Hồng đi tìm đỉnh Lũng Pô, ngã ba sông biên giới với người láng giềng Trung Quốc.

Chợ bản Vược lác đác người, bây giờ cũng sầm uất và phát triển hơn so với 2 năm về trước. Vẫn là người Mông, người Dao, người Hà nhì xuống chợ, vẫn cải địu trong làn, lợn gà, ngô, lúa… mang xuống đổi lấy dao, nồi niêu, xô chậu, xà phòng và thậm chí là bỏng ngô cho mấy đứa trẻ con.Sông Hồng lặng lẽ đồng hành cùng chúng tôi suốt chặng đường ngược từ Bản Vược lên Trình Tường tới Tả Ngài Chồ.

Từ trên cao đã thấy đường cao tốc xuyên Á kiêu hãnh vượt núi trên đất bạn trong khi con đường bên này sông vẫn mộc mạc với cỏ cây và những cột điện bằng tre khiến tim tôi chút ít xao động.

Đường rẽ vào trạm biên phòng Lũng Pô trên biên giới chìm nghỉm giữa bạt ngàn cỏ lau cao vút và xanh mơn mởn. Qua một khúc quanh, đã thấy suối Lũng Pô xanh thẫm đang hòa mình vào dòng sông Hồng đỏ phù sa từ phương bắc chảy xuống. Đó chính là nơi con sông Hồng chảy vào đất Việt. Từ đây, suối Lũng Pô là biên giới tự nhiên giữa hai nước Việt Trung, và con sông Hồng chở bao câu chuyện không tên, bắt đầu hành trình về với biển đông của mình.

Chúng tôi vào trạm biên phòng. Gian nhà nhỏ vẫn nằm đó đã bao năm nay, khoảng sân yên ả, đàn gà lục tục trong chuồng, ngoài vườn xếp đầy những chiếc thùng gỗ xinh xắn như những chiếc hộp đồ chơi dùng để nuôi ong.

Từ trạm Lũng Pô để đến ngã ba sông biên giới cần phải đi qua một con đường mòn giữa đám lau sậy, một vài thửa ruộng sũng nước, một triền đồi, một đoạn đường nở trắng hoa cúc dại. Cách không xa cột mốc số 92 là một bụi dã quỳ vàng rực. Mùa này, trên biên giới sao ở đâu cũng thấy dã quỳ? Sông Hồng mùa khô cạn, để lộ ra một bãi sỏi thênh thang bên triền sông, nước chảy hiền hòa lờ lững. Tôi tụt theo vách cát khá cao và dốc ngược để đến sát với mặt sông.

Khỏa tay vào dòng nước ấy, ngả người trên những viên sỏi ấy, nâng máy ảnh lên để chụp những bức hình ấy, những mong giữ lại cho mình một khoảnh khắc bình yên đến nao lòng.

Cối giã gạo bằng nước của người dân tộc

Rời Lũng Pô, con đường sau trận lũ mùa bão năm 2008 đã trở nên xấu hơn bao giờ hết, đất đá sạt xuống sà ra tận ta luy âm, người dân tộc dắt xe qua mãi tạo thành con đường mòn nhỏ xíu và đôi chỗ hất ngược chênh vênh. Bên này là núi, bên kia là suối. Lũng Pô khô nước cằn cội uốn lượn giữa điệp trùng núi non, cứ hiện rồi lại khuất, nhưng đồng hành cùng tôi suốt chặng đường dài vất vả từ đầu nguồn sông Hồng qua A Mú Sung, A Lù về Ngải Thầu rồi Ý Tý.

Mảnh đất ấy vốn rất xanh, rất vàng, rất rạng ngời trong mùa lúa tháng 9, nhưng bây giờ thì ruộng bỏ không, phụ nữ ở nhà dệt vải, thêu khăn, đàn ông vào rừng tìm thảo quả, chặt gỗ, đến phiên chợ thì đi uống rượu và tập lái xe máy. Càng lên cao, trời càng trở lên lạnh lẽo, sương mù ở đâu cứ duềnh lên theo gió, bám vào vách núi này, trôi sang triền núi kia…

Chúng tôi dừng tại nơi lũ từ trên suối đã về phá tung con đường và kéo sập một góc núi. Ở đây, bây giờ người dân tộc đặt những chòi giã gạo nhấp nhô, "dắt" nước theo những đoạn ống bương gác lên nhau, đẹp như cổ tích mà lại khiến người lữ khách bâng khuâng và xa xót trong lòng.

Anh bạn tôi cứ đi loanh quanh những chiếc chòi lợp rơm, lợp bạt ấy, loanh quanh ghi hình nước chảy từ bương sang bương, từ bương xuống chày nước, rồi chiếc chày ấy nâng mình lên, đầu kia nước lại tràn ra, nước từ bương lại chảy vào, lặp đi lặp lại, để suốt một ngày, không biết một bao gạo có giã sạch hay không?

Nhà trình tường ở Lao Chải

Rồi cũng tới Ý Tý, xứ sở của cổ tích với những ngôi nhà trình tường vuông vắn xinh xắn như chiếc hộp diêm bằng gỗ treo lơ lửng ở chốn mù sương. Người Hà Nhì ở quây quần thành bản làng trên triền núi, từ xa nhìn về, chao ôi là đẹp, là mộng mị.

Đã có bao bức hình ghi lại nắng, gió, sương mờ, mây mù cùng nhau khoác tấm áo lóng lánh như cầu vồng lên những mái nhà cổ tích ấy? Đã bao người rung động tâm hồn bởi cảnh sắc như chốn bồng lai, như câu chuyện kể từ thời xa xưa trong trang sách cũ, trong những bộ phim hoạt hình dành riêng cho đám trẻ con?
Đêm Ý Tý. Mùi thảo dược của bồn tắm lá trong nhà trọ bám đầy trên tóc, trên da thịt. Trăng ngoài kia sáng thế, tròn trịa thế. Đêm nay rằm. Cả phố núi bồng bềnh giữa biển trăng.

Tôi ngồi thu lu trên bờ rào đá, thấy lòng sao nhẹ tênh, thấy chốn ấy sao mà yêu đến thế. Xa xa tiếng chó sủa vẳng lại khiến không gian bớt đi sự tĩnh mịch và tạo nên một cảm giác rất an lòng. Không ngủ được, chắc vì đêm yên bình quá.

Sớm mai, tôi xuống bếp nấu rượu sưởi ấm chuyện vãn với bà chủ nhà, chốc chốc lại hé cửa nhìn ra, những mong sẽ gặp một biển mây tràn về quấn vào phố núi. Mà nắng lên cao thế, nhưng gió không về, nên mây không xuống được. Chỉ những gian nhà cổ tích vẫn nằm im lặng trên triền núi, thấp thoáng bóng người đi lại trên con đường mỏng như dải lụa vắt vẻo dọc ngang.

Một góc trời Dền Sáng

Các bạn tôi chia thành hai nhóm, một đi xuống Tả Dìn Thàng, một chạy ra Lao Chải cách đó vài trăm mét để khám phá xem ở chốn ấy, người Hà Nhì họ đã sống và yêu thế nào. Tôi vắt vẻo trên ban công của gian nhà trình tường 2 tầng trước một trường học, có đám trẻ con đang tụ tập xúm xít nhảy chơi, đứa đánh quay, đứa bắn tên, đứa cõng em, đứa chạy qua chạy lại. Chúng hồn nhiên vui đùa, tôi hồn nhiên hong nắng và lòng lặng không gợn chút âu lo.

Rồi cũng tới giờ lên đường trở về Hà Nội, chúng tôi rời Ý Tý, vượt con đèo không tên cao nhất Việt Nam cheo leo trên cánh rừng Dền Sáng. Núi Nhĩ Cù San ở đây có đỉnh cao 2660m, còn Dền Sáng - Dền Thàng chơi vơi ở độ cao tới 2000m, không khí mát lạnh và trong trẻo vô cùng. Như khi lên đến đỉnh cao sân bay Phình Hồ cách Ý Tý độ 1 giờ xe máy cũng vậy, cảm giác khoáng đạt tràn ngập trong lòng. Tiếng cười của bạn bè tôi nay đã thành những ký ức không thể nào quên.

Rời chốn ấy, con đường vẫn xấu xí ngang qua những bản làng, những khoảnh sân nhà, những triền núi mà người dân tộc đang ngồi hong nắng và thêu thùa. Mặc kệ những cánh đồng chưa gieo mạ, mặc kệ cát bụi mịt mờ, váy áo khăn gối ở chốn ấy vẫn rực màu, xe cút kít vẫn lăn trong tiếng cười của bọn trẻ, hoa xuyến chi tím ngát những khoảng trời…

Ngày 0 (Tối thứ 6 - 1/4):
+ Tập trung tại ga. Gửi xe và người lên tàu đi Lào Cai
Ngày 1 (thứ 7 - 2/4):
+ Sáng sớm có mặt tại Lào Cai, ăn sáng
+ Lào Cai - Bát Xát - Trình Tường - Lũng Pô (nghỉ trưa tại đồn biên phòng, thăm Cột mốc 92 - nơi con Sông Hồng chảy vào đất Việt) - A Mú Sung - A Lù - Ngải Thầu - Ý Tý.
+ Ngủ đêm tại Ý Tý
Ngày 2 (chủ nhật - 3/4):
+ Sáng dậy sớm, ăn sáng
+ Y Tý - Hồng Ngài - Mường Hum - Lào Cai
+ Tối gửi người và xe lên tàu

Nhưng lịch trình thì đúng đợt thi sát hạch :(:(:(

wit_eyes
18-03-2011, 16:28

Chào anh đồng hương ( lâu ko gặp em quên mất tên )
Đoàn chưa chốt đâu anh ah, anh có chắc chắn thì đóng xiền cho bạn Binhhut sớm để bạn ấy lo vụ vé tàu lên LaoCai
Còn nếu anh đi được sớm thì nghe đâu phong thanh có 1 bọn điên sẽ đi xe máy từ sáng thứ 6 để chơi Ô Quý Hồ và đợi đoàn 2 ở Ga LaoCai
Thông tin liên lạc chắc anh có rồi nên e ko post ở đây nữa. Trong trường hợp chẳng may anh chưa có ( :)) ) thì anh để lại số mobile bọn em sẽ chủ động liên lạc lại ạ

Ối_zời_ơi
18-03-2011, 16:30
Đã sửa ngày rồi nhé các bác.
Nice

binhhut1985
18-03-2011, 23:23
@ Bác Tete : chốt trong phạm vi nhà Gà :)) chắc là hôm nào gần ngày đi thì làm buổi offline đóng xiền với chọn phương án đi thôi a ^^
@ Bác Ối : ^^ bác cứ dễ thương như này có phải iêu không :x

nem_162
18-03-2011, 23:31
Ố ố la la, thế là đổi lịch rồi ạ. May quá, chứ mưa gió và rét cắt c.. thế này bảo em đi ra khỏi nhà em cũng đã ngại rồi chứ đừng nói đi Y Tý :D
Chẹp, mà đi tầm này rồi, giỗ Tổ em biết đi làm sao, làm sao??? Ko biết do ai, vì ai mà đoàn ta ko đi được vào dịp giỗ Tổ, nhỉ? ;)

@ Tete: hế lô anh, ôm hụt của anh trong chuyến Pù Luông đợt Tết đây ạ! :) Gọi là đã chốt đoàn thôi chứ anh cứ tham gia, đúng ngày đấy cứ lên tàu, rồi đi cùng nhóm Gà và thành "đồng bọn" thì cũng chả ai ngăn được anh đâu. he he

binhhut1985
18-03-2011, 23:36
@ Út : Giỗ Tổ a định đi chỗ khác rồi e ^^ tháng 4 này chạy sô hơi nhiều :p

nguyenvantete
19-03-2011, 10:44
Ố ố la la, thế là đổi lịch rồi ạ. May quá, chứ mưa gió và rét cắt c.. thế này bảo em đi ra khỏi nhà em cũng đã ngại rồi chứ đừng nói đi Y Tý :D
Chẹp, mà đi tầm này rồi, giỗ Tổ em biết đi làm sao, làm sao??? Ko biết do ai, vì ai mà đoàn ta ko đi được vào dịp giỗ Tổ, nhỉ? ;)

@ Tete: hế lô anh, ôm hụt của anh trong chuyến Pù Luông đợt Tết đây ạ! :) Gọi là đã chốt đoàn thôi chứ anh cứ tham gia, đúng ngày đấy cứ lên tàu, rồi đi cùng nhóm Gà và thành "đồng bọn" thì cũng chả ai ngăn được anh đâu. he he
Oh,xin chào cũng là đồng hương đây mà,hy vọng lần gặp sau được Ôm em,à em ôm
@:Binhhut:khi nào có lịch đi thì pm phone cho Tete nhé,

binhhut1985
21-03-2011, 09:41
Update tí thông tin nhé cả nhà ^^

binhhut1985
04-04-2011, 23:08
Update thông tin nhé bà con :

Phân chia xế ôm
a Sơn - Út ( ngày 1 - a Sơn - Loay_Hoay )
Chọi - Ruồi
Đè - Ốc ( ngày 1 - Đè - Mít )
GàT - F1 ( a Hưng với F1 thik đổi gió thì chuyển cũng ok )
Bình - Loay_Hoay
Súng - Bạn Súng
Mèo mập - Mít

Tuyển thêm 01 - 02 xế nữa nhé ^^

nem_162
05-04-2011, 07:36
Ơ kìa, thế đồng hương nguyenvantete của em thì sao hả bác chủ thớt?

binhhut1985
05-04-2011, 08:19
@ Út : đồng hương e đi chỗ khác 8 ngày rồi =))

binhhut1985
05-04-2011, 22:01
Tiếp tục tuyển xế nha bà con