PDA

View Full Version : (sos) xin tư vấn và tìm đồng hành cho cung đường phượt bụi miền tây cuối tháng 8

intothewind
16-08-2014, 00:58
Em chào các bác và các ace:
Chả là em đã và đang "mò mẫm" để lên cung cho chuyến PHƯỢT BỤI MIỀN TÂY cuối tháng này. Sau thời gian lọ mọ topic này kia rồi hỏi han vài bậc tiền bối thì cũng gọi là lên được cái lộ trình cơ bản-biết là mình nên đi những đâu và thăm cái gì còn cụ thể phải đi như thế nào cho tiện đường(vừa không mất thời gian mà lại đi qua được tất cả các nơi mình muốn đến), mốc địa điểm của từng chặng là gì để còn nhờ dân địa phương chỉ đường, rồi phân bổ thời gian như thế nào cho hợp lí(kiểu như mấy giờ thì chạy?mấy giờ thì chơi?mấy giờ thì ngủ?) hay ăn ngủ nghỉ cụ thể ở đâu cho vừa đậm chất miền Tây vừa rẻ vừa an toàn thì đúng là em đang "Bối rối" quá các bác ạ cũng tại em ở ngoài Bắc lần đầu vào miền Tây lại thêm cái bệnh "ngu đường" và kém về khoản định hướng nên muốn lên đây "cầu cứu" và kêu gọi sự tư vấn cũng như giúp đỡ từ các bác và ace-những người có kinh nghiệm, những người đã và đang sinh sống hoặc đã và đang "phiêu du"qua mảnh đất miền Tây. Rất mong các bác nhiệt tình giúp đỡ.
Em post nên đây cái lộ trình cơ bản của em để các bác tiện cho ý kiến:
*Lộ trình: HN > SG > Cần Thơ > Sóc Trăng > Bạc Liêu > Cà Mau> Kiên Giang > An Giang Đồng Tháp > Tiền Giang > SG > HN(e chốt luôn lộ trình này vì đều có các tỉnh e thích rồi ạ)
*Phương tiện: Xe máy
*Thời gian: 23/8-30/8 cho các tỉnh miền tây(không kể HCM, vì trước đó em sẽ từ Hà Nội vào tp HCM chơi trước. Đảm bảo sáng 23/8 từ HCM xuất phát đi cần thơ và tồi 30/8 có mặt tại HCM
*Lộ trình cơ bản theo từng chặng, cái này chỉ là em liệt kê theo thứ tự ưu tiên các điểm em muốn đến thăm
HCM-CẦN THƠ, thăm quan các địa danh tại Cần thơ, tối ngủ tại Cần Thơ, sáng hôm sau dậy sớm đi nốt chợ nổi Cái Răng
CẦN THƠ-SÓC TRĂNG(60km): thăm xong chợ nổi Cái Răng thì xuất phát đi Sóc Trăng, tới Sóc Trăng thì khám phá 2 ngôi chùa Đất Sét+chùa Dơi, sau đó còn muốn đi Cù Lao Dung, xong 3 địa danh trên thì xuất phát đi Bạc Liêu
SÓC TRĂNG-BẠC LIÊU-CÀ MAU(>110KM) có thể chỉ chạy qua BẠC LIÊU rồi về thẳng CÀ MAU, vì sợ không có nhiều thời gian nếu còn sớm thì mới ghé qua mấy địa danh của Bạc Liêu, tối ngủ tại tp Cà Mau. Sáng hôm sau dậy sớm đi Năm Căn, thuê thuyền ra đất Mũi xong rồi thì về đi U Minh.
CÀ MAU-KIÊN GIANG: di chuyển thế nào để qua được Hà Tiên ạ?(không biết một ngày có đủ cho đất Mũi+U minh+Hà Tiên không ạ), xong thì tối ngủ Kiên Giang, sáng sớm hôm sau đi An Giang
KIÊN GIANG-AN GIANG: kiểu gì cũng phải đi TRÀ SƯ ạ, tiếp đến nếu có thể thì ưu tiên Núi Sam hoặc Núi Cấm> BÚNG BÌNH THIÊN>...Chắc sẽ dành nhiều thời gian cho An Giang(khả năng là 2 ngày 1 đêm)
AN GIANG-ĐỐNG THÁP: ở Đồng Tháp ưu tiên XẺO QUÝT>VQG TRÀM CHIM>LĂNG CỤ NGUYỄN>ĐỒNG THÁP MƯỜI, SA ĐÉC(làng hoa Tân Quy Đông, lò gạch cổ bên sông Sa Giang, nhà cổ Huỳnh Thủy Lê)
ĐỒNG THÁP-TIỀN GIANG: tại Tiền Giang mua tour đi 4 cồn.
TIỀN GIANG-HCM
>>>>>>Cơ bản là vậy, các bác bảo em làm sao phân bổ thời gian hợp lí để đi hết trong 7 ngày từ 23/8-30/8, rồi chỉ em phải đi đường làm sao đi qua các chặng như thế nào ạ, bác nào có thể giới thiệu hay giúp em được trải nghiệm trực tiếp ăn, ngủ nghỉ, trò chuyện với bà con miền Tây thì tốt quá ạ. Mà bác nào có hứng thú hơn thì cùng đồng hành lang thang với em cho vui ạ
Mọi sự tư vấn và giúp đỡ xin để lại tại topic này hoặc liên lạc với sđt em Dương 0946510291, mail [email protected]. Em nhiệt thành cám ơn ạ!

tiniluu
16-08-2014, 21:55
Bạn tham khảo cung này chưa? Họ đi quá trời quá đất mà có 5 ngày, gê thiệt. (họ đi nhân dịp Tết AL)

https://www.phuot.vn/threads/2112-V%C3%B2ng-cung-Mekong

tiniluu
16-08-2014, 22:13
Và đây nữa, toàn những cao thủ phượt nhà mình đã kinh qua:

https://www.phuot.vn/content/61-%C4%90i-Mi%E1%BB%81n-T%C3%A2y-b%E1%BA%B1ng-xe-m%C3%A1y-%C3%B4t%C3%B4

tiniluu
16-08-2014, 22:51
Có thể đi theo tuyến Sài Gòn - lộ 51 đi Gò Công - Chợ gạo - Mỹ Tho - Bến Tre - đi phà sang Sóc Trăng - đi phà sang Kế Sách - Sóc Trăng - Bạc Liêu - Cà Mau - Ngọc Hiển - Đất Mũi. Khi về theo tuyến phía trong về Cần Thơ ...

Mình mark để nghiên cứu. Thấy có nhiều cung.

tiniluu
16-08-2014, 22:58
Và đây nữa, tuyến Tây Nam Bộ 8 ngày đi bằng xe máy:

https://www.phuot.vn/threads/4061-T%C3%A2y-Nam-B%E1%BB%99-Nh%E1%BB%AFng-n%E1%BA%BBo-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-phi%C3%AAu-du

thomap87
18-08-2014, 16:37
mình cũng đang tìm người đi cùng từ HN-SG (tại có mỗi mình) nhưng mình đặt vé đi từ 27/8 đến 3/9. Tiếc quá