PDA

View Full Version : [Chia sẻ] đảo lý sơn 2 ngày 2 đêm. Kỉ niệm 8/2014

xuanviet93
22-08-2014, 10:18
vừa trở về từ chuyến đi lý sơn 2 ngày đêm, một chuyến đi dáng nhớ và đáng để chia sẻ với mọi người.
mính xin được chia sẻ kinh nghiệm cũng như hành trình của mình và các anh chị đi trước trong bài viết này.
từ hà nội mình book vé vào chu lai với giá chỉ 500k(khuyến mại) đến cận giờ đi thì chuyến bay của mình bị hủy và trong cái rủi có cái may.
mình bị chuyển chuyến bay đi ghép về sân bay đà nẵng đồng thời đc bồi thường 500k đồng từ hãng=)).
đến sân bay mình đc xe từ khách sạn quảng ngãi ra đón. chỉ 800k từ đà nẵng về đến mỹ khê bình thường là 1tr6.(tại vì chú ý có việc ở đà nẵng nên tiện rước chúng mình luôn, thảnh ra mỚii có giá thế). chú ý còn nói từ đà nẵng về quảng ngãi nên đón tãi mai linh ở quảng ngãi đi cho rẻ. vì tiện đường xe về nên chỉ lấy 1 nửa.sđt taxi mai linh quảng ngãi (0553 63 63 63)
3h rưỡi mình đến sân bay. về đến mỹ khê là lúc 6h. tranh thủ nhận phòng. trước khi đi, mình được các anh chị đi trước giới thiệu đặt phòng trước. (nhà hàng khách sạn PHỐ BIỂN. 350k/phòng đôi và 250k/ phòng đơn. chỗ này giá cả phải chang nhất khu vực rồi. sđt đặt phòng anh tiến: 0917910986). chỗ khách sạn này còn đặt vé tàu ra đảo hộ nữa. bởi vì mua vé rất chi là khó. nếu không đặt trước thì khó mà có vé ra đảo. hoặc là phải đi tàu gỗ).
6h nhận phòng. tranh thủ ra biển mỹ khê tăm. biển ở đây đẹp vô cùng. hơi thiên nhiên nhưng sóng êm và nước xanh cực kì. bãi cát cũng khá là mịn.
7h rưỡi tối. mình ăn tối ngay tại nhà hàng PHỐ BIỂN luôn. ở đây có rất nhiều hàng quán, nhưng các anh chị đi truóc bảo mình không nên đến những hàng quán bé và san sát với nhau vì dễ bị chặt chém:((.
Hải sản ở đây rất ngon và rẻ hơn Hà nội nhiều lắm.
buổi tối của mình gồm có :
Cua(200k) + tôm rim(50k) + canh nghêu nấu chua(50k)+ rau muốn xào tỏi(25k)+ tôm hấp(170k). Mình cực thích món tôm rim. vị lạ và rất ngon. các bạn nên gọi món này.
ăn tối xong. mình đi dạo biển, hôm mình đi là siêu mặt trăng, đẹp cực kì. xong m uống cà phê gần đấy. cà phê HUỲNH ĐỒNG. quán khá đẹp nằm giữa sông.
6h sáng mình dây. đi dạo biển, chụp chiếc ji đấy. r 6h30 anh chủ quán đưa mình ra cảng SA KỲ nhận vé.
đến cảng SA KỲ mình hơi bị choáng vì ng khá là đông. nếu không được đặt trc vé thì ôi thôi. 7h30 tàu chạy. kinh nghiệm cho nhưng bạn say sóng là nhớ lên boong cho đỡ say. đứng đấy nhìn ngắm trời mây, thích lắm. 8h30 mình đến đảo. tới khách sạn LÝ SƠN(0553 867 888).(từ Cảng đi thẳng, qua cổng chào là thấy.(450k/ đêm) hoặc là HOA BIỂN(200k đêm)( 055 386 7522) . khách sạn LÝ SƠN có điện nguyên ngày còn HOA BIỂN thì không. Mà tháng 9 này có điện nên không phải lo. nhận phòng xong. các bạn nên đi chùa ĐỤC trước.Thuê xe máy 100k/ ngày. tại vì chiều rất nắng phù hợp để đi chùa HANG hơn. đứng ở đỉnh chùa đục mà nhìn về biển hay xuống miệng núi lửa thì đẹp tuyết vời. leo núi xong về khách sạn nghỉ ngơi ăn trưa. Gần Khách sạn LÝ SƠN có hàng bún chả cá Khá là ngon, chỉ 20k/ tô. dành bụng chiều lên chùa Hang ăn hải sản. 2h chiều xuất phát đi đỉnh thới lới. cao nhất của LÝ SƠN. đường lên thì dốc nhưng mà đẹp lắm. CỨ như đường lên trời. ở đây có miệng núi lửa kiêm hồ chưa nước ngọt cho cả đảo. từ đây có thể nhìn bao quát cả đảo và biển. nhìn xuống những ruộng tỏi xanh rì, thẳng tắp thích mắt lắm.ở đây còn có cột cờ cao nhất của đảo. chụp hình cho nó thiêng liêng=)). 4h quay về chùa Hang. chùa nằm trong một cái động mát lạnh. phía trước có bãi đá với vô số các loài sinh vật và rong rêu san hô. lội ngoài đấy thích lắm.có những mỏm đá và hang động cứ như thiên đường maldives. chơi ở chùa hang xong các bạn về nhà hàng SƠN THỦY gần đầy để ăn uống. Nhớ ăn nhiều món ốc vào. vì ở đây ốc ngon cực kì(100K/ đĩa). Cua hoàng đế(200k) cũng thế. mới cả là cháo NHUM(100k). đặc sản nổi tiếng.từ nhà hàng nhìn thấy biển, thấy tàu thuyền và quan trọng là cực mát và trong lành. tối ở lý sơn thì chỉ có đi cf hay nhậu lai rai quanh khu cầu cảng hoặc bò kè. vì ở đây khá ít loại hình giải trí. sau đấy về phòng lấy sức đi ĐẢO BÉ.
sáng 7h dậy. ra cảng đi ĐẢO BÉ 30k/ người. nhớ mang theo đồ lặn. quần áo bơi. vì đây mới chính là nơi chúng ta sẽ lặn và bắt hải sản.=))).nươcs cực trong xah. thấy từng mỏm san hô như ngày xưa xem tv. lặn rồi mà chả thích lên nữa. ở đây chụp hình thì có mà xinh lung linh. 2h quay về đảo lớn. Thuê xe đến HANG CAU. cực kì đẹp. ở đây cũng có nhà hàng hải sản. cung có bãi tắm bãi lặn. xong r các bạn đến HẢI ĐĂNG LÝ SƠN và ĐẢO MÙ CU.
trên đường cũng nên ghé qua thăm nhà HẢI ĐỘI HOÀNG SA. . chiều 5h tập trung về cổng TÒ VÒ đón mặt trời lặn. CỔng TÒ VÒ nằm gần chùa đục. có những bãi đá và hố nước nhỏ. có nhiều cá tôm cua ở đây. nhìn chúng nó thích lắm. mặt trời xuống qua cổng thì các bạn tranh thủ chụp hình nhé.
7h về lại khách sạn.(à chiều đấy nhớ nhờ khách sạn đặt vé vô đăt liền).
sáng 6h30.các bạn ra nhận vé. quày vé gần khách sạn lý sơn.7h30 thuyền chạy vào đất liền. các bạn lại gọi cho anh chủ nhà hàng PHỐ BIỂN để anh ý ra đón. chuẩn bị về lại đà nẵng để về Hà Nội. kết thúc chuyến đi.
mình xin liệt kê lại tất cả điểm đến ở lý sơn :
CHÙA ĐỤC-MIỆNG NÚI LỬA- ĐỈNH THỚI LỚI- HỒ CHỨA NƯỚC-CỘT CỜ- CHÙA HANG-ĐẢO BÉ-HANG CAU-HẢI ĐĂNG LÝ SƠN- ĐẢO MÙ CU- NHÀ HẢI ĐỘI HOÀNG SA- CỔNG TÒ VÒ... còn nhiều địa điểm nữa mà mình quên tên hoặc lười đi.
Mình ko biết cách up hình lên trên này.bạn nào muốn xem hình LÝ SƠN add fb mình nhé: thorn birds.
nếu có ji cần hỏi cứ aloo mình: 01227957400.
rất mong được làm quen với nhiều bạn để có thêm nhiều chuyến đi nữa.

gaique
25-08-2014, 10:51
Trên Đảo an ninh có tốt k bạn? Nếu thuê xe máy tự đi, thì đừong có dễ đi k? Nhà hàng khách sạn Phố Biển ở Quảng Ngãi hả bạn? Mình có vé đi cuối t9 Đà Nẵng, mìh định bắt xe ô tô từ ĐN đi Quảng Ngãi thui, chứ đi taxi k chịu nổi xiền :)

Cricket
06-09-2014, 12:54
Mình cũng dự định đi vào 12,13,14/9 này.
Đi về sẽ review lại :D

tuanla860
06-09-2014, 13:08
Sao bài này đọc lại bị mất phông chữ nhỉ, chả hiểu gì.

syed20
09-09-2014, 16:17
6h sáng mình dây. đi dạo biển, chụp chiếc ji đấy. r 6h30 anh chủ quán đưa mình ra cảng SA KỲ nhận vé.
đến cảng SA KỲ mình hơi bị choáng vì ng khá là đông. nếu không được đặt trc vé thì ôi thôi. 7h30 tàu chạy. kinh nghiệm cho nhưng bạn say sóng là nhớ lên boong cho đỡ say. đứng đấy nhìn ngắm trời mây, thích lắm. 8h30 mình đến đảo. tới khách sạn LÝ SƠN(0553 867 888).(từ Cảng đi thẳng, qua cổng chào là thấy.

xuanviet93
10-09-2014, 11:58
Trên Đảo an ninh có tốt k bạn? Nếu thuê xe máy tự đi, thì đừong có dễ đi k? Nhà hàng khách sạn Phố Biển ở Quảng Ngãi hả bạn? Mình có vé đi cuối t9 Đà Nẵng, mìh định bắt xe ô tô từ ĐN đi Quảng Ngãi thui, chứ đi taxi k chịu nổi xiền :) nếu đi đông bạn nen bát taxi nhé. Vì chiều vào rất rẻ b ạ.. trên đảo phải nói là vô cùng an ninh. Và người dân thì thân thiện cực. Đường đảo tương đối dễ đi. Chỉ có đường lên đỉnh thới lới là hơi run tay thôi b.

xuanviet93
10-09-2014, 11:59
Nếu có j thắc mắc hay cần hỗ trợ thì alô mình.

xuanviet93
10-09-2014, 12:00
Trên Đảo an ninh có tốt k bạn? Nếu thuê xe máy tự đi, thì đừong có dễ đi k? Nhà hàng khách sạn Phố Biển ở Quảng Ngãi hả bạn? Mình có vé đi cuối t9 Đà Nẵng, mìh định bắt xe ô tô từ ĐN đi Quảng Ngãi thui, chứ đi taxi k chịu nổi xiền :)
Nhà hàng khách sạn phố biển ở quảng ngãi b ạ. Trên đường ra cảng sa kì luôn. Cách cảng tầm 5km

xuanviet93
18-11-2014, 15:17
topic vắng vẻ quá:(

quynhtrangkcc
15-01-2015, 14:32
Không có hình ảnh gì à bác

dhnhatthe
15-01-2015, 14:37
Mình ở Quảng Ngãi nhưng chưa bao giờ đi đảo lý sơn

xuanviet93
13-02-2015, 09:42
bác nên đi thử đi.

xuanviet93
09-03-2015, 16:47
:(. thế là sao nhở?

huynhtan
20-03-2015, 15:45
c cho tớ hỏi thêm về nhà nghỉ phố biển tẹo. 30/4 này mình tính đi. và dự định ở tại mỹ khê 1 đêm vì nghe nói ở tp quảng ngãi ko có ji cả. nhà nghỉ phố biển có gần cảng sa kỳ không b? bạn cho mình thêm tí thông tin thêm về nhà nghỉ cũng như ăn ji chơi ji ở đó nhé. tks bạn trc

xuanviet93
20-03-2015, 16:14
mình cũng thấy ở luôn mỹ khê để sáng ra cảng cho tiện. nhiều bạn cũng bảo ở tp quảng ngãi về đêm chán. nhà nghỉ phố biển( sdt 0917910986) cách cảng tầm 5 6 km b nhé.phòng ở đó khá là tiện nghi. điều hòa nóng lạnh đầy đủ. có nhiều loại phương tiện để di chuyển dến cảng. như xe buýt, xe nhà nghỉ hoặc xe ôm. vì buổi sáng ở mỹ khê ko có taxi. ở mỹ khê thì tăm biển rất thích. ngoài lý sơn không dành cho tắm biển. b có thể đi đến khu chứng tích sơn mỹ và núi thiên ấn gần đấy để thăm quan. ăn uống thì ở đây đa dạng và phong phú lắm. mình ăn tối tại nhà hàng phố biển luôn. giá khá là rẻ. các món nên chọn thì mình viết cụ thể ở trên r bạn lên đọc kĩ lại nhé.